Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. La Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Jamejam na jumamohi, Jumamosi wakti huu wapenzi wasikilizaji, tumewandalieni taarifa ya habari za dunia nataarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu yaleo na baada ya kusikiliza tahariri hiyo, utakuwa wakti wa kutegeasikio eh, makala ya tujue Uislamu. Makala hiyo apena usikilizaji, itafuatiwa na makala yetu ya kila wiki ya afrika wiki hii, na baada ya hapo utakuwa na makala yetu ya kila siku yaleo katika historia, na kisha makala au uh, uta uh, kasida yetu yaleo. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Halikadhalika pia unaweza kutupata moja kwa moja mubashara kupitia tovuti yetu nyingine ya iranradio.ir/sw ambayo pia mbali na matangazo mubashara pia ina vipindi vyetu mbalimbali na pia uh, uh klipu zetu za video. Hivyo basi ni matumaini utakuwa nasi hadi mwisho, na pia nakumbusha kuwa unaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 kule Tanga na pia maeneo mengine nchini Tanzania. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran azitaka serikali za Kiislamu kuchukua hatua dhidi ya utawala wa Israeli na jinai zake. Misri yaionya vikali Israeli kuhusu njama zake za kuwaua viongozi wa Hamas ndani ya ardhi ya Misri. Na Saudi Arabia, UAE na Misri zapendekeza ramani ya amani Sudan. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Ali Larijani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran katika ujumbe wake, amezitaka serikali za Kiislamu kuchukua hatua madhubuti na za kivitendo dhidi ya jinai za utawala haramu wa Israel. Katika ujumbe wake aliotuma katika mtandao wa kijamii wa X, akizitahadharisha serikali za Kiislamu, Larijani ameeleza kuwa kitendo cha kuitisha mkutano wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu ambao umejaa hotuba bila matokeo yote ya kivitendo. Kama inavyotokea katika vikao vya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kiuhalisia ni sawa na kutoa amri mpya ya uvamizi, yaani kuunga mkono utawala wa Israel. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesema, na hapa namnukulu: serikali za Kiislamu, kwa uchache, anzisheni chumba cha pamoja cha operesheni dhidi ya uendawazimu wa utawala huu, akiashiria utawala haramu wa Israel. Ali Larijani amesema uamuzi huu pekee unatosha kuwatia wasiwasi wakuu wa utawala huo na kuwasukuma haraka kubadili amri zao kwa kisingizio cha kuleta amani ya dunia na tuzo ya Nobel. Amezihutubu serikali za Kiislamu wakisema kuwa hazikufanya lolote kwa wananchi madhulumu na wanaotaabika na njaa wa Palestina. Serikali hizo angalau zichukue uamuzi mdogo ili kuzuia uharibifu dhidi yao. Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema kuwa mahusiano kati ya Iran na Tunisia ni mfano angavu wa dhamira ya Tehran kuendeleza uhusiano imara na mataifa ya Kiislamu kwa msingi wa maslahi ya pamoja na heshima kwa mamlaka ya kitaifa. Arakchi ametoa kauli hiyo kupitia makala yenye kichwa cha ja, uhusiano usiyoyumbika kuelekea mustakabali wa pamoja kati ya Iran na Tunisia, iliyochapishwa katika vyombo vya habari vya Tunisia kufuatia ziara yake nchini humo ambapo alikutana na rais Kais Saied pamoja na waziri wa mambo enje, Al e, ya nje Muhammad Ali Nafti kujadili masuala muhimu ya pande mbili. Kwa mujibu wa Arakchi Tunisia ina nafasi ya kipekee na ya juu katika sera ya mambo ya nje ya Iran, akisisitiza kuwa uhusiano wa mataifa haya mawili ulio na mizizi ya kihistoria umejengwa juu ya msingi wa udugu, kuheshimiana, maelewano ya kina ya kidini na kitamaduni pamoja na malengo ya kimataifa ya pamoja. Amebaini kuwa mahusiano hayo yameendelea kwa kasi chanya na yenye uhai, akitaja ziara ya kihistoria ya rais Kais Said nchini Iran mwezi Mei 2024 ambayo ilihusisha mkutano na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Yatola Said Ali Khamenei kuwa ni hatua ya kihistoria iliyofungua sura mpya ya ushirikiano wa kina. Halkadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesifu Tunisia kwa msimamo wake thabiti na wakimaadili pamoja na msaada wake wa thamani wakati wa uvamizi wa hivi karibuni wa Israel dhidi ya ardhi ya Iran mwezi Juni, akisema kuwa msaada huo unaonyesha kina cha uhusiano wa kidugu na mshikamano usiovunjika kati ya mataifa haya mawili. Iran na Tunisia alisema zimekuwa zikishirikiana kwa msimamo mmoja katika jukwaa la kimataifa, ikiwemo kupinga kwa nguvu uingiliaji wa mataifa ya kigeni kuunga mkono kwa dhati suala la Palestina na kukataa kwa pamoja juhudi za kuwa na mahusiano na utawala wa Israel. Waziri huyo wa Iran amekiri kuwa ingawa mahusiano ya kisiasa kati ya Iran na Tunisia yamekuwa chanya na yenye manufaa kihistoria, lakini bado mataifa haya hayajafaidika kikamilifu na uwezo wao mkubwa wa, wa kiuchumi. Ameeleza kuwa kuimarika kwa kiwango kikubwa biashara ya pande mbili kuna hitaji azma maradufu, lakini akaonyesha matumaini kuwa nia thabiti ya viongozi wakuu wa mataifa haya yanaashiria mustakabali mzuri wa mahusiano ya uh, kiuchumi. Jeshi la Yemen limetangaza kuwa limevurumisha kombora la kasi ya juu au hypersoniki aina ya Palestine mbili lenye vichwa vingi vya mlipuko dhidi ya maeneo nyeti ndani ya Tel Aviv katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yaani Israel. Katika taarifa iliyotolewa Jumamosi, jeshi la Yemen limebaini kuwa operesheni hiyo ni jibu kwa uhalifu wa mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa, wa Ghaza pamoja na uchokozi wa utawala wa kizayuni dhidi ya Yemen. Taarifa hiyo imesema kuwa operesheni hiyo imefanikiwa kwa neema ya Mwenyezi Mungu na kusababisha makundi ya mamilioni ya wazayuni waporaji kukimbilia mafichoni. Jeshi la Yemen limeapa kuendeleza mashambulizi kwa ajili ya kulinda taifa lao na kuunga mkono ndugu zetu wa Ghaza walioko mstari wa mbele hadi uvamizi dhidi yao usitishwe na mzingiro kuondolewa mapema. Jumamosi, vyombo vya habari vya Israel viliripoti kuwashwa kwa ving'ora vya tahadhari katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu kufuatia kombora lililokuwa likielekezwa Tel Aviv na miji mingine. Tukio hilo limejiri siku mbili baada ya jeshi la Yemen kutangaza kuhusika na mashambulizi ya anga dhidi ya maeneo ya Israeli kwa kutumia kombora la kasi ya juu na ndege tatu zisizo na rubani. Msemaji wa jeshi hilo Brigedia General Yahya Saria alisema Alhamisi kuwa kombora na droni moja vililenga maeneo maalum katika jangwa la Negev, huku droni nyingine mbili zikielekezwa uwanja wa ndege wa Ramon katika uh, mji wa Elat kusini mwa Israeli. Alieleza mashambulizi hayo kuwa yaliyofanikiwa. Kutokana na vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na Israel huko Gaza tangu Oktoba 2023, Yemen imekuwa ikitekeleza uh, mzingiro wa kimkakati wa baharini kwa lengo la kuzuia usafirishaji wa silaha kwenda Israel, huku ikitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua uh, kuhusu janga la kibinadamu linaloendelea Gaza. Jeshi la Yemen pia linaendeleza mashambulizi kadhaa ya makombora na droni dhidi ya maeneo muhimu ndani ya utawala wa Israel kwa lengo la kubainisha mshikamano wake na Wapalestina wa, wa Ghaza. Kwa mujibu wa Wizara ya Afya ya Ghaza, utawala wa Israeli umewaua Wapalestina wasiopungua 64,700 wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto tangu Oktoba 2023 mbali na kusababisha baa la njaa kwa makusudi katika ukanda wa Ghaza naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa jie ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Misri imefichua njama za Israel za kuwaua viongozi wa harakati ya Kiislamu ya kupigania ukombozi wa Palestina, Hamas, walioko ndani ya ardhi yake na kuionya Israel kuwa shambulio lolote la aina hiyo litachukuliwa kama tamko au tangazo la vita na litajibiwa kwa nguvu. Kwa mujibu wa ripoti ya The Middle East Eye iliyotolewa Ijumaa, chanzo cha juu cha usalama huko Misri kimeonya kuwa shambulio lolote la Israel dhidi ya viongozi wa Hamas walioko Misri litakuwa ni ukiukuaji wa mamlaka ya taifa hilo na Cairo haita sita kuchukua hatua kali. Taarifa hiyo imesema, ripoti like za kiintelijensia zinaashiria kuwa Israeli imekuwa ikipanga kwa muda mrefu kuwaua viongozi wa Hamas walioko Cairo na Misri tayari ilizima jaribio moja wakati wa mazungumzo ya kusitisha mapigano yaliyofanyika jijini humo katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Afisa huyo wa usalama ambaye hakutaka jina lake litajwe, amesema jaribio lolote dhidi ya maisha ya viongozi wa Hamas ndani ya ardhi ya Misri litachukuliwa kama uvunjaji wa mamlaka ya kitaifa, na hivyo basi ni tamko la vita kutoka Israel ambalo Misri haitasita kulijibu kwa nguvu. Ingawa hakujathibitishwa rasmi kuwa viongozi wa juu wa Hamas wanaishi Misri, chanzo hicho kilieleza kuwa baadhi yao wamekuwa wakiishi nchini humo kwa miaka mingi, hata kabla ya kuanza vita vya sasa vya Gaza, huku majina yao, idadi na maeneo yao yakibaki siri kwa sababu za kiusalama. Viongozi wa Misri, kwa mujibu wa chanzo hicho, wameihimiza Israeli kurejea kwenye meza ya mazungumzo na kutafuta njia ya kusitisha mapigano Gaza, badala ya kuendeleza mzunguko wa vita visivyoisha na kuchochea mvutano wa kikanda. Ripoti ya The Middle East Eye pia imenukuu mchambuzi mmoja wa usalama akisema uwezo wa Misri kuwa mpatanishi wa kuaminika katika mgogoro wa Gaza utaporomoka endapo Israel itaruhusiwa kufanya mauaji ya kisiasa ndani ya Kairo bila kudhibitiwa. Hayo yameripotiwa baada ya utawala wa kizaini wa Israel kushambulia majengo ya makazi katika mji mkuu wa Qatar, Doha Jumanne, yakilenga ofisi ya kisiasa ya Hamas, viongozi wake pamoja na raia kadhaa wa Qatar. Maafisa kadhaa wa Hamas na raia wa Qatar waliuawa katika hujuma hiyo ya kigaidi. Mashambulizi hayo yamezua hofu na kulaaniwa vikali duniani kote, huku waziri mkuu wa Israel Benamin Netanyahu wakionya Tel kuwa Tel Aviv itaendelea kuwashambulia viongozi wa Hamas walioko katika mataifa mengine. Tuelekee sasa Afrika ambapo Ijumaa Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Misri na pia Marekani zimetangaza kutoa wito wa kusitisha mapigano kwa muda wa miezi mitatu nchini Sudan, sambamba na kufanyika mazungumzo ya makubaliano ya kudumu ya kusitisha vita. Mataifa hayo manne yanachukuliwa kuwa na ushawishi katika jeshi la kitaifa la Sudan na kikosi cha waasi cha RSF ambacho kilianzisha vita vilivyosababisha janga kubwa zaidi la kibinadamu duniani na kusambaza njaa. Katika ramani iliyowasilishwa, mawaziri wa nchi hizo wametoa wito wa kusitishwa mapigano mara moja na kuanzishwa mchakato wa mpito wa miezi eh, tisa kuelekea utawala wa kiraia unaoongozwa na raia wa Sudan. Taarifa iliyotolewa na mawaziri hao imesema, "Tunaamini kuwa hakuna suluhisho la kijeshi linalowezekana kwa mgogoro huu na hali ya sasa inaleta mateso yasiyokubalika pamoja na hatari kwa amani na usalama wa kikanda." Jeshi la Sudan na RSF uh, hawakutoa majibu ya haraka kuhusu pendekezo hilo. Umoja wa Falme za Kiarabu UA, ambayo, um, ni mshirika mkubwa wa Marekani katika eneo, imetuhumiwa na jeshi la taifa la Sudan kwa kuunga mkono waasi wa RSF, tuhuma ambazo imezikanusha mara kadhaa. Waasi wa RSF wanatuhumiwa pia kutekeleza mauaji ya kimbari na uhalifu wa kivita. Misri na, kwa kiwango kidogo, Saudi Arabia ni waungaji mkono wa Jenerali Abdul Fattah al-Burhan, kamanda mkuu wa jeshi la Sudan, ambaye anashikilia uongozi wa muda nchini Sudan. Nchi hizo nne pia zimesisitiza kuunga mkono umoja wa Sudan, wakati ambapo RSF imeunda serikali mbadala. RSF inadhibiti sehemu kubwa ya eneo la Darfur, ambalo imekuwa ngome ya serikali hiyo mbadala. Uh, waasi wa RSF e, walianzisha uasi wao o, mwaka, e, mwaka elfu mbili ishirini na tatu huko Sudan, na hadi sasa wamepelekea makumi ya maelfu ya watu kuuawa na watu wengine zaidi ya milioni kumi na nne e, kulazimika kuhama makazi yao. Na mashirika umoja ya Umoja wa Mataifa yanaohudumu nchini Nepal yamekaribisha kuteuliwa serikali au kuteuliwa Sushila Karki kuwa waziri mkuu wa mpito wakati nchi hiyo ikikumbwa na mshtuko kufuatia ukandamizaji na umwagaji damu dhidi ya maandamano yaliyoongozwa na vijana ambayo yalisababisha vifo vya zaidi ya watu hamsini wa uharibifu mkubwa wa mali na, na kujiuzulu kwa mtangulizi eh, wake. Eh, Karki ambaye ni waziri mkuu wa kwanza mwanamke nchini Nepal aliteuliwa jana Ijumaa na Rais Ram Chandra Podel ambaye alimwapisha katika hafla iliyohudhuriwa na wawakilishi wa vijana na maafisa wa serikali na wanadiplomasia wa kigeni e, Nepal imekuwa ikikumbwa na machafuko makubwa hivi karibuni ya vijana ambao wanapinga ufisadi katika nchi hiyo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam wape msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ni wakti wa kutegea sikio tahariri yetu ya leo. Itahusu je, dunia mara hii ina nia ya kufanikisha kuwasisiwa nchi huru ya Palestina? Katika hatua ya kihistoria, baraza kuu la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio lililopendekezwa na Ufaransa na Saudi Arabia na kutangaza kuunga mkono kuanzishwa kwa nchi huru ya Palestina na kutekelezwa njia ya ufumbuzi wa serikali mbili. Azimio lililopendekezwa na Ufaransa na Saudi Arabia ambalo linasisitiza kuanzishwa nchi huru ya Palestina limepitishwa kwa kura za ndio 142, na 10 za hapana. Kupitishwa kwa azimio ambalo linatambua rasmi kuasisiwa nchi huru ya Palestina huku Israeli ikiendeleza jinai zake katika ukanda wa Gaza kunaonyesha kufikiwa mwafaka wa kimataifa dhidi uh, ya uvamizi na ukiukaji wa haki za binadamu kunakofanywa na Israeli. Hatua hii pia inaakisi mabadiliko muhimu katika sera za kimataifa na nafasi ya Palestina katika milingano ya kimataifa hasa ikizingatiwa kuwa kupasishwa azimio hili tajwa licha ya kupingwa na nchi kama Marekani ni hatua chanya kuelekea kurejeshwa haki za Wapalestina na kufikia amani ya kudumu katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Azimio jipya la Baraza kuu la Umoja Mataifa kwa mara ya kwanza, eh, kwa upande mmoja limeunga mkono pakubwa kuundwa nchi huru ya Palestina, katika upande mwingine limeashiria pia kuanzishwa mchakato wa amani wenye itibari kwa ajili ya kutatua kadhia ya Palestina na utawala wa Israeli. Lengo kuu la azimio hilo eh, ni kupatikana njia ya ufumbuzi ambayo serikali ya Palestina itatambuliwa rasmi kama nchi huru, kuongezeka mashinikizo ya kidiplomasia dhidi ya Israel, kudhofika nafasi ya Israel kimataifa, kupanda kwa nafasi ya Palestina katika majukwaa ya kimataifa, kuongezeka mashinikizo ya kimataifa kwa lengo la kushughulikia kadhia ya Palestina na hali kadhalika kukomeshwa vita na mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya Gaza katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan ni kati ya malengo mengine ya kupasishwa azimio hili la kihistoria. Katika upande mwingine, baada ya miaka kadhaa ya mapigano na kujiri maafa ya uh, binadamu huko Palestina, kupasishwa azimio la kutambua kuundwa taifa huru la Palestina kunaashiria kujiri mabadiliko katika mitazamo ya nchi nyingi duniani kuhusu kadhia ya Palestina. Hatua hii tajwa ni ishara ya kimataifa kwa nchi zinazoihami na kuiunga mkono Israeli, naye inatuma ujumbe huu kwamba wakati umefika sasa wa kutoa jibu chanya kwa matakwa ya Wapalestina na kutafuta suluhu za kisiasa badala ya kuendeleza hali ya mchafukoge. Nchi za Ulaya ambazo kwa miaka mingi zimekuwa zikiunga mkono utawala haramu wa Israeli hivi sasa zimelazimika kuchukua uh, hatua za kivitendo kutokana na chokochoko na, -choko, na hatua za uvamizi za utawala wa kizayuni na mashinikizo ya fikra za walo wengi duniani kuunga mkono azimio la Umoja wa Mataifa na kusisitiza kuanzishwa nchi huru ya Palestina ni mfano wa mabadiliko haya ya uh, misimamo, amba uh, mabadiliko ambayo pia yametokana na mashinikizo ya wananchi katika nchi hizo za Ulaya ambao wamekuwa wakiandamana kila siku kuwatetea Wapalestina. Pamoja na haya yote, kupasishwa azimio hili la baraza kuu la Umoja wa Mataifa kumepingwa na Marekani na Israel kama ilivyotarajiwa. Morgan Ortagus, mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, amelitaja azimio hilo wakati wa kupigwa kura kuwa eti ni tishio kwa usalama wa Israel na kifo kwa muundo wa idadi ya watu wa Israeli. Ni wazi kuwa kupitishwa kwa azimio hili katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kunaonyesha uungaji mkono mkubwa kwa suluhisho la upatikanaji wa serikali mbili eh, na kuasisi nchi ya Palestina. Hatua hii ambayo imechukuliwa hasa katika hali ambayo haki za Palestina zinaendelea kukiukwa pakubwa, huku Israeli ikishadidisha jinai zake huko Gaza na Ukingo wa Magharibu wa mto Jordan, ni hatua kubwa na, ya jad, na, na muhimu inayoweza kuhesabiwa kama njia eh, muhimu ya kutatua kadhia ya Palestina na kushinikiza utawala wa Israeli ubadili mtazamo wake na kusitisha hujuma zake na jinai zake dhidi ya Wapalestina. Nam, barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa na wakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya. Kwanza kabisa, tunawaleteni kipindi cha tujuu Uislamu. Baada ya kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni makala ya Afrika wiki hii, na makala hii itafuatiwa na makala yetu ya leo katika historia na kisha kasida yetu ya leo. Karibuni sasa kusikiliza Tujue Uislam. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa kipindi hiki cha tujue Uislamu sehemu ya 62 ya mfululizo huu. Leo itaendelea na maudhui ya utume ambapo tutamzungumzia mmoja wa mitume wengine ulul azme ambaye ni Nabii Musa alaihi ssalam. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Nabii Musa alayhi salamu ni mmoja wa manabii ambao walikuja na sheria inayojitegemea na kitabu. Jina la baba yake ya ni Imran, na alikuwa anatokana na ukoo wa ya Yaqub na kizazi cha Bani Israel. Nabii Musa alileta dini ya Kiyahudi kwa wana wa Israel. Simulizi ya maisha ya nabii Musa inaweza kugawanywa katika vipindi kadhaa. Mosi, kipindi cha kuzaliwa kwake, utoto wake na malezi yake katika kasri ya Firaun, kuhama kwake kutoka Misri kwenda Madian na maisha yake pamoja na nabii Shuaibu alayhissalam. Pili, kipindi cha utume wake na kurudi kwake Misri kupambana na Firauni na hatimaye kipindi ambacho sifa yake kuu ni kupinduliwa na kuangamizwa Firauni na kuingia Nabii Musa Beitul Muqaddas. Sambamba na kuzaliwa Musa, makabila mawili ya Wakopti na Waisrael walikuwa wakiishi Misri. Mafarao waliotawala Misri walikuwa Wakopti, lakini Waisraeli walikuwa wa ukoo wa Nabi Yaqub. Mahali pa awali kuzaliwa kwa wana wa Israeli ni Kanaan, lakini baada ya Nabi Yusuf alaihi salam kupata cheo kikubwa nchini Misri na kuwa kipenzi na azizi wa Misri, walihama kutoka Kanaani na kwenda Misri na kufanya makazi ya huko. Polepole idadi ya wana wa Israeli huko Misri iliongezeka hatua ya ya kuwa kaumu ya watu wengi, lakini baada ya kifo cha Nabii Yusuf alaihi salam, Waisraeli walipoteza nafasi yao huko Misri na Wakopti wakawadhibiti. Wakopti waliwalazimisha kufanya kazi ngumu na kuwatendea ukatili na ukandamizaji mkubwa. Firauni, mtawala mwenye kiburi na ubinafsi wa Misri, alidai uungu na alikuwa akiwataka watu wamwabudu na kuwatesa wana wa Israeli ili kuwazuia wasipate mamlaka. Alikuwa ameghafilika na mipango ya Mwenyezi Mungu kwamba Allah kwa kuwatuma na kuwainua mitume anawaokoa watu kutokana na ujinga na upotofu na kukimbilia kuwasaidia wanaodhulumiwa. Siku moja, mmoja wa watabiri wa Firauni alimwambia kwamba hivi karibuni atazaliwa mtoto kutoka miongoni mwa Bani Israeli ambaye angetawala mahali pake ili kuzuia kuzaliwa kwa mtoto huyo Firauni aliamuru kuuawa kila mtoto wa kiume wa wana wa Israeli na kuwabakisha hai mabinti zao kwa ajili ya kuwafanya watumwa na watumishi. Makachero wa Firauni walifuatilia kwa uangalifu mkubwa nyumba za Bani Israel na kumuua kila mtoto wa kiume aliyokuwa akizaliwa. Hata hivyo, pamoja na mipango yote ya Firauni, Musa alayhi salamu alizaliwa. Mama yake Musa alikuwa na wasiwasi mwingi juu ya maisha ya mwanawe. Kwa amri ya Mwenyezi Mungu, mama yake Musa alimweka mtoto wake mpendwa ndani ya sanduku na akimtumaini Mwenyezi Mungu akamkabidhi kwa mawimbi makali ya mto Nile ili yamchukue. Mawimbi yalibeba sanduku pamoja nayo, na baada ya muda sanduku likatoweka machoni pa mama. Wakati huo, Firauni na mkewe walikuwa wameketi mahala pao kwenye ukingo wa mto Nile wakiburudika na kutazama mandhari. Ghafla kati ya mawimbi ya maji waliona sanduku na mtoto ndani yake. Kwa amri ya Firauni, walitoa sanduku nje ya maji. Firauni alitambua kuwa mtoto huyu ni katika wana wa Israeli, basi akaamrisha wawe. Hata hivyo, mke wa Firauni ambaye hakuwa na mtoto alihurumia uso wa mtoto mzuri na wa amani alipouona, na kumwambia Firauni na mkewe Firauni alisema Atakuwa kiburudisho cha macho kwangu na kwako, msimuue, huenda akatufaa au tumpange kuwa mwenetu. Hatimaye firauni alikubali ombi la mke wake, akitumaini kwamba siku moja mtoto huyu wa kuasili angemfaa. Kwa upande mwingine mama yake Musa, baada ya kumweka mtoto wake kwenye sanduku na kulitupa sanduku hilo baharini, moyo wake ukawa mtupu. Wakati huo mtoto alikuwa na njaa na akaanza kulia. Viongozi walikuwa wakitafuta wanawake wa kumnyonyesha mtoto lakini mtoto hakukubali mwanamke yeyote na hakupata utulivu. Qurani tukufu inasema: na tukamjalia awakatae wanyonyeshaji wote, tangu mwanzo mpaka dada yake akasema: Je, nikuonyesheni watu wa nyumba watakaomlea kwa ajili yenu? Nao pia watakuwa wema kwake. Basi tukamrudisha kwa mama yake, ili macho yake aburudike, wala asihuzunike, na ajue ya kwamba ahadi ya Mwenyezi Mungu ni ya kweli lakini wengi wao hawajui kiujumla. Aya ya saba ahadi ya kumi na tatu za Suratul Qasas zinasimulia na kuelezea kipindi cha utoto cha Nabi Musa alaihi salam pamoja na misukosuko aliyokabiliana nayo katika kipindi hicho. Kipindi cha utoto cha nabii Musa alaihi salam kilipitia mazingira haya. Ikapita miaka mingi, hatua kwa hatua, Musa akakuwa na kufikia rika la kijana mwenye nguvu na imara. Musa alishuhudia dhuluma kubwa iliyokuwa ikifanywa na Firauni na waliokuwa chini yake. Hali hii ilikuwa ikimtesa na kumuumiza sana Musa na hivyo akawa akifikiria njia ya kuliondoa hili. Siku moja, Musa alaihi salamu alimwona mmoja wa maafisa wa serikali ya Firauni akimdhulumu mmoja wa wafuasi wake, na yule alionewa akiomba msaada. Musa alipigana na yule dhalimu na kumpiga ngumi na kumuua papo hapo. Baada ya tukio hili, watu wa Firauni walichukua uamuzi wa kutaka kumuua Musa. Musa alifahamu jambo hilo, kwa hiyo aliondoka Misri akiwa na wasiwasi na woga, na akaondoka kuelekea Madian. Na alipoyafikia maji ya Madian, alikuta umati wa watu wananywesha wanyama wao, na akakuta karibu yao wanawake wawili wanawazuia wanyama wao. Akasema, mna nini? Wakasema, hatunyweshi sisi mpaka wamalize hao wachunga na baba yetu ni mzee sana. Basi Musa akawanyeshea, kisha akarudi kivulini na akasema, mola wangu mlezi hakika mimi ni muhitaji wa kheri utakayoniteremshia. Wasichana wale wawili kwa haraka wakarudi kwa baba yao mzee Nabi Shuaib alaihi salam na kumsimulia kisa hicho. Shuaib alaihi salam alimwambia mmoja wa mabinti zake Nenda kwa kijana huyo haraka iwezekanavyo na umwite nyumbani ili tumlipe kwa kitendo chake kizuri. Basi mmoja katika wale wanawake wawili akamjia, naye anaona haya, akasema: baba yangu, wanakuita akulipe ujira wa kutunyweshea. Kwa njia hii Musa alaihi salamu aliingia nyumbani kwa Nabii Shuaibu alaihi salamu, nyumba iliyong'aa kwa nuru ya utume. Musa akamsimulia mkasa wake. Shuaibu akasema, usiogope, umekwisha okoka kwenye watu madhalimu. Akasema mmoja katika wale wanawake, ewe baba yetu, mwajiri huyu, hakika mbora wa kumwajiri ni mwenye nguvu na mwaminifu. Akasema, mimi nataka kukuoza mmojawapo katika binti zangu hawa wawili kwa kunitumikia miaka minane, ukitimiza kumi hiari yako, lakini mimi sitaki kukutaabisha Insha Allah utanikuta miongoni mwa watu wema. Musa akabakia Madian akijishughulisha na uchungaji mifugo huku akisubiri fursa mwafaka ya kurejea Misri ili akawaokoe Bani Israil na ukandamizaji wa Mafiraun. Sehemu hii ya kipindi cha ujana cha maisha ya Nabii Musa alaihi ssalam imebainishwa na Korani tukufu kuanzia aya ya 15 ahadi ya 28 za Suratul Qasas. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni na kwaherini. Afrika wiki hii, kwa matumaini kwamba ubuheri wa afya msikilizaji mpendwa, popote pale ulipo, karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha juma moja lililopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Mataifa ya Afrika yalaani shambulio la kigaidi la Israel huko Qatar, kampeni za uchaguzi mkuu Tanzania za pamba moto, na bwawa kubwa la Nahda la Ethiopia lazinduliwa, pamoja na matukio mengine. Karibuni kwa nami Tunaanza kipindi kwa kuangazia kukuru kakara za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba nchini Tanzania. Kampeni za uchaguzi huo zimepata msukumu mpya baada ya Mahakama Kuu masijala kuu Dodoma kutengua uamuzi wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi INEC wa kumzuia Luhaga Mpina, mgombea urais kupitia ACT Wazalendo, kurejesha fomu zake za uteuzi. Uamuzi huo umetolewa wiki hii na jopo la majaji watatu, ambao wamesema tume hiyo ilimnyima haki ya kikatiba na na haki ya kusikilizwa. Katika hukumu yao, majaji hao wameeleza kuwa INEC ni taasisi huru na haipaswi kupokea maelekezo kutoka kwa mtu au chombo chochote, ikiwemo ofisi ya msajili wa vyama vya siasa. Huyu hapa mgombea huyo wa urais wa ACT Wazalendo akizungumza na wananchi baada ya uamuzi huo wa mahakama kuu. Wanaotaka mabadiliko, kiongozi wa mabadiliko anakuja nani? Msisononeke, siku zimepungua hata kama zingekuwa zimebaki siku kumi na tano uchaguzi huu unaenda kushinda kwa kishindo na chama changu naye e, rais samia suluhu hassan wa jamhuri ya muungano wa tanzania ambaye anagombea muhula wa pili kwa tiketi ya chama tawala ccm ameendelea kuchanja mbuga akisema ana uhakika wa kushinda uchaguzi huo wa mwezi ujao akisisitiza kuwa rekodi yake ya maendeleo itambeba kwenye zoezi hilo la kidemokrasia lakini wezekana kujengwa Tanzania nzima na kila unaposimama, hadithi ni hii hii, umeleta maji, umeleta umeme, umeleta kilimo, umeleta afya, umeleta, hadithi ni hizi hizi, lakini imewezekana kwa sababu tumesimamia matumizi mazuri ya fedha hizo tumesimamia matumizi mazuri na wana watu wetu, watumishi wetu tumeweza kuwaweka kwenye mstari mzuri wa kusimamia matumizi, lakini pia kuepuka rushwa, ndugu zangu. Mama Samia huyo akitilia mkazo watendaji wa chama tawala CCM. Huku hayo yakiarifiwa, Tume ya Uchaguzi Zanzibar zeki wiki hii imeidhinisha wagombea 11 wa uraisi wa Zanzibar kati ya 17 waliochukua fomu za uteuzi baada ya kukidhi vigezo vya kisheria vilivyowekwa. Miongoni mwa walioteuliwa ni Dktr Hussein Ali Mwinyi, CCM, Othman Masud Othman, ACT Wazalendo, na Bilela Rajab Hamisi, NCCR Mageuzi. Mbali na hayo nchi za Afrika wiki hii zilitoa taarifa zikilaani shambulizi la kigaidi la Israeli dhidi ya mji mkuu wa Katar, Doha. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini iliyotolewa Jumatano hii imesema mashambulio ya anga yaliyolenga viongozi wa harakati ya kiislamu ya kupigania ukombozi wa Palestina, Hamas, ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa, ni ukiukaji wa kanuni za uhuru na mamlaka ya kujitawala nchi na pia kuathiri ulinzi wa raia. Gambia pia imelaani vikali mashambulio hayo ya anga na kuyataja kama ukiukaji wa sheria za kimataifa na uhuru wa Qatar. Nchi hiyo ya Afrika Magharibi imelitaka baraza la usalama la Um moja wa mataifa, jumuiya ya kimataifa na vyombo vya kikanda kuchukua hatua za haraka ili kuzuia kuongezeka kwa taharuki, kuhakikisha uwajibikaji, kulinda raia na kusaidia kurejesha amani. Ghana pia imeonyesha wasiwasi mkubwa juu ya shambulio hilo na kuelezea kuunga mkono Katar. Aidha, taarifa ya wizara ya mawasiliano ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jumanne hii imelaani shambulio hilo na kutaka Israel ilazimishwe kuzingatia sheria za kimataifa na kuheshimu haki za raia. Kadhalika, Somalia Jumanne wiki hii ilishitumu vitendo vya kijeshi vya kigaidi vilivyofanywa na utawala wa Israel dhidi ya makazi ya watu huko Doha. Nchi hiyo ya pembe Afrika imetaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lichu e hatua za haraka kukomesha vitendo vya uhasama vya mara kwa mara vya Israel na kuhakikisha ulinzi wa raia. Hali kadhalika, Mahmud Ali Yusuf, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika EU alionya siku ya Jumanne kwamba shambulio hilo linatishia kuzidisha hali ambayo tayari ni tete katika eneo la Mashariki ya Kati. Kenya, Misri, Algeria na Nigeria ni miongoni mwa nchi nyingine za Afrika zilizotoa taarifa wiki hii zikilaani shambulio hilo la kioga dhidi ya ujumbe wa ofisi ya kisiasa ya Hamas. Nchi hizo zimetaka kuchukuliwa hatua za makusudi za kukomesha vita vya Israel dhidi ya Gaza ambavyo vimeua shahidi zaidi ya wa Wapalestina 64 tangu Oktoba 2023 mpaka sasa. Ilichopo hewani ni kipindi cha Afrika wiki hii. Huku hayo yakiharifiwa, Rik Machar, makamu kwanza wa kwanza wa rais wa Sudani Kusini, amefunguliwa mashtaka ya mauaji, uhaini na uhalifu dhidi ya binadamu. Mashtaka hayo yanatokana na madai ya kuhusika kwake katika mashambulizi ya wanamgambo dhidi ya vikosi vya serikali mwezi Machi. Waziri wa sheria amesema hayo Alhamisi hii. E, serikali ya Sudan Kusini inadai kuwa jeshi jeupe, kundi la vijana wanaobeba silaha, lilishambulia kambi ya silahashaa huko Nasir kaskazini mashariki mwa Sudan Kusini na kuua zaidi wanajeshi 250 kwa amri ya Machar. Wengine saba akiwemo waziri wa zamani wa mafuta walishtakiwa pamoja na Machar Alhamisi, kufuatia uchunguzi kuhusu njama ya uasi inayodaiwa kupangwa nao. Wakati huo huo, Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini amesaini dikri ya kumsimamisha kazi Machar baada ya kiongozi huyo kufunguliwa mashtaka ya uhaini na mauaji. Tukisalia katika mizani ya sheria, mwendesha mashtaka wa kitengo cha mahakama ya kimataifa ya mauaji ya kimbari ya Rwanda ICTR ametoa ombi la kurejeshwa Rwanda Felician Kabuga anayekabiliwa na mashtaka ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Mwendesha mashtaka wa ICTR amekitaka kitengo hicho kufanya uchunguzi wa kuachiwa kwa muda kwa Felician Kabuga na kuhamishiwa Rwanda, nchi alikozaliwa, ambayo ndiyo pekee imeonyesha nia ya kumpokea. Kwa sasa Kabuga anazuiliwa katika gereza la The Hague, Uholanzi. Wakati huo huo, waendesha mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC wameanza kuwasilisha ushahidi dhidi ya kiongozi wa kundi la waasi la Lords Resistance Army LRA Joseph Kony, ambaye wapiganaji wake walisababisha mauaji makubwa na mateso kwa wakazi wa kaskazini mwa Uganda. Waendesha mashtaka hao wamewaambia na kuwaonyesha majaji wanaosikiliza kesi hiyo jijini Hague namna ya Joseph Kony na kundi lake walivyosababisha maumivu na hofu miongoni mwa watu na kuwasababishia woga mpaka leo hii. Katika hatua nyingine, Afrika inachangia chini ya asilimia tano ya uzalishaji wa gesi chafuzi duniani lakini inalipa kile ambacho mtaalamu mmoja wa masuala ya hali ya hewa anakiita gharama kubwa ya mabadiliko ya tabia nchi, mada ambayo ilitawala katika mkutano wa pili wa hali ya hewa wa Afrika mjini Adis Abab, Ethiopia. Kiba Zelalem mwadhiri wa kilimo cha bustani aliyehudhuria mkutano huo amesema bara la Afrika ndilo lililoibua ajenda ya masuala yanayohusiana na hali ya hewa kwa kuwa bara hilo ndiyo mhanga mkuu wa athari za mabadiliko ya tabianchi duniani. Africa, uh, na Ethiopia wiki hii imezindua rasmi bwawa la Grand Ethiopian Renaissance gold, mradi mkubwa zaidi wa umeme wa maji barani Afrika, huku mvutano ukiongezeka na mataifa ya chini ya mto Nile ambayo ni Misri na Sudani. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alifungua rasmi mradi huo wa dola zipatazo bilioni tano akiwa ameandamana na viongozi wa Afrika, akitangaza kuwa bwawa hilo litaangazia kanda nzima kwa nishati, huku akiuhakikishia majirani kuwa lengo lake si kuwatendea mabaya ndugu zake abi ahmed amesema bwawa la renaissance si tishio bali ni fursa ya pamoja nishati na maendeleo yatakayozalishwa ni kuinua si ethiopia pekee bali eneo zima bwawa hilo lenye urefu wa mita mia sabini na likijivuta takriban kilomita mbili juu ya mto nil lina uwezo wa kuzalisha megawati elfu tano mia moja hamsini idadi inayozidi mara mbili uzalishaji wa umeme wa ethiopia kwa sasa, mpendo msikilizaji, Afrika wiki hii linakomea hapa. Asanteni kwa kuwa nami. Leo katika historia Leo ni Jumamosi, tarehe 20 mfungu wa sita Rabiul Awal mwaka 1447 Hijiria Kamaria, mwafaka na 13 Septemba 2025. Minadia, siku kama leo miaka 1398 iliyopita mia, vilimalizika vita vya miaka 24 baina ya mfalme wa Iran na Roma. Khosro Parviz, mfalme wa Kisasani, kwa kutekeleza mashambulizi mtawalia, aliweza kudhibiti maeneo ya Mesopotamia, Syria, Palestina, Misri na Asia ndogo na hivyo akawa ameweza kupanua wigo wa ushindi wake hadi kufikia Istanbul ya leo. Mwaka 591 miladia, hatimaye amali ilifikiwa kufuatia kutiwa saini makubaliano baina ya mfalme Husru Parvis na mfalme wa Roma. Hata hivyo tarehe tano Juni mwaka a, mia sita na tatu miladia kuliibuka tena vita vilivyoendelea kwa muda wa miaka ishirini na minne baina ya nchi hizo mbili. Katika vita hivyo jeshi la Iran lilipata ushindi mtawalia katika ardhi ya Roma kiasi cha kudhibiti karibu eneo zima la Roma ya mashariki. Baadaye jeshi la mfalme Khosro lilidhoofika na kumfanya mfalme huyo kukimbilia eneo la Ctesiphon, moja ya tawala za Sasania, huku akikataa pendekezo la usuluhishi. Aidha, kutokana na mfalme Khosro Parviz kuchana barua ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kulaaniwa na mtukufu huyo, utawala wa mfalme huyo ulidhoofika na hatimaye kushindwa na Waroma. Baadaye raia wa Iran kwa kushirikiana na jeshi la taifa walimwengua Khusro kwenye utawala na kumfunga jela kabla ya kuwa kwake miaka 997 mia iliyopita. Katika siku kama ya leo yani, tarehe 20 mfungo 6 Rabiul Awal mwaka 450 hijiria kamaria, alifariki dunia Abu Taib Tabari, fakihi na mwandishi wa Kiislamu huko Baghdad. Abu Taib alizaliwa mwaka 348 hijiria kamaria huko Amul, mmoja ya kati ya miji ya kaskazini mwa Iran. Tabari alifanya safari katika nchi mbalimbali kwa lengo la kutafuta ilmu. Abu Taib Tabari aliishi na kufundisha huko Baghdad, ambapo alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa, wa zama zake. Uh, Tabari alikuwa hodari katika taaluma ya fasihi na utunzi wa mashairi. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu mbalimbali na miongoni mwa vitabu hivyo ni Jawab fiassimaa na Alghina watalikat al lkubra uh, fi lfuru Siku kama ya leo miaka mia saba sabini na mitano iliyopita vilianza vita vya Mansuria katika silsila ya vita vya msalaba kati ya Wakristo na Waislamu. Vita hivyo vya kihistoria vilianzishwa katika eneo lililojulikana kwa jina hilo huko Misri na mfalme Saint Louis wa Ufaransa, ambaye alikuwa na lengo la kudhibiti Misri. Katika vita vya Mansuria, jeshi la msalaba lilipigwa vibaya na wapiganaji wa Kiislamu wa Misri waliokuwa wakiongozwa na Salahuddin Ayubi. Hatimaye mtakatifu au St Louis alikamatwa mateka na Waislamu na kufungwa jela katika ikulu ya Loken ambayo hii leo inatumika kama jumba la makumbusho. Na katika siku kama hii ya leo miaka 32 iliyopita mwafaka na tarehe 13 Septemba mwaka 1993, Yasir Arafat, kiongozi wa zamani wa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, na Ishak Rabin, waziri mkuu wa wakati huo wa utawala haramu wa Israel, walisaini mkataba wa mapatano kwa jina la makubaliano ya Ghaza al Erikh au Jeriko huko Washington, Marekani. Harakati ya ukombozi wa Palestina na utawala wa kizayuni zilitambuana rasmi katika makubaliano hayo yaliyosainiwa miaka miwili baada ya kuanza mazungumzo eti ya amani kati ya waarabu na utawala wa kizayuni wa Israel. Hadi hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini amsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio @irib.ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio IRIB r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.