Hii ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi, yani Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Radio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya jioni ya leo kutoka hapa jama jama jijini Tehran. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw, barua pepeto email ni swahili radio @irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Moja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora pamoja na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu jioni leo. Mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na podcast kuhusu historia ya dunia na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekea elekea ukingoni wa matangazo yetu haya jioni ya leo Redio Teheran. Inayofuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari: viongozi wa nchi za Kiislamu na Kiarabu wakutana Doha baada ya shambulio la Israel dhidi ya Qatar mafuriko yaliyoikumba Panjabu ya Pakistani yaua watu wapatao 101, yaathiri watu milioni 4 laki 6. Waziri wa Israel asema upo uwezekano wa kuwaua viongozi wa Hamas walioko Uturuki na rais wa zamani wa Ireland asema nikiwa raia Ulaya naona aibu kwa namna Umoja wa Ulaya unavyoamiliana na Israel. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari ya mkutano wa viongozi wa nchi za Kiislamu na Kiarabu huko Doha, Qatar. Viongozi wa mataifa ya Kiislamu na Kiarabu wanakutana katika mji mkuu wa Qatar, Doha kujadili jibu rasmi na la pamoja la kutoa kwa shambulizi la kigaidi lililofanywa na Israel dhidi ya Doha wiki iliyopita, ambalo utawala huo wa kizayuni ulisema liliulenga uongozi wa harakati ya Hamas. Shambulio hilo limelaaniwa vikali katika eneo na kila pembe ya dunia. Israel ilifanya shambulio wakati viongozi wa Hamas walipokuwa wamekusanyika katika ofisi zao mjini Doha kujadili mpango uliopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump wa kumaliza vita vya miaka miwili vya mauaji ya kimbari yanayofanywa na, na utawala huo wa kizayuni dhidi ya wa Palestina wa Gaza. Shambulio hilo lilifanywa saa chache baada ya waziri wa mambo ya nje wa utawala huo ghasibu Gideon Sar kudai kwamba Tel Aviv imelikubali pendekezo la Trump ambalo lingepeleka kuachiliwa mateka wote 48 wanaoshikiliwa na Hamas huko Gaza, mkabala wa kuachiliwa huru wa Palestina wanaoshikiliwa kwenye jela za Israel na kusitishwa mapigano. Israel iliwaua wanachama watano wa Hamas na afisa mmoja wa usalama wa Qatar katika shambulio hilo ingawa haikufanikiwa kuwaua viongozi waandamizi wa Hamas ambayo ilisema ilikuwa imewalenga. Qatar imewalika viongozi kutoka nchi za Kiislamu na Kiarabu kwa, mikut, kwa mkutano ambao utakamilika kwa mkutano wa dharura viongozi wakuu wa kuwa Kiarabu na Kiislamu utakaofanyika kesho Jumatatu. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limelaani kwa kauli moja shambulio hilo la siku ya Alhamisi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Majid bin Muhammad Ansari ameliambia shirika la habari la Qatar kwamba mkutano huo utajadili rasimu ya azimio kuhusu shambulio la Israel ambalo ni kielelezo kingine cha ugaidi wa serikali unaotekelezwa na Israel. Viongozi kutoka Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC yenye wanachama 57 na jumuiya ya nchi za Kiarabu yenye wanachama 22 wanatazamiwa kuhudhuria mkutano wa Doha ambao umeanza jioni ya leo. Madaktari wa kimataifa wanaohudumu katika ukanda wa Gaza wameripoti hali ya kushtusha na kuhuzunisha, majeraha ya risasi walizopigwa watoto wa Palestina na kuibua wasiwasi wa kwamba watoto hawa wamelengwa kwa makusudi. Na hayo ni kwa mujibu wa uchunguzi uliochapishwa na gazeti la kila siku la Uholanzi la De Volkskrant. Gazeti hilo limezungumza na madaktari 17 na muuguzi mmoja wanaotoka Marekani, Uingereza, Australia, Canada na Uholanzi, ambao wamehudumu katika hospitali sita na, na kliniki nne huko Gaza tangu Oktoba mwaka 2023. Wengi wao ni matabibu wenye uzoefu wa muda mrefu katika maeneo yenye migogoro na hali mbaya ya kibinadamu ikiwa ni pamoja na Sudan, Afghanistan na Ukraine. Kumi na watano kati yao wameliambia gazeti la De Volescrant kwamba waliwatibu watoto wasiopungua 114 wenye umri wa miaka 15 au chini, wakiwa na jeraha moja la risasi kichwani au kifuani wengi wa watoto hao walifariki dunia kwa majeraha waliyoyapata. Kesi zilizorekodiwa katika kipindi cha kati ya mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na katikati elfu mbili na ishirini na tano katika vituo kumi tofauti vya tiba. Ndio na tija ya matokeo haya, mmoja wa madaktari hao Feruze Silva ambaye ni daktari wa upasuaji wa majeraha kutoka Marekani amesimulia kumbukumbu ya siku yake ya kwanza katika hospitali ya Ulaya huko Gaza mnamo Machi mwaka jana 2024, ambapo ndani ya muda wa saa 48 alikutana na watoto wanne wa kiume wenye umri wa chini ya miaka kumi waliopata majeraha kichwani yanayofanana. Madaktari waliohojiwa na gazeti la de Volkskrant wamesisitiza kwamba majeraha kama hayo hayangeweza kutokea kwa bahati mbaya. Wataalamu wa uchunguzi waliotoa maoni yao kwa gazeti hilo wamesema hali hiyo inaashiria ulengwaji wa makusudi ama uliofanywa na udunguaji au ndege zisizo na rubani kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, tangu Machi mwaka huu hadi sasa utawala wa kizayuni wa Israel umewanyima kuingia huko Gaza zaidi ya wa wafanyakazi mia moja wa kimataifa wa sekta ya afya na tiba bila kutoa maelezo ya kina kuhusu sababu ya kuchukua hatua hiyo. Rais wa zamani wa Ireland Mary Robinson amesema anaona aibu kwa mjibizo ambao Umoja wa Ulaya umeonyesha kwa vita vinavyoendelezwa na Israel huko Gaza, na akaukosoa umoja huo kwa kushindwa kusimamisha makubaliano yake ya kibiashara na utawala huo wa kizayuni licha ya wito uliotolewa wa kutaka ufanye hivyo. Akizungumza katika kipindi cha televisheni cha The Late, Late Show cha shirika la utangazaji la Ireland la RTE, Robinson amesema Ninaona aibu nikiwa kama raia wa umoja wa Ulaya, kwamba umoja wa Ulaya inayozungumza kuhusu haki za binadamu unazungumza kile ambacho yenyewe hauwezi kukitekeleza. Inasononesha sana kufikiria kufikia katika hatua hii. B. Robinson ambaye ni mwana diplomasia mtajika na shakhsia anayeheshimika kimataifa amebainisha kuwa rais wa tume ya Ulaya alisema, makubaliano haya ya kibiashara yaliyopo kati ya umoja wa Ulaya na Israel inapaswa yasimamishwe, lakini akaongezea kwa kusema tungali bado hatujafikia huko. Rais huyo wa zamani wa Ireland amezishutumu pia nchi nyingine kwa kuwa washirika wa, wa jinai za Israel na kutochukua hatua za kutosha, wakati uwekaji watu na njaa kwa makusudi unafanyika katika ukanda wa Gaza. Ameelezea ha, hali hiyo kuwa ni kufeli kwa irada ya kisiasa akiashiria ushawishi wa rais wa Marekani Donald Trump na kuhimiza kutumiwa, kutumiwa nyenzo zote ili kusitisha janga hilo. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa nishati wa utawala wa kizayuni wa Israel Eli Cohen, ambaye ni mjumbe wa baraza la mwaziri la usalama na kisiasa, amesema upo uwezekano wa kuwaua kigaidi viongozi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu wa Palestina, Hamas, walioko Istambuli, Uturuki na amedai pia katika mahojiano aliyofanyiwa jana Jumamosi na tovuti ya Saudi Alaf kwamba mtu yeyote anayehusishwa na Hamas hawezi kulala kwa amani pote duniani. Alipoulizwa kama kulikuwepo na uratibu na mashauriano na Marekani kabla ya shambulio la Israel dhidi ya Qatar, Cohen amesema, naweza kusema kuwa Israel na Marekani zinafanya mambo kwa uratibu kamili. Marekani ndiye mshirika wetu mkuu na rais Trump ana nafasi muhimu katika kuunga mkono utulivu na uthabiti katika Mashariki ya Kati. Katika kipindi cha utawala wa Trump, nguvu ya migogoro imepungua na nina uhakika kwamba mikataba mipya ya amani itatiwa saini katika kipindi chake cha sasa. Waziri huyo wa utawala wa Kizayuni amedai Qatar inadhuru uthabiti wa kikanda, inahusishwa na Ikhwanul Muslimin, si adui wa Israel pekee, bali ni adui wa nchi zote za kiislamu zenye msimamo wastani. Ni chanzo cha udhamini wa kifedha kwa Iran, na kwa kushirikiana na Iran, Uturuki na Lebanon, inatoa hifadhi kwa magaidi. Coheni amebainisha pia kwa kusema Israel itasalia Lebanon na Siria maadamu huko kuna makundi ya kiislamu na akadai kwamba lengo kuu hasa ni kufikia makubaliano ya amani, ikiwa ni pamoja na kudhamini nishati, maji na teknolojia kwa nchi hizo baada ya kuondoka makundi hayo. Naendelea kutegea sikio, taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maseneta wawili waandamizi wa Marekani wameishutumu Israel kwa kutekeleza kampeni ya maangamizi ya kizazi katika ukanda wa Gaza na kubainisha kwamba Marekani inashiriki katika jinai hiyo na kwamba dunia lazima ichukue hatua kukomesha jambo hilo. Katika ripoti ya kulaani walioitoa baada ya ziara yao ya kutembelea mpaka wa Gaza, maseneta Chris Van Hollen na Jeff McLean wamesema vita vya Israel vimeenda mbali zaidi ya madai yoyote ya kujilinda unayotoa utawala huo na kwamba sasa vinalenga waziwazi kuwahamisha Wapalestina katika eneo la Gaza. Serikali ya Netanyahu haijafanya malengo yake, kumradhi, serikali ya Netanyahu haijayafanya malengo yake huko Gaza kuwa kitu cha siri Wameeleza maseneta hao na kuongeza kwa kusema, waziri mkuu Netanyahu na serikali yake wamekufanya kuwahamisha wapalestina Gaza kuwa lengo la kimkakati la vita vyao. Holen na Merke wamenukuu kauli zilizotolewa mara kadhaa na mawaziri wa utawala wa kizayuni wa Israel, ikiwa ni pamoja na waziri wa fedha Bezalel Smotrich aliyeapa kwamba Gaza itateketezwa kikamilifu na wito wa waziri wa usalama wa taifa Itamar Ben Gvir wa kusimamishwa misaada ya kibinadamu na kuhimiza uhamaji, mbali na waziri wa turathi Amichai Eliyahu aliyekwenda mbali zaidi na kutangaza kinaga ubaga kwamba Gaza yote itakuwa ya Kiyahudi. Maseneta hao wa Marekani wamesisitiza katika ripoti yao kwamba Washington inawajibika moja kwa moja kwa kuwezesha jinai zinazofanywa na Israeli. Aidha, wamesema Marekani sio tu imeipatia silaha Israel, lakini pia imeshindwa kulinda misafara ya kibinadamu, imeikingia kifua Israel kidiplomasia, na hata kupitisha utekelezwaji wa mistari mekundu ya Israel dhidi ya shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA na watu wasiopungua mia moja na moja wameaga dunia katika mafuriko yaliyokumba jimbo la Panjab la Pakistan. Hayo ni kwa mujibu wa afisa mmoja wa mamlaka kudhibiti maafa ya mkoa PDMA. Kamishna wa misaada Nabil Javid ameeleza katika ripoti mpya kwamba janga hilo la kimaumbile ambalo linaelezewa kuwa kubwa zaidi kuwahi kutokea katika historia ya Punjab limevikumba zaidi ya vijiji 4700 na kuathiri watu milioni 4 laki tano na sabini. Javid ameongeza kuwa watu zaidi ya milioni 2 na laki 5 na zaidi ya mifugo milioni 2 wamehamishiwa katika maeneo salama. Mkurugenzi mkuu wa PDMA ambalo ni mamlaka ya kudhibiti maafa ya mkoa Irfana Ali Kathia amesema shughuli za uokoaji na usaidizi zinaendelea, lakini ukubwa maafa umezizidi suhula zilizopo. Kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa, tangu tarehe 26 Juni, mvua kubwa za msimu, yani monsuni, na mafuriko yamesababisha vifo vya watu 932 a 32 majeruhi 160 na kubomoa kikamilifu au kuharibu zaidi ya nyumba 8238 nchini pakistan mvua za monson ambazo kwa kawaida hunyesha kuanzia juni hadi septemba mara nyingi husababisha hasara na uharibifu kote asia kusini ikiwa ni pamoja na pakistan lakini katika miaka hivi karibuni mabadiliko ya tabia nchi yameongeza hali ya kutotabirika unyeshaji wake pamoja na nguvu yake. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu kumbuka, mpenzi msikilizaji, mnaweza kutupata moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa pass sw. Vilevile vile kwa wasikilizaji wetu ambao wapo maeneo ya Tanzania hususan katika mikoa ya Tanga, Lindi, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga, wanaweza kutupata mubashara kabisa kupitia masafa FM kupitia Maarifa FM sauti ya moja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Karibuni sasa kutigea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao jioni ya leo unasema: nafasi ya OIC katika kukabiliana na uchokozi wa utawala wa Kizayuni, mtihani kwa mshikamano wa ulimwengu wa Kiislamu. Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameenda Doha leo Jumapili kwa ajili ya kushiriki katika kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC. Kikao hiki bila shaka kinaweza kuchukua hatua muhimu na madhubuti dhidi ya siasa za uchochezi wa vita na migogoro za utawala wa kizayuni katika eneo kupitia umoja na ushirikiano wa wanachama wake. Kikao cha dharura cha mawaziri wa mambo ya nje wa kiislamu na kiarabu kinafanyika kwa ombi la Qatar kwa lengo la kuchunguza suala la hujuma ya kijeshi ya utawala wa Kizayuni dhidi ya nchi hiyo. Kikao hicho ni utangulizi wa mkutano wa viongozi wa Kiislamu na Kiarabu utakaofanyika kesho Jumatatu, ambapo rais Masudi Pezeshkiani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia anatazamiwa kushiriki katika mkutano huo. Kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu kinafanyika mjini Doha katika hali ambayo ukiukaji wa sheria za kimataifa na mamlaka za nchi limekuwa jambo la kawaida kwa Wazayuni, ambapo jamii ya kimataifa inapaswa kulichukulia kwa uzito mkubwa. Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, ikiwa ni miongoni mwa asasi kubwa zaidi za kimataifa katika ulimwengu wa kiislamu ina uwezo mkubwa wa kukabiliana na uhasama wa Israeli. Bila shaka, mafanikio ya hatua hii yanategemea utashi wa kisiasa wa nchi wanachama na mipangilio yao ya kivitendo. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu ina wajibu wa kimaadili, kisiasa na kisheria wa kulinda usalama wa nchi wanachama wake. Utawala wa kizayuni una historia ndefu ya ukiukaji haki za binadamu na sheria za kimataifa, na shambulizi lake la karibuni dhidi ya Qatar ni mwendelezo wa siasa hizo, hizo hizo za uchokozi. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC inaweza kulaani na kukomesha vitendo hivyo kwa kutumia zana za kidiplomasia, kisheria pamoja na vyombo vya habari. Taasisi hii inaweza kulishawishi Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupitisha maazimio yenye nguvu dhidi ya uchokozi wa utawala wa Kizayuni, kuwasilisha malalamiko rasmi dhidi ya viongozi wa utawala haramu wa Kizayuni katika mahakama ya kimataifa kama vile Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC. Ni moja ya hatua madhubuti zinazoweza kuchukuliwa ili kukabiliana na jinai za kivita na ukiukaji wa haki za binadamu huko katika ukanda wa Gaza. Hatua za kiuchumi na kibiashara za wanachama wa shirika wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC dhidi ya utawala wa Kizayuni pia zinaweza kujumuisha kuwekea vikwazo bidhaa na makampuni yanayohusiana na utawala wa Kizayuni na vilevile vile kukata uhusiano wa kibiashara na uwekezaji na taasisi zinazounga mkono uvamizi huo. Vyombo vya habari na vitengo vya kiutamaduni vya Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC pia vinaweza kuwa na nafasi muhimu katika kutafuta uungaji mkono wa kimataifa kwa manufaa ya watu wa Palestina na Gaza, ambapo sehemu ya juhudi hizo ni kuongeza upashaji habari wa vyombo vya habari vya nchi za Kiislamu kuhusu jinai za utawala wa kizayuni kufanyika kampeni za uhamasishaji kimataifa dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel ili kufichua sera za kijinai za utawala huo ghasibu katika ukaliaji mabavu na ukiukaji wa haki za binadamu pia kunaweza kuwa na nafasi muhimu katika kuvutia maoni ya umma dhidi ya wazayuni. Maoni ya umma katika ulimwengu wa Kiarabu yamekasirishwa sana na mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya Qatar ambapo yanaochukulia uchokozi huo kuwa ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Hii bila shaka ni fursa nzuri ya kuhamasisha jamii kima ya kimataifa dhidi ya uvamizi wa Zayuni. Kutayarisha mpango madhubuti wa kiutendaji katika kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu ili kukabiliana na vitendo vya uvamizi vya utawala wa kizayuni kwa muundo thabiti na wenye malengo maalum ni jambo linalowezekana kirahisi kabisa. Mpango kama huo unapaswa kuwa na nguvu za kisiasa na kisheria kiasi cha kuweza kushawishi maoni ya umma na taasisi za kimataifa. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu oic ina uwezo mkubwa wa kuchukua hatua za kivitendo dhidi ya sera za kichokozi za utawala wa kizayuni. ili hatua hizi ziweze kufanikiwa muungano wa kisiasa, makubaliano ya kimkakati na utashi wa pamoja miongoni mwa wanachama ni jambo ambalo lina umuhimu mkubwa. Kutokana na uwezo wake wa kidiplomasia, kiuchumi, kiutamaduni na uungaji mkono wa raia, taasisi hii inaweza kuwa na nafasi muhimu katika kuunga mkono kadhia ya Palestina na kukabiliana na siasa za mabavu za utawala wa kizayuni katika kupora ardhi za Wapalestina. Teheran mpenzi msikilizaji idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Historia ya dunia Hamjambo na karibuni kuwa nami katika sehemu ya 21 ya podikasti historia ya dunia. Sehemu ya kipindi chetu leo inabeba kichwa cha maneno, familia ya ngao nyekundu, Rothschild family. Amsher Rothschild alikuwa kijana wa Kiyahudi ambaye alipoteza wazazi wake akiwa na umri wa miaka kumi na mmoja, na kwa kuwa alikuwa mtoto mkubwa katika familia, akawa mkuu wa kaya. Yeye na familia yake waliishi Frankfurt, nchini Ujerumani. katika karne ya 18, nyumba za Frankfurt hazikuwa na namba, na kila nyumba ilitambuliwa kwa ishara iliyowekwa kwenye mlango wake. Familia hii ya Kiyahudi pia ilijulikana kama Red Shield au familia ya Rothschild. Katika miaka hiyo Ujerumani iligawanywa katika maeneo kadhaa, kila moja ikiwa na serikali yake. Kila moja kati ya serikali hizo ilikuwa na sarafu yake, na watu waliokuwa wakisafiri kati ya maeneo hayo walilazimika kubadilishana pesa zao mara kwa mara. Kama alivyokuwa baba yake, Mayer aliendesha biashara ya familia kwa njia ile ile, alikuwa akibadilisha pesa za wasafiri na kufaidika na tofauti ya thamani za sarafu hizo. Burudani ya Mayer ilikuwa kukusanya sarafu za zamani na adimu. Hatua kwa hatua, mkusanyiko huo ukawa na sarafu nyingi za aina tofauti kiasi kwamba umaarufu wake ulienea kote Frankfurt na kufika kwa Prince William, mwana wa mtawala wa Frankfurt. Mwanamfalme William pia alikuwa na nia ya kukusanya sarafu za zamani, na bila kuchelewa, alituma ujumbe kwa Mayer akimkaribisha kwenye kasiri lake. Mayer alimwongoza mwanamfalme huyo kwa ajili ya kukamilisha kazi ya ukusanyaji wa sarafu na aina tofauti za sarafu za zamani, na akaahidi kumtumia sarafu zote adimu atakazozipata. Urafiki wao ulizidi kuimarika na wakati Mayer alipotimiza umri wa miaka 20 alipewa jina la wakala wa ufalme kutoka kwa mfalme huyo. Jina hilo lilimsaidia Mayer kupata mafanikio zaidi katika biashara ya pesa kuliko hapo awali. Wakati Prince William alipomrithi baba yake, alimhusisha Mayer zaidi katika masuala ya utawala wake wa kifalme kuliko hapo awali, na majukumu haya yalizidisha utajiri na mapato ya Mayer. Katika nusu ya pili ya karne ya 18, vita vilianza Ulaya na Mayer ambaye sasa alikuwa tajiri alitayarisha masurufu na silaha kwa ajili ya majeshi husika na kuzidisha utajiri wake. Mnamo mwaka 1795 jeshi la Ufaransa liliteka Uholanzi. Amsterdam, mji mkuu wa Uholanzi ambao ulikuwa kituo cha kifedha cha Ulaya, ilipoteza umuhimu wake na mali na mitaji yote ilihamia Frankfurt, nyumbani kwa familia ya Rothschild. William, mtawala wa Frankfurt, na Mayer Amshel Rothschild walifaidika zaidi kutokana na hali hiyo. William akawa mwanabenki mkuu zaidi barani Ulaya na Mayer aliongeza utajiri wake zaidi na zaidi. Katika kipindi hicho, Mayer alikuwa na watoto watano ambao kila mmoja alimtuma katika jiji la Ulaya. Nathan aliishi London, Amshel huko Frankfurt, James alipelekwa Paris na Karen alitumwa Amsterdam, huku Solomon akifanya kazi popote ambapo baba yake aliona panafaa walipeana habari kuhusu hali ya soko na bei za bidhaa katika miji hiyo na kufanya biashara kwenye masoko ya hisa. Napoleon alipojitangaza kuwa mtawala wa Ufaransa mwaka 1804, William mfalme wa Frankfurt alihisi kwamba mji huo unaweza kutekwa na Napoleoni wakati wowote wa na kwamba utajiri wake haungekuwa salama katika jiji hilo. Alichagua Uingereza kwa ajili ya kuhamisha pesa zake. Uingereza ilikuwa kisiwa nje ya bara la Ulaya na jeshi la Napoleon halingeweza kukiteka kwa urahisi. Mtoto wa Mayer Nathan alikuwa akiishi na kufanya biashara huko London kwa miaka mingi na alikuwa chaguo bora kwa William. Mali za William zilihamishwa na kupelekwa London na Nathan kama wakala wake wa kifedha, alichukua udhibiti wa utajiri huo ambao haukuwa na kifani, kumwakilisha tajiri mkubwa zaidi barani Ulaya. Huko London kulimjengia Nathan heshima kubwa, lakini yeye na ndugu zake waliendelea kufanya biashara na mtaji wao wenyewe, hasa kwa kutilia maanani kwamba Napoleon alitishia Ulaya yote kwa vita na walitarajia kutumia fursa ya vita kupata mali zaidi kuliko William. Mayer Amschel daima alikuwa akiwaambia wanawe kwamba kama huwezi kuwa maarufu na kupendwa na watu, basi wafanye wa kuogope. Rothschild brothers walishika njia ambayo iliwafanya hata wafalme wa mwagadamu zaidi wakati huo wawaogope wao. Ndugu hao watano waliishi katika maeneo tano tofauti ya Ulaya na kufuatilia vita vya Napoleoni. Napoleon aliteka sehemu za Ulaya, na vita hivyo vilipunguza bei ya hisa au dhahabu katika eneo moja na kuipandisha katika eneo jingine. Wanandugu wa Rothschild walijulishana mabadiliko hayo na kufaidika na soko lililoundwa na vita kwa kuuza hisa au dhahabu. Hatua kwa hatua Uingereza pia ilikabiliwa na mashambulizi ya Napoleon, lakini Waingereza walichukua hatua mapema na kutuma wanajeshi wao katika bara la Ulaya chini ya uongozi wa Duke wa Wellington. Wanajeshi wa Uingereza walipelekwa Ureno na milima ya Ufaransa na kuanza kupigana na Napoleon, lakini meli za kivita za Napoleon zilifunga njia ya baharini na kuzuia pesa na masurufu kuwafikia wanajeshi hao. Wellington aliiandikia barua serikali ya Uingereza akisema, askari wangu waliojeruhiwa wanauza nguo zao ili kupata pesa, tutabakia hai miezi miwili tu ikiwa hatutapata pesa. Mwisho wa kunukuu. Njia bora kwa serikali ya Uingereza ilikuwa kutumia mtandao uliokuwa umetengenezwa na watoto watano wa Rothschild huko Ulaya. Hivyo mwakilishi wa serikali ya Uingereza alikutana na Nathan Rothschild ambaye alikuwa London. Baada ya kusikia ombi la serikali na malipo ya kuvutia yaliyotengwa kwa ajili ya kazi hiyo, Nathan alibuni mpango ambao sehemu yake muhimu zaidi ilikuwa jukumu la kaka yake James Rothschild ambaye alikuwa Paris. James alipaswa kukutana na waziri wa fedha wa Ufaransa na kutoa pendekezo kwamba yuko tayari kuhamisha kwa siri kiasi kikubwa cha sarafu za dhahabu za Uingereza hadi Ufaransa mkabala wa kupewa malipo mazuri ili kuidhofisha Uingereza katika vita. Ufaransa ilikubali haraka pendekezo hilo kwa sababu uhamishaji wa dhahabu kutoka Uingereza ungeithofisha nchi hiyo na hatimaye kuharibu uchumi wake. Pesa ambazo zingemfikia James kwa njia hii zingehamishwa kutoka Ufaransa kwenda kwa askari wa Uingereza kwa njia nyingine. Kwa njia hii, ndugu wa Rothschild wangesafirisha pesa za Uingereza au tuseme pesa za Wahindi kupitia Paris, kitovu na makao makuu ya ardhi ya adui, na kuzipeleka kwa wanajeshi, na operesheni hii ilifanyika chini ya usimamizi na kwa msaada wa waziri wa fedha wa Ufaransa. Sarafu hizi za dhahabu ndio zile zile ambazo zilikuwa zimeporwa kutoka India kupitia kampuni ya East India miaka mingi kabla ya hapo. Kati ya mwaka 1812 na 1814 James Rothschild alihamisha pauni milioni 15 za fedha za Uingereza na kuzipeleka kwa Wellington. Ndugu wa Rothschild walilipwa pauni milioni moja kutokana na, na operesheni hiyo. Vita vya Waterloo ambavyo vilikuwa vita vya mwisho vya Napoleon na maadui zake viliisha haraka sana. Majeshi ya Uingereza na Prussia yalisambaratisha mapambano ya askari wa Napoleon, na mtawala huyo wa Ufaransa akachukuliwa mateka na Waingereza. Jasusi wa Rothschild huko Waterloo aliandika habari za ushindi wa Uingereza kwenye kipande kidogo cha karatasi akakifunga kwenye mguu wa njiwa na akamrusha njiwa angani. Alijua kwamba kipande hicho kidogo cha karatasi kilichofungwa kwenye mguu wa njiwa kilikuwa na thamani ya mamilioni ya pesa, labda makumi ya mamilioni ya pauni. Huko London, Nathan Rothschild alifungua barua hiyo kutoka kwenye mguu wa njiwa na haraka akaelekea kwenye soko la hisa la London, London Stock Exchange. Wanahisa wengi walikuwa wamekusanyika kwa wasiwasi katika soko la hisa, lakini hakuna aliyejua matokeo ya vita. Ilibidi wasubiri angalau siku moja zaidi. Nathan alipoingia kwenye soko la hisa, watu wote walimgeukia. Alitembea taratibu hadi kwenye nguzo aliyokuwa akiegemea kila mara, na kwa ishara akawaamuru wafanyakazi wake waliokuwa wamesimama mbali kidogo kuuza hisa zake zote. Hofu ilitanda katika nyoyo za hadhirina katika soko la hisa la London. Watu walikuwa wakiambizana hapana shaka kwamba Nathan Rothschild anajua matokeo ya vita na kwa sababu hiyo amekuja kwenye soko la hisa na kuuza hisa zake kwa haraka sana. Bila shaka Uingereza imeshinda vita. Uvumi wa kushindwa Uingereza ulisababisha kuporomoka kwa soko la hisa. Bei ya hisa kwenye soko la hisa la London ilikuwa haijawahi kushuka chini kiasi hicho hapo awali. Nathan sasa alikuwa mtulivu kuliko hapo awali, na kwa ishara ndogo aliwaamuru wafanyakazi wake wanunue hisa nyingi kadiri walivyoweza. Sehemu kubwa ya soko la hisa la London iliongezwa kwenye mali ya Nathan Rothschild. Siku iliyofuata mjumbe wa Duke wa Wellington Alifika London na habari za ushindi wa jeshi la uingereza dhidi ya wafaransa zilienea kila kona. Athari ya kwanza ya ushindi huo ilionekana kwenye soko la hisa la London, ambako bei ya hisa ilipanda kupita kiasi na kuongezeka mara kadhaa kuliko ilivyokuwa siku ya kabla ya vita vya Waterloo. Utajiri wa Nathan ulikuwa umeongezeka mara kadhaa katika muda wa siku moja lakini itakuwa ujinga kudhani kwamba Nathan alikuwa amepata mafanikio hayo yote kwa sababu ya njiwa mpeleka barua peke yake. Pia alikuwa amemhusisha mtu mwingine katika faida hiyo kubwa. Kabla ya vita kuanza, Nathan Rothschild alikuwa amemwomba Duke wa Wellington asitume habari za ushindi au kushindwa vita huko London haraka sana na kwamba asubiri angalau siku moja kabla ya kupeleka ujumbe huo. Vita ilikuwa chanzo muhimu zaidi cha mapato ya Rothschild na mabepari walioibuka baadaye. Vita vilipozuka, mabenki makubwa yalizikopesha serikali na baadaye yalipata pesa zao kutoka kwa serikali kwa riba kubwa. Hali hiyo haikuishia hapo. Serikali ingenunua silaha na vifaa vilivyohitajika kwa ajili ya vita kutoka kwa mabepari hao hao, na pesa hizo zingerudi kwenye mifuko ya mabenki mapema kabla ya serikali kulipa deni lake. Nathan Rothschild, ambaye alikuwa mkuu wa familia ya Rothschild baada ya kifo cha baba yake, alikuwa mtu tajiri zaidi barani Ulaya. Baada ya vita vya Waterloo, alikuwa akisubiri vita vingine ili azidi kujiongeza utajiri. Mshairi wa Ujerumani Heinrich Heine alisema kuhusiana na bepari huyo wa Kiyahudi kwamba Mungu wa zama zetu ni pesa na Rothschild ndiye mtume wake. Nathan alikuwa akitoa mikopo kwa serikali za nchi mbalimbali mbali za Ulaya na kuingilia kati uteuzi wa mawaziri na chaguzi za wakuu wa nchi. Aliwatendea wakuu wa Ulaya na wanasiasa kwa kiburi na majivuno. Mwenendo wa Nathan na mmoja wa wanamfalme katika mahakama za London ilikuwa habari ya mji. Mwanamfalme huyo alikuwa ameenda kumtembelea Nathan. Bepari huyo Myahudi hakusimama kwa ajili ya mwana mfalme na alisema tu, "Tafadhali keti," na kisha aliinamisha kichwa chake kwenye meza na akaendelea kuandika. Mwana mfalme alikasirika kutokana na mwenendo huo na kuanza kujitambulisha yeye mwenyewe na familia yake. Alitaja ukubwa wa nchi yake, fahari na ushindi wa baba zake katika vita, lakini Nathan Rothschild alijibu kwa kusema, sawa basi tafadhali keti kwenye viti viwili. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya podkasti ya leo iliyobeba kichwa cha maneno Familia ya Ngao Nyekundu, uh, kinaishia hapa kwa leo. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Molamoupa. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 21 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1447 Hijiria ya Kamaria, mwafaka na 14 Septemba 2025 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 213 iliyopita, moja kati ya ajali kubwa za moto ulimwenguni ilitokea katika mji mkuu wa Russia Moscow. Moto huo uliwashwa kwa makusudi. Ilikuwa imepita siku moja tu tangu mji huo uvamiwe na kukaliwa kwa mabavu na majeshi ya Napoleon Bonaparte, wakati mji huo ulipochomwa moto kwa amri ya mtawala wa wakati huo wa mji huo. Lengo la mtawala huyo lilikuwa kuyafanya majeshi ya Bonaparte yashindwe kutumia suhula za mji huo. Moto huo mkubwa uliteketeza na kuharibu kabisa robo tatu ya mji wa Moscow. Siku kama ya leo miaka 65 iliyopita hati ya jumuiya ya nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani OPEC ilitiwa saini na nchi za Iran, Saudi Arabia, Iraq, Kuwait na Venezuela. Jumuiya hiyo ilianzishwa kwa lengo la kukabiliana na makampuni makubwa ya mafuta ya madola ya Magharibi ambayo yalikuwa yakisimamia uvumbuzi, uchimbaji na uuzaji wa bidhaa hiyo kimataifa na kuainisha bei ya bidhaa hiyo muhimu kwa maslahi ya binafsi na kwa madhara ya nchi zalishaji licha ya kwamba awali jumuiya hiyo haikuwa na nguvu wala ushawishi wote, lakini ilikuja kupata nguvu zaidi baada ya nchi kadhaa zikiwemo Algeria, Libya, Nigeria, Qatar, Umoja wa Falme za Kiarabu wa Imarati, Gabon, Indonesia na Ecuador, ambazo ni wazalishaji wa mafuta uh, kujiunga nayo. siku kama leo miaka 636 iliyopita utawala wa Uthumania ulidhibiti na kuikalia kwa mabavu ardhi ya Sabia. Tukio hili lilijiri wakati wa operesheni za utawala huo za kuzitia katika milki yake ardhi za Ulaya. Ushindi huo ulipatikana katika kipindi cha ufalme wa Sultan Murad wa Kwanza. Uh, licha ya uh, kuweko uasi wa wananchi wa Sabia, lakini ardhi hiyo iliendelea kuwa chini ya udhibiti wa ufalme huo kwa karibu karne tano na miaka 31 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia ayatullah muhammad ali araki mmoja wa maraji wakubwa wa kiislamu akiwa na umri wa miaka 103 mwanazuoni huyo wa kiislamu alizaliwa wa wa wa wa katika mji wa araq katikati mwa iran na alijifunza ilmu ya dini kutoka kwa maulamaa wakubwa hususan Ayatullah ludhma Hairi. Ayatullah Muhammad Araki alifundisha katika chuo kikuu cha kidini cha Kum kwa kipindi cha miaka 35, na kulea wanazuoni na wasomi hodari. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu amezikwa katika haram tukufu ya Saida Masuma Salamullah alaiha katika mji mtakatifu wa Kum. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.