Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya Jumanne asubuhi kutoka idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, katika studio hii za camichamo hapa jijini Tehran, ambapo leo ni Jumanne mwezi saba au mfungo wa pili rabiul thani 1447 Hijiria, sawa na tarehe 30 Septemba 2025 mimi ni Ahmed Rashid na tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika ParsToday.ir/sw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Radio Maarifa FM. Ama kwa asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni vipindi vya Hekaya za Aya, Macho Yetu Magazetini, Ulimwengu wa Michezo na Leo katika Historia. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 9035065487. Tunaitumia hiyo kwa Telegram na WhatsApp na pia ujumbe mfupi SMS na simu ya moja kwa moja na kadhalika. Email yetu ni swahili radio at irib.ir. Baada ya muda si mrefu tutakuleteeni taarifa habari za dunia Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za ta dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Hamas yasema mpango wa Trump hauna mpango Hauna dhamana. Rais Pezeshkian apuuzilia mbali vikwazo, asema ni ndoto kuwapigisha magoti wa Irani. Israeli yalazimika kusitisha huduma uwanja wa ndege Tel Aviv kufuatia mashambulizi ya Yemen. Na ripoti zinasema kwamba jeshi la China lafanyia majaribio mifumo ya nyuklia ya mashambulizi ya mtawalia. Habari kamili. Rais wa Marekani ambaye ndiye chanzo kikuu cha mauaji ya umati huko Gaza kwa uungaji mkono wake wa hali ya juu kwa utawala wa Kizayuni wa Israel kwa mara nyingine tena amejifanya eti anataka kukomeshwa vita Ghaza sambamba na kuiunga mkono kikamilifu Israel. Hamas imepinga mpango huo ikisisitiza kuwa hauna jipya na hauna dhamana yoyote ya kutekelezwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Mahmud Mardawi, kiongozi wa harakati ya Hamas ya Palestina, alisisitiza jana Jumatatu kwamba mpango unaodaiwa ni wa Trump wa eti kukomesha vita Ghaza kwanza haujaifikia Hamas au hauja chama chochote kingine cha Palestina. Lakini kwa jinsi alivyopata tetesi zake, mpango huo hauna maana. Amedokeza kwamba hana ufahamu wa kina kuhusu mpango huo, lakini mpango wowote usiolinda haki za Wapalestina haukubaliwi na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas. Kuhusu madai ya Trump ya kuupokonya silaha mukawama wa Palestina, Mardawi amesema silaha za mukawama hazijamdhuru Mpalestina yeyote wala nchi jirani hadi sasa. Lengo pekee la silaha hizo ni kupambana na utawala wa kizayuni na kukomboa ardhi za Palestina. Rais wa Marekani Donald Trump alisema mbele ya waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwamba eti amekaribia sana kutatua mgogoro wa Palestina na kudai kuwa eti mpango mpya wa amani wa Washington haukubuniwa tu kwa kusimamisha vita huko Ghaza, lakini pia kuweka amani ya kudumu Mashariki ya Kati. Vilevile vile, Mardawi amesema Hamas inaamini kuwa lengo la mpango huo wa Trump na hatua za hivi karibuni za Marekani ni kujaribu kudhoofisha tu harakati za kimataifa za kulitambua rasmi taifa huru la Palestina. Pia amesema kamwe Hamas haitokubali pendekezo lolote ambalo halijumuishi haki ya wananchi wa Palestina ya kujiamulia wenyewe hatima yao na kuwapa kinga ya kutoshambuliwa. Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa maadui wanafanya kila wawezalo kuiwekea vikwazo Iran kwa sababu nchi hii imekataa kuwapigia magoti na haitokubali kudhalilishwa. Rais Peteshiani amepuuzilia mbali yale yote yanayokusudiwa na maadui dhidi ya nchi hii na kuyataja kuwa ni ndoto. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jana lilirejesha vikwazo kwa Iran, vikwazo ambavyo vilikuwa vimeondolewa kwa mujibu wa makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili na kumi na tano. Vikwazo hivyo kwa mara nyingine tena vitapelekea kuzuiwa mali za Iran zilizoko nje ya nchi, vitasitisha mikataba ya silaha ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kulenga mpango wake wa ulinzi wa makombora. Hatua hiyo imechukuliwa siku mbili baada ya Marekani na waitifaki wake kama ilivyotabiriwa kupigia kura ya veto rasimu ya azimio lililokuwa limewasilishwa na China na Russia lililotaka kuakhirishwa utekelezaji wa utaratibu wa snapback ndani ya makubaliano hayo ambao ungepelekea kurejeshwa vikwazo. Rais Pezeshkiani amesema serikali itafanya kila kitu kwa ajili ya kulinda heshima ya taifa la Iran, itafanya juhudi kutatua matatizo na kutumia rasilimali zote kwa ajili ya wananchi ambao wana lengwa na vikwazo vya kiuchumi vilivyorejeshwa dhidi ya Iran. Rais wa Iran, wakati huo huo, amewakosoa wanasiasa wa Marekani na Ulaya wanaozungumzia haki za binadamu na demokrasia na kusema tazameni yale yanayofanywa na wanasiasa hao huko Ghaza. Amesema utawala ambao umezusha hali ya machafuko katika eneo hili haujawahi kuwekwa vikwazo katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa sababu Marekani inapinga maamuzi ya nchi nyingine ya kupiga kura kwa kupiga kura ya veto kuzuia mazimio dhidi ya Israeli. Uwanja wa ndege mkuu wa Israeli umesimamisha uh, shughuli zake baada ya jeshi la Yemen kufanya operesheni maalumu ya shambulizi kwa kutumia kombora la hypersonic aina ya Palestina mbili na ndege zisizo na rubani dhidi ya miji ya Tel Aviv na Eilat ya utawala wa kizayuni wa Israel. Shirika la utangazaji la Israel Kan limeripoti kuwa usafiri wa anga katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion ulisitishwa huku kuruka na kutua ndege kadhaa kukiakhirishwa zikiwemo safari za ndege za mashirika ya ndege ya El Al Israel na Arkia. Makombora yaliyofurumishwa na jeshi la Yemen yalisababisha milio ya ving'ora katika maeneo kadhaa, ikiwa ni pamoja na eneo kuu la Tel Aviv na katika uwanda wa pwani ya kusini ambao ni makazi ya mamilioni ya Wasayuni. Harakati ya Msalallah ya Yemen imesema kuwa maeneo mengine nyeti ya utawala wa kizayuni yamelengwa kwa droni mbili huko kusini mwa mji wa Eliat. Jeshi la Yemen jana lilifanya operesheni hiyo maalumu ya kutumia kombora la hypersonic aina ya Palestina mbili na ndege zisizo na rubani dhidi ya miji ya Tel Aviv na Eliat ya utawala wa kizayuni wa Israel siku tatu baada ya Israel kufanya mashambulizi yanga dhidi ya maeneo ya Yemen huko Sanaa ah, mji mkuu wa Yemen na kuua watu wanane na kujeruhi zaidi ya 140 wengine. Ripoti ya wizara ya afya ya Gaza inaeleza kwamba Israeli imeshaua shahidi wa Palestina wasiopungua 66,005 na kujeruhi maelfu wengine katika ukanda wa Gaza, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Watafiti wa kijeshi wa China wamefanya majaribio ya uripuaji wa nyuklia mtawalia, ili kuunda nguvu kubwa zaidi ya uharibifu. Utafiti mpya wa China unaonyesha namna vichwa vingi vya nyuklia vilivyofanyiwa majaribio vinavyolenga shabaha sawa na kwa haraka na kwa wakati mmoja kwa mujibu wa utafiti huo, wahandisi wa kijeshi wa China wametumia mbinu mpya itwayo nadharia ya mfanano ili kupunguza nguvu za milipuko mikubwa ya nyuklia kwa majaribio madogo ya maabara yaliyodhibitiwa kwa uangalifu. Jaribio hilo, ambalo lilifanywa na timu ya watafiti wa kijeshi, lilichunguza namna silaha hizo zilizofanyiwa majaribio zinavyoweza kuchanganya nishati haribifu kuunda nguvu kubwa zaidi ya maangamizi kuliko mripuko mmoja. Timu ya utafiti wa kijeshi ambayo iliongozwa na Shu Shia Chui, profesa msaidizi katika chuo kikuu cha uhandisi cha jeshi la ukombozi wa watu huko Nanjiang, China, ilieleza kwamba utafiti wake jinsi vichwa vitatu vinavyolenga shabaha ni sawa kwa mfuatano na wa haraka vinavyoweza kuongoza nguvu na kufanya uharibifu mkubwa. Na Sudan imetoa tahadhari nyekundu kuhusu uwezekano wa kutokea mafuriko katika majimbo matano kando ya mto Nile, ikisema kuwa viwango vya maji vimeongezeka katika vijito vyake viwili vikuu, Blue na White Nile. Wizara ya umwagiliaji ya Sudan imewataka wakazi wa majimbo ya Khartum, River Nile, White Nile, Senar na Blue Nile kuchukua hatua za tahadhari, kwa sababu mafuriko yanaweza kuathiri ardhi ya kilimo na makazi ya watu. Baadhi ya wakulima katika jimbo la River Nile huko Sudani wamelazimika kuuza haraka zao lao la vitunguu kufuatia kuripotiwa mafuriko katika maeneo ya mabondeni ambayo yangeathiri mno kilimo. Siku ya pili, wizara ya umwagiliaji ya Sudani ilitahadharisha kuwa mafuriko na maji yangeshuhudiwa kwa wingi siku nne mfululizo na mabwawa katika jimbo la River Nile yangelifurika maji mapema mwezi huu. Mamlaka husika za Sudani zilieleza kuwa zaidi ya familia elfu ishirini na moja zimeathirika na mafuriko na mvua kubwa katika majimbo 11 nchini Sudan tangu mwezi Juni mwaka huu. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia. Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni wakati wa uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachohoji kwa kusema je, uzoefu wa kupambana na ubaguzi wa rangi unaweza kuulazimisha utawala wa kizayuni kuondoka Gaza? Wananchi wa Afrika Kusini walifanya maandamano makubwa na ya kihistoria hivi karibuni wakitaka kuvunjwa kikamilifu uhusiano wa kidiplomasia na kibiashara wa nchi hiyo na utawala dhalimu na wa ubaguzi wa rangi wa Israeli. Zaidi ya wanaharakati elfu tatu wa mashirika yasiyo ya kiserikali na vyama vya kisiasa vya Afrika Kusini walifanya maandamano katika mitaa ya mji wa Cape Town wakitaka serikali ya nchi hiyo kuvunjwa uhusiano wake wa kibiashara na kidiplomasia na Israeli kutokana na vita vya Gaza na kufunga ubalozi wa utawala huo mjini Pretoria. Maandamano hayo ambayo ni miongoni mwa maandamano makubwa zaidi ya kuunga mkono Palestina nchini Afrika Kusini yanaakisi mashinikizo yanayozidi kuongezeka duniani, hususan kutoka nchi za Afrika dhidi ya utawala wa Kizayuni ya kutaka kukomeshwa vita huko Gaza. Afrika Kusini, nchi yenye historia ya kupambana na ubaguzi wa rangi, sasa iko mstari wa mbele katika kukosoa sera za kikatili za Israeli. Kumbukumbu ya vikwazo vya kimataifa dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi wa Afrika Kusini imekuwa kielelezo cha kukabiliana na ukiukaji wa haki za binadamu huko Palestina. Wanaharakati na maafisa wengi wa Afrika Kusini wanaamini kwamba ulimwengu unapaswa kukabiliana na sera za kibaguzi za Israeli kama ilivyokabiliana na ubaguzi wa rangi huko Afrika Kusini. Mlingano huu wa kihistoria haufai tu kutumika kwa ajili ya kuonyesha maadili na haki za binadamu, bali unapaswa kutumika pia kuimarisha uhalali wa kuchukuliwa hatua za kuwekea vikwazo utawala wa Kizayuni. Kwa upande wake mmoja wa waratibu wa kampeni ya mshikamano wa Palestina alitumia fursa ya maandamano hayo kutoa mwito wa kuchukuliwa hatua za kivitendo na serikali ya Afrika Kusini, ikiwa ni pamoja na kumfukuza balozi wa Israeli, kufunga ubalozi wa utawala huo mjini Pretoria, kusimamisha mauzo ya makaa ya mawe na kuiondoa Israel katika taasisi za kimataifa za michezo. Jambo hilo linaonyesha kubadilika mbinu za mapambano dhidi ya jinai za utawala wa kizayuni kimataifa. Mratibu huyo alimkumbusha tajiriba na uzoefu wa vikwazo vya kimataifa dhidi ya utawala wa kibaguzi wa Afrika Kusini, akisisitiza kwamba sasa ni wakati wa Afrika Kusini kuchukua msimamo kama huo dhidi ya Israel. Hali ya kibinadamu huko Ghaza ni mbaya sana. Israeli inaendelea kupuuza maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na amri ya Mahakama ya Kimataifa ya Haki ya kuitaka ikomeshe jinai zake haraka huko Gaza. Ripoti zinaonyesha kuwa idadi ya Wapalestina waliouawa washahidi wa tangu kuanza vita vya Ghaza imeshapindukia 66,000 huku utawala wa kizayuni ikitangaza nia ya kuendeleza mashambulizi yake dhidi ya ghaza hadi utakapoikalia kwa mabavu kikamilifu Ghaza. Nam, hapa ni Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hekaya za Aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 86 ya kipindi chetu cha hekaya za Aya. Leo tutaangazia sababu za kuteremshwa aya za 56 na 57 za Suratul Isra. Baada ya kundi la watu kutoka Madina kufanya mapatano na Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika sehemu iliyojulikana kwa jina la Aqaba karibu na ardhi ya Mina wakiahidi kulinda maisha yake. Mateso na mashinikizo ya washirikina dhidi ya waislamu wa Maka viliongezeka zaidi. Kwa sababu hiyo, mtume Muhammad aliwaamuru masahaba zake kuhamia Madina. Walihamia Madina katika makundi ya watu kadhaa na wengine mmoja mmoja kwa siri na kwa wazi. Wakati huo, Makuraishi walihisi hatari. Viongozi na wakuu wa kabila hilo ambao waliona maslahi yao kuwa yako hatarini walikusanyika siku ya Alhamisi tarehe 27 Safar mwaka 622 miladia mahali paitwapo Daru Nadwa. Walipokuwa wakikusanyika vinara na wazee wa Kiquraish kwa ajili ya mashauriano, katika mkutano huo kila mmoja wa waliohudhuria aliwasilisha mapendekezo ya hatua zinazopaswa kuchukuliwa dhidi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baadhi walipendekeza Mtume afungwe jela, atiwe pingu na kufungwa minyororo. Kundi jingine lilisisitiza kumfukuza Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutoka katika nchi yao, na hivyo kurejesha umoja na maelewano ya hapo awali, bila ya kujali Mtume atafanya nini huku atakakokwenda. Hata hivyo rai na mapendekezo hayo hayakuweza kuwaridhisha washirikina waliokuwa wamejaa munkari na hasira. Kwa hivyo pendekezo bora zaidi lilitolewa na Abul Hakam maarufu kwa jina la Abu Jahal, ambaye alisema, kwa maoni yangu, tunapaswa kuchagua mpiganaji kijana na shujaa kutoka katika kila kabila, na apewe upanga ulionolewa barabara, kisha wote kwa pamoja wampige mapanga Muhammadi na kumuua. Kwa utaratibu huo, lawama za damu yake zitaangukia kwenye mabega ya makabila yote, na watu wa kabila lake hawataweza kuingia vitani na makabila yote ya Makuraishi, hivyo watatosheka kwa kuchukua fidia ya damu yake. Pendekezo hili lilikubaliwa na hadhirina, na wakati wa kutekelezwa mpango huo ulipangwa kwa usiku wa kwanza wa mfunguo sita Rabiul Awwal. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, anasema kuhusu jinsi Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alivyopata habari ya mpango wa washirikina, kwamba Jibril aliteremka kwa Mtume na kumjulisha njama hiyo. Pia alimjulisha usiku watakapokusanyika na saa watakapovamia kitanda chake. Kisha malaika Jibril alimwamuru Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam atoke nyumbani kwake wakati maalumu. Aya ya 30 ya Suratul Anfali inasema kuhusiana na suala hili kwamba kumbuka, wakati waliokufuru walipokupangia njama ili wakufunge au wakuue au wakufukuze, wakapanga mipango yao na Mwenyezi Mungu akapanga yake, na Mwenyezi Mungu ndiye mbora wa mipango. Katika usiku wa kwanza wa Rabiul Awwal mwaka wa 13 au 14 wa kubaathiwa mtume Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam alilala kwenye kitanda cha mtume licha ya kwamba uwezekano wa kuuawa kwake ulikuwa mkubwa sana, kwa sababu ya kujitolea mhanga na kujisabilia huku kwa Imam Ali, Mwenyezimungu subhanahu wataala aliteremsha aya ya 270 ya Surat lbakara akisifu fadhila na matukufu ya Ali alayhi ssalam, akisema na katika watu yupo auzaye nafsi yake kwa kutaka radhi za Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu ni mpole kwa waja wake. Ili kutekeleza mpango huo wa kumuua Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, makafiri wa kikuraish waliizingira nyumba yake usiku na wakatumia fursa ya nyakati za asubuhi na mapema kushambulia nyumba yake. Kwa mshangao mkubwa, walimwona Ali bin abi Talib kitandani kwa Mtume. Hapo ndipo walipogundua kwamba mtume wa Mwenyezi Mungu ameponyoka mikononi mwao kimiujiza. Wakati huo washirikina waliokuwa na hasira kali walimvamia Ali alayhi salam na wakamburuta kuelekea Masjidul Haram. Walimtaka awaambie mtume amekwenda wapi, lakini Ali alaihi salam aliwajibu kwa kusema, kwani mlimkabidhi kwangu ili kwamba muje kumdai kutoka kwangu? Kwa majibu haya washirikina wa Maka walimwacha Ali bin Abitalib alaihi salam na wakaondoka haraka wakiwa na suhula zote kwa ajili ya kumsaka mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam. Wakiwa njiani, maajenti wa Kikuraish walikutana na Abu Karz al Huzai, ambaye alikuwa mjuzi na mtaalamu mkubwa wa kutafuta na kutambua nyayo za watu, na wakamwomba awasaidie kumpata mtume wa Mwenyezi Mungu. Abu Karz kwanza alitambua alama ya unyayo wa miguu ya mtume iliyokuwa nyumbani kwake kama mfano, na kisha akasema, hii ni alama ya unyayo wa Muhammad. Wallahi, alama hii ni sawa na ya unyayo iliyoko katika makamu Ibrahima. Kisha alifuata nyayo za mtume mpaka akafika sehemu ambayo Abu Bakar alikuwa amefuatana na mtume wa mwenyezi Mungu. Kisha akasema, kuanzia hapa mtu mmoja alijiunga na Muhammad na kufuatana naye. Abu Bakar alifuata athari za miguu na kufika kwenye pango la Thaur, ambapo hapakuwa na alama yoyote ya unyayo. Mwenyezi Mungu alikuwa ameweka njiwa kwenye mlango wa pango hilo ili kulinda mayai yake na kumwezesha buibui kusuka utando wa eneo hilo na kuweka kifuniko juu ya mlango wake. Baada ya kuona hali hiyo, mtaalamu huyo wa nyayo alistaajabu na kusema, Muhammad na mwenzake hawajafanya harakati yoyote kutoka hapa tangu wakati huo, ama wamepaa mbinguni au wamezama ardhini, kwa sababu kama mnavyoona utando wa buibui umehifadhiwa ndani ya pango ukiwa mzima na bila ya kuguswa. Kama wangeingia pangoni, utando huu wa buibui pia ungevurugika. Zaidi ya hayo ni kwamba njiwa anayeyatamia mayai yake mbele ya lango la pango ni uthibitisho mwingine kwamba hawakuingia ndani ya pango hili. Kwa hivyo washirikina walikata tamaa ya kuingia ndani ya pango na wakakusanyika kwenye milima ya kandokando kando yake ili kumtafuta na kumkamata Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Waliendelea kumtafuta Mtume kwa siku tatu bila mafanikio. Baada ya Mtume wa Mwenyezi Mungu kuwa njiani kuelekea Madina kwa siku kadhaa hatimaye alifika sehemu iitwayo Kuba karibu na Yathrib, Madina ya sasa. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam alitua mahali hapo na kumwandikia barua imama Ali bin Abitalib akimtaka mfuate na yeye. Mtume akabakia Kuba akimsubiri Ali bin Abitalib. Baada ya kupata barua ya Mtume, Ali bin Abitalib alaihi salam alijitayarisha kwa safari na katika giza la usiku aliondoka Maka akifuatana na Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, binti kipenzi wa Mtume, Fatima binti Asad mama yake Imamu Ali alaihi ssalam, Fatima binti Zubair, Ummu Aiman mtumishi wa Mtume, na kundi la watu waliokuwa wakidhulumika wa Maka na kuungana na Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam eneo la Quba huko Maka hali ilikuwa ngumu sana baada ya mtume kuhamia Madina, baraka zilitoweka katika maisha ya watu wa mji huo, na watu walikuwa kwenye hatihati hati ya kuporomoka kutokana na kuathiriwa na hali mbaya ya kiuchumi. Kwa kuona hali hiyo, wafanya biashara wakubwa waliokwenda Maka kutoka Siria na Iran walipunguza biashara zao na hivyo ustawi wa kiuchumi wa Maka ukapungua kwa muda. Zaidi ya hayo ni kwamba kulitokea ukame na watu wengi wa Maka wakaaga dunia kwa njaa na magonjwa. Adhabu hii ya Mwenyezi Mungu iliwafanya baadhi ya washirikina watafakari kuhusu utume wa Nabii Muhammad. Kwa utaratibu huo watu wengi wa Maka walisilimu, lakini kutokana na hali ya dhulma iliyotawala eneo hilo hawakuweza kutangaza imani yao waziwazi. Wengi wao walimwomba kwa siri mtume wa Mwenyezi Mungu awaombee mvua ili Mwenyezi Mungu arejeshe baraka zake katika ardhi ya Makka. Hapo ndipo zilipoteremshwa aya za 56 na 57 7aba za suratul Isra na kumwambia mtume kwamba, Qul id'u lladhina zamtum min dunihi fala yamlikuna kashfa ad-durri ankum wala tahwila Sema waombeni hao mnaodai badala yake, hawawezi kuwaondolea ya madhara wala kuyabadilisha. Ulaika alladhina yad'un yabtagun ila rabbihim alwasila ayyuhum aqrabu wa yarjun rahmatahu wa yakhafun 'adhabah Inna 'adhab rabbika kana mahdura hao wanaowaomba wao wenyewe wanatafuta njia ya kujikurubisha kwa Mola wao, hata walio karibu miongoni mwao, na wanataraji rehema zake na wanaogopa adhabu yake. Hakika adhabu ya Mola wako ni ya kuchukuliwa tahadhari. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumanne Septemba 30, 2025 linakunjuliwa na gazeti la Jamhuri la nchini Tanzania, ambalo limeandika SGR kutua Mtwara, kuziunganisha bandari za Mtwara, mbamba Bay, Tanzania na Malawi. Vile vile limeandika omo ACT Wazalendo mwendo mdundo, agusia mapinduzi Harusha madongo uchaguzi wa ndani CCM. Pia limeandika kesi ya Lisu bado mfupa mgumu. Kwa upande wake gazeti la Zanzibar Leo limeandika Dkta Mwinyi, tutaendelea kujenga masoko ya kisasa. Dkta Samia ahidi kuimarisha maendeleo Tanga. Othman azindua timu ya ushindi ACT Wazalendo, wakulima wa karafu Pemba kukabidhiwa mashamba, na tunahitaji mwekezaji atakayebadilisha mandhari ya Bwawani. Ama habari kuu kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la taifa Tanzania inasema Dkta Samia, tutairudisha Tanga ya viwanda. Ajuza wa miaka mia moja na nne afukuzwa kwenye nyumba na mwenyekiti wa kata Kibaha, na wazeda wapinga uchochezi uchaguzi mkuu. Kwa upande wa gazeti la Tanzania Leo, tunasoma gazeti hilo la Tanzania Leo, tunasoma Rais Samia atatekeleza bima ya afya kwa wote ndani ya siku mia moja, asema wasio na uwezo watatibiwa bila ya malipo. Tanga wampa mapokezi ya kishindo Dr Samia. Habari nyingine za gazeti hilo zinasema TRA yaahidi kushiriki ujenzi wa soko la wamachinga Jangwani. Mloganzila kuondoa mawe kwenye njia ya mkojo bila ya upasuaji na watoto mia moja na tatu wapandikizwa vifaa vya kusikia Muhimbili. Majira limeandika, polisi waanika mazito, mauaji ya mwanafunzi ni wa chuo kikuu cha Mzumbe waanika alivyoteswa. Na watuhumiwa walitaka kumnywesha sumu, iliposhindikana, walimnyonga kwa kamba kisha kumchoma moto. Pia limeandika, rais wa Iran apinga makubaliano yatakayowaingiza matatani. Wasira arusha kombora kwa wanaonung'unika. Dkt Samia kuirudishia heshima Tanga na Dkt Nchimbi aendelea kusaka kura. Da asema uchumi wa Tanzania umepaa. Ama kwa huko nchini Kenya, miongoni mwa habari muhimu zilizoakisiwa na matoleo ya mtandaoni ya magazeti ya Daily Nation, Standard na Taifa Leo ni hizi zinazosema. Daily Nation: mpango mkuu wa Raila wa kumpigia debe Ruto. Kiongozi wa ODM ataka kukirekebisha chama, wataka washirika wake kumuidhinisha Ruto kuchaguliwa tena. Siku Ruto alipoogopa alipompigia simu mkuu wa NIS na kumtaka kuwapuuzwa wawekezaji kutoka Marekani. Shule ya uh, Parklands ya mshtaki gavana wa Mandera kwa kunyakuwa ardhi. Gazeti la Standard limeandika Profesa Obele mtaalamu mwenye dosari ambaye alizua utata lakini alipata umaarufu. Hii ndiyo sababu ya kwa nini nafasi ya Faith Odhiambo katika jopo la fidia ya Ruto inakabiliwa na joto kali la kisheria. Taifa Leo limeandika jensi wazua ghasia Madagaskar, wataka Rais Henry Rajuelina ng'atuke madarakani. One nyingine yanukia Ushelisheli, rais ashindwa na mpinzani awamu ya kwanza. Na kwa upande wa habari za michezo limeandika timu ya Arsenal ya ligi kuu ya Uingereza imetoa onyo kwa wapinzani katika mechi yake ya hivi karibuni kabisa, baada ya kutoka nyuma kusawazisha bao na kuondoka na ushindi wa mabao mawili kwa moja dakika za lala salama dhidi ya Newcastle katika mechi ya ligi kuu ya Uingereza EPL. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika Uganda yapanga mashahidi 55 ya katika kesi ya ugaidi ya kiongozi wa zamani wa ADF Jamilu Mkulu siku ya Jumatano. Na Museveni na Bobby Wine wazindua ilani kabla ya uchaguzi wa 2026. Bobby Wine aahidi kuleta nafasi mpya za kazi milioni kumi Uganda ifikapo 2032 kukuza utalii, uvumbuzi, michezo na uchumi wa ubunifu. Haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, kutoka katika studio zetu hizi za chamicham hapa jijini Teheran. Sasa tunakuletea ni ulimwengu wa michezo, utafuatiwa na leo katika historia. Ulimwengu wa michezo na tumai humzima wa afya. Mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, karibu tuangazie baadhi ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Tuanze na handiboli. Iran imeibuka kidedea katika duru ya kwanza ya mashindano ya mpira wa mikono ya wanaume wenye chini ya miaka 17 ya Asia. Iran ilishinda Korea Kusini kwa alama 28 kwa 25 katika mechi ya mwisho ya mashindano hayo Alhamisi, kwenye ukumbi wa binti mfalme Sumaiya. Leel, Irani, 23. Iran hapo awali ilishinda Korea Kusini 31 kwa 25 katika hatua ya awali mapema Alhamisi. Qatar ilimaliza katika nafasi ya tatu kwa ushindi wa alama 33 kwa 26 dhidi ya Bahrain. Mashindano hayo yametumika kama jukwaa la kufuzu kwa mashindano ya kwanza ya dunia ya handiboli kwa wanaume wenye chini ya miaka 17 ya IHF yaliyoratibiwa hufanyika nchini Moroko kuanzia Oktoba 24 hadi Novemba mosi. Iran na Korea Kusini zitaliwakilisha bara la Asia kwenye mashindano hayo. Kwingineko, timu ya soka ya wenye matatizo ya kuona Iran ilichabanga Korea Kusini mabao matatu kwa mtungi, siku moja baada ya kuigaragaza India mabao matatu kwa sufuri pia kwenye mchuano wa kombe la mataifa ya IBSA 2025 jumamosi usiku. Kabla ya hapo Iran na Uingereza zilitoa sare tasa kwenye mchuano wa Ijumaa. Hii ni baada ya kuilaza Poland mabao manne kwa mtungi katika mechi yao ya ufunguzi siku ya Alhamisi. Mashindano haya ni michuano rasmi kwa nchi sita bora katika viwango vya IBSA vilivyotangazwa mnamo Januari mwaka huu. Ni tukio la kwanza la aina yake katika mzunguko mpya kuelekea michezo ya dunia ya walemavu huko Los Angeles. Katika hatua nyingine, shirikisho la soka la Jamhuri ya Kiislami Iran limetoa mwito wa kutimuliwa Israel katika soka kutokana na mauaji yake ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Msemaji wa shirikisho la soka la Iran amesema kuwa wameliandikia barua shirikisho la soka duniani, FIFA, mara kadhaa wakitaka kusimamishwa kwa shirikisho la utawala wa kizayuni wa Israel. Amir Mehdi Alavi, mkurugenzi wa mahusiano ya umma wa shirikisho la kandanda la Iran, amebainisha kuwa shirikisho la soka la Iran limetuma barua mara kadhaa kwa shirikisho la FIFA na shirikisho la soka la Asia, AFC likitaka kusimamishwa wanachama wa shirikisho la soka la utawala wa kizona Israel kutokana na utawala ghasibu kutekeleza mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Kwingineko, kamati ya kitaifa ya Olimpiki ya Iran imezindua kauli mbiu yake rasmi ya michezo ya vijana ya Asia ya 2025. Kauli mbiu ni tumaini la Iran katika michezo hiyo. Duru ya tatu ya mashindano hayo ya Pan Asia itafanyika Bahrain kuanzia Oktoba 22 hadi 31 mwaka huu. tuelekee barani Afrika ambapo klabu ya soka ya Simba ya Tanzania imesonga mbele katika michuano ya ligi ya mabingwa Afrika baada ya kutoa sare ya bao moja kwa moja na Gaborone United katika mchezo wa marudiano wa michuano hiyo ya kikanda. Katika mchezo huo wa marudiano dhidi ya Gaborone ya Botswana siku ya Jumapili, Simba ilihitaji ushindi au sare ya aido yote ili iingie raundi ya pili ya ligi ya mabingwa Afrika msimu huu. Katika mechi za kwanza ugenini, Simba iliibuka na no ushindi wa bao moja kwa sifuri nchini Botswana na Azam iliibuka na ushindi wa mabao mawili kwa sifuri huko Sudan Kusini. Kwa ushindi wa wikendi wekundu wa Msimbazi wameibuka na jumla ya magoli mawili kwa moja anakish ahua, anauweka kunyavu. Simon atangulia kwa mkwaju penalty, anaweka tena nyavuni kule ahua. Akipiga simu sasa, sijui anampigia nani iserea anaiweka nyavuni momo moja moja, aggregate mbili moja. Watani wa Simba klabu ya Yanga wakiupigia nyumbani katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam waliigaragaza wiliete Angola mabao mawili kwa sifuri na kusogea mbele. Mabao ya wananchi katika mchezo huo wa nyumbani yalifungwa na pacom zuzua na Aziz Andabwile. Yanga imesonga mbele kibabe kwa jumla ya magoli matano kwa mtungi. Kiza mpira moja ndani kule, Azizi andambwile anarudia kile kile ambacho alikifanya kule Rwanda. Angola ni Azizi andambwile mwamba laswa, akidhihirisha yeye ni mwamba. Timu nyingine za Tanzania, Singida Black Stars ilipata ushindi wa bao moja kwa sifuri huko Rwanda dhidi ya Rayon Sports huko Mlandege, ikifungwa mabao mawili kwa sifuri na Ethiopian Insurance ya uko Uhabeshi katika raundi ya pili ya Ligi ya Mabingwa Afrika. Yanga itakutana na Silver Strikers ya Malawi huku hayo ya kijiri. Klabu nyingine ya soka ya Tanzania Azam imeng'ara kwa kusonga mbele katika michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika baada ya kuibuka na ushindi wa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya Elmere Bentio ya Sudan Kusini mchezo pigwa, katika mchezo uliopigwa katika uwanja wa Azam Chamazi jijini Dar es Salaam wikendi. Katika hatua nyingine, mawafande wa Kenya ambao wiki iliyopita waliibamiza Mogadishu City ya Somalia mabao matatu kwa moja katika mchuano wao wa mkondo wa kwanza wa Ligi ya Mabingwa ya KAF katika uwanja wa Nyayo jijini Nairobi, waliingiza mapuza uwanjani na wakajikuta wanalazimishwa sare ya mabao matatu kwa matatu katika matokeo jumla. Kenya Police walisonga mbele kwa sheria ya bao liogenini baada ya kutoa sare ya jumla ya mabao matatu kwa matatu na hivyo kuweka hai ndoto yao ya kihistoria kufika hatua ya makundi. Makocha wa timu hizo mbili wanauzungumziaje mchono huo? uh, kosa ya mtu mmoja kwa kushambulia inafikiri nafanya walimwamini kama itaenda afu nakutana imerudi huku nyuma. Sasa tulihitaji hiyo utulivu ne, lakini wakati tuko tunatafuta goli ndio tuna konsiti. Nairobi United pia imesogea mbele pia katika raundi ya pili baada ya kutoa sare ya jumla ya mabao matatu kwa matatu na Uganda National Enterprise kwenye kombe la shirikisho la CAF tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Timu ya polo ya wanaume ya Iran imenyimwa visa kwa ajili ya kushiriki mashindano ya dunia ya FIP Arena Polo 2025 yatakayofanyika nchini Marekani. Mashindano hayo yamepangwa kufanyika huko Virginia kuanzia Oktoba 5 hadi 12. Iran ilijikatia tiketi mwezi Mei katika mchujo uliofanyika huko Riyadh nchini Saudi Arabia. Katika riadha mwanariadha wa Kenya Filemon Kiriago alishinda medali ya pekee ya dhahabu ya Kenya wakati wa mashindano ya dunia ya mbio za milima na trail yaliyokamilika Jumapili huko Uhispania. Kiriago alimshinda Martin Kiprotich wa Uganda, huku Kenya mwenza Paul Machoka akibuka wa tatu katika mbio hizo za kilomita 14 za kukwea mlima. Kenya ilinyakua medali za fedha na shaba katika siku ya ufunguzi wa mashindano hayo. Richard Hatuya na Filemon Kipngeno walishinda medali hizo mtawalia katika mbio za kilomita 6 kwa upande wa wanaume. Na tunatamatisha na habari ya matumaini ambapo fuadi wa klabu ya PSG na Ufaransa, Ousmane Dembele alishinda tuzo ya Ballon d'Or kwa upande wa wanaume kwenye hafla iliyofanyika kwenye ukumbi wa Theatre du Chatlet huko mjini Paris Jumatatu iliyopita Septemba 22. Alimbwaga mshambuliaji wa Hispania na Barcelona, Lamine Yamal, huku mwenzake wa PSG Vitinyo akishika nafasi ya tatu. Kinda Yamal hasikate tamaa bado, ba mdogo atashinda katika miaka ijayo, panapo majalio. Jina langu ni Hussein Hassan, sina la ziada, kwa heri. Leo katika historia Leo ni Jumanne, tarehe saba Rabiu Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na saba hijiria kamaria, sawa na tarehe nane mwezi Mehr mwaka elfu moja mia nne na nne hijiria shamsia, inayosadifiana na tarehe thelathini Septemba elfu mbili na ishirini na tano miladia. Siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya hijiria shamsia, yaani tarehe nane mwezi Mehr, ni maarufu hapa nchini Iran kama siku ya kumwenzi Maulana Jalaludini Muhammadi bin Bahauddin maarufu kwa jina la Maulavi, Maulana Jalaludin alizaliwa mwaka 464 hijiria kamaria, katika mji wa Balki uliokuwa moja kati ya miji ya Iran ya kipindi hicho. Maulavi alikuwa gwiji wa mashahiri na malenga mwenye uwezo na kipaji kikubwa katika karne ya saba hijiria. Miongoni mwa athari kubwa za Maulana au Jalaludini Balki ni kitabu cha mashairi cha Masnavi Manavi. Miaka 87 iliyopita katika siku kama leo ulifanyika mkutano wa kihistoria wa Munich nchini Ujerumani. Mkutano huo ulihudhuriwa na Adolf Hitler na Benito Mussolini, viongozi wa Ujerumani na Italia, na pia Neville Chamberlain na Eduardo Daladia, mawaziri wakuu wa wakati huo wa Ufaransa na Uingereza. Mkutano huo wa Munich ulifanyika kwa shabaha ya kutafuta njia ya kumaliza hitilafu kati ya Ujerumani na Chekoslovakia. Mkutano huo ulimalizika kwa kufikiwa makubaliano ya kuiunganisha sehemu moja ya ardhi ya Chekoslovakia na Ujerumani. Siku kama leo miaka 59 iliyopita, yaani tarehe 30 mwezi Septemba mwaka 1966 nchi ya Botswana ilijipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Muingereza. Botswana ilianza kukoloniwa na Uingereza mwaka 1885 miladia. Harakati za wananchi wa Botswana za kuikomboa nchi yao zilishtadi tangu mwaka 1920 na kupelekea kupatikana uhuru wa nchi hiyo mwaka 1966. Nchi ya Botswana iko kusini mwa bara la Afrika ikipakana na Afrika Kusini, Zimbabwe na Namibia. na miaka 40 iliyopita alifariki dunia mvumbuzi wa kipimo kinachotumiwa kupimia nguvu ya mtetemeko wa ardhi kwa jina la Charles Richter. Akishirikiana na mhakiki mwingine Richter, alipima mtetemeko huo kwa mujibu wa nishati inayotokana na mawimbi ya mitetemeko ya ardhi toka daraja 1 hadi 9 saa, na kusajili kipimo cha Richter. Kabla ya hapo, wataalamu walikuwa wakipima mitetemeko ya ardhi kwa kutegemea athari ya nje ya kipimo ambacho hakikuwa cha kuaminika. Naam, pale Tehran, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, nufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Marekani ambaye ndiye chanzo kikuu cha mauaji ya umati huko Ghaza kwa uungaji mkono wake wa hali ya juu kwa utawala wa Kizayuni, kwa mara nyingine tena amejifanya eti anataka kukomesha vita Ghaza sambamba na kuiunga mkono kikamilifu Israel. Hamas imepinga mpango huo wa Trump ikisisitiza kuwa hauna jipya na hauna dhamana yoyote ya kutekelezwa. Rais masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa maadui wanafanya kila wawezalo kuiwekea vikwazo Iran kwa sababu nchi hii imekataa kuwapigia magoti na haitokubali kamwe kudhalilishwa. Uwanja wa ndege mkuu wa Israeli umesimamisha safari za ndege e baada ya jeshi la Yemen kufanya operesheni maalumu ya shambulizi kwa kutumia kombora la hypersonic aina ya Palestina mbili na ndege zisizo na rubani dhidi ya miji ya Tel Aviv na Eilat ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Watafiti wa kijeshi wa China wamefanya majaribio ya ulipuaji wa nyuklia mtawalia ili kuunda nguvu kubwa zaidi ya uharibifu. Utafiti mpya wa China unaonyesha namna vichwa vingi vya nyuklia vilivyofanyiwa majaribio vinavyolenga shabaha sawa kwa haraka na kwa wakati mmoja na kusababisha moto mkubwa na Sudan imetoa tahadhari nyekundu kuhusu uwezekano wa kutokea mafuriko katika majimbo matano kando ya mto Nile, ikisema kuwa viwango vya maji vimeongezeka katika mito yake miwili mikuu ya Blue Nile na White Nile. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni pars sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza, na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.