Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi Mola wako alivyowafanya Adi yani Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi, kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Ahakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, jioni ya leo, tukiwa tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw, barua pepeto email ni swahili radio irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa. Wakati huo jioni ya leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na podcast inayohusu ukweli tangu mwanzo hadi sasa. Tutakuwa pia na ulimwengu wa michezo. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya. Redio Tehran. Inayofuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rais wa Iran aliyeko Qatar amefanya mazungumzo na amiri wa nchi hiyo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina lasema hakuna sehemu salama katika ukanda wa Gaza. Barani Afrika, WHO yasema chanjo ya Ebola yaanza kutolewa kusini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. na vifo vinavyosababishwa na kipindupindu duniani kote katika mwaka wa 2024 viliongezeka kwa asilimia 50. Na sasa ni habari kamili. Rais Masudi Pezeshkiani wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran jioni ya leo amekutana na kufanya mazungumzo na amiri wa Qatar katika mji mkuu wa nchi hiyo Doha. Rais Pezeshkiani leo alielekea Doha kwa ajili ya kushiriki katika mkutano wa viongozi wa Kiislamu na Kiarabu wenye lengo la kujadili mashambulio ya hivi karibuni ya Israel dhidi ya Qatar. Rais Pezeshkiani akizungumza mapema leo kabla ya kuelekea Qatar alisisitiza kuwa nchi za Kiislamu lazima ziongeza umoja na mshikamano wao katika kukabiliana na vitendo vya utawala wa kizayuni wa Israeli. Daktari Pezeshkiani alisema nchi za Kiislamu zinapaswa kushikamana na kukata uhusiano wao na utawala wa kizayuni kwa kuchukua hatua za kivitendo katika nyanja za kiuchumi, kiutamaduni na kijamii. Masud Pezeshkian amesema kikao hiki kinafanyika kwa mwaliko wa amiri wa Qatar na kitashughulikia suala la hujuma ya wazi ya utawala wa kizayuni wa Israel iliyofanyika dhidi ya Qatar licha ya sheria zote za kimataifa, huku akisisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel hautambui fremu yoyote unaojiwekea yenyewe. Umeongeza kuwa utawala huu umezishambulia nchi nyingi za Kiislamu zikiwemo Qatar, Lebanon, Iraq, Iran na Yemen, na unafanya chochote utakacho. Na kwa bahati mbaya Marekani na nchi za Ulaya nazo zinaunga mkono hatua hizo. Rais wa Iran ameongeza kuwa utawala huu unafanya mauaji ya halaiki huko Gaza, unawahukumu kifo wanawake, watoto na wazee. Na kwa bahati mbaya madola yanayoiunga mkono Israel yanahalalisha vitendo hivyo kwa uungaji mkono na misaada yao kwa utawala wa kibaguzi wa Israel. Aidha, amesisitiza kuwa iwapo Waislamu watashikamana, maadui hawatathubutu kuzivamia nchi za Kiislamu na kukiuka sheria zote za kimataifa. Filipe Lazarini, mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, amesema hivi sasa hakuna sehemu salama huko Gaza na kwamba mashambulizi ya anga yanaendelea kushika kasi. Kiongozi huyo kuwa, wa UNRWA aidha ameeleza kuwa wakazi wengi zaidi sasa huko Gaza wanalazimika kuyahama makazi yao na kuhamia maeneo yasiyojulikana kwa mujibu wa shirika la habari la Quds likinukuu kanali ya televisheni ya Aljazira Qatar, Lazarini ameongeza kuwa katika muda wa siku nne pekee zilizopita, majengo kumi ya shirika hilo huko Gaza yalilengwa na mashambulizi ya utawala wa Kizayuni. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, hapo awali pia alifichua katika taarifa yake kwamba takriban watu elfu mbili huko Gaza walilengwa na kuuawa shahidi walipokuwa wakitafuta msaada wa chakula, na wengi wa wahanga ni wale waliokuwa wamekusanyika karibu na vituo vinavyojulikana kama Taasisi ya Kibinadamu ya Gaza chini ya usimamizi wa Marekani na Israel. Lazarini alionya kwamba kushughulikia mzozo wa njaa huko Gaza kunawezekana tu ikiwa kuna ufikiaji endelevu ulioenea na salama kwa wale wanaohitaji. Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena umesema una wasiwasi mkubwa juu ya hali mbaya sana maisha katika ukanda wa Gaza sambamba na kushadidi mashambulizi ya mabomu na makombora yanayofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina wa eneo hilo lililowekewa mzingiro. Tangu mwishoni mwa mwezi Mei, wakati shirika linaloendeshwa na Marekani la GHF lilipoanza kusambaza misaada, karibu watu elfu mbili na mia tano wameuawa kwenye au karibu na vituo vya utoaji misaada hiyo. Idadi ya wa Palestina waliouawa washahidi tangu utawala wa, wa kizaini wa Israel ulipoanzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Gaza mnamo Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu imekaribia 65000. Barani Afrika, shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa utoaji chanjo kwa watu walio kwenye hatari ya kupata maambukizi ya ugonjwa wa Ebola umeanza kusini mwa jimbo la Kasai katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa zinasema kuwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia Kongo ya Congo imeanza kutoa chanjo dhidi ya maambukizi mapya ya virusi vya Ebola ambayo tayari yamesababisha vifo vya watu 28 tangu Agosti 20 mwaka huu, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Chanjo hiyo ilianza kutolewa jana Jumapili. Kumradhi, ilianza kutolewa Jumapili ya wiki iliyopita kwa zaidi ya raia 400 katika mji wa Bulape mkoani Kasai. Chanjo hiyo ikitolewa kwa wale ambao tayari wameathirika na wahudumu wa afya. Mlipuko wa ugonjwa huo hatari uliripotiwa mapema mwezi huu kwenye kitongoji cha Bulape na kusababisha vifo vya watu 16 na wengine 68 wanashukiwa kuwa wameambukizwa ugonjwa huo hatari. Shirika la afya duniani WHO limesema dozi za awali zipatazo 400 za chanjo aina ya Ervob zimetolewa na shehena nyingine ya chanjo itapelekwa siku chache zijazo. Miongoni mwa wanaopatiwa chanjo hizo ni maafisa wa afya walio mstari wa mbele na watu inaoaminika huenda watapata maambukizi kutokana na ukaribu wao na waliokwisha ambukizwa. Mara ya mwisho kwa maambukizo hayo kuripotiwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikuwa miaka mitatu iliyopita ambapo watu sita waliripotiwa kufariki dunia. Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa na historia ya kusumbuliwa na milipuko ya Ebola tangu mwaka elfu moja mia tisa na sabini na sita ila kati ya mwaka elfu mbili na kumi na nane hadi mwaka elfu mbili na ishirini ndipo nchi hiyo imeshuhudia kipindi kirefu cha mlipuko wa ugonjwa huo ambapo zaidi ya watu elfu mbili na mia tatu wameripotiwa kuaga dunia. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa ulinzi wa Venezuela Vda, Vladimir Padrino Lopez Amelani kitendo cha Marekani cha kupeleka vikosi vyake vya majini kwenye visiwa vya Caribbean kwa kisingizio cha kupambana na ulanguzi wa dawa za kulevya, akisisitiza kuwa lengo halisi la Washington ni kuiangusha serikali halali ya Rais Nicolas Maduro. Akiwahutubu moja moja moja kwa moja wanajeshi wa Marekani, Padrino Lopez ametilia shaka heshima na madhumuni ya operesheni hiyo na kusema Msiharibu heshima zenu za kijeshi. Je, yeah. mnajitoa muhanga kwa operesheni hiyo ya aibu je? yeah. Hamfikiri kwamba mnakiuka uadilifu wenu wa kijeshi? Waziri wa ulinzi wa Venezuela amewaonya askari wa Marekani na kuwataka watu wenye busara, badala ya kuburuzwa kwenye maamuzi ya kipumbavu. Mvutano kati ya Marekani na Venezuela unazidi kuongezeka huku utawala wa Rais Donald Trump wa Marekani ukizidisha kampeni yake mashinikizo kwa kutumia madai ya vita dhidi ya mihadarati kuhalalisha vitendo tarajiwa vya kijeshi dhidi ya serikali hulu ya Caracas. Hivi karibuni rais wa Venezuela Nicolas Maduro alisema kuongezeka uwepo wa majeshi ya Marekani katika eneo la Caribbean kunalenga kuipindua serikali yake na akasisitiza kuwa yuko tayari kutangaza jamhuri yenye silaha ikiwa nchi hiyo itashambuliwa na wanajeshi hao vamizi. Aidha, ameonya kwamba nchi yake itagura kutoka kwenye siasa na kuingia kwenye mapambano ya kutumia silaha iwapo Marekani itaanzisha mashambulizi ya kijeshi dhidi ya taifa hilo. Hii ni baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutishia kuzitungua ndege za kijeshi za Venezuela iwapo zitakuwa hatari kwa majeshi ya Marekani. Serikali ya Rasia imezionya vikali nchi za Ulaya kwamba itachukua hatua kali dhidi ya taifa lolote litakalochukua mali yake. Onyo la Rasia limetolewa baada ya baadhi ya ripoti kueleza kwamba Umoja wa Ulaya unapendekeza kutumia mali ya Rasia ambayo imezuiwa yenye thamani ya mabilioni ya dola ili kuisaidia Ukraine. Punde tu baada ya rais Vladimir Putin wa Russia kupeleka vikosi vyake kuivamia Ukraine mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, Marekani na washirika wake walizuia ushirikiano na benki kuu ya Russia na vilevile vile wizara ya fedha nchi hiyo Aidha, walizuia mali ya Rusia yenye thamani kati ya dola bilioni 300 hadi 350, nyingi ya mali zikiwa hati za dhamana za serikali za Ulaya, Marekani na Uingereza zilizohifadhiwa barani Ulaya. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba rais wa Kamisheni Kuu ya Umoja wa Ulaya anautaka umoja huo kutafuta njia mpya ya kuisaidia Ukraini kwa kutumia mali za Rasia ambazo zimezuiwa huko barani Ulaya. Gazeti la Politico pia liliripoti kuwa tume ya Ulaya inatafakari wazo la kutumia amana za fedha za Rasia zilizopo katika benki kuu za Ulaya zinazotokana na hati za dhamana zinazomilikiwa na Rasia kufadhili mkopo wa fidia kwa Ukraine. Wazo hilo limekosolewa vikali na serikali ya Moscow. Rais wa zamani wa Rusia, Dmitri Medvedev, ambaye kwa sasa anahudumu kama naibu mwenyekiti wa baraza la usalama la Rusia, ameandika kwenye ukurasa wake wa Telegram kwamba ikiwa hilo litatimia, Rusia itaziandama nchi za Umoja wa Ulaya. Na shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa vifo vilivyosababishwa na ugonjwa wa kipindupindu viliongezeka kwa asilimia 50 duniani kote katika mwaka uliopita 2024 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake. Takwimu za WHO zimeonyesha pia kuwa kesi zilizoripotiwa zilizo za ugonjwa huo ziliongezeka kwa asilimia tano. Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani, karibu kesi za maambukizo laki tano na elfu sitini ziliripotiwa katika nchi na maeneo sitini duniani. Aidha, zaidi ya watu elfu sita walikufa kutokana na ugonjwa huo. Mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, ugonjwa wa kipindupindu uliripotiwa katika nchi na maeneo 45 tu. Imeelezwa kwamba kesi nyingi za ugonjwa huo zilikuwa barani Afrika, Mashariki ya Kati na Asia ambazo kwa pamoja zilichangia asilimia 98 ya maambukizi yote. Aidha, ripoti ya Shirika la Afya Duniani WHO inasema uwiano wa vifo barani Afrika uliongezeka kutoka asilimia 1.4 mwaka 2023 hadi asilimia 1.9 mwaka 2024, yaani mwaka jana. Kipindupindu ni ugonjwa wa maambukizi ya utumbo mwembamba yanayosababishwa na bakteria, kinachoenea kwa kasi kupitia maji yaliyochafuliwa na kinyesi. Mizozo, mabadiliko ya tabia nchi, uhamaji wa watu, na uhaba wa muda mrefu wa miundombinu ya maji, ya udhibiti wa maji taka, na usafi wa kiafya vinachochea kuongezeka kwa ugonjwa wa kipindupindu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa kwa jioni ya leo, ambao una kichwa cha maneno kinachohoji kwa nini maandamano ya kupinga kuungwa mkono Israeli yameongezeka barani Ulaya. u ya watu wamemiminika barabarani mjini Berlin kupinga sera za Ujerumani katika eneo la Asia Magharibi, hususan za kuunga mkono jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Takriban raia elfu 15 Ujerumani waliokusanyika Brandesburg mjini Berlin wakiwa wamenyanyua juu bendera za Palestina na kutangaza upinzani wao dhidi ya sera za Berlin katika eneo la Asia Magharibi. Waandamanaji huku wakipiga nara kama vile sitisha mauaji ya halaiki huko Gaza, umeitaka serikali ya Ujerumani kuongeza juhudi za kidiplomasia ili kumaliza vita huko Gaza. Katika miezi ya hivi karibuni, mashinikizo ya umma kwenye nchi za Ulaya, hususan Ujerumani, dhidi ya sera za madola Ulaya za kuunga mkono jinai za Israel yameongezeka sana. Moja ya matakwa makuu ya waandamanaji ni kusitishwa uungaji mkono wa kijeshi kwa Israel na kukomeshwa kushehenezwa silaha utawala katili wa Tel Aviv. Hii ndio maana maoni ya umma katika nchi mbalimbali za Ulaya yamezidi kukasirishwa na uungaji mkono wa kijeshi wa nchi zao kwa Israel, hasa baada ya kutokea mashambulizi makubwa ya Israel dhidi ya Gaza mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ambayo ilisababisha vifo na kujeruhi maelfu ya Wapalestina. Maandamano haya yanaakisi mwelekeo unaozidi uzidi kukua wa kushinikiza kukomeshwa uungaji mkono wa kijeshi wa Israel, na suala hilo linatoa mashinikizo kwa utawala wa kizayuni wa kukomesha mauaji ya umati huko Gaza na kuzidi kuleta mabadiliko katika sera za kigeni za nchi za Ulaya. Raia wengi wa Ulaya sasa si tu hawaridhishwi na kuendelea vita na uharibifu wa Gaza, lakini pia wamechoshwa na sera za viongozi wa Ulaya za kuunga mkono kibubusa utawala katili wa Israel. Wengi wao wanachukulia uungaji mkono wa Ulaya kwa Israel na kushehenezwa silaha utawala huo dhalimu kuwa ni kushiriki moja kwa moja nchi za Ulaya katika jinai zinazoendelea kufanywa na Tel Aviv dhidi ya Wapalestina, hususan katika ukanda wa Gaza. Wananchi wa Ulaya hawawezi tena kuona fedha zao za kodi zinatumiwa na baadhi ya wanasiasa kushiriki katika mauaji ya kimbari Gaza hasa kwa kutilia maanani kwamba maandamano hayo ambayo ya awali yalikuwa yanafanyika kwa idadi ndogo katika nchi mbalimbali za Ulaya sasa yamekuwa yakifanyika kwa idadi kubwa ya watu kiasi kwamba sasa yanaweza kuathiri maamuzi ya serikali za Ulaya. Ushahidi wa hayo ni kwamba katika miezi ya hivi karibuni, baadhi ya nchi za Umoja wa Ulaya zimeamua kuchukua hatua ya kuitambua Palestina kuwa taifa huru kutokana na mashinikizo ya maandamano hayo. Kitendo hicho kinaonyesha kuweko tofauti baina ya sera za zamani za nchi hizo ambazo mara kwa mara zilikuwa zinaunga mkono kibubusa jinai zote za Israeli. Kutambuliwa kuundwa taifa la Palestina katika kikao cha mwisho cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa kwa uungaji mkono wa nchi 142 kunaweza kutathminiwa kuwa ni sehemu ya athari za maandamano hayo makubwa ya kuliunga mkono taifa la Palestina huko barani Ulaya. Hii ni Radio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi leo. Historia ni simulizi inayojirudia rudia, lakini haina maana kwamba haina faida yoyote. Hujikariri ikiwa na sura mpya katika kila mlango na kuangazia pambano la kale kati ya haki na batili tokea mashujaa wa kale hadi machaguo yetu ya kila siku maishani. Endelea kuwa nasi katika episodi ya tatu ya podkasti hii ya Ukweli Kuhusu Haki tangu mwanzo wa historia hadi leo. Wakati mwingine, tunapofungua kurasa za historia, tunahisi ni kana kwamba tunasoma riwaya isiyo na mwisho, riwaya ambayo kila mlango wake una sura inayofanana na ile iliyotangulia, lakini haijikariri tena, kwa sababu matukio huibuka kila wakati, yakiwa na rangi na harufu mpya, lakini yenye maana ya kawaida ya kila siku zote. Matumaini hudhihiri na kisha kufunikwa ghafula na vumbi la kukatisha tamaa. Kuna siku ambazo watu husherekea na kutumainia yajayo, lakini pia kuna usiku ambapo hofu na kukata tamaa hutanda na kutia giza maishani. Huenda hakuna simulizi ambayo imerudiwa na kukaririwa mfululizo mbele ya macho yetu kama vita kati ya haki na batili, kuanzia ngano za kale hadi matukio ya ulimwengu wa leo vita hivi vya kale kati ya ukweli na uongo na nuru na giza vimekaririwa kwa lugha mbalimbali katika visa vya mashujaa na maandiko ya kidini. Inatosha kila sehemu tulipo tufungue macho na kutazama pembeni yetu, bila shaka tutaona hapo kisa kipya cha vita kati ya haki na batili. Wakati mwingine, vita hivi vikubwa hudhihiri katika mfumo wa mapinduzi na vuguvugu la kupigania ukombozi ambapo kundi moja huonekana likipigania haki au uhuru, au jingine kusimama dhidi ya kivuli kizito cha ukandamizaji. Lakini mara nyingine vita hivi vya kimya kimya hufanyika kwenye faragha za wanadamu, katika mapambano ya siri ya dhahiri na majaribu, katika maamuzi rahisi kabisa, au hata kati ya marafiki wapendwa na jamaa wa karibu zaidi katika familia wakati chaguo dogo tu kati ya kukaa kimya mpaka wa haki au kutekeleza na kutumbukia kwenye kina cha uongo hubadilisha kila kitu. Na pamoja na matatizo yote yaliyopo, kile kinachobakisha hai vita hivi ni tumaini la mara kwa mara la kutembea kwenye njia sahihi, tumaini ambalo huwa halizimiki hata wakati wa kushindwa na kusahaulika. Mara tu mwanadamu na katika kila wakati na mahali yalipo anapoinuka na kutafuta ukweli, kisa hiki hupata uhai mpya na kusisimuka tena. Ni kana kwamba mapambano haya yasiyo na mwisho ni sehemu isiyotenganishika ya uwepo wa mwanadamu na hatima yake, riwaya inayoendelea tangu mwanzo wa wakati, kutoka Adamu na Hawa, Habil na Kabil, hadi leo. Kabla ya jina la Iran kuhusishwa na Uislamu na Ushia Ardhi hii kwa karne nyingi ilikuwa makazi ya watu ambao nyoyo zao zilishikamana na mila na desturi za kale, desturi ambazo mizizi yake iliweza kupatikana kwenye milima, majangwa na mioto iliyowashwa juu ya paa za mahekalu. Irani ya kale pamoja na hekaya zake zote, kwa kuwa na serikali kama vile za Hahamanesh. Kwa hiyo vita hivi vya kudumu milele kati ya wema na shari, kati ya ukarimu na tamaa kati ya ukweli na uongo haikuwa ngano tu. Kwa Wairani ilikuwa sehemu isiyotenganishika ya maisha yao ya kila siku na maadili yao ya kijamii. Watu wa Iran walikuwa wamejifunza kwamba dunia kwa dhati yake si angavu au yenye giza, bali kila mtu anapaswa kuchangia sehemu yake katika vita hivi. Ukweli na uongo, uadilifu na dhuluma, kamwe havikuwa vya kufikirika akilini tu na ambavyo havingeweza kufikiwa moyo wa kila kijana na mzee daima ulikabili swali kuwa je, ni nani aliye kwenye haki na mpaka wa haki na batili uko wapi? Moto wa mehekalu, ishara ya mwanga na usafi katika kitovu cha nyusiku zenye baridi kali na giza, ilikuwa ishara ya matumaini, ukweli na mapambano dhidi ya giza na hadaa. Kizazi baada ya kizazi cha Wairani kilikusanyika pembeni ya moto huu na kusikia ngano ambazo zilitayarisha nyoyo zao kwa ajili ya vita visivyo na mwisho kati ya wema na shari. Ahura Mazda, nembo ya wema na hekima, na Ahariman, uso wa uonevu na giza, hawakuwa shaksia wa kingano tu, bali ilikuwa maana hai katika fikra na maadili ya kila Mwirani, jamii ambayo ilijua fika kwamba hakuna ushindi wa milele wala kushindwa na kukata tamaa kunakodumu milele bali kila siku njia inapasa kuchaguliwa upya. Katika Avesta ya kale, neno Asha linamaanisha ukweli na sheria ya kweli, thamani kamili hilo ni kwa kila mtu, awe ni mfalme au mtu wa kawaida, lazima ajione kuwa anawajibika mbele ya dhamiri na ukweli, na daima afadhilishe nuru mkabala wa giza. Imani hii hatua kwa hatua ikawa sehemu ya asili ya thamani za kitaifa, ambapo uaminifu, uadilifu na kutetea wanyonge zikawa sifa muhimu katika taifa. Maana ya uadilifu haikusuhusu tu uhusiano kati ya mfalme na raia bali kiwango cha uaminifu wa wanadamu kwa kanuni ya ukweli na haki. Hata pale historia ilipojaa vita, kushindwa na usaliti, watu wa nchi hii walikuwa wamejifunza kwamba vita kati ya haki na batili hufanyika kwanza kabisa ndani ya duara la uwanadamu. Kila mtu, kila siku, anapaswa kuamua njia anayofuata kuelekea mwanga na huruma, au giza na ubinafsi hapa ndipo mstari mwekundu kati ya ngano na ukweli hufifia, mahali ambapo mafundisho ya Uzartoshti hupata rangi ya maisha na kuunda tabia ya Muirani. Utamaduni huu uliacha taathira kubwa kwenye moyo wa Wairani hata baada ya kuingia nchini kwa mila, dini, utamaduni na nguvu mpya, licha ya ugumu wake wote lakini, Uzartoshti uliowafungulia Wairani ulimwengu mpya rahisi lakini wenye kina kikubwa, ulimwengu wa vita kati ya ukweli na uongo, ambapo mwanadamu ana jukumu la kuwa upande wa ukweli. Pamoja na hayo lakini, ushawishi wa imani na dhamiri ya mwirani haukuishia hapo. Siku ilifika ambapo ujumbe mpya kutoka magharibi mwa Iran pamoja na jua la Uislamu ulifika mashariki, na visa vyote vya kale vyenye rangi mpya vikawa vimefufuliwa tena kwenye paa lile lile la zamani. Kwa kuwasili Uislamu nchini Iran, njia mpya lakini iliyozeeleka ilifunguliwa mbele ya Wairani. Jamii ambayo ililelewa kwa karne nyingi katika ngano za vita kati ya nuru na giza, wakati huu ilikaribishwa kwa ujumbe wa tauhidi na uadilifu wa Uislamu. Mafundisho ya Quran tukufu, kuanzia imani ya upweke na umoja wa Mwenyezi Mungu hadi sisitizo la kuwatetea wanaodhulumiwa na usawa wa mwanadamu yaliwawia kikamilifu na moyo ambao wairani walikuwa wamejifunza katika ngano za kale. Kuhusiana na hili, mafundisho muhimu ya Ushia kuhusiana na kupigania uadilifu na kuuawa shahidi katika kupigania haki yalipata msingi muhimu katika utamaduni wa Kiirani, ambapo harakati ya Ashura na kisa cha Imamu Husein alaihi ssalam na masahaba zake vikawa mfano wa wazi na wakudumu katika njia ya ukweli. Nafasi ya haki katika ushia ilikuwa mwendelezo na utafutaji uleule ule wa ukweli na nuru katika zama za kale za Iran. Kama ambavyo katika dini ya uzartoshi ukweli na nuru vilikuwa vitu vya thamani kubwa ambapo sambamba na kuwasili Uislamu, mwelekeo huu wa zamani uliohuhishwa katika sura mpya. Katika mafundisho ya Shia, haki si neno dhahania tu, bali ni ukweli ulio hai unaoelekeza maisha ya mtu binafsi na ya kijamii. Mitume wa Mwenyezi Mungu, hususan Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa ambaye ni mtume wa mwisho na baada yake maimamu wa Shia daima wamekuwa wakisisitiza umuhimu wa kutafuta ukweli, kusimama dhidi ya uongo na wajibu wa watu binafsi katika kuchagua njia hii. Mtume wa Allah sallallahu alayhi wa alihi wa sallam mara nyingi anautaja ukweli kama kipimo cha msingi cha tabia ya mwanadamu na kusema, sema ukweli hata kama ni mchungu kwako. Mtazamo huu umefanya kutafuta haki katika Ushia, kinyume na mila na madhehebu nyingine, kuwa wajibu hai wa kijamii, wajibu ambao uliendana na utafutaji haki katika dini ya kale ya watu wa Iran. Na kama watafiti kama vile Abdul Hussein Zarankub wanavyoandika, badala ya makabiliano, Wairani walichagua njia ya kuamiliana, kuoanisha imani yao mpya na turathi zao za kale hivi kwamba hata baada ya kuanguka kwa dola la Wasasani bado waliendelea na maisha yao ya kawaida kwenye njia ya haki, lakini katika maana na sura mpya. Kwa hivyo katika utamaduni wa Iran ya baada ya Uislamu, maana ya haki na mapambano dhidi ya uongo sio tu yaliendelea kuzingatiwa, bali pia yaliimarishwa na kupewa uzito zaidi kuliko ilivyokuwa huko nyuma katika uwanja wa fikra na matendo ya Wairani, huu ndio msukumo ambao daima umekuwa ukiwachochea Wairani wanaotafuta ukweli kusimama dhidi ya uongo na batili ya aina yoyote. Wanafikra wengi wa Kiislamu wanasisitiza kuwa Ushia ni shule ya malalamiko ya dhamiri dhidi ya ukandamizaji na matumaini ya dhati ya ushindi wa mwisho wa haki. Kwa mtazamo huu, Ushia umejikita juu ya muhimili wa kupinga ukandamizaji na kupigania haki na kusubiri. Hakuna maana ya kulegea na kuzembea, bali ni mkakati wa kimaadili na kijamii kwa ajili ya kuleta mageuzi katika jamii, tokea somo kubwa la Ashura katika kupinga utawala wa mabavu na batili hadi kwenye utamaduni wa Umahadi ambao unapigania uadilifu kwa njia ya watu wote. Urithi huu ungali unaendelea hadi leo ambapo unaonekana wazi katika vita vikubwa au katika chaguzi za kila siku. Kusubiri na kufa shahidi siyo maana za kidini tu, bali zimekuwa sehemu ya mtiririko wa maisha na utambulisho wa pamoja, ambao unaakisi tumaini la taifa la kupatikana ushindi wa haki dhidi ya batili na giza. Katika fikra za Ushia Vita kati ya haki na batili ni kisa kilichoanzia katika historia ya mitume na kufikia kilele katika mapambano ya Imamu Hussein bin Ali alaihi assalam, huko Karbala, mapambano ambayo hayakuwa ya kutafuta madaraka ya kisiasa bali ya kutetea ukweli na kupambana na ufisadi na dhuluma. Tukio la Ashura ni dhihirisho halisi na la wazi la makabiliano kati ya haki na batili ambapo Imamu Husein bin Ali alayhi masalam alisimama kijasiri akiwa na jeshi dogo la wafuasi wake waaminifu dhidi ya jeshi kubwa la adui, na wakauawa wote kikatili wakitetea na kulinda haki. Tukio hili linaonyesha wazi kwamba si mara zote haki huwa upande wa walio wengi, bali ni nguvu imara zaidi ambayo inaweza kupambana na batili. kwa hiyo na kwa mtazamo wa Shia Ashura siyo siku kama nyingine yoyote tu iliyoandikwa kwenye kalenda, bali ni somo la kudumu milele. Popote pale ambapo dhulma, ufisadi au uongo hudhihiri, ni ukumbusho kwamba kusimama na kupigania ukweli ni jambo lisiloepukika. Kusubiri pia ni mojawapo ya maana za kimsingi katika Ushia ambapo katika asili yake uweka hai matumaini ya ushindi wa mwisho wa ukweli juu ya uongo. Kusubiri kuna maana ya kuamini kwamba hata ikiwa ulimwengu utakuwa umejaa dhuluma, mtu hapaswi kukata tamaa. Hatimaye mwahidiwa atadhihiri na kuijaza dunia kwa uadilifu na usawa. Mtindo huu umekuwa na mafanikio makubwa katika siasa na jamii ya Iran. Utambulisho wa pamoja wa Wairani na baada ya Uislamu umeendelea kurutubishwa kwa mantiki hii kuanzia fuguvugu la kikatiba na harakati ya kutaifisha mafuta hadi mapinduzi ya Kiislamu ya 1979, ambapo itikadi ya kusimama katika safu ya haki imetafsiriwa katika mtazamo wa kijamii na kisiasa. Katika ulimwengu wa leo, historia inatukumbusha tena kwamba wema na ubaya si maneno mawili makavu tu yasiyo na uhai wowote. Haki huwa hai na yenye taathira pale inapofungamana na hali ya kiroho, uadilifu na hisia ya uwajibikaji. Vinginevyo, inaweza kupoteza maana kiasi kwamba isiwe na taathira yoyote, au hata kutoweka kwenye kilele cha batili. Kwa upande wa pili, batili hata ijifiche kiasi gani kwenye dini, utambulisho au kauli mbiu kubwa na ya kung'aa kwa uongo hatimaye utachakaa na kusahaulika tu, kwa sababu mwishowe ukweli si kitu ambacho kinaweza kukandamizwa au kupotoshwa milele. Kila ukurasa wa historia unaonyesha watu ambao, bila kujali idadi ya wafuasi wao au ugumu wa njia, walichukua uamuzi wa kusimama upande wa ukweli. Baadhi yao wametajwa katika visa vya manabii wa kale na watu wema na wengine hata kama hawakuwa mashuhuri, lakini kutokana na misimamo yao thabiti walichukuliwa kuwa tegemeo la utambulisho na matarajio ya mataifa yao. Mapambano haya yangali yanaendelea hadi leo kupitia wanaume na wanawake wanaosema hapana kwa ukandamizaji, katika watoto na vijana ambao sauti zao haziachi kupigania haki, na katika dhamiri iliyoamka ya kila mtu anayechagua njia ngumu ya ukweli katika mazingira magumu ya ukimya na woga. Vita hivi vya kuanzia jana hadi leo vimekuwa vikiambatana na matumaini ya kesho iliyo bora, na hata leo katika kampeni inayoendelea kati ya haki na batili katika ukanda wa Gaza, na katika misimamo ya mataifa na nchi ambazo zimesimama kidete dhidi ya ukandamizaji na uchokozi, bado tuna mustakabali mzuri mbele yetu. Katika podikasti hii tunajaribu kuonyesha kwamba njia ya ukweli na haki siyo barabara laini kila wakati, bali wakati mwingine huwa na misukosuko na vizingiti chungu nzima. Pamoja na hayo, kudumu kwetu kwenye njia hii ya kutafuta ukweli ndiyo siri ya kuendelea kuwepo kwa utambulisho na utamaduni wa Uislamu. Asanteni sana kwa kuandamana nasi katika episodi hii ya podikasti ya ukweli kuhusu haki tangu mwanzo wa historia hadi leo. Katika kipindi kijacho tutajadili matukio makubwa katika historia, nyakati ambazo watu waliingia uwanjani kwa ajili ya kutetea ukweli na kupinga uonevu, kuanzia vita vya Jalut, yaani Goliathi, na Talut, na vita vya Nabii Suleiman alayhissalam na maadui zake hadi kwenye vita vikubwa vya mwanzoni mwa Uislamu kama vile Badr, Ashura na tukio la Fakh, na hata vita vya kujitetea kutakatifu vya watu wa Iran na vya Daesh. Kila moja ya visa hivi ukiwa ni mfano wa mapambano tangu kale kati ya haki na batili. Tutaona ni kwa nini hadi leo mapambano haya yamebakia kuwa hai na ya ufariji. Tukutane tena katika episodi ijayo, panapo majaliwa. Kwaherini. Ulimwengu wa michezo, natumai mzima wa afya, mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo. Karibu tuangazie baadhi ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali za dunia, na kusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. tunaanza na voleiboli. Iran imeanza kwa mguu wa kushoto mashindano ya kimataifa ya voleiboli nchini Ufilipino licha ya kuitandika Ujerumani alama tatu kwa moja katika mechi ya kirafiki ya kujiandaa kwa mashindano hayo. Misri iliifunga Iran alama tatu kwa moja katika siku ya tatu ya mashindano ya dunia ya voleiboli ya wanaume ya FIVB 2025 siku ya Jumapili, Iran ilishindwa kufurukuta mbele ya Mafarao, ambapo Ahmed Shafik aliongoza Misri kwa pointi 18 huku Ali Hajipur alijikusanyia Iran pointi 17. Iran ipo katika kundi A pamoja na Misri, Tunisia na Ufilipino. Imeratibiwa kuvana na Tunisia na Ufilipino siku za Jumane na Alhamisi mtawalia huko jijini Manila. Mashindano hayo yatatamatika Septemba 28 ambapo fainali itaamua ikiwa Italia itatetea taji lao au mabingwa wapya wataibuka. Tunaingia sasa katika mchezo wa judo. Mabingwa wa judo wa Iran wameshinda medali moja ya fedha na mbili za shaba katika mashindano ya judo ya Asia yaliyofanyika Jakarta, mji mkuu wa Indonesia katika pambano la ijumaa usiku mwirani samira hakho aliibuka wa pili katika kitengo cha mabanati walio na chini ya kilo 63 aliwabwaga wapinzani kutoka jordan na indonesia na kutinga fainali ambapo alikabiliana na mshindani bingwa kutoka korea kusini katika safu ya majudoka wa kiume amir hussein nazari alinyakua medali ya shaba katika kategoria ya uzani wa chini ya kilo 90 Aidha, Muhammad Puria Banayan alishinda shaba baada ya kumwelemea raia mwenza Ali Asghar Malik Zade katika pambano la kuwania nafasi ya tatu. Amir Hussein Zare, mwana mieleka wa uzani wa juu wa Iran, alishinda medali ya dhahabu katika mashindano ya dunia ya mieleka ya 2025 siku ya Jumapili. Zare alimshinda Giorgi mishi Valdishvili wa Azerbaijan kwa alama tano kwa sifuri katika pambano la mwisho la wanamieleka wenye kilo mia na ishirini na tano. Wanamieleka mwingine wa Iran Ahmad Javan alishinda medali ya fedha siku ya Jumapili baada ya kuzidiwa kete na Zaur Uguev katika pambano la fainali la wana mieleka wenye kilo 61. Naye Kamron Kasimpur alinyakua medali ya shaba katika mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu siku hiyo hiyo ya Jumapili. Mashindano ya dunia ya mieleka ya 2025 yanayofanyika Zagreb, Croatia, tangu Septemba 13 yanatazamiwa kufunga pazia lake Septemba 21. na sasa ni riadha. Mwana riadha nyota wa Kenya Beatrice Chebet aliishindia nchi yake medali ya kwanza ya dhahabu katika mashindano ya riadha ya dunia huko Tokyo, Japan. Bingwa huyo mara mbili wa Olimpiki aliibuka kidedea kwa kutumia dakika 30 na sekunde 37.61 na kushinda fainali ya mita elfu kumi kwa wanawake akiwatifulia mavumbi Nadia ya Batokleti wa Italia na mhabeshi Gudaf Segai. Dhahabu nyingine ya Kenya ilitwaliwa na mwanadada Peres Jepchirchir katika mbio za marathoni siku ya Jumapili. Alitumia saa 2 dakika 24 na sekundi 43 kumaliza mbio hizo za kilomita 42 mbele ya mhabeshi Tixt Asefa, huko Julia Paternain wa Uruguay akikamilisha orodha ya tatu bora. Duru ya ishirini ya mashindano ya riadha dunia ilianza Jumamosi mjini Tokyo, Japan, huku zaidi ya wa wanariadha elfu mbili kutoka takriban nchi mia mbili duniani wakipambana kufa kupona kushinda medali na kuyaheshimisha mataifa yao. Na sasa ni ulimwengu wa soka. Tamasha la Simba Dei elfu mbili na ishirini na tano lilihitimishwa kwa mchezo wa kirafiki wa kimataifa wa wekundu wa Msimbazi, Simba Sports Club ya Tanzania dhidi ya Gor Mahia ya Kenya mchezo huu wa kirafiki ulipigwa Jumatano ya Septemba 10, ambapo Simba Sports Club ilifanikiwa kuibuka na ushindi wa mabao mawili kwa nunge kwenye mchezo uliohitimisha sherehe za Simba Day 2025 katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Akaingia kwenye nafasi hakupata tabu, akaambia weka kwenye njia, njia ikawekwa, mpira naye akaweka kwenye nyavu moja kwa moja, mojaa oh. Nao watani wajadi wa Simba Club ya Yanga siku ya Jumamosi pia waliadhimisha Yanga Day kwa mbwembwe za aina yake jijini Dar es Salaam. Siku ya mwananchi ilinogeshwa na kichapo cha bao moja kwa nunge dhidi ya Bandari FC ya Kenya. Inaingizwa cross na Prince Dube kwenye nafasi ya f dakika ya pili inamtosha kujitambulisha mbele ya wananchi kijana wa kazi na anafanya kazi ya kuwapa furaha wananchi. Ekwa Celestin. Sasa ni soka la wanawake barani Afrika. Michuano ya nusu fainali za kipute cha kufuzu mashindano ya shirikisho la soka Afrika mashariki SEKAFA ya shirikisho la soka Afrika CAF imechezwa jumapili hii ya Septemba 14 katika uwanja wa Kasarani jijini Nairobi, Kenya matumaini ya klabu ya Police Bullets ya Kenya kutinga fainali ya kufuzu kwa ligi ya mabingwa wa SEKAFA ya wanawake yalimalizika kwa huzuni baada ya kulazwa mabao manne kwa mawili na JKT Queens ya Tanzania kwenye upigaji matuta. Wakufunzi na wasimamizi wa JKT wanasisitiza kuwa kwa ushindi huo ndio kwanza mkoko umealika maua. kitu chetu cha kwanza ambacho tunachokifikiria ni kuchukua ubingwa Kufika nusu fainali si maajabu kwetu kwa sababu tayari tulishawahi kulibeba ile kombe. JKT Queens imetinga fainali mzima mzima, ambapo Jumane hii ya Septemba 16, itamenyana na Rayon ya Rwanda, ambayo awali ilichabanga Kampala Queens ya Uganda mabao manne kwa matatu kupitia upigaji matuta kwenye nusu fainali ya kwanza ya kuania tiketi ya ligi ya mabingwa ya CAF na sasa ni dondoza hapa na pale. Mbunge mmoja kutoka Scotland amewasilisha hoja rasmi akitaka mashirika ya michezo barani Ulaya kuiondoa Israel katika mashindano ya kimataifa kutokana na mauaji ya kimbari yanayoendelea huko Ghaza. Hoja hiyo iliyowasilishwa katika bunge la Oskochi na James Donan ililaani wanachama wa Israel katika vyama vya michezo vya Ulaya, ikizitaka taasisi husika kufuta ushiriki wake mara moja. Lakini mbali na hayo, klabu ya Manchester United iligeuzwa kichwa cha mwenda wazimu katika debi la London baada ya kunyolewa bila huruma na watani wao Manchester City. City wakiupigia nyumbani Etihad, waliwabamiza mashetani wekundu mabao matatu bila jibu, na kuwafanya waondoke uwanjani wakiwa wamenywea vichwa chini, mikono nyuma. Aidha, Liverpool ilitandika Burnley bao moja la uchungu bila jibu katika mchezo mwingine wa wikendi wa ligi kuu ya soka ya Uingereza na kutulia kileleni mwa jedwali wakiwa na alama 12. Arsenal pia iliishukia vibaya Nottingham Forest kwa kuisasambua mabao matatu kwa sifuri na tunatamatisha kwa habari ya tanzia, ambapo mwana masumbwi bingwa wa zamani wa dunia Rick Hatton amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 46 wiki chache tu baada ya kutangaza kurejea ulingoni. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail, mzawa huyo wa jiji la Manchester alipatikana amepoteza maisha nyumbani kwake huko Greater Manchester Jumapili hii ya Septemba 14. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir .ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.