Inna rabbahum bihim yawma'idhin lakhabir. Sadaqa Allahu al-alim. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika, bila ya shaka, ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika mola wao mlezi siku hiyo, bila ya shaka, atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahimu. Assalamu alaikum wa wasikilizaji wapendwa wa Redio Tehrani idhaa Kiswahili, na karibuni kujiunga nami katika matangazo haya ya usiku wa leo Alhamisi Septemba 25, 2025 miladia inayosadifiana na Rabiu Thani pili 1447 Hijria. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed. Nitakuwa nanyi, wasikilizaji wa Radio Tehran, kwa muda wa saa moja, na nikiarusha matangazo live mubashara, kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran. Tuna mengi mazuri tumeandalia, tukianza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu kwa nini mazungumzo na Marekani hayana maana. Uchambuzi huo mtautegea sikio kwa muda wa dakika tatu tutakuwa na kipindi cha Iran juma hili, tukizungumzia kwa muhtasari matukio muhimu yaliyojiri juma zima hapa nchini. Itakuofuatiwa na makala ya wiki, leo katika historia tutakuwa nayo tukikaribia kutamatisha matangazo. Na kwa haraka haraka, wapendo wa wasikilizaji wa redio Tehrani, nawakumbusha kuwa matangazo haya yanasikika kupitia redio washirika Maarifa FM ya Tanga, Tanzania na ukitaka kutuma ujumbe wako mfupi SMS unaweza kutumia nambari yetu ya WhatsApp. Naisoma kama ifuatavyo: alama kujumlisha 9893565487. Aidha, barua pepe ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehrani, ama email Kiswahili radio at irib ir unaweza ukatembelea tovuti yetu ya Parstoday .ir sw irsw. Vilevile, unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service. Karibuni, dakika moja imesalia kutimia moja na nusu kwa majira ya hapa Teheran. Na kukaribisha kutegea sikio vichwa vya habari, baadhi yasema: madai Amerikani ya Marekani ya kuheshimu diplomasia ni chapa na udanganyifu, maelfu ya wananchi waandamana Tunisia kuiunga mkono Gaza Jerusalem Post yasema vipigo vya Yemen dhidi ya Israeli havizuiliki, na hofu ya kutiwa mbaroni yazidi kumtia kihoro Netanyahu, ndege yake yakata masafa marefu, pamoja na habari nyingine. Karibuni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema katika kujibu madai ya Marekani ya kwamba eti iko tayari kufanya mazungumzo na Iran na kuheshimu diplomasia, na akasema huwezi kupiga nchi kwa mabomu na baadaye kudai eti unaheshimu mazungumzo ya kidiplomasia. Ismaili Bahai ameandika hayo kwenye ukurasa wake rasmi wa mtandao wa kijamii wa X akijibu madai ya Marekani dhidi ya Iran ambapo amesema Unapomnyoshea kidole kisicho cha haki mtu mwingine, kwa hakika vidole vingine vitatu vinakuelekea wewe. Ameongeza kuwa tuhuma zisizo na msingi dhidi ya Irani kamwe haziwezi kufunika jinai ya kushiriki moja kwa moja Marekani katika mauaji ya kimbari ya Wapalestina yanayoendelea hivi sasa na kwenye vitendo vya kigaidi vinavyoendeshwa kitaasisi na hujuma za kuendelea za utawala wa kizayuni dhidi ya nchi mbalimbali. Bakai amesema kujivunia shambulio haramu dhidi ya vituo vya nyuklia vya matumizi ya amani vya Iran kunaongeza tu dhima ya kimataifa inayobeba serikali ya Marekani kwa kufanya jinai hiyo na kunafichua hata chuki zaidi na uadui mkubwa wa watawala wa nchi hiyo dhidi ya taifa la Iran. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amefafanua zaidi kwa kuandika, madai ya Marekani kuhusu nia yake ya kuheshimu diplomasia na kufanya mazungumzo na sisi si, si, si chochote ila ni udanganyifu na ulaghai wa wazi. Mtu hawezi kupiga nchi kwa mabomu na halafu kujipa uthubutu wa kuzungumza kuhusu diplomasia na kudai anataka mazungumzo na kutatuliwa mambo kidiplomasia. Wananchi wa Tunisia wamefanya maandamano katika mikoa na miji mikubwa yote ya nchi hiyo kuunga mkono kundi la Global Fleet of Resistance na pia kuunga mkono mapambano ya kuhakikisha vita vinakomeshwa Gaza na mzingiro wa kidhuluma dhidi ya ukanda huo unavunjwa mwandishi wa televisheni ya Al-Alam nchini Tunisia ameripoti kwa kusema Watunisia wamepaza sauti zao kwa kauli mbiu za kuunga mkono Gaza na msafara wa meli za Global Fleet of Resistance zinazosafiri baharini kujaribu kuvunja mzingiro wa Gaza. Jawahir Shana, mjumbe wa kamati ya maandalizi ya Global Resistance Fleet, ameiambia televisheni ya Al-Alam kwamba meli hizo kwa sasa zinakaribia eneo la Ugiriki baada ya meli zake kumi na mbili kushambuliwa na Israel usiku wa jana, kuna vitisho vya kuripua meli usiku wa leo na vitisho hivyo vinaweza kuwa vikali zaidi. Meli bado ziko salama kuelekea Gaza. Mashirika mbalimbali yakiwemo ya Popular Movement, National Democratic Party na muungano mkuu wa wafanyakazi wa Tunisia yameshiriki katika maandamano hayo na mikutano ya hadhara, lengo likiwa ni kuunga mkono msafara wa meli za kupambana na wazayuni ili waache kuuzingira ukanda wa Gaza. Samir Chefi, naibu katibu mkuu wa umoja wa wafanyakazi wa Tunisia, pia ameiambia televisheni ya Alalam kwamba hili ni jaribio la kukata tamaa lisilo na matumaini linalofanywa na wazayuni kujaribu kuwatisha vijana, lakini tunautangazia utawala wa kizayuni kwamba meli hizi ambazo sasa zimefikia makumi ya boti na meli ni wimbi la mamilioni ya watu, hazizuiliki. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Baada ya Israel kushindwa kuzuia shambulio la droni la Yemen katika eneo la kusini mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, gazeti la Jerusalem Post linalotoa nakala nyingi zaidi limekiri kuwa ulinzi wa anga wa Israel hauwezi kukabiliana na vipigo kutoka Yemen katika toleo lake la hivi karibuni kabisa lililotolewa baada ya shambulio jipya la ndege zisizo na rubani za Yemen katika maeneo mawili ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na kupelekea makumi ya wazayuni kuwahishwa hospitalini, gazeti la Jerusalem Post limekiri kuwa jeshi la Yemen lina uwezo mkubwa wa kupenya mifumo ya ulinzi wa anga wa Israel na kufanya mashambulizi makali. Gazeti hilo limeandika, Wahuthi wanaendelea kugundua udhaifu wa Israeli na athari za mashambulio yao zinaendelea kuonekana, ni athari za uharibifu na hata kuua. Ndege zisizo na rubani za Yemen ambazo ni za bei ya chini na hazina kasi kubwa kama makombora, zimesababisha uharibifu mkubwa kwa Israeli. Ripoti ya gazeti maarufu zaidi la Israeli yaani Jerusalem Post pia imesema vita vimekuwa vya muda mrefu sana na vitisho dhidi ya Israel vimeongezeka. Wahuthi wamefanikiwa kugundua mapungufu katika mifumo ya ulinzi wa anga ya Israel. Pia gazeti hilo limekiri kwamba majeshi ya Yemen hayawezi kuzuiwa na kwamba suluhisho pekee na la ukweli ni kumaliza vita, na kwamba kila waziri wa vita wa Israel anapotoa vitisho dhidi ya Yemen anazidi kujifehedhesha tu na kuonyesha Israel haina uwezo wa kuzuia mashambulizi ya Yemen. Ansarullah ya Yemen bado ni mtetezi imara wa wananchi wa Gaza na inaendelea kusimama imara kukabiliana na jinai za kutisha za Israel. Ndege iliyokuwa imembeba waziri mkuu wa Israel ambaye ni maarufu ndege iliyokuwa imembeba waziri mkuu wa Israel ambaye ni maarufu kwa jina la nduli wa Gaza na ambaye anasakwa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kujibu mashtaka ya jinai za kivita anazofanya huko Gaza imelazimika kuruka masafa marefu kukwepa anga za nchi kadhaa za Ulaya alipokuwa anaelekea Marekani. Shirika la habari la Fars limeripoti habari hiyo na kunukuu taarifa ya shirika la redio na televisheni la Israel ikithibitisha kwamba ndege ya Netanyahu ilikwepa kuruka katika anga za nchi za Ulaya isipokuwa Ugiriki na Italia wakati wa safari yake ya kuelekea ya Marekani. Masafa hayo mapya yaliyokatwa na ndege ya Netanyahu yameongezeka takriban kilomita mia sita zaidi. Licha ya kufanya mauaji ya kutisha dhidi ya binadamu, lakini Netanyahu mwenyewe ni mwoga mno wa kufa. Sababu ya kulazimika ndege yake kuruka masafa marefu ni uoga na kihoro chake cha kukamatwa na kufikishwa mbele ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Netanyahu amelazimika kukwepa kuruka kwenye anga za nchi ambazo zinaweza kutekeleza amri ya kumtia mbaroni na kumburuza katika mahakama ya The Hague kwenda kujibu mashtaka yasiyo na idadi ya jinai za kivita na ukatili dhidi ya ubinadamu wanaowafanyia wananchi wa Palestina, haswa wa Gaza. Huko nyuma pia na katika safari kadhaa zilizopita, muda wote hofu na kihoro cha kutiwa mbaroni kinamwandama Benjamini Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, na ndiyo maana analazimisha ndege zinazomchukua kuruka masafa marefu zaidi. Mwezi Novemba mwaka jana, mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ilitoa hati ya kukamatwa Benjamini Netanyahu kwa tuhuma za jinai za kutisha za kivita na uhalifu dhidi ya binadamu katika ukanda wa Gaza. Wahanga wakubwa wa jinai za Netanyahu ni wanawake, watoto wadogo na vizee wasio na ulinzi. Rwanda imetangaza kuwa jana ilipokea wakimbizi 314 raia wa nchi hiyo waliorejeshwa Rwanda kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wizara ya Usimamizi wa Masuala ya Dharura ya Rwanda imesema katika taarifa hiyo kwamba waliorudishwa ni pamoja na familia mia na moja za Wanyarwanda na watahifadhiwa kwa muda katika kituo cha Nyarushishi katika wilaya ya magharibi mwa nchi hiyo ya Rusizi ili kutoa nafasi ya kufanyika taratibu za usajili na kuwarejesha nyumbani ikiwa ni pamoja na mipango ya kuhakikisha wanarejeshwa kwenye maeneo yao kwa usalama na heshima. Taarifa ya wizara hiyo imesema serikali ya Rwanda imeanzisha mipango ya kuwaingiza pia watu kwenye mpango huo ili kuwasaidia kupata makazi endelevu na ya kudumu watu wanaorejea nchini humo ikiwa ni pamoja na kuwa na elimu watoto wao kupata huduma za afya na kadhalika. Wizara hiyo ilisisitiza dhamira ya serikali ya Kigali ya kuunga mkono zoezi la kurejeshwa nyumbani wakimbizi wa Rwanda kwa msaada wa shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR. Naye meya wa wilaya ya Rubavu, Prosper Mulindwa, amewataka wanaorejea nchini Rwanda kushiriki katika miradi ya maendeleo katika jamii zao ili kupambana na umasikini. Kwa mujibu wa wizara ya usimamizi wa masuala ya dharura ya Rwanda, zaidi ya wanyarwanda elfu nne wamerejea nchini humo kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tangu mwezi Januari mwaka huu. Mwezi Julai, Rwanda, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na shirika la UNHCR zilitia saini makubaliano yakiheshimiwa haki za wakimbizi ya kurejea katika nchi zao za asili kwa hiari. Na takribani raia 15 wameuawa na wengine 12 kujeruhiwa katika shambulio la droni na ndege zisizo na rubani linayodaiwa kufanywa na RSF kwenye soko moja ndani ya mji wa Alfashar, magharibi mwa Sudan. Afisa mmoja wa hospitali ya Saudi huko Alfashar ameviambia vyombo vya habari kwamba hospitali hiyo imepokea majeruhi wengi. Amesema kwa mujibu wa hesabu yetu, watu 15 wameuawa na wengine 12 kujeruhiwa. Afisa huyo ambaye hakutaka kutajwa jina lake kwa sababu si msemaji rasmi wa hospitali hiyo amesema wengi waliojeruhiwa wako katika hali mbaya na wanahitaji hatua wa za haraka za upasuaji. Hali ni mbaya kutokana na uhaba mkubwa wa vifaa tiba na wafanyakazi waliobobea kwenye masuala makubwa kama hayo. Wakati huo huo, kikundi kimoja cha kujitolea huko Elfashar kwa kifupi CRC kimeripoti kuwa droni na ndege zisizo na rubani za RSF zilishambulia soko moja lenye msongamano wa watu katika mji huo juzi Jumanne na kusababisha watu 27 kuuawa na kujeruhiwa. Tangu Mei kumi mwaka jana mapigano makali yamekuwa yakiendelea huko El Fasher kati ya jeshi la Sudan na washirika wao kwa upande mmoja na RSF kwa upande mwingine, huku mapigano yakizidi kuwa makali na makubwa siku baada ya siku na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya kiswahili radio Teherani. Na kwanza kabisa, nawasomea chaneli yetu ya Telegram ambayo inapatikana radio teherani sw, t.me slash radio teherani sw. Na sasa nakaribisha uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kina hoji: kwa nini mazungumzo na marekani hayana maana? Viongozi wa jamhuri ya Kiislamu Iran wametoa sababu mbalimbali kwa nini mazungumzo na Marekani hayana natija. Viongozi wa Iran wametoa sababu mbalimbali kwa nini mazungumzo na Marekani hayana natija. Na haya na natija, sababu hizo zinatokana na uzoefu wa kihistoria, itikadi na uchambuzi wa tabia ya watawala wa Marekani. Viongozi wa jamhuri ya Kiislamu Iran wamekuwa wakisisitiza mara kwa mara kwamba Marekani huingia kwenye mazungumzo kwa mtazamo wa ubabe na ubeberu na haitafuti makubaliano ya haki, bali lengo lao ni kulazimisha matakwa yao dhidi ya wengine. Tabia hii ya viongozi wa Marekani inapingana na kanuni za uhuru na kupinga dhuluma ambazo ni msingi wa mapinduzi ya Kiislamu. Uzoefu wa huko nyuma, haswa katika mchakato wa mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA umebainisha wazi kwamba mazungumzo na Marekani sio tu kwamba hayatatui matatizo ya kiuchumi bali watawala wa Marekani hutumia fursa hii kutekeleza sera zao zisizo za kibinadamu za kuongeza vikwazo dhidi ya Iran. Hali hii inaonyesha kwamba mazungumzo ni chombo cha Marekani kushadidisha mashinikizo na kujipatia faida bila kuzingatia upande wa pili. Aina hii ya mazungumzo sio tu haina matokeo, bali inachukuliwa kwa wenye madhara. Watawala wa Marekani wakati wa mazungumzo ya JCPOA na baada ya hapo walitumia mazungumzo hayo kama zana ya kidiplomasia na kisheria kwa ajili ya kuongeza vikwazo dhidi ya iran vitendo hivi kwa maoni ya wachambuzi wengi na viongozi wa irani vinachukuliwa kama matumizi mabaya ya nafasi ya mazungumzo na makubaliano ya kimataifa licha ya marekani kujiondoa rasmi katika makubaliano hayo ya JCPOA mwaka 2018 imejaribu kutumia utaratibu wa snapback katika azimio la 2231 mbili mbili la baraza la usalama la umoja wa mataifa ili kurejesha vikwazo vya vya umoja mataifa dhidi ya nchi hii. Katika vipindi mbalimbali vya mazungumzo wa Marekani, badala ya kupunguza mvutano, waliweka vikwazo vipya dhidi ya taasisi na watu binafsi wa Iran ili kuvitumia kama nguvu ya kushinikiza katika mazungumzo. Tabia hii ilipelekea Iran ipoteze imani na Marekani na kuibua changamoto katika mchakato wa mazungumzo. Wakati Iran ilipofikia makubaliano na shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA kwa ajili ya uwazi Marekani na washirika wake wamepuuza makubaliano hayo kwa kuwezesha utaratibu wa snapback wa kurejesha vikwazo dhidi ya Iran. Viongozi wa Irani wanaichukulia tabia hii kama mfano wa diplomasia ya hadaa na matumizi mabaya ya sheria za kimataifa. na kukumbusha tena, mpendwa msikilizaji, tume ujumbe wako mfupi SMS, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp, alama kujumlisha 9893565487. Aidha, unaweza kututumia barua, ukosoaji, pendekezo, tumia email yetu ama barua pepe Swahili radio at irib ir. Iran. Jumahili, amjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Imam Khamenei asema mazungumzo na Marekani hayana maana yoyote. Rais wa Iran ahutubia baraza kuu la Umoja wa Mataifa, akemea mashambulizi ya Marekani na Israeli dhidi ya Iran. Na kamanda mwandamizi Iran asema Israeli haina ubavu wa kuanzisha vita bila ya msaada wa Marekani na NATO. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Hamenei amepinga ombi la Marekani la mazungumzo ya nyuklia na kusema kwamba hakuna taifa lolote huru na lenye heshima linaloweza kukubali mazungumzo chini ya mashinikizo. Akihutubia taifa la Iran kwa njia ya televisheni Jumaatano usiku, Ayatola Hamenei amesema kuwa mazungumzo na Washington chini ya mazingira ya sasa hayataleta manufaa yoyote kwa Iran na badala yake yataleta madhara makubwa ambayo hayataweza kufidiwa. Amesema kukubali mazungumzo chini ya mashinikizo kama hivyo kunaweza kuwa na maana kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaweza kutishwa na kulazimishwa kufanya jambo bila ya ridha yake. Ayatullah Khamenei amesema Wamarekani wametangaza tayari kwamba matokeo pekee ya mazungumzo lazima yawe ni kusitishwa shughuli za nyuklia za Iran na urutubishaji urani. Kwa hivyo kama uh, tutakaa kwenye meza ya mazungumzo na Marekani, matokeo ya mazungumzo yatakuwa yale ambayo walikuwa wameamuru huko nyuma. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameashiria pia namna Marekani inavyoshinikiza hata hivi sasa Irani achane na nguvu zake za makombora, si ya masafa marefu tu, bali hata ya masafa mafupi, na kusema kuwa hilo halikubaliki kabisa. Kiongozi mwadhamu ameonya kwamba kukubali mazungumzo chini ya vitisho kunamaanisha kusalim amri na kuhamasisha madai yasiyo na kikomo. Akifafanua nukta hiyo, kiongozi mwadhamu amesema, wa leo wanasema, ukirutubisha yurani tutachukua hatua. Kesho ukiwa na makombora tutafanya hivi, au ukiwa na mahusiano na nchi fulani tutafanya hivi, au iwapo huna mahusiano na nchi fulani tutachukua hatua, au ukiwa na uhusiano na nchi fulani tutachukua hatua. Wakati wote kuna vitisho vya adui. Hakuna taifa lenye heshima litakalokubali mazungumzo chini ya vitisho. Rais Masud Kuzishikiano wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amelaani mashambulizi ya anga ya kikatili yaliyofanywa na Marekani na utawala wa Israel mwezi Juni katika ardhi ya Iran. Ametoa kauli hiyo Jumatano wakati wa hotuba yake kwenye kikao cha 80 cha mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unga. Rais wa Iran amesema mashambulizi hayo yalikuwa pigo kubwa kwa imani ya kimataifa na amani ya kikanda. Rais Pezeshkian ameongeza kuwa mashambulizi hayo ambayo yalilenga miji ya Iran, nyumba za raia na miundo mbinu, huku mazungumzo ya kidiplomasia yakiendelea, ilikuwa usaliti mkubwa wa diplomasia na kudhoofisha juhudi za kuimarisha amani na uthabiti. Akiwa ameinua picha za wahanga mbele ya hadhira, rais wa Iran alisema mnayoona katika picha hizi za mauaji na uhalifu ni mauaji ya watoto na wanawake, ni rekodi mbaya ya ukatili uliofanywa na Israel katika nchi yetu dhidi ya watu wetu wakiwemo wanawake, watoto na vijana kwa jina la kulinda amani na usalama katika eneo. Rais Pezeshkian amesitiza ustahamilivu wa Iran, akisema taifa hili ni ustaarabu wa dunia ulioendelea bila y kukatizwa kwa muda mrefu zaidi na limehimili dhoruba za kihistoria, amesema. Licha ya vikwazo vya kiuchumi vilivyo vikali zaidi, virefu na vizito, vita vya kisaikolojia, kampeni za propaganda za vyombo vya habari na juhudi za daima za kuleta mgawanyiko baina ya watu wa Iran, e, tangu risasi ya kwanza ilipopigwa katika ardhi yao, wananchi wa wali, Iran walisimama pamoja nyuma ya vikosi vya ujasiri vya ulinzi, na leo wanaendelea kuheshimu damu ya mashahidi wao. Rais wa Iran amegusia kadhia ya Palestina na kusema kuwa Marekani na Israeli wamemwaga damu ya maelfu ya watu wasio na hatia katika ardhi za Palestina na ameongeza kuwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita dunia imeshuhudia mauaji ya kimbari Gaza, uharibifu wa nyumba na ukiukwaji wa mara kwa mara wa uhuru wa mipaka ya Lebanon, kuangamizwa kwa miundombinu ya Siria, mashambulizi dhidi ya watu wa Yemen, njaa ya kulazimishwa kwa watoto wakiwa mikononi mwa mama zao, hujuma dhidi ya uhuru wa mataifa, ukiukwaji wa mipaka ya kieneo ya nchi na kulengwa wazi kwa viongozi wa kitaifa. Rais wa Iran ameonya kuwa ukiukaji hatari kama huu, iwapo hautakemewa, utaenea duniani kote. Akigeukia mvutano kuhusu utaratibu wa kurejesha vikwazo dhidi ya Iran unaojulikana kama snapback katika mapatano ya nyuklia ya mwaka 2015, Rais Pezeshkian amelani nchi tatu za Ulaya za Ujerumani, Uingereza na Ufaransa kwa kujaribu kurejesha vikwazo vya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa uh, dhidi ya Iran, akitaja uh, hatua hiyo kuwa isiyo halali na iliyofanywa kwa amri ya Marekani, na amesisitiza kwamba Iran haijawahi kutafuta silaha za nyuklia ambapo ameashiria amri ya kidini au fatwa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei kuhusu uharamu wa kumiliki silaha za nyuklia. Rais wa Iran ametangaza kuwa Iran ni mshirika wa kudumu wa mataifa yote yanayotaka amani duniani. Iran kwa kutegemea urithi wake wa muda mrefu wa huruma na mshikamano wa kibinadamu, ni mshirika wa kudumu na wa kuaminika kwa mataifa yote yanayotafuta amani. Urafiki na ushirikiano huu haujajengwa juu ya maslahi ya muda mfupi bali umejikita katika heshima, uaminifu na maono ya pamoja ya siku za usoni. Kwingineko, wiki hii, rais wa Iran Masoud Pezeshkian ametuma salamu za pongezi kwa mfalme mrithi wa kiti cha ufalme na wananchi wa Saudi Arabia katika maadhimisho ya siku ya kitaifa ya ufalme huo. Katika ujumbe tofauti aliowatumia uh, viongozi hao uh, siku ya Jumanne, yaani mfalme wa Saudi Arabia uh, Salman bin Abdulaziz Al Saud na mrithi wa kiti cha ufalme Muhammad bin Salman. Rais Pezeshkian amesisitiza dhamira ya kuendeleza uhusiano uliorejeshwa kati ya mataifa haya mawili muhimu ya kikanda katika ujumbe wake kwa mfalme wa Saudi Arabia. Rais Pezeshkian ametaja uhusiano wa kihistoria na kitamaduni uliopo kati ya mataifa hayo akielezea matumaini yake kuwa mahusiano ya pande mbili yataendelea kupanuka katika nyanja mbalimbali. Amebainisha kuwa mambo mengi yanayofanana kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Ufalme wa Saudi Arabia ni msingi imara wa urafiki kati ya mataifa haya mawili ya Kiislamu na yanadumisha uhusiano wa pamoja. Katika ujumbe wake kwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia, rais wa Iran ameelezea matumaini yake kuwa kupitia juhudi za pamoja na matumizi ya hali ya juu ya uwepo uliopo mataifa a mawili yataona upanuzi mkubwa wa ushirikiano katika nyanja zote za kisiasa, kiuchumi, kita na kitamaduni. Na kamanda mwandamizi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa utawala wa kizaini wa Israeli hauna uwezo wa kupigana bila ya kusaidiwa na muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO pamoja na Marekani jambo linalodhihirisha kuwa makabiliano yanayoweza kutokea ni mapambano dhidi ya ubeberu wa kimataifa. Admeri Habibullah Sayari, naibu mkuu wa jeshi la Iran, ameyasema hayo katika mahojiano kwa mnasaba wa wiki ya kujihami kutakatifu ya kuadhimisha miaka minane ya vita vya kichokozi vilivyoanzishwa dhidi ya Iran na dikteta wakati huo wa Iraq Saddam katika mwongo wa 80 akiashiria vita hivyo vya kichokozi eh, na uvamizi wa Marekani na Israel dhidi ya Iran mnamo mwezi Juni, Admiral Sayari amesema lengo la adui katika vita uh, vyote viwili ilikuwa kuyashinda mapinduzi ya Kiislamu na kuulenga umoja wa ardhi yote ya nchi. Kamanda huyo mwandamizi wa Iran amebainisha kuwa utawala wa kizayuni wa Israel hauna uwezo wa kupigana bila kusaidiwa na NETO na Marekani na amebainisha kuwa katika vita vyote viwili adui alikuja kwenye medani na vikosi vyake vya niaba, mara moja akimtumia Sadamu na mara nyingine akiutumia utawala wa Kizayuni wa Israeli. Na mapo msikilizaji, na kwa kauli hiyo ya Admeri Habibullah Sayari, naibu mkuu wa majeshi ya Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo umetumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, pana pamoja alio yake Mola, kwa herini. Karibuni wasikilizaji wapendwa, katika makala yetu ya wiki ambayo kichwa chake cha maneno kinasema: akili mnemba na ushindani wa kimataifa, mpango mkuu wa artificial intelligence wa Marekani na umuhimu wake wa kimkakati kimataifa. Kipindi hiki kinahusu mpango huo wa akili mnemba wa Marekani, matumizi yake ya kijeshi vyombo vya habari, uwekezaji, umuhimu wa kielimu na ushindani wa kimataifa. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapendwa wa redio Teherani, katika makala yetu hii ya wiki, tumedhamiria kuchunguza kadhia ambayo hivi sasa imekuwa moja ya mihimili muhimu sana duniani: teknolojia ya akili mnemba artificial intelligence, na mchango wake katika vyombo vya habari, kisiasa, kiuchumi na katika usalama wa kimataifa. Tukio la karibuni katika uwanja huu ni hatua ya Marekani ya kuzindua mpango mkubwa wa akili mnemba. Kidhahiri, mpango huo ulibuniwa huku malengo yake yakiwa ni kuharakisha uvumbuzi wa kiteknolojia kustawisha miundombinu ya kitaifa na kuimarisha nafasi ya Marekani katika kuongoza mchakato wa dunia wa ustawi wa akili mnemba. Hata hivyo, vyombo vya habari vimeitaja hatua hii kuwa aina fulani ya kengele ya tahadhari kwa nchi nyingine duniani. Kwa mujibu wa uchambuzi mbalimbali mbali, nchi ambazo hazijawekeza na kutekeleza sera zinazohitajika katika uga wa akili mnemba zinakabiliwa na uwezekano wa kusalia nyuma katika mchakato wa kimataifa wa kukuza teknolojia hiyo na kushindwa kulinda nafasi yao ya ushindani sambamba na kuathiriwa na ukiritimba kuhusu suala hilo katika siku zijazo. Kwa mujibu wa tangazo rasmi la serikali ya Marekani, nchi hiyo imetenga dola bilioni 50 kwa ajili ya kustawisha miundo msingi muhimu ya artificial intelligence. Kiwango hiki ni mara mbili ya bajeti ya kijeshi ya nchi kama China na kinaonyesha umuhimu wa kimkakati wa teknolojia hii kwa wanasiasa wa Marekani ili kudumisha ushawishi wao duniani. Mbali na uwekezaji mkubwa uliofanywa, hati yenye kurasa 28 na kwa jina mpango wa utekelezaji wa akili mnemba wa marekani imechapishwa. Hati hiyo inajumuisha hatua 90 za kisiasa ambazo zinafuatilia maswala makuu matatu: kuongeza kasi ya uvumbuzi wa kiteknolojia pili, kuunda na kuimarisha miundo mbinu ya kitaifa ya artificial intelligence, na tatu, diplomasia na usalama wa kimataifa. Katika uga wa kuzidisha kasi ya uvumbuzi wa kiteknolojia, matumizi ya akili mnemba yameonekana kuwa na umuhimu mkubwa ndani ya serikali na katika jeshi la Marekani. Kwa mfano, jeshi la Marekani linaendeleza mifumo miwili ya akili bandia kwa majina ya CamoGPT na nipijiti mifumo hii inafanya kazi nyingi: kutabiri ukarabati wa vifaa, kugawa na kuchanganua mawasiliano ya nchi zisizofungamana na upande wowote ambazo Marekani inaziona kuwa adui, huku ikiboresha vifaa na kuchambua njia mbalimbali za operesheni. Pia vyombo vya habari vimeripoti kuhusu kudhihiri aina mpya ya ndege zisizo na rubani katika mpango huo wa kijeshi wa Marekani kwa jina la droni mama. Sababu ya kupewa jina hilo ni kwamba ndege hizo zinaweza kubeba hadi droni ndogo mia moja na kuziongoza kwa mfumo wa akili mnemba. Teknolojia hii imebuniwa kwa namna ambayo ndege hizo zina uwezo wa kukusanya taarifa muhimu na kutekeleza misheni iliyoamuliwa mapema bila ya kuhitajia kuongozwa moja kwa moja na binadamu. Weledi wa mambo wanasisitiza kuwa matumizi ya aina hii ni mfano mmoja tu wa teknolojia ya akili mnemba ambayo inadhihirisha uwezo wake katika mazingira changamano na magumu, kuanzia kukusanya taarifa hadi kuchukua maamuzi. Yote haya ni mifano ya nafasi kuu na muhimu ya akili mnemba katika usalama wa baadaye na ulizi wa nchi. Kwa mtazamo wa kisayansi, chuo kikuu cha Stanford kimesema katika ripoti kwamba akili bandia ni teknolojia ya msingi, sawa na umeme au mtandao, ambayo inaweza kuimarisha nyanja nyingine za sayansi na viwanda, na kubadilisha jamii, uchumi na siasa. Umuhimu mkubwa wa teknolojia hii umezipelekea nchi mbalimbali mbali kutekeleza sera kuu na kuwekeza pakubwa katika uwanja huo. Katika ushindani wa kimataifa, Marekani ni mfano mkuu, lakini China pia inastawisha kwa jadi miundombinu na teknolojia zinazofanana. Mchuano huu wakati mwingine hujulikana kama vita baridi vya artificial intelligence kwa sababu nchi zote mbili zinajua vyema kwamba kumiliki ujuzi wa artificial intelligence kunaweza kuainisha nafasi yao ya kimkakati duniani. Wakati huo huo matamshi ya Trump pia yanapaswa kuzingatiwa. Amesema serikali yangu itatumia zana zote ilizo nazo ili kuhakikisha kwamba Marekani inajenga na kudumisha miundombinu mikubwa zaidi yenye nguvu na ya hali ya juu ya akili mnemba duniani. Matamshi haya kwa hakika yanaonyesha azma ya kupiga hatua kiteknolojia, lakini wakati huo huo ni ndhari kuu, iwapo harakati hii itaendelea bila ya uwiano na ushirikiano wa kimataifa, itapelekea kuimarika misimamo ya upande mmoja ya Marekani katika uga wa teknolojia, hali ambayo si tu inawaweka pembeni washindani na washirika wa wa kimataifa, bali pia inabadili muundo wa siku zijazo wa akili mnemba kuwa zana ya kuimarisha udhibiti wa kisiasa na kiuchumi wa Marekani duniani. Hii ina maana kwamba ushindani si tu wa kisayansi au kiuchumi, bali ni mashindano ya kijiografia na kisiasa. Marekani inataka kuhakikisha kuwa imezitangulia nchi zote na washirika wake wana teknolojia wanazohitaji ili wasipitwe na China. Ni wazi kuwa kwa mtazamo huu, Washington inajaribu kufafanua kuwa akili bandia si tu ni wenzo wa maendeleo bali pia ni nguzo mpya ya nguvu zake duniani, nguzo ambayo iwapo itaachwa kwa upande mmoja mikononi mwa Marekani itakuwa chombo cha kulazimisha matakao yake kwa nchi nyingine, na hivyo kuweka katika hali ya kulegalega mlingano wa kimataifa. Sera hizi zinaonyesha kwamba akili mnemba, kabla ya kuwa teknolojia ya kielimu au kiviwanda, imekuwa kipengele cha kimkakati katika diplomasia na usalama wa kimataifa. Marekani inafanya hivi lengo likiwa ni kupiga hatua kiteknolojia na kuwazuia mahasimu wake wakuu kupiga hatua haraka, hususan China. Swala hili pia limezingatiwa na vyombo vya habari ambavyo vinatoa uchambuzi wake kwamba udhibiti na uwekezaji katika akili bandia unaweza kuainisha uwezo wa nchi mbalimbali duniani. Kwa msingi huo, teknolojia hii si tu chombo cha kielimu, bali pia ni chombo muhimu cha ushindani wa kijiografia na kiuchumi. Katika sekta ya miundombinu lengo la Marekani ni kuendeleza mitandao, vituo vya deta, mifumo ya kompyuta ya wingu na kuasisi viwango vya kitaifa vya artificial intelligence. Lengo ni kuhakikisha kuwa zana na miundombinu yote muhimu ya kuharakisha ubunifu inapatikana na hakuna mapungufu yoyote ya kiteknolojia katika nyanja ya diplomasia na usalama Sera ya Marekani imejikita katika kuwapatia waitifaki wake teknolojia ya akili mnemba ili kuimarisha satwa na nafasi yake duniani na kuizuia China kupiga hatua katika nyanja hiyo. Kwa maneno mengine, ni kuwa akili bandia sasa imekuwa wenzo muhimu katika uhusiano wa kimataifa na diplomasia. Wapenzi wa wasikilizaji, na makala yetu ya wiki inakomea hapa, na tunataraji kuwa imewanufaisha vya kutosha. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi mwezi pili mfungo saba Rabiu Thani inayosadifiana na tarehe 25 Septemba 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 56 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Miladia iliasisiwa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC. Jumuiya hiyo ni ya pili kwa ukubwa baada ya Umoja wa Mataifa kwa kuwa na nchi wanachama 57 katika mabara zaidi ya manne. Jumuiya hiyo inahesabiwa kuwa sauti ya ulimwengu wa Kiislamu yenye jukumu la kulinda maslahi ya Waislamu, kueneza moyo wa amani na kuratibu masuala ya Waislamu. Jumuiya ya OIC iliundwa katika mkutano wa kihistoria uliofanyika Rabat nchini Moroko tarehe 25 Septemba 1969 69, kama jibu la hatua ya wazayuni wa Israel ya kuchoma moto msikiti wa Al-Aqsa huko Baitul Muqaddas miaka mia ishirini iliyopita katika siku kama ya leo, yaani mwezi pili mfungo saba Rabiu Thani 1327 hijiria, Ayatulwai Ali Fumani Rashti, mwanazoni mpambanaji wa Iran ali wawashahidi. Alizaliwa mwaka elfu moja mia mbili sitini na nane hijiria katika mji wa Rasht kaskazini mwa Iran na alijifunza misingi ya sayansi ya Kiislamu kutoka kwa baba yake na baadhi ya wanazuoni wengine wa mji huo. Ayatulwai Fumani Rashti alikuwa na umri wa miaka 20 alipokwenda Karbala na kisha Najaf kukamilisha elimu yake na akawa gwiji na mwanachuoni mkubwa katika elimu ya fiqhi, falsafa na mantiki na akafikia daraja ya ijtihad. Alirejea Rashti mwaka elfu moja mia tatu kumi na mbili hijiria. Akiwa katika mji huo alikozaliwa, aliendeleza mafundisho ya Kiislamu, na wakati wa mapinduzi ya katiba nchini Iran, alitoa mwito wa kuwekwa utawala wa sheria za Kiislamu. Hata hivyo, wapinzani wa Ayatollah Fumani Rashti hawakukubali msimamo na ushawishi wake, hivyo waliamua kumuua shahidi katika siku kama ya leo. Katika siku kama leo miaka mia ishirini na nane iliyopita alizaliwa mwandishi wa Kimarekani kwa jina la William Faulkner. Faulkner hakukamilisha masomo yake ya juu na alianza kujishughulisha na kazi mbalimbali mbali kwa ajili ya kuendesha maisha. Mwandishi huyo mashuhuri alianza kuandika hadithi mwaka elfu moja mia tisa ishirini na tano baada ya kufahamiana na Sherwood Anderson mwandishi mwenzie wa Kimarekani. Katika hadithi zake Faulkner alikuwa akibainisha hali mbaya ya kijamii huko Marekani, hususan ubaguzi warangi, wakabili, wa rangi uliokuwa ukiwakabili raia weusi wa nchi hiyo. Riwaya za mwandishi huyo zimekuwa na taathira kubwa katika sekta ya uandishi wa sasa nchini Marekani. Mwaka 1950 mwandishi huyo alitunukiwa tuzo ya fasihi ya Nobel. na siku kama ya leo miaka kumi na nane iliyopita aliaga dunia Edward Said, mwandishi mwanafikra na mwanafikra wa Kipalestina, kutokana na maradhi ya saratani. Said alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa thelathini na tano katika familia ya Kikristo. Alielekea Marekani kwa ajili ya kudumisha elimu akiwa na umri wa miaka 17 na akafanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika chuo kikuu cha Harvard. Kitu kilichompa umashuhuri zaidi Profesa Edward Said katika upeo wa kimataifa ni jitihada zake kubwa za kuwatetea wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina bila ya kusita. ni kwa kipande chako sida, na kabla ya kusoma muhtasari wa habari za ulimwengu, nasoma baadhi ya maoni yaliyotufikia ya wasikilizaji wetu. Naanza na Profesa Magema wa Tanga, Tanzania. Profesa Ali Magema kutoka Tanga anasema, Waarabu na Waislamu, mnapaswa kuwa kitu kimoja na kushikamana kuitetea Palestina. Shukran sana profesa Alimagema kutoka Tanga, mtaa wa Madina Zaharau, asante sana. Na msikilizaji wetu mwingine hapa, mtajika wa siku nyingi, Yahya ya Shebe kutoka Old Town Mombasa, nchini Kenya. Tuangalie maoni yake, yeye anasemaje? Ye. e Shebe kaandika, kwa nini Irani ishurutishwe kupunguza uwezo wa makombora yake ili hali wazayuni na Wamarekani wanakubaliwa kuimarisha ya kwao Akaandika huu, kama si unafiki ni nini basi? Dola la Iran, msikubali upumbavu kama huu, jitengenezeni hata droni za kinyuklia ikiwezekana, ndipo hawa mabeberu watakapo waheshimu na nyinyi pia. Haya ni maoni yake na yasoma ya msikilizaji wetu Yahya Shebe kutoka Old Town Mombasa nchini Kenya, naye tunamshukuru sana na geukia sasa maoni ya Shekhe Mohamed Shehe Mohamed Mubarak. Huyu Shehe habali ameandika maoni, anasema barua yake hii anaandika maoni ya wasikilizaji wetu redio Tehran. Anasema Marekani na Ulaya na washirika wao wanataka kufanya Irani iwe kama Libya. Anasema hilo kwa Irani halitowezekana Akaandika Marekani mipango yake yote ni kuitaka kuisambaratisha Iran iwe kama Sudani na Siria na Lebanon na Afghanistan na Iraki na Somalia na Libya ili aweze kuiba mali za Irani kama anavyoiba mali za nchi hizo na kuweka utawala wake wa kiimla na kuipanua Israel. Haya ni maoni ya msikilizaji wetu huyu, Shekhe Muhamed Mubarak Shahbali, naye tuna mshukuru sana. Msikilizaji wetu mwingine Sherali Fadhili, huyu kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Yeye kama ilivyo ada na desturi, akosi kututumia ameandika, jamii ya kimataifa, tunawahimiza maulama wa umma bora wa mtume mtukufu, anasema kujielewa majukumu yao kitaaluma yao na kujielewa kwao kuhimiza umuhimu wa umoja kati ya umma wa Kiislam. Shukran sana Sherali Fadhili Abu Murtadha, yeye naye anatuambia shukran, nayo pia tunakushukuru. Tunawashukuru wasikilizaji wetu wote kwa ujumla. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema katika kujibu madai ya Marekani kwamba eti iko tayari kufanya mazungumzo na Iran na kuheshimu diplomasia, amesema huwezi kupiga nchi kwa mabomu na baadaye kudai yetu unaheshimu mazungumzo ya kidiplomasia. Wananchi wa Tunisia wamefanya maandamano katika mikoa na miji mikubwa yote ya nchi hiyo kuunga mkono kundi la Global Fleet of Resistance na pia kuunga mkono mapambano ya kuhakikisha vita vinakomeshwa Gaza na mzingira wa kidhuluma dhidi ya ukanda huo unavunjwa. Baada ya Israel kushindwa kuzuia shambulio la droni ya Yemen katika eneo la kusini mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, gazeti la Jerusalem Post limetoa nakala nyingi zaidi linalotoa nakala nyingi zaidi limekiri kwamba ulinzi wa anga wa Israel hauwezi kukabiliana na vipigo kutoka Yemen, na ndege iliyokuwa imembeba waziri mkuu wa Israel, ambaye ni maarufu kwa jina la nduli wa Gaza na ambaye anasakwa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kujibu mashtaka ya jinai za kivita anazofanya dhidi ya Gaza, imelazimika kuruka masafa marefu kukwepa anga za nchi kadhaa za Ulaya alipokuwa anaelekea Marekani na muhtasari huu wa habari unakomea hapa kwa leo. Sina la ziada na katika meza ya matangazo usiku huu Alhamisi, Septemba 25, 2025, nilikuwa ni mimi Asmahani Ghanima Muhamedi, na washukuru wenzangu pia waliofanikisha matangazo haya na na wageni kutoka katika studio zetu za Jame Aam, nikiwatakia usiku mwema. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.