Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba, amemuumba mwanadamu kwa tone la damu. Soma na Mola wako ni karimu sana, ambaye amemfundisha mwanadamu elimu zote hizi kwa msaada wa kalamu amemfundisha mwanadamu chungu ya mambo aliyokuwa hayajui. Sivyo hivyo. Kwa hakika mwanadamu hutakabari akijiona kapata utajiri. Bila shaka marudio ya wote ni kwa Mola wako tu. Je, umemwona yule anayemkataza mtumwa wa Mungu asalipo? Je, Umeona kama yeye yuko juu ya uongofu kwa kufanya hivyo au anaamrisha wema? Je, unaonaje kama yeye anakadhibisha na kurudi nyuma? Je, hajuu ya kuwa Mwenyezi Mungu anamuona? Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya jioni ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na internet anwani ya intaneti ni parstoday.ir/sw, barua pepetu email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika kingamuzi cha Azam. Jioni leo, mpenzi msikilizaji, mbali na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya lulu moja moja, hekima za Nahjul Balagha, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya. Jioni ya leo nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamate matangazo haya. ni Redio Teherani. Inayofuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Ayatullah Khatami asema njia za ya kukabiliana na uvamizi na jinai ni mukawama na kusimama kidete. Mkuu wa UNRWA toa indhari, asema Israeli inaelekea kufanya mauaji ya halaiki ya idadi kubwa katika mji wa Gaza. FIFA iliyoipiga marufuku Rasia kwa sababu ya vita vya Ukraini yasema haiwezi kuchukua hatua dhidi ya Israel. Na barani Afrika, Kenya wahakikishia raia wake wanaofanya biashara Tanzania kwamba hamtaguswa na agizo jipya la leseni. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini au habari za kitaifa. Khatibu wa sala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Tehran amesema njia ya kukabiliana na uvamizi na jinai za wazayuni ni mukawama na kusimama kidete. Njia hii imeonyesha kuwa njia pekee ya kuepusha dhulma ni kusimama kidete na kukabiliana na adui. Ayatullahi Sayid Ahmad Khatami amesema hayo leo katika hadhara ya waumini waliohudhuria ibada ya sala Ijumaa mjini Tehran, ambapo sambamba na kusisitiza udharura wa kumtaja na kumkumbuka Mwenyezi Mungu amewaasa waumini kuchunga mipaka ya Mwenyezi Mungu na kutaadharisha juu ya kupuuza hilo. Khatibu wa sala ya Ijumaa mjini Teherani amesisitiza kuwa taifa la Irani katu halitakubali kudhalilishwa na kudunishwa. Aidha amesema hakuna mtu au taifa lenye haki ya kuiambia Irani kwamba isirutubishe madini ya urani, akikosoa misimamo ya kiudhalili kuhusiana na uwezo wa kiulinzi wa nchi. Ayatullahi Khatami amesema baadhi ya watu leo wanasema kuwa Iran isiwe na urutubishaji madini ya urani, na hapo awali walisema tusiwe na makombora masafa marefu na ya masafa ya kati, ili shambulio likitokea tusiweze kukabiliana nalo na nchi itaangamizwa. Hatukubali mtazamo huu wa kidhalili. Katibu wa sala ya Ijumaa mjini Tehran wiki hii aliendelea kusema, wapumbavu hawa hawajui kwamba ikiwa watathubutu kutushambulia tutaiangamiza Tel Aviv kwanza, na ikiwa wanataka kutuangamiza raia wa taifa hili wataendelea kwenye njia ya mukawama walioichagua. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, Filipe Lazarini, ametahadharisha kwamba utawala wa kizayuni wa Israel inaonekana unapanga kufanya mauaji halaiki ya idadi kubwa katika mji wa Gaza, huku ukiwa unashadidisha mzingiro wake na mashambulizi makubwa ya kijeshi dhidi ya mji huo. Lazarini ametoa indhari hiyo baada ya utawala wa kizayuni kutoa vitisho kwa wakazi wote wa mji wa Gaza kwamba Wapalestina watakaosalia katika mji huo watahesabiwa kuwa magaidi au wafuasi wa magaidi. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesema matamshi hayo yanazua hofu ya kufanyika mauaji ya umati hii ni taarifa inayoashiria kufanyika mauaji yaliyokwisha pangwa ya idadi kubwa ya watu, kuzidi kuua wanawake, watoto, wazee na watu wanaoweza kudhuriwa kirahisi ambao hawawezi kuhama, ameeleza mkuu huyo wa UNRWA. Lazarini amesisitiza kuwa hakuna mamlaka yoyote yenye kibali cha kuua raia na akaonya kwamba kuendelea hali iliyopo ya kutochukuliwa hatua yoyote kunaweza kupelekea kuwa washiriki wa kile ambacho wachunguzi wa Umoja wa Mataifa tayari wamekwisha kitangaza kuwa ni mauaji ya kimbari. Matamshi hayo ya mkuu wa shirika la UNRWA yametolewa wakati Gaza inaendelea kuandamwa na mashambulizi makali ya makombora na mabomu ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel, sambamba na kuwekewa mzingiro wa jeshi hilo kwa mujibu wa tovuti ya habari ya New, The New Arab, wa Palestina wapatao laki sita wamebaki wamekwama katika mji wa Gaza unaoshambuliwa vikali na jeshi la utawala ghasibu wa Israel. Kiongozi wa harakati ya Mukawama ya Ansarullah nchini Yemen amesema kuwa mpango wa rais wa Marekani Donald Trump kuhusu ukanda wa Gaza baada ya vita ni ramani ya kizayuni inayolenga kufuta haki za Wapalestina na kuimarisha udhibiti wa eneo hilo. Abdul Malik el Houthi, katika hotuba yake kwa njia ya televisheni, amesema mpango huu uliwasilishwa kwanza kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ili vipengee fulani viongezwe na madai yote utawala ya utawala wa kizayuni yaweze kujumuishwa. Aidha amesema kuwa mpango huo unalenga kuwanyang'anya wapalestina haki zao, kuimarisha Israel na kugeuza eneo hilo kuwa ngome ya Kizayuni. Kwa mujibu wa kiongozi wa Ansarullah, mpango huo hautambui uwepo wote wa mamlaka wa Palestina juu ya Gaza, na hata jina dola ya Palestina halijakubaliwa hata kwa ishara tu. Ikulu ya Marekani ilitangaza mpango huo unaodaiwa kutaka kusitishwa kwa mapigano mara moja katika ukanda wa Gaza, kubadilishana mateka wa Israel walioko mikononi mwa Hamas na Wapalestina walioko magerezani huko Israel, pamoja na kuondoka Israel kutoka Gaza kwa awamu. Katika pendekezo hilo, Hamas inatakiwa kupokonywa silaha huku Marekani ikishirikiana na washirika wa kiarabu na wa kimataifa kuanzisha kile kinachoitwa jeshi la muda la kimataifa la kuleta utulivu. Kiongozi huyo wa Ansarullah ya Yemen amefafanua kuwa mpango huo pia unasisitiza kuwa Hamas haitakuwa na nafasi yoyote ya kuongoza Gaza. Badala yake, unapendekeza kuundwa kwa kamati ya kiutawala itakayosimamiwa na Marekani, Uingereza na mataifa mengine hata bila kuhusisha mamlaka ya Palestina inayotawala katika ukingo magharibi mto Jordan. Alhuthi ameonya kuwa Israel kupitia mpango huo inataka harakati za kupigania ukombozi wa Palestina zipokonywe silaha na kufukuzwa kwa wapiganaji kutoka Gaza. Vipengee hivi ni sehemu ya juhudi za kuigeuza Gaza kuwa eneo lisilo na nguvu za mapambano. Akizungumzia msafara wa kimataifa wa meli za msaada wa Global Sumud uliokuwa unaelekea Gaza, Abdul Malik al-Houthi amelaani hujuma ya Israel dhidi ya msafara huo na kuutaja pia kama mojawapo ya nembo kuu za mshikamano wa kimataifa na Wapalestina. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais wa shirikisho la soka duniani FIFA Gianni Infantino amesema taasisi hiyo haiwezi kutatua masuala ya kijiopolitiki licha kuendelea kuandamwa na mashinikizo ya kimataifa ya kuitaka isimamishe uanachama wa Israel kutokana na vita vya kinyama na mauaji ya kimbari unayoendelea kufanya utawala huo wa kizayuni dhidi ya Wapalestina wa Gaza, ambayo hadi sasa yameshateketeza roho za watu zaidi ya 65,000 wengi wao wakiwa wanawake na waki na watoto. Kupitia taarifa aliyotoa jana, Infantino amegusia umuhimu wa kuimarishwa amani na umoja kwa muktadha wa kinachoendelea huko Gaza. Kama FIFA tunatumia mchezo wa soka kuwaleta watu pamoja, amedai Infantino na kuendelea kusema fikra zetu zipo kwa wale wanaoendelea kuteseka maeneo mbalimbali yaliyokumbwa na machafuko, lakini kwa sasa ujumbe mahususi ni umoja na amani. Rais huyo wa shirikisho la soka duniani ameendelea kusema kuwa FIFA haiwezi kutatua masuala ya kijiopolitiki lakini ina wajibu wa kukuza mchezo wa soka ulimwenguni kwa kuandaa nyenzo za kuunganisha watu. Infantino ametoa wa maelezo hayo katika kile kinachoonekana kama uamuzi wa kutetea uamuzi wa kutojadili suala la kutengwa Israel katika muktadha katika mkutano katika wa baraza la shirikisho hilo uliofanyika jana Alhamisi siku ya Jumatano makamu wa rais wa FIFA Victor Mont Montagliane alitangaza kuwa muungano wa vyama vya soka vya Ulaya, UEFA, ndio unaopaswa kutoa uamuzi kuhusu Israeli. E, hii ni katika hali ambayo FIFA ilipiga marufuku Rasia kwa sababu ya vita vya Ukraini, hali inayoonekana hivi sasa kuna misimamo ya kindumakwili katika shirikisho hilo. Barani Afrika, serikali ya Kenya imewahakikishia raia wake wanaofanya biashara nchini Tanzania kwamba hawataguswa na agizo jipya la leseni lililotolewa hivi karibuni na serikali ya Tanzania. Kauli hiyo inafuatia hali ya wasiwasi iliyoibuka awali baada ya chapisho la leseni za biashara la Julai 28 mwaka huu linalozuia raia wa kigeni kufanya baadhi ya biashara nchini Tanzania. Kufuatia agizo hilo, Nairobi ilifanya majadiliano na Dar es Salaam ikidai kwamba agizo hilo linakwenda kinyume na itifaki ya soko la pamoja la Afrika Mashariki, ambayo inatoa hakikisho kwa watu kusafiri bila pingamizi, kupata huduma na kuwa na haki ya kufanya biashara katika nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC. Katika taarifa aliyoitoa leo Ijumaa, Dr. Caroline Karugu, ambaye ni katibu mkuu katika idara ya masuala ya Afrika Mashariki, amesema kufuatia majadiliano ya pamoja, Tanzania imeihakikishia Kenya kwamba agizo hilo halitawaathiri raia wake. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeripoti kuwa mpaka sasa hakuna biashara ya Mkenya iliyoathirika kufuatia agizo hilo na kuhakikisha kwamba hakuna biashara ya Mkenya itakayoathirika hata kwa siku za baadaye, amesema Dr. Karugu. Dr. Karugu amewataka Wakenya waliopo nchini Tanzania kuendelea na shughuli zao bila hofu na kuwataka kuwasili, wawasiliane na ubalozi wa Kenya uliopo nchini Tanzania iwapo kutakuwa na changamoto yote. Wakati huo huo Kenya imeeleza kufurahishwa na hatua hiyo ya serikali ya Tanzania na kusema kwamba inaonyesha utashi wa ushirikiano ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Na waziri wa mambo ya nje wa Pakistan Ishaq Dar amesema mpango wa amani wa vipengele 20 uliopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump kwa ajili ya Gaza sio ule ulioidhinishwa na viongozi wa nchi za Kiarabu na Kiislamu ikiwemo Pakistan. Hii siyo hati yetu, Dar amewaeleza wanahabari katika mkutano aliofanya nao katika mji mkuu wa nchi hiyo Islamabad. Aidha, amesema Pakistan na wa washirika wake wamedai kurejeshwa nukta kadhaa muhimu ambazo hazimo ndani ya hati hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Pakistani kadhalika amesema kuna baadhi ya maeneo muhimu ambayo tunataka yashughulikiwe, kama hayamo basi yaingizwe. Ishak Yes, Dar amebainisha kuwa vipaumbele vya haraka vinabaki kuwa ni usitishaji vita kukomeshwa mauaji ya kimbari, kuruhusu misaada ya kibinadamu ingizwe Gaza na kuhitimishwa mpango wa kuwalazimisha wapalestina wahame. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Pakistan amelielezea tangazo lililotolewa na Donald Trump akiwa pamoja na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizaini wa Israel, kuwa tangazo kutoka kwa upande wao, yaani wawili hao Aidha, amesisitiza kuwa Pakistan inatetea taarifa pamoja iliyotiwa saini na mataifa mengine saba yenye Waislamu wengi. Sisi tuna miliki hii, ikiwa kuna tofauti yoyote popote pale tungeipitia. Tumejifunga na hii. Ameongeza kusema dar, viongozi wa Uturuki, Pakistan, Saudi Arabia, Qatar, Imarati, Misri, Jordan na Indonesia walikutana na Trump pembeni ya kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, ambapo Trump aliwasilisha mbele ya viongozi hao mpango wake wa vipengele ishirini kwa ajili ya Gaza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. namu mpenzi msikilizaji salia pamoja nasi baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu karibu sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku wa leo unatupia jicho je moroko inatumbukia katika machafuko ya kisiasa kutokana na migogoro ya ndani Kufuatia kuendelea kwa mgogoro wa kiuchumi nchini Moroko, wimbi la maandamano limeikumba miji mbalimbali ya taifa hilo la Afrika Kaskazini. Kutokana na kuzorota kwa uchumi na udhaifu wa huduma za kijamii, maandamano ya wananchi, hasa vijana wa kizazi kipya cha Gen Z, yamezuka kwa kasi nchini Moroko. Ingawa maandamano haya yalianza kwa amani, sasa yamegeuka kuwa vurugu, yakienea katika miji mikubwa na maeneo ya vijijini. Serikali imeahidi mazungumzo, lakini mataifa magharibi na washirika wa muda mrefu wa Moroko wamesalia kimya mbele ya mgogoro huu. Maandamano haya yamefanyika kwa wingi katika miji ya Rabati, Kasablanka, Marakeshi na Agadir pamoja na vijijini yakiongozwa na vijana wa kizazi kipya wanaojiita Gen Z 212. Ni mwitikio wa moja kwa moja dhidi ya hali ngumu ya kiuchumi, ukosefu wa ajira, huduma duni za kijamii na ukosefu wa usawa wa kijamii uliodumu kwa miongo kadhaa. Matukio ya vurugu, kuchoma maduka, kuharibu magari ya polisi na matumizi ya gesi ya machozi na vikosi vya usalama ni ishara mgogoro mkubwa usiotatulika kwa kauli za kisiasa pekee. Mnamo Septemba 30, uongozi wa muungano wa serikali inayotawala ulitoa tamko la kusikiliza kwa makini madai ya kijamii na kuahidi majibu ya uwajibikaji kupitia taasisi za serikali. Hata hivyo, vyombo vya habari vya Moroko vinaripoti kuwa tamko hilo halijazuia kuendelea kwa maandamano. Uchumi wa Moroko umekumbwa na changamoto nyingi katika miaka ya hivi karibuni. Takwimu zinaonyesha kuwa kiwango cha ukosefu wa ajira kimefikia zaidi ya asilimia 12 na miongoni mwa vijana ni hadi asilimia 35. Hata hivyo, wahitimu wa vyuo vikuu hawana matumaini ya kupata ajira. Aidha, huduma za afya na elimu katika maeneo mengi ziko katika hali mbaya. Ripoti za vifo vya wanawake wajawazito wa nane katika hospitali ya Agadir kutokana na ukosefu wa vifaa vya matibabu zimechochea hasira mpya ya umma. Tukio hilo limekuwa ishara ya kushindwa kwa mfumo wa afya ya umma, na waandamanaji wengi wameliona kama alama ya ukosefu wa haki wa kimfumo. Wakati wananchi wanakabiliana na matatizo ya msingi ya maisha, serikali ya Moroko imetumia mabilioni ya dola kwa ajili ya kuandaa Kombe la Mataifa Afrika 2025 na kushiriki katika uandaaji wa Kombe la Dunia la FIFA 2030. Tofauti hii ya vipaumbele vya bajeti ni ishara ya pengo kubwa kati ya mahitaji halisi ya wananchi na miradi ya maonyesho ya serikali. Kauli mbiu kama tunataka hospitali si uwanja wa michezo na afya kabla ya soka zimekuwa maarufu katika maandamano ya wananchi. Waandamanaji walibeba mabango na maberamu yenye ujumbe kama hatutaki kombe la dunia tunataka mfumo wa afya, wakitaka mabadiliko ya sera za matumizi ya fedha za umma harakati za jen z za 212 zimepangwa kupitia mitandao ya kijamii kama tiktok instagram na discord bila uongozi wa kisiasa au muundo wa chama vijana hao wamesema hawalengi kupindua serikali wala hawahusiana na vyama vya siasa vya jadi bali wanataka haki ya kijamii huduma bora za umma na uwajibikaji wa taasisi za serikali ingawa serikali imesema iko tayari kuzungumza na vijana, waandamanaji kadhaa wameuawa. Zaidi ya watu mia moja wametiwa mbaroni Rabati pekee na wengine kadhaa katika miji mingine. Watetezi wa haki za binadamu wamesema hatua hizi ni ukiukaji wa uhuru wa kujieleza na ukandamizaji wa sauti za vijana. Kimya cha mataifa ya magharibi hususan Umoja wa Ulaya na Marekani na hata utawala wa kizayuni kimeibua maswali kuhusu ahadi zao za kushirikiana na Moroko kuboresha hali ya kiuchumi. Msikilizaji idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Lulu moja moja za wahii. Salamullahi alaikum warahmatullahi wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, nakukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha lulu moja moja za wahi kinachochambua kwa mukhtasari muhtawa na yaliyomo ndani ya kila moja kati ya sura zote mia na kumi na nne za Qurani tukufu pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake. Katika mfululizo huu wa sita, tutaizungumzia sura ya sita ya Quran ya Alanam. Suratu Lanam iliteremshwa Maka na ina aya 165. Tangu zama za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, sura hii ilikuwa ikiitwa An'am, ambayo ni wingi wa na'am yenye maana ya nyama hoa, yani wanyama wa miguu minne. Neno an'am limerudiwa mara sita katika sura hii, kuanzia aya 135 hadi 142. Na hukumu zinazohusiana na nyama hoa zimezungumziwa katika aya zake 15, kuanzia aya ya 136 hadi 150. Katika baadhi ya vyanzo sura hii imetajwa pia kwa jina la huja, kwa sababu hoja za utume zimeangaziwa ndani yake. Neno huja lenyewe limetajwa mara tatu katika aya ya 83. Yani, mwaka mmoja au miwili baada ya Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kuamrishwa na Allah subhanahu wa ta'ala autangaze wito wake hadharani, washirikina wa Makka ambao walikuwa wamefikiwa na maneno na mafundisho mapya na wakaona athari zake kubwa na za kustajabisha, kwa watu walipanga njama kubwa za kutaka kuitia doa shakhsia ya bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam, na kukabiliana na mafundisho matukufu ya Uislamu aliyokuja nayo. Walichojaribu kufanya ni kuzusha shubha na shaka kuhusu mafundisho ya Qur'an ili kuwazuia watu wasisilimu na ili Uislamu wenyewe usienee katika jamii. Washirikina wa Maka walimtuhumu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuwa ni msema uongo, na wakadai kwamba mitume lazima watokane na malaika na si binadamu. Waliikanusha siku ya kufufuliwa na kuifanyia kejeli na stihzai, na wakaiona imani yao ya ushirikina na kuabudu masanamu kuwa ni bora kuliko ya tauhidi ya kumpwekesha mola pekee wa haki. Walizikadhibisha aya za Mwenyezi Mungu, wakaihoji miujiza ya Quran na wakawa wanasema Qurani si chochote isipokuwa ni maneno yake mwenyewe Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na wakawa wanadai waletewe miujiza mingine. Ilikuwa ni katika mazingira hayo ilipoteremshwa sura tukufu ya Al-Anam ambayo mbali na kutoa majibu yenye mantiki na hoja madhubuti kwa shubaha na shaka zilizoibuliwa na washirikina, ilizibatilisha itikadi za ubandia na za uongo na kubainisha pia usuli na misingi ya dini tukufu ya Uislamu. Kwa kuzingatia mtiririko wa yaliyomo ndani ya suratul An'am, rai ya wafasiri wengi ni kwamba lengo kuu la sura hii ni kubainisha usuli na misingi ya tauhidi na kupambana na shirki na uabudiaji wa masanamu. Aya za mwanzo kuanzia ya kwanza hadi ya saba za Suratul An'am zinazungumzia kumhimidi na kumtukuza Mwenyezi Mungu mtukufu na kuthibitisha upekee wake yeye mola kwa kukumbusha juu ya uumbwaji wa mbingu na ardhi na jinsi mwanadamu pia alivyoumbwa na kueleza kwamba yote hayo ni uthibitisho wa wazi kabisa na usio kanushika wa ukuu, utukufu na mamlaka ya juu kabisa ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala juu ya ulimwengu wote wa maumbile. Lakini pamoja na hayo, makafiri ambao hawakuwa na la kusema isipokuwa kuibua nyudhuru na visingizio walizipa mgongo hoja hizo zilizo wazi kabisa, wakamkejeli Mtume na wakajighafilisha na adhabu ya Mwenyezi Mungu iliyowapata waliowatangulia, hali ya kuwa hao waliopita walikuwa na nguvu kubwa zaidi na mali na utajiri mkubwa zaidi kuliko wao washirikina wa Maka. Lakini kwa sababu ya mwenendo wao mwovu, walifikwa na adhabu kali ya Mwenyezi Mungu Papa, hapa duniani. Baada ya maelezo haya mafupi kuhusu aya zake za mwanzo, aya zinazofuatia za Suratul Anam zinazungumzia upotofu wa kifikra na wa mwenendo wa washirikina na kujibu shubha na shaka zao, na kisha kubainisha usuli na misingi ya tauhidi na uongofu. kwa msingi huo aya ya nane hadi ya mia moja na thalathini na tano zinachambua upotofu wa kifikra na shubha na shaka zilizotolewa na washirikina moja, na kisha aya mia moja na thalathini na sita hadi ya mia na hamsini na mbili zinauelezea mwenendo muovu na mambo ya bidaa, khurafa na uzushi ambayo yalikuwa yameingizwa na watu hao kwenye dini ya Nabii Ibrahima alaihi ssalam. Na kubainisha hukumu na sheria za Mwenyezi Mungu. Na kwa kuhitimisha, suratul an'am inafanya majumuisho ya yote hayo kuanzia aya yake ya 153 hadi ya mwisho ya 165. Washirikina walikuwa wakisema, kama kweli Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni mtume wa Mwenyezi Mungu kwa nini Mwenyezi Mungu hamteremshii malaika wa kusadikisha utume wake ili na sisi pia tukaweza kusilimu na kumwamini yeye baada ya kuwaona malaika hao kwa macho yetu. Waliibua shubha na shaka hiyo ili kumdhihaki na kumfanyia shere mtume, ili kwa dhana yao kuthibitisha kuwa Mwenyezi Mungu si mweza wa kufanya wayatakayo na pia kuukana utume wa nabii Muhammad sallallahu wasalamuhu alayhi wa ali. Baada ya kuzijibu shubha na visingizio vyao, Qurani tukufu inahoji sababu za washirikina hao kuibua wa shaka na shubha hizo na kusema, kama wanafanya hivyo ili kumkejeli mtume, basi wajue kwamba watafikwa na adhabu sawa na iliyowapata wale waliowakejeli mitume waliotangulia na hayo anayofanya hayatawafalia kitu. Hivyo ndivyo inavyoeleza aya ya kumi ya Suratul An'am. Na kama wanachotaka ni kuthibitisha kuwa Mwenyezi Mungu si Mola muweza, wewe Mtume waulize, ni nani muumba na mmiliki wa mbingu na ardhi? Ni Yeye Allah ndiye mwendeshaji wa mambo ya ulimwengu na anayedhamini riziki za viumbe wake wote. Kheri yoyote imfikiayo mtu huwa inatoka kwake yeye, na waja wake wote wako chini ya udhibiti na mamlaka yake. Na mwishowe, Mwenyezi Mungu mtukufu anamliwaza wa mtume wake kutokana na upinzani na ukaidi anaofanyiwa na washirikina, na kumwambia asihuzunike kwa maneno yao, kwa sababu makafiri wengine pia waliwakadhibisha mitume waliotangulia, lakini manabii hao waliyavumilia maneno na ukadhibishaji wao na hatimaye nusra ya Mwenyezi Mungu ikawafikia. Shubha na shaka nyingine ambayo washirikina waliifanyia tauhidi na utume imeashiriwa katika aya 37 hadi 90 za Suratu Lanam, ambapo walisema kwa nini mtume hathibitishwi kwa muujiza utokao kwa mola wake mlezi? walikuwa wakiyasema hayo ilhali ilikuwa tayari imeshawafikia mbele ya macho yao ishara na muujiza bora na mkubwa zaidi wa Mwenyezi Mungu, yani Qur'an. Kwa kauli yao hiyo walijaribu kuukana uola wa Mwenyezi Mungu na kuupa nguvu ule wa masanamu yao. Kwa sababu hiyo Mwenyezi Mungu mtukufu aliwajibu washirikina hao kwa kuwadondolea ishara kadhaa ambazo zote zinaonyesha uwezo wake yeye Allah katika upangaji na uendeshaji wa ulimwengu, na mkabala wake akawapa hoja za kuthibitisha kuwa masanamu na miungu yao ya kufikirika haina uwezo wa lolote katika matukio mbalimbali yahusuyo maisha na kifo. Ishara ya kwanza inayobainisha kuwa Allah ni mola mlezi pamoja na uwezo na hekima yake ya kiungu ni kwamba yeye mola amewajaalia viumbe watambaao ardhini na ndege warukao angani kuwa nacho, kwa sura ya ghariza na maumbile, kila kitu ambacho kina ulazima kwa wao kwa ajili ya maisha yao, kama ambavyo amewafanyia hayo pia wanadamu, lakini makafiri wanaofumbia macho na masikio uhakika huo na kuukadhibisha. Ishara ya pili inayoonyesha kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ni mola mlezi wa viumbe ni kwamba adhabu na rehma za duniani na akhira ziko kwenye mamlaka yake yeye peke yake, na hakuna hata mmoja katika masanamu na wowote wale wanaomfanyia makafiri kuwa washirika wake wanaoweza kuwakinga na adhabu yake Mola. Katika aya zinazofuatia, takwa la washirikina la kumtaka mtume awaonyeshe miujiza ya kila aina linaelezwa kuwa si kitu sahihi, na kisha zinaashiria kielelezo cha tatu cha kuonyesha kwamba yeye Mwenyezi Mungu ndiye Mola Mlezi. Dhihirisho na kielelezo hicho ni mwongozo wa uongofu anaofikishiwa viumbe kwa sura ya sharia za dini. Ishara ya nne inayozungumziwa na aya za Suratu Lanam ni kwamba yeye Mwenyezi Mungu ndiye pekee anayeondoa matatizo ya binafsi na ya kijamii ya mwanadamu na kumwokoa na masaibu na majanga ya maisha. Kutokuwa na uwezo wa masanamu, na kuangamia na kutoweka miungu mingine bandia na ya kufikirika ni ishara ya tano inayotajwa na aya za sura hii kuthibitisha kutokuwa wao na ustahiki wa kushirikishwa na Mwenyezi Mungu aliyetukuka katika sifa ya kuwa mola mlezi, nukta ambayo imetajwa katika aya yake ya 71 na, na ili kuonyesha kwamba kutokuwa na uwezo miungu hao bandia, hakuna tofauti baina ya masanamu, nyota, mwezi na jua, aya za Suratu Lanam zinasimulia kisa cha Nabii Ibrahimu alaihi ssalam na majadiliano yaliyojiri kati yake na washirikina wa zama zake kuanzia waabudu nyota mpaka wanaoabudu mwezi na jua hayo yameashiriwa kuanzia aya 38 hadi ya 90 ya sura hiyo. Baada ya kubainisha kwa urefu upotofu wa kiitikadi wa washirikina na utoaji visingizio vyao kwa sura ya kuibua shaka na shubha za kifikra kama ilivyoashiriwa kuanzia aya 136 hadi ya 152, Qurani tukufu inazungumzia mienendo yao mibaya na matendo yao maovu na ubadilishaji walioufanya ndani ya dini ya Mwenyezi Mungu na mafundisho ya Nabii Ibrahimu alaihi ssalam kwa kuyaharamisha yaliyohalalishwa. Kwa mujibu wa aya hizi, washirikina walikuwa wakimwainishia na kumtengea Mwenyezi Mungu sehemu maalumu ya vinavyotokana na mimea na wanyama ambavyo ameviumba yeye mwenyewe, wakawa na wachinja na kuwatoa mhanga watoto wao kwa ajili ya masanamu, wakiharamisha kuwatumia nyama hao kama vipando, wakiwachinja wanyama hao bila kutaja jina la Mwenyezi Mungu, na wakiwakataza wanawake wao kula nyama ya ngamia wachanga isipokuwa kama wamezaliwa wakiwa tayari wameshakufa. Mwenyezi Mungu mtukufu anaukemea mwenendo na matendo hayo maovu na kueleza kwamba kumnasibishia nazo yeye hukumu hizo ni kumzulia uongo, na anawabainishia njia sahihi ya maisha kwa kusema: Mwenyezi Mungu amekupeni neema nyingi sana, ili mtumie muwape na masikini na wala msifanye israfu na ubadhirifu. Amekuhalalishieni nyama za wanyama dume na jike kama vile kondoo, mbuzi, ngamia na ng'ombe, pamoja na watoto waliomo matumboni mwa wanyama hao. Kwa upande mwingine, wanyama waliokufa, damu iliyomwagika, nyama ya nguruwe na nyama ya wanyama waliochinjwa bila kutajwa jina la Mwenyezi Mungu ni haramu nyinyi kula. Hizi ni hukumu za Mwenyezi Mungu ambazo washirikina, kwa sababu ya kufuata matamanio yao na bila ya kuwa na hoja yoyote ya kisheria walizibadilisha na kuharamisha aliyoyahalalisha yeye Mola. Kisha katika aya 151 na 152 umetajwa muhtasari wa hukumu za dini ambazo zimesisitizwa na mitume wote na kukubaliwa na sheria zote zilizoletwa na waja hao wateule zinazobainisha njia sahihi ya uongofu. Mitume wote wa Mwenyezi Mungu waliitaja hiyo kuwa ndiyo njia ya Mola iliyonyooka na njia pekee ya uokovu. Kuisoma Suratul An'am kunatambuliwa kuwa moja ya ibada muhimu na yenye fadhila kubwa katika Uislamu. Umuhimu wa hilo umebainishwa katika hadithi zilizopokewa kutoka kwa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wa salam na Ahlu Baiti zake alayhim ssalam zinazohusu fadhila zinazopatikana kwa kuisoma sura hii. Na mtume wanamtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, mwenye kuisoma suratul an'am atapata malipo ya duri ambayo ni sawa na uzito wanyama hoa wote ambao Mwenyezi Mungu amewaumba duniani, na atapewa mema laki moja na kupandishwa daraja laki moja kulingana na idadi ya duri zote. Mtukufu huyo amesema pia kwamba kila muumini atakayeisoma sura tukufu ya Al-Anam kwa ikhlasi kamili na kwa kuzingatia maana ya aya na akawa hajasema chochote mpaka inapomalizika Suratul Anam, Mwenyezi Mungu Mtukufu atamsamehe madhambi yake yote yaliyopita. Imeelezwa pia katika hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imam Jaafar Sadiq alayhi salamu ya kwamba kuipa umuhimu Suratul an'am huongeza basira ya mtu katika kutambua hakika za mambo ya dini. Mtukufu huyo amesema mwenye kuisoma Suratul an'am Mwenyezi Mungu humjaalia elimu na ufahamu utakaomwongoza na kumfikisha kwenye saada. Hadithi hii inaonyesha umuhimu na athari chanya ya kuisoma sura hii katika maisha ya mtu binafsi na ya kijamii ya Waislamu. Imam Jafari Sadiq alaihi salam ameeleza pia kuhusu fadhila za surat lanam ya kwamba sura nzima ya alanam iliteremshwa yote kwa pamoja, na malaika elfu sabini wakaandamana nayo mpaka ilipomshukia Nabii Muhammad. Basi tukuzeni na kuienzi, ndani yake limetajwa mara sabini jina tukufu la Mola, na lau kama watu wangejua yaliyomo ndani ya sura hii wasingeacha kuisoma. Wasalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja na tatu ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya tisini na mbili na yenye thamani ya juu zaidi ni ile inayodhihirishwa na viungo vya mwili katika matendo. Katika hikma hii ya tisini na mbili ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anatuonyesha kwa mara nyingine thamani ya ilmu akisema, ilmu bora na yenye thamani ni ile inayoonekana katika matendo ya mwanadamu, na ilmu duni na yenye thamani ya chini ni ile inayoishia kwenye ulimi na isiwe na athari yoyote katika vitendo. Kwa mujibu wa Imamu Ali alaihi ssalam, hatua ya chini kabisa ya ilmu ni ile inayoishia kwenye ulimi na haingii kwenye vitendo. Elmu inayomwongezea majukumu alimu, kwa sababu alimu huyo huwa anatambua mambo ambayo maamuma hawayajui, ndiyo elmu bora. Mtu anayeshindwa kujiokoa kutokana na neema ya ilmu aliyonayo, bila shaka madhara yake yanakuwa ni makubwa kwake alimu na msomi huyu ambaye ya ilmu yake haionekani kwenye vitendo vyake, mawaidha yake, yake nayo na huwa hayawaathiri wengine. Ni wazi kwamba watu wanakubaliana na maneno ya mtu ambaye yeye mwenyewe anaheshimu anachokisema na anakitendea kazi. Imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Sadik alayhisalam, ambaye maana jumla ya hadithi hiyo inasema, alimu asipotendea kazi ya ilmu yake fikra na mawaidha yake huporomoka katika nyoyo za wengine kama yanavyoporomoka matone ya mvua juu ya jiwe la soo. Hadithi hiyo ya Imam Sadik alaihi salam kwa Kiarabu inasema: in lalima al idha lam yamal ya biilmihi zalat mawidhatuhu an lqulubi kama yazilu lmatar an lswafa. Na kama alimu hatoonyesha ilmu yake katika matendo yake basi hata mawaidha yake nayo atakayokuwa anayatoa yanakuwa hayana thamani, bali huporomoka kwenye nyoyo za watu wengine kama yanavyoporomoka matone ya mvua juu ya jiwe gumu la so. Lakini kama atakuwa anatendea kazi maneno yake, huwa ni mithili ya mvua inayoonyesha juu ya nyasi na udongo laini, hutua na kuziathiri vilivyo nyoyo za wengine. Kwa hivyo, hatua ya juu na yenye thamani zaidi ya elimu ni ionekane kwa sura nzuri katika maisha na mlahaka wa mwenye ilmu hiyo. Kuna aya na hadithi nyingi za Masum zinazotilia mkazo wajibu wa kuambatanisha ilmu na vitendo. Aya za pili na tatu za sura 61 ya Asafu zinasema enyi mliyoamini, kwa nini mnasema msiyoyatenda? Yanachukiza vikubwa mno kwa Mwenyezi Mungu kuwa mnasema msiyoyatenda. kwa mujibu wa aya za Qur'ani Usahihi wa kitu unapimwa katika vitendo na si maneno. Mawaidha ambayo hayaonekani kwenye matendo si tu hayana thamani, bali pia husababisha ghadhabu ya Mwenyezi Mungu, kwa sababu anakuwa mtu huyo aliyetoa mawaidha, mawaidha yake hayana maana, isipokuwa yanakuwa na athari mbaya. Katika hadithi maarufu iliyopokewa kutoka kwa Imam Swadika alaihissalam, inasema kunu duata nnasi bi aamalikum wala takunu duata bi alsinatikum, kuweni walinganiaji wa watu kwa vitendo vyenu, msiwe walinganiaji wa watu kwa ndimi zenu. Moja ya sababu kubwa zaidi zilizopelekea kufanikiwa mno kazi za mitume, manabii na mawalio wa Mwenyezi Mungu ni kwamba ilmu na mafundisho yao yalijiakisi kwanza kwenye vitendo na milahaka yao bora na viumbe wengine kabla ya hata kufika kwenye ndimi zao. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email, ni swahili radio at irib.ir Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu