Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumbukeni uliposema malaika, ewe Mariam, Mwenyezi Mungu anakupa habari njema za kumzaa mtoto bila mume, bali kwa kutamkwa neno tu litokalo kwake la kukwambia zaa, ukazaa pasina kuingiliwa. Jina lake ni Masihi Isa mwana wa Mariam, mwenye heshima katika dunia na akhera, na miongoni mwa waliopelekwa mbele na Mwenyezi Mungu naye atazungumza na watu maneno ya dini katika utoto wake na katika utu uzima wake, na atakuwa katika watu wema kabisa. Maryamu akasema, ewe mola wangu nitapataje mtoto na hali mtu yoyote hakunigusa? Mola wake akasema, ndivyo hivyo hivyo, Mwenyezi Mungu huumba anavyopenda. Anapohukumu jambo huliambiwa kuwa, basi huwa. rahim assalamu aleikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid na tunasikika katika satelit na pia kwenye intanet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa FM ya fm kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio maarifa fm mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989356487 imil yetu ni swahili radio tirp ir. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa na vipindi vya safari ya miaka elfu moja kutoka Shirazi hadi Zanzibar, macho yetu magazetini, hikaya za aya na leo katika historia. Na leo ni Jumatano, mwezi ishirini na nane mfungo sita elfu moja mia Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Irani asema jumuiya ya ECO inapaswa kuongoza katika kuasisi utaratibu mpya wa kiuchumi wa kikanda. Balozi wa Iran Jineva asema uvamizi wa Israel dhidi ya Qatar ni tishio kwa usalama wa eneo hili zima na kimataifa. Umoja wa Mataifa wasema Israeli imetenda jinai za kivita ukanda wa Ghaza. na ripoti zinaonyesha kwamba rushwa iliyokithiri inatishia ustawi wa Sudan Kusini. Na sasa ni habari kamili. Said Abbas Araqchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema kuwa jumuiya ya ushirikiano wa kiuchumi ECO inaweza na inapaswa kuongoza na kutoa mchango athirifu katika kuunda utaratibu mpya wa kiuchumi kwenye eneo la Asia Magharibi. Araghchi amebainisha hayo katika hafla ya ufunguzi wa toleo la pili la kongamano la Iran na jumuiya ya ushirikiano wa kiuchumi ECO mjini Teheran jana Jumanne. Ameeleza kuwa jumuiya ya ECO ambayo wanachama wake ni Afghanistan, Azerbaijan, Azerbaijan, Iran, Kazakhstan, Kirgizistan, Pakistan, Tajikistan, Turkmenistan Uturuki na Uzbekistan ne imeweka misingi muhimu ya ushirikiano wa kikanda katika miaka hivi karibuni, lakini bado haijatambua kikamilifu uwezo wake mkubwa. Kiwango cha sasa cha ushirikiano hakilingani na uwezo mkubwa wa kikanda wa ECO hata kidogo, na jumuiya hiyo inaweza kuwa mfano wa mafanikio ya ushirikiano wa kiuchumi wa pande nyingi kati ya nchi jirani. Ameeleza mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran, waziri wa mambo ya nchi wa Iran. Aidha amesema Teheran inaamini kuwa jumuiya ya ECO inaweza na inapaswa kuongoza katika suala la kuratibu usanifu mpya wa kiuchumi wa ukanda huu. Jumuiya ya ushirikiano wa kiuchumi ECO ni jumuiya ya kikanda ya kiserikali iliyoanzishwa mwaka 1985 na nchi za Kiislamu za Iran, Pakistan na Uturuki. Balozi wa Iran katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva, Uswisi, amelaani vikali uvamizi wa hivi karibuni wa utawala wa kizayuni wa Israel nchini Qatar na kuitolea mwito jamii ya kimataifa kuchukua hatua kuzuia kuendelea vitendo kama hivyo ambavyo vinatishia kila mtu kwenye ukanda huu Ali Bahreini amebainisha hayo katika hotuba aliyoitoa kwenye kikao cha dharura cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa katika mji wa Jiniva jana Jumanne, ulioitishwa baada ya Israel hivi karibuni kufanya mashambulizi dhidi ya viongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, huko Doha, Qatar. Uchokozi huu una ujumbe wa wazi Si kwa utawala ambao historia yake imejaa mauaji yaliyoratibiwa kwa mpangilio maalumu, uvamizi endelevu na kiburi kisicho na maana katika kutenda jinai, bali kwetu sote. Ni onyo kubwa kwamba kutochukua hatua kwetu na kutoheshimiwa kanuni na sheria za kimataifa na maadili kumepelekea utawala mwovu kuvuruga utaratibu na usalama wa dunia, amesema balozi wa Iran katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa Geneva, Uswisi. Ameongeza kuwa utawala wa kibaguzi wa Israeli hauheshimu sheria za kimataifa wala kuamini katika mazungumzo, amani na utulivu. Juzi nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu IC pia zilitahadharisha kwamba hatua za Israeli zinahatarisha kuongezeka mivutano ya kikanda na kutoa mwito kwa jamii ya kimataifa ingilia kati na kushinikiza Israeli kukomesha uvamizi na jinai zake huko Gaza. Tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa imetangaza kwamba Israeli imefanya mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina huko Gaza. Mkuu wa kamati ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa ametangaza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel umefanya jinai na mauaji ya halaiki katika ukanda wa Gaza. Navi Pilei ametangaza kuwa utawala wa kizayuni umefanya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza, na Benjamin Netanyahu akiwa waziri mkuu, Isaka Herzog akiwa rais wa utawala huo dhalimu, udhalimu na Yoav Galant waziri wa zamani wa ulinzi waliohusika katika jinai hizo kwa mujibu wa ripoti ya kamisheni hiyo ushahidi uliopo unaonyesha kufanyika mauaji ya umati kuzuia misaada wa palestina kuyahama makazi yao kwa lazima na uharibifu wa miundo mbinu ya afya unaofanywa na utawala wa kizayuni aidha pilei amesema utawala wa kizayuni wa israel umefanya jinai nne kati ya tano za mauaji ya kimbari chini ya mkataba wa 1948 navi pilei mwenyekiti wa tume hiyo alilinganisha hali ya Gaza na mauaji ya kimbari ya Rwanda na kusema Wapalestina ndiyo walengwa wa mauaji hayo ya kimbari. Ripoti hiyo ndiyo msimamo mkali zaidi kuwahi kuchukuliwa na chombo cha Umoja wa Mataifa na inaweza kuathiri kesi inayoendelea mauaji ya kimbari dhidi ya utawala wa kizayuni katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki. Hawa yanajiri katika hali ambayo mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza kuwa hali ya wa watoto wa Palestina hususan kwenye ukanda wa Gaza ni mbaya mno na kwamba mtoto mmoja kati ya watano wa Palestina ana utapia mlo. Katika upande mwingine, ripoti ya UNICEF imeeleza kwamba hali ya wa watoto kwenye ukanda wa Gaza inazidi kuwa mbaya na wanakabiliwa na hatari zaidi kutokana na vita uvamizi wa wa Israeli na mzingiro mkali dhidi ya ukanda wa Ghaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini imetoa mwito kwa idara za uchunguzi kuchunguza tuhuma za rushwa na utakatishaji fedha ambao unatishia ustawi wa nchi hiyo. Aidha, tume hiyo imesema hali ya rushwa na ubadhirifu wa fedha za umma nchini humo imefikia hatua mbaya ambayo inaweza kuitumbukiza tena Sudan Kusini kwenye mzozo mwingine wa kisiasa. Wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wamewatuhumu viongozi wa Sudan Kusini kwa kupora mali za nchi hiyo. Miongoni mwa uporaji uliotajwa ni kulipa dola bilioni 1.7 kwa makampuni yanayohusishwa na Makamu wa Rais Benjamin Bol Mel kwa ujenzi wa barabara ambayo haijawahi kufanyiwa kazi yoyote. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa tume hiyo, Yasmin Soka, uchunguzi wao umebaini ofisi ya Rais Salva Kiir kutumia kiwango kikubwa cha fedha kuliko hata bajeti inayotolewa kwenye wizara. Suk ameongeza kwamba kati ya mapipa ghafi ya mafuta yanayopatikana kwenye taifa hilo ni pipa moja tu ndilo linaingia kwenye mfuko wa serikali, akihoji ni wapi mapipa 39 yanapelekwa. Kwa upande wake, mjumbe wa tume iliyochunguza hali ya rushwa kwenye taifa hilo, Berni Afanko, uteuzi wa upendeleo katika nafasi za juu serikalini ikiwemo kupandishwa vyeo kiholela kwa majenerali wa kijeshi kumechangia hali kuwa mbaya. Afako ametolea mfano fedha zilizokuwa zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa barabara zinazounganisha mji mkuu Juba, kuwa ni barabara moja pekee ambayo inaelekea kukamilika kati ya tatu zilizokuwa zimejengwa awali, huku fedha zilizotengwa zikiwa hazijulikani zilikopelekwa. Na bunge la Rwanda limetoa tamko kali likilaani azimio la bunge la Umoja wa Mataifa EU linalotaka kuachiliwa huru mwanasiasa wa upinzani mwanamama Victoire Ingabire Bunge la Rwanda limesema azimio hilo la bunge la umoja wa Ulaya ni kuingilia uhuru wa mfumo wa haki nchini Rwanda. Katika kikao cha pamoja cha mabaraza yake yote mawili, baraza la wawakilishi la Seneti, bunge la Rwanda limesema kuwa hatua hiyo inakiuka misingi ya kimataifa ya uhuru wa mahakama na demokrasia. Mnamo Septemba 11 bunge la umoja wa Ulaya lilipitisha azimio likitaka serikali ya Rwanda kumwachilia huru mara moja na bila masharti Victoire Ingabire pamoja na wanasiasa wengine wa upinzani wanaoshikiliwa kwa kile walichokiita kutekeleza haki zao za kimsingi kwa amani. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Namapentehrani no, za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema namna Ghaza inavyowabebesha jinamizi la kiafya wanajeshi wa Israel. Makumi ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel waliovamia Ghaza wameambukizwa magonjwa ya ngozi ya kuambukiza. Gazeti la kisayuni la Yediot Ahoronoti limeripoti kuenea magonjwa hatari ya ngozi miongoni mwa wanajeshi wa Israeli walioko Ghaza na kuandika, sehemu nyingi za eneo la Ghaza zimechafuliwa na ni maeneo hatarishi kutokana na uhaba wa maji, ukosefu wa huduma za kimsingi za afya na kuhama mamia maelfu ya Wapalestina. Nyumba zilizoharibiwa zimekuwa makazi ya wanyama pori na wanyama hatari wanaorandaranda ovyo kila mahali. Kwa hakika, kuchafuliwa mazingira na kusababishwa maafa ya kiafya kwa wananchi wa Gaza kumeathiri si tu maisha ya wa Palestina, lakini pia maisha ya wanajeshi vamizi wa Israel. Hali mbaya na chafu ya kimazingira inayotokana na vitendo vya kikatili na kiharibifu vya wanajeshi wa Israel kwenye miundo mbinu ya Ghaza imepelekea situa Palestina wa Ghaza kuishi katika hali mbaya ya kiafya, lakini pia wanajeshi wa Israel sasa wamekumbwa na jinamizi la magonjwa ya ngozi. Kiujumla ni kwamba kukithiri matatizo ya kiafya huko Ghaza kumesababisha wanajeshi wengi wa Israel kukumbwa na magonjwa kama vile kuwashwa sana kwenye ngozi na vipele vinavyotokana na kuumwa na kunguni hasa nyakati za usiku. Matatizo hayo yameenea kwa kasi kati ya wanajeshi wa Israeli. Mengi ya magonjwa hayo huambukizwa kwa urahisi kupitia vifaa vya kijeshi kama vile sare za vita, mifuko ya kulalia na vitu vingine. Mgogoro huu wa kiafya ambao ni matokeo ya moja kwa moja ya uharibifu wa miundo mbinu ya afya na matibabu huko Gaza si tu umeathiri moyo wa kuendelea na vita wanajeshi wa Israel lakini pia umepunguza uwezo wa kiutendaji wa jeshi la Kizayuni. Gazeti la Yediot Aharonot limemnukuu afisa wa akiba wa jeshi la Israel akisema wanajeshi wa utawala wa Kizayuni wamekuwa wakiteseka kimya kimya kwa wiki kadhaa sasa. Kulala chini katika maeneo yaliyochafuliwa ndio sababu kuu ya magonjwa hayo. Hata wale wanaolala kwenye vitanda hawako salama kutokana na kutafunwa na wadudu, kwani kunguni huambukizwa kupitia sari za kijeshi na ma mashuka ya kulalia. Na hii ni katika hali ambayo mahitaji ya kimsingi kama vile bafu hayapatikani. Maeneo makubwa ya Gaza yamekuwa machafu na hatari kwa sababu ya uhaba wa maji, ukosefu wa mahitaji ya kimsingi kama vyoo na mamia ya maelfu wa Palestina kuhama makazi yao kuendelea kuripuliwa kwa mabomu ghaza na kuendelea utawala wa kizayuni kuharibu miundo mbinu ya afya na matibabu kumewaweka wa Palestina kwenye wakati mgumu sana. Hospitali na vituo vya afya ambavyo huko nyuma vilikuwa vinawasaidia sana watu, hivi sasa vimekuwa magofu. Vifaa vingi vya matibabu haviko katika hali inayotakiwa. Madaktari wa dawa pamoja na dawa hazipatikani. Uharibifu wa miundombinu kama vile maji safi ya kunywa hayako tena. Takwimu zinaonyesha kwamba licha ya kwamba familia nyingi za Wapalestina zimelazimika kutafuta matibabu katika maeneo mengine, lakini haiwezekani kukwepa mgogoro huo, na hali inazidi kuwa mbaya siku baada ya siku. Yote hayo yamefanywa na wanajeshi makatili wa Israel kwa kudhani kuwa watakaoteseka ni wapalestina tu, lakini sasa na wao wamekumbwa na jinamizi la mgogoro wa kiafya kiasi kwamba majeraha ya miili ni mwao yamedhoofisha ari ya aria wanajeshi wa Israel huko Ghaza. Mara nyingi wanajeshi wa Israel wanashindwa kuendelea kufanya jinai huko Ghaza, si kwa kupenda, bali kutokana na hali duni ya usafi wo na magonjwa ya ngozi yanayosambaratisha wanajeshi hao makatili. Hata kumekuwa na ripoti za baadhi ya wanajeshi wa Israel kukimbia maeneo ya vita. Naaa Iran aka Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamia ya Iran. Safari ya miaka elfu kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Amani ya Mwenyezi Mungu, rehema na baraka zake ziwe juu yenu, wapenzi wasikilizaji. Leo tunaandamana tena pamoja katika ile safari yetu ndefu ambayo tumetangulia kusema kuwa si safari ya kawaida. Ni safari ya milenia ya tangu miaka elfu moja nyuma iliyoanzia kwenye kitovu cha ardhi ya michenza na maua ya sumini ya Shirazi hadi kwenye fukwe zing'arazo kwa jua za ardhi ya mbali ya visiwa vya Zanzibar kwenye mwambao wa Afrika Mashariki. Ni simulizi za moja ya visa vya historia vilivyowahi kusikika kwa nadra. Ni kisa cha kuhajiri washirazi na wairani kuelekea barani Afrika. Kila mfululizo mmoja kati ya simulizi hizo, kama nilivyowahi kudokeza, unatoa mwanga wa kufahamu mengi yasiyojulikana yaliyowahi kujiri huku nyuma. Endeleeni basi kwa pamoja nami kutegea sikio niliyokuandalieni kwa leo katika sehemu ya tisa ya mfululizo huu karne za mwanzoni mwa Uislamu, wakati Sirafu ilipokuwa bandari yenye ustawi mkubwa na misafara ya biashara ikawa inafanya safari za kwenda na kurudi kutoka Farsi hadi Basra, makundi mbalimbali mbali ya Wairani hususan waliotoka kando kando ya miji ya Shirazi, Sirafu na Hormoz walipiga moyo konde na kuamua kukata mawimbi kuanza safari za kuelekea mwambao wa mbali wa bara la Afrika. Uhamiaji huo haukuwa wa kuondoka kimwili kutoka eneo moja la kijiografia na kuelekea eneo jingine tu. Uhajiri huo ulileta utamaduni mpya, lugha tamu ya Kurani, mila na desturi mpya na mtazamo tofauti wa maisha na ulimwengu. Katika visiwa kama vile vya Zanzibar, vya Unguja na Pemba, na miji mbalimbali ikiwemo ya Kilwa, Mombasa na Lamu, uwepo huo wa Irani uliingiliana na kuchanganyika sana na maisha ya watu wa huko, kiasi kwamba leo hii simulizi kuhusu Afrika Mashariki huwa pungufu na zenye nakisi bila ya kuchanganywa na rangi na harufu ya ulimwengu wa Kiirani. Wahamiaji kutoka Iran walipanda miti mbalimbali mbali ya utamaduni ambayo mizizi yake ilisambaa na kuenea katika ardhi ya Afrika, lakini mashina yake yaliendelea kutoa harufu ya manukato ya vichochoro na bustani za Shirazi. Ni ukweli usio na shaka yoyote kwamba lugha ni moja ya vielelezo vya kwanza vya uhusiano na mfungamano huo imara na wakina maneno ya Kifarsi au Kiajemi kama vile bandari, nahodha na hata majina ya kinasaba kama baba, bibi, kaka na dada, yamejikita na kuwa na nafasi ya kipekee katika lugha Kiswahili kiasi kwamba kupita kwa muda hakujaweza kuyatia vumbi la usahulifu yakafutika na kutoweka. Lugha ilikuwa ndio daraja lililopitishiwa mtawalia biashara, dini, utamaduni na urafiki vilivyotoka kwenye fukwe za Ghuba ya Uajemi hadi kwenye maji ya Bahari ya Hindi. Dunia ya Kiirani katika Afrika Mashariki, hata hivyo, na kama tulivyotangulia kueleza, haijakomea kwenye lugha na misamiati pekee. Usanifu majengo ni mojawapo ya madhihirisho ya uwepo wa Irani yanayoonekana kwa uwazi zaidi, ni kupitia kuta za rangi nyeupe, milango ya mbao iliyopigiliwa misumari ya shaba, makuba yaliyonakishiwa, pamoja na ua mkubwa na roshani zinazozipa nyumba uhai kwa mitungi iliyojaa maua katika vichochoro vyembamba vya Zanzibar vinavyopindia kwenye kona moja na kutokea kwenye kona nyingine, na katika ukimya wa sakafu za mawe yenye joto ya Lamu, roho ya usanifu majengo wa Yazd, Shirazi na Bushehr ingali na tuta nyumba za maeneo hayo zimejengwa kwa namna ambayo huzifanya pepo mwanana zinazovumia ndani yake zighani mashairi na mwanga wa jua uangazie ndani ya ua nyumba hizo kwa unyofu na utulivu hata katika baadhi ya vijiji mtindo wa ujenzi wa nyumba ungali una alama za urithi huo mkongwe na wakale. Ni wa nyumba ambazo jiwe lake moja linalojengwa juu ya jingine linatoa harufu ya ukiwa wa kumbukumbu -kumbu za kutoka mbali na uchangamfu wa matumaini. Dini na umaanawi navyo pia viliambatana na safari hiyo kubwa ya uhamiaji wa Wairani. Misikiti ya kale ya Kilwa na Zanzibar yenye usanifu usio na mazonge Minara mifupi na miharabu zenye harufu inayofanana na ya misikiti ya mwanzoni ya Iran ni ushahidi na ithibati kwamba Wairan hawakuwa wafanya biashara tu, lakini pia walikuwa wajumbe waliobeba na kufikisha utamaduni wa kina wa Kiirani katika mwambao wa Afrika Mashariki. Uislamu katika maeneo hayo ulichanganyika na manukato ya huruma na moyo wa kuchukuliana na kustahamiliana, ukarejesha kumbukumbu za ule mtazamo unaochanganya dini na maisha, sanaa na usanifu majengo. Hafla za kidini katika Afrika Mashariki ni shughuli zinazofanywa kwa hali ya unyofu na upendo, katika sala na kasida na dua na ushairi. Dunia ya Kiirani katika Afrika Mashariki ilikuwa dunia ya namna ambayo biashara na utamaduni usanifu majengo na ushairi na dini na siasa vilifungamana pamoja. Masoko yenye shughuli nyingi, biashara ya viungo vya mapishi, vitambaa vya rangi aina kwa aina, pamoja na hadithi zinazosimuliwa na wazungukaji wa mitaani, vyote hivyo vinatoa harufu ya zafarani na sandarusi, na harufu ya bahari na hekaya za kale. Washirazi waliibeba na kwenda nayo kwenye mwambao wa Afrika Mashariki, ndoto ambayo ilimfanya mwanadamu na maumbile, nyumba na upepo, viishi pamoja, ndoto ambayo ingali hai na inahisika kwenye kila kona ya Zanzibar, machoni na mawazoni mwa wazee, pamoja na harufu ya kusisimua ya mikate mitamu inayookwa mitaani na masokoni. Unapopita na kupituka kando ya karakana ndogo ndogo za useremala huko Zanzibar na Mombasa, ungali unaweza kuiona mikono iliyojaa suguru ya mafundi stadi na mahiri wakichonga na kutia nakshi za kupendeza kwenye milango ya mbao, nakshi ambazo chimbuko lake ni sanaa ya kale ya Iran. Kama nilivyotangulia kusema, milango ya mbao iliyojaa nakshi za kila aina zilizochongwa na kusanifiwa kwa ustadi mkubwa na kupigiliwa misumari ya shaba inasimulia hadithi inayokumbusha zama ambapo safari na biashara na sanaa na huba vilibebana pamoja kwa namna ya kuvutia. Kila kazi ya uchongaji uiyo nayo huwa ni kama inaakisi hekaya za watu ambao walikata masafa ya maelfu ya maili kutokea ardhi yao ya uzawa. Na pamoja na kubaki kwenye mioyo yao, kumbukumbu kumbu za kwao walikotoka, walifanya kazi kubwa ya kujenga dunia mpya katika ardhi walizohamia. Athari za mtindo wa maisha ya Kirani zilipelekea kujengeka utambulisho wa aina yake, wa kiutamaduni na kijamii ambao umeendelea kubaki hadi leo. Kwa baadhi ya watu wa mwambao wa Afrika Mashariki. Na ndiyo maana unaweza kuwaona watu wengi wa Zanzibar na visiwa vingine vya Afrika Mashariki wanaojifaharisha kwa Ushirazi, huku wakiendelea kudumisha mila na desturi za Kirani, ikiwemo ya sherehe za Nuruzi. Lakini hata uchunguzi wa vinasaba pia unathibitisha kwamba sehemu moja ya kizazi cha watu hao imetokana na mchanganyiko wa wahamiaji wa Kirani wenyeji wa Afrika wa Kibantu, na licha ya kuingia ukoloni wa Ureno katika eneo hilo la mwambao wa Afrika Mashariki, hivi sasa na baada ya kupita karne nyingi, athari za kiutamaduni na za ustaarabu wa Washirazi wa Iran zingali zinaonekana katika eneo hilo, na taathira zake kwa historia na utamaduni wa Afrika Mashariki ni jambo lisiloweza kukanushika. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya tisa ya kipindi hiki, sina budi kukomea hapa nikitumai kuwa mtakuja kujiunga nami tena, insha allah, katika mfululizo ujao wa kumi na wa mwisho wa safari ya miaka elfu kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Panapo majaaliwa ya Mola, basi hadi wakati huo, na kuwageni huku nikikutakieni kheri na fanaka maishani. Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa ni macho yetu magazetini, uchambuzi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa leo Jumatano Septemba 17, 2025 unafunguliwa na gazeti la Uhuru la nchini Tanzania ambalo limeandika CCM kutikisa Unguja, mgombea wa urais D Samia kufanya mikutano ya kampeni mitaa yote ya pambwa bendera za rangi ya kijani na njano. Mbali na habari hiyo kuu kutoka gazeti la Uhuru, pia tunasoma habari zisemazo D Nchimbi atangaza neema kwa wakulima na D Mwinyi adhamiria kuyafikia makundi yote. Gazeti la Majira leo Jumatano tarehe 17 Septemba 2025 limetoa uzito kwa habari ya waliofariki katika ajali ya Mwanza chini ya anwani Dkt Samia aomboleza vifo vya masista wanne, ni waliofariki kwa ajali Mwanza pamoja na dereva wao amtumia um, salamu za rambirambi rais wa TEC katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Majira. Aidha, kuna picha inayomwonyesha mgombea wa kiti cha urais wa Zanzibar kupitia chama tawala CCM, ambaye pia ni rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi, Dkt Huseni Ali Hassan Mwinyi, akizungumza wakati alipokutana na makundi ya waendesha bodaboda boda, wakulima wa mazao ya viungo na wajasiriamali wa shehia ya Mndo, wilaya ya Magharibi a hey, mkoa wa mjini Magharibi. Kulia pichani, mgombea huyo akiendesha, kunaonekana mgombea huyo akiendesha bajaji katika kuendelea na kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka huu. Dkt. Biteko ambaye ni naibu waziri mkuu na waziri wa nishati wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amnadi Musukuma, asema ni mpigania maslahi ya wana Geita na CCM yasema hatukumchagua Samia kumpa zawadi, anaweza kazi gazeti la Nipashe kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu kesi inayoendelea kunguruma mahakamani inayomkabili mwenyekiti wa chama cha upinzani cha demokrasia na maendeleo CHADEMA kwa kuandika, kesi ya Lisu ni kasheshe, aingia kizimbani na ishara ya ngumi, wafuasi wamwitikia kimya kimya. Hii siyo mahakama ya kijeshi bali ya kijeshi bali ya kiraia. Ni majaji pekee wenye mamlaka ndani ya ukumbi huu, si polisi wala maafisa wa upelelezi, asema Tundu Lisu katika ukurasa wa ukura mwanzo wa gazeti la Nipashe. Pia kuna habari ya kusikitisha kuhusu ajali iliyoandikwa kwa anwani, kumi wa fariki ajalini, mwalimu apoteza mume na watoto wanne. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha inayoonyesha majeneza yenye miili ya wanafamilia ya hayati Francis Kagi na watoto wanne waliofariki dunia katika ajali ya gari wakiwa katika ibada ya mazishi. Mbali na habari hizo zilizopewa kipaumbele katika ukurasa wa mwanzo, Nipashe pia limeandika wadau waibuka na hoja ishirini za kuboresha demokrasia nchini Tanzania, na ripoti ya weka wazi namna kukosa usingizi kunavyoathiri afya ya wakazi wa miji mikubwa duniani tunaendelea na masho yetu magazetini kwa kuangazia gazeti la The Standard nchini Kenya. Limeandika ruto na raila kudhibiti shilingi bilioni moja nukta mbili pesa za vyama vya siasa Kenya. Ni miongoni mwa nchi sita wanachama wa jumuiya ya IGAD zinazokabiliwa na janga kubwa zaidi la chakula katika miaka hivi karibuni, na namna usajili mpya wa wapiga kura nchini Kenya unavyoweza kubadilisha muundo wa uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na saba nam nam wapeni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hekaya za aya. Asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kwa nami katika sehemu ya 83 ya kipindi chetu cha Hekaya za Aya. Leo tunajadili sababu ya kuteremshwa aya ya 126 hadi 127 za Suratu Nahl. Baada ya kushindwa kwao vibaya katika vita vya Badri, Makuraishi walitaka kwenda Madina kulipiza kisasi cha jamaa zao waliouawa katika vita hivyo. Mayahudi wa Madina ambao walihisi kwamba ushawishi na nguvu yao ya kisiasa na kiuchumi ilikuwa hatarini, walituma wawakilishi kwenda Maka ili kuwahimiza Makuraishi kulipiza kisasi dhidi ya Waislamu. Zaidi ya hayo ni kwamba mikataba ambayo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam alikuwa ameifanya na makabila mbalimbali katika eneo hilo iliwaweka Makuraishi chini ya mzingiro mkubwa na kuhatarisha njia zao za kibiashara hayo yote yalitayarisha mazingira ya kuanza vita vikubwa dhidi ya waislamu makuraishi walitayarisha jeshi lililokuwa na silaha kamili na watu elfu tatu kwa ajili ya vita hivyo maandalizi yao kwa ajili ya vita yalijumuisha watu mia saba wenye ngao na silaha wapanda farasi mia mbili ngamia elfu tatu kwa ajili ya usafirishaji na chakula na wanawake kumi na wanne mashuhuri na waimbaji wa maka wakiongozwa na Hindu mke wa Abu Sufyan ambaye aliimarisha ari ya jeshi la washirikina wa Maka kwa kuwatumbuiza kwa nyimbo. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipopata habari za matayarisho ya jeshi la makafiri wa Kikureishi, aliwaita Waislamu na kuwauliza maoni yao juu ya jinsi ya kukabiliana na adui. Kijiografia, mji wa Madina ulikuwa katika eneo muafaka. Upande wa kusini wa mji ulikuwa umejaa miti mingi ya mitende ambayo iliwazuia maadui kupenya na kuingia kirahisi mjini. Mashariki mwa Madina kulijengwa nyumba zilizoungana na kushikamana ambazo pia zilizuia jeshi kupita kirahisi. Upande wa magharibi wa mji pia kulikuwa na mlima Sala. Kwa hivyo, sehemu yake ya kaskazini pekee ndiyo iliyokuwa hatarini. Kwa utaratibu huo, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam Aliona bora Waislamu wabakie ndani ya mji wa Madina na kuliweka jeshi katika sehemu ya kaskazini. Alitaka kuwaweka wanawake, watoto na wazee juu ya minara iliyokuwa karibu na milango ya kuingia mjini ili waweze kuwarushia mawe maadui kutoka juu ya minara hiyo na kuwasaidia wapiganaji wa Kiislamu. Lakini baadhi ya vijana na wazee kama ami yake Hamza walikuwa na maoni tofauti. Walikumbuka ushindi wa Badri na kusema ni fedheha kwetu kupigana na adui ndani ya mji. Tunapaswa kuondoka mjini na kwenda kupigana na adui kwenye uwanja wa vita. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikubali rai na maoni yao kutokana na msisitizo wa kundi hilo. Mlima Uhud ulikuwa kilomita 5 kaskazini mashariki mwa Madina. Ingawa mlima huo ulijitenga na milima mingine, lakini unatambuliwa kuwa mlima mrefu zaidi wa bara Arabu, ukiwa na safu ndefu zaidi ya milima yenye urefu wa makumi ya maelfu ya kilomita na upana wa kilomita elfu mbili. Waislamu walielekea kwenye eneo hilo kwa lengo la kulinda mji. Kutokana na unyeti wa eneo hilo, Mtume wa Mwenyezi Mungu aliwaweka watu 50 chini ya uongozi wa Abdullah bin Jubair juu ya sehemu moja ya mlima huo iliyojulikana kwa jina la Lango la Ainain na akawaamuru wasiondoke mahali hapo kwa hali yoyote kabla ya amri yake, iwe Waislamu wameshindwa au wameshinda. Vita vya Ohud vilitokea siku ya Jumamosi, tarehe 15 Shawal. Mwanzoni, vita vilikuwa vya kubariziana uso kwa uso baina ya wapiganaji wawili wa, wa pande mbili. Washika bendera tisa wa Makuraishi waliingia uwanjani, mmoja baada ya mwingine na wakauawa wote, jambo ambalo lilidhoofisha ari ya washirikina wa, wa Kikuraishi. Walilazimika kufanya mashambulizi ya jumla ili kujiondoa kwenye hali hiyo. Wakati huo huo Hindu na wanawake wengine wa Kikuraishi ambao walikuwa wamejikwatua na kujipodoa sawa sawa waliingia kwenye uwanja wa vita ili kuwatia moyo washirikina, na walikuwa wakitembea katika safu za wapiganaji wa washirikina wakiwahamasisha wapiganaji hao na kuwakumbusha jamaa zao waliouawa katika vita vya Badr. Wakati huu kundi la Waislamu likiongozwa na Ali bin Abi Talib na Hamza bin Abdul Muttalib liliingia kwenye medani ya vita na kusambaratisha safu za maadui. Kundi hili lilisonga mbele hadi mwisho wa safu za washirikina. Kwa kuhofia maisha yao washirikina wa Maka walikimbia na kuenda kwenye hifadhi kwenye mabonde na milimani, wakiacha kambi yao bila ya ulinzi. Hata hivyo uzembe wa Waislamu waliokuwa wamepewa jukumu la kulinda lango la Ainain na kutozingatia kwao maagizo ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam vilibadilisha matokeo ya vita. Baada ya kuona ushindi wa awali wa Waislamu, kundi hili liliacha wadhifa na maeneo yao na kuondoka mahali hapo kwenda kukusanya ngawira na kumwacha Abdullah bin Jubairi tu akiwa na wapiganaji wachache. Waislamu wengine pia waliacha nafasi na maeneo yao ya kijeshi na kuanza kukusanya ngawira. Khalid bin Walid, ambaye alikuwa bado hajaingia kwenye vita, alichukua hatua baada ya kuona kwamba sehemu ya kimkakati ya lango la Ainain ilikuwa tupu. Abdullah bin Jubair na wenzake wachache waliokuwa bado kwenye lango hilo waliwapiga kwa mishale madui ili kuwazuia wasiingie katika eneo hilo la kistratejia, lakini mishale yao ilikwisha. Baada ya hapo walimshambulia adui kwa mikuki mpaka mikuki ikakatika, kisha walichukua panga zao na kupigana na washirikina hadi wakauawa washahidi. Baada ya idadi hiyo ndogo ya waislamu kuuawa washahidi, majeshi ya adui yalishambulia kwa nyuma na kuwashtukiza Waislamu. Wakati jeshi la Makuraish lililokuwa limekimbia lilipoona harakati za Khalid lilipata ujasiri na likarudi nyuma kwenye medani ya vita. Katika hali hiyo mpya, Waislamu kadhaa waliuawa shahidi na wale waliosalia walikimbia, kiasi kwamba watu wanne au watano tu, akiwemo Ali bin Abi Talib Salha, Zubair na Abu Dujana Al Ansari ndio waliobakia pamoja na Mtume kwenye uwanja wa vita, wakipambana na washirikina. Hali ilikuwa ya hatari sana katika vita vya Uhud na adui alifanya juhudi kubwa za kutaka kumteka au kumuua Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wa, wa, imepokewa kwamba mambo yalifika mahali ambapo Amirul Mu'minin, Ali bin Abi Talib alibaki peke yake na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika uwanja wa vita na kwamba masahaba wengine wote walikimbia na kusepa. Imamu Ali alaihi ssalam alisimama peke yake dhidi ya mashambulizi ya adui akimlinda Mtume wa Mwenyezi Mungu mpaka adui akakata tamaa ya kumfikia Mtume wa Mwenyezi Mungu na kurudi nyuma baada ya kushindwa. Katika vita vya Uhud, Waislamu walipatwa na hali ya huzuni kubwa na waliomboleza kwa kuwapoteza wenzao. Wakati huo huo, kundi ambalo lilipuuza maagizo ya mtume na kuondoka juu ya mlima Uhud kwa tamaa ya kukusanya ngawira lilikuwa na huzuni kubwa zaidi. Kundi hili lilikumbuka jinsi maadui walivyokuwa wakishambulia miili isiyokuwa na uhai ya mashahidi na kurarua vipande vipande miili ya masahaba hao. Walimkumbuka Hamza ambaye alipokuwa hai alikuwa simba asiye na mpinzani, lakini sasa mwili wake ulikuwa umechanwa chanwa vipande vipande na maadui wasio na chembe ya utu hindu mke wa abu sufyan na mama yake moawia aliukata mwili wa hamza na akatengeneza pete bangili na vifundo vya miguu kutokana na sehemu za mwili wa hamza na kwenda na viungo hivyo huko maka wakati vumbi la vita lilipotulia waislamu walikusanyika na kuzunguka miili iliyokatwa ya mashahidi wa vita Walikula kiapo mbele ya miili ya mashahidi kwamba watakatakata miili ya Makureishi thalathini au zaidi, kwa kulipiza kisasi baada ya kusikia habari za kuuliwa shahidi Hamza. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam, alikimbilia eneo alikouliwa. Alipoona mwili wa ami yake uliokatwa vipande vipande, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam, alilia sana na kusema: ewe Hamza, rehema ya Mwenyezi Mungu iwe juu yako. Ulikuwa kheri kutoka kichwani hadi miguuni, na hapana shaka tutalipiza kisasi. Wakati huu wito kutoka mbinguni ulituliza nafsi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, mtume ambaye hakuwahi kufanya wala kusema lolote isipokuwa kwa ajili ya kupata radhi za mwenyezi Mungu. Alisema tena: ewe mola wangu mlezi, nitasubiri, nitasubiri. Wakati huu ndipo zilipoteremshwa aya za 126 hadi 127 za suratun Nahli kwa mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam zikisema, wa in aaqabtum fa'aqibu bimithli ma uqibtum bihi wa la in sabartum lahu wa khayrun lis-sabirin, na mkilipiza basi lipizeni sawa mlivyofanywa na ikiwa mtosubiri basi hakika hivyo ni bora zaidi kwa wanaosubiri. wasbir wama sabruka illa billah Nasubiri na kusubiri kwako kusiwe ila kwa sababu ya Mwenyezi Mungu tu, wala usihuzunike wala usiwe katika dhiki kwa hila wanazozifanya. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 24 mfungo 6 Rabiul Awal 1447 Hijiria, sawa na Septemba 17, 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 77 iliyopita aliaga dunia Emil Ludwig mwandishi wa wasifu wa Kijerumani alizaliwa mwaka 1881 katika mji wa Breslau nchini Ujerumani, ambao leo hii ni sehemu ya ardhi ya Poland. Alipata umashuhuri katika nusu ya pili ya karne ya 19 baada ya kuandika wasifu wa Otto von Bismarck, kansela wa wakati huo wa Ujerumani, kiongozi wa zamani wa Russia Josefu Stalin, Beethoven na rais wa zamani wa Marekani Franklin Roosevelt. Wakati wa vita vya pili vya dunia Ludwig alikuwa mwandishi wa habari aliyepata nafasi ya kufanya mahojiano na watawala waliokuwa na satwa na ushawishi mkubwa katika kipindi hicho kama Franklin Delano Roosevelt, Winston Churchill na Joseph Stalin. Tarehe 17 Septemba miaka 64 iliyopita aliuawa waziri mkuu wa zamani wa Uturuki Adnan Menderes. Alizaliwa mwaka 1899 na na kupata elimu katika taaluma ya sheria. Alijiunga na harakati za kisiasa akiwa bado kijana na alishika hatamu za uongozi nchini Uturuki kama waziri mkuu mwaka 1950. Mwaka 1960, Adnan Menderes aliondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi na kufikishwa mahakamani, ambapo alihukumiwa kifo kwa kupatikana na hatia ya kuua wanafunzi wa vyuo vikuu, kukiuka katiba ya nchi na kuwa na mahusiano haramu. Tarehe 26 mwezi Shaarivari miaka 45 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, Sadam dikteta wa Iraki aliyeondolewa madarakani alibatilisha kwa upande mmoja makubaliano ya mipaka ya mwaka 1975 yaliyojulikana kwa jina la Mkataba wa Algeria kati yake na Iran. Siku hiyo, Sadam Hussein, kiongozi huyo wa zamani wa Iraq, aliuchana mkataba huo wa Algeria mbele ya kamera za televisheni, akiungwa mkono na madola ya kibeberu Mkataba huo wa mwaka 1975 wa Algeria yalikuwa makubaliano ya mwisho kati ya nchi mbili kwa ajili ya kutatua hitilafu za mipaka. Siku kadhaa baadaye, Sadam Hussein alianzisha uvamizi wa miaka minane dhidi ya ardhi ya Iran kwa uchochezi wa nchi za Magharibi. na miaka kumi na moja iliyopita tarehe 26 mwezi Shahrivar mwaka 1393 hijiria shamsia, kwa mujibu wa kalenda ya Iran, aliaga dunia Ahmadi Bigdeli, mwandishi mashuhuri wa riwaya wa zama hizo wa Iran. Alizaliwa tarehe 16 mwezi Farvardin mwaka 1324 hijiria shamsia sawa na mwaka 1945 miladia, na alikuwa akiandika vitabu tangu miaka ya themanini miladia hadi alipoaga dunia. Riwaya yake ya Kivuli Kidogo ilimpatia tuzo ya kitabu cha mwaka cha Jamhuri ya Kiislamu Irani. Baadhi ya riwaya za mwandishi mashuhuri Ahmadi Bigdeli ni pamoja na hizi alizozipa majina ya A Night Away From Home cha mwaka 1995 na I Am Destroyed cha mwaka 2002. Irani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya ya ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Said Abbas Araghchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema kuwa jumuiya ya ushirikiano wa kiuchumi ECO inaweza na inapaswa kuongoza na kutoa mchango athirifu katika kuunda utaratibu mpya wa kiuchumi kwenye eneo la Asia Magharibi. Balozi wa Iran katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva, Uswisi, amelaani vikali uvamizi wa hivi karibuni wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Qatar, na kuitolea mwito jamii ya kimataifa kuchukua hatua kuzuia kuendelea vitendo kama hivyo ambavyo vinatishia kila mtu katika ukanda huu. Tume ya uchunguzi wa umoja wa mataifa imetangaza kwamba Israel imefanya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina kwenye ukanda wa Ghaza. Tume ya haki za binadamu ya umoja wa mataifa nchini Sudan Kusini imetoa mwito kwa idara za uchunguzi kuchunguza tuhuma za rushwa na utakatishaji fedha ambao unatishia ustawi wa nchi hiyo. Na bunge la Rwanda limetoa tamko kulaani azimio la bunge la Ulaya linalotaka kuachiliwa huru mwanasiasa wa upinzani mwanadada Victoria Ingabire. Na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tunatamatisha matangazo yetu ya asubuhi hii, kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, tunakuambia ni msiache kuyategea sikio matangazo yetu ya mchana na usiku, tukijaliwa. Kwaherini.