Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye, kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao Mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam Jam, hapa jijini Teheran. Wapenzi wasikilizaji, leo ni Alhamis tarehe 25 Rabiul Awal mwaka 1447 hijiria kamaria, ambayo inasadifia na, na 18 Septemba 2025 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalia ni wakti huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na, na tahariri yetu ya leo, na baada ya kusikiliza tahariri hiyo utakuwa ni wakati wa kutegea sikio kipindi cha baraza la wasikilizaji. Baada ya kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni makala ya macho yetu magazetini. Na baada ya kusikiliza makala hiyo ya macho yetu magazetini, utakuwa ni wakati wa kutegea sikio uh, uh, makala yetu uh, ya hekima katika Nahjul Balagha na baada ya kusikiliza hekima hiyo, wapenza usikilizaji, ni makala yaliyo katika historia. Ni matumani kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na nawakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja kupitia yetu ya par stday, na pia kupitia redio mshirika ambao nchini Tanzania ni Maarifa FM na pia tovuti yetu nyingine ya Iran .ir. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa mbili unusu asubuhi uh, kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika uh, mashariki, na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yayataja kuwa yakipuuzi madai ya Marekani kuhusu mpango wake wa makombora. Wabunge wa Uingereza wa wataka vikosi vya kijeshi vitakavyoongozwa na Umoja wa Mataifa vipelekwe Gaza kuzuia mauaji ya kimbari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema ulimwengu umegawanyika kimataifa, wakati huo wa kufanyika mkutano wa thamanini wa baraza kuu la Umoja Mataifa. Karibuni na sasa ni habari kamili. Irani imetaja kuwa ya kipuuzi madai ya Marekani kuhusu ustawi wake katika sekta ya makombora ikie, ikieleza, uh, au ikiueleza mpango huo kuwa wa kujihami dhidi ya mashambulizi kutoka Marekani na Israeli. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Baghai, akizungumza na waandishi wa habari Jumatano, ameashiria matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mark Rubio, hivi karibuni na kusema kuwa kauli zake ni za kipuuzi. Msemaji huyo amesema kuwa Washington haina haki ya kutoa maoni kuhusu uwezo wa kujihami wa taifa linaloamua kulinda uhuru wake kwa gharama yoyote yote ile. Ameongeza kuwa mpango wa makombora wa Iran ni njia ya Iran kusimama kidete dhidi ya ulafi, ukatili na mashambulizi ya madole ya kigeni kama vile Marekani na utawala wa Kizayuni. Kauli hiyo inafanana na ile iliyotolewa na Alrijani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, ambaye amesema kuwa takwa la Marekani la kutaka vikwazo dhidi ya mpango wa makombora wa Iran ni takwa ambalo litakatisha mazungumzo yoyote. Wakati wa ziara yake ya Jumatatu katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, yaani Israeli, Rubio aliahidi kuendeleza sera ya mashinikizo ya juu ya vikwazo so dhidi ya Iran, sera ambayo ilianzishwa wakati wa muhula wa kwanza wa utawala wa rais Donald Trump. Akiwa pamoja na waziri wa mkuu wa Israel Binyamin Netanyahu, Rubio amesema kuwa eti uwezo wa makombora wa Iran ni tishio kwa nchi za Ghuba ya Uajemi na Ulaya. Katikati ya mwezi Juni, Israel ilianzisha vita vya kichokozi dhidi ya Iran, ambapo iliwalenga makamanda wa ngazi za juu wa kijeshi, wanasayansi na, na raia wa kawaida. Iran ilijibu kwa kushambulia kwa nguvu Ikivurumisha mawimbi ya makombora ya balistiki ya ya kiwemo, na ya hypersoniki kwenye maeneo nyete ya Israel yakiwemo Tel Aviv, Haifa na miji mingine inayokaliwa kwa mabavu. Marekani iliingia vi, rasmi vitani kuunga mkono Israeli kwa kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran. Katika kujibu, Iran ilivurumisha makombora kadhaa yaliyolenga kituo cha jeshi la anga la Marekani cha Al Udeid kilichopo Qatar. Baada ya hapo na kwa kuhofia kuendelea kwa vita, Marekani ilipendekeza kusitishwa kwa mapigano, ombi ambalo Israel ilikubali. Mkuu wa majeshi ya Iran meja jenerali Abdurahim Musawi amepongeza kuimarika kwa uwezo wa kujihami wa, wa taifa hilo akisisitiza kuwa utayari wa Iran wa kivita umezuia maadui kuanzisha duru mpya ya mashambulizi dhidi ya nchi hiyo. Akizungumza Jumatano alipokuwa akizuru makao makuu ya kikosi cha nchi kavu Uh, cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya IRGC mjini Tehran, Musavi alisema uwezo wetu wa kujihami na utayari wa kivita umefikia kiwango kinachozuia maadui kufanya makosa ya kimkakati, ikiwemo wazo la kuivamia tena nchi yetu. Kiongozi huyo wa kijeshi wa ngazi za juu alisifu utayari wa kina wa vikosi vya vi Iran katika kulinda uhuru wa taifa, usalama wa ndani na mipaka ya ardhi, sambamba na kukabiliana na vitisho vyovyote vinavyoweza kujitokeza. Musawi pia alitambua umakini na busara ya vikosi vya vi ulinzi alipovipongeza kwa tajriba yao ya kihistoria hususan katika vita vya mwaka 1980 hadi 88 vilivyoanzishwa na dikteta wa Iraq wa wakati huo, Saddam, pamoja na operesheni ya siku 12 ya kijeshi iliyozinduliwa na Israeli na Marekani mnamo mwezi Juni. Jenerali huyo alieleza kuwa kuongezeka kwa uwezo wa kijeshi na wakujihami katika nyanja mbalimbali ni mkakati usioepukika akisisitiza kuwa hatua hizo zinaleta usalama endelevu na kuimarisha uwezo wa Iran wa kuzuia mashambulizi ya aina yote dhidi ya taifa hilo. Mnamo Juni 13 utawala wa Israel ulianzisha mashambulizi haramu dhidi ya Iran na kusababisha mauaji ya makamanda waandamizi, wanasayansi wa, wa, wa nuklia na raia wa kawaida. Tuelekee kwingineko duniani ambapo kiongozi wa kanisa ya Katoliki eh, Papa Leo amesema wapalestina wanaishi katika mazingira yasiyokubalika huku wakihamishwa kwa nguvu katika mji wa Gaza wakati huu wa mashambulizi makubwa yanayoendelea kufanywa na jeshi la utawala wa Israeli. Papa Leo amesema, na hapa namnukuu, ninaelezea mshikamano wangu wa dhati na watu wa Palestina huko Gaza ambao wanaendelea kuishi kwa hofu na kuishi katika mazingira yasiyokubalika, wakihamishwa kwa nguvu kwa mara nyingine tena katika ardhi zao. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki amesitiza kwamba anatoa upya ombi lake la kusitishwa mapigano, kuachiliwa mateka, kujadiliwa suluhu ya kidiplomasia na kuheshimiwa kikamilifu sheria za kimataifa za kibinadamu. Vikosi vya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli vimeshambulia majengo ya makazi katika mji wa Gaza na kuyageuza vifusi, mamia ya majengo ya makazi ya raia Sambamba na hayo jeshi hilo limewalazimisha Wapalestina kulihama eneo hilo huku likiendeleza operesheni ya kulivamia na kulikalia kwa mabavu kikamilifu. Hayo anajiri katika hali ambayo jeshi la utawala wa kizayuni hadi sasa limeshawaua shahidi Wapalestina wapatao hamsini na tano elfu wengi wakiwa wanawake na watoto huko Ghaza tangu Oktoba elfu mbili ishirini na tatu. Mashambulio hayo ya mtawali yamelifanya eneo hilo lisiweze kukalika na kusababisha balaa, njaa na mlipuko wa magonjwa mbalimbali. Wakati huo huo wabunge watano wa Uingereza wamemwandikia barua waziri wao wa mambo ya nje eh, wakiitaka serikali ya London ifuatilie eh, ifuatilie kwa dharura uingiliaji kati wa kijeshi utakaoongozwa na Umoja Mataifa ili kukomesha mauaji kim ya kimbari yanayofanywa na Israel huko Gaza. Barua hiyo iliyoandaliwa na mbunge wa kujitegemea Adnan Husein imetiwa saini na wanachama wenzake watatu wa muungano wa wabunge wa kujitegemea Ayub Khan, Iqbal Muhammad na Shokat Adam, pamoja na mbunge wa chama cha LD Andrew George. Hatua hiyo inafuatia ripoti mpya ya tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa kuhusu Palestina na Israel ambayo imegundua kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli umefanya vitendo vinne kati ya vitano vinavyo wapigwa marufuku chini ya mkataba wa mauaji wa kimbari wa mwaka 1948 na kwamba viongozi wa utawala huo ghasibu walikuwa na nia ya kuwaangamiza Wapalestina kama jamii huko Ghaza. Taarifa hiyo imesema, Uingereza ni mtia saini mwanzilishi wa mkataba wa mauaji wa kimbari na mwanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Uh, nafasi hizi si za kiheshima tu, zinafungamana na masharti ya kisheria na wajibu. Barua hiyo ya wabunge hao Uingereza imesema mkataba wa mauaji ya kimbari unaoilazimisha Uingereza izuie na kuadhibu wahusika wa mauaji hayo. Kwa mujibu wa barua hiyo, mkataba wa Umoja wa Mataifa unaidhinisha Baraza la Usalama kuchukua hatua za utekelezaji ikiwa ni pamoja na kuingilia kijeshi katika kesi ambapo kuna tishio kwa amani na usalama wa kimataifa. Wabunge hao wanaitaka serikali ya wa Uingereza pia kuwasilisha azimio kwenye baraza la usalama kuidhinisha hatua zote muhimu, ikiwa ni pamoja na hatua za kijeshi, kulinda raia huko Ghaza. Naye Katibu Mkuu mmoja wa mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa viongozi wa dunia kuwa makini na kutekeleza ahadi wanapowasili jijini New York kwa ajili ya wiki ya ngazi ya juu ya mkutano wa baraza wa uh, mkutano wa baraza kuu wa 80 wa Umoja wa Mataifa. Akizungumza na waandishi wa habari katika makao makuu ya umoja huo, Guterres ameonya kuwa migawanyiko ya migogoro na misukosuko ya kimataifa imepelekea mshikamano wa kimataifa kuwa dhaifu zaidi kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa. Amesema wengine huita kombe la dunia la diplomasia na kusema lakini hii si kuhusu kushindana kwa maneno, ni kuhusu kutafuta suluhu. Sasa, mambo yaliyoko mezani ni makubwa mno. Kwa mujibu wa Guterres, dunia ni kama imetumbukia kwenye maji yenye dhoruba isiyojulikana, akitaja migawanyiko ya kijiografia ya kisiasa, mizozo inayoongezeka, mabadiliko ya tabia nchi, maendeleo holela ya teknolojia, na kuongezeka kwa ukosefu wa usawa kama changamoto zinazohitaji hatua za haraka. Wakuu wa nchi na serikali wapatao mia hamsini wanatarajiwa 15 kuhudhuria mkutano wa mwaka huo baraza kuu la umoja wa mataifa, wakiwa pamoja na maelfu ya maafisa na wanadiplomasia. Katibu mkuu amesema atafanya zaidi ya mikutano ya pande mbili mia na hamsini, akiwahimiza viongozi kupunguza vigawanyiko, kupunguza hatari na kupata suluhisho kwa matatizo mbalimbali katika mkutano wake huo na waandishi wa habari. Amerudia wito wake wa kusitishwa vita Gaza, Ukraine, Sudan na maeneo mengine na kusisitiza haja ya suluhu ya kile kinachotajwa kina kuwa ni mataifa mawili katika eneo la Mashariki ya Kati. Mada kuu za kujadiliwa eh, katika wiki hii ya mkutano wa viongozi wa eh, Umoja wa Mataifa zitakuwa ni amani, mabadiliko ya tabia ya nchi, ubunifu, wenye uwajibikaji, usawa wa kijinsia, ufadhili wa maendeleo na mageuzi katika Umoja wa Mataifa. Na kwa kumalizia ni kuwa kamati ya Umoja wa Mataifa ya kutokomeza ubaguzi dhidi ya wanawake imesema serikali ya Nigeria inawajibika kwa ukiukwaji mkubwa wa kimfumo wa haki za wanawake na wasichana katikati ya matukio utekaji ya watu wengi. Kupitia taarifa iliyotolewa siku ya Jumatano, ofisi ya kamishina kamishna mkuu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa imesitiza kuwa baada ya kupita miaka kumi, wasichana 91 wachibwa kwa ngali wanashikiliwa mateka na hawajulikani. E, walipo huku waathirika wa tukio hilo wakiendelea kuteseka kwa msononeko na unyanyapaa bila msaada wa kutosha. Taarifa hii imechapisha, uh, ripoti, e, kufuatia ziara ya siri ya wiki mbili iliyofanywa nchini Nigeria mnamo mwezi Disemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Wakati wa ziara hiyo ujumbe wa kamati hiyo ulitembelea mji mkuu wa Abuja na majimbo mbalimbali ikiwemo Adamawa, Borno, Enugu na Kaduna. Mwenyekiti wa kamati hiyo, Nahla Haidar, amesema utekaji wa wasichana wa Chibok haukuwa tukio la kipekee bali ni sehemu ya mlolongo wa utekaji watu wengi uliolenga skuli na jamii mbalimbali kaskazini mwa Nigeria, ijapokuwa lilikuwa tukio la kwanza lilojulikana sana duniani. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa ni waktu wa kutegea sikio tahariri yetu ambayo inahoji: je, kuondolewa ukoloni na kuhuishwa utambulisho wa kitaifa kumeathiri vipi sekta ya utalii barani Afrika? Bara la Afrika limerekodi kasi ya juu ya ukuaji wa utalii katika nusu ya kwanza ya mwaka huu kadiri kwamba safari za watalii wa kimataifa wanaotembelea bara hili zimeongezeka kwa asilimia 12 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita. Kwa mujibu wa jarida la Business Insider, safari za watalii wa kimataifa wanaotembelea eneo la Afrika kaskazini zimeongezeka kwa asilimia 14 na kwa nchi za Afrika zilizo kusini mwa jangwa la Sahara kwa asilimia 11. Moroko, Misri, Kenya Tanzania na Afrika Kusini zimekuwa miongoni mwa maeneo muhimu ya utalii barani Afrika katika kipindi cha miezi sita kwanza ya kwanza ya mwaka huu. Kiwango cha utalii barani Afrika kimeongezeka kwa kiasi kikubwa, huku mataifa mbalimbali ya bara hili yakikabiliwa na changamoto nyingi za kisiasa, kijamii na kitamaduni, hasa katika miaka ya hivi karibuni. Moja ya sababu kuu za ukuaji huu ni mabadiliko ya kisiasa yanayotokana na mchakato wa kuondoa ukoloni na kufufua utambulisho wa uh, Mwafrika. Siasa za kikoloni za nchi za Ulaya katika historia zilipelekea nchi nyingi za kiafrika kutawaliwa moja kwa moja na madola ya Ulaya na kusalimu amri mbele ya matakwa ya wakoloni hao. Suala hili lilikuwa na taathira kubwa katika mchakato wa maendeleo na miundo ya kisiasa ya nchi hizi, kiasi kwamba nchi nyingi za kiafrika hazikuwa na hata fursa ya kujiamulia hatima yao zenyewe hasa katika nyanja za kiuchumi na kiutamaduni. Kutokana na hali hiyo, baada ya nchi nyingi kupata uhuru kutoka kwa utawala wa wakoloni, hasa katika miongo michache iliyopita, nchi za Kiafrika zimeweza kujijengea upya utambulisho wao hatua kwa hatua na kuendeleza vyema mchakato wa uhuru wao wa kisiasa na kiuchumi. Kupungua kwa uingiliaji wa wageni katika nchi za Kiafrika na kumalizika zama za ukoloni kulipelekea kusimamishwa vita vingi vya wenyewe kwa wenyewe katika nchi za Kiafrika. Hili lilitokana na ukweli kwamba kuchochea mgogoro wa ndani na uingiliaji usio wa moja kwa moja katika masuala ya kisiasa ili kuanzisha na kuendeleza vita vyenyewe kwa wenyewe lilikuwa moja ya sera muhimu za nchi za kikoloni barani Afrika. Pamoja na hayo, katika miaka ya hivi karibuni na kutokana na kuongezeka kwa mwamko wa kisiasa na kijamii, ujuzi wa kisiasa na kiuchumi, na uwezo wa kufikia vyombo vya habari, sera mpya za kikoloni barani Afrika pia zimekabiliwa na changamoto kubwa. Katika muktadha huu, tunaweza kuashiria historia ya nchi kama Rwanda, Sierra Leone Liberia na Sudan Kusini ambazo zilishuhudia mgogoro au migogoro ya wenyewe kwa wenyewe na vita vya umwagaji damu katika miongo kadhaa iliyopita. Vita hivi vilikuwa na taathira mbaya e, kwa taswira ya kimataifa ya Afrika, na hivyo kupelekea watalii kujiepusha kusafiri katika bara hili. Lakini katika miaka ya hivi karibuni na kutokana na mabadiliko ya kisiasa Uh, katika nyanja za ndani na za kimataifa na juhudi za nchi mbalimbali za Kiafrika za, za kurudisha amani na maridhiano ya kitaifa, hali ya usalama katika nchi nyingi za Kiafrika imeimarika sana. Kwa mfano Rwanda ambayo ilishuhudia mauaji ya kimbari katika miaka ya tisini, sasa imekuwa kivutio muhimu kwa watalii. Maendeleo ya kisiasa na kiutawala katika nchi za Afrika pia yamekuwa na athari kubwa kwa utalii katika nchi nyingi za Kiafrika. Baada ya kumalizika udikteta wa kijeshi na kuingia zama za demokrasia nafasi za kisiasa Uh, zimetolewa kwa ajili ya maendeleo ya kitalii. Mageuzi ya kisiasa na vita dhidi ya rushwa ni mambo ambayo yameongeza imani ya mataifa kwa nchi hizi na kuimarisha sekta ya utalii. Kwa mfano nchi za Gabon, Botswana, naambia zimeweza kujiarifisha kama maeneo salama uh, na ya kuvutia utalii kwa kutekeleza mageuzi ya kisiasa na kiuchumi, pamoja na kuendeleza uhusiano wa kimataifa. Nam, hapa ni Teheran, wapenzi wasikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri uh, ya kiislami ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya ya asubuhi kwa kuleteeni makala ya baraza la wasikilizaji. baraza Hujambo mpenzi msikilizaji, tuna wingi wa matumaini kwamba umzima wa afya. Tumepokea maoni yako mengi yenye maudhui mbalimbali. Mbali msikilizaji mpendwa, uh, jina langu ni asmahani ghanima muhamedi, na shirikiana na mwenzangu hussein hassan kusoma maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako. Tunakusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Ujumbe wa kwanza tunaosoma leo hii ni kutoka kwa mwanabaraza mkongwe Sheikh Muhamed Mbarak Omar bin Shahbal wa huko Tanga nchini Tanzania. Anaanza kwa kuandika, Israeli ni tishio kwa umma ubinadam na utu na walimwengu hawana budi kuidhibiti kabla hawajahalikishwa na utawala huo wa Kizayuni kama wanavyofanya huko Gaza, Palestina. Katika ujumbe wake mwingine, Sheikh Shahbali Anasema, Anasema hivi, maadui wa Iran hawataacha njama zao za kuipindua serikali na utawala wa Kiislamu wa Iran mpaka siku ya kudhihiri kwa Imam Mahdi ajallahu taala faraja. Na mbele yao maadui hao, anasema Shahbal, ni Waarabu na Waislamu wanaotumiwa na Israel na Marekani katika kufikia malengo yao hayo. Anafafanua zaidi kwa kuandika Makundi ya kigaidi kama ISIS yaani Daesh na mengineo yanaendelea kuingizwa Irani kupitia mipaka yake na nchi kadhaa za Kiislamu kama Uturuki na nyinginezo. Magaidi hao wengi ni watu wa kutoka Afrika, Ulaya na Urusi, na wanalipwa maelfu ya hela na Waarabu na mataifa ya Kiislamu kama Uturuki na Imarati. Hayo yote ni katika mipango ya Israel, Marekani na Mazayuni wanaotaka kuangusha utawala halali wa Iran. Shahabali anamalizia kwa kusema, anasema Waislamu bado wanahadaiwa kuwa Iran ni adui na tishio kwao, hasa kwa, kwa ulimwengu na hawaioni Israel ndio adui yao mkuu. Sijui maana ya swala na saumu zetu kama hali ni hiyo. Mwanabaraza hai Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania, anaendeleza mada hii akirejelea habari tulioipa anwani inayosema, nchi za Kiislamu na Kiarabu za laani kauli na ya Netanyahu ya Israeli kubwa zaidi. Sherali anaandika anaandika hivi, zimechelewa sana nchi za Kiarabu kuwaelewa Wazayuni. mmerejesha uhusiano na Wazayuni, mjitayarishe kumezwa kwenu Anaandika, nyewe Waarabu mmetelekeza mafunzo ya Qurani kuhusu umoja wa umma hadi kuwatelekeza wenzenu Waarabu wa Palestina. Mikono ya Waarabu inayo damu ya wenzao Waarabu wa Palestina. Sherali akiwa Dar es Salaam anamalizia kwa kusema, wajielewe Waarabu kujiimarisha ulinzi wao ni kwa masilahi ya umoja wao. Wazayuni watajiingiza katika nchi za Ghuba kwa hila ya kirafiki lakini ikiwa hamtoelewa maafa ya miaka sabini na tano kwa Palestina, basi Waarabu wanajiuza wenyewe kwa ujahili wao. Msikilizaji mpenzi, tumepokea ujumbe wa sauti kutoka kwa mwanabaraza Mugume Karemera akiwa mjini Fort Portal, huko magharibi mwa Uganda, ambapo anakosoa unafiki wa Waarabu. Tumsikilize kwa pamoja. Waarabu walisalipiana wakamkaribisha nyoka Israeli. Nimeshangaa kusikia kauli ya Netanyahu akitaja Jordan, Saudi Arabia na nchi zingine ambazo ni wati wa utawala haramu wa Kiisraeli au wa Kizayuni, na nchi za Marekani. Bora amebaonesha eti na wao nchi zao anazitaka. Nadhani iki kitabapa mwelekeo wa kuungana na nchi kama Yemen, Iran, na Palestine na Wapalestina na nchi nyingine ambazo zinakemea vitendo vya Kizayuni. Naona hapa kuna shida. Waarabu wasipoungana, shida imeingizana. Bora ameyaeleza muda ungali wanaweza wakajirekebisha wakajitafuta wenyewe wakaona hatima yao iko wapi. Asante ah, sana Karemera, ukiwa magharibi mwa Uganda, ujumbe wa mwisho tunaosoma kutoka nchi hiyo ya Afrika Mashariki hii leo ni wa mwanabaraza Mapendo Kanike anasema, kuimarisha ushirikiano wa kiusalama kati ya nchi za kiislamu ni jambo zuri sana naam, akiendeleza maudhui hiyo huku akitoa mwito kwa umma wa kiislamu kuwa na umoja na mshikamano. Mwanabaraza Yahya Saif wa Chake Chake Pemba visiwani Zanzibar anasema ni wakati wa mataifa kiislamu, ya kiislamu yaliyo kwenye mipaka ya Israel kuijua kauli hiyo ya Netanyahu ya Israeli kubwa zaidi kama maandalizi marefu ya baadaye ambayo wao ndio walengwa. Iwe iwavyo, tahadhari za mapema na kujiandaa na chochote katika hali ya baadaye ni muhimu. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kama ndio kwanza unajiunga nasi, mpenzi msikilizaji, kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji. Msikilizaji mpendwa, kwa habari za kina, chambuzi za kisiasa, vipindi podcast na hata videocasti zetu, usisite kutembelea tovuti zetu za pastoday.ir/sw na iranradio.ir. Unaweza pia kututembelea katika ukurasa wetu wa YouTube wa Iran Radio. Tukisonga mbele, mwanabaraza wetu anayejulikana kama Abu Haidar kutoka Tanzania anaanza kwa kuandika assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tuna mjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anauliza, huyo Netanyahu, mbona tangu isemwe atakamatwa Mbona hakamatwi? Jamani, tunaomba akamatwe, kisha mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imehukumu kunyongwa gaidi huyo, namna ndo na, mwito wa jamii yote ya kimataifa. Mwanabaraza mwingine Juma Jafar Sagai wa huko Musoma mkoani Mara nchini Tanzania anasema kwa upande wake, au anaanza kwa kusema, ama kweli dunia hadaa, ulimwengu shujaa. Anafafanua zaidi kwa kuandika Saudi Arabia inashindwa kuwasaidia ndugu zao katika imani na uarabu, inamsaidia Trump na Marekani kwa mabilioni ya dola, wapalestina wanakufa kwa mabomu na njaa. Anasema inna lillahi wa aina ilaihi rajiun. Anamalizia kwa kuandika, anaandika, huu ni msiba zaidi ya msiba wenyewe, alafu bado tunadai saudia ni katika sisi. Allah ilinde Palestina na wa Palestina na ijalie haki ishinde batili. Amin, amin. Msikilizaji mpendwa, tukukumbushe kuwa daima Redio Tehrani inakupa fursa inakupa fursa ya kushiriki matangazo kwa kukupa jukwaa la kutuma maoni, kutuma mapendekezo na hata ukosoaji wako. Bila shaka yoyote, wasiliana nasi kupitia njia ya barua pepe. Anwani yetu ni kiswahili radio at gmail com, au tutumie harafa au jumbe mfupi kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98 Tunayageukia sasa maoni ya mwana baraza Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, ambaye anazungumzia umuhimu wa kujiimarisha kijeshi jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa mtazamo wake, anasema... anasema hivi: jamhuri ya Kiislamu ya Iran ili iepukane na vitisho vya nchi za Magharibi, lazima imiliki silaha za nyuklia kwa ajili ya kulinda raia wake na kulinda mfumo wa jamhuri ya Kiislamu, kwani ukiwa na silaha za nyuklia maadui hawawezi kukuvamia. Hamza Gomba wa Mwanza Tanzania, yeye anaendeleza mada hii. Hussein anaanza kwa kuandika Allah ibariki Iran kwa uwezo inayoonyesha, Magharibi wanahaha na kuwa na hofu baada ya mbunge wa Iran kusema makombora ya jamhuri ya Kiislamu yana uwezo wa kupiga Marekani mpaka Ulaya. Allah ibariki Iran ipe nguvu. Anasema madhehebu kwa sasa hayana nafasi, nafasi ipo kwenye Uislamu na Waislamu tunaopenda dini yetu tunaiombea Iran. Anamalizia kwa kusema anasema hivi, naomba bin Salman, nadhani akimrejelea mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman anasema nomba apinduliwe hafai kulinda masilahi ya Waislamu, cheo hicho hakimfai, aende kwenye makasino alikozoea. mwanabaraza ya kipala ya mc Bwelevela wa pande za Kirumba mkoani Mwanza, Tanzania. Pia anazungumzia habari ya vikosi vya usalama vya Iran vikiongozwa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC kusambaratisha mtandao mkubwa wa magaidi na kuua kadhaa miongoni mwao mbali na kunasa silaha na mabomu kadhaa katika mkoa wa kusini mashariki wa sistan Balochistan. Sasa basi, Bulemela anasema anasema hivi: viva IRGC, viva haluta continua. Ni zaidi ya jeshi walinzi la mapinduzi wa Kiislamu, ni jeshi la walinzi wa kikanda mashariki yote ya kati, na ndilo jeshi kinga na heshima kikanda na nje ya kanda. Anasema Iran, mwenyezi Mungu akujalieni pakubwa sana mataifa ya kiafrika yajifunze kwenu. Katika ujumbe wake mwingine, Kipala MC Bulemela anasema anasema harakati ya Hizbullah ukiipokonya silaha ni sawa na kuipokonya nafsi yako silaha. Ya Hizbullah ni ngao na kinga ya raia wa mashariki ya kati. Kwa nini haizungumziwi kuipokonya silaha Israeli kwanza? Waarabu mmerogwa wapi? kwani Nam, karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tusikilize ujumbe wa sauti kutoka kwa mwanabaraza Hamis Swaleh wa Kelemi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Asalamu salam alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, ndugu zangu Unasemaje? Eh, nakushukuruni sana kunako habari ya kunihabarisha. Lakini huwa ninaomba kabisa ndugu zangu, eh, tuko kwenye safari, mume ananifahamisha na, na matokeo ya safari, tutakuwa ni vizuri zaidi. Masiku kama leo, tarehe nini na katika Uislamu kulipitika nini? Katika mwezi wa huyu safari kulipitika nini? Hiki kitu huwa tunaifuata kwenye redio, sasa kwenye mtandao kwa ambao mnirushia mara mnirushie jamani. Mimi ni wa kwenu pamoja na hivyo tuko mbali lakini ni wa kwenu kabisa na kwa ni basi tu. Hamjui tu. Mimi ni wa kwenu kwa kweli basi tu. Na zwajukuta mtandao siingi siku mbili tatu, ni kulingana na hali ya huku kwetu. Uwezo ndio mtihani, wakati wote nilikuwa contact kabisa, sasa mtihani tu ni maisha. Ah, salamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Tumfahamishe tu mwanabaraza huyu mpendwa kwamba kila siku huwa tunawatumia wasikilizaji wetu makala ya leo katika historia. Ukibonyeza link ya makala hiyo fupi tunayotuma kila siku asubuhi pamoja na habari na uchambuzi wa kisiasa utastafidi na mengi uliyoyaomba. Asante sana ukiwa hapo nchini Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, msikilizaji mpenzi, tunafunga kipindi kwa kusoma maoni ya mwanabaraza mpya kutoka Uganda. Kwanza kabisa, tunamkaribisha ukumbini kwa moyo mkunjufu. Alianza kwa kuandika, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tunamjibu mjibu waalaikumsalam warahmatullahi wabarakatu. Msikilizaji huyo anasema: naam, mimi ni Muislamu, niko Uganda. Nilikuwa nimependelea kujiunga na redio Tehran niwe napata habari mbalimbali, mbali na mafunzo ya dini. Kwa majina naitwa Shabani Bwanga Bonani, napatikana Mbarara, Isingiro, Uganda. Asanteni sana. Naam, kwa moyo mkunjufu kwa mara nyingine tena tunamkaribisha sana mwanabaraza huyu mpya. Ama muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hiki, msikilizaji mpenzi, umemalizika. Asante sana kwa kuendelea kuwa nguzo muhimu ya kipindi hiki. Tukutane juma lijalo, panapo majalio ya Kimola. Asante na kwa heri. Nam wapea msikilizaji hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakti wa kutegea sikio wa udunduzi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika ukanda wa afrika mashariki. Nam na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuangazia au kuangazia gazeti la The New Times la Rwanda, ambalo linatupasha kuwa waziri wa biashara na viwanda Prudence Sebahizi ameuhakikishia ame umma uh, kwamba ongezeko la bei ya umeme nchini Rwanda haliwezi e, kusababisha kupanda kwa bei za bidhaa. Hii ni kwa sababu sekta ya viwanda inaendelea kunufaika na bei nafuu ya umeme ikilinganishwa na makundi mengine ya watumiaji. Habari nyingine kutoka The New Times inaripoti uh, kuwa polisi ya taifa ya Rwanda siku ya Jumatano ilitangaza maeneo 31 ya waenda kwa miguu ili kurahisisha shughuli za kila siku mjini Kigali wakati wa mashindano ya dunia ya baiskeli ya UCI 2025 yanayotarajiwa kufanyika kuanzia Septemba 21 hadi 28. Hii itakuwa mara ya kwanza kwa Afrika kuwa mwenyeji wa mashindano hayo ya yeah, kimataifa. Sasa tunaelekeza dira ya udondozi nchini Uganda, tukiliangazia gazeti la The New Vision ambalo linatufahamisha kuwa mamlaka ya mapato Uganda, URA, imetangaza azma ya kukusanya ushuru kutoka makanisa na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali ya NGO ambayo yamekuwa yakikwepa uh, kulipa kodi katika kipindi cha miezi sita. Shirika la kusambaza Uganda nalo na limeongeza wateja wapya uh, laki nne eh, laki sita 48 eh, kwenye gridi ya taifa na kufikisha eh, jumla ya wateja uh, milioni mbili eh, laki nne hadi Septemba elfu mbili ishirini na tano. Andeja mkuu wa shirika hilo Paul Mesegiwa amesema kuwa urefu wa gridi nao umeongezeka kutoka kilomita elfu tatu mia nne thelathini na moja hadi elfu tano mia nne arobaini huku uwezo jumla wa uzalishaji wa umeme ukipanda kutoka megawati elfu moja mia tatu sitini na mbili hadi elfu mbili arobaini na tisa sasa tunaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Tanzania na tunaangazia gazeti la Jamvi la Habari ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha mgombea wa nafasi ya rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi Taifa, ndugu Dr Samia Suluhu Hassan akizungumza na wananchi wa Makunduchi katika mwendelezo wa kampeni za uchaguzi za CCM mkoa wa Kusini Unguja, Zanzibar, jana. Picha hiyo imeandamana na kichwa kikuu cha habari kinachomnukuu Rais Samia akisema muungano ni nguzo muhimu kwa maendeleo ya taifa. Habari hiyo imepewa uzito pia na gazeti la Zanzibar leo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, Dr Samia asimamisha au isimamisha Makunduchi, asisitiza umuhimu wa amani na kuenzi muungano. Nipashe nalo limeandika, rais avunja ukimya, mwanamke wa kwanza kuwa mkuu wa nchi azindua kampeni alikozaliwa. Gazeti la Dira limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Dkt Samia amnadi Mwinyi Zanzibar, asisitiza vyombo vya ulinzi na usalama vimejipanga vyema kulinda amani. Nalo Habari Leo linamnukulu Rais Samia akisema uchaguzi si vita na kueleza sababu za kampeni Zanzibar kuanza Makunduchi. Naam, sasa tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki huko nchini Kenya, na naanza na gazeti la Daily Nation. Katika kurasa wake mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho malkia wa riadha. Kichwa hicho kimeandamana na picha ya wanawake wanne wa Kenya waliopata medali za dhahabu katika mbio za riadha za dunia huko Tokyo. Hao ni Peres Jepchirchir aliyeshinda mbio za marathon, Faith Kipyegon bingwa wa mbio za mita 1500, Beatrice Chebet mshindi wa mbio za mita 10000, na Faith Cherotich aliyeshinda mbio za mita 3000 kuruka viunzi. Naam, tukiachana na gazeti la haa, uh, daily Nation, sasa tunaliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo linatufahamisha kuwa Rais William Ruto jana aliongoza uzinduzi rasmi wa huduma ya reli ya Mombasa Commuter Rail Service, e, jijini Mombasa. Huduma hiyo inalenga kuondoa msongamano wa magari, kupunguza ajali na gharama za usafiri, huku ikirahisisha safari kati ya katikati ya jiji la Mombasa na kituo cha reli cha SGR Miritini. Rais Ruto amesisitiza kuwa reli hii mpya si tu suluhisho la usafiri bali ni alama ya historia ya Kenya na ahadi ya mustakabali bora. Na mwisho, tunalitupia jicho gazeti la Standard ambalo linatufahamisha kuwa tume huru ya uchaguzi na mipaka Kenya, IBC, imetangaza kuwa inakabiliwa na upungufu wa fedha za kufanikisha uchaguzi mdogo wa Novemba 27. Hadi sasa, IBC imepokea shilingi bilioni 2.5 kutoka hazina ya taifa, lakini inahitaji shilingi bilioni 4.5 ili kugharamia uchaguzi wa viti ishirini na nne, ikiwemo ubunge, udiwani na kiti cha Seneti cha Baringo. Naam, la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Wapenzi wasikilizaji, ni wakti wa kutegea sasa uh, makala Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, karibuni katika sehemu hii ya 97 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa mukhtasari hikima nyingine za Imamu Ali bin abi Talib alaihi salam kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahju lbalagha tukiwa na matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya tisini na saba ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya tisini. <mulia> alfaqihu kullu lfaqihi man lam yuqannit lnasa min rahmatillah wa lam yuyusuhum min rauhi llah Walam yuminuhum min makrillah, fakihi na mwana chuoni bora kuliko wanavyoni wote ni yule ambaye hawakatishi tamaa watu na rehma za Allah, ni ambaye hawavunji moyo watu kuhusu huruma ya Allah, na wala hawadanganyi kwamba hakuna adhabu ya Allah. Katika hikma hii ya tisini ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi ssalam anaainisha kwa sura bora na yenye balagha kubwa, tena kwa namna mpya, suala la kuweko mlingano sawa baina ya hofu na matarajio. Anasema fakihi bora kabisa na mtu mwenye busuri na muono wa mbali kwenye dini ni yule ambaye hawakatishi watu tamaa kuhusu rehma za Allah, wala hawavunji moyo kuhusu huruma za Allah lakini pia hawapotoshi kwa kuwaambia kuwa hakuna adhabu ya Mwenyezi Mungu, bali anaweka mlingano sawa baina mambo mawili muhimu sana: kuhofu adhabu na kutarajia rehema za Mwenyezi Mungu. Gari ni chombo kizuri kinachomsaidia mwanadamu kufika anakokwenda. Kila gari inatumia nguvu mbili za dharura. Nguvu ya kwanza ni ile inayotoa msukumo wa gari kutembea, na nguvu ya pili ni ile inayozuia msukumo wa gari kutembea. Nguvu hizi zote mbili ni muhimu sana. Gari huanza mwendo wake kwa nguvu ya msukumo, lakini hakuna yeyote anayekubali kupanda gari ambayo haina breki, nayo ndiyo hiyo nguvu ya pili ya kuzuia msukumo. Breki ni nguvu ambayo inadhibiti mwendo wa gari hususan katika njia za hatari. Cha kufurahisha ni kwamba mfano huu wa gari ambao huenda tukauona ni mwepesi na wa kawaida kabisa, ndio huu huu unaotawala kwenye maisha yetu yote. Mwanadamu ameumbwa kwa ajili ya kumwabudu muumba wake na kufikia ukamilifu wake wa kibinadamu. Mwenyezi Mungu ameweka misukumo mbalimbali ndani na nje ya nafsi ya mwanadamu ili kumsaidia kwenye safari yake hiyo. Katika upande mwingine hawa za nafsi na ushawishi wa shetani unaishughulisha nafsi ya mwanadamu muda wote, ili kumzuia kuendelea na safari yake ya kimaumbile, ambayo ndiyo aliyoumbwa nayo na muumba wake. Lakini kwa mapenzi yake makubwa kwetu Mwenyezi Mungu ametuwekea nguvu ndani ya nafsi zetu ambazo zinadhibiti safari zetu tata mno katika maisha. Nguvu hizo ndizo hizo zinazoitwa hofu na matarajio. Nguvu hizo ni sawa na mabawa mawili yanayomsaidia mwanadamu kupaa na kuelekea kwenye safari ya kufikia kwenye ukamilifu wake wa kibinadamu ambao Allah amempangia kuwa nao. Imepokewa kutoka kwa maasumu kwamba inabidi kuwe na mlingano sawa baina ya nguvu hizo mbili, isiweko yoyote inayomzidi mwenzake. Sababu yake ni kwamba kama hofu itazidi kiwango cha matarajio, huingia kwenye shimo la kukata tamaa na kuvunjika moyo. Na kama matarajio naye yatakuwa makubwa kuliko hofu mtu humtumbukiza kwenye kutojali chochote na kufanya maovu bila breki wala kizuizi. Katika hali zote mbili, mtu anaweza kuona hana njia nyingine ya kukubaliwa toba zake kutokana na madhambi yake mengi, kukata tamaa na rehma za Allah na kuzidi kutopea kwenye lindi la maasi, na hilo hasa ndilo analolitaka shetani Ibilisi. Imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambaye anasema, lau mungejua ukubwa wa rehma ya Mwenyezi Mungu musingeliacha kutenda wema wote isipokuwa mdogo tu ambao hamna uwezo nao, na lau kama mngelijua ghadhabu na hasira za Allah mngeliishi kwa namna ambayo ni kama vile hakuna njia yote ya kuokoka. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe ishirini na tano mfungo sita Rabiul Awal 1447 hijiria sawa na Septemba 18, 2025 miladia. Miaka 1011 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe ishirini na tano Rabiul Awal mwaka 436 hijiria, aliaga dunia fakihi mkubwa na mashuhuri wa kishia Sayyid Murtadha Alamul Huda mwanafunzi mtajika wa Sheikh Mufid akiwa na umri wa miaka themanini. Sayyid Murtadha Alam lHuda al ambaye, nasaba yake inafika hadi kwa imamu wa saba, Imamu Musa Alkadhim alaihi ssalam, alizaliwa Baghdadi, Iraq, mwezi Rajab mwaka mia tatu hamsini na tano hijiria. Alianza kuhudhuria darsa na masomo ya shekhe huyo akiwa pamoja na kaka yake Said Razi. Miongoni mwa sifa za darsa za Said Murtadha Alamul Huda ni kwamba watu wa itikadi zote waliweza kuhudhuria darsa zake na kunufaika na elimu na mafunzo mbalimbali mbali. Katika siku kama ya leo miaka 316 iliyopita alizaliwa Samuel Johnson, mwandishi wa drama, malenga na mwandishi wa visa wa Kiingereza. Alianza shughuli zake za fasihi sambamba na ukosoaji wake katika taaluma hiyo. Baada ya muda, mwana tamthilia huyo aliingia katika uga wa utunzi wa mashairi. Asamuel Johnson aliaga dunia mwaka 1784. Siku kama ya leo miaka sabini na nane iliyopita yaani tarehe kumi na nane Septemba elfu moja mia tisa arobaini na saba shirika la ujasusi la Marekani CIA lilianzishwa. CIA ni miongoni mwa mashirika ya kijasusi ya kutisha sana duniani na lina jukumu la kukusanya na kuchambua taarifa kuhusu serikali za nchi za kigeni, makampuni na watu binafsi na kuripoti taarifa hizo kwa serikali ya Marekani. Shirika la CIA lenye idara na taasisi na pana kama wakala wa ujasusi wa serikali ya Marekani huwasaidia viongozi wa nchi hiyo katika kuingilia masuala ya kisiasa, kiuchumi na kijeshi ya nchi nyingine. Hadi sasa shirika hilo limehusika na mapinduzi ya serikali katika nchi mbalimbali zinazojitawala. Miongoni mwa mapinduzi hayo ni yale ya tarehe ishirini na nane mwezi Mordadi mwaka 1332 hijiri ya shamsia ambayo ni sawa na Agasti 19 mwaka 1953 nchini Iran kwa kushirikiana na shirika ujasusi la Uingereza M16. Baada ya tukio la Septemba 11 mwaka 2001 lililoharibu majengo pacha ya Twin Towers huko New York, shirika la CIA lilipewa jukumu rasmi na la wazi la kuwateka nyara au kuwaua wapinzani wa Marekani duniani kote. na siku kama ya leo miaka 37 iliyopita aliaga dunia Ustadh Muhammad Hussein Shahriyar, mshairi mashuhuri wa Kiirani. Alizaliwa mjini Tabriz, kaskazini magharibi mwa Iran, na baada ya kumaliza masomo yake ya sekondari katika chuo cha Darul Funun mjini Tehran, alijiunga na chuo cha tiba. Hata hivyo, baada ya miaka michache aliacha masomo na kurejea katika kijiji alichozaliwa. Ustadh Shahrial alitoa mashairi yake ya kwanza akiwa na umri wa miaka ishirini na tatu. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Irani imeyataja kuwa yakipuuzi madai ya Marekani kuhusu mpango wake wa makombora Mkuu wa majeshi ya Iran amesema uwezo wa Iran wa kivita unawazuia maadui kuanzisha mashambulizi mapya. Na wabunge wa Uingereza wamesema vikosi vya kijeshi vitakavyoongozwa na Umoja wa Mataifa vipelekwe Gaza kuzuia mauaji ya kimbari. Na mpenzi msikilizaji, la ziara sina kutoka hapa Tehran, ila kwa shukrani kwa kuwa nasi hadi mwisho. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.