Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito, na akakutiishieni jua na mwezi, maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu hamtaweza kuzihesabu. Ni Abdul Fatah Musa ninekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumamosi, tarehe 27 mfungo 6 Rabiul Awal mwaka 1447 hijiria inayosadifiana na tarehe 20 Septemba 2025 miladia. Kwa asubuhi ya leo tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi cha lulu moja moja za wahi. Kipindi hicho nacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Inakaribia kutumia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limehasiri diplomasia kwa kupinga kuondolewa moja kwa moja vikwazo. Algeria yaonya kuwa kuna hatari ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kushindwa kwa mara ya tatu kuzuia mauaji ya kimbari kufuatia kura ya veto ya Marekani. Taasisi ya misaada nchini Sudani asema shambulio la RSF limeua watu 75 Darfur. Na aliyekuwa rais wa zamani wa Ivory Coast aapa kutomuunga mkono mgombea yoyote katika kinyang'anyiro cha urais nchini humo. Sasa ni habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema uamuzi wa Baraza la Usalama la Umoja huo muja muja wa kutondoa moja kwa moja vikwazo ilivyowekewa Iran unadhoofisha chombo hicho kikuu cha kimataifa, unavuruga diplomasia na unahatarisha mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia NPT. Amir Saeed Ravani aliyesema hayo jana Ijumaa baada ya wajumbe 15 wa baraza la usalama kupiga kura za kupinga azimio lililotaka kuzuiliwa uwekaji tena wa vikwazo vikali vya kiuchumi dhidi ya Iran kwa sababu ya mpango wake wa kunufaika na nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Iravani alisema Iran haioni kama ina wajibu wa kutekeleza hatua ya baraza la usalama ambayo imechukuliwa kwa pupa bila ulazima na kinyume cha sheria. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa ametoa indhari kwamba dhima kamili ya matokeo hasi ya uamuzi huo itabebwa na Marekani pamoja na Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, nchi tatu za Ulaya zilizotia saini makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili na kumi na tano, ambayo yanajulikana rasmi kama mpango kamili wa utekelezaji wa pamoja, JCPOA. Iravani amebainisha kuwa Marekani na Troika ya Ulaya zimeibua tuhuma dhidi ya Teheran huku zikiwezesha kutekelezwa mashambulizi ya kihalifu ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya vituo vya nyuklia vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambavyo vilikuwa vikifanyiwa ukaguzi chini ya makubaliano kamili ya kiulinzi yaliyofikiwa kati ya Iran na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki, IAEA. Mpango wa nyuklia wa Iran hautaangamizwa katu na bomu wala kukwamishwa kwa vikwazo na kukengeushwa kwenye mkondo wake wa malengo ya amani, amesisitiza Iravani. Aidha amekumbusha kuwa mlango wa mazungumzo ya kidiplomasia haujafungwa, lakini amesisitiza kwa kusema ni Iran na si maadui zake ndiyo itakayoamua ifanye mazungumzo na nani na kwa msingi gani. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jana lilipiga kura ya kupinga kuondolewa moja kwa moja vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Iran kwa sababu ya mpango wake wa amani wa nyuklia. Baraza hilo lenye wanachama 15 halikupitisha rasimu ya azimio iliyoandaliwa na Korea Kusini kama rais wake baada ya nchi tisa wanachama kupiga kura za kupinga dhidi ya nne zilizounga mkono na mbili zilizoamua kutopiga kura, ikimaanisha kurejeshwa tena na nchi za Ulaya vikwazo dhidi ya Iran ifikapo Septemba 28, endapo hakutafikiwa makubaliano ya kimsingi kabla ya muda huo. Mapema kabla ya hapo, Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, alilitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuingilia kati na kuchagua njia ya diplomasia badala ya makabiliano. Siku Alhamisi, Arakchi alieleza kwamba amewasilisha mpango unaofaa na unaoweza kutekelezeka kwa pande tatu za Ulaya zinazohusika katika makubaliano ya nyuklia mwaka 2015 ili kuzuia mgogoro usio wa lazima na unaoweza kuepukika. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alibainisha hayo kabla ya kuanza mkutano wa baraza la usalama ulioitishwa kujadili kuhuishwa utaratibu wa makubaliano yanayojulikana kama snapback. Mwenyekiti wa kiduru wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa alisema baraza hilo jana Ijumaa lilitazamia kupiga kura kuhusu ima kuiwekea tena vikwazo Iran kuhusiana na miradi yake ya nyuklia yenye malengo ya amani au la. Uingereza, Ufaransa na Ujerumani ndizo zilizochochea kura hiyo katika baraza la usalama. Nchi hizo tatu za Ulaya ambazo zilisaini makubaliano ya mpango wa kamili wa pamoja wa utekelezaji JCPOA zilidai kuwa Irani imevunja hadi zake kwa mujibu wa makubaliano hayo ya ya mwaka elfu mbili na kumi na tano. Arakchi ameeleza kushangazwa na hatua za Ulaya, akisema nchi hizo badala ya kujihusisha na vipengee muhimu vya makubaliano hayo zimekuwa ukitoa visingizio kadhaa wa kadhaa, ikiwa ni pamoja na matamshi ya ajabu kwamba wizara ya mambo ya nje ya Iran haiwakilishi taasisi nzima ya kisiasa. Rais wa Faransa Emmanuel Macron alisema katika mahojiano na televisheni ya utawala wa kizayuni ya Israel siku ya Alhamisi kwamba anataraji vikwazo vya kimataifa dhidi ya Iran vitarejeshwa mwishoni mwa mwezi huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran kwa upande wake amebainisha kuwa juhudi za kidiplomasia za Troika ya Ulaya zinaonekana kutokuwa na taathira na akasistiza kwamba kuna ulazima kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutanguliza diplomasia badala ya makubaliano. Algeria imelitahadharisha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba linakabiliwa na hatari ya kushindwa mtawalia, kama ilivyotokea katika miaka ya nyuma, kuzuia mauaji ya kimbari baada ya Marekani kwa mara ya sita kutumia kura yake ya veto kupinga azimio lililoungwa mkono na nchi 14 wanachama kati ya 15. Washington imetumia kura ya turufu kuzuia kupasishwa azimio la baraza la usalama linalotaka usitishwaji vita Gaza, kuwezesha ufikishaji misaada ya kibinadamu na kuachiliwa mateka. Marekani imepinga azimio hilo la baraza la usalama ambalo lilitaka kuchukuliwa hatua za haraka kuhusiana na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na Israel katika ukanda wa Gaza. Mwakilishi wa Algeria katika Umoja wa Mataifa, Mari Benjama, alianza hotuba yake katika kikao cha Baraza la Usalama kwa kuomba radhi: wa Palestina, tusameheni, kwa sababu dunia nzima inazungumza kuhusu haki, lakini inawanyima haki hizo, kwa sababu Israel inakingiwa kifua na kupewa himaya, kwa sababu inakinga si kwa mujibu wa sheria za kimataifa, bali kutokana na upendeleo wa mfumo huu wa kimataifa. Israel inafanya mauaji kila siku na hakuna kinachotokea amesema mwakilishi huyo wa Algeria katika umoja wa Mataifa. Amar Benjama ametahadharisha kuwa kwa hatua hiyo baraza la usalama lina kariri historia ya huko nyuma, akikumbusha mauaji ya kimbari yaliyotokea nchini Rwanda mwaka 1994 na Bosnia mwaka 1995 Marekani imetumia kura ya turufu kuzuia kupasishwa azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lililotaka usitishaji vita utekelezwe huko Ghaza kuwezesha ufikishaji wa misaada ya kibinadamu na kuachiliwa mateka. Azimio hilo ambalo rasimu yake ilianza kujadiliwa tangu mwezi uliopita wa Agosti iliungwa mkono na wanachama wote 14 wa baraza hilo isipokuwa Marekani, licha ya ripoti zote kuonyesha kuwa hali ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza ni mbaya mno. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Vikosi vya usaidizi wa haraka RSF vimewaua watu 75 katika shambulio la ndege zisizo na rubani lililolenga msikiti mmoja katika kambi ya watu waliolazimika kuyahama makazi yao kwenye jimbo la Darfur nchini Sudan. Hayo yameelezwa na taasisi ya utoaji misaada inayoendesha eneo hilo inayojulikana kama chumba cha mjibizo wa dharura, emergency response room. Shambulio hilo lilifanywa jana Ijumaa wakati wanamgambo wa RSF walipokuwa wakijaribu kulirejesha nyuma jeshi katika mji wa Alfasher, makao makuu ya jimbo la Darfur. Taarifa iliyotolewa na taasisi hiyo ya misaada imesema miili imetolewa kutoka kwenye vifusi vya msikiti. Kwa upande mwingine, picha za satelaiti zimeonyesha kuwa RSF inasonga mbele katika mji huo wa Alfasher uliowekewa mzingiro kwa muda wa karibu miezi 18 Alfasher imewekewa mzingiro na wanamgambo wa vikosi vya usaidizi wa haraka ambavyo tayari vinadhibiti sehemu za makao makuu ya jimbo la Darfur Kaskazini. Jeshi la Sudan SAF, ambalo ngome zake huko Alfasher zimejikita zaidi upande wa magharibi, limekuwa katika vita na mapigano makali na vikosi vya RSF tangu Aprili 2023. Na Laurent Bagbo, rais wa zamani wa Ivory Coast, amesema hatomuunga mkono mgombea yeyote katika uchaguzi ujao wa rais, licha ya kutangazwa kuwa hana sifa za kugombea katika uchaguzi ujao nchini Ivory Coast. Bagbo ametangaza kuwa hatomuunga mkono yeyote kati ya wagombea waliopitishwa na baraza la katiba. Msemaji wa Kimi Habiba Tore amesema kushindwa kufikiwa mapatano na baadhi ya wagombea kutostahiki kuwania kiti cha urais ndiyo sababu iliyompelekea Bagbo kuchukua uamuzi huo. Msemaji wa rais huyo wa zamani wa Ivory Coast amesisitiza kuwa wagombea waliopendekezwa na, wali, wagombea waliopitishwa na baraza la katiba hawawakilishi vyama vikubwa vya siasa nchini humo. Simone Bagbo, mke wa zamani wa Laurent Bagbo, ni kati wa ya wagombea wakuu wa kiti cha urais katika uchaguzi ujao wa rais wa Ivory Coast. Bagbo, ambaye mara kwa mara amekuwa akipinga azma ya rais wa sasa Alassane Ouattara kwa nia muhula wanne, ameitaja hatua hiyo kuwa ni ukiukaji wa sheria na katiba. Naye msemaji wa serikali Amadu Kolibali ametahadharisha kuwa changamoto zozote dhidi ya maamuzi ya baraza la katiba zitakabiliwa na taathira za kisheria. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia sababu za kuongezeka maradufu mauzo ya Iran barani Afrika. Mauzo ya Iran barani Afrika yameongezeka maradufu. Mnamo Septemba 15 Muhammad Reza Safari, mkuu wa ofisi ya Afrika ya shirika la maendeleo ya biashara la Iran, alitangaza kuwa katika miezi mitano ya kwanza ya mwaka huu wa Kiirani, mauzo ya nje ya Iran katika bara la Afrika yameongezeka mara mbili ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita, na wakati huo huo kupungua kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka nje. Aliongeza kuwa kutokana na uwezo wa mikoa ya Iran, wazalishaji katika maeneo hayo wamehimizwa kunufaika na fursa za uzalishaji wa pamoja katika nchi za Kiafrika, na hivyo kuidhaminia nchi fedha za kigeni, huku akifafanua kuwa Afrika inahitajia mitambo, mashine na viwanda katika nyanja za kilimo. Safari ameongeza kuwa makampuni ya Iran yana uwezo unaohitajika kwa ajili ya kushirikiana na wakulima na wahusika wengine katika uwanja huo na kwamba kwa sababu hiyo kitengo cha Afrika kinaunga mkono miradi ya pamoja ya uzalishaji barani Afrika na kimebuni nyenzo zinazohitajika kwa ajili ya kutoa suhula kwa makampuni ya Iran. Masud Barahman, mkuu wa jumuiya ya biashara ya pamoja Iran na Afrika Mashariki, naye pia alisisitiza tarehe 6 ta Septemba kwamba takwimu rasmi zinaonyesha ongezeko kubwa la mara 2.2 katika kipindi cha miezi minne ya mwanzo ya mwaka wa Kiiran na kusema idadi ya vituo pia imeongezeka kutoka nchi 29 hadi 34, kwa mujibu wa data rasmi za hivi karibuni zilizotolewa na idara forodha. Katika miezi mitatu ya kwanza ya mwaka wa Kirani mauzo ya nje Afrika ya Iran kwenda Afrika yalikuwa karibu dola milioni 260, kiwango ambacho kimekuwa kwa asilimia 85 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita. Barahman aliendelea kusema, kwa hiyo kwa mujibu wa mwenendo wa miezi minne ya kwanza mwaka huu tunaweza kusema kwamba katika miezi mitano ya kwanza ya mwaka biashara ya Iran na Afrika imeongezeka kwa kiasi kikubwa ikilinganishwa na mwaka uliopita, ingawa idadi kamili ya miezi mitano bado haijachapishwa. Amesisitiza kuwa iwapo hakutakuwa na matukio yasiyotabirika, inatazamiwa kwamba mwenendo wa mabadilishano ya biashara ya Iran na Afrika utaendelea kuongezeka katika nusu ya pili ya mwaka, ingawa si kwa kasi ya miezi minne ya mwanzo bali katika ukuaji thabiti zaidi na unaoshuka na kupanda. Kwa mujibu wa wataalamu, mambo muhimu ambayo yamepelekea kuongezeka biashara kati ya Iran na Afrika ni pamoja na uzingatiaji zaidi wa shirika la maendeleo ya biashara kwa bara la Afrika na kuandaliwa ramani ya njia kwa kushauriana na sekta binafsi, kuboreka kwa huduma za forodha kuingia huduma za uhandisi wa kiufundi katika soko hili na kutiwa saini mikataba muhimu, maelewano kati ya makundi yanayojishughulisha barani Afrika na uwepo hai wa vyumba vya pamoja vya biashara kati ya Iran na Afrika. Wakati huo huo, sababu za kuongezeka mauzo ya Iran barani Afrika zinaweza kuorodheshwa kama ifuatavyo: diplomasia hai ya Iran barani Afrika, hiyo ikiwa ni nukta ya kwanza kufanyika mikutano ya kilele ya ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika na utekelezaji wa mapendekezo yanayopitishwa na kitengo cha Afrika umekuwa na nafasi muhimu katika kuimarisha uhusiano wa kibiashara wa pande mbili. Hatua hizi zimeongeza kuaminiana na kuwezesha michakato ya biashara kati ya pande hizi. Nukta ya pili ni bidhaa tofauti zinazouzwa nje njuanj... zinazouzwa nje ya nchi. Mauzo ya Iran barani Afrika yanajumuisha bidhaa zenye thamani ya juu kama vile bidhaa za petrokemikali, saruji, bidhaa za reli, dawa, vifaa vya matibabu, vifaa vya ujenzi vya nyumbani na chakula. Utofauti huu wa bidhaa umezivutia nchi nyingi katika bara la Afrika. Nukta tatu ni matumizi na mabadilishano ya fedha za ndani, ili kupunguza utegemezi wa mifumo ya fedha ya kimataifa na kukabiliana na vikwazo vya sarafu. Irani inatumia njia ya sarafu za ndani katika kubadilishana biashara na nchi za Afrika. Mbinu hii imerahisisha miamala na kupunguza gharama za kifedha. Na nukta ya nne ni uboreshaji wa miundo mbinu ya uchukuzi, ustawishaji na uboreshaji wa njia za usafiri wa baharini hususan kupitia bandari za Iran hadi nchi za Afrika mashariki na magharibi kumepunguza sana gharama za uchukuzi na kurahisisha ufikishaji wa bidhaa katika masoko ya Afrika. Na nukta ya tano ni kwamba mahitaji makubwa yaliyopo ya Afrika kwa bidhaa za msingi. Migogoro ya kimataifa ya chakula na nishati imeongeza mahitaji ya Afrika kwa bidhaa za msingi kama vile mbolea, saruji, chakula na dawa. Kwa kudhamini mahitaji haya, Iran imeweza kuimarisha nafasi yake katika masoko ya Afrika. Kwa kumalizia, tunaweza kusema kwamba ukuaji wa mauzo ya Iran barani Afrika ni matokeo ya mchanganyiko wa diplomasia amilifu, uanuwai wa bidhaa zinazouzwa nje ya nchi, matumizi ya mbinu za kisasa za kifedha, uboreshaji wa miundombinu ya uchukuzi na kudhaminiwa mahitaji ya kimsingi ya soko la Afrika. Kwa kuendelezwa mchakato huu na kuondolewa vizingiti vilivyopo, tunaweza kutarajia kuwa uhusiano wa kibiashara wa Iran na bara la Afrika utaimarika na kupanuka zaidi katika siku za usoni. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Lulu Moja Moja za Wahii. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, nakukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha Lulu moja moja za Wahi kinachochambua kwa mukhtasari muhtawa na yaliyomo ndani ya kila moja kati ya sura zote 114 za Qurani tukufu pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake. Katika mfululizo huu wa tano, tutaizungumzia sura ya tano ya Quran ya Al-Maida. Suratu Lmaida iliteremshwa Madina na ina aya 120. Sura hii inazungumzia maudhui mbalimbali za kimaadili, kijamii na kidini. Moja ya mihimili mikuu ya maudhui zinazozungumziwa ndani ya Suratu Lmaida ni hukumu za sharia na kanuni za dini. Sura hii inazungumzia kwa ufafanuzi masuala kadhaa kama vile halali na haramu. Na vyakula safi vinavyojuzu kula na visivyofaa kuliwa. Katika aya za mwanzo mwanzo za sura hii ya Al-Ma'ida, umetiliwa mkazo wa uhalali wa kula vyakula vizuri kwa mtazamo wa dini na uharamu wa vyakula vibaya. Hii inaonyesha jinsi dini ya Uislamu inavyozingatia umuhimu wa kuweka kanuni zinazohusu vyakula. Moja ya aya muhimu zaidi zinazobainisha nukta hiyo ni aya ya tano isemayo, leo mmehalalishiwa kila vilivyo vizuri, na chakula cha waliopewa kitabu ni halali kwenu, na chakula chenu ni halali kwao. Aya hii inabainisha uhalali wa vyakula vya nyama vya Waislamu endapo wanyama wake watachinjwa kwa usahihi na vile vile uhalali wa kula baadhi ya vyakula vya Ahlulkitab, kwa sababu katika hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alayhi salam, mtukufu huyo amesema vilivyokusudiwa kuhusu vyakula vya Ahlulkitab ni nafaka na matunda, si vile wanavyochinja kwa sababu wakati wa uchinjaji huwa hawataji jina la Mwenyezi Mungu. Aya hii inawataka Waislamu wachunge masuala ya halali na haramu katika kuchagua vitu wanavyokula, na, na wajiepushe kula vyakula vibaya vilivyoharamishwa. Jambo hili siyo tu linaakisi kufungamana na dini na misingi ya Uislamu, lakini linasaidia pia kuboresha uzima wa mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Kwa hiyo kuchunga misingi hiyo ambayo ni sehemu ya utambulisho wa Waislamu kuna nafasi kuu na ya msingi katika maisha yao ya kila siku. Suratul Maida ni moja ya sura muhimu za Qurani tukufu inayogusia maudhui nyingi za kijamii na kimaadili. Moja ya maudhui hizo kuu ni kutilia mkazo misingi ya umoja na udugu baina ya Waislamu. Ndani ya sura hii Waislamu wanakumbushwa kuwa wawe ni wenye kustahamiliana kusaidiana na kuwa kitu kimoja. Suala so, la udugu wa kiislamu limesisitiziwa ndani ya sura hii, na waislamu wanahutubiwa kama familia moja kubwa ya kidini. Wito huo wa umoja una umuhimu maalumu hususan pale maadui wa Uislamu wa wanapochochea mifarakano kati ya Waislamu. Katika aya ya mwanzo ya Suratul Maida, Mwenyezi Mungu mtukufu anasema, enyi mliyoamini, timizeni ahadi. Aya hii inatilia mkazo kutimiza ahadi, makubaliano na mikataba, ikiwa ni moja ya nguzo za umoja. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema, hana dini asiyeheshimu makubaliano. Naam, ikiwa makubaliano hayatatekelezwa msingi wa jamii na moyo wa kuaminiana baina ya watu vitatoweka na hali ya fujo na mchafukoge itatawala. Kwa mujibu wa aya ya nne ya sura Tauba, ni wajibu kuheshimu ahadi na makubaliano, hata kama tunaokubaliana nao ni washirikina. Kwa mujibu wa hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imam Jaafar Sadiq alaihi salam, ni lazima kuheshimu ahadi hata kama unaowekeana nao ni mafasiki na wahalifu. Kwa maana hiyo, Waislamu wana wajibu wa kuheshimu mikataba na makubaliano wanayofikia na mtu au kundi lolote, tena bila kujali kama mikataba hiyo ni ya matamshi, ya maandishi au ya matendo, iwe ni ya kisiasa, kiuchumi, kijamii au kifamilia iwe na watu wenye nguvu na mamlaka au wanyonge wasio na kitu, iwe na rafiki au na adui, iwe ni ile tunayowekeana na Mwenyezi Mungu kama nadhiri na ahadi, au tunayowekeana na watu, awe ni mtu mmoja au familia na jamii nzima, mdogo au mkubwa, na nchi za kikanda au mikataba ya kimataifa. Tafsiri ya aya tuliyosoma inaonyesha kuwa kuheshimu ahadi na makubaliano katika upeo wa kijamii kunaweza kuimarisha mafungamano ya kiudugu. Umoja wa Waislamu unapatikana chini ya kivuli cha kuheshimu ahadi na kuwepo mahusiano sahihi ya kijamii. Mbali na aya hii kuwasisitizia Waislamu waheshimu ahadi na makubaliano, inawakumbusha pia kwamba wao ni ndugu ambao inapasa kila mmoja wao achunge haki na heshima ya mwenzake. Ni kwa umoja na udugu ndipo itawezekana kuhimili changamoto na matatizo ya jamii. Ujumbe huu haufungamani na zama wala mahala mahususi, bali unaweza kufanyiwa kazi mahala na zama zozote zile na kudhamini usalama na fanaka ya jamii. Maudhui nyingine iliyopewa muhimu maalumu ndani ya Suratul Maida ni majukumu na masulia ya kijamii na kimaadili walionayo Waislamu. Sura hii inawapa indhari Waislamu ya kuwataka wachunge insafu na uadilifu. Kutekeleza uadilifu wa kijamii na kufuata misingi kima ya kimaadili ni miongoni mwa masuala yaliyozungumziwa ndani ya sura hii na kutajwa kuwa ni kanuni kuu katika maisha ya wa Waislamu. Moja ya aya muhimu zaidi za Suratul Maida ni aya ya nane ambayo inasema, enyi mliyoamini wa kuweni wasimamizi madhubuti kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, mkitoa ushahidi kwa haki, wala kuchukiana na watu kusikupelekeeni kutofanya uadilifu, fanyeni uadilifu Hivyo ndiyo kuwa karibu mno na uchamungu. Neno uadilifu limetambulishwa ndani ya aya hii kama moja ya nguzo kuu za jamii ya Kiislamu. Aya hii inawahusia waislamu wawe thabiti katika kutekeleza uadilifu, kisha inaashiria moja ya mambo yanayowatoa wa watu kwenye mkondo wa uadilifu na kuwatahadharisha waislamu ya kwamba chuki na uadui wa kikabila, kukomoana na visasi vya binafsi visikufanyeni mkaacha kutekeleza uadilifu na kuwa sababu ya kuwanyima watu haki zao, kwa sababu uadilifu uko juu zaidi na muhimu zaidi kuliko yote hayo. Tafsiri ya aya hii inaonyesha kwa uwazi kabisa kwamba kuchunga haki za watu na kuwafanyia mambo kwa insafu inapasa iwe miongoni mwa misingi mikuu ya maisha ya wa Waislamu. Kwa maneno mengine ni kwamba uadilifu si tunu ya kimaadili tu, lakini pia ni faradhi na wajibu ulioainishwa na Muumba, ambao inapasa uwe dira na muongozo wa kivitendo kwa jamii zote za wanadamu. Suratul Maida inaashiria pia baadhi ya masuala ya kiibada ikiwemo sala na zaka na kutilia mkazo umuhimu wa kutekeleza faradhi hizo. Katika aya 55 ya sura hii umeashiriwa umuhimu wa sala na zaka pale Mwenyezi Mungu anaposema: hakika rafiki yenu mlinzi ni Mwenyezi Mungu na mtume wake na walioamini ambao hushika sala na hutoa zaka nao wananyenyekea. Katika aya hii Mwenyezi Mungu anawaamuru waumini wa wafanye mawalii na wasimamizi wa mambo yao watu wanaomwamini yeye mola na mtume wake, kisha wakawa ni wenye kusimamisha sala na kutoa zaka. Kadhalika, katika aya ya 12 ya sura hii ya Almaida imeashiriwa maudhui ya sala, zaka na kutekeleza ahadi katika ufanyaji mambo yaliyofaradhishwa. Suratul Maida inazungumzia pia masuala ya akhira na malipo watakayopata watu kutokana na amali zao. Waislamu wanakumbushwa na kutanabahishwa kwamba amali zote wazifanyazo ziko chini ya uangalizi wa Allah subhanahu wataala na siku ya Kiyama watapaswa kuwajibika kwa walioyatenda. Miongoni mwa aya zinazoashiria maudhui ya malipo ya amali za waja ni ya 33 ya sura hii ambayo inasema, basi malipo ya wale wanaompiga vita Mwenyezi Mungu na mtume wake, na wakawania kufanya uchafuzi katika nchi ni kuawa au kusulubiwa au kukatwa mikono yao na miguu yao kwa mabadilisho au kutolewa katika nchi. Hii ndiyo hizaya yao katika dunia, na katika akhera watapata adhabu kubwa. Tafsiri tuliyosoma ya aya hii inaashiria nukta moja ya msingi, nayo ni kwamba mwenendo na matendo ya watu katika maisha ya duniani yana taathira ya, ya moja kwa moja kwa hatima na majaaliwa yao huko akhira. Amali njema na zilizofanywa kwa ikhlasi zitamkurubisha mja kwa Mwenyezi Mungu na kupata malipo makubwa ya thawabu, na amali za madhambi na maovu zitamjengea mtu wadui na mola wake na kuifanya hatima yake kuwa ni ya hilaki na adhabu kali. Kwa maelezo hayo, Suratulmaida inabainisha kwa namna athirifu na iliyokamilika kuhusu masulia walio nayo watu kuhusiana na amali zao na malipo watakayopata katika ulimwengu wa baada ya kifo. Kwa kuzingatia na kutaamali aya hizi tulizoashiria ndipo tutaweza kupata ufahamu wa kina zaidi wa maana ya akhira na umuhimu wa kuchunga maadili na hukumu za Kiislamu. Suratul Maida, ambayo ni sura iliyojumuisha kila kitu, inatoa taswira ya misingi mikuu ya dini ya Uislamu katika nyuga mbalimbali mbali, zikiwemo za hukumu za sharia, uhusiano wa kijamii, udugu, masuala ya kimaadili na ulazima wa kuwajibika kwa amali tunazofanya. Sura hii inatukumbusha kuwa dini ya Uislamu si mfumo wa kiitikadi tu, lakini pia ni mtindo wa maisha ambao inapasa ujiakisi katika pande zote za maisha ya mtu binafsi na ya jamii zetu. Kwa kuzingatia maudhui hizi kuu, tunaweza kusema Suratul Maida ina nafasi kuu katika kujenga utambulisho na utamaduni wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, kuisoma Suratulmaida ni moja ya mambo yenye fadhila kubwa katika dini ya Uislamu na mafundisho ya Ahlulbeiti wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Imam Jafar Sadiq alaihi salam amesema kuhusiana na mwenye kuisoma sura hii ya kwamba yeyote mwenye kuisoma sura hii atakurubishwa kwa mola wa haki aliyetukuka na kufutiwa madhambi yake. Hadithi hii inaonyesha umuhimu wa kimaanawi na kiroho na kiahlaki na kimaadili wa Suratu lmaida mbele ya maimamu masumu alaihim ssalam. Kadhalika, imepokelewa hadithi kutoka kwa Imamu Musa Alkadhima alayhi ssalam inayozungumzia fadhila nyingine za kuisoma Suratul Maida, ambapo mtukufu huyo amesema kuisoma Suratul Maida kunaleta rehma na baraka katika maisha ya mtu. Nukta hii inabainisha umuhimu wa kidini na kijamii wa sura hii na kuonyesha kwamba utekelezaji wa hukumu zilizotajwa ndani ya Suratul Maida unaweza kupelekea kuboreka hali ya maisha ya mtu binafsi na ya kijamii ya Waislamu. Na kuna hadithi nyingine iliyopokewa kutoka kwa Imam Muhammad Bakir alayhi ssalam, kwamba amesema yeyote atakayeisoma Suratulmaida wakati wa usiku, Mwenyezi Mungu atamfufua mtu huyo siku ya Kiama kwenye kundi la wajawema. Hadithi hizi tulizosoma zinaonyesha umuhimu wa Suratulmaida na thawabu anazopata mtu kwa kuisoma sura hii kiujumla, ni kwamba Suratulmaida si marejeo ya masuala ya kielimu na kiroho tu, lakini misisitizo ya maimamu maasumu alayhimussalam juu ya usomaji na utekelezaji wa hukumu zake inazidisha maradufu umuhimu wake katika maisha ya Waislamu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Upenzi wa sikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumamosi ya tarehe 20 Septemba katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Saturday Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, fedheha ya jeshi la Uingereza. Ni kuhusu kashfa ya tuhuma kadhaa zikiwemo za ubakaji na ukatili wa kingono zinazowakabili askari wa kikosi cha utoaji mafunzo cha jeshi la uingereza batuk walioko nchini kenya na ligeukia wikendi sta ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari semayo wapambe wakuu wa raila kubeba jukumu la kuongoza kampeni za uraisi za ruto 2027 kichwa hicho kikuu cha habari kimeambatana na picha za wanasiasa hao wanane katika toleo lake la mtandaoni gazeti hilo limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari yenye kaunti za fuja shilingi bilioni 16 kila mwaka kwa safari, huku maafisa wa kaunti ya Machakos wakiwa wamevuruga shilingi milioni 631.2 kwa safari za ndani na nje ya nchi. Saturday Nation nalo na pia limevutiwa na habari ya ufujaji wa fedha za umma kwa kukolezea kiwino mweusi, kichwa cha habari kisemacho namna serikali ilivyotumia vibaya shilingi bilioni 1.4 katika kesi ya ardhi ukurasa wa mbele wa Nation una picha inayowaonyesha vinara kadhaa wa upinzani ikiambatana na kichwa cha maneno upinzani watoa wa mwito wa mazungumzo ya kuziba nyufa. Habari hiyo ndiyo iliyopewa uzito wa kwanza na Taifa Leo, lakini kwa anwani tofauti inayosomeka presha upinzani wataje kinara Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika vinara wa upinzani wakiongozwa na aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua wanapanga kufanya kikao maalumu, ili kushughulikia mvutano unaoibuka kuhusu mgombea urais, huku shinikizo zikiongezeka wataje mgombea urais wa pamoja katika uchaguzi mkuu wa 2027. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ni pamoja na Matiangi apata afueni mahakamani. Bila shaka mwandishi amekusudia ahueni, maana neno afueni linahusu nafuu ya maradhi na ni ahueni inayokusudia kupata wepesi wa jambo zito. Na polisi motoni kwa mauaji ya mshukiwa. Hii ni baada ya mwanamume wa miaka 35 kufia kizuizini. Kwa upande wa Kenya, tunamalizia na toleo la kila wiki la The East African ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari yaliyomo ndani ya misheni zenye gharama kubwa za kulinda amani zinazotekelezwa na Uganda. Gazeti hilo linadokeza kuwa walipa kodi wa Uganda wanalipa mamilioni ya dola kuwaweka askari wa nchi hiyo kwenye maeneo hatarishi huku ikihojiwa kuhusu manufaa yanayopatikana katika baadhi ya operesheni za kijeshi. likiwa limeupamba ukurasa wake huo wa mbele kwa picha za wanariadha wawili wa Kenya na mmoja wa Tanzania, gazeti hilo limeandika wakimbiaji wa Afrika Mashariki wa ng'ara katika mashindano ya Japan. Akiukia sasa magazeti ya Uganda, nikianza na Saturday Monitor ambalo limevutiwa na habari ya kiafya yenye kichwa cha maneno namna bili ya dawa za vidonge ilivyopangwa ili kukuathiri wewe. Katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo lina picha inayomwonyesha ni kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha NUP Robert Kiagulanyi Sentamu almaarufu Bobi Wine akishangiriwa na wanachama na wafuasi wake kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka, Tume ya uchaguzi ya mtaka Kiagulanyi atafute saini 18 nyingine wilayani kabla ya uteuzi wa kuwania urais. Vision Weekend kwa upande wake limetoa kipaumbele maalumu kwa habari inayohusu kauli ya mkuu wa jeshi la polisi Biaka Gaba akiwahakikishia wananchi kuhusu usalama wakati wa uchaguzi kwa kauli, tumejiandaa kikamilifu na kwa upande wa Tanzania, habari za kampeni za uchaguzi mkuu wa Oktoba 29 zimeendelea kutawala kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo, likiwemo la Nipashi ambalo limeandika vikumbo na ahadi kupambania kura. Aidha lina habari za mkasa mtikisiko, mauaji ya kikatili ndani ya siku kumi. Mwananchi kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari inayohusiana na hiyo yenye anwani Shairos alivyopitia kifo cha maumivu baba mzazi aeleza hatua kwa hatua na masharti aliyopewa na watekaji kabla ya kumtesa kumuua kinyama binti yake. Mwananchi aidha limeandika Polepole aibua mapya akijibu wito wa polisi. Kuhusiana na kampeni za uchaguzi, Habari Leo limeandika Samia aacha hadi nane Unguja. Aidha limeandika ACT Wazalendo kuruhusu karafuu iuzwe popote. Namalizia nao Machinga ambalo limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari, Samia kuitikisa Pemba. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 27 mfungo 6 Rabiul Awal mwaka 1447 hijiria, sawa na nasaba, sawa na tarehe 20 Septemba mwaka 2025 miladia. Tarehe 27 mfungo 6 Rabiul Awal Miaka elfu moja na themanini na nne iliyopita alizaliwa mshairi na mwandishi mashuhuri wa Kiarabu Abul Ala al Maari katika mji wa Marati an-Nu'man nchini Syria. Abul Ala alifariki dunia mwaka 449 hijiria katika mji huo huo ulioko mbali wa kilomita 33 kusini mwa Halab. Baadaye alielekea Baghdadi kwa ajili ya kukamilisha elimu ya juu licha ya kuwa kipofu tangu totoni, lakini Abulala alitokea kuwa mshairi mashuhuri na hodari wa zama zake. Siku kama ya leo miaka 194 iliyopita ilitengenezwa basi la kwanza lililokuwa likitumia nishati ya mvuke. Basi hilo lilikuwa na uwezo wa kubeba abiria thelathini na kwenda kwa kasi ndogo na lilitengenezwa na Gordon Browns, raia wa Uingereza. Hii leo mabasi bora na kisasa ni miongoni mwa vyombo muhimu vya usafiri kote duniani. Katika siku kama ya leo miaka 158 iliyopita nchi ya Hungary iliungana na ardhi ya Austria na Francois Joseph akawa mtawala wa kifalme wa nchi mbili hizo. Hungary ambayo kwa mara kadhaa katika historia ilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na nchi zenye nguvu za Ulaya kama vile Austria na utawala wa Uthmania, baadaye ilijipatia uhuru wake mnamo mwaka 1918 mwishoni mwa vita vya kwanza vya dunia. Miaka 57 iliyopita, katika siku kama ya leo, Ayatullahi Sayid Muhsin Hakim, mkuu wa kituo cha kidini cha Najaf, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 92, baada ya kuaga dunia Ayatullahi Burujerdi ambaye alikuwa marja mashuhuri katika ulimwengu wa Kiislamu, Ayatullahi Hakim alichukua nafasi yake na kufuatwa na Waislamu wengi na hasa wa Iraq kuhusiana na masuala ya kifikhi. Tarehe 20 Septemba miaka 46 iliyopita Jean Bedel Bokasa, dikteta wa jamhuri ya Afrika kati aliondolewa madarakani kupitia mapinduzi ya kijeshi bokasa alichukua madaraka ya jamhuri ya afrika ya kati mwaka 1966 baada ya kufanya mapinduzi dhidi ya binamu yake david daco wakati bokasa alipokuwa mkuu wa majeshi ya nchi hiyo na siku kama ya leo miaka 14 iliyopita aliuawa mkuu wa baraza kuu la usalama nchini Afghanistan, Burhanuddin Rabbani. Alikuwa kiongozi wa chama cha jumuiya ya kiislamu nchini Afghanistan na rais rasmi wa kwanza wa utawala wa utawala wa mujahidina huko Afghanistan hadi mwishoni mwa maisha yake. Burhanuddin Rabbani alikuwa mkuu wa baraza kuu la usalama lililoundwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Hamid Karzai. Ndugu tusameheane, chuki tusiekeane, tusitete, tupendane, ndiyo mwendo wanabia wala, natusitengane kwawema, tushikamane Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Saidi Ravani amesema uamuzi wa Baraza la Usalama la umoja huo wa kutoondoa wa moja kwa moja vikwazo ilivyowekewa Iran unadhoofisha chombo hicho kikuu cha kimataifa unavuruga diplomasia na unahatarisha mkataba wa kuzuia uenezaji silaha za nyuklia NPT. Algeria imelitahadharisha baraza la usalama la umoja wa mataifa kwamba linakabiliwa na hatari ya kukariri kushindwa kwake mtawalia katika miaka ya nyuma kuzuia mauaji ya kimbari baada ya Marekani kutumia kura yake ya veto kwa mara ya sita kupinga azimio lililoungwa mkono na nchi 14 wanachama kati ya nchi 15 wa baraza hilo kuhusiana na hali ya Gaza. Vikosi vya ulinzi vya usaidizi wa haraka RSF vimewaua watu 75 katika shambulizi la ndege zisizo na rubani lililolenga msikiti mmoja katika kambi ya watu waliolazimika kuyahama makazi yao kwenye jimbo la Darfur nchini Sudan na rais wa zamani wa Ivory Coast, Laurent Gbagbo amesema hatomuunga mkono mgombea yeyote katika uchaguzi ujao wa rais wa nchi hiyo. Na kwa muhtasari wa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukuageni nikikutakeni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. hadi hapa ndio tumefikia.