Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tulhumaza aya ya kwanza hadi ya mwisho. Auzubillahi minash shaitani rajim. Bismillah Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika Hotoma. Na nini cha kukujulisha ni nini hotoma? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kiwatangazieni e, ni moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam hapa jijini Tehran katika siku hii ya leo ambayo ni Jumapili tarehe ni 21 Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne 47 Hijria Qamari, inayasadifiana na kumi na nne Septemba 2025 Miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliwaandalieni wakati huu ni taarifa habari za dunia. Na taarifa hiyo ya itafuatiwa na makala yetu juu ya Uislamu. Baada ya hapo tutawaleteeni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya udondozi huu, wapenzi wasikilizaji, utakuwa wakati wa kutega sikio makala ya Afrika wiki hii na kisha tutawaleteni makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Halikadhalika pia uh, mnaweza uh, kutupata kupitia tovuti yetu nyingine ya iranradio.ir rsw ambayo pia unaweza kupata vipindi vyetu uh, vingi vikiwemo eh, podkasti zetu mbalimbali mbali, na vipindi vyetu mbalimbali zikiwemo pia klipu za video. E, pia wapenzi wasikilizaji, mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara kupitia uh, redio mshirika ambayo ni Maarifa FM ya nchini Tanzania ambayo uh, inatangaza maeneo mbalimbali ya nchini Tanzania. Unaweza kutupata kupitia 105.3 5 e, nukta uh, tatu Maarifa FM kule Tanga, na maeneo mengine ya Tanzania pia tunapatikana. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa kwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa Teheran, Iran, e, ikiwa ni saa tano nusu mchana kwa saa za Afrika Mashariki, na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Naifuatawa sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yapinga madai ya kundi la G7 na kuyataja kuwa ya uongo. Iran yazionya Uingereza, Ufaransa na Ujerumani kuhusu vikwazo na ripoti yafichua namna utawala haramu wa Israeli ulivyotekeleza hujuma dhidi ya Qatar. Karibuni namna, sasa ni habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imekanusha vikali tuhuma zilizotolewa katika taarifa ya pamoja ya kundi la nchi za ji saba na washirika wake ikizitaja kuwa ni za kupotosha zisizo na msingi na ni mbinu ya kisiasa ya kukwepa lawama. Wizara hiyo imesisitiza kuwa kueneza tuhuma za uongo dhidi ya wale wanaolinda usalama wa taifa la Iran ni kupotosha ukweli kwa makusudi na ni mbinu ya kila ki aina ya hila ya kuhamisha lawama kutoka kwa wale wanaojihusisha na vitendo haramu na vya kuleta machafuko duniani, hususan eneo la Asia Magharibi. Iran imesema kuwa Marekani na wanachama wengine wa G7 wanapaswa kuwajibika kwa mchango wao katika kuvuruga usalama wa kikanda na kimataifa, hasa kwa kushirikiana na ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa, sheria za kibinadamu na haki za binadamu unaofanywa na utawala haramu wa Israeli katika ardhi za Palestina iliyokaliwa kwa mabavu, pamoja na kuunga mkono makundi ya kigaidi. Wizara hiyo imesema, na hapa ananukulu ripoti hiyo, wakati ambapo utawala wa kizayuni kwa msaada kamili kutoka Marekani, Uingereza, Ujerumani, Ufaransa na wadhamini wengine wa taarifa hii ya chuki dhidi ya Iran unatekeleza mauaji ya halaiki na jinai za kimbari katika Palestina inaokaliwa kwa mabavu na kuchochea vita vinavyoendelea katika ukanda huu, kutoa taarifa dhidi ya Iran ni jaribio la kuondoa macho ya dunia kutoka kwenye jinai ya, ya karne hii na ushiriki wa wazi wa mataifa haya. Taarifa hiyo imehitimisha kwa kusema kuwa badala ya kuendeleza mbinu za kutafuta mchawi zinazotokana na fikra za kikoloni na ubaguzi wa kimadaraka, wadhamini wa, wa taarifa hizo zisizo na uwajibikaji wanapaswa kurekebisha sera zao potofu na jinai eh, dhidi ya Iran na ukanda mzima wa Asia Magharibi. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi ametoa onyo kali kwa Uingereza, Ufaransa na Ujerumani kwamba iwapo zitaendeleza juhudi zao za kuanzisha tena vikwazo vya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran basi zitakumbwa na madhara yasiyoweza kurekebishwa. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran ametoa kauli hiyo kupitia ujumbe aliouandika kwenye ukurasa wa X siku ya Jumamosi akizilenga nchi hizo tatu ambazo ni sehemu ya makubaliano ya nyuklia mwaka 2015 na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na sasa zinajaribu kutumia utaratibu unaojulikana kama snapback ili kurejesha vikwazo vilivyokuwa vimeondolewa. Iran pamoja na washirika wake wa kimkakati yaani Rusia na China ambazo zilitia saini mapatano hayo ya nyuklia yajulikanayo kama JCPOA zimekuwa zikisisitiza mara kwa mara kwamba kushindwa kwa mataifa ya Ulaya kutekeleza uwajibu wao chini ya makubaliano hayo, ikiwemo kuzuia kurejeshwa kwa vikwazo, kunafuata kila msingi wa kutumia utaratibu huo o, wa snapback. Araghchi amesisitiza kuwa troika hiyo ya Ulaya yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani haina msingi wa kisheria, kisiasa wala kimaadili wa kurejesha vikwazo hivyo, akionya kuwa hatua hiyo itazua madhara makubwa yasiyoweza kurekebishwa. Iran imetahadharisha kuwa iwapo troika hiyo itafaulu kutumia utaratibu huo wa kurejesha vikwazo, basi nchi hii itachukua hatua kali za kulipiza kisasi. Hatua ambazo Iran inatarajiwa kuchukua zinayojumuisha kusitisha makubaliano ya hivi karibuni kati yake na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, yaliyolenga kuimarisha ushirikiano wa kiufundi na kisera kati ya pande mbili kwa mujibu wa maafisa wa Iran, chaguo jingine lililo wazi ni kujitoa kabisa katika mkataba wa kutokuwa na silaha za nuklia NPT. Hali kadhalika eh, siku hiyo hiyo ya Jumamosi, waziri wa mambo ya nje wa Iran alitoa maelezo kuhusu makubaliano hayo eh, na IAEA katika mkutano wa dharura na wanachama wa kamati ya usalama wa taifa na sera za kigeni katika majlisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran. Serikali ya Sudan siku ya Jumamosi ilitangaza masharti ya msingi kwa ajili ya kukubali juhudi za kimataifa za kusitisha mgogoro unaoendelea nchini humo, ikisisitiza kuwa mpango wowote lazima uheshimu mamlaka kamili ya taifa na uhalali wa taasisi zake za kiserikali. Tangazo hilo limekuja siku moja baada ya kundi la nchi nne linalojumuisha Marekani, Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu UAE na Misri kutangaza pendekezo la kusitisha mapigano kwa muda wa miezi mitatu kwa sababu za kibinadamu, kabla ya kusitisha mapigano uh, kwa kudumu na kuanza mchakato wa kisiasa wa miezi tisa wa kuunda serikali mpya. Mawaziri wa mambo ya nje wa kundi hilo wameahidi kuunga mkono suluhisho la mazungumzo litakalojumuisha jeshi la Sudan na kundi la waasi la RSF. Katika taarifa yake serikali ya Sudan haikuzungumzia moja kwa moja ushiriki wa Umoja wa Falme za Kiarabu katika kundi la nchi hizo, licha ya Khartum hapo awali kuishutumu nchi hiyo o, kwa kuunga mkono waasi wa RSF na kukataa ushiriki wake katika juhudi zote e, za upatanishi. Serikali ya Sudan imesema kuwa inaunga mkono juhudi za kusitisha vita, lakini imekataa kulinganishwa na waasi wa RSF ambao inawashutumu kwa kutumia mamluki wa kigeni kuharibu na kufuta utambulisho wa kitaifa wa Sudan. Serikali ya Sudan imesema haitakubali uingiliaji wowote usioheshimu mamlaka ya taifa, taasisi zake halali na haki ya kulinda watu wake wa na ardhi yake. Taarifa hiyo imesitiza kuwa kufanikisha amani ni jukumu la kipekee la watu wa Sudan na kwamba kushughulikia masuala ya ndani ni haki ya kieneo inayotekelezwa na serikali ya waziri mkuu Kamil Idris bila uangalizi wa uongozi kutoka kwa chama chochote au muungano wowote. Masharti haya yametolewa wakati juhudi za kidiplomasia zikiongezeka, huku pendekezo la kundi la nchi nne likionekana kama ramani ya kisiasa na Umoja wa Afrika ukipanga kuanzisha mchakato tofauti wa kisiasa mwezi Oktoba. Mapigano nchini Sudan yalianza mwezi Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu baina ya jeshi la nchi hiyo na waasi wa RSF waliokuwa wakipigania madaraka. Mzozo huo umepelekea uh, makumi ya maelfu ya watu kupoteza maisha na wengine karibu milioni kumi na uh, tano kuwa wakimbizi ndani ya nchi na pia nje ya nchi naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa e, jieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Utawala wa Israel ulitumia ndege za kivita kurusha makombora katika anga za mbali juu ya anga ya Saudi Arabia katika shambulio lake la hivi karibuni dhidi ya viongozi wa harakati ya Kiislamu ya mapambano ukombozi wa Palestina, Hamas, waliokuwa mjini Doha, mji mkuu wa Qatar. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya gazeti la Marekani la The Wall Street Journal ambalo limechapisha ripoti mpya kuhusu hujuma hiyo ya kigaidi ya Israel ambayo inaendelea kulaaniwa kimataifa. Shambulio hilo la siri lilihusisha ndege 8 aina ya F15 na 4 aina ya F35 ambazo zilisafiri umbali wa takribani kilomita 1500 hadi bahari ya Sham upande wa pili wa rasi ya Arabia. Kutokea huko, makombora ya balistiki yalirushwa hadi katika anga za mbali juu ya anga ya kawaida ya Saudi Arabia kuelekea Doha katika ghuba ya Uajemi. Gazeti hilo la The Wall Street Journal limetoa taarifa hiyo likinukuu maafisa kadhaa wa Marekani wenye taarifa kuhusu operesheni hiyo. Ripoti hiyo ilieleza kuwa Israeli iliweka kimkakati ndege zake za kivita katika bahari ya Shamu na kurusha makombora hadi anga za mbali ili kuepuka lawama za kuvunja anga ya kawaida ya ndege ya Saudi Arabia. Aidha, inadaiwa kuwa ndege za kivita za Israeli ziliepuka anga ya mataifa ya kiarabu na kutekelezwa kwa haraka, hali iliyopunguza muda wa Marekani kuingilia kati. Maafisa wa Marekani Marekani wanadai kuwa Israeli ilitaarifu jeshi la Marekani kuhusu shambulio hilo dakika chache kabla ya kutekelezwa bila kufichua maelezo kamili kuhusu shabaha. Hata hivyo, vifaa vya Marekani vilivyoangaza mbali viligundua makombora na mwelekeo wake na kubaini kuwa yalikuwa yanaelekea Doha kama shabaha. Imedaiwa kuwa taarifa hiyo haikuwafikia wakuu wa utawala wa Rais Donald Trump kwa wakati unaoweza kuzuia shambulio hilo. Na katika kile kinachoonekana kama kuongezeka kwa kampeni ya kigaidi ya wazi na ya kunyamazisha sauti ya haki Utawala haramu wa Israeli umetekeleza mojawapo ya mashambulio mabaya zaidi dhidi ya waandishi wa habari katika historia ya kisasa kwa kuwalenga na kuua angalau waandishi 25 wa habari kwa mpigo huko Sanaa, Yemen. Shambulio hilo la Jumatano, ambalo liliharibu ofisi za magazeti ya Alyaman na 26 Septemba, linachukuliwa kama hujuma ya moja kwa moja dhidi ya vyombo vya habari katika eneo hili na linahesabiwa kuwa uhalifu mkubwa wa kivita. Kwa ujumla, watu 50 Uh, wanane wanaripotiwa kupoteza maisha katika shambulio hilo la Israeli dhidi ya waandishi wa habari sana na kulifanya kuwa tukio la kikatili zaidi dhidi ya waandishi wa habari duniani katika miaka ya karibuni. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa baada ya kusikiliza taarifa hiyo ya habari za dunia, ni wakati wa kutegea sikio tahariri yetu ambayo inahoji kwa nini Rais Putin wa Russia anataka kukomeshwa vigezo vya undumakuwili na vitisho dhidi ya tamaduni duniani. Rais Vladimir Putin wa Rusia amekaa ametaka kukomeshwa vigezo vya undumakuili na vitisho dhidi ya tamaduni duniani. Juzi usiku, Putin ametaka kukomeshwa utekelezaji wa hatua za undumakuili duniani na kuhitimishwa jitihada za baadhi ya nchi kwa ajili ya kutishia utamaduni wa nchi huru duniani. Rais wa Rusia amebainisha haya katika mkutano mkuu wa jukwaa la kimataifa la Umoja wa Tamaduni. Aidha, amewasilisha ombi lake hilo katika mkutano uliofanyika mjini St Petersburg na kuhudhuriwa na mawaziri na viongozi wa ngazi za juu wa kitamaduni na wasanii kutoka nchi zaidi ya 40 duniani na taasisi nne za kimataifa. Rais wa Russia amesema kuwa kuna udharura nchi mbalimbali mbali katika dunia leo kutekeleza juhudi za pamoja ili kulinda utambulisho tamaduni mbalimbali mbali, mila na desturi. Ameongeza kuwa kuna udharura nchi mbalimbali mbali duniani kukabiliana na tishio la kutoweka kwa tamaduni ndogo ndogo duniani na kuitolea wito dunia kujiweka mbali na kupambana na vitendo vya ubaguzi vigezo vya undu makwili na juhudi za baadhi ya nchi za kutishia tamaduni za nchi nyingine. Putin amesema kadiri tamaduni zinavyokuwa nyingi zaidi duniani, tajiri na za asili zaidi, ndivyo urithi wetu wa pamoja wa kitamaduni utakavyokuwa na utajiri mkubwa, huku mustakabali wa dunia nzima pia ukiwa endelevu zaidi. Katika hotuba yake, rais Putin ameangazia masuala mawili muhimu. Mosi, swala la kutekelezwa vigezo vya unduma kuwili duniani ambavyo vime itajawazi kambi ya magharibi na misimamo ya kambi hiyo, yaani kustafidi na vigezo vya unduma kuili kama wenzo wa kisasa katika kushughulikia na kutatua masuala mbalimbali mbali duniani, nchi za magharibi hasa Marekani ambayo ni kinara wa nchi hizo zinastafidi na misimamo ya unduma kuili katika kushughulikia kadhia nyeti na zenye kuzusha itilafu kama ugaidi, haki za binadamu na no uhuru na pia vikwazo. Swala la vigezo vya unduma kuili vya magharibi limetajwa mara kadhaa na nchi mbalimbali zinazopinga ubeberu wa magharibi duniani kama Iran na pia mahasimu wa magharibi kama China na Russia. E, tukitupia jicho nyenendo, misimamo na hatua za magharibi chini ya uongozi wa Marekani, tunaona kuwa wa magharibi wanafafanua dhana hizi kwa mtindo maalum na wa kiwango cha chini, na wakati huo huo kuchunguza na kuchukua maamuzi mkabala wa masuala haya tajwa kwa kustafidi na vigezo vyao mahsusi, katika hali ambayo, katika nchi za maeneo mbalimbali ya dunia, dhana hizi zina vipengee mbalimbali na vyenye kutofautiana na si sahihi na ni makosa kwa nchi za magharibi e, kuzihukumu nchi nyingine katika uwanja huu kwa kuzingatia nafasi yake, hasa ikizingatiwa kuwa magharibi wanatazama masuala kama a, wenzo wa kisiasa, na hunyamaza kimya pale masuala kama ugaidi yanapokuwa na, na masilahi kwao na huyaunga mkono, ambapo mfano wa wazi e, wa suala hili ni namna nchi za magharibi zilivyounga mkono makundi ya kigaidi ya kitakfiri wakati wa vita vya ndani e, nchini Siria kuanzia mwaka elfu mbili kumi na moja na kisha zikaunda muungano wa magharibi na nchi za kiarabu chini ya himaya ya Marekani. Hata hivyo nchi hizo za magharibi zinataja makundi ya mapambano ya ukombozi dhidi ya uzayuni yakiwemo makundi ya Palestina, harakati ya Hizbullah ya Lebanon na harakati ya Ansarullah Yemen na mengine kama hayo kuwa eti ni makundi ya kigaidi. Nchi za magharibi zimedhihirisha mtazamo wao huo katika uga wa haki za binadamu pia na Marekani inazituhumu nchi zingine zinazopinga ubeberu wa magharibi kuwa zinakiuka haki za binadamu, lakini wakati huo huo imekaa kimya e, kuhusu nchi wa itifaki wake zinazounga mkono sera zake ambazo zina rekodi mbaya sana ya utendaji kuhusu kuheshimu haki za binadamu. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa baada ya kusikiliza tahariri, ni wakati wa kutegea sikio uh, makala ya Tujue Uislamu baada ya mdoso mrefu Tujue Uislam. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa kipindi hiki cha tujue Uislamu. Sehemu ya 62 ya mfululizo huu leo itaendelea na maudhui ya utume ambapo tutamzungumzia mmoja wa mitume wengine ululazme ambaye ni Nabii Musa alaihissalam. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Nabii Musa alaihi salamu ni mmoja wa manabii ambao walikuja na sheria inayojitegemea na kitabu. Jina la baba yake ya ni Imran, na alikuwa anatokana na ukoo wa Yaqub na kizazi cha bani Israel. Nabi Musa alileta dini ya Kiyahudi kwa wana wa Israel. Simulizi ya maisha ya Nabi Musa inaweza kugawanywa katika vipindi kadhaa. Mosi, kipindi cha kuzaliwa kwake, utoto wake na malezi yake katika kasri ya Firaun, kuhama kwake kutoka Misri kwenda Madian na maisha yake pamoja na Nabi Shuaibu alayhissalam. Pili, kipindi cha utume wake na kurudi kwake Misri kupambana na Firaun na hatimaye kipindi ambacho sifa yake kuni kupinduliwa na kuangamizwa Firauni na kuingia nabii Musa Beitul Muqaddas. Sambamba na kuzaliwa Musa, makabila mawili ya Wakopti na Waisrael walikuwa wakiishi Misri. Mafarao waliotawala Misri walikuwa Wakopti, lakini Waisraeli walikuwa wa wali ukoo wa nabi Yaqub. Mahali pa awali kuzaliwa kwa wana wa Israeli ni Kanaan, lakini baada ya nabi Yusuf alaihi salam kupata cheo kikubwa nchini Misri na kuwa kipenzi na azizi wa Misri, walihama kutoka Kanaani na kwenda Misri na kufanya makazi ya huko. Polepole idadi ya wana wa Israeli huko Misri iliongezeka kufikia hatua ya kuwa kaumu ya watu wengi. Lakini baada ya kifo cha nabii Yusuf alaihi salam, Waisraeli walipoteza nafasi yao huko Misri na Wakopti wakawadhibiti. Wakopti waliwalazimisha kufanya kazi ngumu na kuwatendea ukatili na ukandamizaji mkubwa. Firauni, mtawala mwenye kiburi na ubinafsi wa Misri, alidai uungu na alikuwa akiwataka watu wamwabudu na kuwatesa wana wa Israeli ili kuwazuia wasipate mamlaka. Alikuwa ameghafilika na mipango ya Mwenyezi Mungu kwamba Allah kwa kuwatuma na kuwainua mitume anawaokoa watu kutokana na ujinga na upotofu na kukimbilia kuwasaidia wanaodhulumiwa. Siku moja, mmoja wa watabiri wa Firauni alimwambia kwamba hivi karibuni atazaliwa mtoto kutoka miongoni mwa Bani Israeli ambaye angetawala mahali pake. Ili kuzuia kuzaliwa kwa mtoto huyo, Firauni aliamuru kuuawa kila mtoto wa kiume wa wana wa Israeli na kuwabakisha hai mabinti zao kwa ajili ya kuwafanya watumwa na watumishi. Makachero wa Firauni walifuatilia kwa uangalifu mkubwa nyumba za Bani Israel na kumuua kila mtoto wa kiume aliyokuwa akizaliwa. Hata hivyo, pamoja na mipango yote ya Firaun, Musa alayhi salamu alizaliwa. Mama yake Musa alikuwa na wasiwasi mwingi juu ya maisha ya mwanawe. Kwa amri ya Mwenyezi Mungu, mama yake Musa alimweka mtoto wake mpendwa ndani ya sanduku. Na akimtumaini Mwenyezi Mungu, akamkabidhi kwa mawimbi makali ya mto Nail ili yamchukue. Mawimbi yalibeba sanduku pamoja nayo, na baada ya muda sanduku likatoweka machoni pa mama. Wakati huo, Firauni na mkewe walikuwa wameketi mahala pao kwenye ukingo wa mto Nail wakiburudika na kutazama mandhari. Ghafla kati ya mawimbi ya maji waliona sanduku na mtoto ndani yake. Kwa amri ya Firauni, walitoa sanduku nje ya maji. Firauni alitambua kuwa mtoto huyu ni katika wana wa Israeli, basi akaamrisha wawe. Hata hivyo, mke wa Firauni ambaye hakuwa na mtoto alihurumia uso wa mtoto mzuri na wa amani alipouona, na kumwambia Firauni na mkewe Firauni alisema Atakuwa kiburudisho cha macho kwangu na kwako, msimu uwe, huenda akatufaa au tumpange kuwa mwenetu. Hatimaye Firauni alikubali ombi la mke wake, akitumaini kwamba siku moja mtoto huyu wa kuasili angemfaa. Kwa upande mwingine mama yake Musa, baada ya kumweka mtoto wake kwenye sanduku na kulitupa sanduku hilo baharini, moyo wake ukawa mtupu. Wakati huo mtoto alikuwa na njaa na akaanza kulia. Viongozi walikuwa wakitafuta wanawake wa kumnyonyesha mtoto, lakini mtoto hakukubali mwanamke yeyote na hakupata utulivu. Qurani tukufu inasema na tukamjalia awakatae wanyonyeshaji wote, tangu mwanzo mpaka dada yake akasema, je, ni kuonyesheni watu wa nyumba watakaomlea kwa ajili yenu? Nao pia watakuwa wema kwake. Basi tukamrudisha kwa mama yake, ili macho yake aburudike wala asihuzunike, na ajue ya kwamba ahadi ya Mwenyezi Mungu ni ya kweli lakini wengi wao hawajui kiujumla. Aya ya saba ahadi ya kumi na tatu za Suratul Qasas zinasimulia na kuelezea kipindi cha utoto cha Nabi Musa alaihi salam pamoja na misukosuko aliyokabiliana nayo katika kipindi hicho. Kipindi cha utoto cha Nabii Musa alaihi salam kilipitia mazingira haya. Ikapita miaka mingi, hatua kwa hatua, Musa akakuwa na kufikia rika la kijana mwenye nguvu na imara. Musa alishuhudia dhuluma kubwa iliyokuwa ikifanywa na Firauni na waliokuwa chini yake. Hali hii ilikuwa ikimtesa na kumuumiza sana Musa, na hivyo akawa akifikiria njia ya kuliondoa hili. Siku moja Musa alaihi salamu alimwona mmoja, mmoja wa maafisa wa serikali ya Firauni akimdhulumu mmoja wa wafuasi wake, na yule aliyeonewa akiomba msaada. Musa alipigana na yule dhalimu na kumpiga ngumi na kumuua papo hapo. Baada ya tukio hili, watu wa Firauni walichukua uamuzi wa kutaka kumuua Musa. Musa alifahamu jambo hilo, kwa hiyo aliondoka Misri akiwa na wasiwasi na woga, na akaondoka kuelekea Madian. Na alipoyafikia maji ya Madian, alikuta umati wa watu wananywesha wanyama wao, na akakuta karibu yao wanawake wawili wanawazuia wanyama wao. Akasema, mna nini? Wakasema, hatunyweshi sisi mpaka wamalize hao wachunga na baba yetu ni mzee sana. Basi Musa akawanyeshea kisha akarudi kivulini na akasema, mola wangu mlezi hakika mimi ni mhitaji wa kheri utakayoniteremshia. Wasichana wale wawili kwa haraka wakarudi kwa baba yao mzee Nabi Shuaiba alaihi salam, na kumsimulia kisa hicho. Shuaiba alaihi salam alimwambia mmoja wa mabinti zake Nenda kwa kijana huyo haraka iwezekanavyo na umwite nyumbani, ili tumlipe kwa kitendo chake kizuri. Basi mmoja katika wale wanawake wawili akamjia naye, anaona haya, akasema: baba yangu anakuita akulipe ujira wa kutunyweshea. Kwa njia hii, Musa alaihi salamu aliingia nyumbani kwa Nabii Shuaibu alaihi salamu, nyumba iliyong'aa kwa nuru ya utume. Musa akamsimulia mkasa wake. Shuaibu akasema usiogope, umekwisha okoka kwenye watu madhalimu. Akasema mmoja katika wale wanawake, ewe baba yetu, mwajiri huyu, hakika mbora wa kumwajiri ni mwenye nguvu na mwaminifu. Akasema mimi nataka kukuoza mmojawapo katika binti zangu hawa wawili kwa kunitumikia miaka minane, ukitimiza kumi, hiari yako, lakini mimi sitaki kukutaabisha Insha Allah, utanikuta miongoni mwa watu wema. Musa akabakia Madian akijishughulisha na uchungaji mifugo huku akisubiri fursa muafaka ya kurejea Misri ili akawaokoe Bani Israil na ukandamizaji wa mafiraun. Sehemu hii ya kipindi cha ujana cha maisha Nabi Musa alaihi ssalam imebainishwa na Korani tukufu kuanzia aya ya 15 ahadi ya 28 za Suratul Qasas. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni na kwaherini. Namape msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran na tunaendeleza matangazo yetu mchana huu kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi tu ya magazeti ambayo yamechapishwa leo Afrika Mashariki na na na likunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki eh, wakati huu uh, kuwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania. Naanza na uh, gazeti la Tanzania leo Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mkutano wa Dr. Samia Kigoma watiafora Uh, gazeti hilo pamoja na karibu magazeti yote Tanzania, uh, ya Tanzania yameendelea kuakisi kampeni ya vyama mbalimbali kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba, ambapo akiwa mkoani Kigoma, mgombea wa kiti cha urais kwa tikiti ya chama cha CCM Dr. Samia Suluhu Hassan amewataka wananchi kuchangamkia fursa za ujio wa treni ya kisasa ya SGR. Amesema namna SGR itakavyovutia uwekezaji wa viwanda Kigoma, huku akiahidi mkoa huo kuwa kitovu cha biashara. Gazeti la Nipashe kwa upande wake lina habari kuu chini ya anwani isemayo Samia ataka Kigoma kuchangamkia fursa ujio SGR, Mwinyi azindua kampeni Zanzibar kwa kishindo, ataja vipaumbele kumi. Vichwa vingine vya habari vinavyovidondoa kutoka gazeti la Nipashe Jumapili vinasomeka kama ifuatavyo Mpina azua jambo baada ya kuteuliwa kugombea urais. Ripoti maalum ya baini janga jipya kwa afya ya binadamu na yatima adaiwa kupigwa na kuchomwa moto hadi kufa kisa parachichi. Gazeti la Mwananchi Jumapili nalo limetoa uzito kwa habari kuhusu tume ya taifa ya uchaguzi Tanzania kumteua Mpina kugombea kiti cha urais. Habari hiyo imeandikwa chini ya anwani ya Mpina rasmi mbio za urais, hatimaye tume ya mteua kuungana na wenzake kumi na saba, asema licha ya kuchelewa, atashinda kwa asilimia sabini, akataa shangingi la kampeni. Gazeti la Mwananchi Jumapili pia limeakisi habari kuhusu kampeni za mgombea wa chama tawala CCM kwa kuandika Samia ku upaisha uchumi Kigoma. Lengo ni kufungua mkoa wa Kigoma kwenye ukanda huo ili uwe kitovu cha biashara. Gazeti la Mwananchi pia limeakisi kampeni ya uchaguzi au kampeni za uchaguzi za Zanzibar kwa kuandika Mwinyi na Uthman walivyozindua kampeni. Kushoto, wafuasi wa Chama cha Mapinduzi wakiwa katika mkutano wa ufunguzi wa kampeni za mgombea rais Dkt. Hussein Mwinyi huko Unguja jana Jumamosi, na upande wa kulia wa gazeti hili kuna picha inayowaonyesha wafuasi wa chama cha ACT wazalendo wakiwa katika mkutano wa ufunguzi wa kampeni za mgombea urais Othman Masud Othman Pemba jana. Na katika habari za kusikitisha, gazeti la Mwananchi limeandika hivi, mtoto apigwa hadi kifo, mwili wake wachomwa. Na sasa tuyaangazie magazeti ya nchini Kenya ambapo gazeti la Taifa Jumapili katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mawakili wanavyokamua kaunti. Likifafanua, gazeti hilo limeandika mkaguzi yaanika uozo katika kaunti, ambapo mawakili binafsi wanalipwa mabilioni licha ya kaunti kuajiri mawakili eh, Mwandishi wa gazeti hili anafafanua kwa kuandika, kaunti kote nchini Kenya zinaendelea kupoteza mamilioni ya pesa ya za umma kwa ada za huduma za uwakilishi wa kisheria. Imebainika kuwa kaunti ya Machakos ililipa shilingi milioni 38.8 kwa kampuni nne za sheria, lakini wakaguzi hawakupata faili zozote za kesi kuthibitisha uhalali wa malipo hayo. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali katika ukurasa wake wa mwanzo gazeti la Taifa Leo, aidha tunasoma kuwa Kenya yapata dhahabu ya kwanza Tokyo. Beatrice Chebet alishindia Kenya dhahabu ya kwanza mbio za mita elfu kumi. Gavana eh, habari nyingine katika gazeti hilo inasema gavana akiri Mombasa ni uchafu tele. Gavana Nasir asema kuwa isingekuwa bahari Hindi, Mombasa ingejaa taka na maji taka. Pia gazeti hilo linasema kuwa ndege rasmi ya rais wa Kenya hatimaye itastaafu baada ya kuhudumu kwa miaka thelathini. E, na bado tukiwa katika magazeti ya Kenya, gazeti la The Star on Sunday limesheheni habari mbalimbali mbali, miongoni mwake e, zikiwa hizi zinazosomeka kama ifuatavyo: serikali ya kaunti ya Siaya wafuta kazi wafanya kazi bandia mia tatu themanini; spika wa bunge Moses Wetangula wahimiza viongozi kujikita katika kufanya kazi na si ku kuaruzana na polisi huko Mumias ya watia nguvuni wanachama saba wa kundi linalojiita jeshi jinga nam lazira sina kutoka meza. Udondozi wa magazeti nawapea msikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa wapenzi wasikilizaji, tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteeni kipindi cha Afrika Wiki Hii, na baada ya kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, tutaweza kuwaleteeni makala yetu ya kila siku ya Leo Katika Historia. Afrika Wiki Hii. wa matumaini kwamba ubuheri wa afya, msikilizaji mpendwa, popote pale ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha juma moja lililopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na mataifa ya Afrika yalaani shambulio la kigaidi la Israel huko Qatar, kampeni za uchaguzi mkuu Tanzania za pamba moto na bwawa kubwa la Anadha la Ethiopia lazinduliwa, pamoja na matukio mengine. Karibuni kwa nami naanza kipindi kwa kuangazia kukuru kakara za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba nchini Tanzania. Kampeni za uchaguzi huo zimepata msukumo mpya baada ya Mahakama Kuu masijala kuu Dodoma kutengua uamuzi wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi INEC wa kumzuia Luhaga Mpina, mgombea a urais kupitia ACT Wazalendo, kurejesha fomu zake za uteuzi. Uamuzi huo umetolewa wiki hii na jopo la majaji watatu, ambao wamesema tume hiyo ilimnyima haki ya kikatiba na haki ya kusikilizwa. Katika hukumu yao, majaji hao wameeleza kuwa INEC ni taasisi huru na haipaswi kupokea maelekezo kutoka kwa mtu au chombo chochote, ikiwemo ofisi ya msajili wa vyama vya siasa. Huyu hapa mgombea huyo wa urais wa ACT Wazalendo akizungumza na wananchi baada ya uamuzi huo wa mahakama kuu. Wanaotaka mabadiliko, kiongozi wa mabadiliko anakuja nani? Msisononeke, siku zimepungua hata kama zingekuwa zimebaki siku kumi na tano, uchaguzi huu unaenda kushinda kwa kishindo na chama changu. Naye e, Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambaye anagombea muhula wa pili kwa tiketi ya chama tawala CCM ameendelea kuchanja mbuga, akisema ana uhakika wa kushinda uchaguzi huo wa mwezi ujao, akisisitiza kuwa rekodi yake ya maendeleo itambeba kwenye zoezi hilo la kidemokrasia, lakini imewezekana kujengwa Tanzania nzima na kila unaposimama, hadithi ni hii hii. Umeleta maji, umeleta umeme, umeleta kilimo, umeleta afya, umeleta, hadithi ni hizi hizi, lakini imewezekana kwa sababu tumesimamia matumizi mazuri ya fedha hizo. Tumesimamia matumizi mazuri na wana, watu wetu, watumishi wetu, tumeweza kuwaweka kwenye mstari mzuri wa kusimamia matumizi, lakini pia kuepuka rushwa, ndugu zangu. Mama Samia huyo akitilia mkazo wa utendaji wa chama tawala CCM, huku hayo yakiharifiwa, tume ya uchaguzi Zanzibar ZEKI wiki hii imeidhinisha wagombea kumi na moja wa uraisi wa Zanzibar kati ya kumi na saba waliochukua fomu za uteuzi baada ya kukidhi vigezo vya kisheria vilivyowekwa. Miongoni mwa walioteuliwa ni Dr Husein Ali Mwinyi, CCM, Othman Masud Othman, ACT Wazalendo Zalendo, na Bilela Rajab Hamisi NCCIRA Mageuzi. Mbali na hayo, nchi za Afrika wiki hii zilitoa taarifa zikilaani shambulizi la kigaidi la Israel dhidi ya mji mkuu wa Katar, Doha taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini iliyotolewa Jumatano hii imesema mashambulio ya anga yaliyolenga viongozi wa harakati ya Kiislamu ya kupigania ukombozi wa Palestina Hamas ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa, ni ukiukaji wa kanuni za uhuru na mamlaka ya kujitawala nchi na pia kuathiri ulinzi wa raia. Gambia pia imelaani vikali mashambulio hayo ya anga na kuyataja kama ukiukaji wa sheria za kimataifa na uhuru wa Qatar. Nchi hiyo ya Afrika Magharibi imelitaka baraza la usalama la umo jumuiya ya kimataifa kima na vyombo vya kikanda kuchukua hatua za haraka ili kuzuia kuongezeka kwa taharuki kuhakikisha uwajibikaji kulinda raia na kusaidia kurejesha amani. Ghana pia imeonyesha wasiwasi mkubwa juu ya shambulio hilo na kuelezea kuunga mkono Katar. Aidha, taarifa ya wizara ya mawasiliano ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jumanne hii imelaani shambulio hilo na kutaka Israel ilazimishwe kuzingatia sheria za kimataifa na kuheshimu haki za raia. Kadhalika, Somalia y Jumanne wiki hii ilishutumu vitendo vya kijeshi vya kigaidi vilivyofanywa na utawala wa Israel dhidi ya makazi ya watu huko Doha. Nchi hiyo ya pembe ya Afrika imeitaka baraza la usalama la Umoja Mataifa lichukue hatua za haraka kukomesha vitendo vya uhasama vya mara kwa mara vya Israel na kuhakikisha ulinzi wa raia. Hali kadhalika Mahmud Ali Yusuf, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika EU alionya siku ya Jumanne kwamba shambulio hilo linatishia kuzidisha hali ambayo tayari ni tete katika eneo la mashariki ya Kati. Kenya, Misri, Algeria na Nigeria ni miongoni mwa nchi nyingine za Afrika zilizotoa taarifa wiki hii zikilaani shambulio hilo la kioga dhidi ya ujumbe wa ofisi ya kisiasa ya Hamas nchi hizo zimetaka kuchukuliwa hatua za makusudi za kukomesha vita vya Israeli dhidi ya Gaza ambavyo vimeua shahidi zaidi ya wa Wapalestina elfu sitini na nne tangu Oktoba 2023 mpaka sasa. Ilichopo hewani ni kipindi cha Afrika wiki hii. Huku hayo yakiharifiwa, Rik Machar makamu kwanza wa kwanza wa rais wa Sudani Kusini amefunguliwa mashtaka ya mauaji, uhaini na uhalifu dhidi ya binadamu. Mashtaka hayo yanatokana na madai ya kuhusika kwake katika mashambulizi ya wanamgambo dhidi ya vikosi vya serikali mwezi Machi. Waziri wa sheria amesema hayo Alhamisi hii. E, serikali ya Sudan Kusini inadai kuwa jeshi jeupe eshi eupeuna vijaa wanaobeba siaha huko Nasir kaskazini mashariki mwa Sudan Kusini na kuua zaidi wanajeshi 250 kwa amri ya Machar. Wengine saba akiwemo waziri wa zamani wa mafuta walishtakiwa pamoja na Machar Alhamisi kufuatia uchunguzi kuhusu njama ya uasi inayodaiwa kupangwa nao. Wakati huo huo, Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini amesaini dikri ya kumsimamisha kazi Machar baada ya kiongozi huyo kufunguliwa mashtaka ya uhaini na mauaji. Tukisalia katika mizani ya sheria, mwendesha mashtaka wa kitengo cha mahakama ya kimataifa ya mauaji ya Kimbari ya Rwanda ICTR ametoa ombi la kurejeshwa Rwanda. Felician Kabuga anayekabiliwa na mashtaka ya mauaji ya Kimbari ya mwaka 1994 mwendesha mashtaka wa ICTR amekitaka kitengo hicho kufanya uchunguzi wa kuachiwa kwa muda kwa Felician Kabuga na kuhamishiwa Rwanda, nchi alikozaliwa, ambayo ndiyo pekee imeonyesha nia ya kumpokea. Kwa sasa Kabuga anazuiliwa katika gereza la The Hague, Uholanzi. Wakati huo huo, waendesha mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC wameanza kuwasilisha ushahidi dhidi ya kiongozi wa kundi la waasi la Lord's Resistance Army, LRA, Joseph Kony, ambaye wapiganaji wake walisababisha mauaji makubwa na mateso kwa wakazi wa kaskazini mwa Uganda. Waendesha mashtaka hao wamewaambia na kuwaonyesha majaji wanaosikiliza kesi hiyo jijini Hague namna ya Joseph Kony na kundi lake walivyosababisha maumivu na hofu miongoni mwa watu na kuwasababishia woga mpaka leo hii. Katika hatua nyingine, Afrika inachangia chini ya asilimia tano ya uzalishaji wa gesi chafuzi duniani lakini inalipa kile ambacho mtaalamu mmoja wa masuala ya hali ya hewa anakiita gharama kubwa ya mabadiliko ya tabia nchi, mada ambayo ilitawala katika mkutano wa pili wa hali ya hewa wa Afrika mjini Addis Ababa, Ethiopia. Kiba Zelalem, Mwadhiri wa kilimo cha bustani aliyehudhuria mkutano huo amesema bara la Afrika ndilo lililoibua ajenda ya masuala yanayohusiana na hali ya hewa kwa kuwa bara hilo ndiyo mhanga mkuu wa athari za mabadiliko ya tabia nchi duniani. Africa, uh, na Ethiopia wiki hii imezindua rasmi bwawa la Grand Ethiopian Renaissance Gold, mradi mkubwa zaidi wa umeme wa maji barani Afrika, huku mvutano ukiongezeka na mataifa ya chini ya mto Nile ambayo ni Misri na Sudani. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmad alifungua rasmi mradi huo wa dola zipatazo bilioni tano akiwa ameandamana na viongozi wa Afrika, akitangaza kuwa bwawa hilo litaangazia kanda nzima kwa nishati, huku akiuhakikishia majirani kuwa lengo lake si kuwatendea mabaya ndugu zake. Abi Ahmed amesema bwawa la Renaissance si tishio, bali ni fursa ya pamoja. Nishati na maendeleo yatakayozalishwa ni kuinua si Ethiopia pekee, bali eneo zima. Bwawa hilo lenye urefu wa mita 170 na likijivuta takriban kilomita mbili juu ya mto Nile, lina uwezo wa kuzalisha megawati 5150 idadi inayozidi mara mbili uzalishaji wa umeme wa Ethiopia kwa sasa. Mpendo msikilizaji, Afrika wiki hii linakomea hapa. Asanteni kwa kuwa nami leo. Katika historia Leo ni Jumapili, tarehe 21 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1447 hijiri ya kamaria mwafaka na 14 Septemba 2025 miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 213 iliyopita, moja kati ya ajali kubwa za moto ulimwenguni ilitokea katika mji mkuu wa Russia, Moscow. Moto huo uliwashwa kwa makusudi. Ilikuwa imepita siku moja tu tangu mji huo uvamiwe na kukaliwa kwa mabavu na majeshi ya Napoleon Bonaparte wakati mji huo ulipochomwa moto kwa amri ya mtawala wa wakati huo wa mji huo. Lengo la mtawala huyo lilikuwa kuyafanya majeshi ya Bonaparte yashindwe kutumia suhula za mji huo. Moto huo mkubwa uliteketeza na kuharibu kabisa robo tatu ya mji wa Moscow. Siku kama ya leo miaka 65 iliyopita, hati ya jumuiya ya nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani OPEC ilitiwa saini na nchi za Iran, Saudi Arabia, Iraq, Kuwait na Venezuela. Jumuiya hiyo ilianzishwa kwa lengo la kukabiliana na makampuni makubwa ya mafuta ya madola ya Magharibi ambayo ilikuwa ikisimamia uvumbuzi, uchimbaji na uuzaji wa bidhaa hiyo kimataifa na kuainisha bei ya bidhaa hiyo muhimu kwa maslahi yao binafsi na kwa madhara ya nchi zalishaji licha kwa ya kwamba awali jumuiya hiyo haikuwa na nguvu wala ushawishi wote, lakini ilikuja kupata nguvu zaidi baada ya nchi kadhaa zikiwemo Algeria, Libya, Nigeria, Qatar, Umoja wa Falme za Kiarabu wa Imarati, Gabon, Indonesia na Ekuado ambazo ni wazalishaji wa mafuta uh, kujiunga nayo. Siku kama leo miaka 636 iliyopita utawala wa Uthmania ulidhibiti na kuikalia kwa mabavu ardhi ya Sabia. Tukio hili lilijiri wakati wa operesheni za utawala huo za kuzitia katika milki yake ardhi za Ulaya. Ushindi huo ulipatikana katika kipindi cha ufalme wa Sultan Murad wa kwanza. Uh, licha ya uh, kuweko uasi wa wananchi wa Sabia, lakini ardhi hiyo iliendelea kuwa chini ya udhibiti wa ufalme huo kwa karibu karne tano na miaka 31 iliyopita katika siku kama ya leo, alifariki dunia Ayatullah Muhammad Ali Araki, mmoja wa maraji wakubwa wa Kiislamu waki wakiwa na umri wa miaka 103. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu alizaliwa katika mji wa Araq katikati mwa Iran na alijifunza ilmu ya dini kutoka kwa maulama wakubwa hususan Ayatullah ludhma Hairi. Ayatullah Muhammad Araki alifundisha katika chuo kikuu cha kidini cha Qum kwa kipindi cha miaka 35 na kulea wanazuoni na wasomi hodari. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu amezikwa katika haram tukufu ya Saida Masuma salamu alaiha katika mji mtakatifu wa Kum. Nam, wapenzi msikilizaji na, na hapa ni Teheran. Kabla ya kuondoka studioni, ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Iran imezionya Uingereza wa Ufaransa na Ujerumani kuhusu kuweka vikwazo vipya dhidi yake. Jeshi la utawala haramu la Israel limeua waandishi wa habari 24 huko Yemen, likijaribu kunyamazisha sauti ya haki. Ndege za kivita za utawala wa Israel zilitumia makombora ya anga za mbali juu ya Saudi Arabia kushambulia Yemen, na serikali ya Sudan yaweka masharti ya kukubali juhudi za kimataifa za kusitisha mgogoro wa nchi hiyo. Kutoka hapa Tehrani, ila kuwashukuru, kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwa herini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi sita na dakika 20, kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi, ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.