Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenda wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia, na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Leo ni Jumapili, mpendwa msikilizaji, na tuna mengi mazuri tumeandalia katika meza ya matangazo, tukianza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Na kwa upande wa uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu kurudi kwenye meza ya mazungumzo, masharti ya Iran na wajibu wa pande za magharibi na wakala wa IAEA. Tutakuwa na podcast yetu na tutawaletea udondozi wa magazeti, na tukidondoa tu baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, tukiwaletea habari muhimu zilizopewa uzito na kuakisiwa pakubwa na magazeti hayo na makala yetu ya leo katika historia. Unaweza ukatembelea tovuti na mtandao wetu wa intaneti, ni pastoday.ir/sw na tunasikika mubashara kupitia redio wa shirika Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Aidha, unaweza ukatembelea kwenye chanel yetu ya Telegram, inapatikana at Radio Tehran SW, t me slash Radio Tehran SW. Tunasikika kwa njia ya sateliti pia, unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRIB word service. Ukiwa na ujumba wako mfupi SMS, mpenda msikilizaji, tumia nambari yetu ya WhatsApp na kama ifuatavyo, alama ya kujumlisha 989035065487 na katika barua pepe ya Radio Teherani inapatikana katika anwani ifuatayo swahili radio at irib ir. Na dakika moja imesalia kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa, tegea sikio vichwa vya habari. Pezeshkian anasema Irani kamwe haito salimu amri mbele ya mashinikizo. Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Irani lasema nchi hii itasitisha ushirikiano na IAEA baada ya kuwekewa tena vikwazo. Qatar inataka Israeli iombe radhi ili kuanza tena juhudi za usuluhishi. Na waziri mkuu wa Tanzania asema Rais Samia anatambua mchango wa madhehebu ya dini katika kuendeleza maarifa. Karibuni. Habari kamili. Rais Masudi Pezeshkani wa jamhuri ya Kiislamu Irani amesisitiza kuhusu msimamo thabiti wa nchi hii na akasema, jamhuri ya Kiislamu itashinda vikwazo vinavyochochewa na wale wote wenye nia mbaya na kamwe haitasalimu amri mbele ya uonevu na matakwa yao ya mabavu. Akihutubia jana katika hafla ya kuwapongeza washindi wa medali za Olimpiad za sayansi ya dunia za mwaka elfu mbili na ishirini na tano, Rais Pezeshkani ameashiria kushindwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupitisha rasimu ya azimio la kuondoa kikamilifu vikwazo dhidi ya Iran. Amesema maadui hawawezi kuzuia njia ya yoyote mwenye dhamira nia na uwezo wa kupiga hatua. Hatutasalimu amri kwa sababu tunao uwezo wa kuleta mageuzi na hatupasi kuruhusu utawala wa bandia unaotenda jinai kulazimisha na kuzitisha nchi nyingine matakwa yake haramu katika eneo hili. Rais Pezeshkani amesisitiza kuwa serikali yake inawajibika kutekeleza marekebisho katika mfumo wa elimu kwa njia ambayo itawawezesha vijana wa nchi hii kuondokana na vikwazo bila kusita wanapofuatilia malengo yao. Rais wa Iran amewapongeza wote walioibuka na ushindi na kutunikiwa medali katika mashindano ya Olimpiad ya sayansi ya dunia mwaka huu kwa kuiletea fahari nchi kwa kunyanyua bendera za Irani katika medani ya kimataifa. Amesema anatumai kuwa vijana wa Iran wataifikisha nchi katika kilele cha maendeleo. Wakati huo huo, baraza kuu la usalama wa taifa la Iran limesema Tehrani itasitisha ushirikiano wake na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupiga kura ya kutoiondolea kabisa Tehrani vikwazo dhidi yake. Katika taarifa yake jana Jumamosi, taasisi hiyo kuu ya usalama ya Iran ilishutumu hatua zisizozingatiwa za nchi tatu za Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, kwa jina la Troika ya Ulaya E3 kuhusu mpango wa amani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Juzi Ijumaa, nchi 15 wanachama baraza la usalama la Umoja Mataifa zilishindwa kupasisha azimio ambalo lingezuia kurejeshwa vikwazo vya Umoja Mataifa dhidi ya Iran baada ya nchi hizo tatu za Ulaya kutekeleza jaribio la kurejeshwa vikwazo kupitia utaratibu wa snapback zikiituhumu Tehrani kuwa imeshindwa kufungamana na makubaliano ya mwaka 2015 kwa jina la JCPOA. Irani kwa upande wake imepinga hatua wa hiyo iliyo kinyume cha sheria ya troika ya Ulaya na imesema Marekani tayari imejiondoa katika makubaliano hayo na kuzituhumu nchi hizo tatu za Ulaya kwa kuegemea upande wa vikwazo vilivyo kinyume cha sheria badala ya kuheshimu ahadi zao. Baraza kuu la usalama wa taifa la Irani limejadili hali ya mambo ya sasa katika eneo na hatua hatari za utawala wa Israel katika kikao cha jana kilichoongozwa na Rais Masudi Pezeshkan. Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Irani limesisitiza kuwa licha ya wizara ya mambo ya nje kushirikiana na wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia na kuwasilishwa mapendekezo ili kutatua kadhia ya nyuklia, lakini hatua za nchi za Ulaya zimepelekea kusimamishwa njia ya ushirikiano na wakala huo. E, Qatar imesema Israel inapaswa kuomba radhi kutokana na mashambulizi iliyotekeleza dhidi ya Doha imesema Israel inapaswa kuomba radhi kama sharti ili kuweza kuanza tena mazungumzo ya amani ya kuhitimisha vita na mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala huo katika ukanda wa Gaza. Israeli tarehe 9 mwezi huu ilitekeleza mashambulizi huko Doha, mji mkuu wa Qatar, na kuua wanachama watano wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, lakini viongozi muhimu wa harakati hiyo walinusurika na hujuma hiyo ya Israeli. Doha inasisitiza kuwa Israel ilitekeleza mashambulio hayo wakati Qatar ikiwa mwenyeji wa mazungumzo rasmi yenye lengo la kuhitimisha vita ukanda wa Gaza. Duru mbili za habari ambazo hazikutajwa majina zimeiambia tovuti ya habari ya Marekani ya Axios kwamba Qatar imetaka Israel iombe radhi kwa mashambulizi iliyofanya dhidi ya Doha na irejee kwenye meza ya mazungumzo kujadili makubaliano ya amani na Hamas. Doha ambayo ni mwitifaki wa Hamasi na Marekani pia imekuwa ikizisuluhisha harakati Hamasi yenye makao yake huko Gaza na utawala wa Tel Aviv. E, kabla ya kushambuliwa Doha mji mkuu wa Qatar, mjumbe maalum wa Rais Donald Trump wa Marekani, Steve Witkoff alitangaza kuwa nchi hiyo inakatisha mazungumzo ya kusitisha mapigano Gaza na kuirudisha nchini timu yake ya mazungumzo kutoka Qatar. Naye mwakilishi muhimu katika timu ya mazungumzo ya serikali ya Trump kwa ajili ya amani ya Gaza ameulaumu upande wa Marekani na Israel kwa kufeli mazungumzo hayo na Hamas. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Kasim Majaliwa Majaliwa amesema Mheshimiwa Rais Dr Samia Suluh Hassan anatambua kwa dhati mchango wa madhehebu ya dini likiwemo Baraza Kuu la Waislamu wa Tanzania, BAKWATA, na wadau wote wa elimu katika kuimarisha maadili, kuendeleza maarifa na kuleta mshikamano wa kitaifa kupitia elimu. Majaliwa amebainisha haya jana alipomwakilisha Rais Dkt Samia katika hafla ya usiku ya utoaji tuzo za elimu za Mufti, iliyofanyika katika ukumbi wa mikutano wa Serena Hotel jijini Dar es Salaam. Amesema elimu haiwezi kukamilika kama hakuna maadili, kwani ndiyo yanayojenga utu, heshima na mshikamano wa kijamii. Serikali ya awamu ya sita imekuwa mstari wa mbele kuhakikisha elimu inakuza maarifa na ujuzi sambamba na malezi yanayoimarisha tabia bora na maadili ya kizalendo kwa vijana wa Kitanzania. Rais dr Samia anawapongeza sana BAKWATA kwa juhudi kubwa mnazozifanya katika masuala yote ya maendeleo ya jamii, hususan mchango wenu katika kuendeleza elimu na kuimarisha mshikamano wa kitaifa kupitia malezi ya maadili na maarifa. Serikali inathamini sana mchango wa taasisi za dini kama BAKWATA katika kuunga mkono malezi ya watoto na vijana, alisema Mheshimiwa Majaliwa jana Jumamosi. Mheshimiwa Waziri Mkuu wa Tanzania amesema tuzo za elimu za Mufti ni jukwaa la kitaifa la kutambua na kuthamini michango ya kipekee katika elimu, ubunifu, malezi na maadili ya vijana wa Kitanzania. Tukio hili linaakisi mwonekano wa taifa lenye watu wanaojituma, wanaothamini elimu na wanaochangia ustawi wa taifa letu bila kujali itikadi za dini au misimamo ya kisiasa, alisema Mheshimiwa Majaliwa. Polisi nchini Malawi imewatia mbaroni maafisa wanane wa uchaguzi wanaotuhumiwa kujaribu kudukua matokeo ya uchaguzi wakati zoezi la kuhesabu kura likiendelea, kufuatia uchaguzi mkuu wa Jumanne iliyopita nchini humo. Peter Kalaya, msemaji wa polisi ya Malawi, ameeleza katika taarifa kwamba maafisa wanane wa uchaguzi, wakiwemo makarani wa masuala ya data na afisa msimamizi wa uchaguzi, walitiwa mbaroni jana katika eneo bunge la Nkoma katika maeneo ya mashambani ya mji mkuu Lilongwe. Tayari tumeanzisha uchunguzi ili kubaini hatua hii kubaini hatua hii imetekelezwa kwa lengo na kwa manufaa ya nani. Kwa hiyo tunatoa wito kwa wananchi kuwa watulivu wakati tunasubiri matokeo rasmi ya uchaguzi, amesema msemaji wa polisi ya Malawi. Jumanne iliyopita wananchi wa Malawi wapatao milioni saba waliotimiza masharti ya kupiga kura walielekea kwenye masanduku ya kura ili kuwachagua rais mpya, wabunge na magavana watakaotumikia nchi kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. Hata hivyo, tangu wakati huo hadi sasa tume ya uchaguzi ya Malawi MEC bado haijatangaza matokeo rasmi ya uchaguzi, hatua iliyokosolewa na wadau wakuu wa uchaguzi ambao sasa wanaishinikiza tume hiyo kutangaza wazi matokeo ya uchaguzi kwa umma. Maafisa wa uchaguzi Malawi wanasema matokeo yamechelewa kutangazwa kutokana na hitilafu za mtandao na kwamba changamoto zilizojitokeza zinaendelea kufanyiwa kazi. na rais wa Marekani Donald Trump ametishia kuchukua hatua kali ambazo hakuzitaja iwapo serikali ya Taliban nchini Afghanistan itakataa kukabidhi kituo cha jeshi la anga cha Bagram ambacho kilitelekezwa wakati majeshi ya Marekani yalipoondoka kifedhea katika ardhi ya nchi hiyo wanajeshi wa marekani walihama haraka katika, kamba hiyo katika kambi hiyo mnamo julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja mwezi mmoja kabla ya wapiganaji wa taliban kuuteka mji mkuu kabul na kuiangusha serikali iliyokuwa ikiungwa mkono na washington na kukomesha ukaleaji wa mabavu Amerikani wa marekani wa ardhi ya nchi hiyo uliodumu kwa miaka 20 ikiwa afghanistani haitakirejesha kituo cha anga cha Bagram kwa wale walioijenga, yaani Marekani, mambo mabaya yatatokea, ameandika Trump kwenye mtandao wa Truth Social siku moja baada ya Afghanistan kumkatalia takwa lake hilo na kusisitiza kuwa Marekani haitaruhusiwa kuanzisha tena uwepo wake wa kijeshi katika nchi hiyo ya Asia ya Kati. Afghanistani na Marekani zinahitaji kuzungumza bila Marekani kudumisha uwepo wowote wa kijeshi katika sehemu yoyote ya Afghanistan, alitamka bayana Zakir Jalali, afisa wa wizara ya mambo ya nje wa serikali ya Taliban katika andiko aliloweka kwenye mtandao wa kijamii. Kituo cha jeshi la anga cha Bagram asili yake kilijengwa na Umoja wa Kisovieti na baadaye kikapanuliwa na kufanywa cha kisasa wakati Marekani ilipoivamia na kuikalia kijeshi Afganistan na kukitumia kama kituo chake kikubwa zaidi cha kijeshi nchini humo. Trump ameshadai mara kadhaa kwamba China inakitumia kwa siri kituo hicho cha kijeshi, dai ambalo limekanushwa na Beijing na Taliban. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja redio Tehrani. Nawakaribisha wasikilizaji wetu kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: kurudi kwenye meza ya mazungumzo masharti ya Iran na wajibu wa pande za magharibi na wakala wa IAEA mm. Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limetoa notisi likisisitiza kuwa ushirikiano na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki iaea utasitishwa hivi karibuni. Baraza hilo limesema kwamba hatua hiyo imechukuliwa kutokana na hatua zisizo za busara za nchi tatu za Ulaya kuhusiana na swala la nyuklia la Iran, na licha ya ushirikiano mzuri wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki na pia kuwasilishwa mipango ya kutatua swala hilo. Baraza kuu la usalama wa taifa pia limeeleza katika tangazo hilo kwamba wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani imepewa jukumu la kuendeleza mashauriano yake katika fremu ya maamuzi ya baraza hilo kwa ajili ya kulinda maslahi ya kitaifa ya nchi. Kikao cha karibuni cha baraza kuu la usalama wa taifa chini ya wenyekiti wa Rais Masoud Pezeshkan kimesisitiza kuwa siasa za Iran hivi sasa zitakuwa ni kushirikiana kadiri inavyowezekana na pande tofauti kwa ajili ya kuleta amani na utulivu katika eneo. Kikao hicho pia kimejadili hatua za baadhi ya nchi katika uga wa kimataifa ambazo zimetekeleza operesheni za kijeshi na vikwazo, na vilevile hatua zilizochukuliwa karibuni na nchi tatu za Ulaya kuhusiana na swala la nyuklia la Iran. Katika maingiliano yake ya karibuni na troika ya Ulaya ambazo ni nchi za Ufaransa, Ujerumani na Uingereza pamoja na wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki, Iran imetoa matakwa yake halali na ya kimantiki ambayo kimsingi yanalinda masilahi ya taifa, kuzingatia sheria za kimataifa na kuzuia kuongezeka mivutano katika kadhia ya nyuklia. Iran inataka kuanzisha itifaki mpya ya ushirikiano na wakala wa IAEA ambayo inaendana na mazingira mapya na mashambulizi ya hivi karibuni ya maadui dhidi ya vituo vyake vya nyuklia ambavyo vinaendeshwa kwa malengo ya amani. Iran inasisitiza kwamba wakala huo unapaswa kuepuka kuingia katika mchezo wa kisiasa wa magharibi, na unapaswa kuchukua hatua kwa msingi wa majukumu yake ya kiufundi na kiusalama tu. Ushirikiano wa shirika la nishati ya atomiki la Iran na wakala huo pia unapaswa kuwa ndani ya fremu ya sheria zilizoidhinishwa na majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani Bunge, na kwa kuzingatia usalama wa taifa. Iran pia inataka kusitishwa mara moja kwa hatua zisizo halali za nchi tatu za Ulaya za kurejesha vikwazo vya baraza la usalama ambazo inazichukulia kutokuwa na uhalali wowote wa kisheria, mm. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Na sasa nakaribisha podcast yetu ambayo itafuatiwa na Jamvi la Macho Yetu Magazetini. Ahmad ni wa mataifa yote Ni matumaini yangu kuwa. Amjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika podcast hii ya Ahmad ni wa mataifa yote. Katika sehemu iliyotangulia, tulisema kwamba kwa mujibu wa Qurani tukufu watu wa Kitabu, yaani watu ambao Mwenyezi Mungu aliwapa kitabu kabla ya kuja Uislamu, walikuwa wanamjua mtume wa mwisho kama wanavyowajua watoto wao. Sifa mojawapo ya akina baba kuwajua watoto wao wa kiume ni kwamba baba wote wanajua baba na babu za watoto wao wa kiume ni akina nani. Kwa hivyo ikiwa elimu ya Mayahudi na Wakristo juu ya mtume wa mwenyezi Mungu, Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni sawa na elimu yao kwa watoto wao, wanapaswa kujua ni nani baba na babu zake mtume kwa mujibu wa nasaba zilizorekodiwa kwa mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, yeye anatokana na kizazi cha Ismail alaihi ssalam, ambaye ni mtoto wa kwanza wa Nabi Ibrahimu alaihi ssalam. Kuweni nami katika episodi hii ya tatu ya Ahmad ni wa Mataifa yote ili tuone, je, watu wa kitabu nao walikuwa na utambuzi na ufahamu huo kuhusu Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam, au la? Tunasoma katika Mwanzo sura ya 15 mstari wa tatu hadi wa tano kwamba Abramu akasema tazama, hukunipa uzao, na mtumwa aliyezaliwa nyumbani mwangu ndiye mrithi wangu. Nalo neno la Bwana likamjia likinena, huyu hakurithi, bali utakayemzaa ndiye atakayekurithi. Akamtoa nje akasema tazama, juu mbinguni kisha uzihesabu nyota, kama unaweza kuzihesabu. Akamwambia, ndivyo utakavyokuwa uzao wako. Kwa mujibu wa andiko la Torati ambalo sasa linapatikana kwa kila mtu, Mungu alimwahidi Ibrahimu alaihi salamu kwamba angeuzidisha uzao wake na kuwafanya wawe wengi kama nyota za angani na mchanga wa ufukweni mwa bahari. Ahadi hii alipewa Ibrahimu alipokuwa bado hana mtoto, na alijua kwamba mke wake Sara hawezi kupata mtoto. Baada ya ahadi hii, Torati inasimulia hadithi ya maisha ya nabii wa Mungu katika sura ya kumi na sita ya Mwanzo kama ifuatavyo: Abram alipokuwa amekaa miaka kumi katika nchi ya Kanaan, Sarai mkewe Abram akamtwa mjakazi wake Hajari Misri akampa Abramu mumewe awe mke wake. Hajari akamzalia Abramu mwana, Abram akamwita mwanawe Ismaili. Wakati huo Ibrahimu alikuwa na umri wa miaka 86. Tunasoma katika Mwanzo 16 mstari wa kwanza basi Sarai mkewe Abram alikuwa bado hajamzalia mumewe mtoto, lakini alikuwa na mjakazi aliyeitwa Hajar kutoka Misri. Sarai akamwambia Abram, unajua kuwa Mwenyezi Mungu hajanijalia kupata mtoto, mchukue Hagar mjakazi wangu, huenda nikapata watoto kwake. Abram akakubali shauri la Sarai. Kisha Sarai akampa Abram Hagari mjakazi wake ambaye alikuwa Misri awe mke wake. Haya yalitokea baada ya Abrahamu kukaa katika nchi ya Kanaani kwa muda wa miaka kumi. Kulingana na simulizi hii, kabla ya kuzaliwa Nabii Ismail, Hagar aliwahi kumkimbia bibi yake Sara, na alipokuwa akitangatanga jangwani, malaika wa ufunuo alimshukia na kumpa habari njema ya kuzaliwa kwa mtoto wa kiume ambaye angebarikiwa sana. Aidha, tunasoma Mwanzo 16 mstari wa 7 hadi 11 katika Bibilia kwamba malaika wa mwenyezi Mungu akamkuta Hagari penye chemichemi ya maji jangwani, chemichemi iliyoko njiani kuelekea Shuri. Malaika akamuuliza Hagari, mjakazi wa Sarai, unatoka wapi na unakwenda wapi? Hagari akamjibu namkimbia bibi mkubwa wangu Sarai. Yule malaika wa Mwenyezi Mungu akamwambia rudi kwa Bi mkubwa wako Sarai na umtii. Zaidi ya hayo, malaika wa Mwenyezi Mungu akamwambia Hagar, nitawazidisha wazawa wako hata wasiweze kuhesabika kwa wingi wao. Kisha huyo malaika wa Mwenyezi Mungu akamwambia wewe ni mjamzito na utajifungua mtoto wa kiume, utamwita Ishmaili maana Mwenyezi Mungu amesikia mateso yako. Kuzaliwa kwa Ismaili alayhi salamu kunaonekana kuwa utimilifu wa ahadi ya Mungu kwa nabii wake. Mungu alikuwa amemwahidi Ibrahimu alayhi salamu kwamba watu wa nyumbani mwake, yani mtumishi wake, hawangekuwa mrithi wake, bali ni yule ambaye angetoka tumboni mwake, mtoto wake mwenyewe, mtoto ambaye Mungu angembariki na kutoka kwake angemzalia wazao wengi zaidi kuliko nyota za mbinguni. Kulingana na Torati, malaika ufunuo alitoa ahadi ile kwa Hajar, mama yake Ismail alaihi ssalam. <tune> Miaka 13 baada ya kuzaliwa kwa Ismaili alaihi ssalam, Ibrahimu alaihi ssalamu alipokuwa na umri wa miaka 99, Mungu alimtuma tena malaika wake na kumpa habari njema ya mwana mwingine aliyoitwa Ishaq. Wakati Abrahm alipokuwa na umri wa miaka 99, Mwenyezi Mungu alimtokea akamwambia mimi ni Mungu mwenye nguvu, fuata mwongozo wangu na kuishi bila lawama, nami nitafanya agano nawe na kuwazidisha wazawa wako. Hapo Abrahamu akasujudu, naye Mungu akamwambia, ninafanya agano hili nawe, utakuwa baba wa mataifa mengi. Kisha Mungu akamwambia Abrahamu kuhusu mkeo, hutamwita tena jina lake Sarai bali jina lake litakuwa Sara. Nitambariki, naye atakuzalia mtoto wa kiume. Naam, nitambariki Sara, naye atakuwa mama wa mataifa mengi, na wafalme wa mataifa watatoka kwake. Kwa mujibu wa Taurati, Ibrahim, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, alishangazwa na hadi ya Mwenyezi Mungu na akajisemea, Je, nitapata mtoto katika umri wa miaka mia moja na Sara katika umri wa miaka tisini? Kisha akamwomba Mungu ambariki Ismail, na Mungu akajibu maombi yake. Hapo Abrahamu akasujudu akacheka moyoni mwake akiwaza, ati itawezekana kweli mtoto kuzaliwa kwa mzee wa miaka mia moja, na je Sara ambaye umri wake ni miaka tisini ataweza kupata mtoto? Basi Abrahamu akamwambia Mungu, laiti ungekubali ahadi yako hiyo imhusu Ishmail. Mungu akamjibu la, ila mkeo Sara atakuzalia mtoto wa kiume, nawe utamwita Ishaq. Nitaliimarisha agano langu kwake na wazao wake kuwa agano la milele. Na kuhusu Ishmail, nimesikia ombi lako, nitambariki. Nitamjalia watoto wengi na kuwazidisha sana. Ishmaili atakuwa baba wa watawala kumi na wawili. Nami nitamfanya kuwa baba wa taifa kubwa. Kulingana na maandiko hayo, Mungu aliwabariki wana wote wawili wa Ibrahimu alaihi salam, na akaahidi kuzidisha kizazi chao. Mungu alimteua nabii mmoja tu kutoka katika kizazi cha Ismaili alaihi salam, naye ni Muhammad Ibn Abdillah sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye kwa mujibu wa imani na itikadi ya wa Waislam yeye ndiye nabii wa mwisho. Lakini kutoka kwa uzao wa Isaqa alaihi salam kuna manabii wasiohesabika walioteuliwa na Mwenyezi Mungu: Yaqub, Yusuf, Ayub, Yunus, Musa, Harun, Yoshua, Eliasa, Daudi, Suleiman, Zakariya, Yahya na Isa alayhimussalam, wote walikuwa manabii kutoka katika kizazi cha Ishaq alayhi salam. Majina ya mitume wote hawa na wengine wengi waliotokana na kizazi cha Ishaq yametajwa katika Qur'ani tukufu aliyoteremshiwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, lakini Mayahudi wanakanusha utume wa Muhammad. Kukanusha huku kuna historia ndefu sana. Wana wa Yakub wanajulikana kama Bani Israil, walimuuza ndugu yao Nabi Yusuf kwa thamani duni. Yunus alaihi salam alichoshwa na ukandamizaji wa watu wake akawalaani na akauacha mji wake. Musa alaihi salamu aliweka ahadi kwa Mungu kwa muda wa siku 40 na akajishughulisha kumwabudu Mungu juu ya mlima na aliporudi alikuta watu wake wamekuwa waabudu ndama. Suleimani alaihi salamu alitawala katika kilele cha mamlaka yake kwa miaka mingi kwa kibali cha Mungu, lakini baada yake wanawe Zakaria na Yahya walikadhibishwa. Wana wa Israili walimuua Yahya alaihi salam, wakamkata kichwa na wakamuua kikatili Zakaria kwa msumeno Alikanushwa licha ya dalili zote, miujiza kama vile kusema katika utoto, kuponya kipofu, au hata kufufua wafu. Hayo yote hayakuweza kufungua macho ya Bani Israeli. Walijaribu wawezavyo kumuua Isa pia. Kwa kaumu ambayo inafanya hivi kwa wana wa Ishaq, haishangazi pia kukanusha utume wa mwana wa Ismail ili kumkana Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, kimsingi walimkana babu yake yani Ismail. Shakhsia wakubwa wa Kiyahudi wanadai kwamba kwa sababu Ismail alizaliwa na mjakazi, yeye hakuchukuliwi kuwa mwana rasmi wa Ibrahim alaihi salam. Hata hivyo, kama tutakubali hoja hii, ni lazima tukubali pia kwamba makabila manne kati ya kumi na mbili ya bani Israil sio wana wazao wa Yakubu kwa sababu mama zao pia walikuwa wajakazi. Lakini hoja hii haiwezi kukubalika pia kwa sababu kwanza, hakuna tamko la wazi katika Agano la Kale kwamba Hajar hakuwa mke mahabubu, na pili, kwa hoja hii makabila mengine sita wa Israeli, ikiwa ni pamoja na makabila muhimu ya Yehuda na Lawi hayapaswi kuchukuliwa kuwa watoto wa Yaqubu alayhi ssalaam kwa sababu wao ni wazawa waleha, wa leha ambaye wanasema alikuwa mke asiyependwa wa Yakobo. Licha ushahidi huu wote, inaweza kuwa bora kurejea maandishi ya Torati na kuona Torati nasema nini kuhusu hili. Tunasoma katika Kumbukumbu -kumbu la Torati 21 mstari wa 15 hadi wa 17, ikiwa mwanamume ana wake wawili naye anampenda mmoja zaidi ya mwenzake na wote wawili wamemzalia wana, na mzaliwa wa kwanza ni wa mwanamke asiyependwa sana, siku atakapowapa wanawe urithi wake, hataruhusiwa kumtendea mwana wa mwanamke anayependwa kana kwamba ndiye mzaliwa wake wa kwanza na kumpuuza mwana wa mwanamke asiyependwa sana, ambaye ndiye mzaliwa wa kwanza Anapaswa kumtambua mwana wa mwanamke asiyependwa sana kuwa mzaliwa wa kwanza kwa kumpa maradufu ya kila kitu alichonacho, kwa sababu mwana huyo ndiye mwanzo wa nguvu zake za uzazi. Haki ya mzaliwa wa kwanza ni ya kwake. Kwa mujibu wa amri hiyo ya wazi ya Torati inaweza kusemwa kwamba ingawa Nabii Ismaili alizaliwa na kijakazi au kama wafasiri wa Torati wanavyosema alikuwa mtoto wa mke asiyependwa na Ibrahimu, hakika yeye si tu mwana rasmi wa Nabii Ibrahimu alayhi salam, bali pia ana haki ya mtoto wa kwanza kuzaliwa. Kulingana na desturi ya kale, mzaliwa wa kwanza, yaani mwana wa kwanza wa kila baba, alikuwa na utangulizi juu ya watoto wengine na alipata haki maalum. Kulingana na mila hii, baada ya kifo cha baba, urithi ambao ungeenda kwa mwana mkubwa haungekuwa tu mali na mali ya baba, lakini pia angechukua hadhi na nafasi ya kijamii ya baba yake. Kwa mfano, ikiwa baba yake alikuwa mkuu wa kabila mwanawe mkubwa angemrithi na kuwa mkuu wa kabila hilo. Katika Torati inayopatikana leo na kukubaliwa na wazee wa Kiyahudi, ubora huu unathibitishwa na kusisitizwa, ambapo inaelezwa kila mzaliwa wa kwanza wa kiume katika Israeli awe wa mwanadamu au mnyama ni wangu. Aidha, imekuja katika kitabu cha Luka mstari wa pili kila mwanamume afunguaye tumbo la uzazi ataitwa mtakatifu kwa Bwana. Aya hizi na mifano mingine mingi katika Torati zinaonyesha kwamba kwa mujibu wa imani ya Kiyahudi, mzaliwa wa kwanza wa kila mwanamume sio tu kwamba ana haki maalumu na za kipekee kijamii, bali Mungu pia amemchagua kwa ajili yake. Kwa mujibu wa mafundisho haya, Wayahudi sio tu kwamba lazima wakubali kuwa Ismaili alikuwa mtoto wa Nabii Ibrahim na alikuwa na haki ya mzaliwa wa kwanza, bali pia wanapaswa kuwafiki kwamba Ismaili ndiye ambaye Mungu alimchagua kwa ajili yake. Lakini katika historia yote, wameficha na kupuuza haki hizi zote. Miaka mingi kabla ya kuukana utume na risala ya Muhammad al-Mustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam, shakhsiya wakubwa wa kubwa Bani Israil walikana pia haki za babu yake, yani Nabi Ismail alaihi ssalam. Ukanushaji wote huu unaweza kukita mizizi katika elimu moja, ufahamu na elimu kwamba yule nabii ambaye kuja kwake kulielezwa na mitume wote wa Bani Israil anatokana na kizazi na dhuria wa Ismaila alaihi ssalam na sio Ishaq alaihi ssalam. Ijapokuwa tumelazimika katika podcast hii kuwalinganisha Ismail na Ishaqa alaihim assalam ili kubainisha baadhi ya maswala, ni muhimu kukumbusha hapa kwamba kwa mtazamo wa kila Mwislamu, hapana shaka kwamba wote wawili yani nabii Ishaq na mwanawe nabii Yaqub walikuwa ni mitume wa Mwenyezi Mungu, na kwa hiyo fadhila na utukufu wao hauwezi kukanushwa. Miongoni mwa watoto wa Ishaka alayhi ssalam, walikuwemo wanaume wengi waliopata hadhi ya utume na kufanya kazi ya kuongoza watu wa Israel. Mitume wote hao wanaheshimiwa na wale waliosalimu amri kwa Mwenyezi Mungu, kwani Qurani tukufu na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam pia wamewathibitisha wote. Kuna ishara nyingi ndani ya Torati kwamba shaksiya wakubwa wa Bani Israel walijua kwamba nabii wa mwisho ni nabii yule yule aliyeahidiwa na anatoka katika kizazi cha Ismaili alaihi salam. Tutapitia ishara hizi kwa pamoja katika vipindi vijavyo. Kwa hivyo kuwa nasi najisajili kwa podikasti yetu na uishirikishe na marafiki na wenzako wanaovutiwa. Kama unapenda kutegea sikio episodi zingine, basi tutembelee katika mtandao wetu wa Iran na radio .ir/sw. basi hadi tutakapokutana tena katika episodi nyingine, ninakuageni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwa hereni. Shukran sana, salam bendera. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji katika jamvi la macho yetu magazetini, jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumapili tarehe ta 21 Septemba katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki. Linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, nikianza na gazeti la serikali la Habari Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kinachosomeka kama ifuatavyo: Samia yajayo Pemba ni neema tupu, ataja miradi minne, awataka wananchi wasikubali kuchokozeka. Gazeti hilo limetoa kipaumbele cha pili kwa habari inayohusiana na kampeni za uchaguzi mkuu wa Oktoba 29, pia yenye anwani ACT Wazalendo kutumia bandari kuifungua Pemba. Othman hasema itakuwa lango uchumi EAC. Kichwa kingine cha habari chenye kutoa mguso katika ukurasa wa mbele wa Habari Leo kinasomeka, mzee wa miaka 71 kufanya mtihani wa kidato cha nne. TLS yaazimia hatua ngumu, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi, likifafanua hatua hizo kwa kuandika ni za kumtetea wakili wanayedai aliyedhalilishwa na askari polisi mahakamani. Yatangaza maandamano nchini, RPC aonya. Gazeti ya Nipashe kama Habari Leo nalo pia limechangamkia habari za kampeni za uchaguzi hasa za chama tawala CCM, likiandika Samia wa Tanzania katu msichokozeke, ahidi uchaguzi wa amani na salama asema hakuna nywinywi wala nywinywi. Wadau wapongeza kauli yake kuhusu amani. Lisu ageuka turufu, kampeni uchaguzi mkuu, ni kichwa kingine cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Nipashe pamoja na kingine kinachosomeka KKKT yamlilia askofu Munga, maaskofu Ma asema atakumbukwa kwa kutetea amani bila kuyumba. Gazeti la mwanahabari limeakisi pia hotuba aliyotoa rais Samia kisiwani Pemba hapo jana, kwa kichwa cha maneno, Dkt Samia asisitiza amani, utulivu wakati wa uchaguzi. Dondoo za habari hiyo zinasema, awahimiza wananchi Pemba kujitokeza kwa wingi kupiga kura katika uchaguzi mkuu wa Oktoba 29, asisitiza hakutakuwa na vurugu, kwani vyombo vya ulinzi na usalama vimejipanga kulinda amani ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una habari nyanwani, Daktari Mpango kushiriki mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa Marekani. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, naliangazia kwanza toleo la Sunday Standard ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweupe kichwa cha habari, uidhinishaji wa ufisadi. Katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limeakisi habari mbili zenye maudhui moja. Ya kwanza ina kichwa cha maneno, baada ya miezi kumi na tatu, DPP afunga faili la kwanza la kesi ya mauaji ya halaiki ya Shakahola, na habari ya pili ina anwani jinsi Makenzi alivyohamishia mtandaoni simulizi za Shakahola baada ya kanisa kufungwa. Lakini kinyume na Standard, Sunday Nation na Taifa Jumapili yamechangamkia habari ya michezo ambayo Taifa Jumapili limeiakisi kwa kichwa cha maneno fahari yetu, Kenya sasa ni ya pili kwenye msimamo wa medali ikiwa na jumla ya nishani kumi, dhahabu sita, fedha mbili na shaba mbili. Gazeti hilo na lile la Nation ambayo yamezipamba kurasa zao za mbele kwa picha za wanariadha wa Kenya waliong'aa kwenye mashindano ya dunia nchini Japan limeandika Mabingwa wa Olimpiki Beatrice Chebet mbio za mita elfu tano na elfu kumi na Emmanuel Wanyonyi mita mia nane jana waliwapa Wakenya raha ya kukausha bahari kwa kuvuna dhahabu za mita elfu tano na mita mia nane katika riadha za dunia mwaka 2025 zitakazofikia kilele nchini Japani leo upinzani kufichua jina la muungano ni kichwa kingine cha habari ninachodondoa katika ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika vinara wa upinzani wametambua majina matatu yanayozingatiwa ya, ya muungano mpya wa kisiasa kuelekea katika uchaguzi mkuu wa 2027 na kwa kumalizia nchini Uganda Sunday Monitor limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari dhoruba iliyokamilika. Kichwa hicho cha habari kinatafsiriwa na picha iliyoambatanishwa nacho inayomwonyesha kiongozi wa chama kikuu cha upinzani NUP Robert Kiagulanyi Sentamu almaarufu Bobi Wine alipowasili makao makuu ya chama hicho huko Makerere Kavule jijini Kampala siku ya Alhamisi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani, tume ya uchaguzi yaidhinisha uteuzi wa kuania urais wa Museveni na Nandala. Ni haya tu tulioweza kwa kuwakusanyia kutoka jamvi la macho yetu magazetini. Wakumbusha mpendo msikilizaji, unaweza ukaperuzi katika tovuti yetu ni pastoday.ir/sw. Tembelea kwenye Telegram, chaneli yetu ni anwani ifuatayo at Radio Teheran swt.me/radio Teheran sw. Leo katika historia Leo ni Jumapili tarehe ya 28 mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu mwafaka na tarehe 21 Septemba mwaka 2025 miladi. Miaka 286 iliyopita, katika siku kama leo, mkataba wa Belgrade ulitiwa saini kati ya Austria na utawala wa Uthmania. Eneo la Austria lilikuwa chini ya udhibiti wa Hispania na utawala wa Roma kwa miaka mingi hadi watu wa nchi hiyo walipoibuka kama mamlaka huko Ulaya kuanzia mwaka elfu moja na mia saba. Wakati huo kulikuwa na vita vya mara kwa mara kati ya majeshi ya Austria na utawala wa Uthumania, na mara kwa mara moja ya nchi hizo mbili ingeingia kwenye vita dhidi ya nyingine ili kunyakua eneo zaidi. Katika miaka mapema karne ya 18, Austria ilipohisi kuwa salama kwenye mipaka yake magharibi, iliweka mwelekeo wake wa kuteka maeneo ya mashariki. Katika siku kama ya leo miaka 116, iliyopita alizaliwa Dkt. Kwame Nkrumah, mwanasiasa na, na shujaa wa uhuru wa Ghana. Nkrumah alishiriki kikamilifu katika harakati za kupigania uhuru za wananchi wa Ghana dhidi ya mkoloni Mwingereza. Baada ya kujipatia uhuru, kulijitokeza na kushuhudiwa njama kadhaa za kutaka kumwondoa madarakani na hata kumuua Kwame Nkrumah. Mwaka 1966 wakati Dr. Nkuruma akiwa safarini nchini China, Jenerali Joseph Ankara alifanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali ya Nkuruma. Mwana mapinduzi huyo aliaga dunia mwaka 1972 akiwa uhamishoni nchini Romania. Katika siku kama ya leo miaka 31 iliyopita bunge la taifa la Ufaransa lilipasisha sheria iliyopiga marufuku vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu, katika shule za nchi hiyo. Ufaransa ilipasisha sheria hiyo inayowazuia wanafunzi wa kike Waislamu kwenda mashuleni wakiwa na vazi la hijabu, licha ya kudai kuwa ni kitovu cha demokrasia na uhuru. Baadaye sheria hiyo ilipanuliwa zaidi na kupiga marufuku vazi la hijabu katika vyuo vikuu na idara za umma. Wachambuzi wengi walikosoa vikali sheria hiyo, wakisema inapingana na katiba ya Ufaransa pamoja na Azimio la Kimataifa la Haki za Binadamu, ambalo linasisitiza kuwa kila mtu ana uhuru wa kukubali na kutekeleza itikadi zake za kidini, maadamu hazina madhara kwa watu wengine. Leo tarehe 21 Septemba ni siku ya Alzheimer duniani. Ugonjwa wa Alzheimer hutokana na tatizo la neva na husababisha kufa taratibu kwa seli za ubongo na kuzuia matatizo ya kumbukumbu, kufikiri na katika mienendo ya mgonjwa. Pia ugonjwa huu ndio sababu maarufu zaidi ya tatizo la akili la ugonjwa wa kupoteza fahamu, dementia. Kulingana na ripoti ya hivi karibuni ya shirika la afya duniani WHO, mtu mmoja ulimwenguni hugunduliwa na ugonjwa wa Alzheimer kila sekunde 68. Hivi sasa zaidi ya watu milioni 50 duniani wanasumbuliwa na ugonjwa wa Alzheimer na inatabiriwa kuwa idadi ya watu wenye tatizo la akili la dementia itafikia milioni 82 ifikapo mwaka 2030 na milioni mia moja na hamsini na mbili ifikapo mwaka 2050. Shukran sana Salam Bendera kwa makala yako ya leo katika historia. Na kwa mara nyingine tena, kabla ya kuwasomea muhtasari wa habari, nawakumbusha Unaweza ukatembelea telegramu yetu chaneli yetu ya telegramu inapatikana Radio Teherani swtme Radio Terani, sw. Kwenye tovuti yetu tunapatikana katika pas today ir sw. Aidha, tunasikika kupitia satelaiti na unaweza ukatumia vilevile aplikesheni yetu ya IRIB wad service. Tunasikika pia redio wa shirika hiyo ni redio washirika redio wa washirika Maarifa FM ya Tanga Tanzania, lakini matangazo yanasikika katika mikoa mbalimbali ya Tanzania hadi na kuvuka mipaka ya nchi jirani. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Masudi Pezeshkani wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesisitiza kuhusu msimamo thabiti wa Irani na akasema nchi hii itashinda vikwazo vinavyochochewa na wale wote wenye nia mbaya na kamwe haitasalimu amri mbele ya uonevu na matakwa yao ya mabavu. Amesema hayo katika hafla ya kuwapongeza washindi wa medali za olimpiadi za sayansi duniani katika mwaka huo wa 2025. Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Irani limesema Tehrani itasitisha ushirikiano wake na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA baada ya baraza la usalama la Umoja Mataifa kupiga kura ya kutoendelea kabisa Tehrani vikwazo dhidi yake. Qatar imesema Israel inapaswa kuomba radhi kutokana na mashambulizi iliyotekeleza dhidi ya Doha. Imesema Israel inapaswa kuomba radhi kama sharti ili kuweza kuanza tena mazungumzo ya amani ya kuhitimisha vita na mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala huo katika ukanda wa Gaza. Doha imesisitiza kuwa Israel ilitekeleza mashambulio hayo wakati Qatar ikiwa mwenyeji wa mazungumzo rasmi yenye lengo la kuhitimisha vita dhidi ya Gaza. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Kasim Majaliwa Majaliwa, amesema Mheshimiwa Dr Samia Suluhu Hassan anatambua kwa dhati mchango wa madhehebu ya dini likiwemo Baraza Kuu la Waislamu wa Tanzania, BAKWATA, na wadau wote wa elimu katika kuimarisha maadili, kuendeleza maarifa na kuleta mshikamano wa kitaifa kupitia elimu. Na rais wa Marekani Donald Trump ametishia kuchukua hatua kali ambazo hakuzitaja iwapo serikali ya taliban nchini Afghanistan itakataa kukabidhi kichuo cha jeshi la anga cha Bagram ambacho kilitekelezwa wakati wa majeshi ya Marekani yalipoondoka kifedhea katika ardhi ya nchi hiyo. Muhtasari wetu, mpendwa msikilizaji, unakomea hapa kwa mchana huu, na washukuru wote ambao wamekuwa nasi kuanzia matangazo ya asubuhi hadi ya mchana huu na msikose kutegea sikio tena matangazo yetu ya usiku huu wa leo. Na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, sina la ziada. Nawatakia mchana mwema, asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.