Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhu billahi minash shaytani rajim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran E, katika studio zetu za Jamejam katika siku hii ya leo Ijumaa e, tarehe kumi Rabiul Thani mwaka 1447 447 Hijria Kamaria, inayosadifiana na 3 Oktoba 2025 Miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni wakati huu kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na tahariri yetu ya leo, na baada ya hapo, tutawaleteni makala maalum kwa uh, mnasaba wa kukumbuka siku ya kuaga dunia Bibi Fatima Tuz Masuma salamu la aleiha. Baada ya hapo uh, tutawaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Udondozi huo wa magazeti ya Afrika Mashariki, wapenzi wasikilizaji, utafuatiwa na makala ya Iran juma hili na kisha makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja, mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia tovuti ya Maarifa FM ya Tanzania, ambayo ni redio mshirika. Hali kadhalika, pia mnaweza uh, uh, kutembelea tovuti yetu ya iranradio.ir/sw kwa ajili ya vipindi vyetu mbalimbali. Wapenzi wasikilizaji, baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Na kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Masoud Pezeshkian wa Iran atoa wito wa umoja kwa ajili ya kukabili vitisho na vikwazo. Iran yapongeza kuanza utekelezaji wa mkataba wa ushirikiano wa kistratejia baina yake na Urusi. Na watu 14 wauawa wa katika shambulizi dhidi ya kambi ya wakimbizi mashariki mwa DRC. Karibuni. Na sasa ni habari kamili Rais wa Iran, Masud Pizeshkian, ametoa wito wa mshikamano wa kitaifa na kutegemea imani pamoja na nguvu ya wananchi katika kukabiliana na vitisho na vikwazo, huku akisisitiza kuwa mauaji ya kisiasa, mashinikizo ya kijeshi na ukandamizaji wa kiuchumi haviwezi kulifanya taifa hili lisalim amri. Akizungumza katika mkutano na wasomi pamoja na wanaharakati wa kisiasa, kijamii na kitamaduni wa mkoa Hormuzgan mjini Bandar Abbas kusini mwa nchi siku ya Alhamisi, Rais Pezeshkian aliwahimiza viongozi na raia kwa ujumla kuamini uwezo wa ndani na msaada wa wananchi ili kuendeleza juhudi licha ya changamoto. Amesema malengo ya taifa hishma na fahari yake havipaswi kusahaulika. Tunapaswa kusimama katika mstari mmoja, kuelekea kibla kimoja, chini ya uongozi mmoja. Hii ndiyo maana ya swala ya jamaa, ni umoja. Bila umoja huu, jamaa hiyo itakuwa ganda tupu. Ameongeza kuwa maadui wanadhani kuwa kwa mauaji ya kisiasa wanaweza kuiangusha nchi yetu, ilhali maelfu ya watu wenye sifa zaidi wako tayari kuinua bendera hii. Alikuwa akirejelea kampeni ya muda mrefu ya mauaji ya kisiasa dhidi ya Iran yanayofanywa na Marekani, Israel na makundi ya kigaidi yanaungwa mkono nao. Moja ya njama za hivi karibuni za mauaji ilitokea mwezi Juni, wakati utawala wa Israel ulipoanzisha shambulizi la kichokozi dhidi ya Iran ukilenga makamanda wa juu wa kijeshi na wanasayansi wa nyuklia na kuua mamia ya raia. Rais Pezeshkian pia amezungumzia vikwazo vya kimataifa vilivyowekwa kinyume cha sheria dhidi ya Iran kutokana na mpango wake wa nyuklia wenye malengo ya amani na kusema kuwa vikwazo hivyo haviwezi kuzuia njia ya taifa la Iran. Amebaini kuwa wanaoogopa vikwazo hawaamini kuwa mtu anaweza kuendelea na safari kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu na wananchi. Kauli hizi zimetolewa wakati baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limerejesha vikwazo dhidi ya Iran vilivyokuwa vimeondolewa chini ya makubaliano ya nuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano. Rais wa Iran pia amehimiza mazungumzo ya kikanda kwa kusema kwa mataifa yote ya Kiislamu kutoka Afghanistan na Pakistan hadi Oman na Umoja wa Falme za Kiarabu, kutoka Qatar na Kuwait hadi Saudi Arabia, Iraq na Uturuki, matatizo yanapaswa kutatuliwa kwa mazungumzo, si mgawanyiko na vita. Adui yetu mkuu ni utawala wa Kizayuni. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imepongeza kuanza kutekelezwa kwa mkataba mpana wa ushirikiano wa kistratejia kati ya Iran na Rasia. Katika taarifa iliyotolewa usiku wa Alhamis, wizara hiyo imeeleza kuwa mkataba huo unaakisi dhamira ya viongozi wa mataifa haya mawili ya kuimarisha mahusiano katika nyanja mbalimbali mbali, kwa msingi wa kuheshimiana, ujirani mwema na maslahi ya pamoja. Alhamis, Iran na Rusia zilianza rasmi utekelezaji wa mkataba huo wa miaka ishirini, hatua muhimu inayolenga kuimarisha uhusiano wa pande mbili. Mkataba huo ulitiwa saini na rais wa Rusia, Vladimir Putin, na rais wa Iran, Masud Pezeshkian, mjini Moscow mnamo Januari 17 mwaka huu 2025, kwa mujibu wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Russia, mkataba huo unaashiria uamuzi wa kistrategia uliofanywa na uongozi wa kisiasa wa mataifa haya mawili kwa ajili ya kuendeleza urafiki na kushirikiana katika masuala ya msingi yenye maslahi ya pamoja. Mwezi uliopita Marais Pezeshkian na Putin walikutana huko Tianjin, China, pembezoni mwa mkutano wa kilele wa Jumuia ya Ushirikiano ya Shangai, ambako walikubaliana kuongeza juhudi za kutekeleza kikamilifu mkataba huo. Viongozi hao wawili wamesitiza, mkataba huo unaweka msingi wa ushirikiano wa kina zaidi kati ya Teheran na Moscow katika sekta mbalimbali. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema kuwa kukamilika kwa mkataba huo kunaonyesha nia ya dhati ya viongozi wa mataifa haya mawili kwa ajili ya kuimarisha mahusiano yao katika maeneo yote yenye maslahi ya pamoja kwa misingi ya heshima na ushirikiano. Wizara hiyo imeeleza kuwa mkataba huo ni hatua ya kihistoria katika mahusiano ya nchi mbili hizi. Bunge la Iran liliidhinisha mkataba huo kwa kauli moja mwezi Mei kufuatia kupitishwa kwake na bunge la Russia mwezi Aprili. E, kupitia mkataba huo mataifa haya mawili yamejitolea kusaidiana kukabiliana na vitisho vya kiusalama vya pamoja na kushirikiana katika masala ya kiintelijensia. Licha ya vikwazo vikali kutoka madola ya magharibi, Iran na Russia zinaendelea kuimarisha mahusiano yao katika nyanja mbalimbali kama washirika wa karibu wa kistratejia. Wakati huo huo, taarifa zinasema kuwa vikosi katili vya Israel vinaendelea kuongeza ukatili dhidi ya raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza, vikisababisha vifo na majeraha kwa idadi kubwa ya watu, hususan katika maeneo ya kati na kusini mwa eneo hilo. Wizara ya afya ya Gaza imetangaza siku ya Alhamis kuwa angalau Wapalestina 66225 wameuawa shahidi na wengine 168938 la kujeruhiwa katika vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na utawala wa Israeli dhidi ya Gaza tangu Oktoba 7, 2023. Wizara hiyo imebaini kuwa waathirika wengi bado wamekwama chini ya vifusi eh, na barabarani, huku waokoaji wakishindwa kuwafikia wengi wa waliouawa shahidi katika ukatili huo wa Israel ni wanawake na watoto. Juzi katika siku moja pekee, raia 77 waliuawa na wengine mia mbili ishirini na mbili kujeruhiwa kutokana na mashambulizi ya Israel. Shambulizi moja la utawala huo liliwaua wapalestina wanne baada ya hema lilokuwa likiwahifadhi watu waliopoteza makazi kushambuliwa kusini mwa Derubala, katikati mwa Ghaza mashambulizi mengine ya anga katika Ghaza ya kati na kusini yaliacha raia ya kadhaa wakiwemo watoto wakiwa wamejeruhiwa, mmoja wao wakiwa katika hali mahututi. Vifo na majeraha pia viliripotiwa kufuatia mashambulizi ya anga ya utawala wa Israeli katika kambi ya wakimbizi ya Ashati mjini Ghaza mapema jana. Wa Palestina 9 akiwemo baba wanawe wanne na mjukuu wake waliuawa washahidi katika shambulizi la anga katika eneo la Almawasi, Khan Yunis kusini mwa Ghaza. Mnamo Septemba 18, Marekani ilitumia kura ya turufu kuzuia azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilokuwa likitaka kusitishwa mapigano mara moja bila masharti na kwa njia ya kudumu katika ukanda wa Gaza. Azimio hilo lilitaka kuingizwa na kusambazwa kwa msaada wa kibinadamu bila vizuizi ndani ya Gaza na kusisitiza kurejeshwa kwa huduma muhimu, kati ya baa la njaa lililothibitishwa na operesheni za kijeshi zinazozidi kuongezeka. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Saidi Eravani ametoa wito kwa baraza la usalama kushurutisha kusitishwa mapigano mara moja katika ukanda wa Gaza na kuhakikisha kuondolewa kwa vizuizi vizu vyote vya Israel dhidi ya msaada uh, wa kibinadamu kwa mujibu wa sheria za kimataifa za kibinadamu. Kwingineko, kiongozi wa harakati ya Mukawama ya Ansarullah nchini Yemen amesema kuwa mpango wa Rais Donald Trump wa Marekani eh, kuhusiana na ukanda wa Gaza ba, baada ya vita ni ramani ya Kizayuni inayolenga uh, kufuta haki za Wapalestina na kuimarisha udhibiti wa eneo hilo. Abdulmalik al Huthi katika hotuba ya televisheni usiku wa Alhamisi amesema na hapa namnukuu, mpango huu uliwasilishwa kwanza kwa waziri mkuu wa Israel benjamin Netanyahu ili vipengele fulani viongezwe na madai yote ya utawala wa Kizayuni yaweze kujumuishwa na kuzingatiwa, amesema kuwa mpango huo unalenga kuwanyang'anya Wapalestina haki zao, kuimarisha Israel na kugeuza eneo hilo kuwa ngome ya Kizayuni. Kwa mujibu wa kiongozi wa Ansarullah, mpango huo hautambui uwepo wowote wa, wa mamlaka ya Wapalestina juu ya Gaza, na hata jina dola la Palestina halijakubaliwa hata kwa ishara tu. Ikulu ya Marekani ilitangaza mpango huo unaodaiwa kutaka kusitishwa kwa mapigano mara moja katika ukanda wa Gaza, kubadilishana mateka wa Israeli walioko mikononi mwa Hamas na Wapalestina walioko magerezani nchini, walioko magerezani katika utawala wa Israeli pamoja na kuondoka Israeli e, kutoka Gaza kwa awamu. Katika pendekezo hilo, Hamas inatakiwa kupokonywa silaha huku Marekani ikishirikiana na washirika wa Kiarabu na wa kimataifa kuanzisha kile kinachoitwa jeshi la muda la kimataifa la kuleta utulivu. Kiongozi huyo wa Ansarullah Yemen amefafanua kuwa mpango huo unasisitiza kuwa Hamas haitakuwa na nafasi yoyote katika kuongoza Gaza. Badala yake, unapendekeza kuundwa kwa kamati ya utawala itakayosimamiwa na Marekani, Uingereza na mataifa mengine, hata bila kuhusisha mamlaka ya Palestina inayotawala ukingo wa magharibi. Akirejelea historia ya ukoloni wa Uingereza huko nchini Palestina, kiongozi huyo wa Ansarula amesema kuwa kama vile Uingereza ilivyokabidhi Palestina kwa utawala haramu wa Israel, Marekani sasa inarudia mkondo huo huo. Amesisitiza kuwa hatua hiyo ya Trump ya kutambua Quds kama mji mkuu wa utawala bandia wa Israel ni miongoni mwa uhalifu mkubwa zaidi dhidi ya watu wa Palestina na umma wote wa Kiislamu. Na tuelekee sasa barani Afrika ambapo e, takribani watu kumi na wanne wameuawa siku ya Alhamisi katika mashambulizi yaliyofanywa na makundi ya wanamgambo na waasi dhidi ya kambi ya wakimbizi wa ndani katika jimbo la Ituri mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Shambulizi hilo lilitokea eneo la Jugu asubuhi, wakati wakimbizi kutoka kambi ya Ro walipokuwa wakielekea kwenye mashamba katika vijiji vya jirani. Radio ya Umoja wa Mataifa ikinukuu mashuhuda, imeeleza kuwa waathirika wengi walikuwa wakulima na ikahusisha shambulizi hilo na kundi la wanamgambo na linaloitwa Cooperative for the Development of Congo, kodeco Taarifa imesema walioshuhudia waliripoti kuwa wanamgambo waliwateka wakafyatua risasi na kuwakatakata baadhi ya waathirika kwa visu. Idadi ya vifo bado ni ya muda kutokana na ugumu wa kufika eneo hilo. kukuwa na tamko rasmi kuhusu tukio hilo hadi sasa. Hata hivyo, baada ya shambulizi hilo, hofu kubwa imetanda katika kambi ya ro ambayo ina hifadhi maelfu ya wakimbizi wa ndani. Viongozi wa jamii za kiraia wa eneo hilo wametoa wito wa haraka kwa jeshi kuingilia kati na kulinda usalama wa eneo hilo. DRC imekuwa ikikumbwa na, na mojawapo ya migogoro mirefu na tata zaidi duniani yenye mzozo mkubwa wa kibinadamu ambapo watu milioni saba wamefurushwa makwao. Hali hiyo ni kwa mujibu uh, wa takwimu za Umoja wa Mataifa. Makundi ya wanamgambo na waasi yanaendelea kuwatisha raia katika maeneo ya mashariki mwa DRC. Eneo hilo la mashariki mwa DRC lina utajiri mkubwa wa madini nadra ambayo ni muhimu katika vifaa vya kiteknolojia, na hivyo madola ya magharibi yanatuhumiwa kuchochea vita katika eneo hilo ili kuendelea kupora utajiri wa madini. Habari za dunia. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio tahariri yetu. Itahusu jinai za Marekani wakati wa uvamizi wake dhidi ya Iraq. Jinai za Marekani wakati wa kuikalia kwa mabavu Iraq zilikuwa kubwa na mfano mchungu sana wa mauaji na uharibifu nchini humo ambazo wavamizi wa Kimarekani walijaribu na hadi sasa wanaendelea kujaribu kuzihalalisha kwa majina tofauti na udanganyifu. Kukaliwa kwa mabavu Iraq na Marekani kulianza mwaka elfu mbili ishirini na tatu kwa lengo la eti kuharibu silaha za maangamizi ya umati na kupambana na ugaidi, lakini uvamizi huo wa kijeshi uligeuka na kuwa haraka mgogoro wa kibinadamu, kisheria na kisiasa, ambao athari zake mbaya zinaendelea na kulitesa taifa la Iraq hadi leo. Jinai na uhalifu mkubwa zaidi wa Marekani ulifanywa uh, wakati wa kuikalia kwa mabavu Iraq, na jinai hizo ni pamoja na mauaji mengi ya raia, eh, uharibifu wa miundombinu na huduma za kijamii, mateso na vitendo vya kinyama kwa wafungwa, mgogoro wa wakimbizi na kuundwa na kuimarishwa magenge ya kigaidi. Kuhusiana na mauaji mengi ya raia, mauaji ya, e, ya umati ya raia ya nchini Siria yaliyofanywa na majeshi Amerikani ya Marekani yalikuwa ni moja ya jinai kubwa na chungu zaidi wakati wa kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu nchi hiyo mwaka elfu mbili na tatu. Jinai hizo hazikuwa janga kwa upande wa kibinadamu tu, bali e, pia ni ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimsingi za kimataifa. Kwa mujibu wa ripoti za kuaminika, katika miaka mitatu ya kwanza kukaliwa kwa mabavu Iraq, yaani kuanzia elfu mbili na tatu hadi elfu mbili na tano karibu watu sina laki sita mia hamsini na tano uh, elfu uh, walipoteza maisha. Idadi hiyo inajumuisha wahanga wa mashambulizi ya anga, operesheni za ardhini, mashambulizi ya anga ya kiholela na mapigano ya uh, mitaani. Baadhi ya duru zinasema idadi hiyo ilipindukia laki sita na inakaribia milioni moja. Eh, mauaji ya raia huko Faluja eh, ni kati ya matukio mabaya zaidi eh, yaliyotokea eh, katika ukaliaji mabavu wa Iraq. Wanajeshi wa Marekani waliharibu pia vibaya miundombinu ya Iraq kwa kushambulia vituo muhimu kama vile mitambo ya kuzalisha umeme, viwanda vya kusafisha mafuta, hospitali eh, na skuli Kuenea picha za mateso ya wafungwa katika jela ya abu ghuraib, ilikuwa pia ni moja ya kashfa kubwa zaidi za wavamizi wa marekani nchini Iraq. Wafungwa wa Iraq waliteswa kimwili na kisaikolojia, ikiwa ni pamoja na matumizi ya shoti za umeme, unyanyasaji wa kijinsia na udhalilishaji wa kukoseshwa usingizi. Uvamizi wa Iraq pia ulipelekea e, mauaji na ghasia zilizofuata uvamizi huo, na kusababisha mamilioni ya watu kuyahama makazi yao. Pia wachambuzi wengi wa mambo wanaamini kuwa siasa za Marekani nchini Iraq zilifungua njia ya kuundwa na kuimarishwa makundi ya kigaidi kama vile Daesh yani ISIS, ambayo yanaendelea kutekeleza jinai. Eh, kundi la ISIS liliundwa na Wamarekani wakati wa utawala wa Barack Obama. Kiujumla ni kwamba jinai za Marekani nchini Iraq wakati wa kuikalia kwa mabavu nchi hiyo ya Kiarabu si tu kuwa ni ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa, bali ulikuwa na madhara makubwa ya kibinadamu na kisiasa kwa watu wa Iraq na eneo zima. Barabara kabisa, wapenzi wa usikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Irani. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka Hamjambo na karibuni kuwa nami katika kipindi chetu cha leo ambacho kinakujieni maalumu kwa mnasaba kukumbuka siku aliyofariki dunia Bibi Fatima Maasuma, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na dada yake Imama Ali bin Musa Ridha alaihimussalam. Endeleeni kuwa kando ya redio zenu Kusikiliza tuliokuandalieni kwa leo. Ya tarehe kumi Rabia Wathani, ulimwengu wa Kiislamu unakuwa katika makiwa na msiba wa kuondokewa na mwanamke adhimu ambaye katika siku za mwishoni mwa umri wake aliipamba ardhi ya Irani yaani mji wa Qom, baada ya kuelekea katika eneo hilo na kufariki dunia katika mji huo. Kwa mnasaba huu mchungu, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote, hususan wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba ya mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Na katika kipindi hiki tunatupia jicho angalau kwa muhtasari sira na mwenendo wa kimaadili na kijamii wa mwanamke huyu adhimu. Bibi Fatima Maasuma alizaliwa katika mji mtakatifu wa babu yake yaani Madinatul Munawara katika mwezi Dhulqada mwaka 173 Hijiria, na alifariki dunia tarehe kumi Rabiul Thani mwaka 201 katika mji wa Qum alizaliwa na kukulia katika familia ambayo ni chemichemi ya elimu, maarifa, takwa, subira na maadili mema. Baba yake mtukufu yaani, Imamu Musa bin Jafar al Kadhim alayhi ssalam, ni imamu wa saba katika kizazi cha mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake. Mama yake alikuwa Najma na alimzaa baada ya Imama Ali bin Musa Ridha na kumpa jina la Tahira. Kati ya watoto wote wa Imamu Musa al Kadhim, Bibi Fatima al Masuma ndiye aliyekuwa na makamu na nafasi ya juu zaidi kielimu na kimaadili baada ya kaka yake, yani Imamu Ali bin Musa Ridha alaihimsalam. Katika kipindi cha uimamu wa kaka yake Ali bin Musa Ridha alaihimsalam, Bibi Fatima al Masuma alikuwa akinukuu na kusimulia hadithi na kuelimisha umma wa Kiislamu. Alinukuu hadithi nyingi kutoka kwa baba na babu zake ambazo zinakubaliwa na zimepokewa na maulamaa wa Shia na Suni. Miongoni mwa hadithi hizo ni ile iliyopokewa kwa sanadi iliyo madhubuti inayosema: Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam amenukuu kutoka kwa baba yake, yani Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, kwamba amesema Mtu anayefariki dunia hali ya kuwa anawapenda Ali wa Muhammad hufa akiwa shahidi. Anayefariki dunia hali ya kuwa anawapenda Ali Muhammad hufa akiwa amesamehewa madhambi yake, hadi pale Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam anaposema anayefariki dunia hali ya kuwa anawaudhi Ali Muhammad hufa akiwa kafiri na kwamba hatanusa harufu ya pepo hadithi hii, wapenzi wasikilizaji, imepokewa na maulamaa wakubwa wa kishia na kisuni kama Alfakhru Razi katika kitabu cha Atafsiru Lkabir, Imam za Makhshari katika tafsiri yake ya Qurani ya Alkashaf, na Kurtubi katika tafsiri yake ya qurani tukufu. Bibi Masuma alikuwa kilele cha utakasifu wa maadili na mwenendo mwema. Sababu ya kuwa kileleni na utukufu wa bibi huyu mwema ni maadili aali kama vile kujipamba kwa sifa za subira, busara, hikima na istikama. Wanahistoria wameandika kwamba siku moja, kundi moja la wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, walikwenda mjini Madina kwa ajili ya kupata majibu ya maswali waliyokuwa nayo kutoka kwa Imamu musa Alkadhim. Walipofika nyumbani kwa mtukufu huyo waliambiwa kwamba ameenda safarini. Watu hao walilazimika kuandika maswali yao na kuyakabidhi kwa familia ya imamu ili waweze kupata majibu yake watakapokuja tena mjini Madina. Siku kadhaa baadaye, watu wa kundi hilo walikwenda nyumbani kwa Imamu Kadhim alayhi ssalam kwa ajili ya kuaga familia yake, lakini walikuta kwamba Bibi Maasuma alikuwa tayari amejibu maswali yao yote ya kielimu na kifiqhi kwa njia ya maandishi. Walifurahishwa sana na jambo hilo, na walipokuwa njiani wakirejea makwao walikutana na Imamu Kadhim alaihi salam na kumhadithia yaliyotukia. Imam alisoma majibu ya Bibi Fatima Almasuma na kuyapasisha yote, kisha akasema, baba yake awe fidia na mhanga wake. Japokuwa cheo cha isma, umaasumu na kutofanya dhambi licha ya kuweza kufanya hivyo ni cheo adhimu na makhususi kwa manabii na mawasi wao, lakini wapo watu wengine katika historia ambao walifikia daraja ya juu ya takwa na kumcha Mwenyezi Mungu na kufikia daraja ya isma na umaasumu kwa ikhlasi na utakasifu wa nafsi zao. Jina la Bibi Maasuma ni Fatima al-Kubra lakini mwanamke huyu alifikia nafasi ya juu ya kiroho na utakasifu wa nafsi kiasi kwamba Imam Ridha alaihi salam alimpa lakabu ya Maasuma kwa maana ya mtu maasumu na asiyetenda dhambi. Wapenzi wasikilizaji, sira na mwenendo wa kisiasa na kijamii wa mtukufu huyo inaonekana wazi wazi kwa kutadabari katika safari iliyofanywa na Bibi Maasuma kwenda kumtembelea Imam Ridha alaihi ssalam, ambaye wakati huo alikuwa Khurasan kwa amri ya mtawala wa wakati huo wa kizazi cha Bani Abbas. Wakati khalifa wa utawala wa Bani Abbas, Maamun, alipomlazimisha Imam Ridha kuhamia marwa iliyokuwa kaskazini mwa Irani ya zama hizo kwa shabaha ya kutuliza malalamiko ya Waislamu na kuwahadaa kwamba imamu alikuwa mrithi wa kiti cha utawala na ukhalifa. Bibi Maasuma akiwa pamoja na kaka zake kadhaa alielekea katika eneo hilo kwa shabaha ya kufichua uso wa kinafiki wa Bani Abbas na kuuzindua umma wa Kiislamu kuhusu nafasi ya uimamu na utawala wa kizazi maasumu cha mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mwenyezi Mungu iwe juu yake. Kuondoka kwa Bibi Maasuma katika mji wa Madina na kukabiliana kwake na maafisa wa utawala wa Kiabasi alipokuwa njiani kuliwafanya watu waelewe kwamba kauli ya Khalifa Maamun kwamba Imam Ridha alikuwa mrithi wa kiti cha ukhalifa baada yake ilikuwa hadaa na ujanja mtupu hususan pale msafara wa Bibi Maasuma ulipofika eneo la Save na kuhujumiwa na maafisa wa mtawala huyo wa Kiabasi. Maafisa wa utawala huo waliuzuia msafara huo kuendelea na safari kuelekea Marwa na kuwaua shahidi baadhi ya watu waliokuwa pamoja na Bibi Maasuma, wakiwemo kaka zake na ndugu zake kadhaa. Tukio hilo lilikuwa chungu na zito sana kwa mtukufu huyo, kiasi kwamba alipatwa na maradhi na kuugua sana. Baada ya kutambua kwamba hawezi tena kuelekea Maru, Bibi Maasuma aliwataka watu wa karibu yake wampeleke katika eneo la Qum. Alisema, nipelekeni Qum, kwa sababu nimemsikia baba yangu akisema, mji wa Qum ni kituo cha wapenzi wa wa ahli baiti wa Mtume wetu Muhammad, sallallahu alihi wa alihi wasallam. Baada ya habari hiyo kuwafikia watu wa Qum, watu wengi sana walijitokeza kwenda kumlaki Bibi Maasuma. Miongoni mwao alikuwemo Musa bin Khazraj kutoka kizazi cha Saad ambaye aliharakia kwenda kuulaki msafara wa mtukufu huyo. Alishika hatamu ya ngamia ya Bibi Fatima almaasuma na kuongoza msafara huo hadi katika mji wa Qum. Musa bin Khazraj alikwenda moja kwa moja nyumbani kwake na kupata fahari ya kuwa mwenyeji wa mtukufu huyo. Hata hivyo, bibi Maasuma, ambaye baada ya kuuawa shahidi kaka zake waliokuwa pamoja naye safarini, alikuwa amepatwa na maradhi makali, alifariki dunia siku 16 au 17 saba baadaye na kurejesha roho kwa mola wake Muumba. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Katika siku kadhaa za kuwekwa kwake katika mji mtakatifu wa Qum, Bibi Fatima Almasuma alikuwa na eneo maalumu la ibada na kunongona na mola wake, ambalo lingalipo hadi hii sasa, katika madrasa inayojulikana kwa jina la Setiye. Wassalamu alaikum warahmatullahi Kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Wakti huu namwapea msikilizaji na, na likunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki e, kwa uh, kuyaangazia magazeti ya nchini Uganda na naanza na gazeti la Daily Monitor ambalo linatupasha kuwa wanaharakati wawili wa, wa haki za binadamu kutoka wa Kenya wametoweka nchini Uganda baada ya kuripotiwa kutekwa nyara na watu wenye wa silaha. Tukio hilo lilitokea walipokuwa wakihudhuria mkutano wa kampeni wa kiongozi wa upinzani Bobi Wine. Uh, Wine amelaani vikali utekaji huo wa Bob Njagi na Nicholas Oyo akidai uh, kuwa walichukuliwa kwa mtindo wa kimafia katika kituo cha mafuta na kupelekwa kusikojulikana. Msemaji wa polisi Uganda akituma Rusoke amenukuliwa na vyombo vya habari akisema wawili hao hawako mikononi mwao nam. E, nikiachana gazeti hilo la Uganda sasa. E, naliangazia a, gazeti lingine ambalo ni la Rwanda la New Times. E, gazeti hilo linatufahamisha kuwa serikali ya Rwanda imepanga kugawa ng'ombe wapatao elfu kumi kwa kaya zilizo katika eneo la Volcano kama sehemu ya juhudi za kuboresha afya eh, ya udongo na ustahimilivu eh, katika wilaya zinazokumbwa na mafuriko. Wilaya hizo ni Musanze, Burera, Gakenke, Rubavu, Nyabihu, Ngororero na Muhanga. Ugawaji huo ni sehemu ya mradi wa miaka mitano wa ustahimilivu wa jamii za Volcano, VCRP. Namwape, msikilizaji, tukiachana na magazeti hayo ya Uganda na Rwanda, sasa tuyangazie magazeti ya kule nchini Kenya na pia Tanzania, na naanza sasa na magazeti ya Tanzania ambapo gazeti la Zanzibar Leole eh, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Dr. Mwinyi asema wapuuzeni wanaowahamasisha mkalinde kura. Gazeti la taifa Tanzania linatufahamisha kuwa Dk. Samia Suluhu ametangaza kuifungua Arusha kuwa kituo cha utalii barani e, au katika eneo la Afrika Mashariki. Gazeti la Mwananchi nalo limeandika kuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania uh, Samia Suluhu Hassan ametengua baadhi ya viongozi e, na kufanya uteuzi mpya katika taasisi mbili muhimu za usafiri jijini Dar es Salaam, dat na UDAT lengo la mabadiliko hayo ni kuongeza ufanisi na kuimarisha huduma za usafiri wa mwendokasi eh, jijini humo Nipashe linatupasha kuhusu sakata la mwendokasi kwa kichwa cha habari kisemacho mradi mwendokasi mabosi hawadumu baada uh, ya uh, sokomoto la juzi vigogo watenguliwa mabasi mapya yaanza kazi na wateule wapya kuchukua nafasi. Habari kamili iko katika ukurasa wa pili. Katika ukurasa wa mbele wa Nipashe kuna picha ya mgombea urais kupitia CCM Dr Samia Suluhu Hassan akihutubia wananchi katika mkutano wa kampeni uliofanyika jana kwenye uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini Arusha. Kichwa cha habari kinasomeka hivi, Samia aahidi SGR ya Tanga, Arusha, Musoma. Katika ukurasa wake wa michezo gazeti la Majira linatufahamisha kuwa Taifa Stars inatarajiwa kuvaana na timu ya taifa ya soka ya Iran kwenye mechi ya kirafiki ya kalenda ya FIFA. Afisa habari wa TFF Clifford Ndimbe amesema Iran ni miongoni mwa timu 21 bora duniani, hivyo Stars au Stars inapaswa kujiandaa kikamilifu katika uh, mechi hiyo itakayochezwa hivi karibuni huko Dubai. Sasa tunakamilisha dondoo zetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuangazia magazeti ya nchini Kenya, na naanza na Daily Nation ambalo limeandika kuwa serikali ya Kenya uh, ilipanga uh, kuajiri maafisa 10,000 wa polisi, lakini mpango huo umekumbwa na makosa makubwa ya uendeshaji. Ajira hizo zimesimamishwa na mahakama ya kazi kufuatia kesi iliyowasilishwa na John Harun Mwau katika ukurasa wake wa mbele. Nation pia na linatupasha kuwa David Maraga aliyekuwa jaji mkuu wa mahakama kuu ya Kenya ametangaza nia ya kuwania urais mwaka 2027 kupitia chama cha United Green Movement. Ameahidi kuleta mabadiliko kwa kuzingatia haki za binadamu, utawala wa sheria, uwajibikaji wa viongozi na kuimarisha taasisi huru. Taifa Leo linatujuza kuwa baada ya kuwaweka wafuasi wake katika hali ya kusubiri muda mrefu, hatimaye mwenyekiti wa chama cha KANU Gideon Moi amejitosa rasmi kwenye kinyang'anyiro cha useneta wa Baringo Novemba 27, 2025. Moi ni, ni mwanaye rais wa zamani wa Kenya hayati Daniel Toroitich arap Moi. Lazima daa kutoka meza ya macho yetu magazetini Nam ku msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa na wakaribisha kusikiliza kipindi cha Iran juma hili, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Iran juma hili Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hiyo ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia ni pamoja na Rais Masoud Pezeshkian puuzilia mbali vikwazo, asema ni ndoto ya kuwapigisha magoti wa Irani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran said abas Arakchi asema matakwa ya kupindukia mpaka ya Marekani yamezuia kutatuliwa kadhia ya, kadhi ya nuklia huko New York, na katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran asema utawala wa kizayuni hauna huruma na nchi yoyote. Karibuni. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema kuwa maadui wanafanya kila wawezalo kuiwekea vikwazo Iran kwa sababu nchi hii imekataa kuwapigia magoti na haitakubali kudhalilishwa. Rais Pezeshikian amepuzilia mbali yale yote yanayokusudiwa na maadui dhidi ya nchi hii na kuyataja kuwa ni ndoto. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa uh, limerejesha hivi karibuni vikwazo kwa Iran, vikwazo ambavyo vilikuwa vimeondolewa kwa mujibu wa makubaliano ya nuklia ya JCPOA ya mwaka 2015 vikwazo hivyo kwa mara nyingine tena vitapelekea kuzuiwa mali za Iran zilizoko nje ya nchi, vitasitisha mikataba ya silaha ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kulenga mpango wake wa ulinzi wa makombora. Hatua hii imechukuliwa siku mbili baada ya Marekani na waitifaki wake, kama ilivyotabiriwa, kuipigia kura ya turufu rasimu ya azimio lilokuwa limewasilishwa na China na Russia lilotaka kuwakilisha utekelezaji wa utaratibu wa snapback ndani ya makubaliano hayo ambao ungepelekea kurejeshwa vikwazo. Rais Pezeshkian amesema serikali itafanya kila kitu kwa ajili ya heshima ya taifa, itafanya juhudi kutatua matatizo na kutumia rasilimali zote kwa ajili ya wananchi ambao wanalengwa na vikwazo vya kiuchumi vilivyorejeshwa dhidi ya nchi hii. Rais Pezeshkian, wakati huo huo, amewakosoa wanasiasa wa Marekani na Ulaya wanaozungumzia haki za binadamu na demokrasia na kusema, tazameni yale yanayofanywa na wanasiasa huko Gaza. Amesema utawala huo ambao umeibua hali ya mchafukoge katika eneo haujawahi kuwekewa vikwazo katika Baraza la Usalama kwa sababu Marekani inapinga maamuzi ya nchi nyingine yote ya kupiga kura ya vito dhidi ya utawala huo wa Kizayuni. Kwingineko, Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema kuwa makubaliano kuhusu utaratibu kwa jina la snapback hayakufikiwa mjini New York kutokana na matakwa ya kupindukia ya Marekani ikiungwa mkono na nchi za Ulaya. Akizungumza na waandishi wa habari kabla ya kuondoka New York Jumatatu, uh, waziri wa mambo ya nje wa Iran alieleza kuhusu safari yake ya kidiplomasia iliyojumuisha majadiliano kwa ajili ya kuzuia kurejeshwa vikwazo vya Umoja wa Mataifa, kushiriki kwake katika mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa na vikao vingine vya kimataifa na mikutano mbalimbali ndani na nje ya Umoja wa Mataifa. Ametaja hatua ya pande za Ulaya kuwa ni jaribio lilotekelezwa ili Jamhuri ya Kiislamu Iran ifikie makubaliano yasiyo na maana. Waziri Arakchi amesema kuwa Iran iliwasilisha mapendekezo yake ya kimantiki kikamilifu ambayo pande za Ulaya pia zilikiri kuwa ni yanayostahiki. Tarehe 19 mwezi wa Septemba, nchi 15 wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa zilishindwa kuidhinisha azimio ambalo lingezuia kurejeshwa vikwazo Iran baada ya nchi tatu za Ulaya kuchochea utaratibu wa snapback na kuituhumu Iran kuwa eti imeshindwa kufungamana na mapatano ya JCPOA. Akizungumza na mwandishi wa Radio Teheran kuhusu baadhi ya mafanikio yake akiwa mjini New York kuhudhuria mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, Arakci amesema: man bo bish az 31 keshwar mulaqat dujanabe dashtam Nimefanya mikutano ya pande mbili na zaidi ya nchi 31 pamoja na mawaziri wao wa, wa mambo ya nje. Katika mikutano hiyo tulijadili masuala ya nyuklia, tukawasilisha misimamo ya nchi yetu, tukapitia uhusiano wa pande mbili na kila nchi kwa kuzingatia mazingira yake ya kipekee tulikubaliana juu ya ushirikiano wa kiuchumi na kuandaa vikao vya kamisheni za pamoja. Nimeshiriki pia katika mikutano mbalimbali mbali ya kimataifa ikiwemo mkutano wa maendeleo ya dunia ulioandaliwa kwa juhudi za China mkutano muhimu sana. Aidha, nilihudhuria kikao cha kuadhimisha miaka elfu moja na mia tano ya kuzaliwa kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kilichopendekezwa na sisi ndani ya Shirika la Ushirikiano wa Kiislamu na kupitishwa rasmi. Mkutano huo utafanyika New York na nilishiriki katika maandalizi yake. Katibu wa baraza kuu la usalama la taifa la Iran wiki hii amefika Beirut Lebanon kuhudhuria kumbukumbu za mashahidi wa mukawama wa Hizbullah. Akizungumza kabla ya kuanza safari hiyo, Ali Larijani amesema moja ya malengo muhimu ya safari yake hiyo ilikuwa ni kuhudhuria kikao cha kuwakumbuka mashahidi wa Lebanon, mashahidi waliojitolea kulinda na kupigania Lebanon, hasa shahidi Said Hassan Nasrallah na shahidi Said Safiudin. Hali kadhalika amesema tabia chafu ya utawala wa kizayuni imebainika zaidi hivi sasa mbele ya mataifa ya dunia. Amesema maneno ambayo shahidi Nasrala alikuwa akiyasema miongo kadhaa iliyopita, sasa ukweli wake umebainika wazi kwa kila mtu. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran pia amesema leo ni wazi kwa kila mtu kwamba utawala wa kizayuni wa Israel hauionei huruma nchi yoyote ile. Amesema shambulio la Israel dhidi ya Qatar ni ushahidi wa wazi wa uhakika huo. Larijani akiwa mjini Beirut amesema mkutano wake na spika wa bunge la Lebanon, Nabih Berri, ulikuwa wenye mafanikio na tija, akibainisha kuwa mashauriano yao yalilenga kuimarisha uhusiano wa pande mbili. Larijani amebaini matumaini yake kuhusu kuibuka kwa mataifa imara na huru ya kikanda yenye uwezo wa kukabiliana na njama za utawala wa Israeli. Aidha amesifu juhudi za katibu mkuu wa Hizbullah ambaye ameanzisha mazungumzo na Saudi Arabia Akitaja hatua hiyo kuwa ni busara na chanya, amesitiza nafasi ya Hizbullah kama ngome madhubuti dhidi ya Israel na nguvu inayojitolea kwa ajili ya watu, akielezea kuwa mukawama ni hazina muhimu kwa ulimwengu wa Kiislamu. Larijani amehitimisha kwa kusema kuwa Lebanon inaendelea kuwa imara katika kukabiliana na utawala wa Israeli kutokana na azma ya vijana wake. Alipoulizwa na mwandishi wa habari kuhusu ujumbe wake kwa wafuasi wa harakati ya mukawama au mapambano, Larijani amesema harakati ya muqawama ni rasilimali kubwa kwa ulimwengu wa Kiislamu, hasa harakati ya Hizbullah ni nguvu muhimu sana katika kukabiliana na Israel. Nafasi ya shahidi Said Hasan Nasrullah katika uwanja huu ilikuwa ya kipekee na ya kiwango cha juu. Na msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya rgc amezungumzia njama za maadui dhidi ya taifa la Iran na kusisitiza kuwa ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba tutatoa pigo zito zaidi tata na kali mno dhidi ya adui kuliko huko nyuma iwapo kutaanzishwa vita vipya dhidi ya Iran. Brigadier Jenerali Ali Muhamad Noini ameasema hayo usiku wa kuamkia Jumaatano Oktoba mosi, kwenye kipindi cha televisheni cha majira ya Palestina, akisisitiza umuhimu mkubwa sana wa kupata nusra ya Allah subhanahu wataala na mwongozo O, wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika kuleta mshikamano kwenye jamii ya Iran wakati wa vita vya siku kumi na mbili vya hivi karibuni. Amesema adui hakutosheka tu na vita vya kijeshi, bali aliendesha pia vita vya uelewa, kujitambua na vita vya kisaikolojia. Alishambulia pia uchumi, masuala ya kijamii na utulivu wa kisaikolojia wa jamii ya Iran, lakini ameshindwa. Brigedia Jenerali Naini ameongeza kwa kusema adui anajaribu kuiweka Iran katika hali ya kutokuwa kwenye vita na kutokuwa kwenye amani ili kujaribu kuathiri utulivu wa kiuchumi na wa kisaikolojia wa wananchi. Msemaji wa jeshi la RGC pia amesema adui alianzisha vita akiwa na malengo ya juu kabisa na alijiandaa kikamilifu kwa nguvu zake zote, lakini ameshindwa. Amesema utawala wa kizairi Waisraeli na wafuasi wake hawana uwezo wowote mwingine wa kuanzisha vita vipya. Amesema wakati wa vita vya siku 12, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya RGC lilitumia sehemu ndogo tu ya uwezo wake na kufalisha njama za adui. Aidha, amenukuu maneno ya shahidi Hajo Kasim Suleimani kwamba migogoro na vita hutengeneza fursa. Amesisitiza kuwa adui kwa upumbavu na ujinga wake ametupa fursa ya kutambua na kurekebisha udhaifu na kuimarisha nguvu zetu. Tumeweza kujua zaidi udhaifu wa adui baada ya vita vya siku kumi na mbili. Makamanda wa RGC wanafanya kazi usiku na mchana kuboresha nguvu zetu za ulinzi, kupanga mipango ya ubunifu na kujiweka tayari kulilinda taifa namna. Kwa kauli hiyo ya msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 10 Rabiu Thani mwaka 1447 Hijria Kamaria, inayosadifiana na Oktoba 3 mwaka 2025 Miladia. Miaka 1247 iliyopita, inayosadifiana na tarehe kumi Rabiu Thani mwaka 201 Hijria alifariki dunia Bibi Fatima Masuma alayha salam binti wa Imam Musa bin Jaafar al-Qadhim alayhim salam. Bibi Fatima Masuma alizaliwa mwaka 173 hijria katika mji wa Madina. Alikuwa mwanamke mwenye fasaha katika uzungumzaji alim ohodari na zahidi na mchamungu. Mwaka mmoja baada ya kaka yake yaani Imam Ali bin Musa al-Ridha alayhi salam kuwasili Khurasan nchini Iran, Bibi Masuma aliondoka Madina kwa lengo la kumfuata kaka yake, lakini akiwa njiani alisimama katika mji wa Qum na kufariki dunia mjini humo kutokana na maradhi, au kwa mujibu wa kauli nyingine, kutokana na sumu aliyopewa tarehe kumi Rabiu Thani mwaka 1330 Hijria, yani siku kama ya leo miaka mia moja 17 iliyopita haram tukufu ya Imam Ali bin Musa al Ridha alayhi salam, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, katika mji mtakatifu wa Mashhad huko kaskazini mwa Iran ilishambuliwa kwa mizinga na wavamizi wa Kirusi. Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya Marekani morgan Shuster kuanzisha kikosi maalum cha polisi ya hazina kuu ya Iran. Urusi ilitambua hatua hiyo kuwa kinyume na maslahi yake haramu nchini. Mashambulizi hayo yalisababisha hasara kubwa kwa haram ya mjukuu huyo wa mtume mtukufu, na mali za thamani za eneo hilo tukufu ziliporwa na wavamizi hao. Miaka 93 iliyopita katika siku kama ya leo, Iraq ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Iran iliiweka Iraq chini ya mamlaka yake mwaka 539 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa alaihi ssalam. Iraq ilikuwa sehemu ya utawala wa kifalme wa Iran hadi ardhi hiyo ilipokombolewa na Waislamu mwaka 642 miladia. Iraq iliendelea kudhibitiwa na utawala huo wa kifalme hadi mwishoni mwa utawala wa Bani Umaya na mji wa Baghdad ulichaguliwa kuwa makao makuu sambamba na kuingia madarakani utawala wa Bani Abbas. na siku kama ya leo miaka 35 iliyopita ilitangazwa rasmi habari ya kuungana tena Ujerumani ya mashariki na Ujerumani ya magharibi, na nchi mbili hizo kwa mara nyingine tena zikaunda Ujerumani moja baada ya miaka 45 ya kutengana. Baada ya kushindwa Ujerumani katika vita vya pili vya dunia, eneo la mashariki mwa Ujerumani lilikaliwa kwa mabavu na Urusi ya zamani na lile la magharibi likadhibitiwa na nchi za magharibi. Nchi mbili za Ujerumani ya magharibi na ya mashariki zilitangazwa kuasisiwa mwaka 1949 na kuwa na mifumo miwili tofauti ya kisiasa na kiuchumi. Naam, na kabla ya kuondoka studioni, wapenzi wasikilizaji, ni muktasari wa habari muhimu za dunia. Rais Masoud Pezeshkian wa Iran ametoa uh, wito wa mshikamano wa kitaifa na kutegemea imani pamoja na nguvu ya wananchi katika kukabiliana na vitisho vikwazo, uh, vya adui akisisitiza uh, kuwa mauaji ya kisiasa, mashinikizo ya kijeshi na ukandamizaji wa kiuchumi haviwezi kulifanya taifa la Iran lisalim amri. Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran imepongeza kuanza kutekelezwa mkataba mpana wa ushirikiano wa kistratejia kati ya Iran na Russia na uh, vikosi katili vya Israeli vinaendeleza mauaji ya kimbari Gaza, ambapo Wizara ya Afya ya Gaza imesema idadi ya vifo tokea Oktoba 7 2023 hadi sasa imefikia 6625 lazira sina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuru kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.