Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa khofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea Mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli. Wao wana vyeo vikubwa kwa Mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko Akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya usiku ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hizi za JamJam hapa jijini Teheran, na jina langu ni Ahmed Rashid, na tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Tabora, Shinyanga, Kigoma, Lindi na Mtwara kupitia Radio Maarifa FM, Telegram na WhatsApp yetu ni plus 989356 Email yetu ni swahili radio at irib ir. Usiku huu kama kawaida, tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, ikiwa ni sehemu yetu ya kwanza ya matangazo hayo. Sehemu ya pili itahusiana na vipindi vyetu, navyo ni Sayansi na Teknolojia Mpya, Hekaya za Aya, Leo katika Historia tutakuleteni pia kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa yale yote tuliyokuandalieni kwa usiku huu. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema itatoa majibu madhubuti kwa chokochoko mpya za maadui. Yemen yasema tunao uwezo na njia za kutoa vipigo vikali kwa adui mzayuni. Shirika la Amnesty International lataka Israeli iwekewe vikwazo haraka iwezekanavyo. Na Netanyahu aiomba Marekani ishinikize Misri ipunguze kujiimarisha kijeshi kwenye eh, rasi ya Sinai. Habari kamili jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah limewaonya maadui wa Iran hususan Israel na Marekani kwamba watakabiliwa na majibu makali na madhubuti ya Jamhuri ya Kiislamu iwapo watafanya makosa yoyote mapya au kufanya kitendo chochote cha uchokozi dhidi ya taifa hili la Kiislamu. Sepah imetoa indhari hiyo leo Jumapili katika taarifa yake iliyotolewa kwa mnasaba wa kuanza wiki ya kujihami kutakatifu ambayo ni kumbukumbu kumbu ya kuanza vita vya miaka minane 8 vya utawala uliopinduliwa wa dikteta wa Iraq Sadam Hussein dhidi ya Iran katika miaka 1980, taarifa ya Sepa imesema Iran ililinda ardhi na mamlaka yake ya kujitawala kwa kutegemea uungwaji mkono wa wananchi, huku utawala wa Sadam ukipata uungwaji mkono wa kifedha na kijeshi kutoka nchi za magharibi. Wiki ya kujihami kutakatifu kwa kweli ni sherehe ya ushindi wa mapambano ya wananchi wa zalendo, ikikumbusha moja ya kipengee cha kuvutia zaidi katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu, ni chanzo cha fahari ya kitaifa na chache ya na chechi ya mukawama katika anga ya kimataifa, imesema taarifa hiyo, huku ikisisitiza kwamba Marekani na Israel zilishindwa kufikia malengo yao ya kishetani na maovu katika vita vya siku kumi na mbili dhidi ya Iran mwezi Juni mwaka huu. Jeshi la Sepa limesema kwamba vikosi vyake pamoja na vikosi vingine vya kijeshi vya Iran vinaendelea kuimarisha uwezo wao wa kivita pamoja na nguvu na kujihami, na nguvu za kushambulia na kujihami na uwezo wa kimkakati siku baada ya siku. Kabla ya hapo, waziri wa ulinzi wa Iran, Brigedia Jenerali Aziz Nasir Zade, alisisitiza kwamba iwapo maadui watafanya uchokozi mwingine dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu, bila shaka majeshi ya nchi hii yatatumia vifaa, silaha na zana za kijeshi ambazo hazijawahi kutumiwa kufikia sasa dhidi ya maadui hao. Wakati huo huo mkuu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran meja jenerali Amir Hatami amesisitiza kuwa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu vimejiweka tayari kutoa jibu kwa wavamizi, ambalo ni la kusagasaga zaidi kuliko lile lililoonekana wakati wa uchokozi uliofanywa na utawala haramu wa Kizayuni wa Israeli na Marekani dhidi ya taifa hili la Kiislamu. Waziri wa ulinzi na mkuu wa majeshi ya Yemen ametahadharisha kuwa nchi hiyo ya Kiarabu ina uwezo na njia za kutoa vipigo vikali na vya kuumiza sana kwa adui mzayuni iwapo atathubutu kutenda kosa lolote. Maadui, hasa utawala mtenda jinai wa Kizayuni, waungaji mkono wake na wanaotetea kiburi cha utawala huo wanapaswa kufahamu kuwa tumeboresha jeshi lenye nguvu na kisasa ambalo lina uwezo wa kuilinda Yemen na kuyahami matukufu ya ulimwengu wa Kiislamu, wamebainisha Meja Jenerali Muhamed Nasir Al-Latifi na Muhammad Abdul Karim Al-Ghamari katika taarifa yao ya pamoja. Taarifa hiyo ya pamoja imeongeza kuwa vikosi vya ulinzi vya Yemen, kwa kutegemea zana za kijeshi zilizoundwa nchini humo na uwezo wao wa kiulinzi, vitatoa mjibizo mkali na wa maumivu makali kwa uchokozi wowote dhidi ya Yemen. Adui mzayuni anapaswa kufahamu kuwa kitendo chochote cha kunajisi matukufu ya mataifa ya kiislamu hakitopita bila jibu. Majibu yetu kwa wavamizi yatakuwa ya kukandamiza na watagharamika pakubwa, imebainisha zaidi taarifa hiyo ya pamoja. Taarifa ya pamoja iliyotolewa na meja jenerali Muhamed Nasr Al Adrifi na Muhamed Abdulkarim Al Ghamari, waziri wa ulinzi wa Yemen na mkuu wa majeshi ya nchi hiyo, imesisitiza kuwa utawala ghasibu wa Tel Aviv umetenda jinai isiyosameheka kwa kuishambulia Yemen na kwamba Israeli itakabiliwa na taathira hasi kwa kitendo chake hicho ikiashiria mashambulizi ya anga ya utawala huo huko Sanaa, mji mkuu wa Yemen, ya tarehe 28 Agosti yaliyowaua Ahmed Ghalib Arrahawi, waziri mkuu wa Yemen na mawaziri kadhaa wa nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la Amnesty International limeitaka jamii ya kimataifa kuiwekea Israeli vikwazo haraka iwezekanavyo kutokana na vita na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala huo kwenye ukanda wa Ghaza. Agnes Kalamarde, katibu mkuu wa shirika la Amnesty International, ameiambia televisheni ya Aljazira kwamba mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel kwenye ukanda wa Gaza yasingewezekana bila ushiriki na msaada wa nchi, taasisi na makampuni mbalimbali mbali. Amesema maelfu ya makampuni duniani yameiunga mkono Israel moja kwa moja na hivyo kurefusha vita vya utawala huo dhidi ya Ghaza. Bi Kalamarde ameeleza kukaliwa kwa mabavu mji wa Gaza kuwa ni jinai yenye lengo la kufuta utamaduni na historia wa Palestina kupitia kuwafurusha katika ardhi yao. Israel inapaswa kuwekewa mara moja vikwazo vya kiuchumi, na kulaani tu jinai za utawala huo kwa maneno hakutoshi. Katibu mkuu wa Amnesty International amebainisha hayo huku mashinikizo kima ya kimataifa dhidi ya Israeli yakiongezeka. Alon Ben David, mchambuzi wa masuala ya kijeshi wa kanali ya kumi na tatu ya Israeli, alikiri hivi karibuni katika makala iliyochapishwa na gazeti la Maariv kwamba Israeli na baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu zinakabiliwa na kutengwa pakubwa kimataifa ambako hakujawahi kushuhudiwa. Amesema si tu ulimwengu wa Kiarabu na Kiislamu bali aghlabu ya nchi duniani zimeungana dhidi ya Israeli. Ben David amesema nchi zaidi ya 140 zinajiandaa kuitambua rasmi nchi huru ya Palestina, huku akitilia mkazo namna Israeli inavyozidi kutengwa katika uga wa kimataifa na kidiplomasia. Waziri Mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, Benjamin Netanyahu, ameiomba serikali ya Marekani ishinikize e Misri ipunguze hatua za kujizatiti kijeshi katika eneo la peninsula au rasi ya Sinai. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa jana Jumamosi na tovuti ya habari ya nchini Marekani ya Axios. Axios imeandika maafisa wa Israel wanasema kujizatiti kijeshi Misri huko Sinai kumekuwa ni hatua nyingine muhimu ya mvutano kati ya nchi hiyo na utawala wa kizayuni wakati wa vita vya Gaza vikiwa vinaendelea. Tovuti hiyo ya habari imemnukuu afisa mmoja wa Marekani na maafisa wawili wa utawala wa kizayuni wa Israeli na kuripotiwa kuwa Netanyahu alimkabidhi waziri wa mambo ya nje wa marekani marco rubio wakati alipokutana siku ya jumatatu mjini beitul magdis orodha ya harakati zinazofanywa na misri huko sinai ambazo alidai zinakiuka kwa kiasi kikubwa makubaliano ya amani ya mwaka 1979 iliyofikia na israeli ambayo marekani ndiyo inayoyadhamini makubaliano hayo ya camp david yaliyofikiwa kati ya Misri na Israel yalitoa saini mjini Washington mwaka 1979 na rais wa Misri wakati huo Anwar Sadat na waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wakati huo Menahim Begin. Chini ya mkataba huo rasi ya Sinai iligawanywa katika maeneo maalumu ya kijeshi yenye mipaka tofauti kwa askari na silaha wa Misri na Israel. Kwa mujibu wa Axios, maafisa wawili wa utawala wa kizayuni wamesema Misri imekuwa ikitanua miundo mbinu ya kijeshi ambayo baadhi yake inaweza kutumika kwa ajili ya kufanyia mashambulio katika maeneo ambayo silaha nyepesi pekee ndizo zinazoruhusiwa chini ya mkataba huo. Hata hivyo, afisa mmoja wa Misri, kama alivyonukuliwa na tovuti hiyo ya habari, amekanusha madai hayo ya utawala haramu wa Israel na kueleza kwamba serikali ya Trump haijazungumzia hivi karibuni suala hilo na Misri kama inavyodai Tel Aviv. Na Pakistan imesema makubaliano ya hivi karibuni ya kiulinzi ambayo hayajawahi kushuhudiwa mfano wake iliyosaini na Saudi Arabia yanalingana na yale yaliyopo katika muungano wa kijeshi wa Magharibi wa nchi wanachama wa NATO ni aina ya kama ilivyo mkataba mingine mingi ya kujihami na nadhani njia bora ya kuiangalia ni kuangalia kwa kuifananisha na NATO, ameeleza msemaji wa serikali ya Pakistan Musadik Malik katika mahojiano aliyofanyiwa jana Jumamosi na televisheni inayomilikiwa na, na serikali ya Saudi Arabia ya Al Arabiya. Riadh na Islamabad zilitia saini siku ya Jumatano iliyopita huko mjini Riadh, Saudi Arabia, mkataba wa kiulinzi wa kimkakati wa pande mbili wakati wa mkutano kati ya waziri mkuu wa Pakistan Shehbaz Sharifu na mwanamfalme wa Saudia Muhammad bin Salman, ambapo pande hizo mbili zimeuita mkataba huo kuwa ni mkataba wa kimkakati wa aina yake. Mkataba huo unakishughulia kitendo chochote cha uchokozi dhidi ya nchi moja kuwa ni sawa na kuzishambulia nchi zote mbili, na hivyo itakabiliwa na ulipizaji kisasi wa pamoja wa Islamabad na Riyadh. Katika uchambuzi iliyofanya kuhusiana na kipengele hicho kufuatia kusainiwa mkataba huo, gazeti la Business Record la Pakistan limeandika kulingana na makubaliano hayo, uchokozi wowote dhidi ya Pakistan au Saudi Arabia utachukuliwa kama uchokozi dhidi ya mataifa yote mawili. Na kwa msingi huo, kitendo kama hicho cha kichokozi kitaongeza uwezo wa pamoja wa kuzuia hujuma. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa Teheran. Mnaendelea kutusikiliza kutoka hapa Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: kurudi kwenye meza ya mazungumzo, masharti ya Iran na wajibu wa pande za Magharibi na IAEA. Baraza kuu la usalama wa taifa la jamhuri ya kiislamu ya Iran limetoa notisi likisisitiza kuwa ushirikiano na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA utasitishwa hivi karibuni. Baraza kuu la usalama wa taifa limesema kwamba hatua hiyo imechukuliwa kutokana na hatua zisizo za busara za nchi tatu za Ulaya kuhusiana na suala la nyuklia la Iran na licha ya ushirikiano mzuri wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki na pia kuwasilishwa mipango ya kutatua suala hilo. Baraza kuu la usalama wa taifa la Iran pia limeeleza katika tangazo hilo kwamba wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu imepewa jukumu la kuendeleza mashauriano yake katika fremu ya maamuzi ya baraza hilo kwa ajili ya kulinda masilahi ya taifa na nchi. Kikao cha karibuni cha baraza kuu la usalama wa taifa cha Iran chini ya wenyekiti wa Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kimesisitiza kuwa siasa za Tehran hivi sasa zitakuwa ni kushirikiana kadiri inavyowezekana na pande tofauti kwa ajili ya kuleta amani na utulivu kwenye eneo hili. Kikao hicho pia kimejadili hatua za baadhi ya nchi katika uga wa kimataifa ambazo zimetekelezwa operesheni za kijeshi na vikwazo na vile vile hatua zilizochukuliwa karibuni hivi na nchi tatu za Ulaya kuhusiana na suala la nyuklia la Iran. Katika maingiliano yake ya karibuni na troika ya Ulaya, ambazo ni nchi za Ufaransa, Ujerumani na Uingereza, pamoja na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, Iran imetoa matakwa yake halali na kimantiki ambayo kimsingi yanalinda maslahi ya taifa, kuzingatia sheria za kimataifa na kuzuia kuongezeka mivutano katika kadhia ya nyuklia. Iran inataka kuanzishwa itifaki mpya ya ushirikiano na IAEA ambayo inaendana na mazingira mapya na mashambulizi ya hivi karibuni ya maadui dhidi ya vituo vyake vya nyuklia ambavyo vinaendeshwa kwa malengo ya amani. Iran inasisitiza kuwa wakala huo unapaswa kuepuka kuingia katika michezo ya kisiasa ya wa Magharibi na kuchukua hatua kwa msingi wa majukumu yake ya kiufundi na kiusalama tu. Ushirikiano na shirika la nishati ya atomiki la Iran, ushirikiano wa shirika la nishati ya atomiki la Iran na wakala huo pia unapaswa kuwa ndani ya fremu ya sheria zilizoainishwa na Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yani bunge la Iran, na kwa kuzingatia usalama wa taifa, Iran pia inataka kusitishwa mara moja hatua zisizo halali za nchi tatu za Ulaya za kurejesha vikwazo vya baraza la usalama, ambazo inazichukulia hazina uhalali wowote wa, wa kisheria. Iran inasisitiza kuwa fursa iliyobakia itumike kwa ajili ya kufikia makubaliano ya kiuadilifu na usawa, na pande za Ulaya zijiepushe na ushawishi wa wachochezi wenye misimamo mikali. Katika misimamo yake ya hivi karibuni, Iran imeonyesha kwamba inataka kuwa na mwingiliano wenye kujenga, kudumisha mifumo ya kisheria ya kimataifa na kuzuia kuongezeka mgogoro kuhusu kadhia yake ya nyuklia. Pamoja na hayo, inasisitiza kwamba ushirikiano wowote wa unapaswa kuzingatia misingi ya kuheshimiana, masilahi ya pamoja na kuepuka kujitakia makuu matakwa ya Iran kutoka kwa troika ya Ulaya na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki yanaonyesha jaribio la Teheran la kufafanua upya kanuni za mchezo katika uwanja wa kidiplomasia wa nyuklia na kimkakati. Katika matakwa haya si ya kiufundi na kisheria tu bali pia yana matokeo muhimu ya kisiasa na kistratejia. Matakwa kama vile kusimamishwa utaratibu wa snapback na IAA kujiepusha na ushawishi wa kisiasa ni jaribio la kuzima makali ya chombo cha mashinikizo kinachotumiwa vibaya na nchi za Magharibi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa kuwasilisha utaratibu mpya, inataka kubadilisha nafasi ya wakala huo kutoka kuwa msimamizi mwenye mwelekeo wa utegemezi na wa upendeleo na kuwa mshirika wa kutegemewa kiufundi na kitaalamu. Naam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na mlikuwa mkisikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu kwa usiku huu ambayo imehusiana na taarifa habari za dunia pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Ama katika sehemu yetu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu haya itahusiana na vipindi vyetu, na kama tulivyotangulia kusema tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya. Baada ya hapo tutakuleteni hikaya za aya, tutakuwa pia na leo katika historia pamoja na kipande cha kasida. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu iliyobakia matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wasikilizaji wapendwa na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran. Kuweni nami hadi tamati. Wana sayansi watatu mashuhuri ambao ni Muhamadi k naziru udini kutoka India, Mehemeti tona kutoka Uturuki na Vahabu mirukni kutoka Iran wametangazwa kuwa washindi wa tuzo ya Mustafa rehma, na amani ya Allah iwe juu yake, tuzo ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Tuzo hiyo imetolewa kwa kutambua mchango wao wa kipekee katika nyanja za seli za jua za perovskite, teknolojia ya kugundua seli ya damu kwa kutumia microfluidi na algorithm za grafu za kiwango kikubwa. Katika hafla iliyofanyika tarehe 8 mwezi huu wa Septemba katika ukumbi wa Vahadati mjini Tehran, maafisa wa serikali wasomi na wanasayansi kutoka ulimwengu wa Kiislamu walikusanyika kwa heshima ya washindi wa tuzo hiyo ya Mustafa raimanamani Allah iwe juu yake na kizazi chake. Tuzo hizo zilitangazwa rasmi na Mahdi Safarinia, mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya sayansi na teknolojia ya Mustafa, ambaye pia ni katibu wa kamati ya sera ya tuzo hiyo. Hotuba ya utangulizi ilitolewa na Profesa Ali Akbar Salehi, mwenyekiti wa kamati ya kisayansi ambaye aliwahi kuwa waziri wa mambo ya nje na mkuu wa shirika la nishati atomiki la Iran. Profesa Muhammad K na Ziruddin kutoka India alitunikiwa tuzo katika fani ya sayansi ya msingi na uhandisi kwa ubunifu wake katika teknolojia ya seli za jua za perovskite. Kwa upande wake, Profesa Mehmeti Tona kutoka Uturuki alipokea tuzo katika sayansi ya maisha na tiba kwa ubunifu wake wa vifaa vya nano microfluidic vinavyotumika kutenga seli adimu. Naye Profesa Vahabu Mirokni kutoka Iran alitunukiwa tuzo katika sayansi na teknolojia ya mawasiliano na habari kwa kazi yake ya locality sensitive hashing na algorithm za grafu za kiwango kikubwa. Wakati huo huo, mtaalamu wa kike kutoka Iran Sepide Mirzai varizgani ameshinda tuzo ya Mustafa kwa wanasayansi walio chini ya umri wa miaka 40 kwa kutambuliwa kwa utafiti wake wa kipekee katika kushinda upinzani wa dawa katika matibabu ya saratani kupitia njia za molekula. Mirzai Varzegani, profesa msaidizi wa biolojia ya seli na maendeleo katika chuo kikuu cha Kiislamu cha Azad, tawi la sayansi na utafiti jijini Tehran, ni miongoni mwa wapokeaji wa kwanza wa medani hii iliyoanzishwa hivi karibuni katika sherehe ya sayansi iliyofanyika kila baada ya miaka miwili. Mirzai Varzegani, ambaye ni mtaalamu wa biolojia ya molekuli kutoka Iran na mtafiti wa saratani aliyeshinda tuzo, amejiunga na juhudi za kushughulikia changamoto mojawapo kubwa katika tiba ya saratani: kuelewa ni kwa nini seli za saratani hupata upinzani dhidi ya matibabu. Wapendwa wasikilizaji, tuzo hii ya sayansi ya Mustafa the Mustafa peace be upon him prize ilizinduliwa mwaka 2013 na kisha ilitolewa kwa mara ya kwanza mwaka 2015 mjini Tehran hapa nchini. Tuzo hiyo hutolewa kila baada ya miaka miwili sambamba na maadhimisho ya maulidi ya Mtume Muhammad, rehma na amani Allah iwe juu yake na kizazi chake. Iran iko mbioni kupiga hatua kubwa katika mpango wake wa anga za mbali kwa kuzindua satelaiti tatu mpya ambazo ni Kausar, Zafar na Paya kabla ya mwisho wa mwaka wa Kiiran, yaani tarehe ishirini mwezi Machi mwaka ujao wa miladia wa elfu mbili na ishirini na sita. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya Huseini Salaarie, mkuu wa shirika la anga za mbali la Iran. Akizungumza na Tasnim News, Dr Salarie amesema uzinduzi wa satelaiti hizo unatarajiwa kuimarisha uwezo wa Iran katika teknolojia ya satelaiti. Amesema satelaiti ya Kosar ina mifumo ya kisasa ya picha za anga high resolution imaging, na itatumika katika kilimo, mipango ya miji na ufuatiliaji wa mazingira. Nayo satelaiti ya Zafar imeundwa kuboresha mitandao ya mawasiliano haswa katika maeneo ya mbali yasiyofikiwa kirahisi. Hali kadhalika, satelaiti ya Paya itajikita katika ufuatiliaji wa hali ya hewa na maandalizi ya kukabiliana na majanga ya kimaumbile. Mbali na satelaiti hizo tatu, Dr Salarie amefichua mpango wa Nahid mbili, jukwaa la mawasiliano ya bendi nyembamba litakalopanua upatikanaji wa intaneti katika maeneo yasiyo na huduma bora. Pia amedokeza kuhusu mfumo mpya wa satelaiti wa Shahidi Suleimani ambao ni mkusanyiko wa satelaiti utakaowezesha muunganisho wa mawasiliano wa kudumu na wa kuaminika. Amesema mfumo huu ni hatua kubwa kuelekea kwenye kujitegemea katika teknolojia ya anga. Wanasayansi na wahandisi wa Iran wanafanya kazi kwa bidii kuhakikisha kunapatikana mafanikio ya oparesheni hizo za kutuma satelaiti katika anga za mbali ambazo zinatarajiwa kutoa deta muhimu na huduma za kiteknolojia. Iran hivi sasa ni miongoni mwa nchi kumi za dunia zenye uwezo mkubwa katika anga za juu, mafanikio ambayo yamepatikana kutokana na juhudi za zaidi ya miongo minne za wataalamu wa hapa nchini, na kwa hivyo Iran ina nafasi muhimu katika sekta hii kati ya nchi chache zilizo na teknolojia hiyo. Kwingineko, mvumbuzi wa Iran Amir Hoseini Kamrani Karkaj ameshinda medali ya dhahabu katika tamasha la kimataifa la ubunifu la Silicon Valley la Marekani linalofanyika huko San Francisco. Mvumbuzi huyu mwenye umri wa miaka 21 alipokea medali ya dhahabu kwa ubunifu wake wa kofia ya zimamoto ya kisasa yenye mfumo wa uchambuzi wa alama muhimu za afya unaotumia akili mnemba artificial intelligence. Katika mahojiano na shirika la habari la IRNA, mvumbuzi huyu mdogo alisema kofia hiyo ina vidokezo vya tahadhari, skrini, kamera na akili mnimba. Kupitia kituo cha kudhibiti, inatambua mahali halisi alipo mfanyakazi wa zima moto, ikiwaruhusu wenzake kumsaidia haraka endapo kutakuwa na dharura. Hata hivyo kofia hizo zilikuwa na upungufu wa baadhi ya vipengele vya ziada, ikiwa ni pamoja na kamera ya nyuma, vidokezo vya tahadhari na teknolojia ya akili mnemba, ambavyo aliingiza katika kofia ya ushindi aliyounda. Na balozi wa Burkina Faso mjini Tehrani, Mohammadi Kabure amesisitiza umuhimu wa kuimarisha ushirikiano wa kisayansi na Iran akieleza kuwa ni jambo la msingi kwa maendeleo endelevu ya taifa hilo la Afrika. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran, IRNA, Kabure amesema maendeleo endelevu bila elimu ni jambo lisilowezekana. Tunahitaji utaalamu wa thamani kutoka Iran ili kufikia lengo hilo. Burkina Faso imejizatiti kuimarisha ushirikiano na Iran katika nyanja zote, haswa elimu na sayansi. Kauli hiyo ameitoa katika kikao na mkuu wa shirika la masuala ya wanafunzi Said Habiba kilichofanyika mjini Tehran. Kaburi amesifu juhudi za Iran katika kutoa ufadhili wa, wa masomo kwa wanafunzi wa Burkina Faso, akieleza matumaini kuwa idadi kubwa zaidi ya wanafunzi watanufaika na fursa hiyo. Kwa upande wake, Habiba amesema Burkina Faso ni miongoni mwa nchi rafiki wa Iran. Tuna nia ya kupanua ushirikiano wa kisayansi na diplomasia ya kielimu na taifa hilo. Vyuo vikuu vya Iran vinaendelea kuvutia wanafunzi wa kimataifa kutokana na kiwango cha juu cha elimu haswa katika nyanja za sayansi. Wapendwa wasikilizaji, kipindi chetu cha sayansi na teknolojia mpya kinakomea hapa kwa leo. Tunawashukuru kwa kuwa nasi. Asalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nasi katika sehemu hii ya 85 ya kipindi cha Hekaya za Aya. Leo tutazungumzia sababu za kuteremshwa aya za 53 na 54 za Suratul Isra. Wakati idadi ya Waislamu ilipoongezeka waabudu masanamu wa Maka, ambao waliona masilahi yao hatarini, walifanya jitihada kubwa za kuwaudhi na kuwasumbua Waislamu ili kuwaondoa kwenye dini yao. Mashaka na usumbufu huo ulikuwa mkubwa sana, kiasi kwamba siku moja sahaba Khabab bin Arat alisema kumwambia Mtume, ya Rasulullah, tuombee kwa Mwenyezi Mungu atuokoe Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alijibu kwa kusema usifanye haraka. Walikuwepo watu kabla yenu ambao waliteswa kwa fito za chuma zilizoyeyushwa kwa moto na wakakatwa vipande vipande miili yao kwa kutumia msumeno, lakini hawakuipa mgongo dini yao. Na hapa kwa jina la Mungu kwamba Uislamu utapata nguvu kubwa na Waislamu watapata uhuru mkubwa kiasi kwamba Muislamu atasafiri kutoka Sanaa hadi Hadhramaut kusini mwa bara Arabu na asimwogope yoyote isipokuwa Mwenyezi Mungu. Washirikina wa Kikuraishi walikuwa katika mkanganyiko wa ajabu mbele ya kasi kubwa ya kuenea dini ya Uislamu. Walijaribu kila njia kuzuia au kunyamazisha wito wa haki, lakini bila ya mafanikio. Kwa hivyo walizidisha mashinikizo na mateso dhidi ya Waislamu. Watoto wa Kiislamu walinyanyaswa na baba zao washirikina, na ndugu waliosilimu walinyanyaswa na kuteswa na ndugu zao waliobakia katika ushirikina. Vijana waliokuwa wakitafuta ukweli ambao walikuwa wameacha hurafa na imani potofu za baba zao na kusilimu, walitupwa na kuswekwa gerezani. Wakati mwingine, hata wazazi wa vijana hao waliwanyima chakula watoto wao waliosilimu. Lakini waislamu hao waliokuwa na imani thabiti walikuwa na macho yaliyozama ndani na kutiririkwa na machozi na midomo iliyoyeyuka na kunyauka kwa njaa na kiu, lakini waliendelea kumwabudu Mungu mmoja na kushikamana barabara na imani na dini yao. Baada ya Uislamu kuenea katika makabila mbalimbali, viongozi wa makabila hayo, hasa Makuraishi, waliamua kuwatesa na kuwanyanyasa vikali Waislamu wa makabila yao, kuwafunga jela, wapeleka uhamishoni na aina nyingine za mateso. Ni baada ya uamuzi huu ambapo washirikina waliweka ngao za chuma juu ya miili ya watumwa waliosilimu na kuwaweka kwenye jua kali na kwenye mchanga wa moto ili kuchoma na kuunguza ngozi zao. Walifunga kamba miguuni mwa baadhi ya waislamu hao na kuwaburuta juu ya mchanga uliokuwa ukiwaka moto. Bilal bin Ribah alikuwa mtumwa wa kihabeshi ambaye bwana wake Umaya bin Khalaf alikuwa akimweka kwenye jua kali sana katikati kati ya siku na kuweka mawe makubwa kifuani mwake, lakini Bilal alivumilia mateso hayo na mara kwa mara alisikika akisema ahad ahad ahad na kumdhukuru Mola mmoja. Walimfunga Yasir, baba yake Amar, kwa kamba kwenye ngamia wawili wenye nguvu na kuwaelekeza ngamia hao katika njia mbili tofauti, mpaka Yasir akakatwa vipande viwili. Pia walimuua shahidi mama yake Amar, Sumaya, kwa namna ya kusikitisha. Hata hivyo, waislamu waliokuwa na imani safi walisabilia maisha yao na kulinda dini na imani ya tauhidi na Mungu mmoja Licha ya mateso hayo yote hadi wakauawa washahidi. Abu Jahal, mmoja wa vinara wa washirikina wa Maka na mpinzani mkubwa wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake daima, alikuwa akichunguza na kutaka kujua nani aliyesilimu karibuni. Kama mtu huyo aliyesilimu atakuwa miongoni mwa mabwanyenye wa Maka, alikuwa akimwendea na kumkemea akisema Umeiacha dini ya baba yako ambayo ni bora kuliko dini hii. Jua kwamba hakika tutakufanya uwe maarufu kwa upumbafu na ujinga baina ya watu na tutapondaponda rai na maoni yako na kushusha hadhi na heshima yako baina ya watu. Kama mwislamu huyo mpya atakuwa mfanya biashara, angemwambia tutavuruga biashara yako na kuharibu mali yako, na ikiwa atakuwa maskini na hohehahe, angemtesa na kumpiga. Ibni Hisham, mmoja wa wanahistoria wakubwa wa Kiislamu, amemnukuu Urwa bin Zubair na kuandika, mtu wa kwanza kusoma Qurani kwa sauti kubwa mjini Madina baada ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, alikuwa Abdullah bin Masudi. Kisa chake kilikuwa kama ifuatavyo: siku moja, kundi la masahaba wa Mtume walikuwa wameketi pamoja, wakati mmoja wao aliposema wallahi Makuraishi bado hawajasikia Kurani ikisomwa kwa sauti kubwa. Sasa nani kati yenu ambaye yuko tayari kuisoma Kurani kwa sauti ili kufikisha ujumbe wake kwa washirikina? Abdullah bin Masudi alisema, mimi niko tayari. Wakasema, tunaogopa wasije kukudhuru, tunataka mtu mwenye familia na kabila kubwa kiasi kwamba Makuraishi hawataweza kumdhuru wala kumnyanyasa. Abdullah bin Masudi alisema, acheni mimi nifanye kazi hiyo, Mwenyezi Mungu atanilinda. Basi siku iliyofuata, wakati wa adhuhuri, pindi Makuraishi walipokuwa wamekusanyika, alisimama kando kando ya makamu Ibrahim na akaanza kusoma Quran. Alisoma Suratu Rahmani kwa sauti kubwa. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema na mwenye kurehemu. Arrahman mwingi wa rehema, amefundisha Quran, amemuumba mwanadamu. Makuraishi walisikiliza kisomo hicho na kusema kwa pamoja, huyu mwana wa kijakazi anasema nini? Baadhi yao walisema anasoma katika yale yale aliyoleta Muhammad. Walisimama na kumsogelea, kisha wakampiga Ibni Masudi magumi usoni, lakini hakusitisha kisomo chake. Baada ya muda alirudi kwa masahaba wenzake akiwa na uso uliojaa damu na wenye majeraha tele. Masahaba wenzake walipomuona walisema, tulichelea kwamba utakumbwa na hatima hii. Ibn masudi alisema, haya yaliyonipata ni mepesi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Mkitaka nitakwenda kwao tena kesho na kufanya kama nilivyofanya leo. Masahaba walisema, hapana, inatosha kwa sababu umetimiza wajibu wako na kufikisha kwenye masikio ya Makuraishi wasiopenda kuyasikia. Katika mazingira hayo magumu kundi la Waislamu lilihamia Uhabeshi kwa idhini ya Mtume. Kundi jingine lilibakia Makka na kuishi katika mazingira magumu na yenye mashaka makubwa. Licha ya mateso na manyanyaso hayo yote, yaliyowakumba masahaba wa Mtume, walibakia imara na walikabiliana na matatizo makubwa sana katika kulinda imani na dini yao. Baada ya muda baadhi yao walikwenda kwa Mtume na kulalamika kutokana na unyanyasaji usiovimilika wa washirikina, wakamwomba awaruhusu wajihami na kupigana. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakuona kwamba mazingira ya wakati huo yalikuwa tayari kwa ajili ya kupigana jihadi ya kujilinda aliwataka wa masahaba zake wajizuie na kuwa na subra. Walitii maagizo ya Mtume na kukaa kimya. Lakini mateso ya washirikina hayakupungua bali yaliongezeka siku baada ya nyingine. Waliendelea kuwanyanyasa na kuwadhalilisha, na hawakuwa na huruma hata kwa wazee, wanawake na watoto wadogo. Kwa msingi huo, vijana wa Kiislamu ambao waliumizwa sana na hali hiyo, walikwenda kwa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa na kutangaza utayarifu wao kwa ajili ya jihadi na mapambano ya kujiondoa katika dhulma za washirikina wa Maka. Walisisitiza sana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam awaruhusu kupigana vita vya jihadi, lakini Mtume alikuwa akingoja amri ya Mwenyezi Mungu ya kuweka wazi wajibu wa Waislamu katika swala hilo. Wakati huo ziliteremshwa aya za 53 na 54 za suratul Isra Zikiwaamrisha waislamu kuacha matakwa yao kwa wakati huu na kusema maneno bora yanayoweza kuwa na taathira kubwa zaidi, kwa sababu ulimi unaweza kuwa na taathira na ufanisi mkubwa zaidi kuliko ncha ya upanga. Maneno hayo yalikuwa na taathira kubwa kwa makabila ya kibedui ya zama za kabla ya Uislamu kiasi kwamba yalikuwa tayari kupigana na kusabilia maisha yao katika njia ya imani na dini wakati wa vita vya jihadi. Katika aya hizo Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anasema, wa qul li'ibadi yaqulu allati hiya ahsan inna ash-shaytana yanzaghu baynahum inna ash-shaytana kana lil-insani aduwwan mubina. Waambie waja wangu waseme maneno mazuri, maana shetani huchochea ugomvi baina yao. Hakika shetani ni adui aliyedhihiri kwa mwanadamu. Rabbukum a'lamu bikum in yasha yarhamkum au in yasha yu'adhdhibkum, Mola wenu mlezi anaijua vilivyo hali yenu, akipenda atakurehemuni na akipenda hata kuadhibuni. Na hatukukutuma ili uwe mlinzi juu yao. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 28 mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, mwafaka na tarehe 21 Septemba mwaka 2025 Miladia. Miaka 286 iliyopita katika siku kama leo, mkataba wa Belgrade ulitiwa saini kati ya Austria na utawala wa Uthmania. Eneo la Austria lilikuwa chini ya udhibiti wa Hispania na utawala wa Roma kwa miaka mingi hadi watu wa nchi hiyo walipoibuka kama mamlaka huko Ulaya kuanzia mwaka 1700 Wakati huo kulikuwa na vita vya mara kwa mara kati ya majeshi ya Austria na utawala wa Uthumania, na mara kwa mara moja ya nchi hizo mbili ingeingia kwenye vita dhidi ya nyingine ili kunyakua eneo zaidi. Katika miaka mapema ya karne ya 18, Austria ilipohisi kuwa salama kwenye mipaka yake magharibi, iliweka mwelekeo wake wa kuteka maeneo ya mashariki. Katika siku kama ya leo miaka 116 iliyopita alizaliwa Dr Kwame Nkuruma mwanaye, mwanasiasa na shujaa wa uhuru wa Ghana. Nkuruma alishiriki kikamilifu katika harakati za kupigania uhuru za wananchi wa Ghana dhidi ya mkoloni Mwingereza. Baada ya kujipatia uhuru, kulijitokeza na kushuhudiwa njama kadhaa za kutaka kumwondoa madarakani na hata kumuua Kwame Nkuruma. Mwaka 1966, wakati Dr. Nkuruma akiwa safarini nchini China, jenerali Joseph Ankara alifanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali ya Nkuruma. Mwana mapinduzi huyo aliaga dunia mwaka 1972 akiwa uhamishoni nchini Romania. Katika siku kama ya leo miaka 31 iliyopita bunge la taifa la Ufaransa lilipasisha sheria iliyopiga marufuku vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu, katika shule za nchi hiyo. Ufaransa ilipasisha sheria hiyo inayowazuia wanafunzi wa kike Waislamu kwenda mashuleni wakiwa na vazi la hijabu, licha ya kudai kuwa ni kitovu cha demokrasia na uhuru. Baadaye sheria hiyo ilipanuliwa zaidi na kupiga marufuku vazi la hijabu katika vyuo vikuu na idara za umma. Wachambuzi wengi walikosoa vikali sheria hiyo, wakisema inapingana na katiba ya Ufaransa pamoja na azimio la kimataifa la haki za binadamu ambalo linasisitiza kuwa kila mtu ana uhuru wa kukubali na kutekeleza itikadi zake za kidini maadamu hazina madhara kwa watu wengine. Leo tarehe 21 Septemba ni siku ya Alzheimer duniani. Ugonjwa wa Alzheimer hutokana na tatizo la neva na husababisha kufa taratibu kwa seli za ubongo na kuzuia matatizo ya kumbukumbu, kufikiri na katika mienendo ya mgonjwa. Pia ugonjwa huu ndiyo sababu maarufu zaidi ya tatizo la akili la ugonjwa wa kupoteza fahamu dementia. Kulingana na ripoti ya hivi karibuni ya shirika la afya duniani WHO, mtu mmoja ulimwenguni hugunduliwa na ugonjwa wa Alzheimer kila sekunde 68. Hivi sasa zaidi ya watu milioni 50 duniani wanasumbuliwa na ugonjwa wa Alzheimer, na inatabiriwa kuwa idadi ya watu wenye tatizo la akili la dementia itafikia milioni 82 ifikapo mwaka 2030 na milioni mia moja na hamsini na mbili ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini