Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi mwenye wa rehema, mwenye kurehemu. Na kwa tini na zeituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya waliochini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahir Rahmanir Rahim. Asalamu alaykum wa rahmatullahi wabarakatu. sabah so al kheir, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Ni Jumatatu tulivu ya Septemba 29 mwafaka na tarehe sita rabiu thani mwaka 1447 mia hijria, tunapokutana tena katika matangazo haya ya redio Tehran, ukiwa nami nahodha wako Hussein Hassan nikikusihi tuwe sote hadi tamati asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia hekaya za aya, makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti na satelaiti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, ni dhaa ambayo mbali na mikoa ya Tanzania, lakini inasikika pia katika baadhi ya nchi za kanda ya afrika Mashariki iwapo una king'amuzi cha Azam. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkoaju sw ama iranradio.ir mkoaju sw. Navuta pumzi, na muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Iran yasema wanachama wa Umoja wa Mataifa hawana wajibu wa kuheshimu maazimio batili dhidi ya Tehran. Hatujapokea mapendekezo yote mapya kutoka kwa wapatanishi, yasisitiza Hamas. Na jeshi la Sudan latangaza kupata ushindi mkubwa, huku RSF wakikanusha, pamoja na habari nyinginezo. Ni saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki. Habari kamili. Iran imesema madai yaliyotolewa na Marekani na nchi za Ulaya kuhalalisha kurejeshwa kwa maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa dhidi ya nchi hii hayaziwajibishi nchi wanachama wa UN kuzingatia na kuheshimu hati za umoja huo zilizobatilishwa hapo awali. Wizara ya mambo ya nje ya Iran ilitoa taarifa hiyo jana Jumapili, baada ya Marekani pamoja na Uingereza, Ujerumani na Ufaransa, zinazojulikana kwa pamoja kama E3 ama Troika ya Ulaya, kudai kuwa maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran na vikwazo vinavyohusishwa nayo viliondolewa chini ya makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 vimerejeshwa tena. Imesema kuwa hatua yoyote iliyo kinyume au isiyoendana na azimio nambari 2231 la baraza la usalama lililoidhinisha mpango kamili wa utekelezaji wa pamoja JCPOA, haiwezi kuwabebesha majukumu ya kisheria wanachama wa umoja wa mataifa. Kwa hivyo jamhuri ya Kiislamu Iran inapinga madai ya nchi tatu za Ulaya na Marekani kuhusu kurejeshwa kwa maazimio ya zamani ambayo yalibatilishwa chini ya azimio 2231 mwaka 2015. Imesisitiza taarifa hiyo. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imebainisha kuwa Washington na waitifaki wake wa Ulaya walitumia ndivyo sivyo na kinyume cha sheria utaratibu wa utatuzi wa mizozo ulioainishwa katika JCPOA na azimio nambari 2231 la kurejesha maazimio yaliyofutwa hapo awali dhidi ya Iran. Mwezi uliopita, troika Ulaya ilianza mchakato wa kuamilisha utaratibu wa snapback. Mchakato ambao siku mchakato wa siku 30 wa kurejeshwa vikwazo vyote dhidi ya Iran ambao ulitamatika Jumamosi usiku. Iran imepinga hatua hiyo na kusema ni kinyume cha sheria ikitolea mfano hatua ya Marekani ya kujitoa katika mapatano ya JCPOA na uamuzi wa nchi hizo tatu za Ulaya wa kufungamana na vikwazo vilivyo kinyume sheria baada ya kutelekeza majukumu yao ndani ya JCPOA. Katika hatua nyingine, katika siku za hivi karibuni, wimbi la maandamano makubwa ya kote duniani limeongezeka sana, huku makumi ya maelfu ya watu wakimiminika mitaani katika miji mbalimbali mbali, ikiwemo Liverpool, Cape Town na miji ya Ujerumani, kupiga kelele za kulani mauaji ya kimbari ya Gaza yanayofanywa na Israel. Kwa mujibu wa Iran Press, huko mjini Liverpool umati mkubwa wa watu waliandamana katikati mwa mji kabla ya kuanza mkutano wa chama cha Leba na kuilani serikali ya Uingereza kwa kuhusika waziwazi wazi na jinai za kivita za utawala wa Kizayuni. Waandamanaji hao wamemkosoa waziri mkuu wa Uingereza Kiastama kwa kuupa silaha utawala wa kizayuni unaozikalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina na kufanya mauaji ya kimbari huko Ghaza. Mji wa Cape Town huko nchini Afrika Kusini pia umeshuhudia moja ya maandamano makubwa zaidi dhidi ya Wazayuni kuwahi kufanyika, kuanzia msikiti wa kihistoria wa mtaa wa Mwer Mta hadi bungeni. Watu walibeba majeneza yaliyofunikwa uh, yaliyofunikwa na bendera za Palestina huku wakipaza sauti zao wakisema, susia utawala wa kibaguzi wa Israel. Waandamanaji hao wamekumbushia mashinikizo ya kimataifa dhidi ya utawala wa zamani wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, na wameitaka serikali ya nchi hiyo kuweka vikwazo vikubwa zaidi dhidi ya Tel Aviv. Maandamano kama hayo yamefanyika pia katika miji ya Seoul, Dusseldorf na Barcelona. Mjini Solo wanafunzi na wanaharakati wa kisiasa walikusanyika mbele ya ubalozi wa Marekani na kufichua nafasi ya Washington katika kuunga mkono jinai za wazayuni huko Gaza. Huko Barcelona, waandamanaji waliobeba bendera kubwa za Palestina waligeuza barabara kuu za jiji kuwa bahari ya upinzani na mshikamano, huku hayo yakiarifiwa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetangaza kuwa haijapokea mapendekezo yoyote mapya kutoka kwa wapatanishi na iko tayari kuzingatia mapendekezo yatakayotolewa kama yatakuwa na maana ya kuzingatiwa na kama yatakuwa na nguvu za uwajibikaji. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ilitoa taarifa jana Jumapili na kusisitiza kwamba haijapokea mapendekezo yoyote mapya kutoka kwa wapatanishi wa mazungumzo hayo. Taarifa ya Hamas imeongeza kuwa mazungumzo yamesitishwa tangu lilipofeli jaribio la mauaji ya kigaidi lililofanywa na utawala wa kizayuni mnamo tarehe tisa mwezi huu wa Septemba huko Doha, mji mkuu wa Qatar. Taarifa hiyo pia imesema mukawama uko tayari kuzingatia pendekezo lolote utakalotolewa kutoka kwa wapatanishi kwa mtazamo chanya na kuwajibika, lakini hautaacha kulinda haki za kitaifa wa za Wapalestina. Jioni ya Septemba 18 ndege 15 za kivita za Israel zilishambulia Doha, mji mkuu wa Qatar kwa makombora 12 na kuwashahidi watu wasiopungwa kumi. Lengo la shambulio hilo lilikuwa ni kuua viongozi wa ofisi ya kisiasa ya Hamas waliokuwepo Doha. Wazayuni walioshambulia kikatili viongozi wa Hamas walipokuwa wanapitia mpango wa hivi karibuni zaidi wa kusitisha mapigano uliotolewa na Marekani. Kwa mtazamo wa wachambuzi wa masuala ya kisiasa, shambulio la kigeni la utawala wa kizayuni dhidi ya Doha, mji mkuu wa Qatar, na kulenga makao makuu ya timu ya mazungumzo ya Hamas nchini humo katika wakati ambapo utawala wa rais wa Marekani Donald Trump ulidai unajaribu kufikia makubaliano ya kusitisha vita huko Ghaza, kwa hakika lilikuwa ni dharau ya wazi kwa nchi zote za Kiarabu. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwengineko, balozi wa Marekani katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni anatarajiwa kuelekea Cairo, mji mkuu wa Misri hivi karibuni, ili kuwasilisha mpango wa rais wa Marekani wa eti kukomesha vita vya Gaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, Mike Huckabee anapanga kuelekea Kairo katika siku zijazo kwa madai ya kupunguza mivutano baina ya Misri na utawala wa kizayuni na kujadili mpango wa Trump wa eti kumaliza vita vya Gaza. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Huckabee atakutana na waziri wa mambo ya nje wa Misri Badr Abdulati katika safari yake hiyo ili kuhakiki undani wa mpango wa Trump waeti kumaliza vita dhidi ya Gaza. Hakabi pia atajadiliana na waziri wa mambo ya nje wa Misri kile kinachodaiwa ni mvutano wa kidiplomasia kati ya Tel Aviv na Cairo, hususan baada ya Misri kuonyesha wasiwasi mkubwa kuhusu mpango wa Israel wa kuwahamishia Wapalestina wa ukanda wa Gaza kwenye ardhi ya Misri. Utawala wa kizayuni una wasiwasi pia na Misri kutokana na Cairo kuimarisha jeshi lake katika rasi ya Sinai, Haswa baada ya Israel kufanya shambulio la kigaidi huko mjini Doha, Qatar. Gazeti la Haritz la utawala ghasibu wa Israel limezinukuu duru za kidiplomasia zikisema kwamba mazungumzo ya balozi huyo wa Marekani huko Cairo yatatathmini upya pia mapatano makubwa ya gesi baina ya utawala wa kizayuni na Misri. Hivi karibuni Misri na utawala wa kizayuni ziliitiliana saini makubaliano makubwa ya kuuziwa Misri gesi ya wananchi wa Palestina ambayo Israel inaiba kila leo. Na jeshi la Sudan limetangaza kuwa limepata ushindi mkubwa katika mapambano yake na wapiganaji wa vikosi vya msaada wa haraka RSF katika eneo la Kordofan huko magharibi mwa Sudan. Hata hivyo, RSF wamekanusha madai hayo. Katika taarifa yake, jeshi la Sudan linaloongozwa na Jenerali Abdul Fattah Al Burhan limesema kuwa ASF imepata ushindi mkubwa kwenye operesheni zake katika jimbo la Kordofan Kaskazini, ikiwa ni pamoja na kuua mamia ya wanamgambo, kuteka zaidi ya magari mia moja ya kivita na kukomboa maeneo kadhaa. Taarifa hiyo pia imesema kuwa Jenerali Abdul Fattah Al Burhan, mkuu wa baraza la mpito la Sudan ambaye pia ni kamanda mkuu wa jeshi la Sudan alitembea, au alitembelea mji wa kimkakati wa Bara ambao jeshi la Sudan linasema kuwa liliuteka tarehe kumi na moja mwezi huu wa Septemba. Taarifa zinasema kuwa mapigano makali yanaendelea tangu Ijumaa usiku kati ya SAF na RSF kwenye viunga vya magharibi mwa El Ubeid, makao makuu ya jimbo la Kordofan Kaskazini. Kwa upande wake RSF imesema kuwa imefanikiwa kuzima shambulio lililoongozwa na SAF kwenye maeneo mengi huko magharibi mwa mji wa Al Ubaid. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Haya ni matangazo ya Jumatatu asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram na vilevile vile kwenye kurasa zetu za Facebook na Twitter, ama ukipenda X, kwa ajili ya kuwasiliana nasi hapa studioni, tutumia harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlishwa plus 989356548 karibu sasa. Ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani inayohoji vipi, baraza la haki za binadamu la Umoja Mataifa limefikia natija ya kufanyika mauaji ya kimbari huko Gaza. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limetangaza hatua za Israel huko Ghaza kuwa ni mfano wa kisheria wa mauaji ya halaiki. Tume huru ya uchunguzi yenye mfungamano na baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa imetangaza kuwa miamala na mwenendo wa utawala wa kizaini huko Ghaza unawiana na tafsiri ya mauaji ya halaiki chini ya mkataba wa mwaka 1948, mkataba wa kuzuia na kuadhibu uhalifu wa mauaji ya kimbari katika swala la ukweli na hati za kisheria na inathibitisha vipengele muhimu vya mauaji ya kimbari. Katika ripoti yake ya hivi karibuni zaidi, tume hiyo imesema vitendo kama vile kuwa raia, kuleta madhara makubwa ya kimwili na kisaikolojia kuunda hali ngumu na isiyoweza kuvumilika ya maisha na hata kuzuia kuzaliwa kwa kizazi kijacho huko Gaza kunaashiria kwamba lengo hilo linavuka mzozo wa kawaida wa kijeshi na kutaka uharibifu kamili au sehemu ya idadi ya watu wa Palestina. Katika mbinu yake ya kisheria, tume hii baada ya kuchunguza hatua za utawala wa kizayuni na kauli za maafisa wake, ilihitimisha kwamba vitendo hivi vinawiana na ufafanuzi na tafsiri ya mauaji ya halaiki Hii ni kutokana na kuwa mbali na ukubwa na utambulisho wa ghasia, dhamira mahsusi ya kuangamiza wakazi wa Ghaza ni dhahir, hata kama uhalali wa kijeshi umetolewa kwa mashambulizi haya. Ripoti mpya ya tume huru ya uchunguzi ya Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa inaweza kuchukuliwa kuwa hatua ya mabadiliko katika vita vya Ghaza. Ripoti hiyo inayotaja vigezo vya mkataba wa mwaka elfu moja mia kenda arobaini na nane kwa kuzingatia ushahidi uliopo, inaonyesha kuwa tabia na sera za Israel huko Ghaza ni mfano wa wazi wa mauaji ya kimbari. Mauaji ya maelfu ya raia, hususan wanawake na watoto, uharibifu wa miundombinu muhimu na vizuizi vya chakula na dawa ambavyo vimetatiza maisha ya kila siku ya watu wa Ghaza, pamoja na matamshi ya wazi ya maafisa wa Israel yote hayo yanaashiria kuwepo dhamira ya kimfumo ya kuharibu sehemu ya wakazi wa Palestina. Tangu siku za mwanzo za mashambulio ya kijeshi ya Israel huko Ghaza, ilikuwa wazi kwamba shabaha hiyo ilivuka upeo wa operesheni za kijeshi na kuwalenga raia badala ya shabaha za kijeshi. Kushambuliwa kwa mabomu shule, hospitali, vituo vya kutoa misaada na hata makazi ya muda na hivi sasa kufungwa kwa njia za kuingiza huduma ya kwanza vikiwemo chakula na dawa huko Ghaza, jambo ambalo limesababisha kuwa washahidi wakazi wengi wa ukanda huo, hususan wanawake na watoto, kunadhihirisha zaidi azma ya utawala wa kizayuni ya kutekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina. Jinai hizo zimefikia kiwango ambacho wengi wa uangaji mkono na waitifaki wa Israel hivi sasa wamekataa kusimama na utawala huo ghasibu na wametoa mwito wa kukomeshwa vita na mauaji dhidi ya Wapalestina. ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Kwa tahariri hiyo pamoja na habari nilizokusomea kitambo kifupi unaweza kuzipata kwa kima, kwa kina katika tovuti yetu ya Parstoday ir mkwaju sw. Halikadhalika, kwa kupata podcasti videocasti na vilevile vile vipindi vyetu usisite kutembelea tovuti yetu ya Iran Radio ir mkwaju sw. Hekaya za Aya. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 86 ya kipindi chetu cha Hekaya za Aya. Leo tutaangazia sababu za kuteremshwa aya za 56 na 57 za Suratul Isra. Baada ya kundi la watu kutoka Madina kufanya mapatano na mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika sehemu iliyojulikana kwa jina la Aqaba karibu na ardhi ya Mina wakiahidi kulinda maisha yake, mateso na mashinikizo ya washirikina dhidi ya Waislamu wa Maka viliongezeka zaidi. Kwa sababu hiyo, Mtume Muhammad aliwaamuru masahaba zake kuhamia Madina. Walihamia Madina katika makundi ya watu kadhaa na wengine mmoja mmoja, kwa siri na kwa wazi. Wakati huo Makuraishi walihisi hatari. Viongozi na wakuu wa kabila hilo ambao waliona masilahi yao kuwa yako hatarini walikusanyika siku ya Alhamisi tarehe 27 Safar mwaka 622 Miladia mahali paitwapo Daru Nadwa. Walipokuwa wakikusanyika vinara na wazee wa kikuraish kwa ajili ya mashauriano, katika mkutano huo kila mmoja wa waliohudhuria aliwasilisha mapendekezo ya hatua zinazopaswa kuchukuliwa dhidi ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Baadhi walipendekeza Mtume afungwe jela, atiwe pingu na kufungwa minyororo kudi jingine lilisisitiza kumfukuza Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutoka katika nchi yao, na hivyo kurejesha umoja na maelewano ya hapo awali, bila ya kujali Mtume atafanya nini huku atakakokwenda. Hata hivyo, rai na mapendekezo hayo hayakuweza kuwaridhisha washirikina waliokuwa wamejaa munkari na hasira. Kwa hivyo pendekezo bora zaidi lilitolewa na Abul Hakam, maarufu kwa jina la Abu Jahal, ambaye alisema, kwa maoni yangu, tunapaswa kuchagua mpiganaji kijana na shujaa kutoka katika kila kabila, na apewe upanga ulionolewa barabara, kisha wote kwa pamoja wampige mapanga Muhammadi na kumuua. Kwa utaratibu huo, lawama za damu yake zitaangukia kwenye mabega ya makabila yote, na watu wa kabila lake hawataweza kuingia vitani na makabila yote ya Makuraishi, hivyo watatosheka kwa kuchukua fidia ya damu yake. Pendekezo hili lilikubaliwa na hadhirina, na wakati wa kutekelezwa mpango huo ulipangwa kwa usiku wa kwanza wa mfunguo sita Rabiul Awal. Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam anasema kuhusu jinsi Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alivyopata habari ya mpango wa washirikina, kwamba Jibril aliteremka kwa Mtume na kumjulisha njama hiyo. Pia alimjulisha usiku watakapokusanyika na saa watakapovamia kitanda chake. Kisha malaika Jibril alimwamuru Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam atoke nyumbani kwake wakati maalumu. Aya ya 30 ya Suratul Anfali inasema kuhusiana na suala hili kwamba kumbuka, wakati waliokufuru walipokupangia njama ili wakufunge au wakuue au wakufukuze, wakapanga mipango yao na Mwenyezi Mungu akapanga yake, na Mwenyezi Mungu ndiye mbora wa mipango. Katika usiku wa kwanza wa Rabiul Awal mwaka wa 13 au 14 wa kubaathiwa Mtume, Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam alilala kwenye kitanda cha Mtume licha ya kwamba uwezekano wa kuuawa kwake ulikuwa mkubwa sana. Kwa sababu ya kujitolea mhanga na kujisabilia huku kwa Imamu Ali, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliteremsha aya ya 270 ya Suratu lbakara akisifu fadhila na matukufu ya Ali alayhi ssalam akisema, na katika watu yupo auzaye nafsi yake kwa kutaka radhi za Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu ni mpole kwa waja wake. Ili kutekeleza mpango huo alihi wa kumuua mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, makafiri wa kikuraish walizingira nyumba yake usiku, na wakatumia fursa ya nyakati za asubuhi na mapema kushambulia nyumba yake. Kwa mshangao mkubwa, walimuona Ali bin Abitalib kitandani kwa Mtume hapo ndipo walipogundua kwamba mtume wa mwenyezi mungu ameponyoka mikononi mwao kimeujiza wakati huo washirikina waliokuwa na hasira kali walimvamia ali alaihi salam na wakamburuta kuelekea masjidul haram walimtaka awaambie mtume amekwenda wapi lakini ali alaihi salam aliwajibu kwa kusema kwani mlimkabidhi kwangu ili kwamba muje kumdai kutoka kwangu. Kwa majibu haya washirikina wa Maka walimwacha Ali bin Abitalib alaihi ssalam na na wakaondoka haraka wakiwa na suhula zote kwa ajili ya kumsaka mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam. Wakiwa njiani, maajenti wa Kiquraish walikutana na Abu Karz al Huzai ambaye alikuwa mjuzi na mtaalamu mkubwa wa kutafuta na kutambua nyayo za watu, na wakamwomba awasaidie kumpata mtume wa Mwenyezi Mungu. Abu Karz kwanza alitambua alama ya unyayo wa miguu ya mtume iliyokuwa nyumbani kwake kama mfano, na kisha akasema, hii ni alama ya unyayo wa Muhammad Wallahi, alama hii ni sawa na ya unyayo iliyoko katika makamu Ibrahima. Kisha alifuata nyayo za mtume mpaka akafika sehemu ambayo Abubakar alikuwa amefuatana na mtume wa mwenyezi Mungu. Kisha akasema, kuanzia hapa mtu mmoja alijiunga na Muhammad na kufuatana naye. Abubakar alifuata athari za miguu na kufika kwenye pango la Thaur ambapo hapakuwa na alama yoyote ya unyayo. Mwenyezi Mungu alikuwa ameweka njiwa kwenye mlango wa pango hilo ili kulinda mayai yake na kumwezesha buibui kusuka utando wa eneo hilo na kuweka kifuniko juu ya mlango wake. Baada ya kuona hali hiyo, mtaalamu huyo wa nyayo alistaajabu na kusema, Muhammad na mwenzake hawajafanya harakati yoyote kutoka hapa tangu wakati huo, ama wamepaa mbinguni au wamezama ardhini, kwa sababu kama mnavyoona utando wa buibui umehifadhiwa ndani ya pango ukiwa mzima na bila ya kuguswa. Kama wangeingia pangoni, utando huu wa buibui pia ungevurugika. Zaidi ya hayo, ni kwamba njiwa anayeyatamia mayai yake mbele ya lango la pango ni uthibitisho mwingine kwamba hawakuingia ndani ya pango hili. Kwa hivyo washirikina walikata tamaa ya kuingia ndani ya pango na wakakusanyika kwenye milima ya kandokando kando yake, ili kumtafuta na kumkamata mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Waliendelea kumtafuta mtume kwa siku tatu bila mafanikio. Baada ya mtume wa Mwenyezi Mungu kuwa njiani kuelekea Madina kwa siku kadhaa hatimaye alifika sehemu iitwayo Kuba karibu na Yathrib, Madina ya sasa. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alitua mahali hapo na kumwandikia barua Imama Ali bin Abitalib akimtaka mfuate na yeye. Mtume akabakia Kuba akimsubiri Ali bin Abitalib. baada ya kupata barua ya Mtume, Ali bin Abitalib alaihi salam alijitayarisha kwa safari na katika giza la usiku aliondoka maka akifuatana na bibi fatimatu zahra alaiha salam binti kipenzi wa mtume fatima binti asad mama yake imamu ali alaihi salam fatima binti zubair ummu aiman mtumishi wa mtume na kundi la watu waliokuwa wakidhulumika wa maka na kuungana na mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam eneo la quba huko Maka hali ilikuwa ngumu sana. Baada ya mtume kuhamia Madina, baraka zilitoweka katika maisha ya watu wa mji huo, na watu walikuwa kwenye hatihati hati ya kuporomoka kutokana na kuathiriwa na hali mbaya ya kiuchumi. Kwa kuona hali hiyo, wafanya biashara wakubwa waliokwenda Maka kutoka Siria na Iran walipunguza biashara zao, na hivyo ustawi wa kiuchumi wa Maka ukapungua kwa muda. Zaidi ya hayo ni kwamba kulitokea ukame na watu wengi wa Makka wakaaga dunia kwa njaa na magonjwa. Adhabu hii ya Mwenyezi Mungu iliwafanya baadhi ya washirikina watafakari kuhusu utume wa Nabii Muhammad. Kwa utaratibu huo watu wengi wa Makka walisilimu, lakini kutokana na hali ya dhuluma iliyotawala eneo hilo hawakuweza kutangaza imani yao waziwazi. Wengi wao walimwomba kwa siri Mtume wa Mwenyezi Mungu awaombee mvua ili Mwenyezi Mungu arejeshe baraka zake katika ardhi ya Makka. Hapo ndipo zilipoteremshwa aya za 56 na 57 za Suratul Isra, na kumwambia Mtume kwamba qul idu lladhina zamtum min dunihi fala yamlikuna kashfa addurri ankum wala tahwila Hao wanaowaomba wao wenyewe wanatafuta njia ya kujikurubisha kwa Mola wao hata walio karibu miongoni mwao, na wanataraji rehema zake na wanaogopa adhabu yake. Hakika adhabu ya Mola wako ni ya kuchukuliwa tahadhari. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hii ni redio Teheran. Maoni yako mpenzi msikilizaji yanaendelea kumiminika hapa studioni. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma baada ya muda usiokuwa mrefu, lakini kwa sasa tuangazie macho yetu magazetini. Nam, udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unaanzia nchini Kenya ambapo gazeti la The Standard limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno majangili ndani ya Magwanda. Mukhtasar wa habari hiyo ni kuwa maafisa kadhaa wa polisi wamekamatwa wakitumiwa kuhusika na biashara haramu ya kuuzia bunduki wezi wa mifugo. Habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti hilo ina anwani semayo janga la kimya kimya la kujitoa uhai. Mwandishi anatupasha kwa ufupi kwamba watu wasiopungua watano wanajiua kila siku nchini Kenya, na kwamba Wakenya karibu mia tano wamejitoa uhai ndani ya miezi mitatu. Vita vipya dhidi ya sera za Ruto, ndivyo kisemavyo kichwa cha habari kuu katika gazeti la Daily Nation. Linafafanua zaidi kwa kuandika mashirika ya kiraia na watetezi wa haki wameenda mahakamani kutaka kusimamishwa tozo za nyumba za bei nafuu. Hilo likiwa moja ya mapingamizi dhidi ya sera za Rais William Ruto huko mahakamani. Habari nyingine kuu inasema, kwa nini wandani wa Raila ndani ya serikali ya Ruto wameingiwa na kiwewe? Habari hiyo imetengewa nafasi ya kwanza na gazeti dada la Taifa Leo chini ya kichwa kilichobeba maneno hali si shwari kwa mawaziri wa Raila. Kwa ufupi mawaziri hao kutoka chama cha ODM katika serikali jumuishi ya dkt Ruto wako katika njia panda, wasijue iwapo kinara wao Raila Odinga atajiondoa kwenye makubaliano ya kisiasa kati yake na Ruto yaliyoingiza serikalini kuelekea uchaguzi wa elfu mbili ishirini na saba au la. Habari ya ajali ya barabarani iliua watu 13 huko Gilgil, kaunti ya Nakuru imeakisiwa na matoleo karibu yote ya leo. Nam, tuelekeze kurunzi ya udunduzi wetu nchini Tanzania. Na kama ilivyotarajiwa, matoleo ya leo yameendelea kuchangamkia habari za kampeni za uchaguzi mkuu wa mwezi ujao wa Oktoba. Habari kuu katika gazeti la Uhuru ina kichwa kisemacho, Daktar Samia afichua faida mapinduzi ya viwanda. Pia limeandika Daktar Samia kujenga uwanja wa michezo huko Msoga taifa Tanzania limetenga nafasi ya kwanza kwa habari semayo d Samia kuanzisha bandari ya Bagamoyo. Ni Pashe mambo ni yayo hayo linaandika, hatimaye bandari ya Bagamoyo yaiva, ndio habari kuu pia katika gazeti la Majira chini ya anwani isemayo d Samia asema tunakwenda kujenga bandari Bagamoyo. Habari zake nyingine zina vichwa visemavyo, polisi afunguka madhara ya picha za utupu kwenye simu, d Nchimbi aahidi ukarabati vivuko Kigamboni wakishinda mgombea urais kaf aahidi katiba mpya ndani ya siku mia moja. Na kimataifa, Israel yaua zaidi ya wa Wapalestina hamsini huko Gaza. Tunaligeukia sasa gazeti la Mwananchi ambalo limetoa umuhimu ah, kwa habari mbili. Ya kwanza inahusu matamshi ya Askofu Sho ambaye ameasa amani ya kweli iende na haki. Ya pili ni nukuu ya rais Samia akisema Pwani itakuwa kitovu cha usafirishaji na viwanda pia limemnukuu mgombea urais Zanzibar Othman Masud Othman au kipenda mwite Omo akiahidi kurasimisha mazao ya bahari visiwani. Moja ya habari zenye kutoa mguso wa aina yake kwenye gazeti la Nipashe inasema asilimia 86 ya pombe zote nchini ni haramu. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo zina vichwa visemavyo Samia aahidi mtandao gesi Kinyerezi cha linze. JK asema Samia atapata kura za kihistoria Pwani. Wasomi na wachambuzi watoa tano, kampeni za kistaarabu na mgombea udiwani KAF Morogoro afa kwa ajali ya pikipiki. Tunatamatishia dondoo zetu nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani semayo kampuni za ndege za Uganda zakabiliwa na mtitigo. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa uzito wa kwanza habari ya waziri mkuu wa Uganda Rubina Nabanja, kutaka polisi imweke kikangoni mwanahabari wa televisheni ya Galaxy David Musigwa, kwa kumuuliza kumuuliza Rais Yoweri Museveni maswali magumu juu ya kudorora huduma za afya katika maeneo ya Mukono na Kayungu. Mwanahabari huyo amesema maisha yake yamo hatarini kwa kuwa anahisi ana, ana windwa na maafisa wa usalama habari. Zake nyingine zinasema wagombea wote wanani wa urais wa waanza kuchanja mbuga kote nchini. Skuli za Uganda zakabiliwa na ongezeko la magenge na utumiaji wa mihadarati, na kieneo, mbinu nne zinazotumiwa na viongozi wa somi wa Sudan Kusini kung'ang'ania madaraka. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na mie na hava wako ni Husein Hasan. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wasikilizaji wapendwa, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba, na teknolojia nchini Iran. Kuweni nami hadi tamati. Wanasayansi watatu mashuhuri ambao ni Muhammadi Kei Nazirudini kutoka India, Mehmeti Tona kutoka Uturuki na Vahabu Mirukni kutoka Iran wametangazwa kuwa washindi wa tuzo ya Mustafa, rehma na amani ya Allah iwe juu yake, tuzo ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Tuzo hiyo imetolewa kwa kutambua mchango wao wa kipekee katika nyanja za seli za jua za perovskite teknolojia ya kugundua seli adimu kwa kutumia microfluidi na algorithm za grafu za kiwango kikubwa. Katika hafla iliyofanyika tarehe 8 mwezi huu wa Septemba, katika ukumbi wa Vahadati mjini Tehran, maafisa wa serikali, wasomi na wanasayansi kutoka ulimwengu wa Kiislamu walikusanyika kwa heshima ya washindi wa tuzo hiyo ya Mustafa Reiman, amani Allah iwe juu yake na kizazi chake. Tuzo hizo zilitangazwa rasmi na Mahdi Safarinia, mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya sayansi na teknolojia ya Mustafa, ambaye pia ni katibu wa kamati ya sera ya tuzo hiyo. Hotuba ya utangulizi ilitolewa na Profesa Ali Akbar Salehi, mwenyekiti wa kamati ya kisayansi ambaye aliwahi kuwa waziri wa mambo ya nje na mkuu wa shirika la nishati atomiki la Iran. Profesa Muhamadi K na Zirodini kutoka India alitunikiwa tuzo katika fani ya sayansi ya msingi na uhandisi kwa ubunifu wake katika teknolojia ya seli za jua za perovskite. Kwa upande wake, profesa Mehmeti Tona kutoka Uturuki alipokea tuzo katika sayansi ya maisha na tiba kwa ubunifu wake wa vifaa vya nanomicrofluidic vinavyotumika kutenga seli adimu. Naye profesa Vahabu Mirokni kutoka Iran alitunukiwa tuzo katika sayansi na teknolojia ya mawasiliano na habari kwa kazi yake ya locality sensitive hashing na algorithm za grafu za kiwango kikubwa. Wakati huo huo, mtaalamu wa kike kutoka Iran Sepide Mirzai varizgani ameshinda tuzo ya Mustafa kwa wanasayansi walio chini ya umri wa miaka 40 kwa kutambuliwa kwa utafiti wake wa kipekee katika kushinda upinzani wa dawa katika matibabu ya saratani kupitia njia za molekula. Mirzai Varzegani, profesa msaidizi wa biolojia ya seli na maendeleo katika chuo kikuu cha Kiislamu cha Azad, tawi la sayansi na utafiti jijini Tehran, ni miongoni mwa wapokeaji wa kwanza wa medani hii iliyoanzishwa hivi karibuni katika sherehe ya sayansi iliyofanyika kila baada ya miaka miwili. Mirzai Varzegani, ambaye ni mtaalamu wa biolojia ya molekuli kutoka Iran na mtafiti wa saratani aliyeshinda tuzo, Amejiunga na juhudi za kushughulikia changamoto mojawapo kubwa katika tiba ya saratani, kuelewa ni kwa nini seli za saratani hupata upinzani dhidi ya matibabu. Wapendwa wasikilizaji, tuzo hii ya sayansi ya Mustafa the Mustafa peace be upon him prize ilizinduliwa mwaka 2013 na kisha ilitolewa kwa mara ya kwanza mwaka 2015 mjini Teheran. Hapa nchini, tuzo hiyo hutolewa kila baada ya miaka miwili sambamba na maadhimisho ya maulidi ya Mtume Muhammad, rehma na amani awa iwe juu yake na kizazi chake. Iran iko mbioni kupiga hatua kubwa katika mpango wake wa anga za mbali kwa kuzindua sateliti tatu mpya ambazo ni Kausar, Zafar na Paya kabla ya mwisho wa mwaka wa Kiirani, yaani tarehe ishirini mwezi Machi mwaka ujao wa miladia wa elfu mbili na ishirini na sita. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya Husein Salaarie, mkuu wa shirika la anga za mbali la Iran. Akizungumza na Tasnim News, dr Salarie amesema uzinduzi wa satelaiti hizo unatarajiwa kuimarisha uwezo wa Iran katika teknolojia ya satelaiti. Amesema satelaiti ya Kousar ina mifumo ya kisasa ya picha za anga high resolution imaging, na itatumika katika kilimo, mipango ya miji na ufuatiliaji wa mazingira. Nayo satelaiti ya Zafar imeundwa kuboresha mitandao ya mawasiliano haswa katika maeneo ya mbali yasiyofikiwa kirahisi. Hali kadhalika satelaiti ya Paya itajikita katika ufuatiliaji wa hali ya hewa na maandalizi ya kukabiliana na majanga ya kimaumbile. Mbali na satelaiti hizo tatu, Dk Salarie amefichua mpango wa Nahid mbili, jukwaa la mawasiliano ya bendi nyembamba litakalopanua upatikanaji wa intaneti katika maeneo yasiyo na huduma bora. Pia amedokeza kuhusu mfumo mpya wa satelaiti wa Shahidi Suleimani ambao ni mkusanyiko wa satelaiti utakaowezesha muunganisho wa mawasiliano wa kudumu na wa kuaminika. Amesema mfumo huu ni hatua kubwa kuelekea kwenye kujitegemea katika teknolojia ya anga. Wanasayansi na wahandisi wa Iran wanafanya kazi kwa bidii kuhakikisha kunapatikana mafanikio ya oparesheni hizo za kutuma satelaiti katika anga za mbali ambazo zinatarajiwa kutoa deta muhimu na huduma za kiteknolojia. Iran hivi sasa ni miongoni mwa nchi kumi za dunia zenye uwezo mkubwa katika anga za juu, mafanikio ambayo yamepatikana kutokana na juhudi za zaidi ya miongo minne za wataalamu wa hapa nchini, na kwa hivyo Iran ina nafasi muhimu katika sekta hii, kati ya nchi chache zilizo na teknolojia hiyo. Kwingineko, mvumbuzi wa Iran Amir Hoseini Kamrani Karkaj ameshinda medali ya dhahabu katika tamasha la kimataifa la ubunifu la Silicon Valley la Marekani, linalofanyika huko San Francisco. Mvumbuzi huyu mwenye umri wa miaka 21 alipokea medali ya dhahabu kwa ubunifu wake wa kofia ya zimamoto ya kisasa yenye mfumo wa uchambuzi wa alama muhimu za afya unaotumia akili mnemba, Artificial intelligence. Katika mahojiano na shirika la habari la Irna, mvumbuzi huyu mdogo alisema kofia hiyo ina vidokezo vya tahadhari, skrini, kamera na akili mnimba. Kupitia kituo cha kudhibiti, inatambua mahali halisi alipo mfanyakazi wa zima moto, ikiwaruhusu wenzake kumsaidia haraka endapo kutakuwa na dharura. Hata hivyo, kofia hizo zilikuwa na upungufu wa baadhi ya vipengele vya ziada ikiwa ni pamoja na kamera ya nyuma vidokezo vya tahadhari na teknolojia ya akili mnemba ambavyo aliingiza katika kofia ya ushindi aliyounda. Na balozi wa Burkina Faso mjini Tehrani, Muhamadi Kabure, amesisitiza umuhimu wa kuimarisha ushirikiano wa kisayansi na Iran, akieleza kuwa ni jambo la msingi kwa maendeleo endelevu ya taifa hilo la Afrika. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran, IRNA, Kabure amesema maendeleo endelevu bila elimu ni jambo lisilowezekana. tunahitaji utaalamu wa thamani kutoka Iran ili kufikia lengo hilo. Bukinafaso imejizatiti kuimarisha ushirikiano na Iran katika nyanja zote, haswa elimu na sayansi. Kauli hiyo ameitoa katika kikao na mkuu wa shirika la masuala ya wanafunzi Said Habiba kilichofanyika mjini Tehran. Kaburi amesifu juhudi za Iran katika kutoa ufadhili wa masomo kwa wanafunzi wa Bukinafaso akieleza matumaini kuwa idadi kubwa zaidi ya wanafunzi watanufaika na fursa hiyo. Kwa upande wake, Habiba amesema Bukina Faso ni miongoni mwa nchi rafiki wa Iran. Tuna nia ya kupanua ushirikiano wa kisayansi na diplomasia ya kielimu na taifa hilo. Vyuo vikuu vya Iran vinaendelea kuvutia wanafunzi wa kimataifa kutokana na kiwango cha juu cha elimu, haswa katika nyanja za sayansi. Wapendwa wasikilizaji, kipindi chetu cha sayansi na teknolojia mpya kinakomea hapa kwa leo. Tunawashukuru kwa kuwa nasi. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe sita Rabiuthani mwaka 1447 Hijiria Kamaria, sawa na tarehe saba mwezi Mehri mwaka 1404 Hijiria Shamsia, inayosadifiana na Septemba 29, 2025 Miladia. Miaka 124 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa mwanafizikia mashuhuri wa Italia Enrico Fermi katika mji wa Roma. Baada ya kukamilisha masomo ya chuo kikuu, alivumbua kanuni ya mwendo wa molekuli ya gesi. E, Fermi alifanya uchunguzi kuhusu mabadiliko ya atomu na akafanikiwa kutengeneza betri ya atomu kwa kuipasua na kutoa nje nishati yake. Mwanafizikia ya huyo wa Italia alifariki dunia mwaka 1954. miaka 44 iliyopita mwafaka na tarehe saba 7 mwezi Mehri mwaka 1360 hijiria Shamsia, aliuawa shahidi Hojatul Islam Sayyid Abdul Karimu Hashimi Nejad, mwanachuoni na mwana mapambano shupavu wa Iran katika mji wa Mashhad. Asaid Hashimi Nejad aliuawa shahidi baada ya kupigwa risasi na mmoja wa wanachama wa kundi la Munafikin MKO. Mwanachuoni huyo alikuwa mstari wa mbele katika harakati za mapinduzi nchini Iran dhidi ya utawala wa Shah na aliwahi kuteswa na kuwekwa gerezani mara kadhaa. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita makamanda watano wa ngazi za juu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu Irani waliaga dunia katika ajali ya ndege. Viongozi hao walikuwa wakirejea kutoka katika operesheni za kuukomboa mji wa Abadan ulioko kusini magharibi mwa Iran. Mji huo wa Abadan ulikuwa umezingirwa na jeshi vamizi la dikteta wa zamani wa Iraq, Sadam Hussein. Makamanda hao ni Shahidi Falahi, Shahidi Fakuri, Shahidi Namju, Shahidi Koladus na Shahidi Janara, aliyekuwa kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu mjini Koramshar. Katika ujumbe wa kusifu na kushukuru mchango wa mashahidi hao, baada ya tukio hilo, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliwataja kuwa mashahidi wa Uislamu. Na miaka 33 iliyopita katika siku inayosadifiana na leo ulifanyika uchaguzi huru wa kwanza nchini Angola. Katika uchaguzi huo chama cha MPLA kilichokuwa kikiongoza nchi hiyo tangu mwaka 1976 kilipata ushindi na kiongozi wake Jose Eduardo Santos akachaguliwa tena kuiongoza nchi hiyo. Ni vyema kuashiria hapa kwamba Angola ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe baada ya kupata uhuru kutoka kwa mkoloni mreno mwaka 1975. Vita vya ndani nchini humo vilihitimishwa rasmi mwaka 2002 baada ya kuuawa kiongozi wa chama cha upinzani cha UNITA Jonas Savimbi aliyekuwa akiungwa mkono na Marekani. Hii ni Redio Tehran. Kama nilivyokuahidi, mpenzi msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu. Ismail Saki akiwa mandeo wa Singida, Tanzania, anasema, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kasema ukweli, nchi za Kiarabu hazina umoja wenye tija na nguvu ya kusaidiana kabisa, ndio baadhi ya nchi za Kiislamu zinaonewa tu na baadhi ya nchi za Magharibi, kwa kuwa wanajua nchi za Kiarabu hazina umoja Ismail Saki huyo akiwa Singida Tanzania. Asante sana. Pia mmoja hapa anaandika, salamu alaikum, mbona sipati podcast? Aha. A, anatuma ujumbe huu kutoka Tanzania pia na nambari yake ya simu inaishia nane sifuri mbili. A, tutumie jina lako ili tuweze kukunga. Maoni ni mengi lakini muda ni mchache, hata siwezi kukusomea habari za dunia kwa kifupi, ila ni kushukuru tu mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati na kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia mchana mwema. Asante na kwa heri.