Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, Sauti ya Umoja inayosikika kutokea mkoa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa nchini humo. Kwa mchana huu wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni podkasti ya ukweli kuhusu haki kuanzia mwanzo wa historia hadi leo. Podkasti hiyo utafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyo ada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutumia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yalaani urejeshaji vikwazo vya Umoja wa Mataifa vilivyokuisha muda wake uliofanywa na Marekani na Ulaya. Katibu mkuu wa Jihadul Islami ya Palestina na Ansarullah ya Yemen za uponda mpango wa Trump kuhusu Gaza. Rais wa Madagaskar avunja serikali sambamba na watu 22 kuuawa katika maandamano ya upinzani. Na Trump awaita wapumbavu washirika wa, wa, wa Marekani wa Ulaya walioitambua rasmi nchi ya Palestina. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amekosoa Marekani na mataifa matatu ya Ulaya kwa kujaribu kutumia utaratibu wa snapback wa makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili na kumi na tano ili kurejesha tena vikwazo vilivyokwisha muda wake vya Umoja wa Mataifa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Arakchi ametangaza msimamo huo katika mazungumzo aliyofanya na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ambapo alikuelezea kurejeshwa tena kwa vikwazo kuwa ni pigo kubwa kwa diplomasia na dalili ya kutokuwa na nia njema mataifa husika. waziri wa mambo ya nje wa Iran amelaani vitendo vya Marekani na madola ya Ulaya akisema havi halalishiki na ni kinyume cha sheria amesisitiza kuwa vikwazo vyote dhidi ya mpango wa amani wa nyuklia wa Iran ulioanzishwa chini ya azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa vinatarajiwa kumalizika tarehe 18 Oktoba. Mnamo tarehe 19 Septemba, Baraza la Usalama lenye wanachama 15 lilishindwa kupitisha azimio ambalo lingezuiwa kuwekwa tena lingezuia kuwekwa tena vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran baada ya nchi tatu za Ulaya zinazounda troika ya nchi za bara hilo, yaani itatu Uingereza, Ufaransa na Ujerumani kuanzisha utaratibu wa snapback na kuituhumu Teheran kuwa eti imeshindwa kutekeleza kikamilifu mpango kamili wa utekelezaji wa pamoja JCPOA. Azimio la pili lililopendekezwa na Rusia na China linalofanana na, na hilo ambalo lilitaka kuongezewa muda wa miezi sita JCPOA na azimio nambari 2231 nalo pia lilishindwa kupitishwa katika Baraza la Usalama siku ya Ijumaa iliyopita. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilirejesha vikwazo hivyo jana, jumaapili Septemba 29. Kufuatia hatua hiyo, mali za Irani nje ya nchi zitazuiliwa tena, mikataba ya silaha iliyosaini na nchi zingine itasimamishwa na kulengwa, na mpango wake wa makombora ya ulinzi utawekewa vikwazo. Mwezi uliopita itatu ilitumia kinachojulikana kama utaratibu wa snapback, mchakato wa siku 30 kurejesha vikwazo vyote dhidi ya Iran. Iran ilipinga hatua hiyo na kusema kuwa ni kinyume cha sheria, ikitolea mfano hatua ya Marekani ya kujitoa katika mapatano ya JCPOA na uamuzi wa nchi hizo tatu za Ulaya wa kufungamana na vikwazo hivyo vilivyo kinyume cha sheria vilivyowekwa na Washington dhidi ya Iran, baada ya hatua hiyo, badala ya kutekeleza majukumu yao ya JCPOA. Katibu mkuu wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina amesisitiza kwamba mpango wa Donald Trump kwa ajili ya ukanda wa Ghaza ni mpango wa utawala wa kizayuni na ni waraka wa agizo la kuendeleza uchokozi na uvamizi dhidi ya wananchi wa Palestina. Ziada Nahla amesema kilichotangazwa katika mkutano na waandishi wa habari aliyofanya rais wa Marekani Donald Trump na waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu ni makubaliano ya Washington na Tel Aviv na ni kauli inayoakisi matakwa ya utawala wa kizayuni. Annahla ameongezea kwa kusema, huu ni waraka wa agizo la kuendeleza uchokozi dhidi ya watu wa Palestina na Israel inajaribu kupata kupitia Marekani kile ambacho haijaweza kukipata kupitia vita. Katibu mkuu wa Jihadul Islami amebainisha kwa kusema, sisi tunauchukulia mpango huu wa Marekani na Israel kama hati za kuliingiza eneo kwenye hali ya mripuko. Wakati huo huo, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen ametangaza kuwa mpango wa Donald Trump kwa ajili ya Ghaza hautekelezeki. Muhammad Al-Farrah amesema mpango wa rais Donald Trump wa Marekani hautekelezeki na lengo lake ni kuitupa nje ya ulingo Hamas na kuifanya ionekane kuwa ndio inayobeba dhima ya vita. Ameongeza kuwa mpango huo wa Trump unalenga kupunguza hasira za walimwengu dhidi ya Israel na kufuta mshikamano wa ulimwengu na Palestina. Jana Jumatatu, rais wa Marekani Donald Trump alitamka mbele ya waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwamba eti amekaribia sana kutatua mgogoro wa Palestina na kudai kuwa kile alichokiita mpango mpya wa amani wa Washington haujabuniwa kusimamisha vita tu huko Gaza, lakini pia kujenga amani ya kudumu katika Mashariki ya Kati. Rais wa Madagaskar Andry Rajoelina ameivunja serikali yake siku ya Jumatatu kutokana na kupamba moto maandamano ya upinzani yanayoongozwa na vijana ya kulalamikia uhaba mkubwa wa maji na umeme, mgogoro ambao kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa umesababisha vifo vya watu wasiopungua wa 22 na kujeruhiwa zaidi ya 100 katika kile kinachotajwa kama changamoto kubwa zaidi kuukabili utawala wake baada ya miaka mingi. Maandamano hayo ambayo sasa yameingia kwenye siku yake ya tatu yalichochewa ya na hasira zilizotanda ndani ya nchi kutokana na kukatika ovyo umeme na uhaba wa maji ambao unaweza kudumu kwa zaidi ya masaa kumi na mbili. Maandamano hayo ambayo sasa yameingia kwenye siku ya tatu yalichochewa na hasira zilizotanda ndani ya nchi kutokana na kukatika ovyo umeme na uhaba wa maji ambao unaweza kudumu kwa zaidi ya masaa kumi na mbili. Maandamano hayo yameshtadi na kuwa makubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa kwa miaka kadhaa katika kisiwa hicho kikubwa zaidi cha bahari ya Hindi, yakichochewa na vuguvugu vugu la jenzii katika nchi za Kenya na Nepal. Katika hotuba aliyotoa kupitia televisheni, Rajolina amesema ninafahamu hasira huzuni na changamoto, nimesikia wito na nimehisi uchungu. Rais wa Madagaskar amesema anaomba radhi ikiwa maafisa wamefeli kutekeleza majukumu yao na kuahidi msaada kwa biashara zilizoathiriwa na uporaji. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imethibitisha kwamba maafa yaliyotokea yamesababishwa na hatua za vikosi vya usalama pamoja na kuenea ghasia na uporaji unaofanywa na magenge yasiyo na uhusiano na uandamanaji. Hata hivyo, wizara ya mambo ya nje ya Madagaskar imezikataa na kuzitupilia mbali takwimu zilizotolewa na taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa, ikisema zinatokana na uvumi au habari potofu. Machafuko hayo yanaelezwa yanaelezewa kama changamoto kubwa zaidi kwa Rajoelina, kiongozi wa zamani wa mapinduzi ambaye alichukua madaraka kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na tisa na kuchaguliwa tena katika uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na tatu uliozusha utata. Uamuzi wake wa kuvunja serikali unaonekana kama jaribio la moja kwa moja la kuzima ghadhabu na kudhibiti tena hali ya mambo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Kiongozi wa zamani wa chama cha leba nchini Uingereza, Jeremy Corbin, amesema waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo, Tony Blair, siyo tu hafai kupewa mamlaka ya uliwali wa kuendesha eneo la ukanda wa Ghaza, lakini hastahili kuwepo pia popote katika mashariki ya kati. Corbin ameeleza hayo katika ujumbe aliyoweka kwenye mtandao wa kijamii wa X akisema uamuzi wa kimajanga aliochukua Tony Blair wa kuivamia Iraqi uligharimu maelfu kwa maelfu ya maisha. hapasi kuwapo popote karibu na mashariki akati ya kati, achilia mbali Ghaza. Si juu ya Blair, Trump au Netanyahu kuamua mustakbali wa Ghaza, hilo ni juu ya watu wa Palestina. Kiongozi huyo wa zamani wa chama cha Leba nchini Uingereza amesisitiza juu ya hayo kufuatia matamshi yaliyotolewa na rais wa Marekani, Donald Trump, kwamba Blair amepangwa kuwa sehemu ya uongozi utakaokuwa na mamlaka ya uendeshaji wa eneo la Ghaza katika kipindi cha mpito cha baada ya vita vya mauaji ya kimbari yanayoendelezwa na, na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya eneo hilo. Kabla ya hapo, harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, ilitoa msimamo wake juu ya suala hilo kwa kutangaza kuwa watu wa Palestina wanao uwezo wa kusimamia mambo yao wenyewe. Kupitia ujumbe wake, kupitia mjumbe wake wa ofisi ya kisiasa Husam Badran, Hamas amemtaja Bleya kuwa ni ndugu wa shetani na kusisitiza kuwa badala ya waziri mkuu huyo wa zamani wa Uingereza kufanywa gavana wa muda wa Ghaza anastahili kusimamishwa mbele ya mahakama za kimataifa kwa uhalifu wake, hasa nafasi yake katika vita vya Iraq vya kuanzia mwaka 2003 hadi 2011. Na rais wa Marekani Donald Trump amewashambulia vikali kwa kuwaita wapumbavu washirika wakuu wa, pumbavu, wa Ulaya wa nchi hiyo ikiwemo Uingereza na Ufaransa wa kuitambua rasmi nchi ya Palestina mataifa kadhaa ikiwa ni pamoja na Uingereza, Ufaransa, Kanada, Australia, Ureno, Ubelgiji, Malta, Luxembourg, San Marino na Andora zilitangaza kuitambua rasmi nchi ya Palestina wakati wa kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kilichofanyika wiki iliyopita, hatua ambayo ililaaniwa na Marekani na mwitifuke wake mkuu utawala wa kizayuni wa Israel. Akizungumza jana Jumatatu mbele ya waandishi wa habari katika ikulu ya White House akiwa pamoja naye waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, Trump alisema nchi kadhaa zimeitambua kipumbavu nchi ya Palestina, baadhi ya marafiki zetu wa Ulaya, washirika, watu wema baada ya kuzidunisha na kuzitusi nchi hizo, rais wa Marekani alisema, lakini kwa kweli nadhani wanafanya hivyo kwa sababu wamechoka sana na kile ambacho kimekuwa kikiendelea kwa miongo kadhaa. Na huu ndio mwisho wa taarifa Habari za Ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachohoji je, uzoefu wa kupambana na ubaguzi wa rangi unaweza kulazimisha utawala wa kizayuni kuondoka Ghaza? wananchi wa afrika kusini walifanya maandamano makubwa na ya kihistoria hivi karibuni wakitaka kuvunjwa kikamilifu uhusiano wa kidiplomasia na kibiashara wa nchi hiyo na utawala dhalimu na wa ubaguzi wa rangi wa israel zaidi ya wanaharakati elfu tatu mashirika yasiyo ya kiserikali na vyama vya siasa vya afrika kusini vilifanya maandamano katika mitaa ya mji wa Cape Town wakitaka serikali ya nchi hiyo kuvunja uhusiano wake wa kibiashara na kidiplomasia na Israel kutokana na vita vya Gaza na kufunga ubalozi wa utawala huo mjini Pretoria. Maandamano hayo ambayo ni miongoni mwa maandamano makubwa zaidi ya kuunga mkono Palestina nchini Afrika kusini yanaakisi mashinikizo yanayozidi kuongezeka duniani hususan kutoka nchi za Afrika dhidi ya utawala wa kizayuni ya kutaka kukomeshwa vita huko Gaza. Afrika Kusini, nchi yenye historia ya kupambana na ubaguzi wa rangi, sasa iko mstari wa mbele katika kukosoa sera za kikatili za Israel. Kumbukumbu ya vikwazo vya kimataifa dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi wa Afrika Kusini imekuwa kielelezo cha kukabiliana na ukiukaji wa haki za binadamu huko Palestina. Wanaharakati na maafisa wengi wa Afrika Kusini wanaamini kwamba ulimwengu unapaswa kukabiliana na sera za kibaguzi za Israel kama ulivyokabiliana na ubaguzi wa rangi huko Afrika Kusini. Mlingano huo wa kihistoria haufai tu kutumika kwa ajili ya kuonyesha maadili na haki za binadamu bali unapaswa kutumika pia kuimarisha uhalali wa kuchukuliwa hatua za kuwekea vikwazo utawala wa kizayuni. Kwa upande wake mmoja wa ratibu wa kampeni ya mshikamano wa Palestina alitumia fursa maandamano hayo kutoa mwito wa kuchukuliwa hatua za kivitendo na serikali ya Afrika Kusini, ikiwa ni pamoja na kumfukuza balozi wa Israel kufunga ubalozi wa utawala huo mjini Pretoria kusimamisha mauzo ya makaa ya mawe na kuiondoa Israel katika taasisi za kimataifa za michezo. Jambo hilo linaonyesha kubadilika mbinu za mapambano dhidi ya jinai za utawala wa kizayuni kimataifa. Mratibu huyo alikumbushia tajriba na uzoefu wa vikwazo vya kimataifa dhidi ya utawala wa kibaguzi wa Afrika Kusini, akisistiza kuwa sasa ni wakati wa Afrika Kusini kuchukua msimamo kama huo dhidi ya Israel. Hali ya kibinadamu huko Ghaza ni mbaya sana. Israel inaendelea kupuuza maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na amri ya Mahakama ya Kimataifa ya Haki ya kuitaka ikomeshe jinai zake huko Ghaza. Ripoti zinaonyesha kuwa idadi ya wa Wapalestina waliouawa shahidi tangu kuanza vita vya Ghaza imeshapindukia huku utawala wa kizayuni ukitangaza nia ya kuendeleza mashambulizi yake dhidi ya Ghaza hadi utakapoikalia kwa mabavu kikamilifu. Takwimu hizi za kushtua hazionyeshi tu ukubwa wa maafa ya kibinadamu huko Ghaza, bali pia zinaonyesha kuwa Israel, licha ya kulaaniwa kimataifa, inaendelea kutenda jinai za kuchupa mipaka dhidi ya Wapalestina. Unaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi leo. Katika alfajiri ya umwagaji damu, wakati anga ya Iran ilipokuwa inateketea chini ya moto wa adui, irada madhubuti iliibuka ambayo si tu ilizua wimbi la kwanza la hujuma, bali pia ilibadilisha simulizi ya vita. Siku kumi na mbili za vita ambazo zilibuni muundo mpya wa ulinzi, mapambano na ushindi kutoka kwenye vifusi na moto. Mwanzoni kulikuwa na ulimwengu ambao Mwenyezi Mungu aliumba kwa msingi wa haki na wema. Alimuumba mwanadamu ambaye alipaswa kuwa mtukufu na mlinda amana wa jukumu kubwa, jukumu la kusimama imara katika kupinga dhuluma na kujenga dunia yenye msingi ya haki. Lakini katika kipindi hicho hicho cha mwanzo, sauti ya upinzani ikasikika, nguvu iliyosimama dhidi ya ukweli na kiburi na ubinafsi na hivyo vita vikongwe kati ya haki na batili vikawa vimeanza, vita ambavyo si tu hupiganwa ardhini, lakini pia katika mioyo ya na akili, na vinaendelea tangu jana hadi leo, tangu zama za Habil na Kabil, tangu makabiliano ya Musa na Firauni, kutoka Ashura hadi miaka minane ya vita vya kujitetea kutakatifu nchini Iran. Vita hivi hujiri kwa sura mpya kila mara. Na leo kivuli chake kimedhihiri tena katika anga ya Iran. Shambulio la Israel dhidi ya Iran haikuwa operesheni ya kijeshi tu bali ni mwendelezo wa makabiliano ya tangu jadi ambayo yamerudiwa kwa karne nyingi katika historia ya mwanadamu. Katika episodi hii tunarejea nyuma kidogo, wakati wa mwanzo wa vita vya kulazimishwa dhidi ya Iran, wakati anga ilipasuka kwa moto miji ikaamka kwa vishindo vya mashambulio ya makombora na taifa likawa limesimama tena dhidi ya batili. Hii ni simulizi ya saa za kwanza za kampeni ya hujuma ya Israel dhidi ya Iran, ambayo inaonyesha ni kwa nini hujuma hii ni sehemu ya vita vya tangu kale kati ya haki na batili. Jiunge nasi katika sehemu ya tano ya podcast hii ya ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi leo. Saa nane na dakika 47 alfajiri ya siku ya Ijumaa Juni 13, 2025, giza la alfajiri bado lilikuwa zito kwenye miji hiyo wakati wimbi la kwanza la ving'ora lilipovunja kimya katika ardhi ya Iran. Ndani ya dakika chache, anga ya Iran kutoka Teheran hadi Ilam ilijaa sauti za injini za ndege na njia nyekundu za makombora kutoka mbali ndege zisizo na rubani za kujilipua zenyewe zilipita mabonde na korido tupu. Na wakati huo huo mamia ya ndege za vita za Israel zikashambulia zaidi ya nukta mia moja katika pembe tofauti za Iran, tokea vituo vya anga na vya nyuklia hadi nyumba za makazi na miundo mbinu nyeti huko Isfahan, Arak, Hamedan, Tabriz, Kermansha na Teheran. Shambulio hili haikuwa operesheni ya kawaida tu ya kijeshi, bali lilikuwa pigo lililoratibiwa vizuri na la matabaka kadhaa. Katika dakika hizo hizo za mwanzo, wimbi la mauaji ya kioga na kigaidi lilichukua roho za makamanda kadhaa wakuu wa jeshi la Iran ambao baadhi walikuwa kazini na wengine nyumbani wakiwa wamepumzika na familia zao kama vile Meja Jenerali Muhammed Bakiri, Meja Jenerali Ali Rashid, Meja Jenerali Amir Ali Hajizade na Meja Jenerali Hussein Salami. Wakati huo huo, na katika mwendelezo wa mashambulio hayo hayo ya kioga na kigaidi, wanasayansi kadhaa mashuhuri wa Iran akiwemo Dr. Fereidun Abbasi, Abdul Hamid Minocher, Seyid Amir Hussein Faghi, Ahmad Reza Zulfiqari Devani na Mohsen Tehranchi pia walilengwa na kuua wakikatili kikatili. Pamoja na ukatili huo wote, lakini Israel kama kawaida yake ilionyesha upeo wa uovu, shari na kiburi kwa kukanyaga waziwazi wazi thamani za kimsingi kabisa za ubinadamu. Wimbi la mabomu na makombora yake lilinyesha sio kwenye kambi za kijeshi, bali katikati kati ya maeneo ya makazi ya raia Nyumba ambazo bado zilikuwa na joto la maisha na uhai kwenye kuta zake ziligeuzwa ghafla kuwa rundo la magofu, vifusi, moshi, damu na uharibifu mkubwa. Vicheko vya watoto waliokuwa wamelala mikononi mwa mama zao dakika chache zilizopita zikawa zimezimwa. Mikono iliyopaswa kuwa kimbilio salama ikageuzwa kuwa kaburi la ukimya na majivu, kutokana na ukatili wa kutisha wa adui asiye na chembe ya huruma. Hili halikuwa kosa la kivita, bali thibitisho hai la ukatili na uovu wa kupindukia ulio kwenye mishipa ya adui huyu. Licha ya mshtuko huu mkubwa, lakini magurudumu ya ulinzi wa Iran yalianza kufanya kazi mara moja. Mifumo ya ulinzi wa makombora ilishika kasi, yakapasua anga, na katika vituo vya kijeshi makamanda walionusurika hujuma ya adui, huku wakiwa na utulivu wa chuma wakaanza kupanga majibu madhubuti. Huu haukuwa mwanzo wa vita, bali ulikuwa ukurasa mpya wa makabiliano ya kale kati ya haki na batili machoni pa walimwengu. Pigo la kwanza la adui lilikuwa zito na lililopangwa vizuri, mchanganyiko ulioratibiwa wa mashambulio ya anga, mitandao na ya nchi kavu ya kiwango cha chini. Lakini saa 15 tu baadaye wimbi lilianza kubadilika na kumgeukia adui. Jioni ya Ijumaa hiyo hiyo ya tarehe 13 Juni, na baada ya swala ya Ijumaa, amri ya kuanza kujibiwa hujuma ya adui ilitolewa na amiri jeshi mkuu wa majeshi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ambaye si mwingine bali ni Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amri ambayo kwa hakika iliibua hamasa na msisimko mkubwa katika vikosi vya ulinzi wa taifa. Katika siku ya pili, makombora yanayolenga shabaha kwa usahihi wa hali ya juu ya Iran na ndege zisizo na rubani zililenga vituo vya kwanza vya anga vya adui, vituo vya kamandi na maghala ya silaha ya Israel yaliyo ndani kabisa ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Ujumbe ulikuwa wazi, ubunifu unadhihiri upande wa Iran. kila pigo la adui lilikabiliwa na jibu kali zaidi. Katika siku ya tatu, ndege zisizo na rubani za Iran ziliingia ndani kabisa ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Mifumo ya Iron Dome ambayo ilikusudiwa kuwa ngao ya kulinda miji ilibidi ihamishiwe kwingine ili kulinda suhula na vituo muhimu zaidi vya utawala wa Israel, hatua ambayo iliibua wimbi la wasiwasi na hofu miongoni mwa walowezi wa Israel. Wakati huo huo, katika barabara na viwanja vya Iran, watu wenye hamasa na hasira kali, kwa kauli moja walitaka pigo la mwisho na la kuangamiza litolewe dhidi ya utawala wa Kizayuni. Katika siku ya nne ya vita, yaani tarehe 16 Juni, Israel ilianika wazi uovu wake kwa kushambulia moyo wa vyombo vya habari vya Iran wakati ule ule wa kurushwa hewani matangazo mubashara ya kanali ya habari katika jengo kuu la vio la shirika la redio na televisheni ya Iran, makombora ya Israel pia muda mfupi kabla ya hapo yalikuwa tayari yamelenga kikao cha viongozi wa ngazi ya juu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wakati wa kushambuliwa jengo hilo, Sahar Imami, mtangazaji aliyekuwa kwenye zamu, hakurudi nyuma hata kwa hatua moja. Uso wake ulikuwa umefunikwa kwa vumbi lililotokana na mlipuko huo, lakini macho yake yalikuwa imara, yametizama kwenye kamera. Sauti yake safi, ambayo haikuwa na alama yoyote ya hofu wala kutetemeka, ilipita kwenye ukungu na vifusi na ikasikika, sio tu nchini Iran, bali ulimwenguni kote. Unachokiona ni uvamizi wa utawala wa kizayuni katika ardhi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kituo chake cha redio na televisheni unachokiona ni ukiukaji wa wazi wa utawala wa kizayuni dhidi ya idhaa na televisheni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kitengo cha masuala ya siasa cha shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kimelengwa na adui mchokozi. Allahu akbar! Wananchi watukufu wa Iran, Tambueni kwamba mlichokiona na sauti mliyoisikia ni sauti ya mchokozi katika ardhi ya taifa, sauti ya mchokozi dhidi ya sauti ya haki na ukweli. Maneno haya yalitamkwa wakati adui alitaka kuibua hofu, yalibadilika kuwa utambulisho wa ukakamavu, ujumbe ambao haukutumwa kwa watu wa Iran pekee, bali kwa ulimwengu mzima kwamba hata inapokuwa chini ya ndimi za moto, sauti ya ukweli haiwezi kunyamazishwa. Katika siku ya tano ya vita vilivyolazimishwa na Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na sambamba na mashinikizo ya makombora ya Iran Mrengo wa mukawama huko Gaza na kusini mwa Lebanon ulianza operesheni ya pamoja ambapo ulivuruga njia za mawasiliano za Israel na kuwalazimisha walowezi kukimbia kutoka mpaka wa Lebanon. Katika siku ya sita, anga ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ilibadilika pakubwa. Ndege zisizo na rubani za Iran ziliruka kimya kimya na kwa usahihi wa kupigiwa mfano huku zikifuata njia ngumu. Ziliandamana na makombora ambayo yalirushwa katika anga ya chini na kupenya hadi maeneo ambayo adui alidhani kwamba ni salama na kuwa hayangeweza kufikiwa kwa njia yoyote ile, na adui. Maghala ya kimkakati ya silaha na vituo vya kamandi ambavyo kwa miaka mingi vilikuwa vimelindwa barabara kwa matabaka ya ulinzi wa anga na kudaiwa kuwa visingeweza kushambuliwa ghafla, vilianza kupigwa na kuteketea kwenye ndimi za moto, kimoja baada ya kingine. Sauti ya milipuko ya makombora zilivunja kabisa kiburi cha jeshi la Kizayuni. Watu wale wale wale ambao hadi jana walidhani kuwa Iron Dome ilidhamini usalama wa kila kitu sasa walikuwa wakitazama tu kupitia madirisha yao yaliyokuwa yakitetemeka na kutambua kuwa hakuna kona yoyote ya ardhi inayokaliwa kwa mabavu ambayo ilikuwa salama kutokana na makombora ya Iran. Katika vyumba vya kufanya maamuzi vya Tel Aviv, wasiwasi wasi ukawa umetanda kila sehemu, na makamanda ambao daima walikuwa wakidai kuwa wana usalama kamili wakawa wameonja makali ya ukosefu wa usalama kwa mara ya kwanza. Katika siku ya saba, moto mkali ulioenea katika pande kadhaa ulipelekea anga ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kubaki kwa saa nyingi bila ulinzi. Picha za makombora yakipiga vituo nyeti vya Israel zilibadilisha kabisa simulizi ya vyombo vya habari kuhusu vita. Katika siku hizo Iran iligeuza moyo wa kijeshi wa Israel kwa kukifanya kituo cha kijeshi cha Kirya huko Tel Aviv ambacho kinajulikana kama Pentagon ya Israel kuwa magofu yaliyoteketezwa. Wakati huo huo, iliharibu kabisa taasisi ya usalama ya Weizmann ambayo ilikuwa na nafasi muhimu katika kuisaidia jeshi la utawala wa kizayuni katika nyanja za kijeshi na teknolojia ya hali ya juu. Pia kituo cha anga cha Nevatim katika jangwa la Nakab ambacho kilidaiwa kuwa kisichoweza kupenyeka, kililengwa na makombora zaidi ya 30 katika hatua kadhaa na kupata uharibifu mkubwa. Katika siku ya nane na tisa, operesheni ya majini ilianza kwa kiwango cha chini, ambapo boti za mwendo kasi za Iran na vitengo vya makombora vya pwani vilifanya njia muhimu za meli za Israel kutokuwa salama. Kiwanda cha kusafisha mafuta cha Haifa na maeneo mengine katika bandari hiyo yalishambuliwa na hivyo kuongeza shinikizo la kiuchumi sambamba na la kijeshi. Katika siku ya kumi, tarehe 27 Juni, utawala wa Israel ukawa umekatishwa tamaa na wimbi la mashambulizi ya makombora ya Iran ulishambulia moja kwa moja jela ya Evin, jambo ambalo ni marufuku kwa mujibu wa sheria kali za vita kimataifa. Jambo hilo lilithibitisha wazi kwamba utawala ghasibu wa Israel hauzingatii kabisa viwango wala sheria zozote za kimataifa. Kwa kitendo hicho cha jinai, Tel Aviv ilidhani kwamba ingeweza kuathiri ari ya watu wa Iran kwa maslahi yake, lakini matokeo yalikuwa kinyume kabisa hasira za taifa zikageuka kuwa wimbi la kutaka kulipizwa kisasi. Adui alishindwa kufahamu kwamba hapa kila shambulio katika nukta yoyote ile nchini lingeunganisha maelfu ya mioyo na kubuni irada kubwa zaidi kitaifa. Siku ya 11, mapendekezo ya kusitisha mapigano yakaanza kuwasilishwa, lakini Iran ilikuwa na sharti moja la wazi shambulio kali zaidi la mwisho la vita hivi vya siku 12 linapaswa kufanywa na Iran. Kwa hivyo asubuhi ya siku ya 12 ya vita, kabla ya kuanza rasmi usitishaji mapigano, wimbi kubwa la makombora na ndege zisizo na rubani za Iran zilirushwa kuelekea shabaha za mwisho huko Israel, maeneo yaliyodaiwa na utawala wa Israel kuwa yalikuwa imara kiusalama na kwamba hayangeweza kufikiwa na makombora ya adui yalilengwa na kuharibiwa na makombora ya Iran, suala linalothibitisha wazi nguvu, umakini na makali ya makombora ya Iran. Siku hizi kumi na mbili hazikuwa tukio la kijeshi tu kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran, bali ilikuwa nukta muhimu katika ufafanuzi wa neno kujitetea. Kuanza saa za kwanza za mashambulio ya adui, majibu hayakutegemea tu mbinu za mapigano bali kujitetea hai ili kupunguza wimbi la kwanza la mashambulio, majibu ya hatua kwa hatua ya kuunda ubunifu na hatimaye kutoa mashinikizo ya pamoja ya kijeshi, kiuchumi na ya vyombo vya habari kwa ajili ya kumshinda adui na kumlazimisha atoe wito wa kusimamisha vita. Taathira za mbinu hii zilionekana wazi katika siku za mwisho za vita. Utawala wa Israel haukuweza tena kufanya mashambulizi sahihi na yaliyoratibiwa ambapo jeshi lake la anga lilikuwa limechoka na sehemu kubwa ya mifumo yake ya ulinzi wa anga ililazimika kuondoka kwenye mipaka ili kwenda kulinda miundombinu muhimu zaidi. Vita vya siku 12 vilikuwa na taathira muhimu na kuakisiwa pakubwa kimataifa vilithibitisha namna Iran ilivyoweza kusimama peke yake na kwa ushujaa mkubwa mbele ya mashambulizi makali ya silaha za kisasa za utawala wa Israel na madola makubwa ya magharibi yakiongozwa na Marekani na hatimaye kuweza kuyashinda na kuyalazimisha kuomba usitishaji vita. Vita hivi havikuwa ishia katika medani ya makombora na mizinga tu, bali vyombo vya habari pia ni nguzo muhimu katika uwanja huo. Vyombo vya habari havipaswi kutazamwa kama mshirika wa pembeni tu, bali kama chombo muhimu kilicho katikati kati ya uwanja mkuu wa vita, sehemu ambayo maoni ya umma, moyo wa watu na simulizi ya siku zijazo hubuniwa. Katika mtazamo wa kitaifa, siku hizi 12 ziliathiri pakubwa kumbukumbu ya pamoja ya mataifa mengi, kadiri kwamba katika 40 ya mwaka huu ya Imamu Husein alaihi ssalam umati mkubwa wa mamilioni ya watu ulipiga nara sio tu kwa ajili ya kukumbuka ashura ya karne nyingi zilizopita, pia kwa ajili ya kuhamasisha na kuunga mkono vita hivi vipya vya haki dhidi ya batili. Kuanzia sasa, kila mazungumzo, vitisho na mahesabu ya adui yatakuwa yakifanyika chini ya kivuli cha kumbukumbu hii, kumbukumbu ambayo imeonyesha kuwa Iran inaweza kubadilisha kanuni za mchezo na kuibua upya simulizi ya mapambano ya haki na batili kutoka uwanja wa vita hadi mitaani na hivyo kuathiri imani za mamilioni ya watu duniani. Asanteni sana kwa kuwa nasi katika episodi hii ya ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi leo. Simulizi iliyoonyesha jinsi kisa kirefu cha vita kati ya haki na batili udhihiri kila wakati kikiwa na sura mpya, lakini yenye moyo ule ule wa siku zote. Uliyoyasikia hayakuwa tu matukio ya vita vya siku 12 bali ni safari katika mapambano ya Talut na Jalut hadi Ashura, kutoka tukio la Fakh hadi vita vya kujitetea kutakatifu, na kutoka Mukawama dhidi ya magaidi wa Daesh hadi kusimama kidete dhidi ya uchokozi wa Wazayuni dhidi ya Iran. Katika episodi inayofuata, tutasikia namna wimbi hili la mapambano lilivyopata mwangwi mmoja kutoka mitaa ya Gaza hadi maandamano ya mamilioni ya arobaini na kutoka viwanja vya kimataifa hadi kwenye dhamiri za watu huru duniani. Ikiwa simulizi hii imekuvutia mpenzi msikilizaji, isambaze ili upate kuwanufaisha wenzako, na tujulishe maswali na maoni yako kuhusu podkasti hii kupitia tovuti ya iranradio.ir na kurasa zetu rasmi katika mitandao ya kijamii, ambapo njia ya mazungumzo huwa wazi kila wakati kila sauti unayotoa itakuwa hatua mpya katika mwendelezo wa njia hii, na hadi tutakapokutana tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa, tunakuwa geni nyote kwa kusema kwa herini. Mpenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu yaliyo mchana, na sasa mwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. <mucho> Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu linakunjuliwa na gazeti la Jamhuri la nchini Tanzania, ambalo limeandika SGR kutua Mtwara, kuziunganisha bandari za Mtwara, Mbambabei, Tanzania na Malawi. Vilevile vile limeandika omo ct wa zalendo mwendo mdundo agusia mapinduzi Arusha, madongo uchaguzi wa ndani CCM. Pia limeandika kesi ya Lisu bado mfupa mgumu. Kwa upande wake gazeti la Zanzibar leo limeandika, Dkta Mwinyi, tutaendelea kujenga masoko ya kisasa. Dkta Samia aahidi kuimarisha maendeleo Tanga. Othman azindua timu ya ushindi. ACT Wazalendo, wakulima wa karafuu Pemba kukabidhiwa mashamba, na tunahitaji mwekezaji atakayebadilisha mandhari ya Bwawani. Ama habari kuu kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti Taifa Tanzania inasema Dkt Samia, tutairudisha Tanga ya viwanda. Ajuza wa miaka mia na nne afukuzwa kwenye nyumba na mwenyekiti wa kata Kibaha, na wazee da wapinga uchochezi uchaguzi mkuu. Kwa upande wa gazeti la Mtanzania leo tunasoma, Rais Samia atatekeleza bima ya afya kwa wote ndani ya siku mia moja Asema wasio na uwezo watatibiwa bila malipo. Tanga wampa mapokezi ya kishindo Dkt Samia. Habari nyingine za gazeti hilo zinasema TRA e yaahidi kushiriki ujenzi wa soko la wamachinga Jangwani. Mloganzila kuondoa mawe kwenye njia ya mkono bila upasuaji na watoto mia na tatu wapandikizwa vifaa vya kusikia Mwimbili. Mloganzila kuondoa mawe kwenye njia ya mkojo bila upasuaji, na watoto mia na tatu wapandikizwa vifaa vya kusikia Muhimbili. Majira limeandika, polisi waanika mazito, mauaji ya mwanafunzi ni wa chuo kikuu cha Mzumbe, ni chuo kikuu cha Mzumbe. Bila shaka waanika alivyoteswa na kutuhumiwa, walitaka kumnywesha sumu, iliposhindikana walimnyonga kwa kamba kisha kumchoma moto ya limeandika. Rais wa Iran apinga makubaliano yatakayowaingiza matatani. Wasira arusha kombora kwa wanaonung'unika. Daktar Samia kuirudishia heshima Tanga na Daktar Nchimbi aendelea kusaka kura. daa asema uchumi wa Tanzania umepaa. Ama kwa huko nchini Kenya, miongoni mwa habari muhimu zilizoakisiwa na matoleo ya mtandaoni ya magazeti ya Daily Nation, Standard na Taifa Leo ni hizi tuna zinazosema. Daily Nation: mpango mkuu wa Raila wa kumpigia debe Ruto. Kiongozi wa ODM ataka kukirekebisha chama, awataka washirika wake wamwidhinishe Ruto kuchaguliwa tena. Siku Ruto alipoogopa alipompigia simu mkuu wa NIS na kumtaka kuwa puu za wawekezaji kutoka Marekani. Shule ya Parklands ya mshtaki gavana wa Mandera kwa kunyakua ardhi. Shule ya msingi jijini Nairobi inataka mahakama kuamuru kufurushwa gavana Khalif kwenye eneo hilo. Standard kwa upande wake limeandika, Profesa Obel, mtaalamu mwenye dosari ambaye alizua utata, lakini alipata umaarufu hii ndiyo sababu ya kwa nini nafasi ya Faith Odhiambo katika jopo la fidia ya Ruto inakabiliwa na joto kali la kisheria. Mbona ugali unafifia kama wali lakini chapati zinapanda majumbani Kenya? Hivi ndivyo wanafamilia 14 walivyokufa safarini walipokwenda kumtembelea shangazi mgonjwa. Taifa Leo limeandika jenzi wazua ghasia ya Madagaskar, wataka rais Andry Rajoelina angatuke madarakani. Wantam nyingine yanukia Ushelisheli, rais ashindwa na mpinzani awamu ya kwanza. Na kwa upande wa habari za michezo limeandika, timu ya Arsenali ya ligi kuu ya Uingereza imetoa onyo kwa wapinzani katika mechi yake ya hivi karibuni kabisa baada ya kutoka nyuma kusawazisha bao na kuondoka na ushindi wa mabao mawili kwa moja dakika za lala salama dhidi ya Newcastle katika mechi ya ligi kuu ya Uingereza EPL iliyochezwa kwenye uwanja wa St James Park wenyeji Newcastle walicheka na wavu dakika ya 34 kupitia mshambuliaji Nick Woltemade kabla Arsenal kusawazisha dakika ya 84 kupitia kiungo Mikel Merino. Kiungo Gabriel Magalhaes alifunga bao la ushindi dakika ya nyongeza ya tisini na sita na kuwapa Arsenal ya Mikel Arteta alama zote tatu na kupunguza mwanya wa alama kuwa mbili kwenye msimamo wa ligi. Anayeongoza kwenye msimamo wa ligi hivi sasa ni Liverpool. Na kwa kumalizia, huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika Uganda ya panga mashahidi 55 katika kesi ya ugaidi ya kiongozi wa zamani wa ADF jamilu mukulu siku ya jumatano na museveni na bobi wine wazindua ilani kabla ya uchaguzi wa 2026 bobi wine aahidi kuleta nafasi mpya za kazi milioni kumi ifikapo 2032 kukuza utalii uvumbuzi michezo na uchumi wa ubunifu Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe saba Rabiu Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na saba Hijiria Kamaria, sawa na tarehe nane mwezi Mehr mwaka elfu moja mia nne na nne Hijiria Shamsia, inayosadifiana na tarehe thelathini Septemba elfu mbili na ishirini na tano Miladia. Siku kama ya leo kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, yani tarehe nane mwezi Mehr, ni maarufu hapa nchini Iran kama siku ya kumwenzi Maulana Jalaludini Muhammadi bin Bahauddin, maarufu kwa jina la Maulavi, Maulana Jalaludin alizaliwa mwaka 464 hijiria kamaria katika mji wa Balki uliokuwa moja kati ya miji ya Iran ya kipindi hicho. Maulavi alikuwa gwiji wa mashahiri na malenga mwenye uwezo na kipaji kikubwa katika karne ya saba hijiria. Miongoni mwa athari kubwa za Maulana au Jalaludini Balki ni kitabu cha mashairi cha Masnavi Maanavi. Miaka 87 iliyopita katika siku kama leo ulifanyika mkutano wa kihistoria wa Munich nchini Ujerumani. Mkutano huo ulihudhuriwa na Adolf Hitler na Benito Mussolini, viongozi wa Ujerumani na Italia, na pia Nevil Chamberlain na Eduardo Daladia, mawaziri wakuu wa wakati huo wa Ufaransa na Uingereza. Mkutano huo wa Munich ulifanyika kwa shabaha ya kutafuta njia ya kumaliza hitilafu kati ya Ujerumani na Chekoslovakia. Mkutano huo ulimalizika kwa kufikiwa makubaliano ya kuiunganisha sehemu moja ya ardhi ya Chekoslovakia na Ujerumani. Siku kama leo miaka 59 iliyopita yaani tarehe 30 mwezi Septemba mwaka 1966, nchi ya Botswana ilijipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Muingereza. Botswana ilianza kukoloniwa na Uingereza mwaka 1885 miladia. Harakati za wananchi wa Botswana za kuikomboa nchi yao zilishtadi tangu mwaka 1920 na kupelekea kupatikana uhuru wa nchi hiyo mwaka 1966. Nchi ya Botswana iko kusini mwa bara la Afrika ikipakana na Afrika Kusini, Zimbabwe na Namibia. na miaka 40 iliyopita alifariki dunia mvumbuzi wa kipimo kinachotumiwa kupimia nguvu ya mtetemeko wa ardhi kwa jina la Charles Richa. Akishirikiana na mhakiki mwingine Richa alipima mtetemeko huo kwa mujibu wa nishati inayotokana na mawimbi ya mitetemeko ya ardhi toka daraja 1 hadi 9, na kusajili kipimo cha Richter. Kabla ya hapo, wataalamu walikuwa wakipima mitetemeko ya ardhi kwa kutegemea athari ya nje ya kipimo ambacho hakikuwa cha kuaminika. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni siku ya kwanza. Habari za dunia kwa ufupi: waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi ameikosoa Marekani na mataifa matatu ya Ulaya kwa kujaribu kutumia utaratibu wa snapback wa makubaliano ya nyuklia mwaka 2015 ili kurejesha tena vikwazo vilivyokwisha muda wake vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Arakchi ametangaza msimamo huo katika mazungumzo aliyofanya na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, ambapo alikuelezea kurejeshwa tena kwa vikwazo kuwa ni pigo kubwa kwa diplomasia na dalili ya kutokuwa na nia njema mataifa husika katibu mkuu wa harakati ya jihadu alislamu ya palestina ziyad an-nakhla amesisitiza kwamba mpango wa donald trump kwa ajili ya ukanda wa ghaza ni mpango wa utawala wa kizayuni na ni waraka wa agizo la kuendeleza uchokozi na uvamizi dhidi ya wananchi wa palestina rais wa madagaskar henry rajoelina ameivunja serikali yake siku ya jumatatu kutokana na kupamba moto maandamano ya upinzani yanayoongozwa na vijana ya kulalamikia uhaba mkubwa wa maji na umeme, mgogoro ambao kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa umesababisha vifo vya watu wasiopungua wa 22 na kujeruhiwa zaidi ya mia moja katika kile kinachotajwa kama changamoto kubwa zaidi kuukabili utawala wake baada ya miaka kadhaa na kiongozi wa zamani wa chama cha leba nchini Uingereza, Jeremy Corbyn amesema waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo, Tony Blair, siyo tu hafai kupewa mamlaka ya uliwali wa kuendesha eneo la ukanda wa Gaza, lakini hastahili kuwepo popote pale katika Mashariki ya Kati. Na kwa mutasari huo wa habari za ulimwengu, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leoni, na kushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwageni, nikikutakeni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.