Kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma. Na nini cha kukujulisha ni nini hutama? ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asub... ya usiku. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Tabora, Kigoma na Mtwara kupitia Radio Maarifa FM pamoja na Shinyanga whatsapp na telegram yetu ni plus 989356487 email yetu ni swahili radio iribr usiku huu muhandisi sauti wetu ni bwana muhammad majununian na mimi ni ahmed rashid tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida baada ya hapo tutakuleteni podcast kuhusiana na, na ahmed ni mtume wa wote wa mataifa yote. Pia tutakuwa na kipindi cha Afrika wiki hii, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kama muda utaruhusu, tutakuleteni pia maoni yenu ambayo kawaida huwa mnatumia kupitia Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 903 Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teherani. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Ufaransa na nchi nyingine tisa kuitambua rasmi Palestina. Ansarullah yasema silaha mpya zimeingia kwenye uwanja wa vita. Jahannam inamsubiri waziri wa vita wa Israel. Waasi washambulia mji wa mpakani wa Nigeria, wanajeshi watimua mbio na kuingia Kamerun. Wanasema kurejeshwa vikwazo dhidi ya Irani si halali kisheria. Habari kamili. Katika hatua ya kihistoria, Ufaransa na nchi nyingine tisa zimetangaza kuwa zitalitambua rasmi taifa huru la Palestina. Serikali ya Paris imetangaza kuwa nchi kumi zitatambua taifa huru la Palestina. Wiki ijayo, Canada, Australia, Ureno, Ubelgiji, Malta, Luxembourg, San Marino, Andorra na Ufaransa zitashiriki katika mkutano wa kimataifa wa Palestina kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York siku ya Jumatatu na kutangaza rasmi uamuzi huo. Emmanuel Macron pia atatangaza uamuzi wa Ufaransa kuhusu swala hilo siku ya Jumatatu saa tisa jioni kwa saa za New York. Huenda Uingereza ikatangaza msimamo wake Jumapili usiku au Jumatatu na Ureno nayo itatangaza rasmi msimamo wake wa kuitambua Palestina kabla ya mkutano huo. Mshauri wa Rais wa Faransa ameitaja hatua hiyo kuwa ya kimageuzi katika kutafuta ufumbuzi wa kubuniwa mataifa mawili na kuuita mpango wa Israel wa kunyakua sehemu za Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan kuwa mstari mwekundu na ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen, huku akipuuzilia mbali vitisho vya waziri wa vita wa utawala wa Kizayuni, ametangaza kuingia silaha mpya katika medani ya vita kati ya nchi ki za Kiarabu kati ya nchi ya Kiarabu na utawala haramu wa Israel pamoja na washirika wake wa, wa magharibi. Hizam al-Assad, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen, amesema katika kujibu vitisho vya Israel Katz, waziri wa vita wa Israel, kwamba hatuogopi vitisho vya wavamizi na tumeleta silaha mpya katika medani ya vita amelichukulia tishio la utawala wa kizayuni la kumuua Sayyid Abdulmalik Al Huthi, katibu mkuu wa Ansarullah ya Yemen, kuwa ni ishara ya udhaifu na kutojiweza Israel. Hizam al Asad amelitaja tishio la kupeperushwa bendera ya Israel huko Sanaa kuwa ni kichekesho na kusema kwamba vitisho vya Katse vya kunyanyua bendera ya utawala wa kizayuni wa Israel juu ya Sanaa, mji mkuu wa Yemen, ni kichekesho na wala hataweka mguu wake Sanaa. Msimamo wetu ni thabiti katika kuunga mkono mukawama huko Ghaza hadi vita vya mauaji halaiki vitakapokomeshwa. Ansarullah ya Yemen imekuwa ikionyesha msimamo thabiti na wakishujaa katika kukabiliana moja kwa moja na utawala wa kizayuni wa Israeli na washirika wake wa magharibi ikiwa ni katika kuwatetea watu wanaodhulumiwa na kukandamizwa na utawala huo ghasibu huko Ghaza. Waasi wameshambulia mji mmoja wa mpakani katika jimbo la Borno, kaskazini mwa Nigeria, na kuchukua silaha katika kambi ya kijeshi kwenye eneo hilo huku wanajeshi wakikimbilia usalama wao katika nchi jirani. Hayo yamesemwa na wakazi na maafisa wa usalama katika eneo la tukio. Tukio hilo limeripotiwa katika mji wa Banki kwenye wilaya ya Bama. Waasi wameimarisha shughuli zao katika eneo hilo katika siku za hivi karibuni. Tukio la karibuni lilianza siku ya Alhamisi na kumalizika masaa ya alfajiri ya Ijumaa. Baada ya waasi kuvamia kambi hiyo ya jeshi, askari walikimbilia usalama wao katika nchi jirani ya Cameroon, huku wakiwaacha raia bila usalama wote. Askari mmoja alisema kwamba waasi waliwasili wakiwa katika kundi kubwa, na hivyo kuwazidi nguvu wanajeshi. Baada ya makabiliano makali ya ufyatuaji wa risasi, wapiganaji wa Boko Haramu waliteka mji huo wa Banki miaka 10 iliyopita ambapo umekuwa ukiangukia mikononi mwa wapiganaji tofauti wa makundi ya kigaidi na hivyo kusababisha mgogoro mkubwa wa kiusalama na kiraia kwenye eneo hilo. Jeshi la Nigeria limekuwa likidai kwamba limeimarisha operesheni zake kwenye eneo hilo la kaskazini mwa nchi kwa ajili ya kukabiliana na wasi, lakini ukweli wa mambo unaonyesha hali tofauti kabisa ya kiusalama katika uwanja wa vita. Mwakilishi wa Rusia katika Umoja wa Mataifa alisema Ijumaa jioni kwamba kurejeshwa vikwazo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hakuna uhalali wowote wa wa kisheria na kwamba waliotia saini makubaliano ya nyuklia hawapaswi kuchukua hatua kama hiyo. Vasily Nebenzya, mwakilishi wa Rusia katika Umoja wa Mataifa, amezungumza katika mkutano wa Baraza la Usalama kuhusu taratibu wa snapback akisema nchi zilizotia saini makubaliano ya nyuklia ya Iran hazina haki ya kurudisha vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya nchi hiyo. Akizungumzia hatua ya nchi tatu za Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, kuhusu kuamilisha utaratibu wa snapback, mwanadiplomasia huyo mkuu wa Rusia amesema hatua ya troika ya Ulaya ya kuweka tena vikwazo dhidi ya Iran haina msingi wowote wa wa kisheria. Mwakilishi wa Rasia katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa nchi za Magharibi zinapinga diplomasia kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran na kwamba kurudishwa vikwazo dhidi ya Iran ni aina ya ulaghai dhidi ya nchi huru inayojitawala. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Rasia amesisitiza kwa kusema, rasimu ya azimio lililojadiliwa Ijumaa ni ukiukaji wa wazi wa azimio nambari 2231 na makubaliano ya nyuklia ya Iran JCPOA na Moscow haitambui kurejeshwa vikwazo hivyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la msamaha duniani Amnesty International limekosoa vikali kura ya turufu ya Marekani dhidi ya azimio la kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza, likitaja hatua hiyo kama uungaji mkono wa moja kwa moja wa jinai za kutisha za Israeli limeichukulia kura ya turufu ya Marekani dhidi ya azimio la usitishaji vita huko Gaza kwani kuunga mkono kuendelea jinai za utawala ghasibu wa Israeli na kusema badala ya kutumia ushawishi wake kuzima maafa ya kibinadamu, Marekani kwa mara nyingine tena imetumia vibaya kura yake ya turufu na hivyo kuruhusu kuendelea mauaji ya kimbari ya Israel kwenye ukanda wa Gaza. Matokeo ya kura hiyo ya turufu ni mabaya kwa watu wa Gaza, ambapo mashambulizi ya Israel yanapelekea mamia kwa maelfu ya watu kukimbia na kurundikana katika maeneo yasiyo salama na hivyo kuendeshwa kampeni ya mauaji ya kimbari ambayo hayajawahi kushuhudiwa tena katika eneo hili. Shirika la Amnesty International limeikoswa vikali Washington na kusema Marekani kwa kutojali kwake imesimama peke yake mbele ya jamii ya kimataifa kwa kuhimiza Israel kuendeleza mauaji ya kimbari, kitendo ambacho historia haitakisamehe hata kidogo. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameonya kwamba vitisho vya Israeli havipaswi kuzuia kutambuliwa rasmi taifa huru la Palestina. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema tishio la Israeli la kutoa Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan halipaswe kuzuia jamii ya kimataifa kuchukua hatua za kisiasa. Ametahadharisha kwamba uharibifu wa Ghaza na upanuzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika Ukingo wa Magharibi unaendelea kuongezeka. Gutereze ameitaja hali ya kibinadamu huko Ghaza kwa janga na kusema kwamba hiki ndicho kiwango kibaya zaidi cha vifo na uharibifu ambayo nimewahi kushuhudia katika kipindi cha uongozi wangu kama katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Hata kama baadhi ya mashirika ya Umoja wa Mataifa yamechugkulia hatua na jinai za Israel huko katika ukanda wa Gaza kama mauaji ya umati, lakini Gutereza amekataa kutumia neno hilo na kusema tatizo si neno bali ni ukweli wa mambo, licha ya kuendelea mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala ghasibu wa Israel dhidi ya watu wasio Gaza na hatia huko Gaza, lakini jamii ya kimataifa na hasa taasisi zilizopewa jukumu la kulinda amani na kuwajibisha kuwa watenda jinai dhidi ya binadamu wakiongozwa na utawala wa kizayuni kama Umoja wa Mataifa na hasa Baraza la Usalama zimeshindwa kabisa kutekeleza jukumu lao hilo na hivyo kuupa utawala wa kigaidi wa Israel kiburi cha kuendeleza jinai dhidi ya wa Wapalestina bila y kujali lolote. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa mjini Tehran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kina swali linalosema je, upo uwezekano wa kutokea vita kati ya Uturuki na utawala wa kizayuni wa Israeli? Mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Qatar yamezidisha mivutano kati ya Uturuki na Israel na kuibua uwezekano wa kutokea makabiliano ya moja kwa moja kati ya Ankara na Tel Aviv. Kwa mujibu wa Pars Today, wachambuzi wa kizayuni wanadai kuwa tangu kutekelezwa operesheni ya Kimbunga cha Al Aqsa tarehe 7 Oktoba 2023 utawala wa kizayuni umebadilisha doktrini ya usalama wake ili kukabiliana na vitisho vyote tarajiwa dhidi yake. Badala ya kuakhirisha kutoa majibu Israel, katika muda wa miaka miwili baada ya matukio ya Oktoba saba imefanya mashambulizi mengi na ambayo hayajawahi kushuhudiwa dhidi ya nchi jirani, hatua ambayo imedhihirisha mwendo wa kupenda uchokozi na uvamizi wa utawala huo. Hadi sasa Israel imezishambulia nchi sita za eneo la mashariki ya kati, yani Palestina, huko Gaza, Lebanon, Syria, Yemen, Iran na kisha hivi karibuni Qatar katika muda wa miaka miwili wa kujiri vita vya Gaza. Kwa hakika, mashambulizi dhidi ya Qatar ni kengele ya hatari kwa nchi kama vile Uturuki na Pakistan. Aidha, mashambulizi ya maneno kati ya viongozi wa utawala wa Kizayuni na Uturuki yameongezeka. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Kizayuni, alisema wakati akiwa huko Beitul Maqdis kwamba tupo hapa. Kudsi huu ni mji wetu, bwana Erdogan, huu si mji wenu, huu ni mji wetu na utaendelea kuwa mji wetu daima, hautagawanywa tena. Rais Rajab Tayyip Erdogan wa Uturuki akamjibu Netanyahu ambaye amedai kuwa Kudsi siku zote itabaki kuwa sehemu ya Israel kwa kusema, abadan hatutoruhusu mji mtukufu wa Kudsi uchafuliwe na mikono michafu. Amesisitiza kuwa kiideolojia Netanyahu ni kama ndugu yake Hitler. Shambulio la hivi karibuni dhidi ya Doha, mji mkuu wa Qatar, limeashiria kupanuka wigo wa uvamizi wa Israeli kwa nchi mpya ambazo hapo awali hazikuwa zikilengwa moja kwa moja. Kitendo hicho ambacho ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa, kimeibua wasiwasi mkubwa katika eneo la Mashariki ya Kati. Baada ya kuwashambulia viongozi wa Hamas huko Qatar, Israel imetuma ujumbe kwa Uturuki kwamba kimbilio la mwisho la Hamas nchini Uturuki linaweza kuwa shabaha inayofuata. Wachambuzi wengi wa sera za nje wanaamini kuwa wanachama wa Uturuki katika muungano wa kijeshi wa nchi za Magharibi, NATO, hauidhamini nchi hiyo ulinzi wowote mbele ya mashambulizi ya Israel. Uchambuzi wa magazeti ya Kizayuni na hasa gazeti la Harets pia unaonyesha kuwa Uturuki huenda ikawa shabaha inayofuata ya Israeli kutokana na uungaji mkono wake kwa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, na kufuatia hatua yake ya kuimarisha uwepo wake wa kijeshi huko Siria. Uwezekano huo umepata nguvu kwa kuzingatia makubaliano makubwa ya pande mbili huko Siria na matamshi ya kiuhasama ya pande hizo, ikiwa ni pamoja na hatua ya Netanyahu ya ya kutambua rasmi mauaji ya kimbari ya Armenia. Uturuki ambayo ni mwanachama wa NATO imeimarisha miundo mbinu yake ya kijeshi ikiwemo mifumo yake ya ulinzi na kuunda silaha huku ikijiandaa kukabiliana na vitisho vya Israeli. Waledi wengine wa mambo wanaamini kuwa shambulio la karibuni la Israeli dhidi ya vifaa vya rada vya Uturuki nchini Siria ambalo liliua wanajeshi kadhaa wa Uturuki na nia ya Ankara ya kuunga mkono makundi ya kieneo dhidi ya Israeli ni dalili za wazi za makubaliano, ahayo, za makabiliano hayo. Hii ni katika hali ambayo juhudi za usuluhishi za mwezi uliopita za Jamhuri ya Azerbaijan kwa ajili ya kuzuia uwezekano wa kutokea mapigano kati ya Uturuki na Israeli zilikuwa tu ni njia ya ufumbuzi wa muda, na jitihada hizo zimeshindwa kutatua chanzo cha mvutano. Katika upande mwingine, kuongezeka ushirikiano kati ya Uturuki na Qatar huko Siria, hasa baada ya kuenguliwa madarakani Bashar al Asad kumezidisha wasiwasi kwa Israeli. Kwa upande wa kijeshi, Israeli ina teknolojia, jeshi la anga na silaha za nyuklia za hali ya juu, huku jeshi la Uturuki ambalo ni moja ya majeshi makubwa ya NATO likiwa pia na uwezo wa kuibua changamoto kuu. Juhudi za Israel za kuzuia Uturuki isiuziwe ndege za kivita aina ya F35 zinaashiria wasiwasi iliyo nao Tel Aviv kuhusu kuimarika kijeshi Ankara. Wachambuzi wa mambo wa nchini Uturuki wanaamini kuwa hatua yoyote ya Israel ya kukiuka anga ya Uturuki itakabiliwa na jibu kali na mjibizo wa haraka kutoka Ankara. Ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na tunawashukuru wasikilizaji wetu ambao wametuandikia, akiwemo Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Lakini muda nao unakwenda kwa kasi sana, na hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baada ya kusikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu, sasa tunakuleteni sehemu ya pili na ya mwisho, itahusiana na podcast yetu ya leo pamoja na kipindi cha Afrika wiki hii. Ahmad ni wa mataifa yote. Ni matumaini yangu kuwa ahamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika podcast hii ya Ahmad ni wa mataifa yote. Katika sehemu iliyotangulia tulisema kwamba kwa mujibu wa Qur'ani tukufu watu wa kitabu Yaani, watu ambao Mwenyezi Mungu aliwapa kitabu kabla ya kuja Uislamu, walikuwa wanamjua mtume wa mwisho kama wanavyowajua watoto wao. Sifa mojawapo ya akina baba kuwajua watoto wao wa kiume ni kwamba baba wote wanajua baba na babu za watoto wao wa kiume ni akina nani. Kwa hivyo, ikiwa elimu ya Mayahudi na Wakristo juu ya mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni sawa na elimu yao kwa watoto wao, wanapaswa kujua ni nani baba na babu zake Mtume. Kwa mujibu wa nasaba zilizorekodiwa kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, yeye anatokana na kizazi cha Ismail alaihi ssalam ambaye ni mtoto wa kwanza wa nabi Ibrahimu alaihi salam. Kuweni nami katika episodi hii ya tatu ya Ahmad ni wa Mataifa Yote ili tuone, je, watu wa Kitabu nao walikuwa na utambuzi na ufahamu huo kuhusu mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam au la? tunasoma katika Mwanzo sura ya 15 mstari wa tatu hadi watano kwamba Abrahamu akasema, tazama hukunipa uzao, na mtumwa aliyezaliwa nyumbani mwangu ndiye mrithi wangu. Nalo neno la Bwana likamjia likinena, huyu hakurithi, bali utakayemzaa ndiye atakayekurithi. Akamtoa nje akasema, tazama juu mbinguni kisha uzihesabu nyota, kama unaweza kuzihesabu. Akamwambia, ndivyo utakavyokuwa uzao wako. Kwa mujibu wa andiko la Torati ambalo sasa linapatikana kwa kila mtu, Mungu alimwahidi Ibrahimu alayhi salamu kwamba angeuzidisha uzao wake na kuwafanya wawe wengi kama nyota za angani na mchanga wa ufukweni mwa bahari. Ahadi hii alipewa Ibrahimu alipokuwa bado hana mtoto, na alijua kwamba mke wake Sara hawezi kupata mtoto. Baada ya ahadi hii, Torati inasimulia hadithi ya maisha ya nabii wa Mungu katika sura kumi na sita ya Mwanzo kama ifuatavyo: Abram alipokuwa amekaa miaka kumi katika nchi ya Kanaan, Sarai mkewe Abram akamtwaa mjakazi wake Hajari Misri akampa Abramu mumewe awe mke wake. Hajari akamzalia Abramu mwana. Abram akamwita mwanawe Ismaili. Wakati huo Ibrahimu alikuwa na umri wa miaka 86. Tunasoma katika Mwanzo 16 mstari wa kwanza, basi Sarai mkewe Abram alikuwa bado hajamzalia mumewe mtoto, lakini alikuwa na mjakazi aliyeitwa Hajar kutoka Misri. Sarai akamwambia Abram, unajua kuwa Mwenyezi Mungu hajanijalia kupata mtoto, mchukue Hagar mjakazi wangu, huenda nikapata watoto kwake. Abram akakubali shauri la Sarai. Kisha Sarai akampa Abram hagari mjakazi wake ambaye alikuwa Misri awe mke wake. Haya yalitokea baada ya Abrahamu kukaa katika nchi ya Kanaani kwa muda wa miaka kumi kulingana na simulizi hii. Kabla ya kuzaliwa Nabii Ismail, Hagar aliwahi kumkimbia bibi yake Sara, na alipokuwa akitangatanga jangwani, malaika wa ufunuo alimshukia na kumpa habari njema ya kuzaliwa kwa mtoto wa kiume ambaye angebarikiwa sana. Aidha, tunasoma Mwanzo 16 mstari wa 7 hadi 11 katika Bibilia kwamba malaika wa mwenyezi Mungu akamkuta Hagari penye chemichemi ya maji jangwani, chemichemi iliyoko njiani kuelekea Shuri. Malaika akamuuliza Hagari, mjakazi wa Sarai, unatoka wapi na unakwenda wapi? Hagari akamjibu namkimbia bi mkubwa wangu Sarai. Yule malaika wa Mwenyezi Mungu akamwambia rudi kwa bi mkubwa wako Sarai na umtii. Zaidi ya hayo, malaika wa Mwenyezi Mungu akamwambia Hagar, nitawazidisha ni wazawa wako hata wasiweze kuhesabika kwa wingi wao. Kisha huyo malaika wa Mwenyezi Mungu akamwambia wewe ni mjamzito na utajifungua mtoto wa kiume, utamwita Ishmaili, maana Mwenyezi Mungu amesikia mateso yako. Kuzaliwa kwa Ismaili alayhi salamu kunaonekana kuwa utimilifu wa ahadi ya Mungu kwa nabii wake. Mungu alikuwa amemwahidi Ibrahimu alayhi salamu kwamba watu wa nyumbani mwake, yani mtumishi wake, hawangekuwa mrithi wake, bali ni yule ambaye angetoka tumboni mwake, mtoto wake mwenyewe, mtoto ambaye Mungu angembariki na kutoka kwake angemzalia wazao wengi zaidi kuliko nyota za mbinguni. Kulingana na Torati, malaika ufunuo alitoa ahadi ile kwa Hajar mama yake Ismaili alaihi ssalam. Miaka 13 baada ya kuzaliwa kwa Ismaili alaihi ssalam, Ibrahimu alaihi ssalamu alipokuwa na umri wa miaka 99, Mungu alimtuma tena malaika wake na kumpa habari njema ya mwana mwingine aliyoitwa Ishaq. Wakati Abraham alipokuwa na umri wa miaka 99, Mwenyezi Mungu alimtokea akamwambia: mimi ni Mungu mwenye nguvu, fuata mwongozo wangu na kuishi bila lawama, nami nitafanya agano nawe na kuwazidisha wazao wako. Hapo Abram akasujudu, naye Mungu akamwambia, ninafanya agano hili nawe, utakuwa baba wa mataifa mengi. Kisha Mungu akamwambia Abram kuhusu mkeo, hutamwita tena jina lake Sarai bali jina lake litakuwa Sara nitambariki naye atakuzalia mtoto wa kiume. Naam, nitambariki Sara naye atakuwa mama wa mataifa mengi, na wafalme wa mataifa watatoka kwake. Kwa mujibu wa Taurati, Ibrahim, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, alishangazwa na hadi ya Mwenyezi Mungu na akajisemea, Je, nitapata mtoto katika umri wa miaka mia moja na Sara katika umri wa miaka tisini? Kisha akamwomba Mungu ambariki Ismail, na Mungu akajibu maombi yake. Hapo Abrahamu akasujudu, akacheka moyoni mwake akiwaza, ati itawezekana kweli mtoto kuzaliwa kwa mzee wa miaka mia moja? Na je Sara ambaye umri wake ni miaka tisini ataweza kupata mtoto? Basi Abrahamu akamwambia Mungu, laiti ungekubali ahadi yako hiyo imhusu Ishmael. Mungu akamjibu la, ila mkeo Sara atakuzalia mtoto wa kiume, nawe utamwita Ishaq. Nitaliimarisha agano langu kwake na wazao wake kuwa agano la milele. Na kuhusu Ishmael, nimesikia ombi lako, nitambariki Nitamjalia watoto wengi na kuwazidisha sana. Ishmaili atakuwa baba wa watawala kumi na wawili. Nami nitamfanya kuwa baba wa taifa kubwa. Kulingana na maandiko hayo, Mungu aliwabariki wana wote wawili wa Ibrahimu alaihi salam, na akaahidi kuzidisha kizazi chao. Mungu alimteua nabii mmoja tu kutoka katika kizazi cha Ismaili alaihi salam, naye ni Muhammad ibn Abdillah sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye kwa mujibu wa imani na itikadi ya wa Waislam, yeye ndiye nabii wa mwisho. Lakini kutoka kwa uzao wa Isaqa alaihi salam kuna manabii wasiohesabika walioteuliwa na Mwenyezi Mungu: Yaqub, Yusuf, Ayub, Yunus, Musa, Harun, Yoshua, Eliasa, Daudi, Suleiman, Zakaria, Yahya na Isa alaihimu ssalam, wote walikuwa manabii kutoka katika kizazi cha Ishaq alaihi salam. Majina ya mitume wote hawa na wengine wengi waliotokana na kizazi cha Ishaq yametajwa katika Qurani tukufu aliyoteremshiwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, lakini Mayahudi wanakanusha utume wa Muhammad. Kukanusha huku kuna historia ndefu sana. Wana wa Yakub wanajulikana kama Bani Israil. Walimuuza ndugu yao Nabii Yusuf kwa thamani duni. Yunus alaihi salam alichoshwa na ukandamizaji wa watu wake akawalaani na akauacha mji wake. Musa alaihi salamu aliweka ahadi kwa Mungu kwa muda wa siku 40 na akajishughulisha kumwabudu Mungu juu ya mlima na aliporudi alikuta watu wake wamekuwa waabudu ndama. Suleimani alaihi salamu alitawala katika kilele cha mamlaka yake kwa miaka mingi kwa kibali cha Mungu, lakini baada yake wanawe Zakaria na Yahya walikadhibishwa. Wana wa Israel walimuua Yahya alaihi salamu, wakamkata kichwa na wakamuua kikatili Zakaria kwa msumeno. Isa alaihi salamu alipozaliwa bado alikanushwa licha ya dalili zote miujiza kama vile kusema katika utoto, kuponya kipofu au hata kufufua wafu. Hayo yote hayakuweza kufungua macho ya Bani Israel. Walijaribu wawezavyo kumuua Isa pia. Kwa kaumu ambayo inafanya hivi kwa wana wa Ishaq, haishangazi pia kukanusha utume wa mwana wa Ismail ili kumkana Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, kimsingi walimkana babu yake, yani Ismail. Shakhsia wakubwa wa Kiyahudi wanadai kwamba kwa sababu Ismail alizaliwa na mjakazi, yeye hakuchukuliwi kuwa mwana rasmi wa Ibrahim alaihi salam. Hata hivyo, kama tutakubali hoja hii, ni lazima tukubali pia kwamba makabila manne kati ya kumi na mbili ya Bani Israili sio wana wazao wa Yakubu kwa sababu mama zao pia walikuwa wajakazi. Lakini hoja hii haiwezi kukubalika pia, kwa sababu kwanza, hakuna tamko la wazi katika Agano la Kale kwamba Hajar hakuwa mke mahabubu, na pili, kwa hoja hii makabila mengine sita wa Israeli, ikiwa ni pamoja na makabila muhimu ya Yehuda na Lawi hayapaswi kuchukuliwa kuwa watoto wa Yakubu alayhi ssalaam, kwa sababu wao ni wazawa waleha, wa leha ambaye wanasema alikuwa mke asiyopendwa wa Yakobo. Licha ushahidi huu wote, inaweza kuwa bora kurejea maandishi ya Torati na kuona Torati nasema nini kuhusu hili. Tunasoma katika Kumbukumbu -kumbu la Torati 21 mstari wa 15 hadi wa 17, ikiwa mwanamume ana wake wawili naye anampenda mmoja zaidi ya mwenzake na wote wawili wamemzalia wana, na mzaliwa wa kwanza ni wa mwanamke asiyependwa sana, siku atakapowapa wanawe urithi wake, hataruhusiwa kumtendea mwana wa mwanamke anayependwa kana kwamba ndiye mzaliwa wake wa kwanza na kumpuuza mwana wa mwanamke asiyependwa sana, ambaye ndiye mzaliwa wa kwanza Anapaswa kumtambua mwana wa mwanamke asiyependwa sana kuwa mzaliwa wa kwanza kwa kumpa maradufu ya kila kitu alichonacho, kwa sababu mwana huyo ndiye mwanzo wa nguvu zake za uzazi. Haki ya mzaliwa wa kwanza ni ya kwake. Kwa mujibu wa amri hiyo ya wazi ya Torati inaweza kusemwa kwamba ingawa Nabii Ismaili alizaliwa na kijakazi au kama wafasiri wa Torati wanavyosema alikuwa mtoto wa mke asiyependwa na Ibrahimu, hakika yeye si tu mwana rasmi wa Nabii Ibrahimu alayhi salam, bali pia ana haki ya mtoto wa kwanza kuzaliwa. Kulingana na desturi ya kale, mzaliwa wa kwanza, yaani mwana wa kwanza wa kila baba, alikuwa na utangulizi juu ya watoto wengine na alipata haki maalum. Kulingana na mila hii, baada ya kifo cha baba, urithi ambao ungeenda kwa mwana mkubwa haungekuwa tu mali na mali ya baba, lakini pia angechukua hadhi na nafasi ya kijamii ya baba yake. Kwa mfano, ikiwa baba yake alikuwa mkuu wa kabila mwanawe mkubwa angemrithi na kuwa mkuu wa kabila hilo. Katika Torati inayopatikana leo na kukubaliwa na wazee wa Kiyahudi, ubora huu unathibitishwa na kusisitizwa, ambapo inaelezwa kila mzaliwa wa kwanza wa kiume katika Israel, awe wa mwanadamu au mnyama, ni wangu. Aidha, imekuja katika kitabu cha Luka mstari wa pili: kila mwanamume afunguaye tumbo la uzazi ataitwa mtakatifu kwa Bwana. Aya hizi na mifano mingine mingi katika Torati zinaonyesha kwamba kwa mujibu wa imani ya Kiyahudi, mzaliwa wa kwanza wa kila mwanamume sio tu kwamba ana haki maalumu na za kipekee kijamii, bali Mungu pia amemchagua kwa ajili yake kwa mujibu wa mafundisho haya, Wayahudi sio tu kwamba lazima wakubali kuwa Ismaili alikuwa mtoto wa Nabii Ibrahimu na alikuwa na haki ya mzaliwa wa kwanza, bali pia wanapaswa kuafiki kwamba Ismaili ndiye ambaye Mungu alimchagua kwa ajili yake, lakini katika historia yote wameficha na kupuuza haki hizi zote. Miaka mingi kabla ya kuukana utume na risala ya Muhammad al Mustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam, shakhsiya wakubwa wa kubwa Bani Israil walikana pia haki za babu yake, yaani Nabi Ismail alaihi ssalam. Ukanushaji wote huu unaweza kukita mizizi katika elimu moja, ufahamu na elimu kwamba yule nabii ambaye kuja kwake kulielezwa na mitume wote wa Bani Israil anatokana na kizazi na dhuria wa Ismaila alaihi ssalam, na sio Ishaq alaihi ssalam. Ijapokuwa tumelazimika katika podcast hii kuwalinganisha Ismail na Ishaqa alaihim assalam ili kubainisha baadhi ya maswala, ni muhimu kukumbusha hapa kwamba kwa mtazamo wa kila Mwislamu, hapana shaka kwamba wote wawili, yani Nabii Ishaq na mwanawe Nabii Yaqub walikuwa ni mitume wa Mwenyezi Mungu, na kwa hiyo fadhila na utukufu wao hauwezi kukanushwa. Miongoni mwa watoto wa Ishaqa alaihi salam walikuwemo wanaume wengi waliopata hadhi ya utume na kufanya kazi ya kuongoza watu wa Israel. Mitume wote hao wanaheshimiwa na wale waliosalimu amri kwa Mwenyezi Mungu, kwani Qurani tukufu na Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam pia wamewathibitisha wote. Kuna ishara nyingi ndani ya Torati kwamba shakhsia wakubwa wa Bani Israel walijua kwamba nabii wa mwisho ni nabii yule yule aliyeahidiwa na anatoka katika kizazi cha Ismaili alaihissalam. Tutapitia ishara hizi kwa pamoja katika vipindi vijavyo. Kwa hivyo, kuwa nasi na jisajili kwa podikasti yetu na uishirikishe na marafiki na wenzako wanaovutiwa kama unapenda kutegea sikio episodi zingine, basi tutembelee katika mtandao wetu wa Iran radio .ir sw. Basi hadi tutakapokutana tena katika episodi nyingine, ni nakuwageni ni kikutakieni kila la heri. Asanteni na kwa hereni. Afrika wiki hii. Natumai hujambo msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha juma moja lililopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na mataifa ya Afrika yasikitishwa na udhaifu wa baraza la usalama mkabala wa jinai za Israel Gaza, hali tete nchini Malawi baada ya wagombea wakuu wa uraisi kujitangazia ushindi, na RSF yaendeleza mashambulizi ya umwagaji damu Sudan, pamoja na matukio mengine mengi. Karibu. Aljeria wiki hii imelitahadharisha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba linakabiliwa na hatari ya kukariri kushindwa kwake mtawalia katika miaka ya nyuma kuzuia mauaji ya kimbari baada ya Marekani kwa mara ya sita kutumia kura yake ya veto kupinga azimio lililoungwa mkono na nchi 14 kati ya nchi 15 wanachama wa baraza hilo. Marekani imetumia kura ya turufu kuzuia kupasishwa azimio hilo la baraza la usalama linalotaka usitishwaji vita Ghaza, kuwezesha ufikishaji wa misaada ya kibinadamu na kuachiliwa mateka. Azimio hilo lilitaka kuchukuliwa hatua za haraka ili kuzuia mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na Israel katika ukanda wa Ghaza. Mwakilishi wa Algeria katika Umoja wa Mataifa, Ammar bin Jama alianza hotuba yake katika kikao cha baraza la usalama kwa kuwaomba radhi wa Palestina, akisema, tusameheni kwa sababu dunia inazungumza kuhusu haki, lakini inawanyima haki hizo, kwa sababu Israel inakingiwa kifua na kupewa himaya, kwa sababu inakinga si kwa mujibu wa sheria za kimataifa bali kutokana na upendeleo wa mfumo huu wa kimataifa. Israeli inatekeleza mauaji kila siku na hakuna kinachotokea amesema mwakilishi huyo wa Algeria katika umoja wa mataifa Benjama. Ametahadharisha kuwa kwa hatua hiyo, baraza la usalama lina kariri historia ya huko nyuma, akikumbusha mauaji ya kimbari yaliyotokea nchini Rwanda mwaka 1994 na na huko Bosnia mwaka 1995 na, akasema, Forgive us because this council could not save your children more than 18,000 of them have been killed by Israel. Wakati huo huo, Misri imefichua njama za Israel za kuwaua viongozi wa harakati ya Kiislamu ya kupigania ukombozi wa Palestina, Hamas walioko ndani ya ardhi yake na kuuonya utawala huu wa kizayuni kuwa shambulio lolote la aina hiyo litachukuliwa kama tamko la vita na litajibiwa kwa nguvu. Haya yameripotiwa baada ya utawala wa Israel kushambulia majengo ya makazi katika mji mkuu wa Qatar, Doha, yakilenga ofisi ya kisiasa ya Hamas. Maafisa kadhaa wa Hamas na raia wa Qatar waliuawa shahidi katika hujuma hiyo ya kigaidi. Mashambulizi hayo yalilaaniwa vikali duniani kote, huku waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu akionya kuwa Tel Aviv itaendelea kuwashambulia viongozi wa Hamas walioko katika ardhi za mataifa mengine. Tugeukie masuala ya diplomasia ambapo balozi wa Burkina Faso mjini Tehran Muhamadi Kabure amesisitiza umuhimu wa kuimarishwa ushirikiano wa kisayansi kati ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi na Iran, akieleza kuwa ni jambo la msingi kwa maendeleo endelevu ya taifa hilo la Kiafrika. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran IRNA, Kabure amesema maendeleo endelevu bila elimu ni jambo lisilowezekana. Tunahitaji utaalamu wa thamani kutoka Iran ili kufikia lengo hilo. Burkina Faso imejizatiti kuimarisha ushirikiano na Iran katika nyanja zote, hasa elimu na sayansi. Kauli hiyo ameitoa katika kikao na mkuu wa shirika la masuala ya wanafunzi Said Habiba kilichofanyika mjini Tehran. Kabure amesifu juhudi za Iran katika kutoa ufadhili wa masomo kwa wanafunzi wa Burkina Faso akieleza matumaini kuwa idadi kubwa zaidi ya wanafunzi watanufaika na fursa hiyo. Katika hatua nyingine, vyama vya wagombea wawili wakuu katika uchaguzi wa rais nchini Malawi vimejitangazia ushindi na kuzua wasiwasi wa wasi kuibuka mzozo nchini humo. Chama cha rais Lazarus Chakwera cha Malawi Congress Party na kile cha Peter Mutharika cha Democratic Progressive vimetoa taarifa na kudai kwamba wagombea wao wameibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais. Tume ya uchaguzi ya Malawi imetangaza kuwa tayari imehisabu zaidi ya asilimia 90 ya kura, lakini haijatangaza rasmi matokeo huku ikikemea hatua ya vyama hivyo kujitangazia ushindi. Duru za habari zinaarifu kuwa Mudharika yuko kifua mbele kwenye matokeo ya awali ya uchaguzi huo. Tume ya uchaguzi inapaswa kutangaza matokeo hayo kufikia Septemba 24. Uchaguzi wa Malawi uliofanyika siku ya Jumane ulikuwa na ushindani mkali kati ya rais wa sasa wa Malawi, Lazarus Chakwera, na mtangulizi wake Peter Mutharika, ambaye aliondolewa madarakani na Chakwera katika uchaguzi uliopita. Kama hatupatikana na mgombea atakayepata zaidi ya asilimia 50 ya kura, uchaguzi huo utaingia kwenye duru ya pili. Haya najiri huku watetezi wa haki na waangalizi wa uchaguzi wakisema kuna kasoro za hapa na pale zilizoshuhudiwa kwenye mchakato mzima wa zoezi hilo la kidemokrasia. Some centers had problems with their biometric devices. And again, as usual, there were also some reports that stated that they didn't receive adequate training. Tukisalia katika masuala ya uchaguzi, chama cha ACT Wazalendo cha nchini Tanzania kimepinga maamuzi yaliyotolewa na tume huru ya uchaguzi ya nchi hiyo INEC, kufuatia pingamizi lililowekwa na mwanasheria mkuu wa nchi hiyo la kumwondoa mwanachama wao Luhaga Mpina kwenye kinyang'anyiro cha urais katika uchaguzi mkuu wa Oktoba 29. Chama hicho kimesisitiza kuwa hakitakubaliana na uamuzi wa tume hiyo kwani haukuzingatia kuzingatia sheria, kikiongeza kuwa chama chao hakikutendewa haki uenguaji haki. Huu ni mwendelezo wa hila ambayo tume ilishaonyesha tangu awali ya kumwondosha Luhaga Mpina, hasa pale ambapo walimkataza asirudishe fomu zake, jambo e, ambalo tulilipinga mahakamani na baadaye ma mahakama ikawaagiza tume wamruhusu Luhaga Mpina arudishe fomu zake. Ni pigo kwa demokrasia, ni pigo kwa chama chetu, lakini ni pigo kwa Watanzania wengi wanaopenda mabadiliko. Hatua hiyo inakuja siku chache baada ya Luhaga Mpina kuibuka mshindi katika kesi aliyoifungua kupinga kuenguliwa kwenye mchakato wa urejeshaji wa fomu za uteuzi wa kugombea urais. Mbali na hayo, vikosi vya usaidizi wa haraka RSF vimewaua watu 75 katika shambulio la ndege zisizo na rubani lililolenga msikiti mmoja katika kambi ya watu waliolazimika kuyahama makazi yao kwenye jimbo la Darfur nchini Sudan. Shambulio hilo lilifanywa Ijumaa hii wakati wanamgambo wa RSF walipokuwa wakijaribu kulirejesha nyuma jeshi katika mji wa Alfasher, makao makuu ya jimbo la Darfur. Jeshi la Sudan SAF ambalo ngome zake huko Al-Fashir zimejikita zaidi upande wa magharibi limekuwa katika vita na mapigano makali na vikosi vya RSF tangu Aprili 2023 na serikali ya Burkina Faso imewasilisha mswada wa kupunguza idadi ya sikukuu za kitaifa kutoka 15 hadi 11, hatua inayolenga kuokoa takriban faranga za CFA bilioni 17 kwa mwaka, kwa mujibu wa waziri wa utumishi wa umma Mathias Traore. Kila siku ya mapumziko yenye malipo hugharimu serikali takriban faranga bilioni nne za CFA, hali inayochangia upotevu wa zaidi ya bilioni 67 CFA kwa mwaka 2025 sawa na zaidi ya yuro milioni 100. Serikali inasema hatua hiyo inalenga kupunguza mzigo wa kifedha kwenye bajeti na kuongeza ufanisi wa kiuchumi. Ni hayo basi mpenzi msikilizaji niliyokuandalia katika meza ya Afrika wiki hii. Kwa juma hili na kushukuru kwa kunisikiliza na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio trib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395, stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.