Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na katika watu kuna ambao kauli zao zinakufurahisha hapa duniani, nao mshuhudisha Mwenyezi Mungu kwa aliyomo myoyoni mwao, na hali wao wagomvi wakubwa kabisa, na wanapoondoka wanakwenda huku na huku katika ardhi kufanya uharibifu humo na kuangamiza mimea na roho, na Mwenyezi Mungu hapendi uharibifu. Na napoambiwa mcheni mwa Mwenyezi Mungu, mori wao hawapelekea zaidi kwenda kufanya madhambi hayo. Basi jehanamu inawatosha, nao ni katika mahali pabaya kabisa pa kutengenezewa kiumbe. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw na huko nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ikiwa ni Jumamosi tarehe 20 mfungo 6 Rabiul Awal mwaka 1447 hijiria inayosadifiana na tarehe 13 Septemba 2025 miladia. Kwa asubuhi ya leo tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa mutasari wa habari za dunia. imetimia takriban saa 2 kamili kwa saa za Afrika Mashariki na 2 na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya kwa hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa laidhinisha kwa wingi mkubwa sana wa kura azimio la New York la kuundwa dola la Palestina. Mshauri mwandamizi wa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu asema shambulizi la Qatar linaonyesha Israel haina mipaka katika uhalifu wake Nchi za Afrika zalaani mashambulizi ya Israel dhidi ya Qatar, na Bukina Faso yatangaza viza bila malipo kwa Waafrika wote. Habari kamili. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa unga limepitisha kwa wingi mkubwa sana wa kura azimio la New York linalotoa mwongozo wa kuchukuliwa hatua zinazoonekana katika muda maalumu na zisizoweza kutenduliwa kuelekea kwenye uundwaji wa dola la Palestina. Azimio hilo lililopitishwa kwa kura 142 zilizounga mkono dhidi ya kumi zilizopinga limeidhinisha kile kinachojulikana kama azimio la New York, taarifa inayoagiza kutekelezwa suluhisho la kuwepo madola mawili iliyowasilishwa kwa pamoja na Ufaransa na Saudi Arabia mnamo mwezi Julai mwaka huu. Nchi zilizoungana na utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani kupinga azimio hilo ni Argentina, Hungary, Micronesia, Nauru, Palau, Papua New Guinea, Paraguay na Tonga. Nchi nyingine 12 zilijizuia kupiga kura. Tangazo hilo la kurasa saba ni matokeo ya mkutano wa kimataifa ulioitishwa katika Umoja wa Mataifa kujadili ukaliaji ardhi kwa mabavu unaoendelea kufanywa kwa miongo kadhaa sasa na utawala ghasibu wa Israel. Marekani na utawala huo wa Kizayuni zilihususia mkutano huo wa mwezi Julai. Azimio la New York ambalo limeitenga harakati ya ukombozi wa Palestina ya Hamas limetoa wito pia wa kuchukuliwa hatua ya kivitendo ya pamoja kumaliza vita vya Israel huko Ghaza na kuwepo utekelezaji mzuri wa suluhisho la madola mawili. Azimio hilo liliidhinishwa pia na jumuiya nchi za Kiarabu na kutiwa saini mwezi Julai na nchi 17 wanachama wa Umoja wa Mataifa zikiwemo nchi kadhaa za Kiarabu. Washirika wa muda mrefu wa magharibi wa utawala wa kizayuni wa Israel ikiwa ni pamoja na Ubelgiji, Ufaransa, Uingereza, Canada na Australia zilitangaza hapo kabla mipango ya kulitambua dola, wa pa, dola la Palestina wakati wa vikao vya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa vilivyoanza Septemba 8 na kuendelea hadi Septemba 23 zikichukua hatua hiyo nchi hizo zitajiunga na mataifa mia na arobaini na saba ambayo tayari yanaitambua Palestina kama dola. Karibu robo tatu ya nchi zote mia na tisini na tatu wanachama wa Umoja wa Mataifa zinalitambua dola la Palestina lililotangazwa mwaka elfu tisa mia na themanini na nane na uongozi wa Palestina uliokuweko uhamishoni. Hayo yanajiri katika hali ambayo waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu alisisitiza siku ya Alhamisi kwamba utawala huo ghasibu hautaruhusu katu kuwepo dola la Palestina. Mshauri mwandamizi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei amesema dunia haiwezi kuendelea kufumbia macho ukatili wa Israel kufuatia mashambulizi yake ya kikatili dhidi ya Qatar, akieleza kuwa utawala huo haramu hautambui mipaka katika uhalifu wake. Ali Akbar Velayati alitoa kauli hiyo kupitia chapisho la lugha ya Kifarsi kwenye mtandao wa kijamii wa X baada ya shambulizi la kigaidi la Israel tarehe 9 Septemba katika mji mkuu wa Qatar, Doha ambalo liliwaua maafisa kadhaa wa Hamas pamoja na raia wa Qatar. Vilayati, ambaye aliwahi kuwa waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameendelea kuandika: uvunjaji wa sheria za kimataifa na kuingilia uhuru wa mataifa umekuwa jambo la kawaida kwa Wazayuni, na dunia lazima ivunje ukimya kuhusu jinai hizo amebainisha akisema, kwa mara nyingine tena, kila mtu ameona kuwa utawala wa kikatili wa kizayuni hautambui mipaka katika uhalifu wake. Aidha, ameandika shambulizi dhidi ya ardhi ya Qatar na ndugu wa kipalestina waliokuwa kwenye mkutano ni jambo la kusikitisha na la kulaumiwa. Wakati huo huo, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono kwa dhati haki ya Qatar kujilinda dhidi ya uchokozi wa hivi karibuni wa Israel uliolenga uongozi wa kisiasa wa harakati ya Kiislamu ya kupigania ukombozi wa Palestina, Hamas, ndani ya ardhi yake. Amir Said Ravani alitoa kauli hiyo siku ya Alhamisi katika taarifa iliyotayarishwa kwa ajili ya kikao cha dharura cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kujadili mashambulizi ya Israeli ya tarehe 9 Septemba dhidi ya mji mkuu wa Qatar, Doha, ambayo yaliwaua maafisa kadhaa wa Hamas pamoja na raia wa Qatar. Nchi kadhaa za Afrika pamoja na Umoja wa Afrika au zimetoa taarifa kali kulaani mashambulizi ya anga yaliyofanywa na utawala wa Israel siku ya Jumane yaliyolenga uongozi wa harakati ya Kiislamu ya kupigania ukombozi wa Palestina, Hamas, nchini Qatar, wakionya kuwa kitendo hicho ni uvunjaji wa wazi wa mamlaka ya taifa hilo la Ghuba ya Uajemi. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat ameonya kuwa shambulizi hilo linaweza kuzidisha hali tete ya Mashariki ya Kati, yaani Asia Magharibi, akisistiza umuhimu wa kuhifadhi utulivu wa kikanda, utulivu wa kikanda aidha. Amekumbusha nafasi ya Qatar kama mpatanishi wa muda mrefu na mjumbe wa amani, akitoa wito wa mazungumzo mapya kuelekea amani ya haki na ya kudumu katika mashariki ya kati. Katika taarifa rasmi ya tarehe 11 Septemba, wizara ya mambo ya nje ya Kenya imepinga hujuma hiyo ya Israel dhidi ya Qatar kwa kusema shambulizi hilo la Israel sio tu ni uvunjaji wa mamlaka na uhuru wa ardhi ya taifa la Qatar, bali pia ni tishio kubwa kwa amani na usalama wa kikanda na kimataifa. Wizara ya mambo ya nje ya Kenya iliongezea kwa kusema, kitendo hiki kinakiuka sheria za kimataifa, kinadhoofisha misingi ya amani na usalama ambazo sote tunapaswa kuilinda. Rwanda nayo pia imelaani uchokozi huo wa Israel dhidi ya Qatar na kusema kukanyaga kwa makusudi misingi ya mahusiano ya mataifa ni hatari na kunaisukuma dunia kuelekea utaratibu usio na kanuni, hali isiyokuwa na mfano wa kisasa. Somalia nayo pia kwa upande wake imetoa wito kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua za haraka kukomesha vitendo vya uchokozi vinavyofanywa na Israel na kuhakikisha ulinzi wa raia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Tehran. Burkina Faso imetangaza kuwa viza ya kuingia nchini humo kwa raia wote wa nchi za Afrika sasa itakuwa bila malipo, ikiwa ni sehemu ya hatua kadhaa zilizopitishwa na baraza la mawaziri katika kikao chake cha kila wiki kilichoongozwa na rais wa mpito Kapteni Ibrahim Traure. Msemaji wa serikali Ping Dwende Gilbert Oidraugo alieleza Alhamisi kuwa uamuzi huo ni sehemu ya maono ya Uafrika wa Kapteni Traure. Kuanzia sasa, raia yeyote kutoka nchi ya Afrika anayetaka kuingia Burkina Faso hatalipa chochote kwa ajili ya ada ya viza, Alisema waziri wa usalama Mahamadu Sana. Kwa mujibu wa Sana, agizo hilo linakusudia kuimarisha uhuru wa kusafiri kwa watu wa Afrika na bidhaa zao ndani ya ardhi ya Bukina Faso na pia kuchochea mshikamano wa bara. Hata hivyo, amefafanua kuwa mpango huo haumaanishi kuondolewa sharti la viza. Kwa hatua hiyo, Bukina Faso imejiunga na Kenya, Ghana, Rwanda, Ushelisheli, Gambia na jamhuri ya Benin katika kutoa fursa ya kuingia bila viza kwa wamiliki wa pasipoti za Afrika. Kuanzia Januari mwaka huu, serikali ya Kenya ilitangaza kwamba raia wa karibu nchi zote za Afrika sasa wataweza kuingia nchini humo bila kuhitaji kibali cha awali cha kusafiri. Rwanda nayo inaruhusu raia wa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika au Jumuiya ya Madola Commonwealth kupata viza bila malipo mara wanapowasili nchini humo kwa ziara ya hadi siku thelathini. Mbunge mmoja kutoka Uskochi amewasilisha hoja rasmi akitaka mashirika ya michezo barani Ulaya kuiondoa Israel katika mashindano ya kimataifa kutokana na mauaji ya kimbari yanayoendelea huko Gaza. Hoja hiyo iliwasilishwa katika bunge la Uskochi na James Donan ililani wanachama wa Israel katika vyama vya michezo vya Ulaya, ikizitaka taasisi husika kufuta ushiriki wake mara moja. Hoja hiyo imenukuu mitazamo inayobaini kuwa sera ya utawala wa Israel ni ya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza. Hoja hiyo pia imeeleza kwamba utekelezaji wa sera hiyo ya kikatili na bila huruma ni sababu tosha ya kuondolewa Israel kutoka vyama vya michezo vya Ulaya. Donan amezitaka taasisi kama vile shirikisho la soka la Ulaya, Yuefa, shirikisho la mpira wa vikapu Ulaya, shirikisho la mpira wa mikono Ulaya na shirikisho la riadha Ulaya kuchukua hatua haraka ya kuiondoa Israel. Mwezi uliopita, Francisca Albanis, mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu katika maeneo ya Palestina Alitoa wito kwa UEFA kuifukuza Israeli katika mashindano kwa kuwa utawala huo umehusika katika uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu katika ukanda wa Gaza. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limetoa tahadhari kali kuhusu mafuriko makubwa yanayoendelea nchini Sudan Kusini, likisema tayari ameathiri watu wapatao laki mbili na elfu sabini na tatu mwaka huu na huende akawaathiri zaidi ya milioni moja katika miezi ijayo. Akizungumza katika mkutano wa waandishi wa habari mjini Geneva, mwakilishi wa UNHCR nchini Sudan Kusini, Maria Helene Veini, alisema Sudani Kusini inakumbwa tena na mafuriko makubwa hususan katika maeneo ambayo yameathiriwa na mapigano mapya ndani ya kipindi cha miezi sita iliyopita. Verni alieleza kuwa idadi ya walioathirika imeongezeka mara tatu ndani ya mwezi Agosti pekee huku takriban watu laki moja wakilazimika kuhama makazi yao. Ameongezea kwa kusema, ikiwa hali hii itaendelea, tunakadiria kuwa zaidi ya watu milioni moja wataathirika katika miezi ijayo ambapo laki nne kati yao watahama makazi. Mvua za mwaka huu zimeripotiwa kuwa kali zaidi kuliko zile za mwaka uliopita. Na huu ndio mwisho wa taarifa, Habari za Ulimwengu. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maoni kwenye kichwa cha maneno kinachohoji kwa nini Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kuondolewa vikwazo vya Marekani dhidi ya makundi ya kutetea haki za binadamu ya Palestina. mm. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amekosoa vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya makundi ya kutetea haki za binadamu ya Palestina na kutoa wito wa kuondolewa mara moja. Volka Turk sambamba na kulaani vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya makundi ya kutetea haki za binadamu ya Palestina amesisitiza kwamba vikwazo dhidi ya taasisi za haki za binadamu za Palestina vitaathiri vibaya shughuli za jumuiya za kiraia katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na kuacha athari mbaya katika medani ya kimataifa. Siku kadhaa zilizopita, wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani iliyowekea vikwazo makundi matatu ya kutetea haki za binadamu ya Palestina ambayo yalikuwa yameitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ichunguze tuhuma za jinai za kivita huko Ghaza na iwatie mbaroni viongozi husika wa Israel. Marco Rubio, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, amesema kuhusiana na suala hili kwamba Marekani imeziwekea vikwazo taasisi tatu zisizo za kiserikali ambazo ni Palestinian Center for Human Rights yenye makao yake Ghaza, The Almizan Center for Human Rights na Alhaq, kwa sababu ya kuhusika taasisi hizo katika kile alichokita kulengwa kinyume cha sheria ya Israel na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Marekani imetekeleza vikwazo hivyo, huku hali ya mambo katika ukanda wa Gaza ikiendelea kuwa ya maafa na njaa, na mauaji ya kimbari yakizidi kuwatesa Wapalestina wa ukanda huo. Katika mazingira hayo, kunahisika zaidi haja ya kuwepo makundi ya kutetea haki za binadamu yanayowaunga mkono Wapalestina ili kufuatilia haki zao hasa ikizingatiwa kuwa kwa kisiwa jinai na mauaji ya Israel kumepelekea kuongezeka uungaji mkono kwa makundi ya kutetea haki za binadamu na kutegemewa pakubwa ushahidi unaotolewa na makundi hayo. Sababu nyingine kuu ya Marekani kutekeleza vikwazo hivyo hivi sasa ni uungaji mkono wa makundi ya haki za binadamu kwa mahakama ya ICC ambayo inachunguza jinai za kivita za wanajeshi wa Israeli katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Mahakama ya ICC ikiwa taasisi huru na ya kimataifa inawajibika kufuatilia na kushughulikia kesi zinazohusiana na jinai za kivita, jinai dhidi ya binadamu na mauaji ya kimbari. Katika miaka ya karibuni aghalabu ya makundi ya kutetea haki za binadamu ya Palestina hususan kundi la Alhaq, kituo cha haki za binadamu cha Palestina na kituo cha Almizan yameunga mkono hatua zilizochukuliwa na mahakama ya kimataifa ya jinai na kuzitaja hatua hizo kuwa ni za dharura kwa ajili ya kutekeleza uadilifu na haki dhidi ya jinai na uhalifu unaofanywa na Israel huko Ghaza na katika ukingo wa Magharibi wa mto Jordan. Naendelea kusikiliza matangazo ya subuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea na kuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, huu ukiwa ni mfululizo wake wa 23 tukiwa tunaendelea kuzungumzia jinsi mapinduzi hayo makubwa na ya kipekee ya karne ya 20 yalivyotokea kama yanavyosimuliwa na wanafikra wa Magharibi. Kuakisi mitazamo hiyo kunatoa mwanga mpya wa uono kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 kwa sababu kwa ujumla wanafikra hawa wameutazama mchakato wa tukio hilo kubwa kutokea nje na kwa jicho la nadharia za kielimu, na mtazamo huo unaweza kutupa ufahamu mpana na wakina zaidi wa kuyajua mengi mengine kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Msimulizi wako wa episodi hii ni mimi Abdul Fattah Musa. Katika episodi iliyopita tulieleza jinsi mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia kama yalivyosimuliwa na Profesa Hamid Algar, marekani mwenye asili ya Uingereza, na tukabainisha kwamba yeye ni mmoja wa wachambuzi muhimu zaidi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ambaye katika mwaka 1978 alikutana na kufanya mazungumzo ya faragha na Ayatullah Khomeini. Na tukasema, kwa mtazamo wa Algar, wakati shah alipoihama Iran Januari 1979, hilo lilikuwa hakikisho kwamba mapinduzi ya Kiislamu yanaelekea kwenye ushindi, na kitu pekee ambacho hakikuweza kujulikana wakati huo ni wakati gani hasa ushindi kamili ungepatikana. Profesa Ahamid Algar anachukulia mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni tukio la kustaajabisha kwa sababu mbili. Kwanza ni wingi mkubwa wa umma ulioshiriki katika vuguvugu la mapinduzi hayo ambao haukuwahi kushuhudiwa mfano wake katika mapinduzi mengine ya karne ishirini, ya na pili ni kutawala mambo matatu katika sura na dhati ya mapinduzi yenyewe ambayo ni ideolojia, uratibu wake na uongozi. Kwa mtazamo wa msomi huyo, dhati ya kiideolojia ya mapinduzi ya mwaka 1979 ya nchini Iran ilikuwa yote ni ya Kiislamu, na kwamba nafasi ya ideolojia na itikadi nyinginezo ziwe za mrengo wa kushoto au kulia ilikuwa hafifu na ya kijuujuu mno. Profesa Algar anasema uongozi wa Imam Homeini katika mapinduzi ya Kiislamu halikuwa jambo lililotokea kwa sadfa na kwa ghafla, bali ulikuwa ni matokeo ya miaka 15 ya kazi iliyofanywa bila kusita, kisiasa, kiitikadi na kiuandaji. Ahamid Algar anavitaja vipindi vitatu muhimu vya maisha ya Imam Homeini kuwa ni majumui iliyoungana pamoja na yenye utambulisho mmoja. Na anabainisha kwamba Imam Khomeini alikuwa na maono kuhusu Uislamu ambayo alijumuisha ndani yake nyanja zote za kiroho, kifikra, kijamii na kisiasa za harakati yake, na hakuwahi katu kuingiwa na shaka wala kusitasita juu ya njia aliyoifuata kuwa mwendelevu na kutolegeza msimamo kwa kurudi nyuma vilikuwa vipengele viwili vya aina yake vilivyotawala katika njia ya maisha yake ya binafsi ya kijamii na kisiasa. Profesa Hamid Algar amejaribu kuhakiki na kuchambua matukio ya mapinduzi na nidhamu mpya ya kimapinduzi kwa kutafiti kipindi cha ujana cha maisha ya Imam Khomeini na miaka ya makuzi na ujengekaji wake. Yeye anaitakidi kuwa katika kipindi cha ujengekaji wa shakhsia ya Imam Khomeini kuna mambo kadhaa ambayo yalijengeka katika mtazamo wake juu ya ulimwengu ambayo yalikuja kushuhudiwa waziwazi katika vipindi vya baadaye, hususan katika miaka ya harakati za kisiasa, na hasa hasa katika mchakato wa mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mtazamo wa Hamid Algar, imani thabiti ya kwamba maulamaa wana masulia katika kuielekeza, kuiongoza, kuitakasa na kuilinda jamii ya Iran, kuamini kwamba kuna ulazima wa kujenga na kustawisha pande za kiroho na zisizo za kidunia za Uislamu, kuuchukia na kukataa utawala wa Pahlavi, kuwa na azma ya kuzitakasa ardhi za kiislamu na ushawishi wa madola ya kigeni na kutowaamini sana wanafikra wasiojielewa wenye mielekeo ya kisekulari ni miongoni mwa mambo muhimu zaidi yaliyojenga shahsia ya Imam Khomeini. Katika kuelezea shakhsia ya kiongozi huyo Profesa Algar anaashiria kigezo alichokuwa akifuata Imam Khomeini na kusema, Imamu aliyasoma maisha ya wanazuoni aliyowachukulia kuwa ni vigezo kwake na akajifunga kuhakikisha anafuata sira na mwenendo wao. Alipata umahiri wa kutosha wa ufundishaji na ukhatibu, akajiwekea ratiba ngumu na maalumu ya ufanyaji ibada na akapata kikundi cha wafuasi waaminifu ambao kwa sehemu kubwa ndiyo waliokuja kushika uongozi wa uendeshaji mambo katika vuguvugu vugu la mapinduzi. Prof. Hamid Algar anasema, kwa hakika muunganiko wa miaka ya ujengekaji wa shahsia ya Imam Khomeini na ya harakati zake za kisiasa na za mapinduzi ulikuwa kitu kilichokamilika kiasi kwamba uliendelea kushuhudiwa kwa miaka na miaka katika hotuba na miongozo yake. Msomi huyo anaashiria jinsi Imam Khomeini alivyozamia kwa kina kwenye bahari ya elimu za hikma na irfani yaani elimu ya ndani ya nafsi ya kumjua Mwenyezi Mungu, mpaka mawili hayo yakawa na mchango na taathira kubwa katika ujengekaji wa shahsia yake ya kijamii na kisiasa, na anafafanua kwa kuandika: inavyoonekana utakasaji wa uono na utashi unaopatikana katika irfani vilitumiwa na Imam Khomeini kama zilivyo harakati za kisiasa, vikiwa na nafasi ya mapinduzi ya ndani ya nafsi ambayo kwa muda wote alichangia katika mapinduzi ya nje yake. Na wakati mapinduzi ya Kiislamu yalipopata ushindi mwaka 1979 Imam Khomeini alitaja sababu ya ushindi wake kwa kutumia misamiati ya Irfani ya kiwango cha juu aliposema, wananchi walikuwa wamejiweka mbele ya hadhara ya Mwenyezi Mungu na wakapata ujudi na uwepo wa Kimungu. Hata karibuni, pia Profesa Algar anasimulia katika zama hizo, yeye, yaani Imam Khomeini, amewaelezea mara kadhaa mashahidi wa kujihami katika kukabiliana na mashambulio ya Iraqi kuwa ni washiriki wa kukutana na Mwenyezi Mungu, msamiati ambao ni jina la moja ya risala zake za zamani kuhusu irfani. Hamid Algar anaashiria jinsi Reza Shah alivyojaribu kuzifanya taasisi za kidini zitengwe na kuonekana kitu kisicho na maana mbele ya watu wasomi. Na hata alivyokwenda mbali zaidi kwa kupiga marufuku mikusanyiko ya ndani na uendeshaji darsa zinazohusiana na masuala ya kidini. Na akabainisha kuwa katika mazingira hayo, Imamu Khomeini aliweza kuhepa vizuizi hivyo vya kutoendesha darsa za kidini kwa kuendesha darsa zilizozungumzia akhlaqi na maadili na kuvutia hadhira kubwa. Darsa za maadili na mafunzo za Ruhullah Khomeini zilianza na idadi ndogo ya wanafunzi na kwa darsa moja kwa wiki, lakini kutokana na mvuto ziliotoa zilivutia kwa kasi mamia ya wanafunzi wa dini na hata maulamaa, mbali na wanafunzi na wasomi wa kidini waliokuwa wakihudhuria ili kujifunza kutokana na darsa hizo. Watu wengi wa mji wa Kum na hata wasafiri kutoka miji mingine walijiunga na kundi kubwa la wasikilizaji na kuujaza umati wa watu uwanja wa madrasa ya Feizia ambako ni mahali alikokuwa Imam Khomeini akitolea mihadhara yake. Makabiliano kati ya Ruhullah na Reza Shah yalifikia mahala mpaka mkuu wa polisi wa Kum akamtaka Hajaga Ruhullah asimamishe darsa zake, lakini Imam Khomeini hakukubali na akajibu kwamba ikiwa polisi wanataka kusimamisha darasa zake, watalazimika kutumia nguvu. Polisi ambao hawakuweza kumzuia Imam kuendesha darasa zake za mafunzo ya akhlaki na maadili kwa vitisho na nguvu za kisheria, walijaribu kuzivuruga darsa hizo kwa kutibua mwenendo wa uendeshaji wake, lakini Ruhullah Khomeini alikataa kuifunga darsa yake na hatimaye akabadilisha mahala kutoka Faizia na kuelekea kwenye madrasa nyingine. Hamid Algar anamtaja Shahid Mudares kuwa ndiye aliyekuwa kigezo na mfano wa kuigwa na Imam Khomeini katika mapambano yake ya kisiasa na kuandika, bila shaka yoyote mwanazuoni ambaye alikuwa mfano wa kuigwa katika mapambano dhidi ya Reza Shah na ambaye alikuwa na taathira kubwa kwa Imam Khomeini alikuwa Sayid Hasan Mudares. Upinzani wa Mudaresi dhidi ya uimla na ubeberu wa kigeni ukizingatiwa mwenendo wake wa kuishi maisha ya kawaida, vilimwathiri sana Imam Khomeini. Imam Khomeini aliuchukulia msimamo aliyoonyesha Sayid Hasan Mudares katika kukabiliana na muhula wa mwisho wa vitisho iliyotoa Urusi kwa Iran katika azama za mapinduzi ya katiba kuwa ni mfano wa mwenendo halisi wa kidini kiasi kwamba aliliashiria tukio hilo katika hotuba zake mbalimbali mbali, hasa alipokuwa akipinga uamuzi wa kuwapatia Wamarekani haki ya capitulation, yaani kinga ya kutoshtakiwa ndani ya Iran itokeapo kufanya uhalifu wowote ule. Algare ameandika ya yafuatayo kuhusiana na hilo. Pengine simulizi muhimu zaidi kuhusu Mudares, ambayo imerudiwa kutajwa na Imam Khomeini mara kadhaa, ilikuwa ni upinzani wake dhidi ya muhula wa mwisho iliyotoa Urusi. Vikosi vya Urusi vilikuwa vimesonga mbele hadi Kazvin kuyapa uzito matakwa yao, lakini Mudares alisimama bungeni kupinga kuipatia fursa na upendeleo wowote ule. Alipokuwa akitoa maoni yake kuhusiana na suala hilo, Imam Khomeini alisema Mwenendo wa kiongozi wa kweli wa kidini inapasa uwe wa namna hii. Mtu dhoful hali aliyebaki mifupa na ngozi tu anaikataa kahuli ya muhula wa mwisho uliotolewa na utawala wenye nguvu kama Urusi. Imam Khomeini aliliashiria tena tukio hili katika hotuba yake, yake historia, ya kihistoria ya kulaani utoaji haki ya capitulation kwa Marekani. Hakuna shaka yoyote kwamba katika kadhia hiyo alihisi ni wajibu wake kupinga ubeberu wa kutakabari wa Marekani kama vile Mudaris alivyoweza kwa mafanikio kusimama dhidi ya matakwa ya Urusi miaka 40 iliyopita. Ule msemo Marekani haina uwezo wa kufanya upuuzi wowote ambao Imam Khomeini aliutumia baada ya kutekwa ubalozi wa Marekani uliokuwa pango la ujasusi. Aliwahi kabla ya hapo kuutumia pia alipozungumzia hatua ya shahidi Mudares ya kupinga muhula wa mwisho uliotolewa na Urusi, na akasema warusi hawawezi kufanya upuuzi wowote. Yeye kama alivyokuwa Mudares aliyemfanya kigezo na mfano wake wa kuiga, alisimama dhidi ya kiburi cha dola kuu lenye nguvu na kulifanya lishindwe kufanya chochote anaeleza Algar. Profesa Hamid Algar anaamini kuwa Imam Khomeini alishakuwa na mtazamo wa kujitegemea kisiasa tangu muongo wa 1930 yaani takriban miaka 50 kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na mtazamo huo ulijidhihirisha kwa sura mbalimbali mbali za kimaandishi au mazungumzo, ikiwemo kusanifu mashairi na kualifu vitabu yeye anaitakidi kuwa mbali na Imam Khomeini kuendesha darsa za maadili na akhlaki ambazo zilikuwa na taathira za kisiasa na kinyume na matakwa ya utawala, akaendeleza na kuimarisha uhusiano wa wananchi na taasisi za kidini, alikuwa akitunga mashairi pia yaliyokuwa na madhumuni ya kisiasa ya ukosoaji, na mashairi hayo yakawa yanapenyezwa na kusambazwa kwa siri katika duru mbalimbali za kum kukusanywa na kuchapishwa kitabu kiitwacho Kashful Asrar ilikuwa hatua nyingine aliyochukua Imam Khomeini katika mwongo huo, ambacho kwa mtazamo wa Algar kilibeba madhumuni ya kisiasa japokuwa kidhahiri kilionekana kinatetea dini ya Uislamu na madhehebu ya Shia dhidi ya fikra potofu Akijenga hoja kwa kunukuu hotuba za Imam Khomeini, Profesa Algar amekuelezea kuchapishwa kitabu hicho cha Kashful Asrar kuwa ni utoaji jibu kali kwa wale wote waliochangia kujifanya wahanga na pia waliofanya kazi ya kuutumikia ubeberu na kutaka kuidhalilisha dini. Hajagharuhullah aliwaelezea waandishi kama vile Ahmad Kasaravi na Ali Akbar Hakami Zadeh kuwa ni maajenti wa kueneza ufisadi, fujo, migawanyiko na kuharibu misingi ya jamii. Katika kubainisha sababu ya Imam Khomeini kutojitosa waziwazi na hadharani katika shughuli na harakati za kisiasa hadi mwaka 1962 profesa Hamid Algar anataja nukta kadhaa muhimu zinazodhihirisha ueledi na werevu wa kisiasa wa Ruhullah. Sababu ya kwanza, kwa mtazamo wake, ambayo ilimfanya Imam Khomeini achukue msimamo huo ilikuwa ni kuonyesha utiifu wake kwa taasisi ya umarjaa taklidi, yaani uongozi wa juu kabisa katika madhehebu ya Shia na udharura wa kutunza adhama na nafasi ya uongozi huo Algar anaitakidi kuwa Imamu Homeini aliamini kwamba mabadiliko ya utawala na jamii yanawezekana tu kupitia wanazuoni wa kidini na chini ya uongozi wa Marja Taklidi. Lakini kwa kuzingatia kwamba Ayatullah Burujerdi aliyekuwa marja asiye na shaka na na aliyekubalika na Mashia wote alikuwa mtu aliyefadhilisha kubakia kimya na kutoingilia ulimwengu wa siasa kwa uzito mkubwa Imam Khomeini aliamini kwamba kujitokeza kwake na kukabiliana na utawala kungetoa changamoto ya upingaji dhidi ya taasisi ya umarja na kumwondolea heshima Ayatullah Burjerdi na nafasi yake ya umarja. Lakini mbali na hayo, maulama waliokuwepo wakati huo hawakuonyesha dhamira ya dhati ya kukabiliana na utawala. Sababu ya pili ambayo Profesa Algar ameitaja kuelezea kwa nini Mam Khomeini hakukabiliana kwa uzito mkubwa na utawala hadi mwaka 1962 ni suala la uwepo wa aina kwa aina za mirengo ya kisiasa na kiitikadi wakati huo. Mchanganyiko huo ulipelekea mara kadhaa kuyumba kwa kulegeza msimamo na kurudi nyuma viongozi wa kisiasa, jambo ambalo halikuendana na hulka ya Imam Khomeini. Profesa Hamid Algar anaelezea shahsia ya kipekee ya Imam Khomeini na ustahiki kamili wa kiakhlaqi na kimaadili aliyokuwa nao ulioendana na mila ya Kiislamu kuwa ndiyo sababu muhimu sana iliyopelekea kupatikana ushindi wa mapinduzi na kuandika yafuatayo katika kulizungumzia ya hilo: awamu ya kwanza ya mapinduzi ambayo ilipelekea kuangamizwa utawala wa Shah ilifanikishwa bila ya kuwepo chama cha umma, jeshi la wapiganaji wa msituni, au aina nyingine yoyote ya taasisi ya kisiasa iliyozoeleka katika ulimwengu wa sasa. Kilichopelekea hasa kupatikana mafanikio hayo kilikuwa ni uaminifu na utiifu wa umma wa Wairani kwa shahsia ambaye kwa mtazamo wao alikuwa na ustahiki kamili wa kimaadili kulingana na mila za Kiislamu. Mpenzi msikilizaji, episodi ya 23 ya podcast ya Mapinduzi ya Kiislamu Yalivyoanzia na Yalivyotokea inakomea hapa, na kushukuru kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati yake, na na kuaga huku nikikutakia kila la kheri maishani. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu yaleo asubuhi, na sasa mwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumamosi, Septemba 13 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakujuliwa na magazeti ya nchini Kenya, nikianza na The Saturday Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kitendawili cha mauaji. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha ya wakili Mathew Kialo Mbobu aliyouawa na watu wasiojulikana. Katika toleo lake la mtandaoni, Standard linatupasha kuwa jeshi la polisi linawashikilia majirani watatu wa wakili huyo waitwao Joji Wainaina, Paul Mbugua na Eric Muhia kwa uchunguzi wa mauaji hayo. Star Wikend limopamba kurasa wake wa mbele kwa picha inayomuonyesha Rais William Ruto akiwapungia mkono kuwamkia hadhirina waliofika Ikulu hapo jana. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka Ruto Kindiki wakutana na viongozi wa Murang'a. Lakini habari iliyopo uzito wa kwanza na katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani, Ruto Raila wazidisha mashambulio maradufu kumdhibiti Matiangi. Saturday Nation na Taifa Leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja ambayo Taifa Leo limeakisi kwa kichwa cha maneno Ikulu ya Mapochopocho. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika rais Ruto amekuwa akifungua milango ya Ikulu ya Nairobi kwa makundi mbalimbali mbali, kukutana naye moja kwa moja. Sera hii ya mlango wazi inayolenga kuwahusisha raia moja kwa moja katika utawala imetajwa kama ufujaji wa pesa za umma. Kichwa kingine cha habari chenye kutoa mguso maalumu katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ni kile kisemacho miili ililishwa wanyama kwa binzaro, korti yaambiwa waliofariki walitafunwa kuficha ushahidi. Na leo ikiwa ni Jumamosi, toleo la kila wiki la The East African limeipa uzito wa kwanza habari yenye anuani ya EAC yatumbukia kwenye mgogoro mpya wa wafanyakazi. Likifafanua zaidi gazeti hilo linasema Kenya ambayo ilitoka nje ya kikao cha baraza la mawaziri la jumuiya hiyo Afrika Mashariki inasisitiza kwamba bila ya michango ya nchi washirika hakutakuwa na pesa za kuwalipa wafanyakazi wa muhula mfupi ambao wanaunda asilimia arobaini na nne ya nguvu kazi yote na ambayo mikataba yao ilipasa ifutwe haraka sana hayo yakiwa ni ya huko nchini Kenya. Nchini huko Tanzania, kama ambavyo ingetarajiwa, habari za heka heka za kampeni za uchaguzi mkuu wa Oktoba 29 ndizo zinazoendelea kutawala kwenye kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo. Nikianza na Mwananchi, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari: Mwinyi Othman wanavyogawana kusaka urais Zanzibar. Gazeti hilo linadokeza kuwa chama cha mapinduzi CCM leo kitazindua kampeni zake za urais kisiwani Unguja ambapo mgombea wake Daktari Husein Ali Mwinyi ataongoza wanachama kuanza safari ya kuisaka Ikulu kwa muhula wa pili, huku ACT Wazalendo akiongozwa na mgombea wao Othman Masud Othman omo kikizindua kampeni zake kisiwani Pemba. Mwananchi linakumbusha kuwa Othman anagombea nafasi hiyo kwa mara ya kwanza ikikumbukwa kuwa mgombea wa chama hicho 2020 alikuwa ni hayati Maalim Seif. INEC yapiga marufuku shangwe, Mpina kurejesha fomu ya urais, ni moja ya vichwa vya habari vilivyopewa vipaumb kipaumbele maalumu katika ukurasa wa mbele wa Nipashe ambalo lina habari pia ya afya inayomnukuu Dr kashabanu akisema watu 29,740 wafariki dunia kwa kucheleweshwa matibabu kansa. Matoleo mengi ya leo ya magazeti ya Tanzania yakiwemo ya Habari Leo, Daily News, Uhuru wa Machinga, Guardian na Mwanahabari yamepambwa na picha yanayomwonyesha mgombea ya urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa tiketi ya CCM Dr Samia Suluhu Hassan akishiriki maombi yakiongozwa na Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la Tabora Protase Kardinal Rugambwa, Ikulu ndogo ya Tabora jana alikokuwa kwenye mikutano ya kampeni za uchaguzi na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Weekend Vision ambalo nalo kama magazeti ya Tanzania limechangamkia habari ya uchaguzi mkuu taban ni wa mwaka ujao wa 2026 2026 Zaidi ya milioni 2 na laki 2 wamwidhinisha Museveni Hivi kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichoambatana na picha mgombea huyo wa chama tawala NRM, na toleo la mtandaoni la Saturday Monitor limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anuani UPDF ya kanusha kumshikilia mwanaharakati wa upinzani Sam Mugumia. Upenzi wa usikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 20 mfungu wa 6 Rabiul awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na saba hijiria kamaria, mwafaka na kumi na tatu Septemba elfu mbili ishirini na tano Minadia, siku kama leo, miaka 1398 iliyopita vilimalizika vita vya miaka 24 baina ya mfalme wa Iran na Roma. Hosro Parviz, mfalme wa Kisasani, kwa kutekeleza mashambulizi mtawalia, aliweza kudhibiti maeneo ya Mesopotamia, Siria, Palestina, Misri na Asia Ndogo, na hivyo akawa ameweza kupanua wigo wa ushindi wake hadi kufikia Istanbul ya leo. Mwaka 591 miladia, hatimaye amali ilifikiwa kufuatia kutiwa saini makubaliano baina ya mfalme Husru Parvis na mfalme wa Roma. Hata hivyo tarehe tano Juni mwaka mia sita na tatu miladia kuliibuka tena vita vilivyoendelea kwa muda wa miaka 24 baina ya nchi hizo mbili. Katika vita hivyo jeshi la Iran lilipata ushindi mtawalia katika ardhi ya Roma kiasi cha kudhibiti karibu eneo zima la Roma ya Mashariki. Baadaye jeshi la mfalme Khusro lilidhoofika na kumfanya mfalme huyo kukimbilia eneo la Sesifon, moja ya tawala za Sasania, huku akikataa pendekezo la usuluhishi. Aidha, kutokana na mfalme Khusro Parviz kuchana barua ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kulaaniwa na mtukufu huyo, utawala wa mfalme huyo ulidhoofika na hatimaye kushindwa na Waroma. Baadaye raia wa Iran kwa kushirikiana na jeshi la taifa walimwengua Khusro kwenye utawala na kumfunga jela kabla ya kuuwawa kwake miaka 997 mia iliyopita katika siku kama ya leo, yani tarehe 20 mfungo 6 Rabiul Awal mwaka 450 hijiria Kamaria, alifariki dunia Abu Taib Tabari, fakihi na mwandishi wa Kiislamu huko Baghdad. Abu Taib Alizaliwa mwaka 348 hijiria kamaria huko Amul, mmoja ya kati ya miji ya kaskazini mwa Iran. Tabari alifanya safari katika nchi mbalimbali kwa lengo la kutafuta ilmu. Abu Taib Tabari aliishi na kufundisha huko Baghdad ambapo alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa, wa zama zake. Tabari alikuwa hodari katika taaluma ya fasihi na utunzi wa mashairi. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu mbalimbali, na miongoni mwa vitabu hivyo ni Jawab fil Asimaa na Al-Ghina wa Al-Ta'alikat al-Kubra fil Furu'. Siku kama ya leo miaka mia saba sabini na mitano iliyopita vilianza vita vya Mansuria katika silsila ya vita vya msalaba kati ya Wakristo na Waislamu. Vita hivyo vya kihistoria vilianzishwa katika eneo lilojulikana kwa jina hilo huko Misri na mfalme St Louis wa Ufaransa, ambaye alikuwa na lengo la kudhibiti Misri. Katika vita vya Mansuria, jeshi la msalaba lilipigwa vibaya na wapiganaji wa Kiislamu wa Misri waliokuwa wakiongozwa na Salahudin Ayubi. Hatimaye mtakatifu au St Louis alikamatwa mateka na Waislamu na kufungwa jela katika ikulu ya Loken ambayo hii leo inatumika kama jumba la makumbusho. Na katika siku kama hii ya leo miaka 32 iliyopita mwafaka na tarehe 13 Septemba 1993 Yasir Arafat, kiongozi wa zamani wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO naishak Rabin, waziri mkuu wa wakati huo wa utawala haramu wa Israel walisaini mkataba wa mapatano kwa jina la makubaliano ya Ghaza Alerikh au al Jerico huko Washington, Marekani. Harakati ya ukombozi wa Palestina na utawala wa kizayuni zilitambua zilitambuana rasmi katika makubaliano hayo yaliyosainiwa miaka miwili baada ya kuanza mazungumzo eti ya amani kati ya Waarabu na utawala wa kizayuni wa Israel. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa limepitisha kwa wingi mkubwa sana wa kura azimio la New York linalotoa mwongozo wa kuchukuliwa hatua zinazoonekana na katika muda maalumu na zisizoweza kutenduliwa kuelekea kwenye uundwaji wa dola la Palestina. Mshauri mwandamizi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema dunia haiwezi kuendelea kufumbia macho ukatili wa Israel kufuatia mashambulizi yake ya kikatili dhidi ya Qatar, akieleza kwamba utawala huo haramu hautambui mipaka katika uhalifu wake. Na nchi kadhaa za Afrika pamoja na Umoja wa Afrika u zimetoa taarifa kali kulaani mashambulizi ya anga yaliyofanywa na utawala wa Israel siku ya Jumanne yaliyolenga uongozi wa harakati ya Kiislamu ya kupigania ukombozi wa Palestina, Hamasi, nchini Qatar, wakionya kuwa kitendo hicho ni uvunjaji wa wazi wa mamlaka ya taifa hilo la ghuba ya Uajemi. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukua geni, nikikutakeni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.