Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mngu, hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyu awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mngu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mngu ila kwa alipendalo mwenyewe enzi yake menea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya Yamchana, ya mchana ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa 6 kasoro dakika 10 kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni podkasti ya historia ya dunia podkasti hiyo itafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na hatimaye makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyoada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje asema jamhuri ya Kiislamu ya Irani iko bega kwa bega na Qatar na Waislamu wote. Televisheni ya Almayadini ya ripoti kuwa rasimu ya taarifa ya kikao cha Doha itakuwa ya kurudia kulaani tu utawala wa Kizayuni. Hamas yasema kufanya ibada ya kiyahudi Rubio na Netanyahu kwenye ukuta wa Buraq ni kuitusi Kuds na msikiti wa Laksa. Na WHO yatangaza kuwa vifo vilivyosababishwa na kipindupindu duniani kote katika mwaka 2024 viliongezeka kwa asilimia 50. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ambaye yuko mjini Doha, Qatar, kushiriki katika mkutano wa dharura wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Kiislamu na Kiarabu amesistiza kuwa jamhuri ya Kiislamu iko bega kwa bega na ndugu zake waislamu wote. Sayid Abbas Arakchi ameeleza hayo katika ujumbe aliyoweka kwenye mtandao wa kijamii wa X akisema, niko mjini Doha nikiwa na ujumbe wa wazi kutoka kwa wananchi wa Iran Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko bega kwa bega na Qatar na kwa hakika iko pamoja na ndugu zake Waislamu wote, hususan katika kukabiliana na janga linalotishia eneo zima. Kikao cha pamoja cha mawaziri wa mambo ya nje wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC na wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu kilianza jana Jumapili ya tarehe 13 Septemba huko Doha, mji mkuu wa Qatar, kikihudhuriwa pia na waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kikao hicho kinajadili uchokozi wa kijeshi uliofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Qatar. Kikao hicho cha dharura cha mawaziri wa mambo ya nje wa Kiislamu na Kiarabu kimefanyika kwa ombi la Qatar ili kuzungumzia hujuma hizo za kijeshi zilizofanywa na utawala huo ghasibu dhidi ya ardhi yake. Kikao hicho ni utangulizi wa mkutano wa viongozi wakuu wa nchi za Kiislamu na Kiarabu ambao umepangwa kufanyika leo Jumatatu. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa viongozi wa nchi za Kiislamu za eneo watakaoshiriki katika mkutano huo. Wakati huo huo, rasimu ya mkutano wa dharura wa wakuu wa nchi za Kiarabu na Kiislamu unaofanyika katika mji mkuu wa Qatar, Doha, inaonyesha kuwa taarifa itakayotolewa mwishoni mwa kikao hicho itakuwa ni ya kulaani tu vitendo vya utawala wa kizayuni wa Israel. Mkutano wa dharura wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC na jumuiya ya nchi za Kiarabu umepangwa kufanyika leo Jumatatu katika mji mkuu wa Qatar, lengo likiwa ni kujadili hatua za kuchukua dhidi ya shambulio la juma lililopita lililofanywa na utawala haramu wa Israeli mjini Doha huku ikitarajiwa kwamba mara hii nchi za Kiislamu zitachukua msimamo tofauti. Hata hivyo, kwa mujibu wa chaneli ya televisheni ya Al-Mayadeen, sehemu kuu za rasimu ya taarifa itakayotolewa mwishoni mwa mkutano huo zimeonyesha kuwa kisitarajiwe kitu kingine zaidi ya tamko la kulaani tu. Katika taarifa hiyo, mashambulizi ya hivi majuzi dhidi ya Qatar yanaelezwa kuwa ni kitendo kinachohatarisha uthabiti wa kikanda na kizuizi kikubwa kwa juhudi za kusitisha vita huko Ghaza huku ikiashiria jinai za mauaji ya kimbari na maangamizi ya kizazi katika ukanda wa Ghaza na kuendelezwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi katika ukingo wa Magharibi. Taarifa hiyo imelaani vitendo hivyo na kuonya kwamba hujuma hizo za wazayuni zinatishia kufuta mafanikio yote ya hatua za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu. Taarifa hiyo imesisitiza pia kuunga mkono mipango ya upatanishi ya Qatar, Misri na Marekani ili kukomesha uchokozi na kurejesha amani huko Gaza. Aidha, imetoa indhari juu ya matokeo hasi ya jaribio lolote la kulazimisha ukweli mwingine mpya katika eneo na kutekeleza maamuzi yanayoweza kupelekea kunyakuliwa maeneo zaidi ya ardhi za Palestina. Taarifa ya mwisho ya mkutano huo inasema, amani ya kudumu katika mashariki ya kati itapatikana pale tu zitakapopatikana haki kamili za watu wa Palestina na kutekelezwa mpango wa amani wa Waarabu ukiwa ndio msingi mkuu wa kufikia lengo hilo. Hayo yanajiri katika hali ambayo makundi ya mukawama wa Palestina yalieleza katika ujumbe aliotoa siku ya Jumapili kama ninavyonukuu, wajibu wenu wa kihistoria na wa kibinadamu unakutakeni mchukue misimamo thabiti dhidi ya jinai ya utawala wa kizayuni ambayo itakwenda mbali zaidi ya kutoa taarifa tu na kufikia kiwango cha uchukuaji hatua za kivitendo na za pamoja. Makundi ya Palestina yametaka pia kutekelezwa mkataba wa pamoja, kutumia silaha ya mafuta, kuwekwa vikwazo vya pande zote vya Waarabu dhidi ya utawala wa kizayuni, na kuchukuliwa hatua za haraka sana kwa kushirikiana na jamii ya kimataifa ili kuwekea vikwazo utawala huo. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas imesema hatua ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio pamoja na Benjamin Netanyahu ambaye anasakwa na Mahakama Kimataifa ya Jinai ICC ya kufanya ibada ya Kiyahudi kwenye ukuta wa Buraq ambayo ni sehemu isiyotenganika na msikiti wa Al-Aqsa ni kuvunjia heshima waziwazi wazi utakatifu wa msikiti huo na ni ukiukaji wa hadhi ya kihistoria na kisheria ya Baitul Muqaddas. Hamas imeeleza katika taarifa kwamba kitendo hicho cha kifidhuli kinachochea moja kwa moja hisia za umma wa kiislamu na kiarabu na ni ukiukaji mkubwa wa sheria na desturi za kimataifa na kwa mara nyingine tena kinadhihirisha mwingiliano kamili na ushiriki kamili wa serikali ya sasa ya Marekani katika jinai za utawala huo ghasibu dhidi ya watu, ardhi na maeneo matakatifu ya Wapalestina. Hamas imesisitiza kuwa ukuta wa Buraq ni sehemu isiyoweza kutenganishwa na msikiti wa Al Aksa, utaendelea kubakia kuwa wakiislamu na njama za utawala wa kizayuni na waungaji mkono wake za kutaka kubadilisha utambulisho wake wa kihistoria na kiislamu hazitafanikiwa. Mwishoni mwa taarifa yake hiyo, harakati hiyo ya ukombozi wa Palestina imetahadharisha kuwa mawe yaliyosafika ya msikiti wa al Aksa yatazuia majaribio yoyote ya kichokozi ya wazayuni na kusambaratisha tamaa na njozi za watu wenye misimamo mikali dhidi ya istikama na mukawama wa wananchi wa Palestina. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, jana asubuhi aliwasili Palestina inayokaliwa kwa mabavu sambamba na kuanza kikao cha dharura cha ja wakuu wa nchi za Kiislamu kinachofanyika nchini Qatar. Gazeti la kizayuni la Mariv limeripoti kuwa Rubio aliwasili Palestina inayokaliwa kwa mabavu jumaapili asubuhi kwa madhumuni ya kukutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa kizayuni akiwemo waziri mkuu Benjamin Netanyahu, rais Isaac Herzog na familia za mateka wa Israel kabla ya kuelekea ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israel. Rubio alidai kuwa serikali ya Marekani haikufurahishwa na shambulio la anga dhidi ya Qatar, lakini pamoja na hayo shambulio hilo halitaathiri uhusiano wa Marekani na Israel. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena umesema una wasiwasi mkubwa juu ya hali mbaya sana ya maisha katika ukanda wa Ghaza sambamba na kushadidi mashambulizi ya mabomu na makombora yanayofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina wa eneo hilo lililowekewa mzingiro. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina wa ki UNRWA limeonya kwamba Ghaza imefikishwa kwenye hali ya kuwa ardhi ya nyika ambayo haifai kwa maisha ya binadamu. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limeongeza kuwa Israeli imeanzisha mashambulizi makubwa kaskazini mwa Ghaza, hususan katika jiji la Ghaza ambako maelfu ya watu wamekimbilia kutafuta hifadhi kwenye mahema. Kwa mujibu Anrua, Anaf, wa Anrua, mashambulizi yanayoendelea kushtadi yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli yamewalazimisha maelfu ya watu kumiminika kwenye makazi yenye msongamano wa watu na mahema yasiyo na maji safi, vyoo au salama. Anrua imeendelea kubainisha kuwa katika kipindi cha siku nne zilizopita jeshi la Israel limeshambulia na kubomoa majengo yasiyopungua kumi ya shirika hilo la Umoja wa Mataifa, zikiwemo skuli saba na zahanati mbili. Shirika hilo limetahadharisha kwamba mashambulizi yanayoendelea kufanywa na jeshi la Israel yamewaweka wakazi wa mji wa Ghaza kwenye hali ya hofu na kiwewe, huku kizuizi kikubwa kilichowekwa cha kuzuia msaada wa chakula usiingizwe katika ukanda huo tukizidisha hali mbaya ya baa la njaa hususan kwa watoto. Angwa imerudia tena kutoa wito wa kusitishwa vita mara moja huko Gaza na kuchukuliwa hatua za haraka kimataifa za kukomesha mateso ya raia katika eneo hilo lililoharibiwa vibaya na vita. Wakati huo huo, shirika la misaada ya matibabu la madaktari wasio na mipaka MSF limeonya kwamba kuwahamisha kwa nguvu wakaazi wa mji wa Ghaza na kuwapeleka kwenye maeneo yaliyofurika watu na yasiyo na huduma zozote kunaweza kuwa sawa na kutekeleza hukumu ya kifo kwa Wapalestina milioni moja. Katika taarifa liliyotoa jana Jumapili, shirika hilo la misaada limetoa indhari kwamba watu wanaokadiriwa kufikia milioni moja wasio na pakukaa, wakiwemo mamia ya wagonjwa waliotaabani na wa changa ambao ndio kwanza wamezaliwa, sasa wanaishi kwenye asilimia 15 tu ya eneo hilo lote la Palestina lililozingirwa tangu mwishoni mwa Mei, wakati shirika linaloendeshwa na Marekani la JHF lilipoanza kusambaza misaada. Karibu watu 25 wameuawa kwenye au karibu na vituo vya utoaji misaada hiyo. Idadi wa Palestina waliouawa shahidi tangu utawala wa kizayuni wa Israel walipoanzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Ghaza mnamo Oktoba 2023 imeshapindukia 64,800. Na, na shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa vifo vilivyosababishwa na ugonjwa wa kipindupindu viliongezeka kwa asilimia 50 duniani kote katika mwaka uliopita wa 2024 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake takwimu za WHO zimeonyesha pia kuwa kesi zilizoripotiwa za ugonjwa huo ziliongezeka kwa asilimia tano. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, kesi karibu karibu kesi za maambukizo laki tano na elfu sitini ziliripotiwa katika nchi na maeneo sitini duniani. Aidha, zaidi ya watu elfu sita walikufa kutokana na ugonjwa huo mnamo mwaka ishirini ishirini na tatu ugonjwa wa kipindupindu uliripotiwa katika nchi na maeneo 45 tu. Imeelezwa kwamba kesi nyingi za ugonjwa huo zilikuwa barani Afrika, mashariki ya Kati na Asia, ambazo kwa pamoja zilichangia asilimia 98 ya maambukizo yote. Ripoti ya shirika la afya duniani imeongeza kuwa wiano wa vifo barani Afrika uliongezeka kutoka asilimia 1.4 mwaka 2023 hadi asilimia moja nukta sita mwaka ishirini ishirini na nne. Kipindupindu ni ugonjwa wa maambukizi ya tumbo ya utumbo mwembamba yanayosababishwa na bakteria kinachoenea kwa kasi kupitia maji yaliyochafuliwa na kinyesi. Mizozo, mabadiliko ya tabia nchi, uhamaji wa watu na uhaba wa muda mrefu wa miundombinu ya maji, ya udhibiti wa maji taka na usafi wa kiafya vinachochea kuongezeka kwa ugonjwa huo. Takwimu za awali zinaonyesha kuwa janga la kipindupindu duniani linaendelea katika mwaka huu wa 2025, ambapo nchi na maeneo 31 yamekuwa yakiendelea kuripoti milipuko ya ugonjwa huo tangu mwanzoni mwa mwaka uliopita. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Teheran. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu njama za mhimili wa Magharibi za kuchafua jina la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wanachama wa mchakato wa radiamali ya haraka wa kundi la G7 ambazo ni nchi za Kanada, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Japan, Uingereza, Marekani na Umoja wa Ulaya pamoja na Australia na New Zealand, katika taarifa ya pamoja waliotoa siku ya Ijumaa, walidai kulaani hatua wa za Iran kuhusiana na eti kuongezeka kampeni ya ukandamizaji unaotekelezwa nje ya mipaka yake. Taarifa iliyotolewa hivi karibuni na Australia, Kanada, Ufaransa, Ujerumani, Uholanzi, New Zealand, Uingereza na Marekani inadai kuongezeka juhudi za mashirika ya upelelezi na intelijensia ya Iran kwa ajili ya kuchukua hatua dhidi ya wapinzani wa kisiasa nje ya nchi. Madai ya wa Magharibi kuhusiana na swala hili yanakinzana wazi na hali ya makundi ya upinzani ya Iran yaliyoko nje ya nchi likiwemo kundi la kigaidi la Munafikin MKO, ambayo kwa miaka mingi yamekuwa ya yakijishughulisha na uharibifu na chuki dhidi ya Iran katika nchi za Ulaya na Marekani, chini ya msaada na uungaji mkono wa moja kwa moja wa serikali za magharibi. Ikiwa madai haya kuhusu juhudi za mashirika ya upelelezi ya Iran za kukabiliana na upinzani nje ya nchi ni ya kweli, na kwa kutilia maanani uwezo wa Iran ambao ulidhihirika wazi wakati wa kukabiliana na mashambulizi ya utawala wa kizayuni kwa kupiga kwa umakini mkubwa maeneo tofauti ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu kwa kutumia makombora na ndege zake zisizo na rubani, ni wazi kuwa Tehran ina uwezo mkubwa wa kukabiliana vilivyo na makundi hayo ya kigaidi, na ikiwa haichukui hatua yoyote dhidi ya makundi hayo ni kwa sababu ya nguvu kubwa ya Tehran ambayo haiyachukulii makundi hayo ya kisaliti kuwa tishio kwa usalama wake wa taifa. Wakati huo huo, madai hayo ya uongo yametolewa na nchi za Magharibi dhidi ya Iran huku nchi hizo hizo hizo zikiwa zimefumbia macho kwa muda mrefu hatua za kigaidi na kinyama zinazofanywa na utawala ghasibu wa Israel dhidi ya watu wasio na hatia wa Palestina kwa ushirikiano na uungaji mkono wa moja kwa moja wa nchi za magharibi. Nchi hizo pia zinawaunga mkono kikamilifu wapinzani na makundi ya kigaidi ya Iran ambayo huko nyuma yamefanya mauaji ya umati na kutekeleza ugaidi na ghasia za umwagaji damu ndani ya ardhi ya Iran. Mfano wa wazi wa hilo ni kimya cha magharibi kuhusiana na hatua nyingi za utawala wa Kizayuni za kuwaua kigaidi wapinzani wake katika nchi za nje, ima kwa kutumia magenge ya kigaidi au kwa njia ya mashambulizi ya kushtukiza, na hivi karibuni mashambulizi ya anga ambayo yamekuwa yakitekelezwa bila kizuizi kwa uungaji mkono kamili wa Marekani. Kimsingi wa magharibi daima hutumia siasa za unduma kuili wanapokabiliana na masuala nyeti kama vile ugaidi na ukandamizaji wa ndani iwe ni ukandamizaji wa wanahabari au jamii za wachache swala. Sasa suala hili linaonekana wazi katika taarifa ya kundi la G7 pamoja na Australia na New Zealand. Swali kuu ni kwa nini? Sababu ni nini? Sababu ya wamagharibi kuwa na hisia kali dhidi ya Iran na kutoa kila aina ya tuhuma bila ya kutoa uthibitisho au ushahidi wa kutosha katika uwanja huo? Ikiwa tuhuma zinazotolewa na nchi hizo dhidi ya Iran ni mfano wa ukiukwaji wa haki za binadamu na ugaidi unaodhaminiwa na dola, kwa nini nchi hizo hizo zisichukua misimamo inayofaa dhidi ya hatua za uchokozi na ugaidi zinazotekelezwa wazi wazi na Israel, kisha utawala huo huo kutangaza hadharani kwa kiburi na majigambo kuhusika na vitendo hivyo? Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Historia ya dunia Hamjambo na karibuni kuwa nami katika sehemu ya 21 ya podcasti Historia ya Dunia. Sehemu ya kipindi chetu leo inabeba kichwa cha maneno, Familia ya Ngao Nyekundu, Rothschild Family. Amsher Rothschild alikuwa kijana wa Kiyahudi ambaye alipoteza wazazi wake akiwa na umri wa miaka 11, na kwa kuwa alikuwa mtoto mkubwa katika familia akawa mkuu wa kaya. Yeye na familia yake waliishi Frankfurt nchini Ujerumani. katika karne ya 18, nyumba za Frankfurt hazikuwa na namba na kila nyumba ilitambuliwa kwa ishara iliyowekwa kwenye mlango wake. Familia hii ya Kiyahudi pia ilijulikana kama Red Shield au familia ya Rothschild. Katika miaka hiyo, Ujerumani iligawanywa katika maeneo kadhaa, kila moja ikiwa na serikali yake. Kila moja kati ya serikali hizo ilikuwa na sarafu yake, na watu waliokuwa wakisafiri kati ya maeneo hayo walilazimika kubadilishana pesa zao mara kwa mara kama alivyokuwa baba yake, Mayer aliendesha biashara ya familia kwa njia ile ile. Alikuwa akibadilisha pesa za wasafiri na kufaidika na tofauti ya thamani za sarafu hizo. Burudani ya Mayer ilikuwa kukusanya sarafu za zamani na adimu. Hatua kwa hatua, mkusanyiko huo ukawa na sarafu nyingi za aina tofauti kiasi kwamba umaarufu wake ulienea kote Frankfurt na kufika kwa Prince William mwana wa mtawala wa Frankfurt. Mwanamfalme William pia alikuwa na nia ya kukusanya sarafu za zamani na bila kuchelewa alituma ujumbe kwa Mayer akimkaribisha kwenye kasiri lake. Mayer alimwongoza mwanamfalme huyo kwa ajili ya kukamilisha kazi ya ukusanyaji wa sarafu na aina tofauti za sarafu za zamani na akaahidi kumtumia sarafu zote adimu atakazozipata. Urafiki wao ulizidi kuimarika na wakati Mayer alipotimiza umri wa miaka 20 alipewa jina la wakala wa ufalme kutoka kwa mfalme huyo. Jina hilo lilimsaidia Mayer kupata mafanikio zaidi katika biashara ya pesa kuliko hapo awali. Wakati Prince William alipomrithi baba yake, alimhusisha Mayer zaidi katika masuala ya utawala wake wa kifalme kuliko hapo awali, na majukumu haya yalizidisha utajiri na mapato ya Mayer. Katika nusu ya pili ya karne ya 18, vita vilianza Ulaya na Mayer ambaye sasa alikuwa tajiri alitayarisha masurufu na silaha kwa ajili ya majeshi husika na kuzidisha utajiri wake. Mnamo mwaka 1795 jeshi la Ufaransa liliteka Uholanzi. Amsterdam, mji mkuu wa Uholanzi ambao ulikuwa kituo cha kifedha cha Ulaya, ilipoteza umuhimu wake na mali na mitaji yote ilihamia Frankfurt, nyumbani kwa familia ya Rothschild. William mtawala wa Frankfurt na Mayer Amshel Rothschild walifaidika zaidi kutokana na hali hiyo. William akawa mwanabenki mkuu zaidi barani Ulaya na Mayer aliongeza utajiri wake zaidi na zaidi. Katika kipindi hicho, Mayer alikuwa na watoto watano ambao kila mmoja alimtuma katika jiji la Ulaya. Nathan aliishi London, Amshel huko Frankfurt, James alipelekwa Paris na Karen alitumwa Amsterdam, huku Solomon akifanya kazi popote ambapo baba yake aliona panafaa walipeana habari kuhusu hali ya soko na bei za bidhaa katika miji hiyo na kufanya biashara kwenye masoko ya hisa napoleon alipojitangaza kuwa mtawala wa ufaransa mwaka 1804 william mfalme wa frankfurt alihisi kwamba mji huo unaweza kutekwa na napoleoni wakati wowote wa na kwamba utajiri wake haungekuwa salama katika jiji hilo alichagua uingereza kwa ajili ya kuhamisha pesa zake Uingereza ilikuwa kisiwa nje ya bara la Ulaya na jeshi la Napoleon halingeweza kukiteka kwa urahisi. Mtoto wa Mayer Nathan alikuwa akiishi na kufanya biashara huko London kwa miaka mingi na alikuwa chaguo bora kwa William. Mali za William zilihamishwa na kupelekwa London na Nathan kama wakala wake wa kifedha, alichukua udhibiti wa utajiri huo ambao haukuwa na kifani, kumwakilisha tajiri mkubwa zaidi barani Ulaya. Huko London kulimjengia Nathan heshima kubwa, lakini yeye na ndugu zake waliendelea kufanya biashara na mtaji wao wenyewe, hasa kwa kutilia maanani kwamba Napoleon alitishia Ulaya yote kwa vita na walitarajia kutumia fursa ya vita kupata mali zaidi kuliko William. Mayer Amshel daima alikuwa akiwaambia wanawe kwamba, kama huwezi kuwa maarufu na kupendwa na watu, basi wafanye wa kuogope. Rothschild brothers walishika njia ambayo iliwafanya hata wafalme wa mwagadamu zaidi wakati huo wawaogope wao. Ndugu hao watano waliishi katika maeneo tano tofauti ya Ulaya na kufuatilia vita vya Napoleoni. Napoleon aliteka sehemu za Ulaya, na vita hivyo vilipunguza bei ya hisa au dhahabu katika eneo moja na kuipandisha katika eneo jingine. Wanandugu wa Rothschild walijulishana mabadiliko hayo na kufaidika na soko lililoundwa na vita kwa kuuza hisa au dhahabu. Hatua kwa hatua Uingereza pia ilikabiliwa na mashambulizi ya Napoleon, lakini Waingereza walichukua hatua mapema na kutuma wanajeshi wao katika bara la Ulaya chini ya uongozi wa Duke wa Wellington. Wanajeshi wa Uingereza walipelekwa Ureno na milima ya Ufaransa na kuanza kupigana na Napoleon, lakini meli za kivita za Napoleon zilifunga njia ya baharini na kuzuia pesa na masurufu kuwafikia wanajeshi hao. Wellington aliandikia barua wa serikali ya Uingereza akisema, askari wangu waliojeruhiwa wanauza nguo zao ili kupata pesa. Tutabakia hai miezi miwili tu ikiwa hatutapata pesa, mwisho wa kunukuu. Njia bora kwa serikali ya Uingereza ilikuwa kutumia mtandao uliokuwa umetengenezwa na watoto watano wa Rothschild huko Ulaya. Hivyo mwakilishi wa serikali ya Uingereza alikutana na Nathan Rothschild ambaye alikuwa London. Baada ya kusikia ombi la serikali na malipo ya kuvutia yaliyotengwa kwa ajili ya kazi hiyo, Nathan alibuni mpango ambao sehemu yake muhimu zaidi ilikuwa jukumu la kaka yake James Rothschild ambaye alikuwa Paris. James alipaswa kukutana na waziri wa fedha wa Ufaransa na kutoa pendekezo kwamba yuko tayari kuhamisha kwa siri kiasi kikubwa cha sarafu za dhahabu za Uingereza hadi Ufaransa mkabala wa kupewa malipo mazuri ili kuidhofisha Uingereza katika vita. Ufaransa ilikubali haraka pendekezo hilo kwa sababu uhamishaji wa dhahabu kutoka Uingereza ungeithofisha nchi hiyo na hatimaye kuharibu uchumi wake. Pesa ambazo zingemfikia James kwa njia hii zingehamishwa kutoka Ufaransa kwenda kwa askari wa Uingereza kwa njia nyingine. Kwa njia hii ndugu wa Rothschild wangesafirisha pesa za Uingereza au tuseme pesa za Wahindi kupitia Paris, kitovu na makao makuu ya ardhi ya adui, na kuzipeleka kwa wanajeshi, na operesheni hii ilifanyika chini ya usimamizi na kwa msaada wa waziri wa fedha wa Ufaransa. Sarafu hizi za dhahabu ndio zile zile ambazo zilikuwa zimeporwa kutoka India kupitia kampuni ya East India miaka mingi kabla ya hapo. Kati ya mwaka 1812 na, na 1814 James Rothschild alihamisha pauni milioni 15 za fedha za Uingereza na kuzipeleka kwa Wellington. Ndugu wa Rothschild walilipwa pauni milioni moja kutokana na, na operesheni hiyo. Vita vya Waterloo ambavyo vilikuwa vita vya mwisho vya Napoleon na maadui zake viliisha haraka sana. Majeshi ya Uingereza na Prussia yalisambaratisha mapambano ya askari wa Napoleon, na mtawala huyo wa Ufaransa akachukuliwa mateka na Waingereza. Jasusi wa Rothschild huko Waterloo aliandika habari za ushindi wa Uingereza kwenye kipande kidogo cha karatasi akakifunga kwenye mguu wa njiwa na akamrusha njiwa angani. Alijua kwamba kipande hicho kidogo cha karatasi kilichofungwa kwenye mguu wa njiwa kilikuwa na thamani ya mamilioni ya pesa, labda makumi ya mamilioni ya pauni. Huko London Nathan Rothschild alifungua barua hiyo kutoka kwenye mguu wa njiwa na haraka akaelekea kwenye soko la hisa la London, London Stock Exchange. Wanahisa wengi walikuwa wamekusanyika kwa wasiwasi katika soko la hisa, lakini hakuna aliyejua matokeo ya vita. Ilibidi wasubiri angalau siku moja zaidi. Nathan alipoingia kwenye soko la hisa, watu wote walimgeukia. Alitembea taratibu hadi kwenye nguzo aliyokuwa akiegemea kila mara, na kwa ishara akawaamuru wafanyakazi wake waliokuwa wamesimama mbali kidogo, kuuza hisa zake zote hofu ilitanda katika nyoyo za hadhirina katika soko la hisa la London. Watu walikuwa wakiambizana, hapana shaka kwamba Nathan Rothschild anajua matokeo ya vita, na kwa sababu hiyo amekuja kwenye soko la hisa na kuuza hisa zake kwa haraka sana. Bila shaka Uingereza imeshinda vita. Uvumi wa kushindwa Uingereza ulisababisha kuporomoka kwa soko la hisa. Bei ya hisa kwenye soko la hisa la London ilikuwa haijawahi kushuka chini kiasi hicho hapo awali. Nathan sasa alikuwa mtulivu kuliko hapo awali, na kwa ishara ndogo aliwaamuru wafanyakazi wake wanunue hisa nyingi kadiri walivyoweza. Sehemu kubwa ya soko la hisa la London iliongezwa kwenye mali ya Nathan Rothschild. Siku iliyofuata mjumbe wa Duke wa Wellington Alifika London na habari za ushindi wa jeshi la Uingereza dhidi ya Wafaransa zilienea kila kona. Athari ya kwanza ya ushindi huo ilionekana kwenye soko la hisa la London ambako bei ya hisa ilipanda kupita kiasi na kuongezeka mara kadhaa kuliko ilivyokuwa siku ya kabla ya vita vya Waterloo. Utajiri wa Nathan ulikuwa umeongezeka mara kadhaa katika muda wa siku moja lakini itakuwa ujinga kudhani kwamba Nathan alikuwa amepata mafanikio hayo yote kwa sababu ya njiwa mpeleka barua peke yake. Pia alikuwa amemhusisha mtu mwingine katika faida hiyo kubwa. Kabla ya vita kuanza, Nathan Rothschild alikuwa amemwomba Duke wa Wellington asitume habari za ushindi au kushindwa vita huko London haraka sana na kwamba asubiri angalau siku moja kabla ya kupeleka ujumbe huo. Vita ilikuwa chanzo muhimu zaidi cha mapato ya Rothschild na mabepari walioibuka baadaye. Vita vilipozuka mabenki makubwa yalizikopesha serikali, na baadaye yalipata pesa zao kutoka kwa serikali kwa riba kubwa. Hali hiyo haikuishia hapo. Serikali ingenunua silaha na vifaa vilivyohitajika kwa ajili ya vita kutoka kwa mabepari hao hao, na pesa hizo zingerudi kwenye mifuko ya mabenki mapema kabla ya serikali kulipa deni lake. Nathan Rothschild, ambaye alikuwa mkuu wa familia ya Rothschild baada ya kifo cha baba yake, alikuwa mtu tajiri zaidi barani Ulaya. Baada ya vita vya Waterloo alikuwa akisubiri vita vingine ili azidi kujiongeza utajiri. Mshairi wa Ujerumani Heinrich Heiner alisema kuhusiana na bepari huyo wa Kiyahudi kwamba Mungu wa zama zetu ni pesa na Rothschild ndiye mtume wake. Nathan alikuwa akitoa mikopo kwa serikali za nchi mbalimbali mbali za Ulaya na kuingilia kati uteuzi wa mawaziri na chaguzi za wakuu wa nchi. Aliwatendea wakuu wa Ulaya na wanasiasa kwa kiburi na majivuno. Mwenendo wa Nathan na mmoja wa wanamfalme katika mahakama za London ilikuwa habari ya mji. Mwanamfalme huyo alikuwa ameenda kumtembelea Nathan. Bepari huyo Myahudi hakusimama kwa ajili ya mwana mfalme, na alisema tu, tafadhali keti, na kisha aliinamisha kichwa chake kwenye meza na akaendelea kuandika. Mwana mfalme alikasirika kutokana na mwenendo huo na kuanza kujitambulisha yeye mwenyewe na familia yake. Alitaja ukubwa wa nchi yake, fahari na ushindi wa baba zake katika vita, lakini Nathan Rothschild alijibu kwa kusema, sawa basi tafadhali keti kwenye viti viwili. Wapenzi wa sikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya podikasti ya leo iliyobeba kichwa cha maneno familia ya ngao nyekundu, uh, kinaishia hapa kwa leo. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Molamupa. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana. Na sasa umwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti mchana huu. Tunaanzia huko Uganda na gazeti la New Vision ambalo katika ukurasa wake wa mbele linatupasha kuwa katika kusherehekea kutimia miaka 81 ya rais Yoweri Museveni, maelfu ya waendesha boda boda walikusanyika kwenye viwanja vya Kololo jijini Kampala, katika tamasha la kwanza la Boda Union Festival and Expo. Tukio hili lilikuwa si la furaha tu, bali pia la kisiasa na kimkakati. Katika kikao hicho, rais Museveni aliahidi mabadiliko ya sera ili kusaidia waendesha bodaboda -boda, kupata mikopo nafuu. Akizungumza katika kikao hicho, mama wa taifa Janet Museveni, ambaye pia ni waziri wa elimu na michezo, alihimiza mshikamano na kujitegemea, akiwataka Waganda kutumia bidhaa za ndani. Kwa upande wake, gazeti la Daily Monitor linatupasha kuwa chama tawala cha Uganda National Resistance Movement, NRM, kimeamua kurudia uchaguzi wa viongozi wa kitengo cha vijana na wafanyabiashara katika ngazi ya wilaya mnamo Alhamisi Septemba 18. Hatua hiyo nafuatia vurugu na migogoro iliyozuka katika uchaguzi wa awali uliofanyika Kololo nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation lina makala inayochunguza eneo la kwa Binzaro lililoko kaunti ya Kilifi ambalo limegeuka kuwa kile kinachoitwa jangwa takatifu la mauti ni kufuatia msururu wa vifo vinavyohusishwa na mafundisho ya pote la Kikristo la kasisi Paul Makenzi, kiongozi wa kundi la Good News International Church. Eneo hilo limekuwa kitovu cha uchunguzi wa kitaifa baada ya miili ya waumini waliodaiwa kufunga hadi kufa kupatikana huko. Wengi waliingia huko kwa imani ya kiroho, wakiacha kazi, familia na mali, lakini wengi hawakurudi. Serikali imeanzisha uchunguzi wa kina, huku miili zaidi ya mia nne ikifukuliwa na baadhi ya waathiriwa wakiwa ni watoto wadogo. Hivi sasa kasisi huyo yuko korokoroni akikabiliwa na mashtaka ya ugaidi. Sasa tunaliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari mpango wa Ruto kuzima Matiangi. Ikifafanua, gazeti hilo limeandika rais Ruto amekutana na viongozi wa eneo la Gusii angalau mara tatu au kwa uchache mara tatu katika muda usiozidi mwaka mmoja, ambapo kikao cha juzi kimefanyika ikulu ya Nairobi. Wadadisi wanasema lengo ni kuwabomoa kisiasa waziri wa zamani wa usalama Fred Matiang'i na jaji mkuu wa zamani David Maraga, ambao wote ni kutoka eneo la Gusii na wanania kugombea urais mwaka elfu mbili na 27. Taifa Leo pia linatupasha kuwa serikali imepunguza bei ya mafuta kwa senti chache, hatua ambayo itatoa ahueni kwa Wakenya itatoa ahueni kwa Wakenya katika kipindi cha mwezi mmoja ujao, kuanzia Septemba 15 hadi Oktoba 14 mwaka huu, kulingana na tangazo lililotolewa Jumapili na mamlaka ya kusimamia sekta ya kawi na petroli EPRA. Bei ya petroli imepunguzwa kwa senti 79 kwa lita, dizeli imeshuka kwa senti 11, huku bei ya mafuta ya taa ikipunguzwa kwa senti 80 kwa lita ndani ya kipindi hicho. Na sasa tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti huko Tanzania, ambako habari za kampeni za kisiasa zimetawala matoleo ya magazeti ya leo. Gazeti la Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari: Samia kuunganisha usafiri wa bahari maziwa na SGR. Pia gazeti hilo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho: Mapya filamu ya Mpina na urais. Baada ya kuruka kiunzi cha kuinguliwa na Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi, wagombea urais wawili waibuka, wadai hastahili kugombea pia katika ukurasa wa mbele kuna kichwa kikuu cha habari kisemacho Mwinyi ahidi uwekezaji Zanzibar omo kuanza na demokrasia. Gazeti la Dira limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya rais Daktari Samia Suluhu Hassan akiwa mbele ya umati mkubwa. Picha hiyo imeandamana na kichwa kikuu cha habari kisemacho neema tele ziara ya Dkt Samia Kigoma. Na mwisho, naliangazia gazeti la The Citizen ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari semayo sekta ya mfumo wa fedha wa Kiislamu nchini Tanzania imestawi kwa kasi katika miaka ya karibuni, na hivyo kuna haja ya kuwepo mkakati wa kuhakikisha inaendelea kustawi. Wapenzi, wasikilizaji hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 22 mfungo 6 Rabiul Awal mwaka 1447 hijiria kamaria, sawa na 15 Septemba 2025 miladia. Siku kama leo miaka 1443 iliyopita, yani tarehe 22 Rabiul Awal mwaka wa 4 hijiria, kulianza vita kati ya Waislamu na Mayahudi wa kabila la Bani Nadhir baada ya watu wa kabila hilo kufanya njama za kutaka kumuua mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Bani Nadhir, ni moja ya makundi matatu ya mayahudi waliokuwa wakiishi katika vitongoji vya mji wa Madina ambao kwa mujibu wa mkataba waliotilia saini na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam hawakutakiwa kuchukua hatua yote iliyo dhidi ya mtukufu huyo na Waislamu kwa ujumla baada ya mayahudi kuvunja mkataba huo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaamuru waondoke Madina hata hivyo mayahudi hao ambao tayari walikuwa wamepewa ahadi ya kuungwa mkono na wanafiki wa mji huo hawakuwa tayari kutia amri hiyo. Ni kwa sababu hiyo ndipo mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa kushirikiana na wa Waislamu akazizingira ngome za watu hao kwa muda wa siku kadhaa na kuwalazimisha kuondoka katika maeneo yao. Miaka 204 iliyopita tarehe 15 Septemba mwaka 1821, nchi za Nicaragua, Honduras, el Salvador, Guatemala na Costa Rica zilijitangazia uhuru kutoka kwa Hispania baada ya Napoleon Bonaparte mtawala wa kifaransa kuikalia kwa mabavu Hispania na kudhoofika serikali ya kijeshi ya Madrid, nchi kadhaa za Amerika ya Latini zikiwemo Nicaragua, Honduras, el Salvador, Guatemala na Costa Rica zilijitangazia uhuru. Baada ya nchi hizo tano kujitangazia uhuru Ziliunda muungano wa Amerika ya Kati. Siku kama ya leo miaka 67 iliyopita, kwa mara ya kwanza katika historia ya elimu ya tiba, virusi vinavyosababisha ugonjwa hatari wa trachoma au mtoto wa jicho viligunduliwa. Kugunduliwa virusi hivyo kulienda sambamba na njia ya kupambana na ugonjwa huo wa mtoto wa jicho ambapo maelfu ya watu walikuwa wakipofuka katika pembe mbalimbali duniani kutokana na maradhi hayo. Virusi vya trakoma viligunduliwa na mtabibu uh, kutoka Uingereza. Na siku kama hii ya leo miaka 26 iliyopita, sawa na tarehe 24 mwezi Shahribar mwaka 1378 hijiria shamsia Alifariki dunia kwa maradhi ya moyo Dr. Abdul Hussein Zarinkoub, mwanahistoria na mtafiti mashuhuri wa Kiirani. Dr. Zarinkoub alizaliwa mwaka elfu moja mia tatu na moja hijiria shamsia katika mji wa Burujard, magharibi mwa Iran. Mwaka elfu moja mia tatu ishirini na saba hijiria shamsia, Dr. Zarinkoub alitunukiwa shahada ya digrii katika taaluma ya historia, na baadaye akiendelea na masomo yake katika taaluma hiyo na kutunukiwa shahada ya udaktari. Mbali na historia, msomi huyo wa Kiirani alipenda sana masomo ya fasihi ya lugha ya Kifarsi na irfani ya Kiislamu. Halikadhalika, aliandika vitabu na makala nyingi, na moja kati ya vitabu hivyo ni kile alichokiita Alfajiri ya Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya mchana, lakini kabla ya kukuwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayyid Abbas Araghchi ambaye yuko mjini Doha Qatar kushiriki katika mkutano wa dharura wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Kiislamu na Kiarabu amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu iko bega kwa bega na ndugu zake waislamu wote. Rasimu ya mkutano wa dharura wa wakuu wa nchi za Kiarabu na Kiislamu unaofanyika katika mji mkuu wa Qatar, Doha, inaonyesha kuwa taarifa itakayotolewa mwishoni mwa kikao hicho itakuwa ni ya kulaani tu vitendo vya utawala wa kizayuni wa Israel. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas imesema hatua ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio pamoja na Benjamin Netanyahu ambaye anasakwa na, na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ya kufanya ibada ya kiyahudi kwenye ukuta wa Buraq ambayo ni sehemu isiyotanganika na msikiti wa Al Aksa ni kuvunjia heshima waziwazi wazi utakatifu wa msikiti huo na ni ukiukaji wa hadhi ya kihistoria na kisheria ya Baitul Muqaddas. Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena umesema una wasiwasi wasi mkubwa juu ya hali mbaya sana ya maisha katika ukanda wa Ghaza sambamba na kushadidi mashambulizi ya mabomu na makombora yanayofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina wa eneo hilo lililowekewa mzingiro. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina wa ki ONRWA limeonya kwamba Ghaza imefikishwa kwenye hali ya kuwa ardhi ya nyika ambayo haifai kwa maisha ya binadamu. Na shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa vifo vilivyosababishwa na ugonjwa wa kipindupindu viliongezeka kwa asilimia hamsini duniani kote katika mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na nne, ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake. Takwimu za WHO zimeonyesha pia kuwa kesi zilizoripotiwa za ugonjwa huo ziliongezeka kwa asilimia tano. Na kwa mutasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Nina kushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu mimi ni Abdul Fatah Musa la ziada sina ghairi ya kukuwa geni, nikikutakieni mchana mwema. Asanteni. yetu kwa wakati huu