Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdulfatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile vile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo tumekuandaliani taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya hikma za Nahjul Balagha na pia makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuate usasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yaonyesha kwa mara ya kwanza picha za ndani ya kinu cha nyuklia cha Israel pamoja na taarifa nyeti za wanasayansi na wataalamu wa kijeshi 189. Shambulio la droni la Yemen la jeruhi wa Zayuni 22 Eilat, hali za wawili miongoni mwao ni maftuti. Rais wa Kenya atoa hotuba kali baraza kuu la Umoja wa Mataifa, asema mabadiliko ya baraza la usalama si kuifanyia fadhila Afrika. Na tume ya uchaguzi nchini Malawi yamtangaza Mudharika mshindi rasmi wa uchaguzi wa urais. Sasa ni habari kamili. Kwa mara ya kwanza wizara ya usalama ya Iran imeonyesha hadharani picha na taswira nyeti za ndani ya kinu cha nyuklia cha Dimona cha utawala wa kizayuni wa Israel. Taswira hizo ni ithibati ya kushindwa na kufeli kiintelijensia utawala haramu wa Israel na namna Iran ilivyofanikiwa kupenya ndani kabisa ya utawala huo kupitia operesheni tata na ya utaalamu wa hali ya juu. Waziri wa usalama wa Iran Ismail Khatib amezieleza amezielezea taarifa zilizonaswa kuwa ni hazina ya kiintelijensia ya silaha za Israel na akasema hazina hiyo iliyohamishiwa nchini inajumuisha mamilioni ya kurasa za taarifa mbalimbali na zenye thamani kubwa zinazohusiana na utawala wa kizayuni. Filamu ya matukio halisi iitwayo pango la buibui au the Spider's Lair ambayo ilionyeshwa jana usiku Septemba jana usiku Septemba 24 katika televisheni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ni simulizi ya namna maajenti wa ujasusi wa Iran walivyoweza kunasa na kuhodhi hazina ya taarifa za silaha za utawala wa kizayuni pamoja na orodha ya wahakiki, watafiti na maafisa waandamizi wa miradi ya silaha zinazokinzana na ubinadamu wakiwemo pia wanasayansi wa Marekani na Ulaya wanaohusika na miradi hiyo. Kwa mujibu wa Ismail Khatibu, wakati wa vita vya siku 12 katika mwezi wa Juni, baadhi ya vituo hivyo vililengwa na vitengo vya makombora vya Iran baada ya taarifa zake zote kukusanywa pamoja, kupitia nyaraka hizo. kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa kwenye filamu ya Pango la Buibui, ndani ya hazina hiyo ya taarifa za kiintelijensia zilizohamishiwa humu nchini, kuna picha na taswira nyeti ilizonasa wizara ya usalama jamhuri ya Kiislamu ya Iran za makaazi ya waziri wa vita wa Israel, taswira maalumu za ndani ya kinu cha nyuklia cha Dimona kilichoko ndani ya Israel, picha zilizovuja za Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki na mamilioni ya kurasa za taarifa mbalimbali za kiintelijensia zinazohusiana na utawala huo, utawala wa kizayuni. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli limesema ndege isiyo na rubani iliyorushwa kutoka Yemen imeshambulia mji wa kusini wa Elat na kujeruhi watu 22 wakiwemo wawili ambao hali zao ni mahututi. Hayo yanajiri wakati jeshi la kizayuni likiwa lingali linaendeleza vita vyake vya kevya, kinyama na mauaji ya kimbari ya wapalestina katika ukanda wa Gaza. Taarifa ya jeshi la Israeli imesema ndege hiyo iliangukia katika eneo la Ilati kwenye pwani ya bahari nyekundu jana Jumatano, baada ya mfumo wa ulinzi wa anga wa utawala huo kushindwa kuizuia. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Yemen ya Ansarullah imetangaza rasmi kuwa ndiyo iliyohusika na shambulio hilo. Operesheni hiyo ilifanywa na idadi kadhaa ya ndege zisizo na rubani na kufanikiwa kulenga shabaha yake. Ameeleza msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Sari. Sari ya amefafanua kwa kusema tumeshambulia maeneo kadhaa ya adui Israel katika maeneo ya Umm Rashrash na Bir Saba. Kwa mujibu wa duru za habari, hii si mara ya kwanza kwa mji wa Ilati kushambuliwa na vikosi vya ulinzi vya Yemen. Wiki iliyopita pia ndege nyingine isiyo na rubani ya Yemen ilishambulia mji huo na mfumo wa ulinzi wa anga wa utawala wa kizayuni ulishindwa kuitungua. Harakati ya Ansarullah ya Yemen imeapa kuwa haitasitisha mashambulizi dhidi ya maeneo ya utawala wa kizayuni katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopachikwa jina bandia la Israel hadi pale utawala huo utakapositisha vita dhidi ya Ghaza, ambavyo hadi sasa vimeshapelekea zaidi ya Wapalestina 65 kuwa washahidi. Vita hivyo vilivyoanzishwa Oktoba 2023 na Israel dhidi ya Wapalestina wa, wa Ghaza Vimetambuliwa rasmi na jopo la uchunguzi la Umoja wa Mataifa kuwa ni mauaji ya kimbari. Rais wa Kenya William Ruto ametoa hotuba kali katika kikao cha 80 cha mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York siku ya Jumatano. Katika hotuba yake hiyo, Ruto amegusia masuala mbalimbali ikiwemo mbali, hali mbaya ya maafa wanayoishi nayo wapalestina wa, wa, wa Gaza, Vita vya Sudan, haja ya mabadiliko ya kitaasisi katika Umoja wa Mataifa na taasisi za kimataifa za fedha kama vile IMF na Benki ya Dunia, hali ya usalama nchini Haiti na taharuki za kisiasa zinazoshuhudiwa duniani kote. Kuhusiana na hali ya Gaza, rais wa Kenya amesema nchi yake inatiwa wasiwasi mkubwa na janga baya linaloshuhudiwa katika eneo hilo na kutoa wito wa kusitishwa kikamilifu mapigano na kuheshimiwa sheria ya kimataifa. Ni kwa kupitia mchakato huo tu ndio dira ya kupatikana kwa suluhu ya mataifa mawili itafikiwa, ambapo Israel na Palestina watakuwa majirani kwa amani na usalama, ameeleza kiongozi huyo katika hotuba yake hiyo mbele ya hadhara ya nchi zote wanachama wa Umoja wa Mataifa, Ruto amezungumzia pia mabadiliko ya kimuundo ya Umoja wa Mataifa, hususan Baraza la Usalama la umoja huo na kusisitizia udharura wa Afrika kuwa na viti viwili vya kudumu katika baraza hilo na kuwa na uwezo wa kura ya turufu mbali na nafasi zingine mbili zisizo za kudumu. Rais wa Kenya amebainisha kuwa mabadiliko ya Umoja wa Mataifa hayamaanishi kuwa ni kuifanyia fadhila Afrika, bali ni jambo la lazima kwa taasisi hiyo ili kuendelea kuwa na maana. Amekumbusha kuwa sehemu kubwa ya ajenda za Baraza la Usalama huwa ni kuhusu Afrika, lakini ndilo bara pekee ambalo halina wanachama wa kudumu kwenye baraza hilo linalopitisha maamuzi kuhusu hatima ya nchi za bara hilo. Katika sehemu nyingine hotuba yake, Ruto amezishutumu taasisi za fedha za kimataifa kama vile IMF na Benki ya Dunia kwa alichosema kutoonyesha usawa kwa Afrika. Amesema taasisi hizo zinaonekana kutoa fedha zaidi kwa mataifa tajiri, huku zikiadhibu Afrika kwa riba kubwa, viwango vidogo vya mikopo na masharti mengi sana. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Teheran. Tovuti ya habari ya Politico imeripoti kuwa katika mkutano wa faragha aliofanya rais wa Marekani Donald Trump na viongozi wa nchi kadhaa za kiarabu na Kiislamu, rais huyo wa Marekani aliwaahidi viongozi hao kwamba hata mruhusu waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu autwaye kikamilifu ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu na utawala huo. Ripoti hiyo ya Politiko imevitaja vyanzo sita vyenye taarifa za yaliyojadiliwa katika mkutano huo huku watu wawili kati ya hao wakisema kumradhi Ripoti hiyo ya Politiko imevitaja vyanzo sita vyenye taarifa za yaliyojadiliwa katika mkutano huo huku watu wawili kati ya hao wakisema Trump alikuwa thabiti juu ya mada hiyo na kwamba rais huyo aliahidi kuwa Israel haitaruhusiwa kutoa kikamilifu ukingo wa magharibi. Kwa mujibu wa tovuti hiyo ya habari, Trump aliwasilisha kwenye mkutano huo na viongozi wa nchi za Kiislamu waraka wa mwongozo juu ya namna ya kumaliza vita vilivyoanzishwa na utawala ghasibu wa Israel dhidi ya Ghaza, ambao unajumuisha ahadi ya kuzuia kunyakuliwa ukingo wa magharibi na mpango wa utawala na usalama wa Ghaza baada ya vita. Hata hivyo, wachambuzi wa, wa mambo wanasema ahadi hiyo iliyotolewa na Trump inaonekana ni kitu cha kushangaza ikizingatiwa kwamba sehemu kubwa ya ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu tayari umeshaporwa na Israel na viongozi wa Marekani wameunga mkono hatua wa hiyo hadharani au kuipa mgongo na kutoijadili. Kuhusiana na mkutano wa rais wa Marekani na viongozi wa nchi za Kiislamu, ni Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki pekee ndiye aliyetoa maoni yake hadharani akisema majadiliano hayo yalikuwa chanya na yamezaa matunda, lakini hadi sasa hakuna taarifa rasmi iliyotolewa kuhusu kile kilichojadiliwa. Mkutano huo wa faragha uliofanyika siku ya Jumaane pembeni ya mkutano wa Umoja wa Mataifa uliohudhuriwa na Trump na viongozi kutoka Uturuki, Qatar, Saudi Arabia, Misri, Pakistan, Jordan, Indonesia na Muungano wa Falme za Kiarabu. na tume ya uchaguzi nchini Malawi imemtangaza aliyekuwa rais wa nchi hiyo Peter Mutharika wa chama cha Democratic Progressive Party, DPP, mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika Septemba 16, kwa mujibu wa matokeo rasmi yaliyotangazwa na mwenyekiti wa tume hiyo Ana Beli Mtalimanja jana Jumatano. Mudharika ambaye alikuwa rais wa tano wa Malawi kuanzia mwaka 2014 hadi 2020, alishinda kwa kunyakua kura milioni tatu sawa na asilimia 56.8 na kumshinda rais wa sasa Lazarus Chakwera aliyepata kura milioni 1.77 sawa na asilimia 33. Watu wasiopungua milioni 7 na laki 2 walikuwa wamesajiliwa kupiga kura katika uchaguzi mkuu wa Malawi, lakini walioshiriki kwenye uchaguzi ni milioni tano na laki tano sawa na asilimia 76. Mudharika, profesa wa sheria, mwenye umri wa miaka 85 alimchagua mwanasheria mkuu wa zamani na aliyekuwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Malawi Jane Ansah mwenye umri wa miaka 69 kuwa mgombea wake mwenza. Mapema jana hiyo hiyo, rais anayeondoka madarakani Chakwera alikiri kushindwa na Mutharika, na akasema tayari ameshampongeza rais mteule. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Inayofuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno vita vya Ukraine na faida nono kwa mashirika ya silaha ya Marekani. Vita vya Ukraine vilivyoanza mwishoni mwa mwezi Februari 2022 vimeleta mabadiliko makubwa ya kijiopolitiki ulimwenguni. Kwa mujibu wa Pars Today, vita hivyo havijasababisha tu athari kubwa za kisiasa, kiuchumi na kijamii, bali pia vimeongeza mahitaji ya silaha na zana za kijeshi duniani. Hali hiyo imeyapa mashirika ya silaha ya Marekani utajiri usioelezeka bila kujali damu za watu zinazomwagika. Hapa tutaangalia kwa muhtasari jinsi mashirika ya silaha ya Marekani yanavyopata faida kubwa sana kutokana na vita vya Ukraine. Mosi, matokeo makuu ya vita vya Ukraine ni ongezeko kubwa la mahitaji ya silaha za kisasa duniani. Nchi za magharibi, hasa Marekani, zimeendelea kumimina misaada ya kijeshi nchini in Ukraine kujaribishia silaha zake misaada hiyo inajumuisha aina mbalimbali za silaha zikiwemo ndege, makombora, vifaru, magari ya deraya, mifumo ya ulinzi wa anga, silaha nyepesi au nusu nyepesi na kadhalika. Pili, vilevile Marekani imetuma takriban dola bilioni mia na sitini za msaada wa kijeshi na kifedha kwa Ukrain tangu kuanza kwa vita kati yake na Russia. Msaada huo unajumuisha silaha za kisasa, mafunzo na vifaa vya huduma za raia, ambavyo vingi vinazalishwa nchini Marekani. Sera hiyo imekuwa ya manufaa kwa makampuni ya silaha ya Marekani na madhara makubwa kwa raia wa Ukraine. Kwa mfano, shirika la Raytheon, mtengenezaji mkuu wa mifumo ya ulinzi wa anga kama vile mfumo wa makombora wa Patriot limeweza kupata kandarasi mpya ya serikali ya Marekani ya kusambaza mifumo hiyo nchini Ukraine. Shirika la Lockheed Martin, mtengenezaji wa makombora ya kukabiliana na vifaru yaitwayo Javelin na mifumo ya maroketi ya HIMARS, pia limenufaika mno na vita vya Ukraine. Makampuni hayo yanafaidika si tu kutokana na mauzo ya silaha kwa Ukraine, lakini pia kutokana na mauzo ya silaha kwa washirika wengine wa Marekani ambao wanaimarisha uwezo wao wa ulinzi. Miongoni mwao ni Ujerumani, Poland, Romania na nchi za Skandinavia kama vile Norway, Denmark pamoja na Holanzi. Lakini tatu, ingawa faida za makampuni ya silaha ya Marekani kutokana na vita vya Ukraine zinahusiana moja kwa moja na uuzaji wa silaha na vifaa vinginevyo, lakini athari zake za muda mrefu kwenye soko la hisa pia ni muhimu. Tangu mwanzo wa vita, hisa za mashirika ya silaha ya Marekani zimeongezeka kwa kasi. Kwa mfano, hisa ya Lockheed Martin zimeongezeka kwa takriban asilimia 30 tangu mwezi Februari 2022. Lakini nne, sababu nyingine ambayo imechangia kupata faida nono mashirika ya silaha ya Marekani kutokana na vita vya Ukraine ni nguvu ya lobi za viwanda vya silaha nchini Marekani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, ni wakati mwingine tuko pamoja nanyi katika dakika hizi chache za kukuleteni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Maoni tunayoendelea kupokea kila siku ni mengi, na sisi kama kawaida kwenye baraza la wasikilizaji tunapenda kulifanya jamvi hili kuwa merikebu ya maarifa, hivyo tutajitahidi kuwa tunaanza na ujumbe maalumu mara kwa mara kama utangulizi, Asma. Na ujumbe wa leo Asma, unaojua ni nini? Hapana, una ni huu kwamba maisha ni mithili ya mwendesha baskeli. Kabisa, Ahmedi. Lakini kivipi? unaweza ukatufafanulia? Eh, kwa sababu maisha yana misukosuko na panda shuka nyingi. Sasa ukitaka kuendelea na maisha lazima uwe na balance. Na balance huwezi kuipata bila ya kuendelea na maisha hata ukikumbwa na mgogoro mkubwa kiasi gani, kama ambavyo balansi ya mpanda baiskeli ni kuendelea kupiga pedeli na kuendelea na mwendo, maisha pia yanataka harakati yasikwamishwe na misukosuko na pandashuka hizi na zile. Kabisa Ahmedi, kama ulivyosema tunapenda kulifanya jambi hili kuwa merikebu ya maarifa, na tutaifanya kweli iwe merikebu ya maarifa ambayo haiyumbi hata katika dhoruba ya baharini. Kabisa kabisa. Naam, ni ujumbe mzuri wa Ahmedi, na kama vile ni kama vile kusema kujikwaa si kuanguka. Ewallah, tupate kiburudisho kifupi. Leo tunakianza kipindi chetu hiki Asma, nimekutangulia. Tunakianza kipindi chetu hiki kwa kuwakaribisha wanabaraza wapya hapa ukumbini, kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tunamkaribisha mwanabaraza mpya Bwana Sulemani Bahati wa Arushuru, anasema mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kama ambavyo pia tunamkaribisha pia mwanachama mwingine mpya ni Bwana Mustafa Bashiri, wote mjimkuu wa Kinshasa, mji mkuu wa Kongo DRC. Karibuni sana katika ukumbi wetu wa baraza la wasikilizaji, na tunakaribisha maoni na ukosoaji na maswali yoyote yale ambayo yatakuwa na manufaa kwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Na kama mnavyojua, Redio Teherani hatuna kapu la kutupa. Maoni ya wasikilizaji yote tunayazingatia. Ama kwa upande wa maoni leo, Asma, leo tunaanza na maoni yake Bwana Abdallah Said wa Singida, Tanzania. Anasema je, anasema kwani ana mengi ana machache lakini muhimu sana. Anasema leo napenda tu kukusalimuni ndugu zangu wa Iran, mimi napatikana Mkalama, Singida, Tanzania, na kuombeeni mafanikio kwenye maisha yenu na kila hatua mnayochukua Kweli kabisa, na tunapata hamu pia ya kutembelea maeneo ya Singida huko. Na hayo ni maneno machache lakini muhimu sana. Hivi kupata mtu asma, akakufikiria kwa kheri moyoni mwake ni neema kubwa sana hiyo. Kupata mtu akaamua tu kuandika na kukusalimia na kujua hali yako ni neema ya ziada, lakini pia kupata mtu akakuombea dua ya kheri ni neema kubwa kwa ziada ya ziada ya. Tunamshukuru Bwana Ali Said wa Mkalama huko Singida, Tanzania. Hakika Ahmedi, uliosema yote kweli. Ni neema ukipata mtu akakukumbuka japo kwa salamu kidogo, unafarijika na amekupenda sana. Mwana barasa mwingine Bwana Ali Magema wa mtaa wa Madina Zahrau, Tanga, Tanzania, yeye ameandika hawa Wazayuni wanaua raia wa Kipalestina bila ya kujali chochote, huku mmoja wa mataifa upo, lakini umenyamaza kimya hakuna maana ya kuwa na umoja wa mataifa kama huu. Naam, bwana Ali Magema huyo tunamshukuru sana. Tuna maoni pia kwa njia ya sauti na maandishi kutoka kwa Shekhe Muhammad Mubarak Omar bin Shahbalu wa Dar es Salam, Tanzania, lakini tupate kiburudisho kingine kifupi. Nam, wasikilizaji wapenzi, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, wapendwa wasikilizaji, na ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya alama kujumlisha 989035065487 na email yetu ama barua pepe ya Radio Tehran inakwenda kwa anwani ifuatayo swahili radio at irib ir. Nambari yetu hiyo hiyo ya alama kujumlisha 989035065487 mnaweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja, na pia kututumia ujumbe mfupi SMS. Vile vile, mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram ya t.me radio teherani sw na pia kutembelea tovuti yetu ya pastoday.ir sw na vile vile iranradio.ir sw, kama ambavyo tunakuomba pia ujiunge na chaneli yetu ya YouTube ya youtube.com/radiotehran Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji komoni yake sasa, yanayotoka kwa Shekhe Muhamedi Mubarak Omar bin Shahabali wa Dar es Salaam, Tanzania ameandika, Umoja wa Mataifa na bodi zake zote ni mamluki wa Israel zayonisti mayahudi na Amerika. Anasema Amerika ni mtumwa mkuu wa mazayuni duniani kote, lakini napenda kuliambia taifa la Iran kwamba maadui zenu watashindwa tu, mtabaki juu nyie Iran. Ama kwa upande wa maoni yake kwa njia ya sauti, anasema Ulimwengu umekosa uadilifu mia zaidi ya mia. Kwa nini? Soma taarifa za habari kutoka umoja wa Mataifa katika kikao chao cha baraza kuu la usalama wa umoja wa Mataifa katika maazimio ya kile kinachoitwa snapback, yaani mpige tena kofi. Masikitiko yangu zaidi si kwa kutumika kwa kura ya vito kwa wenye vito juu ya hilo ambalo kwamba lilikuwa linataka kupitishwa la kuondoshwa vikwazo dhidi ya Iran. Mkawaida yao Marekani na washirika wao kutumia kura ya vito kwa lile ambalo kwamba wao wanalitaka na kwa lile ambalo hawalitaki wanaitumia pia. Kwa hivyo hilo si jambo la ajabu kwangu. Mie leo ni kwamba nchi za Kiislamu ulimwenguni na za Waarabu bilha kwa haswa ni zaidi ya nchi sitini, nchi hizi nazo pia hazikumpigia kura Irani, isipokuwa chache sana sana sana Nikikumbuka katika baadhi ya taarifa ambazo nazipata hapa, ni nchi chache sana zilizompigia kura Irani ya kuondolewa kwa vikwazo dhidi yake, ikiwemo ni Pakistani na wenziwe wachache sana, lakini wote waliobaki wamemuunga mkono muyahudi msayuni na muamerika na washirika wake. maoni mengine ya sauti yanayofanana na hayo ni kutoka kwake Swahiba Ajmi au Baba Akram wa Upanga, Zanziba. Karibuni kumsikiliza. wakati Palestina inashambuliwa na Israeli kila leo, kila siku <coughs> yakapita miaka, yakapita miezi, wanaendelewa kushambuliwa tu, haikuwa neno mataifa ya kuongea. Lakini Iran kitendo cha kuweza kurusha tu kibomu chao kupeleka ndani ya Israeli, basi dunia mzima imepata habari, na dunia mzima unakuta makafiri analani da. Inasikitisha sana hii. Ni kwamba Waislamu tujue kwamba sisi Waislamu hata tuwe tuna madhehebu gani, sisi sote ni wamoja. Na kama hamjajua nyinyi, Waarabu hawa wazungu ama hawa makafiri, kitu ambacho wanakichukia wao na ni fitna kwao kubwa, anayoiona kwanza anaanza na, na Mwarabu alafu anakuja na Mwafrika, baadaye anachanganya Muislam ana yani yani, watu watatu wao. Ukiwa Muislam, ukiwa Mwarabu, ukiwa Mwafrika, jijue kwamba mzungu kwake yeye huna samani. Hilo si la kuficha, lakini inashangaa watu wanajifanya kama hawajui kama hawaoni, lakini huo ndio kweli. Na ndio maana unakuta hata korona <laughs> ilivyokuja. Ilishangaza sana lakini, Mungu ni wa ajabu sana, aliwaokoa sana wa Afrika akaokoa sana Waislamu Saib Achmi Upanga ndio mahom na washukuru wasikilizaji wetu hawa Shekhe Muhamedi Mubarak Umar bin Shahbali wa Dar es Salaam Tanzania, na Swaibu Ajmi au Baba Akram wa Upanga Zanzibar kabisa, kwa maoni yao waliotuma kwa sauti Ahmedi. Na mwanabaraza mwingine hapa, Bwana Ali Khamisi Hasani wa Zanzibar, yeye ameandika kuhusu jinai ya Israel ya kushambulia mji mkuu wa Katar, Doha, kwamba hapa ndipo tupate somo, anasema tupate somo na uthibitisho wa kuwa muislamu ndugu yake ni muislamu mwenzake, na si makafiri. Hawana uchungu na waislamu hao makafiri, anasema, hata wakijifanya rafiki na hata tukijipendekeza kwao, lakini hawana uchungu na waislamu. Naam, shukran bwana Ali Hamis. Ama mwanabaraza mwingine hai na wa muda mrefu huyu, Sherali Fazel, Dar es Salam, Tanzania, ameandika ni kweli, ni msikilizaji wetu mtajika huyu Shirali fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika: tunawambia wa Magharibi, mabavu yenu ya kijeshi ndiyo hatari ya usalama wa dunia. Kwa muda mrefu, uwezo wa kijeshi wa jamii ya watu wenye maadili ya kibinadamu yani kwenye mabano ameandika, taifa la Iran ndio uhakika wa amani na usalama kwa dunia nzima. Anaendelea kuandika, waungwana duniani kote, tuna wajibu wa kutekeleza ubinadamu wetu kuliunga mkono na kusimama pamoja na taifa la Iran kabisa kabisa. Na katika maoni yake mengine bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema katika historia inayojulikana ya nchi za Magharibi, wanachama wa kudumu wa Umoja wa Mataifa ndiyo chanzo kikuu cha dunia kukosa usalama. Kinachosikitisha ni kwamba nchi za Kiislamu zimeshindwa kuwa na umoja kama mafundisho ya Qur'an na Sunna muhimu sana ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ili umma bora uweze kuwafikia walimwengu katika maadili mema ambayo amani na usalama ndiyo msingi mkubwa. Anasema Waislamu tumesambaratishana wenyewe kwa wenyewe na wa Magharibi wamejipenyeza kutukolesea fitna. Tutakwenda kumjibu nini Mola wetu mtukufu siku tutakapoulizwa kwa nini hatukutekeleza vilivyo mafundisho ya kitabu chetu na suna za mtume wetu. Naam, ni ujumbe muhimu sana huo. Tukae na kujiuliza, kwa nini Waislamu ni wazito mno wa kuleta umoja na mshikamano baina yao? <musi> Ahmedi, tusisahau kuwakumbusha wasikilizaji ujumbe wa leo kwamba Maisha ni kama ya mpanda baiskeli, hayapati balans na wiano sawa bila ya kuendelea na harakati. Nam, na kama ulivyosema kujikwaa si kuanguka. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki kwa kuliangazia gazeti la New Vision la Uganda ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari semayo serikali ya Uganda itawaongezea mshahara wa wafanyakazi wa sekta ya umma wapatao laki mbili na elfu thelathini. Aidha, gazeti hilo linadokeza kuwa wanasiasa wengine watano wameongezwa katika orodha ya wagombea urais baada ya kuidhinishwa na tume ya uchaguzi na hivyo kuifanya idadi ya wagombea kuwa wanane. Gazeti la Daily Monitor nalo limezingatia habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho mchoano wa wagombea wanane. Kwa kifupi ni kuwa tume ya uchaguzi Uganda imeidhinisha wagombea wanane watakaowania urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na sita. Kati yao ni ya Rais Yoweri Museveni wa chama cha NRM, Robert Kyagulanyi al maarufu Bobi Wine wa NUP, Gregory Mugisha Muntu wa ANT na Nathan Nandala Mafabi wa FDC. Wengine waliopitishwa ni Frank Bulira Kabinga wa RPP, Mubarak Munyagwa wa CMP, Robert Kasibante wa NPP na Joseph Mabirizi wa CP. Mchakato wa uteuzi umefanyika kwa siku mbili na kuna mgombea huru aliyeidhinishwa safari hii. Tume ya uchaguzi imetangaza kuwa kampeni rasmi zitaanza tarehe 29 Septemba mwaka huu na kuendelea hadi Januari kumi na mbili elfu mbili na ishirini na sita. Nchini Rwanda, gazeti la The New Times linatupasha kuwa Jeshi la Ulinzi la Rwanda RDF limethibitisha kuwa askari wake mmoja alivuka kwa bahati mbaya mpaka na kuingia Burundi siku ya Jumane, Septemba 24. Katika taarifa, RDF imesema sajenti Sadiki Emmanuel, dereva wa jeshi hilo alivuka bila kujua mpaka wa Gasenyi Nemba na kukamatwa na polisi wa Burundi. Kwa sasa anashikiliwa katika kituo cha polisi cha Kirundo, wilaya ya Busoni, mkoa wa Butanyera. Tunaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Tanzania kwa kuliangazia gazeti la Majira ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha mgombea urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Chama cha Mapinduzi CCM, Dkt Samia Suluhu Hassan akiweka shada la maua katika kaburi la aliyekuwa rais wa awamu ya tatu, hayati Benjamin William Mkapa, katika kijiji cha Lupaso, Masasi, mkoani Mtwara. Dkt Samia alizuru kaburi hilo jana kabla ya kuendelea na kampeni za kunadi sera za CCM kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi utakaofanyika mwezi Oktoba mwaka huu. Gazeti la Uhuru nalo pia lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais Samia atikisa Lindi, apata mapokezi ya kishindo mkoani humo baada ya mikutano yake ya kampeni kufunika Ruvuma na Mtwara, awaeleza wananchi maendeleo makubwa yaliyofanyika katika sekta za afya, elimu, maji, umeme, kilimo, barabara, huku akiahidi kutatua changamoto za wanyama waharibifu. Nalo gazeti la Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele lina picha ya Rais Samia akiwasili kwenye mkutano wa kampeni katika uwanja wa Majaliwa wilayani Ruangwa mkoa wa Lindi hapo jana. Gazeti la Zanzibar Leo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kinachomnukuu Rais Daktari Mwinyi akisema tutaendelea kuifungua Pemba kimaendeleo. Katika habari nyinginezo, gazeti la Nipashe lina kichwa kikuu cha habari kisemacho dawa zinavyogeuka sumu ndani ya mwili, wataalamu waorodhesha maradhi ya dawa za maumivu. Kwa upande wa Kenya, gazeti la Taifa Leo linatupasha kuwa Jaji Mkuu Martha Koome amepinga madai ya afisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma ODPP kwamba matamshi yake yalichangia waandamanaji kushtakiwa kwa ugaidi. Kwenye taarifa kwa vyombo vya habari Jumatano, Julai 23, Jaji Kome alisisitiza kuwa kauli yake kwamba waandamanaji walioteketeza jengo la mahakama ya Kikuyu walitekeleza kitendo cha kigaidi ilihusisha kisa hicho pekee, wala sio maovu mengine yaliyofanywa na waandamanaji au wahuni kwingineko nchini. Nalo gazeti la Daily Nation lina habari semayo, naibu wa rais wa zamani wa Kenya Rigathi Gachagua ameweka masharti magumu kwa wafuasi na washirika wa muungano wanaotaka kujiunga naye katika upinzani dhidi ya serikali ya sasa. Kulingana na taarifa, watakaokubaliana na vigezo vyake ndio watapata usaidizi wa kuwania viti eneo la Mlima Kenya kutoka kwake na mwisho kabisa nalitupia jicho gazeti la Standard ambalo limeandika familia ya Benedict Kabiru, afisa wa polisi wa Kenya aliyepelekwa kwenye kikosi cha kimataifa MSS nchini Haiti, imesema imeshangazwa na taarifa za kifo cha kijana huyo kuenea katika vyombo vya habari kabla familia kupata taarifa rasmi. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 114 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 114 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 103. waruya alaihi izarun khalaqun marfuun fa qila lahu fi dhalik Fakala Ali alaihi ssalam yakhshau lahu lqalbu watadhilu bihi nnafsu wa yaqtadi bihi lmuminuna. Imamu Ali alaihi salam alionekana akivaa nguo iliyochakaa na yenye viraka. Mtu mmoja akamuuliza sababu yake. Ali alaihi salamu alijibu kwa kusema moyo unanyenyekea kwa nguo hii na nafsi inadhalilika kwa nguo hii na mumin anafuata khulqa hii naam mtu mmoja aitwaye ala bin ziyad al harithi wakati wa ukhalifa wa imamu ali alayhi salam alikwenda kwa mtukufu huyo na kumwambia ewe amiral almuminin nimekuja kwako kulalamikia tabia ya ndugu yangu asm imamu akauliza kwa mshangao ni yapi malalamiko yako ala akasema kwa huzuni Asim ameacha dunia anavaa nguo kuukuu. amekuwa mpweke na amejitenga na watu na ameacha kila kitu na kila mtu Aliposikia hivyo, mara moja Imamu alaihissalamu alimwita Asim na kumwambia, ewe adui wa nafsi yako, shetani ameiba akili yako. Kwa nini huwaonei huruma mkeo na watoto wako? Je, unadhani kuwa Mwenyezi Mungu ambaye amezihalalisha neema na raha zilizo safi za dunia na kuwa halali kwenu atachukizwa kwa kunufaika nazo? Asim alijibu huku maneno yake yakionekana kuwa na ukweli alisema, wewe mwenyewe imamu wangu ni mgumu zaidi katika haya ninayoyafanya mimi. Unavaa nguo zilizoraruka na umejinyima kila chakula kitamu. Mimi pia ninatenda hivyo kufuata njia ile ile unayoifuata wewe. Imamu alahi salamu alimwambia: ole wako, mimi ni tofauti na wewe. Mimi nina nafasi ambayo wewe huna. Mimi niko katika vazi la uongozi na serikali. Wajibu wa mtawala na kiongozi ni wajibu mwingine. Mwenyezi Mungu ameweka majukumu juu ya viongozi waadilifu kuhakikisha wanaishi maisha ya matabaka dhaifu zaidi katika jamii na kuyafanya maisha ya watu wa tabaka hilo kuwa kipimo cha maisha yao. Mwenyezi Mungu amewajibisha viongozi kuishi maisha wanaoishi watu maskini zaidi ili uadilifu utamalaki ndani ya jamii. Ni wazi kabisa kwamba dhima ya kiongozi katika mfumo wa kisiasa wa Kiislamu ni mzito kuliko raia, lakini kwa bahati mbaya, katika zama za makhalifa waliotangulia na licha ya kwamba walifanikiwa kuziteka nchi tajiri kama vile Iran, Roma na Misri na hivyo Waislamu walipata ngawira nyingi lakini hilo lilikuwa na madhara mengi. Viongozi hao waligeuka na kugeukia ushindani wa kujikusanyia mali. Walianza kuishi kwenye majengo ya kifahari, kuvaa nguo za bei kubwa, meza za rangi na anasa za kila namna. Hali hiyo ilikuwa na taathira kubwa kwa utamaduni jumla wa Waislamu na ilibadilisha mfumo mtakatifu wa maisha ya Kiislamu, ikiwa ni pamoja na kuwa na meza zenye vyakula vya rangi tofauti tofauti. Kwa hali hiyo, Imamu Ali alaihi salamu aliamua kuwarejesha Waislamu kwenye njia iliyonyoka ya Uislamu na suna ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Aliifanya hali yake ya uzuhudi ionekane kikamilifu ikiwa ni pamoja na kuvaa nguo za bei ya chini na zisizo na thamani, jambo ambalo liliwashangaza baadhi ya watu hadi kufikia hatua ya kumkosoa Imamu. Lakini Imamu alaihi salam alitoa jibu ambalo ni somo kubwa kwa kila mtu. Imamu Ali alaihi salam amesema: moyo hunyenyekea kwayo na nafsi inanyenyekea kwayo na waumini wanaiga Napovaa vazi hili kuna manufaa matatu muhimu. Kwanza, moyo wangu na nafsi yangu vinanyenyekea kwayo, na kiburi na kujiona huwa ni chanzo cha madhambi makubwa uh, vinaondolewa kwangu. Pili, nafsi iliyoasi inatiishwa nayo na vishawishi vyake vinavyompeleka mtu kwenye njia ya shetani hupungua. Tatu, waumini wanaiga na kujiepusha na maisha ya pambo na anasa ambayo humfanya mtu amsahau Mungu, na tatu hakuna mtu anayejisikia kuwa duni kwa kuvaa nguo rahisi na kuwa na njia rahisi ya maisha yake. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. leo katika historia leo ni alhamisi mwezi pili mfungo saba rabiu thani inayosadifiana na tarehe 25 septemba 2025 miladia siku kama ya leo miaka 56 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya miladia iliasisiwa jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu oic jumuiya hiyo ni ya pili kwa ukubwa baada ya umoja wa mataifa kwa kuwa na nchi wanachama 57 katika mabara zaidi ya manne. Jumuiya hiyo inahesabiwa kuwa sauti ya ulimwengu wa Kiislamu yenye jukumu la kulinda maslahi ya Waislamu, kueneza moyo wa amani na kuratibu masuala ya Waislamu. Jumuiya ya OIC iliundwa katika mkutano wa kihistoria uliofanyika Rabat nchini Moroko tarehe 25 Septemba 1969 69, kama jibu la hatua ya wazayuni wa Israel ya kuchoma moto msikiti wa Al-Aqsa huko Baitul Muqaddas miaka mia ishirini iliyopita katika siku kama ya leo, yaani mwezi pili mfungo saba Rabiu Thani elfu moja mia tatu ishirini na saba Hijiria, Ayatullahi Ali Fumani Rashti mwanazoni mpambanaji wa Iran aliuawa shahidi. Alizaliwa mwaka elfu moja mia mbili sitini na nane hijiria katika mji wa Rasht, kaskazini mwa Iran, na alijifunza misingi ya sayansi ya Kiislamu kutoka kwa baba yake na baadhi ya wanazuoni wengine Rashid wa mji huo. Ayatubwai Fumani Rashti alikuwa na umri wa miaka 20 alipokwenda Karbala na kisha Najaf kukamilisha elimu yake na akawa gwiji na mwanachuoni mkubwa katika elimu ya afiki, falsafa na mantiki na akafikia daraja ya ijtihad. Alirejea Rashti mwaka 1312 hijiria. Akiwa katika mji huo alikozaliwa, aliendeleza mafundisho ya Kiislamu na wakati wa mapinduzi ya katiba nchini Iran, alitoa mwito wa kuwekwa utawala wa sheria za Kiislamu. Hata hivyo, wapinzani wa Ayatullah Fumani Rashti hawakukubali msimamo na ushawishi wake, hivyo waliamua kumuua wa shaidi katika siku kama ya leo. Katika siku kama leo miaka mia ishirini na nane iliyopita alizaliwa mwandishi wa kimarekani kwa jina la William Faulkner. Faulkner hakukamilisha masomo yake ya juu na alianza kujishughulisha na kazi mbalimbali mbali kwa ajili ya kuendesha maisha. Mwandishi huyo mashuhuri alianza kuandika hadithi mwaka elfu moja mia tisa ishirini na tano baada ya kufahamiana na Sherwood Anderson mwandishi mwenzie wa Kimarekani. Katika hadithi zake Faulkner alikuwa akibainisha hali mbaya ya kijamii huko Marekani, hususan ubaguzi warangi, wakabili, wa rangi uliokuwa ukiwakabili raia weusi wa nchi hiyo. Riwaya za mwandishi huyo zimekuwa na taathira kubwa katika sekta ya uandishi wa sasa nchini Marekani. Mwaka 1950 mwandishi huyo alitunukiwa tuzo ya fasihi ya Nobel. na siku kama ya leo miaka kumi na nane iliyopita aliaga dunia Edward Said, mwandishi na mwanafikra wa Kipalestina, kutokana na maradhi ya saratani. Said alizaliwa mwaka 1935 katika familia ya Kikristo. Alielekea Marekani kwa ajili ya kudumisha elimu akiwa na umri wa miaka 17 na akafanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika chuo kikuu cha Harvard. Kitu kilichompa umashuhuri zaidi Profesa Edward Said katika upeo wa kimataifa ni jitihada zake kubwa za kuwatetea wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina bila ya kusita. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kofupi. Kwa ufupi, kwa mara ya kwanza wizara ya usalama ya Iran imeonyesha hadharani picha na taswira nyeti za ndani ya kinu cha nyuklia cha Dimona cha utawala wa kizayuni wa Israel. Jeshi la utawala wa kizayuni limesema ndege isiyo na rubani iliyorushwa kutoka Yemen imeshambulia mji wa kusini wa Ilat na kujeruhi watu 22 wakiwemo wawili ambao hali zao ni mahututi. Rais William Ruto wa Kenya ametoa hotuba kali katika kikao cha 80 cha mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa jijini New York siku ya Jumatano iliyogusia maswala mbalimbali mbali, pamoja na hali ya wapalestina wa, wa Ghaza, vita vya Sudan, haja ya mabadiliko ya kitaasisi katika Umoja wa Mataifa na taasisi za kimataifa za fedha kama vile IMF na Benki ya Dunia. Na tume ya uchaguzi ya Malawi imemtangaza aliyekuwa rais wa nchi hiyo Peter Mudharika wa chama cha Democratic Progressive Party DPP mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika Septemba 16 na kwa mutasari huo, habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukua geni, nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.