kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba. Amemuumba mwanadamu kwa tone la damu. Soma, na Mola wako ni karimu sana, ambaye amemfundisha mwanadamu elimu zote hizi kwa msaada wa kalamu. Amemfundisha mwanadamu chungu ya mambo aliyokuwa hayajui, sivyo hivyo. Kwa hakika mwanadamu hutakabari akijiona kapata utajiri. Bila shaka marudio ya wote ni kwa Mola wako tu. Je, umemuona yule anayemkataza mtumwa wa Mungu asalipo? Je, Umeona kama yeye yuko juu ya uongofu kwa kufanya hivyo, au anaamrisha wema? Je, unaonaje kama yeye anakadhibisha na kurudi nyuma? Je, hajuu ya kuwa Mwenyezi Mungu anamuona? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah so, alkhair mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Jina langu ni Husein Hasan, nashirikiana na, na mwenzangu Abdul Fatah musaidi katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya, ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Septemba 21 mwafaka na tarehe 28 Rabiul Awal 1447 hijria. Asubuhi ya leo kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia Afrika wiki hii, hekaya za Aya, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa, ni dhaa ambayo mbali na kusikika katika mikoa ya Tanzania, lakini pia inasikika katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na kati iwapo una king'amuzi cha Azam. Tovuti yetu ni Pars Today ir mkoaji sw hali kadhalika, una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Muda si muda na reja na taarifa ya habari za dunia inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, na sawa na mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Iran yaonya kuwa itasitisha mkataba wa IAEA iwapo vikwazo vya UN vitarejeshwa. Hamas yatoa onyo yasema, wazayuni msidhani mtaona tena mateka wenu. Na polisi ya Afrika Kusini yahimiza kupambana vilivyo na magenge ya Cape Magharibi, pamoja na habari nyinginezo. mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Mwanadiplomasia mwandamizi wa Iran amesema kuwa makubaliano ya hivi karibuni kati ya Tehran na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki, kwa kifupi IAEA, yaliyofikiwa mjini Kairo yatasitishwa ikiwa vikwazo vya Umoja wa Mataifa vitarejeshwa, au utaratibu unaoitwa snapback. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran Kazem Gharibabadi ameasema hayo katika mahojiano ya simu aliyofanyiwa na shirika la habari la IRIB News, akijibu hatua ya Ulaya ya kurejesha maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa licha ya ushirikiano mkubwa uliopo baina ya Iran na Troika ya Ulaya na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Katika siku za hivi karibuni, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Ijumaa lilipiga kura dhidi ya rasimu ya azimio ambalo lingeondoa kabisa vikwazo vinavyohusishwa na mpango wa nyuklia wa Iran. Gharibabadi amesema kuwa ingawa baraza la usalama la umoja wa mataifa lilipasisha azimio la kupinga azimio nambari 2231 na makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, lakini hatua hiyo ilishindwa kupata kura zinazohitajika. Wanachama 9 walipinga hatua hiyo huku Rusia, China, Pakistan na Algeria wakiunga mkono na wanachama wawili walijizuia kupiga kura. Hii ina maana kwamba vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran vitawekwa tena ifikapo Septemba 28 iwapo hakuna makubaliano yatakayofikiwa, amesema. Kama navyonukuu: sisi, China na Russia tumewasilisha hoja zetu za kina na za kisheria kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa katika miezi ya hivi karibuni, na wakati wa majadiliano hayo ya kina tulitangaza kwamba hatua za nchi hizi tatu za Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, kuzusha utaratibu wa snapback ni kinyume cha sheria kikamilifu. Mwisho wa nukuu. Tarehe 9 mwezi huu wa Septemba, waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayid Abbas Araghchi na mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafael Grossi walifikia makubaliano juu ya mbinu za kivitendo za kurejesha ushirikiano katika mazungumzo ya ana kwa ana yaliyofanyika Cairo, mji mkuu wa Misri. Katika hatua nyingine, wana mapambano wa Al-Qassam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, wamewahakikishia wazayuni kwamba hawatoona tena mateka wao, hivyo wanapaswa kuaga kutokana na kuvamia Ghaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, brigedi za Izudin Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya Hamas, jana Jumamosi zilisambaza picha za mateka wa Kizayuni huko Ghaza, na kutamka wazi kwamba wazayuni hawatoona tena mateka wao, hivyo lazima wawage kabisa. Baada ya kuchapisha picha za kuaga wafungwa hao, brigedi za Al Kasam zimesisitiza kwamba ukaidi wa Benjamin Netanyahu katika kukubali usitishaji vita na uamuzi wa kushambulia Ghaza na kujisalimisha Ayal Zamir ambaye ni mkuu wa majeshi mkuu, mkuu wa majeshi wa jeshi la Israel utawakabili wafungwa kwa kifo. Kwa mujibu wa vyombo vya habari, Eyal Zamir, mkuu wa majeshi ya Israel, awali alipinga mpango wa Netanyahu wa kushambulia Ghaza, lakini baadaye, na kwa mashinikizo ya baraza la mawaziri la Netanyahu, alikubali shambulio dhidi ya Ghaza. Kabla ya hapo tawi hilo la kijeshi la Hamas lilieleza katika taarifa nyingine ya kwamba Ghaza ni vita vya msuguano vyenye gharama kubwa, na kuonya kwamba hatma ya mateka wa Israel inategemea harakati za kijeshi za utawala huo wa Kizayuni. Taarifa hiyo ya Alkasam iliyotolewa kwa lugha ya Kibrania ilisisitiza kuwa wanamapambano wa Hamas wamesambazwa katika vitongoji vyote vya Ghaza wakiwa tayari kukabiliana na jeshi la utawala ghasibu wa Israel. Taarifa hiyo imebainisha kuwa mateka wa Israel sasa wametawanywa katika vitongoji mbalimbali vya mji wa Ghaza na kuonya kwamba vikosi vya Alkasam havita havitawahakikisha usalama wao maadamu Netanyahu angali ameazimia kuwaua. Kwingineko, kaimu waziri wa polisi wa Afrika Kusini Firoz Kachalia ametoa mwito kwa wananchi kulisaidia kikamilifu jeshi hilo katika kuweka ulinzi mkali wa kipolisi na uwekezaji wa kijamii ili kuzuia kuongezeka ghasia za magenge ya wahalifu kwenye jimbo la Cape Magharibi. Kachalia amesema hayo alipokuwa anahutubia kikao kidogo cha bunge la taifa na kuongeza kuwa mgogoro wa ghasia za magenge ya uhalifu katika jimbo la Rasi ya Magharibi unasambaratisha jamii zetu, unakata maisha ya watu na unadhoofisha matumaini ya siku zijazo miongoni mwa watu wetu. Mgogoro huu unamhitaji kila mmoja wetu kuwa makini kikamilifu, kuonyesha huruma na kuchukua hatua za pamoja. Amebainisha kuwa ghasia za magenge ya wahalifu katika jimbo hilo zimefikia viwango vya kutisha mwaka huu, huku watu wakiendelea kupigwa risasi na kuuawa au kujeruhiwa vibaya kila siku. Amesema katika kipindi cha miezi sita iliyopita, kuanzia Aprili hadi Septemba, jeshi la polisi la Afrika Kusini limerekodi mauaji 490 yanayohusiana na magenge ya wahalifu Kachalia. Aidha amesema magenge hayo yanazidi kuajiri vijana, akiongeza kuwa karibu vijana 120 walio na umri wa chini ya miaka 18 walipigwa risasi katika kipindi cha baina ya mwezi Aprili na Septemba mwaka huu, huku watoto wa chini ya miaka 14 wakisababisha vifo vya watu watano. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, serikali ya Sudan imewashutumu wapiganaji wa vikosi vya msaada wa haraka RSF kuwa wameshambulia kwa makusudi msikiti mmoja huko Alfashar, makao makuu ya jimbo la Darfur Kaskazini, na kuwa zaidi ya Waislamu sabini wakati wa swala ya alfajiri. Wizara ya mambo ya nje ya serikali ya Jenerali Alburhan imelaani vikali shambulio hilo ililoliita ni uvamizi mbaya wa kigaidi dhidi ya msikiti wa kitongoji cha Adaraja, ikisema kuwa mashambulizi hayo yamejeruhi pia Waislamu kadhaa na kuharibu kwa kiasi fulani jengo hilo la maabadi. Taarifa hiyo imeongeza kuwa shambulio hilo ni ukiukwaji wa wazi wa mafundisho ya kidini na mikataba ya kimataifa inayolinda usalama wa raia na maeneo ya ibada. Wizara hiyo imeilaumu RSF kwa kufanya unyanyasaji wa kimfumo dhidi ya raia na kuharibu miundombinu na kuzitaka jumuiya za kimataifa kuchukua hatua dhidi ya ugaidi unaowalenga raia wasio na silaha. Makundi ya kujitolea huko Alfashar yalisema mapema juzi Jumaa kwamba zaidi ya watu 75 wameuawa wakiwemo Wasudan 20 waliokimbia makazi yao na kukimbia kambi ya, au na kukimbilia katika kambi ya Abu Shouk. Walisema ndege isiyo na rubani iliyokuwa ikiongozwa kwa mbali na kundi la RSF iligonga msikiti huo wakati wa swala ya alfajiri. Mapigano kati ya RSF na wanajeshi wa Sudan na washirika wao yamepamba moto huko Al-Fashar tangu mwezi Mei mwaka huu. Vita vya uchu wa madaraka kati ya majenerali wa kijeshi wanaongozwa au wanaongoza makundi mawili ya SAF na RSF vilivyozuka mwezi Aprili mwaka 2023 huko Sudan vimeshaua makumi ya maelfu ya watu na kuwalazimisha mamilioni wengine kuhama makazi yao na ghasia na machafuko yanaendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, swala ambalo limezidisha maafa na matatizo kwa raia wa kawaida hususan wanawake na watoto wadogo. Melissa hamuli mwenye umri wa miaka thelathini anahangaika kuhama maisha yake, yamevurugika milele baada ya kutokea mapigano katika mji wa mubambiro wa kivu kaskazini mapema mwaka huu ingawa alifanikiwa kukwepa kwa urahisi kuuawa, lakini miguu yake imekuwa na kilema na haifanyi kazi tena ipasavyo. Amenukuliwa na vyombo vya habari akisema, na hapa nanukuu: vita si jambo zuri, vinasababisha watu wengi kuwa walemavu na wengine kufa. tunaomba vimalizike, viongozi wa nchi watuhurumie. Mwisho wa nukuu. Melisa ni mmoja wa wagonjwa wengi katika kituo cha matibabu ya mifupa cha shirika la Umoja Mataifa na mashirika mashariki mwa Congo. Kituo hicho ambacho kinasaidiwa pia na shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu tangu mwaka elfu mbili na tano kwa muda mrefu kimekuwa kikitoa vifaa vya kuwasaidia kufanya kazi majeruhi wa vita, lakini kadri mapigano yanavyoongezeka ndivyo mahitaji nayo yanavyoongezeka. Mhanga mwingine wa machafuko ya mashariki mwa DRC ni Amani Jerome Jean-Claude ambaye alipoteza mke na watoto wanne katika shambulio la makundi yenye silaha mwezi Aprili mwaka huu, na yeye mwenyewe alijeruhiwa vibaya na kukatwa mguu mwisho wa mgu. Taarifa ya habari za dunia. Nam, wapenzi wasikilizaji, mlikuwa mkitegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu ambayo imeletwa kwenu na mwenzangu Hussein Hassan, na karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kupinga nchi za magharibi azimio la kuondolewa vikwazo Iran. Nchi za Magharibi zimezuia kupitishwa azimio katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lililopendekezwa na Korea Kusini kuhusu kuongezwa muda wa kuondolewa vikwazo vya nyuklia Iran. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Ijumaa Septemba 19 lilichukua uamuzi wa kuitisha kikao maalumu kuhusu kurefushwa muda wa kuiondolea Iran vikwazo Azimio lililopendekezwa na Korea Kusini na kuungwa mkono na China, Rusia, Pakistan na Algeria halikupasishwa baada ya kukosa kura zilizohitajika kutokana na upinzani wa nchi za Ulaya na Marekani, na kuna uwezekano mkubwa wa kurejeshwa vikwazo na kushtadi mivutano katika eneo. Azimio hilo lilipigiwa kura nne za ndio na kuungwa mkono na Rusia, China, Pakistan na Algeria na nchi za Ulaya ikiwa ni pamoja na Uingereza na Ufaransa pamoja na Ujerumani zinazounda kundi la E3 pamoja na Marekani Japan na nchi nyingine kadhaa zilipiga kura ya hapana. Guyana na Korea Kusini pia zilijizuia kulipigia kura azimio hilo matokeo haya yanamaanisha kumalizika muda wa mwisho wa kuondolewa vikwazo vya kimataifa dhidi ya Iran ambavyo viliwekwa katika fremu ya makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015, JCPOA. Licha ya nchi tatu za Ulaya kuzuia kupasishwa azimio lililopendekezwa na Korea Kusini, lakini utaratibu wa snapback hautaanza kutekelezwa papo kwa hapo papo kwa papo bali hatua hii itakuwa ni kwa ajili ya kuishinikiza zaidi jamhuri ya kiislamu ya Iran ikubali matakwa ya Marekani na nchi tatu za Ulaya ndani ya kipindi cha siku 30 zilizosalia hadi kufikia siku ya mwisho ya tarehe 27 Septemba mwaka huu. Nchi za Ulaya na Marekani zinadai kuwa Iran imekiuka ahadi zake ikiwemo kuzidisha akiba yake ya urani iliyorutubishwa na shughuli za nyuklia zimepindukia mipaka ya makubaliano ya JCPOA na hivyo zinashinikiza kurejeshewa vikwazo Iran kwa kustafidi na utaratibu huo wa snapback. Nchi za Ulaya zinafanya kila ziwezalo kwa mara nyingine tena kurejesha vikwazo dhidi ya Iran na zilidai kuwa hatua hii ni ya kisheria katika fremu ya sheria za kimataifa na makubaliano ya JCPOA. Hii ni katika hali ambayo baada ya Marekani kujitoa kwa upande mmoja katika makubaliano ya JCPOA mwezi Mei 2018, nchi tatu za Ulaya kwa jina la Troika ya Ulaya na Umoja wa Ulaya kwa ujumla hazikuchukua hatua yoyote athirifu ya kuyalinda makubaliano hayo na kutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa JCPOA. Na sasa nchi hizo zinataka kutekelezwa utaratibu huo wa kichochezi chini ya mwamvuli wa madai yao hayo. Russia na China zimepinga hatua hii na kusema kuwa inakinzana na mwenendo wa diplomasia na kutangaza kwamba kurejesha vikwazo kutazidisha tu mivutano katika eneo hili. Nchi mbili hizi zimetangaza rasmi katika taarifa yao ya pamoja kwamba kurejeshwa vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran ni kinyume cha sheria na ni batili na hazitaunga mkono vikwazo hivyo bali zitaendelea kushirikiana na Iran. Rasia imetangaza kuwa haitambui kivyovyote vile kurejeshwa vikwazo dhidi ya Iran na imetaka kurefushwa kwa miezi sita muda wa kuiondolea Iran vikwazo. Wakati huo huo, weledi wa mambo anasema kushindwa kupasishwa azimio la kuongeza muda wa kuiondolea Iran vikwazo kunadhihirisha mgawanyiko mkubwa uliopo katika ngazi ya kimataifa kati ya madola ya mashariki na magharibi mwa dunia kuhusu namna ya kuamiliana na miradi ya nyuklia ya Iran, pengo ambalo linaweza kuwa na athari kubwa kwa amani na utulivu wa kikanda na kimataifa. Amir Saidi Ravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, amesema katika baraza la usalama, nchi tatu za Ulaya kupinga azimio la kuendelea kuiondolea Iran vikwazo ni kwamba kura ya mgawanyiko imedhihirisha kuwa hakuna mwafaka wala kauli moja ndani ya baraza hilo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya subuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika wiki hii. Natumai hujambo msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo. Karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha juma moja lililopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Mataifa ya Afrika yasikitishwa na udhaifu wa baraza la usalama mkabala wa jinai za Israel Ghaza; hali tete nchini Malawi baada ya wagombea wakuu wa uraisi kujitangazia ushindi; na RSF yaendeleza mashambulizi ya umwagaji damu Sudan, pamoja na matukio mengine mengi. Karibu. Algeria wiki hii imelitahadharisha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba linakabiliwa na hatari ya kukariri kushindwa kwake mtawalia katika miaka ya nyuma kuzuia mauaji ya kimbari baada ya Marekani kwa mara ya sita kutumia kura yake ya veto kupinga azimio lililoungwa mkono na nchi 14 kati ya nchi 15 wanachama wa baraza hilo. Marekani imetumia kura ya turufu kuzuia kupasishwa azimio hilo la baraza la usalama linalotaka usitishwaji vita Ghaza, kuwezesha ufikishaji wa misaada ya kibinadamu na kuachiliwa mateka. Azimio hilo lilitaka kuchukuliwa hatua za haraka ili kuzuia mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na Israel katika ukanda wa Ghaza. Mwakilishi wa Algeria katika Umoja wa Mataifa Amar Bin Jama alianza hotuba yake katika kikao cha baraza la usalama kwa kuwaomba radhi wa Palestina akisema, tusameheni, kwa sababu dunia inazungumza kuhusu haki, lakini inawanyima haki hizo, kwa sababu Israel inakingiwa kifua na kupewa himaya, kwa sababu inakinga si kwa mujibu wa sheria za kimataifa bali kutokana na upendeleo wa mfumo huu wa kimataifa. Israeli inatekeleza mauaji kila siku na hakuna kinachotokea, amesema mwakilishi huyo wa Algeria katika Umoja wa Mataifa. Benjama ametahadharisha kuwa kwa hatua hiyo, Baraza la Usalama linakariri historia ya huko nyuma, akikumbusha mauaji ya kimbari yaliyotokea nchini Rwanda mwaka 1994 na huko Bosnia mwaka 1995 na akasema forgive us because this council could not save your children, more than 18,000 of them have been killed by Israel. Wakati huo huo, Misri imefichua njama za Israel za kuwaua viongozi wa harakati ya kiislamu ya kupigania ukombozi wa Palestina, Hamas, walioko ndani ya ardhi yake na kuonya utawala huu wa kizayuni kuwa shambulio lolote la aina hiyo litachukuliwa kama tamko la vita na litajibiwa kwa nguvu. Haya yameripotiwa baada ya utawala wa Israel kushambulia majengo ya makazi katika mji mkuu wa Qatar, Doha, yakilenga ofisi ya kisiasa ya Hamas. Maafisa kadhaa wa Hamas na raia wa Qatar waliuawa shahidi katika hujuma hiyo ya kigaidi. Mashambulizi hayo yalilaaniwa vikali duniani kote, huku waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu akionya kuwa Tel Aviv itaendelea kuwashambulia viongozi wa Hamas walioko katika ardhi za mataifa mengine. Tugeukie masuala ya diplomasia ambapo balozi wa Burkina Faso mjini Teheran Muhammadi Kabure amesisitiza umuhimu wa kuimarishwa ushirikiano wa kisayansi kati ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi na Iran akieleza kuwa ni jambo la msingi kwa maendeleo endelevu ya taifa hilo la Kiafrika. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran IRNA, Kabure amesema maendeleo endelevu bila elimu ni jambo lisilowezekana. Tunahitaji utaalamu wa thamani kutoka Iran ili kufikia lengo hilo. Burkina Faso imejizatiti kuimarisha ushirikiano na Iran katika nyanja zote, hasa elimu na sayansi. Kauli hiyo ameitoa katika kikao na mkuu wa shirika la masuala ya wanafunzi Said Habiba kilichofanyika mjini Teheran. Kabure amesifu juhudi za Iran katika kutoa ufadhili wa masomo kwa wanafunzi wa Burkina Faso, akieleza matumaini kuwa idadi kubwa zaidi ya wanafunzi watanufaika na fursa hiyo. Katika hatua nyingine, vyama vya wagombea wawili wakuu katika uchaguzi wa rais nchini Malawi vimejitangazia ushindi na kuzua wasiwasi wa kuibuka mzozo nchini humo. Chama cha rais Lazarus Chakwera cha Malawi Congress Party na kile cha Peter Mutharika cha Democratic Progressive vimetoa taarifa na kudai kwamba wagombea wao wameibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais. Tume ya uchaguzi ya Malawi imetangaza kuwa tayari imehesabu zaidi ya asilimia 90 ya kura, lakini haijatangaza rasmi matokeo huku ikikemea hatua ya vyama hivyo kujitangazia ushindi. Duru za habari zinaarifu kuwa Mudharika yuko kifua mbele kwenye matokeo ya awali ya uchaguzi huo. Tume ya uchaguzi inapaswa kutangaza matokeo hayo kufikia Septemba 24. Uchaguzi wa Malawi uliofanyika siku ya Jumanne ulikuwa na ushindani mkali kati ya rais wa sasa wa Malawi, Lazarus Chakwera, na mtangulizi wake Peter Mutharika ambaye aliondolewa madarakani na Chakwera katika uchaguzi uliopita. Kama hatopatikana na mgombea atakayepata zaidi ya asilimia 50 ya kura, uchaguzi huo utaingia kwenye duru ya pili. Haya yanajiri huku watetezi wa haki na waangalizi wa uchaguzi wakisema kuna kasoro za hapa na pale zilizoshuhudiwa kwenye mchakato mzima wa zoezi hilo la kidemokrasia. Some centers had problems with their biometric devices and again as usual there were also some reports that stated that they didn't receive adequate training. Tukisalia katika masuala ya uchaguzi, chama cha ACT Wazalendo cha nchini Tanzania kimepinga maamuzi yaliyotolewa na tume huru ya uchaguzi ya nchi hiyo INEC, kufuatia pingamizi lililowekwa na mwanasheria mkuu wa nchi hiyo la kumwondoa mwanachama wao Luhaga Mpina kwenye kinyang'anyiro cha urais katika uchaguzi mkuu wa Oktoba 29. Chama hicho kimesisitiza kuwa hakitakubaliana na uamuzi wa tume hiyo kwani haukuzingatia sheria, kikiongeza kuwa chama chao hakikutendewa haki. Uenguaji haki. Huu ni mwendelezo wa hila ambayo tume ilishaonyesha tangu awali ya kumwondosha Luhaga Mpina hasa pale ambapo walimkataza asirudishe fomu zake, jambo e, ambalo tulilipinga mahakamani na baadaye ma mahakama ikawaagiza tume wamruhusu Luhaga Mpina arudishe fomu zake. Ni pigo kwa demokrasia, ni pigo kwa chama chetu, lakini ni pigo kwa Watanzania wengi wanaopenda mabadiliko. Hatua hiyo inakuja siku chache baada ya Luhaga Mpina kuibuka mshindi katika kesi aliyoifungua kupinga kuenguliwa kwenye mchakato wa urejeshaji wa fomu za uteuzi wa kugombea urais. Mbali na hayo, vikosi vya usaidizi wa haraka RSF vimewaua wa watu 75 katika shambulio la ndege zisizo na rubani lililolenga msikiti mmoja katika kambi ya watu waliolazimika kuyahama makazi yao kwenye jimbo la Darfur nchini Sudan. Shambulio hilo lilifanywa Ijumaa hii wakati wanamgambo wa RSF walipokuwa wakijaribu kulirejesha nyuma jeshi katika mji wa Alfasher, makao makuu ya jimbo la Darfur. Jeshi la Sudan SAF ambalo ngome zake huko Alfasher zimejikita zaidi upande wa magharibi, limekuwa katika vita na mapigano makali na vikosi vya RSF tangu Aprili 2023 na serikali ya Burkina Faso imewasilisha mswada wa kupunguza idadi ya sikukuu za kitaifa kutoka 15 hadi 11 hatua inayolenga kuokoa takriban faranga za CFA bilioni 17, kwa mwaka kwa mujibu wa waziri wa utumishi wa umma Mathias Traore. Kila siku ya mapumziko yenye malipo hugharimu serikali takriban faranga bilioni 4 za CFA, hali inayochangia upotevu wa zaidi ya bilioni 67 CFA kwa mwaka 2025, sawa na zaidi ya euro milioni 100. Serikali inasema hatua hiyo inalenga kupunguza mzigo wa kifedha kwenye bajeti na kuongeza ufanisi wa kiuchumi. Ni hayo basi mpenzi msikilizaji niliyokuandalia katika meza ya Afrika wiki hii kwa juma hili, na kushukuru kwa kunisikiliza, na kwa heri. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na sasa umwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo jumapili ya tarehe 21 Septemba katika baadhi ya nchi za afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, nikianza na gazeti la serikali Habari Leo ambalo limeupamba kurasa wake wa mbele kwa kichwa cha maneno: Samia yajayo Pemba nine matupu, ataja miradi minne, awataka wananchi wasikubali kuchokozeka gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari inayohusiana na kampeni za uchaguzi mkuu wa Oktoba 29. Pia yenye anwani ACT Wazalendo kutumia bandari kufungua Pemba, Othman anasema itakuwa lango uchumi EAC. Kichwa kingine cha habari chenye kutoa mguso katika ukurasa wa mbele wa Habari Leo kinasomeka mzee wa miaka sabini na moja kufanya mtihani wa kidato cha nne. TLS yaazimia hatua ngumu, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi, likifafanua hatua hizo kwa kuandika ni za kumtetea wakili wanayedai alidhalilishwa na askari polisi. Mahakamani yatangaza maandamano nchini, RPC yaonya. Gazeti la Nipashe kama Habari Leo nalo pia limechangamkia habari za kampeni za uchaguzi hasa za chama tawala CCM, likiandika Samia, Watanzania katu msichokozeke, aahidi uchaguzi wa amani na salama, asema hakuna nywinywi wala nywinywinywi, wadau wapongeza kauli yake kuhusu amani. Lisu ageuka turufu kampeni ya uchaguzi mkuu, ni kichwa kingine cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Nipashe pamoja na kingine kinachosomeka KKKT yamlilia askofu Munga, maaskofu wasema atakumbukwa kwa kutetea amani bila kuyumba. Gazeti la Mwanahabari limeakisi pia hotuba aliyotoa Rais Samia kisiwani Pemba hapo jana kwa kichwa cha maneno, Daktari Samia asisitiza amani, utulivu wakati wa uchaguzi. Dondoo za habari hiyo zinasema awahimiza wananchi Pemba kujitokeza kwa wingi kupiga kura katika uchaguzi mkuu wa Oktoba 29, asisitiza hakutakuwa na vurugu, kwani vyombo vya ulinzi na usalama vimejipanga kulinda amani. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una habari yenye anwani, Daktari Mpango kushiriki mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, Marekani hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, naliangazia kwanza toleo la Sunday Standard ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweupe kichwa cha habari, uidhinishaji wa ufisadi. Katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limeakisi habari mbili zenye maudhui moja. Ya kwanza ina kichwa cha maneno baada ya miezi kumi na mitatu, DPP afunga faili la kwanza la kesi ya mauaji ya halaiki ya Shakahola, na habari ya pili na anwani jinsi Makenzi alivyohamishia mtandaoni simulizi za Shakahola baada ya kanisa kufungwa. Lakini kinyume na Standard, Sunday Nation na Taifa Jumapili yamechangamkia habari ya michezo ambayo Taifa Jumapili limeiakisi kwa kichwa cha maneno fahari yetu Kenya sasa ni ya pili kwenye msimamo wa medali ikiwa na jumla ya nishani 10: dhahabu sita, fedha 2 na shaba 2. Gazeti hilo na lile la Nation ambayo amezipamba kurasa zao za mbele kwa picha za wanariadha wa Kenya waliong'aa kwenye mashindano ya dunia nchini Japan limeandika mabingwa wa olimpiki Beatrice Chebet, mbio za mita elfu tano na elfu kumi, na Emmanuel Wanyonyi, mita 800 jana waliwapa Wakenya raha ya kukausha bahari kwa kuvuna dhahabu za mita elfu tano na mita mia nane katika riadha za dunia elfu mbili na ishirini na tano zitakazofikia kilele nchini Japan leo upinzani kufichua jina la muungano ni kichwa kingine cha habari ninachodondoa katika ukurasa wa mbele wa taifa jumapili likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika vinara wa upinzani wametambua majina matatu yanayozingatiwa ya, ya muungano mpya wa kisiasa kuelekea katika uchaguzi mkuu wa 2027 na kwa kumalizia nchini uganda Sunday Monitor limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari dhoruba iliyokamilika Kichwa hicho cha habari kinatafsiriwa na picha iliyoambatanishwa nacho inamwonyesha kiongozi wa chama kikuu cha upinzani NUP, Robert Kiagulanyi Sentamu almaarufu Bobi Wine hapo lipowasili makao makuu ya chama hicho huko Makerere Kavule, jijini Kampala siku ya Alhamisi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani, tume ya uchaguzi yaidhinisha uteuzi wa kuwania urais wa Museveni na Nandala. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, hamjambo na karibuni kwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi cha Hekaya za Aya ambacho leo kinatupia jicho aya za 45 hadi 48 na 49 hadi 50 za suratu lhijri. Zilipoteremshwa aya za 43 na 44 za suratu lhijri Machozi ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam yalitiririka kama mvua ya masika. Kwa kushuhudia mandhari hiyo ya kilio kikali cha mtume, watu waliokuwa karibu naye pia nao walianza kulia, ingawa hawakujua ni aya gani ziliteremshwa na malaika Jibril kwa mtukufu huyo. Katika hali hiyo, hakuna mtu ambaye angeweza kuzungumza na mtume na kumuuliza sababu ya kulia kwake. Ghafla Wazo lilimjia mmoja wa masohaba wa Mtume. Alikumbuka kwamba wakati wowote Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alipomuona mwana Fatima alaihi salam alikuwa akifurahi sana, kiasi kwamba alionekana kusahau huzuni zote za dunia. Hivyo aliondoka mbio na kuelekea kwenye mlango wa nyumba ya kipenzi cha Mtume, Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Alimkuta akisaga shairi na akamwambia kwamba Mtume alikuwa akilia sana. Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam aliinuka haraka na kujifunika kwa nguo kuukuu ambayo ilikuwa imetiwa viraka kwa majani ya mitende sehemu kadhaa. Alipotoka nje ya nyumba, Salman Alfarisi, swahaba mwema wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, alitazama nguo yake ya hijabu iliyopigwa viraka kadhaa kisha akalia na kusema kwa masikitiko kwa makubwa, kwamba huzuni kubwa iliyoje! Mabinti wa Kaisari na Kisra wanavaa hariri na binti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anavaa hijabu kuukuu ya sufu ambayo imetiwa viraka katika sehemu kumi na mbili. Fatimatu Zahra alaihi ssalam aliingia kwa Mtume na kusema, baba kipenzi, ninatoa mhanga maisha yangu kwa ajili yako nini? Kinakuuliza Mtume alimfafanulia aya mbili alizoteremshiwa na malaika Jibrilu. Aya hizo zinasema, na hakika jahanam ndiyo mahali pao walipoahidiwa wote wafuasi wa Shetani, ina milango saba, kila mlango una sehemu waliotengewa. Aliposikia aya hizi, bibi Fatima aliweka paji la uso wake chini na akaomboleza kwa sauti ya huzuni, ole wake atakayeingia motoni. Ali bin Abi Talib alayhi salamu pia aliposikia aya hizo alisema, laiti wanyama wangechana nyama yangu vipande vipande, na laiti mama yangu asingenizaa ili nisikie habari za moto wa jahannam. Kisha aliweka mkono wake juu ya kichwa chake na kusema, huku machozi yakitiririka usoni mwake, oh, nasikitishwa na njia ndefu ya safari ya akhira. Ah, kwa masurufu madogo mno ya safari ya siku ya kiama. Watakaoingia Jehanam watanyakuliwa na mbwa wa motoni. Watakuwa wagonjwa wasiotembelewa kujuliwa hali, majeruhi wasiopewa tiba, na wafungwa ambao hawaachiliwi huru. Watakula na kunywa moto na watapindukapinduka katika matabaka yake. Duniani walikuwa wakikumbatiana na wanandoa wenzao, lakini sasa wanakumbatiana na mashetani huko motoni. Kwa upande wake swahaba Salman Alfarisi aliposikia aya hizo, hali yake ilibadilika sana na kukosa amani kama walivyokuwa maswahaba wengine kadhaa wa mtume waliokuwa katika majilisi hiyo. Siku tatu baadaye alipatikana, ilhali rangi ya uso wake ikiwa imebadilika na mwili wake ukitetemeka katika magofu ya nje ya mji. Alikuwa amesujudu akilia na kumwomba maghfira Mwenyezi Mungu. Maswahaba walimshika mkono na kumpeleka kwa mtume wa Allah. Mara tu alipomwona Mtume alikumbuka aya za vitisho za Mwenyezi Mungu na akaanza kutetemeka. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimuuliza sababu. Salman aliutazama uso wa Mtume uliokuwa uking'aa kwa muda fulani, kisha akainamisha macho na kichwa chake chini na kusema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, tangu niliposikia aya hizi za vitisho kuhusu Jahannam, nimeshindwa kutulia kutokana na hofu ya moto wa Jahannam. Wakati huu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliteremsha aya za 45 hadi 48 za Suratul Hijri kuhusu pepo na sifa za watu wa peponi. Hakika wacha Mungu watakuwa katika mabustani na chemchemi, wataambiwa ingieni kwa salama na amani, na tutaondoa chuki iliyokuwa vifuani mwao, wawe ndugu juu ya viti vya enzi, wakiwa wameelekeana humo, hayatawagusa machovu wala hawatatolewa humo. Swala hili, wapenzi wasikilizaji, ni mojawapo ya kanuni za kimalezi ambazo wale wanaohusika na malezi ya nyumbani shuleni na katika jamii wanapaswa kuzitumia. Hii ina maana kwamba mwalimu, mlezi na kocha lazima wakati mwingine atumie kipengee cha vitisho na indhari, na wakati mwingine afaidike na vihamasishi na vishawishi vinavyotia watu moyo. Kwa hivyo ujumbe wa Quran kuhusu watu wa peponi ulikuwa na matumaini na furaha sana. Wakati huo hata washirikina walishangazwa na hali hiyo, kwa sababu waliwaona Waislamu ambao awali walikuwa katika huzuni na maombolezo ya kuondokewa na wapenzi wao katika vita vya Uhud wakipongezana kwa furaha na bashasha. Wapenzi wasikilizaji, siku moja kundi la waumini lilikusanyika mahali pamoja na walikuwa wakizungumza kuhusu aya zinazozungumzia pepo. Kila mmoja alitamani kupata neema hizo na kuwatania wenzake kwamba wao hawatapata neema za peponi, jambo ambalo liliwachekesha hadhirina. Wakati huu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye alikuwa akipita karibu na eneo hilo kwa ajili ya kufanywa tawafu kando kando ya nyumba ya Mwenyezi Mungu, alisikia kicheko chao kikubwa na akasimama kwa muda. Walinyamaza na kungoja Mtume azungumze. Mtume alisema, haifai kwa waumini kucheka namna hii. Waliona aibu na kuzama kwenye mawazo. Mtume aliendelea na safari yake, lakini akarudi haraka. Kila mmoja wa masahaba hao alidhani kwamba Mtume alikwenda kuwakemea na kuwapa nasaha, lakini Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama aliwaambia, nilipoondoka, Jibrilu alinijia na kusema, ewe Muhammad, Mwenyezi Mungu anasema kwa nini umewavunja moyo waja wangu hivyo? Aya ya 49 ya, ya suratul Hijri iliteremka, ikizungumzia rehma za Mwenyezi Mungu: nabbi ibadi anni anal ghafurur rahim, waambie waja wangu ya kwamba mimi ndiye mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Pamoja na hayo mara hii pia iliteremshwa aya ya indhar na kuwatia hofu watu ili kuelimisha, kulea na kuweka uwiano kati ya hofu na matumaini, ambayo ndiyo siri ya ukamilifu, na kwamba adhabu yangu ndiyo adhabu iliyochungu. Aya hizi wapenzi wasikilizaji sikilizaji, ni sawa na pande mbili za mizani ya ulinganifu. Aya ya kwanza ni ya kutia matumaini na moyo na aya ya pili ni ya kutia hofu na kutoa indhari, na muumini lazima adumishe mizani baina ya mambo hayo mawili. Imepokewa kwamba mtu mmoja alimuuliza Imamu Jafaru Swadik alayhi salamu kwamba nini kilikuwa wasia wa Lukman. Imamu alisema miongoni mwa mambo ya kuvutia zaidi katika wasia huo ni aliyomwambia mwanawe, kwamba kuwa na matumaini makubwa kwa Mwenyezi Mungu Kiasi kwamba hata kama umefanya madhambi mengi sawa na ya wanadamu wote, basi kuwa na matumaini ya msamaha wake. Namuogope sana Mwenyezi Mungu kiasi kwamba kama umeandikiwa thawabu za ibada ya majini na wanadamu katika rekodi ya matendo yako, uwe na hofu ya kuhukumiwa na kupelekwa motoni wakati wa kuhesabiwa mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Leo ni Jumapili, tarehe ya 28 mfungu wa sita Rabiul Awal mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, mwafaka na tarehe 21 Septemba mwaka 2025 miladi. Miaka 286 iliyopita, katika siku kama leo, mkataba wa Belgrade ulitiwa saini kati ya Austria na utawala wa Uthmania. Eneo la Austria lilikuwa chini ya udhibiti wa Hispania na utawala wa Roma kwa miaka mingi hadi watu wa nchi hiyo walipoibuka kama mamlaka huko Ulaya kuanzia mwaka elfu moja na mia saba. Wakati huo kulikuwa na vita vya mara kwa mara kati ya majeshi ya Austria na utawala wa Uthumania, na mara kwa mara moja ya nchi hizo mbili ingeingia kwenye vita dhidi ya nyingine ili kunyakua eneo zaidi. Katika miaka mapema karne ya 18, Austria ilipohisi kuwa salama kwenye mipaka yake ya magharibi iliweka mwelekeo wake wa kuteka maeneo ya mashariki. Katika siku kama ya leo miaka mia moja na kumi na sita iliyopita alizaliwa Dkt. Kwame Nkrumah, mwanasiasa na shujaa wa uhuru wa Ghana. Nkuruma alishiriki kikamilifu katika harakati za kupigania uhuru za wananchi wa Ghana dhidi ya mkoloni Mwingereza. Baada ya kujipatia uhuru, kulijitokeza na kushuhudiwa njama kadhaa za kutaka kumwondoa madarakani na hata kumuua Kwame Nkuruma. Mwaka 1966 wakati Dr Nkuruma akiwa safarini nchini China, Jenerali Joseph Ankara alifanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali ya Nkuruma. Mwana mapinduzi huyo aliaga dunia mwaka 1972 akiwa uhamishoni nchini Romania. Katika siku kama ya leo miaka 31 iliyopita, bunge la taifa la Ufaransa lilipasisha sheria iliyopiga marufuku vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu, katika shule za nchi hiyo. Ufaransa ilipasisha sheria hiyo inayowazuia wanafunzi wa kike Waislamu kwenda mashuleni wakiwa na vazi la hijabu, licha ya kudai kuwa ni kitovu cha demokrasia na uhuru. Baadaye sheria hiyo ilipanuliwa zaidi na kupiga marufuku vazi la hijabu katika vyuo vikuu na idara za umma. Wachambuzi wengi walikosoa vikali sheria hiyo, wakisema inapingana na katiba ya Ufaransa pamoja na Azimio la Kimataifa la Haki za Binadamu ambalo linasisitiza kuwa kila mtu ana uhuru wa kukubali na kutekeleza itikadi zake za kidini maadamu hazina madhara kwa watu wengine. Leo tarehe 21 Septemba ni siku ya Alzheimer duniani. Ugonjwa wa Alzheimer hutokana na tatizo la neva na husababisha kufa taratibu kwa seli za ubongo na kuzuia matatizo ya kumbukumbu, kufikiri na katika mienendo ya mgonjwa. Pia ugonjwa huu ndiyo sababu maarufu zaidi ya tatizo la akili la ugonjwa wa kupoteza fahamu, dementia. Kulingana na ripoti ya hivi karibuni ya shirika la afya duniani WHO, mtu mmoja ulimwenguni hugunduliwa na ugonjwa wa Alzheimer kila sekunde 68. Hivi sasa zaidi ya watu milioni 50 duniani wanasumbuliwa na ugonjwa wa Alzheimer, na inatabiriwa kuwa idadi ya watu wenye tatizo la akili la dementia itafikia milioni 82 ifikapo mwaka 2030 na milioni 152 ifikapo mwaka 2050. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran, Kazim Gharibu Abadi, amesema makubaliano ya hivi karibuni kati ya Teheran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA yaliyofikiwa mjini Kairo, Misri, yatasitishwa ikiwa vikwazo vya Umoja wa Mataifa vitarejeshwa kupitia utaratibu unaoitwa snapback. Wana mapambano wa Al Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, wamewahakikishia Wazayuni kwamba hawato waona tena mateka wao, hivyo wanapaswa kuaga kutokana na kuvamiwa Ghaza. Serikali ya Sudan imewashutumu wapiganaji wa vikosi vya usaidizi wa haraka RSF kuwa wameshambulia kwa makusudi msikiti mmoja huko Alfashir, makao makuu ya jimbo la Darfuri kaskazini na kuwa zaidi ya Waislamu 70 wakati wa sala ya alfajiri. Ghasia na machafuko yanaendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, suala ambalo limezidisha maafa na matatizo kwa raia wa kawaida, hasa wanawake na watoto wadogo. na kaimu waziri wa polisi wa Afrika Kusini, Ferozi Chachalia, ametoa mwito kwa wananchi kulisaidia kikamilifu jeshi hilo katika kuweka ulinzi mkali wa kipolisi na uwekezaji wa kijamii ili kuzuia kuongezeka ghasia za magenge ya wahalifu kwenye jimbo la Cape Magharibi. Na kwa mutasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa na mwenzangu hapa studioni alikuwa ni Husein Hasan. Kwa niaba yake na kuageni, nikikutakieni asubuhi njema, asanteni na kwaherini.