Suratul Humaza, aya ya kwanza hadi ya mwisho. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo! bila shaka atavurumishwa katika hotoma. Na nini cha kukujulisha ni nini hotoma? ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Subah al kheir, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia e mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni tarehe 5 Oktoba mwafaka na tarehe 12 Rabiul Thani mwaka elfu moja mia nne 47 Hijria. Asubuhi yaleo, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia. Tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi cha Tujue Uislamu Afrika wiki hii, bila y kusahau makala fupi ya kila siku yaleo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi ya shortwave na vilevile vile kupitia intaneti na satelaiti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa ya ya huko Tanga Tanga, mbali na Tanga na mikoa mingine ya Tanzania. Lakini idhaa hiyo inasikika pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Wapo una king'amuzi cha Azam. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki, na moja kamili kwa saa za afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe muhtasari wake. Israel yampuuza Trump, yaendelea kuua wapalestina katika ukanda wa Ghaza, Hamas yatoa neno. Tutaangazia ubunifu wa watafiti wa Iran katika kuzalisha nishati kutoka kwa harakati za mwili kutibu majeraha na Rais Rajolina wa Madagaskar halaani jaribio la mapinduzi dhidi ya serikali yake, pamoja na habari nyinginezo. Mbili juu ya alama asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, imemjia juu waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa madai ya uongo kwamba ameliamuru jeshi la utawala huo wa kizayuni kupunguza mashambulizi yake katika ukanda wa Ghaza. Harakati hiyo imesema hayo katika taarifa yake ya jana Jumamosi, baada ya waziri mkuu wa Israel kunukuliwa katika ripoti mbalimbali mbali, akidaiwa kuviagiza vikosi vya utawala huo kusimamisha mashambulizi yote katika eneo lote la Ghaza na eti kufanya tu mashambulizi ya kujihami. Hamas imesema na hapa nanukuu kuendelea kwa mashambulizi ya mabomu na mauaji ya uvamizi kunafichua uongo wa Netanyahu kuhusu kupunguza operesheni za kijeshi dhidi ya raia. Mwishoni kuu, jeshi la utawala wa kizayuni linaendelea kufanya jinai na mauaji ya kutisha dhidi ya watu wetu wa Palestina katika ukanda wa Ghaza, imeeleza Hamas ikisisitiza kwamba mashambulizi ya Israel yapunde zaidi yameua watu wasiopungua sabini. Kuendelea kuongezeka kwa umwagaji damu kunaonyesha uongo wa madai yaliyotolewa na utawala huo kuhusu kupunguzwa kwa operesheni za kijeshi dhidi ya raia wasio na silaha, kundi hilo la mukawama limesisitiza. Hapo awali, Netanyahu aliripotiwa kutoa agizo alipokuwa akilipa jeshi jukumu la kuendeleza utayari wa utekelezaji wa sehemu ya kwanza ya mpango wa vipengele ishirini uliobuniwa na Rais wa Marekani Donald Trump. Rais wa Marekani amedai kuwa pendekezo hilo linalenga kumaliza vita vya sasa vya mauaji halaiki vya serikali ya Oktoba ishirini tangu Oktoba elfu mbili ishirini na tatu hadi sasa huko Gaza. Hamas ilieleza kuridhia kwake na baadhi ya vipengele vya pendekezo hilo siku ya Ijumaa, ikisema itaingia kwenye mazungumzo ya kuwezesha kuachiwa kwa, kwa mateka wa Israel waliosalia huko Ghaza, walio hai au maiti. Wakati huo huo, kocha wa timu ya soka ya Manchester City ya Uingereza kwa mara nyingine tena ameelezea wasiwasi wake kuhusu hali ya Ghaza na kutoa mwito kwa jamii ya kimataifa kuunga mkono wananchi wa ukanda huo ili kumaliza vita na mauaji. Pep Guardiola amesema Tunashuhudia mauaji halaiki huko Gaza ambapo maelfu ya watoto wamepoteza maisha na idadi hiyo huenda ikaongezeka. Ukanda wa Gaza umeharibiwa na watu wengi wanaishi bila makazi, chakula, maji ya kunwa na dawa, aliongeza kocha huyo mahiri wa Man City raia wa Hispania. Guardiola amebainisha kuwa mashirika ya kiraia yanaweza kuwaokoa watu wa Gaza kwa kushinikiza serikali kuchukua hatua za haraka. Hii si mara ya kwanza kwa kocha huyo wa klabu ya soka ya ManCity kuunga mkono watu wa Palestina. Hapo awali alizungumza kuhusu haja ya kutetea haki na haki za binadamu duniani kote, katika sherehe ya digrii ya heshima kutoka chuo kikuu cha Manchester mwezi Juni. Mkufunzi huyo wa timu ya soka ya Manchester City amewahi kukosoa vikali ukimya wa ulimwengu kuhusiana na jinai za utawala wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza na kusema ubinadamu umetoweka. Mwezi Juni mwaka huu, wakati akipokea cheti cha shahada ya digrii ya heshima kutoka chuo kikuu cha Manchester kutokana na mchango wake mkubwa ndani na nje ya uwanja kwa jiji hilo, Guadiola alielezea kwa uchungu hali ya mateso ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza na kusema kuwa ni jambo linalomuumiza sana kila anapofikiria yanayoendelea katika eneo hilo. Katika hatua nyingine, mauzo ya bidhaa za Iran kwa nchi za Asia Magharibi yameongezeka katika miezi ya hivi karibuni. Mkurugenzi mkuu wa ofisi ya Asia Magharibi ya jumuia ya maendeleo ya biashara ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mauzo ya Iran nje ya nchi yameongezeka katika nusu ya kwanza ya mwaka huu kwa nchi za eneo zikiwemo Uturuki, Qatar, Oman na Bahrain. Abdul Amir Rabihavi, mkurugenzi mkuu wa ofisi ya magharibi mwa asia ya shirika la maendeleo ya biashara la Iran, amesema kwa kuzingatia takwimu, mauzo ya nje katika nchi za asia magharibi zikiwemo Uturuki, Qatar, Oman na Bahrain yameshuhudia ongezeko la asilimia 8 hadi 9 katika miezi sita ya mwanzo ya mwaka huu, jambo ambalo linaashiria mwelekeo mzuri wa biashara ya nje ya Iran katika eneo hili. Rabihavi amesema kuwa jumla ya biashara ya nchi za Asia Magharibi ni zaidi ya dola bilioni 237 na kuongeza kuwa, na hapa na nukuu, hivi sasa hisa ya Iran katika takwimu hizi ni chini ya asilimia, asilimia moja lakini tunayo ramani ya wazi ya kuongeza hisa hii. Lengo letu ni biashara na uturuki ni dola bilioni 30, iraq dola bilioni 20, na oman dola bilioni 5. Ukuaji wa biashara ya Iran na mataifa mengine unashuhudiwa katika hali ambayo katika miaka ya hivi karibuni taifa hili limekuwa likiandamwa na vikwazo vya kidhalim vya Marekani na washirika wake. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisalia hapa nchini, watafiti katika chuo kikuu cha Teheran wameunda mfumo unaotumia mienendo ya kawaida ya mwili wa binadamu kutoa nishati na kuchochea michakato ya matibabu. Watafiti katika kituo cha utafiti wa kemia na biolojia ya chuo kikuu cha Teheran kwa kifupi IBB wameunda mfumo kamili wa kibiolojia usiotumia waya na unaoweza kuharibika ambao hutumia mienendo ya kawaida ya mwili wa binadamu kutoa nishati na kuchochea michakato ya matibabu. Kwa mujibu wa ubunifu huu mpya, mfumo huu hauhitaji tu vifaa vya nje, lakini pia unaweza kufanya kazi moja kwa moja na harakati rahisi za mgonjwa kama vile kutembea na kusaidia kuponya majeraha au kufuatilia ishara za uhai. Ni vyema kutambua kwamba moja ya vipengele vya ubunifu vya kazi hii ni matumizi ya inks conductive biodegradable au kulingana na chuma zinki, kwamba baada ya kutimiza jukumu lao, hatua kwa hatua hufyonzwa ndani ya tishu bila ya haja ya kuingilia matibabu. Hayo yanajiri katika hali ambayo uzalishaji wa bidhaa ambazo msingi wake ni elimu hivi karibuni ulipiga hatua nyingine nchini Iran, kutoka katika bidhaa bunifu za afya hadi kuboresha usahihi wa vifaa vya uchunguzi. Kampuni moja inayoendeshwa kwa kutegemea msingi wa elimu na maarifa ya Iran ilifanikiwa kutengeneza bidhaa za kibunifu zinazotumika katika tasnia mbalimbali mbali, zikiwemo za vipodozi nguo na plastiki. Aidha, watafiti wa Iran wamefaulu katika kuzalisha na kupima protini mpya ya recombinant ambayo inaboresha kwa kiasi kikubwa unyeti na usahihi wa vifaa vya uchunguzi wa ugonjwa wa vimelea almaarufu toxocariasis na Rais Andre Rajolina wa Madagaskar ambaye serikali yake inakabiliwa na, na mashinikizo makubwa ya maandamano amelaani kile alichokiita jaribio la mapinduzi dhidi ya serikali yake. Katika video ya moja kwa moja iliyotumwa kwenye mitandao ya kijamii, Rajolina alidai vijana waandamanaji wametumiwa kuchochea mapinduzi. Kauli ya Rais Rajolina inakuja kufuatia siku kadhaa za maandamano mabaya yanayoongozwa na vijana dhidi ya wasomi wa kisiasa na miaka mingi ya utawala mbaya. Mikutano ya karibu kila siku ilianza Septemba 25 katika mji mkuu Antananarivo kuhusu uhaba wa umeme na maji, na tangu wakati huo kuenea katika maeneo mengine ya kisiwa hicho cha bahari ya Hindi. Waandamanaji wamemtaka rais ajiuzulu, yakiitwa kuchukua hatua kwenye mitandao ya kijamii kupitia vuguvugu vugu linaloitwa Gen Z. Maandamano hayo yalimlazimu Rajulina kuivunja serikali yake na kukaribisha mazungumzo ya kurejesha utulivu. wametumiwa kuchochea mapinduzi, kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 51 amesema, akimaanisha waandamanaji ambao wengi wao ni vijana ambao wamejitokeza mitaani kuonyesha hasira zao. Ninachotaka kukuambia ni kwamba baadhi ya watu wanataka kuharibu nchi yetu, amesema katika video ya moja kwa moja kwenye ukurasa wake wa Facebook bila kutaja nani alikuwa nyuma ya hatua hiyo. Umoja wa Mataifa umeripoti kuwa mgogoro wa Madagaskar umesababisha vifo vya watu wasiopungua ishirini na wawili na kujeruhi zaidi ya mia moja katika kile kinachotajwa kama changamoto kubwa zaidi kuukabili utawala wa Rajulina baada ya miaka kadhaa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hii ni redio Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha 989356548. Karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake kinasema kukadhibishwa tuhuma za utawala wa kizayuni dhidi ya UNRWA. kwa nini? Simulizi za Tel Aviv hazina hitibari. Muzika. Jaji wa Kimarekani amekadhibisha tuhuma dhidi ya UNRWA kwamba inaunga mkono harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas. Jaji huyo wa nchini Marekani ametupilia mbali shauri la baadhi ya Waisraeli walioituhumu shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina kwa kifupi UNRWA kwamba liliipatia Hamas msaada wa fedha wa zaidi ya dola bilioni moja na kwamba harakati hiyo ilihusika katika operesheni ya Oktoba saba mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Analisa Torres, jaji wa mahakama katika eneo la Manhattan huko nchini Marekani, ameeleza kuwa UNRWA ina kinga kamili dhidi ya shauri hilo kwa sababu ni shirika tanzu la Umoja wa Mataifa, ambapo mashauri kama haya hayawezi kuwasilishwa dhidi yake. Jaji huyo aidha amepinga hoja ya wazayuni kwamba UNRWA ni taasisi maalum na haina haki ya kupewa kinga. Jaji huyo amenukuu kauli za wanasheria wa Umoja Mataifa waliosema kuwa mashirika tanzu kama vile UNRWA hayako huru kikamilifu kwa sababu taasisi mama zinaweza kubadili muundo au kulifunga shirika hilo tanzu. Bunge la utawala wa kizayoni almaarufu Neset, mnamo Oktoba ishirini na saba mwaka jana lilipasisha sheria ambayo kwa mujibu wake ni, marifu, ni marufuku kutekelezwa shughuli za shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina ndani ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Rasimu ya sheria hii tajwa ilipasishwa kwa kura za ndio 92 mkabala wa kura kumi za hapana. Utawala wa kizayuni ulichukua hatua hii, lengo likiwa ni kushadidisha mashinikizo kwa wakazi wa ukanda wa Ghaza. Utawala wa kizayuni kwa miaka kadhaa sasa umekuwa ukitoa mashinikizo kwa UNRWA, mashinikizo ambayo yameshtadi sambamba na kuanza vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Ghaza. Weledi wa mambo wanasema kuwa UNRWA ni uti wa mgongo wa maisha ya wakimbizi wa Kipalestina, na uamuzi wa hivi karibuni no wa Israel wa kupiga marufuku shughuli za shirika hilo utaathiri pakubwa maisha ya Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Ghaza. Inaonekana kuwa moja ya sababu iliyopelekea Israel kusimamisha shughuli za shirika la UNRWA ni Tel Aviv kudhani kwamba kwa kusimamisha shughuli za UNRWA kadhia ya wakimbizi wa Kipalestina itasahulika na kufikia kikomo, na pia swala la kuasisi nchi huru ya Palestina, swala ambalo limetamkwa wazi na viongozi wa Israel. <tune> Haya ni matangazo ya Jumapili asubuhi ya redio Teherani, idhaa ya Terani, Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea kitambo kifupi, unaweza kuzisoma kwa kina na kwa kituo katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika unaweza kusikiliza na kutazama videokasti zetu katika tovuti yetu maridadi ya Iran Radio ir mkwaju sw yes. Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Katika mwendelezo wa maudhui ya utume, leo tutazungumzia japo kwa mukhtasari, maisha ya Nabii Ibrahima alaihi ssalam mmoja wa mitume ulul azm, yaani wenye azma kubwa. Hivyo kuweni nami katika sehemu hii ya 59 ya mfululizo huu, kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo. Nabii Ibrahimu alayhi salam alikuja na sheria kitabu na mwito wake ulikuwa dunia nzima. Jina lililobarikiwa la Nabi Ibrahimu alayhi salam limetajwa angalau mara 69 katika Qurani Tukufu. Ibrahimu alifiwa na baba yake kabla hajazaliwa, na hivyo ami yake yaani Azar akachukua jukumu la kumlea kwa hiyo Ibrahimu alayhi salamu alikuwa akimuita Azar kuwa ni baba yake. Nabii huyu mkubwa Mwenyezi Mungu alizaliwa katika eneo la Ur, mojawapo ya miji ya Babel. Kipindi cha maisha ya Nabii Ibrahimu kilisadifiana na zama za utawala wa Namrud, aliyekuwa mtawala dhalimu wakati huo. Ibrahimu alaihi salamu ana nafasi maalumu miongoni mwa wafuasi wa dini tatu za Uyahudi, Ukristo na Uislamu. Nabii Ibrahimu alitumia kipindi chote cha maisha yake kufanya jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu na kueneza dini ya tauhidi. Nafasi ya Ibrahimu alaihi salamu ni kwamba Mwenyezi Mungu alimchagua kama rafiki yake. Ibrahimu aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 175 Mtume huyo wa Allah amezikwa katika mji wa Alkhalil huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Kutokana na Ibrahimu alayhi salam kuwa na fitra na asili safi na toharifu, alikuwa mtu anayemwamini Mungu mmoja na alimwabudu Mungu mmoja na wa pekee wa ulimwengu, lakini ami yake Azar na watu wakati huo walikuwa waabudu masanamu. Ibrahimu alayhi salamu alipinga vikali ibada masanamu Alianza dawa na mwito wake kwa jamaa zake. Kwa hiyo alikwenda kwa Azar mbele ya wengine na kumlingania kumwabudu Mungu mmoja tu na kutomshirikisha na chochote. Ibrahimu alaihi salamu alimwambia kama ilivyokuja katika Qurani Tukufu alipomwambia baba yake, ewe baba yangu, kwa nini unaabudu visivyosikia na visivyoona na visivyokufaa chochote. Ewe baba yangu, kwa yakini imenifikia elimu isiyokufikia wewe, basi nifuate mimi, nami nitakuongoza njia iliyo sawa. Ewe baba yangu, usimwabudu shetani, hakika shetani ni mwenye kumwasi mwingi wa rehema. Ewe baba yangu, hakika mimi naogopa isikupate adhabu inayotoka kwa mwingi wa rehema, ukaja kuwa mwenziwe shetani. Ushauri na nasaha za Ibrahimu kwa baba yake yaani ami yake Azar kwa hakika zilikuwa ni ukumbusho kwa kila mtu kujua njia ya ukweli na kutembea katika njia ya nyofu, la sivyo watanaswa katika mtego wa shetani mshawishi na hivyo kupotea. Alimfahamisha Azar madhara ya ushirikina na kuabudu masanamu akasema: ewe baba yangu Hakika mimi naogopa isikupate adhabu inayotoka kwa mwingi wa rehma ukaja kuwa mwenziwe shetani. Maneno ya Ibrahimu hayakuwa na athari kwa moyo mgumu wa Azar. Azar Alikasirishwa sana na maneno ya Ibrahimu na akasema, unaichukia miungu yangu ewe Ibrahimu, kama huachi, basi lazima nitakupiga mawe na niondokelee mbali kwa muda. Ibrahimu, katika kujibu maneno yasiyo na mantiki ya ami yake huyo, alisema akasema, salamu na aleika, amani iwe juu yako, mimi nitakuombea msamaha kwa mola wangu mlezi, hakika yeye Ananihurumia sana. Pamoja na hayo, Ibrahimu alaihi salamu hakuogopa vitisho na maonyo ya Azar, na akimtumaini Mungu bado alimuita na kumlingania Mungu mmoja na kumwonya dhidi ya masanamu, lakini hili halikufaulu. Lakini ilipombainikia kwamba Azar ni adui wa Mwenyezi Mungu, alimchukia na akasema, nami najitenga nanyi na hayo mnayo yaabudu badala ya Mwenyezi Mungu. Ninamwomba mola wangu mlezi hasa nisiwe mwenye kukosa bahati kwa kumwomba mola wangu mlezi. Nabii Ibrahimu alayhi salamu, ambaye alisimama kidete juu ya misingi ya tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu, alijiepusha na jamii yake pale ilipoamua kuchagua njia ya ukaidi na kuwa jamii ya wa washirikina. Mwenyezi Mungu, kwa nuru ya neema na rehema zake alimpa watoto kama Ishaq na mwanawe Yaqub, na kila mmoja wao akawa miongoni mwa manabii wakubwa. Kwa sababu ya kujitolea kwao na ustahamilivu katika kutekeleza risala yao ya utume, Mungu aliwafanya kuwa maarufu, ili wajulikane kuwa ni vielelezo na ruwaza njema za kumtambua Mwenyezi Mungu na katika kutenda mema. Qurani tukufu inaashiria hilo pale inaposema basi alipojitenga nao na yale waliokuwa wakiabudu badala ya Mwenyezi Mungu, tulimpa Ishaq na Yaqub, na kila mmoja tukamfanya nabii, na tukawapa rehema zetu na tukawajalia kupewa sifa za kweli tukufu. Haya yaliyotangulia yamebainishwa vema katika Surat Mariam kuanzia aya 41 hadi ya 50. Tafiti za kihistoria zinaonyesha kwamba katika zama na mazingira aliyoishi Ibrahimu alayhi salamu, watu pia walikuwa wakiabudu jua, mwezi na nyota. Ibrahimu ambaye alimwamini Mungu mmoja alitumia kila fursa aliyoipata kujadiliana na watu wake kuhusu miungu yao na kuwaonyesha kuwa wako katika njia ya batili. Mwenyezi Mungu ameashiria baadhi ya matukio hayo baina ya Ibrahimu na kaumu yake katika aya ya 76 hadi 79 pale anaposema, na ulipomwingilia usiku akiona nyota akasema, huyu ni mola mlezi wangu. Ilipotua akasema, si wapendi wanaotua. Alipouona mwezi unachomoza alisema, huyu ndiye mola mlezi wangu. Ulipotua akasema, kama mola mlezi wangu hakuniongoa, nitakuwa katika kaumu waliopotea na alipoliona jua linachomoza akasema huyu ndiye Mola mlezi wangu, huyu mkubwa kuliko wote. Lilipotua alisema, enyi watu wangu, mimi simo katika hayo mnayofanyia ushirikina. Hakika mimi nimeuelekeza uso wangu sawasawa sawa kwa aliyeziumba mbingu na ardhi, wala mimi si miongoni mwa washirikina. <muchas> Ibrahimu alayhi salamu alitumia mbinu mbalimbali kumlingania Namrud, mfalme mshirikina wa zama zake na watu waabudu masanamu wa wakati wake, Mungu mmoja, lakini hawakumwamini. Hatimaye alikuja na njia nyingine ya kupambana na wazo la ibada masanamu. Hivyo aliamua kuyavunja masanamu yao. Siku moja watu walitoka na kwenda nje ya mji. Ibrahimu akayavunja masanamu yote isipokuwa kubwa lao. Wakati waliporejea wakakuta masanamu yao yamevunjwa, walijiuliza, nani ameifanya hivi miungu yetu? Baadhi yao walijibu, tulimsikia kijana mmoja akiwazungumzia vibaya, jina lake ni Ibrahimu. Alikuwa akisema, kwa nini mnaabudu viumbe ambavyo havina faida yoyote kwenu badala ya Mwenyezi Mungu Aibu yenu nyinyi na hivyo mnavyo viabudu badala ya Mwenyezi Mungu! E, hivi kwa nini hamtii akilini? Inaonekana Ibrahimu alaihi salamu alivunja masanamu haya na kutundika shoka kwenye shingo ya sanamu kubwa wakati walipokuwa nje ya mji. Walisema, mleteni mbele ya macho ya watu wapate kumshuhudia. Kisha walimuuliza, je, wewe ndiwe uliyafanyia haya miungu yetu? Akasema, bali amefanya hayo huyu mkubwa wao, basi waulizeni ikiwa wanaweza kutamka. Kwa swali hili, wakajirudi nafsi zao, wakasema hakika nyinyi mlikuwa madhalimu. Pamoja na hayo, wakawasha moto kwa ajili ya kumwadhibu Ibrahimu na kisha wakamtupia ndani ya moto. Hata hivyo, kwa amri ya Mwenyezi Mungu, moto ule ukawa baridi na usiounguza. Baadhi yao walirejea kwenye nafsi zao na kuanza kutafakari. Walijua kwamba miungu yao ya masanamu haiwezi kufanya chochote. Namrudi, mtawala dhalimu wakati huo katika eneo la Mesopotamia, alibakia bumbuwazi na hakuwa na uwezo wa kujibu hoja za Ibrahimu. Baada ya washirikina kushindwa kukabiliana na Ibrahimu kwa hoja, waliamua kutumia nguvu na mabavu ili kukabiliana naye. inshaallah Tutaendelea na maudhui hii na kisa cha mtume huyu kutupwa ndani ya moto katika kipindi chetu kijacho. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, tuangazie macho yetu magazetini. Nam, udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unaanzia nchini Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno, mapigano yaua watano Tunduru. Dondoo za habari hiyo zinasema ni mapigano baina ya wakulima na wafugaji yaliyojeruhi pia watu watatu. Polisi watia timu, wakamata watuhumiwa kumi na watano, watoa onyo habari nyingine zilizopewa umuhimu na gazeti hilo zina vichwa vinavyosema mahakama: ya Ombwa heche na Mnyika waswekwe ndani; Samia ahitimisha kaskazini, asisitiza kilimo na ufugaji na kimataifa; Jenz waliombeba Rajolina wanavyomsumbua huko Madagaskar. Baadhi ya habari zilizopewa uzito na gazeti la Mwanahabari zinasema wananchi wa Da waishukuru serikali, ujio wa mabasi mapya ya mwendo kasi. Waziri mkuu amwakilisha Rais Samia uapisho wa Rais Mutharika wa Malawi. Dk Samia asema tukapige kura kwa heshima ya nchi yetu. Na Othman Masoud wa ACT aahidi kuleta mageuzi utoaji huduma za kijamii visiwa vidogo Zanzibar. Dkt Samia atangaza neema kwa wavuvi, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Mzalendo, ambalo pia limeandika, Nchimbi aanika mafanikio upimaji wa ardhi kisasa, Mwinyi ahidi ujenzi gati kisiwani Tumbatu na mgombea wa UDP apania kuimarisha zao la karafuu. Gazeti la serikali la Habari Leo Jumapili, pamoja na mambo mengine, limeandika wachimbaji madini wadogo kula Mchimbi ataja vipaumbele kumi kanda ya Kusini, ACT ya ahidi maendeleo Tanga kupitia bomba la mafuta, Mwinyi kuinua kisiwa cha Tumbatu na watalii wamiminika hifadhi ya Mikumi. Habari ya JWTZ kuonya walio au wanaolihusisha na siasa imepewa uzito na gazeti la Wamachinga na pia imeakisiwa na matoleo karibu yote ya leo. Tuelekeze kurunzi udundu zetu nchini Kenya, ambapo gazeti la Sunday Nation limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa cha maneno, majambazi watumia mashangingi, sura mpya ya jinai nchini Kenya. Muhtasari wa habari hiyo ni kuwa majambazi wamebuni mbinu mpya za wizi, ikiwemo utumiaji wa magari makubwa ya kifahari kutekeleza wizi. Habari nyingine kuu inahusu namna rais William Ruto mtangulizi wake Uhuru Kenyatta na kinara wa ODM Raila Odinga wana msimamo mmoja wa kuwa na uhasama wa kisiasa na aliyekuwa naibu rais Regadhi Gashagwa. Gazeti la The Star limetenga nafasi ya kwanza kwa habari kuhusu mipasuko ndani ya upinzani. Kichwa chake kinasema kwa nini kumtenga Matiang'i kunaweza kuhudhuru upinzani. Pia limeandika ujio wa Uhuru ulivyoathiri siasa za Kenya. Kwa nini huwezi kumpuza katika mahesabu ya uchaguzi wa 2027? Kichwa cha habari kuu katika gazeti la Taifa Jumapili kinasema polisi wabobea kwa ujambazi. Mwandishi anatupasha kuwa ingawa kwa maandishi mipaka ya kazi inayowekwa na Inspekta Jenerali wa polisi kuhusu maeneo ya kaunti, tarafa au kanda inalenga kuweka mpangilio na uwajibikaji katika utekelezaji wa sheria lakini hali halisi ni tofauti. Maafisa wa polisi wasio waaminifu wamechukulia mipaka hiyo kama mapendekezo tu ya juujuu, wakivuka maeneo ya wenzao kufanya uhalifu kama uporaji, utekaji na hata mauaji kwa manufaa yao binafsi. Gazeti hilo pia limeandika uwanja wa furika watu kumi na watano wakiwania kumng'oa Ruto 2027 Gideon sasa arejea kufufua ushawishi wa Moi bondeni, na IBC imeandikisha wapiga kura wapya alfu saba tu ndani ya siku sita. Moja ya habari zilizopewa uzito na gazeti la New Times la Rwanda ni nukuu ya waziri wa mambo ya, uh, mambo ya nje ya nchi hiyo Olivia Nduhungirehe akieleza sababu za Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutosaini makubaliano ya kiuchumi wiki hii, hatua inayorejesha nyuma mchakato wa amani Tunatamatishia udondozi wetu nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Sunday Monitor. Limetenga nafasi ya kwanza kwa habari kuhusu mpasuko kwenye upinzani. Anwani yake inasema NUP na ANT zafuata njia tofauti. Habari zake nyingine zina vichwa visemavyo: kanisa la Uganda la pinga uteuzi wa mali kuwa askofu mkuu wa kwanza mwanamke kuongoza Canterbury; walimu wapuuza makata ya serikali, waendelea na mgomo. Hii ni redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi, na tunakushukuru pia kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma baada ya muda usiokuwa mrefu. Afrika wiki hii. Ujambo mpenzi msikilizaji, na karibu tutupe jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Afrika Kusini alaani jinai ya Israeli ya kushambulia msafara wa kimataifa wa meli ya Sumud na kuwakamata wanaharakati Tanzania yakanusha ripoti ya Human Rights Watch kwamba inakanyaga haki za binadamu, na muungano wa mataifa ya Sahel kuunda jeshi la pamoja. Hayo pamoja na matukio mengine, karibu. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa Alhamisi hii alitaka kuachiwa mara moja kwa Waafrika Kusini na raia wengine wa kigeni wanaozuiliwa na jeshi la Israel baada ya wanajeshi wa majini wa utawala huo haramu kushambulia msafara wa kibinadamu wa Sumud uliokuwa unaelekea Ghaza. Ramaposa amelaani shambulio hilo katika maji ya kimataifa, akisema linaonyesha kuendelea kwa Israel kupuza sheria za kimataifa sanjari na kushtadi mgogoro wa kibinadamu katika eneo hilo la Palestina linalozingirwa Kuzuiliwa kwa msafara wa kimataifa wa Sumud ni kosa jingine kubwa la Israel dhidi ya mshikamano wa kimataifa na hisia ambazo zinalenga kupunguza mateso huko Gaza na kuendeleza amani katika eneo hilo, amesema Ramaphosa. Katika taarifa, ameeleza kwamba dhamira ya msafara wa Sumud ilikuwa njia moja ya kutangaza mshikamano na wala sio makabiliano, na ameonyesha matumaini kwamba Israel itawaachia huru wanaharakati iliyowateka, akiwemo mjukuu wa Nelson Mandela, Mandla Mandela. Mandla amesema ukubwa wa msafara huo unaonyesha kuja pamoja eneo la kusini na kaskazini mwa dunia kutangaza mshikamano na kadhia ya Palestina. For us this Global Sumud Flotilla is about the unity of Africans but also the global south coming together with the global north in standing and showing its solidarity towards the Palestinian cause. Viongozi mbalimbali wa kiafrika wakiwemo wa kidini na kijamii wameendelea kutumia majukwaa mbalimbali kupaza sauti zao wakitaka kuwajibishwa utawala wa kizooni wa Israel kwa jinai zake dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza na hujuma dhidi ya wanaharakati hao waliokuwa wanaelekea kuvunja mzingiro wa Ghaza. Waislamu kote nchini Nigeria waliingia barabarani baada ya swala ya Ijumaa wiki hii kulaani shambulio la Israel dhidi ya msafara wa Sumud wenye makumi ya meli zinazoelekea katika ukanda wa Gaza. Katika jimbo la Bauchi, kaskazini mashariki mwa Nigeria, idadi kubwa ya wanaume, wanawake na watoto walishiriki maandamano hayo wakiwa wamebeba bendera za Palestina na kupiga nara za kupinga mauaji ya halaiki huko Gaza. Waandamanaji walisikika wakipiga nara za mauti kwa Israeli na mauti kwa Marekani, sanjari na kutangaza kufungamana na Wapalestina. Katika hatua nyingine, nchi za Madagaskar na Moroko zimeendelea kushuhudia maandamano ya kushinikiza utawala bora. Mitaa mbalimbali ya Madagaskar wiki hii imeshuhudia maandamano ya wananchi wanaoshinikiza kujiuzulu rais wa nchi hiyo Andre Rajolina. Polisi ya nchi hiyo kwa upande wake walichukua hatua za kuzuia kuibuka ghasia katika maandamano hayo. Askari usalama waliweka vizuizi katikati mwa mji wa Antananarivo ili kuwazuia waandamanaji kufika katika eneo kwa jina la Meidani ya Demokrasia. Maandamano hayo yanayoongozwa na kizazi cha Gen Z yamekuwa yakiendelea huko Madagaskar tangu Alhamisi ya wiki iliyopita na yalichochewa na ghadhabu za wananchi wanaolalamikia uhaba wa maji na umeme. Jumatatu wiki hii Rais Andry Rajoelina alivunja serikali katika jaribio lililofeli la kuwatuliza waandamanaji. Umoja wa Mataifa umeripoti kuwa mgogoro wa Madagaskar umesababisha vifo vya watu wasiopungua ishirini na wawili na, na kujeruhi zaidi ya mia moja katika kile kinachotajwa kama changamoto kubwa zaidi kukabili utawala wa Rajolina. Rajolina mwenyewe anasisitiza kuwa hataachia ngazi kama anavyoshinikizwa na waandamanaji. Wakati huo huo, maandamano yanayoongozwa na vijana wa kizazi cha Gen Z ya kushinikiza kuboreshwa huduma hospitalini na shuleni yameenea katika miji mbalimbali mbali ya Moroko. Kwa mujibu wa mashahidi na vikundi vya kutetea haki za binadamu, mamia ya waandamanaji wamekamatwa na kuzuiliwa na maafisa wa usalama katika miji ya Rabat, Kasablanka, Agadir, Tanjer na Ujda. Mbali na hayo ya maandamano, serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imekanusha madai kwamba ukandamizaji wa kisiasa umeongezeka nchini humo wakati taifa hilo linaelekea kwenye uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Oktoba 29 mwaka huu. Akijibu ripoti iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch kuhusu madai hayo, msemaji wa serikali ya Tanzania, Jason Msigwa, amesema taarifa hiyo sio sahihi na inapotosha ukweli wa mambo. Aidha, msemaji wa serikali ya Tanzania amepuuzilia mbali madai ya taarifa za kutekwa kwa raia nchini humo. Aidha, ripoti hiyo imetoa mwito kwa serikali ya Tanzania kuchukua hatua za haraka kulinda uadilifu wa uchaguzi mkuu ambao Human Rights Watch imedai uko katika hatari kubwa. Wanaharakati nchini humo wanasisitiza kuwa kuna mwenendo usiokubalika wa ukanyagaji wa haki za binadamu. Watu wasiojulikana wamefanya hiki, watu wasiojulikana wamenyoshea watu bastola, wameua watu, wameteka watu, vitu kama hivyo, ime, imeharibu sana sura ya nchi yetu, hao watu wasiojulikana ambao inabidi wajulikane ili tuwe na usalama na haki zetu ziwe salama. Eh, haki ambazo zimevunjwa zaidi ni haki ya kuishi ambayo ndo haki ya msingi kuliko zote eh, haki ya, ya, ya usalama wa mtu eh, na watu kutekwa eh, pamoja na uhuru sasa wa kujieleza ambao na athiri hata na kutoka Afrika Mashariki tuelekea magharibi mwa bara hilo, ambapo rais wa Niger Abdurahman Chiani amesema ulinzi na usalama ni nguzo kuu ya shirikisho la Muungano wa Nchi za Sahel, huku jumuiya hiyo ikijiandaa kuunda kikosi cha pamoja cha majeshi ya nchi hizo. Akizungumza na waandishi wa habari katika ikulu ya Koluba mjini Bamako mwishoni mwa ziara yake ya saa 24 katika mji mkuu wa Mali Jumanne hii, Jenerali Chiani amesema viongozi wa muungano huo wamedhamiria kuunda na kuimarisha kikosi kilichounganishwa ambacho wakuu wake watafanya kazi kwa pamoja. Amesisitiza kwamba masuala yote ya ulinzi nusalama na usalama yatashughulikiwa na wafanyakazi wa kikosi hicho cha pamoja ambacho makao makuu yake yapo Niamey, mji mkuu wa Niger na tunatamatisha kwa habari ya tanzia ambapo takriban watu 14 wameuawa siku ya Alhamisi katika shambulizi lililofanywa na makundi ya wanamgambo dhidi ya kambi ya wakimbizi wa ndani katika jimbo la Ituri mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hayo ni kwa mujibu wa vyombo vya habari vya ndani. Shambulio hilo lililotokea katika eneo la Jugu wakati wakimbizi kutoka kambi ya Ruu walipokuwa wakielekea kwenye mashamba katika vijiji vya jirani. Redio ya Umoja wa Mataifa ikinukuu mashuhuda imeeleza kuwa waathirika wengi walikuwa wakulima na ikahusisha shambulio hilo na kundi la wanamgambo la Kodeko. Haya yanajiri huku mahakama ya, ya kijeshi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikimhukumu adhabu ya kifo aliyekuwa rais wa nchi hiyo Joseph Kabila, ikimtia hatiani kwa usaliti na uhalifu dhidi ya binadamu. Hukumu hiyo ilitolewa Jumanne hii na luteni jenerali Joseph Mutombo Katalai aliyesimamia shauri hilo katika mji mkuu Kinshasa. Jaji huyo amesema kuwa Joseph Kabila mwenye umri wa miaka 54 amepatikana na hatia katika mashtaka yanayojumuisha usaliti, mauaji, unyanyasaji wa kingono, mateso na uasi. Kabila ambaye aliongoza DRC kuanzia mwaka 2001 hadi 2019 aliondoka nchini humo mwaka 2023. Hata hivyo, mwezi Mei mwaka huu alionekana kwa muda mfupi katika maeneo ya, ya mashariki ya nchi hiyo huo dhibitiwa na waasi wa M23. Kwa sasa haijulikani alipo baada ya hukumu hiyo ya mahakama ya kijeshi. Na habari hiyo kutoka DRC ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 12 Mfunguo saba Rabiuthani mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, ambayo inasadifiana na tarehe 5 Oktoba mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1315 iliyopita kulingana na kalenda Hijiria, Abbas ya Hijiria Abul Abbas Abdullah bin Muhammad maarufu kwa jina la Safah alikalia kiti cha uongozi akiwa khalifa wa kwanza wa kizazi cha Bani Abbas. Utawala huo wakiabasi, kwa kushirikiana na Abu Muslimu Khurasani pamoja na majeshi yake ulimuua Marwani wa Pili, mtawala wa mwisho wa ukoo wa Bani Umeya na kuondoa madarakani utawala huo Bani Abasi nao kama walivyokuwa watawala wa Bani Umeya waliwakandamiza raia na ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kufanya dhuluma kubwa. Na utawala wao uliendelea kushika madaraka katika ulimwengu wa Kiislamu hadi mwaka 656 na hijiria. Katika siku kama ya leo miaka 161 iliyopita alizaliwa Louis Jean Lumiere, mwanakemia mashuhuri wa Kifaransa. Mwaka 1895, akiwa pamoja na ndugu yake aliyejulikana kwa jina la Auguste Lumiere walifanikiwa kutengeneza kifaa ambacho kiliwasaidia kuchukua picha mbalimbali mbali na kusajili harakati. Na mwaka huo huo Lumiere alifanikiwa kuonyesha filamu yake ya kwanza au motion picture katika majumba ya sinema. Miaka arobaini na saba iliyopita katika siku kama ya leo, Imam Ruhollah Khomeini mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliondoka Iraq na kuhamia Paris, Ufaransa Imam Khomeini aliyeamua kufanya hijira hiyo ya kihistoria wakati utawala wa zamani wa Iraq ulipoanza kumzuia kufanya harakati za mapambano dhidi ya utawala wa Shah. Serikali ya wakati huo ya Iraq, ambayo ilikuwa ikilinda uhusiano wake na utawala wa Shah nchini Iran, ilimtaka Imam Khomeini ajiepushe na harakati zozote za kisiasa na za kimapinduzi dhidi ya utawala huo wa Shah. Hata hivyo, Imam Khomeini aliyeambia serikali hiyo kuwa hilo lilikuwa jukumu lake la kisheria ambalo aliwajibika kulitekeleza na kusisitiza juu ya kuendelezwa mapambano kwa kutoa hotuba na kutuma kanda za kimapinduzi nchini Iran. Na tarehe 5 Oktoba ni siku ya kimataifa ya mwalimu. Siku hii ilitangazwa kuwa siku ya kimataifa ya mwalimu katika kikao cha baraza kuu la umoja wa mataifa kilichofanyika tarehe tatu hadi nane mwezi septemba mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne lengo la kutangazwa siku hii ni kwa ajili ya kuenzi mchango wa walimu na nafasi yao kubwa katika jamii ya mwanadamu hii ni redio teheran ni siku ya mwalimu tunakumbushwa hapo na historia tunawapa kongole heko na kuwanyoshea mkono wa kheri walimu wanapoiadhimisha siku yao hii. Kwa kweli walikuwa na mchango mkubwa sana, na wana mchango mkubwa sana katika kuofinyanga mustakbal wa watoto. Nisome hapa maoni mawili matatu kama nilivyokuahidi. Ismail Saki akiwa Mandea wa, Mande wa Singida, Tanzania anasema leo niombe kuuliza tu, hivi nchi za magharibi huwa hazitumii nyuklia kweli kwenye vitu mbalimbali, mfano kuzalisha umeme na mengineyo? halafu hiyo nyuklia yao huwa iko tofauti na ya Iran? kwani mara nyingi naona Iran ndiyo inapigwa vita kuzalisha nyuklia. Saki huyo akiwa Uh, Singida, Tanzania. Tukiwa huko huko Singida, Sheikh Muhammad Mubarak Shahbal akiwa uh, nadhani Tanga, anasema hatumwamini Trump hata kwa sekunde moja ya neno lake lolote, kwa sababu sio mkweli kabisa katika maisha yake yote. Anasema hajawahi kuonyesha kuwa yeye Trump ni mkweli. Maoni ni mengi, lakini ndio hivyo tena. Muda unakwenda kwa kasi sana. Tukisomea vichwa vya habari tulizokuwa nazo asubuhi ya leo: Israel yampuza Trump, yaendelea kuwaua Wapalestina Ghaza. Kocha wa Manchester City atoa mwito wa, wa kuungwa mkono wakazi wa Ghaza. Na kuongezeka mauzo ya Iran kwa nchi za Asia Magharibi. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri.