Suratul Jumua, aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala tawanyikeni, katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu Namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa niaba ya mhandisi sauti wetu asubuhi hii bwana Zahidi, jina langu mimi ni ahmed Rashid. Tunasea katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.ir/sw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Shinyanga, Kigoma, Lindi na Mtwara na Tabora kupitia Radio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98964 Email ni swahili radio iri. Leo ni Jumaa, mwezi tatu, mfunguo saba, rabia uthani 1447 hijiria, sawa na tarehe 26 Septemba 2025 miladi Tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo, tutakuleteeni vipindi vya Iran Juma Hili, Macho Yetu Magazetini, Makala ya Wiki na Leo katika Historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. mkaribia saa mbili na nusu asubuhi uh, kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia, na kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais Pezeshkiani asema mazungumzo hayana maana ikiwa vikwazo vitarejeshwa. Umoja wa Afrika wampongeza Mudharika kwa kuibuka mshindi katika uchaguzi wa urais. Rais wa Somalia ataka kusimamishwa vita haraka ukanda wa Ghaza. Asikitishwa na masaibu ya Wapalestina. Na mripuko wa Ebola, kesi kumi na moja zathibitishwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Na sasa ni habari kamili. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa mazungumzo ya kidiplomasia hayatokuwa na maana iwapo kundi la nchi tatu za Ulaya linaloundwa na Uingereza wa Ufaransa na Ujerumani maarufu kwa jina la Troika ya Ulaya zitarejesha tena vikwazo dhidi ya Tehran. Rais Pezeskiani ameeleza hayo katika mkutano na rais wa Uswisi Karim Keller-Schuter pambizoni mwa mkutano wa 80 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York Marekani. Tunakaribisha mazungumzo ya kidiplomasia ili kutatua kadhia ya nyuklia, lakini iwapo utaratibu wa vikwazo kwa jina la snapback utahuishwa, mazungumzo hayotokuwa na maana tena, amesema rais wa Iran. Rais wa jamhuri ya kiislamu ameongeza kuwa hukumu ya kidini iliyotolewa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei inakataza kuunda silaha za nyuklia. Amesisitiza kuwa Iran iko tayari kuthibitisha suala hilo katika fremu ya sheria za kimataifa na haki zake. Nchi tatu za Ulaya zilizotia saini makubaliano nyuklia ya mwaka 2015 kwa jina la mpango kamili wa utekelezaji wa pamoja JCPOA, mwezi Agosti mwaka huu zilianzisha utaratibu wa papo kwa papo wa snapback, zikisema kuwa zinatiwa wasiwasi na madai yanayotolewa kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Iran kwa upande wake imepinga hatua wa hiyo iliyo kinyume cha sheria ya Troika ya Ulaya na kuzituhumu nchi hizo tatu kwa kuunga mkono vikwazo haramu badala ya kutekeleza ahadi zao kwa mujibu wa makubaliano ya JCPOA. Katika mazungumzo hayo huko New York, rais wa Uswisi amesema kuwa nchi yake inakaribisha ushirikiano wowote wenye kujenga kati ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Rais huyo wa Uswisi ameongeza kwamba Berni inaamini pakubwa kuwa mazungumzo ya kidiplomasia ni njia bora ya kuzipatia ufumbuzi kadhia mbalimbali. Umoja wa Afrika umempongeza Peter Mudharika kwa kushinda uchaguzi wa urais wa, wa, uchaguzi wa urais wa Malawi na kuwasifu wananchi wa Malawi kwa kuendesha kampeni za uchaguzi kwa amani na utulivu. Mwanasiasa huyo mkongwe amechaguliwa tena kwa kuibuka na ushindi wa takriban asilimia 57 ya kura zote ilikuongoza nchi hiyo yenye jamii ya watu milioni ishirini na moja. Mudharika ambaye alikuwa rais wa tano wa Malawi kuanzia mwaka elfu mbili kumi na nne hadi elfu mbili na ishirini ameshinda kwa kupata kura milioni tatu, asilimia hamsini na sita nukta nane na kumshinda rais wa hivi sasa Lazarus Chakwera aliyepata kura milioni moja nukta saba saba yaani asilimia thelathini na tatu. Tume ya uchaguzi ya Malawi Jumatano, wiki hii, ilimtangaza aliyekuwa rais wa nchi hiyo, Peter Mutharika, wa chama cha Democratic Progressive Party DPP, kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika Septemba 16. Mahmoud Ali Yusuf, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya, ametuma salamu zake za pongezi kwa rais mteule Peter Mutharika aliye na umri wa miaka 85. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika ametuma ujumbe katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X akiwapongeza wananchi wa Malawi kwa kushiriki kwa hamasa, amani na utaratibu katika mchakato huo wa kidiplomasia unaoaminika. Mudharika anayejulikana na wafuasi wake kama Baba ataapishwa kuiongoza Malawi katika muda wa kati ya siku saba hadi thelathini. Tangu alipotangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais, Mudharika ameahidi kuboresha uchumi wa Malawi na kuhitimisha tatizo la uhaba wa fedha za kigeni ambao umekwamisha uagizaji wa mafuta na mbolea kutoka nje. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Hasan Shekh mohamud wa Somalia amesema kuwa nchi yake imeendelea kutiwa wasiwasi sana na mateso na masaibu wanayopitia wananchi wa Palestina na kutaka kufikiwa makubaliano ya kukomesha vita haraka iwezekanavyo kwenye ukanda wa Ghaza. Rais wa Somalia ametoa mwito wa kufikiwa usitishaji vita wa haraka na wa kudumu na kuruhusiwa misaada ya kibinadamu kuingia Ghaza na kuhuishwa juhudi za kutafuta suluhu ya nchi mbili kama njia pekee inayowezekana kwa ajili ya haki na amani ya kudumu kwenye eneo la Mashariki ya Kati. Hii leo Rais Hassan Sheikh Mohamud amesema kuwa Somalia ambaye ni mwakilishi wa kudumu wa Baraza la Usalama imekuwa ikifanya kazi bila kuchoka ili kuhakikisha kuwa amani, utulivu na fursa za pamoja zinapatikana kote ulimwenguni. Katika kukabiliana na magenge ya kigaidi, rais wa Somalia amewasifu washirika wa kimataifa wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki katika mapambano yake dhidi ya ugaidi na kuvipongeza vikosi vya usalama vya Somalia kwa kujitolea na ujasiri usioyumba kupambana na genge la kigaidi la Alshabab na lile la Daesh, yaani ISIS. Rais wa Somalia ameataja magenge hayo ya kigaidi kuwa taasisi hatari zaidi za kigaidi duniani. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakabiliana na mlipuko mpya wa ugonjwa wa Ebola huku maafisa wa afya wakithibitisha kesi kumi na moja za ziada kutokea kwenye ukanda wa afya wa Bulape katika mkoa wa Kasai. Mlipuko wa homa ya Ebola umebakia umebakia kujikita katika maeneo sita yaliyotajwa kwa majina ya Bambalaie, Bulape, Bulape Comunacer, Dicolo, Ingongo na Mpianga. Tangu tarehe 21 mwezi huu wa Septemba, jumla ya wagonjwa walioripotiwa kuwa na maambukizi ya ugonjwa wa ebola wameongezeka na kufikia 57. Mripuko wa Ebola hadi sasa Umeshaua watu 35 huko DRC. Watoto wachanga na watu wenye umri hadi miaka 65 ni miongoni mwa walioathiriwa na Ebola. Makundi makuu yaliyo katika hatari ya kupatwa na homa ya Ebola ni pamoja na watoto, watunza nyumba na wakulima. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika wiki iliyopita kiliripoti kuwa mripuko wa Ebola umesababisha vifo visivyopungua 16 na kesi shukiwa 68 tangu mripuko huo ulipotangazwa kwa mara ya kwanza mapema mwezi huu huko Bulape, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ebola ni ugonjwa hatari unaosababishwa na virusi vinavyojulikana kitaalamu kama Ebola virus. Ugonjwa huo ni miongoni mwa magonjwa yajulikanayo kwa ujumla kama homa za virusi zinazosababisha kutoka damu sehemu za wazi za mwili, mfano puani, masikioni na machoni. Ugonjwa huo unaathiri binadamu na wanyama kama vile nyani, ngedere, sokwe na popo. Na mahakama ya Paris jana Alhamisi ilimhukumu rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy kifungo cha miaka mitano jela baada ya kumpata na hatia ya kula njama ya uhalifu katika kesi aliyotuhumiwa kwamba kiongozi wa zamani wa Libya Muammar Gaddafi alisaidia kufadhili kampeni za Sarkozy katika uchaguzi wa rais mwaka 2007. Mahakama hiyo ya Paris imeagiza Sarkozi kusalia Romande, huku waendesha mashtaka wakipewa mwezi mmoja kumjulisha mkuu huyo wa zamani wa Ufaransa lini anapaswa kwenda jela. Uamuzi wa mahakama ya Paris unasalia mahali pake hata kama rais huyo wa zamani wa Ufaransa atakata rufaa kupinga hukumu dhidi yake. Sarkozi ambaye mara zote amekuwa akikana mashtaka hayo alituhumiwa kufikia makubaliano na Gaddafi ili kupata kufadhiliwa kampeni zake za uchaguzi mkabala wa yeye kuiunga mkono serikali ya Libya ambayo wakati huo ilikuwa imetengwa kimataifa. Jaji wa mahakama ya Paris ambaye alimfutia Nicolas Sarkozy baadhi ya mashtaka yaliyokuwa yakimkabili ikiwemo ufisadi, ameeleza kuwa hakuna uthibitisho kwamba Sarkozy alifikia makubaliano hayo na Muammar Gaddafi wala pesa zilizokuwa zimetumwa kutoka Libya zilifika katika hazina za kampeni ya Sarkozi au la. Jaji Nathali eh, Gavarino aidha ameamuru Sarkozi kulipa fidia ya yuro laki moja. Na huu ndio mwisho wa taarifa. Habari za dunia kutoka hapa mjini Teherani. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema sababu zilizoifanya Colombia itoe mwito wa aina yake wa kuundwa jeshi la kimataifa la kuikomboa Palestina. Kolombia imetoa mwito wa kuundwa jeshi la kimataifa la kukabiliana na utawala haramu wa kizayuni wa Israeli. Mwito huo umetolewa na rais wa nchi hiyo Gustavo Petro katika hotuba yake aliyotoa siku ya Jumanne kwenye Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, ambapo alizitaka nchi za upande wa kusini mwa dunia, Global South, ziunde jeshi la kimataifa ili kuikomboa Palestina na kukabiliana na dhulma na ukandamizaji unaoungwa mkono na Marekani na NATO. Rais wa Colombia alizitaka nchi hizo zijiandae kuunda jeshi imara la kuwalinda watu wa Palestina na kutetea binadamu. Rais Petro alisisitiza katika hotuba yake hiyo kwamba nchi ambazo haziyakubali mauaji ya halaiki lazima ziunde kikosi chenye silaha cha kulinda maisha ya watu wa Palestina. Rais wa Colombia aliwahutubu ha, hadhirina akisema tunahitaji jeshi imara kutoka nchi ambazo haziyakubali mauaji ya umati. Kwa sababu hii, ninatoa mwito wa kimataifa na nchi za ulimwengu zichukue zaidi ya chochote kile, hatua ya kukusanya silaha na vikosi vya kijeshi, ikiwa ni sehemu isiyoweza kutenganishwa na ubinadamu. lazima tuikomboe Palestina. Rais Petro ameongeza kwamba Washington na NATO sasa hivi zinaua demokrasia na kufufua uimla na ukiritimba katika upeo wa kimataifa, na akazungumzia udharura wa kuinua bendera ya uhuru au kifo, ambayo kwa kauli yake ye inapaswa iambatane na rangi nyeupe ya amani na matumaini. Kufuatia matamshi yaliyotolewa na rais huyo wa Colombia na ukosoaji wake kwa rais wa Marekani, Ujumbe wa Marekani uliondoka kwenye kikao hicho cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa, hatua iliyoonekana kuwa ni ishara ya malalamiko ya Washington. Katika miezi ya hivi karibuni, Colombia ikiwa ni nchi moja ya Amerika Kusini, imechukua hatua kubwa kuunga mkono kadhia ya Palestina, kuanzia kuvunja uhusiano wa kisiasa na kidiplomasia mpaka kuisusia Israeli. Moja ya mabadiliko muhimu yaliyojiri katika uga huo ni mwito huo uliotolewa na viongozi wa Colombia wa kuundwa jeshi imara kwa ajili ya kuikomboa Palestina. Kuhusiana na suala hilo, kuna sababu kadhaa tunazoweza kuziashiria hapa. Ya kwanza ni ya chimbuko la kihistoria na kisiasa. Colombia daima imekuwa ikikabiliwa na masuala tata ya ndani na nje. Katika historia yake yote, nchi hiyo ilikumbwa na vita vya muda mrefu vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimesababisha mabadiliko makubwa katika sera zake za nje. Katika miaka ya hivi karibuni, Bogota imejaribu kuanzisha uhusiano wa karibu na nchi mbalimbali zikiwemo za Asia Magharibi. Colombia imekuwa mara nyingi ikiapa umuhimu masuala ya kimataifa na ya kibinadamu kwa kuunga mkono haki za binadamu na kupinga dhulma duniani. Suala la Palestina ambalo katika maeneo mengi ulimwenguni linachukuliwa kuwa ni kadhia ya kiutu na kisiasa, nalo pia lina umuhimu mkubwa kwa nchi ya Colombia. Nukta ya pili inahusiana na sababu za kisiasa. Mwito wa Colombia wa kuundwa jeshi imara la kuikomboa Palestina unatokana na sababu kadhaa za kisiasa. Kwanza ni kwamba hatua hiyo inaweza kusaidia kuimarisha uhusiano wa Kolombia na nchi za Kiarabu, hususan zile zinazoiunga mkono Palestina. Kolombia inapigania kwa nafasi ya juu kwenye uga wa kimataifa katika sera zake za nje na kwa kufanya hivyo kujitambulisha kama nchi inayounga mkono haki za binadamu na uadilifu kimataifa. Lakini pili ni kuwa mwito huo aliyoutoa Unaweza ukawa ni mjibizo wa sera za Israeli na Marekani kuhusiana na Palestina. Colombia imezidi kukosoa mitazamo ya nchi za magharibi katika masuala ya kimataifa ikiwemo Palestina hasa baada ya mabadiliko ya kisiasa yaliyojiri nchini humo katika miaka ya hivi karibuni ikiwa ni pamoja na kuingia madarakani rais wake mpya Gustavo Petro. Huko Colombia. Na mwapa ni Tehrani za like Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran, juma hili Mjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Imam Khamenei asema mazungumzo na Marekani hayana maana yoyote, Rais wa Iran ahutubia baraza kuu la Umoja wa Mataifa, akemea mashambulizi ya Marekani na Israeli dhidi ya Iran, na kamanda mwandamizi Iran asema Israeli haina ubavu wa kuanzisha vita bila ya msaada wa Marekani na Neto. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei amepinga ombi la Marekani la mazungumzo ya nyuklia na kusema kwamba hakuna taifa lolote huru na lenye heshima linaloweza kukubali mazungumzo chini ya mashinikizo. Akihutubia taifa la Iran kwa njia ya televisheni Jumaatano usiku, Ayatollah Khamenei amesema kuwa mazungumzo na Washington chini ya mazingira ya sasa hayataleta manufaa yoyote kwa Iran na badala yake yataleta madhara makubwa ambayo hayataweza kufidiwa. Amesema kukubali mazungumzo chini ya mashinikizo kama hivyo kunaweza kuwa na maana kwamba jamhuri ya Kiislamu Iran inaweza kutishwa na kulazimishwa kufanya jambo bila ya ridha yake. Ayatollah Khamenei ile amesema Wamarekani wametangaza tayari kwamba matokeo pekee ya mazungumzo lazima yawe ni kusitishwa shughuli za nyuklia za Iran na urutubishaji urani. Kwa hivyo, kama tutakaa kwenye meza ya mazungumzo na Marekani, matokeo ya mazungumzo yatakuwa yale ambayo walikuwa wameamuru huko nyuma. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameashiria pia namna Marekani inavyoshinikiza hata hivi sasa Irani achane na nguvu zake za makombora, si ya masafa marefu tu, bali hata ya masafa mafupi, na kusema kuwa hilo halikubaliki kabisa. Kiongozi mwadhamu ameonya kwamba kukubali mazungumzo chini ya vitisho kunamaanisha kusalim amri, na kuhamasisha madai yasiyo na kikomo. Akifafanua nukta hiyo, kiongozi mwadhamu amesema, wa leo wanasema ukirutubisha yurani tutachukua hatua. Kesho ukiwa na makombora tutafanya hivi au ukiwa na mahusiano na nchi fulani tutafanya hivi, au iwapo huna mahusiano na nchi fulani tutachukua hatua, au ukiwa na uhusiano na nchi fulani tutachukua hatua. Wakati wote kuna vitisho vya adui. Hakuna taifa lenye heshima litakalokubali mazungumzo chini ya vitisho. Rais Masoud Pezeshkian wa jamhuri ya Kiislamu Iran amelaani mashambulizi ya anga ya kikatili yaliyofanywa na Marekani na utawala wa Israel mwezi Juni katika ardhi ya Iran. Ametoa kauli hiyo Jumaatano, wakati wa hotuba yake kwenye kikao cha 80 cha mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa unga. Rais wa Iran amesema mashambulizi hayo yalikuwa pigo kubwa kwa imani ya kimataifa na amani ya kikanda. Rais Pezeshkian ameongeza kuwa mashambulizi hayo ambayo yalilenga miji ya Iran, nyumba za raia na miundombinu, huku mazungumzo ya kidiplomasia yakiendelea ilikuwa usaliti mkubwa wa diplomasia na kudhoofisha juhudi za kuimarisha amani na uthabiti. Akiwa ameinua picha za wahanga mbele ya hadhira, rais wa Iran alisema, mnayoona katika picha hizi za mauaji na uhalifu ni mauaji ya watoto na wanawake, ni rekodi mbaya ya ukatili uliofanywa na Israel katika nchi yetu dhidi ya watu wetu, wakiwemo wanawake, watoto na vijana kwa jina la kulinda amani na usalama katika eneo. Rais Pezeshkian amesitiza ustahamilivu wa Iran akisema taifa hili ni ustaarabu wa dunia ulioendelea bila ya kukatizwa kwa muda mrefu zaidi, na limehimili dhoruba za kihistoria . Amesema licha ya vikwazo vya kiuchumi vilivyo vikali zaidi, virefu na vizito, vita vya kisaikolojia, kampeni za propaganda za vyombo vya habari na juhudi za daima za kuleta mgawanyiko baina ya watu wa Iran e, tangu risasi ya kwanza ilipopigwa katika ardhi yao wananchi wa wali Iran walisimama pamoja nyuma ya vikosi vya ujasiri vya ulinzi na leo wanaendelea kuheshimu damu ya mashahidi wao. Rais wa Iran amegusia kadhia ya Palestina na kusema kuwa Marekani na Israeli wamemwaga damu ya maelfu ya watu wasio na hatia katika ardhi za Palestina na ameongeza kuwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita dunia imeshuhudia mauaji ya kimbari Gaza, uharibifu wa nyumba na ukiukwaji wa mara kwa mara wa uhuru wa mipaka ya Lebanon, kuangamizwa kwa miundo mbinu ya Siria, mashambulizi dhidi ya watu wa Yemen, njaa ya kulazimishwa kwa watoto wakiwa mikononi mwa mama zao, hujuma dhidi ya uhuru wa mataifa, ukiukwaji wa mipaka ya kieneo ya nchi na kulengwa wazi kwa viongozi wa kitaifa. Rais wa Iran ameonya kuwa ukiukaji hatari kama huu, iwapo hautakemewa, utaenea duniani kote. Akigeukia mvutano kuhusu utaratibu wa kurejesha vikwazo dhidi Iran, snapback, ya Iran unaojulikana kama snapback katika mapatano ya nyuklia ya mwaka 2015, rais Pezeshkian amelani nchi tatu za Ulaya za Ujerumani, Uingereza na Ufaransa kwa kujaribu kurejesha vikwazo vya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa uh, dhidi ya Iran, akitaja uh, hatua hiyo kuwa isiyo halali na iliyofanywa kwa amri ya Marekani, na amesisitiza kwamba Iran haijawahi kutafuta silaha za nyuklia ambapo wameashiria amri ya kidini au fatwa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei kuhusu uharamu wa kumiliki silaha za nyuklia. Rais wa Iran ametangaza kuwa Iran ni mshirika wa kudumu wa mataifa yote yanayotaka amani duniani. Iran kwa kutegemea urithi wake wa muda mrefu wa huruma na mshikamano wa kibinadamu ni mshirika wa kudumu na wa kuaminika kwa mataifa yote yanayotafuta amani. Urafiki na ushirikiano huu haujajengwa juu ya maslahi ya muda mfupi, bali umejikita katika heshima, uaminifu na maono ya pamoja ya siku za usoni. Kwingineko, wiki hii, rais wa Iran Masoud Pezeshkian ametuma salamu za pongezi kwa mfalme mrithi wa kiti cha ufalme na wananchi wa Saudi Arabia katika maadhimisho ya siku ya kitaifa ya ufalme huo. Katika ujumbe tofauti aliowatumia uh, viongozi hao uh, siku ya Jumanne, yaani mfalme wa Saudi Arabia, uh, Salman bin Abdulaziz Ali Saud na mrithi wa kiti cha ufalme Muhammad bin Salman. Rais Pezeshkian amesisitiza dhamira ya kuendeleza uhusiano uliorejeshwa kati ya mataifa haya mawili muhimu ya kikanda. Katika ujumbe wake kwa mfalme wa Saudi Arabia, Rais Pezeshkian ametaja uhusiano wa kihistoria na kitamaduni uliopo kati ya mataifa hayo, akielezea matumaini yake kuwa mahusiano ya pande mbili yataendelea kupanuka katika nyanja mbalimbali. Amebainisha kuwa mambo mengi yanayofanana kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Ufalme wa Saudi Arabia ni msingi imara wa urafiki kati ya mataifa haya mawili ya Kiislamu na yanadumisha uhusiano wa pamoja. Katika ujumbe wake kwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia, rais wa Iran ameelezea matumaini yake kuwa kupitia juhudi za pamoja na matumizi ya hali ya juu ya uwepo uliopo mataifa haya uh, mawili yataona upanuzi mkubwa wa ushirikiano katika nyanja zote za kisiasa, kiuchumi, kita na kitamaduni. na kamanda mwandamizi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa utawala wa kizaini wa Israel hauna uwezo wa kupigana bila ya kusaidiwa na muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO pamoja na Marekani, jambo linalodhihirisha kuwa makabiliano yanayoweza kutokea ni mapambano dhidi ya ubeberu wa kimataifa. Admeri Habibullah Sayari, naibu mkuu wa jeshi la Iran, ameyasema hayo katika mahojiano kwa mnasaba wa wiki ya kujihami kutakatifu ya kuadhimisha miaka minane ya vita vya kichokozi vilivyoanzishwa dhidi ya Iran na dikteta wakati huo wa Iraq Sadam katika mwongo wa thamanini. Akiashiria vita hivyo vya kichokozi eh, na uvamizi wa Marekani na Israel dhidi ya Iran, mnamo mwezi Juni. Admiral Sayari amesema lengo la adui katika vita uh, vyote viwili likuwa kuyashinda mapinduzi ya Kiislamu na kuulenga umoja wa ardhi yote ya nchi. Kamanda huyo mwandamizi wa Iran amebainisha kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli hauna uwezo wa kupigana bila kusaidiwa na NATO na Marekani, na amebainisha kuwa katika vita vyote viwili adui alikuja kwenye medani na vikosi vyake vya niaba mara moja akimtumia Sadamu na mara nyingine akiutumia utawala wa kizayuni wa Israeli. Na mapeza msikilizaji, na kwa kauli hiyo ya Admeri Habibullah Sayari, naibu mkuu wa majeshi ya Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, umetumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, pana maja kwa majalio yake Mola, kwaherini. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. Javi la macho yetu magazetini kwa leo Ijumaa Septemba 26, 2025 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Nipasha ambalo limeandika kumechangamka kampeni za uchaguzi mkuu zimepamba moto, kukosoana kila kona, majigambo mtawalia, makada wahama mgombea wa jimbo la Fuoni. Kaka yake Rais Mwinyi afariki dunia. Mwinyi atamba uwanja wa ndege e, Pemba. ADC ya Jinadi kupaisha karafuu. Meno ya kahawia tishio, wataalamu watajatiba. Na mudharika arejea ikulu Malawi Wamachinga limeandika Samia ataja sababu ruzuku chanjo za mifugo, asema lengo ni kuongeza tija ya kilimo na ufugaji. Tanzania pia limeandika TARURA Geita ya hudumia kilomita mia tano na sitini na nne maeneo ya madini. Gazeti la Jamvi la Habari limeandika Dakta Samia kumwaga neema sekta za kilimo, ufugaji na uvuvi. Mchinga Zanzibar Leo limeandika Dakta Samia aendelea kuinadila ni ACT Wazalendo lendo yaahidi kuboresha mafao kwa wazee na wastaafu. Dr. Mwinyi azindua ujenzi wa uwanja wa ndege Pemba ungeni mkono ujenzi wa miradi ya maendeleo asema Hemede na Abbas Mwinyi kuzikwa leo Mangapwani Zanzibar. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi nalo limepambwa na habari nyingi. Limeandika sababu za rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy kufungwa miaka mitano jela. Masaju aeleza udhaifu unaowapa nafuu wahalifu. Vyombo vya vyoo vya vyo vya kukaa ni raha lakini ni hatari kiafya. CCM yatoa onyo kwa madiwani wanaojigamba kusaka umea. Abasi Mwinyi kuzikwa Zanzibar zanziba Kampeni za simama Salum, mwalimu wa chama cha Chaumma, asema hapa Tunduma tutaweka daraja la juu na Rais Samia avuna wapinzani, ahidi jambo gesi asilia. Gazeti la Taifa Tanzania limeandika mradi wa LNG Lindi upo, dr Samia asisitiza dhamira yake ya kufungua mikoa ya kusini. Mitaala mipya yalenga kuondoa ukosefu wa ajira kwa vijana Tanzania, na wagombea udiwani Ngorongoro waomba bajeti ya kusukuma miradi. Kwa upande wa magazeti ya Tanzania tunamaliziana hili la Raia Mzalendo, limeandika TADB yatoa elimu ya fedha kwa wakulima wa Bukoba mc serikali ya Tanzania yaondoa VAT kwa vituo vya gesi asilia CNG na WMA ya wataka wafanya biashara wa madini Geita kutumia vipimo sahihi. Ama kwa huko nchini Kenya, miongoni mwa habari muhimu zilizoakisiwa na toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa leo ni hizi zinazosema, muungano wa upinzani Kenya unaonekana kuingia katika kipindi kigumu kisiasa baada ya kiongozi wa chama cha Waipa Kalonzo Musioka kutangaza kwamba hatohudhuria mkutano maalumu wa wajumbe wa chama cha Jubilii unaotarajiwa kufanyika leo Ijumaa. Hafla hiyo inatarajiwa kumthibitisha Fred Matiangi kuwa ni mgombea urais wa chama hicho kwa baraka za rais mstaafu Uhuru Kenyatta. Kalonzo ameeleza kuwa sababu ya kutohudhuria ni kutopokea mwaliko rasmi pamoja na masuala nyeti ya kisheria. Habari yake nyingine inasema, baada ya ushindi wa baba Peter Mutharika mwenye umri wa miaka 85 katika uchaguzi mkuu wa Malawi, gumzo limezuka Kenya iwapo kinara wa ODM Raila Odinga mwenye umri wa miaka 80 anastahili kuwania urais nchini humo au la. Mudharika ambaye aliwahi kuhudumu kama rais wa Malawi sasa anarejea ikulu baada ya rais wa sasa Lazarus Chakwera kukubali kushindwa juzi Jumatano. Mwaka 2019 Mudharika alishinda, alimshinda Chakwera, lakini uchaguzi huo ulifutwa na mahakama kutokana na udanganyifu mkubwa. Na mahakama kuu Kenya imemwagiza mwanasheria mkuu AG, Dorcas Oduore atoe taarifa kuhusu afisa wa polisi Benedict Kabiru aliaga dunia nchini Haiti ambako polisi wa Kenya zaidi ya 400 wanashika doria ili kudumisha amani. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika Uholanzi na Uganda satia saini mkataba wa kuwatafutia hifadhi waliokataliwa. Uhalali wa mpango huo chini ya sheria za Uholanzi na kimataifa bado haujabainika. Akena wa UPC aiomba mahakama kuzuia tume ya uchaguzi isitengue uongozi wa chama. Kwenye gazeti la serikali, katibu mkuu wa chama alionya kwamba uamuzi wa EC, yani tume ya uchaguzi, unaweza kuitumbukiza UPC katika mzozo kabla ya uchaguzi mkuu. Matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, kutoka hapa Teheran. Makala ya wiki. Karibuni wasikilizaji wapendwa, katika makala yetu ya wiki ambayo kichwa chake cha maneno kinasema akili mnemba na ushindani wa kimataifa: mpango mkuu wa artificial intelligence wa Marekani na umuhimu wake wa kimkakati kimataifa. Kipindi hiki kinahusu mpango huo wa akili mnemba wa Marekani, matumizi yake ya kijeshi, vyombo vya habari, uwekezaji, umuhimu wa kielimu na ushindani wa kimataifa. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapendwa wa Redio Teherani, katika makala yetu hii ya wiki tumedhamiria kuchunguza kadhia ambayo hivi sasa imekuwa moja ya mihimili muhimu sana duniani: teknolojia ya akili mnemba artificial intelligence. na mchango wake katika vyombo vya habari, kisiasa, kiuchumi na katika usalama wa kimataifa. Tukio la karibuni katika uwanja huu ni hatua ya Marekani ya kuzindua mpango mkubwa wa akili mnemba. Kidhahiri, mpango huo ulibuniwa huku malengo yake yakiwa ni kuharakisha uvumbuzi wa kiteknolojia kustawisha miundombinu ya kitaifa na kuimarisha nafasi ya Marekani katika kuongoza mchakato wa dunia wa ustawi wa akili mnemba. Hata hivyo, vyombo vya habari vimehitaja hatua hii kuwa aina fulani ya kengele ya tahadhari kwa nchi nyingine duniani. Kwa mujibu wa wachambuzi mbalimbali mbali, nchi ambazo hazijawekeza na kutekeleza sera zinazohitajika katika uga wa akili mnemba zinakabiliwa na uwezekano wa kusalia nyuma katika mchakato wa kimataifa wa kukuza teknolojia hiyo na kushindwa kulinda nafasi yao ya ushindani sambamba na kuathiriwa na ukiritimba kuhusu swala hilo katika siku zijazo. Kwa mujibu wa tangazo rasmi la serikali ya Marekani, nchi hiyo imetenga dola bilioni hamsini kwa ajili ya kustawisha miundo msingi muhimu ya artificial intelligence. Kiwango hiki ni mara mbili ya bajeti ya kijeshi ya nchi kama China na kinaonyesha umuhimu wa kimkakati wa teknolojia hii kwa wanasiasa wa Marekani ili kudumisha ushawishi wao duniani. Mbali na uwekezaji mkubwa uliofanywa hati yenye kurasa ishirini na nane kwa jina mpango wa utekelezaji wa akili mnemba wa Marekani imechapishwa. Hati hiyo inajumuisha hatua 90 za kisiasa ambazo zinafuatilia maswala makuu matatu: kuongeza kasi ya uvumbuzi wa kiteknolojia pili, kuunda na kuimarisha miundo mbinu ya kitaifa ya artificial intelligence na tatu, diplomasia na usalama wa kimataifa. Katika uga wa kuzidisha kasi ya uvumbuzi wa kiteknolojia, matumizi ya akili mnemba yameonekana kuwa na umuhimu mkubwa ndani ya serikali na katika jeshi la Marekani. Kwa mfano, jeshi la Marekani linaendeleza mifumo miwili ya akili bandia kwa majina ya Kamo GPT na NipGPT. Mifumo hii inafanya kazi nyingi: kutabiri ukarabati wa vifaa kugawa na kuchanganua mawasiliano ya nchi zisizofungamana na upande wowote ambazo Marekani inaziona kuwa adui, huku ikiboresha vifaa na kuchambua njia mbalimbali mbali za operesheni. Pia vyombo vya habari vimeripoti kuhusu kudhihiri aina mpya ya ndege zisizo na rubani katika mpango huo wa kijeshi wa Marekani kwa jina la droni mama. Sababu ya kupewa jina hilo ni kwamba ndege hizo zinaweza kubeba hadi droni ndogo mia moja na kuziongoza kwa mfumo wa akili mnemba. Teknolojia hii imebuniwa kwa namna ambayo ndege hizo zinawezwa kukusanya taarifa muhimu na kutekeleza misheni iliyoamuliwa mapema bila ya kuhitajia kuongozwa moja kwa moja na binadamu. Uweledi wa mambo wanasisitiza kuwa matumizi ya aina hii ni mfano mmoja tu wa teknolojia ya akili mnemba ambayo inadhihirisha uwezo wake katika mazingira changamano na magumu, kuanzia kukusanya taarifa hadi kuchukua maamuzi. Yote haya ni mifano ya nafasi kuu na muhimu ya akili mnemba katika usalama wa baadaye na ulinzi wa nchi. Kwa mtazamo wa kisayansi, Chuo kikuu cha Stanford kimesema katika ripoti kwamba akili bandia ni teknolojia ya msingi sawa na umeme au mtandao, ambayo inaweza kuimarisha nyanja nyingine za sayansi na viwanda na kubadilisha jamii, uchumi na siasa. Umuhimu mkubwa wa teknolojia hii umezipelekea nchi mbalimbali mbali kutekeleza sera kuu na kuwekeza pakubwa katika uwanja huo. Katika ushindani wa kimataifa Marekani ni mfano mkuu, lakini China pia inastawisha kwa jadi miundombinu na teknolojia zinazofanana. Mchuano huu wakati mwingine hujulikana kama vita baridi vya artificial intelligence kwa sababu nchi zote mbili zinajua vyema kwamba kumiliki ujuzi wa artificial intelligence kunaweza kuainisha nafasi yao ya kimkakati duniani. Wakati huo huo, matamshi ya Trump pia yanapaswa kuzingatiwa. Amesema, serikali yangu itatumia zana zote ilizo nazo ili kuhakikisha kwamba Marekani inajenga na kudumisha miundombinu mikubwa zaidi yenye nguvu na ya hali ya juu ya akili mnemba duniani. Matamshi haya kwa hakika yanaonyesha azma ya kupiga hatua kiteknolojia, lakini wakati huo huo ni mdhari kuu, iwapo harakati hii itaendelea bila ya uwiano na ushirikiano wa kimataifa, itapelekea kuimarika misimamo ya upande mmoja ya Marekani katika uga wa teknolojia, hali ambayo si tu inawaweka pembeni washindani na washirika wa wa kimataifa, bali pia inabadili muundo wa siku zijazo wa akili mnemba kuwa zana ya kuimarisha udhibiti wa kisiasa na kiuchumi wa Marekani duniani. Hii ina maana kwamba ushindani si tu wa kisayansi au kiuchumi, bali ni mashindano ya kijiografia na kisiasa. Marekani inataka kuhakikisha kuwa imezitangulia nchi zote na washirika wake wana teknolojia wanazohitaji ili wasipitwe na China. Ni wazi kuwa kwa mtazamo huu Washington inajaribu kufafanua kuwa akili bandia si tu ni wenzo wa maendeleo, bali pia ni nguzo mpya ya nguvu zake duniani, nguzo ambayo iwapo itaachwa kwa upande mmoja mikononi mwa Marekani itakuwa chombo cha kulazimisha matakwa yake kwa nchi nyingine, na hivyo kuweka katika hali ya kulegalega mlingano wa kimataifa. Sera hizi zinaonyesha kwamba akili mnemba kabla ya kuwa teknolojia ya kielimu au kiviwanda imekuwa kipengele cha kimkakati katika diplomasia na usalama wa kimataifa. Marekani inafanya hivi, lengo likiwa ni kupiga hatua kiteknolojia na kuwazuia mahasimu wake wakuu kupiga hatua haraka, hususan China. Suala hili pia limezingatiwa na vyombo vya habari ambavyo vinatoa uchambuzi wake kwamba udhibiti na uwekezaji katika akili bandia unaweza kuainisha uwezo wa nchi mbalimbali duniani. Kwa msingi huo, teknolojia hii si tu chombo cha kielimu bali pia ni chombo muhimu cha ushindani wa kijiografia na kiuchumi. Katika sekta ya miundombinu, lengo la Marekani ni kuendeleza mitandao, vituo vya data, mifumo ya kompyuta ya wingu na kuasisi viwango vya kitaifa. Via artificial intelligence. Lengo ni kuhakikisha kuwa zana na miundombinu yote muhimu ya kuharakisha ubunifu inapatikana na hakuna mapungufu yoyote ya kiteknolojia. Katika nyanja ya diplomasia na usalama, sera ya Marekani imejikita katika kuwapatia waitifaki wake teknolojia ya akili mnemba ili kuimarisha satwa na nafasi yake duniani na kuizuia China kupiga hatua katika nyanja hiyo. Kwa maneno mengine ni kuwa akili bandia sasa imekuwa wenzo muhimu katika uhusiano wa kimataifa na diplomasia. Wapenzi wa wasikilizaji, na makala yetu ya wiki inakomea hapa, na tunataraji kuwa imewanufaisha vya kutosha. Asanteni kwa kuwa nami, na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, mwezi tatu mfungo wa saba arabia uthani 1447 a47 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 26 Septemba 2025 Miladia. Miaka 155 iliyopita katika siku kama ya leo, yani mwaka 1292 Hijiria, alifariki dunia Ayatullah Mirza Abul Qasim kalantari alikuwa miongoni mwa wanavyuoni wakubwa wa Kiislamu wa mjini Teheran. Ayatullah Kalantari alibobea sana katika elimu za hadithi, falsafa na mantiki. Msomi huyo alipata elimu kwa wasomi mashuhuri wa mji mtakatifu wa Najafu nchini Iraq, akiwemo Sheikh Murtadha Ansari na kufikia daraja ya ijtihad. Ameandika vitabu vingi, hasa katika uwanja wa fikhi na sheria za Kiislamu. Siku kama leo miaka 118 iliyopita inayosadifiana na tarehe 26 Septemba 1907 miladia nchi ya New Zealand iliyoko mashariki mwa Australia ilipata uhuru. Visiwa vya New Zealand vilikoloniwa na Uingereza mwaka 1769 na, na karne ya 19 miladia ilishuhudia ukoloni dhidi ya nchi hiyo ukishadidi. Sambamba na wimbi kubwa la wahajiri wa, wa Kiingereza waliokuwa wakielekea katika nchi hiyo. Katika siku kama ya leo miaka 137 iliyopita alizaliwa Thomas Stearns Eliot, mshairi na mwandishi mashuhuri wa Uingereza. Malenga huyo ambaye ni mashuhuri kwa jina la St Eliot alitoa nudhumu yake ya kwanza ya mashairi mwaka 1922 Miladia, iliyokuwa na jina la The West Land na kupata umashuhuri mkubwa. Mwanafalsafa huyo wa Uingereza aliaga dunia mwaka 1965. Siku kama hii ya leo, miaka kumi na tatu iliyopita, Maya Nasre, mwandishi wa habari Mkristo wa kanali ya televisheni ya Press ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliuawa mjini Damascus nchini Siria wakati alipokuwa akitayarisha ripoti kwa ajili ya kanali hiyo. Maya Nasr alizaliwa tarehe 30 Julai mwaka 1979 nchini Syria na kuhitimu masomo katika chuo kikuu cha Kaplan kilichoko New York, Marekani. Nasr akiwa pamoja na mkurugenzi wa kanali ya televisheni ya Press nchini Syria, Hussein Murtadha, alishambuliwa kwa kupigwa risasi mbili kichwani na mlenga shabaha wa wapinzani wa serikali ya wakati huo ya Damascus wakati akitayarisha ripoti ya matukio ya Siria. Mwenzake Maya, yaani Hussein Murtadha, alijeruhiwa katika shambulizi hilo. Sote jamhuri ya Kiislamiya Iran. Ufuata ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Masoud Pezeshkiani wa jamhuri ya Kiislamia Iran amesema kwamba mazungumzo ya kidiplomasia hayatokuwa na maana iwapo kundi la nchi tatu za Ulaya, troika ya Ulaya linaloundwa na Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zitarejesha tena vikwazo dhidi ya Tehran, na Umoja wa Afrika wampongeza Peter Mutharika kwa kushinda uchaguzi wa rais nchini Malawi. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio irib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.