Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika taabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, Ameukata huo mlima yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi. Na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapendwa wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, matangazo haya yanapowafikia popote pale mlipo katika pembe mbalimbali za dunia. na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. mchana huu wa leo ni Alhamisi ya Septemba 18 mwaka 2025, ambayo ni sawa na Rabiul Awal 25 1447 hijiria. Na shukrani zote na hamdu tunamrejeshea Mwenyezimungu mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabilalamin. Hatujasahau wenzetu wako majumbani, wako mahospitalini, wanaougua, tunamwomba Mwenyezimungu awape shifaa na uweni na awaponye na warejee katika hali zao za kawaida. Hatujasahau wenzetu wa Palestina wanaoteseka kwa vita na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na Israel na washirika wake mungo. Mazuri, tukianza na Mwenyezimungu ya habari za kikanda na kimataifa na uchambuzi wetu wa kisiasa, kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji tutakuwa na hekima za Najul balaga, bila kusahau makala yetu ya leo katika historia. Mpendo msikiliza wa msikilizaji wa redio Tehrani, unaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo telegram na whatsapp yetu. Unaweza vilevile ukatuma ujumbe wako mfupi, tumia nambari yetu ya whatsapp na isoma kama ifuatavyo: alama ya kujumlisha 94 9035065487 Karibuni. Dakika moja imesalia kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa, tegea sikio, vichwa vya habari. Said Abbas Araghchi asema nchi za Ulaya zinapaswa kuonyesha nia ya dhati na ya kweli katika diplomasia. Islamia sema vitisho vya maadui vinaendelea, hali ya kuaminiana na wakala wa IAEA unapaswa kujengwa upya. Israeli yashadidisha mauaji dhidi ya wakazi wa, wa Gaza, mashinikizo ya kimataifa yaongezeka dhidi yake. Na pamoja na habari nyingine, UNHCR yasema karibu wakimbizi 61 wa Sudan wamepoteza maisha katika ajali ya boti nchini Libya, pamoja na habari nyingine. Karibuni. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi jana amezungumza kwa simu na mawaziri wenzake wa mambo ya nje wa Ufaransa, Ujerumani na Uingereza, na pia na mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Umoja wa Ulaya kujadili kadhia ya nyuklia na kuondoa vikwazo haramu, na akasema wakati umefika sasa kwa nchi za Ulaya kudhihirisha nia ya dhati na ya kweli katika diplomasia. Araghchi ametilia mkazo kuhusu msimamo thabiti na mkuu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kudumisha mazungumzo na diplomasia kama nyenzo muhimu za kuzuia kushtadi mivutano. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekosoa vikali hatua ya karibuni ya nchi tatu za Ulaya E3, ya kurejesha vikwazo vilivyoondolewa hapo awali na Baraza la Usalama la Umoja Mataifa chini ya utaratibu wa snapback mechanism wa makubaliano ya nyuklia mwaka 2015. Waziri wa mambo ya nje wa Irani ameitaja hatua hiyo ya nchi tatu za Ulaya kuwa isiyoweza kuhalalishwa kisheria wala kimantiki. Sayyid Abbas Araghchi amezitaka pande za Ulaya kustafidi na fursa iliyopo ili kudumisha mkondo wa kidiplomasia na kuepuka mgogoro unaoweza kuzuilika. Ni wakati sasa kwa upande wa pili kudhihirisha nia ya dhati na ya kweli katika diplomasia. Amesisitiza kuwa Iran iko tayari kufikia utatuzi wa haki na wa uadilifu kwa maslahi ya pande zote. Wakati huo huo, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema vitisho kutoka kwa maadui wa jamhuri ya Kiislamu vinaendelea tangu kujiri mashambulizi ya Israel na Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya nchi hii. Mohamadi Islami, ambaye anaongoza shirika la nishati ya atomiki la Iran, AEOI, ameeleza haya kwa shirika la habari la Japani la Kyodo katika mahojiano ya maandishi yaliyochapishwa jana Jumatano. Islami amesema hali ya mambo ya sasa inasalia kuwa sawa na ya wakati wa vita kutokana na uwepo wa hatari ya Israel kutekeleza mashambulizi mapya. Utawala wa Israel mwezi Juni mwaka huu ulianzisha vita vya kichokozi dhidi ya Iran na kutekeleza mashambulizi makubwa na ya uharibifu dhidi ya jamhuri ya kiislamu Iran yaliyozilenga taasisi za nyuklia, miundombinu ya ulinzi, maafisa wa kijeshi, wanasayansi wa nyuklia na raia wa kawaida. Watu wasiopungua 935 wakiwemo watoto wadogo waliwawa shahidi katika mashambulio hayo yaliyodumu kwa siku 12. Marekani ilijiunga na vita vya Israel wakati wa hujuma hii wakati hujuma hiyo ikiendelea na kushambulia vituo kadhaa vya nyuklia muhimu vya Iran kama alivyobainisha Islami, hii ni mara ya kwanza katika historia kuona taasisi za nyuklia zilizokuwa zikilindwa zimekabiliwa na mashambulizi ya kijeshi na huu. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu katika Alhamisi hii, mpendwa msikilizaji na idadi ya vifo vya Wapalestina katika ukanda wa Gaza inaendelea kuongezeka huko, mashambulizi ya kijeshi na mauaji ya kimbari ya Israel yakiingia mwaka wa pili sasa, na hivyo kuzidisha ukosoaji kimataifa. Mito mbalimbali imetolewa kuiwekea vikwazo Israel na kuutenga utawala huo kutokana na mauaji ya kimbari kutokana na yanayoendelea kufanywa dhidi ya wakazi wa Gaza. Wizara ya afya ya Gaza jana iliripoti kuwa watu 98 wameuawa shahidi wengine 385 kujeruhiwa katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Tangu kuanza vita na mauaji ya kimbari ya Israeli dhidi ya Gaza Oktoba 7 mwaka 2023, Wapalestina wasiopungua elfu 65 na 62 wameuawa shahidi na wengine laki moja 165697, kujeruhiwa katika eneo hilo. Wizara ya afya ya Gaza pia imeripoti kuwa watu 432 wakiwemo watoto 146 wamepoteza maisha kutokana na janga la njaa na utapia mlo tangu kutangazwa baa la njaa katika ukanda huo unaokabiliwa na mzingiro. Maafisa wa afya wametahadharisha kuhusu kusambaratika mfumo wa matibabu wa Gaza, wakitaja kuzuiwa kwa mafuta, hatua iliyoathiri huduma za hospitali. Wizara ya afya ya Gaza imetuhumu Israel kwa kuzuia kwa makusudi juhudi za shirika la afya duniani kusambaza mafuta katika ukanda wa Gaza. Boti iliyokuwa ikiwasafirisha wahamiaji 74 ilipatwa na maafa katika pwani ya Libya na kusababisha vifo vya wahamiaji 61. Taarifa hii imetolewa na kamisheni kuu ya wakimbizi wa Umoja wa Mataifa, UNHCR. Taarifa ya UNHCR imesema watu 13 pekee wamenusurika baada ya boti iliyokuwa ikiwasafirisha kuwaka moto katika pwani ya Tobruk kaskazini mashariki mwa Libya tarehe 13 mwezi huu huku wengine 61 wakiwa hawajulikani walipo hadi sasa. Msemaji wa shirika la kimataifa la uhamiaji IOM amesema tukio hili la maafa lilitokea wakati boti ya mpira iliyokuwa imewabeba wakimbizi 74 wa Sudan iliposhika moto katika pwani ya Tubrok, Libya, ilipokuwa ikielekea Ugiriki. UNHCR imesema suluhisho la kweli litapatikana ikiwa vita vitahitimishwa nchini Sudan ili familia ziweze kurejea nyumbani salama bila kulazimika kufanya safari hatari kama hizi. E, tangu katikati ya mwezi Aprili mwaka 2023 jeshi la Sudani na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF wamekuwa wakipigana vita, ambapo jitihada kubwa za usuluhishi wa kikanda na kimataifa zimeshindwa kuzaa matunda na kuhitimisha vita hivyo, licha ya hali mbaya ya kibinadamu nchini humo. Na maelfu ya wakazi wa jiji la London wameandamana kupinga ziara ya kiserikali ya Rais Donald Trump wa Marekani nchini Uingereza na kumtaja kama kiongozi mbaguzi na mpenda mabavu. Wafanya maandamano wamelaani pia sera za nje za Washington kuhusu Iran na Gaza. Baadhi ya waandamanaji waliokuwa wamebeba bendera za Iran wamelaani mashambulizi ya Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya nchi hii na vikwazo vya upande mmoja dhidi ya Tehran. Makundi yanayopinga pia vita yalikuwa yamebeba bendera za Palestina kulaani uungaji mkono na himaya ya Marekani kwa utawala wa Israel kufuatia vita na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala huo haramu dhidi ya wa wakazi wa Gaza. Maandamano hayo yalianza mbele ya shirika la utangazaji la BBC na kuendelea kuelekea viwanja vya bunge la Uingereza. Nayo polisi ya London ilitawanya askari zaidi ya elfu moja, ilisambaza zaidi ya askari elfu moja mia sita ili kudumisha usalama. Hii ni ziara ya pili ya kiserikali ya Trump nchini Uingereza ambayo sawa na ziara yake ya kwanza nchini humo aliyofanya mwaka 2019 imeambatana na maandamano makubwa dhidi yake. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unahusu: Je, kuondolewa ukoloni na kuhuishwa utambulisho wa kitaifa kumeathiri vipi sekta ya utalii barani Afrika? Bara la Afrika limerekodi kasi ya juu ya ukuaji wa utalii katika nusu ya kwanza ya mwaka huu, kadiri kwamba safari za watalii wa kimataifa wanaotembelea bara hilo zimeongezeka kwa asilimia 12 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita, kwa mujibu wa Business Insider, safari za watalii wa kimataifa wanaotembelea eneo la Afrika kaskazini zimeongezeka kwa asilimia 14 na kwa nchi za Afrika zilizo kusini mwa jangwa la Sahara kwa asilimia 11. Moroko, Misri, Kenya, Tanzania na Afrika Kusini zimekuwa miongoni mwa maeneo muhimu ya utalii barani Afrika katika kipindi cha miezi sita ya kwanza ya mwaka huu. Kiwango cha utalii barani Afrika kimeongezeka kwa kiasi kikubwa, huku mataifa mbalimbali ya bara hilo yakikabiliwa na changamoto nyingi za kisiasa, kijamii na kiutamaduni, hasa katika miaka hivi karibuni. Moja ya sababu kuu za ukuaji huu ni mabadiliko ya kisiasa yanayotokana na mchakato wa kuondoa ukoloni na kufufua utambulisho wa Mwafrika. E, siasa za kikoloni za nchi za Ulaya katika historia zilipelekea nchi nyingi za Kiafrika kutawaliwa moja kwa moja na madola ya Ulaya na kusalimu amri mbele ya matakwa ya wakoloni. E, swala hili lilikuwa na taathira kubwa katika mchakato wa maendeleo na miundo ya kisiasa ya nchi hizi, kiasi kwamba nchi nyingi za Kiafrika hazikuwa na hata fursa ya kujiamulia hatima yao zenyewe hasa katika nyanja za kiuchumi na kiutamaduni. Kutokana na hali hiyo, baada ya nchi nyingi kupata uhuru kutoka kwa wakoloni, hasa katika miongo michache iliyopita, nchi za Kiafrika zimeweza kujijengea upya utambulisho wake hatua kwa hatua na kuendeleza vyema mchakato wa uhuru wao wa kisiasa na kiuchumi. Kupungua kwa uingiliaji wa kigeni katika nchi za Kiafrika na kumalizika zama za ukoloni kulipelekea kusimamishwa vita vingi vya wenyewe kwa wenyewe katika nchi za Kiafrika. Hili lilitokana na ukweli kwamba kuchochea migogoro ya ndani na uingiliaji usio wa moja kwa moja katika masuala ya kisiasa, ilikuanzisha na kuendeleza vita vya wenyewe kwa wenyewe, ilikuwa mmoja ya sera muhimu za nchi za kikoloni barani Afrika. Pamoja na hayo, katika miaka ya hivi karibuni na kutokana na kuongezeka kwa mwamko wa kisiasa na kijamii ujuzi wa kisiasa na kiuchumi na uwezo wa kufikia vyombo vya habari, sera mpya za kikoloni barani Afrika pia zimekabiliwa na changamoto kubwa. Katika muktadha huu, tunaweza kuashiria historia ya nchi kama Rwanda, Sierra Leone, Liberia na Sudani Kusini ambazo zilishuhudia migogoro ya wenyewe kwa wenyewe na vita vya umwagaji damu katika miongo kadhaa iliyopita. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Radio Tehrani. Na sasa anakaribisha hekima za Najul Balagha, itakaofuatiwa kumradhi, Baraza la Wasikilizaji, itakaofuatiwa na Jamvi la Machoetu Magazetini. Baraza la wasikilizaji Hujambo mpenzi msikilizaji tuna wingi wa matumaini kwamba umzima wa afya tumepokea maoni yako mengi yenye maudhui mbalimbali mbali msikilizaji mpendwa uh, jina langu ni Asmahani Ganima Mohamed na shirikiana na mwenzangu Hussein Hassan kusoma maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako. tunakusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Ujumbe wa kwanza tunaosoma leo hii ni kutoka kwa mwanabaraza mkongwe Sheikh Muhamed Mbarak Omar Bin Shahbal wa huko Tanga nchini Tanzania. Anaanza kwa kuandika, Israeli ni tishio kwa umma ubinadam na utu na walimwengu hawana budi kuidhibiti kabla hawajahalikishwa na utawala huo wa Kizayuni kama wanavyofanya huko Gaza, Palestina. Katika ujumbe wake mwingine, Sheikh Shahbali Anasema, anasema hivi: maadui wa Iran hawataacha njama zao za kuipindua serikali na utawala wa Kiislamu wa Iran mpaka siku ya kudhihiri kwa Imam Mahdi ajalallahu taala faraja, na mbele yao maadui hao, anasema Shahbal, ni Waarabu na Waislamu wanaotumiwa na Israel na Marekani katika kufikia malengo yao hayo. Anafafanua zaidi kwa kuandika Makundi ya kigaidi kama ISIS yaani Daesh na mengineo yanaendelea kuingizwa Irani kupitia mipaka yake na nchi kadhaa za Kiislamu kama Uturuki na nyinginezo. Magaidi hao wengi ni watu wa kutoka Afrika, Ulaya na Urusi, na wanalipwa maelfu ya hela na waarabu na mataifa ya Kiislamu kama Uturuki na Imarati. Hayo yote ni katika mipango ya Israel, Marekani na Mazayuni wanaotaka kuangusha utawala halali wa Iran. Shahabali anamalizia kwa kusema, anasema waislamu bado wanahadaiwa kuwa Iran ni adui na tishio kwao, haswa kwa, kwa ulimwengu, na hawaioni Israel ndiyo adui yao mkuu. Sijui maana ya swala na saumu zetu kama hali ni hiyo. Mwanabaraza hai Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania, anaendeleza mada hii akirejelea habari tulioipa anwani inayosema: nchi za Kiislamu na Kiarabu za laani kauli ya Netanyahu ya Israeli kubwa zaidi. Sherali anaandika, anaandika hivi: zimechelewa sana nchi za Kiarabu kuwaelewa Wazayuni. Mmerejesha uhusiano na Wazayuni, mjitayarishe kumezwa kwenu. Anaandika nyewe, Waarabu mmetelekeza mafunzo ya Qurani kuhusu umoja wa umma, hadi kuwatelekeza wenzenu waarabu wa Palestina. Mikono ya waarabu inayo damu ya wenzao waarabu wa Palestina. Sherali akiwa Dar es Salaam anamalizia kwa kusema wajielewe, waarabu kujiimarisha ulinzi wao ni kwa masilahi ya umoja wao. Wazayuni watajiingiza katika nchi za Ghuba kwa hila ya kirafiki lakini ikiwa hamtoelewa maafa ya miaka sabini na tano kwa Palestina, basi waarabu wanajiuza wenyewe kwa ujahili wao. Msikilizaji mpenzi, tumepokea ujumbe wa sauti kutoka kwa mwanabaraza Mugume Karemera akiwa mjini Fort Portal, huko magharibi mwa Uganda, ambapo anakosoa unafiki wa Waarabu. Tumsikilize kwa pamoja. Waarabu walisalipiana wakamkaribisha nyoka Israeli. Nimeshangaa kusikia kauli ya Netanyahu akitaja Jordan, Saudi Arabia na nchi zingine ambazo ni wati wa utawala haramu wa Kiisraeli au wa Kizayuni na nchi za Marekani. Bora amevaonesha eti na wao nchi zao anazitaka. Nadhani ikikitavapa mwelekeo wa kuungana na nchi kama Yemen, Iran na Wapalestina na nchi nyingine ambazo zinakemea vitendo vya kizayuni. Naona hapa kuna shida, Waarabu wasipoungana shida imeingizana. Bora amewaeleza muda ungali, wanaweza wakajirekebisha wakajitafuta wenyewe wakaona hatima yao iko wapi. Asante ah, sana, Karemera, ukiwa Magharibi mwa Uganda. Ujumbe wa mwisho tunaosoma kutoka nchi hiyo ya Afrika Mashariki hii leo ni wa mwanabaraza Mapendo Kanike, anasema kuimarisha ushirikiano wa kiusalama kati ya nchi za kiislamu ni jambo zuri sana. Naam, akiendeleza maudhui hiyo huku akitoa mwito kwa umma wa kiislamu kuwa na umoja na mshikamano. Mwanabaraza Yahya Saif wa Chake Chake Pemba, visiwani Zanzibar, anasema ni wakati wa mataifa kiislamu, ya kiislamu yaliyo kwenye mipaka ya Israel kuijua kauli hiyo ya Netanyahu ya Israeli kubwa zaidi kama maandalizi marefu ya baadaye ambayo wao ndio walengwa. Iwe iwavyo, tahadhari za mapema na kujiandaa na chochote katika hali ya baadaye ni muhimu. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kama ndio kwanza unajiunga nasi, mpenzi msikilizaji, kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji. Msikilizaji mpendwa, kwa habari za kina, chambuzi za kisiasa, vipindi podcast na hata videocast zetu, usisite kutembelea tovuti zetu za pastoday.ir sw na iranradio.ir unaweza pia kututembelea katika ukurasa wetu wa YouTube wa Iran Radio. Tukisonga mbele, mwanabaraza wetu anayejulikana kama Abu Haidar kutoka Tanzania anaanza kwa kuandika: assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tuna mjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anauliza, huyo Netanyahu, mbona tangu isemwe atakamatwa mbona hakamatwi? Jamani, tunaomba akamatwe, kisha mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imehukumu kunyongwa gaidi huyo. Namna ndo mwito wa jamii yote ya kimataifa. Mwanabaraza mwingine Juma Jafar Sagai wa huko Musoma mkoani Mara nchini Tanzania anasema kwa upande wake, au anaanza kwa kusema, ama kweli dunia hadaa, ulimwengu shujaa. Anafafanua zaidi kwa kuandika Saudi Arabia inashindwa kuwasaidia ndugu zao katika imani na uarabu, inamsaidia Trump na Marekani kwa mabilioni ya dola, wapalestina wanakufa kwa mabomu na njaa. Anasema inna lillahi wa aina ilaihi rajiun. Anamalizia kwa kuandika, anaandika, huu ni msiba zaidi ya msiba wenyewe, alafu bado tunadai saudia ni katika sisi. Allah ilinde Palestina na wa Palestina na ijalie haki ishinde batili. Amin, amin. Mskilizaji mpendwa, tukukumbushe kuwa daima Redio Tehrani inakupa fursa inakupa fursa ya kushiriki matangazo kwa kukupa jukwaa la kutuma maoni, kutuma mapendekezo na hata ukosoaji wako bila shaka yoyote. Wasiliana nasi kupitia njia ya barua pepe, anwani yetu ni kiswahili radgc, au tutumie harafa au jumbe mfupi kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlishap 98 Tunayageukia sasa maoni ya mwana baraza Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, ambaye anazungumzia umuhimu wa kujiimarisha kijeshi Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa mtazamo wake anasema anasema hivi: Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ili iepukane na vitisho vya nchi za Magharibi, lazima imiliki silaha za nyuklia kwa ajili ya kulinda raia wake na kulinda mfumo wa jamhuri ya Kiislamu, kwani ukiwa na silaha za nyuklia maadui hawawezi kukuvamia. Hamza Gomba wa Mwanza Tanzania, yeye anaendeleza mada hii. Hussein anaanza kwa kuandika, Allah ibariki Iran kwa uwezo inayoonyesha magharibi wanahaha na kuwa na hofu baada ya mbunge wa Iran kusema makombora ya Jamhuri ya Kiislamu yana uwezo wa kupiga Marekani mpaka Ulaya. Allah ibariki Iran ipe nguvu. Anasema madhehebu kwa sasa hayana nafasi, nafasi ipo kwenye Uislamu na Waislamu tunaopenda dini yetu tunaiombea Iran. Anamalizia kwa kusema anasema hivi, naomba Bin Salman, nadhani akimrejelea mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman. Anasema naomba apinduliwe, hafai kulinda masilahi ya Waislamu, cheo hicho hakimfai, aende kwenye makasino alikozoea. Mwanabaraza ya Kipala ya MC Bwelevela wa pande za Kirumba mkoani Mwanza, Tanzania pia anazungumzia habari ya vikosi vya usalama vya Iran vikiongozwa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC kusambaratisha mtandao mkubwa wa magaidi na kuua kadhaa miongoni mwao mbali na kunasa silaha na mabomu kadhaa katika mkoa wa kusini mashariki wa Sistan Balochistan. Sasa basi, Blemela anasema anasema hivi: viva IRGC, viva haluta continua. Ni zaidi ya jeshi walinzi la mapinduzi wa Kiislamu, ni jeshi la walinzi wa kikanda mashariki yote ya kati, na ndilo jeshi kinga na heshima kikanda na nje ya kanda. Anasema Iran, Mwenyezi Mungu akujalieni pakubwa sana, mataifa ya kiafrika yajifunze kwenu. Katika ujumbe wake mwingine, Kipala MC Bulemela anasema anasema harakati ya Hizbullah ukiipokonya silaha ni sawa na kuipokonya nafsi yako silaha. Ya Hizbullah ni ngao na kinga ya raia wa mashariki ya kati. Kwa nini haizungumziwi kuipokonya silaha Israeli kwanza? Waarabu mmerogwa wapi? kwani Naam, karibu sasa mpenzi msikilizaji, tusikilize ujumbe wa sauti kutoka kwa mwanabaraza Hamis Swaleh wa Kelemi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, ndugu zangu Unasemaje? Eh, nakushukuruni sana kunako habari ya kunihabarisha, lakini huwa ninaomba kabisa ndugu zangu, eh, tuko kwenye safari mume anifahamisha na, na matokeo ya safari kutoka ni vizuri zaidi. Basi kama leo tarehe nini, na katika Uislamu kulipitika nini, katika mwezi wa huyu safari kulipitika nini, hicho kitu huwa tunaifuata kwenye redio, sasa kwenye mtandao. Kwa ambao mnirushia, mara mnirushie, jamani, mimi ni wa kwenu. Pamoja na hivyo tuko mbali, lakini ni wa kwenu kabisa na kwa ni basi tu hamjui tu, mimi ni wa kwenu kwa kweli, basi tu na kama mwezo wa Jukuta, mtandao siingi siku mbili tatu, ni kulingana na hali ya huku kwetu, uwezo ndio mtihani. Wakati wote ningekuwa contact kabisa, sasa mtihani tu ni maisha. Kimi na kwenu kwa kweli. Ah, salamu alaykum wa barakatuh. Tumfahamishe tu mwanabaraza huyu mpendwa kwamba kila siku huwa tunawatumia wasikilizaji wetu makala ya leo katika historia. Ukibonyeza link ya makala hiyo fupi tunayotuma kila siku asubuhi pamoja na habari na uchambuzi wa kisiasa utastafidi na mengi uliyoyaomba. Asante sana ukiwa hapo nchini Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, msikilizaji mpenzi, tunafunga kipindi kwa kusoma maoni ya mwanabaraza mpya kutoka Uganda. Kwanza kabisa tunamkaribisha ukumbini kwa moyo mkunjufu. Alianza kwa kuandika assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, tuna mjibu waalaikumsalam warahmatullahi wabarakatu. Msikilizaji huyo anasema, nam mimi ni Muislamu, niko Uganda, nilikuwa nimependelea kujiunga na redio Tehran niwe napata habari mbalimbali, mbali na mafunzo ya dini. Kwa majina naitwa Shabani Bwanga Bonani, napatikana Mbarara, Isingiro, Uganda, asanteni sana. nam kwa moyo mkunjufu kwa mara nyingine tena tunamkaribisha sana mwanabaraza huyu mpya. Ama muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hiki, msikilizaji mpenzi, umemalizika. Asante sana kwa kuendelea kuwa nguzo muhimu ya kipindi hiki. Tukutane juma lijalo, panapo majalio ya Mola. Asante na kwa heri. edhaykswahihswshhtoutina mtandao wetu intaneti wa upendo msikilizaji wa redio Teherani inapatikana katika anwani ifuatayo pastoday.ir/sw. Na, na, pastoday na tunasikika kupitia maarifa fm redio wa shirika ya tanga Tanzania. Na sasa anawakaribisha katika jamvi la macho yetu magazetini, tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya afrika mashariki mchana huu. Kwanza kabisa, nikijielekeza katika gazeti linalochapishwa nchini Rwanda la New Times ambalo limeandika waziri wa biashara na viwanda Prudence Sebahizi ameuhakikishia umma kwamba ongezeko la bei ya umeme nchini Rwanda haliwezi kusababisha kupanda kwa bei za bidhaa. Hii ni kwa sababu sekta ya viwanda inaendelea kunufaika bei na bei nafuu ya umeme ikilinganishwa na makundi mengine ya watumiaji. Habari nyingine kutoka New Times inaripoti kuwa polisi ya taifa ya Rwanda jana ilitangaza maeneo 31 ya waenda kwa miguu ili kurahisisha shughuli za kila siku mjini Kigali wakati wa mashindano ya dunia ya baiskeli ya mwaka huu yanayotarajiwa kufanyika kuanzia Septemba ishirini na moja hadi ishirini na nane. Hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa Afrika kuwa mwenyeji wa mashindano hayo ya kimataifa. Sasa tunaelekeza dira ya dondozi nchini Uganda, tukiliangazia gazeti ya New Vision ambayo linatufahamisha kuwa mamlaka ya mapato Uganda, URA, imetangaza azma ya kukusanya ushuru kutoka makanisa na mashirika yasiyo ya kiserikali NGOs, ambayo uh, yamekuwa yakikwepa kulipa kodi. The Monitor la Uganda pia limeandika katika kipindi cha miezi sita, shirika la kusambaza umeme Uganda limeongeza wateja wapya laki sita elfu arobaini na nane mia nne na nne kwenye gridi ya taifa na kufikisha jumla ya wateja milioni mbili laki nne elfu thelathini na mia nne themanini na tisa hadi kufikia mwezi huu wa Septemba. Meneja mkuu wa shirika hilo Pol Mwesigwa amesema urefu wa gridi umeongezeka kutoka kilomita alfu tatu mia nne thelathini na moja hadi alfu tano na mia arobaini huku uwezo wa jumla wa uzalishaji umeme ukipanda kutoka megawati elfu moja mia tatu sitini na mbili hadi elfu mbili na arobaini na tisa nchini Tanzania. Mpendwa msikilizaji, tunaanza kwanza na jambo la habari, tuone katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha mgombea wa nafasi ya rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi Taifa, ndugu Dr Samia Suluhu Hassan akizungumza na wananchi wa Makunduchi katika mwendelezo wa kampeni za uchaguzi za chama tawala CCM mkoa wa kusini Unguja, Zanzibar, jana. Picha hiyo imeandamana na kichwa kikuu cha habari kinachomnukuu Rais Samia akisema, muungano ni nguzo muhimu kwa maendeleo ya taifa. Habari hiyo imepewa uzito pia na gazeti la Zanzibar Leo chini ya kichwa kikuu kinachosema Dkta Samia aisimamisha Makunduchi, asisitiza umuhimu wa amani na kuenzi muungano. Nipashe nalo likaandika, rais avunja ukimya, mwanamke wa kwanza kuwa mkuu wa nchi azindua kampeni alikozaliwa. Gazeti la Dira kwa upande wake limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu kisemacho Dk Samia amnadi Mwinyi Zanzibar, asisitiza vyombo vya ulinzi na usalama vimejipanga vyema kulinda amani. Nalo Habari Leo linamnukuu Rais Samia akisema uchaguzi si vita na kueleza sababu za kampeni Zanzibar kuanzia kwanza Makunduchi. Nchini Kenya, gazeti la Daily Nation katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu kisemacho malkia wa riadha. Kichwa hicho kimeandamana na picha ya wanawake wanne wa Kenya waliopata medali za dhahabu katika mbio za riadha za dunia huko Tokyo. Hao ni Peres Jep Chirchir aliyeshinda mbio za marathon, Faith Kipyegoni bingwa wa mbio za mita 1500, Beatrice Chebet mshindi wa mbio za mita 10000. na Faith Cherotich aliyeshinda mbio za mita 3000 kuruka viunzi. Gazeti ya Taifa Leo nalo linatufahamisha kuwa Rais William Ruto jana aliongoza uzinduzi rasmi wa huduma ya reli Mombasa, Commuter Rail Service mjini Mombasa. Huduma hiyo inalenga kuondoa msongamano wa magari, kupunguza ajali na gharama za usafiri, huku ikirahisisha safari kati ya katikati ya jiji la mombasa na kituo cha reli cha SGR Miritini. Rais Ruto amesisitiza kuwa reli hiyo mpya si tu suluhisho la usafiri, bali ni alama ya historia ya Kenya na ahadi ya mustakabali bora. Na mwisho tunaitupia jicho gazeti ya Standard ambayo linatufahamisha kuwa tume huru ya uchaguzi na mipaka IBC Kenya imetangaza kuwa inakabiliwa na upungufu wa fedha za kufanikisha uchaguzi mdogo wa Novemba 27 mwaka huu. Hadi sasa tume hiyo imepokea shilingi bilioni 2.5 kutoka hazina ya taifa, lakini ikasema inahitaji shilingi bilioni 4.5 ili kugharamia uchaguzi wa viti 24 ikiwemo ubunge wa diwani na kiti cha seneti cha Baringo. Hali hii inatishia utekelezaji wa uchaguzi huo kama ulivyopangwa. Na haya ndio tulioweza kuwakusanyia na kuwadondolea kutoka baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Naendelea kuchegea sikio matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani, mpenda msikilizaji, na kukumbusha tena tovuti na mtandao wetu /sw. wa intaneti ni pastoday.ir/sw. Tunasikika mubashara kupitia redio ya shirika Maarifa FM ya Tanga, Tanzania, na kwenye mail ama barua pepe ya redio Teherani ni anwani ifuatayo: swahili radio at irib ir Bismillahir rahmanir rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wa penzi na karibuni katika sehemu hii ya mia moja na mbili ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja na mbili ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 91. Inna hadhihi lquluba tamallu kama tamallu labdan fabtaghu laha twaraifalhikma, hakika nyoyo hizi zinachoka kama vinavyochoka viwiliwili basi zitafutieni hikma za kuzichangamsha. Katika hikma hii ya 91 na Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anaendelea na semi zake zilizojaa maana na busara, kwa kutilia mkazo nukta muhimu ya kisaikolojia ambayo ina taathira kubwa katika maisha ya mwanadamu. Anaashiria maumbile ya mwanadamu kwamba ameumbwa kwa miundo miwili mikuu, yaani muundo wa dhahiri na muundo wa batini. Utaona baadhi ya wanadamu wanazingatia tu muundo wa dhahiri na kupuuza muundo wa batini. Hapa Imamu katika hikma hii ya Nahjul Balagha anatuzindua kwamba kama ambavyo dhahiri ya miili yetu inachoka, ni vivyo hivyo batini yetu pia inachoka. Halafu baadaye ametupa na mwongozo wa kutuwezesha kuondoa pia machofu kwenye muundo wetu wa batini. Anasema, nyoyo kama mwili, vyote vinachoka. Tupumzishe moyo kwa hikma za kuvutia na kuchangamsha. Ni jambo lisilo na shaka kwamba mwili wa mwanadamu huchoka baada ya kufanya kazi ngumu na m, anahitaji kupumzika na kupata burudani ili kuondokana na uchovu huo. Jambo hilo lina umuhimu kwa daraja sawa na kazi yenyewe aliyofanya mtu. Batini ya mwanadamu pia kama moyo, akili na nafsi iko hivyo pia. changamoto za kisayansi na kutatua matatizo ya kijamii, kisiasa na kiutamaduni humchosha mtu, inabidi vipumzishwe kwa njia na sura mbalimbali mbali. Baadhi ya wakati mapumziko hayo yanaweza kupatikana kwa kwenda kwenye maeneo safi ya kimaumbile katika mabustani yenye maua ya kuvutia na yanayotoa harufu nzuri, kupata mtu fursa ya kusikia harufu kama ya udongo ulionyeshewa na mvua, kusikia sauti za maporomoko ya maji na kupitisha muda wake ndani ya maeneo ya kijani kibichi, kusikia milio ya wanyama na vidudu mbalimbali, kutadabari kuhusiana na nguvu za Allah kwa kuangalia ndege wenye sura nzuri za kuvutia. Baadhi ya wakati mapumziko hayo hupatikana kwa kutembea na kutembelea jamaa, kuzungumza na marafiki, kufanyiana mizaha yenye maana, na wakati mwingine kwa kusoma vitabu vya historia vya kaumu zilizopita na kadhalika. Yote haya yanaweza kutuliza nafsi ya mwanadamu iliyochoka, lakini muhimu zaidi ni maneno mazuri ya hikma ambayo baadhi ya wakati yanasemwa kwa sura ya mashairi na wakati mwingine kwa sura ya nathari. Yote hayo huwa yanamwongezea utulivu, elimu na maarifa mtu na kumpa furaha moyoni. Labda ni kwa sababu hiyo ndiyo maana wanazuoni wakubwa wa kidini wakaandika vitabu vyenye hadithi nzuri, mashairi ya kuvutia na vichekesho vya kuchangamsha ili wanafunzi wa ilmu waweze kuvisoma wanapokuwa wamechoka na kuwaondolea uchovu. Hikma hii ya Imamu Ali alaihi ssalam inaweza kutekelezwa na mtu mwenyewe binafsi, na familia au na jumla jamala ya watu, na pia serikali na tawala. Kila mtu anahitaji kuwa na mpango wake mwenyewe wa kujiondolea machofu ya dhahiri yake na batini yake. Jamii nayo na inapaswa kuwa na ratiba hizo. Serikali na watawala nao wanapaswa kuwaandalia wananchi wao mazingira mazuri ya kupumzika, kustarehe na kuondoa machofu ya ndani na nje ya nafsi. Pia kuwe na vituo vya kisayansi na kijamii ambavyo vitawapa furaha, burudani na utulivu watu waliochoka baada ya kazi nzito. Bila shaka, saa au dakika ambazo mtu hutumia katika mambo madogo madogo ya hikma ni kati ya muda wenye manufaa zaidi kwa mwanadamu kwenye maisha yake, kwa sababu mbali na kuongeza ilmu na furaha, humwongezea pia ufanisi wa kazi yake. Ni vyema hapa tuseme pia kwamba katika hikma ya mia tatu na tisini ya Najulbalagha Imamu Ali alaihi salamu anasema, mumin ana saa tatu: saa anayozungumza na Mola wake mlezi, saa anayotumia kutafuta riziki ya halali, na saa ambayo anakuwa huru baina yake na nafsi yake katika yale yanayoruhusiwa na mazuri. Nam, mtu mwenye imani hugawanya masaa ya maisha yake katika sehemu tatu, hutoa sehemu yake katika ibada na dua kwa Mola wake anatumia sehemu nyingine kuboresha riziki na maisha yake, na anatumia sehemu ya tatu katika kuburudika kwa starehe halali na za kupendeza. Hadithi inayofanana na hiyo pia imepokewa kwenye kitabu cha hadith cha Biharul Anwari ikimnukuu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akisema kuwa amri hiyo ni moja ya mambo yaliyoteremshwa na Mwenyezi Mungu katika kitabu alichoteremshiwa Nabii Ibrahim alaihi ssalam. Leo ni Alhamisi tarehe ishirini na tano mfunguo sita Rabiul Awal 1447 hijiria sawa na Septemba 18, 2025 miladia. Miaka elfu moja kumi na moja iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe ishirini na tano rabiul awal mwaka 436 hijiria, aliaga dunia fakihi mkubwa na mashuhuri wa kishia Sayyid Murtadha alamul huda, mwanafunzi mtajika wa Sheikh Mufid akiwa na umri wa miaka themanini. Murtadha Alam Alhuda, ambaye nasaba yake inafika hadi kwa imamu wa saba, Imamu Musa Alkadhim alaihi ssalam, alizaliwa Baghdad, Iraq, mwezi Rajab mwaka mia tatu hamsini na tano hijiria. Alianza kuhudhuria darsa na masomo ya shekhe huyo akiwa pamoja na kaka yake Said Razi. Miongoni mwa sifa za darsa za Said Murtadha Alamul Huda ni kwamba watu wa itikadi zote waliweza kuhudhuria darsa zake na kunufaika na elimu na mafunzo mbalimbali mbali. Katika siku kama ya leo miaka 316 iliyopita alizaliwa Samuel Johnson, mwandishi wa drama, malenga na mwandishi wa visa wa Kiingereza. Alianza shughuli zake za fasihi sambamba na ukosoaji wake katika taaluma hiyo. Baada ya muda, mwana tamthilia huyo aliingia katika uga wa utunzi wa mashairi. Samuel Johnson aliaga dunia mwaka 1784. Siku kama ya leo miaka sabini na nane iliyopita yaani, tarehe kumi na nane Septemba elfu moja mia tisa arobaini na saba shirika la ujasusi la Marekani CIA lilianzishwa. CIA ni miongoni mwa mashirika ya kijasusi ya kutisha sana duniani na lina jukumu la kukusanya na kuchambua taarifa kuhusu serikali za nchi za kigeni, makampuni na watu binafsi na kuripoti taarifa hizo kwa serikali ya Marekani. Shirika la CIA lenye idara na taasisi nyingi pana kama wakala wa ujasusi wa serikali ya Marekani huwasaidia viongozi wa nchi hiyo katika kuingilia masuala ya kisiasa, kiuchumi na kijeshi ya nchi nyingine. Hadi sasa shirika hilo limehusika na mapinduzi ya serikali katika nchi mbalimbali zinazojitawala. Miongoni mwa mapinduzi hayo ni yale ya tarehe 28 mwezi Mordad mwaka 1332 hijiri ya shamsia ambayo ni sawa na Agosti 19 mwaka 1953 nchini Iran kwa kushirikiana na shirika la ujasusi la Uingereza M16. Baada ya tukio la Septemba kumi na moja mwaka elfu mbili na moja lililoharibu majengo pacha ya Twin Towers huko New York, shirika la CIA lilipewa jukumu rasmi na la wazi la kuwateka nyara au kuwaua wapinzani wa Marekani duniani kote. na siku kama ya leo miaka 37 iliyopita aliaga dunia Ustadh Muhammad Hussein Shahriyar, mshairi mashuhuri wa Kiirani. Alizaliwa mjini Tabriz, kaskazini magharibi mwa Iran, na baada ya kumaliza masomo yake ya sekondari katika chuo cha Darul Funun mjini Tehran, alijiunga na chuo cha tiba. Hata hivyo baada ya miaka michache aliacha masomo na kurejea katika kijiji alichozaliwa ustadh shahrial alitoa mashairi yake ya kwanza akiwa na umri wa miaka ishirini na tatu Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abbas Arakchi, amezungumza kwa simu na mawaziri wenzake wa mambo ya nje wa Ufaransa, Ujerumani na Uingereza, na pia na mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Umoja wa Ulaya kujadili kadhia ya nyuklia na kuondoa vikwazo haramu, na akasema wakati umefika sasa kwa nchi za Ulaya kudhihirisha nia ya dhati na ya kweli katika diplomasia. Arakchi ametilia mkazo kuhusu msimamo thabiti na mkuu wa Iran katika kudumisha mazungumzo na diplomasia kama wenzo muhimu wa kuzuia kushtadi mivutano. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema vitisho kutoka kwa maadui wa jamhuri ya Kiislamu vinaendelea tangu kujiri mashambulizi ya Israeli na Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya nchi hii. Muhammad Islami ambaye anaongoza shirika la nishati ya atomiki la Iran ameeleza haya kwa shirika la habari la Japan la Kyodo katika mahojiano ya maandishi yaliyochapishwa jana Jumatano. Idadi ya vifo vya Wapalestina katika ukanda wa Gaza inaendelea kuongezeka huku mashambulizi ya kijeshi na mauaji ya kimbari ya Israel yakiingia mwaka wa pili sasa, na hivyo kuzidisha ukosoaji kimataifa. Mito mbalimbali imetolewa kuiwekea vikwazo Israel na kuutenga utawala huo kutokana na mauaji ya kimbari inayoendelea kufanya dhidi ya Gaza. Boti iliyokuwa ikiwasafirisha wahamiaji 74 imepatwa na maafa katika pwani ya Libya na kusababisha vifo vya wahamiaji sitini na moja. Taarifa hii imetolewa na Kamishini Kuu ya Wakimbizi ya Umoja wa Mataifa na maelfu ya wakazi wa jiji la London wameandamana kupinga ziara ya kiserikali ya rais Donald Trump wa Marekani nchini Uingereza, na kumtaja kama kiongozi mbaguzi na mpenda mabavu. Wafanya maandamano wamelaani pia sera za nje za Marekani kuhusu Iran na Gaza. Nawashukuru wote waliokuwa nami, wasikilizaji wapendwa mliokuwa nami kuanzia kwa mwanzo hadi tamati ya matangazo, na sijasahau wenzangu pia waliofanikisha kurushwa kwa matangazo haya bila kumsahau pia fundi mitambo wetu wa mchana huu, na nami ni Asmahani Ganima Muhamed, na wageni kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa mjini Tehrani, nikiwatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.