Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na mwanadamu husema hivyo, nitakapokufa ni kweli nitafufuliwa niwe hai tena? Je, hakumbuki mwanadamu ya kwamba tulimuumba kabla na hali hakuwa chochote? Basi naapa kwa mola wako mlezi, kwa yakini tutawakusanya wao pamoja na mashetani, kisha tutawahudhurisha kuizunguka Jahannam nao wamepiga magoti kisha kwa yakini tutawatoa katika kila kundi wale miongoni mwao waliozidi kumwasi Rahman mwingi wa rehema. Tena hakika sisi tunawajua vyema zaidi wanaostahiki kuunguzwa humo. Wala hapana yeyote katika nyinyi ila ni mwenye kuifikia hiyo. Ni hukumu ya Mola wako Mlezi ambayo lazima itimizwe. Kisha tutawaokoa wale waliomcha Mwenyezi Mungu, na tutawaacha madhalimu humo Wamepiga magoti. bismillahi rahmani rahim. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wa barakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia e, moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran katika studio zetu za Jamejam Jam. Katika siku hii ya leo Jumamosi, tarehe 27 Rabiul Awal mwaka 1447 hijiria kamaria, sawa na 20 Septemba 2025 miladi. Wapenzi wasikilizaji, tuliyoandaliani wakti huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri yetu ya leo, wapenzi wasikilizaji utakuwa ni wakati wa kutegea sikio uh, kipindi eh, kuhusiana na sura za Qurani tukufu. Baada ya kipindi hicho, tutaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na baada ya udondozi huo wa magazeti, utakuwa ni wakati wa kutegea sikio makala ya leo katika historia, na kisha wakati kuturuhusu muftasari wa habari za dunia. Tunatumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya wapenzi wasikilizaji, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir sw na halkadhalika pia kupitia tovuti yetu nyingine ya Iranradio .ir sw baada ya muda si mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya vi habari wakati huu: Iran ya laani jaribio la kichochezi la nchi tatu za Ulaya la kurejesha vikwazo vya Umoja wa Mataifa. Brazil yaungana rasmi na Afrika Kusini katika kesi ya mauaji halaiki dhidi ya Israel katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki, ICJ. Watu wanane wauawa katika mapigano baina ya wafuasi wa, wa kundi la wazalendo mashariki mwa DRC. Karibuni na sasa, ni habari kamili. Iran imelaani vikali jaribio la mataifa matatu ya ulaya E3, yani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani la kurejesha vikwazo vya Umoja Mataifa dhidi yake kupitia kile kinachoitwa utaratibu wa snapback na kuitaja hatua hatu hiyo kuwa kitendo kisicho halali, kisicho na msingi na cha kichochezi. Tamko hilo limekuja baada ya baraza la usalama la umoja mataifa kupiga kura Ijumaa dhidi ya azimio lilopendekezwa la kuondoa kabisa vikwazo vinavyohusiana na mpango wa nuklea wa Iran. Wanachama tisa walipinga azimio hilo, huku Rusia, China, Pakistan na Algeria zikiunga mkono, huku nchi mbili zikijizuia kupiga kura. Endapo makubaliano hayatafikiwa Vikwazo hivyo vitarejeshwa kufikia Septemba 28. Katika taarifa yake, wizara ya mambo ya nje ya Iran imeeleza kuwa hatua hiyo inavuruga mchakato wa kidiplomasia unaoendelea na ni kinyume na sheria za kimataifa. Wizara hiyo imesema vitendo vya kiharibifu vya mataifa matatu ya Ulaya vya kurejesha maazimio ya baraza la usalama yaliyokwisha batilishwa vinakuja wakati ambapo vituo vya nuklia vya Iran vilivyolindwa kisheria vimevamiwa na kuharibiwa katika hujuma ya kijeshi utawala wa Israel pamoja na Marekani. Iran imesisitiza kuwa mashambulizi hayo yanakiuka mkataba wa Umoja Mataifa, yanatishia amani na usalama wa kimataifa na yanadhoofisha kwa kiasi kikubwa misingi ya mifumo ya kuzuia usambazaji wa silaha za nuklia. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imeongeza kuwa mataifa hayo matatu ya Ulaya si tu kwamba hayakulaani mashambulizi ya Israeli na Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran bali yamepelekea kukiukwa mara mbili utaratibu wa kutatua migogoro uh, katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Iran imesitiza kuwa Marekani na mataifa ya E3 ndiyo yanabeba dhamana kamili ya madhara yatakayotokea, kwa kuwa yamepotosha ukweli, yametoa tuhuma zisizo na msingi naye amewashinikiza baadhi ya wanachama wasio wa kudumu wa baraza la usalama. Irani imesisitiza kuwa mpango wake wa nyuklia ni wa amani na unaakisi matakwa ya wananchi wake ya kuendeleza maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia. Teherani imeahidi kutetea haki zake kupitia njia za kidiplomasia huku ikihifadhi haki ya kujibu hatua zozote zisizo halali. Hatima ya Irani imetoa wito kwa nchi zote zinazowajibika kukataa hatua hiyo ya ulaya na kutoipa uhalali wote. Kwa muda mrefu Irani imekuwa ikisisitiza kuwa mataifa ya umoja wa Ulaya, hasa Uingereza, Ufaransa na Ujerumani yani, E3 hayana msingi wa kisheria wa kutumia utaratibu huo wa snapback wakule, wa kurejesha vikwazo, hasa ikizingatiwa ukiukaji wao wa makubaliano ya JCPO ya mwaka 2015 baada ya Marekani kujiondoa mwaka 2018. Tehran inasema kuwa ilipunguza ahadi zake za nuklia kama jibu kwa ukiukaji huo na kwa mujibu wa mapatano hayo. Brazil imewasilisha rasmi ombi la kujiunga na kesi iliyowasilishwa na Afrika Kusini dhidi ya utawala wa Israel kuhusu vita vinavyoendelea tangu Oktoba 2023 ambavyo vinatambuliwa na ambavu wengi kuwa ni mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Gaza. Ijumaa mahakama hiyo yenye makao yake Biheg ilithibitisha kuwa Brazilia iliwasilisha ombi hilo tarehe 17 Septemba kwa mujibu wa kifungu cha 63 cha kanuni ya mahakama. Brazil imesema inatekeleza haki yake kama mwanachama wa mkataba wa 1948 wa kuzuia na kuadhibu halafu, uhalifu wa mauaji ya kimbari kabla ya kuwasilisha tamko lake. Brazil imesema utawala wa Israel umekiuka vipengele kadhaa vya mkataba huo. Afrika Kusini ilianzisha kesi hiyo Disemba mwaka 2023 baada ya utawala wa Israeli kuanzisha mashambulizi makali dhidi ya eneo hilo la pwani la Gaza Oktoba mwaka huo huo. Afrika Kusini inasisitiza kuwa vita vya Israeli dhidi ya Gaza vimekiuka mkataba wa mauaji ya kimbari mwezi Oktoba mwaka jana, Pretoria iliwasilisha ushahidi wa kina kwa mahakama kuhusu mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na Israeli huko Gaza. Kufikia Mei, nchi zisizopungua tisa zilikuwa zimewasilisha rasmi au kutangaza nia ya kujiunga na kesi hiyo. Mwezi Juni, televisheni ya Aljazira iliripoti kuwa idadi hiyo imefikia nchi kumi na tatu hivi karibuni, tume ya uchunguzi ya Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa ilibainisha kuwa maafisa na vikosi vya utawala huo wamekuwa na wanaendelea kuwa na nia ya mauaji ya kimbari dhidi ya wakazi wa Ghaza wanaozidi milioni mbili. Mashambulizi hayo ya kijeshi yamepelekea Wapalestina takribani ishirini na tano elfu kupoteza maisha, wengi wao wakiwa wanawake na watoto tangu kuanza vita hivyo. Hao ni wale waliopoteza maisha moja kwa moja vitani, huku taarifa zikisema malaki ya Wapalestina wamepoteza maisha kwa njia isiyo ya moja kwa moja. Tuelekee sasa barani Afrika, na mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwaje ni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran. Kwanza ni kati mwa Afrika, makundi mawili ya wanamgambo wanaojulikana kama Wazalendo yanayoongozwa na majenerali wanaojiita Malaika na Nyakiliba yamekuwa yakipambana tangu Septemba 17 katika eneo la Mwenga mkoani Kivu kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakiwania udhibiti wa mji wa kimkakati. Mwanaharakati wa kijamii Julius Biemba Kika amenukuliwa na vyombo vya habari akisema, na hapa namnukulu: watu wasiopungua wanane wakiwemo raia watatu na wanamgambo watano wameuawa huku wengine kadhaa wakijeruhiwa katika mapigano yaliyosababishwa na vizuizi vya barabarani ambavyo vilitoza ada kubwa kati ya faranga Ishirini elfu na laki moja za Kongo, sawa na dola 7 hadi dola 36 kwa kila ku, uh, kupita. Mvutano uliongezeka baada ya agizo la kuviondoa vizuizi hivyo kutolewa. Haijakuwa rahisi kuwapata wawakilishi wa, wa serikali katika eneo la Mwenga, lakini Foka Mike, kiongozi wa kundi la Wazalendo, amethibitisha vifo hivyo. Mapigano hayo ya siku mbili yamesababisha uharibifu mkubwa wa mali na kuongezeka kwa hali ya taharuki. Wakazi wa Mwenga wanalalamikia masaibu mapya huku tayari wakikabiliwa na bei za juu za vyakula kutokana na barabara ya RN2 kuwa haipitiki. Pamoja na athari za vita vinavyoendeshwa na waasi wa M23, vizuizi vya barabarani vinaonekana kuwa mzigo wa ziada kwao. Eneo hilo limekuwa likishuhudia migogoro mara kwa mara ya kivita, ikiwemo katika kijiji cha Muhuzi ambako mapigano ya hivi karibuni yalisababisha vifo vya watu kadhaa. Wakati huo huo Kivu Kaskazini, mapigano makali yamezuka kati ya vikosi vya wazalendo na waasi wa M23 tangu Ijumaa katika eneo la Oso Banyungu wilayani Masisi. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC, e, limeunga mkono operesheni hizo kwa mashambulizi ya anga karibu na Bibwe. Mashuhuda wameripoti milio mizito ya risasi iliyosababisha usumbufu wa usafiri kati ya Nyabiondo na Kashebere na kueneza hofu miongoni mwa raia. Kundi la waasi la M23 na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanatuhumiana kwa kukiuka mapatano ya amani yaliyotiwa saini hivi karibuni huko Doha uh, uh, kupitia upatanishi wa Qatar. Mapigano haya yanaonyesha ukubwa wa hali sefo, ya ukosefu wa usalama inayozidi kuyumbisha eneo la mashariki mwa Kongo lenye utajiri mkubwa wa madini. Inaaminika kuwa Mapigano ya mashariki mwa Kongo yanachochewa na madola ya kigeni hasa madola ya magharibi ambayo yanapora madini yenye thamani wakati vita vikiwa vinaendelea. Sasa tuelekee huko magharibi mwa Afrika ambapo taarifa zinasema Ufaransa imeamuru wanadiplomasia wawili wa Mali kuondoka nchini humo kufuatia kukamatwa kwa mwanadiplomasia wake Nchini Mali mwezi Agosti kwa mujibu wa chanzo cha kidiplomasia cha Ufaransa kilichonukuliwa na shirika la habari la Ufaransa la AFP. Maafisa hao wawili wa Mali wametangazwa kuwa watu wasiotakikana na wameagizwa kuondoka Ufaransa kufikia leo Jumamosi. Chanzo hicho pia kimeonya kuwa hatua nyingine zinaweza kuchukuliwa endapo raia wa Ufaransa aliyekamatwa huko Mali hataachiliwa haraka. Mgogoro huo unatokana na ukamatwa kwa mfanyakazi wa ubalozi wa Ufaransa mjini Bamako tarehe 15 Agosti. Mamlaka za Mali zinamtuhumu mwanadiplomasia huyo aliyetambuliwa kama Yan Vizilia kuwa alikuwa jasusi wa mashirika ya ujasusi ya Ufaransa, ambapo wamekuwa akijaribu kuwachochea wanasiasa, wanaharakati wa kijamii na maafisa wa kijeshi, wakiwemo majenerali Abbas Dembele na Nima Sagara kuvuruga utulivu wa serikali ya Mali. Kwa mujibu wa waziri wa usalama wa Mali Daud Ali Muhammadin, Vizilier alikuwa miongoni mwa kikundi kidogo cha wachochezi waliotengwa ndani ya jeshi la Mali. Ufaransa imekanusha vikali tuhuma hizo kama ilivyotarajiwa na kusema uh, mazungumzo na maafisa wa Mali yanaendelea kwa lengo la kuondoa hali ya kutoelewana na kuhakikisha kuachiliwa mara moja kwa, wa kwa mfanyakazi wake. Mwezi Agosti, waziri wa usalama wa Mali alisema uchunguzi unaendelea kubaini wasaidizi wa ndani katika vitendo vya uchochezi dhidi ya Bamako unaohusisha maafisa wa kigeni kufuatia kukamatwa kwa Vizilia na wanajeshi kadhaa wa Mali. Mahusiano kati ya Ufaransa na Mali yamezorota sana katika miaka ya hivi karibuni. Muungano wa nchi za Sahel ulioundwa na Mali, Burkina Faso na Nijer umekuwa ukishutumu mara kwa mara Ufaransa kwa kujaribu kuvuruga muungano huo ulio dhidi ya ubeberu na ukoloni mamboleo kwa kuwashinikiza wanachama wake kusalitiana. Nchi hizo tatu zinaongozwa na uh, wanajeshi ambao waliingia madarakani kufuatia uh, wito wa wananchi wa kuondolewa watawala vibaraka wa Ufaransa. Kiongozi wa mpito wa Niger, Jenerali Abdurrahman Chiani, amedokeza kuwa maafisa wa Ufaransa pia wanashirikiana na makundi ya waasi katika maeneo ya mpakani ya Benin na Nigeria kama sehemu ya mpango wa pamoja wa kuleta machafuko nchini mwake na katika ukanda mzima wa Sahel. Ufaransa kwa muda mrefu imekuwa na satwa katika nchi hizo tatu uh, ambazo zina utajiri mkubwa wa madini kama vile dhahabu na urani, lakini baada ya tawala hizo za kijeshi kuingia madarakani mkono wa Ufaransa umekatwa katika nchi hizo, na sasa inatumia kila njama na mbinu kuweza kurejea madarakani au katika, kuwa na satwa katika nchi hizo kwa kuwaingiza viongozi vibaraka wake. Na ajali mbili za baharini karibu na pwani ya Libia zimeacha zaidi ya wakimbizi 110 waki waki wa Kisudan wakiwa wamefariki au hawajulikani walipo kwa mujibu wa mashirika ya Umoja wa Mataifa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR nchini Libia limethibitisha kuwa chombo kilichokuwa na watu 74 kilizama Jumamosi iliyopita karibu na pwani ya mji wa Tubruk, mashariki mwa Libia. Ni watu 13 pekee walionusurika huku wengine wengi wakiwa hawajulikani walipo. UNHCR imeeleza kuwa waathirika wengi walikuwa wakimbizi wa Kisudan waliokuwa wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterania kuelekea Ulaya. Nalo na shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limeripoti ajali nyingine lilotokea Jumapili. Kwa mujibu wa IOM, takribani watu 50 wa walifariki baada ya boti ilokuwa na wakimbizi 75 e, wa Kisudan waki waliokuwa wakielekea Ugiriki kushika moto karibu na pwani ya Libya. Shirika hilo limesema liliwapata patia huduma ya dharura ya matibabu manusura 24 raia wa Sudan. Kwa sasa wanawakilisha idadi kubwa ya wale wanaojaribu safari hatarishi kuvuka bahari ya Mediterania kuelekea Ulaya. Harakati zao zinasababishwa na mzozo unaoendelea nchini Sudan, ambao umesababisha uh, idadi kubwa ya watu kuwa wakimbizi. Mgogoro huo wa Sudan ulianza baada ya waasi wa RSF eh, kutaka kutoa madaraka uh, Aprili elfu mbili ishirini na tatu. Umoja wa Mataifa umeutaja mzozo huo kwa janga kubwa zaidi la kibinadamu duniani likiwa limesababisha me, maelfu ya vifo na karibu milioni kumi na nne kuwa wakimbizi. Alhamisi iliyopita UNHCR katika Afrika Magharibi ka, na kati iliripoti kuwa zaidi ya wakimbizi laki nane wa kisudani wamekimbia Chad eh, au wamekimbilia Chad tangu kuzuka kwa machafuko mapema Septemba. Shirika hilo pia lilitangaza kuwa takribani watu milioni kumi na mbili wamelazimika kuyahama makazi yao Sudan. Shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa limetaja Libya, ambayo bado ni njia kuu ya kupitisha wahamiaji wanaokimbia vita na umasikini kutoka Afrika nchi za magharibi au mashariki ya kati kuwa mojawapo ya njia hatari zaidi za kufikia uh, Ulaya kwa njia ya bahari. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi sikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio tahariri yetu, na leo tutaangazia sababu za kuongezeka maradufu mauzo ya Iran barani Afrika. Mauzo ya bidhaa za Iran barani Afrika yameongezeka mara dufu. Mnamo Septemba 15 Muhamad Ridha Safari, mkuu wa ofisi ya Afrika ya shirika la maendeleo ya biashara la Iran, alitangaza kuwa katika miezi mitano ya kwanza ya mwaka huu wa Kiiran, mauzo ya nje Iran, ya Iran katika barani Afrika yameongezeka mara mbili ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita, na wakati huo huo kupungua kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka nje. Aliongeza kuwa kutokana na uwezo wa mikoa ya Iran, wazalishaji katika maeneo hayo wamehimizwa kunufaika na fursa za uzalishaji wa pamoja katika nchi za Kiafrika na hivyo kuidhaminia nchi fedha za kigeni, huku akifafanua kuwa Afrika inahitajia mitambo, mashine na viwanda katika nyanja za kilimo. Safari ameongeza kuwa makampuni irani ya Iran yana uwezo unaohitajika kwa ajili ya kushirikiana na wakulima na wahusika wengine katika uwanja huo na kwamba kwa sababu hiyo kitengo cha Afrika kinaunga mkono miradi ya pamoja ya uzalishaji barani Afrika na kimebuni nyenzo zinazohitajika kwa ajili ya kutoa suhula kwa makampuni ya Iran. Masud Bar Haman, mkuu wa jumuiya ya biashara ya pamoja Iran na Afrika uh, Mashariki, pia amesisitiza Septemba 6 kwamba takwimu rasmi zinaonyesha ongezeko kubwa la mara 2.2 katika kipindi cha miezi minne ya mwanzo wa mwaka uh, huu wa Kiirani na kusema idadi ya vituo O, pia imeongezeka kutoka 29 hadi 34 kwa mujibu wa data rasmi za hivi karibuni zilizotangazwa na idara ya forodha. Katika miezi mitatu ya kwanza ya mwaka wa kiirani ulioanza Machi 20, mauzo ya nje ya Iran kwenda Afrika yalikuwa karibu dola milioni 260, kiwango ambacho kimekuwa kwa asilimia 85 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana. Barhaman aliendelea kusema. Kwa hiyo, kwa mujibu wa mwenendo wa miezi minne kwanza ya mwaka huu tunaweza kusema kwamba katika miezi mitano ya kwanza ya mwa, kwa kubwa, mwaka biashara ya, ya Iran na Afrika imeongezeka kwa kiasi kikubwa ikilinganishwa na mwaka uliopita. Ingawa idadi kamili ya miezi mitano bado haijachapishwa, imesisitiza kuwa iwapo hakutakuwa na matukio yasiyotabirika, inatazamiwa kuwa mwenendo wa mabadilishano ya biashara ya Iran na Afrika utaendelea kuongezeka katika siku zitakazokuwa nusu ya pili ya mwaka, ingawa si kwa kasi ya miezi minne ya mwanzo bali katika ukuaji thabiti zaidi, naona shuka na kupanda. Kwa mujibu wa wataalamu, mambo muhimu ambayo yamepelekea kuongezeka biashara kati ya Iran na Afrika ni pamoja na uzingatiaji zaidi wa shirika la maendeleo ya biashara kwa Afrika na kuandaliwa ramani ya njia kwa kushauriana na sekta binafsi, kuboreka kwa huduma za forodha, kuingia huduma za uhandisi wa na kiufundi katika soko hilo na kutiwa saini mikataba muhimu maelewano kati ya makundi yanayojishughulisha barani Afrika na uwepo pia hai wa vyumba vya pamoja vya biashara kati ya Iran na Afrika. Wakati huo huo sababu ya kuongezeka Eh, mauzo ya Iran barani Afrika pia imetajwa kuwa ni diplomasia hai ya Iran barani Afrika, bidhaa tofauti zinazouzwa nje ya nchi na matumizi na mabadilishano ya fedha za ndani na hali kadhalika, pia uh, kuboresha miundombinu ya uchukuzi na pia mahitaji makubwa ya Afrika kwa bidhaa za msingi. Bara, a, bara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia e, ni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jame Jam, na sasa umalia wa wakati wa kutegea sikio kuhusia, kipindi kuhusiana na sura mbalimbali mbali za Qur'ani tukufu. Karibuni kusikiliza Lulu moja moja za wahi. Salamu llahi alaikum wa rahmatullahi wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, nakukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha lulu moja moja za wahi, wahi, kinachochambua kwa mukhtasari muhtawa na yaliyomo ndani ya kila moja kati ya sura zote 114 za Qurani tukufu pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake. Katika mfululizo huu wa tano tutaizungumzia sura ya tano ya Quran ya Almaida. Suratu lmaida iliteremshwa Madina na ina aya 120. Sura hii inazungumzia maudhui mbalimbali mbali za kimaadili, kijamii na kidini. Moja mihimili mikuu ya maudhui zinazozungumziwa ndani ya Suratu lmaida ni hukumu za sharia na kanuni za dini. Sura hii inazungumzia kwa ufafanuzi masuala kadhaa kama vile halali na haramu na vyakula safi vinavyojuzu kula na visivyofaa kuliwa. Katika aya za mwanzo mwanzo za sura hii ya Almaida, umetiliwa mkazo wa uhalali wa kula vyakula vizuri kwa mtazamo wa dini na uharamu wa vyakula vibaya. Hii inaonyesha jinsi dini ya Uislamu inavyozingatia umuhimu wa kuweka kanuni zinazohusu vyakula. Moja ya aya muhimu zaidi zinazobainisha nukta hiyo ni aya ya tano isemayo: leo mmehalalishiwa kila vilivyo vizuri na chakula cha waliopewa kitabu ni halali kwenu na chakula chenu ni halali kwao. Aya hii inabainisha uhalali wa vyakula vya nyama vya Waislamu endapo wanyama wake watachinjwa kwa usahihi, na vile vile uhalali wa kula baadhi ya vyakula vya Ahlulkitab, kwa sababu katika hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alayhi salam, mtukufu huyo amesema vilivyokusudiwa kuhusu vyakula vya Ahlulkitab ni nafaka na matunda, si vile wanavyochinja kwa sababu wakati wa uchinjaji huwa hawataji jina la Mwenyezi Mungu. Aya hii inawataka Waislamu wachunge masuala ya halali na haramu katika kuchagua vitu wanavyokula na, na wajiepushe kula vyakula vibaya vilivyoharamishwa. Jambo hili sio tu linaakisi kufungamana na dini na misingi ya Uislamu, lakini linasaidia pia kuboresha uzima wa mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Kwa hiyo kuchunga misingi hiyo ambayo ni sehemu ya utambulisho wa Waislamu kuna nafasi kuna ya msingi katika maisha yao ya kila siku. Suratul Maida ni moja ya sura muhimu za Qurani tukufu inayogusia maudhui nyingi za kijamii na kimaadili moja ya maudhui hizo kuu ni kutilia mkazo misingi ya umoja na udugu baina ya Waislamu. Ndani ya sura hii Waislamu wanakumbushwa kuwa wawe ni wenye kustahamiliana, kusaidiana na kuwa kitu kimoja. Suala la udugu wa Kiislamu limesisitiziwa ndani ya sura hii, na Waislamu wanahutubiwa kama familia moja kubwa ya kidini. Wito huo wa umoja una umuhimu maalumu hususan pale maadui wa Uislamu wanapochochea mifarakano kati wa ya Waislamu. Katika aya mwanzo mwanzo ya Suratul Maida, Mwenyezi Mwenyezi Mungu mtukufu anasema: Enyi mliyoamini, timizeni ahadi. Aya hii inatilia mkazo kutimiza ahadi, makubaliano na mikataba, ikiwa ni moja ya nguzo za umoja. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wamesema hana dini asiyeheshimu makubaliano. Naam, ikiwa makubaliano hayatatekelezwa, msingi wa jamii na moyo wa kuaminiana baina ya watu vitatoweka, na hali ya fujo na mchafukoge itatawala. Kwa mujibu wa aya nne ya suratu Tauba, ni wajibu kuheshimu ahadi na makubaliano hata kama tunaokubaliana nao ni washirikina. Kwa mujibu wa hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alaihi salam, ni lazima kuheshimu ahadi hata kama unaowekeana nao ni mafasiki na wahalifu. Kwa maana hiyo, Waislamu wana wajibu wa kuheshimu mikataba na makubaliano wanayofikia na mtu au kundi lolote, tena bila kujali kama mikataba hiyo ni ya matamshi, ya maandishi au ya matendo iwe ni ya kisiasa, kiuchumi, kijamii au kifamilia, iwe na watu wenye nguvu na mamlaka au wanyonge wasio na kitu, iwe na rafiki au na adui, iwe ni ile tunayowekeana na Mwenyezi Mungu kama nadhiri na ahadi, au tunayowekeana na watu, awe ni mtu mmoja au familia na jamii nzima, mdogo au mkubwa, na nchi za kikanda au mikataba ya kimataifa. Tafsiri ya aya tuliyosoma inaonyesha kuwa kuheshimu ahadi na makubaliano katika upeo wa kijamii kunaweza kuimarisha mafungamano ya kiudugu. Umoja wa Waislamu unapatikana chini ya kivuli cha kuheshimu ahadi na kuwepo mahusiano sahihi ya kijamii. Mbali na aya hii kuwasistizia Waislamu waheshimu ahadi na makubaliano, inawakumbusha pia kwamba wao ni ndugu ambao inapasa kila mmoja wao achunge haki na heshima ya mwenzake. Ni kwa umoja na udugu ndipo itawezekana kuhimili changamoto na matatizo ya jamii. Ujumbe huu haufungamani na zama wala mahala mahsusi, bali unaweza kufanyiwa kazi mahala na zama zozote zile na kudhamini usalama na fanaka ya jamii. Maudhui nyingine iliyopewa muhimu maalumu ndani ya Suratul Maida ni majukumu na masulia ya kijamii na kimaadili walio nayo Waislamu. Sura hii inawapa indhari Waislamu ya kuwataka wachunge insafu na uadilifu kutekeleza uadilifu wa kijamii na kufuata misingi ya kimaadili ni miongoni mwa masuala yaliyozungumziwa ndani ya ya sura hii na kutajwa kuwa ni kanuni kuu katika maisha ya wa Waislamu. Moja ya aya muhimu zaidi za Suratul Maida ni aya ya nane ambayo inasema: enyi mliyoamini, wa kuweni wasimamizi madhubuti kwa ajili ya Mwenyezi Mungu mkitoa ushahidi kwa haki, wala kuchukiana na watu kusikupelekeni kutofanya uadilifu. Fanyeni uadilifu, hivyo ndiyo kuwa karibu mno na uchamungu. Neno uadilifu limetambulishwa ndani ya aya hii kama moja ya nguzo kuu za jamii ya Kiislamu. Aya hii inawahusia Waislamu wawe thabiti katika kutekeleza uadilifu, kisha inaashiria moja ya mambo yanayowatoa wa watu kwenye mkondo wa uadilifu na kuwatahadharisha Waislamu ya kwamba chuki na uadui wa kikabila, kukomoana na visasi vya binafsi visikufanyeni mkaacha kutekeleza uadilifu na kuwa sababu ya kuwanyima watu haki zao, kwa sababu uadilifu uko juu zaidi na muhimu zaidi kuliko yote hayo. Tafsiri ya aya hii inaonyesha kwa wazi kabisa kwamba kuchunga haki za watu na kuwafanyia mambo kwa insafu inapasa iwe miongoni mwa misingi mikuu ya maisha ya wa Waislamu. Kwa maneno mengine ni kwamba uadilifu si tunu ya kimaadili tu, lakini pia ni faradhi na wajibu ulioainishwa na Muumba ambayo inapasa uwe dira na muongozo wa kivitendo kwa jamii zote za wanadamu. Suratul Maida inaashiria pia baadhi ya masuala ya kiibada ikiwemo swala na zaka, na kutilia mkazo umuhimu wa kutekeleza faradhi hizo. Katika aya 55 ya sura hii umeashiriwa umuhimu wa swala na zaka pale Mwenyezi Mungu anaposema, hakika rafiki yenu mlinzi ni Mwenyezi Mungu na mtume wake na walioamini ambao hushika sala na hutoa zaka nao wananyenyekea. Katika aya hii, Mwenyezi Mungu anawaamuru waumini wa wafanye mawali na wasimamizi wa mambo yao watu wanaomwamini yeye Mola na mtume wake kisha wakawa ni wenye kusimamisha sala na kutoa zaka. Kadhalika, katika aya ya 12 ya sura hii ya Almaida imeashiriwa maudhui ya sala, zaka na kutekeleza ahadi katika ufanyaji mambo yaliyofaradhishwa. Suratu Lmaida inazungumzia pia masuala ya akhira na malipo atakayopata watu kutokana na amali zao. Waislamu wanakumbushwa na kutanabahishwa kwamba amali zote wazifanyazo ziko chini ya uangalizi wa Allah subhanahu wa taala, na siku ya kiama watapaswa kuwajibika kwa walioyatenda. Miongoni mwa aya zinazoashiria maudhui ya malipo ya amali za waja ni ya 33 ya sura hii ambayo inasema basi malipo ya wale wanaompiga vita Mwenyezi Mungu na mtume wake na wakawania kufanya uchafuzi katika nchi ni kuwawa au kusulubiwa au kukatwa mikono yao na miguu yao kwa mabadilisho au kutolewa katika nchi. Hii ndiyo hizaya yao katika dunia na katika akhera, watapata adhabu kubwa. Tafsiri tuliyosoma ya aya hii inaashiria nukta moja ya msingi, nayo na ni kwamba mwenendo na matendo ya watu katika maisha duniani ya duniani yana taathira ya moja kwa moja kwa hatima na majaaliwa yao huko akhera. Amali njema na zilizofanywa kwa ikhlasi zitamkurubisha mja kwa Mwenyezi Mungu na kupata malipo makubwa ya thawabu, na amali za madhambi na maovu zitamjengea mtu wadui na Mola wake na kuifanya hatima yake kuwa ni ya hilaki na adhabu kali. Kwa maelezo hayo, Suratulmaida inabainisha kwa namna athirifu na iliyokamilika kuhusu masuala walio nayo watu kuhusiana na amali zao na malipo watakayopata katika ulimwengu wa baada ya kifo. Kwa kuzingatia na kutaamali aya hizi tulizoashiria ndipo tutaweza kupata ufahamu wa kina zaidi wa maana ya akhira na umuhimu wa kuchunga maadili na hukumu za Kiislamu. Suratul Maida ambayo ni sura iliyojumuisha kila kitu inatoa taswira ya misingi mikuu ya dini ya Uislamu katika nyuga mbalimbali zikiwemo za hukumu za sharia, uhusiano wa kijamii udugu masulia ya kimaadili na ulazima wa kuwajibika kwa amali tunazofanya. Sura hii inatukumbusha kuwa dini ya Uislamu si mfumo wa kiitikadi tu, lakini pia ni mtindo wa maisha ambao inapasa ujiakisi katika pande zote za maisha ya mtu binafsi na ya jamii zetu. Kwa kuzingatia maudhui hizi kuu, tunaweza kusema Suratul Maida ina nafasi kuu katika kujenga utambulisho na utamaduni wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, kuisoma Suratul Maida ni moja ya mambo yenye fadhila kubwa katika dini ya Uislamu na mafundisho ya Ahlulbaiti wa Bwana Mtume Muhammad, sala Allahu alaihi waalihi wasalam. Imam Jafar Al Sadiq alaihi salam amesema kuhusiana na mwenye kuisoma sura hii ya kwamba yeyote mwenye kuisoma sura hii atakurubishwa kwa Mola wa haki aliyetukuka na kufutiwa madhambi yake. Hadithi hii inaonyesha umuhimu wa kimaanawi na kiroho na kiahlaki na kimaadili wa Suratu lmaida mbele ya maimamu masumu alaihim ssalam. Kadhalika imepokelewa hadithi kutoka kwa Imamu Musa lkadhimu alayhi salam inayozungumzia fadhila nyingine za kuisoma suratul Maida ambapo mtukufu huyo amesema, kuisoma suratul Maida kunaleta rehma na baraka katika maisha ya mtu. Nukta hii inabainisha umuhimu wa kidini na kijamii wa sura hii na kuonyesha kwamba utekelezaji wa hukumu zilizotajwa ndani ya suratul Maida unaweza kupelekea kuboreka hali ya maisha ya mtu binafsi na ya kijamii ya Waislamu. Na kuna hadithi nyingine iliyopokewa kutoka kwa Imam Muhammad Bakir alayhi ssalam, kwamba amesema yeyote atakayeisoma suratu lmaida wakati wa usiku, Mwenyezimungu atamfufua mtu huyo siku ya Kiama kwenye kundi la wajawema. Hadithi hizi tulizosoma zinaonyesha umuhimu wa suratu lmaida na thawabu anazopata mtu kwa kuisoma sura hii kiujumla, ni kwamba Suratulmaida si marejeo ya masuala ya kielimu na kiroho tu, lakini misisitizo ya maimamu masumu alayhimussalam juu ya usomaji na utekelezaji wa hukumu zake inazidisha maradufu umuhimu wake katika maisha ya Waislamu. wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatu. Naam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa tunaendeleza matangazo yetu haya ya asubuhi uh, au uh, mchana inategemea uliko, kwa uh, kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa Jumamosi hii Afrika Mashariki baada mdo ya mdoso mrefu. Naam, na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumamosi, uh, uh, ya leo ya Septemba 20 katika baadhi ya magazeti e, naanza na magazeti ya nchini Kenya na kwanza kabisa nalitupia jicho gazeti la Saturday Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho fedheha ya jeshi la Uingereza. Ni kuhusu kashfa ya tuhuma kadhaa zikiwemo za ubakaji na ukatili wa kingono zinazowakabili askari wa kikosi cha utoaji mafunzo cha jeshi la Uingereza maarufu kama BATUK walioko nchini Kenya. Nikiachana na habari hiyo ya kashfa ya askari wa Uingereza nchini Kenya, na ligeukia gazeti la Weekend Star ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari semayo wapambe wakuu wa Raila kubeba jukumu la kuongoza kampeni za urais za Ruto 2027. Kituo hicho kikuu cha habari kimeambatana na picha za wanasiasa hao wanane. Katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum pia kwa habari nyingine yenye anwani semayo kaunti za fuja shilingi bilioni 16, kila mwaka kwa safari, huku maafisa wa kaunti ya Machakos wakiwa wamevuruga shilingi milioni 631 kwa safari za ndani na nje ya nchi. Naam, Saturday Nation nalo pia limevutiwa na habari ya ufujaji wa fedha za umma kwa kukolezea wino mweusi kichwa Uh, kikuu cha habari kisemacho namna serikali ilivyotumia vibaya shilingi bilioni 1.4 katika kesi ya ardhi. Ukurasa wa mbele wa Saturday Nation una picha inayowaonyesha vinara kadhaa wa upinzani, ikiambatana na kichwa cha maneno kisemacho upinzani watoa wa mwito wa mazungumzo ya kuziba nyufa. Habari hiyo ndiyo iliyopewa uzito wa kwanza pia na gazeti la Taifa Leo, lakini kwa anwani tofauti inayosomeka hivi: presha upinzani wataje kinara. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika kuwa vinara wa upinzani wakiongozwa na aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua wanapanga kufanya kikao maalum ili kushughulikia mvutano unaoibuka kuhusu mgombea urais, huku shinikizo likiongezeka wataje mgombea urais wa pamoja katika uchaguzi mkuu wa 2027 vichwa vingine vya habari linavyovidondoa katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ni pamoja na Matiang'i yapata afueni mahakamani na polisi motoni kwa mauaji ya mshukiwa. Hii ni baada ya mwanaume wa miaka 35 kufia kizuizini kwa upande wa Kenya. Tunamaliza na toleo la wiki hii la The East African ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho yaliyomo ndani ya misheni zenye gharama kubwa za kulinda amani zinazotekelezwa na Uganda. Gazeti hilo linadokeza kuwa walipa kodi wa Uganda wanalipa mamilioni ya dola kuwaweka askari wa nchi hiyo kwenye maeneo hatarishi, huku ikihojiwa kuhusu manufaa yanayopatikana katika baadhi ya operesheni hizo za kijeshi. Likiwa limeupamba ukurasa wake huo wa mbele kwa picha za wanariadha wawili wa Kenya na mmoja wa Tanzania, gazeti hilo limeandika wakimbiaji wa Afrika Mashariki wang'ara katika mashindano ya Japan. Sasa nayageukia magazeti ya Uganda na naanza na Saturday Monitor ambalo limevutiwa na habari ya kiafya yenye kichwa cha maneno kisemacho namna bili ya dawa za vidonge ilivyopangwa ili kukuathiri wewe. Katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo lina picha inayomwonyesha kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha NUP uh, Robert Kiangulanyi Uh, almaarufu Bobi Wine akishangiliwa na wanachama na wafuasi wake. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka hivi, tumeuchaguzi mtaka Kegulanya atafuta saini kumi na nane nyingine wilayani kabla ya uteuzi wa kuwania urais. New Vision Weekend kwa upande wake limetoa kipaumbele maalum kwa habari inayohusu kauli ya mkuu wa jeshi la polisi Biaka Uh, Biakagaba akiwahakikishia uh, wananchi kuhusu salama wakati wa uchaguzi kwa kauli ya tumejiandaa kikamilifu. Na tumalizia nchini Tanzania uh, kwa uh, kuziangazia habari katika magazeti hayo ambapo habari za kampeni za uchaguzi mkuu wa Oktoba 29 zimeendelea kutawala kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo. Uh, gazeti la Nipashe limeandika vikumbo na ahadi kupambania kura. Aidha, lina habari ya mkasa yenye anwani semao mtikisiko mauaji ya kikatili ndani ya siku kumi. Mwananchi kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari inaohusiana na hiyo semao Shairoz aliyopitia kifo cha maumivu. Baba mzazi aeleza hatua kwa hatua na masharti yaliyopewa na watekaji kabla ya kumtesa na kumua kinyama binti yake. Mwananchi aidha limeandika polepole aibua mapya, akijibu wito wa polisi kuhusiana na kampeni za uchaguzi. Habari Leo limeandika Samia acha ahadi nane Unguja. Aidha limeandika ACT e, wazalendo kuruhusu karafuu iuzwe popote. La ziara sina kutoka meza ya macho yetu magazetini. na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tunaendeleza matangazo yetu haya wakati huu kwa kuwaleteni makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya ishirini na saba mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1447 hijria sawa na tarehe 20 Septemba mwaka 2025 miladi. Tarehe ya ishirini na saba mfunguo sita Rabiul Awal miaka 1084 iliyopita alizaliwa mshairi na mwandishi mashuhuri wa kiarabu Abulala Almaari katika mji wa marat anoman -no nchini Siria. Abulala alifariki dunia mwaka 449 hijiria katika mji huo huo ulioko mbali wa kilomita 33 kusini mwa Halab. Baadaye alielekea Baghdadi kwa ajili ya kukamilisha elimu ya juu. Licha ya kuwa kipofu tangu totoni, lakini Abulala alitokea kuwa mshairi mashuhuri na hodari wa zama zake. Siku kama ya leo miaka 194 iliyopita, ilitengenezwa basi la kwanza lililokuwa likitumia nishati ya mvuke. Basi hilo lilikuwa na uwezo wa kubeba abiria 30 na kwenda kwa kasi ndogo na lilitengenezwa na Gordon Browns, raia wa Uingereza. Hii leo mabasi bora na kisasa ni miongoni mwa vyombo muhimu vya usafiri kote duniani. Katika siku kama ya leo miaka 158 iliyopita nchi ya Hungary iliungana na ardhi ya Austria na Francois Joseph akawa mtawala wa kifalme wa nchi mbili hizo. Hungary ambayo kwa mara kadhaa katika historia ilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na nchi zenye nguvu za Ulaya kama vile Austria na utawala wa Uthmania, baadaye ilijipatia uhuru wake mnamo mwaka 1918 mwishoni mwa vita vya kwanza vya dunia. Miaka 57 iliyopita katika siku kama ya leo, Ayatullahi Sayid Muhsin Hakim, mkuu wa kituo cha kidini cha Najaf, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 92, baada ya kuaga dunia Ayatullahi Burujerdi ambaye alikuwa marja mashuhuri katika ulimwengu wa Kiislamu, Ayatullahi Hakim alichukua nafasi yake na kufuatwa na Waislamu wengi na hasa wa Iraq kuhusiana na masuala ya kifikhi. Tarehe 20 Septemba miaka 46 iliyopita, Jean Bedel Bokasa, dikteta wa jamhuri ya Afrika kati aliondolewa madarakani kupitia mapinduzi ya kijeshi. Bokassa alichukua madaraka ya jamhuri ya Afrika ya Kati mwaka 1966 baada ya kufanya mapinduzi dhidi ya binamu yake David Dacko, wakati Bokassa alipokuwa mkuu wa majeshi ya nchi hiyo. na siku kama ya leo miaka 14 iliyopita aliuawa mkuu wa baraza kuu la usalama nchini Afghanistan, Burhanuddin Rabbani. Alikuwa kiongozi wa chama cha jumuiya ya Kiislamu nchini Afghanistan na rais rasmi wa kwanza utawala kwa wa utawala wa mujahidina huko Afghanistan hadi mwishoni mwa maisha yake Burhanuddin Rabbani alikuwa mkuu wa baraza kuu la usalama lililoundwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Hamid Karzai. Na mpendwa msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Irani imelaani vikali jaribio la mataifa matatu ya Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, la kurejesha vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi yake kupitia kile kinachoitwa utaratibu wa snapback, na kuitaja hatua hiyo kuwa kitendo kisicho halali, kisicho na msingi na cha kichochezi. Ufaransa imeamuru wanadiplomasia wawili wa Mali kuondoka nchini humo kufuatia kukamatwa kwa mwanadiplomasia wake nchini Mali mwezi Agosti, hali ambayo inazidisha uh, mgogoro wa kidiplomasia baina ya nchi hizo mbili. Makundi mawili ya wanamgambo wanaojulikana kama Wazalendo yanaongozwa na majenerali wanaojiita Malaika na Nyakiliba yamekuwa yakipambana tangu Septemba 17 katika eneo la Mwenga mkoani Kivu kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakiwania udhibiti wa uh, mji wa kimkakati ambapo taarifa zinasema watu wasiopungua wanane wameuawa katika mapigano hayo ambayo yanaendelea katika eneo lenye utajiri mkubwa wa mafuta. Brazili imeungana rasmi na Afrika Kusini katika kesi iliyoasilishwa na uh, nchi hiyo ya kiafrika dhidi ya utawala haramu wa Israeli kuhusu vita vinavyoendelea uh, tangu Oktoba ishirini na tatu uh, ambavyo vinatambuliwa na wengi kuwa ni vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Wagaza kutoka hapa Teheran, na washukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.