Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na apa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya adi, yaani Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim, wassalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarakeni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamia Iran ikiwatangazia ni moja kwa moja kutoka studio zetu za Jame Jam hapa jijini Tehran. Naam, wapenzi wasikilizaji, tulioandaliani wakati huu Jumanne ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo, na baada ya kusikiliza uh, tahariri hiyo wapenzi wasikilizaji, utakuwa ni mda wa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu, na kwanza kabisa tutawaleteni makala kuhusiana na historia ya mashirazi wa Zanzibar, na baada ya hapo tutawaleteni makala kuhusiana na, na hekima katika aya za Qurani tukufu na kisha makala yetu ya leo katika historia. Na baada uh, ya hapo tutakuwa na kasida yetu ya leo, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/ sw na hali kadhalika, pia mnaweza kuvipata baadhi ya vipindi vyetu katika tovuti ya iran radio ir sw. Mnaweza pia kutupata kupitia radio mshirika ambayo nchini Tanzania ni maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 kule Tanga, na pia 104.5 huko Tabora na maeneo mengine ya Tanzania. Baada ya mtouso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa moja kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi, au Lubumbashi DRC, na saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Masud Pizishkia anasema jitihada za kuzuia uhusiano mwema kati ya nchi za Kiislamu hazitofanikiwa. Wapalestina wengine ishirini na wawili, wakiwemo watoto, wa uawa shahidi katika mashambulizi ya utawala wa Israeli huko Ghaza. Burkina Faso, Mali na Niger zatangaza kujiondoa katika mahakama ya kimataifa ya ICC. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria jitihada za maadui za kuzusha hitilafu na mgawanyiko baina ya nchi za Kiislamu na kushindwa Uh, kuasisiwa uhusiano wenye matunda katika eneo hasa kati ya Iran na Jamhuri ya Azerbaijan. Amesema kuwa jitihada za maadui hazitozaa matunda kutokana, uh, kutokana na azma na irada eh, walionayo viongozi wa ulimwengu wa Kiislamu na halikadhalika viongozi wa ngazi za juu wa Iran na Jamhuri ya Azerbaijan ya kupanua ushirikiano na uhusiano kati yao. Rais Pezeshkian amebainisha haya katika mkutano aliofanya na ujumbe wa ngazi za juu ulioongozwa na Shahine Mustafayeve, naibu waziri mkuu wa Jamhuri ya Azerbaijan ulioko ziarani hapa Teheran. Ameutaja uhusiano kati ya nchi hizi mbili jirani kuwa akirafiki kwa mujibu wa mafungamano ya kiutamaduni, kidini e, kati ya serikali na mataifa haya mawili. Rais wa Iran ameendelea kusema kuwa, tuna nia ya kupanua mahusiano haya katika nyanja zote za kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni. Amesema hakuna vikwazo katika njia ya kupanua uhusiano na ushirikiano kati ya nchi hizi mbili. Katika mazungumzo hayo na ujumbe wa ngazi za juu wa jamhuri ya Azerbaijan hapa Teheran, rais wa Iran ameashiria pia ziara yake ya hivi karibuni katika jamhuri ya Azerbaijan na mazungumzo chanya pamoja na makubaliano yaliyofikiwa na maafisa wa ngazi za juu wa Iran na nchi hiyo, na kusema tunaamini kuwa iwapo uwezo mkubwa na suluhula nyingi ilizonazo Iran na jamhuri ya Azerbaijan zitatumiwa kupanua ushirikiano, hatua hiyo itakuwa kwa maslahi ya na manufaa mapana ya nchi e, hizi mbili rafiki na ndugu. Naye naibu waziri mkuu wa Jamhuri ya Azerbaijan alikutana pia na Ali Larijani, katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amewaenzi wanafunzi 34 walouwa washahidi katika mashambulizi ya kichokozi ya utawala haramu wa Israeli dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mwezi Juni mwaka huu, sambamba na kuanza mwaka mpya wa masomo hapa nchini wa elfu, Wamoja, mjene, nane, hadi elfu, mjene, natano, ya shamsia. Ismail Bagai leo Jumanne ametuma ujumbe katika ukurasa wake wa X na kuandika hivi: tunaanza siku ya kwanza ya Mehri, yaani mwezi wa kalenda ya Kiirani ya ya shamsia mwaka huu kwa kuwakumbuka na kuwaenzi wanafunzi wapatao 34 walowa washahidi E, katika mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya nchi yetu. Ameongeza kuwa watoto wasio na hatia waliouawa wanakumbukwa pakubwa katika madarasa yao. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amewatakia wanafunzi wote, hasa wale wa darasa la kwanza na waalimu, mwaka mwema wa masomo wenye mafanikio, na kusisitiza kuwa wanafunzi na uh, tumaini na tegemeo la nchi kwa ajili ya mustakabali bora Tarehe 13 Juni mwaka huu utawala wa Israeli ulianzisha uvamizi wa wazi usio na msingi dhidi ya Iran na kusababisha vita vya siku 12, vilivyosababisha vifo vya takribani watu elfu moja sitini na wanne nchini, wakiwemo makamanda waki na wa kijeshi, wanasayansi wa nyuklia uh, raia wa kawaida, wakiwemo wanafunzi na watoto wa changa. Marekani pia ilijiunga na uvamizi wa Israeli kwa kutekeleza mashambulizi katika vituo vya nyuklia vya Iran. Hatua iliyotajwa kuwa ni ukiukwaji mkubwa wa sheria za kimataifa. Vikosi vya ulinzi vya Iran pia uh, vilitoa mjibizo kwa kuvishambulia vituo uh, na maeneo ya kimkakati ya utawala wa, wa Israeli ikiwemo kambi ya Al-Ulaid huko Qatar, kambi kubwa zaidi ya kijeshi ya Marekani eh, katika eneo la Asia Magharibi. Tukiwa bado katika kadhia hiyo ya Palestina, ni kuwa Utawala wa Israeli umefanya mashambulizi zaidi katika ukanda wa Gaza na kuwaua shahidi wa Palestina wengine kadhaa, huku jamii kima ya kimataifa ikishindwa kukomesha mauaji ya kimbari ya utawala huo yanayoungwa mkono na Marekani. Duru za kitiba zimearifu kuwa Palestina ishirini na wawili wameua shahidi katika mashambulizi ya anga yaliyofanywa na utawala at, haramu wa Israeli alfajiri ya leo. Ripoti za awali zimebainisha kuwa wahanga wanne wa jinai ya leo ya utawala wa kizaini wameua washahidi katika mashambulizi ya anga ya utawala huo yalolenga jengo la makazi ya raia katika mtaa wa kam Umar Mukhtar katika mji mkongwe wa Ghaza. Wapalestina wengine kadhaa wamejeruhiwa katika mashambulizi hayo ya Israeli leo alfajiri. Wapalestina wengine wakiwemo watoto watatu wameua washahidi katika hujuma ya leo ya Israeli katika kambi ya wakimbizi ya shati magharibi mwa Ghaza. Wakati huo huo mwanamke mmoja Mpalestina ameuliwa shahidi na wengine watano wamejeruhiwa katika shambulio wa la Israel katika kambi ya wakimbizi ya Alburaij. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni pia wamewafyatulia risasi na kuwaua shahidi wavuvi wawili katika pwani ya mji wa Khan Yunis. Wapalestina zaidi ya sitini na tano elfu, mia tatu, arobaini na nne, wengi wakiwa ni wanawake na watoto wadogo wameuawa shahidi tangu utawala haramu wa Israel huanzishe vita vya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza Oktoba 7 12, 20. Tukiwa bado katika kadhia hiyo ya Palestina ni kuwa wakati vita vya utawala wa Israel eh, vikiwa vinaendelea huko Gaza, rais wa Afrika Kusini amesisitiza kuhusu dhamira ya nchi yake ya kupatikana njia ya ufumbuzi wa ma... kile kinachotajwa kuwa ni mataifa mawili ili kuhitimisha mzozo uliodumu kwa muda mrefu. Uh, kati ya utawala wa Israeli na Palestina. Sir Ramaphosa, uh, rais wa Afrika Kusini amebainisha haya katika hotuba yake kwa mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu kuasisiwa kwa taifa huru la Palestina. Mkutano huo umefanyika chini ya uenyekiti wa Ufaransa na Saudia. Ramaphosa amesema na hapa namnukuu, Afrika Kusini inasisitiza dhamira yake e, thabiti ya kuundwa kwa taifa lenye mshikamano la Palestina litakaloishi Eh, kwa amani eh, katika mipaka ya mwaka 1967 na Baitul Muqaddas Mashariki ukiwa mji mkuu wa uh, Palestina. Ameongeza kuwa Israel imetoa adhabu isiyo na uiano kwa wananchi wa Palestina, na akasema kuwa kuasisiwa nchi huru ya Palestina ni njia pekee ya utatuzi wa kadhia ya Palestina. Rais wa Afrika Kusini pia amezipongeza nchi zote duniani ambazo hivi karibuni zimetangaza kuitambua rasmi Palestina. Katika mkutano huo wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, Ufaransa, Monaco, Luxembourg na Malta pia zimefuata mkondo um, huo wa kulitambua rasmi taifa la Palestina. Nchi hizo zimechukua hatua hiyo baada ya Uingereza, Canada, Australia na Ureno kutangaza uh, kulitambua ta rasmi taifa la Palestina. Rais Ramaphosa wa Afrika Kusini amesema kuwa vizuizi vyote katika kuasisi mataifa mawili vinapasa kuondolewa ikiwa ni pamoja na kusitishwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni na kuondolewa kwa ukuta wa ubaguzi. Mnaendelea uh, kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa e, jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mataifa ya Afrika Magharibi ya Muungano wa Sahel ambayo ni Burkina Faso, Mali na Niger yametangaza kujiondoa katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC na kuitaja mahakama hiyo kuwa ni chombo cha ubeberu cha ukoloni mamboleo. Taarifa ya pamoja iliyotolewa na nchi tatu hizo imeeleza bayana kuwa mahakama hiyo ya ICC yenye ya makao yake huko uh, The Hague, Uholanzi, ni chombo cha ukandamizaji cha ukoloni mamboleo kinachodhibitiwa na wabeberu wa dunia. Viongozi wa nchi hizo tatu za magharibi mwa Afrika wamesema kuwa mahakama ya kimataifa ya jinai imethibitisha yenyewe kuwa haina uwezo wa kushughulikia, kuchunguza na kutoa hukumu kwa jinai zilizothibitishwa: jinai dhidi ya binadamu, jinai za mauaji ya kimbari, na jinai za ukandamizaji. Burkina Faso, Mali na Niger, pia zimeeleza kuwa zinataka kuasisi mfumo wa asili kwa ajili ya kuimarisha amani na uadilifu. Inafaa kuashiria hapa kuwa nchi za magharibi mwa Afrika zimeathiriwa na hali ya mchafukoge na ukosefu wa amani unaosababishwa na makundi ya kigaidi ya mfungamano na mitandao ya kigaidi ya Alqaida na Daesh au ISIS. Mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC ilianzishwa mwaka elfu mbili na mbili, lengo likiwa ni kuchunguza na kuwafungulia mashtaka wahalifu wa, wa kivita, lakini hadi sasa mahakama hiyo uh, haijafanikiwa uh, kuchukua hatua dhidi uh, ya watendaji nai na wahalifu wa nchi za magharibi, hasa utawala wa kizayuni wa Israeli, eh, Marekani na waitifaki wao. Na Shirika la Afya Duniani leo Jumanne limetangaza kuwa mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu umewaathiri watu zaidi ya laki moja uh, 113,600 na kuua zaidi ya elfu tatu uh, kote nchini Sudan tangu mwaka mwezi Julai mwaka jana. Hala Khudri, mwakilishi wa WHO huko Sudan, amewaambia waandishi wa habari mjini Jeneva, Uswisi, kwamba mlipuko huo umesababisha vifo vya asilimia 2.7 huko Darfur, ikitajwa kuwa eneo lililoathiriwa zaidi. Tangu juzi Jumapili, wagonjwa 12739 wa kipindupindu eh, na vifo 300 hamsini na nane vimeripotiwa uh, katika maeneo 36 kati ya 64 ya Darfur Tawila, huko Darfur ya kaskazini, eneo ambalo lina jamii watu zaidi ya laki tano, inawakilisha asilimia uh, sitini na moja ya kesi zote katika jimbo hilo. Kampeni ya utoaji chanjo ya kipindupindu ilianza Jumapili. Hii ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Hala Khodri, mwakilishi wa WHO huko Sudan Amesema chanjo hizo zikilenga kuwalinda watu milioni 1.86 katika maeneo ya sita hatarishi ya Darfur kusini mashariki na kaskazini. Chanjo zilizotolewa mapema mwezi huu huko Nyala baada ya kucheleweshwa kwa wiki kadhaa kulikosababishwa na kukosekana chanjo na changamoto za kilojistiki. Vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya jeshi na waasi wa kundi la RSF vinaendelea nchini Sudan tangu Aprili elfu mbili ishirini na tatu, ambapo hadi sasa maelfu ya watu wameuawa na kujeruhiwa sambamba na kuenea magonjwa mbalimbali. Wapenzi wasikilizaji, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran barabara kabisa. Bado mko nasi katika matangazo haya ya jioni. Au siku ya idhaa Kiswahili, ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na wapenzi wasikilizaji, sasa umewadia wakati wa kutegea sikio tahariri yetu ya leo ambayo itaangazia mgogoro wa itibari ya kimaadili ya nchi za Magharibi eh, kuhusu kadhia ya Palestina. Kuhusiana na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Ghaza, Rais Manuel Macron wa Ufaransa amedai kuwa haoni kinachoendelea katika eneo hilo kuwa ni mauaji ya kimbari. Katika matamshi hayo ya kushangaza, Macron ameendelea kudai kwamba hii siyo taarifa ya kisiasa na kwamba Ma, ni majaji au wanahistoria pekee ndio wanaweza kutambua tukio hili kama mauaji ya kimbari kulingana na ushahidi wa kutosha, msingi wa kisheria ulio wazi na vigezo maalum. Mtawala huyo wa Ufaransa amesema nchi yake inalitambua taifa huru la Palestina, na kuwa suala hilo ni muhimu katika kusitisha uh, vita dhidi ya ukanda wa Ghaza. Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer naye pia ametangaza kuwa nchi hiyo inatambua rasmi Palestina ili kurejesha matumaini ya amani. Waziri Mkuu wa Kanada Mark Carney halikadhalika ametangaza uamuzi wa nchi yake wa kutambua taifa huru la Palestina. Unduma kuwili wa misimamo ya nchi za magharibi kuhusu kutambuliwa rasmi taifa la Palestina unasababishwa na msururu wa masala ya kisiasa, kiuchumi, kihistoria na kidiplomasia. Nchi nyingi za magharibi, hususan Marekani, zina uhusiano wa karibu kiusalama, uh, kijeshi na kiuchumi na utawala, uh, ghasibu wa Israel. Marekani na katika nchi nyingi za Ulaya, maoni ya umma yanaunga mkono Palestina, haswa baada ya mauaji ya kimbari huko Gaza. Serikali za Marekani na magharibi mara nyingi huchukua misimamo ya kinembo tu kwa ajili ya kupunguza mashinikizo haya na kujaribu kuonyesha kwamba eti zinatetea haki za binadamu, lakini kwa kweli hakuna lolote la maana linalofanyika katika uwanja huo. Huko Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya, lobi zenye nguvu zinazounga mkono utawala wa kizayuni wa Israel zina taathira kubwa katika maamuzi ya sera za kigeni za nchi hizo. Lobi hizo huzizuia uh, au huzuia kuchukuliwa msimamo ulio wazi katika uh, kuunga mkono Palestina. Kwa mujibu wa wachambuzi na taasisi nyingi zinazojitegemea, misimamo ya Marekani na nchi za Magharibi kuhusiana na vita vya Gaza si ya kuaminika wala iliyo ya wazi, jambo ambalo linadhihirika wazi sio tu katika hotuba za viongozi, bali pia katika mienendo yao ya kisiasa na kidiplomasia. Kwa upande mmoja, nchi za Magharibi zinalaani jinai za utawala wa kizayuni, lakini kwa upande mwingine, zinaendelea kutoa misaada ya kifedha na kijeshi kwa utawala huo katili. Marekani imepiga kura ya turufu mara kwa mara dhidi ya maamuzi ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa yanayotaka kusitisha mapigano au kutuma misaada ya kibinadamu huko Gaza, huku ikidai kutetea haki za binadamu. Waitifaki wa Magharibi utawala wa kizayuni wa Israeli, ikiwemo wa Marekani, wanazungumzia haki ya kujilinda utawala wa kizayuni, katika hali ambayo utawala huo ghasibu hauna haki yote katika uwanja huo kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Na uungaji mkono huo usio na masharti kwa utawala wa kizayuni umepoteza kabisa itibari ya wamagharibi kuhusiana na madai yao ya eti kutetea haki za binadamu na hivyo kuibua hasira ya jamii ya kimataifa. Barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo haya. Tutakuwa na kipindi kuhusu historia ya miaka elfu moja ya Washirazi huko Zanzibar. Baada ya hapo, utakuwa na makala kuhusiana na hekima katika aya za Qurani, na kisha makala yaliyo katika historia, na baada ya hapo ni kasida yetu ya leo. Leo nawatakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Safari ya miaka elfu kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Amani ya Mwenyezi Mungu, rehema na baraka zake ziwe juu yenu, wapenzi wasikilizaji. Leo tena tutaandamana pamoja katika ile safari yetu ndefu ambayo tumetangulia kusema kuwa si safari ya kawaida ni safari ya milenia ya tangu miaka elfu moja nyuma iliyoanzia kwenye kitovu cha ardhi ya michenza na maua ya asumini ya Shirazi hadi kwenye fukwe zing'arazo kwa jua za ardhi ya mbali ya visiwa vya Zanzibar kwenye mwambao wa Afrika Mashariki. Ni simulizi za moja ya visa vya historia vilivyowahi kusikika kwa nadra ni kisa cha kuhajiri wa Shirazi na Wairani kuelekea barani Afrika. Kila mfululizo mmoja kati ya simulizi hizo, kama nilivyowahi kudokeza, unatoa mwanga wa kufahamu mengi yasiyojulikana yaliyowahi kujiri huko nyuma. Endeleni kuwa pamoja nami basi kutegea sikio niliyokuandalieni kwa leo katika mfululizo huu wa kumi na wa mwisho wa simulizi hizo. kama tulivyoeleza katika vipindi vilivyotangulia, wa Iran wamekuwepo barani Afrika tokea tangu na tangu. Lakini leo hii uhusiano wa kiutamaduni wa Iran na Afrika haukomei tena katika zama hizo za mbali tu, katika zama hizi za mawasiliano maingiliano ya Iran na nchi za Afrika hayafanyiki kupitia diplomasia tu na uchumi, lakini pia kwa kutumia sanaa na utamaduni. Miongoni mwa vitu vinavyotoa mguso mkubwa katika mahusiano haya ni kwenda sambamba pande mbili za Iran na Afrika katika sanaa za uonaji, kwa kimombo visual arts, sanaa za Kirani za uchoraji, kaligrafia na usanifu majengo zimeathiriana na sanaa za kiafrika kwa sura na pande mbalimbali. Katika maonyesho ya sanaa na warsha za mafunzo, wasanii wa Iran -Afrika na Afrika wamekuwa wakibadilishana nadharia na mbinu mbalimbali mbali za sanaa. Kazi za pamoja za sanaa za Iran na Afrika zinaanza kuonekana, zikiwemo za picha za uchoraji wa kutumia mchanganyiko wa rangi na vionjo vya mapambo ya kila aina yanayoakisi ya tamaduni za maeneo hayo mawili. Lakini mbali na sanaa ya athari za uonaji, muziki pia ni eneo jingine linaloakisi kwa namna ya kuvutia mafungamano ya kiutamaduni yaliyopo kati ya Iran na Afrika. Vikundi vya muziki kutoka Iran vimekuwa vikishiriki kwenye matamasha mengi ya muziki yanayofanyika katika nchi za Kiafrika. Muziki wa Kiirani hasa wa jadi na wa klasiki imekuwa na taathira kubwa kwa muziki wa Afrika kaskazini. Katika baadhi ya nchi za Kiafrika kama vile Sudan na Tunisia, nyimbo, midundo na melodi za Kiirani zimekuwa sehemu ya muziki wa nchi hizo. Sambamba na muziki na sanaa ya athari za uonaji, fasihi pia ni miongoni mwa vipengele muhimu vya uhusiano wa kiutamaduni wa Iran na Afrika. Iran na Afrika zote mbili zina fasihi tajiri na zenye historia ndefu, na nyanja hizi mbili za tamaduni zimefungamana na kuingiliana pamoja. Washairi wa kiirani kama vile Nezami, Saadi na Firdausi wamekisi katika athari zao nukta zenye madhumuni yanayofanana na ya fasihi ya Kiafrika. Katika athari za Kifarsi dhana kama vile ukarimu, matumaini, uzalendo wa kuipenda nchi na utetezi wa mapiganio matukufu, ambazo pia ni maarufu katika fasihi ya Kiafrika, zinaonekana kuwa miongoni mwa dhana za pamoja za fasihi mbili hizo. Barani Afrika, hususan katika nchi za Sudan, Nigeria na Tanzania, athari za fasihi za Kiirani zinasomwa sana na vitabu vya washairi wakubwa wa, wa Kiirani wa vimetafsiriwa katika lugha za wenyeji. Vilevile, waandishi na washairi wengi wa Kiafrika wameathiriwa na ushairi wa Kiirani katika uandishi wa athari zao. Kuhusiana na hilo, katika miaka ya hivi karibuni kumekuwepo na programu mbalimbali mbali za mabadilishano ya kifasihi na uandaaji wa matamasha ya pamoja mashairi nchini Iran na katika nchi za Afrika ambayo yametoa fursa mpya za maingiliano ya kiutamaduni baina ya pande mbili. Moja ya masuala yenye kutoa mguso ni kufasiriwa athari za waandishi wa Kiafrika kwa lugha ya Kifarsi. Waandishi kama Chinua Achebe wa Nigeria na Nadine Godimer wa Afrika Kusini wamepata mashabiki na wapenzi wengi nchini Iran na athari zao zimesomwa na kuhakikiwa katika duru za fasihi za Kiiran. Kwa upande mwingine, miongoni mwa waandishi wa zama hizi wa Kiirani wako pia wale wanaojulikana katika nchi za Afrika. Kwa mfano, Hamid Reza Akbari na Fatemeh Reza Nejad ni miongoni mwa waandishi wa zama za sasa wa Iran ambao wamehudhuria kongamano la tatu la waandishi wa Afrika na Asia lililofanyika mwaka elfu mbili na ishirini na nne na kutambulishwa athari zao za riwaya na mashairi. Aidha, Ahmad Shamlu anatambulika kama mshairi mfasiri, na mwandishi wa kamusi na athari zake za uandishi zinajulikana katika upeo wa kimataifa, ikiwemo barani Afrika. Mbali na sanaa na fasihi, nukta nyingine muhimu inayoakisi uhusiano wa kiutamaduni wa Iran na Afrika ni mabadilishano ya kiutamaduni katika nyanja za sayansi na elimu. Vyuo vikuu vya Iran na taasisi zake za elimu na mafunzo zina ushirikiano na vyuo vikuu vya Afrika na kuna wanafunzi wa Kiafrika wanaoendelea na masomo yao ya juu hapa nchini Iran. Mabadilishano hayo ya kielimu hayapo katika nyanja za ufundi na uhandisi tu, lakini yamestawishwa pia katika nyanja za utamaduni na sanaa. Warsha za sanaa, kozi za mafunzo katika kaligrafia, uchoraji na muziki wa Kiiran hufanyika katika nchi nyingi za Kiafrika. Wasanii wa Kiafrika waliopata mafunzo nchini Iran wamerejea katika nchi zao na wanaitangaza sanaa ya Iran barani Afrika. Maingiliano haya kiutamaduni ya kiutamaduni yameufanya uhusiano kati ya Iran na Afrika katika uga wa sanaa na utamaduni uwe wa kina zaidi. Tukiangalia mahusiano hayo ya kiutamaduni, tutaona kuwa Iran na Afrika sasa hivi zinajenga ulimwengu mpya wa sanaa na utamaduni wa pamoja. Katika ulimwengu huo mpya, wasanii wa Iran na Afrika wanashirikiana pamoja kusanifu dunia mpya kwa rangi na melodi na kwa maneno na maumbo, ambao ndani yake vizuizi vya mipaka vinafifia na kupoteza maana yake, na sanaa inageuka kuwa chombo cha mshikamano na maelewano. Katika siku za usoni pengine tutakuja kuona mabadilishano zaidi katika uga wa sanaa, ambapo Iran na Afrika sio tu zitaishi pamoja, lakini pia zitajenga ulimwengu wa pamoja zaidi wa kuishi pamoja kiutamaduni. Hili ni jambo la kutabirika pasi na chembe ya shaka, unapoangalia uhusiano wa kidiplomasia, kisiasa, kiuchumi na kadhalika unaozidi kustawishwa kati ya Iran na nchi za Afrika. Ili kuthibitisha dai hili, katika kuhitimisha kipindi chetu hiki, tutataja mfano mmoja tu hapa wa mwanga wa matumaini unaoonekana wazi katika uhusiano wa Iran na Afrika. Kwa mujibu wa Huseini, mkuu wa kituo cha ustawishaji wa biashara cha Iran katika Asia Magharibi, katika mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na nne Iran ilifanya biashara ya moja kwa moja na nchi 39 kati ya jumla ya nchi 54 za Kiafrika na kiwango cha mabadilishano ya kibiashara kati ya Iran na Afrika kiliongezeka kutoka dola bilioni mbili hadi dola bilioni kumi kwa mwaka. Mwenendo huu unaozidi kustawi umepelekea wataalamu wa uchumi kudai kwamba katika miaka kumi ijayo Iran inaweza kuja kuwa mshirika wa pili mkubwa wa kibiashara wa Afrika baada ya China. Wapenzi wasikilizaji, katika simulizi hii ya kumi ya kipindi cha Kutoka Shirazi hadi Zanzibar, safari ya miaka elfu moja tumejaribu kupiga mbizi kwenye bahari ya uhusiano wa kihistoria, wa kiutamaduni na sanaa kati ya Iran na Afrika na kudondoa machache kuhusu uhusiano huo katika uga wa sanaa ambao hivi sasa ungali unaendelea kukua na kustawi. Ikiwa mmefurahia safari hii ya kutoka Shirazi hadi Zanzibar, tuandikieni ili kutupa maoni yenu na msiache pia kuitalii tena na tena safari hii kila baada ya muda, kuanzia awali hadi tamati yake. Kwa upande wangu, na kushukuruni kwa usikilizaji wenu na na kuwageni hadi wakati mwingine, na katika kipindi kingine, insha Allah. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 84 ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya. Leo tunatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za 45 hadi 48 za suratul Isra. Tangu mwanzo mwa utume wa Nabi Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, hadi takriban miaka mitatu baadaye, Mtume Muhammad aliwalingania na kuwaita jamaa na marafiki zake tu kwenye dini ya Uislamu. Wakati huo takriban watu wa 40 walimwamini na wakawa Waislamu. Katika muda wa miaka hiyo mitatu Mtume, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake hakupata usumbufu mkubwa kutoka kwa watu wa Maka kwa sababu mwanzoni washirikina wa, wa mji huo hawakutilia maanani wala kulipa uzito jambo hilo. Walifikiri kwamba maneno ya mtume ni sawa tu na maneno ya makuhani na waabudu Mungu walioacha kuabudu masanamu. Lakini Mwenyezi Mungu alipomwamuru mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwalingania watu waziwazi wazi dini ya Uislamu inayofundisha tauhidi na kumpokesha yeye ulianza uadui usio na kifani dhidi ya mtukufu huyo mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam. Aliishi kati kati ya misukosuko na kero za washirikina wa Maka na katika hali ngumu kupita kiasi. Hakuna siku ambayo alisalimika kutokana na manyanyaso na kero za washirikina. Alipokuwa akisoma Kurani tukufu au kuswali kando kando ya Alkaba walikuwa wakimpiga mawe, kumrushia taka na na kupiga miluzi na kelele dhidi yake kwa sauti kubwa. Baadhi ya waliokuwa wakimsumbua Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam ni wale ambao kwa miaka mingi wao na baba zao walikuwa wakiishi katika majangwa ya ardhi ya Hijazi wakiwa wamejitenga na dunia nyingine. Walikuwa wamerithi mila na desturi za ajabu kutoka kwa baba na babu zao, kama vile kuwazika mabinti na watoto wa kike wakiwa hai na kuwatoa watoto kafara kwa miungu na masanamu yao, na waliziona mila hizo kwamba ni takatifu. Itikadi na imani hizi za kijahilia zilikuwa zimepenya ndani kabisa ya roho na nafsi na kujikita katika akili zao. Kwa hivyo, ilikuwa kawaida kwao kuwa na uadui dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu ambaye alikuwa akipinga na kupiga vita mila na desturi za kijahilia. Hata hivyo, kundi kuu la wapinzani wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam lilikuwa la wale ambao hawakuamini masanamu, lakini upinzani wao ulitokana na tishio la mtukufu huyo kwa masilahi yao biashara na hadhi zao za kijamii. Katika ardhi ya Hijazi, njia zote za misafara ya biashara kutoka Uhabeshi, Yemen hadi kaskazini mwa Hijazi, yani Roma na Iran zilikuwa mikononi mwao na chini ya udhibiti wao. Masanamu mengi ya makabila ya ardhi ya Hijazi yalikuwa ndani ya Alkaaba. Makabila hayo ambayo yalikwenda Maka kila mwaka kuabudu masanamu hayo yaliungana na kuunda umoja na kundi hili la Makuraishi ambalo lilikuwa likisimamia Alkaaba na utunzaji wa masanamu yaliyokuwa ndani ya nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu. Baada ya kuanza wito na ulinganiaji rasmi wa risala ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Makuraishi walitambua kwamba iwapo mtume atafanikiwa, makabila yote ya ardhi ya Hijazi yangehamisha masanamu yao na kuyapeleka mahala pengine, na njia kuu za biashara ambazo zilikuwa chanzo pekee cha utajiri wao mkubwa zitaondolewa kwenye udhibiti wao. Kwa hivyo walijenga uadui mkubwa dhidi ya mtukufu huyo na fikra na itikadi zake. Mmoja wa maadui wakubwa wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa Abduluz ibni ibn Abdul Muttalib maarufu kwa jina la Abulahab, ami yake Mtume ambaye wakati huo alikuwa jirani wa nyumba kwa nyumba na Mtume. Mkewe Ummu Jamili pia ambaye alikuwa dada yake Abu Sufyan Alikuwa adui mkubwa wa Mtume. Mwanamke huyu pia alimsumbua sana Mtume na hakuacha kufanya lolote aliloweza katika kumpiga vita mtukufu huyo. Abu Lahab daima alikuwa akizuia kuenea fikra na risala ya Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa kumsema vibaya baina ya watu. Makuraish walipoamua kuwasusia na kuwawekea mzingiro wa Waislamu na Bani Hashim, Abu Lahab alikuwa peke yake kutoka ukoo wa Bani Hashim aliyeungana na washirikina wa Kikuraishi dhidi ya mtukufu huyo na Bani Hashim, sambamba na Abu Jahal na Abu Lahaba. Abu Sufiani Sakhar bin Harb ibni Umaya alikuwa mmoja wa maadui wakubwa wa Mtume na Waislamu tangu mwanzo kabisa mwa kutangazwa utume wa Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Vinara hawa watatu wa washirikina wa Maka waliweka wazi uadui wa wao dhidi ya dini ya Mwenyezi Mungu na kupanga ajenda yao ya kupinga na kupiga vita utume na risala yake. Walikuwa miongoni mwa watu ambao mioyo yao haikupata hata chembe ya nuru ya imani ya Mungu mmoja na ufufuo. Awali waliamua kumdhihirisha mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam kama mtu anayetangaza ndoto na njozi katika jamii. Hivyo walisema Muhammad amechanganyikiwa na anachodai kuwa ni wahi na ufunuo kutoka mbinguni si chochote isipokuwa ndoto. Walikwenda mbali zaidi na kusema kwamba Muhammad ni mwongo na wakaeneza sana maneno hayo katika jamii. Lakini baada ya muda walipoona kwamba uvumi walioueneza kuhusu mtume wa Mwenyezi Mungu haukuwa na taathira katika jamii, na kinyume chake maneno yake yalikuwa matini sana na yenye mvuto wa aina yake na yaliwaathiri watu wengi, walijaribu kumtambulisha katika jamii kuwa ni kuhani na mshairi. Maadui hao walipotambua kwamba hawawezi kuwazuia watu kukubali wito wa Mtume wa Mwenyezi Mungu na kuelekea upande wake kwa kueneza hadithi zao za uongo na kwamba dini yake ilikuwa ikipanuka siku baada ya siku, walinasibisha uchawi na uongo kwa mtukufu huyo. Mbinu hiyo iliposhindwa, walimwita majinuni wakiwa na nia ya kuwafanya watu wakimbie na kuwa mbali naye. Wakati huu ziliteremshwa aya za 45 hadi 48 za, hadi za Suratul Isra zikisema wa idha qarata l qurana jaalna baynaka wa bayna alladhina la yuminuna bil akhirati hijaban mastura na unaposoma Qurani, tunaweka baina yako na wale wasioamini akhira pazia linalowafunika. Waja'alna 'ala qulubihim akinatan an yafqahuhu wa fi adhanihim waqra wa idha zakarta rabbaka fil qurani wahdahu walau la adbarihim nufura, na tunaweka vifuniko juu ya nyoyo zao wasije wakaifahamu, na tunaweka uziwi kwenye masikio yao. Na unapomtaja Mola wako mlezi peke yake katika Qurani, basi wao hugeuka nyuma wakenda zao. wanaposema hao madhalimu, nyinyi hamfuati isipokuwa mtu aliyerogwa. Tazama vipi wanavyokupigia mfano, basi wamepotea, kwa hivyo hawawezi kuipata njia. Kuhusu sababu ya kuteremshwa aya ya 46 ya suratul Isra Imepokewa hadithi kutoka kwa Imamu Muhammad Bakir alayhi ssalam, kwamba amesema Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake alikuwa na sauti nzuri na ya kuvutia sana katika kuisoma Qurani. Alikuwa akisoma Qurani kwa sauti ya juu katika ua wa Alkaba, na Utba na Shaiba bin Rabia Abu Jahal na kundi jingine la washirikina walikuwa wakisikiliza kisomo chake kando kando ya Alqaba. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akikariri aya ya bismillahi rrahmani rrahim, kwa maana ya kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu, na akiisoma kwa sauti kubwa. Washirikina walikuwa wakisema, Muhammad anataja sana jina la mola wake, hapana shaka anampenda sana. Imamu Muhammad Baqir alaihi ssalam anaendelea kusema kwamba, kwa hiyo walikuwa wakiwaambia watu wengine waliokuwa wakisimama na kuisikiliza sauti ya kuvutia ya mtume kwamba kila anaposoma bismillahi rrahmani rrahim, na akamaliza na kuanza kusoma aya nyingine, basi tujulisheni, ili na sisi tuje na kusikia sauti yake ya kuvutia. Hapa ndipo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alipoteremsha aya inayosema na unapomtaja Mola wako mlezi peke yake katika Qurani, basi wao hugeuka nyuma wakenda zao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu ikru lhad fi kli lba wswa nuru yasa biladi fi jmal anwa ms rn Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 30 Rabiul Awal 1447 Hijria kamaria sawa na tarehe mosi mwezi Mehri mwaka elfu moja mia nne hijiria shamsia inayosadifiana na Septemba ishirini na tatu mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia. Katika siku kama ya leo miaka mia ishirini na nne iliyopita sawa na tarehe mosi mwezi Mehri mwaka elfu moja mia mbili themanini na moja hijiria shamsia alizaliwa Ayatullahi Ludhma Saidi Ruhullah Almusawi Khomeini, mwasisi wa, wa, wa jamhuri ya Kiislamu Irani. Baba yake Imam Khomeini, ambaye alikuwa miongoni mwa wanazoni wa Kiislamu, aliuawa shahidi Imamu akiwa bado mtoto na hivyo akalelewa na mama na shangazi yake. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, Ruhullah Khomeini alijiunga na masomo ya juu kwa walimu mashuhuri, hususan Ayatollahi Abdullah Karimu Hairi na Muhammad Ali Shahabadi. Imamu Khomeini alianzisha harakati kubwa ya kupambana na utawala wa kidhalimu wa Shah baada ya kufariki dunia Ayatollahi Burjerdi. Upinzani na mapambano yake alimfanya mtawala kibaraka Shah ampeleke uhamishoni katika nchi za Uturuki, Iraq na hatimaye Ufaransa. Imam aliendeleza mapambano yake dhidi ya Shah akiwa uhamishoni alikobakia kwa kipindi cha miaka 15 na baadaye, alirejea nchini na kuondoa madarakani utawala wa kiufalme wa Shah na kuasisi jamhuri ya kiislamu ya Iran mwaka 1979. Miaka 330 iliyopita katika siku kama ya leo, Valentin Conrad mwandishi na mwana fasihi wa Kifaransa aliaga dunia akiwa na umri wa miaka sabini na mbili. Alizaliwa mwaka 1603 katika familia iliyokuwa na mapenzi makubwa na fasihi ya lugha, na kwa msingi huo ndio maana alipokuwa katika rika la ujana, Valentin Conrad akawa na mapenzi na taaluma ya fasihi ya lugha na taratibu akaanza kujihusisha na fani ya uandishi. Siku kama ya leo miaka 92 iliyopita, sawa na Septemba 23 mwaka 1932, Saudi Arabia iliasisiwa na Abdulaziz bin Sauda, akawa mfalme wa nchi hiyo. Bara Arabu au Hijaz ni mahali alipotokea mtume wa Uislamu. Saudi Arabia ilijitoa chini ya udhibiti wa utawala wa Abasia mwanzoni mwa karne ya tatu Hijiria, na hadi karne kadhaa baadaye nchi hiyo iliendelea kuwa na ukosefu wa amani. Jitihada za Al Saudi za kutaka kuiongoza Saudi Arabia zilianza katikati mwa karne ya kumi na nane na kushika kasi zaidi mwanzoni mwa karne ya ishirini. Na siku kama ya leo miaka 85 iliyopita aliaga dunia Sigmund Freud daktari wa magonjwa ya akili raia wa Austria Sigmund alizaliwa mwaka 1856 daktari huyo alifanya utafiti na kuchunguza matatizo mbalimbali mbali ya kiakili yanayomkumba binadamu na kutoa maoni na nadharia mpya kuhusu chanzo cha magonjwa ya akili kwa sababu hiyo anahesabiwa kuwa mwasisi wa elimu ya uchunguzi wa kisaikolojia au Hadi hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio airib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989356 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu