Jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kumbukeni uliposema malaika, ewe Mariam, Mwenyezi Mungu anakupa habari njema za kumzaa mtoto bila mume, bali kwa kutamkwa neno tu litokalo kwake, la kukwambia zaa, ukazaa pasina kuingiliwa. Jina lake ni Masihi Isa mwana wa Mariam, mwenye heshima katika dunia na akhera, na miongoni mwa waliopelekwa mbele na Mwenyezi Mungu naye atazungumza na watu maneno ya dini katika utoto wake na katika utu uzima wake, na atakuwa katika watu wema kabisa. Maryam akasema, ewe mola wangu, nitapataje mtoto na hali mtu yoyote hakunigusa? Mola wake akasema, ndivyo hivyo hivyo, Mwenyezi Mungu huumba anavyopenda. Anapohukumu jambo, huliambiwa kuwa, basi huwa. Bismillahir rahmanir rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran asubuhi ya leo kukuleteni matangazo haya. Ni mimi Salum Bendera, ikiwa leo ni Jumatano tarehe nane mfunguo saba Rabiul Athani mwaka 1447 na na kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe mosi Oktoba mwaka 2025 miladia. Tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw barua pepeto email ni swahili radio at irib .ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Asubuhi hii, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum kitakachokujeni kwa 17 wa kukumbuka siku aliozaliwa Imam Hasan na Askari alaihi salam, kama ambavyo tokuwa pia na udondozi wa baadhi ya matoleo magazeti ya Afrika Mashariki, bila kusahau makala ya kila siku ya Leo katika Historia. ni Redio Tehran. Imesalia dakika moja kutimia saa mbili na nusu kwa majira ya hapa nchini Iran. Dakika moja imesalia kutimia saa mbili kamili huko Afrika Mashariki. Fuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rais Pezeshkian asema si katika hulka na dhati ya Irani kusalimu amri. Yemen yasema iko tayari kuungana na jeshi la kimataifa linalopendekezwa na Colombia kuikomboa Palestina. Rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila ahukumiwa adhabu ya kifo, na Rasia yasema hatutashiriki kwenye mpango wa Trump kuhusu Gaza. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini, au habari za kitaifa. Rais wa Iran masudi Pezeshkian ameashiria azma na irada thabiti ya jamhuri ya kiislamu mkabala wa mashinikizo ya maji nabi, na kutangaza kwamba taifa hili kamwe halikubali kuburuzwa na kushinikizwa. Akizungumza jana katika hafla ya kuenzi timu ya taifa ya mieleka mtindo wa freestyle na Greco Roman kwa kutoa ubingwa wa dunia nchini Kroatia hivi karibuni. Daktari Pezeshkian amewapongeza wana mieleka hao kwa kuwa kiigizo chema kwa vijana wa nchi hii. mnaweza kuwa mfano wa kuigwa na kizazi cha vijana kupitia mwenendo na tabia zenu, amesema Daktari Pezeshkian na kusisitiza kuwa Irani bado imesimama kidete licha ya changamoto zinazoongezeka kila uchao. Rais wa Irani amebainisha kuwa ulimwengu unatushinikiza kujisalimisha, lakini kujisalimisha siyo dhati na asili yetu. Tutasimama kwa ajili ya Irani hadi pumzi ya mwisho na hatutainamishwa vichwa vyetu. Rais Pezeshkian amegusia vikwazo vya kiuchumi na vizuizi vilivyowekewa nchi hii, akisisitiza haja ya kutegemea uwezo wa ndani. Tunapotumia uwezo wetu, hakika tutafikia malengo yetu, ameongeza. Katika matamshi kama hayo siku ya Jumatatu, Rais Pezeskiani alisema maadui wanatafuta kuiwekea vikwazo a Iran kwa sababu nchi hii imekataa kudhalilishwa na kuipigia na kuwapigia magoti maadui. Mwenyekiti wa baraza la kisiasa la Yemen amepongeza pendekezo la hivi karibuni la rais wa Colombia wakati hotuba yake mbele ya Umoja wa Mataifa la kuundwa jeshi la kimataifa litakalopewa jukumu la kuikomboa Palestina kutokana na uvamizi na uporaji wa ardhi unaoungwa mkono na Marekani. Mahdi Al-Mashat amesema hayo na kulitaja pendekezo hilo kuwa la ujasiri na la kihistoria, na kusisitiza tena utaarifu wa Yemen wa kutoa uungaji mkono wa aina zote kwa ajili ya ukombozi wa Palestina. Afisa huyo wa Yemen amesema yeye binafsi, jeshi la nchi yake na watu wake wanajivunia msimamo wa Rais Gustavo Petro wa Colombia. Almashati amebainisha kuwa Yemen tayari imeshiriki katika vita dhidi ya adui wa mdui mzayuni, akitolea mfano mzingiro wa jeshi la majini la Sanaa dhidi ya manuari na meli za Israel zinazoelekea katika ardhi za Falastina zinazokaliwa kwa mabavu. Afisa huyo mwandamizi wa Yemen amevipongeza vikosi vya wanajeshi vilivyoendesha operesheni nyingi za kuonyesha mshikamano na Wapalestina katika ukanda wa Gaza, ambao umekuwa chini ya vita vya mauaji ya halaiki ya Israel tangu Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Akilihutubia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa hivi karibuni, Rais Petro wa Colombia alitoa mwito wa kijasiri na uthubutu wa kuundwa jeshi lenye nguvu la mataifa ambayo hayakubali mauaji halaiki. Lazima tukusanye silaha na kuandaa majeshi, ni lazima tuikomboe Palestina. Alisisitiza rais wa Colombia. Marekani, mshirika mkubwa wa utawala wa kizayuni wa Israel, iliamua kufuta viza ya Petro baadaye, ambapo kiongozi huyo wa Colombia alitoa radhi ya mali kwa kusema sijali, sambamba na kusisitiza utayarifu wa Russia wa kutatua mgogoro wa Asia Magharibi. Msemaji wa ikulu ya Russia Kremlin amesisitiza kuwa Moscow haitashiriki katika mpango wa rais wa Marekani kuhusu ukanda wa Gaza. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari akijibu ha, swali kuhusu mpango huo wa Trump wa Gaza kwamba Rasia daima inaunga mkono na kukaribisha kwa mikono miwili juhudi zozote zinazolenga kuzuia maafa ambayo yanatokea kwa sasa huko Gaza hata hivyo, amekanusha ushiriki wa Rasia katika mpango wa Trump, akisema Moscow haijapokea taarifa zozote kutoka Washington katika suala hilo. tunatumia mpango huu kumradhi, tunatumai mpango huu utatekelezwa ili husaidia kutatua mzozo wa mashariki ya kati mesema kwa njia ya amani, Peskov amesema, akiongeza kuwa Rasia inadumisha mawasiliano na pande zote kwenye mzozo na iko tayari kuwezesha suluhisho la amani ikilazimu. Shirika la habari la Anadolu liliripoti, siku ya Jumatatu rais wa Marekani Donald Trump alitamka mbele ya waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwamba eti amekaribia sana kutatua mgogoro wa Palestina na kudai kuwa kile alichokiita mpango mpya wa amani wa Washington haujabuniwa kusimamisha vita tu huko Gaza, lakini pia eti kujenga amani ya kudumu katika eneo la Mashariki ya Kati. Mpango huo wa Trump umekosolewa vikali na duru mbalimbali za kieneo na kimataifa ikiwemo harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas na harakati ya Jihadul Islami ya Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Barani Afrika, mahakama ya kijeshi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo imemhukumu adhabu ya kifo aliyekuwa rais wa nchi hiyo Joseph Kabila, ikimtia hatiani kwa usaliti na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Hukumu hiyo iliyotolewa jana Jumanne na luteni jenerali Joseph Mutombo Katalai aliyesimamia shauri hilo katika mji mkuu Kinshasa. Jaji huyo alisema kuwa Joseph Kabila mwenye umri wa miaka 54 amepatikana na hatia katika mashtaka yanayojumuisha usaliti, mauaji, unyanyasaji wa kingono, mateso pamoja na uasi. Kabila ambaye aliongoza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuanzia mwaka 2001 hadi 2019 aliondoka nchini humo mwaka 2023. Hata hivyo, mwezi Mei mwaka huu alionekana kwa muda mfupi katika maeneo ya mashariki ya nchi hiyo yanayodhibitiwa na waasi wa M23. Kwa sasa haijulikani alipo baada ya hukumu hiyo ya mahakama ya kijeshi. Kabila alishtakiwa kwa kuunga mkono waasi wa, wa M23 wanaosadikiwa kuwa wanaungwa mkono na Rwanda ambao mwaka huu wametwaa sehemu kubwa ya maeneo ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yenye utajiri wa madini. Waendesha mashtaka walisema Kabila alijenga usuhuba na waasi wa M23 kwa lengo la kuipindua serikali ya Rais Felix Tshisekedi na kurejesha ushawishi wake wa kisiasa. Kwa upande wake, Kabila amewahi kulaani mashtaka hayo akiyaita kesi ya maigizo na kuushutumu mfumo wa mahakama nchini DRC kwa kuwa chombo cha ukandamizaji. Maandamano yanayoongozwa na vijana wa kizazi cha jenzer ya kushinikiza kuboreshwa huduma hospitalini na shuleni yameenea katika miji mbalimbali ya Moroko, kwa mujibu wa mashahidi na vikundi vya kutetea haki za binadamu. Makumi ya waandamanaji wamekamatwa na kuzuiliwa na maafisa wa usalama katika miji ya Rabati, Kasablanka, Agadiri, Tangieri na Ujda. Maandamano hayo imeripotiwa kuratibiwa mtandaoni na vuguvugu vugu la Jenzi 212 kundi la vijana ambalo linatumia mitandao ya TikTok, Instagram na Discord kuhamasisha wafuasi. Mtandao mwingine Morocco Youth Voices pia umewataka washiriki waendelee kujitokeza barabarani kushiriki maandamano na mikusanyiko ya amani kwa lengo la kuibua mjadala kuhusu sera za kijamii. Maandamano hayo yalianzia huko Agadir kutokana na hali mbaya ya huduma mbovu katika hospitali za umma na kuenea haraka kupitia mitandao ya kijamii hadi miji mingine ya nchi. Kwa mujibu wa chama cha haki za binadamu cha Moroko, kama ilivyotajwa na shirika la habari la Associated Press, zaidi ya watu 120 wamezuiliwa tangu maandamano hayo yaanze. Waziri Mkuu wa Moroko, Azize Akhannouch, ambaye pia anahudumu kama meya wa Agadir ametetea rekodi ya serikali yake akisema ya maandamano hayo yamechochewa kisiasa. Na serikali ya Venezuela imetangaza kuwa itaamilisha dikrii ya dharura ya kigeni ikiwa Marekani itaanzisha mashambulizi yoyote ya kijeshi dhidi ya nchi hiyo. Amri hiyo itampa rais Nicolas Maduro mamlaka maalum ya kulinda amani na usalama wa taifa. Chini ya dikrii hiyo, rais Maduro ataruhusiwa kukusanya na kuviweka tayari vikosi vya wanajeshi wa kitaifa vya Bolivia kote nchini. Katika mkutano na wanadiplomasia wa kigeni huko Caracas, makamu wa rais wa Venezuela Delcy Rodriguez amesisitiza kwamba amri hiyo ina msingi thabiti katika katiba ya Venezuela na sheria za kimataifa hasa kifungu cha 51 cha hati ya Umoja wa Mataifa ambacho kinasisitizia haki ya mataifa kujilinda katika tukio la shambulio la silaha. Rodriguez amewaambia mabalozi kuwa ikiwa Marekani inataka pipa la mafuta au molekuli ya gesi, lazima ilipie rasilimali hizi ni matokeo ya jitihada za watu wa Venezuela kuelekea maendeleo ya taifa na zinakusudiwa kutumikia mataifa yenye uhitaji, si mamlaka ambazo zinafuata sera za kijeshi dhidi ya ubinadamu. Hilo halitafanyika, amesisitiza. Kuwa Venezuela iko tayari kujihami na kujilinda. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu foto, sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho: Je, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limenasa katika mtego wa kura ya turufu? Haki ya kura ya turufu ni mojawapo ya masuala yenye utata kuhusu mamlaka ya wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Haki ya kura ya turufu inayohodhiwa na wanachama watano wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, yaani Marekani, Rasia, China, Ufaransa na Uingereza inampa kila mmoja wao mamlaka ya kuzuia azimio lolote au uamuzi wowote wa kiutendaji wa baraza hilo, bila kujali kiwango cha uungwaji mkono kutoka kwa nchi zingine, katika hali ambayo watetezi wake kumradhi, katika hali ambayo watetezi wake wanaona kuwa ni chombo cha kudumisha amani na kuzuia migogoro kati ya mataifa makubwa lakini kuna sababu nyingi za msingi za kuamini kwamba kura veto si ya haki na ni kinyume kabisa na kanuni za msingi za usawa wa mataifa, uwajibikaji na utawala wa sheria. Jambo hili linaweza kutathminiwa katika mhimili, mihimili kadhaa mikuu. Mosi, ukiukaji wa kanuni ya haki sawa kwa mataifa yote. Mkataba wa Umoja wa Mataifa umejikita juu ya msingi wa haki sawa wa wanachama wote. Hata hivyo, haki ya kura turufu inakiuka kanuni hii ya kimsingi. Upendeleo huu unaugawa ulimwengu katika makundi mawili. Kundi la kwanza ni la nchi tano za daraja la kwanza, ambazo zina uwezo kamili wa kuzuia hatua na maamuzi ya kimataifa. Kundi la pili ni la wanachama wengine 188 wa na umoja wa mataifa ambao mamlaka yao hayajakamilika haya ya na yana mipaka ikilinganishwa na nguvu hizo tano. Mfumo huu umeunda utawala wa serikali ya wachache katika kitovu cha taasisi muhimu zaidi ya usalama duniani ambapo maslahi ya kitaifa nchi tano yanaweza kuchukua nafasi ya kwanza juu ya maslahi na matakwa ya wengi katika jamii ya kimataifa . Pili, kulemaza hatua muhimu za kimataifa wakati wa mgogoro. Historia ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa mara nyingi nchi wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama zimetumia kura yao ya turufu kulikwamisha baraza hilo kuchukua hatua zinazohitajika kuzuia majanga ya kibinadamu, kukomesha vita au kuwafungulia mashtaka wahalifu. Mifano ya kihistoria inaonyesha ukosefu huu wa haki na ndio maana kumekuweko na mito mbalimbali ya kutaka kufanyika marekebisho katika muundo wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi maalum kinachokujeni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Imam Hasan Askari alaihi ssalam. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba kuadhimisha siku aliyozaliwa Imam Hasan Askari alaihi salam, ambaye ni miongoni mwa maimamu watoharifu kutoka katika kizazi Bwana Mtume, sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yale niliyokuandalieni kwa leo. <tune> Alfajiri ya tarehe 8 mfunguo 7 Rabia Uthani mwaka 232 hijiria, habari ya kuzaliwa mwana mbarikiwa ilienea katika mji mtakatifu wa Madina. Siku hiyo Imam Hasan Askari mwana wa Imam Ali Alhadi alaihi salam alikuwa amezaliwa na kunawirisha nyumba ya Ahlulbeiti alaihimu ssalam. Siku ya kuzaliwa maimamu watoharifu katika nyumba ya Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam huwa ni siku za furaha kwa waumini wote na huwa na darsa na ibra nyingi za kujifunza. Hii ni kutokana na ukweli kwamba maisha yote ya watukufu hao tangu kuzaliwa kwao wa hadi walipoaga dunia na kuwa washahidi yamejaa nukta nyingi zenye ibra na mafunzo. Imam Hasan Askari alishika hatamu za uongozi kwa ajili ya kuuongoza umma wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 22 kipindi cha uimamu wake kiliendelea kwa muda wa miaka 6 na wakati wote huo alikabiliana na vikwazo, vizingiti na mashaka mengi kutoka kwa utawala wa Bani Abbas. Akiwa bado mchanga Imam Hasan Askari alaihi ssalam aliishi na baba yake wa mishoni katika eneo la Samara lililoko kilomita 110 kaskazini mwa Baghdad, mji mkuu wa Iraqi. Familia ya imamu iliwekwa chini ya usimamizi mkali wa watawala wa Kiabasi. Imenukuliwa kuwa ilikuwa vigumu mno kwa wafuasi wa Ahlul Bait kuwasiliana na Imam Hasan Askari katika kipindi hicho kutokana na mzingiro mkubwa wa watawala wa Kiabbas. Kutokana na hali hiyo, Imam alilazimika kuwasiliana na wafuasi wake kupitia masahaba zake kadhaa waliokuwa karibu naye. Pamoja na hali hiyo, Imam Hasan Askari alaihi salam hakuacha mapambano yake dhidi ya madhalimu na watawala mafisadi na daima alifanya jitihada kubwa kuhakikisha kwamba mafundisho yenye thamani ya dini tukufu ya Kiislamu yanawafikia watu walau kwa mashaka makubwa. Alianzisha mbinu maalum za kueneza mafundisho halisi ya Uislamu kupitia njia ya kujibu maswali mbalimbali yaliyokuwa akiulizwa na wapinzani wa dini, kuweka wazi misimamo ya Uislamu kupitia njia ya kushiriki kwenye midahalo na mijadala ya kielimu na kulea kizazi cha wanafunzi hodari na mahiri na wenye maarifa sahihi ya dini tukufu ya Kiislamu. Imamu ya pia alitoa kipaumbele sana kwa suala la kutoa huduma na kuwasaidia waumini na watu wenye kuhitajia. Imamu Hasan Askari alaihi salam anasema kuwa mambo mawili ni miongoni mwa sifa mbili kuu: imani na itikadi ya Mwenyezi Mungu mmoja na kuwanufaisha ndugu katika imani. Kwa mujibu wa hadithi hii ya Imamu Askari, kuwahudumia watu kuna umuhimu mkubwa kiasi kwamba kumetajwa baada ya suala la imani ya itikadi ya Mwenyezi Mungu mmoja. Kama unavyojua, mpenzi msikilizaji, katika aya nyingi za Qurani Tukufu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametaja amali njema baada ya imani ya kumwamini yeye. Kwa msingi huo, katika hadithi hii ya Imamu Askari alaihi ssalam anakutaja kuwahudumia watu kuwa ni miongoni mwa vielelezo vya amali njema. Moja ya mambo yenye umuhimu mkubwa katika akhlaki na maadili ya kiislamu ni kuwajali watu, kuwa na moyo wa ushirikiano, kutenda mema na kuwahudumia watu kwa njia mbalimbali, au kutenda hisani, hususan waumini na watu watenda mema. Tunapotazama aya za Qur'ani tukufu na hadithi nyingi na vilevile vile sira na mwenendo wa mitume wa Mwenyezi Mungu pamoja na mawalii wake, tunaona kuwa hakuna jambo linalomkurubisha zaidi mja kwa Mola Muumba, baada ya kutenda amali za wajibu, kama kutenda wema na hisani na kuwahudumia waja wake. Ni kwa sababu hiyo ndio maana manabii na mawalii wa Mwenyezi Mungu daima walikuwa wakitanguliza mbele kazi ya kuhudumia watu na kukidhi haja zao. Imamu Hasan na Askari alaihi salam pia aliwaarifisha wafuasi halisi wa Ahlulbeiti alaihimssalam kuwa ni wale ambao sawa na viongozi wao wa kidini wanashiriki barabara katika harakati ya kuwahudumia watu na ndugu zao katika dini na kuheshimu mipaka na sheria za Mwenyezi Mungu. Anawatambulisha shia na wafuasi wa kweli wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa kusema, shia na wafuasi halisi wa Ali bin Abi Talib alihi ssalam ni wale wanaotanguliza ndugu zao wa kidini mbele ya nafsi zao japokuwa wao wenyewe ni wahitaji. Amesema katika hadithi nyingine akiwabainishia wajibu wa wanazuoni na maulama wa kidini kwamba maulama wanaotufuata sisi Ahlulbeiti alayhimussalam ambao wanafanya jitihada za kutatua matatizo ya wafuasi wetu wataingia katika uwanja wa kufufuliwa siku ya kiama wakiwa na taji la ukarimu vichwani mwao, huku nuru ya taji hilo ikiwaka kila upande na kuwamulikia watu watakao kuwepo kwenye uwanja huo. Mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Abu Hashim anasimulia kwamba siku moja Imam Hasan Askari alaihi ssalam alisema katika hadhara ya watu kuwa mmoja ya milango ya kuingia peponi unaitwa mlango wa Maaruf, kwa maana ya mlango wa mema, na hakuna mtu atakayeingia peponi kupitia mlango huo isipokuwa wale waliotenda mema duniani na kuwasaidia wanadamu wenzao. Kwa hakika maimamu watoharifu katika kizazi cha Mtume Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake, pamoja na ali zake walikuwa vigezo bora vya kuigwa baada ya babu yao na walijipamba kwa sifa hali za kibinadamu kwa msingi huo, Imamu Hasan Askari mwenyewe alikuwa kigezo cha kuigwa katika kuwasaidia na kuwahudumia watu katika jamii. Mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Muhammad bin Ali amesema, hali ya kimaisha ilituia vigumu mimi na familia yangu kutokana na umasikini na kila tulikokwenda kuomba msaada na auni tuliambulia patupu. Baba alisema, hebu twende kwa Imamu Hasan Askari, kwani watu wanasema kuwa ni mtu mkarimu na amekuwa mashuhuri kwa sifa hiyo ya ukarimu. Muhammad bin Ali anaendelea kusimulia kuwa tulikwenda nyumbani kwa Imam na tulipokuwa njiani, baba alisema itakuwa vizuri sana kwangu kama imamu atanipa dirhamu mia tano ili niweze kukidhi haja zangu. Dirhamu mia mbili nitazitumia kununua nguo zangu na ahli yangu, dirhamu nyingine mia mbili nitazitumia kwa ajili ya kulipa madeni, na dirhamu mia zilizosalia nitazitumia kwa ajili ya masurufu na matumizi mengine. Muhammad bin Ali anaendelea kusema kuwa mimi pia nilitamani lau imamu angenipa dirhamu mia tatu nikakidhi mahitaji yangu. Kisha anasema tulipofika nyumbani kwa imamu mfanyakazi na hadimu wake alitoka nje na kuita Ali bin Ibrahim na mwanaye waingie ndani. Tuliingia ndani na kumsalimia imamu ambaye alimwambia baba kwamba kwa nini hadi sasa hujaja kututembelea? Baba alisema Seidi yangu, nilikuwa nikiona haya kuja nyumbani kwako katika hali mbaya kama hii niliyonayo. Kisha anasema tulipotoka nje hadimu wake alimpa baba kifuko kilichokuwa na fedha na kusema, hizi hapa dirhamu mia tano. Tumia dirhamu 200 kwa ajili ya kununua mavazi, dirhamu nyingine mia mbili lipia madeni yako, na mia moja itakayosalia itumie katika mahitaji yako mengine hadimu na mfanyakazi wa imamu pia alitoa kifuko kingine na kunipa mimi kisha akasema hizi ni dirahamu mia tatu tumia dirahamu mia kwa ajili ya kununulia kipando mia kwa ajili ya kununua mavazi na mia itakayosalia itumie kwa ajili ya mahitaji yako mengine Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo unaelekea ukingoni. Ni matumaini yangu kuwa mmefaidika na kipindi hiki kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Imamu Hasan Askari alaihi ssalam, mmoja kati ya wajukuu wa wajuku watoharifu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ninakuwa geni nikitoa mkono wa kheri na baraka kwa waislamu wote hususan wafuasi wa ahlulbeiti alayhim wassalam kwa mnasaba wa kukumbuka mazazi ya mtukufu huyu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <tipat> Na wapenzi wasikilizaji tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutega sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki ikiwa leo ni jumatano tarehe mosi oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tano naanza macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini tanzania ambako matoleo yote yaleo magazeti ya nchi hiyo yameendelea kutawaliwa na habari za kampeni za uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwezi huu naanza na jamvi la habari ambalo limeandika samia atoa ahadi za maendeleo mwanga atenga bilioni 1.9 kununua mitambo ya kuondoa magugu, afanikisha miradi ya maji. Na mgombea kiti cha uraisi kwa tiketi ya chama tawala CCM kwa upande wa eneo la Zanzibar, Dr. Huseini Mwinyi asema CCM kuboresha maisha ya wafanya biashara. Raia Mwema limeandika kashfa nzito, vigogo wa haha kufunika kombe kushindwa kufanya mtihani wa darasa la saba kwa muda muafaka kumezima ndoto yake ya kuwa daktari katika umri stahiki, akiomba jambo hilo lipatiwe ufumbuzi haraka. Samia aja kivingine, anadi sera za viwanda, utalii na madini, akisaka kura milioni tano kaskazini. Wagombea wa mwaga ahadi, na Bobi Wine angekuwa Tanzania angeshiriki uchaguzi Baadhi ya habari zilizotawala ukurasa wa mbele wa gazeti Mwananchi zinasema kitanzi kwa mama, mahakama ya mtia hatiani yeye na mwanawe wa kiume kwa mauaji ya kukusudia binti yake baada ya hukumu. Kimya cha tawala na vita vya Mwinyi na Othman kusaka kura laki saba kumi na saba elfu mia tano na hamsini na saba Zanzibar. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya, naanza na habari ya mvua iliyoakisiwa na gazeti la Star ambayo inasema mikoa mitano ya Kenya itakabiliwa na mvua kubwa kwa mujibu wa utabiri wa hali ya hewa. Kaunti za pwani zikiwemo Mombasa, Kilifi na Lamu zitashuhudia vipindi vya jua huku kukiwa na uwezekano wa mvua za asubuhi. Kwa mujibu wa gazeti hili, idara ya hali ya hewa Kenya imetoa utabiri wake wa kila wiki wa hali ya hewa kwa kipindi cha kati ya Septemba 30 na Oktoba 6 mwaka huu, ukionyesha kuwa sehemu nyingi za nchi huenda zikakumbwa na hali ya jua na ukame, limeandika. Pia kuwa mahakama ya amuru kuwekwa kizuizini kwa siku kumi maafisa wanaohusika na uchunguzi wa bunduki. Habari ya rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila kuhukumiwa adhabu ya kifo kwa uhalifu wa kivita, nayo na imepewa nafasi katika gazeti hili. Nalishika Taifa Leo na habari yake kuu inasema, Uhuru Gachagua wategana, rais mstaafu na aliyekuwa naibu rais wapigania ubabe wa mlima Kenya. Habari zingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema kitengo cha kukabili mimba za utotoni kuundwa, tume ya uchaguzi ya Kenya kutumia mboni ya jicho kusajili sababu ya uchaguzi kuwa ghali, na afisa aliyetekwa na magaidi azungumzia ukatili wa kundi la Alshabab. Nahitimishia nchini Uganda, ambako pia habari za kampeni za uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika nchini humo Januari mwakani zimeendelea kutawala kurasa za matoleo leo magazeti ya nchi hiyo, Daily Monitor linaandika muntu yupo Kampala, huku Museveni akiendelea na kampeni zake Luwero. Mbali na habari za kampeni za uchaguzi, Daily Monitor limeandika Uganda kuzindua dawa mpya ya VVU sokoni mwaka ujao na kutangazwa orodha majina unaowania nafasi za ubunge kwa tiketi ya chama cha upinzani cha n UP kumewaacha vigogo wa chama hicho katika kilio huku nyuso mpya na wale wanaopendelewa na mfumo wakiwa kwenye kilele cha furaha. New Vision kwa upande wake nalo limeakisi mikutano ya kampeni ya vyama vya siasa kuelekea uchaguzi mkuu mwakani. Limeandika: chama tawala cha NRM chazindua kampeni zake Luwero, na Mugisha Muntu, mgombea uraisi kwa tiketi ya chama cha upinzani cha ANT, ahidi uongozi safi na mageuzi ya miji. Ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo Karibu msikilizaji mpenzi, kutegea sikio mfululizo huu wa mwanzo wa makala tulizokuandalia kwa anwani uliyoisikia ya sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza, yaani documentary, viitwavyo Hollywood Cut, vilivyoandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran, Iranofobia, inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka michache iliyopita, vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB ikiwamo Hispan TV na Al-Kauthar TV. Bila kupoteza muda, jiweke tayari sasa kusikiliza sehemu ya kwanza ya makala hizi. Upashaji habari na taarifa sasa umekuwa moja ya nyenzo kuu za kuakisi satwa na ushawishi wa kijamii na kisiasa wa mataifa, na katika miongo ya karibuni dunia imeingia kwenye awamu mpya ya vita vya vyombo vya habari. Katika kipindi hiki Marekani imefanya kazi kubwa ili kufanikisha lengo lake la kufanya mfumo wa dunia uendelee kuwa wa kambi moja, sambamba na kueneza mradi wake wa Americanization, yaani kuzifanya jamii za mataifa mengine ya ulimwengu zifikiri na kutazama mambo kwa kutumia miwani ya Marekani, au kwa lugha ya mkato, ziishi kimarekani. Vyombo vya habari na burudani vya nchi hiyo, hususan sinema ya Hollywood, kikiwa ndicho chombo kikuu cha kutekelezea mradi huo na kinachofuatiliwa na watu wengi wa kawaida kimejizatiti kuhakikisha kinafanikisha malengo ya wanasiasa wa Marekani. Mmoja malengo hayo ni kuonyesha mambo ya kughushi na ya uongo badala ya ukweli na hakika ya mambo na kupelekea kupotoshwa historia na kupinduliwa juu chini ukweli halisi wa matukio ya historia. Katika filamu mbalimbali zilizotengenezwa kwa lengo hilo, zimetumika ndani yake mbinu za kiafriti za kupotosha historia. Kuhusiana na hilo Wimbi la uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran limepewa msukumo mkubwa katika vyombo vya habari vya Magharibi, hususan tasnia ya filamu ya Hollywood. Tunaweza kuzigawa katika awamu tatu propaganda za kueneza hofu juu ya Iran ambazo vyombo rasmi vya habari vya Magharibi vimezianzisha katika kipindi cha miongo mitatu na kuzitumia kama kisingizio cha kuyapa uhalali madai ya kuiwekea vikwazo Iran na hata kutishia kuishambulia kijeshi. Awamu ya kwanza ya propaganda hizo ilianza katika muongo wa 1980 na kuiandama Iran pasina kupambanua na kutofautisha kati ya raia na serikali yao. Katika kipindi hicho Iran ilikuwa ikitangazwa na kutambulishwa kuwa ni nchi tishio kwa utulivu wa eneo na maslahi ya magharibi wa Iran walikuwa wakitambulishwa kama magaidi wachafu, wenye kuchukiza, malaghai, madhalimu na waliofurutu mpaka katika utekaji nyara na kushikilia watu mateka, waliokosa ustahiki wa kuongozwa na utawala wa Kipahlavi, kipenzi cha magharibi, na kwa sababu hiyo wakafanya uasi wa kuupindua utawala huo. Katika wimbi la awamu hiyo ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran, Taswira iliyojengwa kuhusu wa Iran ilikuwa ya watu hatari na wenye kuchukiza ambao ilipasa waangamizwe kwa njia yoyote iwezekanavyo, hata kama ni kwa kutumia mabomu ya kemikali ya Saddam. Kitabu kilichoandikwa na Betty Mahmoudi kiitwacho Not Without My Daughter, yaani si bila ya binti yangu, ambacho kisa chake kilikuja baadaye kutengenezewa filamu yenye jina hilo hilo sambamba na wimbo ulioitwa bom, bom, bom, bom, bom, bom Iran, yaani piga piga piga piga piga piga mabomu Iran, ilikuwa mfano dhahiri shahir ya propaganda hizo chafu dhidi ya Iran. Awamu ya pili ya kampeni ya uenezaji hofu kuhusiana na Iran ilianza mwishoni mwa muongo wa 1990 katika kipindi cha baada ya mapinduzi ya Kiislamu. Kizazi cha kwanza cha wahajiri wa Iran kiliweza kwenda kuonyesha taswira nzuri zaidi ya jamii na utamaduni wa Kiiran kwa watu wa nchi walizofikia, lakini mbali na hilo, yalianzishwa pia mavuguvugu ya kisiasa na kijamii ambayo alifanikiwa kutoa picha na taswira sahihi ya mazingira ya kimaanawi na hali ya maisha ya wananchi wa Iran. Taswira hizo zilikuwa na mgongano mkubwa na zile za uzushi na uongo zilizokuwa zimetengenezwa kuhusiana na Iran. Kwa sababu hiyo, propaganda za kueneza hofu na chuki dhidi ya Iran zikabadilisha muundo na mwelekeo wake, kwa magaidi wachafu na makatili wa Kiiran kubadilika ghafla na kuwa waliberali wapenzi wa magharibi ambao wanaadhibika kwa kukandamizwa na utawala wa Jamhuri ya Kiislamu na wanachongoja ni kusaidiwa na kuokolewa na magharibi. Katika awamu hiyo ya propaganda, wachambuzi wa mambo wa magharibi walitoa tafsiri za aina tofauti, ikiwemo ya kuielezea Iran kuwa ni nchi iliyo kwenye zama za giza, nayo magharibi inalazimika kuwasaidia watu wa nchi hiyo ili kuivuka hali hiyo na kufikia kwenye mwangaza. Na mantiki tofauti za mtazamo kati ya serikali na wananchi, kilikuwa kisingizio kizuri cha kuchochea mivutano ya kiuchumi na kisiasa, ambacho ilipasa kipewe uzito na mazingatio sambamba na kutumiwa nguvu za kijeshi dhidi ya Iran kwa ajili ya kuwahami wanaoitwa raia wa liberali wa Kiirani. Filamu ya matukio halisi iliyopewa jina la Iranium ilikuwa mfano wa wazi wa propaganda za uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran. Na awamu ya tatu ambayo inahusiana na kipindi cha miaka michache iliyopita ni ya mtazamo na mwelekeo mpya wa propaganda za chuki dhidi ya Iran. Katika awamu hii wa Iran si wale tena waliotambulishwa katika muongo wa 1980 kuwa ni magaidi wanaochukiza waliobaki nyuma kimaendeleo na vichwa ngumu, wala raia wa liberali wa muongo wa 1990 wenye mapenzi ya magharibi wanaotaka Iran iwekewe vikwazo na kushambuliwa kijeshi na magharibi ili wao wapate kurejeshewa uhuru wao wa binafsi. Katika awamu hii ya tatu ya propaganda wa Iran wanatambulishwa na kuonyeshwa kuwa ni maadui waliopewa mafunzo ambao wanapigania kurejesha dola lao kubwa la zamani wanalojivunia, na kwa hatua yao hiyo, wao sasa ni hatari na tishio kubwa kwa jamii zingine. Katika awamu hii ya tatu, Iran inafananishwa na Ujerumani ya Manazi inayopigania kufufua dola kuu la Wafursi, dola la Safawia na ustaarabu wa kishia wa Waariani. Na Wairan ni watu wanaojiona wabaguzi wa rangi, wanaopenda kujikweza kwa rangi na asili yao, makatili na wenye malengo ya kujipanua. Kinachotoa mguso hapa ni kwamba kwa mtazamo wa awamu hii ya tatu pia njia pekee ya kumtokomeza adui huyu ni kutumia fimbo ile ile ya vikwazo vya kiuchumi na kibiashara na mashambulio ya kijeshi. Wapenzi wasikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hizi, sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, hapa tulipoishia leo ndipo tutapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo. Kwa hiyo usiache kuja kujiunga nami tena wakati huo insha Allah. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 8 Mfungo 7 Rabi Uthani 1447 Hijria Kamaria, sawa na tarehe 9 Mehri mwaka 1404 Hijria Shamsia, inayosadifiana na tarehe mosi Oktoba 2025 Miladia. Miaka 2347 iliyopita katika siku kama ya leo yaani tarehe mosi Oktoba mwaka 322 BC aliaga dunia mwana mwanafalsafa mashuhuri wa Ugiriki ya kale Aristotle akiwa na umri wa miaka 62. Aristotle alizaliwa mwaka 384 BC katika mji wa Stagira ambao leo hii ni sehemu ya jimbo la Ugiriki la Masedonia ya kati. Baba yake alikuwa daktari wa mfalme wa Masedonia na kwa sababu hiyo alirithi mali nyingi kwa baba yake ambaye aliaga dunia yeye akiwa angali kijana mdogo <muchos> Katika siku kama ya leo miaka 1214 iliyopita, yaani tarehe 8 ya Rabi Uthani mwaka 232 Hijiria Qamaria, alizaliwa katika mji wa Madina Imam Hasan al Askari, mmoja wa jukuu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Akiwa katika umri wa utotoni, alilazimishwa na makhalifa wa Bani Abbas, akiwa na baba yake Imam Hadi alaihi ssalam kuondoka mji huo na kuhamia Samarra, Iraq, ambao wakati huo ulikuwa makao makuu ya utawala wao. Japokuwa mtukufu huyo hakuweza kuishi zaidi ya miaka 28 lakini aliacha nyuma maarifa muhimu na adhimu ya Kiislamu sambamba na kukupeni mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa nuru hiyo ya kizazi cha Bwana Mtume, na kunukulieni hapa moja ya semi adhimu za imamu huyo mtukufu isemayo, mwenye kuchunga zaidi haki za watu ndiye mwenye daraja ya juu zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu. Miaka 76 iliyopita, tarehe mosi Oktoba 1949, ilitangazwa rasmi jamhuri ya watu wa China chini ya uongozi wa Mao Zedong. Nchi ya China yenye ustaarabu mkongwe ilikuwa chini ya udhibiti wa madola ya Ulaya kuanzia mwishoni mwa karne ya 16. Mara kadhaa Wachina walianzisha vita dhidi ya wakoloni hasa Waingereza ili kuikomboa nchi yao, lakini hawakufanikiwa. Katika siku kama ya leo miaka 66 iliyopita nchi ya Nigeria ilipata uhuru. Wareno waliwasili Nigeria katika karne ya 15 na mkoloni Mwingereza naye akawasili katika nchi hiyo katika karne ya 16. Mwaka 1914 Uingereza iliziunganisha nchi mbili za Nigeria kaskazini na kusini zilizokuwa chini ya udhibiti wake na kuunda koloni moja la Nigeria. Miaka 40 baadaye nchi hiyo ikajitangazia kuwa na utawala wa ndani, na hatimaye baada ya kupitia misukosuko mingi, Nigeria ikajipatia uhuru katika siku kama ya leo. Na tarehe mosi Oktoba ni siku ya wazee duniani. Siku hii ilitengwa kwa ajili ya kuwakirimu na kuwaenzi watu wa tabaka hilo. Ni vyema kukumbusha hapa kuwa hapa nchini Iran, na kutokana na mabadiliko yaliyotokea baada ya mapinduzi ya Kiislamu na utamaduni wa Kiislamu na utawala hapa nchini, wazee na watu wazima wanapewa nafasi ya juu ndani ya familia na katika jamii. na kabla kufunga, na gene, humo, kwanza, tegeni, ulimwengu, ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Daktari Masudi Pezeshkiani amesema si katika hulka na dhati ya Iran kusalimu amri. Mahakama ya kijeshi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imemhukumu adhabu ya kifo aliyokuwa rais wa nchi hiyo Joseph Kabila, ikimtia hatiani kwa usaliti na no uhalifu dhidi ya binadamu. na Urusi yasema hatutashiriki kwenye mpango wa Trump kuhusu Gaza. <muchos>