Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msiharibu sadaka zenu kwa masimbulizi na udhia, kama wale wanaotoa mali yao kwa kuwaonyesha watu, wala hawaamini aliyoyasema Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho. Basi hali yake ni kama hali ya jabari ambalo juu yake pana udongo, kisha ikafikia jabari hili mvua kubwa, ikasukuma udongo wote huo na ikaliacha tupu. Basi hawatakuwa na uwezo wa kupata chochote katika walivyovichuma. Na Mwenyezi Mungu hawaongozi watu makafiri. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi tunasikia katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Kigoma, Lindi na Mtwara pamoja na Mwanza kupitia Redio Maarifa FM. Ama leo ni Jumanne, mwezi 23 mfunguo 6 1447 Hijiria, sawa na Septemba 16, 2025 Miladi. ya tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa na vilevile Tutakuleteni vipindi vyetu kwa leo ambavyo ni ulimwengu wa michezo, macho yetu magazetini, tujue Uislamu na leo katika historia. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo tutayaanza baada ya muda si mrefu. <muchas> Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. islamia asema shambulio dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran lilikuwa shambulio dhidi ya itibari ya IAEA. Wananchi wa Malawi wapiga kura leo, wananchi wamekasirika, uchumi wazidi kuzorota. Asasi za kiraia zatoa mwito kwa makampuni ya Ulaya kuacha kufanya biashara na vitongoji vya walowezi wa kizayuni na waziri mkuu wa Hispania hatoa mwito wa Israeli kufukuzwa katika michezo ya kimataifa. Habari kamili. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesisitiza katika mkutano mkuu wa 69 wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kwamba mashambulio ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran si tu kuwa ni jinai na uoga bali pia ni shambulio la moja kwa moja dhidi ya itibari ya wakala huo na mfumo wake wa ulinzi. Muhamad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, amesema hayo katika hotuba yake kwenye mkutano huo ambapo amebainisha misimamo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya nyuklia Islamia. Amesema wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki uko katika wakati muhimu kwenye historia yake. Mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia NPT na sheria za kimataifa ziko hatarini kutokana na hatua za kichokozi za utawala wa kizayuni wa Israel kwa kushirikiana na Marekani. Hii ni wakati utawala huu haujajiunga na NPT, unazuia kupatikana mashariki ya kati isiyo na silaha za nyuklia, na pia unaendeleza zaidi silaha zake za nyuklia. Kwa bahati mbaya, hatua hizo, kinyume na sheria za kimataifa, zinafanywa kwa msaada au angalau ukimya wa baadhi ya nchi za magharibi, amesema Islami katika sehemu nyingine ya hotuba yake. Mkutano wa kila mwaka wa baraza kuu la wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ulianza jana Jumatatu mjini Vienna na utaendelea ahadi Ijumaa. Mkutano huo unachukuliwa kuwa moja ya matukio muhimu zaidi ya kuunda sera katika nyanja za nishati ya nyuklia, na ndani yake mabalozi wa wawakilishi na maafisa wakuu wa nchi wanachama watajadiliana masuala kama vile bajeti, shughuli za ushirikiano wa amani wa nyuklia. Wananchi wa Malawi wanaelekea kwenye vituo vya kupigia kura leo Jumanne katika uchaguzi utakaomchuanisha Rais Lazarus Chakwera na mtangulizi wake Peter Mutharika, huku mfumko wa bei uliokithiri na uhaba mafuta ukizidi kuongeza hasira za wananchi na kuleta uwezekano wa kutoshiriki kwa wingi wananchi kwenye uchaguzi wa leo. Wagombea wengine 15 akiwemo rais wa zamani wa Malawi Joyce Banda akiwemo rais wa zamani wa Malawi Joyce Banda, pia wanawania kiti cha urais, lakini wachambuzi wa mambo wametabiri kwamba mchuano mkali utakuwa baina ya Chakwera mwenye umri wa miaka sabini na Mudharika mwenye umri wa miaka 85. Kama hatopatikana mgombea atakayepata zaidi ya asilimia 50 ya kura, uchaguzi huo utaingia kwenye duru ya pili. Malawi imekumbwa na mdororo wa kiuchumi tangu kiongozi wa kanisa mchungaji Chakwera alipochaguliwa kuwa rais mwaka 2020, huku kukiwa na kimbunga kikali na ukame ulioangamiza mazao na kupelekea hali ya maisha kuwa mbaya zaidi. Mfumko wa bei umeongezeka kwa zaidi ya asilimia ishirini tangu miaka mitatu iliyopita. Kashfa za ufisadi zimechangia kukatishwa tamaa wananchi. Mchungaji Chakwera aliingia madarakani akishutumu serikali ya zamani ya Mutharika kwa ufisadi uliokithiri, lakini hali imezidi kuwa mbaya alipoingia madarakani. Malawi ni nchi yenye takriban watu milioni ishirini na mbili. Katika uchaguzi wa leo Jumanne, wananchi watawapigia kura pia wabunge na madiwani wa serikali za mitaa. Kuna uwezekano mkubwa kwa chama chochote kitakachoshinda kati ya hivi viwili vikubwa, kile cha mchungaji cha Kwera cha Malawi Congress, au cha Mudharika cha Democratic Progressive Party, kitalazimika kuunda muungano na vyama vidogo ili kupata viti vingi bungeni. Zaidi ya mashirika 80 yasiyo ya kiserikali NGOs yamezitaka nchi na makampuni ya Ulaya kuacha kufanya biashara na vitongoji haramu vinavyojengwa na utawala ghasibu wa Israel kwenye ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, shirika la kimataifa la misaada ya kibinadamu la Oxfam, shirika la kutoa msaada ya kibinadamu duniani na shirika la Christian Aid lenye makao yake makuu nchini Uingereza ambalo linapigania kumalizika umaskini, ukosefu wa haki na ukosefu wa usawa yametoa mwito wa kususiwa bidhaa na huduma kutoka makampuni yanayofanya kazi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Mashirika hayo yamesisitiza katika ripoti yao, baadhi ya serikali na makampuni ya kigeni kwa uungaji mkono wao yanayoruhusu Israeli kuendesha sera yake ya makazi haramu. Waandaji wa kampeni hiyo wametoa mwito kwa nchi hasa Umoja wa Ulaya na Uingereza kuacha uh, hadharani na kwa siri shughuli za kibiashara na vitongoji vya walowezi wa Kizayuni ikiwa ni pamoja na utoaji wa huduma na uwekezaji. Utawala dhalimu wa Israeli unaendelea kupora ardhi za Wapalestina na kuharibu nyumba zao, kwa shabaha ya kujenga vitongoji vya wa walowezi wa Kizayuni, lengo lake kuu likiwa ni kutaka kubadilisha muundo wa kijiografia wa maeneo ya Palestina na kuimarisha ukandamizaji wake katika maeneo hayo. Katika miezi ya hivi karibuni, vitendo vya hujuma na uvamizi wa walowezi wa, wa Kizayuni katika maeneo ya Palestina, hususan msikiti wa al-Aqsa vimeongezeka mno. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri mkuu wa Uhispania, Pedro shan Sanchez, ametoa mwito wa utawala wa kizayuni wa Israeli kutojumuishwa katika mashindano ya kimataifa ya michezo kutokana na vita na jinai zake huko Ghaza. Pedro Sanchez amewaambia wabunge wa chama chake cha kisoshalisti kwamba Israeli haiwezi kuendelea kutumia jukwaa lolote la kimataifa kusafisha sura yake. Waziri mkuu wa Hispania amesisitiza kuwa Israel inapaswa kutengwa kutokana na jinai zake inazofanya dhidi ya Wapalestina, hususan wa ukanda wa Ghaza. Hivi karibuni pia waziri wa mambo ya nje wa Hispania aliunga mkono mwito wa kuondolewa timu ya waendesha baskeli ya Israeli kwenye mashindano ya mchezo huo kufuatia maandamano na malalamiko ya waungaji mkono wa Palestina nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Hispania alisisitiza kuwa Hispania haiwezi kuendeleza uhusiano wowote na utawala wa Israeli katika hali ambayo jamii ya kimataifa inapaswa kutuma ujumbe wa wazi kwa Israeli katika kukabiliana na mauaji ya kimbari yanayoendelea huko Ghaza. Kabla ya hapo pia, Yolanda Diaz, naibu waziri mkuu wa pili wa Uhispania, alisema katika taarifa yake kabla ya kushiriki katika maandamano ya kuunga mkono Palestina yaliyofanyika katika eneo la Praia Amerika la Galicia nchini Uhispania kwamba kudumisha uhusiano wa kibiashara na makampuni ya Israel ni kuendeleza mauaji halaiki huko Palestina, na Umoja wa Ulaya pia lazima ukomeshe mikataba ya silaha na Israel. Na eneo la Afrika Magharibi linakabiliwa na ulanguzi na magendo makubwa ya dawa za kulevya unaoambatana na matumizi yasiyodhibiti kam tangu mwanzoni mwa miaka ya elfu mbili, eneo la Afrika Magharibi limekuwa la kupitishia dawa zinazozalishwa Amerika Kusini na kusafirishwa hadi barani Ulaya. Licha ya kusafirishwa nchi mbalimbali barani Ulaya, madhara yameanza kujitokeza katika eneo la Afrika Magharibi, hali inayozidi kukua. Mji mkuu Dakar ndicho kituo cha matibabu ya uraibu, kitengo pekee cha aina yake katika eneo la Afrika Magharibi. Ripoti zinaeleza kwamba idadi ya mafaili ya matibabu kutokana na madhara ya madawa ya kulevya imeongezeka mara mbili katika miezi ya hivi karibuni, na kufikia mafaili zaidi ya 40 kwa mwezi mmoja. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na no ufuatao, sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema, namna Ghaza inavyobebesha jinamizi la kiafya wanajeshi wa Israel. Makumi ya wanajeshi wa utawala wa Kizayuni wa Israel waliovamia Ghaza wameambukizwa magonjwa ya ngozi ya kuambukiza gazeti la kisayuni la yediot aronot limeripoti kuenea magonjwa hatari ya ngozi miongoni mwa wanajeshi wa israel walioko ghaza na kuandika sehemu nyingi za eneo la ghaza zimechafuliwa na ni maeneo hatarishi kutokana na uhaba wa maji ukosefu wa huduma za kimsingi za afya na kuhama mamia maelfu ya wapalestina Nyumba zilizoharibiwa zimekuwa makazi ya wanyamapori na wanyama hatari wanaorandaranda ovyo kila mahali. Kwa hakika, kuchafuliwa mazingira na kusababishwa maafa ya kiafya kwa wananchi wa Ghaza yameathiri si tu maisha ya Wapalestina, lakini pia maisha ya wanajeshi vamizi wa Israeli. Hali mbaya na chafu ya kimazingira inayotokana na vitendo vya kikatili na kiharibifu vya wanajeshi wa Israeli kwenye miundo mbinu ya Ghaza imepelekea si tu wa Palestina wa Gaza kuishi katika hali mbaya ya kiafya, lakini pia wanajeshi wa Israel sasa wamekumbwa na jinamizi la magonjwa ya ngozi. Kiujumla ni kwamba kukithiri matatizo ya kiafya huko Gaza kumesababisha wanajeshi wengi wa Israel kukumbwa na magonjwa kama ya kuwashwa sana kwenye ngozi na vipele vinavyotokana na kuumwa na kunguni, hasa nyakati za usiku. Matatizo hayo yanaenea ya, kwa kasi kati ya wanajeshi wa Israeli. Mengi ya magonjwa hayo ya kuambukiza huambukizwa kwa urahisi kupitia vifaa vya kijeshi kama vile sare za vita, mifuko ya kulalia na vitu vinginevyo. Mgogoro huo wa kiafya ambao ni matokeo ya moja kwa moja ya uharibifu wa miundo mbinu ya afya na matibabu huko Gaza situ umeathiri moyo wa kuendelea na vita wanajeshi wa Israel, lakini pia umepunguza uwezo wa kiutendaji wa jeshi la kizayuni. Gazeti la Yediot Ahronote limemnukuu afisa wa akiba wa jeshi la Israel akisema wanajeshi wa Israel wamekuwa wakiteseka kimya kimya kwa wiki kadhaa sasa. Kulala chini katika maeneo yaliyochafuliwa ndiyo sababu kuu ya magonjwa hayo. Hata wale waliolala kwenye vitanda hawako salama kutokana na kutafunwa na wadudu, kwani kunguni huambukizwa kupitia sare za wanajeshi na mashuka ya kulalia. Na hii ni katika hali ambayo mahitaji ya kimsingi kama vile bafu hayapatikani. Maeneo makubwa ya Ghaza yamekuwa machafu na hatari kwa sababu ya uhaba wa maji, ukosefu wa mahitaji ya kimsingi kama vyoo, na mamia ya maelfu ya Wapalestina kuhama makazi yao kuendelea kulipuliwa kwa mabomu Ghaza na kuendelea utawala wa kizayuni kuharibu miundombinu ya afya na matibabu kumewaweka Wapalestina kwenye wakati mgumu sana. Hospitali na vituo vya afya ambavyo huko nyuma vilikuwa vinawasaidia sana watu, hivi sasa vimekuwa magofu. Vifaa vingi vya matibabu haviko katika hali inayotakiwa na madaktari na dawa hazipatikani. Uharibifu wa miundombinu kama vile maji safi ya kunywa hayako tena. Takwimu zinaonyesha kwamba licha ya kuwa familia nyingi za Wapalestina zimelazimika kutafuta matibabu katika maeneo mengine, lakini haiwezekani kukwepa mgogoro huu na hali inazidi kuwa mbaya siku baada ya siku. Yote hayo yamefanywa na wanajeshi makatili wa Israeli kwa kudhani kuwa watakaoteseka ni Wapalestina tu, lakini sasa na wao wamekumbwa na jinamizi la mgogoro wa kiafya kiasi kwamba majeraha ya miilini mwao yamedhoofisha ari ya wanajeshi wa Israel huko Ghaza. Mara nyingi wanajeshi wa Israel wanashindwa kuendelea kufanya jinai huko Ghaza, si kwa kupenda, bali kutokana na hali duni ya usafi na magonjwa ya ngozi yanayowasambaratisha wanajeshi hao makatili. Hata kumekuwa na ripoti za baadhi ya wanajeshi wa Israel kukimbia maeneo ya vita. Nam, hapa ni Teherani ha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo Natumai umzima wa afya mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, karibu tuangazie baadhi ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali za dunia, na kusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. tunaanza na voleiboli. Iran imeanza kwa mguu wa kushoto mashindano ya kimataifa ya voleiboli nchini Ufilipino. Licha ya kuitandika Ujerumani alama tatu kwa moja katika mechi ya kirafiki ya kujiandaa kwa mashindano hayo, Misri iliifunga Iran alama tatu kwa moja katika siku ya tatu ya mashindano ya dunia ya voleiboli ya wanaume ya FIVB 2025 siku ya Jumapili. Iran ilishindwa kufurukuta mbele ya mafarao ambapo Ahmed Shafiq aliongoza Misri kwa pointi 18 huku Ali Hajipur alijikusanyia Iran pointi 17 Tamume, Iran ipo katika kundi A pamoja na Misri, Tunisia na Ufilipino. Imeratibiwa kuvana na Tunisia na Ufilipino siku za Jumanne na Alhamisi mtawalia huko jijini Manila. Mashindano hayo yatatamatika Septemba 28, ambapo fainali itaamua ikiwa Italia itatetea taji lao au mabingwa wapya wataibuka. Tunaingia sasa katika mchezo wa judo. Mabingwa wa judo wa Iran wameshinda medali moja ya fedha na mbili za shaba katika mashindano ya judo ya Asia yaliyofanyika Jakarta, mji mkuu wa Indonesia. Katika pambano la Ijumaa usiku Mwirani Samira Hakho aliibuka wa pili katika kitengo cha mabanati walio na chini ya kilo 63. Aliwabwaga wapinzani kutoka Jordan na Indonesia na kutinga fainali, ambapo alikabiliana na mshindani bingwa kutoka Korea Kusini. Katika safu ya majudoka wa kiume, Amir Hussein Nazari alinyakua medali ya shaba katika kategoria ya uzani wa chini ya kilo 90. Aidha, Muhammad Puria Banayan alishinda shaba baada ya kumwelemea raia mwenza Ali Asghar Malik Zade katika pambano la kuwania nafasi ya tatu. Amir Husen Zare, mwana mieleka wa uzani wa juu wa Iran, alishinda medali ya dhahabu katika mashindano ya dunia ya mieleka ya 2025 siku ya Jumapili. Zare alimshinda Giorgi mishi Valdishvili wa Azerbaijan kwa alama tano kwa sifuri katika pambano la mwisho la wanamieleka wenye kilo mia na ishirini na tano. Wanamieleka mwingine wa Iran ahmad Javan alishinda medali ya fedha siku ya Jumapili baada ya kuzidiwa kete na Zaur Oguev katika pambano la fainali la wanamieleka wenye kilo 61 naye, Kamron Kasimpur alinyakua medali ya shaba katika mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu siku hiyo hiyo ya Jumapili. Mashindano ya dunia ya mieleka ya 2025 yanayofanyika Zagreb, Croatia, tangu Septemba 13 yanatazamiwa kufunga pazia lake Septemba 21. na sasa ni riadha. Mwana riadha nyota wa Kenya Beatrice Chebet aliishindia nchi yake medali ya kwanza ya dhahabu katika mashindano ya riadha ya dunia huko Tokyo, Japan. Bingwa huyo mara mbili wa Olimpiki aliibuka kidedea kwa kutumia dakika 30 na sekunde 37.61, na kushinda fainali ya mita elfu kumi kwa wanawake, akiwatifulia mavumbi Nadia ya Batokleti wa Italia na mhabeshi Gudaf Segai. Dhahabu nyingine ya Kenya ilitwaliwa na mwanadada Peres Jepchirchir katika mbio za marathoni siku ya Jumapili. Alitumia saa 2 dakika 24 na sekunde 43 kumaliza mbio hizo za kilomita 42 mbele ya mhabeshi Tigst Assefa, huko Julia Paternain wa Uruguay akikamilisha orodha ya tatu bora. Duru ya ishirini ya mashindano ya riadha ya dunia ilianza Jumamosi mjini Tokyo, Japan, huku zaidi ya wanariadha elfu mbili kutoka takriban nchi mia mbili duniani wakipambana kufa kupona kushinda medali na kuyaheshimisha mataifa yao na sasa ni ulimwengu wa soka. Tamasha la Simba Day 2025 lilihitimishwa kwa mchezo wa kirafiki wa kimataifa wa wekundu wa Msimbazi, Simba Sports Club ya Tanzania dhidi ya Gor Mahia ya Kenya mchezo huu wa kirafiki ulipigwa Jumatano ya Septemba 10, ambapo Simba Sports Club ilifanikiwa kuibuka na ushindi wa mabao mawili kwa nunge kwenye mchezo uliohitimisha sherehe za Simba Day 2025 katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam akaingia kwenye nafasi hakupata tabu, akaambia weka kwenye njia, njia ikawekwa mpira naye akaweka kwenye nyavu moja kwa moja oh. Sebukwala nao, watani wa jadi wa Simba Club ya Yanga, siku ya Jumamosi pia waliadhimisha Yanga Day kwa mbwembwe za aina yake jijini Dar es Salaam. Siku ya mwananchi ilinogeshwa na kichapo cha bao moja kwa nunge dhidi ya Bandari FC ya Kenya. kika ya pili tunamtosha kujitambulisha mbele ya wananchi kijana wa kazi na anafanya kazi ya kuwapa furaha wananchi, Ekwa Celestine. Sasa ni soka la wanawake barani Afrika. Michuano ya nusu fainali za kipute cha kufuzu mashindano ya shirikisho la soka Afrika Mashariki Sekafa, ya shirikisho la soka Afrika CAF, imechezwa Jumapili hii ya Septemba 14 katika uwanja wa Kasarani jijini Nairobi, Kenya. Matumaini ya klabu ya Police Bullets ya Kenya kutinga fainali ya kufuzu kwa ligi ya mabingwa wa Sekafa ya wanawake yalimalizika kwa huzuni baada ya kulazwa mabao manne kwa mawili na JKT Queens ya Tanzania kwenye upigaji matuta. Wakufunzi na wasimamizi wa JKT wanasisitiza kuwa kwa ushindi huo ndio kwanza mkoko umealika maua. Kitu chetu cha kwanza ambacho tunachokifikiria ni, ku, ni, ku, ni kuchukua ubingwa. Kufika nusu fainali si maajabu kwetu kwa sababu tayari tulishawahi kulibeba ili kombe. JKT Queens imetinga fainali mzima mzima, ambapo Jumane hii ya Septemba 16 itamenyana na Rayon ya Rwanda, ambayo awali ilichabanga Kampala Queens ya Uganda mabao manne kwa matatu kupitia upigaji matuta kwenye nusu fainali ya kwanza ya kuwania tiketi ya ligi ya mabingwa ya CAF na sasa ni dondoza hapa na pale. Mbunge mmoja kutoka Scotland amewasilisha hoja rasmi akitaka mashirika ya michezo barani Ulaya kuiondoa Israel katika mashindano ya kimataifa kutokana na mauaji ya kimbari yanayoendelea huko Ghaza. Hoja hiyo iliyowasilishwa katika bunge la Oskochi na James Donan ililaani wanachama wa Israel katika vyama vya michezo vya Ulaya, ikizitaka taasisi husika kufuta ushiriki wake mara moja lakini mbali na hayo, klabu ya Manchester United iligeuzwa kichwa cha mwenda wazimu katika debi la London baada ya kunyolewa bila huruma na watani wao Manchester City. City wakiupigia nyumbani Etihad, waliwabamiza mashetani wekundu mabao matatu bila jibu na kuwafanya waondoke uwanjani wakiwa wamenywea vichwa chini, mikono nyuma. Aidha, Liverpool ilitandika Burnley bao moja la uchungu bila jibu katika mchezo mwingine wa wikendi wa ligi kuu ya soka ya Uingereza na kutulia kileleni mwa jedwali wakiwa na alama 12. Arsenal pia ilishukia vibaya Nottingham Forest kwa kuisasambua mabao matatu kwa sifuri na tunatamatisha kwa habari ya tanzia, ambapo mwana masumbwi bingwa wa zamani wa dunia Rick Hatton amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 46, wiki chache tu baada ya kutangaza kurejea ulingoni. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail, mzawa huyo wa jiji la Manchester alipatikana amepoteza maisha nyumbani kwake huko Greater Manchester Jumapili hii ya Septemba 14. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumanne, Septemba 16 2025 linakunjuliwa na gazeti la Habari Leo la nchini Tanzania, ambalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari ya michezo inayosema mwanariadha simu aleta heshima ni kwa kutwaa medali ya dhahabu ya riadha duniani. Samia ampongeza kwa kuandika sehemu ya historia ya taifa. Habari yake nyingine ina kinukuu cha matawala CCM kikisema huwezi kumkwepa Samia mchimbi amsifu kwa mageuzi kwenye sekta saba. Aidha limeandika Othman aahidi serikali jumuishi Zanzibar, na kima cha chini cha mshahara akiingia madarakani kuwa shilingi milioni moja. Rasia yatangaza kufadhili nafasi hamsini za masomo ya Watanzania, na soko la Kawe la teketea kwa moto. Ama habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema Mpina giza nene ACT wacharuka. Mwanariadha Simbu aweka rekodi mpya kimataifa. Na Lisu ngoma ngumu, Arusha karata mpya. Gazeti la Nipashe limeandika uamuzi wa hajaji Lisu, hakutendewa haki kortini Kisutu, vurugu zaibuka mahakamani huku Chadema ikiadhimisha siku ya demokrasia. Habari nyingine katika gazeti hilo la Nipashe, mwanga wa jamii inasema: mabaki ya dawa na vifaa tiba, janga la kimya kimya majumbani. Luhaga Mpina aenguliwa tena, ACT ya charuka. Polisi yamtaka polepole ajisalimishe kwa DCI akiwa na ushahidi. Na kwa upande wa makala ya kihistoria limeandika Bububu Zanzibar ilipokuwepo treni ya kwanza katika eneo zima la Afrika Mashariki. Sasa analishika gazeti la Raia Mzalendo, limeandika Rais Samia kuendelea kufungua anga Tanzania, Kiliba ahimiza vijana kujitokeza kupiga kura Oktoba 29 na polisi yatoa ufafanuzi kuhusu vurugu zilizozuka mahakamani jana Jumatatu, wakati wa kusikilizwa kesi ya Tundu Lisu. Kwa upande wa magazeti um, ya Tanzania tumalizia na gazeti la Mwanahabari ambalo limeandika mafuriko, mikutano ya Samia, sababu za tajwa, na Daktari Mwinyi kuimarisha uchumi wa buluu Zanzibar. Ama kwa huko nchini Kenya, miongoni mwa habari muhimu zilizoakisiwa na toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa leo ni hizi mbili zinazosema: Gachagua aanzisha misafara mlima Kenya, amwambia Ruto ajiandae kuonana naye elfu mbili 27. Aliyekuwa naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua ametangaza wazi kuwa atagombea uraisi mwaka 2027 kwa lengo la kumwangusha rais William Ruto ambaye sasa anamlaumu kwa kumsaliti na kumfedhehesha machoni mwa wananchi. Habari nyingine kwenye Taifa Leo ni hii inayosema hofu ya tanda kutokana na mitandao muhimu mno ya serikali kuwa mikononi mwa wageni. Limeandika maswali yameibuka kuhusu umiliki wa mifumo ya kidijitali inayotumiwa na serikali kuhifadhi taarifa nyeti za Wakenya. Ingawa serikali inadai kuwa ndiyo inayomiliki mifumo hiyo, kama ya eCitizen, EGP, NTSA na sh a lakini taarifa zinaonyesha kwamba baadhi yake bado inadhibitiwa na kampuni binafsi ndani na nje ya Kenya. Mifumo hiyo huhifadhi taarifa na huduma muhimu kama vile usajili wa magari, malipo ya serikali, huduma za afya na nyinginezo. Hofu umeongezeka hasa baada ya kuthibitishwa kuwa sava za tume ya uchaguzi Kenya IEBC haziko ndani ya nchi hiyo bali nje ya Kenya. Kwa upande wake, gazeti dada la Daily Nation pamoja na habari nyinginezo nyingi limeandika, ikulu yageuzwa kwa jukwaa jipya la kisiasa la Ruto. Washirika wa Rais Ruto asema mikutano hiyo si ya serikali pekee, huku wakosoaji wakisema hayo ni matumizi mabaya mno na ya wazi ya rasilimali za taifa kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika, Uganda iko katika hali ya tahadhari baada ya virusi vya Ebola kusambaa DRC. Limeandika, mripuko mpya wa ugonjwa huo hatari umesababisha vifo vya watu 15, DR Congo. Vile vile limeandika, gavana wa BOU, yani benki kuu ya Uganda, atajwa miongoni mwa watu 25 waliofanya vizuri duniani. Watu wawili wafungwa kwa kula njama ya mauaji ya kiuchawi dhidi ya rais wa Zambia na Mosesero awaambia Waganda akili mnemba itachukua kazi zako ikiwa utabaki hapo hapo ulipo. Naam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tujue Uislamu. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Sehemu ya 62 ya mfululizo huu leo itaendelea na maudhui ya utume ambapo tutamzungumzia mmoja wa mitume wengine ulul azme ambaye ni Nabii Musa alaihi ssalam. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Nabii Musa alaihi salamu ni mmoja wa manabii ambao walikuja na sheria inayojitegemea na kitabu. Jina la baba yake ya ni Imran, na alikuwa anatokana na ukoo wa Yaqub na kizazi cha Bani Israel. Nabi Musa alileta dini ya Kiyahudi kwa wana wa Israel. Simulizi ya maisha ya Nabii Musa inaweza kugawanywa katika vipindi kadhaa. Mosi, kipindi cha kuzaliwa kwake, utoto wake na malezi yake katika kasri ya Firaun, kuhama kwake kutoka Misri kwenda Madian na maisha yake pamoja na Nabii Shuaibu alaihi salam. Pili, kipindi cha utume wake na kurudi kwake Misri kupambana na Firaun na hatimaye kipindi ambacho sifa yake kuu ni kupinduliwa na kuangamizwa Firauni na kuingia Nabii Musa Baitul Muqaddas. Sambamba na kuzaliwa Musa, makabila mawili ya Wakopti na Waisrael walikuwa wakiishi Misri. Mafarao waliotawala Misri walikuwa Wakopti, lakini Waisraeli walikuwa wa ukoo wa nabii Yaqub. Mahali pa awali kuzaliwa kwa wana wa Israeli ni Kanaan, lakini baada ya nabii Yusuf alaihi salam kupata cheo kikubwa nchini Misri na kuwa kipenzi na azizi wa Misri, walihama kutoka Kanaani na kwenda Misri na kufanya makazi ya huko. Polepole idadi ya wana wa Israeli huko Misri iliongezeka Hatua ya kuwa kaumu ya watu wengi lakini, baada ya kifo cha Nabii Yusuf alaihi salam, Waisraeli walipoteza nafasi yao huko Misri na Wakopti wakawadhibiti. Wakopti waliwalazimisha kufanya kazi ngumu na kuwatendea ukatili na ukandamizaji mkubwa. Firauni, mtawala mwenye kiburi na ubinafsi wa Misri, alidai uungu na alikuwa akiwataka watu wamwabudu. aliwakanda na kuwatesa wana wa Israeli ili kuwazuia wasipate mamlaka. Alikuwa ameghafilika na mipango ya Mwenyezi Mungu kwamba Allah kwa kuwatuma na kuwainua mitume anawaokoa watu kutokana na ujinga na upotofu na kukimbilia kuwasaidia wanaodhulumiwa. Siku moja mmoja wa watabiri wa Firauni alimwambia kwamba hivi karibuni atazaliwa mtoto kutoka miongoni mwa Bani Israeli ambaye angetawala mahali pake. Ili kuzuia kuzaliwa kwa mtoto huyo, Firauni aliamuru kuuawa kila mtoto wa kiume wa wana wa Israeli na kuwabakisha hai mabinti zao kwa ajili ya kuwafanya watumwa na watumishi. Makachero wa Firauni walifuatilia kwa uangalifu mkubwa nyumba za Bani Israel na kumuua kila mtoto wa kiume aliyokuwa akizaliwa. Hata hivyo, pamoja na mipango yote ya Firauni, Musa alaihi salamu alizaliwa. Mama yake Musa alikuwa na wasiwasi mwingi juu ya maisha ya mwanawe. Kwa amri ya Mwenyezi Mungu, mama yake Musa alimweka mtoto wake mpendwa ndani ya sanduku na akimtumaini Mwenyezi Mungu akamkabidhi kwa mawimbi makali ya mto Nail ili yamchukue. Mawimbi yalibeba sanduku pamoja nayo, na baada ya muda sanduku likatoweka machoni pa mama. Wakati huo, Firauni na mkewe walikuwa wameketi mahala pao kwenye ukingo wa mto Nail wakiburudika na kutazama mandhari. Ghafla kati ya mawimbi ya maji waliona sanduku na mtoto ndani yake. Kwa amri ya Firauni, walitoa sanduku nje ya maji. Firauni alitambua kuwa mtoto huyu ni katika wana wa Israeli, basi akaamrisha wawe. Hata hivyo, mke wa Firauni ambaye hakuwa na mtoto alihurumia uso wa mtoto mzuri na wa amani alipouona, na kumwambia Firauni. Na mkewe Firauni alisema atakuwa kiburudisho cha macho kwangu na kwako, msimuue, huenda akatufaa au tumpange kuwa mwenetu. Hatimaye Firauni alikubali ombi la mke wake, akitumaini kwamba siku moja mtoto huyu wa kuasili angemfaa. Kwa upande mwingine, mama yake Musa, baada ya kumweka mtoto wake kwenye sanduku na kulitupa sanduku hilo baharini, moyo wake ukawa mtupu. Wakati huo mtoto alikuwa na njaa na akaanza kulia. Viongozi walikuwa wakitafuta wanawake wa kumnyonyesha mtoto, lakini mtoto hakukubali mwanamke yeyote na hakupata utulivu. Qur'ani tukufu inasema na tukamjalia awakatae wanyonyeshaji wote, tangu mwanzo mpaka dada yake akasema, je, nikuonyesheni watu wa nyumba watakaomlea kwa ajili yenu? Nao pia watakuwa wema kwake. Basi tukamrudisha kwa mama yake, ili macho yake aburudike wala asihuzunike na ajue ya kwamba ahadi ya Mwenyezi Mungu ni ya kweli, lakini wengi wao hawajui. Kiujumla, aya ya saba ahadi ya kumi na tatu za Suratul Qasas zinasimulia na kuelezea kipindi cha utoto cha Nabi Musa alaihi salam, pamoja na misukosuko aliyokabiliana nayo katika kipindi hicho. Kipindi cha utoto cha Nabii Musa alayhi salam kilipitia mazingira haya. Ikapita miaka mingi, hatua kwa hatua, Musa akakuwa na kufikia rika la kijana mwenye nguvu na imara. Musa alishuhudia dhuluma kubwa iliyokuwa ikifanywa na Firauni na waliokuwa chini yake. Hali hii ilikuwa ikimtesa na kumuumiza sana Musa na hivyo akawa akifikiria njia ya kuliondoa hili. Siku moja, Musa alaihi salamu alimwona mmoja wa maafisa wa serikali ya Firauni akimdhulumu mmoja wa wafuasi wake, na yule aliyeonewa akiomba msaada. Musa alipigana na yule dhalimu na kumpiga ngumi na kumuua papo hapo. Baada ya tukio hili, watu wa Firauni walichukua uamuzi wa kutaka kumuua Musa. Musa alifahamu jambo hilo. Kwa hiyo aliondoka Misri akiwa na wasiwasi na woga, na akaondoka kuelekea Madian. Na alipoyafikia maji ya Madian, alikuta umati wa watu wananywesha wanyama wao, na akakuta karibu yao wanawake wawili wanawazuia wanyama wao. Akasema, mna nini? Wakasema, hatunyweshi sisi mpaka wamalize hao wachunga na baba yetu ni mzee sana. Basi Musa akawanyeshea, kisha akarudi kivulini na akasema, Mola wangu mlezi, hakika mimi ni muhitaji wa kheri utakayoniteremshia. Wasichana wale wawili kwa haraka wakarudi kwa baba yao mzee, Nabi Shuaib alaihi salam, na kumsimulia kisa hicho. Shuaib alaihi salam alimwambia mmoja wa mabinti zake Nenda kwa kijana huyo haraka iwezekanavyo na umwite nyumbani, ili tumlipe kwa kitendo chake kizuri. Basi mmoja katika wale wanawake wawili akamjia naye anaona haya, akasema: baba yangu anakuita akulipe ujira wa kutunyweshea. Kwa njia hii Musa alaihi salamu aliingia nyumbani kwa Nabii Shuaibu alaihi salamu, nyumba iliyong'aa kwa nuru ya utume. Musa akamsimulia mkasa wake. Shuaibu akasema, usiogope, umekwisha okoka kwenye watu madhalimu. Akasema mmoja katika wale wanawake, ewe baba yetu, mwajiri huyu, hakika mbora wa kumwajiri ni mwenye nguvu na mwaminifu. Akasema, mimi nataka kukuoza mmojawapo katika binti zangu hawa wawili kwa kunitumikia miaka minane, ukitimiza kumi, hiari yako, lakini mimi sitaki kukutaabisha Insha Allah, utanikuta miongoni mwa watu wema. Musa akabakia Madian akijishughulisha na uchungaji mifugo huku akisubiri fursa mwafaka ya kurejea Misri ili akawaokoe Bani Israil na ukandamizaji wa Mafiraun. Sehemu hii ya kipindi cha ujana cha maisha ya Nabi Musa alaihi ssalam imebainishwa na Korani tukufu kuanzia aya ya 15 ahadi ya 28 za Suratul Qasas. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 23 fungo sita Rabiul Awal mwaka 1447 Hijiria Kamaria, sawa na Septemba 16, 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1246 iliyopita, kulingana na kalenda hijiri ya Hijiria Kamaria, Bibi Fatima Maasuma, dada wa Imam Ridha alayhi salam, aliwasili katika mji wa Kum, Iran mwaka moja baada ya safari ya kubaidishwa kaka yake huko katika mji wa Marv. Bibi Maasuma alifunga safari kutoka Madina kwa ajili ya kwenda kuonana na kaka yake na imamu wake huko Khurasan. Baada ya kuwasili Qum, aliishi katika mji huo kwa siku kumi na saba na katika wakati huo alijishughulisha na ibada, dua na kujikurubisha kwa Mola Muumba. Eneo alokuwa akifanyia ibada bibi huyo mtukufu hadi leo linajulikana kama Baitun Nur. Hadi leo linatembelewa na wapenzi wa Ahlul Bayt wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mwisho wa tarehe 10 Rabiu Thani mwaka 201 Hijria ya Kamaria, ikiwa ni kabla ya hajakutana na kaka yake Imam Ridha alayhi salam, Bibi Fatima Masuma alifariki dunia huku akiwa katika upweke na majonzi makubwa. Hii leo haram ya mjukuu huyo wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Bibi Fatima Masuma salamullah alayha katika mji wa Qum, Iran ni moja ya maeneo matakatifu ambapo watu kutoka maeneo mbalimbali ya dunia huenda kufanya ziara katika eneo hilo. Miaka 289 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Daniel Gabriel Fahrenheit. Mwanahisabati na mwanafizikia wa Kijerumani aliyevumbua kipima joto, yani thermometer akiwa na umri wa miaka 50. Fahrenheit alikuwa na fikra ya kubuni kifaa ambacho kingekuwa na uwezo wa kupima kiwango cha joto, na mwaka 1724 mwanafizikia huyo Mjerumani alifanikiwa kutengeneza kipima joto hicho. Kifaa hicho ambacho kimepewa jina la msomi huyo mwenye ya, yani Fahrenheit, bado kinatumika hadi leo. Siku kama ya leo miaka 93 iliyopita Sir Ronald Ross, daktari mashuhuri wa Kiingereza na mvumbuzi wa chanzo cha ugonjwa wa malaria alifariki dunia. Uvumbuzi wake wa chanzo cha malaria ulikuwa na nafasi muhimu sana, kwani uliandaa uwanja wa namna ya kukabiliana na maradhi hayo. Mwaka 1902 daktari Ronald Ross alitunukiwa tuzo ya Nobel. Hatimaye aliaga dunia katika siku kama ya leo baada ya kuishi kwa muda wa miaka 75. na leo tarehe 16 Septemba ni siku ya kimataifa ya kulindwa tabaka la ozoni. Siku hii haina historia ndefu ikilinganishwa na matukio mengine ya kimataifa. Siku hii iliainishwa mwaka 1994 wakati nchi wanachama wa baraza kuu la Umoja Mataifa zilipokubaliana kutenga siku maalum ya kulindwa tabaka la ozoni. Tangu wakati huo, nchi zote ziliahidi kuanza kuzalisha na kutumia nyenzo na vitu ambavyo havina madhara kwa tabaka hilo. Lengo la maadhimisho ya siku ya kimataifa ya ozoni ni kuhamasisha kulindwa tabaka hilo muhimu sana linalowalinda viumbe hai ardhini wasiathiriwe na mionzi hatari ya uh, kikiuka urujuani yani ultra violet. Hapa no, ni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhammad Islami amesisitiza katika mkutano mkuu wa 69 wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kwamba mashambulio ya Marekani na utawala wa Israel dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran si tu ni jinai na uoga, bali pia ni shambulio la moja kwa moja dhidi ya itibari ya wakala huo na mfumo wake wa ulinzi. Wananchi wa Malawi wanaelekea kwenye vituo vya kupiga kura leo Jumanne katika uchaguzi utakaomchuanisha rais Lazarus Chakwera na mtangulizi wake Peter Mutharika, huku mfumko wa bei uliokithiri na uhaba wa mafuta ukizidi kuongeza hasira za wananchi na kuleta uwezekano wa kutoshiriki kwa wingi wananchi kwenye uchaguzi huo. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran: PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.