Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka, kwa hilo na ardhi kupasuka, na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana wala haitaji Ar-Rahman mwingi wa rehema kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Ar-Rahman mwingi wa rehema kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawa sawa. Na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya Kiyama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya jioni ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw barua pepe yetu email ni Swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika kingamuzi cha Azam. Jioni ya leo katika meza ya matangazo ya Radio Tehran, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya tujue Uislamu Afrika wiki hii pamoja na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya jioni ya leo, nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Ni Redio Teheran, wapenzi wasikilizaji. Imesalia dakika moja kutimia saa moja na nusu jioni kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Jeshi la sepa la sema litaendelea kuunga mkono mukawama hadi ukombozi wa kuts tukufu. Shehena muhimu zaidi ya satelaiti ya Iran yanahidi mbili yafanyiwa majaribio. Rais wa Madagaskar laani uporaji na atoa mwito wa utulivu na Hamasi yasema uongo wa Netanyahu Umoja wa Mataifa ulilenga kuonyesha Upalestina ni mashetani. Mukawama utaendelea na sasa. Ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Katika taarifa yake kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuwa washahidi Jenerali Nilufurushan na Sayid Hassan Nasrullah, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa limesisitiza kuwa litaendelea kuwa pamoja na imara na kambi ya mukawama hadi Palestina na kutsi tukufu zitakapokombolewa. Sehemu moja ya taarifa ya kistratejia ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuwa washahidi viongozi wa mukawama wa Kiislamu wa Lebanon na meja jenerali Abbas Nilfurushan imesema kuwa usalama na heshima ya umma wa Kiislamu ni zao la kujitolea kufua shahidi katika njia ya mukawama na kupigania haki. Taarifa hiyo imeongeza kuwa usalama na heshima iliyopo leo kwa umma wa Kiislamu na nchi za eneo hili si matokeo ya mazungumzo ya kisiasa na kujidhalilisha mbele ya vitisho vya Wazayuni, bali ni kwa sababu ya mujahidina waaminifu na wana mapambano wamokawa makumwaga damu zao na kutotetereka katika medani ya mapambano. Kwa hakika damu ya mashahidi hao inatoa dhamana ya kuendelea kuwepo usalama na kudumisha utulivu na utambulisho wa Kiislamu, imesema taarifa hiyo. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo ya sepa imesema uzoefu wa kihistoria na uhalisia wa mambo hadharani unaonyesha kwamba muka wa maamilifu na wa kutumia hekima na akili ndilo chaguo pekee linalofaa na la busara kwa ajili ya serikali na mataifa ya eneo hili katika kupambana na siasa za kistikibari za uzayuni wa kimataifa. Aidha, taarifa hiyo imeeleza kuwa bila shaka, kulegeza kamba na kukubali kuzungushwa kwenye mazungumzo ya mapatano kutaendelea kuleta fedheha na aibu tu kwa mataifa husika yanayosalimu amri mbele ya vitisho shehena kuu ya satelaiti ya Nahidi pili ya Iran ambayo ilizunduliwa mwezi Agosti uliopita kwa sasa inafanyiwa majaribio katika orbit. Shehena hiyo ina jukumu muhimu katika kuanzisha mawasiliano ya satelaiti. Hassan Salarie, mkuu wa taasisi ya anga za juu ya Iran, amesema kwenye mahojiano maalum kwamba satellite ya mawasiliano ya Nahidi mbili sateliti hii hi, imerushwa hi na hivi sasa iko hi katika hatua majaribio ya kwenye orbit. Aidha, ameendelea kusema, mifumo midogo mingi imewashwa tayari, na kwa sasa shehena yake muhimu zaidi, yaani mfumo mdogo wa mawasiliano wa Ku-band, nao unafanyiwa majaribio. Mfumo huo unaruhusu mawasiliano ya kipimo data cha juu kuliko mawasiliano yote awali. Amesema majaribio mengi yameshafanywa kwenye hatua hii na zimebakia changamoto chache. Hassan Salarie, mkuu wa taasisi ya anga za juu ya Iran, pia amesema kinachofanyika kwa sasa ni taratibu za udhibiti wa satelaiti na uimarishaji wake. Tayari taratibu za ku, kuamsha mzunguko wa obiti umeshafanywa na sasa satelaiti inafanyiwa majaribio nayo husiana na uwezo wake. Akizungumzia maendeleo yaliyofikiwa kuhusu mradi huo, mkuu huyo wa shirika la anga la Iran amesema mchoro wa pili wa satelaiti umefanyiwa marekebisho muhimu hivi sasa, kwa mujibu wa matokeo ya majaribio ya mfano wa kwanza. Mara tu mchakato huu utakapokamilika uzinduzi wa muundo wa pili nao utaanza kushughulikiwa. Hassan Salarie vilevile amesema masuala haya ya teknolojia yanahitaji kurudiwa rudiwa na kupitiwa mara kwa mara. Tunatarajia kwamba teknolojia nyingi zitajaribiwa na kuimarishwa katika uzinduzi huu. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na tukiwa bado tunatupia jicho habari za hapa ndani, katibu wa baraza kuu la usalama la taifa la Iran ambaye amewasili Beirut, Lebanon kuhudhuria kikao cha baraza la kumbukumbu kumbu za mashahidi wa mukama wa Hezbullah amesema utawala wa kizayuni hauna huruma yote, kumradhi, hauna huruma na nchi yoyote ile. Ali Ralijani amesema moja ya malengo muhimu ya safari yake hiyo ni kuhudhuria kikao kitakachofanyika kuwakumbuka mashahidi wa Lebanon, mashahidi waliojitolea kuilinda na kuipigania Lebanon, wakiwemo shahidi Hasan Nasurullah na shahidi Sofiuddin. Kadhalika amesema tabia chafu ya utawala wa kizayuni imebainika zaidi hivi sasa mbele ya mataifa ya dunia. Maneno ambayo shahidi Nasurullah alikuwa akiyasema miongo kadhaa iliyopita, sasa ukweli wake umebainika wazi kwa kila mtu. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Irani pia amesema leo ni wazi kwa kila mtu kwamba utawala wa kizayuni hauonee huruma nchi yoyote ile. Shambulio la Israeli huko Qatar ni ushahidi wa wazi wa uhakika huo. Ndio maana leo hii nchi tofauti zinatafuta njia za kuwa na ushirikiano wa karibu baina yao ili kujikinga na shahari za utawala wa kizayuni. Kadhalika amesema Iran na Lebanon ni mataifa mawili ambayo yana uhusiano wa kirafiki wa kihistoria. Katika Ka miaka hivi karibuni, urafiki kati ya mataifa hayo mawili umeongezeka. Daima Iran imekuwa ikiunga mkono kuwepo serikali zenye nguvu na huru nchini Lebanon. Aidha amesema tunatumai kwamba maendeleo na ustawi wa Lebanon daima utakuwa ni wenye manufaa kwa wananchi wa nchi hiyo na utapelekea kuweko serikali zenye nguvu na imara nchini humo zisizokubali kuburuzwa. Barani Afrika, Rais Andri Rajoelina wa Madagaskar amelaani matukio ya vurugu yaliyotokea hasa katika mji mkuu Antananarivo na kuwataka wananchi wote wa Madagaskar kuwa tulivu. Rajoelina amesema ninalaani vitendo vya uharibifu vilivyopelekea kushuhudiwa matukio ya uporaji na uharibifu wa mali na biashara. Ninalaani vitendo hivyo na nia chafu ya kupandikiza chuki na uharibifu katika nchi yetu. Maandamano yaliandaliwa siku ya Alhamisi huko Antananarivo, mji mkuu wa Madagaskar, kupinga katika umeme mara kwa mara na uhaba wa maji. Maandamano hayo yalishadidi polepole mpaka kutokea uporaji katika maeneo kadhaa ya nchi hiyo ambayo ni kisiwa kikubwa zaidi kwenye bahari ya Hindi. Alhamisi usiku, Angelo Ravelo Narivo, gavana wa Antananarivo, alitangaza amri ya kutotoka nje kuanzia saa moja kamili usiku ahadi saa kumi na moja alfajiri katika mji mkuu na maeneo yake ya karibu hadi hali ya utulivu itakaporejea. Rais Rajoelina ametoa mwito huo akiwa New York, Marekani, kuhudhuria mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, na amesema mgawanyiko na chuki si suluhisho, makabiliano yanasababisha uharibifu tu na hakuna anayefaidika nayo isipokuwa wale wanaotafuta maslahi yao binafsi. Ikumbukwe pia kwamba jana Ijumaa, rais wa Madagaskar alimfuta kazi waziri wake wa nishati katika jitihada za kutuliza maandamano yaliyotokana na kulalamikia kukatwa umeme mara kwa mara pamoja na uhaba wa maji. Polisi walitumia risasi za mpira na gesi ya kutoa machozi kutawanya umati wa watu wengi wao wakiwa ni vijana wa mji mkuu Antananarivo ya siku ya Alhamisi. Waandamanaji wa maandamano hayo waliwataka watu wasiofurahishwa na serikali ya rais Rajoelina kumiminika kwa wingi mitaani kufanya maandamano ya amani mpaka leo Jumamosi, na kujiepusha na matukio ya uporaji na uharibifu wa mali yaliyotokea juzi Alhamisi ya Tukiwa bado tuko huko huko barani Afrika, rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ametoa mwito kwa taasisi za kimataifa kufanya mageuzi ya maana ambayo yatashughulikia changamoto zinazoukabili uchumi wa dunia. Ramaphosa amesema wakati uchumi wa dunia umeonyesha uthabiti wa kiasi fulani ni lazima tukubali kwamba ukuaji wake ni mdogo na madeni ni makubwa. Hali hiyo inatokana na ufadhili mdogo wa kifedha. Tunahitaji mageuzi ya maana ya matumizi ya fedha kimataifa. Rais wa Afrika Kusini amesema hayo wakati akihutubia mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje ambao ulifanyika wakati mmoja na kikao cha themanini cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, Marekani. Rais Ramaphosa aliwakumbusha viongozi wa dunia kwamba kuna wajibu wa kushughulikia mpango wa kuondoa pengo la ufadhili wa maendeleo endelevu na kuundwa upya mfumo wa fedha wa kimataifa. Afrika Kusini hivi karibuni ilizindua kamati ya G20 ya wa wataalamu wanaojitegemea ili kukabiliana na ukosefu wa usawa na ugawaji mbovu wa utajiri ulimwenguni. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, rais Ramafosa amesema zaidi ya asilimia 85 ya malengo ya maendeleo endelevu kwa sasa hayako sawa, huku kukiwa na vikwazo vikubwa katika kupambana na njaa, umasikini uliokithiri na kuongezeka ukosefu wa usawa. Pia amesema matukio mabaya ya hali ya hewa yanaleta hasara kubwa, hasa katika maeneo yote ya Afrika na maeneo mengine yenye mazingira magumu ya hali ya hewa. Vita na migogoro vinasababisha hasara kubwa ya maisha ya raia. Mamilioni ya watu wanalazimika kuyahama makazi yao na kusababisha majanga ya kibinadamu. Na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas imemlaani Benjamin Netanyahu na hotuba yake iliyojaa uongo kwenye Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, na kusisitiza kuwa lengo la uongo huo wa Netanyahu ni kuonyesha mkao wa Mapalestina ni ushetani na eti Wapalestina wanataka kuangamiza Mayahudi lakini uongo huo hautozuia kuendelea mukawama wa Palestina. Hamas imesema hayo kwenye taarifa yake maalumu, na kuongeza kuwa madai ya Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, ya kwamba Hamas inataka kuwaua mayahudi kote ulimwenguni ni sehemu ya kampeni yake ya kimfumo ya kuwachafua wa Palestina na mukawama wa wao halali wa kitaifa. Aidha, taarifa hiyo imesema harakati ya Hamas na makundi mengine mukawama wa Palestina imekuwa yakisisitiza mara kwa mara kwamba vita vyao viko tu dhidi ya uvamizi wa ardhi na maeneo matakatifu. Tutaendelea na njia hii hadi taifa la Palestina lipate haki yake ya kujitawala. Taarifa ya Hamasi pia imesema inashangaza kuona mhalifu wa kivita anayesakwa na mahakama ya kimataifa jinai ICC anaruhusiwa kuhutubia Umoja wa Mataifa kuhusu haki, ubinadamu na uadilifu, huku yeye mwenyewe ndiye mkiukaji mkubwa wa kila siku wa haki za Wapalestina, hasa za ukanda wa Gaza. Vile vile amesema, vile vile taarifa hiyo imesema uongo wa mara kwa mara wa Netanyahu hauwezi kuficha uhakika wa mauaji ya umati na jinai zinazofanywa wazi wazi na kiongozi huyo na utawala wa kizayuni dhidi ya wa Wapalestina. Jinai nyingine ni kujaribu kuwalazimisha Wapalestina kuhama makazi yao, sambamba na kuwatesa kwa njaa. Mtenda jinai kama huyu hakupaswa kupewa nafasi ya kuhutubia Umoja wa Mataifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaasasa wa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao jioni ya leo una kichwa cha maneno kisemacho: kwa nini Trump anaishupalia jamii ya kimataifa iamini uongo wake kuhusu Iran. Raisi wa Marekani kwa mara nyingine tena amekariri katika hotuba aliyoitoa katika mkutano wa themanini wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa madai yake ya uongo na yasio na msingi dhidi ya Iran. Rais mtato wa Marekani Donald Trump amekariri madai yake dhidi ya Iran katika mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa na kusema kuwa Iran haipasi kumiliki silaha za nyuklia. Hata hivyo, bila kutaja ukaguzi mkubwa wa mara kadhaa uliofanywa katika vituo vya nyuklia vya Iran, Trump amedai kuwa Iran inaunga mkono ugaidi na wakati huo akasema wazi kwamba nchi yake imeshambulia ardhi ya Iran kwa kushirikiana na utawala wa Kizayuni. Trump amedai kuwa alimwandikia barua kiongozi mkuu wa Iran na kuituma ili kuweka wazi msimamo wa Marekani kuhusu mpango wa nyuklia ya Iran. Amesema jibu la Irani lilikuwa ni kuendeleza shughuli za nyuklia. Rais wa Marekani, bila kuashiria kwamba Israel ni utawala pekee duniani ambao haujasaini mkataba unaopiga marufuku uenezaji na usambazaji wa silaha hatari za nyuklia NPT, amesema inapasa kuanza na Iran ili kuzuia uimarishaji wa silaha za nyuklia Trump amedai kuwa hakuna nchi yoyote duniani isipokuwa Marekani ambayo imeweza kuharibu taasisi za nyuklia za Iran. Akiendelea na madai yake ya majigambo na kustaajabisha kuhusu kuleta amani duniani, Trump pia alidai kuwa ndani ya miezi saba amefanikiwa kumaliza vita saba vilivyoisha, baadhi vikiwa vimedumu kwa miaka 31 vita moja miaka 36 na nyingine kwa miaka 28. Amevitaja vita hivyo kuwa ni kati ya Kambodia na Thailand, Kosovo na Serbia, Congo na Rwanda, Pakistani na India, Israel na Iran, Misri na Ethiopia, Armenia na Jamhuri ya Azerbaijan. Madai haya ya Trump ambaye iliwahi kuyatoa huko nyuma yamekadhibishwa na nchi kama India hasa ikizingatiwa kuwa rais huyo Marekani licha kuahidi kuhitimisha vita vya Ukraini kwa siku moja, lakini amegonga mwamba katika uwanja huo. Wakati huo huo, katika hotuba yake hiyo katika mkutano wa 80 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, kama ilivyotarajiwa, Trump aliamua kueneza uongo dhidi ya Iran na kukariri madai yake ya siku zote kwamba eti Iran inafanya juhudi za kumiliki silaha za nyuklia na kudai pia kuwa eti Iran inaunga mkono ugaidi. Sababu ambazo Trump na baadhi ya maafisa wa utawala wake wanasisitiza ili jamii ya kimataifa iamini uongo wanaosema kuhusu Iran zinaweza kuorodheshwa kama ifuatavyo: mosi, ajenda ya kazi ya kisiasa na kistrategia. Katika kipindi cha urais wake Trump amejaribu kufungamanisha na kupanga sera za kigeni za Marekani kwa mujibu wa maslahi ya nchi hiyo, ingawa kwa mtazamo wake wenyewe. Moja ya sera hizo ni kuishinikiza Irani kupitia kampeni ya mashinikizo ya kiwango cha juu, hususan kuzuia uuzaji wa mafuta nchi hii, na pia kujaribu kupunguza au kuvunja uhusiano kati ya Irani na nchi nyingine duniani. Pili, kueneza taswira mbovu kuhusu Iran. Katika muhula wake wa kwanza urais, Trump alipinga vikali makubaliano ya nyuklia JCPOA, na kwa kuondoa na kwa kuiondoa Marekani kwa upande mmoja katika makubaliano hayo, alijaribu kuidhirisha taswira hasi dhidi ya Iran mbele ya fikira za walio wengi ulimwenguni. Trump amekuwa akifuatilia pakubwa mbinu yake hii katika muhula wake wa pili wa urais, kwa kupanua kampeni ya mashinikizo ya kiwango cha juu. Tatu, kuimarisha uungaji mkono kwa Israel. Sababu nyingine ya kuitumu Irani katika jukwaa la Umoja wa Mataifa, ambapo viongozi wa ngazi za juu wa nchi wanachama wa kawaida hushiriki katika hotuba za kila mwaka za marais wa Marekani, ni jitihada za kuhalalisha uungaji mkono wa pande zote kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Nne, mitazamo ya ndani. Pia ndani ya Marekani kwenyewe, baadhi ya wasomi wa kisiasa wa mirengo maalum, hasa mirengo mikali ya Republican na miungano ambayo Trump wanaungwa mkono na, na lobi mbalimbali za kizayuni kama vile AIPAC, wanaipinga vikali Iran na shughuli zake. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa kipindi cha Tujue Uislamu. Sehemu ya 61 ya mfululizo huu leo itaendelea kusimulia kisa cha Nabii Ibrahima alaihi ssalam. Kuweni nami ahadi mwisho wa dakika hizi chache kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo. Baada ya Ibrahimu alaihi salamu kuokoka kimuujiza kutoka katika moto na mrudi, aliendelea kuhubiri ujumbe wake. Baada ya muda, Ibrahimu alaihi salamu aliondoka katika ardhi ya Babel akiwa ameambatana na Luti ambaye alikuwa mmoja wa jamaa zake pamoja na mkewe Sara. Kuhusu viongozi wa kimungu ikumbukwe kwamba wakati utume wao unapoishia mahali au kwa ujumla yanapokosekana mazingira mwafaka kwa ajili ya kueneza wito wao, huchukua hatua kuhama na kuhajiri ili wakatekeleze jukumu lao katika ardhi nyingine na chini ya hali nzuri zaidi. Kugura na kuhajiri huko mara nyingi kumekuwa chanzo cha baraka nyingi kwa jamii ya wanadamu. Kwa sababu hii Ibrahimu pia alihama kutoka Babel ili akawalingania watu kwenye dini ya tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja. Mahali pengine, wakati wa kuhama, Nabi Ibrahimu alaihi salamu alimwomba Mwenyezi Mungu amjalie wa watoto wema. Surat Safat aya ya mia moja na moja inaashiria hilo kwa kusema: Ewe Mola wangu mlezi Nitunukie aliye miongoni mwa watenda mema. Ikapita miaka mingi, Ibrahimu na Sara walitamani kupata watoto, lakini tamanio hilo halikutimizwa. Siku moja Sara akamwambia Ibrahimu, kwa kuwa hujapata mtoto kutoka kwangu, ukipenda nitakupa mjakazi wangu Hajar. Ibrahimu alikubali. Sara alimtoa Hajar kwa Ibrahimu alayhi salam Tangu wakati huo na kuendelea akawa mke wa Ibrahimu. Baada ya muda, Hajar akapata ujauzito na kuzaa mtoto na kumuita Ismail. Huyu ndiye mtoto ambaye Ibrahimu alikuwa amemwomba Mwenyezi Mungu amruzuku. Kwa kuwepo Ismail, kitovu cha maisha ya Ibrahimu kilikuwa cha joto na kizuri. Sara alihisi huzuni na mfadhaiko, hasa pale alipouona uso wa Ismail au alipomwona Ibrahimu alayhi salam akimkumbatia na kumbusu Ismail. Hatimaye moto wa wivu wa husuda wa Sara ukapamba moto dhidi ya Hajar. Kwa hiyo alimwomba Ibrahimu kuwapeleka mama na mtoto wake huyo mahali pengine ambapo hata waona Ibrahimu, kama alivyoamriwa na Mungu, alitii ombi hili. Alimchukua Ismail na mama yake Hajar hadi katika ardhi ya Maka. Wakati huo Maka ilikuwa ardhi ya jangwa kavu, isiyo na maji wala nyasi. Ibrahimu aliwaacha Hajar na Ismail pale na akakusudia kurudi. Wakati huo Hajar alimwambia Ibrahimu, unaniacha na mtoto huyu katika jangwa hili kwa nani? Ibrahimu alaihi salam ambaye alihuzunishwa na kutengana na mwanawe na mkewe akamwambia Hajar, ewe Hajar, nimeamrishwa na Mungu ni kuacheni katika jangwa hili. Yeye mwenyewe ndiye mlinzi wenu na atakulindeni na kukuhifadhini. Ibrahimu akiwa hana budi, aliwaacha Hajar na Ismaili peke yao katika jangwa hilo kavu na lenye joto kali. Ibrahimu alimwomba Mwenyezi Mungu kama inavyoashiria aya ya 37 ya Surat Ibrahimu: Mola wetu Mlezi, hakika mimi nimewaweka baadhi ya dhuria zangu katika bonde lisilokuwa na mimea kwenye nyumba yako takatifu. Ewe Mola wetu Mlezi, ili washike swala, basi zijalie nyoyo za watu zielekee kwao na waruzuku matunda ili wapate kushukuru. Baada ya muda, Hajar na mtoto wake waliishiwa na chakula na maji. Kiu ilimshinda mtoto na kuanza kulia na kulalamika. Hajar alipoona hali hiyo, alinyanyuka na kupanda mlima Safa na kuangalia kulia na kushoto kwake, akitumaini kuwa anaweza kumwona mtu au kupata maji, lakini hakuona mtu na wala hakupata maji. Akateremka tena na huku akiwa amechoka na hana la kufanya, akaondoka kwa haraka mpaka akapanda kilima kingine kiitwacho Marwa na kutazama, lakini tena hakupata kitu. Vivyo hivyo alitembea umbali kati ya milima miwili Swafa na Marwa mara saba na hakupata chembe ya maji. Kwa upande mwingine, Ismaili alikuwa akilia kutokana na kiukali na alikuwa akisugua chini miguu yake, na kwa muujiza wa kimungu maji yenye kuburudisha yakaanza kububujika kutoka chini ya miguu yake na kutiririka chini. Hajar akamkimbilia mtoto ili aone kulikoni. Kwa mshangao aliona shimo dogo chini ya miguu ya mtoto ambalo maji yalikuwa yakibubujika. Kwa muktadha huo Mungu ambaye alitaka ardhi hiyo iwe kituo kikuu cha ibada alidhihirisha chemchemi ya Zamzam zam. Uwepo wa maji ulisababisha ndege kuelekea pale wakitokea pande mbalimbali. Haikuchukua muda kabla ya kabila la kuhamahama la Jurham waliokuwa wakipita karibu wakawaona ndege hao na kutambua kwamba kulikuwa na maji huko. Walipofika kwenye chemchemi na kumwona Hajar na mtoto wake, mioyo ya watu iliwelekea. Walimwomba Hajar abaki huko ili wamwokoe kutokana na upweke na matatizo. Hajar akakubali, walikaa huko na polepole pole, idadi ya watu wanaokuja na kwenda Maka ilianza kuongezeka na taratibu, mji huo ukapanuka na kukua. Kwa utaratibu huo, dua ya Ibrahimu alayhi salamu ikawa imejibiwa, na ardhi hii kavu na yenye kuunguza ikawa kituo cha ibada na kitovu kikongwe zaidi cha imani ya Mungu mmoja duniani. Sehemu nyingine ya maisha ya Nabi Ibrahimu alaihi salamu ni pale alipopatiwa mtihani mgumu sana na Mungu. Kipindi hiki cha maisha ya Ibrahim kimeelezewa katika suratu Safat aya ya 101 hadi 111, kwa mujibu wa fasiri wa Qurani Tukufu, wakati Ismail alipokuwa na umri wa miaka 13, nabii Ibrahimu aliota ndoto ya ajabu ambayo ilikuwa ni mtihani mkubwa kwake. Ibrahimu aliota ndoto akimchinja mwanawe kwa mikono yake mwenyewe. Ibrahimu aliingiwa na wahka mkubwa na alizinduka kutoka usingizini akiwa na hofu. Alikuwa akifahamu kwamba ndoto za mitume ni ukweli mtupu na ziko mbali kabisa na ushawishi usha usha wa shetani. Ndoto hiyo ilijikariri mara tatu na hivyo kuwa sisitizo la kutekeleza amri husika. Na baada ya ndoto hiyo kujikariri mara tatu, ibrahimu hakuwa na shaka tena hata chembe kwamba hili ni agizo na amri kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ibrahimu ambaye mara chungu nzima alikuwa amefanikiwa kufaulu mitihani na majaribu ya Mola Muumba, mara hii pia alipaswa kutekeleza amri hiyo ya Mola Muumba iliyomtaka amchinje mwanawe Ismail, mtoto ambaye alimsubiri kwa miaka mingi na sasa anainukia kuwa kijana na barobaro Alipaswa kumkata kichwa kwa mkono wake mwenyewe. Hata hivyo, ili kutekeleza amri hiyo, kulikuwa na ulazima wa kumwandaa mtoto ambaye alipaswa kuchinjwa, yani Ismail. Qurani Tukufu inaashiria mazungumzo ya baba na mwana, yani Ibrahim na Ismail alaihim assalamu, kwa kusema basi, alipofika makamu ya kwenda na kurudi pamoja naye, alimwambia ewe mwanangu, hakika mimi nimeona usingizini kuwa ninakuchinja, basi angalia wewe waonaje? Akasema, ewe baba yangu, tenda unavyoamrishwa, utanikuta mimi insha Allah katika wanaosubiri. Wakati paji la Ismaili lilipokuwa aridhini, Ibrahimu alitoa kisu na kukiweka katika shingo ya Ismaili ili amchinje, lakini kisu hakikukata. Ibrahim alijitahidi kukata shingo ya Ismail mara kadhaa lakini bila mafanikio, kwani kisu hakikukata. Qurani tukufu inaashiria sehemu ya kisa hiki kwa kusema, basi wote wawili walipojisalimisha na akamlaza juu ya kipaji, tulimwita, ewe Ibrahim, umekwisha itimiliza ndoto Hakika hivi ndivyo tunavyowalipa wanaotenda mema. Hakika haya ni majaribio yaliyodhahir. Basi tukamtolea fidia kwa dhabihu mtukufu. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa, tukutane tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika wiki hii. Natumai ubuheri wa afya msikilizaji mpenzi, na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na mataifa ya Afrika yaendelea kushinikiza ukombozi wa Palestina, kuanzia maandamano hadi taarifa kali kwenye mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa. Rais wa zamani wa Malawi hachaguliwa tena, taifa hilo lapongezwa kwa uchaguzi wa amani, na Afrika yaendelea kushinikiza kupatiwa viti viwili vya kudumu katika baraza la usalama la Umoja Mataifa, pamoja na matukio mengine. Karibu. Barabara. Mataifa ya Afrika yameendelea kutumia majukwaa mbalimbali ya kitaifa na kimataifa kushinikiza kukomeshwa kwa vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na utawala katili wa Israel dhidi ya Wapalestina, hususan ukanda wa Ghaza, huku viongozi wa nchi za Afrika wakijiunga na wenzao duniani kutaka kukomeshwa kwa mauaji hayo huko Ghaza, katika mkutano wa 80 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York. Wananchi katika nchi mbalimbali za bara hilo nao walikuwa barabarani kushiriki maandamano ya kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, akihutubia mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa Jumanne hii, aliitaka Mahakama ya Kimataifa ya Haki, ICJ, kutoa uamuzi rasmi kwamba mauaji ya kimbari yanatekelezwa katika ukanda wa Gaza na kuamuru kusitishwa mara moja kwa machafuko hayo. Amesema tuna jukumu la msingi kuhakikisha na kulinda haki za watu wa Palestina ya kujitawala, akiashiria kesi ya Afrika Kusini dhidi ya Israel iliyowasilishwa ICJ. Ramaposa amesisitiza kuhusu dhamira ya nchi yake ya kupatikana njia ya ufumbuzi wa mataifa mawili ili kuhitimisha mzozo uliodumu kwa muda mrefu kati ya Israel na Palestina. Ramaposa amesema, South Africa reiterates its firm commitment to the creation of a contiguous Palestinian state alitoa hotuba kali katika mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa jijini New York siku ya Jumatano, ambapo kuhusiana na hali ya Ghaza alisema nchi yake inatiwa wasiwasi wasi mkubwa na janga baya linaloshuhudiwa katika eneo hilo na kutoa mwito wa kusitishwa kikamilifu mapigano na kuheshimiwa sheria ya kimataifa. Naye Rais Hassan Sheikh Muhamud wa Somalia amesema wiki hii kwamba nchi yake inaendelea kutiwa wasiwasi sana na mateso na masaibu wanayopitia wananchi wa Palestina na kutaka kufikiwa mapatano ya kusimamisha vita haraka iwezekanavyo katika ukanda wa Gaza. Huku hayo yakiarifiwa, wananchi wa Tunisia wiki hii walifanya maandamano katika mikoa na miji mikubwa yote nchi hiyo kuunga mkono msafara wa Global Fleet of Resistance na pia kuunga mkono mapambano ya kuhakikisha vita vinakomeshwa Ghaza na mzingiro wa kidhuluma dhidi ya ukanda huo unavunjwa. Aidha, maelfu ya Wakenya wakiwemo Waislamu na Wakristo kwa pamoja walijitokeza kwa wingi jijini Nairobi Jumapili iliyopita kushiriki maandamano na tamasha la mshikamano wa kuunga mkono wa Palestina, yaliyoandaliwa na vuguvugu vugu la Kenyans for Palestine kwa ushirikiano na mashirika kadhaa ya kiraia. Maandamano hayo yalijumuisha misafara ya magari, kupeperushwa bendera za Palestina na ujumbe wa kuunga mkono wa Gaza na harakati za ukombozi wa ardhi za Palestina ambazo zinakaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israel. Waandamanaji wakiwemo wanasiasa kama vile Hasan Omar Sarai ambaye ni katibu mkuu wa chama tawala cha UDA wamekosoa msimamo wa serikali wa kutegemea upande wowote kuhusu kadhia ya Palestina. Amesema Kenya lazima ijiunge na mataifa mengine yanayounga mkono Palestina na kulaani jinai za utawala wa Kizayuni. kuhakikisha hatufanyi biashara yao na wao aina yoyote. Hauwezekani ukawaambia watu wako sawa kuua wenzao, ati katika Biblia wasemekana they are the chosen people. No God chooses people to kill others. Katika hatua nyingine, makamu wa rais wa Tanzania Philip Mpango amesisitiza msimamo wa muda mrefu wa bara la Afrika wa kudai kuwa na angalau viti viwili vya kudumu vyenye kura ya turufu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa mujibu wa makubaliano ya Ezulwini. Dr Mpango ametoa sisitizo hilo alipohutubia mkutano wa 80 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York Ijumaa hii, akihimiza pia kufanyika mageuzi ya haraka ya taasisi za kifedha za kimataifa ikiwemo mifumo ya ukadiriaji wa deni na viwango vya mkopo ili kutoa nafasi kubwa zaidi kwa Afrika na kufungua mitaji kwa ajili ya uwekezaji katika miundombinu elimu na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Amesema Afrika inastahiki kuwa na uwakilishi faafu katika baraza la usalama. Tanzania reiterates Africa's position on redressing the continents under representation in the security council and calls for admission of at least two permanent seats for Africa with veto power. Kabla ya hapo, katika hotuba yake hiyo mbele ya hadhara ya nchi zote wanachama wa UN, Ruto alizungumzia pia mabadiliko ya kimuundo ya Umoja wa Mataifa, hususan Baraza la Usalama la umoja huo, na kusisitizia udharura wa Afrika kuwa na viti viwili vya kudumu katika baraza hilo na kuwa na uwezo wa kura ya turufu mbali na nafasi nyingine mbili zisizo za kudumu. Rais wa Kenya alibainisha kuwa mabadiliko ya Umoja wa Mataifa hayamaanishi kuwa ni kuifanyia fadhila Afrika bali ni jambo la lazima kwa taasisi hiyo ili kuendelea kuwa na maana. Katika hatua nyingine, mpenzi msikilizaji, umoja wa Afrika umempongeza Peter mutharika kwa kushinda uchaguzi wa rais wa Malawi na kuwasifu wananchi wa Malawi kwa kuendesha kampeni za uchaguzi kwa amani na utulivu. Mwanasiasa huyo mkongwe amechaguliwa tena kwa kuibuka na ushindi wa takriban asilimia 57 ya kura zote iliyokuongoza nchi hiyo yenye jamii ya watu milioni 21. Mutharika ambaye alikuwa rais wa tano wa Malawi kuanzia mwaka 2014 hadi 2020 ameshinda kwa kupata kura milioni tatu na kumbwaga rais wa sasa Lazarus Chakwera aliyepata kura milioni 1.7 sawa na asilimia 33 ya kura. Tume ya uchaguzi ya Malawi Jumatano wiki hii ilimtangaza Mutharika wa chama cha DPP kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais uliofanyika Septemba 16. Mahmud Ali Yusuf, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, ametuma salamu zake za pongezi kwa rais mteule Peter Mutharika aliye na umri wa miaka thamanini na mitano. Mutharika ameahidi kuboresha uchumi wa Malawi na kuhitimisha tatizo la uhaba wa fedha za kigeni ambao umekwamisha uagizaji wa mafuta na mbolea kutoka nje. Taifa hilo limepongezwa kwa kuendesha uchaguzi huru wa haki na kwa njia ya amani. na nchi tatu za Kiafrika zimetangaza kuwa zimehitimisha wanachama wao katika mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC. Kwa mujibu wa ripoti ya Pars Today, nchi tatu za Kiafrika yani Burkina Faso, Mali na Niger za huko magharibi mwa Afrika, katika eneo la Sahel zimetoa taarifa ya pamoja na kutangaza kujitoa haraka iwezekanavyo katika mahakama ya ICC yenye makao yake huko mjini Hague nchini Uholanzi. Moja ya sababu zilizopelekea Bukina Faso, Mali na Niger kujiondoa katika mahakama ya kimataifa ya jinai ni kushindwa kwa taasisi hiyo kuchunguza jinai za Israel dhidi ya Wapalestina. Nchi hizo zinaitakidi kwamba ICC imechukua hatua na kushughulikia kesi zinazohusu nchi dhaifu, hususan nchi za Kiafrika, huku ikishindwa kuchukua hatua zozote dhidi ya jinai za utawala wa kizayuni na mauaji ya kimbari yanayoendelea hivi sasa katika ukanda wa Gaza. Na habari hiyo kutoka eneo la Sahel, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe nne mfungo sabra, rabi uthani mwaka elfu moja mjane rubani saba Rabiu Thani mwaka 1447 Hijiria Kamaria, sawa na tarehe tano Meher mwaka 1404 Hijiria Shamsia inayosadifiana na 27 Septemba 2025 Miladia. Katika siku ya leo, miaka 173 iliyopita, yani tarehe 4 Rabiu Thani mwaka 1274 Hijiria Kamaria, Alizaliwa katika mji wa Madina mtukufu Abdul Adhim Hasani, anayetokana na kizazi cha Imam Hasan Mujtaba alaihi ssalam. Alikuwa mtu mwanafikra na mcha Mungu. Abdul Adhim Hasani alikuwa mmoja wa wapokezi wa hadithi, alikuwa akiaminiwa na Imam Hadi alaihi salam. Abduladhim Hasani amesimulia hadithi zinazotoka moja kwa moja kwa maimamu wa tukufu kama vile Imam Ridha alaihi ssalam Imam Jawad alaihi ssalam na Imam Hadi alehi ssalam. Wakati wa uimamu wa Imam Hadi alehi ssalam, Abdulazim Hasani alihajiri kuelekea Iran kwa ushauri wa imamu huyo mtukufu ili kuwaelekeza watu kwenye uongofu na akaweka maskani yake katika mji wa Rei karibu na Tehran ya sasa. Haramtoharifu ya mtukufu huyo Abdulazim Hasani iko pia katika mji huo wa Rei na ni moja ya maeneo yanayopokea wafanya ziara wengi hapa nchini. Siku kama ya leo miaka 40 iliyopita wapiganaji shujaa wa Iran walifanikiwa kuvunja mzingiro wa mji wa Abadan katika operesheni ya haraka na iliyokuwa imeratibiwa vyema dhidi ya ngome za jeshi la Sadam wa Iraq. Operesheni hiyo ilitekelezwa na wapiganaji wa Iran kufuatia agizo la kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Mji wa Abadan ulikuwa umezingirwa na wanajeshi vamizi wa Iraq kwa karibu mwaka mmoja tangu kuanza vita vya kulazimishwa vya utawala wa dikteta Saddam dhidi ya Iran. Tarehe ishirini na saba Septemba inayosadifiana na siku ya kimataifa ya utalii. Na utalii ni moja ya sekta muhimu za mabadilishano ya kiutamaduni baina ya watu wa mataifa mbalimbali. Aidha, utalii unaweza kutimia kupitia safari na utalii wa ndani na nje ya nchi kwa madhumuni tofauti. Licha ya kwamba utalii umekuwa na historia ya muda mrefu katika maisha ya mwanadamu lakini utalii wa mfumo wa kisasa ulianza mwanzoni mwa karne ya kumi na sita wakati yaliposhika kasi mapinduzi ya kiviwanda barani Ulaya na kuvumbuliwa aina mpya ya maisha barani humo.