Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninaye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninaye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni, au siku ya idhaa ya idha Kiswahili ikiwatangazieni e, moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Jame Jam. Na wapenzi wasikilizaji, wakati huu tumeandalieni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Na baada ya kusikiliza tahariri hiyo, tutaoleteni basi sehemu ya pili ya matangazo yetu ambapo tumewaandalieni podcasti kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Baada ya kusikiliza podcasti hiyo, utakuwa ni wakati wa kutegea sikio makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na baada ya hapo tutakuwa na kasida yetu ya leo. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ili mweze kunufaika na niliyokuandaliani, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja, mubashara, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir sw na hal kadhalika pia, uh, kupitia uh, redio mshirika ambayo ni Maarifa FM ya nchini Tanzania. Halkadhalika pia mnaweza kuyapata matangazo yetu haya kupitia uh, tovuti yetu nyingine ya uh, iranradio.ir/sw ambayo ina vipindi vyetu ambavyo huwa tunavirusha hewani. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho. Na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais wa Iran kuhudhuria kikao cha nchi za Kiislamu na Kiarabu cha Doha kujadili uchokozi wa utawala wa Israel. Waziri Mkuu wa utawala wa Israel Netanyahu azidisha ukaidi wake hapa kwamba hakutakuwa na dola la Palestina. na kituo cha kudhibiti na kuzuia maradhi ya Afrika chasema kwa muda wa wiki moja kesi za Ebola zimeongezeka zaidi na ya maradufu mkoani Kasai huko DRC. Karibuni naam. Na sasa ni habari kamili kutoka hapa Tehran. Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran atahudhuria kikao cha dharura cha nchi like za Kiislamu na Kiarabu kitakachofanyika mjini Doha, Qatar, siku ya Jumapili na Jumatatu kwa wito wa serikali ya Qatar ili kuunga mkono wa Palestina wa Gaza na kuchukua hatua dhidi ya shambulio la hivi karibuni lililofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika mji mkuu wa Qatar, Doha. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Harakchi amethibitisha ushiriki wa Iran na kueleza kwamba yeye na Rais Pezeshkian watahutubia kikao hicho akizungumza katika mahojiano na shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, Arakchi amesema, na hapa na mnukulu: ni wakati wa kuchukua hatua za kivitendo, maneno pekee hayatoshi. Aidha amesisitiza kwamba mkutano huo wa Doha lazima uende mbali zaidi ya kutosheka na kauli za kulaani tu. Kikao cha Doha kitafanyika baada ya utawala ghasibu wa Israel kufanya shambulizi la makombora katika mji mkuu huo wa Qatar siku ya Jumanne iliyopita, shambulizi la ambalo liliwalenga viongozi wakuu harakati ya wa ukombozi wa Palestina ya Hamas. Shambulio hilo ambalo liliua jamaa na wasaidizi wa maafisa wa Hamas na kutofaulu kuwaua viongozi waandamizi wa harakati hiyo ya mukawama wa kiislamu ya Palestina limelaaniwa vikali, likiwa ni li shambulio la kwanza kufanywa na Israeli ndani ya ardhi ya Qatar. Serikali ya Qatar imesisitiza kutolewa mjibizo wa pamoja wa kikanda dhidi ya jinai hiyo ya utawala wa Kizayuni. Katika mahojiano hayo ya Alhamisi usiku, Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekumbusha kuwa katika kikao cha mwisho cha Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC kilichofanyika Jeddah, Saudi Arabia, Iran ilisisitiza juu ya kuchukuliwa hatua madhubuti za kivitendo dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Amesema na hapa na mnukulu, tulipendekeza kuvunjwa uhusiano na utawala wa Kizaini, kukomeshwa ushirikiano wa kiuchumi, kutishia wale walio upande wa Israeli na Magharibi na kuweka vikwazo na adhabu za kiuchumi. Aidha amesema kuwa kungali kuna umuhimu wa kuchukuliwa hatua kama hizo. Wakati huo huo, serikali ya Qatar imetangaza kuwa mbali na kikao cha dharura cha Doha na hatua za pamoja zitakazochukuliwa, imezungumza pia na timu yake ya wanasheria juu ya namna ya kumwajibisha waziri mkuu utawala wa utawala wa kizaini wa Israel Benjamin Netanyahu kwa kuhusika na uvunjaji wa sheria za kimataifa. Netanyahu tayari anasakwa na Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC, kutokana na mauaji ya kimbari ambayo anaendelea kuyatenda huko Gaza. Wakati huo huo, waziri mkuu huyo utawala wa utawala wa kizaini wa Israel mwenye kiburi na ukaidi, Benjamin Netanyahu ameapa kwa kiburi kuwa hakutokuwa na dola la Palestina na amesisitiza kwamba ardhi zote za wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo haramu ni milki ya wazayuni wa Israeli. Netanyahu alitoa kauli hiyo Alhamis alipozungumza katika hafla ya utiaji saini mradi mkubwa wa ujenzi haramu wa vitongoji iliyofanyika katika eneo la Maale Adumin karibu na Baitul Muqadas, yani Kuds au Jerusalem mashariki inayokaliwa kwa mabavu. Waziri mkuu huyo wa utawala wa kizayuni amezungumza kwa kiburi na ujeuri mkubwa na kusema, tutatimiza ahadi yetu kwamba hakutakuwa na dola la Palestina mahala hapa ni petu, akikusudia e, ardhi hizo za Palestina ambazo utawala wa Israeli unaendelea kuzikoloni. Katika tukio hilo lililoonyeshwa mubashara na ofisi yake, Netanyahu ameendelea kubainisha na hapa namnukuu: Tutalinda urithi wetu, ardhi yetu na usalama wetu, tutaongeza maradufu idadi ya watu wa jiji hili. Utawala wa kizayuni wa Israeli umekuwa na ndoto ya kujenga vitongoji kwenye eneo la kilomita mraba zipatazo kumi na mbili linalojulikana kama E moja, lakini mpango huo ulikuwa umekwama kwa miaka mingi kutokana na upinzani wa kimataifa. Eneo hilo kati ya Kuds tukufu mashariki inayokaliwa kwa mabavu na vitongoji haramu vya walowezi wa kizayuni vya eneo la Male Adumim karibu na njia zinazounganisha kaskazini na kusini mwa ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Jamii ya kimataifa, ikiwa ni pamoja na Umoja wa Mataifa, ina utambua ujenzi wa vitongoji unaofanywa na utawala wa kasibu wa Israel kuwa ni haramu kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Umoja wa Mataifa umeshaonya mara kadhaa kwamba kuendelea kupanuliwa kwa ujenzi wa vitongoji hivyo kuna hatarisha uwezekano wa suluhisho la mataifa mawili. Mfumo unaonekana kuwa muhimu katika kutatua mzozo wa miongo kadhaa kati ya Palestina na utawala wa kizaini wa Israeli, unaosisitiza haki ya Wapalestina kuwa na nchi yao huru kulingana na mipaka 1967 na ambayo mji mkuu wake utakuwa ni Baitul Muqaddas Mashariki. Kwingineko, Waziri mkuu wa Uhispania Pedro Sanchez ameendelea kukosoa jinai za utawala uh, wa kizaini wa Israel dhidi ya Wapalestina, huku akieleza kuwa anasikitika kwamba Uhispania haina bomu la nyuklia, manuari ya kubeba ndege za kivita, wala utajiri mkubwa wa mafuta, vitu vitakavyowezesha kusimamisha peke yake mashambulizi ya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya Gaza, lakini amesema hiyo haimaanishi kwamba Hispania itasitisha juhudi zake za kuwatetea wapalestina Palestina. Pedro Sanchez ameeleza hayo katika hotuba aliyoitoa wakati akitangaza ya mipango yake ya baadaye y Uhispania, na kusisitiza kwamba nchi hiyo inalaani jinai za Israeli na kumshinikiza Netanyahu akomeshe jinai hizo dhidi ya binadamu. Waziri mkuu wa Hispania amesema na hapa namnukuu: wanachofanya wazayuni si kujilinda wala si kushambulia, haya ni mauaji ya kimbari na kuangamiza watu kwa namna ya kishenzi zaidi. Huu ni ukiukwaji wa sheria zote za kimataifa, hili ni janga. Sanchez ameongeza kuwa mbali na sheria ya vikwazo vya uuzaji silaha kwa Israel ambayo serikali ya Uhispania imeitekeleza tangu Oktoba 2023 imepiga marufuku pia kupita kwenye bandari zake meli zinazoipelekea mafuta Israel. Hatua zingine za Uhispania ni pamoja na kususia bidhaa zinazozalishwa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Israel. Na amesema Israel imetangaza kwamba ni marufuku kuingia Uhispania mtu yeyote ambaye amehudumu au kuhusika moja kwa moja na mauaji ya kimbari huko Gaza. Matamshi ya waziri mkuu wa Uhispania ya kukosoa vitendo vya utawala wa ghasibu wa Israeli yametolewa baada ya watetezi na waungaji mkono wa Palestina kufunga barabara siku ya Jumatano wakati wa awamu ya kumi na sita ya mashindano ya baiskeli ya Uhispania na kupelekea kusitishwa mashindano hayo. Watetezi hawa wa Palestina walichukua hatua wa hiyo kupinga uwepo wa waendesha baskeli wa utawala wa kizayuni wa Israeli katika mashindano hayo na kwa hatua yao ya kufunga njia wakawazuia washiriki mashindano hayo. Wakati huo huo, waziri wa utamaduni wa Hispania Ernesto Ortason ameonya kwamba ikiwa Israeli itashiriki kwenye mashindano ya tamasha la nyimbo la Eurovision 2026 nchi yake itajiondoa kwenye mashindano hayo. Amesema na hapa namnukuu, hatuwezi kuhalalisha kwa namna yoyote uwepo wa Israeli katika matukio kama hayo na kuonyesha kama kwamba hakuna chochote kinachojiri wakati huu. Hali hiyo inaonyesha kuwa utawala wa kizoini wa Israel hivi sasa unaendelea kutengwa kimataifa kutokana na jinai zake dhidi eh, ya Wapalestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kituo cha Afrika cha kudhibiti na kuzuia maradhi Africa CDC kimetangaza kuwa idadi ya watu wanaoshukiwa kuwa na ugonjwa hatari wa Ebola katika jimbo la Kasai kusini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeongezeka zaidi ya mara dufu katika muda wa wiki moja tangu ulipothibitishwa mlipuko mpya wa ugonjwa huo hatari katika eneo hilo. Katika taarifa iliyotolewa Alhamis kupitia mtandaoni, Africa CDC imesema idadi ya kesi zinazoshukiwa imeongezeka kutoka 28 hadi 68 katika siku za hivi karibuni na kutoka wilaya mbili hadi nne, wakati idadi ya vifo kwa sasa imefika kumi na sita. Taarifa hiyo imeendelea kubaini kwamba wakazi wa maeneo hayo wameingiwa na waka kutokana na mlipuko huo ambao ni wa kwanza nchini DRC katika kipindi cha miaka mitatu na wa kwanza katika jimbo la Kasai katika kipindi cha zaidi ya mwongo mmoja. Jimbo la Kasai ni sehemu ya mbali ya Congo DRC yenye mitandao duni ya barabara na iko zaidi ya kilomita elfu moja kutoka mji mkuu wa nchi hiyo Kinshasa. Kwa mujibu wa Daktari Ngashi Ngongo, mshauri mkuu wa Africa CDC, mapigano mashariki mwa DRC yanaweza kutatiza juhudi za kukabiliana na ugonjwa wa Ebola ambao unaweza kuenea kwa kasi kutokana na ukaribu na msongamano wa vijiji na majimbo. Mlipuko mpya wa Ebola ulitangazwa wiki moja iliyopita baada ya mwanamke mjamzito kuthibitishwa kuwa ameambukizwa katika mji wa Bulape. Kufuatia tangazo hilo, shirika la afya duniani WHO lilituma wataalamu walioungana na timu ya uchukuaji hatua za haraka ya DRC huko Kasai ili kutoa tiba na kufuatilia hatua za kuzuia na pia kudhibiti maambukizi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa na historia ndefu ya Ebola tangu mwaka 1976. Mlipuko wa hivi karibuni ni wa 16 nchini humo na wasaba katika jimbo la Kasai. Mlipuko uliopita ulizuka kati ya mwaka 2018 na 2020 mashariki mwa Kongo na uliua zaidi ya watu 1000. Tuelekee bara Amerika ambapo Ted Cruz, seneta wa Marekani wa jimbo la Texas, kwa tiketi ya chama tawala cha Republican, amesema wakati umewadia kwa Marekani kuitambua harakati ya kiislamu ya Ikhwanul Muslimin kuwa eti ni shirika la kigaidi kwa sababu hiyo ndiyo hatua mbadala ya kuoa wanachama na washirika wa harakati hiyo. Cruz ameuambia umati uh, mkubwa wa watu katika taasisi ya mrengo wa kulia ya Heritage Foundation mjini Washington DC kuwa kundi la Ikhwanul Muslimin na matawi yake yanafaa yatambuliwe kama mashirika ya kigaidi kutokana na historia yake ndefu na inayoendelea utumiaji nguvu, misimamo mikali na kuvuruga uthabiti. Seneta huyo ambaye ni maarufu kwa misimamo ya chuki dhidi ya Waislamu wameendelea kusema hiyo ni sera ya moja kwa moja ya kutumia wakati mtu anakabiliwa na shirika la kigaidi. Mnamo Julai, Cruz ambaye ni mtaalamu wa katiba alipendekeza sheria ya mwaka elfu mbili ishirini na tano ya kuitambua kundi la Muslimin kwa eti ni kundi la kigaidi ikiwa ni mara yake ya tano kuwasilisha mswada huo na kwa kumalizia ni kuwa rais wa zamani wa Brazil Jair Bolsonaro amehukumiwa kifungo cha miaka 27 na miezi mitatu jela baada ya jopo la mahakama kuu kumpata na hatia ya kufanya jaribio la kuipindua serikali. Majaji wanne kati ya watano wa jopo la mahakama hiyo jana Alhamisi walipiga kura ya kumtia hatiani Bolsonaro kwa mashtaka yote matano yaliyokuwa yakimkabili. Hukumu imetolewa wakati majaji eh, wawili waliopiga kura ya kumpata uh, Bolsonaro na hatia ya kupanga mapinduzi ili kusalia madarakani baada ya kushinda uchaguzi wa 2022 kura zao ziliunda wingi wa kura nne eh, kwa moja, wakiungwa mkono na wenzao wengine wawili ambao walikuwa wamepiga kura ya utoaji hukumu mapema wiki hii. Amepatikana na hatia ya kupanga njama ya mapinduzi. Bolsonaro ni eh, muitifaki eh, wa rais wa sasa wa Marekani Donald Trump, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam barabara kabisa, wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya sauti jamhuri, ya jamhuri ya Kiislami ya Iran, na baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, sasa ni wakati wa kutegea sikio tahariri yetu ambayo jioni hii inahoji hivi: bwawa la Renaissance la Ethiopia ni tishio kwa amani au fursa ya maendeleo? Bwawa la Renaissance au Anahdha, mradi mkubwa zaidi wa kuzalisha umeme barani Afrika, ulizinduliwa rasmi na serikali ya Ethiopia siku ya Jumanne. Abi Ahmed, waziri mkuu wa Ethiopia, alifungua rasmi bwawa la Renaissance baada ya miaka 14 tangu kuanza ujenzi wake huko Ethiopia. Ikifungua bwawa hilo, Misri imetuma barua kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ikihitaja hatua ya Ethiopia kuwa eti ni ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa na kusema kuwa bwawa hilo la Nahdha halitokuwa uh, na uwajibikaji wowote wa kisheria au kisiasa kwa Misri na Sudan. Bwawa la Renaissance linalojulikana kama bwawa kuu la Renaissance la Ethiopia lilijengwa kwa ajili ya kuzalisha nishati kwa Ethiopia na nchi jirani. Katika kutetea mradi huu viongozi wa Ethiopia wanaamini kuwa bwawa hilo si tu litatoa umeme unaohitajika kwa mamilioni ya watu wa nchi hiyo bali pia litaruhusu Ethiopia kusafirisha umeme wa ziada kwa nchi jirani. Abi Ahmad, waziri mkuu wa Ethiopia, ameendelea kutaja bwawa hili kama fursa ya pamoja ya maendeleo, na amesisitiza kuwa mradi huu si tishio kwa nchi zilizo chini ya mto Nile, yani Misri na Ethiopia, yani Misri na Sudan. Lakini pamoja na taarifa zote za viongozi wa Ethiopia, Misri ina wasiwasi sana kuhusu kufunguliwa kwa bwawa hilo. Nchi hiyo ambayo hudhamini maji yake yote safi kutoka mto Nile imetangaza upinzani wake mkubwa kwa mradi huu tangu miaka mingi iliyopita. Sasa wizara ya mambo ya mambo ya nje ya Misri inasisitiza kuwa mradi huu ni ukiukwaji wa mikataba ya kihistoria ambayo imetiwa saini kuhusu kugawa maji ya mto Nile. Misri inaichukulia e, hatua hiyo ya Ethiopia kama ukiukaji wa sheria za kimataifa na haki za nchi zilizo chini ya mto Nile, na inasisitiza kuwa matokeo yote ya mradi huu ni batili na hayaihusu Misri. Kwa mtazamo wa Misri, upunguaji wowote wa, wa mtiririko wa maji ya Nile unaweza kuwa na matokeo mabaya kwa kilimo, usambazaji maji ya kunywa, na utulivu wa kijamii. Misri inasisitiza mara kwa mara kwamba mto Nile sio tu chanzo cha asili cha maji bali pia ni sehemu ya utambulisho wa kihistoria na ustaarabu wa nchi. Viongozi wa Kairo wakiwemo Rais Abdul Fatah Assisi wameonya kwamba usalama wa maji wa ya Misri ni mstari mwekundu kwao na kwamba ikiwa watatishiwa watachukua hatua wa zinazofaa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Katika miaka ya hivi karibuni, Misri imejaribu kutumia diplomasia ya pande kadhaa, ikiwa ni pamoja na upatanishi wa Marekani, Umoja wa Afrika, Rusia na Umoja wa Falme za Kiarabu kufikia makubaliano kuhusu namna ya kujaza maji na kuendesha bwawa hilo, lakini juhudi hizo hadi sasa zimegonga mwamba. Misri ambayo idadi ya watu wake imeongezeka kwa kasi na kufikia zaidi ya watu milioni mia moja inategemea mto Nile e, kwa kusambaza zaidi ya asilimia 90 ya maji yake. Abbas Sharaki, mhadhiri e, katika chuo kikuu cha Kairo, anasema katika muktadha huu kwamba takribani asilimia tisini na tatu ya maji ya Misri ya, ja, ya, ya, asilimia tisini na tatu ya ardhi ya Misri ni jangwa, ambapo hakuna watu wanaoishi kwenye jangwa hilo. Watu milioni mia na saba wanaishi kando kando ya Mto Nile, na ustaarabu wa nchi hiyo umejengwa kwenye mto huo. Mto Nile ni maisha ya wa Wamisri. Mhadhiri huyo anaonya kuwa bwawa hilo litahifadhi mita ujazo bilioni sitini na nne za maji ambayo kwa kawaida hutiririka kuelekea Misri. Hii ni hasara kubwa kwa Misri. Sudan pia ina nafasi maalum katika mlingano huu. Kwa upande mmoja ni nchi nchi, hii pia ina wasiwasi kuhusu taathira hatari za kimazingira zinazoweza kutokea kutokana na usimamizi mbaya wa Uh, mabwawa. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, na tunawaleteni podcasti kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya hapo, tutawaleteni makala ya leo katika historia na kisha, uh, mtaweza kusikiliza kasida yetu ya leo. Karibuni sasa kusikiliza sehemu iliyosalia ya matangazo yetu yalivyotokea na kuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo, na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podcast hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, huu ukiwa ni mfululizo wake wa 23 tukiwa tunaendelea kuzungumzia jinsi mapinduzi hayo makubwa na ya kipekee ya karne ya 20 yalivyotokea kama yanavyosimuliwa na wanafikra wa Magharibi. Kuakisi mitazamo hiyo kunatoa mwanga mpya wa uono kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 kwa sababu kwa ujumla wanafikra hawa wameutazama mchakato wa tukio hilo kubwa kutokea nje na kwa jicho la nadharia za kielimu. Na mtazamo huo unaweza kutupa ufahamu mpana na wakina zaidi wa kuyajua mengi mengine kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Msimulizi wako wa episodi hii ni mimi Abdul Fatah Musa. Katika episodi iliyopita tulieleza jinsi mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia kama yalivyosimuliwa na Profesa Hamid Algar, Marekani mwenye asili ya Uingereza, na tukabainisha kwamba yeye ni mmoja wa wachambuzi muhimu zaidi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ambaye katika mwaka 1978 alikutana na kufanya mazungumzo ya faragha na ayatullah khomeini na tukasema kwa mtazamo wa algar wakati shah alipoihama iran januari 1979 hilo lilikuwa hakikisho kwamba mapinduzi ya kiislamu yanaelekea kwenye ushindi na kitu pekee ambacho hakikuweza kujulikana wakati huo ni wakati gani hasa ushindi kamili ungepatikana Profesa Ahamid Algar anayachukulia mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni tukio la kustaajabisha kwa sababu mbili. Kwanza ni wingi mkubwa wa umma ulioshiriki katika vuguvugu la mapinduzi hayo ambao haukuwahi kushuhudiwa mfano wake katika mapinduzi mengine ya karne ya ishirini, na pili ni kutawala mambo matatu katika sura na dhati ya mapinduzi yenyewe ambayo ni ideolojia, uratibu wake na uongozi. Kwa mtazamo wa msomi huyo, dhati ya kiideolojia mapinduzi ya mwaka 1979 ya nchini Iran ilikuwa yote ni ya Kiislamu na kwamba nafasi ya ideolojia na itikadi nyinginezo, ziwe za mrengo wa kushoto au kulia, ilikuwa hafifu na ya kijuujuu mno. Profesa Algar anasema uongozi wa Imam Homeini katika mapinduzi ya Kiislamu halikuwa jambo lililotokea kwa sadfa na kwa ghafla, bali ulikuwa ni matokeo ya miaka 15 ya kazi iliyofanywa bila kusita, kisiasa, kiitikadi na kiuandaji. Ahamid Algar anavitaja vipindi vitatu muhimu vya maisha ya Imam Homeini kuwa ni majumui iliyoungana pamoja na yenye utambulisho mmoja. Anabainisha kwamba Imam Khomeini alikuwa na maono kuhusu Uislamu ambayo alijumuisha ndani yake nyanja zote za kiroho, kifikra, kijamii na kisiasa za harakati yake, na hakuwahi katu kuingiwa na shaka wala kusitasita juu ya njia aliyoifuata kuwa mwendelevu na kutolegeza msimamo kwa kurudi nyuma vilikuwa vipengele viwili vya aina yake vilivyotawala katika njia ya maisha yake ya binafsi ya kijamii na kisiasa. Profesa Hamid Algar amejaribu kuhakiki na kuchambua matukio ya mapinduzi na nidhamu mpya ya kimapinduzi kwa kutafiti kipindi cha ujana cha maisha ya Imam Khomeini na miaka ya makuzi na ujengekaji wake. Yeye yeah, anaitakidi kuwa katika kipindi cha ujengekaji wa shahsia ya Imam Khomeini kuna mambo kadhaa ambayo yalijengeka katika mtazamo wake juu ya ulimwengu ambayo yalikuja kushuhudiwa waziwazi katika vipindi vya baadaye, hususan katika miaka ya harakati za kisiasa, na hasa hasa katika mchakato wa mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mtazamo wa Hamid Algar, imani thabiti ya kwamba maulama wana masulia katika kuielekeza, kuiongoza, kuitakasa na kuilinda jamii ya Iran, kuamini kwamba kuna ulazima wa kujenga na kustawisha pande za kiroho na zisizo za kidunia za Uislamu, kuuchukia na kukataa utawala wa Pahlavi, kuwa na azma ya kuzitakasa ardhi za kiislamu na ushawishi wa madola ya kigeni na kutowaamini sana wanafikra wasiojielewa wenye mielekeo ya kisekulari ni miongoni mwa mambo muhimu zaidi yaliyojenga shahsia ya Imam Khomeini. Katika kuelezea shahsia ya kiongozi huyo, profesa Algar anaashiria kigezo alichokuwa akifuata Imam Khomeini na kusema, Imamu aliyasoma maisha ya wanazuoni aliyowachukulia kuwa ni vigezo kwake na akajifunga kuhakikisha anafuata sira na mwenendo wao. Alipata umahiri wa kutosha wa ufundishaji na ukhatibu, akajiwekea ratiba ngumu na maalumu ya ufanyaji ibada na akapata kikundi cha wafuasi waaminifu ambao kwa sehemu kubwa ndiyo waliokuja kushika uongozi wa uendeshaji mambo katika vuguvugu vugu la mapinduzi. Profesa Hamid Algar anasema kwa hakika, muunganiko wa miaka ya ujengekaji wa shahsia ya Imam Khomeini na ya harakati zake za kisiasa na za mapinduzi ulikuwa kitu kilichokamilika kiasi kwamba uliendelea kushuhudiwa kwa miaka na miaka. Katika hotuba na miongozo yake msomi huyo anaashiria jinsi Imam Khomeini alivyozamia kwa kina kwenye bahari ya elimu za hikma na irfani, yaani elimu ya ndani ya nafsi ya kumjua Mwenyezi Mungu, mpaka mawili hayo yakawa na mchango na taathira kubwa katika ujengekaji wa shahsia yake ya kijamii na kisiasa. Na anafafanua kwa kuandika, inavyoonekana utakasaji wa uono na utashi unaopatikana katika irfani vilitumiwa na Imam Khomeini kama zilivyo harakati za kisiasa, vikiwa na nafasi ya mapinduzi ya ndani ya nafsi, ambayo kwa muda wote alichangia katika mapinduzi ya nje yake na wakati mapinduzi ya Kiislamu yalipopata ushindi mwaka 1979, Imamu Khomeini alitaja sababu ya ushindi wake kwa kutumia misamiati ya irfani ya kiwango cha juu aliposema, wananchi walikuwa wamejiweka mbele ya hadhara ya Mwenyezi Mungu na wakapata ujudi na uwepo wa kimungu. Hata karibuni pia Profesa Algar anasimulia katika zama hizo, yeye yaani Imam Khomeini amewaelezea mara kadhaa mashahidi wa kujihami katika kukabiliana na mashambulio ya Iraq kuwa ni washiriki wa kukutana na Mwenyezi Mungu, msamiati ambao ni jina la moja ya risala zake za zamani kuhusu irfani. Hamid Algar anaashiria jinsi Reza Shah alivyojaribu kuzifanya taasisi za kidini zitengwe na kuonekana kitu kisicho na maana mbele ya watu wasomi na hata alivyokwenda mbali zaidi kwa kupiga marufuku mikusanyiko ya ndani na uendeshaji darsa zinazohusiana na masuala ya kidini, na akabainisha kuwa katika mazingira hayo, Imamu Khomeini aliweza kuhepa vizuizi hivyo vya kutoendesha darsa za kidini kwa kuendesha darsa zilizozungumzia akhlaki na maadili na kuvutia hadhira kubwa. Darsa za maadili na mafunzo za Ruhullah Khomeini zilianza na idadi ndogo ya wanafunzi na kwa darsa moja kwa wiki, lakini kutokana na mvuto ziliotoa zilivutia kwa kasi mamia ya wanafunzi wa dini na hata maulamaa, mbali na wanafunzi na wasomi wa kidini waliokuwa wakihudhuria ili kujifunza kutokana na darsa hizo. Watu wengi wa mji wa Kum na hata wasafiri kutoka miji mingine walijiunga na kundi kubwa la wasikilizaji na kuujaza umati wa watu uwanja wa madrasa ya Feizia ambako ni mahali alikokuwa Imam Khomeini akitolea mihadhara yake. Makabiliano kati ya Ruhullah na Reza Shah yalifikia mahala mpaka mkuu wa polisi wa Kum akamtaka Hajaga Ruhullah asimamishe darsa zake, lakini Imam Khomeini hakukubali na akajibu kwamba ikiwa polisi wanataka kusimamisha darasa zake watalazimika kutumia nguvu. Polisi ambao hawakuweza kumzuia Imam kuendesha darasa zake za mafunzo ya akhlaki na maadili kwa vitisho na nguvu za kisheria, walijaribu kuzivuruga darsa hizo kwa kutibua mwenendo wa uendeshaji wake, lakini Ruhullah Khomeini alikataa kuifunga darsa yake na hatimaye akabadilisha mahala kutoka Faizia na kuelekea kwenye madrasa nyingine. Hamid Algar anamtaja Shahid Mudarris kuwa ndiye aliyekuwa kigezo na mfano wa kuigwa na Imam Khomeini katika mapambano yake ya kisiasa na kuandika, bila shaka yoyote mwanazuoni ambaye alikuwa mfano wa kuigwa katika mapambano dhidi ya Reza Shah na ambaye alikuwa na taathira kubwa kwa Imam Khomeini alikuwa Sayyid Hassan Mudarris. Upinzani wa Mudaresi dhidi ya uimla na ubeberu wa kigeni ukizingatiwa mwenendo wake wa kuishi maisha ya kawaida vilimwathiri sana Imam Khomeini. Imam Khomeini aliuchukulia msimamo aliyoonyesha Sayyid Hasan Mudares katika kukabiliana na muhula wa mwisho wa vitisho iliyotoa Urusi kwa Iran katika zama za mapinduzi ya katiba kuwa ni mfano wa mwenendo halisi wa kidini kiasi kwamba aliliashiria tukio hilo katika hotuba zake mbalimbali mbali, hasa alipokuwa akipinga uamuzi wa kuwapatia Wamarekani haki ya capitulation, yaani kinga ya kutoshtakiwa ndani ya Iran itokeapo kufanya uhalifu wowote ule. Algari ameandika ya yafuatayo kuhusiana na hilo. Pengine simulizi muhimu zaidi kuhusu Mudares ambayo imerudiwa kutajwa na Imam Khomeini mara kadhaa ilikuwa ni upinzani wake dhidi ya muhula wa mwisho iliyotoa Urusi. Vikosi vya Urusi vilikuwa vimesonga mbele hadi Kazvin kuyapa uzito matakwa yao, lakini Mudares alisimama bungeni kupinga kuipatia fursa na upendeleo wowote ule. Alipokuwa akitoa maoni yake kuhusiana na suala hilo, Imam Khomeini alisema: Mwenendo wa kiongozi wa kweli wa kidini inapasa uwe wa namna hii. Mtu dhofu lhali aliyebaki mifupa na ngozi tu anaikataa kahuli ya muhula wa mwisho uliotolewa na utawala wenye nguvu kama Urusi. Imam Khomeini aliliashiria tena tukio hili katika hotuba yake, yake historia, ya kihistoria ya kulaani utoaji haki ya kapitulation kwa Marekani. Hakuna shaka yoyote kwamba katika kadhia hiyo alihisi ni wajibu wake kupinga ubeberu wa kutakabari wa Marekani kama vile Mudaris alivyoweza kwa mafanikio kusimama dhidi ya matakwa ya Urusi miaka arobaini iliyopita ule msemo Marekani haina uwezo wa kufanya upuuzi wowote, ambao Imam Khomeini aliutumia baada ya kutekwa ubalozi wa Marekani uliokuwa pango la ujasusi, aliwahi kabla ya hapo kuutumia pia alipozungumzia hatua ya Shahidi Mudares ya kupinga muhula wa mwisho uliotolewa na Urusi, na akasema, Warusi hawawezi kufanya upuuzi wowote. Yeye kama alivyokuwa Mudares aliyemfanya kigezo na mfano wake wa kuiga alisimama dhidi ya kiburi cha dola kuu lenye nguvu na kulifanya lishindwe kufanya chochote, anaeleza Algar. Profesa Hamid Algar anaamini kuwa Imam Khomeini alishakuwa na mtazamo wa kujitegemea kisiasa tangu muongo wa 1930 yaani takriban miaka 50 kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na mtazamo huo ulijidhihirisha kwa sura mbalimbali mbali za kimaandishi au mazungumzo ikiwemo kusanifu mashairi na kualifu vitabu. Yeye anaitakidi kuwa mbali na Imam Khomeini kuendesha darsa za maadili na akhlaqi, ambazo zilikuwa na taathira za kisiasa na kinyume na matakwa ya utawala, akaendeleza na kuimarisha uhusiano wa wananchi na taasisi za kidini, alikuwa akitunga mashairi pia yaliyokuwa na madhumuni ya kisiasa ya ukosoaji, na mashairi hayo yakawa yanapenyezwa na kusambazwa kwa siri katika duru mbalimbali za kum kukusanywa na kuchapishwa kitabu kiitwacho Kashful Asrar ilikuwa hatua nyingine aliyochukua Imam Khomeini katika mwongo huo, ambacho kwa mtazamo wa Algar kilibeba madhumuni ya kisiasa, japokuwa kidhahiri kilionekana kinatetea dini ya Uislamu na madhehebu ya Shia dhidi ya fikra potofu. akijenga hoja kwa kunukuu hotuba za Imam Khomeini, Profesa Algar amekuelezea kuchapishwa kitabu hicho cha Kashful Asrar kuwa ni utoaji jibu kali kwa wale wote waliochangia kujifanya wahanga na pia waliofanya kazi ya kuutumikia ubeberu na kutaka kuidhalilisha dini. Hajagharuhullah aliwaelezea waandishi kama vile Ahmad Kasravi na Ali Akbar Hakami zade kuwa ni maajenti wa kueneza ufisadi, fujo, migawanyiko na kuharibu misingi ya jamii. Katika kubainisha sababu ya Imam Khomeini kutojitosa waziwazi na hadharani katika shughuli na harakati za kisiasa hadi mwaka 1962 Profesa Hamid Algar anataja nukta kadhaa muhimu zinazodhihirisha uweledi na werevu wa kisiasa wa Ruhullah. Sababu ya kwanza, kwa mtazamo wake, ambayo ilimfanya Imamu Khomeini achukua msimamo huo ilikuwa ni kuonyesha utiifu wake kwa taasisi ya Umarjaa Taklidi, yaani uongozi wa juu kabisa katika madhehebu ya Shia na udharura wa kutunza adhama na nafasi ya uongozi huo. Algar anaitakidi kuwa Imam Khomeini aliamini kwamba mabadiliko ya utawala na jamii yanawezekana tu kupitia wanazuoni wa kidini na chini ya uongozi wa marja taklidi lakini kwa kuzingatia kwamba Ayatullah Burujerdi aliyekuwa marja asiye na shaka na aliyekubalika na Mashia wote alikuwa mtu aliyefadhilisha kubakia kimya na kutoingilia ulimwengu wa siasa kwa uzito mkubwa, Imam Khomeini aliamini kwamba kujitokeza kwake na kukabiliana na utawala kungetoa changamoto ya upingaji dhidi ya taasisi ya umarja na kumwondolea heshima Ayatullah Burjerdi na nafasi yake ya umarja. Lakini mbali na hayo, maulamaa waliokuwepo wakati huo hawakuonyesha dhamira ya dhati ya kukabiliana na utawala. Sababu ya pili ambayo profesa Algar ameitaja kuelezea kwa nini Imam Khomeini hakukabiliana kwa uzito mkubwa na utawala hadi mwaka 1962 ni suala la uwepo wa aina kwa aina za mirengo ya kisiasa na kiitikadi wakati huo. Mchanganyiko huo ulipelekea mara kadhaa kuyumba kwa kulegeza msimamo na kurudi nyuma viongozi wa kisiasa, jambo ambalo halikuendana na hulka ya Imam Khomeini. Profesa Hamid Algar anaelezea shakhsia ya kipekee ya Imamu Khomeini na ustahiki kamili wa kiakhlaki na kimaadili aliyokuwa nao ulioendana na mila ya Kiislamu kuwa ndiyo sababu muhimu sana iliyopelekea kupatikana ushindi wa mapinduzi na kuandika yafuatayo katika kulizungumzia ya hilo. Awamu ya kwanza ya mapinduzi ambayo ilipelekea kuangamizwa utawala wa Shah ilifanikishwa bila ya kuwepo chama cha umma, jeshi la wapiganaji wa msituni au aina nyingine yoyote ya taasisi ya kisiasa iliyozoeleka katika ulimwengu wa sasa. Kilichopelekea hasa kupatikana mafanikio hayo kilikuwa ni uaminifu na utiifu wa umma wa Wairani kwa shahsia ambaye kwa mtazamo waowao alikuwa na ustahiki kamili wa kimaadili kulingana na mila za Kiislamu. Mpenzi msikilizaji, episodi ya 23 ya podcast ya mapinduzi ya kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea inakomea hapa. Nakushukuru kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati yake, na nakuaga huku nikikutakia kila la heri maishani. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 19 Rabiul Awal mwaka 1447 Hijria, inayosadifiana na tarehe 12 Septemba 2025. Miaka 105 iliyopita katika siku kama ya leo tarehe 21 Shahrivar mwaka 1299 hijiria shamsia, aliuawa shahidi Sheikh Muhammad Khiabani, mwana mapambano katika kipindi cha kupigania katiba na kukandamizwa harakati ya msomi huyo na wafuasi wake katika mji wa Tabriz, kaskazini magharibi mwa Iran. Baada ya kupata elimu kwa maulamaa wakubwa, Sheikh Khiabani alianza harakati za kupinga dhuluma na ukandamizaji zilizokuwa zikifanywa na utawala wa silsila ya Kajar nchini Iran. Baada ya kusambaratisha udikteta wa Muhammad Ali shah Kajar na kumlazimisha mtawala huyo kukimbia nchi mwaka 1287 hijiria shamsia, wananchi wa Tabriz walimchagua Sheikh Muhammad Khiabani kuwa mwakilishi wao katika bunge la taifa la Iran. Katika siku kama ya leo miaka 51 iliyopita nchini Ethiopia kulitokea mapinduzi yaliyopelekea kuondolewa madarakani utawala wa Haile Selasi. Haile Selasi alizaliwa mwaka 1892 huko Ethiopia. Awali alikuwa mkuu wa mikoa kadhaa nchini humo na baadaye akawa mrithi wa kiti cha ufalme mwaka 1930. Alishika hatamu za uongozi wa Ethiopia akiwa mfalme wa nchi hiyo. Awali alifanya jitihada kubwa za kuyaunganisha makabila ya Ethiopia kwa shabaha ya kuyadhibiti. Haile Selassie alikomesha utumwa, akafanya marekebisho ya masuala ya kifedha na kuanzisha mfumo wa mahakama nchini Ethiopia. Hata hivyo, mashambulio ya Italia dhidi ya Ethiopia mwaka 1935 yalisitisha mpango wake huo, na alibakia nje ya nchi hadi mwaka 1941 aliporejea nchini kwa msaada wa Waingereza na kutoa tena madaraka. Aliendeleza marekebisho ambayo zaidi alijikita katika mji mkuu Addis Ababa na mambo yasiyo na msingi, huku sehemu kubwa ya Waethiopia wakikosa suhula za kimsingi za maisha. Selasi alikuwa sana kwa nchi za magharibi siku kama ya leo miaka 48 iliyopita. Sawa na tarehe 12 Septemba mwaka 1977 alifariki dunia Steve Biko mwanaharakati wa kupigania haki za wazalendo wa Afrika Kusini akiwa chini ya ulinzi wa polisi. Biko alikuwa kiongozi wa wanafunzi aliyefanya jitihada kubwa za kuwawezesha wazalendo waliokuwa wakibaguliwa wa Afrika Kusini na kuratibu harakati zao. Baada ya kufariki dunia akiwa mikononi mwa polisi, Steve Biko alitambuliwa kuwa shahidi wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi. Alikuwa mashuhuri kwa kauli mbiu ya weusi ni uzuri, black is beautiful, ambayo ililenga kuwapa moyo wazalendo wa Afrika Kusini waliokuwa wakibaguliwa kwa sababu ya ngozi ya rangi yao. na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita nchini Uturuki kulitokea mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na Jenerali Kenan Evren na kupelekea kuondolewa madarakani Waziri Mkuu Suleiman Demirel, na kisha kuundwa serikali ya kijeshi, kuibuka kashfa ya ufisadi wa fedha, na kuendelea hali ya kulegalega kisiasa na kiuchumi huko Uturuki kulipelekea kutokea mgogoro wa kiuchumi ambao, hatimaye katika siku kama ya leo, Jenerali Kenen aliyekuwa mkuu wa majeshi alipindua serikali na kutoa madaraka. Mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50, kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.