Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya adi, yani Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarakeni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi au mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia e, ni moja kwa moja kutoka hapa Tehran katika siku hii ya leo Jumamosi tarehe 4 Rabiuthani mwaka 1447 Hijiria kamaria inasadifiana na 27 Septemba 2025 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio andalieni wakti huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri, utakuwa wakti wa kutegea sikio podcasti eh, kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu. Na baada ya podcasti hiyo, utakuwa wakti wa kutegea sikio udunduzi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo eneo la Afrika Mashariki, na tutawaleteni baada ya hapo makala ya leo katika historia na wakati ukiruhusu, utakuwa na muhtasari wa habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, napenda kwa kumsha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Hali kadhalika, pia unaweza kutupata popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu nyingine ya iranradio.ir/sw ambayo ina eh, klipu mbalimbali mbali za video na pia vipindi vyetu ambavyo tumevirusha hewani hasa podcasti. Pia unaweza kutupata moja kwa moja kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Hii ni idhaa ya Kiswahili, Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais wa Iran asema sera za Trump zitateketeza eneo zima na Iran itatoa jibu kali kwa wavamizi. Utawala wa Israeli wazidi kutengwa, viongozi wa dunia wasusia hotuba ya Netanyahu katika Umoja wa Mataifa, huku Marekani ikifuta viza ya rais wa Colombia kwa kauli zake katika maandamano ya kuunga mkono wa Palestina huko New York. na Rusia na Iran za saini mkataba wa dola bilioni 25 kuhusu ujenzi wa mitambo ya nyuklia. Karibuni, na sasa ni taarifa ya kamili ya habari. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema sera za rais wa Marekani ziko kwenye mkondo wa kuibua mabadiliko makubwa na vurugu katika eneo lote la Asia Magharibi, akionya kuwa Iran itakabiliana na wavamizi wowote wa kwa nguvu ya juu kabisa iwapo kutatokea uvamizi mpya wa kijeshi. Masud Pezeshkian ametoa kauli hiyo katika mahojiano na shirika la habari la NBC News la marekani Ijumaa. Amebainisha kuwa Rais Trump amesema serikali yake imekuja kuleta amani, lakini njia waliotumia itawasha moto katika eneo zima Chini ya utawala wa zamani na wa sasa wa Trump, Marekani imeendeleza au kupanua uingiliaji wake wa kijeshi katika eneo la Asia Magharibi, ikiwa ni pamoja na mashambulizi ya moja kwa moja na ya mara kwa mara dhidi ya mataifa ya kikanda kama vile Iran na Yemen. Rais Pezeshkian pia aligusia msaada wa kijeshi na kijasusi usio na kifani wa Marekani kwa utawala wa Kizayuni wa Israeli, mshirika wake mkuu wa kikanda. Kupitia msaada huo Uh, uliopanda kwa kiwango cha mabilioni ya dola chini ya Trump, Tel Aviv imeongeza kasi ya utekelezaji wa mipango yake ya kupanua ardhi na mashambulizi ya kikatili dhidi ya ukanda wa Gaza, Syria, Lebanon, Yemen, Iran na hivi karibuni Qatar. Rais wa Iran ameashiria kulipiza kisasi Jamhuri ya Kiislamu ya Iran dhidi ya uchokozi wa utawala wa Kizayuni na Marekani dhidi ya Iran mnamo mwezi Juni na kusema na kuwa atakayetuvamia tutafanya kila tuwezalo kumpa jibu kali kabisa. Ameongeza kuwa licha ya kutoanzisha vita, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hayo ni hofu ya vita. Rais Pezeshkian amesema Iran itazidisha uwezo wa ulinzi kila siku ili kuzuia yeyote kuishambulia nchi. Ikumbukwe kuwa vita vya siku 12 vilivyohudumu eh, kuanzia Juni 13 hadi Juni 25 mwaka huu vilishuhudia jeshi la Iran likianzisha operesheni za kujihami kwa ujasiri na mashambulizi ya kisasi kwa kutumia mamia ya makombora ya balistiki ikiwemo makombora yenye kasi ya juu au hypersonic pamoja na ndege zisizo na rubani. Mashambulizi hayo ya kisasi yalilenga maeneo ya kijeshi, nyuklia na viwanda vya kimkakati vya utawala haramu wa Israel na pia kituo cha anga cha Aldudaid, kituo kikubwa na muhimu zaidi cha jeshi la Marekani katika eneo la ishi ya magharibi kilichoko nchini Qatar. Tukiwa bado huko New York, ni kwamba wajumbe wengi walitoka nje ya ukumbi wa mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa kama ishara ya kupinga hotuba ya waziri mkuu wa utawala wa Israeli Benjamin Netanyahu wakati wa kikao cha 80 cha baraza kuu au mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa unga huko New York. Netanyahu ambaye kwa sasa anakabiliwa na hati ya kukamatwa iliyotolewa na Mahakama ya Kimataifa ya uhalifu wa ICC kutokana na uhalifu wa kivita alitumia hotuba yake siku ya Ijumaa kutetea vita vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wasio na hatia katika ukanda wa Gaza. Mtawala huyo katili alikosoa msimamo wa mataifa mbalimbali wanachama na jumuiya ya kimataifa kwa ujumla, akisisitiza kuwa utawala wake lazima ukaamilishe kile alichokiita kazi katika eneo la Palestina lilozingirwa la Gaza. Kauli zake zilikuja baada ya viongozi kadhaa wa dunia kutoa hotuba kali katika Umoja wa Mataifa dhidi ya Israel na kuitaka isitishe vita vyake vya kikatili dhidi ya Gaza. Israeli inakabiliwa na hali ya kutengwa isiyokuwa ya kawaida huku mashinikizo ya kidiplomasia, kitamaduni na kiuchumi yakiongezeka. Kuondoka kwa, kwa wajumbe eh, kwa wingi katika ukumbi wakati wa hutuba ya Netanyahu ni ishara ya wazi ya hasira ya kimataifa dhidi ya vita vya Gaza, hali ambayo sasa inaonekana katika hatua rasmi za kutambua taifa la Palestina na kampeni za kususia utawala wa Kizaini wa Israel. Harakati ya Kiislamu ya kupigania ukombozi wa Palestina, Hamas, imesema kuwa hatua ya wajumbe wa mataifa wa, wanachama wa Umoja wa Mataifa kuondoka kabla ya Netanyahu kuzungumza ni ishara ya kutengwa kwa Israel kimataifa kutokana na vita vya Gaza. Tahira Nunu, mshauri wa vyombo vya habari wa mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, amesema ususiaji wa hotuba za Netanyahu ni miongoni mwa dalili za kutengwa kwa Israeli kutokana na vita vya Gaza. Katika hotuba yake, Netanyahu alionyesha kiburi na ukaidi kwa kutangaza kuwa anapinga hatua ya mataifa ya Magharibi na Ulaya kutambua taifa la Palestina na akaapa kuwa Israeli itaendeleza ukatili na mauaji dhidi ya Wapalestina, huku akidai kuwa lengo ni kuangamiza Hamas. Hata washirika wa, wa jadi wa Israeli wameanza uh, kukosoa kimwaonyesho utawala huu kutokana na vita vyake vya Gaza, huku nchi za Uingereza, Ufaransa, Australia na Canada zikiwa miongoni mwa waliotangaza kutambua rasmi taifa la Palestina. Kwa kutumia hoja ya zamani, Netanyahu alidai kuwa kutambua taifa la Palestina ni kwa faida ya harakati kama Hamas, japo mataifa 155 tayari yametambua rasmi taifa la Palestina. Mnamo Novemba 2024 mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ilitoa hati ya kukamatwa dhidi ya Netanyahu na waziri wake wa zamani wa vita Yoav Gallant kwa tuhuma za uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Alkadhalika, Afrika Kusini imefungua kesi dhidi ya Netanyahu na utawala wake katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ, kutokana na mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na Netanyahu na uh, genge lake katika ukanda wa Gaza. Netanyahu, pamoja na haya yote amedai kuwa eti hakuna mauaji ya kimbari Gaza, kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza. Zaidi ya Wapalestina wasio 65,500 uh, wameuawa na zaidi ya wengine laki 68,000 wamejeruhiwa tangu kuanza vita vya mauaji ya kimbari vya Israeli dhidi ya Gaza mnamo Oktoba 2023. Waathirika wengi wa mashambulizi ya Israeli bado wamekwama chini ya vifusi na uh, mitaani. Tukiwa bado huko huko New York katika vikao vya Umoja wa Mataifa ni kwamba katika hatua inayoonekana kama kuunga mkono wazi wazi mauaji ya kimbari ya Wapalestina huko Gaza yanayotekelezwa na utawala wa Israeli, Marekani imetangaza kuwa itafuta viza ya rais wa Colombia Gustavo Petro kutokana na kauli aliotoa wakati wa maandamano ya kuunga mkono wa Palestina huko new York. Petro alijiunga na waandamanaji huko new York akiwa na mwanamuziki wa Uingereza Roger Waters wakati waziri mkuu wa Israeli Benyamin Netanyahu walipokuwa akihutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa. Petro ameuambia umati mkubwa um, wa watu na hapa na mnukulu, kinachotokea Gaza hakina mjadala, ni mauaji ya kimbari, akiongeza kuwa kura ya turufu ya Marekani katika baraza la usalama la Umoja wa ma Mataifa imeharibu kabisa matumaini ya diplomasia. Amesema kuwa wiki iliyopita, wakati Marekani ilipoweka turufu kwa azimio la kutaka kusitishwa kwa vita ya Gaza kwa mara ya sita, diplomasia ilifika ukingoni. Rais wa Colombia amebaini kuwa na hapa namnukulu, historia ya binadamu imetuonyesha kuwa milenia kwamba diplomasia ikifika ukingoni, tunapaswa kuingia katika awamu nyingine ya mapambano. Rais Petro pia aliwaomba wanajeshi wa marekani wasitii amri za rais Donald Trump. Rais wa Kolombia amesema na hapa namnukulu, kutoka New York na waomba wanajeshi wote wa jeshi la Marekani, msitumie nguvu dhidi ya watu, kataa amri ya Trump, e, ti amri ya ubinadamu Waziri wa mambo ya ndani wa Colombia, Arnando Benedetti, ameandika kwenye ukurasa wa X kwamba viza ya waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, ndiyo inayopaswa kufutwa badala ile ya rais Petro. Ameongeza kuwa lakini kwa kuwa ubeberu unamlinda Netanyahu, inamwadhibu rais pekee aliyekuwa na ujasiri wa kumwambia ukweli usoni. Vyombo vya habari vya Colombia viliripoti kuwa Petro alikuwa tayari safarini kurejea Bogota kutoka New York Ijumaa jioni, wakati wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitangaza kubatilisha viza yake, wakati waziri e, Netanyahu wa Israeli alipokuwa akihutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa. Waandamanaji mitaani New York walijitokeza kwa wingi na walikuwa wamebeba mabango yaliyoandikwa: sitisha msaada wote wa Marekani kwa Israel, mkamateni Netanyahu na acheni kuinyima Gaza chakula. Umati ulishangilia wakati waandaaji walipotangaza kuwa wakuu wa karibu nchi zote duniani walitoka nje ya ukumbi wa mkutano mkuu wa umoja wa mataifa wakati netanyahu alianza kuhutubu waandamanaji walisikika wakipaza sauti na kusema netanyahu hawezi kujificha tunakushtaki kwa mauaji ya kimbari mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia kutoka hapa teheran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran Meya wa jiji la London Sadiq Khan amemjibu kwa ukali Rais Donald Trump wa Marekani akimtuhumu kuwa mbaguzi wa rangi, jinsia wanawake na mwenye chuki dhidi ya Uislamu baada ya Trump kutumia hotuba yake katika Umoja wa Mataifa kumwita Khan kuwa eti ni meya mbaya na kudai kuwa jiji la London linaelekezwa kwenye sheria ya Kiislamu. Matamshi ya Trump usiku wa Jumanne yaliibua hasira miongoni mwa viongozi wa chama tawala cha Leba nchini Uingereza, ambapo waziri wa afya West Streeting alimsifu Khan kama mtu anayeheshimiwa kwa ajili ya tofauti za asili na maoni. Hata hivyo, uh, Pat McFadden, waziri wa kazi na pensheni na mshirika wa karibu wa waziri mkuu wa uingereza Ingereza Keir Starmer, aliepuka kutoa maoni kuhusu kauli za Trump dhidi ya Khan. Badala yake alitetea sifa za London kama jiji la kimataifa. Baadaye Khan alitoa majibu makali kwa Trump akisema, nadhani rais Trump ameonyesha wazi kuwa yeye ni mbaguzi wa rangi, jinsia, wanawake na ana chuki dhidi ya Uislamu. Meya huyo wa London pia amekosoa kwa njia ya busara baadhi ya viongozi wa juu wa chama cha Leba, akiwemo waziri mkuu kwa kushindwa kukemea vikali kauli za Trump. Trump amekuwa akimshambulia meya Khan hadharani tangu mwaka elfu mbili kumi na tano wakati Khan alipomkosoa mgombea huyo wa urais wakati huo kwa kupendekeza Waislamu wazuie kusafiri kwenda Marekani. Katika hotuba yake katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, uh, Trump alisema nikiangalia London, mna mea mbaya sana mbaya kabisa, na jiji limebadilika sana. Sasa wanataka kuingia kwenye sheria ya Kiislamu, lakini nyie mpo katika nchi tofauti, hamwezi kufanya hivyo. Alipoulizwa kuhusu kauli za Trump kumuita meya mbaya kabisa, Khan alielekeza jibu lake kwa takwimu za wageni na wawekezaji kutoka Marekani wanaochagua jiji London. Amesema kuna sababu ya msingi kutokana na ongezeko la Wamarekani wanaokuja London. Wiki iliyopita Trump alimweleza pia Khan kama miongoni mwa mameya wabaya zaidi duniani na kudai kuwa alihakikisha Khan hakualikwa kwenye vifaa ya kifalme alohudhuria Windsor alipokuwa ziarani London. Vyanzo vya karibu na mea vilikanusha madai hayo ya Trump. Na Iran na Rasia zimesaini mkataba wa dola bilioni 25 kwa ajili ya kujenga mitambo minne ya nishati ya nyuklia kama sehemu ya makubaliano ya muda mrefu ya kuimarisha ushirikiano kati ya Teheran na Mosco katika nyanja mbalimbali mbali. Mkataba huo wa utekelezaji ulitiwa saini mjini Mosco Ijumaa, kati ya kampuni ya Iran Hormoz na kampuni ya Rusatom ya Rasia kwa ajili ya ujenzi wa, eh, na kuzinduliwa vituo vinne vya kizazi cha tatu vya kuzalisha umeme wa nuklia katika mji wa pwani wa Sirik ulioko katika mkoa wa kusini wa Hormozgan. Ripoti zimesema kuwa tafiti za kuchagua eneo zimemalizika na tafiti za kihandisi na kimazingira pamoja, uh, zote uh, zimekamilika. Uh, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam wape msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya uh, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ni wakati wa kutegea sikio uh, tahariri yetu ya leo ambapo um, inahoji kwa nini nchi tatu za kiafrika zimejitoa katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Nchi tatu za Kiafrika zimetangaza kuwa zimehitimisha wanachama wao katika mahakama ya kimataifa ICC, e ya jinai ICC yenye makao yake The Hague Uholanzi. Nchi hizo ambazo ni Burkina Faso, Mali na Niger za eneo la Sahel la magharibi mwa Afrika, ambazo pia zimeunda muungano wa nchi za Sahel zimetoa taarifa ya pamoja na kutangaza kujitoa haraka iwezekanavyo katika mahakama ya ICC. Nchi hizo zimesema kuwa hazitambui rasmi taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa. Viongozi wa nchi hizo tatu wamesisitiza kuwa, na hapa na nukulu taarifa yao, mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC imeonyesha kuwa haina uwezo wa kufuatilia na kushughulikia jinai za kivita zilizothibitishwa, jinai dhidi ya binadamu na jinai za mauaji ya kimbari na uvamizi moja sababu zilizopelekea Burkina Faso, Mali na Niger kujiondoa katika mahakama ya kimataifa ya jinai ni kushindwa kwa taasisi hiyo kuchunguza jinai za, zo za, za utawala haramu wa Waisrael dhidi ya Wapalestina. Nchi hizo zinaamini kuwa ICC imechukua hatua na kushughulikia kesi zinazohusu nchi dhaifu duniani hususan nchi za Kiafrika huku ikishindwa kuchukua hatua zozote za maana dhidi ya jinai za utawala wa kizaini Waisrael na mauaji ya kimbari yanayoendelea kutekelezwa hivi sasa na utawala huo katika ukanda wa Gaza. Kushindwa kushtakiwa e, e, kesi za jinai za kivita za Israel katika mahakama ya kimataifa ya jinai, huku nchi nyingi za Kiafrika zikifunguliwa mashtaka katika mahakama hiyo kumezifanya nchi hizo tatu za ukanda wa Sahel kuhisi kwamba kwa hakika ICC inafanya kazi kwa kuyapendelea madola ya magharibi na tawala zinazopewa himaya na kuungwa mkono na madola hayo ya magharibi. Kwa hakika Burkina Faso, Mali na Niger zinaona kuwa taasisi hiyo imeshindwa kutekeleza wajibu wake wa msingi ambao ni kufuatilia kisheria na kutenda haki kwa nchi na mataifa yote duniani bila mapendeleo. Mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC iliundwa mwaka 2002 kwa lengo la kufuatilia kisheria mauaji ya kimbari, jinai dhidi ya binadamu, na jinai za kivita, na hadi sasa takribani kesi 33 zimesikilizwa katika mahakama hiyo, nyingi zikiwa zinahusiana na, na nchi za Afrika pekee. Mwenendo huu umezifanya nchi za kiafrika kuhisi kuwa taasisi hiyo inataka tu kuwafungulia mashtaka watu wanaotoka katika nchi dhaifu zaidi hasa za Kiafrika, huku mataifa makubwa hasa ya magharibi yakifaidika na kinga wanayopewa na hivyo kutochukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria. Tathmini hii imezipelekea nchi nyingi barani Afrika kutokuwa na imani na utendaji kazi wa mahakama ya ICC na kuihesabu mahakama hiyo kama wenzo wa kuendeleza udhibiti na mabavu na ukoloni mamboleo katika nchi za Afrika. Kwa upande mwingine, aghalabu ya nchi za kiafrika zinaamini kuwa mahakama hiyo kivitendo imekuwa wenzo wa kisiasa wa nchi za Magharibi na ni taasisi ambayo eh, si huru katika utendaji wake. Katika uwanja huu, nchi tatu za magharibi mwa Afrika uh, zimetangaza kujitoa ICC, na hatua hii inaweza kutafsiriwa kama sehemu ya harakati kubwa zaidi ya kukabiliana na ukoloni mamboleo na kukiuka kujitawala kwa nchi mbalimbali mbali. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, ni waktu wa kutegea sikio podkasti ambayo itaangazia uh, mapinduzi ya kiislamu ya Iran na yalivyoibuka. Karibuni kusikiliza Ya Kiislamu, na, na kuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo, na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, huu ukiwa ni mfululizo wake wa 25 ambapo tutaendelea kuzungumzia jinsi mapinduzi hayo makubwa na ya kipekee ya karne ya 20 yalivyotokea kama yanavyosimuliwa na wanafikra wa Magharibi. Kuakisi mitazamo hiyo kunatoa mwanga mpya wa uono kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tisa kwa sababu kwa ujumla wanafikra hawa wameutazama mchakato wa tukio hilo kubwa kutokea nje na kwa jicho la nadharia za kielimu, na mtazamo huo unaweza kutupa ufahamu mpana na wa kina zaidi wa kuyajua mengi mengine kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Msimulizi wako wa episodi hii ni mimi Abdul Fatah Musa. Katika episodi iliyopita tulizungumzia namna mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea kwa mtazamo wa Niki Kedi na tukabainisha kwamba ni kikedi anaitakidi kuwa mapinduzi ya Kiislamu yalikuwa radi ya mali na mjibizo wa utambulisho wa utamaduni imara wa Iran dhidi ya uwepo wa ubeberu ndani ya nchi hii. Na kwa mtazamo wake yeye, kuna hisi maalumu ya mshikamano wa kitaifa na kihistoria ndani ya Iran ambayo imekuwa ikijidhihirisha kwa namna tofauti katika vipindi mbalimbali mbali vya historia Bikedi anaitakidi kuwa wakati wa makabiliano yasiyoepukika yaliyojiri baina ya Iran na ustaarabu wa Magharibi, utambulisho huo wa tangu na tangu wa utamaduni wa Iran ulitishiwa na kuhatarishwa na uwepo wenye satwa na ushawishi mkubwa wa dola la kibeberu la Magharibi ndani ya Iran ulitafsiriwa kuwa ni sawa na kudhuru na kuhujumu utambulisho huo wa jadi wa utamaduni. Katika kuyafafanua kiutamaduni mapinduzi ya Kiislamu, Kedi ameashiria tafakuri ya mtazamo wa jozi na uwili katika utamaduni wa Kiirani Kiislamu na wa Kishia, na kuyaelezea mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni moja ya alama na nembo dhahiri za uwili huo na makabiliano baina ya kheri na shari katika utamaduni huo. Kadhalika tulieleza kwamba kwa mtazamo wa Niki Kedi, utegemezi wa watawala wa Iran kwa madola ya kigeni katika zama za Pahlavi, pamoja na hali isiyoridhisha ya kiuchumi iliyokuwepo katika miaka ya kabla ya mapinduzi, ni miongoni mwa sababu muhimu zilizochangia kutokea kwa mapinduzi, na kwamba yeye anaamini kuwa Kuibuka kwa Ushia wa kimapinduzi chini ya uongozi wa Imam Khomeini kulikuwa na taathira kubwa mno katika kupatikana ushindi wa mapinduzi hayo. Niki Kedi ameuhusisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na karisma au sifa za haiba na shakhsia ya Imam Khomeini, na tukahitimisha episodi iliyopita ya 24 kwa kubainisha kwamba katika kitabu chake alichokuja kuandika miongo kadhaa baada ya ushindo wa mapinduzi ya kiislamu kiitwacho matokeo ya mapinduzi ya Iran, niki kedi alijaribu kuyaripoti kwa muhtasari na kwa mkato matukio na mabadiliko yaliyojiri ndani ya jamii ya Iran baada ya ushindi wa mapinduzi. Katika episodi hii ya 25 ya podkasti ya mapinduzi ya kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, tutamzungumzia mchambuzi na msomi mwingine wa Magharibi ili kujua namna alivyoyahakiki mapinduzi hayo. Msomi huyo ni John Foran. john foran ni profesa wa sosiolojia katika chuo kikuu cha california kilichoko santa barbara nchini marekani mnamo mwaka 1988 foran alihitimu shahada yake ya uzamivu yaani phd ya sosiolojia katika chuo kikuu cha california kilichoko berkeley na anatambulika kama mmoja wa wana sosiolojia na wanafikra watajika katika uga wa utafiti wa mapinduzi ya kijamii yaliyojiri duniani. Foran aliandika tasnifu yake yaani thesis katika ngazi ya uzamili kuhusu Iran ikiwa na anwani utegemezi na mabadiliko ya kijamii nchini Iran. Na tasnifu yake ya uzamivu ilihusu Iran pia ikiwa na kichwa cha maneno mabadiliko ya kijamii nchini Iran tokea enzi za Safawia hadi mapinduzi ya Kiislamu, ambapo alijikita katika kuhakiki na kutafiti masuala ya kisiasa na kijamii ya Iran. Na kwa kuchanganya tafiti mbili hizo John Foran aliandika kitabu muhimu na chenye maalumati mengi alichokipa jina la Fragile Resistance au upinzani tete. Kitabu hicho kilimpatia Foran umaarufu mkubwa duniani kote na hata nchini Iran pia anajulikana zaidi kwa kitabu hicho. Mbali na upinzani tete, John Foran amealifu athari na makala kadhaa wa kadhaa kuhusu mapinduzi na mavuguvugu ya kijamii nchini Iran na katika nchi zingine duniani. Kuna makala zake nyingi zilizochapishwa kwenye majarida mashuhuri na yanayoheshimika. Baadhi yao zikiwa ni kuhusu mapinduzi ya Iran. Kwa sasa, Foran anajishughulisha katika tafiti zake kuchunguza masuala yanayohusu majanga ya mazingira na ya mabadiliko ya tabia nchi, mavuguvugu ya kijamii katika karne ya 21 pamoja na, na dhana ya maendeleo endelevu. Mtazamo jumla wa John Foran katika kuelezea matukio na mabadiliko yaliyoko ndani ya Iran umeathiriwa na njia za fikra za mrengo wa kushoto na ndiyo maana ametumia zaidi dhana ya maendeleo tegemezi katika kuyahakiki na kuyachambua mapinduzi ya Iran. Katika kitabu chake cha Upinzani Tete, Foran anachunguza mienendo na michakato ya mabadiliko ya kijamii yaliyojiri nchini Iran kuanzia pale Iran ilipokuwa kwenye kilele cha nguvu na mamlaka, yaani enzi za utawala wa Safavia hadi miaka ya baada ya kujiri mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 yaliyopelekea kupinduliwa utawala wa kifalme wa Pahlavi. Katika kitabu chake hicho, na kwa kutumia nadharia ya ustawi mwana sosiolojia huyo amejaribu kufanya uchanganuzi kamili na wa kina wa historia ya Iran katika kipindi hicho na kuelekeza zaidi uchambuzi wake kwenye nukta ya uhusiano wa Iran na Magharibi. Foran na ametumia nadharia hiyo ya ustawi katika sehemu tatu. Kwanza ni kwa kuchunguza muundo wa kijamii wa Iran katika zama za kabla ya ubepari katika kipindi cha kuanzia mwaka elfu moja na miatano hadi 1800 kisha, anachunguza kipindi cha kuanzia mwaka 1800 hadi 1925 ambacho ni cha enzi za utawala wa Qajar nchini Iran, na katika sehemu ya tatu na ya mwisho, anachunguza miundo ya kijamii ya Iran katika miaka ya kipindi cha utawala wa Pahlavi. Nukta kuu aliyoitilia mkazo John Foran katika kitabu chake cha upinzani tete ni kwamba japokuwa wa Iran huwa wanaungana kwa urahisi na kuwa kitu kimoja dhidi ya adui, lakini mara baada ya kupata ushindi umoja wao huo hudhoofika na mukawama na upinzani wao hutoweka. Anavyoitakidi Foran ni kwamba kutokana na uwepo wa majeshi ya kigeni pamoja na satwa, ushawishi na uungaji mkono wao kwa wafalme, madikteta na madhalimu na kutokana na kukosekana umoja kati ya makundi yaliyopigania mapinduzi ya katiba kuhusiana na lengo kuu la harakati hiyo, vuguvugu vugu la mapinduzi ya katiba lilikengeuka mkondo wake wa asili na mukawama na upinzani wa watetezi wa vuguvugu vugu hilo ukasambaratika. Hal kadhalika John Foran anaamini kuwa kushindwa kwa vuguvugu vugu la utaifishaji wa sekta ya mafuta ilikuwa fursa ya pili iliyopotezwa na wananchi wa Iran ya kuweza kupambana kwa wakati mmoja na utawala dhalimu uliokuwepo na ubeberu wa madola ajinabi na ya kigeni. Anavyoamini mwana sosiolojia huyo ni kwamba kwa kushindwa harakati hiyo Iran ilinasa kwa mara nyingine tena kwenye mtego wa mzunguko usio na mwisho wa maendeleo tegemezi na mbinyo dhidi ya makundi ya kijamii vilivyotokana na utawala kandamizi, na ikaendelea kubaki katika hali hiyo hadi yalipokuja kutokea mapinduzi makubwa ya tatu ambayo yaliendeleza kwa nguvu kubwa mapambano ya mchanganyiko dhidi ya utawala wa kimabavu ambayo yalikuwa kielelezo cha wazi cha mapinduzi ya katiba na dhidi ya ubeberu wa kigeni ambayo ilikuwa ndiyo sifa kuu ya utaifishaji sekta ya mafuta. Foran anaamini kuwa mapinduzi ya katiba ya Iran yalifanana katika hali kadhaa na vuguvugu la utaifishaji sekta ya mafuta, hususan kutokana na kwamba harakati zote hizo mbili zilikuwa ni radi ya mali na mjibizo dhidi ya utawala kandamizi na kuwekwa Iran chini ya udhibiti wa maajnabi. Hata hivyo, licha ya mafanikio ya awali yaliyopata mavuguvugu hayo mawili, mwishowe yaligonga mwamba na muungano na upinzani wa umma ukasambaratika. Kufeli kwa mavuguvugu hayo mawili ya mapinduzi kulifungua njia kwa uingiliaji mkubwa zaidi wa madola ya kigeni na utawala wa kiimla ambao ulikuwa ukiyashinikiza makundi ya kijamii ukarudi tena madarakani. Licha ya kuwepo mfanano huo, mavuguvugu hayo mawili yalitofautiana pia katika hali moja, nayo ni kwamba vuguvugu la utaifishaji sekta ya mafuta liliupa umuhimu zaidi suala la kupambana na utegemezi wa kigeni kuliko kukabiliana na utawala wa Shah ndani ya nchi. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Daktar Musadik alitambulika kama mmoja wa shakhsia wa ulimwengu watatu walioshiriki katika mapambano makubwa dhidi ya utegemezi wa jamii za nchi hizo kwa madola ya magharibi. Katika kubainisha ni nini kilichopelekea kujiri mapinduzi ya Kiislamu, John Foran anayaelekezea kidole matukio ya baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Mordad 28, 1332 iliyosadifiana na Agosti 19, 1953. Mwana sosiolojia huyo anaitakidi kwamba baada ya mapinduzi ya kijeshi ya 1953 zama mpya za kuwa na utegemezi kwa madola ya magharibi zilianza nchini Iran, na utegemezi huo ulisanifiwa na Marekani kupitia uhusiano maalumu wa kisiasa, kiuchumi na kijeshi iliyouanzisha kati yake na Iran. Katika kipindi hicho, kutokana na uwepo wa mashirika makubwa kima ya kimataifa ya magharibi Wazalishaji wadogo wadogo walitupwa nje ya ulingo wa kiuchumi wa nchi. Sera ya marekebisho ya ardhi iliyoanzishwa na Sha nayo pia iliwageuza wakulima kuwa wamiliki wadogo wadogo au vibarua wa ujira tu, na kupelekea kumiminika mijini wahamiaji waliotoka maeneo ya vijijini. Wakati huo huo, kutokana na kupanda bei ya mafuta Pato la serikali la fedha za kigeni liliongezeka kwa kiwango kikubwa mno, na kumwezesha Shah kutumia mabilioni ya dola kwa ajili ya ununuzi wa silaha na teknolojia kutoka Marekani. Shah alifuatilia kutekeleza mipango kabambe na ya ndoto kubwa, lakini wakati pato lililotokana na mafuta lilipopungua, mipango yake hiyo ambayo kwa sehemu kubwa ilijikita kwenye masuala ya kijeshi ilisababisha ongezeko la ukosefu wa ajira, mfumuko wa bei, shida ya makazi, uchukuaji mikopo mipya kutoka nje na kujitokeza machafuko makubwa ya kijamii ambayo yote hayo yalilifungulia njia vuguvugu vugu la mapinduzi ya mwaka 1979. Wakati huo huo, wapinzani wa Shah licha ya kutofautiana kiitikadi walijenga utamaduni wa kisiasa wa upinzani na mukawama, kwa kuyachanganya pamoja makundi ya kisiasa yenye kutofautiana. Lakini kupitia vuguvugu vugu hilo lenye nguvu, waliitisha maandamano makubwa ya barabarani na migomo ya muda mrefu ya nchi nzima, na hatimaye wakamtimua na kumwondoa Shah madarakani, na ndiyo kusema kuwa muungano wenye nguvu na wenye uungaji mkono mkubwa wa wananchi kwa upande mmoja na uungwaji mkono usio na uhakika aliyoutegemea kwa Marekani kwa upande mwingine viliupindua utawala wa kidikteta na wa kimabavu wa Shah. Katika uchambuzi wake kuhusu uhamasishaji umma kisiasa wa nchi nzima uliofanywa chini ya uongozi wa Imam Khomeini, John Foran anaashiria sura ya matabaka kadhaa yaliyokuwa nayo mapinduzi ya Kiislamu. Kwa maneno mengine, ni kwamba Foran anaamini mapinduzi ya Iran yalikuwa ni matokeo ya muungano wa matabaka na kwamba Ayatullah Khomeini alikuwa na mchango athirifu na wa kipekee katika uundaji wa muungano huo. Mwanafikra huyo ameandika: Viongozi kadhaa wa kidini wakiongozwa na Ayatullah Khomeini walikuwa na nafasi muhimu sana katika mapinduzi. Khomeini na duru za wanafunzi wake wa zamani walijipanga katika mitandao rasmi na isiyo rasmi na wakajitokeza kwenye medani kama viongozi wasiopingika wa mapinduzi katika kipindi cha miaka ya 1978 hadi 79 walianzisha na kuamilisha utamaduni wa kisiasa wa kidini uliopinga udikteta na ubeberu wa kigeni. Waliratibu shughuli za maziko za watu waliokuwa wakiuawa wakifuatanisha na arobaini zao moja baada ya nyingine, na katika miezi ya Ramadhani na Muharram wakaongoza maandamano makubwa kabisa ya umma. Ayatullah Khomeini Foran anaendelea kuandika, alikuwa na nafasi na mchango wa kipekee katika muungano wa matabaka na katika kusambaratishwa na kung'olewa utawala wa kifalme. Katika kukabiliana na Shah, alionyesha njia mbadala iliyo wazi kabisa, imara na thabiti, na kwa busara na umakini akayaweka pamoja chini ya uongozi wake makundi ya kijamii yasiyo na mielekeo inayofanana yakiwemo ya, ya mrengo wa kushoto, wafanyakazi wa vibarua na matabaka ya kati ya washikadini, yaani muungano wa kidini. Mpenzi msikilizaji, episodi ya 25 ya podcast ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea inakomea hapa, na kushukuru kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati yake na nakuaga huku nikikutakia kila la kheri maishani. Mpendwa msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, baada ya muda usio mrefu barabara kabisa na tunalikunjua jambo letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu wa Jumamosi kwa kuiangazia magazeti nchini Tanzania. Kama ilivyotarajiwa, matoleo ya magazeti ya nchi hiyo yameendelea kuchangamkia habari za kampeni za uchaguzi mkuu wa mwezi ujao wa Oktoba. Habari kuu katika gazeti la Habari Leo Jumamosi nasomeka uh, hivi serikali ya CCM kuwa ya teknolojia Samia ahidi ni kwenye utekelezaji wa miradi na utoaji huduma pia. Limeandika Nchimbi asema Samia amethibitisha wanawake wanaweza. Habari nyingine inasema Zito atamba ana ufunguo wa maendeleo Kigoma mjini. Gazeti hilo pia linatupasha kuwa Kapteni Abbas Mwinyi amezikwa. Gazeti dada la Daily News pia limetanguliza mbele habari ya CCM kuahidi kukumbatia akili mnemba au Artificial Intelligence. Habari yake nyingine iliyopewa uzito inahusu mwito wa makamu wa rais wa Tanzania Philip Mpango katika mkutano wa 80 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa huko New York ambapo amesisitiza msimamo wa muda mrefu wa bara la Afrika wa kudai kuwa na angalau viti viwili vya kudumu vyenye kura ya turufu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa mujibu wa makubaliano ya Ezulwini. Uh, Dakta Samia kuleta teknolojia ya kilimo, ndivyo kinavyosomeka uh, kichwa cha habari kuu katika gazeti la Uhuru. Nipashe pia halikuachwa nyuma. Habari yake iliyotengewa nafasi ya kwanza inahusu ahadi ya rais Dr Samia Suluhu Hassan ya kutumia akili unde au akili mnemba kwa Kiingereza, artificial intelligence, kwenye kilimo habari zake nyingine zina vichwa vinavyosomeka hivi: mke adaiwa kujiteka, ataka mume atoe milioni kumi. Mahakama yasema ruhusa ACT Wazalendo kumshtaki msajili. Na habari nyingine inasomeka hivi: aliyedaiwa kuua mke aachiwa huru kwa kukosa ushahidi. Gazeti la Zanzibar Leo kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya mamia kujitokeza kumzika Abbas Mwinyi, viongozi na wananchi wamempa pole Rais Dkt Mwinyi. Nalo gazeti la Mwananchi linatupasha katika habari yake kuu kuhusu kisa cha kusikitisha, ambapo jamaa kwa jina Muhammad Salahange almaarufu Mpemba alimuua mkewe na kisha kuuzika mwili wake chumbani kwao, kisa wivu wa mapenzi. Mwili ulifukuliwa baada ya siku themanini na moja na sasa atanyongwa hadi kufa. Nam, tukiachana na hayo, tunaelekeza dira yetu udondozi wa magazeti nchini Kenya, ambapo gazeti la Saturday Nation limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno kisemacho kurejea uhuru kwa ugawanya upinzani habari hii imetengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Taifa Leo chini ya kichwa kisemacho upinzani wa chengana. Muhtasari wa habari hiyo ni kuwa Rais mstaafu Uhuru Kenyatta jana alivunja kimya chake kisiasa cha miaka mitatu kwa kumlaumu vikali Rais William Ruto na serikali yake, akitangaza mbele ya mkutano wa wajumbe wa chama cha Jubilii kuwa Wakenya wamethibitisha kuhusu onyo alilotoa kuhusu aliyekuwa naibu wake. Wakati wa mkutano huu wa Jubilii ulipokuwa ukiendelea, viongozi wengine wa upinzani walikuwa wamekusanyika katika mkutano wa chama cha PLP cha Bimathakarua, ishara kuwa upinzani Kenya hauna umoja. Mbali na hayo ya siasa, habari nyingine iliyopewa umuhimu na magazeti hayo ya Daily Nation ya Taifa Leo ni kuhusu upasuaji wa kihistoria katika hospitali kuu ya kitaifa ya Kenyatta jijini Nairobi upasuoji ambao uh, umemrudisha mvulana, uh, umemrudishia mvulana Ian Baraka mwonekano mpya wa uso wake ulioharibiwa na risasi ya jambazi. Naam, tunahitimisha udondozi wetu wa magazeti ya eh, Afrika Mashariki kwa kuangazia magazeti nchini Uganda, ambapo gazeti la Saturday Monitor limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani semayo uundwaji wa rais. Kichwa hicho kime bebo na picha za wagombea wakuu wa urais akiwemo rais Yoweri Museveni na kinara wa NUP Robert Kyagulanyi almaarufu Bobi Wine. Toleo la mtandaoni lina mwendelezo wa habari hii chini ya kichwa cha maneno kisemacho sio kila kizee kinapaswa kwenda asema Museveni mwenye umri wa miaka 81 na, na anayewania muhula wa saba wa urais kupitia chama tawala NRM. Gazeti hilo limemnukuu pia Bobi Wine akisema watamuondoa Museveni madarakani bila yoyote Uh, kujua gazeti hilo pia limeipa uzito habari ya kutia moyo yenye kico cha kisemacho watoto hamsini watangazwa hawana saratani baada ya kutibiwa katika hospitali ya Mulago. Naam, naziada sina kutoka meza ya macho yetu magazetini. Barabara bara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala yetu ya leo, katika historia. Karibu ni kusikiliza leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe nne mfungo saba Rabiuthani mwaka 1447 Hijiria Kamaria, sawa na tarehe tano Meher mwaka 1404 Hijiria Shamsia inayosadifiana na 27 Septemba 2025 Minadia. Katika siku ya leo miaka mia sabini na mitatu iliyopita, yani tarehe 4 Rabiuthani mwaka 1274 Hijiria Kamaria, alizaliwa katika mji wa Madina mtukufu Abdul Adhim Hasani anayetokana na kizazi cha Imam Hasan Mujtaba alaihi salam. Alikuwa mtu mwanafikra na mchamungu. Abdul Adhim Hasani alikuwa mmoja wa wapokezi wa hadithi aliyekuwa akiaminiwa na Imam Hadi alaihi salam. Abdul Adhim Hasani amesimulia hadithi zinazotoka moja kwa moja kwa maimamu watukufu kama vile Imam Ridha alaihi salam, Imam Jawad alaihi salam na Imam Hadi alaihi salam. Wakati wa uimamu wa Imam Hadi alaihi salam Abduladhim Hasani alihajiri kuelekea Iran kwa ushauri wa imamu huyo mtukufu ili kuwaelekeza watu kwenye uongofu na akaweka maskani yake katika mji wa Rei karibu na Tehran ya sasa. Haram toharifu ya mtukufu huyo Abduladhim Hasani iko pia katika mji huo wa Rei na ni moja ya maeneo yanayopokea wafanya ziara wengi hapa nchini. Siku kama ya leo miaka 40 iliyopita wapiganaji shujaa wa Iran walifanikiwa kuvunja mzingiro wa mji wa Abadan katika operesheni ya haraka na iliyokuwa imeratibiwa vyema dhidi ya ngome za jeshi la Saddam wa Iraq. Operesheni hiyo ilitekelezwa na wapiganaji wa Iran kufuatia agizo la kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Mji wa Abadan ulikuwa umezingirwa na wanajeshi Uvamizi wa Iraq kwa karibu mwaka mmoja tangu kuanza vita vya kulazimishwa vya utawala wa dikteta Saddam dhidi ya Iran. Tarehe ishirini na saba Septemba inayosadifiana na siku ya kimataifa ya utalii. Na utalii ni moja ya sekta muhimu za mabadilishano ya kiutamaduni baina ya watu wa mataifa mbalimbali. Aidha, utalii unaweza kutimia kupitia safari na utalii wa ndani na nje ya nchi kwa madhumuni tofauti. Licha ya kwamba utalii umekuwa na historia ya muda mrefu katika maisha ya mwanadamu lakini utalii wa mfumo wa kisasa ulianza mwanzoni mwa karne ya 16 wakati yaliposhika kasi mapinduzi ya kiviwanda barani Ulaya na kuvumbuliwa aina mpya ya maisha barani humo. Na siku kama yaleo miaka sabini na miwili iliyopita, mji wenye jamii kubwa ya watu wa Beijing ulichaguliwa rasmi kuwa mji mkuu wa China. Mji wa kihistoria wa Beijing unapatikana mashariki mwa nchi hiyo na unahesabiwa kuwa moja ya vituo vikubwa vya kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni nchini China. Beijing ilichaguliwa kuwa mji mkuu wa China baada ya Mao Zedong kuchukua madaraka ya nchi na kiongozi wa wakati huo wa China Chiang Kai-shek kulazimika kukimbilia Taiwan. Na hapa ni Teheran, na kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia. Nchi tatu za Kiafrika zimetangaza kuwa zimehitimisha wanachama wao katika mahakama ya kimataifa ya jinai. Jamhuri ya Kiislami ya Iran na Rusia zimesaini mkataba wa dola bilioni 25, uh, kwa ajili ya kujenga mitambo minne ya nishati ya nuklia nchini. E, katika hatua inayoonekana kama kuunga mkono wazi mauaji ya kimbari ya utawala wa Israel huko Palestina, Marekani imetangaza kuwa itafuta viza ya rais wa Colombia Gustavo Petro aliyekuwa New York kuhudhuria uh, kikao cha Umoja wa Mataifa kutokana na kauli aliyotoa wakati wa maandamano ya kuunga mkono wa Palestina huko New York. Na wajumbe wengi walitoka nje ya ukumbi wa mkutano wa Umoja wa Mataifa huko New York kama ishara ya kupinga hotuba ya Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ambaye anatambuliwa kama mtendaji, naye kutoka hapa Tehran. Ile kwa shukrani kwa kuwa nasi hadi mwisho. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za afrika mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za afrika mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za afrika mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio trib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.