Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii, ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah alkhair, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumamosi asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Septemba 27 mwafaka na tarehe 4 Rabiu Thani mwaka 47 hijria. Asubuhi ya leo kama ada, mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania, kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Ni idhaa ambayo mbali na kusikika Tanga na mikoa mingine ya Tanzania, lakini pia inasikika katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati, iwapo una king'amuzi cha Azam. Tovuti yetu ni Pars today ir mkoa juu sw. Navuta pumzi, na muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini awali ya yote ni kupe vidokezo Tanzania yatilia ya mkazo katika mkutano wa Umoja wa Mataifa dai la Afrika kuwa na viti viwili vya kudumu katika Baraza la Usalama. Iran yasema kura ya snapback ni batili, haina mashiko ya kisheria. Na waziri wa vita wa Marekani hawaita kwenye kikao cha dharura majenerali wa Pentagon walioko kila pembe ya dunia, pamoja na habari nyinginezo. Imegonga mbili juu ya alama asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayyid Abbas Araghchi amesisitiza kuwa juhudi za mataifa matatu ya Ulaya yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani za kuhuisha vikwazo vya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu kwa kutumia utaratibu unaojulikana kama snapback ni batili na hazina mashiko yoyote ya kisheria. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran aliyesema hayo jana Ijumaa akilihutubia baraza la usalama baada ya kupiga kura ya iwapo utaratibu huo unaoitwa snapback ndani ya makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 yakiamilishwa, yatarejeshwa vikwazo hivyo au la. Araghchi ameeleza mashinikizo na msukumo huo wa kurejesha vikwazo vya baraza la usalama dhidi ya Iran kama matumizi mabaya ya mamlaka. Haya ya yanajiri huko Marekani na washirika wake ikiwemo troika Ulaya kupigia kura ya turufu rasimu ya azimio lililolenga kuakhirisha uamilishaji wa snapback wa kurejesha vikwazo vya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran ambavyo viliondolewa mwaka 2015, kwa mujibu wa makubaliano ya nyuklia kati ya Jamhuri ya Kiislamu na nchi za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameeleza kwa Jamhuri ya Kiislamu imekuwa ikite, ikitekeleza kwa ukamilifu makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklia NPT, kama ilivyothibitishwa na ripoti 15 za wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA. Hii katika hali ambayo Rais Masoud Pezeshkian wa Iran amesisitiza kuwa Tehran iko tayari kikamilifu kwa hali yoyote endapo nchi za Ulaya zitarejesha vikwazo vya Umoja wa Mataifa kupitia utaratibu wa snapback, na ameonya kwamba mazungumzo ya kidiplomasia yatakuwa hayana maana chini ya vikwazo vilivyorejeshwa. Katika hatua nyingine, makamu wa rais wa Tanzania Philip Mpango amesisitiza msimamo wa muda mrefu wa bara la Afrika wa kudai kuwa na angalau viti viwili vya kudumu kwenye kura ya turufu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa mujibu wa makubaliano ya Ezulwini. Dkt. Mpango ametoa sisitizo hilo alipohutubia mkutano mkuu wa 80 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa huko mjini New York, akihimiza pia kufanyika mageuzi ya haraka ya taasisi za kifedha za kimataifa, ikiwemo mifumo ya ukadiriaji wa deni na viwango vya mkopo ili kutoa nafasi kubwa zaidi kwa Afrika na kufungua mitaji kwa ajili ya uwekezaji katika miundombinu, elimu na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Makamu wa rais wa Tanzania amesema kauli mbiu ya mwaka huu ya Umoja wa ya Mataifa ya kuwa bora pamoja, miaka 80 na zaidi kwa amani, maendeleo na haki za binadamu ni mwito wa kurejea katika dira ya uanzilishi wa umoja huo. Amekemea vita vya kinyama na ukosefu wa haki unaongezeka, akisisitiza kwamba amani ndio shauku kuu ya binadamu na lazima ifuatwe bila kuchoka kupitia mazungumzo na sheria za kimataifa. katika hotuba yake hiyo, Mpango amelaani pia vikwazo vya upande mmoja na kuonyesha mshikamano na nchi zilizowekewa vikwazo kama Zimbabwe na Cuba, sambamba na kurudia msimamo wa Tanzania wa kuunga mkono haki ya Wapalestina na Wasaharawi ya kujitawala. Akihitimisha hotuba yake, makamu wa rais wa Tanzania amenukuu maneno ya baba wa taifa hilo Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliyowataka viongozi kutoka kimya mbele ya dhuluma. Kwingineko, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Tony Blair yuko kwenye majadiliano ya kuongoza mamlaka ya mpito katika ukanda wa Ghaza, ikiwa ni sehemu ya mpango unaongozwa au unaungwa mkono na Marekani na utawala utakaoendesha eneo hilo la ardhi ya Palestina baada ya kuhitimishwa vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa hivi sasa na jeshi katili la utawala wa kizayuni wa Israel. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni na shirika la utangazaji la Uingereza, BBC, viliripoti jana Ijumaa kwamba waziri mkuu huyo wa zamani wa Uingereza ni mtu anayezingatiwa kushika nafasi hiyo. Blair ambaye mwaka elfu mbili na tatu alishirikiana na George Bush kuzipeleka vitani Uingereza na Marekani nchini Iraq anasemekana kuwa anafanya mazungumzo juu ya swala la kuongoza baraza hilo la utawala lililopendekezwa. Mpango huo utaanzisha mamlaka ya mpito huko Ghaza kwa kipindi cha hadi miaka mitano bila kuijumuisha harakati ya ukombozi wa Palestina Hamas wala mamlaka ya ndani inayoongozwa na Mahmud Abbas. Kwa mujibu wa mpango huo, mamlaka hiyo ndiyo itakayokuwa na mamlaka makuu ya kisiasa na kisheria juu ya Ghaza katika kipindi hicho cha mpito. Ripoti ya duru za Israel na BBC imeendelea kubainisha kuwa makao ya mamlaka hiyo itakuwa katika mji wa Misri wa Al Arish ulioko karibu na mpaka wa kusini wa Ghaza na mamlaka hiyo itafanya kazi kwa msukumo wa Umoja wa Mataifa, uungaji mkono wa mataifa ya Kiarabu na ulinzi wa vikosi vya jeshi la kimataifa. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika hatua nyingine, shirika la intelijensia na usalama la Somalia kwa kifupi NISA limetangaza kuwa limetekeleza operesheni ya mashambulizi iliyowalenga viongozi wa kundi la kigaidi la Alshabaab na kuwa magaidi 24 akiwemo kiongozi wa kundi hilo aliyekuwa akisakwa kwa muda mrefu. Kwa mujibu wa NISA, operesheni hiyo ilitekelezwa kwa ushirikiano wa shirika wa usalama wa kimataifa katika mikoa ya Hiran, Galgadud na Loa Shabele. Abdi Herei, kiongozi wa Alshabab ambaye amekuwa akiwindwa kwa muda mrefu na shirika la intelijensia la Somalia, alikuwa miongoni mwa waliouawa katika operesheni hiyo kwenye eneo la Hiran, na magaidi wengine 21 wameuawa katika kijiji cha Tugare, eneo la Loa Shabele na lile la kati la Galgadud. NISA imetangaza kuwa Hirei alihusika na njama ya mashambulizi kadhaa yaliyosababisha madhara kwa raia katika jimbo la kusini la Hirshabele. Taarifa ya shirika hilo imesema operesheni hizi ni sehemu za juhudi zinazoendelea kusambaratisha kundi la Hawarij na kuzuia njama zozote mbaya dhidi ya watu wa Somalia. Hawarij ni msamiati ambao serikali ya Somalia hutumia kulitambulisha kundi la kigaidi la Al-Shabab lenye mfungamano na mtandao wa Al-Qaida. Tangu mwezi Julai, jeshi la Somalia kwa msaada Afrika, awesome, na wa vikosi vya umoja wa Afrika AUSOM na washirika wengine wa kimataifa limezidisha operesheni dhidi ya kundi hilo la kigaidi katika mikoa ya kusini na katikati ya Somalia. Mbali na hayo waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov amesema mgogoro wa Ukraine ulipangwa na nchi za Magharibi kwa sura ya vita dhidi ya Russia vinavyopiganwa na Kiev. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Russia amesema hayo wakati wa mkutano wa mawaziri wa G20 uliofanyika pambezoni mwa mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa huko mjini New York. Lavrov amesema kukataa kufuata mkataba wa Umoja wa Mataifa ambalo ni dhihirisho la matamanio ya ukoloni mamboleo huchochea vita vya kikanda na kuibua mvutano wa kimataifa na kusababisha migogoro ambayo haijatatuliwa kwa miongo mingi barani Afrika na kwingineko. Waziri wa mambo ya nje wa Rasha amesema mfano mwingine wa wazi wa mgogoro uliochochewa na nchi za magharibi ni wa Ukraine ambako shirika la kijeshi la NATO na Umoja wa Ulaya zinataka kutangaza, bali tayari zimeshatangaza vita halisi dhidi ya nchi yangu na zinashiriki moja kwa moja katika hilo. Moscow imekuwa ikielezea mara kwa mara mzozo wa Ukraine kuwa ni vita vya wakala au niaba vya magharibi dhidi ya Russia, ambapo vikosi vya Kiev vinatumiwa kama askari wa mhanga. Viongozi wa Russia wanasisitiza pia kuwa nchi za magharibi zimekuwa zikizidisha mvutano katika eneo hilo kwa miaka mingi na kupuuza wasiwasi wa muda mrefu wa Moscow juu ya upanuzi wa shirika la kijeshi la NATO kuelekea upande wa mashariki. Na waziri wa vita wa Marekani, Pete Hegseth amewaamuru mamia ya majenerali na maadmeri wa Pentagon walioko katika pembe ya dunia kuripoti kwenye kambi ya Marine Corps iliyoko Quantico, Virginia wiki ijayo, hatua ambayo haijawahi kushuhudiwa na ambayo imezua wasiwasi katika safu za juu za jeshi la nchi hiyo. Pentagon imethibitisha mkutano huo, lakini haijatoa maelezo yoyote. Msemaji wake mkuu Sean Panel alieleza katika taarifa iliyotolewa siku ya Alhamisi kwamba waziri wa vita amewahutubia viongozi waandamizi wa jeshi mapema wiki, atawahutubia kumradhi, viongozi waandamini wa jeshi mapema wiki ijayo. Rais wa Marekani Donald Trump, ambaye mwezi uliopita alibadilisha jina la Pentagon kutoka wizara ya ulinzi na kuwa wizara ya vita, ametoa maanani wasiwasi uliojitokeza kuhusiana na hatua hiyo ya Hegseth na kuelezea mkutano huo kuwa ni mkusanyiko wa pamoja wa kirafiki. Trump amewaeleza waandishi wa habari katika ikulu ya White House kwamba inapendeza wakati majenerali na watu wakuu wanapotaka kuja Marekani kuwa pamoja na anaitwa sasa waziri wa vita, na kuongeza kuwa makamanda hao watatembelea pia maeneo ya zana za kivita na kuzungumzia silaha mpya zaidi zilizopo. Pamoja na hayo, maafisa wa kijeshi wamesema wakati ni utaratibu wa kawaida kwa wakuu wa vikosi na makamanda wa vitani kukutana mara mbili kwa mwaka huko Washington, kuitwa tena mamia ya maafisa, wakiwemo wakuu wanaotoka kwenye maeneo yenye mizozo ya kijeshi, ni jambo ambalo halijawahi kushuhudiwa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Haya ni matangazo ya Jumamosi asubuhi ya, ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayoendelea kukutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne o nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni yako mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Karibu sasa, ni kuiletee tahariri, kichwa chake kinasema kwa nini nchi tatu za Kiafrika zimejitoa katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Nchi tatu za Kiafrika zimetangaza kuwa zimehitimisha wanachama wao katika mahkama ya kimataifa ya jinai ICC. Kwa mujibu wa ripoti ya Pars Today, nchi tatu za Kiafrika yani Burkina Faso, Mali na Niger za huko magharibi mwa Afrika katika eneo la Sahel zimetoa taarifa ya pamoja na kutangaza kujitoa haraka iwezekanavyo katika mahkama ya ICC yenye makao yake huko Heg nchini Uholanzi. Nchi hizo Zimesisitiza kuwa hazitambui rasmi taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa. Viongozi wa nchi hizo tatu wamesisitiza kuwa mahakama ya kimataifa ya jinai imeonyesha kuwa haina uwezo wa kufuatilia na kushughulikia jinai za kivita zilizothibitishwa, jinai dhidi ya binadamu, jinai za mauaji ya kimbari na uvamizi. Moja ya sababu zilizopelekea Burkina Faso, Mali na Niger kujiondoa katika mahakama kima ya kimataifa ya jinai ni kushindwa kwa taasisi hiyo kuchunguza jinai za Israel dhidi ya Wapalestina. Nchi hizo zinaitakidi kwamba ICC imechukua hatua na kushughulikia kesi zinazohusu nchi dhaifu, hususan nchi za Kiafrika, huku ikishindwa kuchukua hatua zozote dhidi ya jinai za utawala wa kizayuni na mauaji ya kimbari yanayoendelea hivi sasa katika ukanda wa Ghaza. Kushindwa kushtakiwa kesi za jinai za kivita za Israel katika mahakama ya kimataifa ya jinai huku nchi nyingi za kiafrika zikifunguliwa mashtaka na mahakama hiyo kumezifanya nchi hizo kuhisi kwamba kwa hakika ICC inafanya kazi kwa kuyapendelea madola ya magharibi na tawala zinazopewa himaya na kuungwa mkono kimataifa. Kwa hakika Burkina Faso, Mali na Niger zinaona kuwa taasisi hiyo imeshindwa kutekeleza wajibu wake wa msingi ambao ni kufuatilia kisheria na kutenda haki kwa nchi na mataifa yote duniani. Mahakama ya ICC iliundwa mwaka 2002 kwa lengo la kufuatilia kisheria mauaji ya kimbari, jinai dhidi ya binadamu na jinai za kivita na hadi sasa takriban kesi 33 zimesikilizwa katika mahakama hiyo nyingi zikiwa zinahusiana na nchi za Afrika. Mwenendo huu umezifanya nchi za Kiafrika kuhisi kuwa taasisi hiyo inataka tu kuwafungulia mashtaka watu wanaotoka katika nchi dhaifu zaidi, haswa za Kiafrika, huku mataifa makubwa, haswa magharibi, yakifaidika na kinga wanayopewa na hivyo kuchukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria. Tathmini hii imezipelekea nchi nyingi barani Afrika kutokuwa na imani na utendaji kazi wa mahakama ya ICC na kuihesabu mahakama hiyo kama wenzo wa kuendeleza udhibiti wa mabavu na mashinikizo kwa nchi za Kiafrika. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea kitambo kifupi unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkoaju sw, hali kadhalika kwa ajili ya kupata podcasti videokasti na vipindi vyetu vingine usisite kutembelea tovuti yetu ya iran radio ir mkwaju sw. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Nakuombea amani rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako, msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, huu ukiwa ni mfululizo wake wa 25 ambapo tutaendelea kuzungumzia jinsi mapinduzi hayo makubwa na ya kipekee ya karne ya ishirini yalivyotokea kama yanavyosimuliwa na wanafikra wa Magharibi. Kwa kisi mitazamo hiyo kunatoa mwanga mpya wa uono kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 kwa sababu kwa ujumla wanafikra hao wameutazama mchakato wa tukio hilo kubwa kutokea nje na kwa jicho la nadharia za kielimu, na mtazamo huo unaweza kutupa ufahamu mpana na wa kina zaidi wa kuyajua mengi mengine kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Msimulizi wako wa episodi hii ni mimi Abdul Fattah Musa. katika episodi iliyopita tulizungumzia namna mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea kwa mtazamo wa Nikki Keddie, na tukabainisha kwamba Nikki Keddie anaitakidi kuwa mapinduzi ya Kiislamu yalikuwa radi amali ya na mjibizo wa utambulisho wa utamaduni imara wa Iran dhidi ya uwepo wa ubeberu ndani ya nchi hii, na kwa mtazamo wake yeye, kuna hisi maalumu ya mshikamano wa kitaifa na kihistoria ndani ya Iran ambayo imekuwa ikijidhihirisha kwa namna tofauti katika vipindi mbalimbali mbali vya historia. Bikedi anaitakidi kuwa wakati wa makabiliano yasiyoepukika yaliyojiri baina ya Iran na ustaarabu wa Magharibi, utambulisho huo wa tangu na tangu wa utamaduni wa Iran ulitishiwa na kuhatarishwa na uwepo wenye satwa na ushawishi mkubwa wa dola la kibeberu la Magharibi ndani ya Iran ulitafsiriwa kuwa ni sawa na kuudhuru na kuhujumu utambulisho huo wa jadi wa utamaduni. Katika kuyafafanua kiutamaduni mapinduzi ya Kiislamu, Kedi ameashiria tafakuri ya mtazamo wa jozi na uwili katika utamaduni wa Kiirani kiislamu na wa kishia na kuyaelezea mapinduzi ya kiislamu kuwa ni moja ya alama na nembo dhahiri za uwili huo na makabiliano baina ya kheri na shari katika utamaduni huo. Kadhalika tulieleza kwamba kwa mtazamo wa Nikki Kedi, utegemezi wa watawala wa Iran kwa madola ya kigeni katika zama za Pahlavi, pamoja na hali isiyoridhisha kiuchumi iliyokuwepo katika miaka ya kabla ya mapinduzi ni miongoni mwa sababu muhimu zilizochangia kutokea kwa mapinduzi na kwamba yeye anaamini kuwa kuibuka kwa ushia wa kimapinduzi chini ya uongozi wa Imam Khomeini kulikuwa na taathira kubwa mno katika kupatikana ushindi wa mapinduzi hayo. Niki Kedi ameuhusisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na karisma au sifa za haiba na shakhsia ya Imam Khomeini. Na tukahitimisha episodi iliyopita ya 24 kwa kubainisha kwamba katika kitabu chake alichokuja kuandika miongo kadhaa baada ya ushindo wa mapinduzi ya Kiislamu kiitwacho matokeo ya mapinduzi ya Iran Nikki Keddie alijaribu kuyaripoti kwa mukhtasari na kwa mkato matukio na mabadiliko yaliyojiri ndani ya jamii ya Iran baada ya ushindi wa mapinduzi. Katika episodi hii ya 25 ya podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, tutamzungumzia mchambuzi na msomi mwingine wa Magharibi ili kujua namna alivyoyahakiki mapinduzi hayo. Msomi huyo ni John Foran. John Foran ni profesa wa sosiolojia katika chuo kikuu cha California kilichoko Santa Barbara nchini Marekani. Mnamo mwaka 1988 Foran alihitimu shahada yake ya uzamivu yaani PhD ya sosiolojia katika chuo kikuu cha California kilichoko Berkeley. Na anatambulika kama mmoja wa wana sosiolojia na wanafikra watajika katika uga wa utafiti wa mapinduzi ya kijamii yaliyojiri duniani. Foreign, aliandika tasnifu yake ya yaani thesis katika ngazi ya uzamili kuhusu Iran ikiwa na anwani utegemezi na mabadiliko ya kijamii nchini Iran, na tasnifu yake ya uzamivu ilihusu Iran pia, ikiwa na kichwa cha maneno mabadiliko ya kijamii nchini Iran tokea enzi za Safavia hadi mapinduzi ya Kiislamu, ambapo alijikita katika kuhakiki na kutafiti masuala ya kisiasa na kijamii ya Iran. Na kwa kuchanganya tafiti mbili hizo, John Foran aliandika kitabu muhimu na chenye maalumati mengi alichokipa jina la Fragile Resistance au upinzani tete Kitabu hicho kilimpatia Foran umaarufu mkubwa duniani kote, na hata nchini Iran pia anajulikana zaidi kwa kitabu hicho. Mbali na upinzani tete, John Foran amealifu athari na makala kadhaa wa kadhaa kuhusu mapinduzi na mavuguvugu ya kijamii nchini Iran na katika nchi zingine duniani. Kuna makala zake nyingi zilizochapishwa kwenye majarida mashuhuri na yanayoheshimika. Baadhi yao zikiwa ni kuhusu mapinduzi ya Iran. Kwa sasa Foran anajishughulisha katika tafiti zake kuchunguza masuala yanayohusu majanga ya mazingira na ya mabadiliko ya tabia nchi, mavuguvugu ya kijamii katika karne ya 21, pamoja na, na dhana ya maendeleo endelevu. Mtazamo wa jumla wa John Foran katika kuelezea matukio na mabadiliko yaliyoko ndani ya Iran umeathiriwa na njia za fikra za mrengo wa kushoto, na ndiyo maana ametumia zaidi dhana ya maendeleo tegemezi katika kuyahakiki na kuyachambua mapinduzi ya Iran. Katika kitabu chake cha Upinzani Tete, Foran anachunguza mienendo na michakato ya mabadiliko ya kijamii yaliyojiri nchini Iran kuanzia pale Iran ilipokuwa kwenye kilele cha nguvu na mamlaka, yaani enzi za utawala wa Safavia hadi miaka ya baada ya kujiri mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 yaliyopelekea kupinduliwa utawala wa kifalme wa Pahlavi. Katika kitabu chake hicho na kwa kutumia nadharia ya ustawi mwana sosiolojia huyo amejaribu kufanya uchanganuzi kamili na wakina wa historia ya Iran katika kipindi hicho na kuelekeza zaidi uchambuzi wake kwenye nukta ya uhusiano wa Iran na Magharibi. Foran ametumia nadharia hiyo ya ustawi katika sehemu tatu. Kwanza ni kwa kuchunguza muundo wa kijamii wa Iran katika zama za kabla ya ubepari katika kipindi cha kuanzia mwaka elfu moja na miatano hadi 1800 kisha anachunguza kipindi cha kuanzia mwaka 1800 hadi 1925 ambacho ni cha enzi za utawala wa Qajar nchini Iran. Na katika sehemu ya tatu na ya mwisho anachunguza miundo ya kijamii ya Iran katika miaka ya kipindi cha utawala wa Pahlavi. Nukta kuu aliyoitilia mkazo John Foran katika kitabu chake cha upinzani tete ni kwamba japokuwa wa Iran huwa wanaungana kwa urahisi na kuwa kitu kimoja dhidi ya adui, lakini mara baada ya kupata ushindi, umoja wao huo hudhoofika na mukawama na upinzani wao hutoweka. Anavyoitakidi Foran ni kwamba kutokana na uwepo wa majeshi ya kigeni pamoja na satwa, ushawishi na uungaji mkono wao kwa wafalme, madikteta na madhalimu na kutokana na kukosekana umoja kati ya makundi yaliyopigania mapinduzi ya katiba kuhusiana na lengo kuu la harakati hiyo, vuguvugu vugu la mapinduzi ya katiba lilikengeuka mkondo wake wa asili na mukawama na upinzani wa watetezi wa vuguvugu vugu hilo ukasambaratika. Hal kadhalika John Foran anaamini kuwa kushindwa kwa vuguvugu la utaifishaji wa sekta ya mafuta ilikuwa fursa ya pili iliyopotezwa na wananchi wa Iran ya kuweza kupambana kwa wakati mmoja na utawala dhalimu uliokuwepo na ubeberu wa madola ajnabi na ya kigeni. Anavyoamini mwana sosiolojia huyo ni kwamba kwa kushindwa harakati hiyo, Iran ilinasa kwa mara nyingine tena kwenye mtego wa mzunguko usio na mwisho wa maendeleo tegemezi na mbinyo dhidi ya makundi ya kijamii vilivyotokana na utawala kandamizi, na ikaendelea kubaki katika hali hiyo hadi yalipokuja kutokea mapinduzi makubwa ya tatu ambayo yaliendeleza kwa nguvu kubwa mapambano ya mchanganyiko dhidi ya utawala wa kimabavu ambayo yalikuwa kielelezo cha wazi cha mapinduzi ya katiba na dhidi ya ubeberu wa kigeni ambayo ilikuwa ndiyo sifa kuu ya utaifishaji sekta ya mafuta. Foran anaamini kuwa mapinduzi ya katiba ya Iran yalifanana katika hali kadhaa na vuguvugu la utaifishaji sekta ya mafuta, hususan kutokana na kwamba harakati zote hizo mbili zilikuwa ni radi ya mali na mjibizo dhidi ya utawala kandamizi na kuwekwa Iran chini ya udhibiti wa maajnabi. Hata hivyo, licha ya mafanikio ya awali yaliyopata mavuguvugu hayo mawili, mwishowe yaligonga mwamba na muungano na upinzani wa umma ukasambaratika. Kufeli kwa mavuguvugu hayo mawili ya mapinduzi kulifungua njia kwa uingiliaji mkubwa zaidi wa madola ya kigeni na utawala wa kiimla ambao ulikuwa ukiyashinikiza makundi ya kijamii ukarudi tena madarakani. Licha ya kuwepo mfanano huo, mavuguvugu hayo mawili yalitofautiana pia katika hali moja, nayo ni kwamba vuguvugu la utaifishaji sekta ya mafuta liliupa umuhimu zaidi suala la kupambana na utegemezi wa kigeni kuliko kukabiliana na utawala wa Shah ndani ya nchi. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Daktar Musaddiq alitambulika kama mmoja wa shakhsia wa ulimwengu watatu walioshiriki katika mapambano makubwa dhidi ya utegemezi wa jamii za nchi hizo kwa madola ya Magharibi. Katika kubainisha ni nini kilichopelekea kujiri mapinduzi ya Kiislamu, John Foran anayaelekezea kidole matukio ya baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Mordad 28, 1332 iliyosadifiana na Agosti 19, 1953. Mwana sosiolojia huyo anaitakidi kwamba baada ya mapinduzi ya kijeshi ya 1953 zama mpya za kuwa na utegemezi kwa madola ya Magharibi zilianza nchini Iran, na utegemezi huo ulisanifiwa na Marekani kupitia uhusiano maalumu wa kisiasa, kiuchumi na kijeshi iliyouanzisha kati yake na Iran katika kipindi hicho, kutokana na uwepo wa mashirika makubwa kima ya kimataifa ya Magharibi Wazalishaji wadogo wadogo walitupwa nje ya ulingo wa kiuchumi wa nchi. Sera ya marekebisho ya ardhi iliyoanzishwa na Sha nayo pia iliwageuza wakulima kuwa wamiliki wadogo wadogo au vibarua wa ujira tu, na kupelekea kumiminika mijini wahamiaji waliotoka maeneo ya vijijini. Wakati huo huo, kutokana na kupanda bei ya mafuta pato la serikali la fedha za kigeni liliongezeka kwa kiwango kikubwa mno na kumwezesha Shah kutumia mabilioni ya dola kwa ajili ya ununuzi wa silaha na teknolojia kutoka Marekani. Shah alifuatilia kutekeleza mipango kabambe na ya ndoto kubwa, lakini wakati pato lililotokana na mafuta lilipopungua, mipango yake hiyo ambayo kwa sehemu kubwa ilijikita kwenye masuala ya kijeshi ilisababisha ongezeko la ukosefu wa ajira mfumuko wa bei shida ya makazi uchukuaji mikopo mipya kutoka nje na kujitokeza machafuko makubwa ya kijamii ambayo yote hayo yalilifungulia njia vuguvugu vugu la mapinduzi ya mwaka 1979 wakati huo huo wapinzani wa Shah licha ya kutofautiana kiitikadi walijenga utamaduni wa kisiasa wa upinzani na mukawama, kwa kuyachanganya pamoja makundi ya kisiasa yenye kutofautiana. Lakini kupitia vuguvugu vugu hilo lenye nguvu, waliitisha maandamano makubwa ya barabarani na migomo ya muda mrefu ya nchi nzima, na hatimaye wakamtimua na kumwondoa Shah madarakani na ndiyo kusema kuwa muungano wenye nguvu na wenye uungaji mkono mkubwa wa wananchi kwa upande mmoja na uungwaji mkono usio na uhakika aliyoutegemea kwa Marekani kwa upande mwingine viliupindua utawala wa kidikteta na wa kimabavu wa Shah. Katika uchambuzi wake kuhusu uhamasishaji umma kisiasa wa nchi nzima uliofanywa chini ya uongozi wa Imam Khomeini, John Foran anaashiria sura ya matabaka kadhaa yaliyokuwa nayo mapinduzi ya Kiislamu. Kwa maneno mengine ni kwamba Foran anaamini mapinduzi ya Iran yalikuwa ni matokeo ya muungano wa matabaka na kwamba Ayatullah Khomeini alikuwa na mchango athirifu na wa kipekee katika uundaji wa muungano huo. Mwanafikra huyo ameandika: Viongozi kadhaa wa kidini wakiongozwa na Ayatullah Khomeini walikuwa na nafasi muhimu sana katika mapinduzi. Khomeini na duru za wanafunzi wake wa zamani walijipanga katika mitandao rasmi na isiyo rasmi, na wakajitokeza kwenye medani kama viongozi wasiopingika wa mapinduzi katika kipindi cha miaka ya 1978 hadi 79 Walianzisha na kuamilisha utamaduni wa kisiasa wa kidini uliopinga udikteta na ubeberu wa kigeni. Waliratibu shughuli za maziko za watu waliokuwa wakiuawa, wakifuatanisha na arobaini zao moja baada ya nyingine, na katika miezi ya Ramadhani na Muharram, wakaongoza maandamano makubwa kabisa ya umma. Ayatullah Khomeini, Foran anaendelea kuandika, alikuwa na nafasi na mchango wa kipekee katika muungano wa matabaka na katika kusambaratishwa na kung'olewa utawala wa kifalme. Katika kukabiliana na Shah alionyesha njia mbadala iliyo wazi kabisa, imara na thabiti, na kwa busara na umakini akayaweka pamoja chini ya uongozi wake makundi ya kijamii yasiyo na mielekeo inayofanana yakiwemo ya, ya mrengo wa kushoto, wafanyakazi wa vibarua, na matabaka ya kati ya washikadini, yaani muungano wa kidini. Mpenzi msikilizaji, episodi ya 25 ya podcast ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea inakomea hapa, na kushukuru kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati yake, na nakuaga huku nikikutakia kila la heri maishani. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kwa mara nyingine, mpenzi msikilizaji, ni kushukuru sana kwa kuendelea kuwa nasi muda wote huu. Karibu sasa tuangazie macho yetu magazetini. Nam, udunduzi wetu wa magazeti ya afrika mashariki unaanzia nchini Tanzania, na kama ilivyotarajiwa, matoleo ya leo yameendelea kuchangamkia habari za kampeni za uchaguzi mkuu wa mwezi ujao wa Oktoba. Habari kuu katika gazeti la habari leo Jumamosi inasema serikali ya CCM kuwa ya teknolojia, samia aahidi ni kwenye utekelezaji wa miradi na utoaji huduma. Pia limeandika Nchimbi asema Samia amethibitisha wanawake wanaweza zito atamba ana ufunguo wa maendeleo kigoma mjini na kapteni abbas mwinyi azikwa gazeti dada la daily news pia limetanguliza mbele habari ya ccm kuahidi kukumbatia akili mnemba ai habari yake nyingine iliyopewa uzito inahusu mwito wa makamu wa rais wa tanzania philip mpango katika mkutano mkuu wa 80 wa baraza kuu la umoja wa mataifa huko mjini new york ambapo Amesisitiza msimamo muda mrefu wa bara la Afrika wa kudai kuwa na angalau viti viwili vya kudumu kwenye kura ya turufu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, kwa mujibu wa makubaliano ya Ezulwini. Dkt. Samia kuleta teknolojia ya kilimo, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Uhuru. Nipashe pia alikuachwa nyuma, habari yake iliyotengewa nafasi ya kwanza inahusu ahadi ya Samia ya kutumia akili unde kwenye kilimo. Habari zake nyingine zina vichwa vinavyosomeka mke adaiwa kujiteka, ataka mume atoe shilingi milioni kumi. Mahakama yasema ruhusa ACT Wazalendo kumshtaki msajili na aliyedaiwa Uwa mke aachiwa huru kwa kukosa ushahidi. Gazeti la Zanzibar leo kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya mamia kujitokeza kumzika Abbas Mwinyi, viongozi na wananchi wampa pole Dkt. Mwinyi. Nalo gazeti la li Mwananchi linatupasha katika habari yake kuu kuhusu kisa cha kukeketa maini, ambapo jamaa kwa jina Muhammad Salahange almaarufu mpemba alimuua mkewe na kisha kuuzika mwili wake chumbani, kwao, kisa wivu wa mapenzi. Mwili ulifukuliwa baada ya siku themanini na moja na sasa mpemba huyo atanyongwa hadi kufa. Tuelekeze kurunzi udondozi wetu nchini Kenya, ambapo gazeti la Saturday Nation limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno kurejea uhuru kwa ugawanya upinzani. Habari hii pia imetengewa nafasi ya kwanza na gazeti dada la Taifa Leo. Mkutano wa chama cha PLP cha Martha Karua ishara kwamba upinzani hauna umoja. Mbali na hayo ya siasa, habari nyingine iliyopewa umuhimu na magazeti hayo, dada, ni kuhusu upasuaji wa kihistoria katika hospitali ya kitaifa ya Kenyatta jijini Nairobi, wa kumrudishia mvulana Ian Baraka mwonekano mpya wa uso wake ulioharibiwa na risasi ya jambazi. Saturday Standard limeupamba li ukurasa wake wa mbele kwa picha ya rais William Ruto na mtangulizi wake Uhuru Kenyatta. Picha hiyo imebeba anwani isemayo kuongoza kipofu. Kwa ufupi, Uhuru amesema serikali ya Ruto haijashindwa tu kutoa huduma kwa wananchi, bali pia kwa makusudi inafuta mafanikio ya muongo mmoja wa utawala wake na kuacha Wakenya kubeba mzigo wa mageuzi yaliyokwama na taasisi zilizoanguka. Tunatamatishia dondoo zetu nchini Uganda ambapo gazeti la Saturday Monitor limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani semayo uundwaji wa rais. Kichwa hicho kimebebwa na picha za wagombea wakuu wa rais akiwemo Rais Yoweri Museveni na kinara wa NUP Robert Changulanyi almaarufu Bobby Wine. Toleo la mtandaoni lina mwendelezo wa habari hii chini ya kichwa kisha uh, cha maneno kisemacho, sio kila mzee au sio kila kizee kinapaswa kwenda au kutupwa, asema Museveni mwenye miaka 81 na anayewania muhula wa saba wa rais kupitia chama tawala NRM. Gazeti hilo limemnukuu pia Bobi Wine akisema watamuondoa Museveni madarakani bila mtu yote kujua. Gazeti hilo pia limepa uzito pia habari ya kutia moyo yenye kichwa cha maneno watoto hamsini watangazwa hawana saratani baada ya kutibiwa katika hospitali ya Mulago. Maoni yako yanazidi kumiminika hapa studioni, mpenzi msikilizaji. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma baada ya muda usiokuwa mrefu. Leo katika historia leo ni Jumamosi, tarehe nne mfungo saba Rabiu Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na saba Rabiu Thani mwaka 1447 hijiria kamaria, sawa na tarehe tano Mehere mwaka 1404 hijiria shamsia, inayosadifiana na 27 Septemba 2025 minadia. Katika siku kama ya leo, miaka mia sabini na mitatu iliyopita, yaani tarehe 4 Rabiu Thani mwaka 1274 hijiria kamaria, alizaliwa katika mji wa Madina mtukufu Abduladhim Hasani anayetokana na kizazi cha Imam Hasan Mujtaba alaihi salam alikuwa mtu mwanafikra na mcha Mungu. Abdul Adhim Hasani alikuwa mmoja wa wapokezi wa hadithi, alikuwa akiaminiwa na Imam Hadi alaihi salam. Abdul Abduladhim Hasani amesimulia hadithi zinazotoka moja kwa moja kwa maimamu wa tukufu kama vile Imam Ridha alaihi salam, Imam Jawadi alaihi salam na Imam Hadi alaihi salam. Wakati wa uimamu wa Imam Hadi alaihi salam Abduladhim Hasani alihajiri kuelekea Iran kwa ushauri wa imamu huyo mtukufu ili kuwaelekeza watu kwenye uongofu na akaweka maskani yake katika mji wa Rei, karibu na Teheran ya sasa. Haramtoharifu ya mtukufu huyo Abduladhim Hasani iko pia katika mji huo wa Rei na ni moja ya maeneo yanayopokea wafanya ziara wengi hapa nchini. Siku kama ya leo miaka 40 iliyopita wapiganaji shujaa wa Iran walifanikiwa kuvunja mzingiro wa mji wa Abadan katika operesheni ya haraka na iliyokuwa imeratibiwa vyema dhidi ya ngome za jeshi la Saddam wa Iraq. Operesheni hiyo ilitekelezwa na wapiganaji wa Iran kufuatia agizo la kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Mji wa Abadan ulikuwa umezingirwa na wanajeshi vamizi wa Iraq kwa karibu mwaka mmoja tangu kuanza vita vya kulazimishwa vya utawala wa dikteta Saddam dhidi ya Iran. Tarehe 27 Septemba inayosadifiana na siku ya kimataifa ya utalii, na utalii ni moja ya sekta muhimu za mabadilishano ya kiutamaduni baina ya watu wa mataifa mbalimbali. Aidha, utalii unaweza kutimia kupitia safari na utalii wa ndani na nje ya nchi kwa madhumuni tofauti. Licha ya kwamba utalii umekuwa na historia ya muda mrefu katika maisha ya mwanadamu lakini utalii wa mfumo wa kisasa ulianza mwanzoni mwa karne ya 16 wakati yaliposhika kasi mapinduzi ya kiviwanda barani Ulaya na kuvumbuliwa aina mpya ya maisha barani humo. Na siku kama yaleo, miaka sabini na miwili iliyopita, mji wenye jamii kubwa ya watu wa Beijing ulichaguliwa rasmi kuwa mji mkuu wa China. Mji wa kihistoria wa Beijing unapatikana mashariki mwa nchi hiyo na unahesabiwa kuwa moja ya vituo vikubwa vya kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni nchini China. Beijing ilichaguliwa kuwa mji mkuu wa China baada ya Mao Tse-tung kuchukua madaraka ya nchi na kiongozi wa wakati huo wa China Chiang Kai-shek kulazimika kukimbilia Taiwan. Hii ni Redio Tehran, na kama nilivyokuahidi, mpenzi msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu. Naanze na ujumbe unaosema, ninawapa pole familia ya Rais Hussein Mwinyi wa Zanzibar kwa kuondokewa na kaka yetu kipenzi. Allah awe nanyi katika kipindi hiki kigumu. Ninamwomba Allah amthibitishie um, kauli thabit na alifanyia kaburi liwe miongoni mwa viwanja au kaburi lake liwe miongoni mwa viwanja vya peponi. Ni mimi mwanafamilia, nikiwa Mtwara, rafiki wa Yahya Saida. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Pia anasema bwana Abdul Fatah, karibu Mtwara. Haya, salamu hizo nitamfikishia mtangazaji mwenza Abdul Fatah Musaida. Asante sana kwa ujumbe wako huo ukiwa hapo Mtwara. Mwingine kutoka huko huko Tanzania nasema asalamu alaikum, mbona sipati podcast? Uh, naona anatuma ujumbe huu kutoka Tanzania na nambari yake ya simu inaishia nane sifuri mbili. Tutumie jina lako na sehemu ulipo hapo Tanzania ili tuweze kukuunga na utastafidi na podkasti, videokasti pamoja na vipindi vyetu vingine. Sheikh Muhammad Mubarak Omar Shahbal wa yuko wapi? Yupo Tanga eh? Aya, asante sana. Anasema watashindwa walaaniwa hao wakuu, akirejelea Israel na Marekani. Asante sana kwa jumba wako huo, Shahbal, ukiwa hapo Tanga. Maoni ni mengi, lakini ndo hivyo tena, muda unakwenda kwa kasi. Moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abas Rakchi amesisitiza kuwa juhudi za mataifa matatu ya Ulaya za kuhuisha vikwazo vya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu kwa kutumia utaratibu wa snapback ni batili na hazina mashiko yoyote ki, ya kisheria. Makamu wa rais wa Tanzania Philip Mpango amesisitiza msimamo wa muda mrefu wa bara la Afrika wa kudai kuwa na angalau viti viwili vya kudumu kwenye kura ya turufu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa mujibu wa makubaliano ya Ezulwini. Na ripoti inasema kwamba Tony Blair amependekezwa kuwa mkuu wa mamlaka ya mpito ya uendeshaji wa Gaza baada ya vita na intelijensia ya Somalia imeua magaidi 24 wa Alshabab. Mukhtasari huu ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumamosi asubuhi. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati na tunakushukuru pia kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan na kukutakia wikendi njema. Asante na kwaheri.