Jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenia nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia e, ni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran katika studio zetu za jam, jam. Katika siku hii ya leo ambayo ni Ijumaa tarehe kumi Rabiul Thani mwaka 1447 Hijria Kamaria inasadifiana na 3 Oktoba 2025 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo na baada ya kusikiliza tahariri hiyo, tutaleteeni kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka uh, kuaga dunia Bibi Masuma salamu llahi alayha. Baada ya hapo ni udondozi wa magazeti ya Afrika mashariki huo, na udondozi huo utafuatiwa na makala ya Iran juma hili, na kisha tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa unaweza kutusikiliza mubashara moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir sw, na hali kadhalika pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni maarifa FM. Unaweza pia kuvipata vipindi vyetu katika tovuti yetu ya iranradio.ir sw. Baada ya mduso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa mbili unusu asubuhi, uh, kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa vya habari muhimu wakati huu. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu lasema Irani iko tayari kujibu uchokozi wowote wa adui kwa nguvu zaidi. Rusia yakosoa sekretariati ya Umoja wa Mataifa kwa kupendelea Magharibi kuhusu vikwazo dhidi ya Iran. Na Afrika Kusini yataka utawala wa Israel uachie wa huru wanaharakati wa msafara wa Sumud uliokuwa ukielekea Gaza kupeleka misaada. Karibuni. Na sasa ni habari kamili kutoka hapa Tehran. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, limeonya kwamba kitendo chochote kipya cha adui dhidi ya Iran kitakabiliwa na jibu kubwa zaidi. IRGC ilisema hayo katika taarifa yake jana Alhamis 5/7, wa kuadhimisha mwaka mmoja tangu kujiri operesheni ya ahadi ya kweli ya pili, shambulio la kisasi la makombora la jeshi la Iran dhidi utawala wa kizaini wa Israel. Taarifa hiyo imeonya kwamba hesabu yoyote mpya isiyo sahihi au chokozi kutoka kwa Israel utakabiliwa na jibu zito sahihi zaidi na mbaya zaidi kuliko hapo awali. ARGC imeonyesha mafanikio ya uwezo wa makombora na ndege zisizo na rubani za Iran, na kubainisha kuwa zilifanikiwa kupenya mifumo ya ulinzi ya tabaka nyingi ya utawala wa Israel. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, operesheni hiyo ilionyesha uwezo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wa kupiga kwa usahihi na uh, uh, kustaajabisha na kuifanya mifumo ya ulinzi ya Israel kukosa ufanisi dhidi ya silaha za hali ya juu za Iran. Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu hapa Iran limesitiza kuwa hatua yote tarajiwa ya Israel dhidi ya Iran itakabiliwa na ulipizaji kisasi wa kujijutisha na utakaousogeza utawala haramu wa kizayuni wa Israel karibu zaidi na kuporomoka kwake. Iran ilivurumisha makombora yasiopungua mia mbili ya balistiki katika vituo vya kijeshi na usalama vya Israeli mnamo Oktoba mosi 2024 wakati wa operesheni ya hadi ya kweli ya pili ili kuadhibu utawala wa Israel kwa kumuua kiongozi wa kisiasa wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, Ismail Hania, mjini Teheran na kiongozi wa Hizbullah Said Hassan Nasrola huko Beirut, pamoja na mauaji ya watu huko Ghaza na Lebanon. Kwingineko, wananchi Waislamu wa Iran wamefanya marasimu ya kumbukumbu kumbu ya mwaka mmoja ya kuwa washahidi Said Hassan Nasrallah, aliyekuwa katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon. Wananchi kote Iran jana Alhamis walishiriki katika hafla hizo za kuadhimisha mwaka mmoja tangu kuwa washahidi, uh, Said Hassan Nasrallah na viongozi wengine wa harakati uh, ya Hizbullah ya Lebnan. Wananchi wa Iran wameadhimisha kumbukizi hiyo kwa ku, ya kuwa washahidi huyo wa mrengo wa mkawama katika eneo la ishi ya magharibi kwa maandamano marasimu, vikao, na mikusanyiko ya duaa pamoja na kiraa ya Qurani tukufu. Mmoja wa Wairani waliohudhuria maadhimisho hayo wamesema, tunasimama kwa hishma na taadhima kwa ajili ya kujitolea kwake Nasrullah muhanga na hali kadhalika wana mapambano wenzako ambao walisimama na Palestina wakitetea na uh, hivyo kulipa gharama kubwa kwa ajili ya msimamo wao. Hafla kubwa ilifanyika katika medani Imam Hussein hapa Tehran ambapo idadi kubwa ya watu na maafisa wa serikali na kijeshi wamehudhuria. Hafla hizo zilifanyika katika miji mbalimbali kwa Tehran siku ya Alhamisi. Wana nchi katika nchi kadhaa za Kiislamu wame waenzi pia na kuomboleza Said Nasrallah na hal kadhalika Said Hashim Safiuddin waliua washahidi eh, katika shambulio la anga la Israel huko Beirut mwaka jana. Said Nasrallah aliuawa shahidi katika hujuma ya kigaidi ya utawala wa Israeli kwenye vitongoji vya kusini mwa Beirut mnamo Septemba 27, uh, 2024, wakati jeshi la kizayuni liliposhadidisha kampeni yake dhidi ya harakati hiyo ya Hizbullah. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia, Maria Zakharova, ameikosoa sekretariati ya Umoja wa Mataifa kwa kujiingiza katika masuala yaliyo nje ya mamlaka yake kwa kuunga mkono kurejeshwa kwa vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran, akieleza hatua hiyo kama mfano halisi wa kupendelea madole ya Magharibi. Mnamo Septemba 28 sekretariati ya Umoja wa Mataifa ilitoa taarifa rasmi ikieleza kuwa orodha ya vikwazo vya kamati ya e, 1737 ya Baraza la Usalama imeanza kutumika tena. Zakharova alisisitiza kuwa Baraza la Usalama halijawahi kupitisha uamuzi wowote unaoiruhusu sekretariati ya Umoja wa Mataifa kutangaza maoni kuhusu masuala nyeti kama haya ambayo yako chini ya mamlaka ya kipekee ya baraza hilo. Aidha, ameeleza kuwa hatua ya sekretariati hiyo ilifanyika katika mazingira ya kampeni pana ya kupotosha fikra za umma duniani amesema vyombo vikuu vya habari vya Magharibi vimeanza tena kusukuma kwa nguvu wazo la kurejesha vikwazo dhidi ya Iran ambavyo viliondolewa kwa mujibu wa mpango kamili wa pamoja utekelezaji ambayo ni ma, mapatano ya nuklia yaliyotiwa saini mwaka elfu mbili na tano kama sehemu ya utekelezaji wa azimio e, 2231 la baraza la usalama. Amesema mnamo Septemba 19, baraza uh, la usalama lenye wanachama 15, uh, lilishindwa kupitisha azimio ambalo lingezuia kurejeshwa kwa vikwazo dhidi ya Iran baada ya kundi la nchi e, tatu za Ulaya ambazo ni Ujerumani, Ufaransa na Uingereza kuanzisha utaratibu wa snapback uh, kwa tuhuma kuwa eti Iran haitekelezi masharti ya mapatano ya nuclear JCPOA. Kwa mujibu wa Zakharova, mataifa ya Magharibi yanapotosha ukweli kwa kudai kuwa kukataliwa kwa rasimu ya azimio la kuendeleza utaratibu wa kuondoa vikwazo ni sababu ya kurejesha masharti yaliyokuwa yameondolewa. Katika hitimisho lake, Zakharova amesema hali nzima ni njama ya Magharibi na ubabe wa Magharibi unaolenga kuharibu sheria za kimataifa na taasisi za Umoja wa uh, Mataifa, na amependekeza swala hilo lifundishwe katika vitabu vya sheria chini ya kichwa cha ukiukaji wa sheria za kimataifa. Harakati ya uh, mapambano ya Kiislamu ya ukombozi wa Palestina, Hamas imelaani vikali mashambulizi ya utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya msafara wa kimataifa wa meli nyingi e, Wasumud uliokuwa ukielekea ukanda wa Ghaza. Katika taarifa yake jana Alhamis, Hamas imetaja uchokozi huo dhidi ya msafara wa meli wanaharakati na waandishi wa habari kama shambulio la hila, jinai na uharamia na ugaidi wa baharini. Hamas imesema, tunalaani vikali uchokozi wa kikatili ulioanzishwa na adui dhidi ya Sumud Flotilla, na tunathibitisha kwamba kuzizuia meli hizo za kibinadamu ni kitendo cha uhalifu ambacho kinapaswa kulaaniwa na watu wote walio huru duniani. Kundi hilo la Mukawama, au mapiga mapambano ya ukombozi, hata hivyo, limepongeza ujasiri na azma ya wanaharakati hao ya kuvunja mzingiro dhidi ya ukanda wa Gaza ambao haribiwa na vita vya mauaji ya halaiki ya Israeli. Kadhalika, Hamas imetoa wito wa kufanyika harakati za maandamano ya kimataifa kwa ajili ya kulani uchokozi wa wazayuni na kukemea duniani kote ukatili huo. Tayari maandamano makubwa yameshuhudiwa katika nchi za Ulaya kupinga mashambulizi hayo ya utawala wa Israeli. Aidha, msafara wa kimataifa wa uh, meli hizo zilizokuwa zimesheheni misaada kwa ajili ya wa Palestina katika ukanda wa Gaza kwa mujibu wa ripoti, maandamano yamefanyika nchini Italia, Ubelgiji, Ujerumani, Ufaransa, Ugiriki, Uturuki na nchi nyingine za Ulaya. Boti nyingi za msafara wa kimataifa wa meli zipatazo 50 zinajulikana kama Sumud zilivamiwa Jumatano na jeshi vamizi la Israeli zilipokuwa zikaribia ukanda wa Gaza, ambapo wanaharakati kadhaa walijeruhiwa huku wengine wakitekwa nyara na askari wa Israeli. Wizara ya Mambo ya Nje Iran imelaani vikali kitendo hicho cha utawala ghasibu wa Israeli. Wakati huo huo, rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa jana alitaka kuachiliwa mara moja kwa Waafrika Kusini na raia wengine wa kigeni wanaozuiliwa na jeshi katili la Israel baada ya wanajeshi wa majini wa utawala huo haramu kushambulia msafara wa kibinadamu uliokuwa unaelekea Gaza. Ramafosa amelaani shambulio hilo katika maji ya kimataifa, akisema linaonyesha kuendelea kwa Israel kupuuza sheria za kimataifa sanjari na kushtadi mgogoro wa kibinadamu katika eneo hilo la Palestina linalozingirwa Amesema kuzuiliwa kwa msafara wa kimataifa wa Sumud ni kosa jingine kubwa la Israeli dhidi ya mshikamano wa kimataifa na hisia ambazo zinalenga kupunguza mateso huko Gaza na kuendeleza amani katika eneo hilo. Rais huyo wa Afrika Kusini ameitaka Israeli kuwaachilia huru mara moja raia waliokamatwa na askari wa Israeli wakati wa uvamizi huo na kuruhusu meli za misaada kuelekea Gaza ili kufikisha misaada ya kibinadamu kwa Wapalestina. Ha, amesema kwa niaba ya serikali na taifa letu, natoa wito kwa Israel kuwaachilia mara moja wa Afrika Kusini waliotekwa nyara katika maji ya kimataifa na kuachilia pia raia wengine ambao walikuwa wanajaribu kufika Gaza kupeleka misaada ya kibinadamu. Ramaphosa amesema kuwa hatua ya Israel ilikiuka uhuru wa nchi ambazo bendera zao zilipeperushwa kwenye meli za msafara wa Sumud na kukiuka amri ya mahakama ya kimataifa inayotaka kufikishwa misaada ya kibinadamu bila vikwazo huko Ghaza. Afrika Kusini inaunga mkono wito wa kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu kwa Israeli wa kuondoa haraka vikwazo dhidi ya Ghaza na kuruhusu kuingia kwa suhula na vifaa vya kuokoa maisha kwa njia zote zinazowezekana, ameongeza rais huyo wa Afrika Kusini. Aidha amesema dhamira ya msafara wa Sumudu ilikuwa njia moja ya kutangaza mshikamano na wala sio makabiliano, na ameonyesha matumaini kwa, na umeonyesha matumaini kwamba rais wa Afrika Kusini pia ameonyesha matumaini kwamba Afrika Kusini itawaachilia huru haraka wanaharakati hao waliotekwa nyara, akiwemo mjukuu wa Nelson Mandela, Mandla Mandela. Na ripoti ya uchunguzi ya New York Times, gazeti la Kimarekani, imefichua undumakuili na kinga ya wanajeshi wa Marekani wanaotuhumiwa kwa uhalifu wa kivita nchini Afghanistan, ikihusisha kesi kama vile mauaji ya raia, utesaji na shambulio la hospitali ya madaktari wasio na mipaka na kutofunguliwa mashtaka na kupewa adhabu kali kwa wahusika. Ripoti hiyo inaangazia kesi mbili mashuhuri e, kesi ya Matthew Golstein, afisa wa kikosi maalum ambaye alikiri kumuua mshukiwa na kuchoma mwili wake na akafunguliwa mashaka katika mkoa wa Kunduz, licha ya ushahidi wa kina wa mauaji na mateso ya wafungwa wa tisa wa Afghanistan, hakuna mjumbe wa Marekani aliyeshtakiwa, eh, na kesi hiyo ikafungwa. Eh, nam. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio tahariri yetu, tahusu jinai za Marekani wakati wa uvamizi wa Iraq. Jinai za Marekani wakati wa kuikalia kwa mabavu Iraq zilikuwa kubwa na mfano mchungu sana wa mauaji na uharibifu e, chini, e, nchini humo ambazo wavamizi wa kimarekani walijaribu na hadi sasa wanaendelea kujaribu kuzihalalisha kwa majina tofauti ya uh, udanganyifu. Kukaliwa kwa mabavu Iraq na Marekani kulianza mwaka elfu mbili na tatu kwa lengo la eti kuharibu silaha za maangamizi ya umati na kupambana na ugaidi, lakini uvamizi huo wa kijeshi uligeuka haraka kuwa mgogoro wa kibinadamu, kisheria na kisiasa ambao athari zake mbaya zinaendelea kuitesa Iraq hadi leo. Jinai na uhalifu mkubwa zaidi uliofanywa na Marekani wakati wa kuikalia Iraq ni pamoja na mauaji mengi ya raia na, na kwanza kabisa, pia kulikuwa na suala la uharibifu wa miundombinu na huduma za jamii, mateso na vitendo vya kinyama kwa wafungwa, mgogoro wa wakimbizi na kuundwa na kuimarishwa magenge ya kigaidi. Kuhusu mauaji ya umati ya raia nchini Iraki yaliyofanywa na majeshi ya Marekani yalikuwa ni moja ya jinai kubwa na chungu zaidi wakati wa kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu nchi hiyo mwaka elfu mbili na tatu. Jinai hizo hazikuwa janga kwa upande wa kibinadamu tu, uh, bali pia uh, ulikuwa ni ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimsingi na za kimataifa. Kwa mujibu wa ripoti za kuaminika, katika miaka mitatu ya kwanza kukaliwa kwa mabavu Iraki, yaani elfu mbili na tatu hadi elfu mbili na tano karibu watu laki sita hamsini na tano elfu walipoteza maisha na idadi hiyo inajumuisha wahanga wa mashambulizi ya anga, operesheni za ardhini, mashambulizi ya anga ya kiholela na mapigano ya mitaani. Taarifa zinasema zaidi ya raia laki mbili walikuwa wamepoteza maisha nchini Iraq kufikia mwaka elfu mbili ishirini na tatu kutokana na uvamizi wa Marekani. Mauaji ya raia huko Faluja mwaka elfu mbili na nne, e, e, e, ilikuwa ni moja ya matukio mabaya zaidi yaliyotekelezwa na wanajeshi wa Marekani. Mbali na hayo wanajeshi wa Marekani waliharibu vibaya miundombinu ya Iraq kwa kushambulia vituo muhimu kama vile mitambo ya kuzalisha umeme, viwanda vya kusafisha mafuta, hospitali na pia uh, skuli. Aidha, kuenea picha za mateso ya wafungwa katika jela ya Abu Ghraib ilikuwa moja ya kashfa kubwa zaidi ya uvamizi wa Marekani nchini Iraq. Wafungwa wa Iraq waliteswa kimwili na kisaikolojia, ikiwa ni pamoja na matumizi ya shoti za umeme, unyanyasaji wa kijinsia, udhalilishaji na kukoseshwa usingizi. Uvamizi wa Iraq, mauaji na ghasia zilizofuata uvamizi huo zilisababisha pia mamilioni ya watu wa Iraq kuyahama makazi yao. Wachambuzi wengi wa mambo pia wanaamini kuwa siasa za Marekani nchini Iraq zilifungua njia ya kuundwa na no kuimarishwa magenge ya kigaidi kama vile Daesh na ISIS. Kiujumla ni kwamba jinai za Marekani nchini Iraq wakati wa kuikalia kwa mabavu nchi hiyo ya Kiarabu si tu kuwa ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa bali pia ulikuwa na madhara makubwa ya kibinadamu na kisiasa kwa watu wa Iraq na eneo hili zima la Asia Magharibi. Wapa msikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka Hamjambo na karibuni kuwa nami katika kipindi chetu cha leo ambacho kinakujieni maalumu kwa mnasaba kukumbuka siku aliyofariki dunia Bibi Fatima Maasuma, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, na dada yake Imama Ali bin Musa Ridha alaihimsalam. Endeleeni kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni kwa, kwa leo. Tarehe kumi Rabiuthani, ulimwengu wa Kiislamu unakuwa katika makiwa na msiba wa kuondokewa na mwanamke adhimu ambaye katika siku za mwishoni mwa umri wake aliipamba ardhi ya Irani, yaani mji wa Qum, baada ya kuelekea katika eneo hilo na kufariki dunia katika mji huo. Kwa mnasaba huu mchungu, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote, hususan wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba ya mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Na katika kipindi hiki tunatupia jicho angalau kwa muhtasari sira na mwenendo wa kimaadili na kijamii wa mwanamke huyu adhimu. Bibi Fatima Maasuma alizaliwa katika mji mtakatifu wa babu yake yaani Madinatul Munawara, katika mwezi Dhulqada mwaka 173 Hijiria, na alifariki dunia tarehe kumi Rabiuthani mwaka 201 katika mji wa Qum. Alizaliwa na kukulia katika familia ambayo ni chemichemi ya elimu, maarifa, taqwa, subira na maadili mema. Baba yake mtukufu yaani Imam Musa bin Jafar al Kadhim alayhi ssalam ni imamu wa saba katika kizazi cha mtume wetu Muhammad, amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake. Mama yake alikuwa Najma na alimzaa baada ya Imama Ali bin Musa al Ridha na kumpa jina la Tahira. Kati ya watoto wote wa Imamu Musa al Kadhim, Bibi Fatima Almasuma ndiye aliyekuwa na makamu na nafasi ya juu zaidi kielimu na kimaadili baada ya kaka yake, yani Imamu Ali bin Musa Ridha alaihimu salaam. Katika kipindi cha uimamu wa kaka yake Ali bin Musa Ridha alaihimu salaam, Bibi Fatima Almasuma alikuwa akinukuu na kusimulia hadithi na kuelimisha umma wa Kiislamu. Alinukuu hadithi nyingi kutoka kwa baba na babu zake ambazo zinakubaliwa na zimepokewa na maulama wa Shia na Suni. Miongoni mwa hadithi hizo ni ile iliyopokewa kwa sanadi iliyo madhubuti inayosema, Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam amenukuu kutoka kwa baba yake, yaani Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, kwamba amesema, mtu anayefariki dunia hali ya kuwa anawapenda Ali wa Muhammad hufa akiwa shahidi. Anayefariki dunia hali ya kuwa anawapenda Ali Muhammad hufa akiwa amesamehewa madhambi yake, hadi pale Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam anaposema: anayefariki dunia hali ya kuwa anawaudhi Ali Muhammad hufa akiwa kafiri, na kwamba hata nusa harufu ya pepo. Hadithi hii wapenzi wa sikilizaji, imepokewa na maulamaa wakubwa wa kishia na kisuni kama Alfakhru Razi katika kitabu cha Tafsiru Lkabir, Imam Zamakhshari katika tafsiri yake ya Qurani ya Alkashaf, na Kurtubi katika tafsiri yake ya Qurani tukufu. Bibi Masuma alikuwa kilele cha utakasifu wa maadili na mwenendo mwema. Sababu ya kuwa kileleni na utukufu wa bibi huyu mwema ni maadili aali kama vile kujipamba kwa sifa za subira, busara hikima na istikama. Wanahistoria wameandika kwamba siku moja kundi moja la wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, walikwenda mjini Madina kwa ajili ya kupata majibu ya maswali waliokuwa nayo kutoka kwa Imamu Musa Alkadhim. Walipofika nyumbani kwa mtukufu huyo, waliambiwa kwamba ameenda safarini. Watu hao walilazimika kuandika maswali yao na kuyakabidhi kwa familia ya imam ili waweze kupata majibu yake watakapokuja tena mjini Madina. Siku kadhaa baadaye, watu wa, wa kundi hilo walikwenda nyumbani kwa imamu Kadhim alayhi salam kwa ajili ya kuaga familia yake, lakini walikuta kwamba Bibi Maasuma alikuwa tayari amejibu ya maswali yao yote ya kielimu na kifikhi kwa njia ya maandishi. Walifurahishwa sana na jambo hilo, na walipokuwa njiani wakirejea makwao walikutana na Imam Kadhim alaihi salam na kumhadithia yaliyotukia. Imam alisoma majibu ya Bibi Fatima Almasuma na kuyapasisha yote, kisha akasema, baba yake awe fidia na mhanga wake. Japokuwa cheo cha isma, umaasumu na kutofanya dhambi, licha ya kuweza kufanya hivyo, ni cheo adhimu na makhususi kwa manabii na mawasi wao lakini wapo watu wengine katika historia ambao walifikia daraja ya juu ya takwa na kumcha Mwenyezi Mungu na kufikia daraja ya isma na umaasumu kwa ikhlasi na utakasifu wa nafsi zao. Jina la Bibi Maasuma ni Fatima Alkubra, lakini mwanamke huyu alifikia nafasi ya juu ya kiroho na utakasifu wa nafsi kiasi kwamba Imam Ridha alaihi salam alimpa lakabu ya maasuma kwa maana ya mtu maasumu na asiyetenda dhambi. Wapenzi wasikilizaji, sira na mwenendo wa kisiasa na kijamii wa mtukufu huyo inaonekana wazi wazi kwa kutadabari katika safari iliyofanywa na Bibi Maasuma kwenda kumtembelea Imam Ridha alaihi ssalam, ambaye wakati huo alikuwa Khurasan kwa amri ya mtawala wa wakati huo wa kizazi cha Bani Abbas. Wakati khalifa wa utawala wa Bani Abbas, Mamun, alipomlazimisha Imam Ridha kuhamia Marwa iliyokuwa kaskazini mwa Irani ya zama hizo kwa shabaha ya kutuliza malalamiko ya Waislamu na kuwahadaa kwamba imamu alikuwa mrithi wa kiti cha utawala na ukhalifa. Bibi Maasuma akiwa pamoja na kaka zake kadhaa alielekea katika eneo hilo kwa shabaha ya kufichua uso wa kinafiki wa Bani Abbas na kuzindua umma wa Kiislamu kuhusu nafasi ya uimamu na utawala wa kizazi maasumu cha Mtume wetu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake. Kuondoka kwa Bibi Maasuma katika mji wa Madina na kukabiliana kwake na maafisa wa utawala wa Kiabasi alipokuwa njiani, kuliwafanya watu waelewe kwamba kauli ya khalifa Maamun kwamba Imam Ridha alikuwa mrithi wa kiti cha ukhalifa baada yake ilikuwa hadaa na ujanja mtupu, hususan pale msafara wa Bibi Maasuma ulipofika eneo la Save na kuhujumiwa na maafisa wa mtawala huyo wa Kiabasi. Maafisa wa utawala huo waliuzuia msafara huo kuendelea na safari kuelekea Marw na kuwaua shahidi baadhi ya watu waliokuwa pamoja na Bibi Maasuma, wakiwemo kaka zake na ndugu zake kadhaa. Tukio hilo lilikuwa chungu na zito sana kwa mtukufu huyo, kiasi kwamba alipatwa na maradhi na kuugua sana. Baada ya kutambua kwamba hawezi tena kuelekea Maru, Bibi Maasuma aliwataka watu wa karibu yake wampeleke katika eneo la Qum. Alisema, nipelekeni Qum kwa sababu nimemsikia baba yangu akisema, mji wa Qum ni kituo cha wapenzi wa Ahli Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam. Baada ya habari hiyo kuwafikia watu wa Qum, watu wengi sana walijitokeza kwenda kumlaki Bibi Maasuma. Miongoni mwao alikuwemo Musa bin Khazraj kutoka kizazi cha Saad, ambaye aliharakia kwenda kuulaki msafara wa mtukufu huyo. Alishika hatamu ya ngamia ya Bibi Fatima Almasuma na kuongoza msafara huo hadi katika mji wa Kum. Musa bin Khazraj alikwenda moja kwa moja nyumbani kwake na kupata fahari ya kuwa mwenyeji wa mtukufu huyo hata hivyo, Bibi Maasuma, ambaye baada ya kuuawa shahidi kaka zake waliokuwa pamoja naye safarini, alikuwa amepatwa na maradhi makali, alifariki dunia siku kumi na sita au kumi na saba baadaye na kurejesha roho kwa Mola wake Muumba, inna lillah wa inna ilaihi rajiun. Katika siku kadhaa za kuwekwa kwake katika mji mtakatifu wa Qum, Bibi Fatima Almaasuma Alikuwa na eneo maalum la ibada na kunong'ona na mola wake ambalo lingalipo hadi hii sasa katika madrasa inayojulikana kwa jina la Setiye. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naam, hapa ni Tehrani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Wapenzi wasikilizaji, ni wakti sasa wa kutegea sikio dondozi wa, wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Barabara kabisa na leo jamvi letu la ununuzi wa magazeti ya Afrika Mashariki litaangazia yaliyomo kwenye baadhi ya magazeti ya Tanzania, Kenya, Rwanda na pia Uganda. E, naanza na gazeti la Zanzibar Leo la Tanzania lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho, Dkt Mwinyi asema wapuuzeni wanawahamasisha mkalinde kura. Gazeti la Taifa Tanzania linatufahamisha kuwa Dkt Samia ametangaza kuifungua Arusha kuwa kituo cha utalii Afrika Mashariki. Gazeti la Mwananchi nalo limeandika kuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hasan, ametengua baadhi ya viongozi e, na kufanya uteuzi mpya katika taasisi mbili muhimu za usafiri jijini Dar es Salaam, DAT na UDAT. Lengo la mabadiliko hayo ni kuongeza ufanisi na kuimarisha huduma za usafiri wa mwendo kasi e, jijini humo. E, ni Pashe linatupasha pia Uh, kuhusu habari hiyo uh, likisema ni sakata la mwendokasi uh, kwa kichwa cha habari kisemacho: mradi mwendokasi, mabosi hawadumu, baada ya soko moko la juzi, vigogo watenguliwa, mabasi mapya yaanza kazi na wateule wapya kuchukua nafasi. Habari kamili imo uh, au iko katika ukurasa wa pili. Katika ukurasa wa mbele wa Nipashe kuna picha ya mgombea wa urais kupitia CCM Dr Samia Suluhu Hassan akihutubia uh, wananchi katika mkutano wa kampeni uliofanyika jana kwenye uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini Arusha. Kichwa cha habari kinasomeka hivi, Samia aahidi SGR ya Tanga, Arusha, Musoma. Katika michezo, gazeti la Majira linatufahamisha kuwa Taifa Stars inatarajiwa kuvaana na Iran kwenye mechi ya kirafiki ya kalenda ya FIFA. Uh, afisa habari wa TFF Clifford Ndimbe amesema Iran ni miongoni mwa timu 21 bora duniani, hivyo Stars inapaswa kujiandaa kikamilifu kwa ajili ya mechi hiyo itakayochezwa Dubai. Uh, tukiachana magazeti ya Tanzania, sasa tuyaangazie magazeti ya nchini Kenya. Daily Nation linaandika kuwa serikali ya Kenya ilipanga kuajiri maafisa elfu kumi wa polisi lakini mpango huo umekumbwa na makosa makubwa ya uendeshaji. Ajira hizo zimesitishwa na mahakama ya kazi kufuatia kesi iliyowasilishwa na Harun Mwau ambaye aliwahi pia kuwa afisa wa polisi. Katika ukurasa wake wa mbele, Nation pia linatufahamisha kuwa David Maraga, aliyekuwa jaji mkuu wa mahakama kuu ya Kenya, ametangaza nia ya kuwania urais mwaka 2027 kupitia chama cha United Green Movement. Maraga ameahidi kuleta mabadiliko kwa kuzingatia haki za binadamu, utawala wa sheria, uwajibikaji wa viongozi na pia kuimarisha taasisi huru. Taifa Leo nalo na ambalo ni gazeti dada la Daily Nation linatujuza kuwa baada ya kuwaweka wafuasi wake katika hali ya kusubiri kwa muda mrefu, hatimaye mwenyekiti wa chama cha KANU Gideon Moi amejitosa rasmi kwenye kinyang'anyiro cha useneta wa Baringo Novemba 27, 2025. Taarifa hiyo imetolewa na mkurugenzi wa mawasiliano wa chama hicho Manase Nyaida akieleza kuwa hatua hiyo imefikiwa baada ya mashauriano ya kina na wanachama wa KANU pamoja na wakazi wa Baringo. Gideon Moi ni mwana wa aliyekuwa rais wa pili wa Kenya, Daniel Toroitich arap Moi. Tukiachana na, na magazeti hayo nchini Kenya, wapenzi wasikilizaji, sasa tuyaangazie eh, magazeti mengine ya Rwanda na Uganda na na, naanza na New Times la nchini Rwanda ambalo linatufahamisha kuwa serikali ya nchi hiyo imepanga ga ng'ombe elfu kumi kwa kaya zilizo katika eneo la volcano kama sehemu ya juhudi za kuboresha afya ya udongo na usahamilivu katika wilaya zinazokumbwa na mafuriko. Wilaya hizo ni Musanze, Burera, Gakenke, Rubavu, Nyabihu, Ngororero na Muhanga na hatimaye nchini Uganda, gazeti la Deli Monita linatupasha kuwa wanaharakati wawili wa haki za binadamu kutoka wa Kenya wametoweka nchini Uganda baada ya kuripotiwa kutekwa nyara na watu wenye silaha. Tukio hilo lilitokea walipokuwa wakihudhuria mkutano wa kampeni wa kiongozi wa upinzani Bobi Wain. Bobi Wain amelaani vikali utekaji wa Bobo Njangi na Nicolas Oyo akisema walichukuliwa kwa mtindo wa kimafia katika kituo cha mafuta na kupelekwa kusikojulikana. Msemaji wa polisi Uganda Uh, Kituma Rusoke amenukuliwa akisema wawili hao hawako mikononi mwao. nam lazila sina kutoka meza ya macho yetu magazetini. nam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, sasa ni wakati wa kutega sikio, makala ya yeah Iran juma Hili, na makala hiyo itafuatiwa na makala nyingine ya Leo katika Historia. Karibuni kusikiliza Iran juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia ni pamoja na Rais Masud Pezeshkian apuuzilia mbali vikwazo, asema ni ndoto ya kuwapigisha magoti wa Irani. Waziri wa mambo ya nji wa Iran Said Abas Arakchi asema matakwa ya kupindukia mpaka ya Marekani yamezuia kutatuliwa kadhia ya nuklia huko New York, na katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran asema utawala wa kizayuni hauna huruma na nchi yoyote. Karibuni. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema kuwa maadui wanafanya kila wawezalo kuiwekea vikwazo Iran kwa sababu nchi hii imekataa kuwapigia magoti na haitakubali kudhalilishwa. Rais Pezeshkian amepuzilia mbali yale yote yanayokusudiwa na maadui dhidi ya nchi hii na kuyataja kuwa ni ndoto. Baraza la usalama la Umoja Mataifa uh, limerejesha hivi karibuni vikwazo kwa Iran, vikwazo ambavyo vilikuwa vimeondolewa kwa mujibu wa makubaliano ya nuklia ya JCPOA ya mwaka elfu mbili kumi na tano. Vikwazo hivyo kwa mara nyingine tena vitapelekea kuzuiwa mali za Iran zilizoko nje ya nchi, vitasitisha mikataba ya silaha ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na kulenga mpango wake wa ulinzi wa makombora. Hatua hii imechukuliwa siku mbili baada ya Marekani na waitifaki wa wake kama ilivyotabiriwa kuipigia kura ya turufu rasimu ya azimio lilokuwa limewasilishwa na China na Rusia lilotaka kuahirishwa utekelezaji wa utaratibu wa snapback ndani ya makubaliano hayo ambao ungepelekea kurejeshwa vikwazo. Rais Pezeshkian amesema serikali itafanya kila kitu kwa ajili ya heshima ya taifa, itafanya juhudi kutatua matatizo na kutumia rasilimali zote kwa ajili ya wananchi ambao wanalengwa na vikwazo vya kiuchumi vilivyorejeshwa dhidi ya nchi hii. Rais Pezeshkian, wakati huo huo, amewakosoa wanasiasa wa Marekani na Ulaya wanaozungumzia haki za binadamu na demokrasia na kusema, tazameni yale yanayofanywa na wanasiasa huko Gaza. Amesema utawala huo ambao umeibua hali ya mchafukoge katika eneo haujawahi kuwekewa vikwazo katika baraza la usalama kwa sababu Marekani inapinga maamuzi ya nchi nyingine yote ya kupiga kura ya vito dhidi ya utawala huo wa Kizayuni. Kwingineko, Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema kuwa makubaliano kuhusu utaratibu kwa jina la snapback hayakufikiwa mjini New York kutokana na matakwa ya kupindukia Marekani, ikiungwa mkono na nchi za Ulaya. Akizungumza na waandishi wa habari kabla ya kuondoka New York Jumatatu, waziri wa mambo ya nje wa Iran alieleza kuhusu safari yake ya kidiplomasia iliyojumuisha majadiliano kwa ajili ya kuzuia kurejeshwa vikwazo vya Umoja wa Mataifa, kushiriki kwake katika mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa na vikao vingine vya kimataifa na mikutano mbalimbali ndani na nje ya Umoja wa Mataifa. Ametaja hatua ya pande za Ulaya kuwa ni jaribio lilotekelezwa ili Jamhuri ya Kiislamu Iran ifikie makubaliano yasiyo na maana. Waziri Arakchi amesema kuwa Iran iliwasilisha mapendekezo yake ya kimantiki kikamilifu ambayo pande za Ulaya pia zilikiri kuwa ni yanayostahiki. Tarehe 19 mwezi wa Septemba, nchi 15, wanachama wa baraza la usalama la Umoja Mataifa, zilishindwa kuidhinisha azimio ambalo lingezuia kurejeshwa vikwazo Iran baada ya nchi tatu za Ulaya kuchochea utaratibu wa snapback na kuituhumu Iran kuwa eti imeshindwa kufungamana na mapatano ya JCPO. Akizungumza na mwandishi wa Radio Teheran kuhusu baadhi ya mafanikio yake akiwa ya mjini New York kuhudhuria mkutano wa baraza kuu la umoja wa Mataifa, Arakchi amesema man ba bish az si o yek keshvar mulaqat do janebe dashtam Nimefanya mikutano ya pande mbili na zaidi ya nchi 31 pamoja na mawaziri wao wa, wa mambo ya nje. Katika mikutano hiyo tulijadili masuala ya nyuklia, tukawasilisha misimamo ya nchi yetu, tukapitia uhusiano wa pande mbili na kila nchi kwa kuzingatia mazingira yake ya kipekee tulikubaliana juu ya ushirikiano wa kiuchumi na kuandaa vikao vya kamisheni za pamoja. Nimeshiriki pia katika mikutano mbalimbali mbali ya kimataifa ikiwemo mkutano wa maendeleo ya dunia ulioandaliwa kwa juhudi za China mkutano muhimu sana. Aidha, nilihudhuria kikao cha kuadhimisha miaka elfu moja na mia tano ya kuzaliwa kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kilichopendekezwa na sisi ndani ya shirika la ushirikiano wa Kiislamu na kupitishwa rasmi. Mkutano huo utafanyika New York na nilishiriki katika maandalizi yake. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama la Taifa la Iran wiki hii amefika Beirut, Lebanon, kuhudhuria kumbukumbu za mashahidi wa mukawama wa Hizbullah. Akizungumza kabla ya kuanza safari hiyo, Ali Larijani amesema moja wa ya malengo muhimu ya safari yake hiyo ilikuwa ni kuhudhuria kikao cha kuwakumbuka mashahidi wa Lebanon, mashahidi waliojitolea kulinda na kupigania Lebanon, hasa shahidi Said Hassan Nasrallah na shahidi Said Safiuddin. Hal kadhalika amesema Tabia chafu ya utawala wa kizayuni imebainika zaidi hivi sasa mbele ya mataifa ya dunia. Amesema maneno ambayo shahidi Nasrallah alikuwa akiyasema miongo kadhaa iliyopita, sasa ukweli wake umebainika wazi kwa kila mtu. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran pia amesema leo ni wazi kwa kila mtu kwamba utawala wa kizayuni wa Israel hauionei huruma nchi yoyote ile. Amesema shambulio la Israel dhidi ya Qatar ni ushahidi wa wazi wa uhakika huo. Larijani akiwa mjini Beirut amesema mkutano wake na spika wa bunge la Lebanon Nabih Berri ulikuwa wenye mafanikio na tija, akibainisha kuwa mashauriano yao yalilenga kuimarisha uhusiano wa pande mbili. Larijani amebaini matumaini yake kuhusu kuibuka kwa mataifa imara na huru ya kikanda yenye uwezo wa kukabiliana na njama za utawala wa Israeli. Aidha, amesifu juhudi za katibu mkuu wa Hizbullah ambaye ameanzisha mazungumzo na Saudi Arabia, Akitaja hatua hiyo kuwa ni busara na chanya, amesisitiza nafasi ya Hizbullah kama ngome madhubuti dhidi ya Israel na nguvu inayojitolea kwa ajili ya watu, akielezea kuwa mkawama ni hazina muhimu kwa ulimwengu wa Kiislamu. Larijani amehitimisha kwa kusema kuwa Lebanon inaendelea kuwa imara katika kukabiliana na utawala wa Israel kutokana na azma ya vijana wake. Alipoulizwa na mwandishi wa habari kuhusu ujumbe wake kwa wafuasi wa harakati ya mkawama au mapambano, Larijani amesema harakati ya muqawama ni rasilimali kubwa kwa ulimwengu wa Kiislamu, hasa harakati ya Hizbullah ni nguvu muhimu sana katika kukabiliana na Israel nafasi ya shahidi Said Hasan Nasrullah katika uwanja huu ilikuwa ya kipekee na ya kiwango cha juu. Na msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya RGC amezungumzia njama za maadui dhidi ya taifa la Iran na kusisitiza kuwa ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba tutatoa pigo zito zaidi tata na kali mno dhidi ya adui kuliko huko nyuma iwapo kutaanzishwa vita vipya dhidi ya Iran. Brigedia Jenerali Ali Muhammad Naini ameasema hayo usiku wa kuamkia Jumatano, Oktoba mosi, kwenye kipindi cha televisheni cha majira ya Palestina, akisisitiza umuhimu mkubwa sana wa kupata nusra ya Allah subhanahu wataala na mwongozo O, wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika kuleta mshikamano kwenye jamii ya Iran wakati wa vita vya siku kumi na mbili vya hivi karibuni, amesema adui hakutosheka tu na vita vya kijeshi, bali aliendesha pia vita vya uelewa, kujitambua na vita vya kisaikolojia. Alishambulia pia uchumi, masuala ya kijamii na utulivu wa kisaikolojia wa jamii ya Iran, lakini ameshindwa. Brigadia Jenerali na ainia ameongeza kwa kusema Adui anajaribu kuiweka Iran katika hali ya kutokuwa kwenye vita na kutokuwa kwenye amani, ili kujaribu kuathiri utulivu wa kiuchumi na wa kisaikolojia wa wananchi. Msemaji wa jeshi la RGC pia amesema adui alianzisha vita akiwa na malengo ya juu kabisa na alijiandaa kikamilifu kwa nguvu zake zote, lakini ameshindwa. Amesema utawala wa kizairi Israel wa Israeli na wafuasi wake hawana uwezo wowote mwingine wa kuanzisha vita vipya. Amesema wakati wa vita vya siku 12 jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya RGC lilitumia sehemu ndogo tu ya uwezo wake na kufalisha njama za adui. Aidha, amenukuu maneno ya shahidi haja Kasim Suleimani kwamba migogoro na vita hutengeneza fursa. Amesisitiza kuwa adui kwa upumbavu na ujinga wake ametupa fursa ya kutambua na kurekebisha udhaifu, na kurekebisha udhaifu na kuimarisha nguvu zetu. Tumeweza kujua zaidi udhaifu wa adui. Baada ya vita vya siku kumi na mbili, makamanda wa IRGC wanafanya kazi usiku na mchana kuboresha nguvu zetu za ulinzi, kupanga mipango ya ubunifu na kujiweka tayari kulilinda taifa nam. Na kwa kauli hiyo ya msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe kumi Rabi Uthani mwaka 1447 Hijria Kamaria, inayosadifiana na Oktoba 3 mwaka 2025 Miladia, miaka 1247 iliyopita inayosadifiana na tarehe kumi Rabi Uthani mwaka 201 Hijria alifariki dunia Bibi Fatima Masuma alayha salam, binti wa Imam Musa bin Jaafar al Qadhim alayhim assalam. Bibi Fatima Masuma alizaliwa mwaka 173 hijria katika mji wa Madina. Alikuwa mwanamke mwenye fasaha katika uzungumzaji, alim uhodari, na zahidi na mchamungu. Mwaka mmoja baada ya kaka yake, yani Imam Ali bin Musa al-Ridha alayhi salam, kuwasili Khurasan nchini Iran, Bibi Masuma aliondoka Madina kwa lengo la kumfuata kaka yake, lakini akiwa njiani alisimama katika mji wa Qum na kufariki dunia mjini humo kutokana na maradhi au kwa mujibu wa kauli nyingine kutokana na sumu aliyopewa tarehe kumi Rabiu Thani mwaka 1330 hijria, yani siku kama ya leo miaka 117 iliyopita. Haram tukufu ya Imam Ali bin Musa al-Ridha alayhi salam, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam katika mji mtakatifu wa Mashhad huko kaskazini mwa Iran ilishambuliwa kwa mizinga na wavamizi wa Kirusi. Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya Marekani Morgan Shuster kuanzisha kikosi maalum cha polisi ya hazina kuu ya Iran. Urusi ilitambua hatua hiyo kuwa kinyume na maslahi yake haramu nchini. Mashambulizi hayo yalisababisha hasara kubwa kwa haram ya mjukuu huyo wa mtume mtukufu na mali za thamani za eneo hilo tukufu ziliporwa na wavamizi hao. Miaka 93 iliyopita katika siku kama ya leo, Iraq ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Iran iliiweka Iraq chini ya mamlaka yake mwaka 539 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa alaihi ssalam. Iraq ilikuwa sehemu ya utawala wa kifalme wa Iran hadi ardhi hiyo ilipokombolewa na Waislamu mwaka 642 miladia. Iraq iliendelea kudhibitiwa na utawala huu wa kifalme hadi mwishoni mwa utawala wa Bani Umayya, na mji wa Baghdad ulichaguliwa kuwa makao makuu sambamba na kuingia madarakani utawala wa Bani Abbas. na siku kama ya leo miaka 35 iliyopita ilitangazwa rasmi habari ya kuungana tena Ujerumani ya Mashariki na Ujerumani ya Magharibi, na nchi mbili hizo kwa mara nyingine tena zikaunda Ujerumani moja baada ya miaka 45 ya kutengana. Baada ya kushindwa Ujerumani katika vita vya pili vya dunia, eneo la mashariki mwa Ujerumani lilikaliwa kwa mabavu na Urusi ya zamani na lile la magharibi likadhibitiwa na nchi za magharibi . Nchi mbili za Ujerumani ya Magharibi na sisiwa ya mashariki zilitangazwa kuasisiwa mwaka 1949 na kuwa na mifumo miwili tofauti ya kisiasa na kiuchumi. Naam, na hapa ni Teheran. Kabla ya kuondoka, ni muhtasari wa habari za dunia. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limeonya kwamba kitendo chochote kipya cha adui dhidi ya Iran kitakabiliwa na jibu kubwa na kali zaidi. Wananchi wa Iran wameadhimisha kumbukizi ya kuwa washahidi eh, Said Hassan Nasrullah. Na Rusia imekosoa sekretariati ya Umoja wa Mataifa kwa kupendelea madola ya magharibi kuhusu vikwazo dhidi ya Iran. laziara sina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuru shukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 9893565487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran P. O. Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. wa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.