Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na ardhini kinamtii yeye, kikipenda kisipende, na kwake watarejeshwa wote. Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na yale tuliyoteremshiwa na yale aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka mola wao, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi tunanyenyekea kwake. Na anayetaka dini isiyokuwa ya Kiislamu basi haitakubaliwa naye naye akhira atakuwa katika mwenye hasara kubwa kabisa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo yetu haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya kiislami ya Iran, ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran e, katika studio zetu za Jame Jam. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na a, tahariri yetu ya leo. Na baada ya kusikiliza tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji, utakuwa ni wakati wa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu ya kipindi cha baraza la wasikilizaji kitafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha makala ya hekima katika Nahjul Balagha na, na baada ya hapo ni muhtasari wa habari za dunia, na kabla ya muhtasari huo ni makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu haya ya leo ambayo ni siku ya Alhamis, tarehe pili Rabiuthani mwaka 1447 hijiria kamaria sawa na 25 Septemba 2025 miladia na kusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo haya kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, na pia tovuti nyingine ya iranradio.ir/sw, na hali kadhalika pia kupitia masafa mafupi, uh, masafa ya FM kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa ya FM ya nchini Tanzania. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia na imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais wa Iran ahutubia kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa huku akikemea mashambulizi ya Marekani na Israel dhidi ya ardhi ya Iran. Rusia yajibu mapigo ya Trump baada ya kuita eti ni chui wa karatasi, yasema chaguo pekee ni vita. Na Umoja wa Afrika na nchi za Sahel kurekebisha uhusiano uliovurugika. Karibuni. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaani mashambulizi ya anga ya kikatili yaliyofanywa na Marekani na utawala wa Israel mwezi Juni katika ardhi ya Iran. Ametoa kauli hiyo Jumatano wakati wa hotuba yake kwenye kikao cha 80 cha mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, UNGA kwa kifupi. Rais wa Iran amesema Mashambulizi hayo yalikuwa pigo kubwa kwa imani ya kimataifa na amani ya kikanda. Rais Pezeshkian ameongeza kuwa mashambulizi hayo ambayo yalilenga miji ya Iran, nyumba za raia na miundombinu, huku mazungumzo ya kidiplomasia yakiendelea, alikuwa usaliti mkubwa wa diplomasia na kudhoofisha juhudi za kuimarisha amani na uthabiti. Akiwa ameinua picha za wahanga mbele ya hadhira, rais wa Iran amesema, mnayoona katika picha hizi za mauaji na uhalifu ni mauaji ya watoto na wanawake, ni rekodi mbaya ya ukatili uliofanywa na Israeli katika nchi yetu dhidi ya watu wetu, wakiwemo wanawake, watoto na vijana kwa jina la kulinda amani na usalama wa eneo. Rais Pezeshkian amesitiza ustahamilivu wa Iran akisema taifa hili ni e, ustaarabu wa dunia ulioendelea bila kukatizwa kwa muda mrefu zaidi na limehimili dhoruba za kihistoria. Amesema licha ya vikwazo vya kiuchumi vilivyo vikali zaidi, virefu na vizito, vita vya kisaikolojia, kampeni za propaganda za vyombo vya habari na juhudi za daima za kuleta mgawanyiko baina ya watu wa Iran. E, tangu risasi ya kwanza ilipopigwa e, katika ardhi yao walisimama pamoja nyuma ya vikosi vyao jasiri vya ulinzi, na leo wanaendelea kuheshimu damu ya mashahidi wao. Rais wa Iran pia amegusia kadhia ya Palestina na kusema kuwa Marekani na Israeli wamemwaga damu ya maelfu ya watu wasio na hatia huko. Ameongeza kuwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, dunia imeshuhudia mauaji ya kimbari Gaza, uharibifu wa nyumba na ukiukwaji wa mara kwa mara wa uhuru wa mipaka Lebanon, kwa ya Lebanon wa kuangamizwa kwa uh, miundo mbinu ya Siria, mashambulizi dhidi ya watu wa Yemen, njaa na kulazimishwa kwa watoto wakiwa mikononi mwa uh, mama zao, hujuma dhidi ya uhuru wa mataifa, ukiukwaji wa mipaka ya kieneo ya nchi na kulengwa wazi kwa viongozi wa kitaifa. Rais wa Iran ameonya kuwa ikiwa ukiukwaji hatari kama huu hautakemewa, utaenea duniani kote. Amelaani mpango mbovu wa kile kinachoitwa Israel kubwa, akiishutumu Israel kwa kuendeleza uchokozi na ubaguzi wa rangi chini ya kivuli cha eti amani kupitia nguvu. Amesisitiza tena msimamo wa muda mrefu wa Iran wa kutaka Asia Magharibi isiwe na silaha za maangamizi, huku wakikosoa mataifa yenye silaha za nyuklia kwa kukiuka mkataba wa kutozalisha silaha za nyuklia NPT, huku wakati huo huo yakishinikiza Iran kwa tuhuma zisizo na msingi. Akigeukia mvutano kuhusu utaratibu wa kurejesha vikwazo dhidi ya Iran unaojulikana kama snapback katika makubaliano ya nuclear mwaka 2015 rais Pezeshkian amelaani nchi tatu za Ulaya, yani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani kwa kujaribu kurejesha vikwazo vya baraza la usalama vya uh, Umoja wa Mataifa vilivyokuwa vimefutwa dhidi ya Tehran, akitaja hatua hiyo kuwa isiyo halali na iliyofanywa kwa amri ya Marekani. Rais wa Iran amehitimisha hotuba yake kwa kutoa mwito wa kurejesha heshima ya taasisi za kimataifa na kuanzisha mfumo wa usalama wa kikanda katika Asia Magharibi. Kamanda mwandamizi wa kijeshi katika jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema utawala wa kizaini wa Israel hauna uwezo wa kupigana bila kusaidiwa na shirika la kijeshi la NATO na Marekani, jambo linalodhihirisha kuwa makubaliano yanao weza kutokea ni ya mapambano dhidi ya ubeberu wa kimataifa. Admiral Habibullah Sayyari, naibu mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran ameyasema hayo katika mahojiano kwa mnasaba wa wiki ya kujihami kutakatifu ya kuadhimisha miaka minane ya vita vya kichokozi vilivyoanzishwa dhidi ya Iran na dikteta wa wakati huo wa Iraq Saddam Hussein katika miaka ya 80 Akiashiria vita vya kichokozi vya Iraq dhidi ya Iran katika muongo huo wa themanini na uvamizi wa Marekani na Israel mnamo mwezi Juni mwaka huu, Admeri Sayari amesema lengo la adui katika vita vyote viwili likuwa kuyashinda mapinduzi ya Kiislamu na kulenga umoja wa ardhi yote ya nchi. Kamanda Sayari amebainisha kuwa utawala wa kizaini wa Israel hauna uwezo wa kupigana bila ya kusaidiwa na muungano wa kijeshi wa NATO na Marekani, na akaongeza kwamba wakati wa vita vya siku kumi na mbili Iran ilitoa vipigo vikali kwa utawala huo dhalimu ambao ulichujwa usionekane mbele ya macho ya wa walimwengu, na hatimaye ukabaki umepondwa pondwa kwa alivyoelezwa kiongozi mwadhamu wa pinduzi ya Kiislam, kama alivyoeleza kiongozi mwadhamu wa pinduzi ya Kiislamu Said Ali Khamenei. Admiral Sayari amebainisha kuwa katika vita vyote viwili adui alikuja kwenye medani na vikosi vyake vya niaba, mara moja akimtumia Saddam na mara nyingine akitumia utawala wa Kizaini. Kwa mujibu wa kamanda huyo, katika vita vyote viwili waliwaandalia wavamizi zana zote zilizohitajika. Wakati ule mashariki ya, na magharibi zilikuwa nyuma ya Saddam na leo neto na ubeberi wa kimataifa ziko upande wa Netanyahu. Tuelekee kwingineko duniani ambapo rais wa Marekani Donald Trump amezituhumu India na China kuwa eti zinafadhili kifedha vita vya vi Ukraine kupitia uagizaji wa nishati kutoka Russia. Trump ametoa shutuma hizo katika hotuba yake kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa unaoendelea huko New York. Huko nyuma Trump alitetea mpango wa kuyawekea vikwazo vidogo mataifa yanayoendeleza uh, uhusiano wa kiuchumi na Rasia ili kuongeza mashinikizo ya kifedha dhidi yao, uh, Rasia eh, na yani, China na India zote mbili zimeeleza mbinu hiyo ya Marekani kuwa ni kitu kisichokubalika na kukataa kusalimu amri mbele ya mashinikizo ya Washington. Rais wa Marekani amewakejeli eh, wanachama wa shirika la kijeshi la NATO pia wanaendelea kuagiza mafuta na gesi ya Urusi akisema wao kwa hakika wanafadhili vita dhidi yao wenyewe kwa kununua nishati kutoka Urusi huku wakati huo huo wakiwa wanapambana na Urusi. Mapema mwezi huu Trump aliutaka umoja wa Ulaya uanze kuziwekea ushuru wa hadi asilimia mia moja bidhaa za India na China hata hivyo pendekezo hilo lilipingwa na rais wa tume ya Ulaya, Ursula von der Leyen, ambaye alisema umoja huo utajichukulia wenyewe maamuzi ya kufanya. Mwishoni mwa mwezi uliopita wa Agosti, Washington iliweka ushuru wa adhabu wa asilimia 55 dhidi ya India na kufanya ushuru dhidi ya bidhaa za nchi hiyo ufike asilimia 50, ikitaja sababu ya kuchukua hatua hiyo kuwa etni kushindwa India kupunguza ununuzi wa mafuta ya Russia. Wakati huo huo, ikulu ya Kremlin ya Rusia imetangaza kuwa nchi hiyo haina mbadala isipokuwa kuendelea kupigana vita, huku ikijibu mapigo kwa mabadiliko ya ghafla yaliyoonyeshwa dhidi ya nchi hiyo na rais wa Marekani Donald Trump mkabala wa Ukrain, kwa kufikia hadi eh, ya kuita Moscow au Rusia kuwa etni chui wa karatasi. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amejibu mapigo kwa madai ya Trump kwamba Ukrain imeweza kushinda vita hivyo na kusisitiza kwamba Rusia itaendeleza mashambulizi makali dhidi ya Ukraine ili kulinda maslahi yake na kufikia malengo yake. Amesema, tunafanya hivi kwa ajili ya sasa na kwa mustakabali wa nchi yetu kwa vizazi vingi vijavyo, kwa hivyo hatuna njia ya mbadala amesisitiza eh, Peskov katika mahojiano na redio eh, na kituo cha redio cha RBC cha Rusia. Siku ya Jumanne, Trump alibadili msimamo wake wa kuiunga mkono kikamilifu Ukraine baada ya mazungumzo eh, na rais wa nchi hiyo Volodymyr Zelensky, kando ya mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, alipokuwa anaupokea ujumbe kwenye mtandao wake, au uh, alipoweka ujumbe kwenye mtandao wake wa kijamii, akisema nchi hiyo iko katika nafasi ya kupigana na kushinda na kurejesha Ukraine yote katika hali ya awali. Mawaziri wa mambo ya nje wa Mali, Niger na Burkina Faso wamefanya mazungumzo na umoja wa Afrika kuhusu kurejea ushirikiano ikiwemo juhudi za pamoja za kupambana na ugaidi katika nchi zao. Mataifa hayo matatu ya Afrika magharibi yalikuwa yamesimamishwa wanachama katika chombo hicho cha bara ya Afrika kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea Uh, miaka ya hivi karibuni na kuondoa madarakani serikali za kiraia. Mazungumzo kati ya mawaziri wa nchi hizo tatu ambazo zimeunda muungano wa nchi za Sahel na mwenyekiti wa tume ya Afrika um, Mahmoud Ali Yusuf yalifanyika pembezoni mwa mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa wanaoendelea jijini New York. Katika taarifa yao kwa vyombo vya habari, mawaziri wa muungano wa Sahel wamesema mkutano huu uliwezesha pande zote kujadili mustakabali wa ushirikiano kati ya Umoja wa Afrika na muungano wa nchi za Sahel kwa mujibu wa taarifa hiyo, waziri wa mambo ya nje wa Mali Abdulai Diop pamoja na wenzake wa Niger Bakari Ya Usangare na Burkina Faso Kara Moko Jean Marie Traore walitaka EU kufanya maamuzi kwa kuzingatia hali halisi ya eneo la Sahel badala ya kutegemea kanuni za kinadharia pekee. na mjumbe maalum wa Marekani katika masuala ya Siria Tom Barak amedai kuwa utawala wa kizeni wa Israeli na Siria zinakaribia kufikia makubaliano ya usalama. Barak ametoa matamshi hayo huku Marekani ikiwa inashinikiza kukamilishwa makubaliano ya usalama kati ya pande hizo mbili jijini New York, kwa mujibu wa tovuti ya habari ya kizayuni ya I 24, mjumbe maalum wa Marekani katika masuala ya Siria amedai Damascus na Tel Aviv zinakaribia kusaini mapatano ya eti kupunguza mvutano, ambapo utawala wa kizayuni utasimamisha mashambulizi yake dhidi ya, ya Siria, nayo Siria itahakikisha haiweki vifaa na zana nzito za kivita karibu na mpaka wa Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopachikwa jina bandia la Israel. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa ni waktu wa kutegea sikio. Tahariri yetu itahusu vita vya Ukraine na faida nono kwa mashirika ya silaha ya Marekani. Vita vya Ukraine vilivyoanza mwishoni mwa mwezi Februari mwaka 2022 vimeleta mabadiliko makubwa ya E, kijiografia na kisiasa duniani. Vita hivyo havijasababisha tu athari kubwa za kisiasa, kiuchumi na kijamii, bali pia vimeongeza mahitaji ya silaha na zana za kijeshi duniani. Hali hiyo imeyapa mashirika ya ya silaha ya Marekani utajiri usioelezeka, bila ya kujali damu za watu zinazomwagika. Hapa tutaangalia kwa muhtasari jinsi mashirika ya silaha ya silaha ya Marekani yanavyopata faida kubwa sana kutokana na vita vya Ukraine. Mosi, matokeo makuu ya vita vya Ukraine ni ongezeko kubwa la mahitaji ya silaha za kisiasa, za kisasa duniani. Nchi za magharibi, hasa Marekani, zimeendelea kumimina misaada ya kijeshi nchini Ukraine eh, kujaribisha silaha zake. Misaada hiyo inajumuisha aina mbalimbali za silaha, zikiwemo ndege, makombora, vifaru, magari ya deraya, mifumo ya ulinzi wa anga, silaha nyepesi, nye na nusu nyepesi na kadhalika. Hali hiyo imesababisha ongezeko kubwa la mapato ya makampuni ya silaha ya Marekani kupitia damu za watu zinazomwagwa wa kileleo. Mashirika kama Lockheed Martin Raytheon, Boeing, General Dynamics na Northrop Grumman ndio watengenezaji wakubwa zaidi wa silaha nchini Marekani ambao wametumia fursa hiyo vizuri sana. Pili, vilevile Marekani imetuma takribani dola bilioni 160 za msaada wa kijeshi na kifedha kwa Ukraine tangu kwanza vita kati yake na Russia. Msaada huo unajumuisha silaha za kisasa mafunzo na vifaa vya huduma za raia ambavyo vingi vinazalishwa nchini Marekani. Sera hiyo imekuwa ya manufaa kwa makampuni ya silaha ya Marekani na madhara makubwa kwa raia wa Ukraine. Tatu, ingawa faida za makampuni ya silaha ya Marekani kutokana na vita vya Ukraine zinahusiana moja kwa moja na uuzaji wa silaha na vifaa vinginevyo, lakini athari zake za muda mrefu kwenye soko la hisa pia ni muhimu. Tangu mwanzo wa vita, hisa za mashirika ya silaha ya Marekani zimeongezeka kwa kasi. Kwa mfano, hisa za Lockheed Martin zimeongezeka kwa takribani asilimia thelathini tangu Februari elfu mbili ishirini na mbili na, na ongezeko hilo linatokana na matarajio ya mauzo ya silaha na kuongezeka mahitaji ya silaha ya madola ya magharibi nne sababu nyingine ambayo imechangia kupata faida ya nono mashirika ya silaha ya Marekani kutokana na vita vya Ukraine ni nguvu ya lobi za viwanda vya silaha nchini Marekani ushawishi wa mashirika hayo una nafasi kuu katika kuunda sera za ulinzi e, za Marekani mashirika hayo na ushawishi ndani ya serikali ya Marekani E, kwenye nyuga zote. Kwa mfano, taasisi ya kizayuni ya AIPAC ambayo ni muungaji mkono wa jinai za Uisrael mara nyingi e, eh, hunga mkono uzaji wa silaha za Marekani kwa nchi maalum kama vile Ukrain. Hata hivyo, na ingawa faida za mashirika ya silaha ya Marekani ni kubwa kutokana na vita vya vi Ukrain, lakini suala hilo lina changamoto nyingi. Hivi sasa kuna wasiwasi kuhusu athari mbaya kwenye siasa eh, na usalama wa kimataifa. Wakosoaji wanaamini kwamba faida za mashirika hayo ya silaha ya Marekani huenda zikachochea serikali ya Washington kuzusha vita na migogoro zaidi kwenye eh, eh, kila ah, kona duniani ili kulinda maslahi yake haramu. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa ni wakati wa kutegea sikio kipindi cha Baraza la Wasikilizaji, Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, ni wakati mwingine tuko pamoja nanyi katika dakika hizi chache za kukuleteni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Maoni tunayoendelea kupokea kila siku ni mengi, na sisi kama kawaida kwenye baraza la wasikilizaji tunapenda kulifanya jamvi hili kuwa merikebu ya maarifa, hivyo tutajitahidi kuwa tunaanza na ujumbe maalumu mara kwa mara kama utangulizi, Asma. Na ujumbe wa leo Asma, unaojua ni nini? Hapana. una ni huu kwamba maisha ni mithili ya mwendesha baskeli. Kabisa Ahmedi, lakini kivipi? unaweza ukatufafanulia? Ehe, kwa sababu maisha yana misukosuko na panda shuka nyingi. Sasa ukitaka kuendelea na maisha lazima uwe na balance. na balance huwezi kuipata bila ya kuendelea na maisha hata ukikumbwa na mgogoro mkubwa kiasi gani. Kama ambavyo balansi ya mpanda baiskeli ni kuendelea kupiga pedali na kuendelea na mwendo, maisha pia yanataka harakati yasikwamishwe na misukosuko na pandashuka hizi na zile. Kabisa Ahmedi, kama ulivyosema tunapenda kulifanya jambi hili kuwa merikebu ya maarifa na tutaifanya kweli iwe merikebu ya maarifa ambayo haiumbi hata katika dhoruba ya baharini kabisa kabisa. Naam, ni ujumbe mzuri wa Ahmedi, na kama vile ni kama vile kusema kujikwaa si kuanguka. Allah tupate kiburudisho kifupi. Leo tunakianza kipindi chetu hiki Asma, nimekutangulia. tunakianza kipindi chetu hiki kwa kuwakaribisha wanabaraza wapya hapa ukumbini, kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tunamkaribisha mwanabaraza mpya bwana Sulemani Bahati wa Arushuru, anasema mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kama ambavyo pia tunamkaribisha pia mwanachama mwingine mpya ni bwana Mustafa Bashiri wote mjimkuu wa Kinshasa, mji mkuu wa Congo DRC. Karibuni sana katika ukumbi wetu wa baraza la wasikilizaji, na tunakaribisha maoni na ukosoaji na maswali yoyote yale ambayo yatakuwa na manufaa kwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na kama mnavyojua, redio Teherani hatuna kapu la kutupa, maoni ya wasikilizaji yote tunayazingatia. Ama kwa upande wa maoni leo, Asma, leo tunaanza na maoni yake bwana Abdallah Said wa Singida, Tanzania. Anasema, je, anasema kwani ana mengi ana machache lakini muhimu sana. Anasema, leo napenda tu kukusalimuni ndugu zangu wa Iran, mimi napatikana Mkalama, Singida, Tanzania, na kuombeeni mafanikio kwenye maisha yenu na kila hatua mnayochukua. Kweli kabisa na tunapata hamu pia ya kutembelea maeneo ya Singida huko. Na hayo ni maneno machache, lakini muhimu sana. Hivi kupata mtu Asma, akakufikiria kwa kheri moyoni mwake ni neema kubwa sana. Hiyo kupata mtu akaamua tu kuandika na kukusalimia na kujua hali yako ni neema ya ziada. Lakini pia kupata mtu akakuombea dua ya kheri ni neema kubwa kwa ziada ya ziada. Tunamshukuru Bwana Ali Said, wa Mkalama huko Singida, Tanzania. Hakika Ahmed uliosema yote kweli ni neema ukipata mtu akakukumbuka japo kwa salamu kidogo unafarijika. Na amekupenda sana. Mwana baraza mwingine Bwana Ali Magema wa mtaa wa Madina Zahrau, Tanga, Tanzania, yeye ameandika hawa wazayuni wanaua raia wa Kipalestina bila ya kujali chochote huku mmoja wa mataifa upo lakini umenyamaza kimya. Hakuna maana ya kuwa na Umoja wa Mataifa kama huu naam. Bwana Ali Magema huyo tunamshukuru sana. Tuna maoni pia kwa njia ya sauti na maandishi kutoka kwa Shekhe Muhammad Mubarak Omar Bin Shahbal wa Dar es Salaam, Tanzania, lakini tupate kiburudisho kingine kifupi. Naamu, wasikilizaji wapenzi, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, wapendwa wasikilizaji, na ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya alama kujumlisha 989035065487 na imeil yetu ama barua pepe ya radio Teheran inakwenda kwa anwani ifuatayo: swahili radio at irib ir. Nambari yetu hiyo hiyo ya alama kujumlisha 989035065487 mnaweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja, na pia kututumia ujumbe mfupi SMS. Vile vile mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya telegram ya t.me radio tehran sw na pia kutembelea tovuti yetu ya pastoday.ir sw na vile vile iran radio irswsw, kama ambavyo tunakuomba pia ujiunge na chaneli yetu ya youtube. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Komoni yake sasa yanayotoka kwa Shekhe Muhamedi Mubarak Omar bin Shahbali wa Dar es Salaam, Tanzania ameandika: Umoja wa Mataifa na bodi zake zote ni mamluki wa Israel Zionisti, Mayahudi na Amerika. Anasema Amerika ni mtumwa mkuu wa mazayuni duniani kote, lakini napenda kuliambia taifa la Iran kwamba maadui zenu watashindwa tu, mtabaki juu nyie Iran. Ama kwa upande wa maoni yake kwa njia ya sauti, anasema Ulimwengu umekosa uadilifu mia zaidi ya mia. Kwa nini? Soma taarifa za habari kutoka Umoja wa Mataifa katika kikao chao cha Baraza Kuu la Usalama wa Umoja wa Mataifa, katika maazimio ya kile kinachoitwa snapback, yaani mpige tena kofi. Masikitiko yangu zaidi si kwa kutumika kwa kura ya vito kwa wenye vito juu ya hilo ambalo kwamba lilikuwa linataka kupitishwa la kuondoshwa vikwazo dhidi ya Iran, mkawaida yao Marekani na washirika wao kutumia kura ya vito kwa lile ambalo kwamba wao wanalitaka na kwa lile ambalo hawalitaki wanaitumia pia. Kwa hivyo hilo si jambo la ajabu kwangu. Mie leo ni kwamba nchi za Kiislamu ulimwenguni na za Waarabu bilha, kwa haswa, ni zaidi ya nchi sitini. Nchi hizi nazo pia hazikumpigia kura Irani isipokuwa chache sana sana sana Nikikumbuka katika baadhi ya taarifa ambazo nazipata hapa, ni nchi chache sana zilizompigia kura Irani ya kuondolewa kwa vikwazo dhidi yake, ikiwemo ni Pakistani na wenziwe wachache sana, lakini wote waliobaki wamemuunga mkono muyahudi, msayuni na muamerika na washirika wake. maoni mengine ya sauti yanayofanana na hayo ni kutoka kwake Swahiba Ajmi au Baba Akram wa Upanga, Zanzibar. Karibuni kumsikiliza. wakati Palestina inashambuliwa na Israeli kila leo, kila siku <tuhum> yakapita miaka yakapita miezi, wanaendelewa kushambuliwa tu, haikuwa neno mataifa ya kuongea. Lakini Iran kitendo cha kuweza kurusha tu kibomu chao kupeleka ndani ya Israeli, basi dunia mzima imepata habari na dunia mzima unakuta makafiri analani da. Inasikitisha sana. Hii ni kwamba waislamu tujue, kwamba sisi waislamu hata tuwe tuna madhehebu gani, sisi sote ni wamoja. Na kama hamjajua nyinyi, waarabu hawa, wazungu ama hawa makafiri, kitu ambacho wanakichukia wao na ni fitna kwao kubwa, anayoiona kwanza anaanza na, na Mwarabu alafu anakuja na Mwafrika baadaye anachanganya Muislamu. Ana yani, yani watu watatu hao, ukiwa Muislamu, ukiwa Mwarabu, ukiwa Mwafrika, jijue kwamba Mzungu kwake yeye huna samani. Hilo si la kuficha, lakini inashangaa watu wanajifanya kama hawajui kama hawaoni, lakini huo ndio kweli, na ndio maana unakuta hata korona <laughs> ilivyokuja ilishangaza sana lakini, Mungu ni wa ajabu sana aliwokoa sana wa Afrika, akaokoa sana Waislamu. Saib Achmi Upanga ndio mahom nawashukuru wasikilizaji wetu hawa, Shekhe Muhamedi Mubarak Umar bin Shahbali wa Dar es Salaam Tanzania, na Swaibu Ajmi au Baba Akram wa Upanga Zanzibar kabisa kwa maoni yao waliotuma kwa sauti Ahmedi. Na mwanabaraza mwingine hapa, Bwana Ali Khamisi Hasani wa Zanzibar, yeye ameandika kuhusu jinai ya Israel ya kushambulia mji mkuu wa Katar Doha kwamba hapa ndipo tupate somo, anasema tupate somo na uthibitisho wa kuwa muislamu ndugu yake ni muislamu mwenzake, na si makafiri. Hawana uchungu na waislamu hao makafiri, anasema hata wakijifanya rafiki na hata tukijipendekeza kwao, lakini hawana uchungu na waislamu. Naam, shukran bwana Ali Khamisi. Ama mwanabaraza mwingine hai na wa muda mrefu huyu, Sherali Fazel Dar es Salam, Tanzania, ameandika ni kweli, ni msikilizaji wetu mtajika huyu Shirali fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika: tunawambia wa magharibi mabavu yenu ya kijeshi ndiyo hatari ya usalama wa dunia. Kwa muda mrefu uwezo wa kijeshi wa jamii ya watu wenye maadili ya kibinadam yani, kwenye mabano ameandika taifa la Iran ndio uhakika wa amani na usalama kwa dunia nzima. Anaendelea kuandika: waungwana duniani kote tuna wajibu wa kutekeleza ubinadamu wetu kuliunga mkono na kusimama pamoja na taifa la Iran kabisa kabisa. Na katika maoni yake mengine bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema katika historia inayojulikana ya nchi za magharibi, wanachama wa kudumu wa Umoja wa Mataifa ndiyo chanzo kikuu cha dunia kukosa usalama. Kinachosikitisha ni kwamba nchi za Kiislamu zimeshindwa kuwa na umoja kama mafundisho ya Qur'an na sunna muhimu sana ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ili umma bora uweze kuwafikia walimwengu katika maadili mema ambayo amani na usalama ndiyo msingi mkubwa. Anasema Waislamu tumesambaratishana wenyewe kwa wenyewe na wa magharibi wamejipenyeza kutukolesea fitna. Tutakwenda kumjibu nini Mola wetu mtukufu siku tutakapoulizwa kwa nini hatukutekeleza vilivyo mafundisho ya kitabu chetu na suna za mtume wetu. Naam, ni ujumbe muhimu sana huo, tukae na kujiuliza kwa nini waislamu ni wazito mno wa kuleta umoja na mshikamano baina yao. <mucho> Ahmedi, tusisahau kuwakumbusha wasikilizaji ujumbe wa leo kwamba maisha ni kama ya mpanda baiskeli hayapati balance na uwiano sawa bila ya kuendelea na harakati. nam na kama ulivyosema, kujikwaa si kuanguka. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, wapenza msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza e, kipindi au udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu barabara kabisa na nalikunjua jamvi letu la udunduzi wa magazeti ya afrika mashariki kwa kuliangazia gazeti la new vision la uganda ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari semayo kuwa serikali ya uganda itawaongeza mshahara wafanyakazi wa sekta ya umma wapatao 230,000 na aidha gazeti hilo nadokeza kuwa wanasiasa wengine watano wameongezwa katika orodha ya wagombea urais baada ya kuidhinishwa na tume ya uchaguzi na hivyo kufanya idadi ya wagombea kuwa nane Gazeti la Daily e Monitor nalo limezingatia habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho mchuano wagombea nane. Kwa kifupi ni kuwa tume ya uchaguzi Uganda imeidhinisha wagombea wanane watakaowania urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na sita. Kati yao ni Rais Yoweri Museveni wa chama cha NRM, Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobi Wine wa NUP, Gregory Mugisha Muntu wa ANT, Nathan Nandala Mafabi wa FDC na wengine ni Frank Bulira Kabinga wa RPP, Mubarak Munyangwa wa CMP, Robert Kasibante wa NPP na Joseph Mabirizi wa CP. Mchakato wa uteuzi umefanyika kwa siku mbili na hakuna mgombea huru aliyeidhinishwa safari hii. Tume ya uchaguzi imetangaza kuwa kampeni rasmi zitaanza tarehe ishirini na tisa Septemba mwaka huu na kuendelea hadi Januari 12 mwaka elfu mbili ishirini na sita. Nchini Rwanda, Gazeti la The New Times linatupasha kuwa jeshi la ulinzi la Rwanda, RDF, limethibitisha kwamba askari wake mmoja alivuka kwa bahati mbaya mpaka na kuingia Burundi siku ya Jumanne, Septemba 24. Katika taarifa RDF imesema sajenti Sadiki Emmanuel, dereva wa jeshi hilo, alivuka bila kujua mpaka wa Gasenyinemba na kukamatwa na polisi wa Burundi. Kwa sasa anashikiliwa katika kituo cha polisi cha Kirundo, wilaya ya Busoni, mkoa wa Butanyera. Sasa tunaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Tanzania na kwanza kabisa naliangazia gazeti la Majira ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha mgombea urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Chama cha Mapinduzi CCM, Dkt Samia Suluhu Hassan akiweka shada la maua katika kaburi la aliyekuwa rais wa awamu ya tatu hayati Benjamin William Mkapa kijiji cha Lupaso, Masasi, mkoani Mtwara. Dkt. Samia alizuru kaburi hilo jana kabla ya kuendelea na kampeni za kunadi sera za CCM kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Novemba. Gazeti la Uhuru nalo na, na kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia atikisa Lindi, apata mapokezi ya kishindo mkoani humo baada ya mikutano yake ya kampeni kufunika Ruvuma na Mtwara awaeleza wananchi maendeleo makubwa yaliyofanyika katika sekta za afya, elimu, maji, umeme, kilimo, barabara, huku wakiahidi kutatua changamoto za wanyama waharibifu. Gazeti la Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele lina picha ya Rais Samia akiwasili e, kwenye mkutano wa kampeni katika uwanja wa Majaliwa wilayani Ruangwa mkoani Lindi jana. Kwa upande wake gazeti la Zanzibar leo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kinachomnukulu Rais Dkt. Mwinyi akisema tutaendelea kuifungua Pemba kimaendeleo. Katika habari nyinginezo, gazeti la Nipashe lina kichwa kikuu cha habari kisemacho dawa zinavyogeuka sumu ndani ya mwili, wataalamu waorodhesha maradhi ya dawa za maumivu na hatimaye sasa tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Kenya. Gazeti la Taifa Leo linatupasha kuwa jaji mkuu Martha Koome amepinga madai ya afisa au afisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma ODPP kwamba matamshi yake yalichangia waandamanaji kushtakiwa kwa ugaidi kwenye taarifa kwenye vyombo vya habari Jumatano. Jaji Kome alisisitiza kuwa kauli yake kwamba waandamanaji walioteketeza walioteketeza jengo la mahakama ya Kikuyu walitekeleza kitendo cha kigaidi ilihusisha kisa hicho pekee wala sio maovu mengine yaliyotekelezwa na waandamanaji au wahuni kwingineko nchini Kenya. Nalo gazeti la Daily Nation lina habari kuwa naibu rais wa zamani wa Kenya, Rigathi Gachagua, ameweka masharti magumu kwa wafuasi na washirika wa muungano wanaotaka kuchukua upinzani dhidi ya serikali ya sasa. Kulingana na taarifa ya wa waombeaji waombaji pekee watakaokubaliana na vigezo vyake ndio watapata usaidizi wa eneo la mlima Kenya kutoka kwake. Na mwisho nalitupia jicho gazeti la Standard ambalo limeandika kuwa familia ya Benedict Kabiru, afisa wa polisi wa Kenya aliyepelekwa kwenye kikosi cha kimataifa cha kulinda amani Haiti MSS, imesema imeshangazwa na taarifa za kifo cha kijana huyo kuenea katika vyombo vya habari kabla ya familia kupata taarifa rasmi. Nam aziadasina kutoka meza ya udondozi wa magazeti. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Hekima katika Nahjul Balagha. Baada ya hapo, utakuwa na makala ya leo katika historia n l rid l Bismillahir Rahmani Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 114 ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin abi Talib alayhi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 114 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 103. wa ru'iya alayhi izar khalaq marfu' faqila lahu fi dhalik faqala ali alayhi salam yakhshau lahu alqalb wa tadhilu bihi alnafs wa yaqtadi bihi almuʼminuna, Imam Ali alayhi salam alionekana akivaa nguo iliyochakaa na yenye viraka. Mtu mmoja akamuuliza sababu yake. Ali alayhi salamu alijibu kwa kusema moyo unanyenyekea kwa nguo hii na nafsi inadhalilika kwa nguo hii na mumin anafuata khulqa hii. Naam, mtu mmoja aitwaye Ala bin Ziyad Alharithi, wakati wa ukhalifa wa imamu Ali alayhi salam, alikwenda kwa mtukufu huyo na kumwambia, ewe amiral mu'minin, nimekuja kwako kulalamikia tabia ya ndugu yangu Asim. Imamu akaulizwa kwa mshangao, ni yepi malalamiko yako? Ala akasema kwa huzuni, Asim ameacha dunia, anavaa nguo kuukuu, amekuwa mpweke na amejitenga na watu, na ameacha kila kitu na kila mtu. Aliposikia hivyo, mara moja Imamu alaihi ssalamu alimwita Asim na kumwambia, ewe adui wa nafsi yako, shetani ameiba akili yako. Kwa nini huwaonei huruma mkeo na watoto wako? Je, unadhani kuwa Mwenyezi Mungu ambaye amezihalalisha neema na raha zilizo safi za dunia na kuwa halali kwenu atachukizwa kwa kunufaika nazo? Asim alijibu huku maneno yake yakionekana kuwa na ukweli, alisema: wewe mwenyewe imamu wangu, ni mgumu zaidi katika haya ninayoyafanya mimi unavaa nguo zilizoraruka na umejinyima kila chakula kitamu. Mimi pia ninatenda hivyo kufuata njia ile ile unayoifuata wewe. Imamu alaihi salamu alimwambia, ole wako, mimi ni tofauti na wewe. Mimi nina nafasi ambayo wewe huna. Mimi niko katika vazi la uongozi na serikali. Wajibu wa mtawala na kiongozi ni wajibu mwingine. Mwenyezi Mungu ameweka majukumu juu ya viongozi waadilifu kuhakikisha wanaishi maisha ya matabaka dhaifu zaidi katika jamii na kuyafanya maisha ya watu wa tabaka hilo kuwa kipimo cha maisha yao. Mwenyezi Mungu amewawajibisha viongozi kuishi maisha wanaoishi watu maskini zaidi ili uadilifu utamalaki ndani ya jamii. Ni wazi kabisa kwamba dhima ya kiongozi katika mfumo wa kisiasa wa Kiislamu ni mzito kuliko raia. Lakini kwa bahati mbaya, katika zama za makhalifa waliotangulia, na licha ya kwamba walifanikiwa kuziteka nchi tajiri kama vile Iran, Roma na Misri, na hivyo Waislamu walipata ngawira nyingi, lakini hilo lilikuwa na madhara mengi. Viongozi hao waligeuka na kugeukia ushindani wa kujikusanyia mali, walianza kuishi kwenye majengo ya kifahari, kuvaa nguo za bei kubwa meza za rangi na anasa za kila namna. Hali hiyo ilikuwa na taathira kubwa kwa utamaduni jumla wa Waislamu na ilibadilisha mfumo mtakatifu wa maisha ya Kiislamu, ikiwa ni pamoja na kuwa na meza zenye vyakula vya rangi tofauti tofauti. Kwa hali hiyo, Imamu Ali alahi salam aliamua kuwarejesha Waislamu kwenye njia iliyonyoka ya Uislamu na suna ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Aliifanya hali yake ya uzuhudi ionekane kikamilifu ikiwa ni pamoja na kuvaa nguo za bei ya chini na zisizo na thamani, jambo ambalo liliwashangaza baadhi ya watu hadi kufikia hatua ya kumkosoa imamu. Lakini Imamu alaihi salam alitoa jibu ambalo ni somo kubwa kwa kila mtu. Imamu Ali alaihi salam amesema, moyo hunyenyekea kwayo na nafsi inanyenyekea kwayo, na waumini wanaiga. Napovaa vazi hili kuna manufaa matatu muhimu. Kwanza, moyo wangu na nafsi yangu vinanyenyekea kwayo, na kiburi na kujiona, huwa ni chanzo cha madhambi makubwa, uh, vinaondolewa kwangu. Pili, nafsi iliyo asi inatiishwa nayo, na vishawishi vyake vinavyompeleka mtu kwenye njia ya shetani hupungua. Tatu, waumini wanaiga na kujiepusha na maisha ya pambo na anasa ambayo humfanya mtu amsahau Mungu. Na tatu, hakuna mtu anayejisikia kuwa duni kwa kuvaa nguo rahisi na kuwa na njia rahisi ya maisha yake. Wasalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, mwezi pili mfungo saba rabiu thani, inayosadifiana na tarehe 25 Septemba 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 56, iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya miladia adia, iliasisiwa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC. Jumuiya hiyo ni ya pili kwa ukubwa baada ya Umoja wa Mataifa, kwa kuwa na nchi wanachama 57, katika mabara zaidi ya manne. Jumuiya hiyo inahesabiwa kuwa sauti ya ulimwengu wa kiislamu yenye jukumu la kulinda maslahi ya Waislamu, kueneza moyo wa amani na kuratibu maswala ya Waislamu. Jumuiya ya UIC iliundwa katika mkutano wa kihistoria uliofanyika Rabat nchini Moroko tarehe 25 Septemba 1969 kama jibu la hatua ya wazayuni wa Israel ya kuchoma moto msikiti wa Al-Aqsa huko Baitul Muqaddas miaka mia ishirini iliyopita katika siku kama ya leo, yaani mwezi pili mfungo saba Rabiu Thani 1327 Hijiria, Ayatullahi Ali Fumani Rashti, mwanazoni mpambanaji wa Iran aliuawa shahidi. Alizaliwa mwaka elfu moja mia mbili sitini na nane hijiria katika mji wa Rasht kaskazini mwa Iran, na alijifunza misingi ya sayansi ya Kiislamu kutoka kwa baba yake na baadhi ya wanazuoni wengine wa mji huo. Ayatulwai Fumani Rashti alikuwa na umri wa miaka 20 alipokwenda Karbala na kisha Najaf kukamilisha elimu yake na akawa gwiji na mwanachuoni mkubwa katika elimu ya afiqi, falsafa na mantiki na akafikia daraja ya ijtihad. Alirejea Rashti mwaka elfu moja mia tatu kumi na mbili hijiria. Akiwa katika mji huo alikozaliwa, aliendeleza mafundisho ya Kiislamu, na wakati wa mapinduzi ya katiba nchini Iran, alitoa mwito wa kuwekwa utawala wa sheria za Kiislamu. Hata hivyo, wapinzani wa Fumani Rashti hawakukubali msimamo na ushawishi wake, hivyo waliamua kumuua shaidi katika siku kama ya leo. Katika siku kama leo miaka mia ishirini na nane iliyopita alizaliwa mwandishi wa kimarekani kwa jina la William Faulkner. Faulkner hakukamilisha masomo yake ya juu na alianza kujishughulisha na kazi mbalimbali kwa ajili ya kuendesha maisha. Mwandishi huyo mashuhuri alianza kuandika hadithi mwaka 1925 baada ya kufahamiana na Sherwood Anderson, mwandishi mwenzie wa kimarekani. Katika hadithi zake, Faulkner alikuwa akibainisha hali mbaya ya kijamii huko Marekani hususan ubaguzi warangi, wakabili, wa rangi uliokuwa ukiwakabili raia weusi wa nchi hiyo. Riwaya za mwandishi huyo zimekuwa na taathira kubwa katika sekta ya uandishi wa sasa nchini Marekani. Mwaka 1950 mwandishi huyo alitunukiwa tuzo ya fasihi ya Nobel. Na siku kama ya leo miaka kumi na nane iliyopita aliaga dunia Edward Said, mwandishi na mwanafikra wa Kipalestina, kutokana na maradhi ya saratani. Said alizaliwa mwaka 1935 katika familia ya Kikristo alielekea Marekani kwa ajili ya kudumisha elimu akiwa na umri wa miaka 17 na akafanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika chuo kikuu cha Harvard. Kitu kilichompa umashuhuri zaidi Profesa Edward Said katika upeo wa kimataifa ni jitihada zake kubwa za kuwatetea wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina bila ya kusita. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Masud Pizishkian wa jamhuri ya kiislamu Iran amelani mashambulizi ya anga ya kikatili yaliyofanywa na Marekani na Israel mwezi Juni katika ardhi ya Iran. Ametoa kauli hiyo Jumatano wakati wa hotuba yake kwenye kikao cha 80 cha mkutano wa baraza kuu la umoja wa mataifa. Kamanda mwandamizi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema utawala wa kizayuni wa Israeli hauna uwezo wa kupigana bila kusaidiwa na shirika la kijeshi la NETO na Marekani. Na ikulu ya Kremlin imetangaza kuwa Rasia haina mbadala isipokuwa kuendelea kupigana vita, huku ikijibu mapigo kwa mabadiliko ya ghafla yaliyoonyeshwa dhidi ya nchi hiyo na rais wa Marekani Trump mkabala wa Ukraine, uh, kwa kufikia hadi ya kuita Moscow etni chui wa karatasi. Kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email, ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio tirib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.