Sondamka Sondamka. Allahul Allahul Allahul. Allah. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu na mfano wa wale wanaotoa mali zao kwa kuitafuta radhi ya Mwenyezi Mungu na kujithibitisha nafsi zao katika dini yake ni kama mfano wa bustani iliyo mahali pa juu, ikaifikia mvua kubwa na ikaleta mazao yake mara mbili na zaidi, na kama haifikiwi na mvua kubwa, basi mvua ndogo huitosheza. Na Mwenyezi Mungu anayaona mnayotenda. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Mpendwa msikilizaji, Mimi ni Mubarak yani, nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni ya usiku, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, ikiwatangazieni ni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran katika studio zetu za jam jam. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni wa wakti huu kutoka Tehran e, Jumatano hii ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo, na baada ya kuisikiliza tahariri hiyo yetu ya leo, wapenzi wasikilizaji utakuwa ni wakati wa kutegea sikio uh, kipindi chetu cha kila wiki cha baraza la wasikilizaji ambacho hurusha hewani maoni yenu. Na baada ya kusikiliza baraza la wasikilizaji utakuwa ni wakati wa kutegea sikio makala ya hekima katika Nahjul uh, Balagha. Na baada ya hapo tutawaleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na wakati kuturuhusu, basi tutakuwa na kasida yetu ya leo na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, na pia mnaweza kuvisikiliza vipindi vyetu kupitia tovuti ya Iran radio ir/sw. Na waloko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana maeneo mbalimbali nchini humu ikiwemo Tanga kupitia 105.3. Wapenzi wasikilizaji, baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia, kweni nasi hadi mwisho. Imetumia saa mbili unusu, au imetumia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Tehran Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura Burundi, au Lubumbashi DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Masud Pizishki anasema Iran inatoa kipaumbele kuimarisha uhusiano na China. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi asema kurutubisha madini ya urani ni haki ya kimsingi ya Iran. Nchi za muungano wa Sahel barani Afrika kuunda jeshi la pamoja. Karibuni na sasa, ni habari kamili. Rais Masud Pezeshkian wa Iran katika ujumbe wake kwa mwenzake wa China Xi Jinping amesisitiza kuwa Teheran inatoa kipaumbele kwa suala la kuimarisha ushirikiano wa kimkakati na wa kina na Beijing. Kwa niaba ya taifa na serikali ya Iran, Rais Pezeshkian ameupongeza uongozi wa taifa na pia taifa la China kwa mnasabu wa siku ya taifa ya China, akitaja uh, kuwa ni ishara ya umoja, maendeleo na mafanikio, hali ambayo amechangia ustawi wa dunia. Akizungumza uh, uh, kuhusu mkutano wake wa hivi majuzi na rais Xi Jinping mjini Beijing, Rais Pezeshkian amesisitiza kuwa ushirikiano wa kistratijia na China ni kipaumbele kikuu cha jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Amesisitiza kwamba mazingira magumu ya sasa ya kimataifa na kikanda yanafanya uimarishaji na upanuzi wa uhusiano eh, kati ya Iran na China kuwa muhimu zaidi kuliko hapo awali. Katika ujumbe wake huo kwa mnasaba wa maadhimisho ya miaka 76 tangu kuanzishwa kwa, kwa jamhuri ya watu wa China, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa siku ya taifa ya China inaashiria umoja, maendeleo na mafanikio makubwa ya nchi hiyo katika ustawi ambapo imechangia pakubwa maendeleo ya dunia. Rais Pezeshkian amekumbusha kuwa uhusiano wa kihistoria kati ya Iran na China unarudi nyuma maelfu ya miaka na kwamba mataifa haya mawili yana ustaarabu wa kale na wenye mizizi imara. Rais wa Iran ameelezea matumaini yake kwamba kuheshimiana na maslahi ya pamoja ni mambo ambayo yatazidi kuimarisha uhusiano kati ya mataifa haya mawili rafiki. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kurutubisha madini ya urani ni haki isiyopingika na isiyopokonyeka ya jamhuri ya kiislamu Iran. Saidi Basarakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema hayo katika mahojiano na kanali ya televisheni ya CNN yaliorushwa jana Jumanne na uh, kuongeza kuwa na hapa na mnukulu hatujawahi kuwa na hamu yoyote ya kumiliki silaha za nyuklia na tulithibitisha hili tuliposaini mapatano ya JCPOA mwaka 2015 na nchi za kundi la tano jumlisha moja ikiwemo Marekani. Rakch ameongeza kuwa Marekani ilishambulia vituo vya nyuklia vya Iran na vituo vya urutubishaji urani na kuviharibu vibaya sana. Hata hivyo, operesheni hiyo ya kijeshi haikuweza kutatua uh, suala hilo, kwa sababu teknolojia hiyo ni ya asili na uh, tuna uwezo wa kuifikia na kuipata. Ameongeza kuwa hatukuagiza teknolojia ya nyuklia kutoka nje ya nchi, badala yake tulizalisha na kuikuza sisi wenyewe. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema uh, kwamba ni haki ya Iran kurutubisha madini ya urani. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran amebainisha kuwa Iran haijawahi kukiuka mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia NPT na daima imekuwa ikifanya kazi ndani ya mfumo wa sheria za kimataifa katika shughuli zake za nyuklia zenye malengo ya amani. Uh, Araghchi amesitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haina nia ya kuachana na mpango wake wa nyuklia, ikiwemo kurutubisha madini ya urani, licha ya uvamizi wa kijeshi wa mwezi Juni mwaka huu uliofanywa na Marekani na mwitifaki wake wa kieneo, utawala wa Israeli wahariri wa mambo wanasisitiza kuwa hatua ya Irani ya kurutubisha madini ya Irani hadi kiwango cha asilimia 60 ni mjibizo kwa vikwazo na mashinikizo ya kimataifa iliyowekewa. Katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kupigania ukombozi wa Palestina ya Jihadi Islami amekosoa vikali mpango wa Rais Donald Trump wa Marekani wenye vipengele ishirini wa eti kumaliza vita vya mauaji ya kimbari au ya halaiki ya Israel dhidi ya Gaza na kutaja kama mfumo wa kuendeleza uchokozi na uvamizi wa Israel dhidi ya taifa la Palestina. Ziada Nahala amesisitiza kuwa pendekezo hilo ambalo Trump aliliwasilisha katika ikulu ya White House pamoja na waziri mkuu wa utawala wa Israeli Benyamin Netanyahu linaakisi kikamilifu dira ya utawala unaokalia kwa mabavu uh, wa Tel Aviv. Amesema, na hapa namnukuu, Israeli inalenga kutekeleza kwa kuungwa mkono na Marekani kile ambacho haikuweza kutimiza kupitia hatua za kijeshi. Kwa hivyo tunaliona tamko la Marekani na Israeli kama chachu ya kushadidisha migogoro katika eneo la Asia Magharibi. Afisa huyo mwandamizi wa Jihadi Islami amesema makundi ya mukawama au mapambano katika eneo ya hili yanaliona pendekezo la Trump uh, kuhusu Gaza kuwa ni hatua ya hadaa ya kuuokoa utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya kushindwa katika vita vya Ghaza. Wakati huo huo, Muhamad al Farh, mwanachama mwandamizi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen, naye ameutaja mpango huo mpya wa Trump wa usitishaji vita huko Gaza kuwa usio wa haki na usiotekelezeka. Amesisitiza kuwa lengo la mpango huo ni kuwatenga uh, wanaharakati wa Hamas na kupunguza hasira za umma duniani dhidi ya utawala wa ghasibu wa Israeli na kwamba hauna utaratibu unaoweza kutekelezeka. Kabla ya hapo, Mahmud Mardawi, kiongozi wa harakati ya mukawama ya Hamas ya Palestina, alisisitiza kwamba mpango huo wa Trump unaodaiwa kuwa ni eti wa kukomesha vita Gaza hauna maana yoyote wala mantiki. Tukiwa bado katika kadhia ya Palestina, ni kuwa rais wa Colombia, Gustavo Petro amekosoa vikali sera za mwenzake wa Marekani na kusema kwamba Donald Trump ni mshiriki wa mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israeli huko Gaza na anapaswa kufungwa jela. Akizungumza na waandishi wa habari, Petro amesema, na hapa namnukulu, Trump hastahili chochote isipokuwa jela kwa kushiriki katika mauaji ya kimbari. Amesema hakuna uharamu wowote wa kuhusu kutumia matokeo ya mkataba wa Roma iwe chini ya Marekani au popote pengine, iwe nchini Marekani au popote pengine. Rais wa Colombia ameendelea kusema kuwa ikiwa Trump ataendelea kuhusika katika mauaji ya kimbari kama anavyofanya mpaka leo hii, hastahili chochote ila jela na jeshiha, jeshi lake halipaswi kumtii. Rais wa Colombia ameongeza kuwa Marekani na utawala wa Israel sio sehemu ya mkataba wa Roma wa ICC lakini Colombia ni mwanachama. Rais huyo wa Colombia ameeleza bayana kuwa mkataba wa Roma ndio unaofafanua uhalifu dhidi ya binadamu, uhalifu wa kivita na uhalifu wa kimataifa. Mtu yoyote kutoka taifa lolote anayehukumiwa na mahakama hizo anaweza kukamatwa na nchi yoyote, iwapo atatia mguu katika ardhi ya nchi hiyo husika. Ikumbukwe kuwa Septemba 27 Rais Gustavo Petro katika hotuba yake mbele ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa alizitaka nchi za upande wa kusini mwa dunia ziunde jeshi la kimataifa ili kuikomboa Palestina na kukabiliana na dhuluma na ukandamizaji unaoungwa mkono na Marekani na muungano wa kijeshi wa NATO. Petro alieleza kwamba Marekani na NATO sasa hivi zinaua demokrasia na kufufua uimla na ukiritimba katika upeo wa kimataifa na akazungumzia udharura wakuinua bendera ya uhuru au kifo ambayo kwa kauli yake yeye inapaswa uh, iambatane na rangi nyeupe ya amani na uh, matumaini. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa Niger Abdurahman Chiani amesema ulinzi na usalama ni nguzo kuu ya Shirikisho la Muungano wa Nchi za Sahel, huku jumuia hiyo ikijiandaa kuunda kikosi cha pamoja cha majeshi ya nchi hizo tatu, ambazo ni Mali, Burkina Faso na Niger. Akizungumza na waandishi wa habari katika ikulu ya Koulouba mjini Bamako mwishoni mwa ziara yake ya saa ishirini na nne katika mji mkuu huu wa Mali jana Jumanne, Jenerali Chiani alisema viongozi wa muungano wa nchi za Sahel wamedhamiria kuunda na kuimarisha kikosi kilichounganishwa ambacho wakuu wake watafanya kazi kwa pamoja. Amesitiza kwamba maswala yote ya ulinzi na usalama yanapaswa kushughulikiwa na wafanyakazi wa kikosi hiki cha pamoja ambacho makao yake eh, yapo Niamey, mji mkuu wa Niger. Diplomasia na maendeleo ni mihimili mingine miwili ya shirikisho hilo, ameongeza Chiani yakisitiza kuwa ili kuunganisha mihimili hii mitatu, tunakutana kupitia miundo iliyopo, ili kutathmini maendeleo yanayopatikana au yaliyopatikana na malengo yaliyofikiwa kuhusu diplomasia ya muungano huo wa Sahel. Amesema katika msimamo mmoja eh, eh, ni kuwa na msimamo mmoja na kuzungumza kwa sauti moja, ni moja ya misingi hiyo, amesema. Ah, ah, hayo yamejiri katika Umoja wa Mataifa na pia yatajiri katika majukwaa yote. Ikumbukwa kuwa Julai mwaka huu muungano wa mataifa ya Sahel ulitangaza uzinduzi wa kadi ya utambulisho eh, ya pamoja inayotumia teknolojia ya kibiometri. Muungano huu ulianzishwa rasmi Septemba 2023 na Burkina Faso, Mali na Niger kama mkataba wa pamoja wa ulinzi na ushirikiano baada ya kuondolewa kwa wanajeshi eh, wa Ufaransa katika mataifa hayo, na tangu wakati huo nchi hizo tatu zinazoongozwa na serikali za mpito za kijeshi zimejiondoa kutoka jumuiya ya Ekoasi ya magharibi mwa Afrika, zikihitaja kuwa uh, chombo cha ushawishi wa mkoloni wa zamani Ufaransa. Na pia zimetangaza uh, kujitoa uh, katika mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC na kusema mahakama hiyo ni chombo cha ubeberu cha ukoloni mambo leo. Na kwa kumalizia ni kuwa tetemeko kubwa la ardhi lilotokea katikati mwa Ufilipino jana Jumanne usiku limeua zaidi ya watu sabini na kujeruhi wengine kadhaa. Timu za uokoaji zinaendelea kuwatafuta manusura walonasa chini ya vifusi, huku mamlaka husika ikifanya e, hima kurejesha umeme na usambazaji wa maji uliotatizwa na tetemeko hilo. Tetemeko hilo lililokuwa na ukubwa wa 6.9 kwenye kipimo cha risha lilipiga eneo la kaskazini la Cebu karibu na mji wa pwani wa Bogo wenye takribani wakazi 90,000 na kufuatiwa na mitemeko minne midogo yenye ukubwa wa 5 uh, sufuri au uh, zaidi kwenye kipimo cha rishta. Waokoaji, askari, maafisa wa polisi na watu waliojitolea, wakiwa na vijiti na mbwa wa kunusa, wanaendelea kuchakura vifusi na mabaki kwa ajili ya kuwasaka walionusurika na kuopoa maiti. Mamlaka za eneo zimetangaza hali ya janga katika maeneo ya Chebu baada ya tetemeko hilo kuangusha majengo, kukata umeme na uh, kuvunja madaraja. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Irani. Wapenzi wasikilizaji, ni wakti wa kutegea sikio sasa. Tahariri yetu itahusu mpango wa Trump wa vipengele 20 tapatapa ya kuuokoa utawala wa kizayuni usishindwe katika vita vya Gaza. Makundi ya mukawama au kupigania ukombozi katika eneo la Asia ya Magharibi yakiwemo ya, ya Jihadi Islami ya Palestina na Ansarullah ya Yemen yamwelezea mpango wa Rais Donald Trump wa Marekani kwa ajili ya Ghaza kuwa ni jaribio la kutapatapa la kuokoa utawala wa kizaini wa, wa Israeli usishindwe katika vita vya mauaji ya kimbari ilivyoanzisha dhidi ya eneo la Palestina la uzingirwa la Gaza. Ziyad Nakhala, katibu mkuu harakati ya Jihadi Islami ya Palestina, amesema taarifa aliyotoa Trump mbele wanahabari ya wanahabari akiwa pamoja na waziri mkuu wa utawala wa Israeli Netanyahu ni mpango wa utawala huo wa kizayuni wa Israeli na ni waraka wa agizo la kuendeleza uchokozi na uvamizi dhidi ya wananchi wa Palestina. Anahala amefafanua kwa kusema, huu ni waraka wa agizo la kuendeleza uchokozi dhidi ya watu wa Palestina, na Israeli inajaribu kupata kupitia Marekani kile ambacho haijaweza kupata kupitia vita. Katibu mkuu wa Jihadi Islami amebaini kuwa sisi tunauchukulia mpango huo wa Marekani na Israeli kama hati ya kuliingiza eneo kwenye hali ya mlipuko. Naye Muhamad Alfarah, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarula Yemen, amesema mpango huo wa Trump kwa ajili ya Gaza ni wa kionevu na hautekelezeki. Alfarah amesitiza kwamba mpango huo wa Trump e, hautekelezeki na lengo lake ni kuitupa nje ya ulingo harakati ya Hamas na kuifanya ionekane kuwa ndio iliyobeba uh, uh, dhima uh, la masuala ya uh, Gaza ya vita. Afisa huyo wa Ansarullah ya Yemen ameongeza kuwa mpango huo wa Trump unalenga kupunguza hasira za walimwengu dhidi ya utawala wa Israel na kufuta mshikamano wa mpango wa ulimwengu na Palestina. Mpango wa Trump wenye vipengele ishirini kuhusu Gaza unaonekana na wachambuzi wengi na makundi ya mkawama au ukombozi wa Palestina kuwa ni jaribio la kuokoa utawala wa kizaini wa Israeli eh, na kushindwa eh, kijeshi na kisiasa eh, katika ukanda wa Gaza. Utawala wa kizaini umeshindwa kufikia malengo yake haramu ya kijeshi katika vita vya Gaza, ikiwemo kuiangamiza miundombinu ya harakati za kupigania ukombozi kuwakomboa mateka wa kizayuni au kurejesha usalama katika vitongoji haramu vya walowezi wa kizayuni karibu na Gaza na kadhalika. Ukweli ni kwamba mpango wa Trump ambao umejikita katika kuipokonya silaha Hamas na kuikabidhi Gaza kwa taasisi za kimataifa ni jaribio la kuyafikia malengo hayo yote kwa njia za kisiasa. Mpango huo unataka kupokonya silaha kamilifu makundi ya mukawama au wapigania ukombozi wa Palestina na kutoshirikishwa makundi hayo kwenye uendeshaji wa Gaza, ikiwa ni ithibati kwamba utawala wa Kizoini na Marekani zinataka kuwatokomeza wadau na wahusika wakuu wa mapambano ya ukombozi wa Palestina baada ya kushindwa kufanya hivyo katika medani ya vita tokea mwaka 2023 Oktoba. Kwa mujibu wa mpango wa Trump, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Tony Blair amepangwa kuwa liwali wa muda wa Gaza na atasimamia taasisi itakayoitwa Mamlaka ya Kimataifa ya Mpito ya Gaza, yani Gaza International Transitional Authority au GITA. Pendekezo la kuanzishwa taasisi hiyo ya GITA ikiwa chini ya uongozi wa Blair ambaye ana rekodi mbaya ya kuwa na uhusiano wa karibu na utawala wa kizayuni wa Israeli na Marekani linadhihirisha njama inayojaribiwa kufanywa hii ya kudhibiti Gaza za kikamilifu kupitia taasisi ya kimataifa yenye mfungamano na nchi za Magharibi. Hii ni hila ya kuyapiga chenga matakwa ya wananchi wa Palestina na mapambano yao. Pendekezo la kuwahamisha wakazi wa Gaza na kuwapeleka nchi nyingine kama vile Jordan au Misri nalo pia limetafsiriwa na makundi ya mkawa kama maangamizi ya kizazi au kufukuzwa kwa mabavu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni makala ya baraza la wasikilizaji itafuatiwa na makala ya hekima katika Nahjul Balagha, kisha makala ya leo katika historia na kasida yetu ya leo. Nawatakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya, ya matangazo yetu baraza rahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika dakika nyingine za kukuleteni kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kama tulivyoahidi, tunaanza na ujumbe wa leo. Mara nyingi husemwa ncha ya kalamu ni kali zaidi kuliko ncha ya upanga, na huo ni ukweli usiopingika. Kalamu kwa maana ya kitu kinacho nukuu maneno, kinaweza kusababisha maafa makubwa kwa dunia, na maneno hayo hayo yanaweza kumvunja moyo mtu kiasi cha kufikia hata kujitoa roho na kutoa roho za maelfu kwa maelfu hii ya viumbe. Maneno kwa maana ya ulimi ni hatari mno kuliko silaha kubwa kabisa za maangamizi ya umati. Hivyo ujumbe wetu wa leo wapenzi wasikilizaji, tuchunge ndimi zetu, tusiruhusu ndimi zetu kuzitawala akili zetu, bali tuhakikishe ulimi haunyanyuki ila baada ya kuamrishwa na akili. Awali ya yote, baraza la wasikilizaji na idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa ujumla, tunamshukuru mwanabaraza hai Shekhe Muhammad Mubarak Shahabale kwa kupiga picha na kutuletea kwa njia ya WhatsApp akiwa na timu ya wasikilizaji wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran ya mtaa wa Udoe jijini Dar es Salaam, Tanzania. Kwa kweli, ni ubunifu mzuri na tunamshukuru sana sheikh Shahbal. Ama anayetufungulia kipindi chetu leo ni mwana baraza Ismaili Saki wa Mandeo wa Singida, Tanzania, ambaye ameandika: mimi nashangaa sana hii dunia, hivi Iran inawekewa vikwazo vya nini na inakosa gani hasa? Huu umoja wa mataifa na baraza la usalama na hiyo, si halitendi haki hata kidogo kwa taifa kama Irani. Kwani tunajua sasa Wapalestina wanauawa hadharani na haya mataifa makubwa kwa kuwauzia Israeli silaha. Mbona hawatoi vikwazo kwa mataifa hayo yanayowaua Wapalestina, na wao wakishuhudia kwa macho yao? Anasema, naamini baraza la usalama linapaswa kutoa vikwazo kwa Iran, yani kuondoa vikwazo kwa Iran, na Iran haina kosa. Tuache majungu na fitna, hazijengi hata kidogo. Ni kweli kabisa. Katika sehemu nyingine ya maoni yake bwana Ismaili Saki wa Mande wa Singida Tanzania anasema mimi nataka kuuliza, wakati Israel inashambulia pale Doha Qatar, ilipita anga ngapi za nchi za Kiarabu mpaka kufika Qatar na kushambulia? Naamini hakuna mapenzi wala mshikamano kati ya nchi zenyewe za warabu Halafu nauliza tena Rais wa Marekani Trump alipotembelea baadhi ya nchi za Kiarabu, ni nchi gani ilitoa zawadi ya ndege kwa Trump? Anasema nazishauri nchi za Kiarabu zielewe kwamba katika ardhi zao ndiko walioshushwa mitume wote na Mwenyezi Mungu. Mna matatizo gani? Mbona hamjitambui jamani? Mimi ninawashauri, badilikeni, jitambueni, acheni kabisa kujifanya dhaifu mbele ya nchi za magharibi. Nam Bwana Saki, maswali yako ni ya mahala pake kabisa. Ni udadisi unaotakiwa. Uamuzi wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kufuata amri ya nchi chache tu za magharibi na kutojali e, msimamo wa nchi nyingine nyingi zinazopinga kuwekewa vikwazo Iran, ni ushahidi wa udhaifu wa kuchupa mipaka wa Umoja wa Mataifa. Lakini pia kuhusu swali lako kwamba ni nchi gani ambayo ilimpa Trump zawadi ya ndege, nchi hiyo ni hiyo hiyo Qatar ambayo ilishambuliwa kigaidi na Israel hivi karibuni. Wala Marekani haikuilinda Qatar isishambuliwe na wala haikuiadhibu Israel kwa shambulio lake hilo. Silaha zilizotumika kuipiga Qatar ni zile zile ambazo Marekani na nchi za magharibi zinaisheheneza kila siku Israel. Huo ndio ukweli wa mambo. Nam, wasikilizaji wapenzi, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya alama ya kujumlisha 989035065487 na email ama barua pepe ya Radio Tehran ni Swahili radio at irib.ir. Nambari yetu hiyo ya alama ya kujumlisha 989035065487 mnaweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja, na pia kututumia ujumbe mfupi SMS. Vile vile, mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram ya t.me Radio Teheran sw na pia kutembelea tovuti yetu ya pastoday .ir sw. Aidha, tunakuomba utembelee tovuti yetu nyingine ya Iran radio at .ir sw kama ambavyo tunakuomba pia ujiunge na chaneli yetu ya youtube ya youtube com slash at Radio Tehran. Tutafurahi kupokea maoni yako katika sehemu zote hizo. Tupate maoni kwa njia ya sauti kwanza, kabla ya kuendelea mbele na kipindi. Irani haina nafasi ya kukaa chini kuzungumza na Marekani ambaye amedhihirisha unafiki wake katika mazungumzo ya pande tatu yalipokuwa yanaendelea Omani Muscat na Roma Italy, na kisha mtu huyo huyo Marekani na washirika wake wakafanya mashambulio wakiitumia Israel katika miji mbalimbali mbali ya Iran kwa lengo la kuiharibu na kuivunja na kuivuruga na kuiangusha serikali ya Iran. Kwa hivyo Irani haiwezi kukaa na mtu ambaye ana sura tatu nne tano katika mazungumzo yake na katika maisha yake. Kisha Marekani tunakuuliza wewe unataka mazungumzo na Iran kuhusu nyuklia. Si ulizipiga wewe nyuklia mwezi wa Juni mwaka huu ha? Wewe Marekani pamoja na Israeli na Ufaransa na Uingereza na Ujerumani, mkisaidiwa na washirika wenu nchi za Kiarabu za GCC, kupitisha meli zenu manuari zenu na ndege zenu na drone zenu. Si mulisema mumezipiga vituo vya nyuklia vya Irani? Sasa kuna mazungumzo gani ikiwa kitu kishapigwa? Ha? Au ilikuwa ni propaganda tu zile mlizokuwa mumezifanya, na mnasema muna. Kwa hivyo hiyo ni dalili nyingine ya uongo wenu. Naam, ni Sheikh Muhammad Mubarak Shahbali huyo wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye pia alikuweko Tanga Tanzania wakati fulani. Tunamshukuru kwa maoni yake. Tunaendelea mbele na baraza la usikilizaji kwa maoni yake mwana baraza bwana Hamza Gomba wa Mwanza Tanzania, akisha kutusalimu anasema: Kiukweli, Iran ni baba lao, imepata taarifa nyeti walizozificha Waisraeli wakatulisha matango pori kwenye vita vya siku kumi na mbili eti hawajapata hasara, wameuawa eti askari ishirini na nane kumbe wamekula kichapo haswa. Ndio maana hasira zao wamezihamishia Gaza yaani kweli uongo huwa una kawaida ya kutangulia na ukweli unakuja nyuma, lakini unapokuja ukweli uongo wote husambaratika. Bwana Gomba anaendelea kuandika, nimepata taarifa kwenye vyanzo vyao wao wenyewe wa Magharibi na Wazayuni wameanza kuzitoa. Anasema habari nilizopata ni kwamba Iran majasusi wa Shinbet wa Israeli zaidi ya 78 na askari wa majini wa Israel zaidi ya 27, askari wa miguu wa Israel zaidi ya 462, askari wa jeshi la anga wa Israel zaidi ya 198, wasayuni wengine zaidi ya 423, maeneo nyeti 20, yaani sehemu za kijasusi za Israel, kambi za kijeshi, viwanda vya silaha na viwanja vya ndege, vyote vilipigwa na Iran katika vita vya siku 12. Bwana Gomba anamalizia kwa kuandika, kwa kweli wanajua kuficha habari na kutoaminisha uongo, lakini hata televisheni zao za BBC, CNN na Deutsche Welle, ukweli wameanza kusema wenyewe na tutasikia mengi. Ndio maana wanamkomalia Iran aache nyuklia na nguvu zake za makombora. Mzee wetu Imamu Hamanei, endelea ya kuwa imara hivyo hivyo wanakuogopa sana na ndio maana hasira zao zimehamia Gaza. Allah ibariki Iran. nam hayo yalikuwa ni maoni yake mwanabaraza bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania. Mwanabaraza mwingine bwana Sherali Fazulwa, Dar es Salaam, Tanzania. Yeye ameandika dunia kwa ujumla, tunamwonya Trump aache kuwa mfadhili mkubwa Mosi, ugaidi wa kimataifa wa kila aina. Pia sababu ya kutopotea amani na usalama wa dunia. Tatu, anasema mfadhili mkuu wa mauaji ya kimbari ni yeye, Palestina na kwingineko. Nne, anasema aache Trump kutumia mabavu ya kijeshi ya Marekani kuhatarisha usalama duniani. Pia tano, anasema tumeona kwenye hotuba za viongozi mbalimbali mbali katika mkutano wa themanini wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Anasema umoja huo unahitaji ufumuliwe na kusukwa upya na kuwa Umoja wa Mataifa wenye maana, sio huu wa hivi sasa. Katika maoni yake mengine, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema kwa nini nchi za magharibi ambazo ndizo zenye historia ya mauaji ya kimbari kila mahala walipotawala, wameiba kwa nguvu za kijeshi rasilimali za nchi nyingi tu, hadi leo wanajeshi wao wako katika maeneo si yao. Inakuwaje makatili na madhalimu kama hao wanajiita polisi wa dunia? Madola kibeberu na kikoloni ya magharibi ndio wanaopoteza usalama wa dunia. Sisi jamii ya waungwana, ambao ndio wengi duniani, tunaungana na taifa la Iran kwa sababu, kwa kupitia maadili yao kutatunzika usalama wa eneo la mashariki ya kati ambalo wa magharibi wamepandikiza uzayuni ili wizi wa kimataifa uweze kuendelea kutendeka. Ni Bwana Sherali Fazili huyo wa Dar es Salaam, Tanzania. Hapa tuna maoni mengine kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. alhamdulillah sutu wasalamu ala saidina Muhammad sallallahu alaihi wasalama wala alihi wa ashabi ajmain. insha allah, mashahe zangu nashukuru sana, niko na faidika kabisa kupata nini dunia imefanya au kunaendelea nini katika dunia. Kwa kweli nashukuru sana, na nilikuwa nataka nikuulizeni kuhusu habari ya mwezi umemalizika, ulikuwa ni mwezi wa mfungo sita ambao ni rabil awal. Hivi tunaingia mfungo saba, ambao unaingia rabil akhir. E, matukio ambayo yalitokea katika rabil akhir ambao ni mfungo saba. E, kwa tajini habarisho ile makeni ile mtosha kabisa, maana mwezi ambao umekwisha huu tulikuwa na furaha ya kusherekea uzao wa Saidina na Muhammad sallallahu alaihi wasallam, na story yote ilikuwa malezi ya mtume kuzaliwa kwake. Unayekuja ni mwezi huu wa nini Mfungo saba tujui, matokeo yake nayo ilikuwaje, iliku basi, inshallah nipeni habari ndugu zangu sana, mengineo tazidi kunihabarisha sana mimi. yale ambayo sijui au mengine tu unaweza kuna mengi ambayo labda mimi sijui, mnanishtua. Inshallah, asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Na asante sana mwana baraza Bwana Hamis Saleh wa Kalemi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na mapendekezo yako na maswali yako tutayajibu katika kipindi kinachokuja tukijaliwa. Tunakuambia kila la kheri maishani, na ni mapendekezo mazuri kusema kweli, tutakujibu katika kipindi kijacho tukijali. Tunawashukuru wasikilizaji wetu wote hawa kwa maoni yao. Hebu sasa tumalizie maoni yetu kwa maoni yake Bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina tu Sahara. Yeye anasema Waarabu wote na Waislamu wote na kila anayependa haki duniani, lazima tuwe kitu kimoja katika kuitetea Palestina. Naam, ni maoni mazuri hayo, lakini na muda wa baraza la wasikilizaji umetuishia kwa leo. Tukumbuke tu ujumbe wa baraza la wasikilizaji leo ulikuwa ni kuchunga ulimi na maneno yetu, ishini salama ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 114 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 103. Wa ruiya alayhi izar khalaqu marfuu faqila lahu fi dhalik faqala Ali, Ali alayhi salam yakhshau lahu alqalbu watadhilu bihi alnafsu wa yaqtadi bihi almuuminuna. Imam Ali alayhi salam alionekana akivaa nguo iliyochakaa na yenye viraka. Mtu mmoja akamuuliza sababu yake. Ali alayhi salam alijibu kwa kusema Moyo unanyenyekea kwa nguo hii na nafsi inadhalilika kwa nguo hii na mumin anafuata khulka hii. Na mtu mmoja aitwaye Ala bin Ziad Alharithi wakati wa ukhalifa wa Imamu Ali alaihi salam alikwenda kwa mtukufu huyo na kumwambia, ewe Amira Almuminin, nimekuja kwako kulalamikia tabia ya ndugu yangu asm Imamu akaulizwa kwa mshangao, ni yepi malalamiko yako? Ala akasema kwa huzuni, Asim ameacha dunia, anavaa nguo kuukuu, amekuwa mpweke na amejitenga na watu, na ameacha kila kitu na kila mtu. Aliposikia hivyo, mara moja Imamu alaihissalamu alimwita Asim na kumwambia, ewe adui wa nafsi yako, shetani ameiba akili yako! Kwa nini huwaonei huruma mkeo na watoto wako? Je, unadhani kuwa Mwenyezi Mungu ambaye amezihalalisha neema na raha zilizo safi za dunia na kuwa halali kwenu atachukizwa kwa kunufaika nazo? Asim alijibu huku maneno yake yakionekana kuwa na ukweli, alisema: wewe mwenyewe, imamu wangu, ni mgumu zaidi katika haya ninayoyafanya mimi. Unavaa nguo zilizoraruka na umejinyima kila chakula kitamu. Mimi pia ninatenda hivyo kufuata njia ile ile unayoifuata wewe. Imamu alaihi salamu alimwambia, ole wako, mimi ni tofauti na wewe. Mimi nina nafasi ambayo wewe huna. Mimi niko katika vazi la uongozi na serikali. Wajibu wa mtawala na kiongozi ni wajibu mwingine. Mwenyezi Mungu ameweka majukumu juu ya viongozi waadilifu kuhakikisha wanaishi maisha ya matabaka dhaifu zaidi katika jamii na kuyafanya maisha ya watu wa tabaka hilo kuwa kipimo cha maisha yao. Mwenyezi Mungu amewajibisha viongozi kuishi maisha wanaoishi watu maskini zaidi, ili uadilifu utamalaki ndani ya jamii. Ni wazi kabisa kwamba dhima ya kiongozi katika mfumo wa kisiasa wa kiislamu ni mzito kuliko raia, lakini kwa bahati mbaya katika zama za mahalifa waliotangulia, na licha ya kwamba walifanikiwa kuziteka nchi tajiri kama vile Iran, Roma na Misri na hivyo Waislamu walipata ngawira nyingi, lakini hilo lilikuwa na madhara mengi. Viongozi hao waligeuka na kugeukia ushindani wa kujikusanyia mali, walianza kuishi kwenye majengo ya kifahari, kuvaa nguo za bei kubwa, meza za rangi na anasa za kila namna. Hali hiyo ilikuwa na taathira kubwa kwa utamaduni jumla wa Waislamu na ilibadilisha mfumo mtakatifu wa maisha ya Kiislamu, ikiwa ni pamoja na kuwa na meza zenye vyakula vya rangi tofauti tofauti. Kwa hali hiyo, Imamu Ali alaihi salam aliamua kuwarejesha Waislamu kwenye njia iliyonyoka ya Uislamu na suna ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam aliifanya hali yake ya uzuhudi ionekane kikamilifu, ikiwa ni pamoja na kuvaa nguo za bei ya chini na zisizo na thamani, jambo ambalo liliwashangaza baadhi ya watu hadi kufikia hatua ya kumkosoa imamu. Lakini imamu alaihi salam alitoa jibu ambalo ni somo kubwa kwa kila mtu. Imamu Ali alaihi salam amesema: moyo hunyenyekea kwayo na nafsi inanyenyekea kwayo na waumini wanaiga Ninapovaa vazi hili kuna manufaa matatu muhimu. Kwanza, moyo wangu na nafsi yangu vinanyenyekea kwayo, na kiburi na kujiona huwa ni chanzo cha madhambi makubwa uh, vinaondolewa kwangu. Pili, nafsi iliyoasi inatiishwa nayo na vishawishi vyake vinavyompeleka mtu kwenye njia ya shetani hupungua. Tatu, waumini wanaiga na kujiepusha na maisha ya pambo na anasa ambayo humfanya mtu amsahau Mungu. Na tatu, hakuna mtu anayejisikia kuwa duni kwa kuvaa nguo rahisi na kuwa na njia rahisi ya maisha yake. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 8 mfungo 7 Rabiu Rabiuthani 1447 Hijria Kamaria, sawa na tarehe 9 Mehri mwaka 1404 Hijria Shamsia, inayosadifiana na tarehe mosi Oktoba 2025 Miladia. Miaka 2347 iliyopita yiliyopita, katika siku kama ya leo, yaani tarehe mosi Oktoba mwaka 322 BC aliaga dunia mwana mwanafalsafa mashuhuri wa Ugiriki ya kale Aristotle akiwa na umri wa miaka 62. Aristotle alizaliwa mwaka 384 BC katika mji wa Stagira ambao leo hii ni sehemu ya jimbo la Ugiriki la Masedonia ya kati. Baba yake alikuwa daktari wa mfalme wa Masedonia, na kwa sababu hiyo alirithi mali nyingi kwa baba yake ambaye aliaga dunia yeye akiwa angali kijana mdogo. <tip> Katika siku kama ya leo miaka 1214 iliyopita, yaani tarehe 8 ya Rabiuthani mwaka 232 hijiria kamaria alizaliwa katika mji wa Madina Imam Hasan al Askari, mmoja wa jukuu wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Akiwa katika umri wa utotoni, alilazimishwa na makhalifa wa Bani Abbas, akiwa na baba yake Imam Hadi alayhi ssalam, kuondoka mji huo na kuhamia Samara, Iraq, ambao wakati huo ulikuwa makao makuu ya utawala wao. Japokuwa mtukufu huyo hakuweza kuishi zaidi ya miaka 28, lakini aliacha nyuma maarifa muhimu na adhimu ya Kiislamu. Sambamba na kukupeni mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa nuru hiyo ya kizazi cha Bwana Mtume, na kunukulieni hapa moja ya semi adhimu za imamu huyo mtukufu isemayo: mwenye kuchunga zaidi haki za watu ndiye mwenye daraja ya juu zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu. Miaka 76 iliyopita, tarehe mosi Oktoba 1949 ilitangazwa rasmi jamhuri ya watu wa China chini ya uongozi wa Mao Zedong. Nchi ya China yenye ustaarabu mkongwe ilikuwa chini ya udhibiti wa madola ya Ulaya kuanzia mwishoni mwa karne ya 16. Mara kadhaa Wachina walianzisha vita dhidi ya wakoloni hasa Waingereza ili kuikomboa nchi yao, lakini hawakufanikiwa. Katika siku kama ya leo miaka 66 iliyopita nchi ya Nigeria ilipata uhuru. Wareno waliwasili Nigeria katika karne ya 15 na mkoloni Mwingereza naye akawasili katika nchi hiyo katika karne ya 16. Mwaka 1914 Uingereza iliziunganisha nchi mbili za Nigeria kaskazini na kusini zilizokuwa chini ya udhibiti wake na kuunda koloni moja la Nigeria. Miaka 40 baadaye nchi hiyo ikajitangazia kuwa na utawala wa ndani, na hatimaye baada ya kupitia misukosuko mingi, Nigeria ikajipatia uhuru katika siku kama ya leo. Na tarehe mosi Oktoba ni siku ya wazee duniani. Siku hii ilitengwa kwa ajili ya kuwakirimu na kuwaenzi watu wa tabaka hilo. Ni vyema kukumbusha hapa kuwa hapa nchini Iran na kutokana na mabadiliko yaliyotokea baada ya mapinduzi ya Kiislamu na utamaduni wa Kiislamu na utawala hapa nchini, wazee na watu wazima wanapewa nafasi ya juu ndani ya familia na katika jamii. Wa Ali. Ali. Wa wa na, hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.