Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumu'a. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Hula hula kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya swala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuwacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, habari za asubuhi. Nina wingi wa matumaini kuwa mmeamka salama na mko tayari kabisa kwa ajili ya kutekeleza majukumu yenu ya kujenga taifa. Ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, asubuhi ya leo ikiwa leo ni Ijumaa tarehe ya 26 mfungu sita Rabiul Awal mwaka 1447 eh, kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe 19 Septemba mwaka 2025 miladi. Kukuleteni matangazo haya asubuhi ya leo ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na interneti anuaneti ya intaneti ni Pars Today ar sw, barua pepeto email ni Swahili radio trib ar. Tunasikika pia katika masafa ya FM kupitia Maarifa FM, sauti so ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika king'amuzi cha Azam. Asubuhi katika meza matangazo Redo, Tehrani, ya redio Tehran mekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Iran juma hili pamoja na hekaya za aya, bila kusahau udondozi wa baadhi ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki na kama kawaida makala ya leo katika historia. Ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Marekani yatumia kura ya veto kupinga azimio la kusitisha vita katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Hukumu ya kesi ya rais wa zamani Joseph Kabila kutolewa leo Ijumaa. Hamasi yawataka walimwengu kushiriki siku za hasira za kimataifa dhidi ya Wazayuni. asema ufuasi utawala katili wa Israel lazima wacha kushiriki mauaji ya kimbari. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari ya kura ya veto wa Marekani dhidi ya azimio la kupinga vita, kusitisha vita huko katika ukanda wa Gaza. Marekani imetumia kura ya turufu kuzuia kupasishwa azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lililokuwa likitaka usitishaji vita Gaza, kuwezesha ufikaji wa misaada ya kibinadamu na kuachiliwa kwa mateka. Azimio hilo ambalo rasimu yake ilianza kujadiliwa tangu mwezi uliopita Agosti liliungwa mkono na wanachama wote 14 wa baraza hilo isipokuwa Marekani. Licha ya ripoti zote kuonyesha kuwa hali ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza ni mbaya mno. Hatua hiyo Marekani imeonyesha tena jinsi serikali ya nchi hiyo inavyounga mkono kwa hali na mali utawala dhalimu wa Israel unaotenda jinai za kivita katika ukanda wa Gaza. Hii ni kura ya turufu ya sita Marekani tangu Israel ilipoanzisha hujuma kinyama dhidi ya ukanda wa Gaza mwezi Juni. Pia Marekani ilitumia kura yake ya turufu kuzuia azimio kama hilo ili kumlinda mshirika wake Israel. Mwanadiplomasia wa Marekani Morgan Ortagus ametetea uamuzi wa wa taifa lake akidai kwamba azimio hilo halikujumuisha kauli za kulaani vitendo vya Hamas na kuwa limeshindwa kutambua hali halisi na ukweli kwamba eti kumekuwa na ongezeko kubwa la mtiririko wa misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza. Hii ni katika hali ambayo ripoti zote za mashirika ya misaada ya kibinadamu zinaonyesha kuwa utawala wa kizayuni umekwamisha pakubwa zoezi la upelekaji misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza na hata imekuwa ikitumia njaa kama silaha ya kuwaua Palestina. Si hayo tu, hata sehemu ndogo ya misaada inayoingia huko Gaza imekuwa mtego wa kifo kutokana na Wapalestina kushambuliwa na kuuawa wakiwa katika safu za kusubiri chakula cha misaada ismail bakai msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya iran amezungumzia ripoti ya hivi karibuni ya umoja wa mataifa na kusema kuwa Ripoti ya tume ya uchunguzi wa Umoja wa Mataifa haikubakisha chembe ya shaka kwamba jinai za Israel huko Gaza ni mauaji ya kimbari, hivyo waungaji mkono wa utawala huo ghasibu wanapaswa kuacha kushiriki katika mauaji ya kimbari ya Wapalestina. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Bakai ameandika hayo kwenye mtandao wa kijamii wa X ikiwa ni kuonyesha hisia zake kuhusu ripoti ya hivi karibuni ya kamisheni ya uchunguzi ya Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa inayosema bila kificho kwamba jinai za utawala wa kizayuni huko Gaza ni mauaji ya kimbari. Ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa imekuja kuyasuta madai ya Septemba mosi mwaka huu ya waziri wa mambo ya nje wa wakati huo wa Uingereza David Lami aliyedai katika barua yake kwa mwenyekiti wa kamati ya maendeleo ya kimataifa wa bunge la kimataifa kwamba eti Israel haijawahi kufanya mauaji ya kimbari huko katika ukanda wa Gaza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani pia ameandika tume huru ya baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa ya kuchunguza uhalifu uliofanywa na Israel katika ardhi za Falastine zinazokaliwa kwa mabavu inayoongozwa na mwana sheria maarufu Bi Navi Pelai, sasa haikubakisha chembe ya shaka juu ya aina uhalifu na ukatili unaofanywa huko katika ukanda wa Gaza. Tume hiyo imesema wazi katika taarifa yake ya kurasa 72 kwamba Israeli imefanya mauaji ya kimbari Gaza, tena kwa kutumia neno hilo hilo la mauaji ya kimbari. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia amefanya mazungumzo ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Iran na kumtaarifu rasmi kuhusu makubaliano ya hivi karibuni ya ulinzi baina ya Saudia na Pakistan. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Sayyid Abbas Araghchi, alifahamishwa hayo jana Alhamisi na waziri wa mambo ya nje wa Saudia, Faisal bin Farhan. Katika mazungumzo hayo, pande hizo mbili zimejadiliana pia namna ya kutia nguvu uhusiano baina yao na matukio ya kikanda na kimataifa. Saudi Arabia na Pakistan zilitia saini makubaliano ya ulinzi wa kimkakati juzi Jumatano na kukubaliana kwamba uchokozi wote dhidi ya moja nchi hizo mbili ni sawa na uchokozi dhidi ya nchi zote mbili. Shirika la rasmi la ha, wanahabari la Saudi Arabia liliripoti kwamba makubaliano hayo yalitiwa saini wakati wa mkutano rasmi kati ya mwanamfalme wa Saudia Muhammad bin Salman na waziri mkuu wa Pakistan Muhammad Shehbazi Sharif katika kasri ya Alyamama mjini Riyadh. Shirika la habari la Reuters limetaja makubaliano hayo kuwa ni ishara kuimarika ushirikiano wa kiusalama uliodumu kwa miongo kadhaa kati ya nchi hizo mbili. Ofisi ya waziri mkuu wa Pakistani pia imesema lengo la makubaliano hayo ni kuimarisha ushirikiano wa kiulinzi kati ya nchi hizo mbili na kuzuia uchokozi wa aina yote dhidi ya pande hizo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika jitihada zake mpya za kuungwa mkono kimataifa wananchi wa Gaza na wananchi wa Palestina kiujumla, harakati ya Hamas imetoa mwito kwa watu wote walio huru duniani kuzitangaza siku za Ijumaa, Jumamosi na Jumapili kuwa siku za hasira za kimataifa dhidi ya Wazayuni wavamizi pamoja na wafuasi wao kupitia kukusanyika mbele ya balozi za nchi zote zinazoshiriki kwenye jinai za Gaza. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa mwito huo na kutaka kuimarishwa harakati za kimataifa za kuiunga mkono Gaza. Hamasi imesema tunatoa mwito wa kuendelezwa na kushadidishwa harakati za kimataifa za mshikamano wa Gaza, za mshikamano na Gaza katika kulaani hujuma za wavamizi na jinai za mauaji ya kimbari na njaa dhidi ya zaidi ya watu milioni mbili wa ukanda wa Gaza na vilevile vile, katika kukabiliana na jinai za kinyama za utawala wa kizayuni huko Gaza. Uharibifu mkubwa wa majengo unaofanywa na utawala wa kizayuni Taarifa ya Hamasi imesema siku za Ijumaa ya leo, Jumaa mosi ya kesho na Jumaa pili ya kesho kutwa, za Septemba 19, 20 na 21 zinapaswa kuwa siku za matembezi ya ghadhabu dhidi ya uvamizi na wafuasi wao, ziwe kilio dhidi ya ukimya na dharau ya kimataifa ya kushindwa kukomesha jinai za Israel na kuondolewa mzingiro dhidi ya Gaza. Baada ya utawala wa kizayuni wa Israel kufanya shambulio la kigaidi huko Doha, mji mkuu wa Qatar, waziri mkuu wa Misri amesema kwamba nchi yake nayo inalengwa katika njama za kuchora upya ramani ya eneo la Asia Magharibi, na kuna taarifa na kuna hatari ikagawika vipande vipande. Waziri mkuu wa Misri Mustafa Kamal Madbul amesema kwamba hofu hiyo iko katika ngazi ya ndani na kimataifa na ni katika changamoto za kikanda na kimataifa zinazoikabili Misri na eneo hili zima. Amesema hayo mbele ya viongozi waandamizi wa vyama vya habari huko nchini Misri. Aidha amesema anaamini kwamba hivi sasa dunia inapitia kipindi cha kuzaliwa ramani mpya ya kijiografia na kisiasa na kwamba eneo la Mashariki ya Kati liko kwenye kitovu cha mabadiliko haya. Waziri mkuu wa Misri aidha amesisitiza kuwa nchi yake sawa na nchi nyingine inakabiliwa na changamoto tata zinazohitaji uelewa wa umma pamoja na mshikamano wa ndani ili kulinda utulivu na usalama wa kitaifa. Na barani Afrika, katika hali ya kushangaza mahakama kuu ya kijeshi mjini Kinshasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepanga Ijumaa ya leo kuwa siku ya kutoa uamuzi wake wa kesi ya kihistoria ya uhalifu wa kivita inayomkabili rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila, licha ya mahakama hiyo kuchelewa kuwapa waendesha mashtaka muda wa kuwasilisha ushahidi mpya ambao unaweza kumuhusisha na madai ya kulifadhili kundi la waasi la M23 Joseph Desire Kabila ambaye alitawala DRC kwa miaka 18 hadi mwaka 2019 anakabiliwa na mlolongo wa mashtaka makali kama vile uhaini, kushirikiana na waasi wa M23, uhalifu dhidi ya binadamu, mauaji, ubakaji, pamoja na ufisadi mkubwa. Mkaguzi mkuu wa hesabu za kijeshi ameitaka mahakama kutoa hukumu ya kifo dhidi yake. Kipengele muhimu na chenye utata katika kesi ya mwendesha mashtaka ni madai kuhusu uraia wa Joseph Kabila, huku mawakili wakiwa wameomba mashtaka uhaini yarejeshwe tena kama ujasusi kutokana na madai kuwa yeye ni Mnyarwanda. Kiongozi huyo wa zamani wa DRC, si ambaye amekuwa akiishi wa uhamishoni na kwa sasa anashtakiwa bila kuwepo mahakamani, amekanusha vikali tuhuma zote hizo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, barabara kabisa. Na baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasasa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kinachohoji jinai kwa kinga: Je, utawala wa kizayuni unakanyaga vipi sheria za vita? Katika taarifa, harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani vikali shambulio la jeshi la utawala ghasibu wa Israel dhidi ya raia karibu na hospitali ya Shafaa magharibi mwa Gaza na kulitaja kuwa jinai kubwa ya kivita. Taarifa Hamas inaeleza kuwa mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya wa wakimbizi waliokuwa wakiondoka katika mji wa Gaza na kupelekea kuwa washahidi takriban watu 15 inaonyesha ukatili wa utawala huo unaoandama raia hata unapokuwa katika nyakati ngumu za ukimbizi na kuhama makazi yao. Hamas inaichukulia hatua hiyo kuwa mwendelezo wa siasa za mauaji ya kimbari za utawala wa Kizayuni dhidi ya taifa la Palestina ambazo zinatekelezwa waziwazi mbele ya macho ya walimwengu kwa muda wa miaka miwili iliyopita, akiashiria ripoti ya hivi karibuni ya Umoja wa Mataifa kwamba utawala wa Kizayuni umefanya jinai ya mauaji ya kimbari dhidi ya wananchi wa Palestina. Hamas imesisitiza kuwa jinai hiyo na jinai nyingine za kila siku katika maeneo tofauti ya ukanda wa Gaza ni ujumbe wa wazi wa upuuzaji unaofanywa na jamii ya kimataifa na pia ishara hatari ya ukiukaji wa sheria pamoja na mikataba ya kimataifa. Hatua ya utawala wa Kizayuni ya kukanyaga sheria za kimataifa huko Gaza ni suala ambalo taasisi za haki za binadamu, Umoja wa Mataifa na wataalamu wa sheria za kimataifa wamekuwa wakilichunguza na kulitilia mkazo mara kwa mara. Hatua ya jeshi la Kizayuni ya kutumia silaha hatari katika maeneo yenye msongamano mkubwa wa watu zikiwemo shule, hospitali na makazi huko Gaza ni kinyume na kanuni ya kutenganisha shabaha za kijeshi na kiraia katika sheria za kibinadamu. Vizuizi vikali vya kuingizwa chakula, dawa na mafuta huko Gaza ambavyo pia vimesababisha mzozo wa kibinadamu, inachukuliwa kuwa adhabu ya pamoja, jambo ambalo limepigwa marufuku chini ya mkataba wa nne wa Geneva Uswisi. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Iran umahii. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. kati Atakayoangazia ni pamoja na Rais Masoud Pezeshkian wa Iran azitahadharisha nchi za Kiislamu katika kikao cha Doha, Iran yalaani uingiliaji wa Marekani katika masuala yasiyoihusu na, Iran yasema shambulio dhidi ya vituo vyake vya, vya nyuklia lilikuwa shambulio dhidi ya itibari ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Karibuni. Rais Masud Pezeshkian wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema mashambulizi ya utawala wa Israeli ya Septemba 9 dhidi ya Qatar yameonyesha kuwa hakuna nchi ya kiarabu au ya kiislamu iliyosalama kutokana na vitendo vya uchokozi vya utawala huo. Rais Pezeshkian aliyesema hayo wakati wa mkutano wa dharura wa viongozi wa nchi za kiislamu na kiarabu uliofanyika Jumatatu katika mji mkuu wa Qatar, Doham. Itakumbukwa kuwa utawala wa kizaini wa Israeli ulifanya jaribio la mauaji dhidi ya viongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas wakati viongozi hao walipokuwa wakijadili pendekezo la Marekani la kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza. Katika hujuma hiyo ya kigaidi watu watano waliuawa shahidi, wakiwemo maafisa wanne wa Hamas na afisa mmoja wa usalama wa Qatar. Rais wa Iran akihutubia kikao hicho cha dharura amesema uchokozi uliofanywa na Israeli ulikuwa na lengo la kudhoofisha juhudi za kidiplomasia za kukomesha mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Amesema ulikuwa ni ugaidi mtupu na kitendo cha uchokozi dhidi ya diplomasia. Rais Pezeshkian amebainisha kwamba shambulio hilo lilithibitisha kuwa utawala huo ghasibu hauna mipaka ya kimaadili na kisheria unayoheshimu, eh. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu wa Iran aidha ametoa indhari kwa kusema shambulio la Doha limebadilisha milingano na fikra nyingi potofu kuonyesha kwamba hakuna nchi ya Kiarabu au Kiislamu iliyo salama kutokana na uchokozi wa utawala wa Tel Aviv. Rais Pezeshkian Pezeshkian amesema tunapaswa pia kutaja washirika ambao wanamwezesha katika uhalifu huu, wakati utawala wa kidhalimu unapata silaha ufadhili wa kifedha na msaada wa kidiplomasia, katika hali yoyote unajifunza kwamba hakuna mipaka. Wakati kura za turufu na undumakuwili unapotumika katika mfumo wa kimataifa, kinga hii inakuwa kama uozo unaosambaa. Historia itakumbuka dhambi za wafuasi wa uvamizi huu. Tuna deni la mambo mawili kwa watu wa Palestina na kwa wote wanaoamini haki duniani, nayo ni uwazi wa maneno na hatua za kivitendo. Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran imetoa kauli kali ya kulaani unafiki, hadaa na uadui wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani kwa kisingizio cha kumbukumbu -kumbu ya machafuko ya Shahriar mwaka 1401 Hijri Shamsia na kusema kuwa huo ni mfano wa wazi uingiliaji wa masuala ya Iran ambayo haya ihusu Marekani ndewe wala sikio. Taarifa ya wizara ya mambo enja, ya nje ya jamhuri ya kiislamu Iran imesisitiza kuwa Teheran inaichukulia kauli iliyojaa unafiki, hadaa na uadui ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani kwa kisingizio cha kumbukumbu ya mwa, machafuko ya mwaka uh, huo kuwa ni mfano wa wazi wa jinai na uingiliaji wa mambo ya ndani Iran ya Iran unaofanywa na Marekani katika masuala yasiyoihusu kivyovyote vile na inalaani uingiliaji huo wa kibeberu. Wizara ya mambo ya nje ya Iran pia imesema hakuna Mwirani mwenye akili timamu na mzalendo anayeweza kuzubaishwa na kulaghaiwa na madai ya kinafiki ya Marekani ya kujifanya eti ni rafiki mwenye huruma hasa kwa kuzingatia kuwa tawala zote za Marekani zina historia ndefu ya kuingilia masuala ya Iran na kufanya jinai mbalimbali dhidi ya Wairani kuanzia mapinduzi ya aibu ya mwaka 1953 hadi kushirikiana na Sadam katika vita vya miaka minane dhidi ya Iran mpaka kuiunga mkono serikali ya Sadam katika kutumia sumu za kemikali dhidi ya uh, wananchi wa Iran katika vita hivyo. Aidha, mwaka 1988 Marekani ilitungua kwa makusudi ndege ya abiria ya Iran, hadi sasa inaliweka uh, taifa hili vikwazo vya kikatili na imeshirikiana na utawala wa kizayuni kushambulia vituo vya nyuklia na kuwa wanasayansi wa Iran, maafisa wa kijeshi wa Iran pamoja na wanawake na watoto wadogo wakati wa shambulio la kijinai la hivi karibuni la mwezi Juni mwaka huu. Wakati huo huo, Iran imetaja kuwa ya kipuuzi madai ya Marekani kuhusu ustawi wake katika sekta ya makombora ikieleza mpango huo kuwa uh, ni wa kujihami dhidi ya mashambulizi ya Marekani na Israeli. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Baghai akizungumza na waandishi wa habari Jumatano, ameashiria matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, hivi karibuni na kusema kuwa kauli zake ni za kipuuzi. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amebaini kuwa Marekani haina haki ya kutoa maoni kuhusu uwezo wa kujihami wa taifa linaloamua kulinda uhuru wake kwa gharama yoyote ile. Ameongeza kuwa mpango wa makombora ni njia ya Iran ya kusimama kidete dhidi ya ulafi, ukatili na mashambulizi ya madola ya kigeni kama vile Marekani na utawala wa Kizayuni. Kauli hii inafanana na ile iliyotolewa na Ali Larijani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, ambaye amesema kuwa takwa la Marekani la kutaka vikwazo dhidi ya mpango wa makombora wa Iran ni takwa ambalo litakatisha mazungumzo yoyote. Wakati wa ziara yake ya Jumatatu katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yaani Israel, Rubio aliahidi kuendeleza sera aliyohitaja kuwa ya mashinikizo ya juu ya vikwazo dhidi ya Iran, sera ambayo ilianzishwa wakati wa muhula wa kwanza wa utawala wa Rais Donald Trump, akiwa pamoja na Waziri Mkuu wa utawala wa Israel Benjamin Netanyahu. Rubio alisema kuwa eti uwezo wa makombora wa Iran ni tishio kwa nchi kubwa ya Uajemi na Ulaya. Vikumbukwe kuwa katikati ya Juni Israeli ilianzisha vita vya kichokozi dhidi ya Iran ambapo iliwalenga makamanda wa anga za juu wa kijeshi, wanasayansi na raia wa kawaida. Iran ilijibu kwa kushambulia kwa nguvu na ilivurumisha mawimbi ya makombora ya balistiki na hypersoniki au kasi ya juu kwenye maeneo nyeti ya Israeli, ikiwemo Tel Aviv, Haifa na miji mingine inayokaliwa kwa mabavu. Marekani iliingia rasmi vitani kuunga mkono Israeli kwa kushambulia vituo vya nuklia vya Iran. Katika kujibu, Iran ilivurumisha makombora kadhaa yaliyolenga kituo cha jeshi la anga la Marekani cha Al Udeid kilichopo Qatar. Baada ya hapo, na kwa kuhofia kuendelea vita, Marekani ilipendekeza kusitishwa mapigano, ombi ambalo utawala wa Israeli ulilazimika kulikubali. na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesisitiza katika mkutano mkuu wa 69 wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kwamba mashambulio ya Marekani na utawala wa Israel dhidi ya vituo vya nuklia vya Iran si tu kuwa ni jinai na uh, iliyotekelezwa kwa uoga bali pia ni shambulio la moja kwa moja dhidi ya itibari ya wakala huo wa Umoja wa Mataifa wa nishati ya atomiki na mfumo wake wa ulinzi. Muhamad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, ameasema hayo katika hotuba yake katika mkutano huo ambao amebainisha misimamo ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika masala ya nuklia. Islami amesema wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki uko katika wakati muhimu katika historia yake. Mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nuklia NPT na sheria za kimataifa ziko hatarini kutokana na hatua za kichokozi za utawala wa kizayuni na Marekani. Amesema huu ni wakati ambapo utawala huu haujajiunga na NPT, unazuia kupatikana kwa mashariki ya kati au Asia ya magharibi isiyo na silaha za nyuklia, na pia unaendeleza zaidi silaha zake hatari za nyuklia. Kwa bahati mbaya, hatua hizi kinyume na sheria za kimataifa zinafanywa kwa msaada au angalau ukimya wa baadhi ya nchi za magharibi, amesema Islami katika sehemu nyingine ya hotuba yake. Mkutano wa kila mwaka wa baraza kuu la wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ulianza Jumatatu mjini Vienna, Austria na unamalizika Ijumaa hii. Mkutano huo unachukuliwa kuwa mojawapo ya matukio muhimu zaidi ya kuunda sera katika nyanja ya nishati ya nuklia, na ndani yake mabalozi, wawakilishi na maafisa wakuu wa nchi wanachama wanajadili maswala kama vile bajeti, shughuli na ushirikiano wa amani wa nuklia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikisisitiza mara kwa mara kuwa shughuli zake za nuklia zinafanyika kwa malengo ya amani ya kuzalisha nishati na pia katika sekta mbalimbali mbali kama vile tiba na kilimo. Naam wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini kukuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya kipindi hicho cha Irani juma hili, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, Septemba 19 mwaka 2025, dira ya macho yetu magazetini inaanzia nchini Tanzania. Ninaanza na Nipashe na baadhi ya habari zake katika ukurasa wake wa mbele zinasema: Samia ageukia kipato cha mtu, asema atarejesha uchumi uliokuwapo kabla ya Uviko 19. Ujazaji haramu mitungi ya gesi mfupa mgumu Wakili wa serikali yatumia saa 2 na dakika 47 kujibu hoja za Lisu na ajali nyingine ya gharimu maisha ya watu 9. Mwananchi limeandika gharama ya uzembe, ajali za barabarani zinavyogeuka msiba wa taifa, watu 25 wafariki dunia ndani ya wiki, familia nyingine yawapoteza ndugu wanne, Dodoma. Hatima pingamizi la Tundu Lisu Jumatatu. na Chakwera Mutharika wajitangazia ushindi urai, uchaguzi wa rais Malawi. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa Mwanahabari nakutana na habari zisemazo Samia aahidi uchumi unaokuza ajira na kipato dkta mwinyi rais wa zanzibar awahamasisha wananchi kudumisha amani wasira chama kinafanya kazi kubwa kuwaletea maendeleo wananchi na dira ya maendeleo elfu mbili na hamsini kujenga uchumi jumuishi kwa upande wake taifa tanzania limetawaliwa katika ukurasa wake wa mbele kwa habari zisemazo tutaulinda muungano kuimarisha utu asema samia vijana wasisitizwa wa kuendelea kulinda amani, na mkurugenzi mkuu wa DAWASA mtaa kwa mtaa kukagua huduma ya maji hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya, naanza na Taifa Leo na habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili inasema: uzembe wa waalimu watesa maelfu. Kwa mujibu wa gazeti hili, maelfu ya shule za upili nchini Kenya hazijapokea ufadhili wa serikali baada ya kubainika kuwa waalimu wakuu waliwasilisha data yenye dosari katika wizara ya elimu. Wizara imekuwa ikiendelea kuhakiki data na inawasilisha pesa tu kwa shule ambazo zimeidhinishwa. Habari nyingine katika ukurasa huu mkuu wa Taifa Leo inasema IEBC yalenga jenz milioni e, sita nukta tatu katika usajili, ambapo imeelezwa kuwa asilimia sabini ya wapiga kura katika uchaguzi ujao kuwa vijana waliotimu umri wa miaka kumi na nane kati ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na mwaka huu. Aidha limeandika niambie aliko mwanangu, mama alia na matokeo mapema. Uchaguzi wa Malawi yaonyesha Mutharika mwenye umri wa miaka 80 akiwa kifua mbele, huku rais Chakwera mwenye umri wa miaka 70 akifuatia. Habari inayodondoa katika gazeti la Daily Nation inasema Ukrain imewatia mbaroni raia wa Kenya wanaopigana bega kwa bega na jeshi la Rusia. Standard limeandika wanafunzi elfu ishirini na tano huko Kakamega wafaidika na mpango wa kutoa huduma ya chakula mashuleni. Naitimishia huko nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo limeakisi kwa mapana na marefu matamshi ya kiongozi wa upinzani Nobert Mao ambaye amesema kuwa mabadiliko ya utawala nchini Uganda hayawezi kupatikana kupitia zoezi la uchaguzi. haya limeandika pia kuwa vipi marufuku ya viza ya Imarati itakavyoathiri Waganda na serikali ya waambia waalimu rejeeni madarasani. Habari inayodondoa katika gazeti la Independent inasema mpango wa kikanda wenye thamani ya dola milioni 24.5 unaolenga kuimarisha uzuiaji na kukabiliana na janga la maradhi katika mojawapo ya wa kanda za kibiolojia na zilizo hatarini zaidi barani Afrika umezinduliwa katika jiji la Kampala. New Vision kwa upande wake limeipa kipaumbele habari ya onyo la Rais Museveni kwa vyama vya upinzani dhidi ya kuzusha machafuko katika uchaguzi ujao hapo mwakani. Aidha limeandika, Uganda na China zatiliana saini makubaliano ya ushirikiano wa kiulinzi. Redio Teherani. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika sehemu ya 84 ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya. Leo tunatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za 45 hadi 48 za Suratul Isra. Tangu mwanzo mwa utume wa Nabi Muhammad sallallahu alaihi waalihi wa wasalam, hadi takriban miaka mitatu baadaye Mtume Muhammad aliwalingania na kuwaita jamaa na marafiki zake tu kwenye dini ya Uislamu. Wakati huo takriban watu wa 40 walimwamini na wakawa Waislamu. Katika muda wa miaka hiyo mitatu, Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, hakupata usumbufu mkubwa kutoka kwa watu wa Maka kwa sababu mwanzoni washirikina wa wa mji huo hawakutilia maanani wala kulipa uzito jambo hilo. Walifikiri kwamba maneno ya mtume ni sawa tu na maneno ya makuhani na waabudu Mungu walioacha kuabudu masanamu. Lakini Mwenyezi Mungu alipomwamuru Mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwalingania watu waziwazi wazi dini ya Uislamu inayofundisha tauhidi na kumpokesha yeye ulianza uadui usio na kifani dhidi ya mtukufu huyo mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Aliishi katikati kati ya misukosuko na kero za washirikina wa Maka na katika hali ngumu kupita kiasi. Hakuna siku ambayo alisalimika kutokana na manyanyaso na kero za washirikina. Alipokuwa akisoma Kurani tukufu au kuswali kando kando ya Alkaba, walikuwa wakimpiga mawe, kumrushia taka na na kupiga miluzi na kelele dhidi yake kwa sauti kubwa. Baadhi ya waliokuwa wakimsumbua Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni wale ambao kwa miaka mingi wao na baba zao walikuwa wakiishi katika majangwa ya ardhi ya Hijazi wakiwa wamejitenga na dunia nyingine. Walikuwa wamerithi mila na desturi za ajabu kutoka kwa baba na babu zao, kama vile kuwazika mabinti na watoto wa kike wakiwa hai na kuwatoa watoto kafara kwa miungu na masanamu yao, na waliziona mila hizo kwamba ni takatifu. Itikadi na imani hizi za kijahilia zilikuwa zimepenya ndani kabisa ya roho na nafsi na kujikita katika akili zao. Kwa hivyo ilikuwa kawaida kwao kuwa na uadui dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu ambaye alikuwa akipinga na kupiga vita mila na desturi za kijahilia. Hata hivyo, kundi kuu la wapinzani wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, lilikuwa la wale ambao hawakuamini masanamu, lakini upinzani wao ulitokana na tishio la mtukufu huyo kwa masilahi yao biashara na hadhi zao za kijamii. Katika ardhi ya Hijazi, njia zote za misafara ya biashara kutoka Uhabeshi Yemen hadi kaskazini mwa Hijazi, yaani Roma na Iran zilikuwa mikononi mwao na chini ya udhibiti wao. Masanamu mengi ya makabila ya ardhi ya Hijazi yalikuwa ndani ya Alkaaba. Makabila hayo ambayo yalikwenda Maka kila mwaka kuabudu masanamu hayo yaliungana na kuunda umoja na kundi hili la Makuraishi ambalo lilikuwa likisimamia Alkaaba na utunzaji wa masanamu ndani ya nyumba hiyo ya Mwenyezi mungu. Baada ya baada kuanza wito na ulinganiaji rasmi wa risala ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, Makuraishi walitambua kwamba iwapo Mtume atafanikiwa, makabila yote ya ardhi ya Hijazi yangehamisha masanamu yao na kuyapeleka mahala pengine, na njia kuu za biashara ambazo zilikuwa chanzo pekee cha utajiri wao mkubwa zitaondolewa kwenye udhibiti wao. Kwa hivyo walijenga uadui mkubwa Dhidi ya mtukufu huyo na fikra na itikadi zake. Mmoja wa maadui wakubwa wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, alikuwa Abduluz ibni ibn Abdulmutalib, maarufu kwa jina la Abu Lahab, ami yake mtume ambaye wakati huo alikuwa jirani wa nyumba kwa nyumba na mtume. Mkewe Ummu Jamili pia, ambaye alikuwa dada yake Abu Sufyan, alikuwa adui mkubwa wa mtume Mwanamke huyu pia alimsumbua sana mtume na hakuacha kufanya lolote aliloweza katika kumpiga vita mtukufu huyo. Abu Lahab daima alikuwa akizuia kuenea fikra na risala ya mtume wa Mwenyezi Mungu kwa kumsema vibaya baina ya watu. Makuraish walipoamua kuwasusia na kuwawekea mzingiro wa Waislamu na Bani Hashim, Abu Lahab alikuwa peke yake kutoka ukoo wa Bani Hashim aliyeungana na washirikina wa Kikuraishi dhidi ya mtukufu huyo. Alikuwa mmoja wa maadui wakubwa wa mtume na Waislamu tangu mwanzo kabisa mwa kutangazwa utume wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Vinara hawa watatu wa washirikina wa Maka, waliweka wazi uadui wao dhidi ya dini ya Mwenyezi Mungu na kupanga ajenda yao ya kupinga na kupiga vita utume na risala yake. Walikuwa miongoni mwa watu ambao mioyo yao haikupata hata chembe ya nuru ya imani ya Mungu mmoja na ufufuo. Awali waliamua kumdhihirisha mtume wa Mwenyezi Mungu salallahu alihi wa alihi wasalam kama mtu anayetangaza ndoto na njozi katika jamii. Hivyo walisema, Muhammad amechanganyikiwa na anachodai kuwa ni wahi na ufunuo kutoka mbinguni si chochote isipokuwa ndoto. Walikwenda mbali zaidi na kusema kwamba Muhammad ni mwongo na wakaeneza sana maneno hayo katika jamii lakini baada ya muda walipoona kwamba uvumi walioueneza kuhusu mtume wa Mwenyezi Mungu haukuwa na taathira katika jamii, na kinyume chake maneno yake yalikuwa matini sana na yenye mvuto wa aina yake na yaliwaathiri watu wengi, walijaribu kumtambulisha katika jamii kuwa ni kuhani na mshairi. Maadui hao walipotambua kwamba hawawezi kuwazuia watu kukubali wito wa mtume wa Mwenyezi Mungu na kuelekea upande wake kwa kueneza hadithi zao za uongo na kwamba dini yake ilikuwa ikipanuka siku baada ya siku, walinasibisha uchawi na uongo kwa mtukufu huyo. Mbinu hiyo iliposhindwa, walimwita majinuni wakiwa na nia ya kuwafanya watu wakimbie na kuwa mbali naye. Wakati huu ziliteremshwa aya za 45 hadi 48 za Suratul Isra zikisema: Na tunaweka uziwi kwenye masikio yao na unapomtaja Mola wako mlezi peke yake katika Qur'ani basi wao hugeuka nyuma wakenda zao. Nahnu a'lamu bima yastami'una bihi idh yastami'una ilayka wa idh hum najwa idh yaqulu adh-dhalimuna in tattabi'una illa rajulan mashhura sisi tunajua vyema kabisa sababu wanayoisikilizia wanapokusikiliza na wanaponong'ona. Ndur kaifa darabu lakal amthal fadhallu <tutu> fala yastatiun sabila, wanaposema hao madhalimu, nyinyi hamfuati isipokuwa mtu aliyerogwa. Tazama vipi wanavyokupigia mfano, basi wamepotea kwa hivyo hawawezi kuipata njia. Kuhusu sababu ya kuteremshwa aya ya 46 ya suratul Isra, imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Muhammad Baqir alayhi ssalam, kwamba amesema Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake, alikuwa na sauti nzuri na ya kuvutia sana katika kuisoma Qurani. Alikuwa akisoma Qurani kwa sauti ya juu katika ua wa Alkaba na Utba na Shaiba bin Rabia, abu Jahal na kundi jingine la washirikina walikuwa akisikiliza kisomo chake kando kando ya Alkaba. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akikariri aya ya bismillahi rrahmani rrahim, kwa maana ya kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu na akiisoma kwa sauti kubwa, washirikina walikuwa wakisema, Muhammad anataja sana jina la mola wake, hapana shaka anampenda sana. Imamu Muhammad Bakir alaihi ssalam anaendelea kusema kwamba kwa hiyo walikuwa wakiwaambia watu wengine waliokuwa wakisimama na kuisikiliza sauti ya kuvutia ya Mtume kwamba kila anaposoma bismillahi rrahmani rrahim na akamaliza na kuanza kusoma aya nyingine, basi tujulisheni, ili na sisi tuje na kusikia sauti yake ya kuvutia. Hapa ndipo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipoteremsha aya inayosema, na unapomtaja mola wako mlezi peke yake katika Kurani, basi wao hugeuka nyuma wakenda zao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo ni Jumaa tarehe 26 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1447 Hijria ya kumaria sawa na Septemba 19, 2025 miladia, miaka 1103 iliyopita, katika siku kama ya leo aliaga dunia huko Baghdad muhadith na mtaalamu mkubwa wa masala ya Kiislamu kwa jina la Ibn Sammak. Historia haijaweka wazi tarehe na mahala alipozaliwa msomi huyo, lakini ripoti zinasema kwamba aliishi mjini Baghdad, Iraq, na kupata ilmu na maarifa kutoka kwa wasomi wa mji huo. Hal kadhalika historia inasema kwa Ibn Sammak alilea wasomi wengine mashuhuri akiwemo Hakim Nishaburi. Miongoni mwa vitabu vya Ibn Sammak ni kile cha Al Amali na vitabu vingine kadhaa kuhusu fadhila na matukufu ya Ahlulbeit wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Siku kama leo miaka 117 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Abul Makarim Zanjani, alim na msomi mkubwa wa Kiislamu. Abul Makarim Zanjani alizaliwa mwaka 1255 Hijiria Kamaria mjini Zanjan, kaskazini magharibi mwa Iran, ambapo baada ya kuhitimu masomo yake awali ya awali yalielekea mjini Najaf, Iraq, kwa ajili ya kukamilisha masomo ya hauza mjini hapo. Akiwa mjini Najaf, Ayatollah Abul Makarim Zanjani alipata kusoma kwa maulama wakubwa kama vile Murtadha Ansari. Aidha, baada ya kufariki dunia y baba yake, Ayatollah Abul Makarim Zanjani alichukua jukumu la umarja wa masala ya kidini na sheria za kiislamu hususan mjini Zanjan. Katika kipindi cha mapinduzi ya kikatiba msomi huyo na kama walivyokuwa wasomi wengine, alisimama kupambana na udikteta wa wakti huo hapa nchini Iran. Vitabu vya Makharijul Rahman uh, Miftahu Dhafar ni miongoni mwa athari za Ayatola Abul Makarim Zanjani. Siku kama ya leo miaka 67 iliyopita serikali ya kwanza huru iliundwa na viongozi wa mapinduzi nchini Algeria. Harakati za wananchi wa Algeria dhidi ya mkoloni Mfaransa zilianza mwanzoni mwa Novemba mwaka elfu moja mia tisa 54 sambamba na kushika kasi harakati za kupigania uhuru za wananchi hao, nalo jeshi la ukombozi wa Algeria likaundwa kwa shabaha ya kuratibu mapambano. Tarehe 19 Septemba 1958, serikali ya muda ya Algeria ilitangaza uwepo wake, hatimaye kushindwa jeshi la Ufaransa uh, kusambaratisha harakati ya wananchi wa Algeria kulipelekea Algeria ijitangazia uhuru 1962. na siku kama ya leo miaka thelathini na mitatu iliyopita Kuwait na Marekani zilisaini mapatano ya kijeshi. Mapatano hayo yalisainiwa karibu miezi sita baada ya Iraq kuhitimisha kuikalia kwa mabavu Kuwait. Viongozi wa Kuwait walidai kwamba lengo la makubaliano hayo ni kuzuia kutokea tena uvamizi mwingine wa Iraq dhidi ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa makubaliano hayo ya kijeshi, Marekani iliruhusiwa kutumia bandari za Kuwait na kutuma wanajeshi na zana zake za kijeshi katika ardhi ya nchi hiyo. Na nchi mbili hizo uh, kufanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi mwaka 1991. Kuwait ikatilia na saini makubaliano kama hayo na Uingereza na pia Ufaransa. Miaka iliyofuata, Bahrain, Qatar, Oman na Umoja wa Falme za Kiarabu zilisaini mapatano ya kijeshi na Marekani, Uingereza na Ufaransa. Hata hivyo, kinyume na matarajio ya viongozi wa nchi hizo za Ghuba ya Uajemi, makubaliano hayo badala ya kualetea amani yalipelekea kutokea ushindani wa kumiliki silaha na kushadidi ukosefu wa amani katika eneo la Mashariki ya Kati. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni kwa asubuhi ya leo, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Marekani yatumia kura ya turufu kupinga azimio la kusitisha vita katika ukanda wa Gaza licha ya ripoti zote kuonyesha kuwa eneo hilo linakabiliwa na hali mbaya kibinadamu. Hukumu ya rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila kutolewa Ijumaa ya leo. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu Iran amesema wafuasi wa utawala katili wa Israel lazima waache kushiriki mauaji ya kimbari. Hamasi yawataka walimwengu kushiriki siku za hasira za kimataifa dhidi ya Wazayuni. Saudi Arabia yaitaarifu rasmi Irani makubaliano yake ya kijeshi na Pakistan. Na shambulio la Israel Doha latia wasiwasi wa kugawika Misri vipande vipande. Muktasari wa habari za ulimwengu. Upenzi wa wasikilizaji ndio unaotuhitimishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya na hodha wa jahazi la matangazo Redio Teherani, asubuhi ya leo nilikuwa mimi Salum Bendera na kwa geni nikikutakieni, siku njema, asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio ya matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.