Ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kwa mchana huu, kukuleteni matangazo haya ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anuani yetu ya internet ni pars today ar sw. Barua pepe yetu email ni swahili radio at rtb ar. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Moji yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika mikoa ya Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora pamoja na Shinyanga. Naweza kutupata mubashara kabisa wakati huu. Ama leo ni Jumaa, tarehe ishirini na sita e, mfunguo sita Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na saba kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe kumi na tisa Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia. Mchana huu tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tutakuwa na vipindi vya Irani juma hili, hekaya za aya na makala ya leo katika historia, bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. imesalia dakika moja kutimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, tano na nusu huko Afrika Mashariki mchana. Ifuatane taarifa habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Uchaguzi wa Malawi: wagombea wawili wakuu wa urais kila mmoja ajitangazia ushindi. Kiongozi wa Ansarullah ya Yemen akosoa misimamo dhaifu ya nchi za Kiislamu na Kiarabu kuhusu jinai za Israeli. zaidi ya 30 wafariki dunia kwa Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kwa mujibu wa WHO. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka huko nchini Yemen. Akikosoa misimamo dhaifu ya nchi za Kiarabu na Kiislamu katika kikao cha hivi karibuni cha Doha dhidi ya hujuma ya hivi karibuni ya utawala wa Kizayuni wa Israel dhidi ya Qatar, kiongozi wa Ansarullah ya Yemen amesisitiza kuwa vitisho vya Israel haviko kwenye medani ya Palestina pekee, bali vinalenga pia jamii nzima ya Kiislamu. Sayyid Abdul Malik al Houthi, kiongozi wa Ansarullah ya Yemen, amesisitiza katika hotuba yake juu ya kuendelea uungaji mkono wa pande zote wa watu wa Yemen na vikosi vya kijeshi kwa ajili ya watu wanaodhulumiwa Gaza na mukawama wao wa kijasiri. Al Huthi ameendelea kuashiria jinai za kivita na mauaji ya kimbari yanaendelea kufanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Gaza na kusema utawala ghasibu wa Israel unaendeleza jinai hizo za karne katika ukanda wa Gaza mbele ya macho ya ulimwengu wote, akiashiria utawala wa kizayuni unavyotumia vibaya udhaifu na mgawanyiko wa nchi za kiarabu na kiislamu na misimamo ya udhaifu. Kiongozi wa Ansarullah ya Yemen amesisitiza kuwa vitisho vya Israel haviko kwenye medani ya Palestina, bali kwa umma wote wa Kiislamu. Alhuthi amesema kuwa matukio kutisha na maafa ya mauaji ya halaiki yanalazimisha mtu yoyote aliye na dhamiri ya kibinadamu kuchukua msimamo imara. Aidha amesema Waislamu ni watazamaji na wamewaacha watu ambao wao ni sehemu yao, yaani watu wa Palestina huko Gaza peke yao huku Waislamu wote wakikabiliwa na njama na mipango mtawalia ya Wazayuni. Barani Afrika, vyama vya wagombea wawili wakuu katika uchaguzi wa rais nchini Malawi vimejitangazia ushindi na kuzua wasiwasi wa kuibuka mzozo. Chama cha rais Lazarus Chakwera cha Malawi Congress Party na kile cha Peter Mutharika cha Democratic Progressive vimetoa taarifa na kudai kuwa wagombea wao wameibuka na ushindi katika kiti cha uraisi. Tume ya uchaguzi ya Malawi imetangaza kuwa tayari imehesabu asilimia 99 ya kura, lakini bado haijatangaza rasmi matokeo huku ikikemea hatua ya vyama hivyo kujitangazia ushindi. Mwenyekiti wa tume hiyo Justice Annabel Mtalimanja amesema hawataharakisha mchakato wa kuhesabu kura, akivitaka vyama vya siasa na wagombea kwa ujumla kuheshimu mchakato na taratibu za kutangaza matokeo. Uchaguzi wa Malawi uliofanyika siku ya Jumanne ulikuwa na ushindani mkubwa kati ya rais wa sasa wa Malawi Lazarus Chakwera na rais wa zamani Peter Mutharika ambaye aliondolewa madarakani na Chakwera katika uchaguzi uliopita. Kama hatapatikana mgombea kwa mujibu, kumradhi, kama hatapatikana mgombea atakayepata zaidi ya asilimia 50 ya kura kwa mujibu wa katiba Malawi, uchaguzi huo utaingia kwenye duru ya pili. Malawi imekumbwa na mdororo wa kiuchumi tangu kiongozi wa kanisa mchungaji Chakwera alipochaguliwa kuwa rais mwaka elfu mbili na ishirini huku kukiwa na kimbunga kikali cha ukame ulioangamiza mazao na kupelekea hali ya maisha kuwa mbaya zaidi. Mfumuko wa bei umeongezeka kwa zaidi ya asilimia 20 tangu miaka mitatu iliyopita. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetangaza kuwa zaidi ya watoto 26,000 katika ukanda wa Gaza wanahitaji matibabu ya haraka kutokana na utapia mlo mkali, kwa mujibu wa shirika la habari la Wafa la Palestina. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetangaza katika ripoti yake kuwa zaidi ya watoto 26,000 katika ukanda wa Gaza wakiwemo zaidi ya watoto elfu kumi katika mji wa Gaza wanahitaji matibabu ya dharura kutokana na utapia mlo mkali. Aidha, kwa mujibu wa shirika hilo, mtoto mmoja kati ya wanane wanaochunguzwa katika ukanda wa Gaza anaugua utapia mlo mkali, huku katika mji wa Gaza uwiano huu ukiongezeka hadi mmoja kati ya watano. Hiki ndicho kiwango cha juu zaidi cha utapia mlo kilichorekodiwa katika historia. Vituo vya lishe huko Gaza ambavyo vilikuwa na jukumu muhimu katika kutoa huduma kwa watoto wenye utapiamlo vimefungwa kutokana na maagizo ya kuhama na kuongezeka kwa operesheni za kijeshi za utawala dhalimu wa Israeli. Wiki hii UNICEF pia imesema kuwa ni unyama kuwataka watoto nusu milioni ambao wameteseka kwa zaidi ya siku mia saba za vita kukimbia kutoka jahanam moja hadi nyingine. Hayo yanajiri katika hali ambayo taarifa ya UNICEF ya hivi karibuni ilisema kuwa hali katika ukanda wa Gaza na katika mji wa Gaza kwa ujumla ni mbaya sana bila chakula au dawa, na mbaya zaidi, watu wanajua kwamba hakuna msaada wa kweli wa kimataifa kwao na hali inatazamiwa kuwa mbaya zaidi katika siku za usoni. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukielekea tena barani Afrika, shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa maambukizi 48 ugonjwa ya ugonjwa wa Ebola yamethibitishwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na watu 31 wamefariki dunia. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus amewambia waandishi wa habari kupitia video kutoka makao makuu ya WHO mjini Geneva kwamba imepita wiki mbili tangu serikali ya DRC itangaze mlipuko wa Ebola hadi sasa maambukizi ya 48 yamethibitishwa na watu 31 wameaga dunia. Mlipuko huo wa kwanza nchini humo katika kipindi cha miaka mitatu ulitangazwa mapema Septemba. Shirika la afya duniani WHO Jumapili iliyopita lilisema limeanza kutoa chanjo kwa wafanyakazi wa afya walio mstari wa mbele na waliowasiliana na watu walioambukizwa virusi vya Ebola katika mkoa wa Kasai huko DRC ambako mlipuko umetangazwa. WHO imesema dozi 400 za awali za chanjo ya Ebola kutoka akiba dozi elfu mbili nchini humo zimefikishwa Bulape, kitovu cha mlipuko wa ugonjwa huo. Na upinzani nchini Sudani Kusini umetoa wito wa mabadiliko ya utawala dhidi ya serikali ya Rais Salva Kiir baada ya miezi kadhaa ya kuvunjika kwa makubaliano ya kugawana madaraka mwaka 2018 na, na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar wito huo umeiweka nchi hiyo katika hatari ya vita vipya vya wenyewe kwa wenyewe. E, chama Ahaya najiri, ikiwa ni baada ya wizara ya sheria kupendekeza machari afunguliwe mashtaka uhaini, mauaji na uhalifu dhidi ya binadamu. Machari amekuwa chini ya kifungo cha nyumbani tangu Machi mwaka huu. Baadaye Kiir alimvua machari wadhifa wake kama makamu wa kwanza wa rais serikali ya Sudani Kusini na mtumo Machar na washirika wake saba ambao wanakabiliwa na mashtaka sawa na hayo kwa kupanga mapigano mabaya mwezi Machi kati ya jeshi na wanamgambo wa kabila la Nuer wanaofahamika kama jeshi la White katika mji wa Nasir, kaskazini mashariki mwa jimbo la Apenail. Takriban wanajeshi 250 waliuawa katika mapigano hayo. Hata hivyo mrengo wa upinzani nchini Sudani kusini umepuuzilia mbali mashtaka dhidi ya kiongozi wao. Chama hicho kimesema mashtaka hayo yamebuniwa na yananuia kuisukuma nchi katika utawala wa kiimla, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. na mpenzi msikilizaji, tunasonga mbele baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana wa leo unatupia jicho sababu za kuongezeka maradufu mauzo ya Iran barani Afrika. Mauzo ya bidhaa za Iran barani Afrika yameongezeka maradufu. Mnamo Septemba 15 Muhammad Reza Safari, mkuu wa ofisi ya Afrika ya shirika la maendeleo ya biashara la Iran, alitangaza kuwa katika miezi mitano ya kwanza mwaka huu wa Kiirani, mauzo ya nje ya Iran katika bara la Afrika yameongezeka mara mbili ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita, na wakati huo huo kupungua kwa bidhaa zinazoagizwa zinazo kutoka nje. Aidha alisema kuwa kutokana na uwezo we, wa mikoa ya Iran, wazalishaji katika maeneo wa hayo wamehimizwa kunufaika na fursa za uzalishaji wa pamoja katika nchi za Kiafrika na hivyo kuidhaminia nchi fedha za kigeni huku akifafanua kuwa Afrika inahitajia mitambo, mashine na viwanda katika nyanja za kilimo safari hii. Ameongeza kuwa makampuni ya Irani yana uwezo unaohitajika kwa ajili ya kushirikiana na wakulima na wahusika wengine katika uwanja huo, na kwamba kwa sababu hiyo kitengo cha Afrika kinaunga mkono miradi ya pamoja ya uzalishaji barani Afrika na kimebuni nyenzo zinazohitajika kwa ajili ya kutoa suhula kwa makampuni ya Iran. Masud Barhaman, mkuu wa jumuia ya biashara pamoja ya Iran na Afrika Mashariki, pia alisisitiza tarehe 6 Septemba kwamba takwimu rasmi zinaonyesha ongezeko kubwa la mara 2.2 katika kipindi cha miezi minne ya mwanzo wa mwaka wa Kiirani na kusema idadi ya vituo pia imeongezeka kutoka nchi 29 hadi 34. Kwa mujibu wa data rasmi za hivi karibuni zilizotangazwa na idara ya forodha, katika miezi mitatu ya kwanza mwaka wa kiirani, mauzo ya nje ya Irani kwenda Afrika yalikuwa karibu dola milioni 260, kiwango ambacho kimekuwa kwa asilimia 85 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita. Barahamani aliendelea kusema kuwa kwa hiyo, kwa mujibu wa mwenendo wa miezi minne ya kwanza mwaka huu, tunaweza kusema kwamba katika miezi mitano ya kwanza ya mwaka biashara ya Irani na Afrika imeongezeka kwa kiasi kikubwa ikilinganishwa na mwaka uliopita, ingawa idadi kamili ya miezi mitano bado haijachapishwa. Kadhalika, amesisitiza kuwa iwapo hakutakuwa na matukio yasiyotabirika, inatazamiwa kuwa mwenendo wa mabadilishano ya biashara Irani na Afrika utaendelea kuongezeka katika nusu ya pili ya mwaka, ingawa si kwa kasi ya miezi minne ya mwanzo, bali ukuaji thabiti zaidi na unaoshuka na kupanda. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati atakayoangazia ni pamoja na Rais Masoud Pezeshkian wa Iran azitahadharisha nchi za Kiislamu katika kikao cha Doha, Iran yalaani uingiliaji wa Marekani katika masuala yasiyoihusu Na Iran yasema shambulio dhidi ya vituo vyake vya nyuklia lilikuwa uh, shambulio dhidi ya itibari ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Karibuni. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mashambulizi ya utawala wa Israel ya Septemba 9 dhidi ya Qatar yameonyesha kuwa hakuna nchi ya Kiarabu au ya Kiislamu iliyo salama kutokana na vitendo vya uchokozi vya utawala huo. Rais Pezeshkian aliyesema hayo wakati wa mkutano wa dharura wa viongozi wa nchi za Kiislamu na Kiarabu uliofanyika Jumatatu katika mji mkuu wa Qatar, Doha. Itakumbukwa kuwa utawala wa kizaini wa Israeli ulifanya jaribio la mauaji dhidi ya viongozi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, wakati viongozi hao walipokuwa wakijadili pendekezo la Marekani la kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza. Katika hujuma hiyo ya kigaidi, watu watano waliuawa shahidi, wakiwemo maafisa wanne wa Hamas na afisa mmoja wa usalama wa Qatar. Rais wa Iran akihutubia kikao hicho cha dharura amesema uchokozi uliofanywa na Israeli ulikuwa na lengo la kudhoofisha juhudi za kidiplomasia za kukomesha mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Amesema ulikuwa ni ugaidi mtupu na kitendo cha uchokozi dhidi ya diplomasia. Rais Pezeshkian amebainisha kwamba shambulio hilo lilithibitisha kuwa utawala huo ghasibu hauna mipaka ya kimaadili na kisheria unayoheshimu, eh, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu wa Iran aidha ametoa indhari kwa kusema shambulio la Doha limebadilisha milingano na fikra nyingi potofu, kuonyesha kwamba hakuna nchi ya Kiarabu au Kiislamu iliyo salama kutokana na uchokozi wa utawala wa Tel Aviv. Rais Pezeshkian amesema, tunapaswa pia kutaja washirika ambao wanamwezesha katika uhalifu huu, wakati utawala wa kidhalimu unapata silaha ufadhili wa kifedha na msaada wa kidiplomasia, katika hali yoyote unajifunza kwamba hakuna mipaka. Wakati kura za turufu na undumakuwili unapotumika katika mfumo wa kimataifa, kinga hii inakuwa kama uozo unaosambaa. Historia itakumbuka dhambi za wafuasi wa uvamizi huu. Tuna deni la mambo mawili kwa watu wa Palestina na kwa wote wanaoamini haki duniani, nayo ni uwazi wa maneno na hatua za kivitendo. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imetoa kauli kali ya kulaani unafik, hada na uadui wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani kwa kisingizio cha kumbukumbu ya machafuko ya Shahrar mwaka 1401 hijiria shamsia na kusema kuwa huo ni mfano wawazi, wa wazi uingiliaji wa masuala ya Iran ambayo haya ihusu Marekani ndewe wala sikio. Taarifa ya wizara ya mambo enja, ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesisitiza kuwa Teherani naichukulia kauli iliyojaa unafiki, hadaa na uadui ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani kwa kisingizio cha kumbukumbu ya mwa, machafuko ya mwaka uh, huo kuwa ni mfano wa wazi wa jinai na uingiliaji wa mambo ya ndani Iran ya Iran unaofanywa na Marekani katika masala yasiyoihusu kivivyote vile, na inalaani uingiliaji huo wa kibeberu. Wizara ya ya mambo ya nje ya Iran pia imesema Hakuna Mwirani mwenye akili timamu na mzalendo anayeweza kuzubaishwa na kulaghaiwa na madai ya kinafiki ya Marekani ya kujifanya eti ni rafiki mwenye huruma, hasa kwa kuzingatia kuwa tawala zote za Marekani zina historia ndefu ya kuingilia masuala ya Iran na kufanya jinai mbalimbali dhidi ya Wairani, kuanzia mapinduzi ya aibu ya mwaka 1953 hadi kushirikiana na Sadam katika vita vya miaka minane dhidi ya Iran mpaka kuiunga mkono wa serikali ya Sadam katika kutumia sumu za kemikali dhidi ya uh, wananchi wa Iran katika vita hivyo. Aidha, mwaka 1988 Marekani ilitungua kwa makusudi ndege ya abiria ya Iran, hadi sasa inaliweka uh, taifa hili vikwazo vya kikatili na imeshirikiana na utawala wa kizayuni kushambulia vituo vya nyuklia na kuwa wanasayansi wa Iran, maafisa wa kijeshi wa Iran pamoja na wanawake na watoto wadogo wakati wa shambulio la kijinai la hivi karibuni la mwezi Juni mwaka huu. Wakati huo huo, Iran imetaja kuwa ya kipuuzi madai ya Marekani kuhusu usawi wake katika sekta ya makombora ikieleza mpango huo kuwa uh, ni wa kujihami dhidi ya mashambulizi ya Marekani na Israel. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Baghai akizungumza na waandishi wa habari Jumatano ameashiria matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mako Rubio hivi karibuni na kusema kuwa kauli zake ni za kipuuzi. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amebaini kuwa Marekani haina haki ya kutoa maoni kuhusu uwezo wa kujihami wa taifa linaloamua kulinda uhuru wake kwa gharama yoyote ile. Ameongeza kuwa mpango wa makombora ni njia ya Iran ya kusimama kidete dhidi ya ulafi, ukatili na mashambulizi ya madola ya kigeni kama vile Marekani na utawala wa Kizayuni. Kauli hii inafanana na ile iliyotolewa na Ali Larijani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, ambaye amesema kuwa takwa la Marekani la kutaka vikwazo dhidi ya mpango wa makombora wa Iran ni takwa ambalo litakatisha mazungumzo yoyote. Wakati wa ziara yake ya Jumatatu katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, yaani Israel, Rubio aliahidi kuendeleza sera aliyohitaja kuwa ya mashinikizo ya juu ya vikwazo dhidi ya Iran, sera ambayo ilianzishwa wakati wa muhula wa kwanza wa utawala wa rais Donald Trump akiwa pamoja na waziri mkuu wa utawala wa Israel Benjamin Netanyahu. Rubio alisema kuwa eti uwezo wa makombora wa Iran ni tishio kwa nchi za Ghuba ya Uajemi na Ulaya. Ikumbukwe kuwa katikati ya Juni Israeli ilianzisha vita vya kichokozi dhidi ya Iran ambapo iliwalenga makamanda wa anga za juu wa kijeshi, wanasayansi na raia wa kawaida. Iran ilijibu kwa kushambulia kwa nguvu na ilivurumisha mawimbi ya makombora ya balistiki na hypersoniki au kasi ya juu kwenye maeneo nyeti ya Israeli, ikiwemo Tel Aviv, Haifa na miji mingine inayokaliwa kwa mabavu. Marekani iliingia rasmi vitani kuunga mkono Israeli kwa kushambulia vituo vya nuclear vya Iran. Katika kujibu, Iran ilivurumisha makombora kadhaa yaliyolenga kituo cha jeshi la anga la Marekani cha Al Udeid kilichopo Qatar. Baada ya hapo, na kwa kuhofia kuendelea vita, Marekani ilipendekeza kusitishwa mapigano, ombi ambalo utawala wa Israeli ulilazimika kulikubali. na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesisitiza katika mkutano mkuu wa 69 wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kwamba mashambulio ya Marekani na utawala wa Israel dhidi ya vituo vya nuklia vya Iran si tu kuwa ni jinai na uh, iliyotekelezwa kwa uoga, bali pia ni shambulio la moja kwa moja dhidi ya itibari ya wakala huo wa Umoja wa Mataifa wa nishati ya atomiki na mfumo wake wa ulinzi. Muhamad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, ameasema hayo katika hotuba yake katika mkutano huo ambao amebainisha misimamo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masala ya nuklia. Islami amesema Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki uko katika wakati muhimu katika historia yake. Mkataba wa Kuzuia Uenezaji wa Silaha za Nuklia, NPT, na sheria za kimataifa ziko hatarini kutokana na hatua za kichokozi za utawala wa Kizayuni na Marekani. Amesema huu ni wakati ambapo utawala huu haujajiunga na NPT unazuia kupatikana kwa Mashariki ya Kati au Asia magharibi isiyo na silaha za nuklia na pia unaendeleza zaidi silaha zake hatari za nuklia. Kwa bahati mbaya, hatua hizi kinyume na sheria za kimataifa zinafanywa kwa msaada au angalau ukimya wa baadhi ya nchi za magharibi, amesema Islami katika sehemu nyingine ya hotuba yake. Mkutano wa kila mwaka wa baraza kuu la wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ulianza Jumatatu mjini Viena, Austria, na unamalizika Ijumaa hii. Mkutano huo unachukuliwa kuwa mojawapo ya matukio muhimu zaidi ya kuunda sera katika nyanja ya nishati ya nuklia, na ndani yake mabalozi, wawakilishi na maafisa wakuu wa nchi wanachama wanajadili maswala kama vile bajeti, shughuli na ushirikiano wa amani wa nuklia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikisitiza mara kwa mara kuwa shughuli zake za nuklia zinafanyika kwa malengo ya amani ya kuzalisha nishati na pia katika sekta mbalimbali mbali kama vile tiba na kilimo. Nam wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini kukuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Namwapenzi wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Ikiwa leo ni Jumaa Septemba 19, dira ya macho yetu magazetini inaanzia huko nchini Kenya, na ninaanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeandika katika ukurasa wake wa mbele, uzembe wa walimu watesa maelfu. Kwa mujibu wa gazeti hili, maelfu ya shule za upili nchini Kenya hazijapokea ufadhili wa serikali baada ya kubainika kuwa walimu wakuu waliwasilisha data yenye dosari katika wizara ya elimu. Wizara imekuwa ikiendelea kuhakiki data na inawasilisha pesa tu kwa shule ambazo zimeidhinishwa. Habari nyingine katika ukurasa huu wa Taifa Leo inasema IEBC yalenga Gen Z milioni eh, sita na laki tatu katika usajili, ambapo imeelezwa kuwa asilimia sabini ya wapiga kura katika uchaguzi ujao nchini Kenya kuwa vijana waliotimu umri wa miaka kumi na nane kati ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na mwaka huu. Aidha, limeandika niambie aliko mwanangu, mama alia. Na matokeo ya mapema uchaguzi wa Malawi yanaonyesha Mutharika mwenye umri wa miaka 80 akiwa kifua mbele, huku rais Chakwera mwenye umri wa miaka 70 akifuatia. Hata hivyo, baadhi ya habari zinasema kuwa wote wawili wamejitangazia wa ushindi. Habari inayodondoa katika gazeti la Daily Nation inasema Ukraine imewatia mbaroni raia wa Kenya wanaopigana bega kwa bega na jeshi la Rusia. Standard limeandika wanafunzi 25,000 wa Kakamega wafaidika na mpango wa kutoa huduma ya chakula shuleni. Hayo yakiwa ni ya Kenya. Ama huko nchini Tanzania, ninaanza na Nipashe na baadhi ya habari zake katika ukurasa wake wa mbele. Zinasema Samia ageukia kipato cha mtu, asema atarejesha uchumi uliokuwapo kabla ya Uviko 19. Ujazaji haramu mitungi ya gesi, mfupa mgumu wakili wa serikali atumia masaa mawili na dakika 47 kujibu hoja za Lisu na ajali nyingine ya gharimu maisha ya watu 9. Mwananchi limeandika gharama ya uzembe, ajali za barabarani zinavyogeuka kuwa msiba wa taifa, watu 25 wafariki dunia ndani ya wiki, familia nyingine apoteza ndugu wanne, Dodoma. Hatima pingamizi la Tundu Lissu Jumatatu na Chakwera na Mutharika wajitangazia ushindi Malawi. Nikitupia jicho kurasa mkuu wa mwana, mwanahabari nakutana na habari zisemazo Samia ahidi uchumi unaokuza ajira na kipato, Dakta Mwinyi awahamasisha wananchi kudumisha amani, Wasira chama kinafanya kazi kubwa kuwaletea maendeleo wananchi na dira ya maendeleo elfu mbili na hamsini kujenga uchumi jumuishi. Kwa upande wake taifa Tanzania limetawaliwa katika ukurasa wake wa mbele kwa habari zisemazo, tutaulinda muungano, kuimarisha utu asema Samia, vijana wasisitizwa kuendelea kulinda amani na mkurugenzi mkuu DAWASA mtaa kwa mtaa kukagua huduma ya maji. Naitimishia huko nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo limeakisi kwa mapana na marefu matamshi no ya kiongozi wa upinzani Nobert Mao ambaye amesema kuwa mabadiliko ya utawala nchini Uganda hayawezi kupatikana kupitia zoezi la uchaguzi. Kadhalika limeandika vipi marufuku ya viza Imarati kwa Waganda itakavyoathiri raia wa nchi hiyo Afrika Mashariki na serikali ya waambia waalimu, rejeeni madarasani. Habari ninayoidondoa katika gazeti la Independent inasema mpango wa kikanda wenye thamani ya dola milioni 26.5 unaolenga kuimarisha uzuiaji na kukabiliana na janga la maradhi katika mojawapo ya kanda za kibiolojia na zilizo hatarini zaidi barani Afrika umezinduliwa Kampala. New Vision kwa upande wake limeipa kipaumbele habari ya onyo la Rais Museveni kwa vyama vya upinzani dhidi ya machafuko katika uchaguzi ujao hapo mwakani. Aidha limeandika Uganda na China zatiliana saini makubaliano ya ushirikiano wa kiulinzi <mulikana> Ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 84 ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya. Leo tunatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za 45 hadi 48 za Suratu Lisra. Tangu mwanzo mwa utume wa Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam hadi takriban miaka mitatu baadaye, Mtume Muhammad aliwalingania na kuwaita jamaa na marafiki zake tu kwenye dini ya Uislamu. Wakati huo takriban watu 40 wa walimwamini na wakawa Waislamu katika muda wa miaka hiyo mitatu. Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, hakupata usumbufu mkubwa kutoka kwa watu wa Maka, kwa sababu mwanzoni washirikina wa mji huo Hawakutilia maanani wala kulipa uzito jambo hilo. Walifikiri kwamba maneno ya mtume ni sawa tu na maneno ya makuhani na waabudu Mungu walioacha kuabudu masanamu. Lakini Mwenyezi Mungu alipomwamuru mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwalingania watu waziwazi wazi dini ya Uislamu inayofundisha tauhidi na kumpwekesha yeye ulianza uadui usio na kifani dhidi ya mtukufu huyo mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Aliishi katikati kati ya misukosuko na kero za washirikina wa Maka, na katika hali ngumu kupita kiasi. Hakuna siku ambayo alisalimika kutokana na manyanyaso na kero za washirikina. Alipokuwa akisoma Kurani tukufu au kuswali kando kando ya Alkaba, walikuwa wakimpiga mawe kumrushia taka na na kupiga miluzi na kelele dhidi yake kwa sauti kubwa. Baadhi ya waliokuwa wakimsumbua mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni wale ambao kwa miaka mingi wao na baba zao walikuwa wakiishi katika majangwa ya ardhi ya Hijazi wakiwa wamejitenga na dunia nyingine. Walikuwa wamerithi mila na desturi za ajabu kutoka kwa baba na babu zao, kama vile kuwazika mabinti na watoto wa kike wakiwa hai na kuwatoa watoto kafara kwa miungu na masanamu yao na waliziona mila hizo kwamba ni takatifu. Itikadi na imani hizi za kijahilia zilikuwa zimepenya ndani kabisa ya roho na nafsi na kujikita katika akili zao. Kwa hivyo ilikuwa kawaida kwao kuwa na uadui dhidi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu ambaye alikuwa akipinga na kupiga vita mila na desturi za kijahilia. Hata hivyo kundi kuu la wapinzani wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam lilikuwa la wale ambao hawakuamini masanamu, lakini upinzani wao ulitokana na tishio la mtukufu huyo kwa masilahi yao biashara na hadhi zao za kijamii. Katika ardhi ya Hijazi, njia zote za misafara ya biashara kutoka Uhabeshi Yemen hadi kaskazini mwa Hijazi yani Roma na Iran zilikuwa mikononi mwao na chini ya udhibiti wao. Masanamu mengi ya makabila ya ardhi ya Hijazi yalikuwa ndani ya Alkaaba. Makabila hayo ambayo yalikwenda Maka kila mwaka kuabudu masanamu hayo yaliungana na kuunda umoja na kundi hili la Makuraishi ambalo lilikuwa likisimamia Alkaaba na utunzaji wa masanamu yaliyokuwa ndani ya nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu. Baada ya kuanza wito na ulinganiaji rasmi wa risala ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Makuraishi walitambua kwamba iwapo Mtume atafanikiwa, makabila yote ya ardhi ya Hijazi yangehamisha masanamu yao na kuyapeleka mahala pengine, na njia kuu za biashara ambazo zilikuwa chanzo pekee cha utajiri wao mkubwa zitaondolewa kwenye udhibiti wao. Kwa hivyo walijenga uadui mkubwa Dhidi ya mtukufu huyo na fikra na itikadi zake. Mmoja wa maadui wakubwa wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa Abduluz ibni Ibn Abdulmutalib, maarufu kwa jina la Abu Lahab, ami yake mtume, ambaye wakati huo alikuwa jirani wa nyumba kwa nyumba na mtume. Mkewe Ummu Jamili pia ambaye alikuwa dada yake Abu Sufyan alikuwa adui mkubwa wa mtume. Mwanamke huyu pia alimsumbua sana mtume na hakuacha kufanya lolote aliloweza katika kumpiga vita mtukufu huyo. Abu Lahab daima alikuwa akizuia kuenea fikra na risala ya mtume wa Mwenyezi Mungu kwa kumsema vibaya baina ya watu. Makuraishi walipoamua kuwasusia na kuwawekea mzingiro wa waislamu na bani Hashim, Abu Lahab alikuwa peke yake kutoka ukoo wa bani Hashim aliyeungana na washirikina wa kikuraishi dhidi ya mtukufu huyo. alikuwa mmoja wa maadui wakubwa wa mtume na Waislamu tangu mwanzo kabisa mwa kutangazwa utume wa nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Vinara hawa watatu wa washirikina wa Maka waliweka wazi uadui wa wao dhidi ya dini ya Mwenyezi Mungu na kupanga ajenda yao ya kupinga na kupiga vita utume na risala yake. Walikuwa miongoni mwa watu ambao mioyo yao haikupata hata chembe ya nuru ya imani ya Mungu mmoja na ufufuo. Awali waliamua kumdhihirisha mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasalam kama mtu anayetangaza ndoto na njozi katika jamii. Hivyo walisema, Muhammad amechanganyikiwa na anachodai kuwa ni wahi na ufunuo kutoka mbinguni si chochote isipokuwa ndoto. Walikwenda mbali zaidi na kusema kwamba Muhammad ni mwongo na wakaeneza sana maneno hayo katika jamii. Lakini baada ya muda walipoona kwamba uvumi walioueneza kuhusu mtume wa Mwenyezi Mungu haukuwa na taathira katika jamii, na kinyume chake maneno yake yalikuwa matini sana na yenye mvuto wa aina yake na yaliwaathiri watu wengi, walijaribu kumtambulisha katika jamii kuwa ni kuhani na mshairi. Maadui hao walipotambua kwamba hawawezi kuwazuia watu kukubali wito wa mtume wa Mwenyezi Mungu na kuelekea upande wake kwa kueneza hadithi zao za uongo na kwamba dini yake ilikuwa ikipanuka siku baada ya siku, walinasibisha uchawi na uongo kwa mtukufu huyo. Mbinu hiyo iliposhindwa, walimwita majinuni wakiwa na nia ya kuwafanya watu wakimbie na kuwa mbali naye. Wakati huu ziliteremshwa aya za 45 hadi 48 za Suratul Isra zikisema: na tunaweka uziwi kwenye masikio yao na unapomtaja Mola wako mlezi peke yake katika Qur'ani, basi wao hugeuka nyuma wakenda zao. Nahnu a'lamu bima yastami'una bihi idh yastami'una ilayka wa idh hum najwa idh yaqulu adh-dhalimuna in tattabi'una illa rajulan mashhura sisi tunajua vyema kabisa sababu wanayoisikilizia wanapokusikiliza na wanaponaona. Undhur kaifa darabu lakal amthala fadhallu fala yastatiuna sabila, wanaposema hao madhalimu, nyinyi hamfuati isipokuwa mtu aliyerogwa. Tazama vipi wanavyokupigia mfano, basi wamepotea kwa hivyo hawawezi kuipata njia. Kuhusu sababu ya kuteremshwa aya ya 46 ya Suratul Isra, imepokewa hadithi kutoka kwa Imamu Muhammad Baqir alayhi ssalam, kwamba amesema Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alikuwa na sauti nzuri na ya kuvutia sana katika kuisoma Qurani. Alikuwa akisoma Qurani kwa sauti ya juu katika ua wa Alkaba na Utba na Shaiba bin Rabia, Abu Jahal na kundi jingine la washirikina walikuwa akisikiliza kisomo chake kando kando ya Alkaba. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam alikuwa akikariri aya ya bismillahi rrahmani rrahim, kwa maana ya kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu na akiisoma kwa sauti kubwa, washirikina walikuwa wakisema, Muhamad anataja sana jina la mola wake, hapana shaka anampenda sana. Imamu Muhamad Bakir alaihi ssalam anaendelea kusema kwamba, kwa hiyo walikuwa wakiwaambia watu wengine waliokuwa wakisimama na kuisikiliza sauti ya kuvutia ya mtume kwamba kila anaposoma bismillahi rrahmani rrahim, na akamaliza na kuanza kusoma aya nyingine basi tujulisheni ili na sisi tuje na kusikia sauti yake ya kuvutia. Hapa ndipo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipoteremsha aya inayosema, na unapomtaja mola wako mlezi peke yake katika Kurani, basi wao hugeuka nyuma wakenda zao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 26 Mfunguo Sita, Rabiul Awal mwaka 1447 Hijiria kumaria sawa na Septemba 19, 2025 Miladia. Miaka elfu moja mia moja na tatu iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia huko Baghdad muhadith na mtaalamu mkubwa wa masala ya kiislamu kwa jina la Ibn Sammak. Historia haijaweka wazi tarehe na mahala alipozaliwa msomi huyo, lakini ripoti zinasema kwamba aliishi mjini Baghdad, Iraq, na kupata ilmu na maarifa kutoka kwa wasomi wa mji huo. Hal kadhalika historia inasema kwa Ibn Sammak alilea wasomi wengine mashuhuri akiwemo Hakim ni Shaburi miongoni mwa vitabu vya Ibn Samak ni kile cha al-Amali na vitabu vingine kadhaa kuhusu fadhila na matukufu ya Ahlul Bayt wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali wasallam. Wa siku kama leo miaka 117 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Abul Makarim Zanjani, alim na msomi mkubwa wa Kiislamu. Abul Makarim Zanjani alizaliwa mwaka 1255 hijiria kamaria mjini Zanjan, kaskazini magharibi mwa Iran, ambapo baada ya kuhitimu masomo yake ya awali alielekea mjini Najaf, Iraq, kwa ajili ya kukamilisha masomo ya hauza mjini hapo. Akiwa mjini Najaf, Ayatola Abul Makarim Zanjani alipata kusoma kwa maulama wakubwa kama vile Murtadha Ansari. Aidha, baada ya kufariki dunia baba yake Ayatullah Abu Makarim Zanjani alichukua jukumu la umarja wa masala ya kidini na sheria za Kiislamu, hususan mjini Zanjani. Katika kipindi cha mapinduzi ya kikatiba msomi huyo na kama walivyokuwa wasomi wengine, alisimama kupambana na udikteta wa wakti huo hapa nchini Iran. Vitabu vya Makharijurahman Miftahu Dhahfar ni miongoni mwa athari za Ayatola Abul Makarim Zanjani. Siku kama ya leo miaka 67 iliyopita, serikali ya kwanza huru iliundwa na viongozi wa mapinduzi nchini Algeria. Harakati za wananchi wa Algeria dhidi ya mkoloni Mfaransa zilianza mwanzoni mwa Novemba mwaka 1954. Sambamba na kushika kasi harakati za kupigania uhuru za wananchi hao Nalo jeshi la ukombozi wa Algeria likaundwa kwa shabaha ya kuratibu mapambano. Tarehe 19 Septemba mwaka 1958, serikali ya muda ya Algeria ilitangaza uwepo wake. Hatimaye kushindwa jeshi la Ufaransa uh, kusambaratisha harakati ya wananchi wa Algeria kulipelekea Algeria ijitangazia uhuru mwaka 1962. na siku kama ya leo miaka thelathini na mitatu iliyopita Kuwait na Marekani zilisaini mapatano ya kijeshi. Mapatano hayo yalisainiwa karibu miezi sita baada ya Iraq kuhitimisha kuikalia kwa mabavu Kuwait. Viongozi wa Kuwait walidai kwamba lengo la makubaliano hayo ni kuzuia kutokea tena uvamizi mwingine wa Iraq dhidi ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa makubaliano hayo ya kijeshi, Marekani iliruhusiwa kutumia bandari za Kuwait na kutuma wanajeshi na zana zake za kijeshi katika ardhi ya nchi hiyo na nchi mbili hizo uh, kufanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi. Mwaka elfu moja mia tisa tisini na moja Kuwait ikatiliana saini makubaliano kama hayo na Uingereza na pia Ufaransa. Miaka iliyofuata, Bahrein, Qatar, Oman na Umoja wa Falme za Kiarabu zilisaini mapatano ya kijeshi na Marekani, Uingereza na Ufaransa. Hata hivyo, kinyume na matarajio ya viongozi wa nchi hizo za Ghuba ya Uajemi, makubaliano hayo, badala ya kualetea amani, yalipelekea kutokea ushindani wa kumiliki silaha na kushadidi ukosefu wa amani katika eneo la mashariki ya Kati. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Kiongozi wa Ansarullah ya Yemen Sayid Abdulmalik al Houthi amekosoa um, vikali misimamo dhaifu ya nchi za Kiislamu na Kiarabu kwa jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli. Vyama vya wagombea wawili wakuu katika uchaguzi wa wa rais nchini Malawi vimejitangazia ushindi na kuzua wasiwasi wa kuibuka mzozo. Chama cha rais Lazarus chakwera cha Malawi Congress Party na kile cha Peter Mutharika cha Democratic Progressive vimetoa taarifa na kudai kuwa wagombea wao wameibuka na ushindi katika kiti cha urais, hatua ambayo imekosolewa vikali na tume ya uchaguzi ya nchi hiyo, ambayo imetangaza kuwa bado haijatangaza rasmi matokeo ya uchaguzi huo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetangaza kuwa zaidi ya wa watoto 26 katika ukanda wa Gaza wanahitaji matibabu ya haraka kutokana na utapio mlo mkali. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa maambukizi 48 ugonjwa ya ugonjwa wa Ebola yamethibitishwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na watu 31 wamefariki dunia na upinzani nchini Sudani Kusini umetoa wito wa mabadiliko ya utawala dhidi ya serikali ya Rais Salva Kiir baada ya miezi kadhaa ya kuvunjika kwa makubaliano kugawana madaraka mwaka elfu mbili na kumi na nane na makamu wa kwanza wa rais Ariek Machar. Muhtasari huu wa habari za ulimwengu, wapenzi wa usikilizaji, ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera ninakuageni nikikutakieni mchana mwema, na Juma Karim, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at iribir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at iribir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98 9035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.