Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa Alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamia ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana ambayo tunasikia katika satelit na pia kwenye intenet katika Pars Today IRSW vilevile vile tunasikia katika Iran Radio IRSW kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 903, 506, 504. email yetu ni swahili radio irib ir. Tunakaribisha maoni yenu kupitia njia hizo. Ama mimi ni Ahmed Rashid, na mchana huu tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Hiyo itakuwa ni sehemu ya kwanza ya matangazo yetu mchana huu. Ama katika sehemu yetu ya pili, ambayo inahusiana na vipindi vyetu, tutakuwa na kipindi maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Hasan al Askari alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na Macho Yetu Magazetini. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi cha sinema ya Hollywood, Uijuavyo Sivyo Ilivyo tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na kadiri muda utakavyoturuhusu tutakuleteni pia maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, kadiri muda utakavyoturuhusu na kadiri maoni hayo yatakavyotufikia kupitia Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9903 50654487. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema iwapo vita vipya vitazuka tutatoa pigo zito zaidi kuliko la huko nyuma. Makombora ya Yemen yafunga uwanja wa ndege wa pili wa Israel. Umoja wa Mataifa wataka kutekelezwa azimio la kusitisha mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na mashirika ya silaha ya Israel yakumbwa na janga la kusambaratika. Habari kamili. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amezungumzia njama za maadui dhidi ya taifa la Iran na kusisitiza kwa kusema ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba tutatoa pigo zito zaidi tata na kali mno dhidi ya adui kuliko huko nyuma iwapo kutaanzishwa vita vipya dhidi yetu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, brigedia jenerali Muhammad Naini amesema hayo usiku wa kuamkia leo Jumatano Oktoba mosi 2025 kwenye kipindi cha televisheni cha majira ya Palestina akisisitizia umuhimu mkubwa sana wa kupata nusra ya Allah na mwongozo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika kuleta mshikamano kwenye jamii ya Iran wakati wa vita vya siku 12 vya hivi karibuni. Amesema adui hakutosheka tu na vita vya kijeshi, bali aliendesha pia vita vya welewa kujitambua, na vita vya kisaikolojia. Alishambulia pia uchumi, masuala ya kijamii na utulivu wa kisaikolojia wa jamii ya Iran, lakini ameshindwa. Brigadier General Naini ameongeza kwa kusema adui anajaribu kuiweka Iran katika hali ya kutokuwa kwenye vita na kutokuwa kwenye amani, ili kujaribu kuathiri utulivu wa kiuchumi na wa kisaikolojia wa wananchi wetu. Msemaji wa jeshi la Sepaa pia amesema adui alianzisha vita akiwa na malengo ya juu kabisa na alijiandaa kikamilifu kwa nguvu zake zote, lakini ameshindwa. Amesema utawala wa kizayuni na wafuasi wake hawana uwezo wowote mwingine wa kuanzisha vita vipya. Wakati wa vita vya siku kumi na mbili, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu sepa lilitumia sehemu ndogo tu ya uwezo wake na kufelisha njama za adui amesema aidha. Amesema kikosi chetu cha anga ndicho hasa kilichoingia vitani, sehemu kubwa ya jeshi la sepa na vikosi vingine vya ulinzi vya Iran havikuingia uwanjani kwa sababu hakukuwa na ulazima wa kufanya hivyo. Aidha, amenukuu maneno ya Shahid Haj Qasim Suleimani kwamba migogoro na vita hutengeneza fursa na kusisitiza kuwa adui kwa upumbavu na ujinga wake ametupa fursa ya kutambua na kurekebisha udhaifu na kuimarisha nguvu zetu. Tumeweza kujua zaidi udhaifu wa adui baada ya vita vya siku 12. Makamanda wa sepa wanafanya kazi usiku na mchana kuboresha nguvu zetu za ulinzi, kupanga mipango ya ubunifu na kujiweka tayari kulilinda taifa. miaka sita baada ya kufunguliwa uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Ramon kwa kelele na mbwembwe nyingi ukiwa ni uwanja wa ndege wa pili kwa ukubwa wa utawala wa kizayuni. Sasa hivi mashambulizi ya wana mapambano wa Yemen yamepelekea kufungwa kabisa uwanja huo, kama sehemu ya operesheni ya kimbunga cha Al Akswa iliyoongozwa na Hamas miaka miwili iliyopita uwanja wa ndege wa Aramon ambao ulitakiwa kuwa lango la kimataifa la kufikia moja kwa moja mji wa Eilat kwenye pwani ya bahari nyekundu, siku hizi umetelekezwa kikamilifu. Hakuna ndege za kimataifa zinazotumia uwanja huo, zilizobakia ni safari chache tu za ndani zinazofanyika kila wiki. Wazayuni walitumai kwamba kwa kufungua uwanja huo wa ndege uliogharimu mabilioni ya dola wangeliunganisha Israel na miji mikuu ya Ulaya na kuvutia makumi ya maelfu ya watalii wa kigeni kila mwaka, lakini ndoto hiyo ilififia haraka tangu Hamas ilipoongoza operesheni ya kihistoria ya kimbunga cha al Al-Aqsa mwezi Oktoba 2023. Uwanja wa ndege wa kimataifa wa Ramon ambao uko mbali wa kilomita 18 tu kutoka bandari ya Eilat ulifunguliwa mwaka 2019. Kwa lengo la kuipaisha kiuchumi Israel, lakini matokeo yamekuwa kinyume chake. Uwanja huo wa ndege ulikuwa na maduka makubwa na mikahawa na ulikuwa na uwezo wa kupokea makumi ya ndege kutoka sehemu tofauti za ulimwengu kwa wakati mmoja. Hata hivyo, ushahidi unaonyesha kwamba nguvu za makombora na ndege zisizo na rubani wa jeshi la Yemen ambalo linatoa vipigo vya mtawalia kwenye mji wa Eilat na mingineyo ya ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israeli zimepelekea kupata hasara kubwa utawala wa Kizayuni. Takriban hakuna ndege za moja kwa moja za kimataifa zinazopaa au kuwasili kutoka uwanja huo wa ndege. Uwanja huo sasa unatumika tu kuhamisha walowezi wa Kizayuni na kuwapeleka uwanja wa ndege wa Ben Gurion mjini Tel Aviv. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwakilishi mkuu wa Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, alisema jana Jumanne kwamba azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linalotaka kusitishwa mapigano mashariki mwa nchi hiyo lazima litekelezwe. Amani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bado ni jukumu letu kubwa. Kuna hitilafu kati ya maendeleo tunayoyaona kwenye karatasi na ukweli tunauona ardhini. Ukweli tunauona ardhini unaendelea kugubikwa na ghasia, amesema Bintu Keita, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ambaye pia ni mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kuimarisha udhibiti wa mambo nchini DRC, MONUSCO. Azimio nambari 2773 la baraza la usalama lililopasishwa Februari 21 linasema kwamba kundi la Machi 23 au M23 linapaswa kusitisha vita mara moja, lijiondoe katika maeneo yote liliyoyateka na kubatilisha kikamilifu tawala zisizo halali zilizoanzishwa na wasi hao huko mashariki mwa DRC. Biketa pia amesema licha ya kupita miezi kadhaa, lakini bado vifungu muhimu vya azimio nambari 2773 havijatekelezwa. Bado muungano wa Congo River Alliance AFC, katika mabano M23, umeendelea kuteka na kujiimarisha kwenye maeneo mengi zaidi. Aidha, ameliambia baraza la usalama katika mkutano mfupi kwamba tangu AFC M23 ilipoteka Goma imebadilisha taasisi rasmi katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Kivu Kusini na kuzifanya dhaifu. Zaidi ya wanajeshi wapya elfu saba wamepitia mafunzo ya kijeshi katika kipindi cha miezi saba iliyopita kwenye kambi za AFC M23. Timu ya Umoja wa Mataifa huko DRC, Monusco, inajulikana hivyo kwa kifupi chake cha lugha ya Kifaransa. Biketa amesema MONUSCO inaendelea kujitolea kikamilifu kuunga mkono juhudi zinazoendelea za kurejesha amani na iko tayari kutekeleza jukumu lake katika kuunga mkono wa utekelezaji wa usitishaji vita wa kudumu mradi tu itapata mamlaka ya wazi kutoka kwa Baraza la Usalama na rasilimali kuendana na matarajio. Kadiri jinai na mauaji ya kimbari ya Israeli yanavyozidi kuongezeka huko Ghaza, ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Lebanon ne? ndivyo ususiaji wa kimataifa unavyozidi kushika kasi. Na sasa hivi mashirika ya silaha ya utawala wa kizayuni yanakabiliwa na janga la kusambaratika kutokana na uvundo wake kuhinikiza kila sehemu duniani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, sekta ya silaha ya Israeli imelemewa na janga la kuporomoka kwa mwezi wa ishirini sasa kutokana na jinai zake huko Ghaza. Shirika hilo limenukuu tathmini ya mmoja wa wasimamizi wa sekta ya silaha ya Israeli akiliambia gazeti la kizayuni la Yediota Ahronot kwamba iwapo hali ya hivi sasa na hasa sera za kuendeleza vita za baraza la mawaziri la Netanyahu zitaendelea, kuna uwezekano mkubwa sekta ya silaha ya Israeli ikasambaratika mwaka elfu mbili ishirini na sita na itapata pigo kubwa na chungu mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Jinai za utawala wa kizayuni za mauaji ya umati ukanda wa Gaza, ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Lebanon zimezifanya nchi nyingi duniani kuacha kununua silaha za Israeli kutokana na kuhofia mashinikizo ya umma ndani ya nchi hizo na kuharibu sifa zao kimataifa. Malalamiko ya kimataifa dhidi ya utawala wa kizayuni kutokana na jinai na mauaji yanayoendelea huko Ghaza zimezifanya nchi nyingi duniani kutazama upya ushirikiano wao wa kiusalama na kijeshi na Tel Aviv na kusimamisha au kufuta kabisa mikataba yao ya silaha na utawala huo ghasibu. Kwa mfano, hivi karibuni tu serikali ya Uhispania imefuta mkataba wa silaha na kampuni ya kijeshi ya Israel ya Rafael wenye thamani ya zaidi ya dola milioni 218. Hatua hiyo imechukuliwa kwa mujibu wa maamuzi ya Uhispania ya kusitisha kandarasi zenye thamani ya takriban dola milioni 654 na makampuni ya Israeli katika miezi ya hivi karibuni. Na taarifa kutoka nchini Uingereza zimefichua kwamba nchi hiyo ya kifalme ya Ulaya iliupa utawala wa kizayuni risasi, eh, kumi na moja, eh, risasi laki moja na elfu kumi ndani ya mwezi mmoja ili Israeli iendelee kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina wasio na hatia huko Ghaza. Chaneli ya nne ya televisheni ya shirika la Uingereza la utangazaji imeripoti, shehena hiyo ya silaha yenye thamani ya karibu dola elfu ishirini na saba ilipewa Israeli mwezi Agosti mwaka huu. Hiyo ni sehemu ya ongezeko kubwa la mauzo ya silaha za Uingereza kwa Israeli. Sehemu moja ya taarifa hiyo imesema uchambuzi wetu wa takwimu za mamlaka ya ushuru ya Israeli unaonyesha kwamba silaha zenye thamani ya karibu uh, pound, elfu, pound, laki nne iliwasili Israeli kutoka Uingereza mwezi Juni elfu mbili ishirini na tano. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, una kichwa cha maneno kinachosema je, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limenasa katika mtego wa kura ya turufu? Kura ya turufu au veto ni moja ya masuala yenye utata kuhusu mamlaka ya wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Kura ya turufu inayohudhiwa na wanachama watano tu wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, yaani Marekani, Russia, China, Ufaransa na Uingereza, inampa kila mmoja wao mamlaka ya kuzuia azimio lolote au uamuzi wowote wa kiutendaji wa baraza hilo bila kujali kiwango cha uungaji mkono kutoka nchi nyingine zote duniani. Katika hali ambayo watetezi wake wanaona kuwa ni chombo cha kudumisha amani na kuzuia migogoro kati ya mataifa makubwa, lakini kuna sababu nyingi za msingi za kuamini kwamba kura ya veto si ya haki na ni kinyume kabisa na kanuni za msingi za usawa wa mataifa, uwajibikaji wa utawala na utawala wa sheria. Jambo hilo linaweza kutathminiwa katika mihimili kadhaa. Mosi, ukiukaji wa kanuni na haki sawa kwa mataifa yote. Mkataba wa Umoja wa Mataifa umejikita juu ya msingi wa haki sawa wa wanachama wote. Hata hivyo, haki ya kura ya turufi inakiuka kanuni hiyo ya kimsingi, na upendeleo huo una ugawa ulimwengu katika makundi mawili. Kundi la kwanza ni la nchi tano za daraja la kwanza ambazo zina uwezo kamili wa kuzuia hatua na maamuzi ya kimataifa na kuiamulia dunia ni nini cha kufanya. Kundi la pili ni la wanachama wengine mia moja themanini na nane wa Umoja wa Mataifa ambao mamlaka yao hayajakamilika na yana mipaka ikilinganishwa na nguvu hizo tano za Umoja wa Mataifa. Mfumo huo umeunda utawala wa serikali ya wachache katika kitovu cha taasisi muhimu zaidi ya usalama duniani ambapo maslahi ya kitaifa ya nchi tano yanaweza kuchukua nafasi ya kwanza juu ya maslahi ya matakwa ya mataifa mengi zaidi duniani kulemaza hatua muhimu za kimataifa wakati wa mgogoro. Historia ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa mara nyingi nchi wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama zimetumia kura yao ya turufu kulikwamisha baraza hilo kuchukua hatua zinazohitajika kuzuia majanga ya kibinadamu, kukomesha vita na kuwafungulia mashtaka wahalifu. Mifano ya kihistoria inaonyesha ukosefu huu haki za binadamu hasa inapokuja suala la, la jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli. naaeteherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuhusu haki, tangu mwanzo hadi leo. Katika alfajiri ya umwagaji damu wakati anga ya Iran ilipokuwa inateketea chini ya moto wa adui, irada madhubuti iliibuka ambayo si tu ilizua wimbi la kwanza la hujuma bali pia ilibadilisha simulizi ya vita. Siku 12 za vita ambazo zilibuni muundo mpya wa ulinzi, mapambano na ushindi kutoka kwenye vifusi na moto. Mwanzoni kulikuwa na ulimwengu ambao Mwenyezi Mungu aliuumba kwa msingi wa haki na wema. Alimuumba mwanadamu ambaye alipaswa kuwa mtukufu na mlinda amana wa jukumu kubwa, jukumu la kusimama imara katika kupinga dhuluma na kujenga dunia yenye msingi ya haki. Lakini katika kipindi hicho hicho cha mwanzo, sauti ya upinzani ikasikika, nguvu iliyosimama dhidi ya ukweli na kiburi na ubinafsi, na hivyo vita vikongwe kati ya haki na batili vikawa vimeanza, vita ambavyo si tu hupiganwa ardhini, lakini pia katika mioyo ya na akili, na vinaendelea tangu jana hadi leo, tangu zama za Habil na Kabil, tangu makabiliano ya Musa na Firauni, kutoka Ashura hadi miaka minane ya vita vya kujitetea kutakatifu nchini Iran. Vita hivi hujiri kwa sura mpya kila mara, na leo kivuli chake kimedhihiri tena katika anga ya Iran. Shambulio la Israel dhidi ya Iran haikuwa operesheni ya kijeshi tu, bali ni mwendelezo wa makabiliano ya tangu jadi ambayo yamerudiwa kwa karne nyingi katika historia ya mwanadamu. Katika episodi hii tunarejea nyuma kidogo, wakati wa mwanzo wa vita vya kulazimishwa dhidi ya Iran, wakati anga ilipasuka kwa moto, miji ikaamka kwa vishindo vya mashambulio ya makombora, na taifa likawa limesimama tena dhidi ya batili. Hii ni simulizi ya saa za kwanza za kampeni ya hujuma ya Israel dhidi ya Iran ambayo inaonyesha ni kwa nini hujuma hii ni sehemu ya vita vya tangu kale kati ya haki na batili. Jiunge nasi katika sehemu ya tano ya podkasti hii ya ukweli kuhusu haki tangu mwanzo hadi leo. Saa nane na dakika 47 alfajiri ya siku ya Ijumaa Juni 13, 2025, giza la alfajiri bado lilikuwa zito kwenye miji hiyo wakati wimbi la kwanza la ving'ora lilipovunja kimya katika ardhi ya Iran. Ndani ya dakika chache, anga ya Iran kutoka Teheran hadi Ilam ilijaa sauti za injini za ndege na njia nyekundu za makombora kutoka mbali Ndege zisizo na rubani za kujilipua zenyewe zilipita mabonde na korido tupu. Na wakati huo huo mamia ya ndege za vita za Israel zikashambulia zaidi ya nukta mia moja katika pembe tofauti za Iran, tokea vituo vya anga na vya nyuklia hadi nyumba za makazi na miundo mbinu nyeti huko Isfahan, Arak, Hamedan, Tabriz, Kermansha na Teheran. Shambulio hili haikuwa operesheni ya kawaida tu ya kijeshi bali lilikuwa pigo lililoratibiwa vizuri na la matabaka kadhaa. Katika dakika hizo hizo za mwanzo, wimbi la mauaji ya kioga na kigaidi lilichukua roho za makamanda kadhaa wakuu wa jeshi la Iran ambao baadhi walikuwa kazini na wengine nyumbani wakiwa wamepumzika na familia zao, kama vile Meja Jenerali Muhammed Bakiri, Meja Jenerali Ali Rashid, Meja Jenerali Amir Ali Hajizade na Meja Jenerali Hussein Salami. Wakati huo huo, na katika mwendelezo wa mashambulio hayo hayo ya kioga na kigaidi, wanasayansi kadhaa mashuhuri wa Iran akiwemo Dr. Fereidun Abbasi, Abdul Hamid Minocher, Seyid Amir Hussein Faghi, Ahmad Reza Zulfiqari Devani na Mohsen Tehranchi pia walilengwa na kuwa wa kikatili. Pamoja na ukatili huo wote, lakini Israel kama kawaida yake ilionyesha upeo wa uovu, shari na kiburi, kwa kukanyaga wazi wazi thamani za kimsingi kabisa za ubinadamu. Wimbi la mabomu na makombora yake lilinyesha siyo kwenye kambi za kijeshi, bali katikati kati ya maeneo ya makazi ya raia nyumba ambazo bado zilikuwa na joto la maisha na uhai kwenye kuta zake ziligeuzwa ghafla kuwa rundo la magofu, vifusi, moshi, damu na uharibifu mkubwa. Vicheko vya watoto waliokuwa wamelala mikononi mwa mama zao dakika chache zilizopita zikawa zimezimwa. Mikono iliyopaswa kuwa kimbilio salama ikageuzwa kuwa kaburi la ukimya na majivu kutokana na ukatili wa kutisha wa adui asiye na chembe ya huruma. Hili halikuwa kosa la kivita, bali thibitisho hai la ukatili na uovu wa kupindukia ulio kwenye mishipa ya adui huyu. Licha ya mshtuko huu mkubwa, lakini magurudumu ya ulinzi wa Iran yalianza kufanya kazi mara moja. Mifumo ya ulinzi wa makombora ilishika kasi, yakapasua anga, na katika vituo vya kijeshi makamanda walionusurika hujuma ya adui, huku wakiwa na utulivu wa chuma wakaanza kupanga majibu madhubuti. Huu haukuwa mwanzo wa vita, bali ulikuwa ukurasa mpya wa makabiliano ya kale kati ya haki na batili machoni pa walimwengu. Pigo la kwanza la adui lilikuwa zito na lililopangwa vizuri, mchanganyiko ulioratibiwa wa mashambulio ya anga, mitandao na ya nchi kavu ya kiwango cha chini. Lakini saa kumi na tano tu baadaye wimbi lilianza kubadilika na kumgeukia adui. Jioni ya Ijumaa hiyo hiyo ya tarehe 13 Juni, na baada ya swala ya Ijumaa, amri ya kuanza kujibiwa hujuma ya adui ilitolewa na amiri jeshi mkuu wa majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambaye si mwingine bali ni Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amri ambayo kwa hakika iliibua hamasa na msisimko mkubwa katika vikosi vya ulinzi wa taifa. Katika siku ya pili, makombora yanayolenga shabaha kwa usahihi wa hali ya juu ya Iran na ndege zisizo na rubani zililenga vituo vya kwanza vya anga vya adui, vituo vya kamandi na maghala ya silaha ya Israel yaliyo ndani kabisa ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Ujumbe ulikuwa wazi, ubunifu unadhihiri upande wa Iran. Kila pigo la adui lilikabiliwa na jibu kali zaidi. Katika siku ya tatu, ndege zisizo na rubani za Iran ziliingia ndani kabisa ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Mifumo ya Iron Dome ambayo ilikusudiwa kuwa ngao ya kulinda miji ilibidi ihamishiwe kwingine, ili kulinda suhula na vituo muhimu zaidi vya utawala wa Israel, hatua ambayo iliibua wimbi la wasiwasi na hofu miongoni mwa walowezi wa Israel. Wakati huo huo, katika barabara na viwanja vya Iran, watu wenye hamasa na hasira kali, kwa kauli moja, walitaka pigo la mwisho na la kuangamiza litolewe dhidi ya utawala wa Kizayuni. Katika siku ya nne ya vita, yaani tarehe 16 Juni, Israel ilianika wazi uovu wake kwa kushambulia moyo wa vyombo vya habari vya Iran wakati ule ule wa kurushwa hewani matangazo mubashara ya kanali ya habari katika jengo kuu la vio la shirika la redio na televisheni ya Iran, makombora ya Israel pia muda mfupi kabla ya hapo yalikuwa tayari yamelenga kikao cha viongozi wa ngazi ya juu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wakati wa kushambuliwa jengo hilo, Sahar Imami, mtangazaji aliyekuwa kwenye zamu, hakurudi nyuma hata kwa hatua moja. Uso wake ulikuwa umefunikwa kwa vumbi lililotokana na mlipuko huo, lakini macho yake yalikuwa imara, yametizama kwenye kamera. Sauti yake safi, ambayo haikuwa na alama yoyote ya hofu wala kutetemeka, ilipita kwenye ukungu na vifusi na ikasikika, sio tu nchini Iran, bali ulimwenguni kote. Unachokiona ni uvamizi wa utawala wa Kizayuni katika ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kituo chake cha redio na televisheni. Unachokiona ni ukiukaji wa wazi wa utawala wa Kizayuni dhidi ya idhaa na televisheni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kitengo cha masuala ya siasa cha shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kimelengwa na adui mchokozi. Allahu akbar! Wananchi watukufu wa Iran, Tambueni kwamba mlichokiona na sauti mliyoisikia ni sauti ya mchokozi katika ardhi ya taifa, sauti ya mchokozi dhidi ya sauti ya haki na ukweli. Maneno haya yalitamkwa wakati adui alitaka kuibua hofu, yalibadilika kuwa utambulisho wa ukakamavu, ujumbe ambao haukutumwa kwa watu wa Iran pekee, bali kwa ulimwengu mzima kwamba hata inapokuwa chini ya ndimi za moto, sauti ya ukweli haiwezi kunyamazishwa. Katika siku ya tano ya vita vilivyolazimishwa na Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na sambamba na mashinikizo ya makombora ya Iran, mrengo wa mkawama huko Gaza na kusini mwa Lebanon ulianza operesheni ya pamoja ambapo ulivuruga njia za mawasiliano za Israel na kuwalazimisha walowezi kukimbia kutoka mpaka wa Lebanon. Katika siku ya sita, anga ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ilibadilika pakubwa. Ndege zisizo na rubani za Iran ziliruka kimya kimya na kwa usahihi wa kupigiwa mfano, huku zikifuata njia ngumu. Ziliandamana na makombora ambayo yalirushwa katika anga ya chini na kupenya hadi maeneo ambayo adui alidhani kwamba ni salama na kuwa hayangeweza kufikiwa kwa njia yoyote ile na adui: magala ya kimkakati ya silaha na vituo vya kamandi ambavyo kwa miaka mingi vilikuwa vimelindwa barabara kwa matabaka ya ulinzi wa anga na kudaiwa kuwa visingeweza kushambuliwa ghafla, vilianza kupigwa na kuteketea kwenye ndimi za moto, kimoja baada ya kingine. Sauti ya milipuko ya makombora zilivunja kabisa kiburi cha jeshi la kizayuni. Watu walewale wale ambao hadi jana walidhani kuwa iondom ilidhamini usalama wa kila kitu sasa walikuwa wakitazama tu kupitia madirisha yao yaliyokuwa yakitetemeka na kutambua kuwa hakuna kona yoyote ya ardhi inayokaliwa kwa mabavu ambayo ilikuwa salama kutokana na makombora ya Iran. Katika vyumba vya kufanya maamuzi vya Tel Aviv, wasiwasi wasi ukawa umetanda kila sehemu, na makamanda ambao daima walikuwa wakidai kuwa wana usalama kamili wakawa wameonja makali ya ukosefu wa usalama kwa mara ya kwanza. Katika siku ya saba moto mkali ulioenea katika pande kadhaa ulipelekea anga ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kubaki kwa saa nyingi bila ulinzi. Picha za makombora yakipiga vituo nyeti vya Israel zilibadilisha kabisa simulizi ya vyombo vya habari kuhusu vita. Katika siku hizo Iran iligeuza moyo wa kijeshi wa Israel kwa kukifanya kituo cha kijeshi cha Kirya huko Tel Aviv ambacho kinajulikana kama Pentagon ya Israel kuwa magofu yaliyoteketezwa. Wakati huo huo, iliharibu kabisa taasisi ya usalama ya Weizmann ambayo ilikuwa na nafasi muhimu katika kuisaidia jeshi la utawala wa kizayuni katika nyanja za kijeshi na teknolojia ya hali ya juu. Pia kituo cha anga cha Nevatim katika jangwa la Nakab ambacho kilidaiwa kuwa kisichoweza kupenyeka kililengwa na makombora zaidi ya 30 katika hatua kadhaa na kupata uharibifu mkubwa. katika siku ya 8 na 9, operesheni ya majini ilianza kwa kiwango cha chini ambapo boti za mwendo kasi za Iran na vitengo vya makombora vya pwani vilifanya njia muhimu za meli za Israel kutokuwa salama. Kiwanda cha kusafisha mafuta cha Haifa na maeneo mengine katika bandari hiyo yalishambuliwa na hivyo kuongeza shinikizo la kiuchumi sambamba na la kijeshi. Katika siku ya kumi, tarehe 27 Juni, utawala wa Israel ukawa umekatishwa tamaa na wimbi la mashambulizi ya makombora ya Iran ulishambulia moja kwa moja jela ya Evin, jambo ambalo ni marufuku kwa mujibu wa sheria kali za vita kimataifa. Jambo hilo lilithibitisha wazi kwamba utawala ghasibu wa Israel hauzingatii kabisa viwango wala sheria zozote za kimataifa. Kwa kitendo hicho cha jinai, Tel Aviv ilidhani kwamba ingeweza kuathiri ari ya watu wa Iran kwa maslahi yake, lakini matokeo yalikuwa kinyume kabisa hasira za taifa zikageuka kuwa wimbi la kutaka kulipizwa kisasi. Adui alishindwa kufahamu kwamba hapa, kila shambulio katika nukta yoyote ile nchini lingeunganisha maelfu ya mioyo na kubuni irada kubwa zaidi kitaifa. Siku ya 11, mapendekezo ya kusitisha mapigano yakaanza kuwasilishwa, lakini Iran ilikuwa na sharti moja la wazi shambulio kali zaidi la mwisho la vita hivi vya siku 12 linapaswa kufanywa na Iran. Kwa hivyo asubuhi ya siku ya 12 ya vita, kabla ya kuanza rasmi usitishaji mapigano, wimbi kubwa la makombora na ndege zisizo na rubani za Iran zilirushwa kuelekea shabaha za mwisho huko Israel. Maeneo yaliyodaiwa na utawala wa Israel kuwa yalikuwa imara kiusalama na kwamba hayangeweza kufikiwa na makombora ya adui yalilengwa na kuharibiwa na makombora ya Iran, suala linalothibitisha wazi nguvu, umakini na makali ya makombora ya Iran. Siku hizi kumi na mbili hazikuwa tukio la kijeshi tu kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran, bali ilikuwa nukta muhimu katika ufafanuzi wa neno kujitetea. Kuanza saa za kwanza za mashambulio ya adui, majibu hayakutegemea tu mbinu za mapigano bali kujitetea hai ili kupunguza wimbi la kwanza la mashambulio, majibu ya hatua kwa hatua ya kuunda ubunifu na hatimaye kutoa mashinikizo ya pamoja ya kijeshi, kiuchumi na ya vyombo vya habari kwa ajili ya kumshinda adui na kumlazimisha atoe wito wa kusimamisha vita. Taathira za mbinu hii zilionekana wazi katika siku za mwisho za vita. Utawala wa Israel haukuweza tena kufanya mashambulizi sahihi na yaliyoratibiwa ambapo jeshi lake la anga lilikuwa limechoka na sehemu kubwa ya mifumo yake ya ulinzi wa anga ililazimika kuondoka kwenye mipaka ili kwenda kulinda miundombinu muhimu zaidi. Vita vya siku 12 vilikuwa na taathira muhimu na kuakisiwa pakubwa kimataifa. Vilithibitisha namna Iran ilivyoweza kusimama peke yake na kwa ushujaa mkubwa mbele ya mashambulizi makali ya silaha za kisasa za utawala wa Israel na madola makubwa ya magharibi yakiongozwa na Marekani na hatimaye kuweza kuyashinda na kuyalazimisha kuomba usitishaji vita. Vita hivi havikuwaishia katika medani ya makombora na mizinga tu bali vyombo vya habari pia ni nguzo muhimu katika uwanja huo. Vyombo vya habari havipaswi kutazamwa kama mshirika wa pembeni tu, bali kama chombo muhimu kilicho katikati kati ya uwanja mkuu wa vita, sehemu ambayo maoni ya umma, moyo wa watu na simulizi ya siku zijazo hubuniwa. Katika mtazamo wa kitaifa, siku hizi 12 ziliathiri pakubwa kumbukumbu ya pamoja ya mataifa mengi, kadiri kwamba katika 40 ya mwaka huu ya Imamu Husein alaihi ssalam umati mkubwa wa mamilioni ya watu ulipiga nara sio tu kwa ajili ya kukumbuka Ashura ya karne nyingi zilizopita, pia kwa ajili ya kuhamasisha na kuunga mkono vita hivi vipya vya haki dhidi ya batili. Kuanzia sasa, kila mazungumzo, vitisho na mahesabu ya adui yatakuwa yakifanyika chini ya kivuli cha kumbukumbu hii, kumbukumbu ambayo imeonyesha kuwa Iran inaweza kubadilisha kanuni za mchezo na kuibua upya simulizi ya mapambano ya haki na batili kutoka uwanja wa vita hadi mitaani na hivyo kuathiri imani za mamilioni ya watu duniani. Asanteni sana kwa kuwa nasi katika episodi hii ya ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi leo, simulizi iliyoonyesha jinsi kisa kirefu cha vita kati ya haki na batili hudhihiri kila wakati kikiwa na sura mpya, lakini yenye moyo uleule ule wa siku zote. Uliyoyasikia hayakuwa tu matukio ya vita vya siku 12 bali ni safari katika mapambano ya Talut na Jalut hadi Ashura, kutoka tukio la Fakh hadi vita vya kujitetea kutakatifu na kutoka mkawama dhidi ya magaidi wa Daesh hadi kusimama kidete dhidi ya uchokozi wa wazayuni dhidi ya Iran. Katika episodi inayofuata, tutasikia namna wimbi hili la mapambano lilivyopata mwangwi mmoja kutoka mitaa ya Gaza hadi maandamano ya mamilioni ya Arobaini, na kutoka viwanja vya kimataifa hadi kwenye dhamiri za watu huru duniani. Ikiwa simulizi hii imekuvutia mpenzi msikilizaji, isambaze ili upate kuwanufaisha wenzako, na tujulishe maswali na maoni yako kuhusu podikasti hii kupitia tovuti ya iranradio.ir na kurasa zetu rasmi katika mitandao ya kijamii ambapo njia ya mazungumzo huwa wazi kila wakati. Kila sauti unayotoa itakuwa hatua mpya katika mwendelezo wa njia hii, na hadi tutakapokutana tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa, tunakuwageni nyote kwa kusema kwa herini. Na, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini ikiwa leo ni Jumatano tarehe mosi Oktoba elfu mbili na ishirini na tano. Tunalikunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Tanzania, ambako matoleo yote ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yameendelea kutawaliwa na habari za kampeni za uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwezi huu. Naanza na jamvi la habari ambalo limeandika Samia atoa ahadi kubwa za maendeleo, Mwanga atenga bilioni 1.9 kununua mitambo ya kuondoa magugu afanikisha miradi ya maji. na mgombea kiti cha urais kwa tiketi ya chama tawala CCM kwa upande wa eneo la Zanzibar, Daktari Hussein Ali Hassan Mwinyi amesema CCM kuboresha maisha ya wafanyabiashara. Gazeti la Raia Mwema limeandika kashfa nzito vigogo wa haha, kufunika kombe kushindwa kufanya mtihani wa darasa la saba kwa muda mwafaka kumezima ndoto yake ya kuwa daktari katika umri stahiki, akiomba jambo hilo lipatiwe ufumbuzi haraka. Samia aja kivingine, anadi sera za viwanda, utalii na madini, akisaka kura milioni tano kaskazini. wagombea wa mwaga ahadi, na Bobi Wine angekuwa Tanzania angeshiriki uchaguzi. Baadhi ya habari zilizotawala ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi zinasema, Kitanzi kwa mama, mahakama yamtia hatiani yeye na mwanawe wa kiume kwa mauaji ya kukusudia ya binti yake. Baada ya hukumu kimya cha tawala, na vita vya Mwinyi na Othman kusaka kura laki Zanzibar. Hayo yakiwa ni ya nchini Tanzania. Huko nchini Kenya, naanza na habari ya mvua iliyoakisiwa na gazeti la Star, ambayo inasema mikoa mitano ya Kenya inakabiliwa na mvua kubwa. Kwa mujibu wa utabiri wa hali ya hewa, kaunti za Pwani zikiwemo Mombasa Kilifi na Lamu zitashuhudia vipindi vya jua huku kukiwa na uwezekano wa mvua za asubuhi. Kwa mujibu wa gazeti hilo, idara ya hali ya hewa ya Kenya imetoa utabiri wake wa kila wiki wa hali ya hewa kwa kipindi cha kati ya Septemba 30 na Oktoba 6, 2025 ukionyesha kuwa sehemu nyingi ya nchi ya Kenya huenda zikakumbwa na hali ya jua na ukame limeandika pia kuwa mahakama ya amuru kuwekwa kizuizi cha siku kumi kwa maafisa wanaohusika na uchunguzi wa bunduki. Habari ya rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila, kuhukumiwa adhabu ya kifo kwa uhalifu wa kivita, nayo imepewa nafasi katika gazeti hilo. Kwa upande wake, gazeti la Taifa Leo lina habari yake kuu ambayo inasema Uhuru Gachagua wategana rais mstaafu na aliyekuwa naibu rais wapigania ubabe wa mlima Kenya. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la taifa leo inasema kitengo cha kukabili mimba za utotoni kuundwa. Pia limeandika tume ya uchaguzi ya Kenya kutumia mboni ya jicho kusajili sababu ya uchaguzi kuwa ghali, na afisa aliyetekwa na magaidi azungumzia ukatili wa Alshabab. Ama sasa ni gazeti la gazeti, magazeti ya huko nchini Uganda ambapo kampeni ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwezi Januari mwakani zimeendelea kutawala kurasa za mbele za matoleo ya nchi hiyo. Daily Monitor limeandika Muntu yupo Kampala, huko Museveni akiendelea na kampeni zake Luero. Mbali na habari za kampeni za uchaguzi, Daily Monitor limeandika Uganda kuzindua dawa mpya ya VVU ya kupambana na ukimwi sokoni mwaka ujao, na kutangazwa orodha ya majina ya wanaowania nafasi za ubunge kwa tiketi ya chama cha upinzani cha NUP kumewaacha vigogo wa chama hicho katika kilio huku nyuso mpya na wale wanaopendelewa na mfumo wakiwa kwenye kilele cha furaha. Gazeti la New Vision limeandika mikutano ya kampeni ya vyama vya siasa kuelekea uchaguzi mkuu mwakani imeongezeka. Aidha, limeandika chama tawala cha NRM chazindua kampeni zake Luero, na Mugisha Muntu, mgombea uraisi kwa tiketi ya chama cha upinzani cha ANT ahidi uongozi safi na mageuzi ya miji namapeneteherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 7 Rabiu Thani mwaka 1447 Hijiria Kamaria, sawa na tarehe 8 mwezi Mehri mwaka 1404 Hijiria Shamsia, inayosadifiana na tarehe 30 Septemba 2025 Miladia. Siku kama ya leo kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, Yaani, tarehe 8 mwezi Mehr ni maarufu hapa nchini Iran kama siku ya kumwenzi Maulana Jalaluddin Muhammad bin Bahauddin maarufu kwa jina la Maulavi. Maulana Jalaluddin alizaliwa mwaka 604 miasita hijiria kamaria katika mji wa Balkh, uliokuwa moja kati ya miji ya Iran ya kipindi hicho. Maulavi alikuwa gwiji wa mashahiri na malenga mwenye uwezo na kipaji kikubwa katika karne ya saba hijiria. Miongoni mwa athari kubwa za Maulana au Jalaludini Balki ni kitabu cha mashairi cha Masnavi Manavi. Miaka 87 iliyopita katika siku kama leo ulifanyika mkutano wa kihistoria wa Munich nchini Ujerumani. Mkutano huo ulihudhuriwa na Adolf Hitler na Benito Mussolini, viongozi wa Ujerumani na Italia, na pia Neville Chamberlain na Eduardo Daladia, mawaziri wakuu wa wakati huo wa Ufaransa na Uingereza. Mkutano huo wa Munich ulifanyika kwa shabaha ya kutafuta njia ya kumaliza hitilafu kati ya Ujerumani na Chekoslovakia. Mkutano huo ulimalizika kwa kufikiwa makubaliano ya kuiunganisha sehemu moja ya ardhi ya Chekoslovakia na Ujerumani. Siku kama leo miaka 59 iliyopita, yaani tarehe 30 mwezi Septemba mwaka 1966 nchi ya Botswana ilijipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Muingereza. Botswana ilianza kukoloniwa na Uingereza mwaka 1885 Miladia. harakati za wananchi wa Botswana za kuikomboa nchi yao zilishtadi tangu mwaka 1920 na kupelekea kupatikana uhuru wa nchi hiyo mwaka 1966. Nchi ya Botswana iko kusini mwa bara la Afrika ikipakana na Afrika Kusini, Zimbabwe na Namibia. Na miaka 40 iliyopita alifariki dunia mvumbuzi wa kipimo kinachotumiwa kupimia nguvu ya mtetemeko wa ardhi kwa jina la Charles Richter. Akishirikiana na mhakiki mwingine, Richter alipima mtetemeko huo kwa mujibu wa nishati inayotokana na mawimbi ya mitetemeko ya ardhi toka daraja moja hadi tisa na kusajili kipimo cha Richter. Kabla ya hapo, wataalamu walikuwa wakipima mitetemeko ya ardhi kwa kutegemea athari ya nje ya kipimo ambacho hakikuwa cha kuaminika. Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatoni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu separa nchini Iran amezungumzia njama za maadui dhidi ya taifa la Iran na kusisitiza kwa kusema ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba tutatoa pigo zito zaidi, tata na kali mno zaidi dhidi ya adui kuliko huko nyuma, iwapo kutaanzishwa vita vipya dhidi yetu. Miaka sita baada ya kufunguliwa uwanja wa ndege wa ndege wa kimataifa wa Ramone kwa kelele na mbwembwe nyingi, ukiwa ni uwanja wa ndege wa pili kwa ukubwa wa ndege wa pili kwa ukubwa wa utawala wa Kizayuni, sasa hivi mashambulizi ya wana mapambano wa Yemen yamepelekea kufungwa kabisa uwanja huo, kama sehemu ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa iliyoongozwa na Hamas miaka miwili iliyopita. Na mwakilishi mkuu wa Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametaka kuheshimiwa maazimio ya Umoja wa Mataifa na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars SW. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi.