Kwa jina la Mwenyezimungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim, assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenza msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia ni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran katika siku hii ya leo Jumatatu tarehe 22 Rabiul Awal mwaka 1447 Hijiria amaria sawa na Kumi na tano Septemba 2025 miladia. Wapenzi wasikilizaji, na tulioandalieni e, wakati huu kutoka hapa Tehran. Ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo, na baada ya kusikiliza tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji, tutaleteni podcast yetu ya leo kuhusiana na historia ya dunia. Baada ya hapo utakuwa ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutaweza kuwaleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Uh, hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na ningependa kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Halikadhalika pia mnaweza kusikiliza vipindi vyetu katika tovuti yetu ya, ya iranradio.ir/sw na huko nchini Tanzania mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Wapenzi wasikilizaji, baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kuweni nasi hadi mwisho. na imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. na kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Harakati ya Hamas ya Palestina yatoa wito wa msimamo wa pamoja wa Kiislamu dhidi ya Israeli katika mkutano wa Doha leo. New Zealand yatikiswa kwa maandamano makubwa ya kihistoria ya kuunga mkono wa Palestina. na uhaba wa mafuta Malawi wasababisha foleni ndefu vituoni na kuathiri maisha ya watu. Karibuni. Naam, na sasa ni habari kamili kutoka hapa Teheran. Harakati ya Kiislamu ya kupigania ukombozi wa Palestina, Hamas imelaani vikali shambulio la hivi karibuni la Israel dhidi ya Qatar ikilitaja kuwa ni tendo la uoga na kutoa wito kwa mataifa ya Kiarabu na Kiislamu kuchukua msimamo wa pamoja dhidi ya hujuma za utawala huo wa kibeberu. Daktari Basim Naim, mjumbe wa ofisi ya kisiasa Hamas, ametoa wito huo Jumapili wakati mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi za Kiarabu na Kiislamu walipokutana Doha kuandaa mkutano wa dharura wa viongozi wa nchi za Kiarabu na Kiislamu kujadili shambulio la Israel dhidi ya viongozi wa Hamas waliokuwa katika ardhi ya Qatar. Kiongozi huyo mwandamizi wa Hamas amewahimiza viongozi wa kikanda wanaokusanyika Doha kuisusia Israel, kuizingira kisiasa na kiuchumi, na kuchukua hatua za kisheria dhidi ya viongozi wake katika mahakama za kimataifa ili kusitisha vita vya mauaji halai ya halaiki vinavyoendelea Gaza. Dkt Naim amefafanua ah, kuwa shambulio la Israel dhidi ya timu ya mazungumzo ya Hamas ililotokea wakati wakijadili pendekezo jipya la kusitisha mapigano Uh, linaonyesha kuwa uh, utawala uh, wa Israel una tabia ya usaliti uh, na uh, ni utawala uh, usiojali mikataba wala ahadi, jambo ambalo Hamas imekuwa ikilionya kwa miongo kadhaa ya mapambano. Ameongeza kuwa Hamas imeonyesha ustahimilivu wa hali ya juu katika jitihada za kusitisha mauaji halaiki Gaza, lakini ni wavamizi wanaozuia makubaliano kwa njia ya mauaji ya kisiasa na masharti yao ya upande mmoja. Ameongeza kuwa Asia Magharibi na dunia kwa ujumla iko katika kipindi cha hatari, ikikabiliwa na chaguo la ama kuruhusu adui kuendelea na uvunjaji wa amani na uthabiti, hasa kwa kuzingatia mapigano yao ya kupanua Israel e, katika mpango wa kile kinachodaiwa kuwa ni Israel kubwa, au kuungana kuzuia kuimarika kwa utawala wa kinyama na wa kifashisti unaoongozwa na waziri mkuu Netanyahu. Dkt Naim pia amebaini kuwa nia ya dhati ya uongozi wa kiarabu kiislamu kuitisha mkutano wa dharura Doha inaonyesha ishara ya kina ya kuunga mkono Qatar, kuimarisha usalama wake na kuchambua hatari inayotokana na hujuma hii ya kigaidi. Amehitimisha kwa kusema kuwa Hamasi inatarajia mkutano huo kutoa tamko la pamoja na thabiti la kiarabu kiislamu ikiwa na hatua mahsusi kama vile kusitisha hujuma na vita dhidi ya Gaza, kuondoa mzingiro, kukatisha mahusiano yote ya utawala wa Israel sambamba uh, na kuwafungulia viongozi wake mashtaka kutokana na uhalifu waliotenda, na kusisitiza umuhimu wa kumaliza uvamizi na kuhakikisha uh, kuwa haki halali za watu wa Palestina zinatimizwa, ikiwemo haki ya kuanzishwa taifa huru ambalo mji wake mkuu utakuwa ni Kuds uh, tukufu na pia kurejea kwa wakimbizi wote wa Palestina katika ardhi zao za jadi. Takumbukwa kuwa mnamo Septemba 9 utawala wa Israeli ulifanya mashambulizi ya anga dhidi ya makao makuu ya harakati ya Hamas huko Doha. Katika hujuma hiyo ya kigaidi ambayo imelaaniwa kimataifa, wanachama kadhaa wa harakati hiyo pamoja na maafisa wa usalama wa Qatar waliuwa washahidi wa viongozi wa ngazi za juu wa harakati ya Hamas akiwemo Khalil al-Haya Khalid Mashal na Zahir Jabarin walinusurika jaribio hilo la mauaji ya kigaidi. Baada ya hujuma hiyo ya kigaidi, Qatar ililaani ili vikali na kuhitaja kuwa ni ugaidi wa kiserikali na kuahidi kujibu mashambulizi hayo. Qatar imekuwa mpatanishi muhimu wa kikanda katika mazungumzo kati ya Hamas na utawala haramu wa Israel. Maandamano makubwa ya kihistoria ya kuunga mkono wananchi wa Palestina hususan wa ukanda wa Gaza yamefanyika huko New Zealand. Maelfu ya wananchi wa New Zealand wamefanya maandamano makubwa na kutangaza uungaji mkono wao kwa wananchi wa Palestina na kuitaka serikali kuwekea vikwazo utawala ghasibu wa Israeli kwa jinai zake katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya ndani, mji wa Auckland, New Zealand ulishuhudia maandamano makubwa siku ya kuunga mkono wananchi wa Palestina na kulaani vita vya mauaji halaiki vya utawala wa kizayuni dhidi ya Gaza. Kulingana na waandaji, maandamano hayo yalioitwa maandamano ya ubinadamu yalikuwa maandamano makubwa zaidi katika historia ya New Zealand kuunga mkono Palestina. Kulingana na uh, redio ya uh, New Zealand, karibu watu elfu ishirini walishiriki katika maandamano hayo ambayo yalianza katika uwanja wa Otetia na kuishia katika hifadhi ya Victoria. Washiriki wa maandamano Wametoa wito wa, wa kuwekewa vikwazo utawala wa kizayuni wa Israel na kuitaka serikali ya New Zealand kuchukua hatua za haraka dhidi ya jinai za utawala katili wa Tel Aviv. Pia wamesitiza haja ya kusitishwa mara moja na bila masharti eh, vita vya mauaji ya kimbari na mzingiro dhidi ya Gaza, ili kuruhusu misaada ya kibinadamu kuingia na kuanzishwa tena shughuli za shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi wa Palestina. Wakiwa wamebeba bendera za Palestina, waandamanaji hao walisikilika wakitoa kauli mbiu kama vile msianzishe uhusiano na Israel na chukueni msimamo na uh, muunge mkono Palestina. Wakati huo huo, familia za mateka wa utawala wa Israel wanaoshikiliwa na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, kwa mara nyingine tena, uh, zimemtuhumu waziri mkuu Netanyahu kuwa kikwazo cha kufikiwa mapatano ya kuachiliwa ndugu zao. Familia hizo sambamba na kuandamana zinasema Netanyahu ndiye kikwazo kimoja kinachozuia kurejea ndugu zao na kufikia makubaliano ya amani. Jukwaa la mateka na familia zilizotekwa zime limetoa taarifa likisema warudisheni nyumbani sasa. Aidha, taarifa hiyo imesema kwamba Uh, wanapaswa kurushwa nyumbani sasa, uh, kwenye mitandao ya kijamii na kwamba mashambulizi ya Israeli dhidi ya Qatar wiki iliyopita yanaonyesha kila wakati mpango unaokaribia, Netanyahu ana uh, uhujumu. Matamshi ya kundi hilo yamekuja baada ya Israeli kufanya mashambulizi dhidi ya viongozi wakuu wa Hamas katika mji wa Qatar, uh, ambapo Hamas ilisema iliua wanachama uh, wake watano na afisa wa usalama wa Qatar. Siku ya Jumamosi, Netanyahu alisema kuwaondoa viongozi wa Hamas nchini Qatar kutaondoa kikwazo kikuu cha kuwaachilia mateka wa kivita. Pia alishutumu Hamas kwa kuzuia majaribio yote ya kusitisha mapigano ili e, kumaliza vita vya Gaza. Sasa tuelekee e, barani Afrika kidogo, ambapo taarifa zinasema uhaba wa mafuta ya petroli nchini Malawi uliodumu kwa muda mrefu sasa umesababisha matatizo makubwa na kuwa na taathira hasi kwa maisha ya kila siku ya wananchi wa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Kukatwa umeme, kupanda kwa gharama ya maisha, balaa njaa, umasikini, kutokuwepo na usawa katika jamii, na ukosefu wa ajira kwa vijana ni miongoni mwa masuala ambayo yanachangia mahangaiko mengi ya wananchi wa Malawi. Katika ishara kubwa kwamba wengi hawana pesa mifukoni mwao, kampeni za uchaguzi unaotarajiwa zimekuwa na Uh, kimya kikubwa ukilinganisha na uchaguzi wa awali. Haya yanafanyika japo kinyang'anyiro cha urais kimeonekana kuwa raundi ya pili ya uh, makabiliano kati ya rais wa sasa Lazarus Chakwera na mpinzani wake mkuu wa elfu mbili ishirini, rais wa zamani Peter Mbingu wa Mutarika lakini shamra shamra kuu za kampeni hazijashuhudiwa mwaka huu. Shati zilizotolewa bure kwa wingi mara hii ni chache mno. Kuna foleni ndefu zinazoshuhudiwa kwenye vituo vya mafuta ya petroli, ambapo walio hapo wanaendelea kukosa subra, na wakati mwingine hasira hii husababisha baadhi yao kupigana. Rais Chakwera ambaye ameona kwamba suala la uhaba wa mafuta huenda ni jambo kuu lenye uwezo wa kutoa ushawishi mkubwa kwenye uchaguzi amejaribu kukabiliana na swala hilo moja kwa moja katika hotuba aliyoitoa kupitia runinga siku nane kabla ya uchaguzi huo kufanyika. Chakwera amekiri kwamba raia wanahangaishwa na kukerwa na uhaba wa mafuta, na akaiomba taifa, akaliomba taifa msamaha kwa kuhangaishwa na swala hilo. Kisha rais alielekeza hasira zake kwa maafisa wa serikali anaodai ni wafisadi e, ambao amewalaumu kwa kusambaratisha soko la mafuta kwa makusudi. Tuelekee sasa huko Sudan ambapo afisa mmoja wa jeshi ameziambia duru za habari kwamba droni kadhaa au ndege zisizo na rubani za wanamgambo wa RSF zimeshambulia vituo muhimu vya kijeshi na miundombinu ya raia Sudan. Afisa huyo ambaye hakutaka jina lake litajwe amebaini kuwa mashambulizi hayo yalilenga makao makuu ya jeshi la Sudan pamoja na maghala ya mafuta magharibi mwa mto Nil. Mashambulizi mengine pia yalilenga kambi ya jeshi la anga uh, katika eneo la Kenana na uwanja wa ndege uh, wa kusini mashariki mwa mji wa Kosti. Kituo cha umeme cha Umdubakir Dubakir pia kimelengwa. Haya najiri katika hali ambayo serikali ya Sudan imetangaza masharti E, ya msingi kwa ajili ya kukubali juhudi za kimataifa za kusitisha mgogoro unaoendelea nchini humo ikisitiza kuwa ma, mpango wowote lazima uheshimu mamlaka kamili ya taifa na uhalali wa taasisi zake za kiserikali. Na kwa kumalizia ni kuwa shirika la kimataifa la kuwasaidia watoto ambalo linajulikana kama Save the Children limetangaza kuwa karibu watoto elfu moja mia mbili wamepoteza maisha maelfu wengine kuachwa bila makao katika tetemeko kubwa la ardhi la hivi karibuni mashariki mwa Afghanistan ambalo limechukua zaidi ya nusu ya jumla ya wahanga. Taarifa ya shirika hilo imebaini kwamba tetemeko la ardhi la hivi majuzi mashariki mwa Afghanistan limepelekea watoto 1200 kupoteza maisha na kuongeza kuwa zaidi ya wasichana 500 uh, wamepoteza maisha huku wavulana wakiwa ni 650. Hapo awali, serikali ya Taliban ambayo inatawala Afghanistan ilikuwa imetangaza jumla ya vifo vya tetemeko la ardhi huko Kunar na Nangarhar kuwa 2200. Shirika hilo la kimataifa pia limesitiza li kuwa familia zilizoathiriwa bado ziko kwenye mzozo mkubwa na kwamba timu zake za zinatoa huduma za kutoa kuokoa maisha masaa 24 kwa siku. Shirika hilo la kimataifa pia limesema kuwa familia zilizoathiriwa bado ziko kwenye mzozo mkubwa na kwamba eh, hali hiyo eh, imepelekea pia watu wapatao 38,000 oh, kuharibiwa nyumba kabisa. Hadi sasa shirika hilo limesaidia zaidi ya watu 16,000 ikiwa ni pamoja na karibu watoto elfu kumi na limetoa huduma ikiwa ni pamoja na huduma za afya, maji ya usafi na mazingira, msaada wa fedha na msaada wa kisaikolojia kwa watoto. Nam, wapenzi wasikilizaji na sikiliza ajina, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza, uh, kusikiliza tahariri yetu ambayo itajadili juhudi za mhimili wa magharibi za kuchafua jina la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wanachama wa mchakato wa radi ya mali ya haraka katika kundi la G7 ambazo ni nchi za Canada, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Japan, Uingereza, Marekani na halikadhalika Umoja wa Ulaya pamoja na New Zealand na Australia, katika taarifa ya pamoja siku ya Ijumaa, walidai kulaani hatua za Iran kuhusiana na eti kuongezeka kwa kampeni za ukandamizaji unaotekelezwa nje ya mipaka yake. Taarifa iliyotolewa hivi karibuni eh, na nchi hizo inadai kuongezeka juhudi za mashirika ya upelelezi na intelijensia ya Iran kwa ajili ya kuchukua hatua dhidi ya wa wapinzani wa kisiasa nje ya nchi. Madai ya wa Magharibi hao kuhusiana na swala hili yanakinzana wazi na hali ya makundi ya upinzani ya, ya makundi ya upinzani ya Iran yaliyoko nje ya nchi likiwemo kundi la kigaidi la munafikin kwa kifupi MKO ambalo kwa miaka mingi e, limekuwa likijishughulisha na uharibifu wa, na chuki dhidi ya Iran katika nchi za Ulaya na Marekani e, chini ya msaada na uungaji mkono wa moja kwa moja wa madola ya Magharibi. Ikiwa madai kuhusu juhudi za mashirika ya upelelezi ya Iran kukabiliana na upinzani nje ya nchi ni ya kweli, na kwa kutilia maanani uwezo wa Iran ambao ulidhihirika wazi wakati wa kukabiliana na mashambulizi ya utawala wa kizawini wa Israel kwa kupiga kwa umakini mkubwa maeneo tofauti ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu kwa kutumia makombora na ndege zake zisizo na rubani, ni wazi kuwa Teheran ina uwezo mkubwa wa kukabiliana vilivyo na makundi hayo ya kigaidi. Ikiwa haichukui hatua yote dhidi ya makundi hayo, ni kwa sababu ya nguvu kubwa ya Teheran ambapo haiyachukulii makundi hayo ya kisaliti kuwa tishio kwa usalama wake wa kitaifa. Wakati huo huo Madai haya ya uongo yametolewa na nchi za Magharibi dhidi ya Iran, huku nchi hizo hizo zikiwa zimefumbia macho kwa muda mrefu hatua za kigaidi na kinyama zinazofanywa na utawala ghasibu wa Israeli dhidi ya watu wasio na hatia ya wa Wapalestina, kwa ushirikiano na uungaji mkono wa moja kwa moja wa nchi za Magharibi. Nchi hizo pia zinaunga mkono wa kikamilifu wapinzani na makundi ya kigaidi ya Iran ambayo huko nyuma yamefanya mauaji ya umati na kutekeleza ugaidi na ghasia za umwagaji damu ndani ya ardhi ya Iran. Mfano wa wazi wa hilo ni kimya cha wa magharibi kuhusiana na hatua nyingi za utawala haramu Israel, wa Israel za kuua kigaidi wapinzani wake katika nchi za nje, ima kwa kutumia magenge ya kigaidi au kwa njia ya mashambulizi ya kushtukiza, na hivi karibuni, mashambulizi ya anga ambayo yamekuwa yakitekelezwa bila kizuizi kizuizi kwa uungaji mkono kamili wa Marekani. Kimsingi, wa magharibi daima hutumia siasa za unduma kuwili au nafik, wanapokabiliana na masuala uh, muhimu kama vile ugaidi na ukandamizaji wa ndani, iwe ni ukandamizaji wa wanahabari au jamii za wachache. Sasa suala hili linaonekana wazi katika taarifa ya kundi la G7 pamoja na Australia na New Zealand. Swali kuu ni je, ni nini sababu ya wamagharibi e, kuwa na hisia kali dhidi ya Iran na kutoa kila aina ya tuhuma bila kutoa uthibitisho au ushahidi wa kutosha. Katika uwanja huo, ikiwa tuhuma zinazotolewa na nchi hizo dhidi ya Iran ni mfano wa ukiukaji wa haki za binadamu na ugaidi unaodhaminiwa na dola, kwa nini nchi hizo zisichukue msimamo inayofaa dhidi ya hatua za uchokozi na ugaidi zinazotekelezwa waziwazi na utawala wa Israel, kisha utawala huo huo kutangaza hadharani kwa kiburi na majigambo kuhusika na vitendo hivyo? Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya asubuhi kwa kuwaletea ye ni podkasti ya historia ya dunia. Karibuni kusikiliza historia ya dunia. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika sehemu ya 21 ya podikasti historia ya dunia sehemu. Ya kipindi chetu leo inabeba kichwa cha maneno, familia ya ngao nyekundu, Rothschild Family. Mayer Amsher Rothschild alikuwa kijana wa Kiyahudi ambaye alipoteza wazazi wake akiwa na umri wa miaka kumi na mmoja, na kwa kuwa alikuwa mtoto mkubwa katika familia, akawa mkuu wa kaya. Yeye na familia yake waliishi Frankfurt nchini Ujerumani katika karne ya 18. Nyumba za Frankfurt hazikuwa na namba, na kila nyumba ilitambuliwa kwa ishara iliyowekwa kwenye mlango wake. Familia hii ya Kiyahudi pia ilijulikana kama Red Shield au familia ya Rothschild. Katika miaka hiyo Ujerumani iligawanywa katika maeneo kadhaa, kila moja ikiwa na serikali yake. Kila moja kati ya serikali hizo ilikuwa na sarafu yake, na watu waliokuwa wakisafiri kati ya maeneo hayo walilazimika kubadilishana pesa zao mara kwa mara. Kama alivyokuwa baba yake, Mayer aliendesha biashara ya familia kwa njia ile ile. Alikuwa akibadilisha pesa za wasafiri na kufaidika na tofauti ya thamani za sarafu hizo. Burudani ya Mayer ilikuwa kukusanya sarafu za zamani na adimu. Hatua kwa hatua mkusanyiko huo ukawa na sarafu nyingi za aina tofauti, kiasi kwamba umaarufu wake ulienea kote Frankfurt na kufika kwa Prince William, mwana wa mtawala wa Frankfurt. Mwanamfalme William pia alikuwa na nia ya kukusanya sarafu za zamani, na bila kuchelewa, alituma ujumbe kwa Mayer akimkaribisha kwenye kasiri lake. Mayer alimwongoza mwanamfalme huyo kwa ajili ya kukamilisha kazi ya ukusanyaji wa sarafu na aina tofauti za sarafu za zamani, na akaahidi kumtumia sarafu zote adimu atakazozipata. Urafiki wao ulizidi kuimarika na wakati Mayer alipotimiza umri wa miaka 20 alipewa jina la wakala wa ufalme kutoka kwa mfalme huyo. Jina hilo lilimsaidia Mayer kupata mafanikio zaidi katika biashara ya pesa kuliko hapo awali. Wakati Prince William alipomrithi baba yake, alimhusisha Mayer zaidi katika masuala ya utawala wake wa kifalme kuliko hapo awali, na majukumu haya yalizidisha utajiri na mapato ya Mayer. Katika nusu ya pili ya karne ya 18, vita vilianza Ulaya na Mayer ambaye sasa alikuwa tajiri alitayarisha masurufu na silaha kwa ajili ya majeshi husika na kuzidisha utajiri wake. Mnamo mwaka 1795 jeshi la Ufaransa liliteka Uholanzi. Amsterdam, mji mkuu wa Uholanzi ambao ulikuwa kituo cha kifedha cha Ulaya, ilipoteza umuhimu wake na mali na mitaji yote ilihamia Frankfurt, nyumbani kwa familia ya Rothschild. William, mtawala wa Frankfurt, na Mayer Amshel Rothschild walifaidika zaidi kutokana na hali hiyo. William akawa mwanabenki mkuu zaidi barani Ulaya na Mayer aliongeza utajiri wake zaidi na zaidi katika kipindi hicho. Mayer alikuwa na watoto watano ambao kila mmoja alimtuma katika jiji la Ulaya. Nathan aliishi London, Amshel huko Frankfurt, James alipelekwa Paris, na Karen alitumwa Amsterdam, huku Solomon akifanya kazi popote ambapo baba yake aliona panafaa walipeana habari kuhusu hali ya soko na bei za bidhaa katika miji hiyo na kufanya biashara kwenye masoko ya hisa napoleon alipojitangaza kuwa mtawala wa ufaransa mwaka 1804 william mfalme wa frankfurt alihisi kwamba mji huo unaweza kutekwa na napoleoni wakati wowote wa na kwamba utajiri wake haungekuwa salama katika jiji hilo alichagua uingereza kwa ajili ya kuhamisha pesa zake Uingereza ilikuwa kisiwa nje ya bara la Ulaya na jeshi la Napoleon halingeweza kukiteka kwa urahisi. Mtoto wa Mayer Nathan alikuwa akiishi na kufanya biashara huko London kwa miaka mingi na alikuwa chaguo bora kwa William. Mali za William zilihamishwa na kupelekwa London na Nathan kama wakala wake wa kifedha alichukua udhibiti wa utajiri huo ambao haukuwa na kifani, kumwakilisha tajiri mkubwa zaidi barani Ulaya. Huko London kulimjengia Nathan heshima kubwa, lakini yeye na ndugu zake waliendelea kufanya biashara na mtaji wao wenyewe, hasa kwa kutilia maanani kwamba Napoleon alitishia Ulaya yote kwa vita na walitarajia kutumia fursa ya vita kupata mali zaidi kuliko William. Mayer Amshel daima alikuwa akiwaambia wanawe kwamba kama huwezi kuwa maarufu na kupendwa na watu, basi wafanye wa kuogope. Rothschild Brothers walishika njia ambayo iliwafanya hata wafalme wa mwagadamu zaidi wakati huo wawaogope wao. Ndugu hao watano waliishi katika maeneo tano tofauti ya Ulaya na kufuatilia vita vya Napoleoni. Napoleon aliteka sehemu za Ulaya na vita hivyo vilipunguza bei ya hisa au dhahabu katika eneo moja na kuipandisha katika eneo jingine. Wanandugu wa Rothschild walijulishana mabadiliko hayo na kufaidika na soko lililoundwa na vita kwa kuuza hisa au dhahabu hatua kwa hatua Uingereza pia ilikabiliwa na mashambulizi ya Napoleon, lakini Waingereza walichukua hatua mapema na kutuma wanajeshi wao katika bara la Ulaya chini ya uongozi wa Duke wa Wellington. Wanajeshi wa Uingereza walipelekwa Ureno na milima ya Ufaransa na kuanza kupigana na Napoleon, lakini meli za kivita za Napoleon zilifunga njia ya baharini na kuzuia pesa na masurufu kuwafikia wanajeshi hao. Wellington aliiandikia barua serikali ya Uingereza akisema, askari wangu waliojeruhiwa wanauza nguo zao ili kupata pesa. tutabakia hai miezi miwili tu, ikiwa hatutapata pesa. Mwisho wa kunukuu. Njia bora kwa serikali ya Uingereza ilikuwa kutumia mtandao uliokuwa umetengenezwa na watoto watano wa Rothschild huko Ulaya. Hivyo mwakilishi wa serikali ya Uingereza alikutana na Nathan Rothschild ambaye alikuwa London. Baada ya kusikia ombi la serikali na malipo ya kuvutia yaliyotengwa kwa ajili ya kazi hiyo, Nathan alibuni mpango ambao sehemu yake muhimu zaidi ilikuwa jukumu la kaka yake James Rothschild ambaye alikuwa Paris. James alipaswa kukutana na waziri wa fedha wa Ufaransa na kutoa pendekezo kwamba yuko tayari kuhamisha kwa siri kiasi kikubwa cha sarafu za dhahabu za Uingereza hadi Ufaransa mkabala wa kupewa malipo mazuri ili kuidhofisha Uingereza katika vita. Ufaransa ilikubali haraka pendekezo hilo kwa sababu uhamishaji wa dhahabu kutoka Uingereza ungeidhofisha nchi hiyo na hatimaye kuharibu uchumi wake. Pesa ambazo zingemfikia James kwa njia hii zingehamishwa kutoka Ufaransa kwenda kwa askari wa Uingereza kwa njia nyingine. Kwa njia hii, ndugu wa Rothschild wangesafirisha pesa za Uingereza au tuseme pesa za Wahindi kupitia Paris, kitovu na makao makuu ya ardhi ya adui, na kuzipeleka kwa wanajeshi, na operesheni hii ilifanyika chini ya usimamizi na kwa msaada wa waziri wa fedha wa Ufaransa. Sarafu hizi za dhahabu ndio zile zile ambazo zilikuwa zimeporwa kutoka India kupitia kampuni ya East India miaka mingi kabla ya hapo. Kati ya mwaka 1812 na 1814 James Rothschild alihamisha pauni milioni 15 za fedha za Uingereza na kuzipeleka kwa Wellington. Ndugu wa Rothschild walilipwa pauni milioni moja kutokana na, na operesheni hiyo. Vita vya Waterloo ambavyo vilikuwa vita vya mwisho vya Napoleon na maadui zake viliisha haraka sana. Majeshi ya Uingereza na Prussia yalisambaratisha mapambano ya askari wa Napoleon, na mtawala huyo wa Ufaransa akachukuliwa mateka na Waingereza. Jasusi wa Rothschild huko Waterloo aliandika habari za ushindi wa Uingereza kwenye kipande kidogo cha karatasi akakifunga kwenye mguu wa njiwa na akamrusha njiwa angani. Alijua kwamba kipande hicho kidogo cha karatasi kilichofungwa kwenye mguu wa njiwa kilikuwa na thamani ya mamilioni ya pesa, labda makumi ya mamilioni ya pauni. Huko London, Nathan Rothschild alifungua barua hiyo kutoka kwenye mguu wa njiwa na haraka akaelekea kwenye soko la hisa la London, London Stock Exchange. Wanahisa wengi walikuwa wamekusanyika kwa wasiwasi wasi katika soko la hisa, lakini hakuna aliyejua matokeo ya vita. Ilibidi wasubiri angalau siku moja zaidi. Nathan alipoingia kwenye soko la hisa, watu wote walimgeukia. Alitembea taratibu hadi kwenye nguzo aliyokuwa akiegemea kila mara, na kwa ishara akawaamuru wafanyakazi wake waliokuwa wamesimama mbali kidogo kuuza hisa zake zote. Hofu ilitanda katika nyoyo za hadhirina katika soko la hisa la London. Watu walikuwa wakiambizana, hapana shaka kwamba Nathan Rothschild anajua matokeo ya vita, na kwa sababu hiyo amekuja kwenye soko la hisa na kuuza hisa zake kwa haraka sana. Bila shaka, Uingereza imeshinda vita. Uvumi wa kushindwa Uingereza ulisababisha kuporomoka kwa soko la hisa. Bei ya hisa kwenye soko la hisa la London ilikuwa haijawahi kushuka chini kiasi hicho hapo awali. Nathan sasa alikuwa mtulivu kuliko hapo awali, na kwa ishara ndogo aliwaamuru wafanyakazi wake wanunue hisa nyingi kadiri walivyoweza. Sehemu kubwa ya soko la hisa la London iliongezwa kwenye mali ya Nathan Rothschild. Siku iliyofuata mjumbe wa Duke wa Wellington alifika London na habari za ushindi wa jeshi la Uingereza dhidi ya wafaransa zilienea kila kona. Athari ya kwanza ya ushindi huo ilionekana kwenye soko la hisa la London, ambako bei ya hisa ilipanda kupita kiasi na kuongezeka mara kadhaa kuliko ilivyokuwa siku ya kabla ya vita vya Waterloo. Utajiri wa Nathan ulikuwa umeongezeka mara kadhaa katika muda wa siku moja lakini itakuwa ujinga kudhani kwamba Nathan alikuwa amepata mafanikio hayo yote kwa sababu ya njiwa mpeleka barua peke yake. Pia alikuwa amemhusisha mtu mwingine katika faida hiyo kubwa. Kabla ya vita kuanza, Nathan Rothschild alikuwa amemwomba duku wa Wellington asitume habari za ushindi au kushindwa vita huko London haraka sana na kwamba asubiri angalau siku moja kabla ya kupeleka ujumbe huo. Vita ilikuwa chanzo muhimu zaidi cha mapato ya Rothschild na mabepari walioibuka baadaye. Vita vilipozuka, mabenki makubwa yalizikopesha serikali na baadaye yalipata pesa zao kutoka kwa serikali kwa riba kubwa. Hali hiyo haikuishia hapo. Serikali ingenunua silaha na vifaa vilivyohitajika kwa ajili ya vita kutoka kwa mabepari hao hao, na pesa hizo zingerudi kwenye mifuko ya mabenki mapema, kabla ya serikali kulipa deni lake. Nathan Rothschild ambaye alikuwa mkuu wa familia ya Rothschild baada ya kifo cha baba yake, alikuwa mtu tajiri zaidi barani Ulaya. Baada ya vita vya Waterloo, alikuwa akisubiri vita vingine ili azidi kujiongeza utajiri. Mshairi wa Ujerumani Heinrich Heine alisema kuhusiana na bepari huyo wa Kiyahudi kwamba Mungu wa zama zetu ni pesa na Rothschild ndiye mtume wake. Nathan alikuwa akitoa mikopo kwa serikali za nchi mbalimbali mbali za Ulaya na kuingilia kati uteuzi wa mawaziri na chaguzi za wakuu wa nchi. Aliwatendea wakuu wa Ulaya na wanasiasa kwa kiburi na majivuno. Mwenendo wa Nathan na mmoja wa wanamfalme katika mahakama za London ilikuwa habari ya mji. Mwanamfalme huyo alikuwa ameenda kumtembelea Nathan. Bepari huyo Myahudi hakusimama kwa ajili ya mwanamfalme, na alisema tu, tafadhali keti, na kisha aliinamisha kichwa chake kwenye meza na akaendelea kuandika. Mwanamfalme alikasirika kutokana na mwenendo huo na kuanza kujitambulisha yeye mwenyewe na familia yake. Alitaja ukubwa wa nchi yake, fahari na ushindi wa baba zake katika vita, lakini Nathan Rothschild alijibu kwa kusema sawa basi, tafadhali keti kwenye viti viwili. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya podkasti ya leo iliyobeba kichwa cha maneno familia ya ngao nyekundu Uh, kinaishia hapa kwa leo. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa. nam namwape msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya ya asubuhi hii kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti ambayo yamechapishwa leo hii katika ukanda wa Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. nam na nanalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti asubuhi ya leo kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Uganda na naanza na New Vision ambalo katika ukurasa wake wa mbele linatupasha kuwa katika kusherekea kutimia miaka 81 ya Rais Yoweri Museveni, maelfu ya waendesha bodaboda walikusanyika kwenye viwanja vya Kololo jijini Kampala katika tamasha la kwanza la Boda Union Festival and Expo. Tukio hili lilikuwa si la furaha tu bali pia la kisiasa na kimkakati. Katika kikao hicho, Rais Museveni aliahidi mabadiliko ya sera ili kusaidia waendesha bodaboda kupata mikopo nafuu bila kudhulumiwa kama ilivyo hivi sasa. Akizungumza katika kikao hicho, mama wa taifa Janet Museveni ambaye pia ni waziri wa elimu na michezo alihimiza mshikamano na kujitegemea, akiwataka Waganda kutumia bidhaa zilizoundwa ndani ya nchi hiyo. Gazeti la uh, Daily Monitor kwa upande wake lina uh, tupasha kuwa uh, chama uh, tawala NRM au uh, National Resistance Movement kimeamua kurudia uchaguzi wa viongozi wa kitengo cha vijana na wafanyabiashara katika ngazi ya wilaya mnamo Alhamisi Septemba kumi na nane hatua hiyo inafuatia vurugu na migogoro iliyozuka katika uchaguzi wa awali uliofanyika Kololo. Sasa tunaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Kenya, ambapo gazeti la Daily Nation lina makala maalum inayochunguza eneo la Kwa Bi Nzaro lililoko kaunti ya Kilifi ambalo limegeuka kuwa jangwa e, takatifu la mauti kufuatia msururu wa vifo vinavyohusishwa na mafundisho ya pote e, potovu la Kikristo la kasisi Paul Mackenzie, kinara wa kundi la Good News International Church. Eneo hilo limekuwa kitovu cha uchunguzi wa kitaifa baada ya miili ya waumini waliodaiwa kufunga hadi kufa kupatikana huko. Wengi waliingia huko kwa imani ya kiroho, wakiacha kazi, familia na mali, lakini wengi hawakurudi. Serikali imeanzisha uchunguzi wa kina, huku miili zaidi ya mia nne ikiwa imefukuliwa hadi sasa na baadhi ya waathiriwa wakiwa ni watoto. Hivi sasa kasisi huyo yuko korokoroni akikabiliwa na mashtaka ya ugaidi. Sasa tunaliangazia uh, gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Mpango wa Ruto kuzima Matiangi. Likifafanua gazeti hilo, limeandika kuwa rais William Ruto amekutana na viongozi wa eneo la Gusii angalau mara tatu katika muda uh, usozidi mwaka mmoja, ambapo kikao cha juzi kimefanyika ikulu ya Nairobi. Wadadisi wanasema lengo ni kuwabomoa kisiasa waziri wa zamani wa usalama Fred Matiangi na jaji mkuu wa zamani David Maraga ambao wote ni kutoka eneo la Gusii na wanania ya kugombea urais mwaka elfu mbili ishirini na saba. Taifa Leo linatupasha kuwa serikali imepunguza bei ya mafuta kwa senti chache, hatua ambayo itatoa afueni kwa wakenya katika kipindi cha mwezi mmoja ujao kuanzia Septemba kumi na tano, yaani leo hadi Oktoba 14 kulingana na tangazo lililotolewa Jumapili na mamlaka ya kusimamia sekta ya kawi na petroli Kenya, EPRA. Bei ya petroli imepunguzwa kwa senti 79 kwa kwa lita, dizeli imeshuka kwa senti 11, huku bei ya mafuta taa ikipunguzwa kwa senti 80 kwa lita ndani ya kipindi hicho. Naam, na sasa tunaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Tanzania, ambako habari za kampeni za kisiasa zimetawala matoleo ya magazeti ya leo. Gazeti la Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia kuunganisha usafiri wa bahari, maziwa na SGR. Pia gazeti hilo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mapya, filamu ya Mpina na urais, baada ya kuruka kiunzi cha kuenguliwa na Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi, wagombea urais wawili waibuka, wadai hastahili kugombea katika ukurasa wa mbele kuna kichwa kikuu cha habari kisemacho Mwinyi aahidi uwekezaji Zanzibar, Omo kuanza na demokrasia. Gazeti la Dira limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya rais Dr Samia Suluhu Hassan akiwa mbele ya umati mkubwa. Picha hiyo imeandamana na kichwa kikuu cha habari kisemacho neema tele, ziara ya Dr Samia Kigoma. Na mwisho kabisa, naliangazia gazeti la The Citizen ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari sema kuwa sekta ya mfumo wa fedha wa Kiislamu nchini Tanzania imestawi kwa kasi katika miaka ya hivi karibuni na hivyo kuna haja ya kuwepo mkakati wa kuhakikisha iliendelea kuimarika zaidi katika siku za usoni. Nam Laza sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika mashariki wakati huu. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 22 mfungo 6 Rabiul Awal 1447 hijiria kamaria sawa na 15 Septemba 2025 miladi. Sio kama leo miaka 1443 iliyopita, yani tarehe 22 Rabiul Awal mwaka wa 4 hijiria kulianza vita kati ya Waislamu na Mayahudi wa kabila la Bani Nadhir baada ya watu wa kabila hilo kufanya njama za kutaka kumuua Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Bani Nadhir ni moja ya makundi matatu ya Mayahudi waliokuwa wakiishi katika vitongoji vya mji wa Madina, ambao kwa mujibu wa mkataba waliotia saini na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam hawakutakiwa kuchukua hatua yote iliyo dhidi ya mtukufu huyo na Waislamu kwa ujumla. Baada ya Mayahudi kuvunja mkataba huo, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwaamuru waondoke Madina. Hata hivyo, Mayahudi hao ambao tayari walikuwa wamepewa ahadi ya kuungwa mkono na wanafiki wa mji huo hawakuwa tayari kutii amri hiyo. Ni kwa sababu hiyo ndipo mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa kushirikiana na wa Waislamu akazizingira ngome za watu hao kwa muda wa siku kadhaa na kuwalazimisha kuondoka katika maeneo yao. Miaka 204 iliyopita tarehe 15 Septemba mwaka 1821, nchi za Nicaragua, Honduras, el Salvador, Guatemala na costa Rica zilijitangazia uhuru kutoka kwa Hispania. Baada ya Napoleon Bonaparte, mtawala wa kifaransa kuikalia kwa mabavu Hispania na kudhoofika serikali ya kijeshi ya Madrid, nchi kadhaa za Amerika ya Latini zikiwemo Nicaragua, Honduras, el Salvador, Guatemala na costa Rica zilijitangazia uhuru. Baada ya nchi hizo tano kujitangazia uhuru ziliunda muungano wa Amerika ya Kati. Siku kama ya leo miaka 67 iliyopita, kwa mara ya kwanza katika historia ya elimu ya tiba, virusi vinavyosababisha ugonjwa hatari wa trachoma au mtoto wa jicho viligunduliwa. Kugunduliwa virusi hivyo kulienda sambamba na njia ya kupambana na ugonjwa huo wa mtoto wa jicho ambapo maelfu ya watu walikuwa wakipofuka katika pembe mbalimbali duniani kutokana na maradhi hayo. Virusi vya trakoma viligunduliwa na mtabibu uh, kutoka Uingereza. Na siku kama hii ya leo miaka 26 iliyopita, sawa na tarehe 24 mwezi Shahrivar mwaka 1378 hijiria shamsia alifariki dunia kwa maradhi ya moyo. Dr Abdul Hussein Zarinkub, mwanahistoria na mtafiti mashuhuri wa Kiirani. Dr Zarinkoub alizaliwa mwaka elfu moja mia tatu na moja hijiria shamsia katika mji wa Burujerd, magharibi mwa Iran. Mwaka elfu moja mia tatu ishirini na saba hijiria shamsia, Dr Zarinkoub alitunukiwa shahada ya digrii katika taaluma ya historia na baadaye akiendelea na masomo yake katika taaluma hiyo na kutunukiwa shahada ya udaktari. Mbali na historia, msomi huyo wa Kiirani alipenda sana masomo ya fasihi ya lugha ya Kifarsi na irfani ya Kiislamu. Halikadhalika, aliandika vitabu na makala nyingi na moja kati ya vitabu hivyo ni kile alichokiita Alfajiri ya Uislamu. Nam, hapa ni Teheran, na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Waasi wa RS, RSF uh, huko Sudan wameshambulia maeneo muhimu ya kijeshi. Kumeripotiwa uhaba mkubwa wa mafuta ya petroli Malawi na kusababisha foleni ndefu na kuathiri maisha ya watu wa kawaida. Na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetoa mwito wa msimamo wa pamoja wa Kiislamu dhidi ya Israeli katika mkutano wa leo wa nchi za Kiarabu na Kiislamu huko Doha. Nashukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.