Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na katika watu kuna ambao kauli zao zinakufurahisha hapa duniani, nao mshuhudisha Mwenyezi Mungu kwa liyomo myoyoni mwao, na hali wao wagomvi wakubwa kabisa, na wanapoondoka wanakwenda huku na huku katika ardhi kufanya uharibifu humo na kuangamiza mimea na roho, na roho. Na Mwenyezi Mungu hapendi uharibifu. Na unapoambiwa mcheni mwa Mwenyezi Mungu, mori wao huwapelekea zaidi kwenda kufanya madhambi hayo, basi jehanamu inawatosha, nao ni katika mahali pabaya kabisa pa kutengenezewa kiumbe. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdulfatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya pars today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni kipindi cha ulimwengu wa michezo ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha tujue Uislamu na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatio sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais wa Iran azitahadharisha nchi za Kiislamu katika kikao cha Doha, hakuna nchi itakayokuwa salama na uchokozi wa Israeli. <muchas> Ghaza yaandamwa na mashambulio yakiwenda wazimu ya wazayuni wanaokaribia kulikalia kwa mabavu kikamilifu eneo hilo. Iran yatwaa taji la ubingwa wa dunia wa Amerika 2025 ikiziacha nyuma Russia na Marekani. Na kwa mara ya kwanza Netanyahu akiri kuwa Israel imenasa kwenye kinamasi cha kutengwa kimataifa. Habari kamili. Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mashambulizi ya Israeli ya Septemba 9 dhidi ya Qatar yameonyesha kuwa hakuna nchi ya Kiarabu au ya Kiislamu iliyo salama kutokana na vitendo vya uchokozi vya utawala huo. Pezeshkian aliyasema hayo wakati wa mkutano wa dharura wa viongozi wa nchi za Kiislamu na Kiarabu uliofanyika katika mji mkuu wa Qatar, Doha. Itakumbukwa kuwa utawala wa kizayuni wa Israel ulifanya jaribio la mauaji dhidi ya viongozi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas wakati viongozi hao walipokuwa wakijadili pendekezo la Marekani la kusitisha mapigano katika ukanda wa Ghaza. Rais wa Iran amesema uchokozi uliofanywa na Israel ulikuwa na lengo la kudhoofisha juhudi za kidiplomasia za kukomesha mauaji ya kimbari huko Ghaza. Ulikuwa ni ugaidi mtupu na kitendo cha uchokozi dhidi ya diplomasia, ameeleza Pezeshkian na kubainisha kwamba shambulio hilo lilithibitisha kuwa utawala huo ghasibu hauna mipaka ya kimaadili na kisheria unayoheshimu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa indhari kwa kusema shambulio la Doha limebadilisha milingano na fikra nyingi potofu kuonyesha kwamba hakuna nchi ya Kiarabu au Kiislamu iliyo salama kutokana na uchokozi wa utawala wa Tel Aviv. Amesisitiza kwa kusema, kesho inaweza ikawa ni mojawapo ya miji mikuu ya Kiarabu na Kiislamu. Chaguo liko wazi, lazima tuungane. Aidha, ameeleza kwamba shambulio hilo la kivamizi lililofanywa na utawala wa kizayuni ni matokeo yasiyoepukika ya miongo kadhaa ya kutoadhibiwa Israel kutokana na kinga inayopewa na mataifa fulani ya magharibi kupitia msaada wao wa kidiplomasia, kijeshi na kifedha kwa utawala huo, Rais Pezeshkiani amesema na hapa ni namnukuu: utawala wa Israel umezishambulia kwa mabomu nchi kadhaa za kiislamu mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Kila shambulio na uchokozi wa utawala huu unahalalishwa kuwa ni kujilinda kihalali na kila mara mashambulio hayo hutolewa mijibizo yenye utata kutoka nchi za magharibi na kauli tupu za kulaani. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli limeanzisha mashambulizi makali ya anga dhidi ya mji wa Gaza kwa saa kadhaa, ambapo mbali na kuwaua shahidi wa Palestina kadhaa linateketeza pia majengo na miundo msingi iliyosalia katika eneo hilo. Gazeti la lugha ya Kiebrania la Israel Hayom limeripoti kuwa nguvu ya mashambulizi hayo yanayofanywa dhidi ya Ghaza ni makali ni kali kiasi kwamba sauti ya milipuko inaweza kusikika mjini Tel Aviv. Televisheni AlAqsa imeripoti kuwa wanajeshi wa utawala wa kizayuni wanashambulia kwa mabomu mji wa Ghaza kwa kutumia ndege mizinga helikopta, na ndege zisizo na rubani. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, nguvu ya miripuko hiyo ni kubwa sana kiasi kwamba sauti zake zinaweza kusikika umbali wa zaidi ya kilomita mia moja. Hayo yanajiri katika hali ambayo duru za habari zimeripoti leo asubuhi kwamba jeshi la utawala wa ghasibu wa Israel linakaribia kuukalia kikamilifu mji wa Gaza kwa kisingizio cha kuiangamiza harakati ya mukawamo wa kiislamu na ya ukombozi wa Palestina, Hamas. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Axios, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio amemweleza waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu kwamba Washington inaunga mkono operesheni hiyo ya ardhini ya kuivamia na kuikalia kwa mabavu kikamilifu Ghaza, lakini inataka kuona inafanyika kwa kasi na kuhitimishwa haraka iwezekanavyo. Hayo yanajiri katika hali ambayo tangu mapambazuko ya leo hadi sasa Wapalestina wasiopungua 24 wameuawa shahidi kutokana na mashambulio makali na ya kinyama yanayoendelea kufanywa na jeshi la Israeli. Nyota kadhaa wasanii wa tasnia ya filamu ya Hollywood wamelitumia jukwaa la tamasha mashuhuri la filamu la tuzo ya Emmy 2025 kupaza sauti zao juu ya hali mbaya na maafa makubwa yanayoshuhudiwa katika eneo la Gaza kwa kupinga vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya eneo hilo na kuunga mkono wito wa kuhususia kisiasa na kiutamaduni utawala huo pamoja na kuwekea vikwazo vya kibiashara. Akiwa amevalia kefia ya Kipalestina yenye rangi nyeusi na nyeupe katika onyesho la kutangaza mshikamano na Palestina, Nyota mashuhuri wa Hollywood Javier Bardem amewaambia waandishi wa habari katika tamasha hilo kwamba anatoa wito wa kususiwa kibiashara na kidiplomasia Israel na kuwekewa vikwazo ili kukomesha mauaji ya kimbari. Bardem amesema, niko hapa leo nikikemea mauaji ya kimbari huko Ghaza. Ninazungumzia kuhusu yaliyotangazwa na IAGS, Jumuiya ya Kimataifa ya Wanazuoni wa Mauaji ya Kimbari ambao wanatalii kwa kina mauaji ya kimbari na wametangaza yanayojiri Gaza kuwa ni mauaji ya kimbari mwigizaji huyo wa Hollywood amesisitiza kuwa ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana wanatoa wito kususi, wa kususiwa Israel kibiashara na kidiplomasia na pia kuwekewa vikwazo ili kukomesha mauaji ya kimbari. Ahana Inbinder msanii wa Kiyahudi aliyeshinda tuzo katika tamasha hilo la filamu, yeye ametamka bayana kama ninavyomnukuu: ni wajibu wangu kama Myahudi kutofautisha Wayahudi na dola la Israeli. Dini yetu na utamaduni wetu ni taasisi muhimu na ya muda mrefu ambayo kwa kweli iko tofauti na aina hii ya dola la utaifa wa mbari. Misimamo ya wasanii hao wa Hollywood imetangazwa siku chache baada ya zaidi ya watengenezaji filamu 1500 na na wataalamu wa sinema akiwemo Bardem Olivia Colman Ava DuVernay na Marco Rufalo kutia saini barua ya wazi iliyochapishwa katika gazeti la The Guardian iliyoandaliwa na wafanyakazi wa filamu kwa ajili ya Palestina ikiahidi kusitisha ushirikiano na taasisi za filamu za Israel zinazohusishwa na mauaji ya kimbari na ubaguzi wa rangi wa apatheidi. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Timu ya taifa ya mchezo wa miereka aina ya freestyle ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kutoa ubingwa wa mashindano ya dunia ya miereka mwaka 2025 yanayofanyika mjini Zagreb, Croatia, kwa kunyakua jumla ya medali tano na kulitwaa taji hilo kabla ya muda wa mashindano kumalizika. Waziri wa mambo ya nje Abbas Arakchi ameipongeza timu hiyo kwa ushindi adhimu uliopata na kufurahia utendaji wa kuvutia wa wana miereka wa Iran uliowezesha jamhuri ya Kiislamu kutwaa taji lake la sita la mashindano hayo. Katika salamu zake za pongezi, Arakchi ameeleza anavyojivunia ushindi wa wanamiereka, makocha na waliotoa msukumo kwa timu hiyo na kusifia azma yao thabiti na ushirikiano wao wa pamoja. Ubingwa wa Iran ulithibitishwa jana Jumatatu jioni na hivyo kuhitimisha miaka kumi na miwili ya kungoja kupatikana mafanikio hayo ya kimataifa katika mchezo wa Amerika. Timu ya taifa Iran ilimaliza mashindano ya Zagrebu 2025 kwa kunyakua medali moja ya dhahabu, moja ya fedha na tatu za shaba, na kuiacha nyuma Marekani kwa kuzatiti uongozi wake ambao hauwezi kufikiwa, ikiwa imesalia siku moja kabla ya michuano hiyo kufikia tamati. Wanamiereka wa Iran waliofanya vizuri sana katika mashindano hayo ni pamoja na Amir Hussein Zareh ambaye ametoa medali ya dhahabu katika uzito wa kilo 125 na Ahmad Muhammad Nejad Javan ambaye amenyakua fedha katika uzito wa kilo sitini na moja. Medali za shaba zimekwenda kwa Muhammad Nohudi kilo 79 Nohudi 79 Komran Kasempur kilo 86, na Amir Hussein Firozpur kilo 92. Wanamiereka wengine wa Iran Rahman Amuzad na Amir Ali Azar Pira, leo watawania medali za dhahabu katika madaraja yao ya uzani. Ushindi huo umefufua tena kumbukumbu kumbu za ushindi wa Iran katika mashindano ya dunia ya mchezo wa miereka iliyowahi kutoa mara tano kuanzia mwaka 1961 6598 2002 na 2013. Na waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu amekiri kwa mara ya kwanza hadharani kwamba utawala huo ughasibu unatumbukia kwenye lindi la kutengwa, wakati mashinikizo wa kima ya kimataifa yakiwa yanaongezeka dhidi ya vita vinavyoendelezwa na jeshi la kizayuni katika ukanda wa Ghaza na dhidi ya sera za serikali ya Netanyahu ya mrengo wa kulia yenye misimamo mikali ya chuki na ubaguzi. tunaingia katika aina fulani ya kutengwa na itatubidi tujizoeze zaidi kuwa na uchumi wenye sifa za kujitosheleza, amesema Netanyahu akinukuliwa na redio ya jeshi la utawala wa kizayuni alipokuwa akihutubia katika mkutano wa wizara ya fedha. Ungamo hilo la Netanyahu linaashiria kuondokana kwa kasi serikali yake na mtazamo wa kukanusha mara kwa mara kuhusu kuongezeka hali ya kutengwa kidiplomasia utawala wa kizayuni wa Israel, licha ya kutolewa maonyo kwa miezi kadhaa juu ya suala hilo. Gazeti la kila siku la uchumi la Israel The Marker limemnukuu Netanyahu katika mkutano huo akisema utawala huo sasa unaishi katika hali ya kutengwa kisiasa na ni lazima uchukue hatua kulingana na hali hiyo. Ameongeza kuwa Israel lazima itengeneze silaha zake ili kuachana na utegemezi kwa ulimwengu wa nje. Mataifa kadhaa magharibi, ikiwa ni pamoja na Uingereza, Uhispania na Kanada yamesitisha katika miezi ya hivi karibuni uuzaji wa silaha kwa utawala wa Kizayuni. Mataifa mengine miongoni mwao ikiwemo Ufaransa, Australia, Uhispania, Norway, Uingereza na hivi punde Luxembourg yametangaza mipango ya kulitambua baadaye mwezi huu dola la Palestina katika mkutano mkuu unaoendelea wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho namna Ghaza inavyowabebesha jinamizi la kiafya wanajeshi wa Israel. <mukia> Makumi ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel waliovamia Ghaza wameambukizwa magonjwa ya ngozi ya kuambukiza. Gazeti la Kizayuni la Yedioth Ahronoth limeripoti kuenea magonjwa hatari ya ngozi miongoni mwa wanajeshi wa Israel walioko Ghaza na kuandika, sehemu nyingi za eneo la Ghaza zimechafuliwa na ni maeneo hatarishi kutokana na uhaba wa maji, ukosefu wa huduma za msingi za afya na kuhama mamia maelfu ya Wapalestina. Nyumba zilizoharibiwa zimekuwa makazi ya wanyama pori na wanyama hatari wanao randaranda randa ovyo kila mahali. Kwa hakika kuchafuliwa mazingira na kusababishwa maafa ya kiafya kwa wananchi wa Ghaza umeathiri sio tu maisha ya wananchi madhulumu wa Palestina, lakini pia maisha ya wanajeshi vamizi wa, wa Israel. Hali mbaya na chafu ya kimazingira inayotokana na vitendo vya kikatili na kiharibifu vya wanajeshi wa Israel kwenye miundo mbinu ya Ghaza imepelekea si tu wapalestina wa, wa Ghaza kuishi katika hali mbaya ya kiafya, lakini pia wanajeshi wa Israeli sasa wamekumbwa na jinamizi la magonjwa ngozi. Kiujumla ni kwamba kukithiri matatizo ya kiafya huko Ghaza kumesababisha wanajeshi wengi wa Israel kukumbwa na magonjwa kama vile kuwashwa sana kwenye ngozi na vipele vinavyotokana na kuumwa na kunguni, hasa nyakati za usiku. Matatizo hayo yanaenea kwa kasi kati ya wanajeshi wa Israel. Mengi ya magonjwa hayo huambukizwa kwa urahisi kupitia vifaa vya kijeshi kama vile sare za vita, mifuko ya kulalia na vitu vingine. Mgogoro huu wa kiafya ambao ni matokeo ya moja kwa moja ya uharibifu wa miundombinu ya afya na matibabu huko Ghaza sio tu umeathiri moyo wa kuendelea na vita wa wanajeshi wa Israel, lakini pia umepunguza uwezo wa kiutendaji wa jeshi la Kizayuni. Gazeti la Yedioth Ahronoth limemnukuu afisa wa akiba wa jeshi la Israel akisema: Wanajeshi wa Israeli wamekuwa wakiteseka kimya kimya kwa wiki kadhaa sasa. Kulala chini katika maeneo yaliyochafuliwa ndiyo sababu kuu ya magonjwa haya. Hata wale wanaolala kwenye vitanda hawako salama kutokana na kutafunwa na wadudu kwani kunguni huambukizwa kupitia sare za kijeshi na mashuka ya kulalia. Na hii ni katika hali ambayo mahitaji ya kimsingi kama vile bafu hayapatikani. Maeneo makubwa ya Ghaza yamekuwa machafu na hatari kwa sababu ya uhaba wa maji, ukosefu wa mahitaji ya kimsingi kama vyoo, na mamia ya maelfu ya Wapalestina kuhama makazi yao. Kuendelea kulipuliwa kwa mabomu wa Ghaza, na kuendelea utawala wa kizayuni kuharibu miundombinu ya afya na matibabu, kumewaweka Wapalestina kwenye wakati mgumu sana. Hospitali na vituo vya afya ambavyo huko nyuma vilikuwa vinawasaidia sana watu hivi sasa vimekuwa magofu. Vifaa vingi vya matibabu haviko katika hali inayotakiwa na madaktari na dawa hazipatikani. Miundo mbinu kama vile maji safi ya kunywa hayako tena. Takwimu zinaonyesha kuwa licha ya kwamba familia nyingi za Wapalestina zimelazimika kutafuta matibabu katika maeneo mengine, lakini haiwezekani kukwepa mgogoro huu, na hali inazidi kuwa mbaya siku baada ya siku. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Natumai u mzima wa afya, mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo. Karibu tuangazie baadhi ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali za dunia, na kusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Tunaanza na voleiboli. Iran imeanza kwa mguu wa kushoto mashindano ya kimataifa ya voleiboli nchini Ufilipino. Licha ya kuitandika Ujerumani alama tatu kwa moja katika mechi ya kirafiki ya kujiandaa kwa mashindano hayo, Misri iliifunga Iran alama tatu kwa moja katika siku ya tatu ya mashindano ya dunia ya voleiboli ya wanaume ya FIVB 2025 siku ya Jumapili. Iran ilishindwa kufurukuta mbele ya mafarao ambapo Ahmed Shafik aliongoza Misri kwa pointi 18 huku Ali Hajipur alijikusanyia Iran pointi 17 afms ugme naosnoshekast bede Iran ipo katika kundi a pamoja na Misri, Tunisia na Ufilipino. Imeratibiwa kuvana na Tunisia na Ufilipino siku za jumane na Alhamisi mtawalia, huko jijini Manila. Mashindano hayo yatatamatika Septemba 28 ambapo fainali itaamua ikiwa Italia itatetea taji lao au mabingwa wapya wataibuka. Tunaingia sasa katika mchezo wa judo. Mabingwa wa judo wa Iran wameshinda medali moja ya fedha na mbili za shaba katika mashindano ya judo ya Asia yaliyofanyika Jakarta, mji mkuu wa Indonesia. Katika pambano la Ijumaa usiku, muirani Samira hakho aliibuka wa pili katika kitengo cha mabanati walio na chini ya kilo 63. Aliwabwaga wapinzani kutoka Jordan na Indonesia na kutinga fainali ambapo alikabiliana na mshindani bingwa kutoka Korea Kusini. Katika safu ya majudoka wa kiume, Amir Hussen Nazari alinyakua medali ya shaba katika kategoria ya uzani wa chini ya kilo 90. Aidha, Muhammad Puria Banayan alishinda shaba baada ya kumwelemea raia mwenza Ali Asghar Malik Zade katika pambano la kuwania nafasi ya tatu. Amir Hussein Zare, mwana mieleka wa uzani wa juu wa Iran, alishinda medali ya dhahabu katika mashindano ya dunia ya mieleka ya 2025 siku ya Jumapili. Zare alimshinda Giorgi Mishivaldishvili wa Azerbaijan kwa alama tano kwa sifuri. Katika pambano la mwisho la wanamieleka wenye kilo 125. Wanamieleka mwingine wa Iran, Ahmad Javan, alishinda medali ya fedha siku ya Jumapili baada ya kuzidiwa kete na Zaur Oguev katika pambano la fainali la wanamieleka wenye kilo 61. Naye Kamron Kasimpour alinyakua medali ya shaba katika mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu siku hiyo hiyo ya Jumapili. Mashindano ya dunia ya mieleka ya, ya 2025 yanayofanyika Zagreb, Croatia tangu Septemba 13 yanatazamiwa kufunga pazia lake Septemba 21. Na sasa ni riadha. Mwana riadha nyota wa Kenya Beatrice Chebet aliishindia nchi yake medali ya kwanza ya dhahabu katika mashindano ya riadha ya dunia huko Tokyo, Japan. Bingwa huyo mara mbili wa Olimpiki aliibuka akidedea kwa kutumia dakika 30 na sekunde 37.61 na kushinda fainali ya mita elfu kumi kwa wanawake akiwatifulia mavumbi Nadia Batokleti wa Italia na Mhabeshi Gudaf Dhahabu so nyingine ya Kenya ilitwaliwa na mwanadada Peres Jepchirchir katika mbio za marathoni siku ya Jumapili. Alitumia saa 2 dakika 24 na sekunde 43 kumaliza mbio hizo za kilomita 42 mbele ya mhabeshi Tigst Assefa huku Julia Paternain wa Uruguay akikamilisha orodha ya tatu bora. Duru ya ishirini ya mashindano ya riadha ya dunia ilianza Jumamosi mjini Tokyo, Japan, huku zaidi ya wanariadha elfu mbili kutoka takriban nchi 200 duniani wakipambana kufa kupona kushinda medali na kuyaheshimisha mataifa yao. Na sasa ni ulimwengu wa soka. Tamasha la Simba Dei 2025 ilihitimishwa kwa mchezo wa kirafiki wa kimataifa wa wekundu wa Msimbazi, Simba Sports Club ya Tanzania dhidi ya Gor Mahia ya Kenya. Mchezo huu wa kirafiki ulipigwa Jumatano ya Septemba 10 ambapo Simba Sports Club ilifanikiwa kuibuka na ushindi wa mabao mawili kwa nunge kwenye mchezo uliohitimisha sherehe za Simba Day 2025 katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. akaingia kwenye nafasi, hakupata tabu, akaambia weka kwenye njia, njia ikawekwa mpira na akaweka kwenye nyavu moja kwa moja oh. Nao watani wa jadi wa Simba Club ya Yanga siku ya Jumamosi pia waliadhimisha Yanga Day kwa mbwembwe za aina yake jijini Dar es Salaam. Siku ya mwananchi ilinogeshwa na kichapo cha bao moja kwa nunge dhidi ya Bandari FC ya Kenya. kika ya pili tunamtosha kujitambulisha mbele ya wananchi kijana wa kazi na anafanya kazi ya kuwapa furaha wananchi, Ekwa Salestin. Sasa ni soka la wanawake barani Afrika. Michuano ya nusu fainali za kipute cha kufuzu mashindano ya shirikisho la soka Afrika Mashariki SEKAFA ya shirikisho la soka Afrika CAF imechezwa jumapili hii ya Septemba 14 katika uwanja wa Kasarani jijini Nairobi, Kenya. Matumaini ya klabu ya Police Bullets ya Kenya kutinga fainali ya kufuzu kwa ligi ya mabingwa wa sekafa ya wanawake yalimalizika kwa huzuni baada ya kulazwa mabao manne kwa mawili na JKT Queens ya Tanzania kwenye upigaji matuta. Wakufunzi na wasimamizi wa JKT wanasisitiza kuwa kwa ushindi huo ndio kwanza mkoko umealika maua. kitu chetu cha kwanza ambacho tunachokifikiria ni kuchukua ubingwa kufika nusu fainali si maajabu kwetu kwa sababu tayari tulishawahi kulibeba ili kombe. JKT Queens imetinga fainali mzima mzima, ambapo Jumane hii ya Septemba 16 itamenyana na Rayon ya Rwanda, ambayo awali lichabanga Kampala Queens ya Uganda mabao manne kwa matatu kupitia upigaji matuta kwenye nusu fainali ya kwanza ya kuwania tiketi ya ligi ya mabingwa ya CAF. Na sasa ni dondoo za hapa na pale. Mbunge mmoja kutoka Scotland amewasilisha hoja rasmi akitaka mashirika ya michezo barani Ulaya kuiondoa Israel katika mashindano ya kimataifa kutokana na mauaji ya kimbari yanayoendelea huko Ghaza. Hoja hiyo iliyowasilishwa katika bunge la Oskochi na James Donan ililaani wanachama wa Israel katika vyama vya michezo vya Ulaya ikizitaka taasisi husika kufuta ushiriki wake mara moja. Lakini mbali na hayo, klabu ya Manchester United iligeuzwa kichwa cha mwenda wazimu katika debi la London baada ya kunyolewa bila huruma na watani wao Manchester City City wakiupigia nyumbani Etihad, waliwabamiza mashetani wekundu mabao matatu bila jibu na kuwafanya waondoke uwanjani wakiwa wamenywea vichwa chini mikono nyuma. Aidha, Liverpool ilitandika Banley bao moja la uchungu bila jibu katika mchezo mwingine wa wikendi wa ligi kuu ya soka ya Uingereza na kutulia kileleni mwa jedwali wakiwa na alama 12. Arsenal pia iliishukia vibaya Nottingham Forest kwa kuisasambua mabao matatu kwa sifuri na tunatamatisha kwa habari ya tanzia, ambapo mwana masumbwi bingwa wa zamani wa dunia Rick Hatton amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 46, wiki chache tu baada ya kutangaza kurejea ulingoni. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail, mzawa huyo wa jiji la Manchester alipatikana amepoteza maisha nyumbani kwake huko Greater Manchester Jumapili hii ya Septemba 14. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu linakunjuliwa na gazeti la Habari Leo la nchini Tanzania, ambalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari ya michezo inayosema mwanariadha simu aleta heshima ni kwa kutoa medali ya dhahabu ya riadha duniani. Samia ampongeza kwa kuandika sehemu ya historia ya taifa. Habari nyingine ina kinukuu cha matawala CCM kikisema huwezi kumkwepa Samia. Nchimbi amsifu kwa mageuzi kwenye sekta saba. Aidha limeandika Othman ahidi serikali jumuishi Zanzibar na kima cha chini cha mshahara kuwa shilingi milioni moja. Rusia yatangaza kufadhili nafasi 50 za masomo kwa Watanzania na soko la Kawe la teketea kwa moto. Ama habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema Mpina giza nene ACT wacharuka. Wanariadha Simbu aweka rikodi mpya kimataifa, na Lisu ngoma ngumu Arusha, karata mpya. Gazeti la Nipashe limeipa umuhimu wa kwanza habari inayosema uamuzi wa jaji, Lisu hakutendewa haki kortini Kisutu, vurugu zaibuka mahakamani huku Chadema ikiadhimisha siku ya demokrasia. Habari nyingine katika gazeti hilo la Nipashe yaani mwanga wa jamii zinasema mabaki ya dawa na vifaa tiba, janga la kimya kimya majumbani. Luhaga Mpina ainguliwa tena, ACT ya charuka. Polisi amtaka Polepole ajisalimishe kwa DCI akiwa na ushahidi. Na kwa upande wa makala ya kihistoria limeandika Bububu Zanzibar, ilipokuwepo treni ya kwanza katika eneo zima la Afrika Mashariki. Sasa nalishika gazeti la Raia Mzalendo ambalo limeandika Rais Samia kuendelea kufungua anga ya Tanzania, Kiliba ahimiza vijana kujitokeza kupiga kura Oktoba 29 na polisi yatoa ufafanuzi kuhusu vurugu zilizozuka mahakamani jana Jumatatu wakati wa kusikilizwa kesi ya Tundu Lisu. Kwa upande wa magazeti ya Tanzania, tumalizie na hili la Mwanahabari ambalo limeandika mafuriko mikutano ya Samia za sababu za tajwa na Dakta Mwinyi, kuimarisha uchumi wa buluu Zanzibar. Ama kwa huko nchini Kenya, miongoni mwa habari muhimu zilizoakisiwa na toleo la leo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo ni hizi zinazosema: Gachagua aanzisha misafara Mlima Kenya, amwambia Ruto ajiandaye kuonana naye 2027. Aliyekuwa naibu wa rais wa Kenya, Rigathi Gachagu, ametangaza wazi kuwa atagombea urais mwaka elfu mbili ishirini na saba kwa lengo la kumwangusha Rais William Ruto, ambaye sasa anamlaumu kwa alichokiita kumsaliti na kumfidhehesha machoni mwa wananchi. Habari nyingine kwenye Taifa Leo ni hii inayosema hofu ya tanda kutokana na mitandao muhimu mno ya serikali kuwa mikononi mwa wageni, limeandika Maswali yameibuka kuhusu umiliki wa mifumo ya kidijitali inayotumiwa na serikali kuhifadhi taarifa nyeti za Wakenya. Ingawa serikali inadai kuwa ndiyo inayoumiliki mifumo hiyo kama eCitizen, eGP, NTSA na SHA, lakini taarifa zinaonyesha kuwa baadhi yake ingali inadhibitiwa na kampuni binafsi ndani na nje ya nchi mifumo hii huhifadhi taarifa za huduma muhimu kama usajili wa magari, malipo ya serikali, huduma za afya na nyinginezo. Hofu imeongezeka hasa baada ya kuthibitishwa kuwa sava za tume ya uchaguzi IEBC haziko ndani ya nchi bali nje ya Kenya. Kwa upande wake, gazeti dada la Daily Nation, pamoja na habari nyinginezo nyingi, limeandika ikulu yageuzwa kuwa jukwaa jipya la kisiasa la Ruto. Washirika wa rais Ruto wamesema mikutano hiyo si ya serikali pekee, lakini wakosoaji wasema hayo ni matumizi mabaya mno na ya wazi ya rasilimali za taifa. Habari zake nyingine zinasema hivi ndivyo Muturi alivyomshinda Gachagua katika mchujo mdogo wa kura za Mbere Kaskazini, na mbunge wa Juja George Koimburi anakabiliwa na mashtaka ya ulaghai kuhusu uuzaji wa shamba la shilingi milioni kumi. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika Uganda iko katika hali ya tahadhari baada ya virusi vya Ebola kusambaa DRC. Limeandika mlipuko mpya wa ugonjwa huo hatari umeshasababisha vifo vya watu 15, DR Congo. Vilevile limeandika gavana wa BOU atajwa miongoni mwa watu 25 waliofanya vizuri zaidi duniani. Watu wawili wafungwa kwa kula njama ya mauaji ya kiuchawi dhidi ya rais wa Zambia. Museveni awaambia Waganda, AI itachukua kazi zako ikiwa utabaki papo hapo ulipo. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tujue Uislamu. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa kipindi hiki cha tujue Uislamu. Sehemu ya 62 ya mfululizo huu leo itaendelea na maudhui ya utume, ambapo tutamzungumzia mmoja wa mitume wengine ulul azmi ambaye ni Nabii Musa alaihi ssalam. Kuweni ni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Nabii Musa alaihi salam ni mmoja wa manabii ambao walikuja na sheria inayojitegemea na kitabu. Jina la baba yake ya ni Imran na alikuwa anatokana na ukoo wa Yakub na kizazi cha Bani Israel. Nabi Musa alileta dini ya Kiyahudi kwa wana wa Israel. Simulizi ya maisha ya Nabii Musa inaweza kugawanywa katika vipindi kadhaa. Mosi, kipindi cha kuzaliwa kwake, utoto wake na malezi yake katika kasri ya Firaun, kuhama kwake kutoka Misri kwenda Madian na maisha yake pamoja na Nabii Shuaibu alayhi ssalam. Pili, kipindi cha utume wake na kurudi kwake Misri kupambana na Firaun, na hatimaye kipindi ambacho sifa yake kuu ni kupinduliwa na kuangamizwa Firauni na kuingia Nabi Musa beitul Mukaddas. Sambamba na kuzaliwa Musa, makabila mawili ya Wakopti na Waisrael walikuwa wakiishi Misri. Mafarao waliotawala Misri walikuwa Wakopti, lakini Waisraeli walikuwa wa wali ukoo wa Nabii Yaqub. Mahali pa awali kuzaliwa kwa wana wa Israeli ni Kanaan, lakini baada ya Nabii Yusuf alaihi salam kupata cheo kikubwa nchini Misri na kuwa kipenzi na azizi wa Misri, walihama kutoka Kanaani na kwenda Misri na kufanya makazi ya huko. Polepole idadi ya wana wa Israeli huko Misri iliongezeka Kufikia hatua ya ya kuwa kaumu ya watu wengi, lakini baada ya kifo cha nabii Yusuf alaihi salam, Waisraeli walipoteza nafasi yao huko Misri na Wakopti wakawadhibiti. Wakopti waliwalazimisha kufanya kazi ngumu na kuwatendea ukatili na ukandamizaji mkubwa. Firauni, mtawala mwenye kiburi na ubinafsi wa Misri, alidai uungu na alikuwa akiwataka watu wamwabudu na kuwatesa wana wa Israeli ili kuwazuia wasipate mamlaka. Alikuwa ameghafilika na mipango ya Mwenyezi Mungu kwamba Allah kwa kuwatuma na kuwainua mitume anawaokoa watu kutokana na ujinga na upotofu, na kukimbilia kuwasaidia wanaodhulumiwa. Siku moja, mmoja wa watabiri wa Firauni alimwambia kwamba hivi karibuni atazaliwa mtoto kutoka miongoni mwa bani Israeli ambaye angetawala mahali pake. Ili kuzuia kuzaliwa kwa mtoto huyo, Firauni aliamuru kuuawa kila mtoto wa kiume wa wana wa Israeli na kuwabakisha hai mabinti zao kwa ajili ya kuwafanya watumwa na watumishi. Makachero wa Firauni walifuatilia kwa uangalifu mkubwa nyumba za Bani Israel na kumuua kila mtoto wa kiume aliyokuwa akizaliwa. Hata hivyo, pamoja na mipango yote ya Firaun, Musa alayhi salamu alizaliwa. Mama yake Musa alikuwa na wasiwasi mwingi juu ya maisha ya mwanawe. Kwa amri ya Mwenyezi Mungu, mama yake Musa alimweka mtoto wake mpendwa ndani ya sanduku na akimtumaini Mwenyezi Mungu, akamkabidhi kwa mawimbi makali ya Mto Nile ili amchukue. Mawimbi yalibeba sanduku pamoja nayo, na baada ya muda sanduku likatoweka machoni pa mama. Wakati huo firauni na mkewe walikuwa wameketi mahala pao kwenye ukingo wa Mto Nile wakiburudika na kutazama mandhari. Ghafla kati ya mawimbi ya maji waliona sanduku na mtoto ndani yake. Kwa amri ya Firauni, walitoa sanduku nje ya maji. Firauni alitambua kuwa mtoto huyu ni katika wana wa Israeli, basi akaamrisha uawe. Hata hivyo, mke wa Firauni ambaye hakuwa na mtoto alihurumia uso wa mtoto mzuri na wa amani alipouona, na kumwambia Firauni na mkewe Firauni alisema atakuwa kiburudisho cha macho kwangu na kwako, msimu ue, huenda katufaa au tumpange kuwa mwenetu. Hatimaye firauni alikubali ombi la mke wake akitumaini kwamba siku moja mtoto huyu wa kuasili angemfaa kwa upande mwingine, mama yake Musa, baada ya kumweka mtoto wake kwenye sanduku na kulitupa sanduku hilo baharini, moyo wake ukawa mtupu. Wakati huo mtoto alikuwa na njaa na akaanza kulia. Viongozi walikuwa wakitafuta wanawake wa kumnyonyesha mtoto, lakini mtoto hakukubali mwanamke yeyote na hakupata utulivu. Qurani tukufu inasema: na tukamjalia awakatae wanyonyeshaji wote, tangu mwanzo, mpaka dada yake akasema: Je, nikuonyesheni watu wa nyumba watakaomlea kwa ajili yenu? Nao pia watakuwa wema kwake. Basi tukamrudisha kwa mama yake, ili macho yake yaburudike wala asihuzunike, na ajue ya kwamba ahadi ya Mwenyezi Mungu ni ya kweli, lakini wengi wao hawajui. Kiujumla, aya ya saba ahadi ya kumi na tatu za Suratul Qasas zinasimulia na kuelezea kipindi cha utoto cha Nabi Musa alaihi salam pamoja na misukosuko aliyokabiliana nayo katika kipindi hicho. Kipindi cha utoto cha Nabii Musa alaihi salam kilipitia mazingira haya. Ikapita miaka mingi, hatua kwa hatua, Musa akakuwa na kufikia rika la kijana mwenye nguvu na imara. Musa alishuhudia dhuluma kubwa iliyokuwa ikifanywa na Firauni na waliokuwa chini yake. Hali hii ilikuwa ikimtesa na kumuumiza sana Musa na hivyo akawa akifikiria njia ya kuliondoa hili. Siku moja Musa alaihi salamu alimwona mmoja wa maafisa wa serikali ya Firauni akimdhulumu mmoja wa wafuasi wake na yule aliyeonewa akiomba msaada. Musa alipigana na yule dhalimu na kumpiga ngumi na kumuua papo hapo. Baada ya tukio hili, watu wa Firauni walichukua uamuzi wa kutaka kumuua Musa. Musa alifahamu jambo hilo, kwa hiyo aliondoka Misri akiwa na wasiwasi na woga, na akaondoka kuelekea Madian. Na alipoyafikia maji ya Madian, alikuta umati wa watu wananywesha wanyama wao, na akakuta karibu yao wanawake wawili wanawazuia wanyama wao. Akasema, mna nini? Wakasema, hatunyweshi sisi mpaka wamalize hao wachunga na baba yetu ni mzee sana. Basi Musa akawanyweshea, kisha akarudi kivulini, na akasema, Mola wangu Mlezi, hakika mimi ni mhitaji wa heri utakayoniteremshia. Wasichana wale wawili kwa haraka wakarudi kwa baba yao mzee Nabi Shuaib alaihi salam na kumsimulia kisa hicho. Shuaib alaihi salam alimwambia mmoja wa mabinti zake nenda kwa kijana huyo haraka iwezekanavyo na umwite nyumbani ili tumlipe kwa kitendo chake kizuri basi mmoja katika wale wanawake wawili akamjia naye anaona haya akasema baba yangu wanakuita akulipe ujira wa kutunyweshea kwa njia hii musa alaihi salamu aliingia nyumbani kwa nabii shuaibu alaihi salam nyumba iliyong'aa kwa nuru ya utume musa akamsimulia mkasa wake Shuaibu akasema, usiogope, umekwisha okoka kwenye watu madhalimu. Akasema mmoja katika wale wanawake, ewe baba yetu, mwajiri huyu, hakika mbora wa kumwajiri ni mwenye nguvu na mwaminifu. Akasema, mimi nataka kukuoza mmojawapo katika binti zangu hawa wawili kwa kunitumikia miaka minane, ukitimiza kumi, hiari yako, lakini mimi sitaki kukutaabisha Insha Allah utanikuta miongoni mwa watu wema. Musa akabakia Madian akijishughulisha na uchungaji mifugo huku akisubiri fursa mwafaka ya kurejea Misri ili akawaokoe Bani Israil na ukandamizaji wa mafiraun. Sehemu hii ya kipindi cha ujana cha maisha ya Nabi Musa alaihi ssalam imebainishwa na Qurani tukufu kuanzia aya ya 15 Ahadi ya 28 za suratul Kasas. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 23 fungo sita Rabiul Awal mwaka 1447 Hijiria Kamaria, sawa na Septemba 16, 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka mwaja 1246 iliyopita kulingana na kalenda hijiri ya Hijiria Kamaria, Bibi Fatima Maasuma, dada wa Imam Ridha alayhi salam, aliwasili katika mji wa Kum, Iran, mwaka moja baada ya safari ya kubaidishwa kaka yake huko katika mji wa Marv. Bibi Maasuma alifunga safari kutoka Madina kwa ajili ya kwenda kuonana na kaka yake na imamu wake huko Khurasan. Baada ya kuwasili Qum, aliishi katika mji huo kwa siku kumi na saba na katika wakati huo alijishughulisha na ibada, dua na kujikurubisha kwa Mola Muumba. Eneo alokuwa akifanyia ibada bibi huyo mtukufu hadi leo linajulikana kama Baitun Nur. Na hadi leo linatembelewa na wapenzi wa Ahlulbeit wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam wa mwishowe, tarehe kumi Rabiuthani mwaka mia mbili na moja Hijria Kamaria, ikiwa ni kabla ya hajakutana na kaka yake Imamu Ridha alaihi salaam, Bibi Fatima Masuma alifariki dunia huku akiwa katika upweke na majonzi makubwa. Hii leo haram ya mjukuu huyo wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, Bibi Fatima Masuma asalamullah alaiha, katika mji wa Qum, Iran, ni moja ya maeneo matakatifu ambapo watu kutoka maeneo mbalimbali ya dunia huenda kufanya ziara katika eneo hilo. Miaka 289 iliyopita, katika siku kama ya leo alifariki dunia Daniel Gabriel Fahrenheit mwanahisabati na mwanafizikia wa Kijerumani aliyevumbua kipima joto, yani thermometa akiwa na umri wa miaka 50. Fahrenheit alikuwa na fikra ya kubuni kifaa ambacho kingekuwa na uwezo wa kupima kiwango cha joto, na mwaka 1724 mwanafizikia huyo Mjerumani alifanikiwa kutengeneza kipima joto hicho. Kifaa hicho ambacho kimepewa jina la msomi huyo mwenyewe, yani Fahrenheit, bado kinatumika hadi leo. Siku kama ya leo miaka 93 iliyopita Sir Ronald Ross daktari mashuhuri wa Kiingereza na mvumbuzi wa chanzo cha ugonjwa wa malaria alifariki dunia. Uvumbuzi wake wa chanzo cha malaria ulikuwa na nafasi muhimu sana, kwani uliandaa uwanja wa namna ya kukabiliana na maradhi hayo. Mwaka 1902 Daktari Ronald Ross alitunukiwa tuzo ya Nobel. Hatimaye aliaga dunia katika siku kama ya leo baada ya kuishi kwa muda wa miaka 75. na leo tarehe 16 Septemba ni siku ya kimataifa ya kulindwa tabaka la ozoni. Siku hii haina historia ndefu ikilinganishwa na matukio mengine ya kimataifa. Siku hii iliainishwa mwaka 1994 wakati nchi wanachama wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa zilipokubaliana kutenga siku maalum ya kulindwa tabaka la ozoni. Tangu wakati huo, nchi zote ziliahidi kuanza kuzalisha na kutumia nyenzo na vitu ambavyo havina madhara kwa tabaka hilo. Lengo la maadhimisho ya siku ya kimataifa ya ozoni ni kuhamasisha kulindwa tabaka hilo muhimu sana linalowalinda viumbe hai ardhini wasiathiriwe na mionzi hatari ya kikiuka urujuani, yani ultraviolet. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Masud Pezishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mashambulizi ya Israeli ya Septemba 9 dhidi ya Qatar yameonyesha kuwa hakuna nchi ya Kiarabu au ya Kiislamu iliyo salama kutokana na vitendo vya uchokozi vya utawala huo. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel limeanzisha mashambulizi makali ya anga dhidi ya mji wa Ghaza kwa saa kadhaa, ambapo mbali na kuwaua shahidi wa Palestina kadhaa linateketeza pia majengo na miundo msingi iliyosalia katika eneo hilo. Nyota kadhaa wasanii wa tasnia ya filamu ya Hollywood wamelitumia jukwaa la tamasha mashuhuri la filamu la tuzo ya Emmy 2025 kupaza sauti zao juu ya hali mbaya na maafa makubwa yanayoshuhudiwa katika eneo la Ghaza kwa kupinga vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya eneo hilo na kuunga mkono wito wa kuhususia kisiasa na kiutamaduni utawala huo pamoja na kuwekea vikwazo vya kibiashara. Na timu ya taifa ya mchezo wa amerika aina ya freestyle ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imefanikiwa kutoa ubingwa wa mashindano ya dunia amerika mwaka elfu mbili na ishirini na tano yanayofanyika mjini Zagreb, Croatia, kwa kunyakua jumla ya medali tano na kulitwaa taji hilo kabla ya muda wa mashindano kumalizika. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukuwa geni, nikisema ahsanteni na kwaherini.