Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa, kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi, yani Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo, Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillah rrahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Jumaa mubarak. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai mchana wako unakuendea vyema. Jina langu ni Husein Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Ijumaa mchana ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia e mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Septemba 12 mwafaka na tarehe 19 Rabiulawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na saba Hijria. Mchana huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran juma hili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupi ya kila siku Yaleo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Ni idhaa ambayo mbali na mkoa huo wa Tanga, lakini inasikika pia katika mikoa mingine ya Tanzania na vilevile vile katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati, iwapo una king'amuzi chako cha Azam. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Waziri Arakchi hazikosoa nchi za Ulaya kwa kupuuza uchokozi wa Marekani na Israel dhidi ya Iran. Sudan yamshtaki makamu wa rais Riek Mashar kwa uhaini na mauaji. Na bunge la Ulaya lataka la kutambuliwa rasmi Palestina huru, pamoja na habari nyinginezo. Sita juu ya alama adhuhuri hapa jijini Tehran. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayyid Abbas Araghchi ameejea juu mataifa matatu ya Ulaya kwa mtazamo wao wa kutowajibika mkabala wa uchokozi wa hivi karibuni wa Marekani na Israel dhidi ya Iran pamoja na vitisho vyao vya kuhuisha maazimio yaliyobatilishwa ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, jambo ambalo anaamini litazidisha tu mivutano iliyopo. Arakchi aliyesema hayo Alhamisi usiku katika mazungumzo ya simu na katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres na kusisitiza dhamira ya Iran ya kulinda haki na masilahi ya watu wake kwa mujibu wa mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklia, kwa kifupi NPT. Ameutaka umoja wa mataifa na nchi wanachama wake kuchukua msimamo thabit dhidi ya mashambulizi haramu dhidi ya vituo vya amani vya nyuklia vya Jamhuri ya Kiislamu, akiashiria msimamo wa ushirikiano wa Iran katika kuamiliana na mashirika ya kimataifa. Waziri Arakchi ametaka kufanyika mazungumzo ya kujenga yenye lengo la kutimiza wajibu wa ulinzi wa Iran, haswa kwa kuzingatia uvamizi wa hivi karibuni dhidi ya miundombinu yake ya nyuklia. Amesisitiza umuhimu wa mataifa ya Ulaya na wajumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutambua na kuunga mkono juhudi hizo za kidiplomasia. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran pia amezungumzia mgogoro wa kibinadamu unaoendelea kushuhudiwa kwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu, akilaani mauaji ya halaiki yanayofanywa na Israel na kuyataja kuwa ni janga duniani. Kwa upande wake, katibu mkuu wa Umoja Mataifa ameashiria hatua zilizopigwa hivi karibuni katika mazungumzo ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA na kukariri ahadi ya Umoja Mataifa ya kuunga mkono juhudi za kidiplomasia kuhusiana na swala la nyuklia la Iran. Katika hatua nyingine, Riek Machar, makamu wa kwanza wa rais wa Sudan Kusini, amefunguliwa mashtaka ya mauaji, uhaini na uhalifu dhidi ya binadamu. Mashtaka hayo yanatokana na madai ya kuhusika kwake katika mashambulizi ya wanamgambo dhidi ya vikosi vya serikali mnamo mwezi Machi mwaka huu. Hayo ni kwa mujibu wa waziri wa sheria wa nchi hiyo. Serikali ya Sudan, Sudan Kusini kumradhi, inadai kuwa jeshi jeupe au kipenda White Army kwa kimombo ambalo ni kundi la vijana wanaobeba silaha lilishambulia kambi ya kijeshi huko Nasir, kaskazini mashariki mwa Sudan Kusini na kuua zaidi ya wanajeshi 250 kwa amri ya Mashar. Wengine saba akiwemo waziri wa zamani wa mafuta ya petroli walishtakiwa pamoja na Mashar jana Alhamisi kufuatia uchunguzi kuhusu njama ya uasi inayodaiwa kupangwa nao. Uhalifu huu ulibainishwa na ukiukwaji mkubwa wa mikataba ya Geneva na sheria za kimataifa za binadamu ikiwa ni pamoja na kunajisi maiti, mateso ya raia na mashambulizi dhidi ya wafanyakazi wa kibinadamu, amesema waziri wa sheria Joseph Geng Akech akinukuliwa na shirika la habari la AFP. Ikumbukwa kuwa Mashar alikamatwa kwa tuhuma za kujaribu kuchochea uasi mnamo mwezi Machi mwaka huu. Mivutano na hali ya wasiwasi imekuwa ikiongezeka kati ya pande mbili za rais Salva Kiir na Riek Machar na ikashtadi mnamo mwezi Februari mwaka huu, wakati kundi liitwalo jeshi jeupe ambalo ni tifu kwa Machar lilipovamia kambi ya jeshi jimboni Upper Nile na kushambulia pia helikopta ya Umoja wa Mataifa huku hayo ya kiarifi wa bunge la Ulaya limepasisha azimio likielezea wasiwasi wake kuhusu hali mbaya ya ukanda wa Gaza na kuzitaka nchi wanachama wa umoja wa Ulaya kuliweka swala la kutambuliwa taifa huru la Palestina kwenye ajenda katika kikao cha jana Alhamisi cha bunge la Ulaya. Azimio hilo lilipitishwa kwa kura mia tatu na tano za ndio, 150 za hapana na 122 za kujizuia. Bunge la Ulaya limesema kuwa haki inayodaiwa ya utawala wa Israel ya kujilinda haiwezi kuhalalisha vitendo vya kijeshi na vya kiholela huko Ghaza, likielezea wasiwasi wake juu ya uvamizi unayoendelea wa kijeshi na athari zake za kibinadamu. Azimio hilo la bunge la Ulaya linaashiria kuweko na mabadiliko makubwa katika uhusiano wa EU na Israel. Aidha, linazidisha mashinikizo kwa utawala wa Israel sambamba na ongezeko la kulaaniwa mauaji ya kimbari ya Israel huko Gaza kote duniani. Azimio hilo linasisitiza haja ya kufunguliwa mara moja kwa vivuko vya mpaka na kukomesha vikwazo na vizuizi vya kibinadamu dhidi ya ukanda wa Gaza uliozingirwa. Aidha, azimio hilo la bunge la Ulaya linataka kurejeshwa kikamilifu kwa mamlaka ya ufadhili wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA. Hali kadhalika bunge la Ulaya limesistizia haja ya kuwekewa vikwazo baadhi ya mawaziri na walowezi wa kizayuni wa Israel. Nchi za Magharibi zimekuwa kila mara zikitumia lugha tatanishi na ya undumakuwili kuhusiana na Israel na ya kuhusiana Palestina. Hata hivyo weledi wa mambo wanasistiza kuwa uamuzi huo wa bunge la Ulaya ni ujumbe wa wazi kwa utawala wa kizayuni kwamba ulimwengu hauko tayari tena kukubali uvamizi na ukaliaji ardhi kwa mabavu na ukiukwaji wa kimfumo wa haki za binadamu. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tusalia katika eneo hili la Mashariki ya Kati au Asia Magharibi ukipenda. Harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani vikali ushirikiano wa Marekani na Israel katika shambulizi la anga dhidi ya Qatar na jaribio la mauaji dhidi ya viongozi wa kundi hilo la kupigania ukombozi wa Palestina, ikisisitiza kuwa Washington na Tel Aviv zinataka kusambaratisha mazungumzo ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Ghaza. Msemaji wa Hamas Fawzi Barhum amesema katika taarifa kwa njia ya televisheni jana Alhamisi kwamba jaribio la kuwa timu ya mazungumzo ya Hamas huko Doha, pamoja na vitisho vinavyoendelea vya kushambulia uongozi wa harakati hiyo nje ya nchi, vinaonyesha Israel kutoweza kufikia malengo yake baada ya miezi 23 ya vita dhidi ya Ghaza. Barhum ameeleza bayana kuwa jaribio hilo la mauaji ya kigaidi lilitokea wakati ujumbe huo wa Hamas waliokuwa katika mazungumzo kuhusu pendekezo la Marekani la kusitisha mapigano. Msemaji wa Hamas amebainisha kuwa shambulio hilo lililenga makazi ya mkuu wa wajumbe wa mazungumzo Khalil al-Haya na kumjeruhi mke wake, mke wa mtoto wake aliowawashahidi Hamam al-Haya pamoja na wajukuu zake. Amesema uhalifu huo umefanywa katikati ya mchakato mzima wa mazungumzo. Ameeleza bayana kwamba shambulio la Israel haliwakilishi tu shambulio dhidi ya mamlaka na usalama wa Qatar, bali pia ni tangazo la vita vya wazi dhidi ya mataifa yote ya Kiarabu na Kiislamu, na ni tishio kwa uthabiti wa eneo zima la Asia Magharibi. Barhum ameijia juu Washington kwa kuwa mshirika kamili wa shambulio hilo la kichokozi la Israel. Ikulu ya White House hapo awali ilidai kwamba rais Donald Trump wa Marekani hakukubaliana na uamuzi wa Israel wa kuchukua hatua za kijeshi. Na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limelaani shambulio la Israel dhidi ya mji mkuu wa Qatar, Doha siku ya Jumanne na kutaka kupunguzwa kwa mvutano na taharuki katika eneo. Wajumbe wa baraza hilo wametoa taarifa hiyo kabla ya mkutano wa dharura jana Alhamisi ambao uliitishwa kujadili mashambulizi Israel, ya Israel yaliyowalenga viongozi wa Hamas katika mji mkuu wa Qatar, huku utawala huo wa kizayuni ukishadidisha mashambulizi yake katika jiji la Ghaza na kuwalazimisha zaidi ya watu laki mbili kuyahama makazi yao. Waziri Mkuu wa Qatar Shekh Muhammad bin Abdurahman bin Jasim Ali Thani ameliambia baraza hilo kwamba Doha itaendeleza juhudi zake za kibinadamu na kidiplomasia lakini haitovumilia ukiukwaji zaidi wa usalama na mamlaka yake ya kujitawala. Mashambulizi hayo ya anga ya Israel huko Doha yaliyowalenga viongozi wa harakati ya mukawama wa kiislamu wa Palestina, Hamas, yameendelea kulaaniwa na nchi na viongozi mbalimbali kote duniani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amelaani vikali mashambulio hayo ya anga na kuyataja kuwa ni ukiukwaji mkubwa wa uhuru na mamlaka ya kujitawala Qatar. Naye rais Masud Pezeshkian wa Iran ameulaani vikali utawala haramu wa Israel kwa kitendo chake hicho haramu cha kinyama na kinacholenga kuvuruga amani ya eneo baada ya utawala huo wa kizayuni kushambulia ardhi ya Qatar na kuwa washahidi wa viongozi kadhaa wa harakati ya Hamas. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, na kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake kinahoji Bwawa la Renaissance ni tishio kwa amani au fursa ya maendeleo? Bwawa la Renaissance au Anahdha, mradi mkubwa zaidi wa kuzalisha umeme barani Afrika, ulizunduliwa rasmi na serikali ya Ethiopia siku ya Jumanne. Abei Ahmed, waziri mkuu wa Ethiopia alifungua rasmi bwawa la Renaissance baada ya miaka kumi na minne tangu kuanza ujenzi wake. Huku Ethiopia ikifungua bwawa hilo, Misri imetuma barua kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ikihitaja hatua ya Ethiopia kuwa ni ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa na kusema kuwa bwawa la Nahdha halitakuwa na uwajibikaji wowote wa kisheria au kisiasa kwa Misri na Sudan. Bwawa hilo linalojulikana kama bwawa kuu la Renaissance la Ethiopia lilijengwa kwa ajili ya kuzalisha nishati kwa Ethiopia na nchi jirani. Katika kutetea mradi huu, viongozi wa Ethiopia wanaamini kuwa bwawa hilo sio tu litatoa umeme unaohitajika kwa mamilioni ya watu wa nchi hiyo bali pia litaruhusu Ethiopia kusafirisha umeme wa ziada kwa nchi jirani. Abiy Ahmed, waziri mkuu wa Ethiopia, ameendelea kutaja bwawa hili kama fursa ya pamoja maendeleo na kusisitiza kwa mradi huu sio tishio kwa nchi zilizo chini ya mto Nile. Lakini pamoja na taarifa zote za viongozi wa Ethiopia, Misri ina wasiwasi sana kuhusu kufunguliwa kwa bwawa hilo. Nchi hiyo ambayo hudhamini maji yake yote safi kutoka mto Nile, imetangaza upinzani wake kwa mradi huu tangu miaka mingi iliyopita sasa Wizara ya mambo ya nje ya Misri imesisitiza kuwa mradi huu ni ukiukwaji wa mikataba ya kihistoria ambayo imetiwa saini kuhusu kugawana maji ya mto Nile. Misri inayechukulia hatua hiyo Ethiopia kama ukiukwaji wa sheria za kimataifa na haki za nchi hiyo zilizo chini ya mto Nile, na kusisitiza kuwa matokeo yote ya mradi huu ni batili na haihusu Misri. Kwa mtazamo wa Cairo, Upunguaji wowote wa mtiririko wa maji ya Nile unaweza kuwa na matokeo mabaya kwa kilimo, usambazaji maji ya kunywa na utulivu wa kijamii. Misri imesisitiza mara kwa mara kwamba Mto Nile sio tu ni chanzo cha asili cha maji bali pia ni sehemu ya utambulisho wa kihistoria na ustaarabu wa nchi hiyo. Viongozi wa Cairo, akiwemo Rais Abdul Fattah al-Sisi, wameonya kwamba usalama wa maji ya Misri ni mstari mwekundu kwao na kwamba ikiwa watatishiwa, watachukua hatua zinazofaa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Hii ni Redio Tehrana. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumia harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus na natoban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni yako hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako Iran, juma hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia hilo ni pamoja na rais Masoud Pezeshkian anasema hatuna uadui na nchi yote ya Kiislamu na tunashikamana na umoja wa umma wa Kiislamu. Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki za afikiana kurejesha ushirikiano. Na Iran yakemea mashambulizi ya utawala wa Israel dhidi ya viongozi wa Hamas jijini Doha, karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Masoud Pezeshkian amesema Jamhuri ya Kiislamu haitazozana na taifa lolote la Kiislamu na imejizatiti kikamilifu katika kuendeleza mshikamano na umoja wa umma wa Kiislamu. Rais Pezeshkian amesema hayo wiki hii katika hotuba yake kwenye mkutano wa 39 wa Umoja wa Kiislamu hapa jijini Teheran, na kuongeza kuwa hakuna nguvu itakayoweza kuwashinda Waislamu iwapo watashikamana na kuzingatia haki. Rais Pezeshkian amesitiza kuwa ikiwa Waislamu wataungana na kujiepusha na migawanyiko, Wazayuni kamwe hawataweza kufanya uhalifu huko Gaza na nchi nyingine za eneo hili. Ameelezea matumaini yake kwamba mikutano kati ya mataifa ya Kiislamu itajenga umoja na mshikamano, akibainisha kwamba mkutano wa umoja wa Kiislamu Tehran unalenga kuvunja ukuta wa mgawanyiko na kuunda umoja kati ya Waislamu. Rais Pezeshkian ameongeza kuwa nchi za magharibi zinaishutumu Iran kwa uongo kuwa eti na kiuka haki za binadamu, wakati dhana ya nchi za magharibi kuhusu haki za binadamu haina huruma kwa watoto, wanawake na wazee na uh, nchi hizo zinajihusisha na mauaji ya kimbari. Amesisitiza kuwa nchi za magharibi hazina ubinadamu na zinazidisha mizozo kati ya mataifa ya kiislamu ili ziweze kuuza uh, silaha katika nchi za kiislamu. Rais Pezeshkian pia amesema Marekani na Israeli zilishindwa kufikia malengo yao wa maovu wakati wa vita vyao vya siku 12 dhidi ya Iran kwa sababu kulikuwa na umoja na mshikamano nchini Iran. Amezishukuru nchi za Kiislamu kwa kuchukua msimamo thabiti wa kulaani jinai za utawala ghasibu wa Israeli, akisisitiza kuwa uh, umuhimu wa kustawisha umoja na mshikamano baina ya waislamu unazidi kubainika. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema, na hapa namnukuu, Mtume wa Mwenyezi Mungu alitilia mkazo umoja na mshikamano na jambo la kwanza alilofanya lilikuwa kuamrisha kujenga mfungamano na udugu baina ya mataifa makabila, na kaumu mbalimbali. Iwapo sisi ni wafuasi wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Basi inabidi tusiruhusu utawala katili wa Israel kufanya jinai mbele ya macho ya wa waislamu na watu wa dunia. Rais Pezeshkian alimaliza hotuba yake kwa kuelezea matumaini kuwa waislamu wataweza kuungana kukabiliana na adui inshallah ki khuda, Insha Allah, Mwenyezi Mungu atujalie sote tufaulu kusimama kwa mshikamano hajimzo, na umoja dhidi ya uvamizi vahashi, uhalifu ukatili yanoike, na unyama unaotendwa na dunia inayojidai kuwa ni ustaarabu ilhali imepoteza utu wa kweli <tiple> Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA zimefikia makubaliano yenye lengo la kuandaa njia ya kurejesha ushirikiano kati ya pande hizo mbili. Makubaliano hayo yalitiwa saini baina ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi na mkurugenzi mkuu wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa la kusimamia masuala ya nyuklia Rafael Grossi Jumanne mjini Kairo, Misri, nchi ambayo ilikuwa mwenyeji wa mazungumzo kati ya pande hizo mbili. Makubaliano hayo yamekuja baada ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kusitisha ushirikiano na wakala huo kufuatia mashambulizi ya utawala wa Israeli na Marekani dhidi ya vituo muhimu vya nyuklia vya Iran mwezi Juni. Tehran ilisimamisha ushirikiano huo kwa mujibu wa sheria iliyopasishwa na Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, kupinga azimio dhidi ya Iran lililoidhinishwa na wakala wa IAEA chini ya mashinikizo ya Magharibi, azimio lilotumiwa na wavamizi kujaribu kuhalalisha mashambulizi hayo. Akizungumza pembezoni mwa Grossi wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofuatia kuidhinishwa kwa makubaliano hayo, Abbas ha, Arachi ameyataja kuwa ni kilele cha mazungumzo ya kutimiza maelewano ya jinsi majukumu ya ulinzi ya Iran yatatekelezwa kwa kuzingatia matukio yanayotokana na, na uchokozi huo usio halali. Hata hivyo, Arachi ametoa onyo kali dhidi ya kuchukuliwa hatua zozote za kichokozi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Pamoja na kuwa Iran imeonyesha Uh, nia na ishara zake njema. Nasisitiza kuwa iwapo kutatokea hatua yoyote wadui dhidi ya Iran ikiwemo kurejeshwa kwa maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja mataifa, wa Mataifa yaliyokuwa yamefutwa, Jamhuri ya Kiislamu itachukua hatua hizo kuwa zimebatilika kabisa. Iran will regard these practical steps as terminated. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani vikali mashambulizi ya anga yaliyofanywa na utawala wa Israeli dhidi ya viongozi wa harakati mapambano ya Kiislamu ya ukombozi wa Palestina Hamas wakati walipokuwa wakijadili pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump kuhusu kusitisha mapigano huko Ghaza, ikiyataja kuwa ni ukiukwaji wa misingi yote ya sheria za kimataifa. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Dkt Masud Pizishkian amesema uh, kwa masikitiko kuwa utawala wa kizayuni wa Israel hauheshimu misingi yoyote ya sheria za kimataifa, na ameongeza kuwa mwenendo huo unafanyika kwa msaada na uungaji mkono wa Marekani. Wiki hii utawala haramu wa Israel umetekeleza uh, mashambulizi dhidi ya makao uh, ya harakati ya Hamas huko Doha, Qatar, ambapo watu kadhaa wameuawa washahidi. Katika mazungumzo ya simu kati yake na Emir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani, Rais wa Iran amelali vikali uvamizi huo wa utawala wa utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya ya ya Qatar siku ya Jumanne, na ametangaza mshikamano kamili wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na taifa hilo rafiki na dugu. Rais Pezeshkian amesisitiza kuwa Iran imesimama bega kwa bega na ndugu zake wa Qatar na iko tayari kuchukua hatua yoyote inayohitajika ili kuunga mkono taifa hilo jirani na rafiki wa dhati na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Baghai amesema mashambulizi hayo ya Jumanne dhidi ya makao ya Hamas katika mji mkuu wa Qatar, Doha, ni hatari sana, yanakiuka kanuni na taratibu zilizowekwa za sheria za kimataifa na yanapingana na hati ya Umoja wa Mataifa. Amesema shambulizi hili ni hujuma dhidi ya mamlaka ya kitaifa na uhuru wa ardhi wa Qatar, pamoja na wajumbe wa Palestina walokuwa wakijadiliana. Amesema tukio hilo linapaswa kuwa onyo kali kwa eneo zima la Asia ya magharibi na kwa jumuiya ya kimataifa ili wasiendelee kunyamaza mbele ya ukiukwaji wa mara kwa mara wa sheria na uhalifu unaoendelezwa na utawala wa kizayuni wa Israeli. Siku ya Jumatano, hafla ya kuadhimisha siku ya kuzaliwa kwa Mtume Mtukufu Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam imam Jaafar Sadiq alayhi salam imefanyika jijini Tehran katika ukumbi wa imam Khomeini mwenyezi mungu amrehemu kwa ushiriki wa familia za mashahidi wananchi wa matabaka mbalimbali mbali, na wageni wa mkutano wa kimataifa wa umoja wa kiislamu maadhimisho ya sikukuu hii kubwa ya umma wa kiislamu yamehudhuriwa pia na wanazuoni mbalimbali mbali ambapo hujatulislamu na almuslimin akthari mwenyekiti wa baraza kuu la jumuiya ya kimataifa ya ahlulbeit alaihim salam ametoa hotuba ambapo amesisitiza muhimu wa mwezi wa Rabiul Awwal, hasa mwaka huu ambapo tunaadhimisha miaka 1500 tangu kuzaliwa kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na amesema kuwa changamoto kuu ya ulimwengu wa Kiislamu kwa sasa ni kutomfahamu kwa kina mtume wa rehma kwa walimwengu Muhammad Al Mustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Amesisitiza kuwa kufafanua vipengele vya A kibinafsi na kijamii vya dini ya Kiislamu ni miongoni mwa majukumu muhimu ya jamii ya Kiislamu. Hii leo aidha amesisitiza kuwa suala la Palestina na uhalifu utawala wa kizaini wa Israeli kwa Gaza ni jambo nyeti zaidi kwa ulimwengu wa Kiislamu, akiongeza kuwa katika mazingira haya, ni wajibu wa Waislamu kusimama dhidi ya madhalimu na ni jukumu la serikali za Kiislamu kuwa na uhusiano wa karibu baina yao na kukata uhusiano wote na utawala wa kizaini wa Israeli. Na wiki hii wanasayansi watatu mashuhuri ambao ni Muhammad Naziruddin kutoka India, Muhammad Tonar kutoka Uturuki na Wahab Mirukni kutoka Iran wametangazwa kuwa washindi wa tuzo ya Mustafa sallallahu alaihi wasalam wa wa ya mwaka 2025. Tuzo hiyo imetolewa kwa kutambua mchango wao wa, wa, wa kipekee katika nyanja za seli za jua teknolojia ya kugundua seli ya dimu kwa kutumia microfluidics na algorithm za grafu za kiwango kikubwa. Katika hafla iliyofanyika tarehe 8 Septemba katika ukumbi wa Wahdat jijini Tehran, maafisa wa serikali, wasomi na wanasayansi kutoka ulimwengu wa Kiislamu walikusanyika kwa heshima ya washindi wa tuzo hiyo ya mwaka huu. Tuzo ya sayansi ya Mustafa sallallahu alaihi wasallam ilizinduliwa mwaka 2013 na kisha ilitolewa mara ya kwanza mwaka 2015 jijini Tehran. Tuzo hiyo hutolewa kila baada ya miaka miwili sambamba na maadhimisho ya Maulid ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na lengo lake ni kuhimiza sayansi katika ulimwengu wa Kiislamu. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa taarifa hiyo ya tuzo hiyo tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yakuw maweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ukiwa nami nahodha wako Husein Hasan. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa, tuangazie macho yetu magazetini. Nam, udunduzi wetu wa magazeti ya afrika Mashariki unaanzia nchini Tanzania, na kama ilivyotarajiwa, matoleo ya leo yameendelea kuchangamkia na kuakisi kwa mapana na marefu habari za kampeni za uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Habari kuu katika gazeti la Wamachinga inasema kivumbi na jasho Tabora, maelfu ya wananchi wajitokeza Igunga Nzega kwa Bashe, Samia abeba matumaini. Mradi wa maji wa ziwa Victoria kumaliza tatizo la mkoa wote. Pia limeandika kete kumi muhimu katika kampeni za Rais Samia Dodoma na Singida. Taifa Tanzania limeipa habari yake kuu anwani semayo mwendo ni ule ule, asema Samia. Habari nyingine iliyopewa uzito ina kichwa kisemacho Mpina apata ushindi mahakamani. Habari hii ya Mpina ndiyo iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Majira ambalo linaandika Mahakama Kuu yatoa uamuzi wa kihistoria, yatengua uamuzi wa INEC kumzuia Mpina kurejesha fomu, yasema ni chombo huru, haipaswi kupokea maelekezo, yaagiza mchakato uanzie ulipoishia. Gazeti la Mwananchi pia limetanguliza mbele habari hii kwa kuandika Mpina areje, arejea kusaka urais. Peli inasema Samia asema madeni ya wakulima wa tumbaku yatalipwa. Ajali ya Fuso na gari dogo yaua watu saba, Roria. Lisu adai haki zake zimebanwa, aomba koti imwache huru. Na Uthman alivyomalizana na ZEC urais Zanzibar. Samia ahidi kuchapa kazi kwa kasi ile ile, ndiyo au ndivyo kisemavyo kichwa cha habari kuu katika gazeti la Jamvi la habari. Moja ya habari kuu katika gazeti la Mwanahabari inasema wagombea 11 urais Zanzibar wapitishwa Zek wakabidhiwa magari. Nipashe kwa upande wake linatupasha kwa kuandika mikataba 1340 ya chunguzwa ni ya mabilioni ya shilingi. RC au DC akishtakiwa, kutokana na matendo yake, hatopewa wakili wa serikali kumtetea. Pelimendika mpina avuka kikwazo Othman naye anusurika. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu nchini Kenya, ambapo gazeti la Daily Nation limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno, namna DCI inavyojasisi simu yako. Muhtasari ni kwamba idara ya upelelezi wa jinai, DCI, itapata nguvu zaidi ya kuchunguza rununu za Wakenya iwapo mswada wa Keitani utapasishwa na bunge. Habari nyingine zilizopewa umuhimu na gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: KNH kufanya upasuaji wa kwanza kabisa duniani kwa kijana aliyepigwa risasi na majangili; pacha waliotenganishwa walipozaliwa huungana miaka 43 baadaye huko Bomet; na kwa nini Raila ameahirisha mkutano muhimu wa ODM mwezi Oktoba. Habari hii ya mvutano ndani ya chama hicho cha upinzani imetengiwa nafasi ya kwanza na gazeti dada la Taifa Leo, chini ya kichwa kisemacho ODM ya mwogopa Sifuna. Linatupasha zaidi kwamba hofu ya mpasuko chamani na kuondolewa kwa katibu mkuu Edwin Sifuna huenda zilisababisha ODM kuahirisha mkutano wa kongamano la kitaifa la wajumbe NDC ambao ulipangiwa kufanyika mwezi ujao. Habari zake nyingine zinasema madiwani waliohususia mkutano wa Ruto watoa wa sababu, tukio la watawa Kofi, uh, tukio la mtawa kumzaba kofi mwenzake wakibishana hadharani laudhi wa umini na kimataifa. Jenzi wa Nepal wamweka kiongozi wao madarakani. Haya, tunatamatisha nchini Uganda ambapo gazeti la Daily Monitor limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani semayo, alfajiri mpya. Kichwa hicho kimebebwa na picha inayomwonyesha Rais Weri Kaguta Museveni akipeana mkono na mwadhamu Agahana, Imamu hamsini wa Waislamu wa, wa Shia Ismaili. Pia limeendeka walimu wa sanaa watangaza mgomo kabla wa ya kuanza muhula watatu. uls yatangaza mshikamano na wenzao wa Kenya kufuatia mauaji ya wakili mbobu jijini Nairobi, na ripoti yasema nusu ya makarani katika serikali za mitaa hawana ujuzi wa kazi zao. Nalo gazeti la New Vision limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno Entebe, mauaji ya wanandoa wawili, wakamatwa. Pia limeupamba ukurasa wake wa mbele na picha ya rais Museveni na Agahan na kuiambatanisha na anwani semayo Agahan na Museveni wafungua hospitali ya mafunzo. imegonga saa sita kamili ya dhuhuri kwa saa za afrika mashariki hapa jijini teheran ni saa sita na nusu asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi ni kukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za whatsapp na telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989356548 baadhi ya maoni yako nitayasoma baada ya muda usiokuwa mrefu Makala ya wiki Karibuni wapendwa wasikilizaji wa Radio Tehrani katika makala ya wiki Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohammed, ambapo leo tutazungumzia jinai ya kiutamaduni inayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel kwa kuyakalia kwa mabavu maeneo ya kale ya wa Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Utawala huo umejimilikisha turathi za utamaduni za Wapalestina kwa ajili ya kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni na kambi zao kwa kisingizio cha kujilinda. Kuweni nami hadi tamati. Wasikilizaji wapendwa, kama tulivyosema, makala hii inazungumzia turathi za Wapalestina zilizoporwa na utawala wa kizayuni katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan, kuanzia mao ya kale hadi kuta za zamani misikiti na makanisa hadi katika nyumba za kihistoria za Palestina. Kila moja inasimulia uporaji, inasimulia kukaliwa kwa mabavu na maangamizi ya kiutamaduni. Simulizi hii inahusu kisa cha ukingo wa magharibi, eneo ambalo utawala wa kizayuni kupitia hatua rasmi unaandika upya historia, huku ukiiba na kupora turathi za kitamaduni za Wapalestina. Ripoti mpya ya taasisi ya utafiti ya Arij Applied Research katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan imefichua wizi huo wa kiutamaduni unaofanywa kwa mpangilio maalum na utawala wa kizayuni. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, jeshi la utawala wa kizayuni limetangaza maeneo sitini na tatu ya kale ya Palestina katika ukingo wa magharibi kuwa ni maeneo ya kale ya Israel, hatua ambayo ni ukiukaji wa wazi wa sheria na mikataba ya kimataifa. Na sambamba na vita na hatua za mabavu, hatua hiyo inatambuliwa kuwa ni sehemu ya mradi mkubwa wa unyang'anyi wa kitamaduni. Kwa mujibu wa kitabu chenye maagizo ya kijeshi kilichotiwa saini na Brigedia Jenerali Moti Almos, ambaye ni mkuu wa idara ya masuala ya kiraia wa Israel katika ukingo wa Magharibi, maeneo sitini na tatu katika miji ya Nablos, Ramallah na Salfit yameainishwa kama maeneo ya kihistoria ya Israel, hatua ambayo kwa mtazamo wa kisheria haina uhalali wowote, isipokuwa inatambuliwa kuwa ni unyakuzi wa ardhi. Hatua hiyo si tu swala la kiutawala au kisheria, bali pia ni sehemu ya sera iliyopangwa inayolenga kufuta utambulisho wa kitamaduni wa Wapalestina na kunyakua ardhi zao kwa ajili ya upanuzi wa makazi ya walowezi wa Kizayuni, kwa ajili ya kupanua vituo vya kijeshi na kujenga vituo vya burudani na utalii ili kuweza kutambua taathira za sera hii inatosha kutupia jicho takwimu mbalimbali. Hadi kufikia mwishoni mwa mwaka jana wa 2024, karibu walowezi wa kizayuni laki saba na elfu sabini wanaishi katika eneo la Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan nao wametapakaa katika vitongoji 180 na katika maeneo ya kiraia 256. Vitongoji hivyo vimekata kikamilifu njia za mawasiliano za Wapalestina na hivyo kupunguza pakubwa uwezekano wa kuasisiwa nchi huru ya Palestina. E, zaidi ya hayo utekelezaji wa miradi mikubwa kama vile mradi unaojulikana kwa jina la E1, ulioidhinishwa hivi karibuni na baraza la mawaziri la Israel unatenganisha kikamilifu maeneo ya kaskazini na yale ya kusini mwa ukingo wa Magharibi. Hatua hii inakwamisha njia ya kujitawala wa Palestina na kuasisi taifa lao, na wakati huo huo inaufanya urithi wa kitamaduni kuwa uwenzo wa kisiasa na uvamizi na kukaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina. Taasisi ya utafiti ya ARIJ inasisitiza kwamba utawala wa Israel umesajili zaidi ya maeneo 2400 ya kale ya Palestina katika ukingo wa Magharibi kama maeneo ya kihistoria ya Israel. Kidhahiri, hatua hii inaonekana kuwa ni katika kulinda na kuhifadhi turathi za kitamaduni, lakini kivitendo, eneo kubwa la ardhi ya Palestina limeporwa na utawala wa Kizayuni, huku turathi za kale zikinyakuliwa kwa kisingizio cha kuendeleza utalii na ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni. Katika mji wa Nablus, maeneo ya kale 59 yamevamiwa, matatu huko Ramawa na eneo moja huko Salfit. Maeneo yote hayo yapo karibu na makazi au kambi za kijeshi za utawala wa Israel. Kwa hivyo sera hii ni ya kimfumo kikamilifu na iliyotekelezwa kwa malengo maalum. Naendelea kutegea sikio makala yetu hii ya wiki ambayo inazungumzia turathi zinazoibwa na utawala wa Kizayuni katika ukingo wa Magharibi, kwa kuendelea kutekelezwa sera hii, historia ya Palestina inafutwa katika kumbukumbu kumbu, na utambulisho wao wa kitamaduni unafifia pole pole. Katika upande mwingine, sera hii ya utamaduni imeshika kasi sambamba na mashambulizi ya kijeshi ya Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza na katika ukingo wa Magharibi tangu kuanza vita baada ya Oktoba 7, 2023, Wapalestina zaidi ya 115 wameuawa shahidi katika ukingo wa Magharibi na huko Kuds Mashariki pekee. Wakati huo huo, wapalestina karibu elfu saba wamejeruhiwa na zaidi ya elfu kumi na nane mia tano wametiwa nguvuni. Tunaweza kusema kuwa sera ya utawala wa Israel ya kuiba turathi za wapalestina ni sehemu ya mradi mkubwa zaidi wa utawala huo. Mradi huo unajumuisha kubomoa na kuharibu maeneo ya Palestina, kupora ardhi, kuanzisha vitongoji vya wa, wayahudi na kupunguza uwezekano wa kuunda nchi huru ya Palestina kwa mujibu wa ripoti ya taasisi ya ARIJ. Baada ya kupora turathi za kale, maeneo hayo yatageuzwa kuwa kambi za kijeshi, vituo vya utalii na maeneo ya starehe kwa ajili ya utawala wa Kizayuni, na Wapalestina hawana haki ya kutumia maeneo hayo. Ni wazi kuwa turathi za kitamaduni zimekuwa wenzo wa kuendeleza uvamizi na kuwafuta wapalestina katika ardhi zao. Nukta nyingine muhimu ni upanuzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni. Ukingo wa magharibi wa mto Jordan kwa miaka kadhaa sasa umekuwa mtandao tata wa vitongoji vya walowezi na maeneo ya makazi yaliyo kinyume cha sheria. Mtandao huo umekata njia za mawasiliano za wapalestina na kubana pakubwa nguvu zao za kujistawisha kiuchumi kijamii na kiutamaduni mbali na maeneo ya nablus na aramawa maeneo kama salfiti na baitulaham pia yamekumbwa na mradi huo wa israel wa kitamaduni na kijeshi eneo lolote linaloakisi historia ya palestina linaweza kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu kwa kisingizio cha ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni kwa ajili ya shughuli za utalii hii ina maana kwamba mustakabali wa kitamaduni na kihistoria wa Palestina uko hatarini. Hatua hizi za utawala wa Israel ni ukiukaji wa wazi wa sheria na mikataba ya kimataifa ya kulinda turathi za kitamaduni. Kwa mujibu wa sheria za kimataifa, hakuna nchi iliyo na haki ya kumiliki urithi wa kitamaduni wa nchi nyingine au kuutaifisha kwa kisingizio cha kujilinda. Hata hivyo, sheria hizi kivitendo hazifanyi kazi mbele ya sera za utawala wa Israel. Tunachokiona leo katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan ni ishara kuwa sera ya wizi wa turafi ni sehemu ya mkakati wa ujenzi wa vitongoji vya walowezi na maangamizi ya kiutamaduni unaotekelezwa na utawala haramu wa Israeli. Asanteni kwa kwa nami, na kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 19 Rabiul Awal mwaka 14 arobaini na saba hijiria inayosadifiana na tarehe 12 Septemba 2025. Miaka 105 iliyopita, katika siku kama ya leo, tarehe 21 Shahrivar 1299 hijiria shamsia, aliuawa shahidi Sheikh Muhammad Khiabani, mwana mapambano katika kipindi cha kupigania katiba na kukandamizwa harakati ya msomi huyo na wafuasi wake katika mji wa Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran. Baada ya kupata elimu kwa maulamaa wakubwa, Sheikh Khiabani alianza harakati za kupinga dhuluma na ukandamizaji zilizokuwa zikifanywa na utawala wa silsila ya Kajar nchini Iran. Baada ya kusambaratisha udikteta wa Muhammad Ali Shah Kajar na kumlazimisha mtawala huyo kukimbia nchi mwaka 1287 hijiria Shamsia, wananchi wa Tabriz walimchagua Sheikh Muhammad Khiabani kuwa mwakilishi wao katika Bunge la Taifa la Iran. Katika siku kama ya leo miaka 51 iliyopita nchini Ethiopia kulitokea mapinduzi yaliyopelekea kuondolewa madarakani utawala wa haile Selasi. Haile Selasi alizaliwa mwaka 1892 huko Ethiopia. Awali alikuwa mkuu wa mikoa kadhaa nchini humo na baadaye akawa mrithi wa kiti cha ufalme mwaka 1930, alishika hatamu za uongozi wa Ethiopia akiwa mfalme wa nchi hiyo. Awali alifanya jitihada kubwa za kuyaunganisha makabila ya Ethiopia kwa shabaha ya kuyadhibiti. Haile Selassie alikomesha utumwa, akafanya marekebisho ya masuala ya kifedha na kuanzisha mfumo wa mahakama nchini Ethiopia. Hata hivyo mashambulio ya Italia dhidi ya Ethiopia mwaka 1935 yalisitisha mpango wake huo na alibakia nje ya nchi hadi mwaka 1941 aliporejea nchini kwa msaada wa Waingereza na kutoa tena madaraka. Aliendeleza marekebisho ambayo zaidi alijikita katika mji mkuu Addis Ababa na mambo yasiyo na msingi, huku sehemu kubwa ya Waethiopia wakikosa suhula za kimsingi za maisha. Selasi alikuwa sana kwa nchi za magharibi. Siku kama ya leo miaka 48 iliyopita sawa na tarehe 12 Septemba mwaka 1977 alifariki dunia Steve Biko, mwanaharakati wa kupigania haki za wazalendo wa Afrika Kusini, akiwa chini ya ulinzi wa polisi. Biko alikuwa kiongozi wa wanafunzi aliyefanya jitihada kubwa za kuwawezesha wazalendo waliokuwa wakibaguliwa wa Afrika Kusini na kuratibu harakati zao. Baada ya kufariki dunia akiwa mikononi mwa polisi, Steve Biko alitambuliwa kuwa shahidi wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi. Alikuwa mashuhuri kwa kauli mbiu ya weusi ni uzuri, black is beautiful, ambayo ililenga kuwapa moyo wazalendo wa Afrika Kusini waliokuwa wakibaguliwa kwa sababu ya ngozi ya rangi yao. Na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita nchini Uturuki kulitokea mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na Jenerali Kenan Evren na kupelekea kuondolewa madarakani Waziri Mkuu Suleiman Demirel na kisha kuundwa serikali ya kijeshi, kuibuka kashfa ya ufisadi wa fedha na kuendelea hali ya kulegalega kisiasa na kiuchumi huko Uturuki kulipelekea kutokea mgogoro wa kiuchumi ambao hatimaye katika siku kama ya leo Jenerali Kenen aliyekuwa mkuu wa majeshi alipindua serikali na kutoa madaraka. Hii ni Redio Teheran na kama ilivyokuahidi mpenzi msikilizaji. Maana ndo hivyo tena bana, dawa ya deni ni kulipa. Sherali Fadhili akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, waovu wanaonyesha uovu wao, yatusikitisha wanaotendewa maovu hawako wamoja katika jamii yao Waarabu. Anasema Waarabu wajirudi katika ubinadamu na umoja. Sherali huyo akiwa Dar es Salam, Tanzania. Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora huko huko Tanzania, anatushukuru kwa habari, anatuandikia asante, kama alivyofanya pia Abu Murtadha wa huko huko Tanzania. A, Shekh Muhammad Mubarak Omar Shahbal wa yupo Upanga A, huko Tanga anasema ukweli ni huo wa Iran wa Arabu yao ni uongo mtupu. Maoni yake Sheikh Shahbali huyo akiwa Tanga anasema. Mwingine hapa anaandika, ni wakati wa kuwa makini sasa kwa mataifa hayo yenye a, ukitumia Israel wao wako nyuma wamejificha kidogo. Jambo lake hapa haueleweki lakini, naona anajiita Miraji huyo. Ah, ndugu Miraji huyu akiwa Tanzania. Maoni ni mengi sana, mpenzi msikilizaji lakini ndiyo hivyo tena, muda umenipa kisogo. Moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayid Abasarakchi ameajia juu mataifa ya Ulaya kwa mtazamo wao wa kutowajibika mkabala wa uchokozi wa hivi karibuni wa Marekani na Israel dhidi ya Iran. Riek Mashar, makamu wa kwanza wa rais wa Sudan Kusini, amefunguliwa mashtaka ya mauaji, uhaini na uhalifu dhidi ya binadamu. Bunge la Ulaya limepasisha azimio likielezea wasiwasi wake kuhusu hali mbaya ya ukanda wa Gaza na kuzitaka nchi wanachama wa EU kuliweka swala la kutambuliwa taifa huru la Palestina kwenye ajenda. Na harakati ya mukawama Hamas imesema hakuna shaka kwamba Marekani ilihusika na shambulio la Doha. Mukhtasari huu mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Ijumaa mchana. Asante sana kwa kuwa nasi tangia hawali hadi tamati ya matangazo. Na tunakushukuru pia kwa kututumia maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia Jumaa Mubarak. Asante na kwaheri.