Sadakallahu al-alim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu, itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Skilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran studioni kukuleteni matangazo haya mchana wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na intenet. Anwani ya intenet ni parstoday.ir/sw, barua pepeto email ni swahili radio at rib. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, ambapo Tanga mia moja na tano nukta tatu mia moja na nne nukta moja, Mtwara tisini na tisa nukta saba, Kigoma tisini na tisa nukta moja, Singida tisini na tisa nukta moja, pia Manyara mia moja nukta tisa, Mwanza tisini na tisa nukta moja, Lindi pia tunasikika huko e, Tabora kwenye mia moja na nne nukta tano Shinyanga 105.9 na, na vilevile katika masafa hayo hayo huko Kahama na Nzega mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu. Ama katika meza ya matangazo ya Redio Teherani mchana wa leo tumekuandalia taarifa habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na podcast kuhusu Ahmad ni wa mataifa yote udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya afrika Mashariki, makala kila siku ya leo katika historia, na kuhitimisha matangazo yetu kwa muktasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. imesalia dakika moja kutimia saa sita kamili mchana hapa Teheran, sawa na tano na nusu mchana kasoro dakika moja huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yataka Israeli itimuliwe katika soka kutokana na mauaji yake ya kimbari Gaza. Mkuu wa jeshi la Iran asema tunafuatilia nyendo za adui na tutatoa jibu kali kwa chokochoko choko yake. <muchos> ripoti yaeleza kuwa theluthi moja watoto wa Gaza hawali chakula kila siku <muchos> na watu 95 wafariki dunia kwa njaa na magonjwa huko Sudan. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini au habari za kitaifa. Shirikisho la soka la jamhuri ya kiislamu ya Iran limetoa wito wa kutimuliwa Israeli katika kandanda kutokana na mauaji yake ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Msemaji wa shirikisho la soka la Iran amesema: Wameliandikia shirikisho la soka duniani FIFA barua mara kadhaa wakitaka kusimamishwa kwa shirikisho la utawala wa kizayuni wa Israel. Amir Mehdi Alavi, mkurugenzi wa mahusiano ya umma wa shirikisho la kandanda la Iran, amebainisha kuwa shirikisho hilo limetuma barua mara kadhaa kwa shirikisho la soka duniani FIFA na shirikisho la soka la Asia AFC likitaka kusimamishwa wanachama wa shirikisho la soka la Israeli kutokana na utawala huwa ghasibu kutekeleza mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Katika upande mwingine, mkuu wa shirikisho la soka la Jordan ametangaza kuanza mchakato rasmi na ulioratibiwa wa kusimamisha wanachama wa shirikisho la soka la Israel katika shirikisho la soka duniani FIFA na muungano wa vyama vya soka vya Ulaya UEFA. Kwa mujibu wa shirikisho la soka la Palestina, zaidi ya wanamichezo 800 wameuawa shahidi tangu utawala haramu wa Israel ulipoanzisha hujuma na mashambulio ya kinyama dhidi ya Gaza Oktoba mwaka 2023. Takwimu hizi za kushangaza zinaonyesha na kuthibitisha ukubwa wa uhalifu wa kivita na mauaji ya kimbari yaliyofanywa dhidi ya watu wasio na ulinzi wa Gaza, ikiwa ni pamoja na jamii ya wanamichezo. Mkuu wa jeshi la Iran amesema kuwa tunaendelea kumfuatilia adui pamoja na nyendo zake na tutakabiliana vikali na makosa yote yatakayofanywa naye na kuongeza kuwa adui anapaswa kutambua kwamba taifa la Iran litakuwa mshindi kwa uwezo wake, nguvu zake na maadili yake ya hali ya juu. Meja Jenerali Amir Hatami, mkuu wa jeshi la Iran, amesema hayo katika hafla ya kuhitimisha kozi ya 23 ya kijeshi kwa wanachuo wanachuovyo vya kijeshi hapa mjini Teherani na kueleza kwamba vikosi vya jeshi na hususani jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran vina jukumu muhimu sana la kulinda uhuru, umoja wa ardhi yote na mfumo mtakatifu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kamanda huyo mkuu wa jeshi la Iran ameueleza utaarifu wa vikosi vya jamhuri ya Kiislamu kuwa wa kudumu na wa thamani kubwa, akisisitiza kwamba hatua yoyote ya makosa na ghalati ya maadui Kabiliwana jibu la nguvu na madhubuti. Akiashiria vita vya kutishwa vya Israel dhidi ya ardhi ya Iran katikati ya mwezi Juni mwaka huu, Meja Jenerali Hatami amesifu na kupongeza uelewa na moyo wa kujitolea wa wananchi wa Iran. Uzalishaji wa bidhaa ambazo msingi wake ni elimu Umepiga hatua nyingine nchini Iran kutoka katika bidhaa bunifu za afya hadi kuboresha usahihi wa vifaa vya uchunguzi. Kampuni moja inayoendeshwa kwa kutegemea msingi wa elimu na maarifa ya Iran imefanikiwa kutengeneza bidhaa za kibunifu zinazotumika katika tasnia mbalimbali zikiwemo za vipodozi, nguo na plastiki. Ha, hivi karibuni aina mpya ya nyenzo za msingi za bidhaa za usafi zimezalishwa katika soko la Irani na makampuni yanayoendeshwa kwa kutegemea msingi wa elimu na maarifa ya Irani. Moja ya vifaa hivyo ni nanoparticles ya seleniamu disulfate na marekebisho mapya, ambayo yanazalishwa kwa fomula kwa fomu ya colloidal na hutumiwa katika sekta ya shampoo tofauti na poda za kawaida kwenye soko, fomu ya coliadal na vipimo vya nanometa vya bidhaa hii vimeongeza ufanisi wake kwa kiasi kikubwa. Kipengele hiki ki, kumradhi kipengee hiki kimepunguza kiasi cha nyenzo hii hutumika katika mstari uzalishaji kwa moja ya tano hizi hutoa sifa muhimu za kuzuia mba pamoja na kuwasha. Aidha, watafiti wa Irani wamefaulu katika kuzalisha na kupima protini mpya ya recombinant ambayo inaboresha kwa kiasi kikubwa unyeti na usahihi wa vifaa vya uchunguzi wa ugonjwa wa vimelea. Mafanikio haya ya kisayansi yanaweza kupelekea utambuzi wa haraka sahihi, na zai, sahihi zaidi na kwa wakati wa maambukizi haya hususan kwa watoto na kuzuia madhara makali kama vile upofu. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la Umoja wa Mataifa la msaada wa wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, limetangaza kuwa theluthi moja watoto huko Gaza hawapati chakula cha kutosha chakula kwa siku. Kwa mujibu wa shirika la habari la Palestina Shahab, shirika la Umoja wa Mataifa la misaada na kazi kwa wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, limeripoti kushadidi mgogoro wa njaa katika ukanda wa Gaza. Kulingana na kamati ya kimataifa wa uokoaji Mtoto mmoja kati ya watatu huko Gaza anakosa chakula kikamilifu kwa saa 24 hali hii inatokea sambamba na kuendelea mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni dhidi ya eneo la Gaza tangu tarehe 7 Oktoba mwaka 2023 karibu wa Palestina 66,000 wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo wameuawa shahidi tangu Israel ianzishe vita na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza Oktoba 7 mwaka 2023. Wakati huo huo, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetangaza kuwa zaidi ya watoto 26,000 katika ukanda wa Gaza wanahitaji matibabu ya haraka kutokana na utapia mlo mkali. Haya yanajiri katika hali ambayo taarifa ya UNICEF ya hivi karibuni ilisema kuwa hali katika mji wa Gaza na ukanda huo wote ni mbaya sana, bila chakula au dawa, na mbaya zaidi, watu wanajua kwamba hakuna msaada wa kweli wa kimataifa kwao, na hali itazidi kuwa mbaya zaidi katika siku za usoni na barani Afrika, watu 95 wamefariki dunia kutokana na njaa pamoja na magonjwa katika kipindi cha siku 40 zilizopita kwenye kambi wa ya wakimbizi ya Abu Shuk huko El Fashir nchini Sudan. Haya yameelezwa na wafanyakazi wa kujitolea, kulingana na ripoti iliyotolewa na mashirika ya misaada kibinadamu. Matukio hayo yanaonyesha hali inavyoendelea kuwa mbaya katika mji wa Alfashir. Kambi hiyo ambayo ilikuwa ikitoa hifadhi kwa wakimbizi wa ndani zaidi ya elfu kumi na tisa imekuwa ikishambuliwa na makombora na ndege zisizo na rubani, vifo vya raia vikiripotiwa wakati maelfu ya wengine wakitoroka kutafuta mahali salama. Mwishoni mwa mwezi Agosti, wapiganaji wa RSF walishambulia kambi hiyo na kuteket na kutekeleza mauaji ya karibu watu 40 na kuwateka wengine, kulingana na ripoti za wanaharakati wa haki za binadamu. Haya yanaripotiwa wakati wito umetolewa kwa jamii ya kimataifa kushinikiza pande zote kwenye mzozo wa Sudan kuhakikisha raia wanalindwa hasa wanapotorokea kwenye maeneo salama. Katika upande mwingine jeshi la Sudan limetangaza kuwa limepata ushindi mkubwa katika mapambano yake na wapiganaji wa vikosi vya msaada wa haraka katika eneo la Kordofan huko magharibi mwa Sudan. Hata hivyo, RSF wamekanusha madai haya ya jeshi la Sudan. Na jeshi la Sudani linaloongozwa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhani limesema wapiganaji jeshi hilo limepata ushindi mkubwa kwenye operesheni zake katika jimbo la Cordofan kaskazini, e, ikiwa ni pamoja na kuua mamia wanamgambo, kuteka zaidi ya magari mia moja ya kivita na kukomboa maeneo kadhaa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo na kichwa cha maneno kisemacho: Je, uzoefu wa kupambana na ubaguzi wa rangi unaweza kuulazimisha utawala wa kizayuni kuondoka Gaza? Wananchi wa Afrika Kusini walifanya maandamano makubwa na ya kihistoria hivi karibuni wakitaka kuvunjwa kikamilifu uhusiano wa kidiplomasia na kibiashara wa nchi hiyo na utawala dhalimu na ubaguzi wa rangi wa Israel. Zaidi ya wanaharakati elfu tatu, mashirika yasiyo ya kiserikali na vyama vya kisiasa vya Afrika Kusini walifanya maandamano katika mitaa ya mji wa Cape Town wakiitaka serikali ya nchi hiyo kuvunja uhusiano wake wa kibiashara na kidiplomasia na Israel kutokana na vita vya Gaza na kufunga ubalozi wa utawala huo mjini Pretoria. Maandamano hayo, ambayo ni miongoni mwa maandamano makubwa zaidi ya kuunga mkono Palestina nchini Afrika Kusini, yanaakisi mashinikizo yanayozidi kuongezeka duniani, hususan kutoka nchi za Afrika dhidi ya utawala wa kizayuni ya kutaka kukomeshwa vita huko Gaza. Afrika Kusini, nchi yenye historia ya kupambana na ubaguzi wa rangi, sasa iko mstari wa mbele katika kukosoa sera za kikatili za Israel. Kumbukumbu ya vikwazo vya kimataifa dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi wa Afrika Kusini imekuwa kielelezo cha kukabiliana na ukiukaji wa haki za binadamu huko Palestina. Wanaharakati na maafisa wengi wa Afrika Kusini wanaamini kwamba ulimwengu unapaswa kukabiliana na sera za kibaguzi za Israel kama ilivyokabiliana na ubaguzi wa rangi huko Afrika Kusini. Mlingano huu wa kihistoria haufai tu kutumika kwa ajili ya kuonyesha maadili na haki za binadamu, bali unapaswa kutumika pia kuimarisha uhalali wa kuchukuliwa hatua za kuwekea vikwazo utawala wa kizayuni. Kwa upande wake mmoja wa ratibu wa kampeni ya mshikamano wa Palestina alitumia fursa ya maandamano hayo kutoa mwito kuchukuliwa wa kuchukuliwa hatua za kivitendo na serikali ya Afrika Kusini, ikiwa ni pamoja na kumfukuza balozi wa Israel, kufunga ubalozi wa utawala huo mjini Pretoria, kusimamisha mauzo ya makaa ya mawe na kuiondoa Israel katika taasisi za kimataifa za michezo. Jambo hilo linaonyesha kubadilika mbinu za mapambano dhidi ya jinai za utawala wa kizayuni kimataifa. Mratibu huyo alikumbushia tajiriba na uzoefu wa vikwazo vya kimataifa dhidi ya utawala wa kibaguzi wa Afrika Kusini, akisisitiza kuwa sasa ni wakati wa Afrika Kusini kuchukua msimamo kama huo dhidi ya Israeli. Hali ya kibinadamu huko Gaza ni mbaya sana. Israel inaendelea kupuuza maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na amri ya mahakama kimataifa haki ya kuitaka ikomeshe jinai zake huko katika ukanda wa Gaza. Ripoti zinaonyesha kuwa idadi ya wa wapalestina waliouawa shahidi tangu kuanza vita vya Gaza imeshapindukia elfu sitini na sita huku utawala wa kizayuni ukitangaza nia ya kuendeleza mashambulizi yake dhidi ya Gaza hadi utakapoikalia kwa mabavu kikamilifu. Takwimu hizi za kushtua hazionyeshi tu ukubwa maafa ya kibinadamu huko Gaza, bali pia zinaonyesha kuwa Israel, licha ya kulaaniwa kimataifa, inaendelea kutenda jinai za kuchupa mipaka dhidi ya Wapalestina. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ahmad ni wa Mataifa Yote. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu ya nne ya podkasti hii ya Ahmad ni wa mataifa yote. Hii ni podkasti ambayo inaangazia alama au dalili za utume wa Muhammad al Mustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika maandiko matakatifu ya Taurati, Injili na Qurani. Leo jiunge nasi ili tuweze kupitia kisa cha kuvunja sanamu, dhabihu ya mtoto na desturi za wazawa wa kwanza tukichunguza sehemu zilizofichika na zilizo wazi za agano liloibuka kutoka katika Torati na kujidhihirisha katika utume wa Ahmad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Kwa mujibu wa nasaba iliyorekodiwa katika kitabu cha Mwanzo, ukoo wa Nabi Ibrahimu alaihi salam una vizazi ishirini hadi kufikia Nabi Adamu alaihi salam. Taurati inaeleza wazi kuwa Tera, baba yake Ibrahimu, alikuwa mwabudu sanamu, ingawa haijataja moja kwa moja mapambano ya Ibrahimu dhidi ya ibada ya sanamu. Mwanahistoria maarufu wa Kiyahudi aitwaye Flavius Josephus, katika kitabu chake cha Antiquities of the Jews Ameandika sehemu hii ya maisha ya Nabii Ibrahim alayhi salam. Flavius anasimulia kwa uwazi kuwa Ibrahim aliingia katika hekalu la sanamu, akavunja sanamu zote, sanamu za mawe na pita za kuabudiwa, na kwa njia hiyo akaonyesha ghadhabu yake na mapenzi yake ya dhati kwa Mwenyezi Mungu. Mfalme Nimrudi aliamuru Ibrahim atupwe katika tanuri la moto, lakini kwa amri ya Mwenyezi Mungu Ibrahima alitoka humo salama bila madhara yote. Baadaye akiwa na baba yake na mpwa wake Lut alihama kutoka nchi yake na kuelekea mji wa Harani ulioko Mesopotamia. Ibrahima alitii amri ya Mwenyezi Mungu kwa moyo na wa unyenyekevu na utii kamili, akaanza safari ndefu na ya ajabu. Kile kilichoandikwa na Flavius kinashabihiana na njia ya kuvutia na simulizi ya maisha ya Nabii Ibrahim kama ilivyoelezwa katika Qurani Tukufu. Wasomaji wa vitabu vitakatifu, yaani Taurati, Injili na Qurani, wote wanafahamu kwa undani simulizi ya nabii mkubwa Ibrahimu alayhisalam na wanawe wawili Ismail na Ishaq. Lakini miongoni mwa hadithi zote za maisha ya Ibrahim kuna moja inayong'aa kuliko zote, hadithi ya kuamrishwa kumtoa mwanawe kafara. Kwa mujibu wa mwanare, Taurati, mwana wa kwanza wa Ibrahim alizaliwa alipokuwa na umri wa miaka 86 na na tukio la kafara lilitokea alipokuwa amefikisha zaidi ya miaka mia moja. Kumtoa kafara mwana ambaye alisubiriwa kwa zaidi ya miaka 80 na ambaye sasa yuko katika ujana wake, ni jambo gumu mno, hasa kwa baba mzee aliyechoka ambaye matumaini yake yote yameegemea kwa kijana wake mpendwa. Licha ya ugumu huo, Ibrahimu alahissalaam alisimama imara, kwa imani kamili kwa Mwenyezi Mungu mmoja kwa ajili ya kuthibitisha uja wake wa kweli, alikubali kwa moyo wa unyenyekevu kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu ya kumtoa mwanawe mpendwa kafara, ili kuonyesha kuwa hakuwa na mapenzi ya kidunia wala shaka katika utiifu wake. Maisha yake yote alikuwa ameyatoa kwa ajili ya ibada na utiifu kwa Mola wake. Katika baadhi ya tamaduni za kale, ikiwemo zile za eneo la Kanaani ambapo kwa mujibu wa Taurati ndipo Ibrahim alahisalam aliishi, kutoa kafara ya mtoto ilikuwa ibada ya kawaida. Baadhi ya makabila ya Kikanaani yalikuwa yakitoa watoto wao kama kafara kwa miungu yao, hasa kwa mungu aliyejulikana kwa jina la Molosh au Melech. Melech alikuwa mungu aliyehusishwa na moto na kafara za kibinadamu. Kutoa watoto kama kafara kwake kulichukuliwa kuwa ibada ya kipekee, ishara ya kujisalimisha na kujitoa mhanga kwa ajili ya mungu huyo. Sanamu ya Melech mara nyingi ilikuwa ya shaba au metali, ikiakisi umbo la mtu mwenye mikono mirefu iliyonyooshwa. Na ndani ya sanamu hilo kulikuwa na moto mkali uliowashwa. Watoto walikuwa wakiwekwa mikononi mwa sanamu hilo, wakitolewa kama kafara. Katika simulizi za Taurati kuna hadithi zinazoonyesha kuwa ibada ya kutoa kafara kwa mungu aitwaye Melech ilikuwa imeenea hata miongoni mwa baadhi ya viongozi wa Bani Israeli. Katika kitabu cha kwanza cha Wafalme sura ya saba aya kumi na moja inasemekana kuwa Nabi Suleiman alaihi salam katika uzee wake alijenga mahala pa kuabudia kwa ajili ya Melech, mungu wa Waamoni. Halkadhalika, katika kitabu cha Yeremia sura ya thelathini na saba aya thelathini na mbili kuna rejea ya wazi inayothibitisha kuwa baadhi ya Wayahudi walikuwa wakitoa kafara zao kwa Melech. Katika kitabu cha Waamuzi sura ya 11 aya ya 30 tunakutana na hadithi maarufu ya Yefta, kamanda shujaa na mwenye nguvu, aliyowashinda maadui wa bani Israeli. Kabla ya kuingia vitani, Yefta alitoa nadhiri kwamba kama angeshinda vita, angemtoa kafara mtu wa kwanza ambaye angemlaki na kumkaribisha nyumbani. Aliporudi nyumbani baada ya ushindi, mtu wa kwanza aliyemkaribisha hakuwa mwingine bali ni binti yake mpendwa. Kwa huzuni na maumivu makubwa, Yefta alitimiza nadhiri yake kama alivyoahidi, na akamtoa binti yake kama kafara ya kuteketezwa. Ibada ya kafara katika Taurati ina mizizi ya zamani sana. Kwa mujibu wa simulizi za kitabu cha Mwanzo sura ya 8 aya 20, baada ya adhabu ya kimungu na mafuriko makubwa yaliyowakumba watu wa Nabii Nuhu alayhisalam, kwa sababu ya uasi na kutotii amri za Mwenyezi Mungu, Nuhu alijenga madhabahu kwa ajili ya Yahwe kisha akatoa kafara ya kuteketezwa kutoka kwa kila mnyama safi na kila ndege safi kama ishara ya shukurani na ibada kwa Mwenyezi Mungu baada ya kuokoka kutoka kwenye maangamizi ya gharika. Miongoni mwa Wakanaani wa kale ibada ya kafara ilikuwa na kanuni maalum. Kafara ilipaswa kutoka kwa mzaliwa wa kwanza. Kila mtu au familia iliyokusudia kutoa kafara kwa sanamu ya Meleshi, aliyekuwa mungu wa Waamoni, ilitakiwa kuchagua kafara kutoka kwa mzaliwa wa kwanza wa familia hiyo. Kafara hiyo ingeweza kuwa mzaliwa wa kwanza wa mtu mwenyewe au mzaliwa wa kwanza wa mnyama aliye katika miliki yake. Ni jambo la kuvutia kwamba katika Taurati, Mwenyezi Mungu aliwataka Waisraeli kumtakasa kila mzaliwa wa kwanza kama wakwake. Katika kitabu cha Kutoka sura ya 13 Mungu alimwambia Musa, mtakasie kila mzaliwa wa kwanza kwangu, kila mzaliwa wa kwanza wa bani Israeli ayo mwanadamu au mnyama ni wangu. Na katika sura ya ishirini na mbili ya kitabu hicho hicho tunasoma, wape kwangu wazaliwa wa kwanza wa wanao vivyo hivyo wazaliwa wa kwanza wa ng'ombe na kondoo wako akaye na mama yake kwa muda wa siku saba na siku ya nane umtoe kwa ajili yangu. Wayahudi wanaamini kuwa kutakaswa kwa wazaliwa wa kwanza wa bani Israeli kunatokana na tukio la kihistoria kutoka kwao Misri. Kwa mujibu wa Taurati, wakati Nabii Musa alayhi salam alitumwa na Mwenyezi Mungu kuwaongoza Waisraeli kutoka utumwani Misri, Firaun alikataa kutii amri hiyo na akazidi kuwa mkaidi kwa sababu ya uasi huo Misri ilikumbwa na msururu wa maafa ya kimungu. Maafa tisa ya kwanza hayakumfanya Firauni yabadili msimamo wake, lakini adhabu ya kumi ambayo ilikuwa ya mwisho na yenye kutisha zaidi, ilitokea usiku mmoja, ambapo kila mzaliwa wa kwanza wa Misri alikufa, iwe mtoto wa mfalme au wa mtumwa, hata wa wanyama. Hii ilikuwa ishara ya ghadhabu ya Mwenyezi Mungu juu ya Firauni na watu wake. Wakati huo, Bani Israel waliokolewa kwa neema ya Mwenyezi Mungu. Tukio hili likawa msingi wa ibada ya Pasaka, na tangu wakati huo kila mzaliwa wa kwanza wa Bani Israeli alitakaswa kuwa wa Mungu kama kumbukumbu ya wokovu wao. Katika kitabu cha Kutoka sura ya 12 tunasoma kuwa Kabla ya kutokea kwa adhabu ya kumi, ambayo ilikuwa kufa kwa kila mzaliwa wa kwanza wa Misri, Mwenyezi Mungu alimwagiza Nabii Musa alahisalam kuwa kila familia ya Bani Israeli chinje ichinje mwanakondoo na ipake damu ya mnyama huyo kwenye eh, milango ya nyumba zao. Damu hiyo ilikuwa alama ya kinga, ili malaika wa mauti apite bila ya kuingia katika nyumba za Waisraeli. Usiku huo kila mzaliwa wa kwanza wa Misri alikufa kuanzia wakifalme hali wa mtumwa, lakini Bani Israeli waliokolewa kwa neema ya Mungu. Baada ya tukio hilo, Firauni mwenyewe alimwomba Musa awaondoe watu wake kutoka Misri. Wayahudi huadhimisha siku hii kila mwaka kwa sherehe ya Pesach, ya ofisa neno ambalo linamaanisha kupita juu au kuvuka. Kwa imani yao ni siku ambayo Mungu alipita juu ya nyumba zao na kuokoa wazaliwa wao wa kwanza. Tangu wakati huo, katika mila ya Kiyahudi Kutoa kafara ya kibinadamu hasa ya mzaliwa wa kwanza imekuwa jambo e, la kulaumiwa na kukataliwa katika Taurati, hasa katika kitabu cha Hesabu sura ya 18 aya ya 15 na ile ya 16, Mwenyezi Mungu anawaamuru Waisraeli kwamba kila mzaliwa wa kwanza ni wake, lakini badala ya kumtoa kafara anaweza kufidiwa. Imeandikwa kuwa kila mzaliwa wa kwanza aliyezaliwa katika Israeli ni wangu, lakini unaweza kumfidia fidia ya kila mzaliwa wa kwanza wa kiume itakuwa shekeli tano za fedha. Katika Taurati, kutakaswa kwa mzaliwa wa kwanza haimaanishi kafara ya kuteketezwa bali ni kumweka wakfu kwa Mwenyezi Mungu. Hii ni ishara ya kujitoa kwa ibada na utii, si ya kuangamiza uhai. Kwa mujibu wa kitabu cha Hesabu, Mwenyezi Mungu aliamuru kuwa badala ya kumtoa mzaliwa wa kwanza kama kafara, familia itoe fidia shekeli tano za fedha ili kumkomboa mtoto huyo. Kwa jina la Mungu, hii ni hatua ya kiimani kuelekea huruma na uadilifu wa kiroho. Na muktadha huu wa badala ya kafara unaonekana pia katika simulizi maarufu ya mtihani wa nabii Ibrahimu alahi salaam. Ibrahimu alahissalam aliamrishwa na Mwenyezi Mungu kumtoa mzaliwa wake wa kwanza kama kafara kwa ajili ya mola wake. Alitii bila kusita, akajitayarisha kwa ibada hiyo ya kipekee. Alipokuwa amemlaza mwanawe na kuweka kisu shingoni kwake tayari kutekeleza amri ya mola, sauti ya mbinguni ilimjia, simama, usimdhuru mwanao, mwache huyo mwanao wa pekee, kama ilivyonukuliwa katika Taurati. Wakati huo nabii Ibrahim alahi salam aliona kondoo dume ambaye pembe zake zilikuwa zimekwama katika matawi ya miti. Ndipo Ibrahim akatambua kuwa Mwenyezi Mungu amemtuma kondoo huyo kama fidia ya mwanawe. Jambo muhimu katika kisa hiki ni kwamba desturi ya kutoa sadaka ya mnyama au fidia badala ya sadaka hiyo ilikuwa mahsusi kwa mzaliwa wa kwanza. Kwa hivyo tunaweza kusema katika jaribio wakuu la nabii Ibrahimu alahi salam Hadithi hii inahusu sadaka ya mzaliwa wa kwanza ambaye ni Ismail alayhi salam. Hali ya Ismail kuwa mzaliwa wa kwanza imetajwa katika Taurati kwa istilahi ya mwana wa pekee, katika kitabu cha Mwanzo sura ya 22 pale ambapo Mwenyezi Mungu anasimulia jaribio hili kubwa kwa Nabi Ibrahim. Mara tatu sadaka inayotajwa inaitwa mwana wa pekee katika aya ya pili ya sura hiyo, Mungu anamwamuru Ibrahimu, mchukue mwanao wa pekee umtoe kama sadaka ya kuteketezwa. Katika aya ya kumi na mbili malaika anasema, weka kisu chini, usimdhuru mwanao. Sasa anajua uh, kuwa unamcha Mungu kwa dhati, kwa kuwa hukumzuia mwanao wa pekee kutoka kwangu na tena katika aya 16 hadi 18 tunasoma. Mwenyezi Mungu asema, kwa jina langu mwenyewe na ku uh, apia, uh, kwa kuwa ulinitii na hukumzuia mwanao wa pekee kutoka kwangu, hakika nitakubariki, uzao wako utakuwa mwingi kama nyota za mbinguni na mchanga wa pwani, watashinda maadui zao na kupitia wao mataifa yao ya dunia yatabarikiwa, kwa sababu ulinitii. Kwa mujibu wa sura ya 16 na 21 ya kitabu hicho hicho, Ismail ndiye mwana wa kwanza wa Ibrahim na alikuwa mkubwa kwa miaka kumi na minne kuliko Ishaq. Kwa hivyo ni wazi kuwa Ismail ndiye anayestahili kuitwa mwana wa pekee wa Ibrahimu. Licha ya ishara na dalili tulizozitaja, maandiko ya Taurati tuliyonayo leo yanamtaja waziwazi Ishaq alaihi salam kuwa ndiye aliyekuwa sadaka ya Ibrahimu alaihi salam. Tofauti hii ya maelezo ndani ya Taurati imepelekea baadhi ya wafasiri wa Kiyahudi walio waadilifu kukiri kuwa kuna mabadiliko au upotoshaji katika maandiko ya Taurati ya sasa miongoni mwa wafasiri hao ni Askofu Binyamin Keldani aliyeandika kitabu kiitwacho Muhammad katika Taurati na Injili. Anaamini kuwa maandiko ya Taurati ya sasa yamefanyiwa mabadiliko au o, mikono ya binadamu imeingilia, hali iliyosababisha ukweli mwingi kufichwa. Mmoja wa ukweli huo ni kuwa Ismail Alahi ssalam ndiye aliyekuwa sadaka ya Ibrahimu. Wayahudi kwa makusudi au kwa kutojua wamekanusha kuwa Ismaili ndiye aliyekuwa sadaka ili wapinge haki yake ya kuwa mzaliwa wa kwanza wa urithi wa utume. Askofu Binyamin Keldani anaamini kuwa jina la Ismaili Alahi ssalam limeondolewa kimakusudi kutoka kwa aya ya kwanza, ya pili, ya sita na ya saba ya sura ya ishirini na mbili ya kitabu cha Mwanzo, na badala yake jina la Ishaq Alahi ssalam limewekwa hapo. Mabadiliko haya sio ya haki, yamefanyika huku sifa ya mwana wa pekee ikiendelea kutumika katika aya hizo, jambo ambalo kwa hakika ni sawa na kukana uwepo wa Ismail alayhi salam na kuvunjwa wazi wazi agano ambalo Mwenyezi Mungu alifanya na Ibrahim alayhi salam na Ismail alayhi salam. Katika sura hiyo ya Taurati, Mwenyezi Mungu anasema kwa uwazi "Kwa kuwa hukumzuia mwanao wa pekee kutoka kwangu, nitazidisha kizazi chako kama nyota za mbinguni na kama mchanga wa pwani." Kwa hiyo hali ya kuongezeka kwa kizazi inamhusu Ismaili alayhi salam. Zaidi ya hayo, neno kuongezeka linatumiwa kwa namna ile ile ilivyotamkwa na malaika wa Mwenyezi Mungu jangwani alipomwambia Hajar, mama wa Ismaili katika kitabu cha Mwanzo sura ya 16 aya 12, malaika wa Mungu anamwambia Hajar, nitazidisha sana kizazi chako hata hakitahesabika kwa wingi wake. Naam, katika sehemu iliyotangulia tulieleza kuwa Wayahudi wanasitiza kwamba Ismail alahisalam hakuwa na haki ya mzaliwa wa kwanza, hata hawamhesabu kama mwana halali wa Ibrahim alahi salam kwa sababu mama yake alikuwa kija kazi, au si mke kipenzi wa Ibrahim. Tulikanusha dai hili kwa hoja na ushahidi kutoka Taurati. Hata hapa tunapaswa kusema kwamba kwa mujibu wa maandiko ya Taurati, Mwenyezi Mungu au malaika wa ufunuo alizungumza na Hajar mama wa Ismail alaihissalam mara mbili. Mara ya kwanza kabla ya kuzaliwa kwa Ismail alipokimbia nyumbani kwa sababu ya ukali wa tabia ya Sara na akajificha jangwani, na mara ya pili miaka kumi na tano baadaye alipofukuzwa nyumbani pamoja na mwanawe kwa amri ya Sara. Katika visa vyote viwili, malaika wa ufunuo au wahi alimwambia Hajar moja kwa moja na akambashiria kizazi chenye baraka na wingi. Hali hii ni tofauti na Sara mama wa Ishaq, ambaye katika Taurati hakuna mahali popote ambapo Mwenyezi Mungu au malaika alizungumza naye moja kwa moja. Hii inaonyesha wazi kuwa licha ya kuwa kijakazi, Hajar alikuwa na nafasi ya kipekee mbele ya Mwenyezi Mungu. Katika sura ya ishirini na moja ya kitabu cha Mwanzo tunasoma kuwa Sara alipo mwomba Ibrahim alahi salam awafukuze Hajar na mwanawe kutoka nyumbani, Ibrahim alihisi huzuni kubwa moyoni mwake. Huzuni hii ya Ibrahim ni ushahidi tosha kuwa kinyume na madai ya baadhi ya Wayahudi, Hajar alikuwa na nafasi ya pekee na ya kupendwa katika moyo wa Ibrahim alahi salam. Zaidi ya hayo, Nabi Ibrahim alahi salam alimhesabu mwana wa Hajar kuwa ni mwana wake halali. Hivyo basi kukana jambo hili ni sawa na kupinga mapenzi na uamuzi wa nabii wa Mwenyezi Mungu. Askofu Binyamin Keldani anaamini kuwa Wayahudi walioshiriki katika kuhariri maandiko ya Taurati hawakuishia tu kwenye kupotosha hadithi ya Ismail alayhi salam, bali waliendeleza uadui wao kwa njia nyingine pia. Kwa mujibu wa utafiti wake, katika maandiko ya awali ya Kiibrania ya kitabu cha Mwanzo sura ya 16, neno lililotumika kumwelezea Ismail alayhi ssalam linatokana na mzizi wa Kiibrania para, ambalo lina maana ya wingi au barakatele Kiarabu atele au fukuto katika Kiswahili. Hata hivyo wale waliokuja baadaye na kuhariri Taurati walibadilisha neno hilo na kulitafsiri kuwa punda mwitu au mtu mwitu. Kwa hiyo leo ukifungua baadhi ya matoleo ya Taurati mtandaoni na usome aya 12 ya sura 16 utamkuta Ismail akielezwa kama mtu mwitu, hali ambayo ni kinyume na tafsiri za awali ambapo Mwenyezi Mungu alimwelezea kama mwenye uwezo mwingi au baraka tele. Tafsiri ya awali ya Kiibrania inaendana zaidi na sehemu nyingine za taurati kuhusu Ismail alayhi salam. Kwa mfano, katika aya 20 sura ya 17 ya kitabu cha Mwanzo, Mwenyezi Mungu anamwambia Ibrahim alayhi salam kuhusu Ismail, nimekusikia, tazama, nitambariki na nitamfanya kuwa na uzao mwingi sana. Neno uzao mwingi katika aya hiyo pia limetokana na mzizi ule ule wa Kiibrania wa para mabadiliko haya ya kimakusudi katika maandiko ya Mwenyezi Mungu, kwa mtazamo wa mtu yoyote mwenye haki na mcha Mungu, ni ya kuaibisha na ya kufuru. Pia yanaonyesha ni ya mbaya ya baadhi ya watu waliotaka kuficha ukweli kuhusu nafasi ya Ismaili alahi salam katika historia ya kinabii. Mpenzi msikilizaji, utafiti wa Askofu Benyamin Keldani una mambo mengi ya kuvutia ya kuangaziwa, kwa hivyo endelea kuwa nasi na usisahau kujisajili kwenye podcast yetu. Sambaza kwa marafiki na wapenzi wa historia na tafsiri za maandiko ya kale, ili uweze kusikiliza sehemu nyingine ya mfululizo huu. Pia tembelea tovuti yetu kupitia iranradio.ir/sw au kurasa zetu rasmi katika mitandao ya kijamii. Hapo utapata mkusanyiko wa simulizi za kihistoria, kisiasa na kijamii na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Karibuni sasa kutega sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Udondozi wetu wa baadhi ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki unaanzia nchini Kenya, ambapo gazeti la The Standard limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno kisemacho majangili ndani ya magwanda. Muhtasari wa habari hii ni kuwa maafisa kadhaa wa polisi wamekamatwa wakituhumiwa kuhusika na biashara haramu ya kuwauzia bunduki wezi wa mifugo. Habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti hili ina anwani isemayo janga la kimya kimya la kujitoa uhai. Mwandishi wa habari hii anatupasha kwa ufupi kuwa watu wasiopungua watano wanajiua kila siku nchini Kenya, na kwamba wakenya 462 wamejitoa uhai ndani ya miezi mitatu. la haula Vita vipya dhidi ya sera za Ruto ndivyo kisemavyo kichwa cha habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Daily Nation. Likifunua zaidi kuhusiana na habari hii, limeandika mashirika ya kiraia na watetezi wa haki za binadamu wameenda mahakamani kutaka kusimamishwa tozo za nyumba za bei nafuu, hilo likiwa moja ya mapingamizi dhidi ya sera za Rais William Ruto mahakamani. Habari nyingine kuu inasema, kwa nini wandani wa Raila ndani ya serikali ya Ruto wameingiwa na kiwewe? Habari hiyo imetengewa nafasi ya kwanza na gazeti dada la Taifa Leo chini ya kichwa kilichobeba maneno hali si shwari kwa mawaziri wa Raila. Kwa kifupi, mawaziri hao kutoka chama cha ODM katika serikali jumuishi ya Dkt. Ruto wako katika njia ya panda, wasijua iwapo kinara wao Raila Odinga atajiondoa kwenye makubaliano ya kisiasa kati yake na Ruto yaliyoingiza serikalini kuelekea uchaguzi wa 2027 au la. Habari ya jali ya barabarani iliyoua watu 13 huko Gilgil kaunti ya Nakuru, imeakisiwa pia na matoleo karibu yote ya leo ya Kenya tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu nchini Tanzania, na kama ilivyotarajiwa, matoleo leo yameendelea kuchangamkia habari za kampeni za uchaguzi mkuu wa mwezi ujao, Oktoba. Habari kuu katika gazeti la Uhuru ina kichwa kisemacho Daktari Samia afichua faida mapinduzi ya viwanda. Pia limeandika Daktari Samia kujenga uwanja wa michezo Msoga. Taifa Tanzania limetenga nafasi ya kwanza kwa habari isemayo D Samia kuanzisha bandari ya Bagamoyo. Ni Pashe kwa upande wake ni mambo ni hayo hayo, limeandika hatimaye bandari ya Bagamoyo yaiva. Ndivyo ndiyo habari kuu pia katika gazeti la Majira chini anwani isemayo D Samia asema tunakwenda kujenga bandari Bagamoyo habari zake nyingine zina vichwa visemavyo: Polisi yafunguka madhara ya picha za utupu kwenye simu; dkt Nchimbi aahidi ukarabati vivuko Kigamboni; wa kishinda mgombea urais KAF aahidi katiba mpya ndani ya siku mia moja; na kimataifa, Israel yaua zaidi ya ya hamsini Gaza tunaligeukia sasa gazeti la Mwananchi ambalo limetoa umuhimu kwa habari mbili. Ya kwanza inahusu matamshi ya Skofu Show, ambaye ameasa amani ya kweli iende na haki. Ya pili ni nukuu ya Rais Samia akisema Pwani itakuwa kitovu cha usafirishaji na viwanda. Pia limemnukuu mgombea urais Zanzibar, Othman Masud Othman, kwa tiketi ya eh, ACT Wazalendo, akiahidi kurasimisha mazao ya bahari visiwani. Moja ya habari zenye kutoa mguso wa aina yake kwenye gazeti la Nipashe inasema asilimia 86 ya pombe zote nchini ni haramu. Haya, habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo zina vichwa visemavyo: Samia ahidi mtandao gesi Kinyerezi cha Linzi; JK asema Samia atapata kura za kihistoria Pwani; wasomi wachambuzi wa, wa, watoa tano kampeni za kistaarabu; na mgombea udiwani Kafu, Morogoro, afa kwa ajali ya pikipiki. Tunahitimishia udondozi wetu nchini Uganda ambapo gazeti la Daily Monitor limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani isemayo kampuni za ndege za Uganda zakabiliwa na mtikiso mtikisiko ku mradhi. Toleo la mtandaoni la gazeti hili limeipa uzito wa kwanza habari ya waziri mkuu wa Uganda Robina Nabanja kutaka polisi imweke kangoni mwanahabari wa televisheni ya Galaxy, eh, David Mwesigwa kwa kumuuliza Rais Yoweri Museveni maswali magumu juu ya kudorora huduma za afya katika maeneo ya Mukono na Kayunga. Haya ni pirika pirika za siasa hizo. Mwanahabari huyu anasema maisha yake ya mwatarini kwa kuwa anawindwa na maafisa wa usalama. Habari nyingine zinasema wagombea wote wanane wa urais waanza kuchanja mbuga kote nchini. Skuli za Uganda zakabiliwa na ongezeko la magenge na utumiaji wa mihadarati. Ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe sita Rabiuthani mwaka elfu moja mia nne arobaini na saba Hijiria Kamaria, sawa na tarehe saba mwezi Meri mwaka elfu moja mia nne na nne Hijiria Shamsia, inayosadifiana na Septemba ishirini na tisa elfu mbili na ishirini na tano Miladia. Miaka mia ishirini na nne iliyopita, katika siku kama ya leo alizaliwa mwanafizikia mashuhuri wa Italia Enrico Fermi katika mji wa Roma baada ya kukamilisha masomo ya chuo kikuu alivumbua kanuni ya mwendo wa molekuli ya gesi e Fermi alifanya uchunguzi kuhusu mabadiliko ya atomu na akafanikiwa kutengeneza betri ya atomu kwa kuipasua na kutoa nje ya nishati yake. Mwana fizikia ya huyo wa Italia alifariki dunia mwaka 1954. miaka 44 iliyopita mwafaka na tarehe saba 7 mwezi Mehri mwaka 1360 hijiria shamsia aliuawa shahidi Hojatul Islam Sayidi Abdulkarimu Hashimi Nejad, mwanachuoni na mwana mapambano shupavu wa Iran katika mji wa Mashhad. Asayidi Hashimi Nejad aliuawa shahidi baada ya kupigwa risasi na mmoja wa wanachama wa kundi la Munafikin mko. Mwanachuoni huyo alikuwa mstari wa mbele katika harakati za mapinduzi nchini Iran dhidi ya utawala wa Shah na aliwahi kuteswa na kuwekwa gerezani mara kadhaa. Siku kama leo, miaka 44 iliyopita, makamanda watano wa ngazi za juu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu Irani waliaga dunia katika ajali ya ndege. Viongozi hao walikuwa wakirejea kutoka katika operesheni za kuukomboa mji wa Abadan ulioko kusini magharibi mwa Iran. Mji huo wa Abadan ulikuwa umezingirwa na jeshi vamizi la dikteta wa zamani wa Iraq, Saddam Hussein. Makamanda hao ni Shahidi Falahi, Shahidi Fakuri, Shahidi Namju, Shahidi Koladus na Shahidi Janara aliyekuwa kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu mjini Koramshar. Katika ujumbe wa kusifu na kushukuru mchango wa mashahidi hao baada ya tukio hilo, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliwataja kuwa mashahidi wa Uislamu. Na miaka 33 iliyopita katika siku inayosadifiana na leo, ulifanyika uchaguzi huru wa kwanza nchini Angola. Katika uchaguzi huo chama cha MPLA kilichokuwa kikiongoza nchi hiyo tangu mwaka elfu moja mia tisa sabini na sita kilipata ushindi na kiongozi wake Jose Eduardo Santos akachaguliwa tena kuiongoza nchi hiyo. Ni vyema kuashiria hapa kwamba Angola ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe baada ya kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mreno mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano. Vita vya ndani nchini humo vilihitimishwa rasmi mwaka elfu mbili na mbili baada ya kuwawa kiongozi wa chama cha upinzani cha UNITA Jonas Savimbi aliyekuwa akiungwa mkono na Marekani. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni geni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio mukhtasari wa habari za ulimwengu. Shirika la soka shirikisho la soka la jamhuri ya Kiislamu Iran limetoa mwito wa kutimuliwa Israel katika soka kutokana na mauaji yake ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Mkuu wa jeshi la Iran amesema kuwa tutaendelea kumfuatilia adui na tutakabiliana vikali na makosa yote kutoka kwake, na kuongeza adui anapaswa kutambua kwamba taifa la Irani litakuwa mshindi kwa uwezo wake, nguvu zake na maadili yake ya hali ya juu pamoja na malengo yake. Shirika la Umoja wa Mataifa la msaada wa wakimbizi wa kipalestina UNRWA limetangaza kuwa theluthi moja watoto huko Gaza wapati chakula cha kutosha chakula kwa siku na watu 95 wamefariki dunia kutokana na njaa pamoja na magonjwa katika kipindi cha siku 40 zilizopita kwenye kambi ya wa wakimbizi ya Abu Shuk huko Alfashir nchini Sudan. Haya yameelezwa na wafanyakazi wa kujitolea. Muhtasari huwa habari za ulimwengu, ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.