Islam ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa, wasikili wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Na katika meza ya matangazo siku huu ni mimi mtangazaji wako Asmahani Ghanima Muhammed, nina wingi wa matumaini mko vyema na mnaendelea na afya njema, kwa idhini yake Mwenyezimungu mola karima, na shukran na hamdu zote tunamrejeshia yeye muumba wa mbingu na ardhi na usiku huu katika meza ya matangazo ni Jumaa ya Septemba 19, 2025 sawa na Rabiul Awal 26, 1447 Hijiria. Na tunakaribia kutamatisha mwezi huu wa Rabiul Awal, na tutaanza kwa taarifa ya habari, na tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosomeka kama ifuatavyo Kuanzia kupambana na ubaguzi wa rangi hadi kushirikiana na wavamizi, Nigeria inaelekea wapi? Huo utakuwa ni uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu utakaoenda kwa muda wa dakika tatu, utakaofuatiwa na kipindi chetu cha njia ing'aayo, na kutakuwa na leo katika historia, ni makala yetu fupi lakini iliyojaa maarifa tele, na tutakamilisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Nawakumbusha, mnaweza kuwasiliana nasi wapendwa wasikilizaji wa redio Teherani kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu. Unaweza ukatuma ujumba wako mfupi, mpenda msikilizaji, tumia nambari yetu ya WhatsApp, inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487 barua pepe yeya yetu ni swahili radio at irib ir. Dakika moja imesalia kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa tegea sikio, vichwa vya habari Katibu wa swala ya Ijumaa Tehrani, Haji Ali Akbari asema hatutahadaika na mchezo wa snapback mechanism baada ya kuangamizwa askari sita wa kizayuni. Harakati ya Mukawama ya Hamas yaionya Israel, yasema Ghaza itageuka kaburi la askari wenu. Duru za Uturuki zasema Erdogani amefanya mazungumzo ya siri Istanbul na mwana wa kiume wa Trump, na pamoja na habari nyingine. Talibani ya mjibu Donald Trump yasema, tunaweza kuzungumza, lakini Marekani haitaruhusiwa kuwepo tena kijeshi nchini Afghanistan, pamoja na habari nyingine. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Tehran. Khatibu wa muda wa swala ya ijumaa leo hapa Tehran amesema kuhusiana na kuwishwa utaratibu wa snapback kwamba inapaswa kuzingatiwa kuwa baada ya kuvuka vikwazo vinavyolemaza, masuala haya kwa kiasi kikubwa ni ya kisaikolojia na ni hila yenye kupotosha fikra za walio wengi, na kamwe Iran haiwezi kuhadaika na michezo hii. Hojatu la Islamu wal muslimini Muhammad Jawad Haji Ali Akbari amesema katika hotuba za swala ya Ijumaa ya leo katika chuo kikuu cha Tehran kwamba tunashuhudia hatua nzuri sana zikichukuliwa katika uga wa diplomasia na akasema tunawashukuru kwa dhati viongozi wote, hasa mheshimiwa rais, waziri wa mambo ya nje pamoja na baraza kuu la usalama wa taifa na katibu wake. Amesema tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa maelewano Imeasisiwa harakati iliyoratibiwa yenye mshikamano na nguvu kubwa. Tunatumai kwamba mwenendo huu utaendelea haswa, katika mazungumzo na mijadala kwa umakini na tahadhari kubwa. Khatibu wa muda wa swala ya ijumaa hapa Teheran amesema kuhusu mchezo wa snapback na kadhia nyingine zinazofanana na hizo, pamoja na kuwa chombo cha diplomasia cha Iran kinafanya kazi ipasavyo lakini inapaswa kutiliwa maanani kuwa baada ya kuvuka vikwazo vyenye kulemaza, swala hili kwa kiasi kikubwa ni la kisaikolojia na ni hila yenye lengo la kupotosha fikra za walio wengi, amesema. Iran kamwe haitaadaiwa na michezo hii. Haji Ali Akbari amesema kama alivyotamka kiongozi mwadhamu wa mapinduzi. Anga ya sasa sio vita wala amani, bali ni fursa kwa ajili ya kufanya kazi, kufanya ubunifu na kutegemea uwezo wa ndani. Somo muhimu tulilojifunza kutoka kujihami kutakatifu kwa mara ya kwanza na pili, amesema ni kujiamini na kutegemea uwezo na nguvu za ndani. Hadi leo pia tumestafidi na njia hii kwa kuwaamini vijana na vipaji vikubwa vya kizazi cha vijana wa nchi hii. Kwa hali hii, tunaweza kuendelea na njia hii kwa nguvu na azma kubwa kuliko ilivyokuwa huko nyuma, amesema khatibu wa muda wa swala ya ijumaa mjini Tehran. Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina Hamas imeuonya utawala wa kizayuni wa Israeli kwamba hatua yake ya kuzidi kujiingiza ndani ya mji wa Ghaza utaugeuza mji huo kuwa kaburi la wanajeshi wa Kizayuni baada ya sita miongoni mwao kuangamizwa na wanamuqawama wa Palestina katika matukio tofauti, wakati wa jeshi la Israel likiwa linaendeleza mashambulizi makali na ya kinyama yanayolenga kuikalia kwa mabavu eneo lote la Gaza. Tawi la kijeshi la Hamasi la Izzudin Al-Qassam limeeleza katika taarifa kwamba Ghaza ni vita vya msuguano vyenye gharama kubwa, na limeonya kwamba hatima ya mateka wa Israel inategemea harakati za kijeshi za utawala huo wa Kizayuni. Taarifa hiyo ya Al Kasam iliyotolewa kwa Kiibrania imesisitiza kuwa wapiganaji wa Hamas wamesambazwa katika vitongoji vyote vya Gaza wakiwa tayari kukabiliana na jeshi la utawala ghasibu wa Israel. Taarifa hiyo imesema mateka wa Israel sasa wametawanywa katika vitongoji katika mji wa Ghaza na kuonya kwamba vikosi vya Alkasamu havita wahakikishia usalama wao maadamu Netanyahu angali ameazimia kuwaua. Jana Alhamisi, askari wa jeshi la utawala wa kizayuni walisonga mbele zaidi kaskazini mwa Ghaza, huku vifaru vya jeshi hilo vikionekana kuelekea katikati kati ya jiji la Ghaza ambapo wakazi wa eneo hilo waliripoti kuvurugika huduma za simu na intaneti. Wahudumu wa afya wa eneo hilo walisema miili ipatayo 33 ya Wapalestina waliouawa shahidi katika mashambulio ya anga ya jeshi la Israel ilipelekwa katika hospitali ya Shifa. Jana hiyo hiyo, jeshi la kizayuni lilitangaza kuwa wanajeshi wake wanne waliuawa na wengine watatu walijeruhiwa huko Rafa Kusini mwa Gaza. Kwa mujibu wa uchunguzi wa awali, askari hao waliangamizwa wakati bomu lililoripuka kando kando liliporipuka kando ya barabara kwenye njia iliyopita gari aina ya hamajipa. Mbali na tukio hilo, wanajeshi wengine wawili wa Israel walipigwa risasi na kuuawa na mkazi mmoja wa Jordan kwenye kivuko kati ya ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu na nchi hiyo naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya kiswahili radio tehran mwana mkubwa wa kiume wa rais donald trump wa marekani na ujumbe aliyoandamana nao wiki iliyopita walikutana na rais wa uturuki rajab tayyip erdogan mjini istanbul wiki kadhaa katika, katika ziara ambayo haikutangazwa hayo yameripotiwa na duru zilizodai kuwa na uelewa wa suala hilo. Taarifa kuhusu ziara hiyo zilifichuliwa kwa mara ya kwanza siku ya Jumatano na Ozgur Ozel, mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Uturuki cha Republican People's Party CHP, ambaye alidai kuwa Erdogani alikuwa akifanya mazungumzo ya siri na mwanamkubwa wa rais wa Marekani Donald Trump. Uh, mwana mkubwa wa rais wa Marekani Donald Trump Jr kuhusu Gaza. Itifaki ilimtaja kama mfanyabiashara, lakini hawakutaja jina lake wakati wa ziara, ameeleza Ozel alipokuwa akihutubia mkutano wa hadhara mjini Istanbul, na akaongezea kwa kusema, wakati Palestina inavuja damu wanafanya biashara na mwana wa Trump kupitia makampuni yenye ushawishi kiongozi huyo wa chama kikuu cha upinzani nchini Uturuki cha CHP amemshutumu um, rais wa nchi akisema, kuhusu swala la Palestina, Erdogani anajifanya kumkosoa waziri mkuu wa Israeli Benjamini Netanyahu, lakini hasemi neno lolote dhidi ya mlezi halisi wa swala hilo, Trump. Hata hivyo, duru moja ya habari ya Uturuki iliyoko karibu na Erdogani imekanusha madai ya Ozel na kudai kwamba ni kweli Trump Jr alikutana na rais huyo lakini alimtembelea kiheshima tu. Chanzo hicho kimeeleza kwamba hakukuwa na majadiliano rasmi yaliyofanywa kuhusu Gaza, au madai yoyote au mada yoyote maalumu. Japokuwa Trump Jr hana cheo rasmi katika utawala wa baba yake, lakini anaonekana kuwa na ushawishi mkubwa katika ikulu ya White House kwa sasa anahudumu kama makamu wa rais mtendaji wa shirika la Trump. Nchini Afghanistan, serikali ya nchi hiyo inayoongozwa na kundi la Taliban imetupilia mbali wito wa rais wa Marekani Donald Trump wa kutaka jeshi la nchi hiyo lirejee Afghanistan na kupatiwa tena kambi ya jeshi la anga ya Bagram. Afisa wa wizara ya mambo ya nje ya Afghanistan Zakir Jalali ametangaza kwenye mitandao ya kijamii leo Ijumaa kwamba Kabul iko tayari kufanya mazungumzo na Washington, lakini amesisitiza kuwa Marekani haitaruhusiwa kuanzisha tena uwepo wake wa kijeshi katika nchi hiyo ya Asia ya kati. Jana Alhamisi, Trump alisema serikali yake inashinikiza irejeshewe kituo cha Bagram. Rais wa Marekani ambaye kwa muda mrefu amekuwa akielezea matumaini ya kukipata tena kituo hicho, alibainisha kwamba mahali ilipo Bagram ni muhimu kimkakati kutokana na ukaribu wake na China. Tunajaribu kuipata tena, Trump alitangaza na kufafanua kwa kusema tuliitoa kwa Taliban kupata chochote, alilalama rais huyo wa Marekani, na kuongeza kuwa Bagram iko umbali wa saa moja tu kutoka mahali China inapotengeneza makombora yake ya nyuklia. Hata hivyo, maafisa wa Taliban wametupilia mbali wazo hilo. Vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa kusini mwa Lebanon, UNIFIL, vimesema shambulio la anga lililofanywa na jeshi la Israel jana usiku kusini mwa Lebanon ni ukiukaji wa wazi wa azimio nambari 1701 la Baraza la Usalama na tishio la moja kwa moja kwa hali tete ya uthabiti katika eneo hilo. Taarifa iliyotolewa na UNIFIL imesema kufuatia shambulio hilo, walinda amani katika ngome mbili za Del Kifa na karibu na Burji Kalawie walikimbilia maeneo ya hifadhi kwa ajili ya usalama. Mashambulizi hayo yaliweka maisha ya wanajeshi wa Lebanon, walinda amani wa Umoja Mataifa na raia katika hatari. Tunatoa wito kwa Israel kujiepusha na mashambulizi yoyote zaidi na kujiondoa kikamilifu katika eneo la Lebanon. Ndege za kivita za jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel zimefanya mashambulizi ya anga ya mtawalia katika maeneo ya kusini mwa Lebanon, ukiwa ni ukiukaji wa karibuni zaidi wa makubaliano ya usitishaji mapigano yaliyofikiwa kati ya utawala huo na harakati ya mukawama wa kiislamu nchini Lebanon ya Hizbullah na ambayo yalisainiwa Novemba Mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Na mji mkuu wa Gini ulikuwa na shughuli nyingi jana Alhamisi, ambayo ilikuwa siku ya kufunga kampeni kabla ya kufanyika kura ya maoni ambayo itaweza kumruhusu kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika nchini humo miaka mitatu iliyopita kuwa ni ya urais. Hafla za visomo vya Quran na dua pamoja na matamasha ya muziki wa rege yalifanyika kumuunga mkono Kanali Mamadi Dumbuya, kiongozi wa kijeshi aliyetoa madaraka ya nchi kupitia mapinduzi hayo. Majengo ya umma na ya binafsi katika mji mkuu wa Conakry yalibandikwa mabango mbalimbali mbali ya kampeni. Barabara zilizibwa na malori yaliyojaa wafuasi waliovalia fulana na nguo za kiutamaduni zenye picha za Dumbuya. Hata hivyo kampeni hizo zimekosa kitu kimoja cha msingi, ambacho ni upinzani. Mabango na matukio yote ya kampeni hizo yanawahimiza watu kupiga kura kwa njia moja tu ya ndio. Raia wa nchi hiyo ya pwani ya Afrika Magharibi wataipigia kura ya ndio au hapana siku ya Jumapili rasimu ya katiba, ambayo ni hatua muhimu katika mabadiliko kutoka utawala wa kijeshi kuelekea utawala wa kiraia. Hakuna kampeni inayoruhusiwa kufanywa leo Ijumaa na kesho Jumamosi, kabla ya zoezi hilo la siku ya Jumapili. Uchaguzi wa urais wa Guinea unatarajiwa kufanyika mwezi Disemba. Kuna wapiga kura milioni sita na laki saba waliotimiza masharti, na kura hiyo ya maoni itahitaji kwa uchache asilimia hamsini ya kura naendelea kutegea sikio matangazo wa moja kwa moja Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: kuanzia kupambana na ubaguzi wa rangi hadi kushirikiana na wavamizi, Nigeria inaelekea wapi? Nigeria imesimama na mataifa yanayodhulumiwa katika miongo kadhaa iliyopita, haswa katika mapambano dhidi ya utawala wa kibaguzi nchini Afrika Kusini na imetetea misingi ya haki na kupinga ukoloni. Majaribio ya kuukaribia utawala wa kizayuni unaoshutumiwa kwa mauaji ya halaiki huko Gaza na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu yanakinzana wazi wazi na urithi huo wa kihistoria. Tarehe kumi na moja na kumi na mbili mwezi Agasti, serikali ya Nigeria ilikaribisha ujumbe wa Israel mjini Abuja ukiongozwa na Sharon Haskeli, naibu waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo na Michael Freeman, balozi wa Israel nchini Nigeria. Ziara hiyo imekuja wakati Israel ikikabiliwa na wimbi la ukosoaji wa kimataifa kwa mashambulizi yake ya kinyama na ya kikatili dhidi ya Gaza. Mkutano kati ya waziri wa mambo ya nje wa Nigeria, Bianca Odemwegu Ojuku, na ujumbe wa Israel ulikabiliwa na hisia kali za ndani na kimataifa. Siku kumi baada ya mkutano huo, Wapalestina wanne wanaoishi nchini Nigeria, waliokuwa wamekusanyika kupinga vitendo vya utawala wa Israel, walitiwa mbaroni bila ya kufunguliwa mashtaka. Kukamatwa huku kwa mujibu wa wanaharakati wa haki za binadamu, ni ukiukaji wa wazi wa haki za kimsingi na kanuni za kikatiba nchini Nigeria. Jeshi la Israel, likiungwa mkono moja kwa moja na Marekani na nchi za Magharibi, linaendelea kufanya mauaji ya halaiki huko Gaza kwa kutumia njaa kama silaha ya vita na kusababisha vifo vya mamia ya watoto wa Kipalestina, uhalifu uliopangwa ambao umeelezwa kuwa haujawahi kutokea katika historia ya leo. Wakati ambapo serikali nyingi duniani zinapitia upya uhusiano wao na utawala wa ghasibu wa Israel, Nigeria kwa kukaribisha ujumbe wa Israel na kuwakandamiza waandamanaji wa Kipalestina, imechukua njia ambayo huenda ikaharibu sifa yake kimataifa. Uwepo wa ujumbe wa kisiasa wa utawala wa kizayuni nchini Nigeria ulikabiliwa na wimbi la maandamano ya wananchi na mjibizo mkali wa wanaharakati wa kijamii na kidini, na misimamo hiyo inatokana na mambo kadhaa ya kisiasa, kihistoria na kibinadamu. Nigeria, hasa waislamu wake, daima wamesimama na mataifa yanayokandamizwa historia yake ya kuunga mkono mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi nchini Afrika kusini ni sehemu ya utambulisho wake wa kisiasa. Watu wengi nchini humo waliliona jaribio la serikali ya Nigeria la kutaka kujikurubisha kwa utawala wa kizayuni kuwa ni usaliti wa turathi hizo. Ziara ya wajumbe wa Israeli ilienda sambamba na ripoti nyingi za kuenea kwa mashambulizi dhidi ya raia njaa ya makusudi na kulengwa kwa waandishi wa habari huko Gaza. Wanaharakati wa Nigeria wameelezea vitendo hivi kama mauaji ya halaiki na kampeni ya njaa, na wametaka kuchukuliwa hatua za haraka za jamii ya kimataifa. Kutegia sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Tehran, mpendwa msikilizaji. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza atakaofuatiwa na makala yetu ya leo katika historia, lakini hapa nawakumbusha kwamba mnaweza mkatembelea kwenye channel yetu ya Telegram ambayo inapatikana katika anwani ifuatayo at radio tehran SW, yani t.me slash radio tehran SW. Karibuni wa rahmatullahi wa barakatu. Wapenzi wasikilizaji, na kukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha lulu moja moja za wahi kinachochambua kwa kina kwa mukhtasari muhtawa na yaliyomo ndani ya kila moja kati ya sura zote 114 za Qur'ani tukufu, pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake. Katika mfululizo huu wa tano, tutaizungumzia sura ya tano ya Qur'an ya Al-Ma'ida. Suratulmaida iliteremshwa Madina na ina aya 120. Sura hii inazungumzia maudhui mbalimbali za kimaadili, kijamii na kidini. Moja ya mihimili mikuu ya maudhui zinazozungumziwa ndani ya Suratulmaida ni hukumu za sharia na kanuni za dini. Sura hii inazungumzia kwa ufafanuzi masuala kadhaa kama vile halali na haramu na vyakula safi vinavyojuzu kula na visivyofaa kuliwa. Katika aya za mwanzo mwanzo za sura hii ya Almaida, umetiliwa mkazo wa uhalali wa kula vyakula vizuri kwa mtazamo wa dini na uharamu wa vyakula vibaya. Hii inaonyesha jinsi dini ya Uislamu inavyozingatia umuhimu wa kuweka kanuni zinazohusu vyakula. Moja aya muhimu zaidi zinazobainisha nukta hiyo ni aya ya tano isemayo leo mmehalalishiwa kila vilivyo vizuri na chakula cha waliopewa kitabu ni halali kwenu, na chakula chenu ni halali kwao. Aya hii inabainisha uhalali wa vyakula vya nyama vya waislamu endapo wanyama wake watachinjwa kwa usahihi na vile vile uhalali wa kula baadhi ya vyakula vya ahlulkitab, kwa sababu katika hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imam Jafari Sadiq alayhi salam, mtukufu huyo amesema vilivyokusudiwa kuhusu vyakula vya ahlulkitab ni nafaka na matunda, si vile wanavyochinja, kwa sababu wakati wa uchinjaji huwa hawataji jina la mwenyezi Mungu. Aya hii inawataka Waislamu wachunge masuala ya halali na haramu katika kuchagua vitu wanavyokula, na wajiepushe kula vyakula vibaya vilivyoharamishwa. Jambo hili siyo tu linaakisi kufungamana na dini na misingi ya Uislamu, lakini linasaidia pia kuboresha uzima wa mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Kwa hiyo kuchunga misingi hiyo ambayo ni sehemu ya utambulisho wa Waislamu kuna nafasi kuu na ya msingi katika maisha yao ya kila siku. Suratul Maida ni moja ya sura muhimu za Qurani tukufu inayogusia maudhui nyingi za kijamii na kimaadili. Moja ya maudhui hizo kuu ni kutilia mkazo misingi ya umoja na udugu baina ya Waislamu. Ndani ya sura hii Waislamu wanakumbushwa kuwa wawe ni wenye kustahamiliana, kusaidiana na kuwa kitu kimoja. Suala la udugu wa Kiislamu limesisitiziwa ndani ya sura hii, na waislamu wanahutubiwa kama familia moja kubwa ya kidini. Wito huo wa umoja una umuhimu maalumu, hususan pale maadui wa Uislamu wa wanapochochea mifarakano kati ya Waislamu. Katika aya ya mwanzo ya Suratul Maida, Mwenyezi Mungu mtukufu anasema: enyi mliyoamini, timizeni ahadi. Aya hii inatilia mkazo kutimiza ahadi, makubaliano na mikataba, ikiwa ni moja ya nguzo za umoja. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema: hana dini asiyeheshimu makubaliano. Naam, ikiwa makubaliano hayatatekelezwa msingi wa jamii na moyo wa kuaminiana baina ya watu vitatoweka na hali ya fujo na mchafukoge itatawala. Kwa mujibu wa aya ya nne ya Suratu Tauba, ni wajibu kuheshimu ahadi na makubaliano hata kama tunaokubaliana nao ni washirikina. Kwa mujibu wa hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imamu Jafar Sadiq alaihi salam, ni lazima kuheshimu ahadi hata kama unaowekeana nao ni mafasiki na wahalifu. Kwa maana hiyo, Waislamu wana wajibu wa kuheshimu mikataba na makubaliano wanayofikia na mtu au kundi lolote, tena bila kujali kama mikataba hiyo ni ya matamshi, ya maandishi au ya matendo, iwe ni ya kisiasa, kiuchumi, kijamii au kifamilia. Iwe na watu wenye nguvu na mamlaka au wanyonge wasio na kitu. Iwe na rafiki au na adui. Iwe ni ile tunayowekeana na Mwenyezi Mungu kama nadhiri na ahadi au tunayowekeana na watu. Awe ni mtu mmoja au familia na jamii nzima, mdogo au mkubwa, na nchi za kikanda au mikataba ya kimataifa. Tafsiri ya aya tuliyosoma inaonyesha kuwa kuheshimu ahadi na makubaliano katika upeo wa kijamii kunaweza kuimarisha mafungamano ya kiudugu. Umoja wa Waislamu unapatikana chini ya kivuli cha kuheshimu ahadi na kuwepo mahusiano sahihi ya kijamii. Mbali na aya hii kuwasisitizia Waislamu waheshimu ahadi na makubaliano, inawakumbusha pia kwamba wao ni ndugu ambao inapasa kila mmoja wao achunge haki na heshima ya mwenzake. Ni kwa umoja na udugu ndipo itawezekana kuhimili changamoto na matatizo ya jamii. Ujumbe huu haufungamani na zama wala mahala mahsusi, bali unaweza kufanyiwa kazi mahala tezile na zama zozote zile na kudhamini usalama na fanaka ya jamii. Maudhui nyingine iliyopewa muhimu maalumu ndani ya Suratul Maida ni majukumu na masulia ya kijamii na kimaadili walionayo Waislamu. Sura hii inawapa indhari Waislamu ya kuwataka wachunge insafu na uadilifu. Kutekeleza uadilifu wa kijamii na kufuata misingi ya kimaadili ni miongoni mwa masuala yaliyozungumziwa ndani ya sura hii na kutajwa kuwa ni kanuni kuu katika maisha ya wa Waislamu. Moja ya aya muhimu zaidi za suratul Maida ni aya ya nane ambayo inasema: enyi mliyoamini wa kuweni wasimamizi madhubuti kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, mkitoa ushahidi kwa haki, wala kuchukiana na watu kusikupelekeeni kutofanya uadilifu, fanyeni uadilifu Hivyo ndiyo kuwa karibu mno na uchamungu. Neno uadilifu limetambulishwa ndani ya aya hii kama moja ya nguzo kuu za jamii ya Kiislamu. Aya hii inawausia waislamu wawe thabiti katika kutekeleza uadilifu, kisha inaashiria moja ya mambo yanayowatoa wa watu kwenye mkondo wa uadilifu na kuwatahadharisha waislamu ya kwamba chuki na uadui wa kikabila, kukomoana na visasi vya binafsi visikufanyeni mkaacha kutekeleza uadilifu na kuwa sababu ya kuwanyima watu haki zao, kwa sababu uadilifu uko juu zaidi na muhimu zaidi kuliko yote hayo. Tafsiri ya aya hii inaonyesha kwa uwazi kabisa kwamba kuchunga haki za watu na kuwafanyia mambo kwa insafu inapasa iwe miongoni mwa misingi mikuu ya maisha ya wa Waislamu. Kwa maneno mengine ni kwamba uadilifu si tunu ya kimaadili tu, lakini pia ni faradhi na wajibu ulioainishwa na Muumba, ambao inapasa uwe dira na mwongozo wa kivitendo kwa jamii zote za wanadamu. Suratul Maida inaashiria pia baadhi ya masuala ya kiibada ikiwemo sala na zaka na kutilia mkazo umuhimu wa kutekeleza faradhi hizo. Katika aya ya 55 ya sura hii umeashiriwa umuhimu wa sala na zaka pale Mwenyezi Mungu anaposema: hakika rafiki yenu mlinzi ni Mwenyezi Mungu na mtume wake na walioamini, ambao hushika sala na hutoa zaka, nao wananyenyekea. Katika aya hii Mwenyezi Mungu anawaamuru waumini wawafanye mawalii na wasimamizi wa mambo yao watu wanaomwamini yeye mola na mtume wake, kisha wakawa ni wenye kusimamisha sala na kutoa zaka. Kadhalika, katika aya ya 12 ya sura hii ya Almaida imeashiriwa maudhui ya sala, zaka na kutekeleza ahadi katika ufanyaji mambo yaliyofaradhishwa. Suratul Maida inazungumzia pia masuala ya akhira na malipo watakayopata watu kutokana na amali zao. Waislamu wanakumbushwa na kutanabahishwa kwamba amali zote wazifanyazo ziko chini ya uangalizi wa Allah subhanahu wa taala, na siku ya kiama watapaswa kuwajibika kwa walioyatenda miongoni mwa aya zinazoashiria maudhui ya malipo ya amali za waja ni ya 33 ya sura hii ambayo inasema, basi malipo ya wale wanaompiga vita Mwenyezi Mungu na mtume wake na wakawania kufanya uchafuzi katika nchi ni kuuawa au kusulubiwa au kukatwa mikono yao na miguu yao kwa mabadilisho au kutolewa katika nchi. Hii ndiyo hizaya yao katika dunia, na katika akhera watapata adhabu kubwa. Tafsiri tuliyosoma ya aya hii inaashiria nukta moja ya msingi, nayo ni kwamba mwenendo na matendo ya watu katika maisha duniani, ya duniani yana taathira ya moja kwa moja kwa hatima na majaliwa yao huko akhera. Amali njema na zilizofanywa kwa ikhlasi zitamkurubisha mja kwa Mwenyezi Mungu na kupata malipo makubwa ya thawabu, na amali za madhambi na maovu zitamjengea mtu wadui na mola wake na kuifanya hatima yake kuwa ni ya hilaki na adhabu kali. Kwa maelezo hayo, Suratulmaida inabainisha kwa namna athirifu na iliyokamilika kuhusu masulia walio nayo watu kuhusiana na amali zao na malipo watakayopata katika ulimwengu wa baada ya kifo. Kwa kuzingatia na kutaamali aya hizi tulizoashiria, ndipo tutaweza kupata ufahamu wa kina zaidi wa maana ya akhira na umuhimu wa kuchunga maadili na hukumu za Kiislamu. Suratul Maida ambayo ni sura iliyojumuisha kila kitu, inatoa taswira ya misingi mikuu ya dini ya Uislamu katika nyuga mbalimbali mbali, zikiwemo za hukumu za sharia, uhusiano wa kijamii, udugu, masulia ya kimaadili na ulazima wa kuwajibika kwa amali tunazofanya. Sura hii inatukumbusha kuwa dini ya Uislamu si mfumo wa kiitikadi tu, lakini pia ni mtindo wa maisha ambao inapasa ujiakisi katika pande zote za maisha ya mtu binafsi na ya jamii zetu. Kwa kuzingatia maudhui hizi kuu, tunaweza kusema Suratul Maida ina nafasi kuu katika kujenga utambulisho na utamaduni wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, kuisoma Suratul Maida ni moja ya mambo yenye fadhila kubwa katika dini ya Uislamu na mafundisho ya Ahlul Baiti wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Imam Jaafar as-Sadiq alayhi salam amesema kuhusiana na mwenye kuisoma sura hii ya kwamba yeyote mwenye kuisoma sura hii atakurubishwa kwa Mola wa haki aliyetukuka na kufutiwa madhambi yake. Hadithi hii inaonyesha umuhimu wa kimaanawi na kiroho na kiakhlaqi na kimaadili wa Suratul Maida mbele ya maimamu maasumu alayhim salam. Kadhalika, imepokelewa hadithi kutoka kwa Imam Musa al-Kadhim alayhi ssalam inayozungumzia fadhila nyingine za kuisoma Suratul Maida, ambapo mtukufu huyo amesema kuisoma Suratul Maida kunaleta rehma na baraka katika maisha ya mtu. Nukta hii inabainisha umuhimu wa kidini na kijamii wa sura hii na kuonyesha kwamba utekelezaji wa hukumu zilizotajwa ndani ya suratul Maida unaweza kupelekea kuboreka hali ya maisha ya mtu binafsi na ya kijamii ya Waislamu. Na kuna hadithi nyingine iliyopokewa kutoka kwa Imam Muhammad Baqir alayhi salam kwamba amesema Yeyote atakayeisoma suratul Maida wakati wa usiku, mwenyezi Mungu atamfufua mtu huyo siku ya Kiama kwenye kundi la wajawema. Hadithi hizi tulizosoma zinaonyesha umuhimu wa suratul Maida na thawabu anazopata mtu kwa kuisoma sura hii. Kiujumla ni kwamba suratul Maida si marejeo ya masuala ya kielimu na kiroho tu, lakini misisitizo ya maimamu maasumu alayhimussalam, juu ya usomaji na utekelezaji wa hukumu zake inazidisha maradufu umuhimu wake katika maisha ya Waislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 26 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1447 Hijiria ya Kamaria, sawa na Septemba 19, 2025 Miladia, miaka elfu moja mia moja na tatu iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia huko Baghdad, muhadith na mtaalamu mkubwa wa masala ya kiislamu kwa jina la Ibn Sammak. Historia haijaweka wazi tarehe na mahala alipozaliwa msomi huyo, lakini ripoti zinasema kwamba aliishi mjini Baghdad, Iraq, na kupata ilmu na maarifa kutoka kwa wasomi wa mji huo. Halikadhalika historia inasema kwa Ibn Sammak alilea wasomi wengine mashuhuri, akiwemo Hakim ni Shaburi miongoni mwa vitabu vya Ibn Samak ni kile cha Al Amali na vitabu vingine kadhaa kuhusu fadhila na matukufu ya Ahlulbeit wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali wasallam. Wa siku kama leo miaka 117 iliyopita alifariki dunia Abdullah Abul Makari Mzanjani, alim na msomi mkubwa wa Kiislamu. Abul Makarim Zanjani alizaliwa mwaka 1255 hijiria kamaria mjini Zanjan, kaskazini magharibi mwa Iran, ambapo baada ya kuhitimu masomo yake awali ya awali, alielekea mjini Najaf, Iraq, kwa ajili ya kukamilisha masomo ya hauza mjini hapo. Akiwa mjini Najaf, Ayatola Abul Makarim Zanjani alipata kusoma kwa maulama wakubwa kama vile Murtadha Ansari. Aidha, baada ya kufariki dunia baba yake, Yatola Abdulmakarim Zanjani alichukua jukumu la umarja wa masala ya kidini na sheria za Kiislamu, hususan mjini Zanjan. Katika kipindi cha mapinduzi ya kikatiba msomi huyo, na kama walivyokuwa wasomi wengine, alisimama kupambana na udikteta wa wakti huo hapa nchini Iran. Vitabu vya Makharijul Rahman uh, miftahu dahfar ni miongoni mwa athari za Ayatola abul makarim Zanjani. Siku kama ya leo miaka 67 iliyopita serikali ya kwanza huru iliundwa na viongozi wa mapinduzi nchini Algeria. Harakati za wananchi wa Algeria dhidi ya mkoloni mfaransa zilianza mwanzoni mwa Novemba mwaka 1954 sambamba na kushika kasi harakati za kupigania uhuru za wananchi hao, nalo jeshi la ukombozi wa Algeria likaundwa kwa shabaha ya kuratibu mapambano. Tarehe 19 Septemba mwaka 1958, serikali ya muda ya Algeria ilitangaza uwepo wake. Hatimaye kushindwa jeshi la Ufaransa uh, kusambaratisha harakati ya wananchi wa Algeria kulipelekea Algeria ijitangazia uhuru mwaka 1962. na siku kama ya leo miaka thelathini na mitatu iliyopita, Kuwait na Marekani zilisaini mapatano ya kijeshi. Mapatano hayo yalisainiwa karibu miezi 6 baada ya Iraq kuhitimisha kuikalia kwa mabavu Kuwait. Viongozi wa Kuwait walidai kwamba lengo la makubaliano hayo ni kuzuia kutokea tena uvamizi mwingine wa Iraq dhidi ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa makubaliano hayo ya kijeshi, Marekani iliruhusiwa kutumia bandari za Kuwaiti na kutuma wanajeshi na zana zake za kijeshi katika ardhi ya nchi hiyo, na nchi mbili hizo uh, kufanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi. Mwaka 1991, Kuwait ikatilia na saini makubaliano kama hayo na Uingereza na pia Ufaransa. Miaka iliyofuata, Bahrain, Qatar, Oman na Umoja wa Falme za Kiarabu zilisaini mapatano ya kijeshi na Marekani, Uingereza na Ufaransa. Hata hivyo, kinyume na matarajio ya viongozi wa nchi hizo za Ghuba ya Uajemi, makubaliano hayo badala ya kuleta amani yalipelekea kutokea ushindani wa kumiliki silaha na kushadidi ukosefu wa amani katika eneo la Mashariki ya Kati. Hakika tunakuomba wewe usomshirika utusamehe na adhabu uloweka, twakuabudu wewe usomshirika, twakusujudu wewe mola wa, hakika tunakuomba wewe usomshirika utusamehe na adhabu uloweka. sana fute mitambo kwa kipande hicho cha kasida tunakuabudu wewe. Na hapa kabla ya kusomeeni muhtasari wa habari za ulimwengu, nasoma baadhi ya maoni ya wa wasikilizaji wetu. Naanza na Hamza Gomba kutoka Mwanza nchini Tanzania. Ametutumia ujumbe mrefu, lakini mimi nitasoma kwa ufupi. Ameandika assalamu alaikum, ndugu watangazaji wa. Alaikum assalamu warahmatullahi wabarakatu. Anaandika Kiukweli Iran baba lao nimeleta anasema, taarifa nyeti, anasema taarifa nyeti walizozificha Waisraeli, wakatulisha matango kwenye vita vya siku kumi na mbili, eti hawajapata hasara, wameuawa eti askari ishirini na nane, kumbe wamekula kichapo, ndio maana hasira zao wameziamshia katika ukanda wa Gaza akaandika yaani, kweli uongo huwa una kawaida ya kutangulia ukweli, anasema unakuja nyuma. Habari nimeipata kwenye vyanzo vyao wenyewe, wameanza kuzitoa anasema. E, shukran sana Hamza Gomba kutoka Mwanza nchini, e Tanzania. E, msikilizaji wetu mwingine hapa ambaye maoni yake naye pia nitayasoma kwa kifupi, kuna hapa Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania. yeye yeah, ametuambia sante, nasi tunasema shukran. Ibrahim Saidi anasema mimi sipati habari, naona itabidi tukuunganishe kwa mara nyingine. Tunawashukuru wote wasikilizaji wetu, na kwa upande wa maoni hapa kuna Sherali Fadhil kama ilivyoada na desturi yake kutoka Dar es Salaam, Tanzania. msikilizaji wetu huyu mtajika ameandika tunawaambia, wa magharibi uwezo wenu wa kijeshi ndio hatari ya usalama wa dunia kwa muda mrefu, uwezo wa kijeshi wa jamii ya watu wenye maadili ya kibinadamu. Anasema taifa la Iran ndiyo uhakika wa amani na usalama kwa dunia nzima. Akaandika waungwana duniani kote, tuna wajibu wa kufanya ubinadamu wetu kwa unga mkono na kusimama pamoja na taifa la Iran. Ni maoni yake Sherali Fadhili, huyo msikilizaji wetu mtajika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na kwa upande wa maoni ya wasikilizaji Mpendo Mpino, msikilizaji yanakomea hapa. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Khatibu wa swala ya Ijumaa mjini Tehran amesema kuhusiana na kuishwa utaratibu wa snapback kwamba inapaswa kuzingatiwa kuwa baada ya kuvuka vikwazo vyenye kulemaza maswala haya kwa kiasi kikubwa ni ya kisaikolojia na ni hila yenye kupotosha fikra za walio wa wengi duniani, na kamwe Iran haiwezi kuadaika na michezo kama hii. Harakati ya mukawama ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imeuonya utawala wa kizayuni wa Israel kwamba hatua yake ya kuzidi kujiingiza ndani ya mji wa Gaza kutaugeuza mji huo kuwa kaburi la wanajeshi wakizayuni baada ya sita miongoni mwao kuangamizwa na wanamkama wa Palestina katika matukio tofauti, wakati jeshi la Israel likiendeleza mashambulizi makali na ya kinyama yanayolenga kulikalia kwa mabavu eneo lote la Gaza. Mwanamkubwa wa kiume wa rais Donald Trump wa Marekani na ujumbe aliyoandamana nao wiki iliyopita walikutana na rais wa Uturuki Rajab Tayib Erdogani mjini Istanbul wiki kadhaa katika ziara ambayo, katika ziara ambayo haikutangazwa. Hayo yameripotiwa na duru zilizodai kuwa na uelewa wa swala hilo. Serikali ya Afghanistan inaongozwa na kundi la Taliban imetupilia mbali wito wa rais wa Marekani Donald Trump wa kutaka jeshi la nchi hiyo lirejea Afghanistan na kupatiwa tena kambi ya jeshi la anga ya Bagram na vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa kusini mwa Lebanon UNIFIL vimesema shambulio la anga lililofanywa na jeshi la Israel jana usiku kusini mwa Lebanon ni ukiukaji wa wazi wa azimio nambari 1701 la Baraza la Usalama na ni tishio la moja kwa moja kwa hali tete ya uthabiti katika eneo hilo. Na muhtasari wetu, wapendwa wasikilizaji, unakomea hapa. Jina langu ni Asmahani Yakwanima Mohamed. Nawashukuru wasikilizaji wetu pia waliotuma maoni yao japo kwa uchache, lakini nami nimepata fursa ya kuyarusha studioni kwa manufaa ya wengine. Sijawasahau wenzangu waliofanikisha matangazo haya na wote ambao wamekuwa nasi kuanzia mwanzo hadi tamati ya meza yetu ya matangazo na wageni kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa Tehran, nikiwatakia usiku mwema. Asanteni kwa kuwa nami na kwa herini.