Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na mfano wa wale wanaotoa mali zao kwa kuitafuta radhi ya Mwenyezi Mungu na kujithibitisha nafsi zao katika dini yake ni kama mfano wa bustani iliyo mahali pa juu, ikaifikia mvua kubwa na ikaleta mazao yake mara mbili na zaidi. Na kama haifikiwi na mvua kubwa, basi mvua ndogo huitosheza. Na Mwenyezi Mungu anayaona mnayotenda. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran ya studioni kukuleteni matangazo haya ya jioni ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anoneti ya internet ni parstoday.ir/sw. Leo tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa pamoja na podcast kuhusu ukweli, kuhusu haki, tangu mwanzo hadi mwisho. Imesalia dakika moja kutimia saa moja na nusu kwa majira ya hapa nchini Iran. Inayofuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Si pezechian asema Saudi Arabia inabeba jukumu zito kwa umoja wa Islamu dhidi ya Israeli. Leo Septemba 16 ni kumbukumbu -kumbu ya miaka 43 mauaji ya Sabra na Shatila yaliyofanywa na Israeli na kuitikisa dunia Luxembourg kuitambua Palestina katika mkutano mkuu wa Umoja Mataifa na uhuru wa kujieleza. Pentagoni ya waadhibu askari wa, wa Marekani kwa kutoa maoni. Na sasa ni habari kamili. Rais Masudi Pezeshkiani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mataifa makubwa ya Kiislamu hasa Saudi Arabia yanabeba jukumu zito sana katika hali ya sasa, na kwamba kuwepo umoja kati ya nchi za Kiislamu kutazuia uchokozi wa Israel. Daktari Pezeshkiani ameeleza hayo katika mazungumzo yake na Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia pembezoni mwa mkutano wa dharura wa wakuu wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC na jumuiya ya nchi za Kiarabu Arab League huko Doha, Qatar, jana Jumatatu. Mkutano wa dharura wa viongozi wa nchi za Kiislamu na Kiarabu umefanyika ili kujibu kujadili jibu rasmi kwa mashambulizi ya Israel ya Septemba 9 ambapo utawala wa kizayuni ulitekeleza jaribio la kuwaua viongozi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, huko Doha, mji mkuu wa Qatar. Rais wa Iran amesisitiza kuwa ikiwa nchi za kiislamu zitakuwa na umoja kati yazo, utawala wa Israel hautathubutu kushambulia au kuvamia nchi yoyote ya Kiislamu. Aidha, ameongeza kuwa Saudi Arabia inaweza kuwa na nafasi muhimu katika njia umoja wa nchi za Kiislamu. Katika mazungumzo hayo, Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, amesema amefurahishwa kuona uhusiano kati ya nchi kubwa za Kiislamu, kati ya Iran, Saudi Arabia na Uturuki ukizidi kuimarika. Aidha amesisitiza kuwa nchi za Kiislamu zinapasa kuwezeshwa zaidi kwa muda mrefu, ili ziweze kutetea kwa ufanisi zaidi uhuru na heshima yao katika ulimwengu wa Kiislamu na kuzuia uchokozi na vitendo vya mabavu vya utawala wa Kizayuni. Rais wa Irani pia amekutana na kufanya mazungumzo mjini Doha, Qatar, na Rais Abdul Fattah Asisi wa Misri na kusisitiza kuwa kuimarisha umoja na mshikamano kati ya nchi za Kiislamu ndiyo njia mwafaka zaidi ya kukabiliana na kukaririwa pamoja na kuendelea jinai za utawala dhalimu wa Israel. Ismail Bakai, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran, ametoa taarifa kuhusu rasimu ya azimio la iran katika mkutano mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki unaoendelea viena austria ambayo inalenga kuzuia mashambulizi kwenye vituo vya nyuklia vinavyoendesha shughuli zake kwa malengo ya amani na ya kiraia bakai ameashiria ubunifu wa iran ambao unaungwa mkono na china nikaragua rusia venezuela belarus ili kulinda mkataba unaopiga maarufu kwa uenezaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT. Katika ujumbe wake wa leo katika ukurasa wake katika mtandao wa kijamii wa X, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amebainisha kuwa rasimu ya azimio hilo inasisitiza kuwa mataifa yote yana haki isiyoweza kubatilishwa ya kutumia nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani na kwamba nchi zote zinapaswa kuhakikishiwa dhamana dhidi ya mashambulizi au vitisho vya hujuma yoyote dhidi yazo. Bakai amesisitiza ya kuhusu umuhimu wa kuheshimu sheria na kuitolea wito jamii ya kimataifa kuchukua hatua madhubuti kuzuia kuhalalisha hatua za kukiuka wazi sheria za kimataifa. Serikali ya Luxembourg imetangaza mpango wake wa kulitambua taifa la Palestina na hivyo kuungana na mataifa mbalimbali ya bara Ulaya ambayo yanatarajiwa kutoa tamko sawa na hilo katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa baadaye mwezi huu. Waziri Mkuu wa Luxembourg Luc Frieden na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Xavier Bettel wiki hiyo wameifahamisha kamisheni ya bunge la nchi hiyo kwamba uamuzi wa mwisho utawekwa wazi kwa ushirikiano na Ufaransa, Ubelgiji pamoja na mataifa mengine. Ripoti zinaeleza kuwa tangazo hili limepangwa kwenda sambamba na kikao cha Umoja wa Mataifa mjini New York, ambapo viongozi wa nchi za Ulaya wanatazamia kutangaza kulitambua rasmi taifa la Palestina. Waziri Mkuu wa Luxembourg ametangaza mpango wa serikali ya nchi hiyo wa kulitambua taifa la Palestina baada ya serikali ya nchi hiyo kusitisha kwa miezi kadhaa na kujibu maombi yanaongezeka kila uchao ya viongozi wa Ulaya wanaotaka kusitishwa vita na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Hadi sasa Wapalestina karibu elfu 65 wameuawa shahidi hususan wanawake na watoto tangu Israel ianzishe hujuma na mashambulio ya kinyama dhidi ya ukanda wa Gaza Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mauaji ya Sabra na Shatila ni mfano mmoja tu wa jinai za kutisha zilizofanywa na utawala wa Israel huko Lebanon na kuitikisa dunia mwaka 1982, ambapo mauaji hayo leo yametimiza miaka 43. Mnamo Septemba 16 mwaka 1982, jeshi la utawala ghasibu wa Israel ambalo kipindi hicho lilikuwa limeteka Beiruti, mji mkuu wa Lebanon lilishambulia kambi mbili za Kipalestina za Sabra na Shatila na kufanya mojawapo mauaji makubwa ya kijinai na umwagaji damu ambayo hayakuwa na mfano wake katika karne ya 20. Mauaji hayo yaliyofanywa katika kipindi cha siku tatu mfululizo, yaani tarehe 16, 17 na 18 Septemba, kwa uongozi wa Ariel Sharon, waziri mkuu wa wakati huo wa utawala ghasibu wa Israel yalipelekea kuuawa zaidi ya wakimbizi elfu tatu wa kambi hizo mbili wakiwemo wanawake, watoto wachanga pamoja na wazee. Wakati huo idadi ya mashahidi wa jinai hiyo ilitangazwa kuwa ni kati ya watu elfu tatu na mia tano hadi elfu tano. Jinai za Sabra na Shatila zilifanyika kama ulipizaji kisasi dhidi ya Wapalestina ambao kwa miezi mitatu walikuwa wamesimama kidete na kuendelea kuzingira vifaru vya vita vya utawala wa Kizayuni. Wakati huo nchi na jumuiya za kimataifa zilitoa ahadi ya kuwaunga mkono wa Palestina kama viongozi wa kipalestina wangeondoka mjini Beirut, lakini licha ya hayo, nchi hizo zilipuuza ahadi zao na kuwaacha Wapalestina wasiokuwa na hatia wa kambi hizo wakikabiliwa na hujuma na mashambulizi katili ya wa Wazayuni. Nukta muhimu ni kuwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliishia tu kulaani mauaji hayo ya Sabra na Shatila licha ya kuyataja kuwa mauaji ya umati. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uhispania imefuta mkataba wa silaha zenye thamani ya mamilioni ya yuro na Israel kutokana na vita na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala huo dhidi ya ukanda wa Gaza. Uhispania ilipanga kununua mifumo ya kurushia makombora kutoka Israel yenye thamani ya karibu yuro milioni mia saba katika makubaliano yaliyokuwa imefikia awali na utawala huo ghasibu. Hatua hii imechukuliwa baada ya Waziri Mkuu wa Hispania Pedro Sanchez kutangaza wiki iliyopita kwamba serikali yake itaunganisha kwa mujibu wa sheria, marufuku iliyowekwa kwa ununuaji au uuzaji wa zana za kijeshi kutoka Israeli kutokana na mashambulio yanaendelea kufanywa na utola huo katika ukanda wa Gaza. Madridi pia imefutilia mbali kandarasi nyingine yenye thamani ya yuro milioni 287, kwa ajili ya mifumo mingine ya kurushia makombora ambayo ingetengenezwa kwa leseni ya kampuni ya Israel. Jana Jumatatu, waziri mkuu wa Hispania pia alitoa wito akitaka Israel izuiwe kushiriki katika michezo ya kimataifa kutokana na vita vya Gaza. Pedro Sanchez amesema amefurahishwa pakubwa na kitendo cha maelfu ya waandamanaji ambao walipelekea kusitishwa huko Hispania kwa hatua ya mwisho mojawapo ya mashindano ya mbio kubwa zaidi za baskeli duniani kwa jina la Vielta Espana jumapili hii ya hivi karibuni. Pia waziri wa mambo ya nje wa Hispania aliunga mkono wito wa kuondolewa timu ya wa waendesha baskeli ya Israel kwenye mashindano ya mchezo huo kufuatia maandamano na malalamiko ya uungaji mkono wa Palestina nchini humo. Uhusiano kati ya Uhispania na utawala wa Israel umeingia dosari kufuatia hatua ya Madrid ya kujitokeza na kuwa kati ya wakosoaji wakubwa wa mauaji ya kimbari ya Gaza barani Ulaya, ambayo inafanywa huko katika ukanda wa Gaza na jeshi la utawala dhalimu wa Israel na wizara ya vita ya Marekani, Pentagon, imetangaza kuwachukulia hatua za kinidhamu wanajeshi wa nchi hiyo wanaodaiwa kukejeli na kufanyia istizai mauaji ya mfuasi sugu wa Rais Donald Trump. Shirika lahabari, la habari la Reuters limetangaza habari hiyo na kueleza kuwa jeshi la Marekani limechukua hatua za haraka za kuwaadhibu wanajeshi wa nchi hiyo kutokana na jumbe walizotuma kwenye mitandao ya kijamii zinazohusishwa na mauaji ya mwanaharakati wa kihafidhina Charli Kake. Maafisa wa ngazi za juu wa Marekani wamesema wamechukua hatua wa hiyo kama sehemu ya kutekeleza sera ya kutowavumilia wale wanaonekana kana kwamba wanashangilia na kufurahia mauaji ya Kake. Pentagon haijasema hadharani ni waskari wangapi wameadhibiwa hadi sasa, lakini afisa mmoja wa Marekani ameambia Reuters kwamba huenda waliochukuliwa hatua wa za kinidhamu wanapindukia makumi. Habari zaidi zinasema kuwa uongozi wa jeshi la Marekani kwa amri ya waziri wa vita wa nchi hiyo Pete Hegseth, ambaye ilimfahamu binafsi Kirk, unaowafuatilia askari wanaotuma jumbe za kukejeli mauaji ya mwanaharakati huyo sugu, mfuasi wa Trump. Kirk aliuawa kwa kupigwa risasi siku ya Jumatano wakati alipokuwa ameketi chini ya hema katika mdahalo wa chuo kikuu cha Utah Valley mjini Orem. Video za simu zilionyesha akidondoka baada ya kupigwa risasi shingoni wakati alipokuwa akijibu maswali kuhusu vurugu na matumizi ya bunduki. Makumi ya wahadhiri wa vyuo vikuu, maafisa wa serikali na hata wafanyakazi wa mashirika mbalimbali nchini mbali, Marekani ambao wameonyesha mtandaoni kutoguswa na mauaji ya kaki ama wamepigwa kalamu nyekundu au kusimamishwa kazi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao jioni ya leo una kichwa cha maneno kisemacho: namna Gaza inavyobebesha jinamizi la kiafya wanajeshi wa Israeli. Makumi ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel waliovamia Gaza wameambukizwa magonjwa ya ngozi ya kuambukiza. Gazeti la kizayuni la Yediot Aharonot limeripoti kuenea magonjwa hatari ya ngozi miongoni mwa wanajeshi wa Israel walioko Gaza na kuandika, sehemu nyingi za eneo la Gaza zimechafuliwa na ni maeneo hatarishi kutokana na uhaba maji, wa maji, ukosefu wa huduma za kimsingi za afya na kuhama mamia maelfu ya Wapalestina. Nyumba zilizoharibiwa zimekuwa makazi ya wa wanyama pori na wanyama hatari wanaorandaranda ovyo kila mahali. Kwa hakika kuchafuliwa mazingira na kusababishwa maafa ya kiafya kwa wananchi wa Gaza yameathiri si tu maisha ya wa Wapalestina, lakini pia maisha ya wanajeshi vamizi wa Israeli. Hali mbaya na chafu ya kimazingira inayotokana na vitendo vya kikatili na kiharibifu vya wanajeshi wa Israel kwenye miundombinu ya Gaza imepelekea si tu Wapalestina wa Gaza kuishi katika hali mbaya ya kiafya, lakini pia wanajeshi wa Israel sasa wamekumbwa na jinamizi la magonjwa ya ngozi. Kiujumla ni kwamba kukithiri matatizo ya kiafya huko Gaza kumesababisha wanajeshi wengi wa Israel kukumbwa na magonjwa kama vile kuwashwa sana kwenye ngozi na vipele vinavyotokana na kuumwa na kunguni, hasa nyakati za usiku. Matatizo haya yanaenea kwa kasi kati ya wanajeshi wa Israel. Mengi ya magonjwa hayo huambukizwa kwa urahisi kupitia vifaa vya kijeshi kama vile sare za vita, mifuko ya kulalia na vitu vingine. Mgogoro huu wa kiafya ambao ni matokeo ya moja kwa moja uharibifu wa miundombinu ya afya na matibabu huko katika ukanda wa Gaza si tu umeathiri moyo wa kuendelea na vita wanajeshi wa Israel lakini pia umepunguza uwezo wa kiutendaji wa jeshi la kizayuni la Israel. Gazeti la Yediot Ohronot limemnukuu afisa wa akiba wa jeshi la Israeli akisema Wanajeshi wa Israel wamekuwa wakiteseka kimya kimya kwa wiki kadhaa sasa. Kulala chini katika maeneo yaliyochafuliwa ndio sababu kuu ya magonjwa haya. Hata wale wanaolala kwenye vitanda hawako salama kutokana na kutafunwa na wadudu, kwani kunguni huambukizwa kupitia sare za kijeshi na mashuka ya kulalia. Na hii ni katika hali ambayo mahitaji ya kimsingi kama vile bafu hayapatikani maeneo makubwa ya Gaza yamekuwa machafu na hatari kwa sababu ya uhaba wa maji, ukosefu wa mahitaji ya kimsingi kama vyoo, na mamia maelfu wa Palestina kuhama makazi yao. <muchos> Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi leo. Katika kipindi hiki cha pili katika mfululizo huu wa vipindi vya ukweli kuhusu haki tangu mwanzo wa historia hadi leo, tutazungumzia uongo na mitihani ya wana wa Israeli hadi kudhihiri kwa Uzayuni. Tangu mwanzo alikuwa peke yake bila mwenza, asiyehitaji chochote na aliye juu ya zama na wakati, na alipotaka jambo liwe alisema kuwa na likawa Uumbaji ulianza na nuru, nuru ambayo ilikuwa dhihirisho la mapenzi, vinavyopiganiwa si duniani tu, bali katika nafsi na nyoyo, akilini, na katika historia ya mwanadamu, vita kati ya haki na batili. Je, historia ya mwanadamu inaweza kuchukuliwa kuwa uwanja wa vita hivi vya muda mrefu na vya kufa na kupona, tangu Kabil na Habil hadi Firauni na Musa, Yazidi na Husein, hadi Israili na Iran? Podkasti hii ni safari katika mkondo wa vita hivi, vita vilivyoanzia katika ngano za kale na leo vingali vinaendelea katika Tika ukweli mchungu wa vita, vyombo vya habari na mukawama. Katika episodi ya leo tutazungumzia chanzo cha batili tangu mwanzo na upotofu hadi kuzaliwa uzayuni, na muhimu zaidi tunauliza, je, kwa nini shambulio la hivi karibuni la Israel dhidi ya Iran si tukio tu bali ni dhihirisho jingine la vita kati ya haki na batili. Kweni pamoja nasi hadi mwisho wa podkasti hii inayozungumzia ukweli kuhusu haki tangu mwanzo wa historia hadi leo. Karibuni. Wakati mwingine tunapofungua kurasa za historia tunahisi ni kana kwamba tunasoma riwaya isiyo na mwisho kitabu ambacho kila sura ni sawa na ile iliyotangulia, lakini hairudiwi tena, kwa sababu matukio huibuka tena kila wakati, yakiwa na rangi na harufu mpya, lakini yenye maana ya kawaida ya kila siku. Matumaini hudhihiri na kisha kufunikwa ghafula na wimbi la kukatisha tamaa. Kuna usiku ambazo watu husherehekea na no kutumainia yajayo lakini pia kuna usiku ambapo hofu na kukata tamaa hutanda na kutia giza maishani. Ni kana kwamba furaha na mateso, imani na shaka, upendo na usaliti ni kana nyuzi za zulia kubwa ambazo husuka na kufuma historia ya kila taifa na kizazi. Huenda hakuna simulizi ambayo imerudiwa na kukaririwa mfululizo mbele ya macho yetu kama vita kati ya haki na batili, kuanzia ngano za kale hadi matukio ya ulimwengu wa leo. Vita hivi vya kale kati ya ukweli na uongo, nuru na giza, ingawa si vya kudumu milele, lakini vimekuwepo sambamba na maisha ya mwanadamu. Kila kizazi baada ya muda kimesimulia simulizi hii kwa maneno na ibara zake mahususi, wakati mwingine katika mfumo wa ngano na hekaya, wakati mwingine katika maandishi ya vitabu vitakatifu, na wakati mwingine katika vichochoro vya fasihi sinema au vyombo vya habari. Licha ya kwamba mzozo huu hubadilika kwa sura na rangi, lakini kiini chake kimebakia pale pale kila wakati: mapambano kwa ajili ya maana, haki na kumwokoa mwanadamu dhidi ya mghafala. Kile kinachonyanyua vita hivi na kuviweka juu ya ngano na maandishi ya kidini ni ukweli kwamba uwili wa haki na batili si tu ni simulizi ya kinembo au kisa cha kale bali ni ukweli ulio hai na unaoendelea, ni uwepo wa kila wakati katika muktadha wa maisha yetu binafsi na ya kijamii. Vita hivi havijakomea katika zamana za kale wala havijatokea tu kwenye medani kuu za vita za historia, bali vinaendelea kila siku kila saa na katika moyo wa machaguo yetu madogo zaidi: katika uamuzi tunaofanya kati ya haki na masilahi, tunavyoamiliana na dhuluma, na katika kimya au maneno tunayotamka nyakati muhimu. Inatosha tutazame habari au uzoefu wetu wa kila siku. Kila mara kuna ukweli unaojaribu kunyamazishwa au uongo unaojaribu kujipenyeza na kuchukua nafasi ya haki. Huu ndio uwanja wa vita halisi Si mahala fulani katika historia ya kale, bali papa hapa katika nyoyo zetu za sasa. Na huenda siri ya kudumu kwa vita hivi haiko kwenye ugumu wake, bali katika tumaini ambalo daima limechanganyika na vita hivyo, tumaini la kudhihiri mwanga hata katika mazingira ya kiza kikuu. Mapambano haya kwa hakika ni kielelezo cha hamu ya ndani ya mwanadamu kwa ajili ya kufikia haki, maana na ukombozi ahamu ambayo haiwezi kuzimwa kwa vyovyote vile, hata kama itakandamizwa mara elfu moja. Kila wakati mwanadamu anapochagua njia ya uaminifu na ukweli, iwe ni katika kimya au kilio, faraghani au mbele ya macho ya ulimwengu, ndimi za moto wa vita hivi huwashwa tena. Ni kana kwamba mzozo huu umechorwa sio tu katika ulimwengu wa nje, bali pia katika kina cha dhamiri ya mwanadamu mtihani ambao umekuwa pamoja nasi tangu dakika za kwanza za uumbaji na utaendelea kuwepo maadamu mwanadamu ataendelea kuwa hai. Katika safari hii ndefu, kisa cha Waisraeli ni mfano maalum na wa kutoa ibra. Vita kati ya haki na batili miongoni mwa watu hawa vimerudiwa mara nyingi kwa namna tofauti, katika furaha na ushindi katika kushindwa na kuanguka, na hata katika mtazamo ambayo wakati mwingine imebadilisha ukweli wa mambo. Hatima ya wana wa Israeli ni mtihani mkubwa wa kihistoria mbele ya macho yetu, mtihani ambao ndani yake maana halisi ya kuteuliwa ilidhihirika wazi kwa mara ya kwanza. Kutumika kwa ibara hii, hata hivyo, hakuhusiani tu na wana wa Israeli, bali ilitumika pia kuhusiana na dini zote za mbinguni Mataifa na makundi ambayo yalipata nafasi hiyo katika nyakati tofauti. Hii ni kwa sababu wakati huo wao ndio waliokuwa katika nafasi bora zaidi ya kupokea na kukubali wahyi au ufunuo na kutembea katika njia ya wokovu. Kuteuliwa huku hakukuwa kwa maana ya upendeleo fulani, bali ilikuwa ishara ya uwajibikaji, wito wa utumwa uliosimama juu ya msingi wa ufahamu, uaminifu kwa thamani za kiungu na kutekeleza majukumu matakatifu kwa mataifa mengine. Kuteuliwa kulimaanisha kuishi maisha ya ukweli, haki na uaminifu kwa msingi wa thamani za kiungu, kwamba kaumu fulani, kwa kuishi maisha yaliyonyooka na ya haki, iwe kioo cha kuakisi sifa za Mwenyezi Mungu za rehema, hekima na haki duniani. Lakini njia ya historia siyo rahisi na nyoofu kila wakati. Kile kilichoanza kwa ahadi ya usawa wa kiroho kwa wana wa Israeli, taratibu kilichukua sura tofauti kabisa, katika kivuli cha migawanyiko ya kikabila, maoni ya kibinafsi na kimaslahi, na upotoshaji wa makusudi katika kutafsiri maandiko ya kidini. Maana ya ukweli ambayo inapaswa kuwa ya ulimwengu mzima na kutokuwa na mipaka, ilihodhiwa na kufanywa kuwa ya taifa maalum. Ubanaji huu wa maana ukafungua njia ya upotoshaji wa ukweli na kuhalalisha tabia ambazo zilipingana wazi na moyo wa haki na rehema ya Mwenyezi Mungu. Tangu wakati huo na kuendelea, ubora huo wa kimaadili ambao ulipasa kuhudumia imani ulibadilishwa sura na kutoa nafasi ya kutolewa madai ya ubora wa kikabila ambapo chaguo la Mwenyezi Mungu ambalo lingeweza kutumika kwa ajili ya kuimarisha thamani za binadamu likawa chombo cha kubagua wanadamu wengine na hata kuhalalisha dhulma. Wakati uteuliwaji huu ulipochanganyika na kiburi, majivuno, chuki na kujiona kuwa bora, maana halisi ya haki na ukweli nayo ilidhurika, ambapo kile kilichoanza kama njia sahihi kiligeuzwa kuwa chombo cha kutafuta ubora na hata uonevu. Kisa cha wana wa Israeli ni kisa cha mapambano ya kudumu, matumaini ya uhuru na kushindwa mbele ya majaribu, kuamini ukweli na kusahau chini ya mashinikizo ya hofu na majivuno, wakati ambapo msamaha wa hushinda nyoyo na usaliti kudhuru ukweli, mapambano ambayo hatimaye hupelekea kutumbukia kwenye dimbwi la batili na uongo. Safari yetu katika kipindi hiki ni katika juhudi za kuelewa misukosuko na utata wa migongano hii. Tunataka kujua kwa maneno na ibara rahisi kabisa na bila taasubi yoyote, ni jinsi gani maana rahisi kama kuteuliwa inaweza kuwa chombo cha ilhamu na utambulisho, matumaini na ukombozi, mshikamano na harakati, kuelekea kwenye mustakabali mwema, lakini maana hii ikiwa itakosa kuwa na hali ya kiroho adilifu na uwajibikaji taratibu, inaweza kusababisha ubaguzi, kujiona kuwa bora, kutofuata njia ya Mwenyezi Mungu na hata kuporomoka kimaadili kwa kaumu fulani. Katika njia hii tutajaribu kuchunguza matokeo ya matukio haya kwa kina zaidi, siyo tu kupitia kijuujuu matukio hayo, bali pia kwa kutathmini nia na imani ya walioyasababisha. Katika sehemu ya pili ya episodi hii tunaanzia safari yetu katika nchi ya Misri, ambapo kisa cha wana Israeli kilichukua sura ya mateso na utumwa, ambapo Nabii Musa alaihi ssalam alizaliwa katika chimbuko la dhulma na uonevu, katika kiini cha dola ambayo ilifunga maelfu ya Mayahudi katika minyonyororo ya utumwa. Na kama ilivyoandikwa katika kitabu cha Kutoka, kwa miaka mingi milio ya mijeledi ya watumwa ilianguka kama nyundo mabegani mwa wana wa Israeli, yani wana wa Yakub. Kuta za Misri zilitoa ushuhuda wa miili iliyoteseka na kuugua kwa maumivu, na matumaini yalididimia na kutoweka katikati ya matope na udongo wa matofali ambayo yalitengenezwa kwa ajili ya majumba ya mafarao. Wakati huo huo mwanga ulidhihiri, mtoto akazaliwa, ambaye hatima yake ilifungamana kikamilifu na ukombozi, Musa alayhi salam. Na huu ukawa mwanzo wa ukurasa mpya, ukurasa wa imani, majaribio na vita vya wazi dhidi ya usahaulivu, ubaguzi na kiburi. Kila mtu anayefahamu riwaya za Agano la Kale anajua kwamba kufuatia ujio wa Musa alayhi salam ukurasa mpya katika historia wa Israeli ulifunguliwa ukurasa tofauti kabisa na wenye matukio mengi. Mtukufu huyu alisimama imara na kukabiliana vilivyo na nguvu isiyopingwa ya Firauni wa Misri, huku akiwa amejizatiti kwa neno la imani na nia thabiti. Na hatimaye kwa msaada wa Mwenyezi Mungu, aliwakomboa wana wa Israeli kutoka katika makucha na minyororo ya utumwa na kuwaongoza hadi nchi isiyojulikana, safari ambayo ilikuwa mwanzo wa ukombozi na wakati huo huo mtihani wa uaminifu. Baada ya wa Waisraeli kukombolewa kutoka kwenye kucha ya utawala wa Firauni, amri ya Mwenyezi Mungu iliteremka ikiwataka wahame na kuingia katika nchi takatifu. Lakini walikataa kutii amri hiyo walipowaona wa Malik wakandamizaji walioishi katika nchi hiyo. Walimwambia Musa alayhi salam kuwa hawaingeingia kwenye ardhi hiyo hadi madhalimu wote waondoke humo. Walienda mbele zaidi na kumwambia Musa alayhi salam kwa jeuri iliyochanganyika na kuasi, wewe na mola wako nenda ukapigane nao, sisi tutakaa hapa hapa na tutaingia baada ya nyinyi kushinda. Kuasi huku kulichochea ghadhabu ya Mwenyezi Mungu, na matokeo yake yakawa miaka 40 ya kutangatanga katika jangwa la Sinai, kipindi cha kusitasita, majaribio na mafunzo. Pamoja na hayo hawakunyimwa neema ya Mwenyezi Mungu na wakawa wanapata riziki mbili za mbinguni, mana na salwa zilizoteremka kila siku kwenye meza yao ya chakula kiasi cha kukidhi mahitaji yao, ili wapate kujifunza kwamba imani haipatikani katika mafanikio na raha, bali katika utiifu na subira. Hata wakati kiu kilipowashinda Wanaisraeli na matumaini yao yakawa yamefifia jangwani, neema ya Mwenyezi Mungu ilifika kuwasaidia kwa mara nyingine tena, na kwa kuitikia ombi la Nabii Musa alayhi ssalamu la kupata maji, Mwenyezi Mungu alimwamuru apige mwamba kwa fimbo, na mara tu fimbo ilipotua kwenye mwamba, chemichemi kumi na mbili zilibubujika, kila mmoja mahususi kwa kila kabila la Wanaisraeli. Kila kabila lilitengewa chemichemi yake likawa linanufaika na maji hayo bila ugomvi wowote wala kuchanganyikiwa. Licha ya wana wa Israeli kunufaika na baraka chungu tele za Mwenyezi Mungu zikiwemo za manna na salwa jangwani, lakini bado walionyesha kutokuwa na shukurani na wakaasi. Walimwendea Musa alahi salam na kumwambia, hatutaridhika na chakula cha aina moja tu, muombe Mola wako atujalie vyakula tofauti zaidi kama vile mboga, matango, vitunguu saumu dengu na vitunguu. Ombi hili lilikuwa ishara ya kutojali kwao kusudio la kiroho la safari yao. Hawakupuuza tu ishara za Mwenyezi Mungu, bali pia walichagua njia ya dhambi na uasi. Kwa hiyo, kutokana na upuuzaji huo, unyonge na umasikini ukawafika, na kwa mara nyingine tena wakamghadhibisha Mwenyezi Mungu. Ni kana kwamba changamoto ya kweli haikuwa kiu au njaa tu, bali ni kutokuwa kwao na imani madhubuti. Majaribu jangwani yalikuwa majaribu ya imani, na imani ni zaidi ya kuona miujiza. Kwa hiyo baada ya nabii Musa alayhi salam kuwaokoa wana Israeli kutoka katika utawala wa Firauni na kuwafungulia njia ya wokovu kwa miujiza mingi, walitarajiwa kubaki imara katika njia ya imani na kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa wema wote aliowafanyia. Lakini kama tulivyoona mara nyingi katika lugha na tabia zao bado walikumbwa na mashaka na kutotii amri za Mwenyezi Mungu. Kilele cha kutotii na kukosa uaminifu huko kilidhihiri pale walipokutana na waabudu masanamu na kumtaka Musa alayhi salam awatengenezee miungu kama hiyo. Nabii Musa alayhi salam alikwenda kwenye mlima Tur kupokea sheria za Mwenyezi Mungu na loho za Taurati ambapo alibakia huko akiswali na kuomba dua kwa muda wa siku thelathini, muda ambao ulirefushwa kwa siku nyingine kumi na kufikia jumla ya siku arobaini kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Katika kipindi hicho cha kutokuwepo Musa, msamaria mmoja aliwadanganya wana wa Israeli kwa kudai kwamba Musa na masahaba zake walikuwa wameangamia. Aliyeyusha vito vya watu na kutengeneza ndama wa dhahabu aliyetoa sauti ya ajabu watu waliposikia sauti ya ndama huyo, wote waliinama na kumsujudia ndama huyo wa Israeli. Walipoinama mbele ya ndama, Msamaria akasema huyu ndiye mungu wenu na mungu wa Musa. Musa aliporudi akiwa amebeba mbao au roho za amri ya mwenyezi Mungu na kuona mandhari ya ibada ya ndama alikasirika sana, lakini kwa kukua... kuwa Rehema ya Mwenyezi Mungu daima huwacha wazi mlango kwa ajili ya kutubu na kujirudi. Aliwaita watu wake kwa mara nyingine tena, akawaombea toba wana kuwakumbusha kwamba walikuwa wamebeba amana kubwa, kuwa waaminifu mbele ya ukweli na kulinda agano lao na Mwenyezi Mungu. Hii ni kwa sababu katika kila kuteleza kuna njia ya kutubia na kurudi kwenye njia nyofu. Baada ya miaka mingi ya kutangatanga na kutubu tena na tena, Waisraeli walikabiliwa na majaribu mengine. Mara hii utumwa na umasikini halikuwa suala tena, bali changamoto kuu ilikuwa ni kuhifadhi utambulisho wao, kuimarisha haki na kuzingatia amri za Mwenyezi Mungu. Kadiri muda ulivyosonga mbele, shangwe ya awali ilipungua. Mafanikio ambayo awali yalipatikana kutokana na imani yalififia taratibu katika kivuli cha tofauti za kimatabaka, matumizi mabaya ya mamlaka na kutozingatia maadili. Baada ya kifo cha Nabii Musa alayhi salam, viongozi wa jamii walishtakiwa mara kwa mara kwa kufanya dhambi, kuhusika na ufisadi na hata mauaji ya manabii wao. Mgawanyiko na uhamisho ukawakumba tena Wanaisraeli. Isaya, Yeremia na Izakeli walitumia maisha yao yote kuwaonya watu na kuwasisitizia kwamba utajiri na madaraka vinaweza kukupotosheni kutoka kwenye njia ya kweli. Sauti zao bado zinasikika katika maandishi ya kidini. Manabii walikumbusha kuwa mateso haya yote yalitokana na kukengeuka ukweli na kupuuza haki. Ufahamu huu ulipelekea dini ya Kiyahudi kuchunguza na kufasiri upya maandiko yake. Hapa ndipo maandiko ya Talmud na mafundisho ya Kabala yana nafasi katika kuendelea kwa njia ya watu hawa na kuzama kwao zaidi katika upotofu na uongo. Talmud ni mkusanyiko mkubwa wa sheria na mijadala ya kiakili ambayo kufuatia karne nyingi za kuhamahama, kutangatanga na kuchanganyikiwa, inataka kumlinda Myahudi kutokana na kuangamia. Maandiko haya yanazungumzia wenzetu na watu wa nje, yaani wasiokuwa Wayahudi, mipaka iliyowazi kati yetu na wengine na maelezo mengi ya maisha ya kijamii Kuimarishwa huku kwa utambulisho, hata kama kulikuwa na nafasi kubwa katika kudumisha uhai wa Mayahudi, lakini pia kwa mujibu wa baadhi ya tafsiri kuliimarisha hisia za ubaguzi na hata Mayahudi kujiona kuwa bora kuliko wanadamu wengine. Kabala pia, licha ya mafundisho na mambo yote ya siri na irifani iliyomo humo, ilijaribu kufungamanisha maana ya mateso, uhamisho na kusubiri na masuala ya kiungu, hasa wakati tawala za Ulaya zilipoanzisha mawimbi mapya ya chuki dhidi ya Mayahudi. Tumaini la kudhihiri Mwokozi na kurudi katika nchi ya ahadi ikawa ndoto ya pamoja. Hivyo, hata mafundisho ambayo hapo awali yalikuwa yakitoa wito wa kuzingatiwa maadili na kuwa na subira yalitafsiriwa na baadhi ya watu kuwa haki maalum na agano lisiloweza kuvunjwa na Mungu. Katika maandishi haya ya kidini, maana ya watu walioteuliwa, taratibu, ilibadilika kutoka hisia ya uwajibikaji na uaminifu hadi kudai kurithi ardhi na hatimaye kuhalalisha ubora wa Wayahudi juu ya mataifa mengine. Mpito huu wa kihistoria una somo muhimu sana. Ikiwa uteuzi utachukuliwa kuwa wajibu na jukumu tu, hilo litakuwa jambo la faraja, lakini iwapo utachukuliwa kuwa kisingizio cha kujiona kuwa bora, kutawala na kuwafuta wengine, utakuwa chanzo cha kujitenga kirahisi na kuwa mbali na ukweli. Katika ulimwengu wa sasa kila kitu kimepitia mabadiliko ya kimsingi. Kuongezeka usekula na utaifa katika Ulaya kuliko kwenda sambamba na kudhihiri migogoro ya kijamii na kiuchumi, kulipelekea watu wasisubiria tena miujiza kutoka mbinguni, bali ilibidi wachukue mambo mikononi mwao. Harakati ya kizayuni iliibuka hasa kutokana na kufuata tafsiri hii ya kujichagulia na kimasilahi kutoka kwenye Taurati, Talmud na Kabala na hivyo kupuuza matakwa yao ya kiroho na kimaadili. Theodor Hazel na wengine waliandika bila kujali matakwa yao ya agano ya kiwemo ya kutekeleza sheria na haki ya kijamii kwamba Mayahudi hawawezi kuvumilia tena kuishi uhamishoni yeye mwenyewe anapasa kujibunia dola. Katika hatua hii fikra za kale za Bani Israeli zikaungana na siasa na ukoloni wa zama mpya. Kurudi kwenye nchi ya ahadi haikuwa tena ndoto ya mwisho wa zama, bali ukawa mradi wa kisiasa uliosimama kwenye msingi wa mbinu, silaha na hata uungaji mkono wa serikali za Ulaya. Mara hii maana ya taifa teule kikawa chombo cha kuhalalisha uhamiaji na kubadilishwa muundo wa kijamii wa nchi ambayo kwa maelfu ya miaka ilikuwa milki ya watu wengine, ardhi ya Palestina. Jambo la kuumiza ni kwamba hata kama huenda fikra za awali za uzayuni zilitokana na machungu ya kweli, lakini kivitendo, njia ile ile ya kihistoria ya kujitenga na kujiweka mbali na uwajibikaji kuelekea batili ilitimia, kama ambavyo viongozi wa mwanzo wa Israeli kama Ben-Gurion na baadaye Jabotinsky walipendekeza wazi wazi mkataba wa ukuta wa chuma na kuandika: usalama wa Israel hautadhibiti kwa mazungumzo na sheria, bali utadhaminiwa kwa nguvu ya kulazimisha. Mbinu hiyo ilieneza mizizi yake hatua kwa hatua katika siasa za utawala wa Israel: ujenzi wa ukuta, vitongoji vya walowezi, kufafanuliwa upya maana ya wengine kama tishio la uwepo, na hivi karibuni zaidi kutekeleza mauaji ya kizazi. Katika karne zote za ishirini na ishirini na moja wanafikra wengi wa Kiyahudi, hata katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, walionya juu ya mwelekeo huu. Watu kama Martin Buber na Leyeshayahu Leibowitz waliandika kwamba kujitenga jamii ya Israel na kuwa mbali na haki na maadili kulikuwa kunadhoofisha misingi yake na kuipotosha kiroho. Walishauri kwamba maana halisi ya kuteuliwa ni katika kutimiza wajibu na kuzingatia haki, na siyo kutawala wengine. Pamoja na hayo, sera rasmi na harakati zenye za nguvu zaidi za kizayuni hazikukubali ukosoaji huu. Uchunguzi wa historia ya sasa unaonyesha wazi kwamba nyuma ya maamuzi muhimu yanayochukuliwa na utawala wa Israel tokea kufukuzwa na kuuawa Palestina mwaka 1948 hadi kuzingirwa na kuuawa kwa umati wakazi wa Gaza na kukabiliana kikatili na sauti yoyote ya, ya upinzani kuna hoja ile ile ya zamani iliyofichika nyuma ya vitendo hivyo, yaani sisi tuna haki ya moja kwa moja na mengine yote ni batili. Mwenendo huu una wakosoaji wakubwa hata ndani ya Israeli yenyewe lakini sauti zao mara nyingi hazisikiki. Leo inatosha kutazama tu ramani ya Asia Magharibi na habari zinazotangazwa kila siku. Katika miaka ya hivi karibuni, kila wimbi la machafuko yanayotokea ya Palestina, kila vitongoji vipya na kila mapatano mapya ya usalama, yamekuwa kisingizio cha kuimarisha mamlaka ya wazayuni kupitia zama za simulizi za kale. Hapa ndipo tunapotambua kuwa haki na batili siyo suala la kidini au hata kifalsafa tu, bali pia lina mielekeo ya kisiasa ya mtu binafsi na kijamii. Mwishoni mwa simulizi hii, mmoja ya mafundisho yenye ibra zaidi yanayotokana na vita hivi vya kihistoria ni kwamba ukweli ukitenganishwa na hali ya kiroho, uadilifu na hisia za uwajibikaji hatua kwa hatua itakuwa tupu na hatimaye kupotelea kwenye giza la uongo. Uongo, hata ukijificha katika kivuli cha dini au utambulisho na kujipamba kwa maneno na alama takatifu, hatimaye hautadumu na utadhoofika tu. Katikati kati ya kurasa za historia zilizojaa misukosuko, wale waliopambana na dhuluma na kuchagua njia ya haki, hata kama hilo lilifanyika kwa gharama na ugumu mkubwa, lakini majina yao yangali yamebakia hai hadi leo, iwe ni katika visa vya kale vya Bani Israeli au leo katika safu za wapiganiaji haki duniani kote, au katika sauti za watoto na vijana wa Kipalestina. Watu hawa ndio warithi wa ukweli na wanaotoa wa matumaini kwa mustakabali wa eneo linaloendelea kupigania haki na amani. Lakini je, ukweli ni nini na mizizi yake inatoka wapi? Katika sehemu ya tatu tutaanza safari mpya tangu zama za Nabii Ibrahimu alayhi salaam, tokea imani na tauhidi aliyoleta duniani hadi utume wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Natokea hapo hadi kwenye njia na mtazamo wa ulimwengu wa Ushia, tutaona ni jinsi gani mizizi ya kiakili na kiroho ya Ushia iliundwa kwenye njia hii na namna imeendelea hadi leo. Hadi kipindi kijacho, tunakutakieni kila la heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.