Sadaqallahul Aliyyul Adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema, ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa wa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia, niliyopo katika meza ya matangazo asubuhi hii njema kabisa ya Jumapili, Septemba 14, 2025 ni mimi Asmahani Ghanima Muhammed nikiwa na wingi wa matumaini kuwa mauboheri wa afya kabisa, kwa idhini yake Mwenyezimungu, mola karima, na hamdu na shukran zote tunamrejeshea yeye muumba wa mbingu na ardhi. Na katika meza matangazo ya asubuhi hii tumewaandalia taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: kwa nini Putin anataka kukomeshwa vigezo vya undumakuwili na vitisho dhidi ya tamaduni mbalimbali duniani. Uchambuzi huo kisiasa, wa kisiasa, wapendwa wasikilizaji, mtautegea sikio utakujeni kwa muda wa dakika tatu, na baadaye mtategea sikio vipindi vyetu, tukianza na tujua Uislamu. Tutakuwa na udondozi wa magazeti, jamvi la macho yetu magazetini, tuki waletea kwa mutasari yale ambayo yamepewa uzito na kuandikwa katika baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tutakuwa na afrika wiki hii, kipindi chetu mjumuiko wa matukio mbalimbali juma zima barani Afrika. Makala yetu ya leo katika historia, kama kawaida itakuwepo kwa asubuhi hii na nitakuwa nikipokea jumbe zenu. Tuma ujumbe wako mfupi, mpendwa msikilizaji, tumia nambari yetu ya WhatsApp. Tuma ujumbe wako mfupi SMS, tumia nambari yetu ya alama kujumlisha 98903565487 na katika barua pepe ya radio Tehrani inakwenda kwa anwani ifuatayo, swahili radio at irib.ir na kwenye telegram at Radio Tehran SWT slash Radio Tehran SW. Na dakika moja imesalia kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. na kwanza kabisa tegea sikio, vichwa vya habari. Mkuu wa zamani wa jeshi la IRGC azitahadharisha Saudia, Uturuki na Iraki, asema mabomu ya Israel yanaosubiri. Burkina Faso inataka kuimarisha ushirikiano wa kisayansi na Iran, asema balozi wa nchi hiyo mjini Tehran. Jeshi la Israel laua Wapalestina wanne katika hujuma yake nyingine waliokuwa wakitafuta msaada Gaza. Njaa yazidi kushadidi. na ripoti inasema Mossad yaairisha mpango wa hujuma ya nchi kavu dhidi ya harakati ya Hamas nchini Qatar. Na sasa ni habari kamili. Kamanda mkuu wa zamani wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislam, IRGC, amezitahadharisha nchi za eneo zikiwemo Saudi Arabia, Uturuki na Iraki kwamba ziko katika hatari ya kukabiliwa na uvamizi wa Israel iwapo nchi za kanda hii zitashindwa kuunda muungano wa kijeshi dhidi ya utawala wa Kizayuni. Kamanda wa zamani wa jeshi la IRGC amezitahadharisha nchi za eneo la Mashariki ya Kati zikiwemo Saudi Arabia, Uturuki na Iraki kuhusu kushambuliwa na utawala wa kizayuni kupitia ujumbe aliotuma katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X. Katika ujumbe wake huo, Mohsen Rezai ameshauri kuwa mkutano wa dharura wa Jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu wa OIC uliopangwa kufanyika Doa, mji mkuu wa kati, leo Jumapili, unapaswa kuzingatia kwa uzito uwezekano wa kutekelezwa hujuma ya uvamizi kama hiyo. Iwapo mkutano wa leo wa jumuiya ya OIC huko Doha utashindwa kuchukua hatua za kivitendo kujibu hujuma za utawala wa kizayuni dhidi ya nchi tano za kiislamu na mauaji ya kimbari unayofanya huko Gaza, basi Saudi Arabia, Uturuki na Iraki pia zitarajie kushambuliwa na ndege za kivita na mabomu ya utawala huo, ameandika katika mtandao wa X. Mkuu wa zamani wa IRGC amesema muungano wa kijeshi unapaswa kuundwa ili kukabiliana na utawala wa kizayuni Kamanda wa zamani wa jeshi la IRGC ameeleza haya baada ya gazeti la Israel la Haaretz kutahadharisha katika ukasa wake wa maoni kwamba kufuatia mashambulizi ya hivi majuzi ya anga dhidi ya Qatar ambayo yalilenga viongozi wa harakati ya mukawama wa Palestina Hamas katika nchi hiyo ya ghuba Wajemi, kulikuwa na uwezekano kwamba utawala huo ungeanzisha mkondo mpya dhidi ya Uturuki. Balozi wa Burkina Faso mjini Tehran, Muhammad Kabure, amesisitiza umuhimu wa kuimarisha ushirikiano wa kisayansi na Iran, akisema ni jambo la msingi kwa maendeleo endelevu ya taifa hilo la Afrika. Kabure amesema maendeleo endelevu bila elimu ni jambo lisilowezekana. tunahitaji utaalamu wa thamani kutoka Iran ili kufikia lengo hilo. Burkina Faso imejizatiti kuimarisha ushirikiano na Iran katika nyanja zote haswa elimu na sayansi. Kauli hiyo ametoa katika kikao na mkuu wa shirika la masuala ya wanafunzi Saidi Habiba, kilichofanyika mjini Tehran. Kaburi amesifu juhudi za Irani katika kutoa ufadhili wa masomo kwa wanafunzi wa Kibukinafaso, akieleza matumaini kuwa idadi kubwa zaidi ya wanafunzi watanufaika na fursa hiyo. Kwa upande wake, Habiba amesema Bukinafaso ni miongoni mwa nchi rafiki wa Iran. Tuna nia ya kupanua ushirikiano wa kisayansi na diplomasia ya kielimu na taifa hilo. Vyuo vikuu vya Iran vinaendelea kuvutia wanafunzi wa kimataifa kutokana na kiwango cha juu cha elimu, hasa katika nyanja za sayansi. Mwezi Disemba, mkurugenzi wa masuala ya wanafunzi wasio wa Irani katika wizara ya sayansi, utafiti na teknolojia ya Iran, Fereidi Rahimi Nadaf, alitangaza kuwa wanafunzi wa kimataifa wapatao elfu tisini wanajifunza katika vyuo vikuu vya umma vya Iran, chuo kikuu cha Kiislamu cha Azadi, vyuo vya tiba na chuo kikuu cha Kiislamu cha Azadi, vyuo vya tiba na taasisi nyingine za elimu ya juu. Jeshi la Israel limefatua risasi dhidi ya kundi la Wapalestina waliokuwa wakitafuta msaada wa kibinadamu katika ukanda wa Gaza na kuwaua angalau watu wanne huku hospitali katika eneo hilo lililozingirwa zikiripoti vifo zaidi vinavyotokana na njaa na utapia mlo. Shirika rasmi la habari la Palestina Wafaa, likinukuu vyanzo hivyo, limeripoti kuwa wanajeshi wa Israel waliwalenga moja kwa moja raia waliokuwa katika eneo la Wadi Gaza katikati mwa Gaza siku ya Jumamosi. Wengine kadhaa wamejeruhiwa katika tukio hilo la ufatuaji risasi. Tukio hilo limejiri wakati ambapo zaidi ya wa Wapalestina elfu moja waliokuwa wakitafuta msaada ya kibinadamu wameuawa na jeshi la Israel karibu na vituo vya usambazaji wa misaada vinavyoendeshwa na shirika linaloitwa Gaza Humanitarian Foundation linaloungwa mkono na Marekani na Israel ambalo lilianza shughuli zake mwishoni mwa mwezi Mei. Gaza Humanitarian Foundation GHF imekumbwa na ukosoaji mkubwa kutoka Umoja Mataifa na mashirika mengine ya kibinadamu kwa kushindwa kutoa msaada wa kutosha na kwa hali mbaya ya usalama na karibu na vituo vyake vya usambazaji wa misaada. Mashirika ya misaada na mamlaka za afya zimeonya kuhusu ongezeko kubwa la njaa, haswa miongoni mwa watoto na wazee. Licha ya mahitaji yanayoongezeka, kiwango cha msaada kinachoingia ukanda wa Gaza bado kiko chini sana ya kile kinachohitajika kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, ukanda wa Gaza unahitaji angalau malori 500 hadi 600 ya misaada ya kibinadamu kwa siku ili kukidhi mahitaji ya msingi ya kibinadamu. E, pia jana mashambulio ya anga ya Israel yalilenga shule ya Umoja wa Mataifa iliyokuwa ikiwahifadhi raia wa Palestina waliopoteza makazi yao katika jiji la Gaza. Jengo la makazi lenye ghorofa nyingi lililipuliwa na kuharibiwa kabisa. Israeli imekuwa ikiharibu majengo marefu katika mji wa Gaza, ambapo imebomoa kikamilifu mtaa mzima uliokuwa ukiwahifadhi maelfu ya wakazi. Idara ya ulinzi wa raia ya Palestina imeripoti kuwa angalau majengo 50 yenye ghorofa yamebomolewa katika wiki za hivi karibuni, sambamba na kuongezeka kwa uhamishaji wa kulazimishwa. Shirika la ujasusi la Israel Mossad limeahirisha mpango wa uvamizi wa nchi kavu uliolenga kuwaua viongozi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas huko Qatar, mpango uliokuwa ukifanyiwa kazi katika wiki za hivi karibuni. Hayo yamefichuka baada ya utawala wa Israel kufanya shambulizi dhidi ya eneo la makazi katika mji mkuu wa Qatar, Doha, mnamo Jumanne likilenga viongozi wa Hamas waliokuwa wakikutana kujadili pendekezo la kusimamisha mapigano ukanda wa Gaza. Shambulizi hilo halikufanikiwa, viongozi wa juu wa Hamas wamenusurika, lakini wanachama watano wa kundi hilo kutoka Gaza pamoja na afisa mmoja wa usalama wa Qatar wameuawa shahidi gazeti la Washington Post likinukuu wa Israeli wawili ambao hawakutajwa majina lilipoti siku ya Ijumaa kuwa mkurugenzi wa Mossad David Barnea alipinga mpango wa kuwaua viongozi wa Hamas walioko Qatar, akihofia kuwa hatua hiyo ingeathiri mahusiano ya kidiplomasia ambayo yeye na shirika lake wamejenga na serikali ya Qatar. Qatar imekuwa mwenyeji wa viongozi wa Hamas na mpatanishi muhimu katika mazungumzo ya kusitisha mapigano kati ya Hamas na utawala wa Israeli. Mnamo Januari, Barnea alisisitiza kuwa shirika la Mosad litaendelea kuwalenga wale waliopanga operesheni ya Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu iliyoongozwa na Hamas. Msemaji wa kijeshi wa Rusia amesema wanajeshi wa Ukraine wapatao elfu moja mia nne sitini na tano wameuawa katika kipindi cha saa 24 zilizopita kufikia jana Jumamosi, katika maeneo yote ya operesheni maalum ya kijeshi. Ripoti kutoka maeneo ya kivita pia zimetaja kwa kina hasara za vifaa na silaha za majeshi ya Ukraine. Russia ilianzisha kile inachokiita operesheni maalumu ya kijeshi nchini Ukraine mnamo Februari mwaka 2022 kwa lengo la kukomboa na kuondoa ushawishi wa Nazi katika maeneo yanayozungumza Kirusi. Aidha, Russia ilisema kuwa inalenga kuondoa silaha katika maeneo hayo. Moscow pia inalenga kuzuia Ukraine kujiunga na muungano wa kijeshi wa NATO na inapinga matumizi ya Ukraine na mataifa ya magharibi kama chombo cha kuishinikiza Rusia. Juhudi za kidiplomasia zimekuwa zikiendelea, lakini zinakumbwa na vikazo vya mara kwa mara. Mapema mwaka huu wa 2025, duru tatu za mazungumzo huko Istanbul, turuki zilifikia makubaliano kuhusu kubadilishana wafungwa na miili ya waliokufa. Hata hivyo migogoro mikubwa bado ipo. Ijumaa, ikulu ya rais wa Rusia, Kremlin, ilitangaza kuwa mazungumzo ya amani yamesitishwa kutokana na nchi za Umoja wa Ulaya kuzuia hatua kupigwa katika mazungumzo hayo. Rais wa Marekani Donald Trump amefanya mazungumzo na rais wa Rusia Vladimir Putin, lakini hadi sasa hakuna mafanikio makubwa yaliyopatikana. Katika kipindi chote cha vita Marekani na mataifa ya Ulaya yamekuwa yakiunga mkono Ukraini kwa silaha, msaada ya kifedha na vikwazo dhidi ya Rusia. Na askari wasiopungua 12 wa Pakistani wameuawa katika makabiliano ya kufuatiliana risasi na magaidi kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa Jumamosi na kitengo cha habari cha jeshi la Pakistani imesema mbali na askari hao, magaidi 35 wa kundi lililopigwa marufuku la Tariki Talibani Pakistani TTP waliuawa wakati wa operesheni mbili tofauti za kijeshi zilizotekelezwa kuanzia Septemba 10 hadi 13. Katika operesheni ya kwanza iliyofanywa na jeshi katika wilaya ya Bajaur, wanamgambo 22 waliuawa, na katika mapigano ya pili yaliyojiri Waziristani kusini, askari 12 na wanamgambo 13 wa kundi la TTP waliuawa pia. Na huyu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii, kutoka kwa idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehrani, mpendo wa msikilizaji. Na sasa nakukaribisha kujiunga nami kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kina hoji kwa nini Putin anataka kukomeshwa vigezo vya unduma kweli na vitisho dhidi ya tamaduni duniani. Putin ametaka kukomeshwa vigezo vya unduma kuili na vitisho dhidi ya tamaduni duniani. Rais Vladimir Putin wa Rasia juzi usiku ametaka kukomeshwa utekelezaji wa hatua za unduma kuili duniani na kuhitimishwa jitihada za baadhi ya nchi kwa ajili ya kutishia utamaduni wa nchi huru duniani. Rais wa Rasia amebainisha haya katika mkutano wa jukwaa la kimataifa la umoja wa tamaduni. Putini amewasilisha ombi lake hili katika mkutano uliofanyika mjini St Petersburg na kuhudhuriwa na mawaziri na viongozi wa ngazi ya juu wa kitamaduni na wasanii kutoka nchi zaidi ya 40 duniani na taasisi nne za kimataifa. Rais wa Urusi amesema kuna udharura nchi mbalimbali katika dunia ya leo kutekeleza juhudi za pamoja ili kulinda utambulisho, kulinda tamaduni mbalimbali, mila na desturi. Amesema kuna udharura nchi mbalimbali duniani kukabiliana na tishio la kutoweka kwa tamaduni ndogo ndogo duniani, na ameitolea wito dunia kujiweka mbali na kupambana na vitendo vya ubaguzi, kupambana na vigezo vya undoma kwili na kufanya juhudi baadhi ya nchi ili kuzuia masuala hayo. Putin amesema kadiri tamaduni zinavyokuwa nyingi zaidi duniani, tajiri na za asili zaidi, ndivyo urithi wetu wa pamoja wa kitamaduni utakavyokuwa na utajiri mkubwa, huku mustakabali wa dunia nzima pia ukiwa endelevu zaidi. Katika hotuba yake, rais Putin ameangazia masuala mawili muhimu: mosi, swala la kutekelezwa vigezo vya unduma kwili duniani ambavyo vimehitaja wazi kambi ya Magharibi na misimamo ya kambi hiyo, yaani kustafidi na vigezo vya unduma kwili kama wenzo wa kisiasa katika kushughulikia na kutatua masuala mbalimbali mbali duniani. Nchi za Magharibi haswa Marekani ambayo ni kinara wa nchi hizo, zinastafidi na misimamo ya unduma kuili katika kushughulikia kadhia nyeti na zenye kuzusha hitilafu kama vile ugaidi, haki za binadamu, uhuru na pia vikwazo e. Swala la vigezo vya unduma kuili vya magharibi limetajwa mara kadhaa na nchi mbalimbali zinazopinga ubeberu wa magharibi duniani kama Iran na pia mahasimu wa magharibi kama China na Rusia. E, tukitupia jicho nyenendo, misimamo na hatua za magharibi chini ya uongozi wa Marekani, tunaona kuwa wamagharibi wanafafanua dhana hizi kwa mtindo maalumu na kwa kiwango cha chini na wakati huo huo, wanachunguza na kuchukua maamuzi mkabala wa maswala haya tajwa kwa kustafidi na vigezo vyao mahususi katika hali ambayo, katika nchi na maeneo mbalimbali ya dunia, dhana hizi zina vipengee mbalimbali na venye kutofautiana, na si sahihi na ni makosa kwa nchi za magharibi kuzihukumu nchi nyingine katika uwanja huu kwa kuzingatia ufafanuzi wake haswa, ikizingatiwa kuwa wa magharibi wanatazama masuala haya kama wenzo wa kisiasa, na nchi hizo hunyamaza kimya pale masuala kama ugaidi yanapokuwa na maslahi kwao na kuyaunga mkono, ambapo mfano wa wazi wa suala hili ni namna nchi za magharibi zilivyoyaunga mkono makundi ya kigaidi ya kitakfiri wakati wa vita vya ndani vya Siria kuanzia mwaka elfu mbili ishirini na moja, na kisha zikaunda muungano wa magharibi na nchi za Kiarabu chini ya uongozi wa Marekani. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza Tujue Uislamu. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa kipindi hiki cha tujue Uislamu. Sehemu ya 62 ya mfululizo huu leo itaendelea na maudhui ya utume, ambapo tutamzungumzia mmoja wa mitume wengine ululazme ambaye ni Nabii Musa alaihi ssalam. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Nabii Musa alaihi salam ni mmoja wa manabii ambao walikuja na sheria inayojitegemea na kitabu. Jina la baba yake ni Imran na alikuwa anatokana na ukoo wa Yakub na kizazi cha Bani Israel. Nabi Musa alileta dini ya Kiyahudi kwa wana wa Israel. Simulizi ya maisha ya Nabi Musa inaweza kugawanywa katika vipindi kadhaa: mosi, kipindi cha kuzaliwa kwake, utoto wake na malezi yake katika kasri ya Firaun, kuhama kwake kutoka Misri kwenda Madian na maisha yake pamoja na Nabii Shuaibu alayhi salam. Pili, kipindi cha utume wake na kurudi kwake Misri kupambana na Firaun, na hatimaye kipindi ambacho sifa yake kuu ni kupinduliwa na kuangamizwa Firauni na kuingia Nabii Musa Beitul Mukaddas. Sambamba na kuzaliwa Musa, makabila mawili ya Wakopti na Waisrael walikuwa wakiishi Misri. Mafarao waliotawala Misri walikuwa Wakopti, lakini Waisraeli walikuwa wa ukoo wa Nabii Yaqub. Mahali pa awali kuzaliwa kwa wana wa Israeli ni Kanaan, lakini baada ya Nabii Yusuf alayhi salam kupata cheo kikubwa nchini Misri na kuwa kipenzi na azizi wa Misri, walihama kutoka Kanaani na kwenda Misri na kufanya makazi ya huko. Polepole idadi ya wana wa Israeli huko misri hatua ya kuwa kaumu ya watu wengi. Lakini baada ya kifo cha nabii Yusuf alaihisalam, Waisraeli walipoteza nafasi yao huko Misri na Wakopti wakawadhibiti. Wakopti waliwalazimisha kufanya kazi ngumu na kuwatendea ukatili na ukandamizaji mkubwa. Firauni, mtawala mwenye kiburi na ubinafsi wa Misri, alidai uungu na alikuwa akiwataka watu wamwabudu na kuwatesa wana wa Israeli ili kuwazuia wasipate mamlaka. Alikuwa ameghafilika na mipango ya Mwenyezi Mungu, kwamba Allah kwa kuwatuma na kuwainua mitume anawaokoa watu kutokana na ujinga na upotofu na kukimbilia kuwasaidia wanaodhulumiwa. Siku moja, mmoja wa watabiri wa Firauni alimwambia kwamba hivi karibuni atazaliwa mtoto kutoka miongoni mwa Bani Israeli ambaye angetawala mahali pake. Ili kuzuia kuzaliwa kwa mtoto huyo Firauni aliamuru kuuawa kila mtoto wa kiume wa wana wa Israeli na kuwabakisha hai mabinti zao kwa ajili ya kuwafanya watumwa na watumishi. Makachero wa Firauni walifuatilia kwa uangalifu mkubwa nyumba za Bani Israel na kumuua kila mtoto wa kiume aliyokuwa akizaliwa. Hata hivyo, pamoja na mipango yote ya Firauni, Musa alaihi salamu alizaliwa. Mama yake Musa alikuwa na wasiwasi mwingi juu ya maisha ya mwanawe. Kwa amri ya Mwenyezi Mungu, mama yake Musa alimweka mtoto wake mpendwa ndani ya sanduku na akimtumaini Mwenyezi Mungu akamkabidhi kwa mawimbi makali ya mto Nail ili amchukue. Mawimbi yalibeba sanduku pamoja nayo, na baada ya muda sanduku likatoweka machoni pa mama. Wakati huo, Firauni na mkewe walikuwa wameketi mahala pao kwenye ukingo wa mto Nail wakiburudika na kutazama mandhari. Ghafla kati ya mawimbi ya maji waliona sanduku na mtoto ndani yake. Kwa amri ya Firauni, walitoa sanduku nje ya maji. Firauni alitambua kuwa mtoto huyu ni katika wana wa Israeli, basi akaamrisha uawe. Hata hivyo, mke wa Firauni ambaye hakuwa na mtoto alihurumia uso wa mtoto mzuri na wa amani alipouona, na kumwambia Firauni. Na mkewe Firauni alisema Atakuwa kiburudisho cha macho kwangu na kwako, msimuue, huenda akatufaa au tumpange kuwa mwenetu. Hatimaye Firauni alikubali ombi la mke wake, akitumaini kwamba siku moja mtoto huyu wa kuasili angemfaa. Kwa upande mwingine mama yake Musa, baada ya kumweka mtoto wake kwenye sanduku na kulitupa sanduku hilo baharini, moyo wake ukawa mtupu. Wakati huo mtoto alikuwa na njaa na akaanza kulia. Viongozi walikuwa wakitafuta wanawake wa kumnyonyesha mtoto, lakini mtoto hakukubali mwanamke yoyote na hakupata utulivu. Qurani tukufu inasema, na tukamjalia awakatae wanyonyeshaji wote tangu mwanzo mpaka dada yake akasema, Je, nikuonyesheni watu wa nyumba watakaomlea kwa ajili yenu? Nao pia watakuwa wema kwake. Basi tukamrudisha kwa mama yake, ili macho yake aburudike wala asihuzunike, na ajue ya kwamba ahadi ya Mwenyezi Mungu ni ya kweli, lakini wengi wao hawajui. Kiujumla, aya ya saba ahadi ya kumi na tatu za Suratul Qasas zinasimulia na kuelezea kipindi cha utoto cha nabi Musa alaihi ssalam pamoja na misukosuko aliyokabiliana nayo katika kipindi hicho. Kipindi cha utoto cha Nabii Musa alaihi salam kilipitia mazingira haya. Ikapita miaka mingi, hatua kwa hatua, Musa akakuwa na kufikia rika la kijana mwenye nguvu na imara. Musa alishuhudia dhuluma kubwa iliyokuwa ikifanywa na Firauni na waliokuwa chini yake. Hali hii ilikuwa ikimtesa na kumuumiza sana Musa na hivyo akawa akifikiria njia ya kuliondoa hili. Siku moja, Musa alaihi salamu alimwona mmoja, mmoja wa maafisa wa serikali ya Firauni akimdhulumu mmoja wa wafuasi wake, na yule aliyeonewa akiomba msaada. Musa alipigana na yule dhalimu na kumpiga ngumi na kumuua papo hapo. Baada ya tukio hili, watu wa Firauni walichukua uamuzi wa kutaka kumuua Musa. Musa alifahamu jambo hilo. Kwa hiyo aliondoka Misri akiwa na wasiwasi na woga, na akaondoka kuelekea Madian. Na alipoyafikia maji ya Madian, alikuta umati wa watu wananywesha wanyama wao, na akakuta karibu yao wanawake wawili wanawazuia wanyama wao. Akasema, mna nini? Wakasema, hatunyweshi sisi mpaka wamalize hao wachunga na baba yetu ni mzee sana. Basi Musa akawanyweshea kisha akarudi kivulini, na akasema, mola wangu mlezi, hakika mimi ni mhitaji wa kheri utakayoniteremshia. Wasichana wale wawili kwa haraka wakarudi kwa baba yao mzee, Nabi Shuaib alaihi salam, na kumsimulia kisa hicho. Shuaib alaihi salam alimwambia mmoja wa mabinti zake, nenda kwa kijana huyo haraka iwezekanavyo na umwite nyumbani ili tumlipe kwa kitendo chake kizuri. Basi mmoja katika wale wanawake wawili akamjia naye anaona haya, akasema: baba yangu, wanakuita akulipe ujira wa kutunyweshea. Kwa njia hii Musa alaihi salamu aliingia nyumbani kwa Nabii Shuaibu alaihi salamu, nyumba iliyong'aa kwa nuru ya utume. Musa akamsimulia mkasa wake, Shuaibu akasema, usiogope, umekwisha okoka kwenye watu madhalimu. Akasema mmoja katika wale wanawake, ewe baba yetu, mwajiri huyu, hakika mbora wa kumwajiri ni mwenye nguvu na mwaminifu. Akasema, mimi nataka kukuoza mmojawapo katika binti zangu hawa wawili kwa kunitumikia miaka minane, ukitimiza kumi, hiari yako. Lakini mimi sitaki kukutaabisha Insha allah utanikuta miongoni mwa watu wema. Musa akabakia Madian akijishughulisha na uchungaji mifugo huku akisubiri fursa mwafaka ya kurejea Misri ili akawaokoe Bani Israil na ukandamizaji wa Mafiraun. Sehemu hii ya kipindi cha ujana cha maisha nabi Musa alaihi ssalam imebainishwa na Korani tukufu kuanzia aya ya 15 ahadi ya 28 za Suratul Qasas. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni na kwaherini. Shukran sana, Salum Bendera, kwa kipindi chako cha tuhuju waweslam. Na sasa nawakaribisha wapendwa wa wasikilizaji kujiunga nami kutegea sikio, jamvi la macho yetu magazetini. Gazeti la Taifa Jumapili linaochapishwa Kenya ndilo linalotukunjulia jamvi la macho yetu magazetini likiwa na habari kuu iliyoandikwa kwa herufi kubwa kama ifuatavyo: mawakili wanavyokamua kaunti. Uh, katika chini ya kichwa hicho kidogo cha habari, mkaguzi anaanika uozo katika kaunti ambapo mawakili binafsi wanalipwa mabilioni licha ya kaunti kuajiri mawakili mwandishi wa gazeti hili naye anafafanua kwa kuandika, kaunti kote nchini zinaendelea kupoteza mamilioni ya pesa za umma kwa ada za huduma za uwakilishi wa kisheria. Aidha, imebainika kuwa Machakos ililipa shilingi na milioni 38.8 kwa kampuni nne za sheria, lakini wakaguzi hawakupata faili zozote za, za kesi kuthibitisha uhalali wa malipo hayo. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti ya Taifa Leo. Aidha, tunasoma Kenya apata dhahabu ya kwanza Tokyo. Beatrice Chebet aishindia Kenya dhahabu ya kwanza mbio za mita elfu kumi. Gavana akiri Mombasa ni uchafu tele. Gavana Nasir amesema kuwa isingekuwa bahari Hindi, Mombasa ingejaa taka na majitaka. Na ndege yatumiayo yo rais hatimaye kutupwa. Harambee 1 ndege rasmi ya rais wa Kenya ambayo imedumu kwa miaka 30 mbali na kuhudumia marais wanne hatimaye kustaafishwa. Bado tunaangazia magazeti ya Kenya, na sasa naligeukea gazeti la The Standard ambalo limesheheni limesheheni habari mbalimbali mbali, miongoni mwake zikiwa hizi zinazosomeka kama ifuatavyo: serikali ya kaunti ya Siaya ya wafuta kazi wa wafanyakazi bandia mia tatu themanini Wetangula awahimiza viongozi awahimiza viongozi kujikita katika kufanya kazi na si kukwaruzana. Polisi huko Mumias East yawatia nguvuni wanachama saba wa jeshi jinga. Na maadhimisho ya mwaka wa ishirini tangu kuasisiwa ODM yataashiria kuzaliwa upya chama hicho. Maafisa wa chama cha ODM wameeleza kuwa sherehe zijazo za kutimia miaka ishirini tangu kuasisiwa chama hicho zitakazofanyika mjini Mombasa zitaashiria kuzaliwa upya chama hicho huku sasa kikijipanga kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa 2027. Mkutano wa Daktari Samia Kigoma, wa tiafora ndivyo inavyosomeka habari kuu katika gazeti la Tanzania leo Jumapili na katika gazeti ya Tanzania leo Jumapili hii, karibu magazeti yote ya Tanzania yameendelea kuakisi kampeni za vyama mbalimbali kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba, ambapo akiwa mkoani Kigoma mgombea wa kiti cha uraisi kwa tiketi ya chama cha CCM Dkta Samia Suluhu Hassan amewataka wananchi kuchangamkia fursa za ujio wa treni ya SGR aeleza namna sgr itakavyovutia uwekezaji wa viwanda kigoma huku akiahidi mkoa huo kuwa kitovu cha biashara gazeti ya nipashe kwa upande wake lina habari kuu chini ya anwani isamia ataka kigoma kuchangamkia fursa ujio sgr mwinyi azindua kampeni zanzibar kwa kishindo ataja vipaumbele kumi vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka gazeti ya nipashe vinasomeka kama ifuatavyo Mpina azua jambo baada ya kuteuliwa kugombea uraisi. Ripoti maalumu yasema janga jipya kwa afya ya binadamu la bisha hodi, na yatima adaiwa kupigwa na kuchomwa moto hadi kufa, kisa parachichi. Gazeti la Mwananchi kwa upande wake limetoa uzito kwa habari kuhusu Tume ya Taifa ya Uchaguzi Tanzania kumteua Mpina kugombea kiti cha urais. Habari hiyo imeandikwa chini anwani Mpina rasmi mbio za urais, Hatimaye tume yamteua kuungana na wenzake kumi na saba, asema licha ya kuchelewa atashinda kwa asilimia sabini, akataa shangingi la kampeni. Gazeti la Mwananchi pia limeakisi kuhusu kampeni za mgombea wa chama tawala CCM kwa kuandika, Samia kupaisha uchumi Kigoma. Lengo ni kuufungua mkoa wa Kigoma kwenye ukanda huo ili uwe kitovu cha biashara. Gazeti la Mwananchi pia limeakisi kampeni za uchaguzi Zanzibar kwa kuandika, Mwinyi na Othman walivyozindua kampeni kushoto kushoto kwa picha kunaonyesha wafuasi wa chama cha mapinduzi CCM wakiwa katika mkutano wa ufunguzi wa kampeni za mgombea urais D Huseni Mwinyi huko Unguja jana Jumamosi, na upande wa kulia wa gazeti hili kuna picha inayoonyesha wafuasi wa chama cha ACT Wazalendo wakiwa katika mkutano wa ufunguzi wa kampeni za mgombea urais Othman Masud Othman Pemba jana. Na katika habari ya kusikitisha, gazeti ya Mwananchi limeandika mtoto apigwa hadi kifo, mwili wake wachomwa. na sasa tunawaletea kipindi chetu cha Afrika wiki hii itakaofuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika wiki hii. Kwa matumaini kwamba uboheri wa afya, msikilizaji mpendwa, popote pale ulipo, karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha juma moja lililopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na mataifa ya Afrika ya laani shambulio la kigaidi la Israel huko Qatar, kampeni za uchaguzi mkuu Tanzania za pamba moto na bwawa kubwa la anadha la Ethiopia lazinduliwa pamoja na matukio mengine. Karibuni kwa nami Tunaanza kipindi kwa kuangazia kukuru kakara za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba nchini Tanzania. Kampeni za uchaguzi huo zimepata msukumo mpya baada ya Mahakama Kuu masijala kuu Dodoma kutengua uamuzi wa tume huru ya taifa ya uchaguzi INEC wa kumzuia Luhaga Mpina, mgombea urais kupitia ACT Wazalendo, kurejesha fomu zake za uteuzi. Uamuzi huo umetolewa wiki hii na jopo la majaji watatu, ambao wamesema tume hiyo ilimnyima haki ya kikatiba na haki ya kusikilizwa. Katika hukumu yao, majaji hao wameeleza kuwa INEC ni taasisi huru na haipaswi kupokea maelekezo kutoka kwa mtu au chombo chochote, ikiwemo ofisi ya msajili wa vyama vya siasa. Huyu hapa mgombea huyo wa urais wa ACT Wazalendo akizungumza na wananchi baada ya uamuzi huo wa Mahakama Kuu. Wanaotaka mabadiliko, kiongozi wa mabadiliko anakuja nani? Msisononeke, siku zimepungua hata kama zingekuwa zimebaki siku kumi na tano uchaguzi huu unaenda kushinda kwa kishindo. Si naye, Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambaye anagombea muhula wa pili kwa tiketi ya chama tawala CCM ameendelea kuchanja mbuga, akisema ana uhakika wa kushinda uchaguzi huo wa mwezi ujao, akisisitiza kuwa rekodi yake ya maendeleo itambeba kwenye zoezi hilo la kidemokrasia imewezekana kujengwa Tanzania nzima, na kila unaposimama, hadithi ni hii hii. Umeleta maji, umeleta umeme, umeleta kilimo, umeleta afya, umeleta. Hadithi ni hizi hizi, lakini imewezekana kwa sababu tumesimamia matumizi mazuri ya fedha hizo tumesimamia matumizi mazuri na wana watu wetu watumishi wetu tumeweza kuwaweka kwenye mstari mzuri wa kusimamia matumizi, lakini pia kuepuka rushwa. Ndugu zangu, Mama Samia huyo akitilia mkazo watendaji wa chama tawala CCM. Huku hayo yakiarifiwa, Tume ya Uchaguzi Zanzibar Zeki wiki hii imeidhinisha wagombea kumi na moja wa urais wa Zanzibar kati ya kumi na saba waliochukua fomu za uteuzi baada ya kukidhi vigezo vya kisheria vilivyowekwa. Miongoni mwa walioteuliwa ni dkt Husein Ali Mwinyi, CCM; Othman Masud Othman, ACT Wazalendo; na Bilela Rajab Hamisi, NCCR Mageuzi. Mbali na hayo nchi za Afrika wiki hii zilitoa taarifa zikilaani shambulizi la kigaidi la Israeli dhidi ya mji mkuu wa Qatar, Doha. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini iliyotolewa Jumatano hii imesema mashambulio ya anga yaliyolenga viongozi wa harakati ya kiislamu ya kupigania ukombozi wa Palestina, Hamas, ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa, ni ukiukaji wa kanuni za uhuru na mamlaka ya kujitawala nchi na pia kuathiri ulinzi wa raia. Gambia pia imelaani vikali mashambulio hayo ya anga na kuyataja kama ukiukaji wa sheria za kimataifa na uhuru wa Qatar. Nchi hiyo ya Afrika Magharibi imelitaka baraza la usalama la Umoja Mataifa, jumuiya ya kimataifa, kima na vyombo vya kikanda kuchukua hatua za haraka ili kuzuia kuongezeka kwa taharuki, kuhakikisha uwajibikaji, kulinda raia na kusaidia kurejesha amani. Ghana pia imeonyesha wasiwasi mkubwa juu ya shambulio hilo na kuelezea kuunga mkono Katar. Aidha, taarifa ya wizara ya mawasiliano ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo jumanne hii imelaani shambulio hilo na kutaka Israel ilazimishwe kuzingatia sheria za kimataifa na kuheshimu haki za raia. Kadhalika, Somalia y Jumanne wiki hii ilishutumu vitendo vya kijeshi vya kigaidi vilivyofanywa na utawala wa Israel dhidi ya makazi ya watu huko Doha. Nchi hiyo ya pembe ya Afrika imeitaka baraza la usalama la Umoja Mataifa lichukue hatua za haraka kukomesha vitendo vya uhasama vya mara kwa mara vya Israel na kuhakikisha ulinzi wa raia. Hali kadhalika, Mahmud Ali Yusuf, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika EU, alionya siku ya Jumanne kwamba shambulio hilo linatishia kuzidisha hali ambayo tayari ni tete katika eneo la mashariki ya Kati. Kenya, Misri, Algeria na Nigeria ni miongoni mwa nchi nyingine za Afrika zilizotoa taarifa wiki hii zikilaani shambulio hilo la kioga dhidi ya ujumbe wa ofisi ya kisiasa ya Hamas. Nchi hizo zimetaka kuchukuliwa hatua za makusudi za kukomesha vita vya Israeli dhidi ya Gaza ambavyo vimeua shahidi zaidi ya wa Wapalestina elfu sitini na nne tangu Oktoba 2023 mpaka sasa. Kilichopo hewani ni kipindi cha Afrika wiki hii. Huku hayo yakiarifiwa, Riek Machar, makamu wa kwanza wa rais wa Sudan Kusini, amefunguliwa mashtaka ya mauaji, uhaini na uhalifu dhidi ya binadamu. Mashtaka hayo yanatokana na madai ya kuhusika kwake katika mashambulizi ya wanamgambo dhidi ya vikosi vya serikali mwezi Machi. Waziri wa, wa sheria amesema hayo Alhamisi hii. E, serikali ya Sudan Kusini inadai kuwa jeshi jeupe, White Army, kundi la vijana wanaobeba silaha, lilishambulia kambi ya kijeshi huko Nasir kaskazini mashariki mwa Sudan Kusini na kuua zaidi wanajeshi 250 kwa amri ya Machar. Wengine saba, akiwemo waziri wa zamani wa mafuta, walishtakiwa pamoja na Machar Alhamisi kufuatia uchunguzi kuhusu njama ya uasi inayodaiwa kupangwa nao. Wakati huo huo, rais Salva Kiir wa Sudan Kusini amesaini dikrii ya kumsimamisha kazi Machar baada ya kiongozi huyo kufunguliwa mashtaka ya uhaini na mauaji. Tukisalia katika mizani ya sheria, mwendesha mashtaka wa kitengo cha mahakama ya kimataifa ya mauaji ya kimbari ya Rwanda ICTR ametoa ombi la kurejeshwa Rwanda Felician Kabuga anayekabiliwa na mashtaka ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 mwendesha mashtaka wa ICTR amekitaka kitengo hicho kufanya uchunguzi wa kuachiwa kwa muda kwa Felician Kabuga na kuhamishiwa Rwanda, nchi alikozaliwa, ambayo ndiyo pekee imeonyesha nia ya kumpokea kwa sasa. Kabuga anazuiliwa katika gereza la The Hague, Uholanzi. Wakati huo huo, waendesha mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC wameanza kuwasilisha ushahidi dhidi ya kiongozi wa kundi la waasi la Lords Resistance Army LRA Joseph Kony, ambaye wapiganaji wake walisababisha mauaji makubwa na mateso kwa wakazi wa kaskazini mwa Uganda. Waendesha mashtaka hao wamewaambia na kuwaonyesha majaji wanaosikiliza kesi hiyo jijini Hague, namna ya Joseph Kony na kundi lake walivyosababisha maumivu na hofu miongoni mwa watu na kuwasababishia woga mpaka leo hii. Katika hatua nyingine, Afrika inachangia chini ya asilimia tano ya uzalishaji wa gesi chafuzi duniani, lakini inalipa kile ambacho mtaalamu mmoja wa masuala ya hali ya hewa anakiita gharama kubwa ya mabadiliko ya tabia nchi, mada ambayo ilitawala katika mkutano wa pili wa hali ya hewa wa Afrika mjini Adis Abab, Ethiopia. Kiba Zelalem Mwadhiri wa kilimo cha bustani aliyehudhuria mkutano huo amesema bara la Afrika ndilo lililoibua ajenda ya masuala yanayohusiana na hali ya hewa kwa kuwa bara hilo ndiyo muhanga mkuu wa athari za mabadiliko ya tabianchi duniani. Africa, uh, na Ethiopia wiki hii imezindua rasmi bwawa la Grand Ethiopian Renaissance Gold, mradi mkubwa zaidi wa umeme wa maji barani Afrika, huku mvutano ukiongezeka na mataifa ya chini ya mto Nil ambayo ni Misri na Sudani. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmad alifungua rasmi mradi huo wa dola zipatazo bilioni tano akiwa ameandamana na viongozi wa Afrika, akitangaza kuwa bwawa hilo litaangazia kanda nzima kwa nishati, huku akiwahakikishia majirani kuwa lengo lake si kuwatendea mabaya ndugu zake. Abi Ahmed amesema bwawa la Renaissance si tishio bali ni fursa ya pamoja. Nishati na maendeleo yatakayozalishwa ni kuinua si Ethiopia pekee bali eneo zima. Bwawa hilo lenye urefu wa mita mia sabini na likijivuta takriban kilomita mbili juu ya mto Nil lina uwezo wa kuzalisha megawati elfu tano mia moja hamsini, idadi inayozidi mara mbili uzalishaji wa umeme wa Ethiopia kwa sasa. Mpendwa msikilizaji, Afrika wiki hii linakomea hapa. Asanteni kwa kuwa nami leo. Katika historia Leo ni Jumapili tarehe 21 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1447 hijiria kamaria, mwafaka na 14 Septemba 2025 miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 213 iliyopita, moja kati ya ajali kubwa za moto ulimwenguni ilitokea e, katika mji mkuu wa Russia Moscow. Moto huo uliwashwa kwa makusudi. Ilikuwa imepita siku moja tu tangu mji huo uvamiwe na kukaliwa kwa mabavu na majeshi ya Napoleon Bonaparte wakati mji huo ulipochomwa moto kwa amri ya mtawala wa wakati huo wa mji huo. Lengo la mtawala huyo lilikuwa kuyafanya majeshi ya Bonaparte yashindwe kutumia suhula za mji huo. Moto huo mkubwa uliteketeza na kuharibu kabisa robo tatu ya mji wa Moscow. Sikukama kama miaka 6 t mitano iliyopita hati ya jumuiya ya nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani OPEC iliciwa saini na nchi za Iran, Saudi Arabia, Iraq, Kuwait na Venezuela. Jumuiya hiyo ilianzishwa kwa lengo la kukabiliana na makampuni makubwa ya mafuta ya madola ya magharibi ambayo yilikuwa yakisimamia uvumbuzi, uchimbaji na uuzaji wa bidhaa hiyo kimataifa na kuainisha bei ya bidhaa hiyo muhimu kwa maslahi yao binafsi na kwa madhara ya nchi zalishaji. Licha ya kwamba awali jumuiya hiyo haikuwa na nguvu wala ushawishi wote, lakini ilikuja kupata nguvu zaidi baada ya nchi kadhaa zikiwemo Algeria, Libya, Nigeria, Qatar, Umoja wa Falme za Kiarabu wa Imarati, Gabon, Indonesia na Ecuador ambazo ni wazalishaji wa mafuta uh, kujiunga nayo. Siku kama leo miaka mia sita thelathini na sita iliyopita utawala wa Uthumania ulidhibiti na kuikalia kwa mabavu ardhi ya Sabia. Tukio hili lilijiri wakati wa operesheni za utawala huo za kuzitia katika milki yake ardhi za Ulaya. Ushindi huo ulipatikana katika kipindi cha ufalme wa Sultan Murad wa Kwanza. Uh, licha ya uh, kuweko uasi wa wananchi wa Sabia, lakini ardhi hiyo iliendelea kuwa chini ya udhibiti wa ufalme huo kwa karibu karne tano na miaka 31 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Ayatullah Muhammad Ali Araki, mmoja wa maraji wakubwa wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 103. Mwanazuni huyo wa Kiislamu alizaliwa wa wa wa wa katika mji wa Araq katikati mwa Iran na alijifunza ilmu ya dini kutoka kwa maulama wakubwa hususan Ayatullah ludhma Hairi. Ayatullah Muhammad Araki alifundisha katika chuo kikuu cha kidini cha Kum kwa kipindi cha miaka thelathini na mitano na kulea wanazuoni na wasomi hodari. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu amezikwa katika haram tukufu ya Saida Masuma salamullah alaiha katika mji mtakatifu wa Kum. Shukran sana mubaraka inia, kwa makala ya leo katika historia na sasa. Ni habari za dunia kwa ufupi. Kamanda mkuu wa zamani wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amezitahadharisha nchi za eneo zikiwemo Saudi Arabia, Uturuki na Iraki kwamba ziko katika hatari ya kukabiliwa na uvamizi wa Israel iwapo nchi za kanda hii zitashindwa kuunda muungano wa kijeshi dhidi ya utawala wa Kizayuni. Balozi wa Burkina Faso mjini Tehrani, Mohammadi Kabure, amesisitiza umuhimu wa kuimarisha ushirikiano wa kisayansi na Iran, akisema ni jambo la msingi kwa maendeleo endelevu ya taifa hilo la Afrika. Shirika la ujasusi la Israel, Mossad, limeahirisha mpango wa uvamizi wa nchi kavu uliolenga kuaua viongozi wa Hamas walioko Qatar, mpango uliokuwa ukifanyiwa kazi katika wiki za hivi karibuni na jeshi la Israel limefyatua risasi dhidi ya kundi la Wapalestina waliokuwa wakitafuta msaada wa kibinadamu katika ukanda wa Gaza na kuwaua angalau watu wanne huku hospitali katika eneo hilo lililozingirwa zikiripoti vifo zaidi vinavyotokana na njaa na utapiamlo. Shirika rasmi la habari la Palestina wafaa limenukuu vyanzo hivyo na kuripoti kuwa wanajeshi wa Israel waliwalenga moja kwa moja raia waliokuwa katika eneo la Wadi Gaza katikati mwa Gaza siku ya Jumamosi. Wengine kadhaa wamejeruhiwa pia katika tukio hilo la ufatuaji risasi. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed. Sina la ziada, na washukuru wote mliokuwa nami hadi tamati ya matangazo, nami nawatakia asubuhi njema. Kwaherini.