Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Aali Imran aya ya mia moja na thelathini hadi mia moja na thelathini na tatu. A'udhu billahi minash shaytani rajim. Bismillahir rahmani rahim. Ya Al al kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa, na ogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa, na yaendeeni upesi upesi maghfira ya Mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa Mwenyezi Mungu wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today .ir/sw nchini. Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha baraza la wasikilizaji makala ya hikma za Nahjul Balagha na vile vile makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa kasida maalum tuliokuandalieni kwa usiku wa leo. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika mashariki na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aipongeza timu ya Amerika kwa kutoa ubingwa wa dunia. Yemen yakosoa vikali mkutano wa Doha kwa kushindwa kuchukua hatua kali dhidi ya Israeli. Jeshi la Israeli lavamia kusini mwa Siria baada ya makubaliano ya usalama na HTS. Na Wamalawi wasubiri kwa hamu wa matokeo ya uchaguzi wa rais. Sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameipongeza timu ya taifa ya Iran ya mchezo wa miereka ya freestyle kwa kutoa taji la ubingwa wa dunia katika mashindano ya miereka ya dunia ya 2025 yaliyofanyika mjini Zagreb, Croatia. Katika ujumbe wake huo, Ayatullah Hamenei amepongeza kujitolea kunakostaajabisha na mwenendo wa kustahiki pongezi kubwa ulioonyeshwa na mabingwa hao wa miereka ya freestyle. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema, natoa shukurani zangu kwa timu ya miereka, bingwa wa dunia kwa juhudi zao za kustaajabisha na mwenendo wao wa kupendezesha. Mchanganyiko wa nguvu na umaanawi hujenga tunu adhimu na kupeni heko. Siku ya Jumatatu, timu ya taifa Amerika ya mieleka ya freestyle ya Iran ilitoa taji la ubingwa katika mashindano ya dunia Amerika ya mieleka ya 2025 huko Zagreb, Croatia na kujinyakulia ushindi wake wa kwanza baada ya kupita kipindi cha miaka 12 timu hiyo ilimaliza mashindano hayo ikiwa na medali mbili za dhahabu, mbili za fedha na tatu za shaba na jumla ya alama 145, ikiacha nyuma timu ya Amerika, mieleka Marekani. Wanamieleka wa Iran waliofanya vizuri sana katika mashindano hayo ni pamoja na Amir Hussein Zare ambaye ametoa medali ya dhahabu katika uzito wa kilo 125 na Ahmad Muhammad Nejad Javan ambaye amenyakua medali ya fedha katika uzito wa kilo 61. Medali za shaba zimekwenda kwa Muhammad Nuhudi, kilo 79; Komron Qasimpur, kilo 86; na Amir Hussein Firuzpur, kilo 92. Mnamo siku wa jumane iliyotamatisha mashindano hayo, Rahman Amuzad alishinda medali ya dhahabu katika kilo 65 naye Amir Ali Azar Pira alinyakua midali ya fedha katika kilo 97. Ushindi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mashindano ya dunia ya Zagreb umefufua tena kumbukumbu -kumbu za ushindi wake katika mashindano ya dunia ya mchezo wa mereka iliyowahi kutwaa mara tano kuanzia mwaka 1961 65 98. Na na serikali ya Yemen imekemea vikali viongozi wa Kiarabu na Kiislamu kwa kushindwa kuchukua hatua za kivitendo katika kuiunga mkono Palestina na kukabiliana na jinai za utawala wa Kizayuni, ikisisitiza kuwa utawala huo wa kibeberu huelewa lugha ya nguvu tu. Katika taarifa iliyotolewa Jumaane, wizara mambo ya nje ya Yemen imebainisha masikitiko yake kuhusu matokeo ya mkutano wa dharura wa kiarabu na kiislamu uliofanyika Qatar kufuatia mashambulizi ya anga ya Israel dhidi ya viongozi wa harakati ya kiislamu ya mapambano ya Palestina, Hamas, waliokuwa wakikutana mjini Doha wiki iliyopita. Wizara hiyo imeongeza kuwa mkutano huo haukuzingatia kwa kina tishio kwa umma wa Kiislamu ambalo linasababishwa na utawala wa Israel, wala haukuchukua hatua wa madhubuti za kuilazimisha Israel kuheshimu sheria za kimataifa na kusitisha mashambulizi na mzingiro dhidi ya Gaza. Aidha, wizara hiyo imebainisha kuwa wananchi katika nchi za Kiarabu na Kiislamu walikuwa wakitarajia kwa hamu hatua kali kutoka katika mkutano huo kama vile kukatiza mahusiano ya kidiplomasia na kibiashara na Israel, kuweka vikwazo vya kina, kushinikiza kuvunjwa mzingiro wa Ghaza na kuunga mkono mapambano ya Wapalestina na wapiganaji wao jasiri. Wizara hiyo imeongezea kwa kusema kushindwa kwa mkutano huo kutoa maamuzi ya kivitendo na madhubuti kunazidi kuupa ujasiri utawala wa kizayuni kuendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Ghaza na mashambulizi dhidi ya mataifa ya ukanda huu. Wizara hiyo imesisitiza pia kuwa tajiriba imeonyesha wazi kwamba utawala wa Israeli huelewa lugha ya nguvu tu na kwamba hatua za kivitendo na misimamo thabiti ni muhimu katika kudai haki. Zaidi ya hayo, Yemen imethibitisha tena msimamo wake thabiti wa kuunga mkono Ghaza na watu wake ikiahidi kutumia kila njia na rasilimali zilizopo na kujitolea kwa hali yoyote ile hadi uvamizi na mzingiro wa kikatili dhidi ya Ghaza utakapokoma. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetekeleza hukumu ya kifo dhidi ya Babak Shahbozi, raia aliyekutwa na hatia ya kushirikiana na shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni wa Israel, Mossad, kwa kutoa taarifa nyeti kuhusu maeneo ya kiusalama ya Iran wakati wa vita vya siku kumi na mbili vya kichokozi vya utawala huo mnamo mwezi Juni. Kwa mujibu wa shirika la habari la idara ya mahakama ya Iran, Mizan, Shahbazi alinyongwa baada ya mchakato wa kisheria kukamilika na hukumu yake ya kifo kuthibitishwa na mahakama ya juu ya Iran, taarifa rasmi imesema. Babak Shahbazi, jasusi wa Mossad aliyekuwa na ushirikiano wa kiintelijensia kijasusi na kiusalama na utawala wa kizayuni na aliyekuwa akibadilishana taarifa na watu waliounganishwa na utawala huo amenyongwa asubuhi ya leo Jumatano baada ya mchakato wa kisheria kukamilika. Mahakama imemhukumu Shahbazi kwa makosa makuu ya ufisadi katika ardhi na kupigana vita dhidi ya Mwenyezi Mungu. Ripoti ya Mizan imebainisha kuwa Shahbazi alikuwa akifanya kazi katika mashirika yanayohusiana na jeshi, usalama na mawasiliano ya Iran, hali iliyompa fursa ya kufikia maeneo nyeti na kutoa taarifa kwa Mosad kwa malipo ya fedha na ahadi ya makazi ya kudumu katika nchi ya kigeni. Aidha, imeelezwa kuwa Shahbazi alishirikiana na Ismail Fekri ambaye naye alinyongwa mwezi Juni baada ya kupatikana na hatia ya kufanya ujasusi kwa niaba ya Israel. Tangu mapema mwaka 2022, Shabazi alidaiwa kumshawishi Fekri kutoa taarifa kuhusu viongozi wa ngazi ya juu wa Jamhuri ya Kiislamu, maeneo yao na mienendo yao, kwa lengo la kupata uraia wa Marekani na malipo ya dola milioni 120 kwa fedha taslimu au sarafu ya kidijitali. Makama, kwa mujibu wa nyaraka za mahakama, Shabazi alikuwa akituma taarifa kwa maafisa wa Mossad kila wiki, zikiwemo mahali halisi pa miradi, aina ya shughuli, idadi ya wa wafanyakazi, njia za kuingia na kutoka, sifa za wasimamizi wa miradi, masuala ya kiufundi, pamoja na udhaifu na nguvu za kila mradi. Wakili wake amewasilisha ombi la rufaa kwa mahakama ya juu, lakini mahakama hiyo ilikataa rufaa hiyo na kuthibitisha hukumu ya kifo kwa jasusi huyo aliyesaliti nchi yake. Mahakama kuu ya Afrika Kusini imekataa rufaa iliyowasilishwa na familia marehemu Rais Edgar Lungu wa Zambia, iliyolenga kuzuia kusafirishwa mwili wake kurejeshwa Zambia kwa ajili ya maziko ya kitaifa. Familia hiyo iliwasilisha ombi hilo katika mahakama ya Pretoria ikipinga uamuzi wa, wa awali ulioruhusu serikali ya Zambia kurejesha mwili wa Lungu nchini humo ili uzikwe kwa heshima ya kitaifa. Walitarajia kupeleka shauri hilo katika mahakama rufaa ya rufaa ya juu SCA, lakini ombi lao limekataliwa. Mahakama ilieleza kuwa hakuna uwezekano wa mafanikio katika rufaa hiyo. Lungu aliyekuwa na umri wa miaka 68 alifariki tarehe 5 Juni akiwa anapatiwa matibabu maalumu nchini Afrika Kusini, ambako mwili wake ulikuwa umehifadhiwa hadi sasa. Familia ilidai kwamba mahakama ya Pretoria ilikosea kwa kutumia sheria za Zambia katika mzozo huo kati yao na serikali badala ya kutegemea sheria za Afrika Kusini. Mahakama ilijibu kuwa marehemu alikuwa katika ziara ya muda nchini Afrika Kusini kwa sababu za kiafya na kwamba wahusika wakuu katika mzozo huo ni wageni. Mnamo Agosti, mahakama ilisisitiza kwamba kwa mujibu wa sheria za Zambia na kwa misingi ya sera ya umma, matakwa binafsi ya rais wa zamani au familia yake hayawezi kushinda haki ya taifa kumwenzi kwa maziko ya kitaifa katika eneo rasmi lililotengwa kwa ajili ya viongozi wa kitaifa. Familia ilitaka Lungu azikwe Johannesburg, ikitaja mvutano wa kisiasa na rais wa sasa wa Zambia, Hakainde Hichilema. Pia walidai kuwa Lungu alieleza kutotaka Hichilema ahudhurie maziko yake. Jeshi la Israel limefanya uvamizi wa ardhini katika mkoa wa Kunetra kusini magharibi mwa Siria licha ya mazungumzo ya moja kwa moja yanayoendelea kati ya kundi la Haiatu Tahariri Shamu HTS linalotawala Siria na utawala wa Israel kuhusu kile kinachodaiwa kuwa ni makubaliano ya usalama. Televisheni ya Al-Mayadin imeripoti kuwa magari ya kijeshi ya Israel yameingia katika miji ya Jubat al Khashabu na Ofania, maeneo jirani na sehemu ya milima ya Golani inayokaliwa kwa mabavu na Israel mapema Jumatano. Hatua hii imejiri siku mbili tu baada ya shirika la haki za binadamu la Siria, SOHR, kuripoti kuwa vikosi vya Israel vilianzisha kituo cha muda cha ukaguzi kaskazini mwa kijiji cha Arrafid katika mkoa huo. Msafara wa jeshi la Israel ukiwa na magari kumi ya kijeshi umeelekea kwenye mipaka ya kijiji cha Ainuzwan huku ndege za upelelezi zikiruka juu ya eneo hilo. Uvamizi huo mpya umetokea wakati Israeli inaendeleza mashambulizi ya anga katika maeneo mbalimbali ya mji mkuu wa Siria, Damascus. Mnamo Septemba 13, Abu Muhammad al Julani, aliyejitangaza kuwa rais wa Siria, alitoa taarifa kuhusu kuanza mazungumzo na Israel ili kurejesha makubaliano ya 1974 yaliyosainiwa ya baada ya vita vya Oktoba 1973 kati ya Siria na utawala wa Tel Aviv na zoezi la kuhesabu kura linaendelea nchini Malawi, huku raia wakisubiri kwa hamu matokeo ya uchaguzi wa urais na wa ubunge uliofanyika hivi karibuni. Wagombea takriban 17 wanachuana katika kinyang'anyiro cha urais, ambapo rais Lazarus Chakwera anawania kupata muhula wa pili, huku akikabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa mtangulizi wake Peter Mutharika. Matokeo kutoka vituo vya kupigia kura yanapelekwa katika vituo vya majimbo kwa ajili ya kujumlishwa kabla ya kutumwa katika kituo cha kitaifa cha kujumlisha kura. Kwa mujibu wa shirika la habari la Malawi, vyombo vya habari vya ndani vimeruhusiwa kutangaza matokeo ya awali kutoka vituoni, ingawa tume ya uchaguzi wa Malawi MEC imeelekeza kuwa takwimu hizo lazima zihakikiwe na maafisa wa tume kabla ya kutangazwa rasmi. Jaji Anabeli Mtalimanja, mwenyekiti wa meke amenukuliwa akisema tume ya uchaguzi ya Malawi inaruhusu vyombo vya habari kutangaza matokeo ya awali vilivyokusanya, lakini ni lazima vihakikishe kuwa takwimu hizo zimethibitishwa na maafisa wa tume kabla ya kutangazwa rasmi. Waangalizi wa uchaguzi wamesema ushindi wa moja kwa moja katika uchaguzi wa urais unahitaji zaidi ya asilimia 50 ya kura zote hali inayoifanya duru ya pili ya uchaguzi kuwa na uwezekano mkubwa, ambapo inapaswa ufanyike ndani ya siku sitini. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam wapenzi wasikilizaji, hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno kisemacho umoja wa nchi za Kiislamu, njia mwafaka ya kukabiliana na jinai za utawala wa Kizayuni. Marais Abdul Fatah Assisi wa Misri na Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamesisitiza kuwa kuimarishwa umoja na mafungamano baina ya nchi za Kiislamu ndio njia mwafaka zaidi ya kukabiliana na kukariri na kuendelea jinai za utawala wa Kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Jumatatu tarehe 15 Septemba, Rais Pezeshkian alikutana na Rais Abdul Fatah Hassisi wa Misri pambizoni mwa kikao cha dharura cha wakuu wa nchi za Kiislamu na wa jumuia ya nchi za Kiarabu mjini Doha, Qatar, na kusisitiza umuhimu wa ushirikiano kati ya nchi hizo mbili ili kudhamini masilahi ya mataifa hayo na mataifa mengine katika eneo. Katika kikao hicho, Asisi alisisitiza pia ulazima wa nchi za Kiislamu kuwa karibu zaidi na kuchukua msimamo mmoja wa kivitendo dhidi ya kushadidi kuendelea na kukaririwa jinai za utawala wa kizayuni katika eneo. Rais wa Iran pia alikutana na Muhammad bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia na kueleza kwamba katika hali ya sasa majukumu ya nchi kubwa za kiislamu ikiwemo Saudi Arabia ni mazito mno. Alisisitiza pia kwamba ikiwa nchi za kiislamu zitaungana, utawala wa kizayuni hautathubutu kushambulia wala kuivamia nchi yoyote ya kiislamu. Katika hotuba yake kwenye kikao cha dharura cha wakuu wa nchi za kiislamu na wajumuia nchi za kiarabu kilichofanyika mjini Doha kwa ajili ya kuchukua msimamo wa pamoja dhidi ya jinai za utawala wa kizayuni, Pezeshkian alisema utawala unaojiamini hauhitaji kuwapiga mabomu wanaofanya mazungumzo ya amani. Umevuka kila mstari mwekundu, umepuuza kila mantiki na sheria, na umekiuka kila kanuni ya mwenendo wa ustaarabu, lakini umefanya jambo jingine muhimu bila ya kukusudia: umeamsha dhamira ya pamoja ya umma wa Kiislamu. Nchi za Kiislamu zina uwezo mkubwa wa kiuchumi na kisiasa wa kutoa mashinikizo ya kisiasa kwa utawala wa Kizayuni. Kuchukuliwa msimamo wa pamoja wa nchi za Kiislamu katika vikao vya kimataifa kunaweza kutoa mashinikizo zaidi ya kisiasa dhidi ya utawala huo na kuutenga kimataifa. Kuimarishwa umoja na mshikamano wa nchi za Kiislamu pia ni strategia madhubuti ya kukabiliana na jinai za utawala wa Kizayuni. Kwa kuchukua msimamo mmoja katika majukwaa ya kimataifa kama vile Umoja wa Mataifa, nchi za Kiislamu zinaweza kutoa mashinikizo zaidi ya kisiasa dhidi ya utawala huo, na hivyo kuzuia kuhalalisha hatua zake za kikatili katika ngazi za kimataifa. Muungano wa kiuchumi kati ya nchi za Kiislamu pia unaweza kusaidia kutenga utawala wa kizayuni, hasa ikiwa uhusiano wa kibiashara na utawala huo utakatwa. Mpenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Radio Tehran, na karibuni sasa kutigia sikio kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kitakachofuatiwa na makala ya Hikma za Nahjul Balagha na pia makala ya kila siku ya Leo katika Historia pamoja na kiburudisho cha kasida, na kutakieni usikilizaji mwema wa sehemu hii iliyosalia ya matangazo yetu. Baraza la wasikilizaji. Hujambo, mpenzi msikilizaji, tuna wingi wa matumaini kwamba umzima wa afya. Tumepokea maoni yako mengi yenye maudhui mbalimbali. Mbali msikilizaji mpendwa, uh, jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed na shirikiana na mwenzangu Hussein Hassan kusoma maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako. tunakusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Ujumbe wa kwanza tunaosoma leo hii ni kutoka kwa mwanabaraza mkongwe Shekh Muhamed Mbarak Omar bin Shahbal wa huko Tanga nchini Tanzania. Anaanza kwa kuandika, Israeli ni tishio kwa umma ubinadam na utu na walimwengu hawana budi kuidhibiti kabla hawajahalikishwa na utawala huo wa Kizayuni kama wanavyofanya huko Gaza, Palestina. Katika ujumbe wake mwingine, Shekhe Shahbali Anasema, anasema hivi: maadui wa Iran hawataacha njama zao za kuipindua serikali na utawala wa Kiislamu wa Iran mpaka siku ya kudhihiri kwa Imam Mahdi ajalallahu taala faraja, na mbele yao maadui hao, anasema Shahbal, ni Waarabu na Waislamu wanaotumiwa na Israel na Marekani katika kufikia malengo yao hayo. Anafafanua zaidi kwa kuandika: Makundi ya kigaidi kama ISIS, yani Daesh na mengineo yanaendelea kuingizwa Irani kupitia mipaka yake na nchi kadhaa za Kiislamu kama Uturuki na nyinginezo. Magaidi hao wengi ni watu wa kutoka Afrika, Ulaya na Urusi na wanalipwa maelfu ya hela na Waarabu na mataifa ya Kiislamu kama Uturuki na Imarati. Hayo yote ni katika mipango ya Israel, Marekani na Mazayuni wanaotaka kuangusha utawala halali wa Iran. Shahabali anamalizia kwa kusema, anasema Waislamu bado wanahadaiwa kuwa Iran ni adui na tishio kwao, haswa kwa, kwa ulimwengu, na hawaioni Israel ndio adui yao mkuu. Sijui maana ya swala na saumu zetu kama hali ni hiyo. Mwanabaraza hai Sherali fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania, anaendeleza mada hii akirejelea habari tulioipa anwani inayosema nchi za kiislamu na kiarabu za laani kauli ya Netanyahu ya Israeli kubwa zaidi. Sherali anaandika anaandika hivi, zimechelewa sana nchi za kiarabu kuwaelewa wazayuni. Mmerejesha uhusiano na wazayuni, mjitayarishe kumezwa kwenu. Anaandika nyewe, Waarabu mmetelekeza mafunzo ya Qur'ani kuhusu umoja wa umma hadi kuwatelekeza wenzenu waarabu wa Palestina. Mikono ya waarabu inayo damu ya wenzao waarabu wa Palestina. Sherali akiwa Dar es Salaam anamalizia kwa kusema, wajielewe waarabu kujimarisha ulinzi wao ni kwa maslahi ya umoja wao. Wazayuni watajiingiza katika nchi za Uhuba kwa hila ya kirafiki, lakini ikiwa hamtoelewa maafa ya miaka sabini na tano kwa Palestina, basi waarabu wanajiuza wenyewe kwa ujahili wao. Msikilizaji mpenzi, tumepokea ujumbe wa sauti kutoka kwa mwanabaraza Mugume Karemera akiwa mjini Fort Portal, huko magharibi mwa Uganda, ambapo anakosoa unafiki wa waarabu. Tumsikilize kwa pamoja. Waarabu walisalipiana wakamkaribisha nyoka Israeli. Nimeshangaa kusikia kauli ya Netanyahu akitaja Jordan, Saudi Arabia na nchi zingine ambazo ni wati wa utawala haramu wa Kiisraeli au wa Kizayuni na nchi za Marekani. Bora amebaonesha eti na wao nchi zao anazitaka. Nadhani iki kitavapa mwelekeo wa kuungana na nchi kama Yemen, Iran na Wapalestina na nchi nyingine ambazo zinakemea vitendo vya kizayuni. Naona hapa kuna shida, Waarabu wasipoungana, shida imeingizana. Bora amewaeleza muda ungali, wanaweza wakajirekebisha, wakajitafuta wenyewe, wakaona hatima yao iko wapi. Asante ah, sana Karemera, ukiwa magharibi mwa Uganda. Ujumbe wa mwisho tunaosoma kutoka nchi hiyo ya Afrika Mashariki hii leo ni wa mwanabaraza Mapendo Kanike anasema kuimarisha ushirikiano wa kiusalama kati ya nchi za kiislamu ni jambo zuri sana. Naam, akiendeleza maudhui hiyo huku akitoa mwito kwa umma wa kiislamu kuwa na umoja na mshikamano. Mwanabaraza Yahya Saif wa Chake Chake Pemba visiwani Zanzibar anasema ni wakati wa mataifa kisilamu, ya kiislamu yaliyo kwenye mipaka ya Israeli Kuijua kauli hiyo ya Netanyahu ya Israeli kubwa zaidi kama maandalizi marefu ya baadaye ambayo wao ndio walengwa. Iwe iwavyo, tahadhari za mapema na kujiandaa na chochote katika hali ya baadaye ni muhimu. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kama ndio kwanza unajiunga nasi, mpenzi msikilizaji, kipindi hewani ni Baraza la Wasikilizaji. Msikilizaji mpendwa, kwa habari za kina, chambuzi za kisiasa, vipindi podcast na hata videocasti zetu, usisite kutembelea tovuti zetu za pastoday.ir/sw na iranradio.ir SW. Unaweza pia kututembelea katika ukurasa wetu wa YouTube wa Iran Radio. Tukisonga mbele, mwanabaraza wetu anayejulikana kama Abu Haidar kutoka Tanzania anaanza kwa kuandika: assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tuna mjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu, wa anauliza huyo Netanyahu, mbona tangu isemwe atakamatwa Mbona hakamatwi? Jamani, tunaomba akamatwe, kisha mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imehukumu kunyongwa gaidi huyo. Naam, na ndo mwito wa jamii yote ya kimataifa. Mwanabaraza mwingine Juma Jafar Sagai wa huko Musoma, mkoani Mara, nchini Tanzania, anasema kwa upande wake, au anaanza kwa kusema ama kweli dunia hadaa, ulimwengu shujaa. Anafafanua zaidi kwa kuandika Saudi Arabia inashindwa kuwasaidia ndugu zao katika imani na uarabu, inamsaidia Trump na Marekani kwa mabilioni ya dola. Wapalestina wanakufa kwa mabomu na njaa. Anasema inna lillahi wa aina ilaihi rajiun. Anamalizia kwa kuandika, anaandika: huu ni msiba zaidi ya msiba wenyewe, alafu bado tunadai saudia ni katika sisi. Allah ilinde Palestina na wa Palestina na ijalie haki ishinde batili. Amin. Amin. Mskilizaji mpendwa, tukukumbushe kuwa daima redio Tehran inakupa fursa inakupa fursa ya kushiriki matangazo kwa kukupa jukwaa la kutuma maoni, kutuma mapendekezo na hata ukosoaji wako. Bila shaka yoyote, wasiliana nasi kupitia njia ya barua pepe. Anwani yetu ni kiswahili radio gc au tutumie harafa au jumbe mfupi kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlishapl 98 Tunayageukia sasa maoni ya mwana baraza Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, ambaye anazungumzia umuhimu wa kujiimarisha kijeshi Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa mtazamo wake anasema, anasema hivi: Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ili iepukane na vitisho vya nchi za Magharibi lazima imiliki silaha za nyuklia kwa ajili ya kulinda raia wake na kulinda mfumo wa jamhuri ya Kiislamu, kwani ukiwa na silaha za nyuklia maadui hawawezi kukuvamia. Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, yeye anaendeleza mada hii. Hussein anaanza kwa kuandika, Allah ibariki Iran kwa uwezo inayoonyesha. Magharibi wanahaha nakuwa na, na hofu baada ya mbunge wa Iran kusema makombora ya Jamhuri ya Kiislamu yana uwezo wa kupiga Marekani mpaka Ulaya. Allah ibariki Iran, ipe nguvu. Anasema madhehebu kwa sasa hayana nafasi, nafasi ipo kwenye Uislamu, na Waislamu tunaopenda dini yetu tunaiombea Iran. Anamalizia kwa kusema anasema hivi, naomba bin Salman, nadhani akimrejelea mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman anasema anaomba apinduliwe, hafai kulinda masilahi ya Waislamu, cheo hicho hakimfai, aende kwenye makasino alikozoea. Mwanabaraza ya kipala ya MC Bulebela wa pande za Kirumba mkoani Mwanza, Tanzania, pia anazungumzia habari ya vikosi vya usalama vya Iran vikiongozwa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC kusambaratisha mtandao mkubwa wa magaidi na kuua kadhaa miongoni mwao, mbali na kunasa silaha na mabomu kadhaa katika mkoa wa kusini mashariki wa Sistan Baluchistan. Sasa basi, Bulemela anasema anasema hivi: viva IRGC, viva IRGC haluta continua. Ni zaidi ya jeshi walinzi la mapinduzi wa Kiislamu, ni jeshi la walinzi wa kikanda, mashariki yote ya kati, na ndilo jeshi kinga na heshima kikanda na nje ya kanda anasema iran mwenyezi mungu akujalieni pakubwa sana mataifa ya kiafrika yajifunze kwenu katika ujumbe wake mwingine kipala MC bulemela anasema anasema harakati ya hizbullah ukiipokonya silaha ni sawa na kuipokonya nafsi yako silaha ya hizbullah ni ngao na kinga ya raia wa mashariki ya kati kwa nini haizungumziwi kuipokonya silaha Israeli kwanza? Waarabu mmerogo wapi? wa kwani? Naam. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tusikilize ujumbe wa sauti kutoka kwa mwanabaraza Hamis Swaleh wa Kelemi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Kongo. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu ndugu zangu. Unasemaje? Eh, nakushukuruni sana kunako habari ya kunihabarisha. Lakini huwa ninaomba kabisa ndugu zangu, e, tuko kwenye safari, mume anifahamisha na, na matukio ya safari, tutakuwa ni viewers zaidi. Masiku kama leo, tarehe nini na katika Uislamu kulipitika nini? M, katika mwezi wa huyu safari kulipitika nini? Hiki kitu huwa tunaifuata kwenye redio, sasa kwenye mtandao kwa ambao mnirushia mara mnirushie jamani. Mimi ni wa kwenu pamoja na hivyo tuko mbali lakini ni wa kwenu kabisa na kwa ni basi tu. Namjui tu. Mimi ni wa kwenu kwa kweli basi tu. Na wajukuta mtandao siingi siku mbili tatu, ni kulingana na hali ya huku kwetu. Uwezo ndio mtihani, wakati wote ningekuwa contact kabisa. Sasa mtihani tu ni maisha. Kimi na kwenu kwa kweli. Ah, asalamu alaykum wa barakatuh. Tumfahamishe mwanabaraza huyu mpendwa kwamba kila siku huwa tunawatumia wasikilizaji wetu makala ya leo katika historia. Ukibonyeza linki ya makala hiyo fupi tunayotuma kila siku asubuhi pamoja na habari na uchambuzi wa kisiasa utastafidi na mengi ulioyaomba. Asante sana ukiwa hapo nchini jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Naam, msikilizaji mpenzi, tunafunga kipindi kwa kusoma maoni ya mwanabaraza mpya kutoka Uganda. Kwanza kabisa tunamkaribisha ukumbini kwa moyo mkunjufu. Alianza kwa kuandika, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tunamjibu mjibu waalaikumsalam warahmatullahi wabarakatu. Msikilizaji huyo anasema: naam, mimi ni Muislamu, niko Uganda. Nilikuwa nimependelea kujiunga na redio Tehran niwe napata habari mbalimbali, mbali na mafunzo ya dini. Kwa majina naitwa Shabani Bwanga Bonani, napatikana Mbarara, Isingiro, Uganda. Asanteni sana. Naam, kwa moyo mkunjufu, kwa mara nyingine tena tunamkaribisha sana mwanabaraza huyu mpya. Ama muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hiki, msikilizaji mpenzi, umemalizika. Asante sana kwa kuendelea kuwa nguzo muhimu ya kipindi hiki. Tukutane juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Asante na kwa heri. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Na ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 89 <mulia> Man wa man aslaha amra akhiratihi aslaha Allahu lahu wa amra dunyahu wa man kana lahu min nafsihi waidhun kana alayhi min Allah hafidhun, mwenye kusuluhisha yaliyopo baina yake na Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu husuluhisha yaliyopo baina yake na watu, na mwenye kusahihisha akhira yake Mwenyezi Mungu atamsahihishia dunia yake, na ambaye anaipa mawaidha nafsi yake atapata mlinzi kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Katika hikma hii nyingine muhimu sana, Imamu Ali alaihi ssalam anataja mambo matatu muhimu katika uhusiano baina ya mja na muumba wake, kama tulivyoona hapo juu, namna hikma hii ya 89 Nahjul Balagha inavyotaja mambo hayo matatu kwa balagha ya hali ya juu. Katika hikma hii ya 89 Imamu Ali alaihi ssalam anazungumzia Uhusiano huo kati ya mwanadamu na Mwenyezi Mungu, uhusiano kati ya mwanadamu na watu na pia uhusiano kati ya dunia na akhera. Mwanzoni mwa hikma hii imamu anataja jambo muhimu mno nalo ni kuhakikisha kila mtu ana uhusiano mzuri na Muumba wake. Yaani kila wakati mtu anapokumbwa na tatizo, anapaswa kuelekeza matumaini yake yote kwa Mwenyezi Mungu, kutubu kwake, kunyenyekea kwake na kujikabidhi kikamilifu kwa muumba wake. Tutambue kwamba kurekebisha uhusiano na Mwenyezi Mungu kuna hitaji uaminifu, ikhlasi na ukweli. Ni wazi kwamba mtu anapokuwa mwaminifu, mwenye ikhlasi na mkweli, na kuzifanya sifa hizo kuwa dira yake kuu, watu watamwamini, wataona fahari kuwa pamoja naye, umma utampenda. Ni vivyo hivyo mtu anayejipinda kwa ajili ya kuhakikisha anakuwa na akhera bora, yani kutii maamrisho ya Mwenyezi Mungu na kumcha Mwenyezi Mungu na kuacha maovu, bila shaka yoyote atapata fadhila za Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu atamtengenezea mambo yake hapa duniani. Vile vile, kama tunavyojua mioyo yetu hupata kutu na huingia giza kwa sababu ya matendo na utelezaji wetu wa kila siku katika maisha. Uchafu huo unaoingia kwenye nafsi zetu lazima usafishwe kila siku. Moja ya njia bora za kufanya usafi huo wa nafsi kila siku ni kuipa nasaha, mawaidha na kuilaumu nafsi kila inapoteleza. Tuna wanavyuoni wengi ndani ya nafsi zetu, lakini kwa sharti tuwaheshimu wanavyuoni hao, tusiwapuuze. Mmoja wa wanavyuoni hao wanaotupenda sana ni dhamiri za ndani ya nafsi zetu. Hiyo ni neema kubwa tuliyopewa na Mwenyezi Mungu, tunatembea nayo tunalala na kuamka nayo, iko pamoja nasi kila sekunde, na inatuhofia na kutupenda sana. Lakini kuna wakati mwanadamu, kutokana na mambo ya nje na mitihani, huwa anashindwa kuondoa pazia na kumfanya mwanachuoni na neema hiyo ya Allah ifanye kazi zake vizuri, yani dhamiri yake. Hivyo huenda polepole pole mtu kutopea kwenye maasi mpaka ikawa dhamiri yake haimsuti tena. Mwenyezi Mungu kwa anavyotupenda huliondoa haraka pazia lililofunika dhamiri zetu kwa kuchukua kwetu hatua japo ndogo tu. Neema nyingine ni imani. Imani ni mmoja wa wanavyoni muhimu sana wa nafsi zetu, ambaye anapoiongoza vizuri akili, akili nayo huviongoza vizuri kwenye njia sawa viungo vingine kama mdomo, mkono na kadhalika. Imani humjenga mtu katika kumcha Mwenyezi Mungu na ndiyo maana mtu mwenye imani akiteleza kidogo tu, tahamaki, hujuta na kutubu. Hapo ndipo Mwenyezi Mungu huja na kumsaidia mtu kama huyo na kumlinda. Ndiyo maana katika hikma hii ya 89 Najul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalamu akasema, na yeyote ambaye anaipa mawaidha nafsi yake, Mwenyezi Mungu atampa mlinzi kutoka kwake. Imepokewa pia hadithi kutoka kwa Imam Baqir alayhi salam akisema mtu ambaye Mwenyezi Mungu hakujalia nafsi yake kuwa ni waadhi kwake, basi mtu huyo hatofaliwa na waadhi wa watu wengine. Mfano wa wazi wa uhakika huo ni yale yaliyotokea kwenye jangwa la Karbala. Wakati huo Imamu Husein alaihi salam alitoa mawaidha mengi na muhimu sana kwa jeshi la adui, lakini mawaidha yake hayakuwafaa kitu maadui hao ambao nafsi zao hazikuwa ni watoaji mawaidha kwao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 24 mfungo 6 Rabiul Awal 1447 Hijiria, sawa na Septemba 17, 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 77 iliyopita aliaga dunia Emil Ludwig mwandishi wa wasifu wa Kijerumani alizaliwa mwaka elfu moja mia nane themanini na moja katika mji wa Breslau nchini Ujerumani ambao leo hii ni sehemu ya ardhi ya Poland. Alipata umashuhuri katika nusu ya pili ya karne ya 19 baada ya kuandika wasifu wa Otto von Bismarck, kansela wa wakati huo wa Ujerumani, kiongozi wa zamani wa Russia Josefu Stalin, Beethoven na rais wa zamani wa Marekani Franklin Roosevelt. Wakati wa vita vya pili vya dunia Ludwig alikuwa mwandishi wa habari aliyepata nafasi ya kufanya mahojiano na watawala waliokuwa na satwa na ushawishi mkubwa katika kipindi hicho kama Franklin Delano Roosevelt, Winston Churchill na Joseph Stalin. Tarehe 17 Septemba miaka 64 iliyopita aliuawa waziri mkuu wa zamani wa Uturuki, Adnan Menderes. Alizaliwa mwaka 1899 na na kupata elimu katika taaluma ya sheria. Alijiunga na harakati za kisiasa akiwa bado kijana na alishika hatamu za uongozi nchini Uturuki kama waziri mkuu mwaka 1950. Mwaka 1960 Adnan Menderes aliondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi na kufikishwa mahakamani, ambapo alihukumiwa kifo kwa kupatikana na hatia ya kuua wanafunzi wa vyuo vikuu, kukiuka katiba ya nchi na kuwa na mahusiano haramu. Tarehe 26 mwezi shaarivar miaka 45 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, Sadam dikteta wa Iraki aliyoondolewa madarakani alibatilisha kwa upande mmoja wa makubaliano ya mipaka ya mwaka 1975 yaliyojulikana kwa jina la mkataba wa Algeria kati yake na Iran. Siku hiyo Sadam Hussein, kiongozi huyo wa zamani wa Iraq, aliuchana mkataba huo wa Algeria mbele ya kamera za televisheni akiungwa mkono na madola ya kibeberu. Mkataba huo wa mwaka 1975 wa Algeria yalikuwa makubaliano ya mwisho kati ya nchi mbili kwa ajili ya kutatua hitilafu za mipaka. Siku kadhaa baadaye, Sadam Hussein alianzisha uvamizi wa miaka minane dhidi ya ardhi ya Iran kwa uchochezi wa nchi za magharibi. na miaka kumi na moja iliyopita tarehe ishirini na sita mwezi Shahrivar mwaka elfu moja mia tatu tisini na tatu hijiria shamsia kwa mujibu wa kalenda ya Iran, aliaga dunia Ahmadi Bigdeli, mwandishi mashuhuri wa riwaya wa zama hizo wa, wa Iran. Alizaliwa tarehe kumi na sita mwezi Farvaldin mwaka elfu moja mia tatu 24 hijiri ya shamsia sawa na mwaka 1945 miladia na alikuwa akiandika vitabu tangu miaka 80 miladia hadi alipoaga dunia. Riwaya yake ya Kivuli Kidogo ilimpatia tuzo ya kitabu cha mwaka cha Jamhuri ya Kiislamu Irani. Baadhi ya riwaya za mwandishi mashuhuri Ahmadi Bigdeli ni pamoja na hizi alizozipa majina ya A Night Away from Home cha mwaka 1995 na I Am Destroyed cha mwaka alfu mbili na mbili. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.