mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yeyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelit, na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya nchini Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Kigoma, Shinyanga, Lindi na Mtwara kupitia Radio Maarifa FM pamoja na Tabora. Email yetu ni swahili radio atriv ir, na whatsapp yetu ni plus 989035065887. Mimi ni Ahmed Rashid, mhandisi sauti wetu usiku huu ni Bwana Ahmed Kaki. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha Iran juma hili Kipindi hicho kitafuatiwa na podcast ambayo itahusiana na jinsi yalivyoundika mapinduzi ya kiislamu ya nchini Iran. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda si mrefu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia. <tune> Saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Rais Pezeshkian asema ushirikiano wa mafanikio wa Iran na Russia unaashiria mwisho wa zama za uchukuaji hatua za upande mmoja. Askari wanne wa utawala wa kizayuni waangamizwa, wanane wajeruhiwa kusini mwa Ghaza. Mayahudi wa Orthodox waanza kuandamana New York dhidi ya Netanyahu kabla hajaelekea Umoja wa Mataifa na balozi wa Marekani huko Israeli asema Israeli ndiye mshirika wetu pekee wa kweli katika eneo la Mashariki ya Kati. Na sasa ni habari kamili. Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kigezo kilichofanikiwa cha ushirikiano kati ya nchi huru zikiwemo na Iran na Rasia utathibitisha kwamba zama za uchukuaji hatua za upande mmoja duniani zimemalizika. Rais Pezeshkian ameasema hayo katika mazungumzo na waziri wa nishati wa Rasia, Sergei Tsivilev, na ujumbe aliyoandamana nao na kubainisha, tutaweza kuziongoza nchi zetu kwenye maendeleo na upigaji hatua bila ya kuhitaji au kutegemea madola yanayojichukulia hatua za upande mmoja. Ameongeza kuwa Iran na Rasia zimeazimia kutekeleza makubaliano yaliyotiwa saini hapo awali kati ya nchi hizo mbili katika nyanja za usafirishaji nishati na mitambo ya kuzalisha umeme na kuwataka wataalamu na mawaziri wa pande zote mbili kufanya juhudi maradufu katika kufanikisha suala hilo. Rais wa Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafuatilia kwa dhati utekelezaji wa makubaliano kati ya nchi mbili. Hakuna kikwazo katika njia ya ushirikiano wa Teheran na Mosco na kutekelezwa makubaliano baina ya pande mbili. Daktari Pezeshkian ameeleza kwamba anatumai mabadilishano ya ziara kati ya maafisa wa kidiplomasia wa Iran na Rasia yatapelekea kukuza zaidi uhusiano kati ya nchi hizo mbili rafiki na washirika. Kwa upande wake, waziri wa nishati wa Russia Sergei Tsivilev amewasilisha salamu za Rais Vladimir Putin wa Russia kwa rais wa Iran na kueleza kuridhishwa na ushirikiano wenye kujenga wa pande mbili kupitia mfumo wa tume ya pamoja ya kiuchumi ya Iran na Russia. Aidha, ameelezea utaarifu wa Russia wa kutekeleza bila kuchelewa makubaliano Iliyofikia na Iran akisisitiza kwamba hakuna vikwazo au mashinikizo ya nje yanayoweza kukwamisha ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi kati ya nchi hizo mbili. Iran na Russia zikiwa washirika wawili wa karibu na wa kistratejia, zimestawisha uhusiano wao katika nyanja mbalimbali licha ya kuwekewa vikwazo vikali na nchi za Magharibi. Duru za habari zimeripoti kwamba wanajeshi wa nne wa utawala wa kizayuni wa Israeli wameangamizwa na wengine wanane wamejeruhiwa katika mripuko wa bomu lililotegwa ardhini kusini mwa ukanda wa Ghaza. Vyombo vya habari vya Kiebrania navyo pia vimeripoti kuwa watu kadhaa waliuawa na kujeruhiwa katika tukio baya sana la kuvizia kusini mwa Ghaza. Duru nyingine za habari zimebainisha kuwa Bomu liliripuka kwenye njia liliyopita gari aina ya hamajib huko Rafaa kusini mwa Ghaza na kujeruhi watu kadhaa ambao wako katika hali mahututi. Wakati huo huo, duru za Palestina zimeripoti kuwa makombora ya jeshi la utawala ghasibu wa Israeli yameshambulia mashariki mwa mji wa Rafaa, na wakati huo huo ndege za kivita zimepaa baada ya operesheni ya mkawama wa Palestina dhidi ya wanajeshi wa kizayuni kwenye eneo hilo. Kwa upande mwingine, jeshi la kizayuni limewaua shahidi wa Palestina wasiopungua wa 79 katika eneo lote la ukanda wa Ghaza tangu kulipopambazuka leo, wakiwemo makumi katika mji wa Ghaza ambapo inaendeleza mashambulizi makubwa licha ya vitisho vya uwekaji vikwazo vinavyotolewa kimataifa dhidi ya utawala haramu wa Israeli vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yanayofanywa na, na utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya Ghaza vimeshaua watu wasiopungua 65141 katika eneo hilo na kujeruhi laki moja 65925 tangu Oktoba 23, 2023 tangu 2003, 2003, hukuma, elfu zaidi, kuwa, mwezi wa Oktoba 2023 huku maelfu zaidi wakiaminika kuwa wamefukiwa chini ya vifusi. Mamia ya Mayahudi wa madhehebu ya Orthodox wamefanya maandamano katika jiji la New York kupinga ushiriki wa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu katika mikutano ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa itakayofanyika wiki ijayo huko Marekani. Katika mkusanyiko ulioandaliwa kupitia tovuti ya Israel dhidi ya Uyahudi, waandamanaji walikusanyika jana Jumatano mbele ya jengo la ubalozi mdogo wa Israeli huko Manhattan. Mayahudi hao wa madhehebu ya Orthodoksi walifika mapema mbele ya jengo la ubalozi huo wakiwa kwenye mabasi ya sukuli, huku wamebeba maberamu yaliyoandikwa Netanyahu na Ben Givire adui nambari moja wa Wayahudi, kupinga uzayuni si kupinga Uyahudi, na acheni kuwalazimisha Wayahudi kuingia katika jeshi la Kisayuni. Bango lenye maandishi makubwa lililokuwa nyuma ya jukwaa zilikotolewa hotuba kwa lugha ya Kiyahudi lilitoa mguso mkubwa kutokana na maandishi yake yasemayo, Netanyahu hazungumzi kwa niaba yetu. Mmoja wa andamanaji Rabe David Feldman amesema ziara ya Netanyahu ya Umoja wa Mataifa itapotosha ulimwengu ufikiri kwamba amewakilisha wayahudi wote na kwamba matendo ambayo amefanya yanakubaliwa kwa namna fulani na dini ya Kiyahudi, wakati si kweli. Kila kitu ambacho Israel na Benjamin Netanyahu wanakisimamia kinapingana kikamilifu na Uyahudi na ni chanzo halisi cha aibu na fedheha kwa watu wetu, ameeleza Feldman. Akitoa mfano wa Torati, kiongozi huyo wa Uyahudi amesema dini halisi ya Kiyahudi inataka kuwepo upinzani dhidi ya dola la Israeli. Tumeanzishwa kuanzisha vita au shambulio dhidi ya taifa lolote kurejea kwenye ardhi takatifu au kufanya uhamiaji mkubwa ni marufuku. Huku akielezea matukio ya Gaza kuwa ni kitu kisichokubalika, Feldman amesema inasikitisha sana kushuhudia mauaji unyakozi wa ardhi na ukandamizaji wa watu wote huko Palestina. Amesisitiza kuwa si huko New York pekee bali ulimwenguni kote, wayahudi wengi wanapinga kila inachokisimamia Israeli. Ili kuweka wazi ni kwamba hatumpingi Netanyahu tu mwenye misimamo ya kufurutuada, bali aina zote za uzayuni, uwe wa misimamo ya wastani au uliochupa mipaka, amesema. Ameongeza kuwa maandamano yao yataendelea wakati Netanyahu watakapowasili new York. Waandamanaji hao baadaye waliandamana kuelekea umoja wa mataifa kuhitimisha maandamano yao. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya, ya Iran. Balozi wa Marekani katika utawala wa kizayuni wa Israele, maike Hakabe, amesema pamoja na Washington kuwa na washirika na marafiki kadhaa katika eneo la mashariki ya kati, Israel ndiye mshirika wetu pekee wa kweli. Alipoulizwa kuhusu mjibizo ambao Marekani inaweza ikatoa ikiwa Israel itachukua hatua za kuupora ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu na kuunganisha na ardhi zake, Hakabe alijibu, tunaiheshimu Israel kama taifa lenye mamlaka kamili ya kujitawala balozi huyo wa marekani mkereketwa wa utawala wa kizayuni ameendelea kusema hatutawaambia israel ni nini inaweza au haiwezi kufanya kama ambavyo hatutaraji israel ituambie sisi tunachoweza au tusichoweza kufanya hagabe amesema wakati mwingine wanaweza wasikubaliana na marekani ni haki yao wao ni taifa lenye mamlaka kamili ya kujitawala na wana kila sababu ya kusema hatuafiki Tuna mheshimu mshirika wetu. Kadhalika, balozi huyo Mzayuni humare, wa Marekani huko Israel, ambaye ni mtetezi sugu wa uzayuni amekataa msamiati wa Ukingo wa Magharibi akidai si msamiati sahihi na hauendani na historia, na akaongeza kwa kusema ni neno la kisiasa na la kisasa na ni msamiati usio na maana sahihi zaidi kupunguza juu ya Yudea na Samaria ambalo ni jina lenye historia ya miaka elfu tatu. Hakabe amekwenda mbali zaidi na kusema Marekani inaichukulia Beitul Maqdis kuwa ni mji mkuu usio na shaka na usiogawanyika wa eti taifa la Kiyahudi. Uingereza itaitambua rasmi Palestina kama dola mwishoni mwa wiki hii baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuhitimisha ziara yake ya kiserikali nchini humo. Hayo yamefichuliwa na gazeti la The I Paper likivinukuu vyanzo vya serikali ya Uingereza. Mnamo mwezi Julai, waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer alitangaza kuwa nchi hiyo itaitambua Palestina kuwa ni dola mnamo mwezi Septemba katika mkutano wa kila mwaka wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, isipokuwa kama Israel itachukua hatua madhubuti kushughulikia hali ya kibinadamu huko Ghaza na kukubali kusitisha mapigano. Ripoti ya hadhi ya i Paper imesema sababu ya kucheleweshwa kutolewa tangazo hilo hadi baada ya Trump kuondoka Uingereza ni kwa sababu ingeweza kuzidisha mivutano na Washington, baada ya Trump na waziri wa mambo ya nje Marco Rubio kuonyesha ungaji mkono mkubwa kwa mashambulio ya ardhini ya Israel huko Gaza. Msemaji wa waziri mkuu wa Uingereza amesema utambuzi huo umeratibiwa ili kulinda uwezekano wa kutekelezwa suluhisho la madola mawili. Mamlaka ya kuwa dola ni haki isiyoweza kubatilishwa ya watu wa Palestina na ni muhimu kabisa katika kulinda uwezekano wa kutekelezwa suluhisho la madola mawili, amesema msemaji huyo. Mwaka jana Iceland, Norway no na Uhispania zilijiunga na orodha ya nchi 147 ambazo hivi sasa zinaitambua rasmi Palestina kuwa ni dola. Ufaransa nayo pia imetangaza mipango ya kulitambua dola la Palestina wakati wa mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, na hivyo kuwa nchi ya kwanza mwanachama wa G7 kufanya hivyo. Na gazeti la Financial Times eh, limeripoti kuwa Umoja wa Ulaya EU umeamua kutekeleza mpango wa kuzitumia euro bilioni 170 milki ya Russia inazozishikilia zi, kurudisha mikopo FD ya fidia kwa Ukraine. Hayo yanajiri wakati huo ambapo EU inakabiliwa na mashinikizo yanayoongezeka ya kutafuta fedha za ziada za kuifadhili Ukraine, huku Marekani ikipunguza msaada wake. Wanchi hiyo Moscow imelaani kuzuiwa mali zake hizo na kuonya kwamba unyakuzi wowote wa pesa zake utakuwa sawa na wizi na kusisitiza kuwa jaribio lolote la kuzitumia mali na milki zake halitaachwa bila ya majibu. Mataifa magharibi yalizuia karibu dola bilioni 300 fedha za Russia baada ya kushtadi mzozo wa Ukraini mwaka 2022. Fedha hizo zimelimbikiza mabilioni ya riba na nchi za magharibi zimechunguza njia za kutumia mapato hayo kwa ajili ya kuisaidia kifedha Ukraini. Mwaka uliopita, kundi la madola makubwa kiuchumi la G7 linalohodhiwa na nchi za magharibi lilijiepusha kuchukua hatua ya moja kwa moja ya kunyakua mali za Russia. Lakini liliunga mkono mpango wa kuipa Kiev dola bilioni 50 za mikopo ili zilipwe kwa kutumia fidia inayotokana na fedha hizo. Mkuu wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amependekeza kuanzishwa utaratibu wa malipo ya mikopo ambayo amesema inahitajika haraka kuifadhili Kieve hii ni katika hali ambayo Brussels iko chini ya mashinikizo makubwa ya kugharimia sehemu kubwa ya mahitaji ya Ukraine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema: ushirikiano wa Iran na Saudi Arabia kwenye njia ya kusaidiana na utaratibu mpya wa kikanda. Dr Ali Larijani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la jamhuri ya kiislamu ya Iran, na Muhamad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia, wamekutana mjini Riadhe na kujadiliana uhusiano wa pande mbili na matukio ya kieneo. Mada muhimu zaidi ya majadiliano katika mkutano huo ilikuwa masuala ya kistratijia ya eneo hili na hali ya nchi za kiislamu Larijani na Muhammad bin Salman walijadiliana mustakbali wa eneo hili katika mkutano huo. Pia kustawishwa ushirikiano wa kiuchumi kati ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na Saudi Arabia ni miongoni mwa mada zilizojadiliwa na viongozi hao. Ziara ya Larijani nchini Saudi Arabia ni mwendelezo wa mashauriano kati ya nchi hizo mbili na ndani ya fremu ya ziara ya waziri wa ulinzi wa saudia Khalid bin Salman mjini Teheran mwezi Machi mwaka huu. Makubaliano ya mwaka 2023 kati ya Iran na Saudi Arabia ni na mikutano ya ngazi za juu kama vile ziara ya waziri wa ulinzi wa Saudia mjini Teheran ni mambo yanayoashiria utashi wa kisiasa wa kutanua uhusiano wa pande mbili za Riyadh na Teheran. Ushirikiano wa kisiasa, kiuchumi na kiusalama kati ya Iran na Saudi Arabia unaonyesha kwamba matukio hayo ni hatua ya mabadiliko katika kufafanua upya utaratibu wa kikanda. Ushirikiano wa kiusalama kati ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na Saudi Arabia unaweza kufungua njia ya maingiliano mapana ya kiuchumi, kiutamaduni na kisiasa na kusukuma uhusiano kuelekea kwenye ushirikiano zaidi. Hapana shaka kwamba ushirikiano huo unaweza kusaidia kuunda mpangilio mpya katika Asia Magharibi ambao si tegemezi kwa madola makubwa ya nje ya kanda hii kama Marekani na saidi kusimamia juu ya msingi wa mashirikiano ya ndani ya eneo hili. Misingi ya kutanua uhusiano kati ya Iran na Saudi Arabia ni mchanganyiko wa mambo ya kijiografia, ya kisiasa, kiuchumi, kiusalama na kiutamaduni ambayo yamekuwa mashuhuri zaidi katika miaka a hivi karibuni na matukio ya kikanda na kimataifa. Kupungua uwezo wa Marekani katika eneo hili umesukuma nchi za kikanda kuelekea kwenye maingiliano ya moja kwa moja na mashirikiano. Umuhimu wa ushirikiano kati ya Iran na Saudi Arabia katika matukio ya kieneo ni muhimu sana kwa sababu nchi hizi mbili zina nafasi muhimu katika masuala ya kijiografia kisiasa, kidini, kiuchumi na kiusalama ya eneo hili. Kuhusiana na vita vya utawala wa kizayuni huko Ghaza na Lebanon, mataifa ya Iran na Saudi Arabia yanasisitiza vipaumbele kama vile kusimamisha hujuma za wazayuni na kuwaunga mkono wananchi wa Palestina. Kutanua uhusiano kati ya nchi hizo mbili kutafungua njia ya, ya maendeleo ya kiuchumi nchini Iran, Saudi Arabia na nchi nyingine za eneo hili. Saudia inayotekeleza dira ya 2030 ili kubadilisha uchumi wake, huko Iran ikitafuta kuvutia uwekezaji wa kigeni na kutanua biashara ya kikanda. Ushirikiano katika nyanja za nishati, usafirishaji, utalii wa kidini, yani hija na ziara, na miradi ya miundo mbinu inaweza kuwa na faida kwa nchi hizo mbili. Fursa za kiuchumi kati ya Iran na Saudi Arabia kwa kuzingatia uwezo mkubwa wa nchi zote mbili, zinaweza kuandaa njia ya ushirikiano wa kimkakati na endelevu katika eneo hili. Nchi zote mbili ni miongoni mwa wazalishaji wakubwa wa mafuta na gesi duniani. Kuna uwezekano wa ushirikiano katika nyanja za usafirishaji, uhamishaji wa teknolojia na ukuzaji wa nishati mpya. Nafasi ya sekta binafsi katika ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Saudi Arabia inaweza kuwa kichocheo kikuu cha maendeleo endelevu katika uhusiano kati ya nchi hizo mbili, haswa katika serikali zinapojaribu kupunguza mivutano ya kisiasa na kuzingatia maslahi ya pamoja. Anitehrani ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baada ya kusikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu iliyohusiana na taarifa habari na, na, na uchambuzi wa kisiasa tunamalizia sehemu yetu ya pili kwa vipindi vyetu, ambapo tutakuwa na Iran Juma hili na podcast itakayozungumzia mambo yaliyopelekea kuundika mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Iran Juma hili. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia ni pamoja na Rais Masud Pezeshkian wa Iran azitahadharisha nchi za Kiislamu katika kikao cha Doha. Iran yalaani uingiliaji wa Marekani katika masuala yasiyoihusu. Na Iran yasema shambulio dhidi ya vituo vyake vya nyuklia lilikuwa uh, shambulio dhidi ya itibari ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Karibuni. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mashambulizi ya utawala wa Israeli ya Septemba 9 dhidi ya Qatar yameonyesha kuwa hakuna nchi ya Kiarabu au ya Kiislamu iliyosalama kutokana na vitendo vya uchokozi vya utawala huo. Rais Pezeshkian aliyasema hayo wakati wa mkutano wa dharura wa viongozi wa nchi za Kiislamu na Kiarabu uliofanyika Jumatatu katika mji mkuu wa Qatar, Doha. Itakumbukwa kuwa utawala wa kizaini wa Israeli ulifanya jaribio la mauaji dhidi ya viongozi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, wakati viongozi hao walipokuwa wakijadili pendekezo la Marekani la kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza. Katika hujuma hiyo ya kigaidi, watu watano waliuawa shahidi, wakiwemo maafisa wanne wa Hamas na afisa mmoja wa usalama wa Qatar. Rais wa Iran akihutubia kikao hicho cha dharura amesema uchokozi uliofanywa na Israeli ulikuwa na lengo la kudhoofisha juhudi za kidiplomasia za kukomesha mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Amesema ulikuwa ni ugaidi mtupu na kitendo cha uchokozi dhidi ya diplomasia. Rais Pezeshkian amebainisha kwamba shambulio hilo lilithibitisha kuwa utawala huo ghasibu hauna mipaka ya kimaadili na kisheria unayoheshimu, eh, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu wa Iran aidha ametoa indhari kwa kusema shambulio la Doha limebadilisha milingano na fikra nyingi potofu, kuonyesha kwamba hakuna nchi ya Kiarabu au Kiislamu iliyo salama kutokana na uchokozi wa utawala wa Tel Aviv. Rais Pezeshkian amesema ci byaadastnbeakjnyes tunapaswa pia kutaja washirika ambao wanamwezesha katika uhalifu huu, wakati utawala wa kidhalimu unapata silaha ufadhili wa kifedha na msaada wa kidiplomasia, katika hali yoyote unajifunza kwamba hakuna mipaka. Wakati kura za turufu na unduma kuwili unapotumika katika mfumo wa kimataifa, kinga hii inakuwa kama uozo unaosambaa. Historia itakumbuka dhambi za wafuasi wa uvamizi huu. Tuna deni la mambo mawili kwa watu wa Palestina na kwa wote wanaoamini haki duniani, nayo ni uwazi wa maneno na hatua wa za kivitendo. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imetoa kauli kali ya kulaani unafiki, hadaa na uadui wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani kwa kisingizio cha kumbukumbu ya machafuko ya Shahriar mwaka 1401 hijiri ya shamsia na kusema kuwa huo ni mfano wa wazi uingiliaji wa masuala ya Iran ambayo haya ihusu Marekani ndewe wala sikio. Taarifa ya wizara ya mambo enja, ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesisitiza kuwa Teheran naichukulia kauli iliyojaa unafiki, hadaa na uadui ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani kwa kisingizio cha kumbukumbu ya mwa, machafuko ya mwaka uh, huo kuwa ni mfano wa wazi wa jinai na uingiliaji wa mambo ya ndani Iran ya Iran unaofanywa na Marekani katika masuala yasiyoihusu kivyovyote vile na inalaani uingiliaji huo wa kibeberu. Wizara ya mambo ya nje ya Iran pia imesema Hakuna Mwirani mwenye akili timamu na mzalendo anayeweza kuzubaishwa na kulaghaiwa na madai ya kinafiki ya Marekani ya kujifanya eti ni rafiki mwenye huruma, hasa kwa kuzingatia kuwa tawala zote za Marekani zina historia ndefu ya kuingilia masuala ya Iran na kufanya jinai mbalimbali dhidi ya Wairani, kuanzia mapinduzi ya aibu ya mwaka 1953 hadi kushirikiana na Sadam katika vita vya miaka minane dhidi ya Iran mpaka kuiunga mkono serikali ya Sadam katika kutumia sumu za kemikali dhidi ya uh, wananchi wa Iran katika vita hivyo. Aidha, mwaka 1988 Marekani ilitungua kwa makusudi ndege ya abiria ya Iran, hadi sasa inaliweka uh, taifa hili vikwazo vya kikatili na imeshirikiana na utawala wa kizayuni kushambulia vituo vya nyuklia na kuwa wanasayansi wa Iran, maafisa wa kijeshi wa Iran pamoja na wanawake na watoto wadogo wakati wa shambulio la kijinai la hivi karibuni la mwezi Juni mwaka huu. Wakati huo huo, Iran imetaja kuwa ya kipuuzi madai ya Marekani kuhusu usawi wake katika sekta ya makombora ikieleza mpango huo kuwa uh, ni wa kujihami dhidi ya mashambulizi ya Marekani na Israeli. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Baghai akizungumza na waandishi wa habari Jumatano, ameashiria matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio hivi karibuni na kusema kuwa kauli zake ni za kipuuzi. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amebaini kuwa Marekani haina haki ya kutoa maoni kuhusu uwezo wa kujihami wa taifa linaloamua kulinda uhuru wake kwa gharama yoyote ile. Ameongeza kuwa mpango wa makombora ni njia ya Iran ya kusimama kidete dhidi ya ulafi, ukatili na mashambulizi ya madola ya kigeni kama vile Marekani na utawala wa Kizayuni. Kauli hii inafanana na ile iliyotolewa na Ali Larijani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, ambaye amesema kuwa takwa la Marekani la kutaka vikwazo dhidi ya mpango wa makombora wa Iran ni takwa ambalo litakatisha mazungumzo yoyote. Wakati wa ziara yake ya Jumatatu katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, yaani Israel, Rubio aliahidi kuendeleza sera aliyohitaja kuwa ya mashinikizo ya juu ya vikwazo dhidi ya Iran, sera ambayo ilianzishwa wakati wa muhula wa kwanza wa utawala wa rais Donald Trump. Akiwa pamoja na waziri mkuu wa utawala wa Israel, Benjamin Netanyahu, Rubio alisema kuwa eti uwezo wa makombora wa Iran ni tishio kwa nchi za Ghuba ya Uajemi na Ulaya. Ikumbukwe kuwa katikati ya Juni Israel ilianzisha vita vya kichokozi dhidi ya Iran ambapo iliwalenga makamanda wa anga za juu wa kijeshi, wanasayansi na raia wa kawaida. Iran ilijibu kwa kushambulia kwa nguvu na ilivurumisha mawimbi ya makombora ya balistiki na hypersoniki au kasi ya juu kwenye maeneo nyeti ya Israeli, ikiwemo tel Aviv, Haifa na miji mingine inayokaliwa kwa mabavu. Marekani iliingia rasmi vitani kuunga mkono Israeli kwa kushambulia vituo vya nuklia vya Iran. Katika kujibu, Iran ilivurumisha makombora kadhaa yaliyolenga kituo cha jeshi la anga la Marekani cha Al Udeir kilichopo Qatar. Baada ya hapo, na kwa kuhofia kuendelea vita, Marekani ilipendekeza kusitishwa mapigano, ombi ambalo utawala wa Israel ulilazimika kulikubali. na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesisitiza katika mkutano mkuu wa 69 wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kwamba mashambulio ya Marekani na utawala wa Israel dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran si tu kuwa ni jinai na uh, iliyotekelezwa kwa uoga bali pia ni shambulio la moja kwa moja dhidi ya itibari ya wakala huo wa Umoja wa Mataifa wa nishati ya atomiki na mfumo wake wa ulinzi. Muhamad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, amesema hayo katika hotuba yake katika mkutano huo, ambao amebainisha misimamo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masala ya nuklia. Islami amesema wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki uko katika wakati muhimu katika historia yake. Mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nuklia NPT na sheria za kimataifa ziko hatarini kutokana na hatua za kichokozi za utawala wa kizayuni na Marekani. Amesema huu ni wakati ambapo utawala huu haujajiunga na NPT, unazuia kupatikana kwa Mashariki ya Kati au Asia Magharibi isiyo na silaha za nuklia, na pia unaendeleza zaidi silaha zake hatari za nuklia. Kwa bahati mbaya, hatua hizi kinyume na sheria za kimataifa zinafanywa kwa msaada au angalau ukimya wa baadhi ya nchi za Magharibi, amesema Islami katika sehemu nyingine ya hotuba yake. Mkutano wa kila mwaka wa baraza kuu la wakala ya kimataifa wa nishati ya atomiki ulianza Jumatatu mjini Viena, Austria, na unamalizika Ijumaa hii. Mkutano huo unachukuliwa kuwa mojawapo ya matukio muhimu zaidi ya kuunda sera katika nyanja ya nishati ya nuklia, na ndani yake mabalozi, wawakilishi na maafisa wakuu wa nchi wanachama wanajadili maswala kama vile bajeti, shughuli na ushirikiano wa amani wa nuklia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikisitiza mara kwa mara kuwa shughuli zake za nuklia zinafanyika kwa malengo ya amani ya kuzalisha nishati na pia katika sekta mbalimbali mbali kama vile tiba na kilimo. Nam wapenzi usikilizaji, na hadi hapo leo tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini kukuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Islam. Na hamjambo, wa sikilizaji wapendwa wa, wa Radio Tehran, na ninawakaribisha kutegea sikio sehemu hii ya 24 ya podcast yetu inayokwenda kwa anwani mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea tukijaribu kukunukulieni simulizi ya Niki Kedi kuhusu mapinduzi ya Kiislamu kweni nami hadi tamati, kama ilivyokuwa katika vipindi vichache vilivyopita tunakusimulia jinsi mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza kupitia maandishi ya wa wanafikra wa Magharibi. Mtazamo huu unaweka wazi vigezo na kuonyesha pembe mpya za mapinduzi ya Kiislamu, kwa sababu wanafikra hawa kwa ujumla wamelitazama jambo hili kutoka nje na kwa kutumia darubini ya nadharia za kisayansi, na mtazamo huu unaweza kutoa ufahamu kamili na kuvutia zaidi kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na kutufahamisha mengi kuhusu tukio hilo. Kabla hatujaanza sehemu hii ya ishirini na nne ya podcast yetu, tunakusihi msikilizaji mpendwa wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran kutembelea tovuti ya iranradio.ir na mitandao mingine ya kijamii ya Radio Teheran ili kujua nini kimezungumziwa katika vipindi vilivyopita na kutoa maoni yako kuhusu podcast hii na vipindi vingine. Sasa hebu tujiunge na Niki Kedi katika sehemu nyingine ya simulizi zake kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Katika episodi mbili zilizopita, tulianza kwa kueleza namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea kupitia simulizi ya Hamid Algar na tulieleza kwamba Algar gar anayatambua mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kuwa ni tukio la ajabu katika pande mbili: e, kwanza ni kiwango cha ushiriki wa umma katika harakati hiyo ambayo haikuwa na kifani kati ya mapinduzi mengine yaliyojiri katika karne ya ishirini, na pili ni kutawala kwa utambulishi wa mapinduzi hayo katika swala la itikadi, mpangilio na uongozi. Hamid Algar aliamini kuwa itikadi ya mapinduzi ya Irani ya mwaka 1979 ilikuwa ya Kiislamu kikamilifu na kwamba nafasi ya idiolojia nyingine zikiwemo za kushoto na kulia ni za pembezoni na hazikuwa na taathira yoyote na kwamba uongozi wa Imam Khomeini si jambo la bahati nasibu au la ghafla, bali ni matokeo ya miaka kumi na tano ya kazi ya endelevu ya kisiasa, kiitikadi na iliyoratibiwa. Aidha, tulisema kuwa Hamid Algar anakichambua kipindi cha maisha ya Imam Khomeini kuwa ni mnyororo na majumui mmoja yenye utambulisho mmoja na aliamini kwamba alikuwa amepata mwelekeo wa Uislamu ambao ulijumuisha nyanja zote za kiroho, kifikra, kijamii na kisiasa, na kamwe hakusita wala kutetereka katika njia hiyo. Kwa mtazamo wa Algar, Imam Khomeini alikuwa na sifa kuu mbili muhimu ambazo ni kuwa na istikama na kutolegeza kamba katika maisha yake ya kibinafsi, kijamii na kisiasa. Algar aliamini kuwa kuanzia muongo wa 1930 yaani, karibu miaka hamsini kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Imam Khomeini alikuwa amepata mtazamo huru wa kisiasa, na mtazamo huo ulidhihirishwa kwa njia mbalimbali za maandishi na matamshi, ikiwa ni pamoja na kutunga mashairi na kuandaa vitabu. Algar aliamini kuwa Imam Khomeini, mbali na kuanzisha madarasa vya mafunzo ya akhlaki ambavyo vilikuwa na taathira za kisiasa, kinyume na matakwa ya utawala wa Shah, alikuwa akilinda na kuimarisha zaidi uhusiano wa watu na taasisi za kidini. Alikuwa akitunga mashairi ya kisiasa yaliyokuwa akikosoa utawala na mashairi haya yalikuwa yakisambazwa kwa siri katika duru za kumu. Ukusanyaji na uchapishaji wa kitabu Kashful Asrar ulikuwa hatua nyingine ya Imam Khomeini katika mwongo huo ambayo ilikuwa na taathira kubwa za kisiasa. Ingawa kidhahiri, hatua hiyo ilionekana kuwa ni hatua ya kuilinda dini ya Uislamu. Katika sehemu hii ya podcast yetu, tunajaribu kunukuu simulizi za Niki Kedi kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Bi Niki r. Kedi ni mtaalamu wa historia ya Mashariki ya Kati na mtafiti anayevutiwa na historia ya zama hizi ya Iran. Alizaliwa mwaka 1930 huko Brooklyn, katika mji wa New York. Na alipata shahada yake ya kwanza katika historia na fasihi kutoka chuo kikuu cha Harvard, shahada yake ya uzamili kutoka chuo kikuu cha Stanford, na shahada yake ya udaktari PhD katika masuala ya historia ya mashariki ya kati kutoka chuo kikuu cha California Berkeley mwaka 1961. Bkedi alikuwa mhadhiri wa historia ya mashariki ya kati na iran katika chuo kikuu cha Los Angeles. Ghalabu ya kazi za kitaalamu za Nick Kidi zinahusu historia ya mashariki ya kati, na katika athari zake nyingi amejaribu kuchambua kwa njia mbalimbali uhusiano kati ya dini, siasa na mapinduzi katika nchi za Kiislamu, haswa Iran. Katika kitabu chake anatoa uchambuzi kuhusu chanzo cha mapinduzi na kwa nini hali hiyo ya kisiasa ilitokea nchini Iran na anajaribu kuchambua vipengee vyote na sababu za kijamii, kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni. Na kwa sababu hii kitabu chake kinatambulika kama kazi kubwa iliyojumuisha kila kitu kuhusu mapinduzi ya kiislamu ya Iran, kitabu cha The Roots of the Iranian Revolution, kwa mujibu wa Bikedi mwenyewe ni matokeo ya miongo miwili ya kazi na utafiti kuhusu historia na siasa za Iran. Niki Kedi anaamini kwamba Iran haina kifani kati ya nchi za Kiislamu, Kihindu na Kikristo katika upande wa swala la idadi na kina cha harakati za kimapinduzi, na kwamba ni nchi chache tu kama vile China na Rasia ambazo zinaweza kulinganishwa na Iran katika uwanja huu. Ni wazi kuwa kwa mtazamo wa Kedi, Iran ni nchi pekee ya Kiislamu ambayo katika kipindi cha miaka mia hamsini ya karibuni imepitia tajiriba ya harakati kubwa ya mapambano ambayo yamefanikiwa angalau katika kipindi kifupi. Niki Kedi anayetambua mapinduzi ya Kiislamu ya Irani kuwa ni jibu la utambulisho madhubuti wa kiutamaduni wa Iran dhidi ya ubeberu na anaamini kuwa kuna hisia za mshikamano wa kitaifa na kihistoria nchini Iran ambazo zimekuwa na madhihirisho tofauti katika vipindi mbali mbali vya historia. Kwa mfano, Iran ilikuwa nchi pekee ambayo baada ya kuingia Uislamu iliweza kudumisha na kulinda utamaduni na lugha yake. Kwa kiasi kikubwa zaidi ni kwamba katika zama za Safavi na sambamba na kutambuliwa rasmi madhehebu ya Shia nchini Iran, utambulisho huru wa Iran na mshikamano wa kitaifa ulilindwa dhidi ya utawala wa Kiothmani, Ottoman Empire. Ekedi anaamini kuwa utambulisho huo mkongwe ulikabiliwa na vitisho wakati wa makabiliano kati ya Iran na ustaarabu wa Magharibi, na uwepo wa ubeberu wa Magharibi nchini Iran ulitambuliwa kama hujuma dhidi ya utambulisho huo mkongwe wa nchi hii beberu huyo kwa uchache kuanzia mwaka 1945 alikuwa Marekani, nchi ambayo kwa kufanya mapinduzi dhidi ya serikali halali ya Dr Musadiq kivitendo ilijiunga na mabeberu wengine wawili yaani Russia na Uingereza na kupata nafasi ya juu zaidi. Niki Kedi anasema hatua ya utawala wa Iran wakati wa zama za Shah ya kuwa tegemezi kwa madola ajinabi na vilevile msukosuko wa kiuchumi ulioshuhudiwa katika miaka ya kabla ya mapinduzi ya Kiislamu ni miongoni mwa sababu kuu zilizoandaa uwanja wa kutokea mapinduzi hayo. Anaamini kuwa kuibuka kwa madhehebu ya Shia yenye mwelekeo wa kimapinduzi chini ya uongozi wa Imamu Khomeini kulikuwa na mchango athirifu katika ushindi wa mapinduzi hayo. Anasema maulama wa Waislamu wa madhehebu ya Shia walikuwa na mchango chanya katika mapambano na harakati nyingi za kimapinduzi nchini Iran, kwa sababu uongozi wa kidini wa Iran umekuwa taasisi huru na inayojitosheleza kupitia ukusanyaji wa moja kwa moja wa fedha zinazotolewa na waumini kama sehemu ya faradhi au kafara na pia mapato ya wakfu. Anaamini kuwa sehemu ya kujitosheleza huku kifedha kwa wanazuoni wa kidini ilitokana na uhusiano mkubwa uliokuweko kati ya wanazuoni na wafanyabiashara. Kwa sababu hiyo, katika makabiliano kati ya serikali na wafanyabiashara, wasomi waliegemea upande wa wafanyabiashara. Nikki Keddie amefungamanisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na sifa za kuvutia za shahsia ya Imamu Khomeini na anaamini kuwa mojawapo ya sababu za ushindi wa Imamu Khomeini kwa makundi mengine ni karizma na sifa zake mahususi za kiongozi. Awali Nick Kedi aliamini kwamba kielelezo cha uongozi wa Imamu Khomeini ni aina ya kiongozi mwenye karizma na mvuto wa aina yake, lakini baadaye akahitimisha kwamba licha ya kuwepo kwa uhusiano wa kidini uhusiano kati ya kiongozi huyo na wananchi katika mapinduzi ya Iran ulikuwa tofauti na uhusiano wa kiongozi wa kidini wa kisuni na watu wake. Anataja sababu ya jambo hili kuwa ni kutofautiana kwa uhusiano kati ya maulama wa kishia na wa kisuni na wananchi, na kusema siri ya shakhsia ya kuvutia ya Imam Khomeini imo katika dhana ya Uislamu katika kalibu ya madhehebu ya Shia haswa uhusiano kati ya wananchi na marja taklidi. Kwa maneno mengine ni kuwa uhusiano kati ya imam na umma. Nikikedi anaashiria shaksia madhubuti na isiyotetereka ya Imam Khomeini na kuandika, Imam Khomeini aliungwa mkono na kupendwa na wananchi kutokana na misimamo yake imara na isiyoyumba dhidi ya Shah na hotuba zake za kupinga ubeberu lugha yake inayoeleweka, mtindo wa maisha ya kawaida na ya watu wa chini, na nafasi yake ya juu ya kidini. Pengine lau si kusimama ngangari na azma thabiti ya Imamu Khomeini, mapinduzi ya Kiislamu yasingepata ushindi au yangetoka katika njia yake wakati wa harakati za mapambano. Miongo kadhaa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Nick Kedi alijaribu sana kuripoti matukio ya jamii ya Iran. Katika kitabu alichokipa jina la Modern Iran Roots and Results of Revolution alichunguza matukio ya miaka 25 ya kipindi cha utawala wa jamhuri ya Kiislamu, kuanzia kuvamiwa pango la ujasusi la Marekani mjini Tehran, yaani ubalozi wa Marekani mjini Tehran hadi kuingia madarakani Said Muhammad Khatami na kile kilichojulikana kwa jina la mageuzi nchini Iran, na kujaribu kusimulia matukio ya Iran baada ya mapinduzi kwa wazungumzaji wa lugha ya Kiingereza, hususan wanasiasa. Kwa kutumia nyaraka za takwimu, Bikedi anajaribu kueleza mafanikio ya jamhuri ya Kiislamu katika nyanja mbalimbali mbali kama elimu na afya, wanawake na familia, haki za walio wachache na katika nyanja za utamaduni na sanaa. Anasema jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesaidia sana kuboresha maisha ya watu wa vijijini, kupanua utoaji elimu kwa wasichana na kuingia kwao katika vyuo vikuu, kuzuia ongezeko kubwa la idadi ya watu katika miaka ya mwanzo wa mapinduzi ya Kiislamu na wakati huo huo kusaidia ukuaji wa tasnia ya sinema na muziki na kuboresha haki za kijamii za wanawake, licha ya kuwekwa baadhi ya vizuizi kwa wafuasi wa dini na madhehebu za wachache. Ekedi amechunguza na kuchambua mabadiliko makubwa katika muundo wa serikali, sera za nje na mwelekeo wa kimataifa wa Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, taathira za mapinduzi kwa uhusiano wa Iran na Magharibi, haswa uhusiano na Marekani na pia na nchi za eneo la magharibi mwa Afrika, na kueleza namna mapinduzi ya Iran yalivyotoa msukumo kwa harakati za Kiislamu katika eneo la Mashariki ya Kati na duniani kwa ujumla. Kedi pia ameashiria baadhi ya matukio ya kifikra haswa katika nyanja ya elimu ya kidini na kueleza kuwa katika Jamhuri ya Kiislamu juhudi zinafanywa na wasomi wa kidini ili kuainisha aidiolojia za serikali na uhuru wa dini. Wasikilizaji wapendwa wa redio Teherani, podcast yetu ya 24 inaishia hapa kwa leo. Tunawashukuruni kwa kuwa nasi katika mfululizo huu ambapo tumejaribu kukunukulieni simulizi ya Bi Niki Kedi kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Msikose episodi ijayo, panapo majaliwa yake Mola Karima. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio tirib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.