Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na mfano wa wale wanaotoa mali zao kwa kuitafuta radhi ya Mwenyezi Mungu na kujithibitisha nafsi zao katika dini yake ni kama mfano wa bustani iliyo mahali pa juu, ikaifikia mvua kubwa na ikaleta mazao yake mara mbili na zaidi. Na kama haifikiwi na mvua kubwa, basi mvua ndogo huitosheza. Na Mwenyezi Mungu anayaona mnayotenda. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya mchana wa leo. Ni mimi Salum Bendera na tunasikika kupitia satelit na internet. Anaeneetu ya intaneti ni pastoday ir sw barua pepeto email ni swahili radio at rib ir. Ama leo ni Jumaa mosi tarehe ishirini mfunguo sita Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na saba hijiria sawa na tarehe 13 Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kwanza ni vichwa vya habari. Bunge ya kiarabu na kiafrika kosoa kimya cha jamii ya kimataifa kwa jinai za Israel. UNICEF yasema mtoto mmoja kati ya watano wa kipalestina anaotapia mlo. Lafrov asema lengo la Israel ni kudhoofisha uwezekano wa kuundwa taifa huru la Palestina. Barani Afrika, DRC ajali za boti zinasababisha vifo vya zaidi ya watu. Na sasa ni habari kamili. Mabunge ya Kiarabu na Kiafrika yamekosoa vikali kimya cha jamii ya kimataifa kwa jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza. Katika kikao cha dharura mjini Cairo, Misri, mabunge ya nchi za Kiarabu na Afrika yametoa taarifa ya kukosoa kimya cha jamii ya kimataifa na ukosefu wa mifumo madhubuti ya kuwajibisha utawala wa kizayuni na kusisitiza kuwa mtazamo huu kivitendo unaohimiza na kushajiisha utawala wa kizayuni kuendelea kutenda jinai zake. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, bunge la Kiarabu linaloongozwa na Muhammad bin Ahmed Aliyamahi na bunge la Afrika linaloongozwa na Zefania Charumbira lilifanya mkutano wa dharura mjini Cairo siku ya Ijumaa ili kuchunguza matukio ya hivi karibuni katika eneo. Mwishoni mwa mkutano huo mabunge hayo mawili yalitoa taarifa pamoja na kuelezea mashambulizi ya utawala wa Israel dhidi ya Qatar kuwa ni uchokozi dhidi ya nchi zote za kiarabu na kiafrika na ukiukaji wa wazi wa mkataba wa Umoja wa Mataifa na kanuni za kimataifa. Ushiriki wa mkutano huo pia umelani vita vinavyoendelea vya Israel dhidi ya ukanda wa Gaza na kuvitaja kuwa ni mfano wa wazi wa mauaji ya halaiki, mauaji ya kikaumu na njaa iliyopangwa na kuratibiwa, ambayo hadi sasa imegharimu maisha ya maelfu ya raia, wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Aidha, mabunge ya nchi za Kiarabu na Afrika pia yamezitaka nchi za dunia kulitambua taifa la Palestina katika kikao cha kijacho cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Mfuko watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza kuwa hali ya watoto wa Kipalestina, hususan katika ukanda wa Gaza ni mbaya mno na kwamba mtoto mmoja kati ya watoto watano wa Kipalestina ana utapia mlo. Ripoti ya UNICEF inaeleza kuwa hali ya watoto katika ukanda wa Gaza inazidi kuwa mbaya na wanakabiliwa na hatari zaidi kutokana na vita, uvamizi wa Israel na mzingiro mkali dhidi ya ukanda wa Gaza. Mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuhusu kuzidi kuwa mbaya hali ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza kutokana na kuendelea mzingiro wa kikatili wa eneo hilo na mzingiro wa Zayuni wa chakula na dawa sambamba na kushadidi hujuma za kijeshi dhidi ya eneo hilo. UNICEF inaeleza kuwa hali ya watoto katika ukanda wa Gaza inazidi kuwa mbaya na wanakabiliwa na hatari zaidi kutokana na vita, uvamizi wa Israel na mzingiro mkali dhidi ya ukanda wa Gaza. Shirika hilo aidha limeripoti ongezeko kubwa la utapiamlo miongoni mwa watoto huko Gaza huku kiwango kikifikia asilimia kumi na tatu na nusu mwezi uliopita. Wakati huo huo, kufuatia kuenea janga la njaa katika ukanda wa Gaza, maonyo na indhari za kimataifa kuhusu mzozo wa kibinadamu katika ukanda huo inaendelea ku, kuongezeka na tesi engram msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF ameonya juu ya hali inayoongezeka njaa katika mji wa Gaza na kusema kwamba ikiwa hatua za haraka hazitachukuliwa, hatari hii itaenea katikati mwa ukanda wa Gaza ndani ya wiki chache. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Rashi amesisitiza kwamba hatua za utawala wa kizayuni zinaonyesha njama zake za kudhoofisha mkakati wa kuundwa nchi huru ya Palestina. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Rasia Sergei Lavrov aliyehudhuria mkutano wa nane wa mawaziri wa mazungumzo ya kimkakati kati ya Rasia na nchi za baraza la ushirikiano la ghuba ya Uajemi huko, Skoc, huko Sochi na kando ya mkutano huo alikutana na Sultan bin Saad al Muraikhi, waziri wa nchi katika ofisi ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Qatar. Lavrov amesema mivutano ya kijeshi na kisiasa katika eneo la Asia Magharibi imeongezeka sana baada ya mashambulizi ya Israel dhidi ya Hamas nchini Qatar. Waziri wa mambo ya nje wa Russia amesisitiza kuwa hatua za utawala wa kizauni zinaonyesha kuwa ina nia kudhoofisha uwezekano mkubwa sana wa kuundwa taifa huru la Palestina. Lavrov pia amesema katika mazungumzo ya kimkakati ya Russia na GCC huko Sochi, mikutano yetu hii leo inafanyika huku kukiwa na ongezeko kubwa la mivutano ya kijeshi na kisiasa katika Asia Magharibi kutokana na mashambulizi ya makombora ya Israel na mashambulizi ya mabomu huko Doha, Qatar, Septemba 9. Lavrov amemalizia ah, kwa kusisitiza kwa mara nyingine tena kwamba vitendo vya Israel vinaonyesha nia yake ya kudhoofisha uwezekano wa kuundwa taifa huru la Palestina. Naendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Barani Afrika, matukio mawili tofauti ya ajali wiki hii katika Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ya Congo yamesababisha vifo vya takriban watu 193 makumi ya watu hujulikani walipo hadi sasa huku kazi ya uokoaji ikiendelea. Ajali hizo zilitokea Jumatano na Alhamisi katika maeneo ya kaskazini magharibi mwa jimbo la Equato. Boti moja iliyokuwa na takriban abiria mia tano ilipinduka baada ya kushika moto ilipokuwa kisafiri kwenye mto Congo karibu na kijiji cha Malange eneo la Lukolela Alhamisi jioni, Wizara ya masuala ya kijamii imeeleza katika taarifa yake. Katika ripoti wizara hiyo imesema manusura mia mbili na tisa wameokolewa huku watu mia moja na arobaini na saba wakiwa bado hawajulikani. Boti hiyo iliteleza chini ya mkondo ilipokuwa ikiungua Ripoti ilisema na kuongeza kuwa moto huo uliharibu shehena ya meli hiyo na kuchoma moto nyumba 15 kwenye ukingo wa mto. Wanajeshi wa majini na watu waliojitolea kutoka jamii ya eneo hilo walikuwa wakisaidia katika shughuli za utafutaji na uokoaji ambazo bado zilikuwa zikiendelea hadi jana yani, Ijumaa. Wakati huo huo, siku ya Jumatano, takriban watu 86 wengi wao wakiwa wanafunzi walikufa maji baada ya mashua ya mashua ya injini kupinduka kwenye mku, makutano ya mito ya Nsolo na Maringa mkuu katika eneo la Basankusu. Kulingana na vyombo vya habari vya serikali, watu kadhaa bado hawajapatikana, ingawa haijulikani ni wangapi. Vyombo vya habari vya serikali vilisema manusura wanane waliokolewa kutoka majini na wakazi wa eneo hilo. Na mrengo wa upinzani nchini Sudani Kusini umepuuzilia mbali mashtaka dhidi ya kiongozi wao ambaye pia ni makamu wa rais Riek Machar. Chama hicho kimesema mashtaka hayo yamebuniwa na yananuia kuisukuma nchi katika utawala wa kiimla. Siku ya Alhamisi, Riek Machar, makamu wa kwanza wa rais wa Sudani Kusini, alifunguliwa mashtaka mauaji, uhaini na uhalifu dhidi ya binadamu. Mashtaka haya yanatokana na madai ya kuhusika kwake katika mashambulizi ya wanamgambo dhidi ya vikosi vya serikali mwezi Machi. Waziri wa sheria amesema hayo siku ya Alhamisi. Serikali ya Sudani Kusini inadai kuwa jeshi jeupe, white army kundi la vijana wanaobeba silaha lilishambulia kambi ya kijeshi huko Nasir kaskazini mashariki mwa Sudani Kusini na kuua zaidi ya wanajeshi 250 kwa amri ya Riek Machar. Makubaliano tete ya kuwa na serikali ya pamoja kati ya Rais Salva Kiir na mpinzani wake wa muda mrefu Riek Machar yamekuwa yakiumba kwa miezi kadhaa sasa. Ikumbukwe kuwa Machar yalikamatwa kwa tuhuma za kujaribu kuchochea uasi mwezi Machi mwaka huu. Mivutano na hali ya wasiwasi imekuwa wasi ikiongezeka kati ya pande mbili za rais Salvakir na Riek Machar na ikashtadi mnamo mwezi Februari mwaka huu wakati kundi liitwalo Jeshi Jeupe ambalo ni tifu kwa Machar lilipovamia kambi ya jeshi jimboni hapa Nile na kushambulia pia helikopta ya Umoja wa Mataifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, hufuata sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao, kwa mchana wa leo, na kichwa cha maneno kisi ya kisimacho: kwa nini Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kuondolewa vikwazo vya Marekani dhidi ya makundi ya kutetea haki za binadamu ya Palestina? Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amekosoa vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya makundi ya kutetea haki za binadamu ya Palestina na kutoa mwito wa kuondolewa vikwazo hivyo mara moja. Volker Turk, sambamba na kulaani vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya makundi ya kutetea haki za binadamu ya Palestina, amesisitiza kwamba vikwazo hivyo dhidi ya taasisi za haki za binadamu za Palestina vitaathiri vibaya shughuli za jumuiya za kiraia katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na kuacha athari hasi katika medani ya kimataifa. Siku kadhaa zilizopita, wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani iliyawekea vikwazo makundi matatu kutetea haki za binadamu ya Palestina ambayo yalikuwa imeitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ichunguze tuhuma za jinai za kivita huko Gaza na iwatie mbaroni viongozi husika wa Israel. Marco Rubio, waziri wa mashauri ya kigeno Marekani, amesema kuhusiana na suala hili kwamba Marekani imeziwekea vikwazo taasisi tatu zisizo za kiserikali ambazo ni Palestinian Center for Human Rights yenye makao yake Gaza, The Almizan Center for Human Rights na Al-Haq, kwa sababu ya kuhusika taasisi hizo katika kile alichokita kulengwa kinyume cha sheria ya Israel na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Marekani imetekeleza vikwazo hivyo huku hali ya mambo katika ukanda wa Gaza ikiendelea kuwa maafa na njaa na mauaji ya kimbari yakizidi kuwatesa Wapalestina wa ukanda huo. Katika mazingira haya, kunahisika zaidi haja ya kuwepo makundi ya kutetea haki za binadamu yanayowaunga mkono wa Palestina ili kufuatilia haki zao. Na hasa ikizingatiwa kuwa kwa kisiwa jinai na mauaji ya Israel kumepelekea kuongezeka uungaji mkono kwa makundi ya kutetea haki za binadamu na kutegemewa pakubwa ushahidi unaotolewa na makundi hayo. Sababu nyingine kuu ya Marekani kutekeleza vikwazo hivyo hivi sasa ni uungaji mkono wa makundi ya haki za binadamu kwa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, ambayo inachunguza jinai za kivita za wanajeshi wa Israel katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Mahakama ya ICC ikiwa taasisi huru na kimataifa, inawajibika kufuatilia na kushughulikia kesi zinazohusiana na jinai za kivita jinai dhidi ya binadamu pamoja na mauaji ya kimbari. Katika miaka ya hivi karibuni, aghalabu ya makundi ya kutetea haki za binadamu ya Palestina, hasa kundi la al Haq, kituo cha haki za binadamu cha Palestina na kituo cha Almizan yameunga mkono hatua zinazochukuliwa na mahakama ya ICC na kuzitaja hatua hizo kuwa ni za dharura kwa ajili ya kutekeleza uadilifu na haki dhidi ya jinai na uhalifu unaofanywa na Israel huko Gaza na katika Ukingo wa Magharibi wa mtu Jordan. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Nakuombea amani rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, huu ukiwa ni mfululizo wake wa 23 tukiwa tunaendelea kuzungumzia jinsi mapinduzi hayo makubwa na ya kipekee ya karne ya 20 yalivyotokea kama yanavyosimuliwa na wanafikra wa magharibi. Kuakisi mitazamo hiyo kunatoa mwanga mpya wa uono kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979, kwa sababu kwa ujumla wanafikra hawa wameutazama mchakato wa tukio hilo kubwa kutokea nje na kwa jicho la nadharia za kielimu na mtazamo huo unaweza kutupa ufahamu mpana na wakina zaidi wa kuyajua mengi mengine kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Msimulizi wako wa episodi hii ni mimi Abdul Fattah Musa. Katika episodi iliyopita tulieleza jinsi mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia kama yalivyosimuliwa na Profesa Hamid Algar, Marekani mwenye asili ya Uingereza, na tukabainisha kwamba yeye ni mmoja wa wachambuzi muhimu zaidi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ambaye katika mwaka 1978 alikutana na kufanya mazungumzo ya faragha na ayatullah khomeini na tukasema kwa mtazamo wa algar wakati shah alipoihama iran januari 1979 hilo lilikuwa hakikisho kwamba mapinduzi ya kiislamu yanaelekea kwenye ushindi na kitu pekee ambacho hakikuweza kujulikana wakati huo ni wakati gani hasa ushindi kamili ungepatikana Profesa Ahamid Algar anachukulia mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni tukio la kustaajabisha kwa sababu mbili. Kwanza ni wingi mkubwa wa umma ulioshiriki katika vuguvugu la mapinduzi hayo, ambao haukuwahi kushuhudiwa mfano wake katika mapinduzi mengine ya karne ya ishirini. Na pili ni kutawala mambo matatu katika sura na dhati ya mapinduzi yenyewe ambayo ni ideolojia, uratibu wake na uongozi. Kwa mtazamo wa msomi huyo, dhati ya kiideolojia mapinduzi ya mwaka 1979 ya nchini Iran ilikuwa yote ni ya Kiislamu, na kwamba nafasi ya ideolojia na itikadi nyinginezo ziwe za mrengo wa kushoto au kulia ilikuwa hafifu na ya kijuujuu mno. Profesa Algar anasema uongozi wa Imamu Homeini katika mapinduzi ya Kiislamu halikuwa jambo lililotokea kwa sadfa na kwa ghafla bali ulikuwa ni matokeo ya miaka 15 ya kazi iliyofanywa bila kusita kisiasa, kiitikadi na kiuandaji. Ahamid Algar anavitaja vipindi vitatu muhimu vya maisha ya Imamu Khomeini kuwa ni majumui iliyoungana pamoja na yenye utambulisho mmoja, na anabainisha kwamba Imamu Khomeini alikuwa na maono kuhusu Uislamu ambayo alijumuisha ndani yake nyanja zote za kiroho kifikra, kijamii na kisiasa za harakati yake, na hakuwahi katu kuingiwa na shaka wala kusitasita juu ya njia aliyoifuata. Kuwa mwendelevu na kutolegeza msimamo kwa kurudi nyuma vilikuwa vipengele viwili vya aina yake vilivyotawala katika njia ya maisha yake ya binafsi, ya kijamii na kisiasa. Profesa Hamid Algar amejaribu kuhakiki na kuchambua matukio ya mapinduzi na nidhamu mpya ya kimapinduzi kwa kutafiti kipindi cha ujana cha maisha ya Imam Khomeini na miaka ya makuzi na ujengekaji wake. Yeye anaitakidi kuwa katika kipindi cha ujengekaji wa shahsia ya Imam Khomeini kuna mambo kadhaa ambayo yalijengeka katika mtazamo wake juu ya ulimwengu ambayo yalikuja kushuhudiwa waziwazi katika vipindi vya baadaye, hususan katika miaka ya harakati za kisiasa na hasa hasa katika mchakato wa mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mtazamo wa Hamid Algar, imani thabiti ya kwamba maulamaa wana masulia katika kuielekeza, kuiongoza, kuitakasa na kuilinda jamii ya Iran, kuamini kwamba kuna ulazima wa kujenga na kustawisha pande za kiroho na zisizo za kidunia za Uislamu, kuuchukia na kukataa utawala wa Pahlavi, kuwa na azma ya kuzitakasa ardhi za kiislamu na ushawishi wa madola ya kigeni na kutowaamini sana wanafikra wasiojielewa wenye mielekeo ya kisekulari ni miongoni mwa mambo muhimu zaidi yaliyojenga shakhsia ya Imam Khomeini. Katika kuielezea shakhsia ya kiongozi huyo, Profesa Algar anaashiria kigezo alichokuwa akifuata Imam Khomeini na kusema: Imamu aliyasoma maisha ya wanazuoni aliyowachukulia kuwa ni vigezo kwake na akajifunga kuhakikisha anafuata sira na mwenendo wao. Alipata umahiri wa kutosha wa ufundishaji na ukhatibu, akajiwekea ratiba ngumu na maalumu ya ufanyaji ibada na akapata kikundi cha wafuasi waaminifu ambao kwa sehemu kubwa ndiyo waliokuja kushika uongozi wa uendeshaji mambo katika vuguvugu vugu la mapinduzi. Profesa Hamid Algar anasema kwa hakika muunganiko wa miaka ya ujengekaji wa shahsia ya Imam Khomeini na ya harakati zake za kisiasa na za mapinduzi ulikuwa kitu kilichokamilika kiasi kwamba uliendelea kushuhudiwa kwa miaka na miaka katika hotuba na miongozo yake. Msomi huyo anaashiria jinsi Imam Khomeini alivyozamia kwa kina kwenye bahari ya elimu za hikma na irfani, yaani elimu ya ndani ya nafsi ya kumjua Mwenyezi Mungu, mpaka mawili hayo yakawa na mchango na taathira kubwa katika ujengekaji wa shakhsia yake ya kijamii na kisiasa. Na anafafanua kwa kuandika, inavyoonekana utakasaji wa uono na utashi unaopatikana katika irfani vilitumiwa na Imam Khomeini kama zilivyo harakati za kisiasa vikiwa na nafasi ya mapinduzi ya ndani ya nafsi ambayo kwa muda wote alichangia katika mapinduzi ya nje yake. Na wakati mapinduzi ya Kiislamu yalipopata ushindi mwaka 1979, Imam Khomeini alitaja sababu ya ushindi wake kwa kutumia misamiati ya irfani ya kiwango cha juu aliposema, wananchi walikuwa wamejiweka mbele ya hadhara ya Mwenyezi Mungu na wakapata ujudi na uwepo wa kimungu. Hata karibuni pia Profesa Algar anasimulia katika zama hizo, yeye yaani Imam Khomeini amewaelezea mara kadhaa mashahidi wa kujihami katika kukabiliana na mashambulio ya Iraqi kuwa ni washiriki wa kukutana na Mwenyezi Mungu, msamiati ambao ni jina la moja ya risala zake za zamani kuhusu irfani. Ahamid Algar anaashiria jinsi Reza Shah alivyojaribu kuzifanya taasisi za kidini zitengwe na kuonekana kitu kisicho na maana mbele ya watu wasomi na hata alivyokwenda mbali zaidi kwa kupiga marufuku mikusanyiko ya ndani na uendeshaji darsa zinazohusiana na masuala ya kidini, na akabainisha kuwa katika mazingira hayo, Imam Khomeini aliweza kuhepa vizuizi hivyo vya kutoendesha darsa za kidini kwa kuendesha darsa zilizozungumzia akhlaki na maadili na kuvutia hadhira kubwa. Darsa za maadili na mafunzo za Ruhullah Khomeini zilianza na idadi ndogo ya wanafunzi na kwa darsa moja kwa wiki, lakini kutokana na mvuto ziliotoa zilivutia kwa kasi mamia ya wanafunzi wa dini na hata maulamaa, mbali na wanafunzi na wasomi wa kidini waliokuwa wakihudhuria ili kujifunza kutokana na darsa hizo. Watu wengi wa mji wa Kum na hata wasafiri kutoka miji mingine walijiunga na kundi kubwa la wasikilizaji na kuujaza umati wa watu uwanja wa madrasa ya Feizia, ambako ni mahali alikokuwa Imam Khomeini akitolea mihadhara yake. Makabiliano kati ya Ruhullah na Reza Shah yalifikia mahala mpaka mkuu wa polisi wa Kum akamtaka Hajaga Ruhullah asimamishe darsa zake, lakini Imam Khomeini hakukubali na akajibu kwamba ikiwa polisi wanataka kusimamisha darsa zake watalazimika kutumia nguvu. Polisi ambao hawakuweza kumzuia Imam kuendesha darsa zake za mafunzo ya akhlaki na maadili kwa vitisho na nguvu za kisheria, walijaribu kuzivuruga darsa hizo kwa kutibua mwenendo wa uendeshaji wake, lakini Ruhullah Khomeini alikataa kuifunga darsa yake na hatimaye akabadilisha mahala kutoka Feizia na kuelekea kwenye madrasa nyingine. <coughs> Hamid Algar anamtaja Shahid Mudarris kuwa ndiye aliyekuwa kigezo na mfano wa kuigwa na Imam Khomeini katika mapambano yake ya kisiasa na kuandika, bila shaka yoyote mwanazuoni ambaye alikuwa mfano wa kuigwa katika mapambano dhidi ya Reza Shah na ambaye alikuwa na taathira kubwa kwa Imam Khomeini alikuwa Sayyid Hassan Mudarris. Upinzani wa Mudarris dhidi ya uimla na ubeberu wa kigeni ukizingatiwa mwenendo wake wa kuishi maisha ya kawaida, vilimwathiri sana Imam Khomeini. Imam Khomeini aliuchukulia msimamo aliyoonyesha Sayyid Hassan Mudares katika kukabiliana na muhula wa mwisho wa vitisho iliyotoa Urusi kwa Iran katika azama za mapinduzi ya katiba kuwa ni mfano wa mwenendo halisi wa kidini, kiasi kwamba aliliashiria tukio hilo katika hotuba zake mbalimbali mbali, hasa alipokuwa akipinga uamuzi wa kuwapatia Wamarekani haki ya capitulation, yaani kinga ya kutoshtakiwa ndani ya Iran itokeapo kufanya uhalifu wowote ule. Algari ameandika ya yafuatayo kuhusiana na hilo. Pengine simulizi muhimu zaidi kuhusu Mudares ambayo imerudiwa kutajwa na Imam Khomeini mara kadhaa ilikuwa ni upinzani wake dhidi ya muhula wa mwisho iliyotoa Urusi. Vikosi vya Urusi vilikuwa vimesonga mbele hadi Kazvin kuyapa uzito matakwa yao, lakini Mudares alisimama bungeni kupinga kuipatia fursa na upendeleo wowote ule. Alipokuwa akitoa maoni yake kuhusiana na suala hilo, Imam Khomeini alisema Mwenendo wa kiongozi wa kweli wa kidini inapasa uwe wa namna hii. Mtu dhofu lhali aliyebaki mifupa na ngozi tu anaikataa kahuli ya muhula wa mwisho uliotolewa na utawala wenye nguvu kama Urusi. Imam Khomeini aliliashiria tena tukio hili katika hotuba yake, yake historia, ya kihistoria ya kulaani utoaji haki ya kapitulation kwa Marekani. Hakuna shaka yoyote kwamba katika kadhia hiyo alihisi ni wajibu wake kupinga ubeberu wa kutakabari wa Marekani, kama vile Mudaris alivyoweza kwa mafanikio kusimama dhidi ya matakwa ya Urusi miaka 40 iliyopita ule msemo Marekani haina uwezo wa kufanya upuuzi wowote ambao Imam Khomeini aliutumia baada ya kutekwa ubalozi wa Marekani uliokuwa pango la ujasusi. Aliwahi kabla ya hapo kuutumia pia, alipozungumzia hatua ya shahidi Mudares ya kupinga muhula wa mwisho uliotolewa na Urusi, na akasema Warusi hawawezi kufanya upuuzi wowote. Yeye kama alivyokuwa Mudares aliyemfanya kigezo na mfano wake wa kuiga alisimama dhidi ya kiburi cha dola kuu lenye nguvu na kulifanya lishindwe kufanya chochote, anaeleza Algar. Profesa Hamid Algar anaamini kuwa Imam Khomeini alishakuwa na mtazamo wa kujitegemea kisiasa tangu muongo wa 1930 yaani takriban miaka 50 kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na mtazamo huo ulijidhihirisha kwa sura mbalimbali mbali za kimaandishi au mazungumzo ikiwemo kusanifu mashairi na kualifu vitabu. Yeye anaitakidi kuwa mbali na Imamu Khomeini kuendesha darsa za maadili na akhlaqi, ambazo zilikuwa na taathira za kisiasa na kinyume na matakwa ya utawala, akaendeleza na kuimarisha uhusiano wa wananchi na taasisi za kidini. Alikuwa akitunga mashairi pia yaliyokuwa na madhumuni ya kisiasa ya ukosoaji na mashairi hayo Yakawa yanapenyezwa na kusambazwa kwa siri katika duru mbalimbali za Qum. Kukusanywa na kuchapishwa kitabu kiitwacho Kashful Asrar ilikuwa hatua nyingine aliyochukua Imam Khomeini katika mwongo huo, ambacho kwa mtazamo wa Algar kilibeba madhumuni ya kisiasa japokuwa, kidhahiri kilionekana kinatetea dini ya Uislamu na madhehebu ya Shia dhidi ya fikra potofu akijenga hoja kwa kunukuu hotuba za Imam Homeini, Profesa Algar amekuelezea kuchapishwa kitabu hicho cha Kashful Asrar kuwa ni utoaji jibu kali kwa wale wote waliochangia kujifanya wahanga na pia waliofanya kazi ya kutumikia ubeberu na kutaka kuidhalilisha dini. Hajagharuhullah aliwaelezea waandishi kama vile Ahmad Kasravi na Ali Akbar Hakami zade kuwa ni maajenti wa kueneza ufisadi, fujo, migawanyiko na kuharibu misingi ya jamii. Katika kubainisha sababu ya Imam Khomeini kutojitosa waziwazi na hadharani katika shughuli na harakati za kisiasa hadi mwaka 1962. Profesa Hamid Algar anataja nukta kadhaa muhimu zinazodhihirisha ueledi na werevu wa kisiasa wa Ruhullah. Sababu ya kwanza, kwa mtazamo wake, ambayo ilimfanya Imam Khomeini achukua msimamo huo ilikuwa ni kuonyesha utiifu wake kwa taasisi ya umarjaa taklidi, yaani uongozi wa juu kabisa katika madhehebu ya Shia na udharura wa kutunza adhama na nafasi ya uongozi huo. Algar anaitakidi kuwa Imam Khomeini aliamini kwamba mabadiliko ya utawala na jamii yanawezekana tu kupitia wanazuoni wa kidini na chini ya uongozi wa marja taklidi. Lakini kwa kuzingatia kwamba Ayatullah Burujerdi aliyekuwa marja asiye na shaka na aliyekubalika na Mashia wote alikuwa mtu aliyefadhilisha kubakia kimya na kutoingilia ulimwengu wa siasa kwa uzito mkubwa, Imam Khomeini aliamini kwamba kujitokeza kwake na kukabiliana na utawala kungetoa changamoto ya upingaji dhidi ya taasisi ya umarja na kumwondolea heshima Ayatullah Burjerdi na nafasi yake ya umarja, lakini mbali na hayo, maulamaa waliokuwepo wakati huo hawakuonyesha dhamira ya dhati ya kukabiliana na utawala. Sababu ya pili ambayo Profesa Algar ameitaja kuelezea kwa nini Mam Khomeini hakukabiliana kwa uzito mkubwa na utawala hadi mwaka 1962 ni suala la uwepo wa aina kwa aina za mirengo ya kisiasa na kiitikadi wakati huo. Mchanganyiko huo ulipelekea mara kadhaa kuyumba kwa kulegeza msimamo na kurudi nyuma viongozi wa kisiasa, jambo ambalo halikuendana na hulka ya Imam Khomeini. Profesa Hamid Algar anaelezea shahsia ya kipekee ya Imam Khomeini na ustahiki kamili wa kiakhlaki na kimaadili aliyokuwa nao ulioendana na mila ya Kiislamu kuwa ndiyo sababu muhimu sana iliyopelekea kupatikana ushindi wa mapinduzi na kuandika yafuatayo katika kulizungumzia ya hilo: Awamu ya kwanza ya mapinduzi ambayo ilipelekea kuangamizwa utawala wa Shah ilifanikishwa bila ya kuwepo chama cha umma, jeshi la wapiganaji wa msituni au aina nyingine yoyote ya taasisi ya kisiasa iliyozoeleka katika ulimwengu wa sasa. Kilichopelekea hasa kupatikana mafanikio hayo kilikuwa ni uaminifu na utiifu wa umma wa Wairani kwa shahsia ambaye, kwa mtazamo wa uwao, alikuwa na ustahiki kamili wa kimaadili kulingana na mila za Kiislamu. Mpenzi msikilizaji, episodi ya 23 ya podcast ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea inakomea hapa na kushukuru kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati yake, na na kuaga huku nikikutakia kila la kheri maishani. Naam, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio dondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini au udondozi wa magazetini yanayochapishwa leo Juma mosi Septemba 13 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Kenya, nikianza na The Saturday Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha maneno kisemacho kitendawili cha mauaji. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha inayomwonyesha wakili Mathew Kyalo ambaye ni mmoja wa mawakili kumradhi, wakili Mathew Kyalo ambaye katika toleo lake la mtandaoni Standard, kumradhi tena upenzi wa wasikilizaji, kitendawili Mathew Kyalo Mbobu aliuawa na watu wasiojulikana. Katika toleo la mtandaoni Standard linatupasha kuwa jeshi la polisi linawashikilia majirani watatu wa wakili huyo aitwaye eh, George Wainaina, Paul Mbugua na Eric Muhia kwa uchunguzi wa mauaji hayo. Standard Star Weekend limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha Rais William Ruto akiwapungia mkono kuwaamkia hadhirina waliofika ikulu hapo jana. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka Ruto, Kindiki wakutana na viongozi wa Murang'a. Lakini habari iliyopewa uzito wa kwanza katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili inanwani Ruto, Raila wazidisha mashambulio maradufu kumdhibiti matiang Standard Nation, Saturday Nation na Taifa Leo imetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja ambayo Taifa Leo limeiakisi kwa kichwa cha maneno Ikulu ya mapochopocho. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika Rais Ruto amekuwa akifungua milango ya ikulu ya Nairobi kwa makundi mbalimbali mbali kukutana naye moja kwa moja sera hii ya mlango wazi inayolenga kuhusisha raia moja kwa moja katika utawala imetajwa kama ufujaji wa pesa za umma. Kichwa kingine cha habari chenye kutoa mguso maalum katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ni kile kisemacho mili ililishwa wanyama kwa Bi Nzaro, korti yaambiwa waliofariki walitafunwa kuficha ushahidi na leo ikiwa ni Jumamosi, toleo la kila wiki la The East African li, limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani EAC yatumbukia kwenye mgogoro mpya wa wafanyakazi. Likifafanua zaidi, gazeti hili linasema Kenya, ambayo ilitoka nje ya kikao cha baraza la mawaziri la jumuiya hiyo Afrika Mashariki, inasisitiza kwamba bila ya michango ya nchi washirika hakutakuwa na pesa za kuwalipa wafanyakazi wa muhula mfupi ambao wanaunda asilimia arobaini na nne ya nguvu kazi yote na ambayo mikataba yao ilipaswa ifutwe haraka sana. Hayo yakiwa ni ya Kenya. Ama huko nchini Tanzania, kama ambavyo ingetarajiwa. Habari za hekaheka heka, za kampeni za uchaguzi mkuu wa Oktoba 29 ndizo zinazoendelea kutawala kwenye kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo. Nikianza na Mwananchi, ukurasa wa mbele wa gazeti hili umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari kisema tu, Mwinyi Othman wanavyogawa, wanavyogawana kusaka uraisi Zanzibar. Gazeti hili linadokeza kuwa chama cha mapinduzi CCM leo kitazindua kampeni zake za uraisi kisiwani Unguja, ambapo mgombea wake Dkt. Hussein Ali Mwinyi ataongoza wanachama kuanza safari ya kuisaka ikulu kwa muhula wa pili, huku ACT Wazalendo wakiongozwa na mgombea wao Uthman Masud Othman, Masood, Othman eh, omo ikizindua kampeni zake kisiwani Pemba. Mwananchi linakumbusha kuwa Othman anagombea nafasi hiyo kwanza, kwa mara ya kwanza, ikikumbukwa kuwa mgombea wa chama hicho mwaka elfu mbili na ishirini alikuwa hayati Maalim Seif Sharifu Hamadi. INEK yapiga marufuku shangwe, mpina kurejesha fomu ya urais, ni moja ya vichwa vya habari vilivyopewa kipaumbele maalum katika ukurasa wa mbele wa Nipashe ambalo lina habari ya afya inayomnukuu Kashabano akisema watu 29740 wafariki dunia kwa kuchelewesha matibabu kansa. Matoleo mengi ya matoleo ya magazeti mengi ya leo ya Tanzania akiwemo ya Habari Leo, Daily News, Uhuru, wa Machinga, Guardian na Mwanahabari yamepambwa na picha inayomwonyesha mgombea uraisi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa tiketi ya CCM Dr Samia Suluhu Hassan akishiriki maombi yakiongozwa na Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la Tabora, uh, Protase Kardinali Rugambwa, Ikulu Ndogo ya Tabora jana alikokuwa kwenye mikutano ya kampeni za uchaguzi. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Weekend Vision ambalo nalo kama magazeti ya Tanzania limechangamkia habari ya uchaguzi mkuu mkuub ni wa mwaka ujao 2026 ishirini na sita zaidi ya milioni mbili nukta mbili wamwidhinisha Museveni, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichoambatana na picha mgombea huyo wa chama tawala NRM. Nalo toleo la mtandaoni la Saturday Monitor limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani UPDF yakanusha kumshikilia mwanaharakati wa upinzani Sam Mugumya. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 20 mfungu wa 6 rabiul awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na saba hijiria kamaria, mwafaka na kumi na tatu Septemba elfu mbili ishirini na tano minadia siku kama leo, miaka elfu moja mia tatu tisina nane iliyopita vilimalizika vita vya miaka ishirini na minne baina ya mfalme wa Iran na Roma. Hosro Parvis, mfalme wa Kisasani, kwa kutekeleza mashambulizi mtawalia, aliweza kudhibiti maeneo ya Mesopotamia, Siria, Palestina, Misri na Asia ndogo, na hivyo akawa ameweza kupanua wigo wa ushindi wake hadi kufikia Istanbul ya leo. Mwaka mia tano tisina moja miladia, hatimaye amali ilifikiwa kufuatia kutiwa saini makubaliano baina ya mfalme Husru Parvis na mfalme wa Roma. Hata hivyo, tarehe tano Juni mwaka mia sita na tatu miladia kuliibuka tena vita vilivyoendelea kwa muda wa miaka ishirini na minne baina ya nchi hizo mbili. Katika vita hivyo jeshi la Iran lilipata ushindi mtawali katika ardhi ya Roma kiasi cha kudhibiti karibu eneo zima la Roma ya mashariki. Baadaye jeshi la mfalme Khusro lilidhoofika na kumfanya mfalme huyo kukimbilia eneo la Sesifon, moja ya tawala za Sasania, huku akikataa pendekezo la usuluhishi. Aidha, kutokana na mfalme Khusro Parviz kuchana barua ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam na kulaaniwa na mtukufu huyo, utawala wa mfalme huyo ulidhoofika na hatimaye kushindwa na Waroma. Baadaye raia wa Iran kwa kushirikiana na jeshi la taifa walimwengua Khusro kwenye utawala na kumfunga jela kabla ya kuuawa kwake. Miaka 997 mia iliyopita katika siku kama ya leo, yani tarehe 20 Mfungo 6 Rabiul Awal mwaka 450 Hijiria Kamaria, alifariki dunia Abu Taib Tabari, fakihi na mwandishi wa Kiislamu huko Baghdad. Abu Taib alizaliwa mwaka 348 hijiria kamaria, huko Amul, mmoja ya kati ya miji ya kaskazini mwa Iran. Tabari alifanya safari katika nchi mbalimbali kwa lengo la kutafuta ilmu. Abu Taib Tabari aliishi na kufundisha huko Baghdad, ambapo alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa, wa zama zake. Tabari alikuwa hodari katika taaluma ya fasihi na utunzi wa mashairi. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu mbalimbali na miongoni mwa vitabu hivyo ni Jawab fi lasimaa na Alghina wa Altaalikati lkubra fi lfuru. Siku kama ya leo miaka mia saba sabini na mitano iliyopita vilianza vita vya Mansuria katika silsila ya vita vya msalaba kati ya Wakristo na Waislamu. Vita hivyo vya kihistoria vilianzishwa katika eneo lililojulikana kwa jina hilo huko Misri na mfalme Saint Louis wa Ufaransa, ambaye alikuwa na lengo la kudhibiti Misri. Katika vita vya Mansuria, jeshi la msalaba lilipigwa vibaya na wapiganaji wa Kiislamu wa Misri waliokuwa wakiongozwa na Salahudin Ayubi. Hatimaye mtakatifu au Saint Louis alikamatwa mateka na waislamu na kufungwa jela katika ikulu ya Loken ambayo hii leo inatumika kama jumba la makumbusho. Na katika siku kama hii ya leo miaka 32 iliyopita mwafaka na, na tarehe 13 Septemba mwaka 1993 Yasir Arafat, kiongozi wa zamani wa harakati ya ukombozi wa, wa Palestina, PLO, na Ishak Rabin, waziri mkuu wa wakati huo wa utawala haramu wa Israel, walisahini mkataba wa mapatano kwa jina la makubaliano ya Ghaza Alarikh au Jeriko huko Washington, Marekani. Harakati ya ukombozi wa Palestina na utawala wa kizayuni zilitambuana rasmi katika makubaliano hayo yaliyosainiwa miaka miwili baada ya kuanza mazungumzo eti ya amani kati ya Waarabu na utawala wa kizayuni wa Israel. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka homo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Mabunge ya Kiarabu na Kiafrika yamekosoa vikali kimya cha jamii ya kimataifa kwa jinai za utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza. Mfuko wa watoto wa umoja wa Mataifa, UNICEF, umetangaza kuwa hali ya wa watoto wa kipalestina hususan katika ukanda wa Gaza ni mbaya mno na kwamba mtoto mmoja kati ya watano wa Kipalestina anataabika kwa utapia mlo. Sergei Lavrov, waziri wa mashauri ya kigeni wa Rasia, amesisitiza kwamba hatua za utawala wa kizayuni wa Israel zinaonyesha na kudhihirisha njama zake za kudhoofisha mkakati wa kuundwa nchi huru ya Palestina. Na matukio mawili tofauti ya ajali wiki hii katika jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo amesababisha vifo vya takriban watu 193. Makumi ya watu hawajulikani walipo, huku kazi ya uokoaji ilikuwa ikiendelea hadi kufikia jana Ijumaa. Muktasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwa geni nikikutakie ni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu.