Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul jumua aya ya 9 hadi ya mwisho Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu Namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Subah alkhair, mpenzi msikilizaji, jumaa mubarak. Natumai umeamka vyema. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjofu na kukaribisha katika matangazo haya ya Ijumaa asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Septemba 12 mwafaka na tarehe 19 Rabiul Awal mwaka 1447 Hijria. Asubuhi ya leo kama ada, tumekuendelea taarifa habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa na vilevile udondozi vile wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran juma hili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia mpenzi a msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, inasikika mkoani Tanga na katika mikoa mingine ya Tanzania, bali pia inasikika katika nchi kadhaa za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Iwapo huna king'amuzi cha Azam, wavuti wetu ni Pars Today ir mkwaju sw. Tovuti yetu nyingine ni Iran Radio ir mkwaju sw. inakaribia kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za afrika mashariki, na moja kamili kwa saa za afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kabla ya kukuletea habari zenyewe kwa kina, nikupe vidokezo Kamanda Musa vyasema wananchi na wanajeshi wa Iran watasimama na Qatar. Kikao cha dharura cha mataifa ya kiarabu na kiislamu kufanyika huko Qatar kujadili mashambulio ya Israel na vifo vya malaria kuongezeka kutokana na kupungua misaada, pamoja na habari nyinginezo. mbili juu ya alama kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran amesema kuwa serikali, taifa na vikosi vya kijeshi vya Qatar vinapaswa kujua kwamba jamhuri ya Kiislamu na jeshi lake litaendelea kusimama upande wao hadi mwisho. Meja Jenerali Abdurahim Musave amesema hayo katika mazungumzo ya simu na naibu waziri mkuu wa Qatar na waziri wa mambo ya nje wa masuala ya ulinzi Saud bin Abdurrahman Ali Thani jana Alhamisi. Meja Jenerali Musa amesema kuwa Iran inalaani vikali shambulio la utawala wa Israel katika ardhi ya Qatar, kama ilivyotangazwa na maafisa wakuu wa Iran dakika chache baada ya uvamizi huo. Amesisitiza kuwa jeshi la Iran halitosita kuunga mkono Qatar, akitolea mfano uhusiano wa kidugu uliopo kati ya nchi hizi mbili. Ameongeza kuwa Iran haitoiacha Qatar mbele ya maadui zake hususan utawala wa kizoi wa no Israel ambao ameutaja kuwa ni wa kijinai na chanzo kikuu cha mivutano na ukosefu wa amani katika eneo hili la Asia Magharibi. Aidha, mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran amesema uungaji mkono usio na masharti wa Marekani kwa uvamizi ukandamizaji, dhulma na mauaji ya watu wa Palestina na uvamizi wake katika nchi nyingine umeushajiisha utawala wa Israel. Kadhalika amebainisha kuwa shambulio dhidi ya Qatar lisingeweza kutokea bila ridhaa ya Washington. Akitoa shukrani za dhati kwa uungaji mkono wa Iran, Al Thani amesema utawala wa Israel haufuati kanuni au sheria yoyote na kwamba tukio la hivi majuzi lilikuwa au lilikiuka mistari yote mekundu, viwango vya kimataifa, na itifaki za kidiplomasia. Ameongeza kuwa shambulio hilo lilikuwa na nia ya kudhoofisha juhudi za Qatar za kutafuta suluhu ya amani kwa mzozo wa Gaza. Wakati huo huo, mji mkuu wa Qatar, Doha, utakuwa mwenyeji wa mkutano wa dharura wa kilele wa mataifa ya Kiarabu na Kiislamu Jumapili na Jumatano ijayo kuchunguza mashambulizi ya wazaiwini dhidi ya nchi hiyo ya Kiarabu yaliyolenga makao ya viongozi wa Hamas, kwa mujibu wa kanali ya Aljazira. Doha, mji mkuu wa Qatar, utakuwa mwenyeji wa mkutano wa dharura wa nchi za Kiarabu na Kiislamu siku za Jumapili na Jumatatu wiki ijayo kujadili mashambulizi ya Israel dhidi ya Doha. Ajenda kuu ya mkutano huu imetajwa kuwa ni kujadili shambulio la hivi majuzi la Israel dhidi ya ujumbe wa Hamas huko Qatar. Sambamba na kutangaza kufanyika mkutano huu, Qatar imetangaza kuwa ina haki ya kujibu jinai hiyo ya Israel huko Doha iliyowalenga viongozi waandamizi wa, wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas. Taarifa zinasema kuwa Qatar imezungumza na timu yake ya wanasheria juu ya namna ya kumwajibisha waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa kuhusika na uvunjaji wa sheria za kimataifa akizungumza katika mkutano wake na waandishi wa habari, waziri mkuu wa Qatar ameelezea shambulizi hilo kama kitendo cha ugaidi wa kiserikali kilichofanywa chini ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, na ukiukwaji wa uhuru na mamlaka ya kujitawala Qatar. Katika hatua nyingine, maandamano makubwa yamefanyika nchini Uingereza ambapo waandamanaji wametoa mwito wa kukamatwa rais wa Israel kwa kutenda jinai huko Palestina. Waandamanaji walipaza sauti zao nje ya Chatham House huko mjini London, ambapo rais wa Israel Isaac Herzog alihutubia wajumbe kutoka kituo cha utafiti wa maswala ya kimataifa. Waandamanaji walipiga nara za kuunga mkono Ghaza wakipeperusha bendera za Palestina na kutaka rais wa Israel atiwe mbaroni na kushtakiwa kwa kutenda jinai dhidi ya Wapalestina. Isaac Herzog alikutana na waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer katika mtaa wa Downing wakati wa ziara ziara rasmi ya siku tatu huko nchini Uingereza. Ziara hiyo imekuja baada ya Downing Street kulaani mashambulizi ya anga Israel katika mji mkuu wa Qatar, Doha, yaliyoalenga viongozi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Mazungumzo hayo yanaajiri huku kukiwa na maandamano yanayoendelea dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel huku mzozo wa kibinadamu huko Ghaza ukiongezeka kutokana na vita vinavyoendelea kufanywa na Israel katika ukanda huo, mashinikizo na chuki dhidi ya viongozi wa Israel zinazidi kuongezeka katika kila kona ya dunia, ikiwa ni matokeo ya jinai za utawala huo dhidi ya Wapalestina. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani kwa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, Friedrich Merz kansela wa Ujerumani amekosoa vikali mashambulizi ya utawala wa Israel dhidi ya Doha, Qatar na kutangaza kuwa Berlin inasubiri matokeo ya mazungumzo na washirika wa Ulaya kuhusu kuhususia utawala wa Israel. Kwa mujibu wa shirika la habari la Anadolu, Merz amesema katika mkutano wa pamoja wa waandishi wa habari na rais wa baraza la Ulaya Antonio Costa huko mjili Berlin kwamba mashambulizi ya Israel dhidi ya Doha yalikiuka sheria za kimataifa mamlaka ya kitaifa na umoja wa ardhi ya Qatar, ambayo ilikuwa na jukumu la upatanishi katika mgogoro huu wa vita vya Ghaza kuliko nchi nyingine yoyote. Kuhusu pendekezo la rais wa kamisheni ya umoja wa Ulaya Asala von der Leyen la kuwawekea vikwazo mawaziri wenye itikadi kali na walowezi wa kizayuni na kusimamisha makubaliano ya biashara huria ya umoja wa Ulaya na Israel, Merz alisema kwamba Berlin na washirika wa Ulaya watalijadili hili katika siku zijazo. Hayo yanajiri katika hali ambayo waziri mkuu wa Qatar, Muhamad bin Abdurahman bin Jasim Ali Thani akiliani mashambulizi ya majuzi ya Israel dhidi ya Doha na kuyataja kuwa ugaidi wa kiserikali, amesema kuwa waziri mkuu wa utawala wa Israel Benjamin Netanyahu anapaswa kufikishwa mbele ya sheria. Aidha, katika taarifa rasmi ya wizara ya mambo ya nje ya Qatar, shambulizi hilo lililolenga viongozi wa Hamas limeelezwa kuwa ni ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa, lilivunja misingi ya mamlaka ya kitaifa na uhuru wa nchi sambamba na kuhatarisha usalama wa raia. Katika hatua nyingine, mwendesha mashtaka wa kitengo cha mahakama ya kimataifa ya mauaji ya kimbari ya Rwanda, kwa kifupi ICTR, ametoa ombi la kurejeshwa Rwanda Felician Kabuga anayekabiliwa na mashtaka ya mauaji ya kimbari ya Rwanda. Mwendesha mashtaka wa kitengo cha ICT kilichosalia kusikiliza kesi zilizoachwa na mahakama hiyo ya Arusha amekitaka kitengo hicho kufanya utafiti wa kuachiwa kwa muda kwa Felician Kabuga na kuhamishiwa Rwanda, nchi alikozaliwa ambayo ndio pekee imeonyesha nia ya kumpokea. Hiyo ni kwa mujibu wa waraka kutoka kwa kitengo hicho. Kwa sasa, Kabuga anazuiliwa katika gereza la mjini Heg nchini Uholanzi baada ya chumba cha taasisi inayofanya kazi huko mnamo mwezi Septemba mwaka jana kuamua mwa kusitisha kwa muda usiojulikana kesi dhidi ya Kabuga mwenye umri wa miaka tisini kwa sababu za kiafya na kwamba ataachiwa kwa dhamana. Kabuga alishtakiwa kwa uhalifu ikiwa ni pamoja na kutoa msaada wa kifedha wa mauaji ya kimbari mwaka elfu moja mia kenda tisini na nne huko nchini Rwanda, mashtaka aliyoyaita urongo. Siku ya Jumanne huko mjini Arusha, Tanzania, jopo la majaji watatu Ian Bonomi, Mustafa Elbaj na Magret de Guzman na ripota Abubakar Tambadu msajili wa mahakama walijadili kuhusu kuachiwa kwa muda kwa Kabuga na kurejeshwa Rwanda. Hati hiyo ya mahakama inasema kwamba kutokana na matukio ya miaka miwili, baadhi ya duru zinaripoti kwamba wakili wa Kabuga alijaribu kuita, kuitaka moja ya nchi za Ulaya kumpokea mteja wake, lakini hata Ufaransa, nchi ambayo alikamatwa mwezi Mei mwaka elfu mbili na ishirini, baada ya miaka ishirini na sita ya kuwa mafichoni, haijakubali kumpokea. Na vifo vilivyotokana na ugonjwa wa malaria huenda vikaongezeka mwaka huu kutokana na kupunguzwa kwa misaada ya kigeni. Hayo yameelezwa na mkurugenzi wa taasisi ya Global Fund yenye makao yake huko mjini Geneva Uswisi, ambaye ameonya pia kuhusiana na mwenendo unaoongezeka wa kupungua misaada ya kuisaidia juhudi za kukabiliana na ugonjwa wa malaria. Sekta ya afya kwenye mataifa mengi maskini duniani imetatizika tangu uamuzi wa, wa ghafla wa rais wa Marekani Donald Trump wa kupunguza ufadhili wa nje wa kifedha. Wakati nchi nyingine pia tangu wakati huo zimepunguza bajeti zao za misaada ya maendeleo, sekta hiyo imeathiriwa pakubwa, ambapo kawaida Marekani ilikuwa mfadhili mkubwa zaidi duniani. Wataalamu wanasema bara la Afrika ndilo litaathirika pakubwa ambapo mapambano dhidi ya ugonjwa huo yamekwama katika miaka ya hivi karibuni kwa kiasi kikubwa kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, kuongezeka kwa migogoro, usugu wa dawa na uhaba wa fedha. Takwimu za shirika la afya duniani zinaonyesha kuwa kwa wastani bara la Afrika lina rekodi kesi milioni mia mbili na vifo laki nne kwa mwaka vinavyosababishwa na ugonjwa wa malaria. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia Redio Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua ukosaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlishwa plus 989035065487. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo, bwawa la Renaissance, tishio kwa amani au fursa ya maendeleo. Bwawa la Renaissance au Anahdha, mradi mkubwa zaidi wa kuzalisha umeme barani Afrika, ulizinduliwa rasmi na serikali ya Ethiopia siku ya Jumanne. Abei Ahmed, waziri mkuu wa Ethiopia, alifungua rasmi bwawa la Renaissance baada ya miaka kumi na minne tangu kuanza ujenzi wake. Huku Ethiopia ikifungua bwawa hilo, Misri imetuma barua kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ikiitaja hatua ya Ethiopia kuwa ni ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa na kusema kuwa bwawa la Nahdha halitakuwa na uwajibikaji wowote wa wa kisheria au kisiasa kwa Misri na Sudan. Bwawa la Renaissance linalojulikana kama bwawa kuu la Renaissance au anahdha la Ethiopia lilijengwa kwa ajili ya kuzalisha nishati kwa Ethiopia na nchi jirani. Katika kutetea mradi huu, viongozi wa Ethiopia wanaamini kuwa bwawa hilo sio tu litatoa umeme unaohitajika kwa mamilioni ya watu wa nchi hiyo, bali pia litaruhusu Ethiopia kusafirisha umeme wa ziada kwa nchi jirani. Abi Ahmed waziri mkuu wa Ethiopia ameendelea kutaja bwawa hili kama fursa ya pamoja ya maendeleo na kusisitiza kwamba mradi huu siyo tishio kwa nchi zilizo chini ya mto Nile. Lakini pamoja na taarifa zote za viongozi wa Ethiopia, Misri ina wasiwasi sana kuhusu kufunguliwa kwa bwawa hilo. Nchi hiyo ambayo hudhamini maji yake yote safi kutoka mto Nile, imetangaza upinzani wake kwa mradi huu tangu miaka mingi iliyopita. sasa basi, Wizara ya mambo ya nje ya Misri imesisitiza kuwa mradi huu ni ukiukwaji wa mikataba ya kihistoria ambayo imetiwa saini kuhusu kugawana maji ya mto Nile. Misri inayechukuliwa hatua hiyo ya Ethiopia kama ukiukwaji wa sheria za kimataifa na haki za nchi zilizo chini ya mto Nile, na kusisitiza kuwa matokeo yoyote ya mradi huu ni batili na haihusu Misri. Kwa mtazamo wa Cairo, upunguaji wowote wa wa mtiririko wa maji ya Nile unaweza kuwa na matokeo mabaya kwa kilimo, usambazaji maji ya kunywa na utulivu wa kijamii. Misri imesisitiza mara kwa mara kwamba mto Nile sio tu ni chanzo cha asili cha maji bali pia ni sehemu ya utambulisho wa kihistoria na ustaarabu wa nchi. Viongozi wa Cairo, akiwemo Rais Abdel Fattah al-Sisi, wameonya kwamba usalama wa maji ya Misri ni mstari mwekundu kwao na kwamba ikiwa watatishiwa watachukua hatua zinazofaa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Mpenzi msikilizaji, kwa uchambuzi huo niliokusomea pamoja na habari nilizokusomea kitambo kifupi, unaweza kutembelea tovuti yetu ya parstoday.ir, mkwaju sw. Ni kukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram tutumie ujumbe mfupi kwenda kwa nambari alama ya kujumlishwa plus 98 9035065487. Imetimia saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran, Iran. Juma hili Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati yatakayoangazia hilo ni pamoja na Rais Masud Pizishki anasema hatuna uadui na nchi yote ya Kiislamu na tunashikamana na umoja wa umma wa Kiislamu. Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki za afikiana kurejesha ushirikiano Na Iran yakemea mashambulizi ya utawala wa Israel dhidi ya viongozi wa Hamas jijini Doha karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Masoud Pezeshkian amesema Jamhuri ya Kiislamu haitazozana na taifa lolote la Kiislamu na imejizatiti kikamilifu katika kuendeleza mshikamano na umoja wa umma wa Kiislamu. Rais Pezeshkian amesema hayo wiki hii katika hotuba yake kwenye mkutano wa 39 wa umoja wa Kiislamu hapa jijini Tehran na kuongeza kuwa hakuna nguvu itakayoweza kuwashinda Waislamu iwapo watashikamana na kuzingatia haki. Rais Pezeshkian amesisitiza kuwa ikiwa Waislamu wataungana na kujiepusha na migawanyiko, wazayuni kamwe hawataweza kufanya uhalifu huko Gaza na nchi nyingine za eneo hili. Ameelezea matumaini yake kwamba mikutano kati ya mataifa ya Kiislamu itajenga umoja na mshikamano, akibainisha kwamba mkutano wa umoja wa Kiislamu Tehran unalenga kuvunja ukuta wa mgawanyiko na kuunda umoja kati ya Waislamu. Rais Pezeshkian ameongeza kuwa nchi za magharibi zinaishutumu Iran kwa uongo kuwa eti na kiuka haki za binadamu, wakati dhana ya nchi za magharibi kuhusu haki za binadamu haina huruma kwa watoto, wanawake na wazee na uh, nchi hizo zinajihusisha na mauaji ya kimbari. Amesisitiza kuwa nchi za magharibi hazina ubinadamu na zinazidisha mizozo kati ya mataifa ya Kiislamu ili ziweze kuuza uh, silaha katika nchi za Kiislamu. Rais Pezeshkian pia amesema Marekani na Israeli zilishindwa kufikia malengo yao wa maovu wakati wa vita vyao vya siku 12 dhidi ya Iran kwa sababu kulikuwa na umoja na mshikamano nchini Iran. Amezishukuru nchi za Kiislamu kwa kuchukua msimamo thabiti wa kulaani jinai za utawala ghasibu wa Israeli, akisisitiza kuwa uh, umuhimu wa kustawisha umoja na mshikamano baina ya Waislamu unazidi kubainika. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema na hapa namnukuu: Mtume wa Mwenyezi Mungu alitilia mkazo umoja na mshikamano, na jambo la kwanza alilofanya lilikuwa kuamrisha kujenga mfungamano na udugu baina ya mataifa, makabila na kaumu mbalimbali Iwapo sisi ni wafuasi wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, basi inabidi tusiruhusu utawala katili wa Israeli kufanya jinai mbele ya macho wa waislamu na watu wa dunia. Rais Pezeshkian alimaliza hotuba yake kwa kuelezea matumaini kuwa waislamu wataweza kuungana kukabiliana na adui. Insha allah Mwenyezi Mungu atujalie sote tufaulu kusimama kwa mshikamano na umoja dhidi ya uvamizi, uhalifu, ukatili na unyama unaotendwa na dunia inayojidai kuwa nye ustaarabu ilhali imepoteza utu wa kweli. Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA zimefikia makubaliano yenye lengo la kuandaa njia ya kurejesha ushirikiano kati ya pande hizo mbili. Makubaliano hayo yalitiwa saini baina ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi na mkurugenzi mkuu wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa la kusimamia masuala ya nyuklia Rafael Grossi Jumanne, mjini Kairo, Misri, nchi ambayo ilikuwa mwenyeji wa mazungumzo kati ya pande hizo mbili. Makubaliano hayo yamekuja baada ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kusitisha ushirikiano na wakala huo kufuatia mashambulizi ya utawala wa Israeli na Marekani dhidi ya vituo muhimu vya nyuklia vya Iran mwezi Juni. Tehran ilisimamisha ushirikiano huo kwa mujibu wa sheria iliyopasishwa na Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani Bunge la Iran, kupinga azimio dhidi ya Iran ililoidhinishwa na wakala wa IAEA chini ya mashinikizo ya Magharibi, azimio lilotumiwa na wavamizi kujaribu kuhalalisha mashambulizi hayo. Akizungumza pembezoni mwa grosi wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofuatia kuidhinishwa kwa makubaliano hayo, Abbas Arakchi ameyataja kuwa ni kilele cha mazungumzo ya kutimiza maelewano ya jinsi majukumu ya ulinzi ya Iran yatatekelezwa kwa kuzingatia matukio yanayotokana na, na uchokozi huo usio halali. Hata hivyo, Arakchi ametoa onyo kali dhidi ya kuchukuliwa hatua zozote za kichokozi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pamoja na kuwa Iran imeonyesha Uh, nia na ishara zake njema njema, nasisitiza terminated... kuwa iwapo kutatokea hatua yoyote ya uadui dhidi ya Iran, ikiwemo kurejeshwa kwa maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa wa Mataifa yaliyokuwa yamefutwa, Jamhuri ya Kiislamu itachukua hatua hizo kuwa zimebatilika kabisa Iran will regard... Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani vikali mashambulizi ya anga yaliyofanywa na utawala wa Israeli dhidi ya viongozi wa harakati mapambano ya Kiislamu ya ukombozi wa Palestina, Hamas, wakati walipokuwa wakijadili pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump kuhusu kusitisha mapigano huko Gaza, ikiataja kuwa ni ukiukwaji wa misingi yote ya sheria za kimataifa. Rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran Dr. Masoud Pezeshkian amesema uh, kwa masikitiko kuwa utawala wa kizainu wa Israel hauheshimu misingi yoyote ya sheria za kimataifa, na ameongeza kuwa mwenendo huo unafanyika kwa msaada na uungaji mkono wa Marekani. Wiki hii utawala haraka haramu wa Israel umetekeleza uh, mashambulizi dhidi ya makao ya harakati ya Hamas huko Doha, Qatar, ambapo watu kadhaa wameua washahidi katika mazungumzo ya simu kati yake na Emir wa Qatar, Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani, rais wa Iran amelali vikali uvamizi huo wa utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya Qatar siku ya Jumanne na ametangaza mshikamano kamili wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na taifa hilo rafiki na dugu. Rais Pezeshkian amesisitiza kuwa Iran imesimama bega kwa bega na ndugu zake wa Qatar na iko tayari kuchukua hatua yoyote inayohitajika ili kuunga mkono taifa hilo jirani na rafiki wa dhati. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran Ismail Baghai amesema mashambulizi hayo ya Jumanne dhidi ya makao ya Hamas katika mji mkuu wa Qatar, Doha, ni hatari sana, yanakiuka kanuni na taratibu zilizowekwa za sheria za kimataifa na yanapingana na hati ya Umoja wa Mataifa. Amesema shambulizi hili ni hujuma dhidi ya mamlaka ya kitaifa na uhuru wa ardhi wa Qatar, pamoja na wajumbe wa Palestina waliokuwa wakijadiliana. Amesema tukio hilo linapaswa kuwa onyo kali kwa eneo zima la Asia Magharibi na kwa jumuiya ya kimataifa ili wasiendelee kunyamaza mbele ukiukwaji wa mara kwa mara wa sheria na uhalifu unaoendelezwa na utawala wa kizayuni wa Israel. Siku ya Jumatano, hafla ya kuadhimisha siku ya kuzaliwa kwa Mtume mtukufu Muhammad Almustafa sallallahu alaihi waalihi wasalam Imam Jaafar Sadiq alayhi salamu imefanyika jijini Tehran katika ukumbi wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa ushiriki wa familia za mashahidi, wananchi wa matabaka mbalimbali mbali na wageni wa mkutano wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu. Maadhimisho ya siku hii kubwa ya umma wa Kiislamu yamehudhuriwa pia na wanazuoni mbalimbali ambapo mbali mbali huja tulislamu na muslimin akthari, mwenyekiti wa baraza kuu la jumuiya ya kimataifa ya Ahlul Bait alayhim salam, ametoa hotuba ambapo amesisitiza umuhimu wa mwezi wa Rabiul Awwal hasa mwaka huu ambapo tunaadhimisha miaka 1500 tangu kuzaliwa kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na amesema kuwa changamoto kuu ya ulimwengu wa Kiislamu kwa sasa ni kutomfahamu kwa kina mtume kwa muengu, alihi wa rehma kwa walimwengu Muhammad almustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Amesisitiza kuwa kufafanua vipengele vya uh, kibinafsi na kijamii vya dini ya Kiislamu ni miongoni mwa majukumu muhimu ya jamii ya Kiislamu hii leo. Aidha, amesisitiza kuwa suala la Palestina na uhalifu wa utawala wa kizaini wa Israeli kwa Gaza ni jambo nyeti zaidi kwa ulimwengu wa Kiislamu, akiongeza kuwa katika mazingira haya ni wajibu wa Waislamu kusimama dhidi ya madhalimu, na ni jukumu la serikali za Kiislamu kukua na uhusiano wa karibu baina yao na kukata uhusiano wote na utawala wa kizaini wa Israeli. Na wiki hii wanasayansi watatu mashuhuri ambao ni Muhammad Nazirudin kutoka India, Muhammad Toner kutoka Uturuki na Wahab Mirukni kutoka Iran wametangazwa kuwa washindi wa tuzo ya Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam ya mwaka elfu mbili ishirini na tano. Tuzo hiyo imetolewa kwa kutambua mchango wao wa kipekee katika nyanja za seli za jua, teknolojia ya kugundua seli adimu kwa kutumia microfluidics na algorithm za grafu za kiwango kikubwa. Katika hafla iliyofanyika tarehe 8 Septemba katika ukumbi wa Wahdat jijini Tehran, maafisa wa serikali, wasomi na wanasayansi kutoka ulimwengu wa Kiislamu walikusanyika kwa heshima ya washindi wa tuzo hiyo ya mwaka huu. Tuzo ya sayansi ya Mustafa sallallahu alaihi wa wasallam ilizinduliwa mwaka 2013, e, na kisha ilitolewa mara ya kwanza mwaka 2015 jijini Tehran. Tuzo hiyo hutolewa kila baada ya miaka miwili sambamba na maadhimisho ya Maulid ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa, Mtume Muhammad swwm na lengo lake ni kuhimiza sayansi katika ulimwengu wa Kiislamu. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa taarifa hiyo ya tuzo hiyo tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini mkuu maweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Haya ni matangazo ya Ijumaa asubuhi ya redio Tehran. Tunakushukuru sana kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa tuangazie macho yetu magazetini. Udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unaanzia nchini Tanzania, na kama ilivyotarajiwa, matoleo ya leo yameendelea kuchangamkia na kuakisi kwa mapana na marefu habari za kampeni za uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Habari kuu katika gazeti la Wamachinga inasema kivumbi na jasho Tabora, maelfu ya wananchi wajitokeza Igunga, Nzega, Kwabashe, Samia amebeba matumaini mradi wa maji ya ziwa Victoria kumaliza tatizo la mkoa wote. Pia limeandika kete kumi muhimu katika kampeni za Rais Samia Dodoma na Singida. Taifa Tanzania limeipa habari yake kuwa anwani semayo mwendo ni ule ule, asema Samia. Habari nyingine iliyopo uzito ina kichwa kisemacho Mpina apata ushindi mahakamani. Habari hii ya Mpina ndiyo iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Majira ambalo linaandika, Mahakama kuu yatoa uamuzi wa kihistoria yatengua uamuzi wa INEC kumzuia Mpina kurejesha fomu, yasema ni chombo huru, haipaswi kupokea maelekezo yaagiza mchakato uanzie ulipoishia. Mwananchi pia limetanguliza mbele habari hii kwa kuandika Mpina arejesha au arejea kusaka urais. Pia limeandika Samia asema madeni ya wakulima tumbaku yatalipwa. ajali ya fuso na gari dogo ya uwa watu saba. Roria Lisu adai haki zake zimebanwa, aomba koti imwache huru na Othman Malizana, na alivyomalizana na ZDC urais Zanzibar. Samia ahidi kuchapa kazi kwa kasi ile ile. Ndivyo kisemavyo kichwa cha habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari. Moja ya habari kuu katika gazeti la Mwanahabari inasema wagombea 11 wa urais Zanzibar wapitishwa ZEK wakabidhiwa magari. Ni pasho kwa upande wake linatupashwa kwa kuandika mikataba alfu tatu mia nne yachunguzwa ni ya mabilioni ya shilingi. RC au DC akishtakiwa kutokana na matendo yake hatopewa wakili wa serikali kumtetea. Pia limeendeka Mpina avuka kikwazo, Othman naye anusurika. Haya, Tuelekeze kurunzi udondozi wetu nchini Kenya, ambapo gazeti la Daily Nation limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno, namna DCI inavyojasisi simu yako. Muhtasari ni kuwa idara ya upelelezi wa jinai nchini Kenya, DCI, itapata nguvu ya kuchunguza rununu za Wakenya iwapo mswada wa ketani utapasishwa na bunge. Habari nyingine zilizopewa muhimu na gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: KNH kufanya upasuaji wa kwanza kabisa wa aina yake duniani kwa kijana aliyepigwa risasi na majangili; pacha waliotenganishwa walipozaliwa waungana miaka 43 baadaye huko Bomet; na kwa nini Raila ameahirisha mkutano muhimu wa ODM Oktoba. Habari hii ya mvutano ndani ya chama hicho cha upinzani imetengewa nafasi ya kwanza na gazeti dada la Taifa Leo, chini ya kichwa kisemacho ODM ya mwogopa Sifuna. Linatupasha zaidi kuwa hofu ya mpasuko chamani na kuondolewa kwa katibu mkuu Edwin Sifuna huenda zilisababisha ODM kuahirisha mkutano wa kongamano la kitaifa la wajumbe NDC ambalo lilipangiwa kufanyika mwezi ujao. Habari zake nyingine zinasema madiwani waliosusia mkutano wa Ruto watoa wa sababu tukio la mtawa akimzaba kofi mwenzake wakibishana hadharani laudhi waumini. Na kimataifa, Gen Z wa Nepal wamweka kiongozi wao madarakani. Tunatapatisha nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani semayo alfajiri mpya. Kichwa hicho kimebebwa na picha inayomwonyesha Rais Yoweri Museveni akipeana mkono na kiongozi mwadhamu wa Agahana, au kiongozi mwadhamu Bakhan ambaye ni imamu wa hamsini wa waislamu wa shia Ismaili. Pia limeandika Waislamu kumradhi, walimu wa sanaa watangaza mgomo kabla ya kuanza muhula wa tatu. ULS yatangaza mshikamano na wenzao wa Kenya kufutia mauaji ya wakili Mbobu na ripoti yasema nusu ya makarani katika serikali za mitaa hawana ujuzi wa kazi zao. Nalo gazeti la Vision, New Vision limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno Entebe, mauaji ya wanandoa wawili wakamatwa. Pia limeupambwa ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais Museveni na Agahan, na kuiambatanisha na hanuani semayo Agahan na Museveni wafungua hospitali ya mafunzo. Hii ni redio Teheran. Baadhi ya maoni yako mpenzi msikilizaji, nitayasoma baada ya muda usio kwa mrefu. Makala ya wiki Karibuni wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa redio Teherani katika makala ya wiki. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, ambapo leo tutazungumzia jinai ya kiutamaduni inayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel kwa kuyakalia kwa mabavu maeneo ya kale ya wa Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Utawala huo umejimilikisha turathi za utamaduni za Wapalestina kwa ajili ya kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni na kambi zao kwa kisingizio cha kujilinda. Kuweni nami hadi tamati, wasikilizaji wapendwa. Kama tulivyosema, makala hii inazungumzia turathi za wapalestina zilizoporwa na utawala wa kizayuni. Katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan, kuanzia mawe ya kale hadi kuta za zamani, misikiti na makanisa, hadi katika nyumba za kihistoria za Palestina, kila moja inasimulia uporaji, inasimulia kukaliwa kwa mabavu na maangamizi ya kiutamaduni. Simulizi hii inahusu kisa cha ukingo wa magharibi, eneo ambalo utawala wa kizayuni kupitia hatua rasmi unaandika upya historia huku ukiiba na kupora turathi za kitamaduni za Wapalestina. Ripoti mpya ya taasisi ya utafiti ya Arij Applied Research katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, imefichua wizi huo wa kiutamaduni unaofanywa kwa mpangilio maalum na utawala wa kizayuni. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, jeshi la utawala wa kizayuni limetangaza maeneo sitini na tatu ya kale ya Palestina katika ukingo wa magharibi kuwa ni maeneo ya kale ya Israel, hatua ambayo ni ukiukaji wa wazi wa sheria na mikataba ya kimataifa. Na sambamba na vita na hatua za mabavu, hatua hiyo inatambuliwa kuwa ni sehemu ya mradi mkubwa wa unyang'anyi wa kitamaduni, kwa mujibu wa kitabu chenye maagizo ya kijeshi kilichotiwa saini na Brigedia Jenerali Moti Almos, ambaye ni mkuu wa idara ya masuala ya kiraia wa Israel katika ukingo wa magharibi maeneo 63 katika miji ya Nablus, Ramallah na Salfit yameainishwa kama maeneo ya kihistoria ya Israel, hatua ambayo kwa mtazamo wa kisheria haina uhalali wowote, isipokuwa inatambuliwa kuwa ni unyakuzi wa ardhi hatua hiyo si tu swala la kiutawala au kisheria, bali pia ni sehemu ya sera iliyopangwa inayolenga kufuta utambulisho wa kitamaduni wa Wapalestina na kunyakua ardhi zao kwa ajili ya upanuzi wa makazi ya walowezi wa Kizayuni, kwa ajili ya kupanua vituo vya kijeshi na kujenga vituo vya burudani na utalii ili kuweza kutambua taathira za sera hii, inatosha kutupia jicho takwimu mbalimbali. Hadi kufikia mwishoni mwa mwaka jana wa elfu mbili na ishirini na nne, karibu walowezi wa Kizayuni laki saba na elfu sabini wanaishi katika eneo la Ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan. Nao wametapakaa katika vitongoji 180 na katika maeneo ya kiraia 256. Vitongoji hivyo vimekata kikamilifu njia za mawasiliano za Wapalestina na hivyo kupunguza pakubwa uwezekano wa kuasisiwa nchi huru ya Palestina. E, zaidi ya hayo utekelezaji wa miradi mikubwa kama vile mradi unaojulikana kwa jina la E1, Ulioidhinishwa hivi karibuni na baraza la mawaziri la Israel unatenganisha kikamilifu maeneo ya kaskazini na yale ya kusini mwa ukingo wa Magharibi. Hatua hii inakwamisha njia ya kujitawala wa Palestina na kuasisi taifa lao, na wakati huo huo inaufanya urithi wa kitamaduni kuwa wenzo wa kisiasa na uvamizi na kukaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina taasisi ya utafiti ya ARIJ inasisitiza kwamba utawala wa Israel umesajili zaidi ya maeneo 2400 ya kale ya Palestina katika Ukingo wa Magharibi kama maeneo ya kihistoria ya Israel. Kidhahiri, hatua hii inaonekana kuwa ni katika kulinda na kuhifadhi turathi za kitamaduni, lakini kivitendo, eneo kubwa la ardhi ya Palestina limeporwa na utawala wa kizayuni huku turathi za kale zikinyakuliwa kwa kisingizio cha kuendeleza utalii na ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika mji wa Nablos, maeneo ya kale hamsini na tisa yamevamiwa, matatu huko Ramawa na eneo moja huko Salfit. Maeneo yote hayo yapo karibu na makazi au kambi za kijeshi za utawala wa Israel. Kwa hivyo sera hii ni ya kimfumo kikamilifu na iliyotekelezwa kwa malengo maalum. Naendelea kutegea sikio makala yetu hii ya wiki ambayo inazungumzia turathi zinazoibwa na utawala wa kizayuni katika ukingo wa Magharibi. Kwa kuendelea kutekelezwa sera hii historia ya Palestina inafutwa katika kumbukumbu kumbu, na utambulisho wao wa kitamaduni unafifia pole pole. Katika upande mwingine, sera hii ya utamaduni imeshika kasi sambamba na mashambulizi ya kijeshi ya Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza na katika ukingo wa magharibi tangu kuanza vita baada ya Oktoba 7, 2023, Wapalestina zaidi ya 1,115 wameuawa shahidi katika ukingo wa magharibi na huko Kuds mashariki pekee. Wakati huo huo Wapalestina karibu alfu saba wamejeruhiwa na zaidi ya alfu kumi na nane mia tano wametiwa nguvuni. Tunaweza kusema kuwa sera ya utawala wa Israel ya kuiba turathi za Wapalestina ni sehemu ya mradi mkubwa zaidi wa utawala huo. Mradi huo unajumuisha kubomoa na kuharibu maeneo ya Palestina, kupora ardhi, kuanzisha vitongoji vya wa, Wayahudi na kupunguza uwezekano wa kuunda nchi huru ya Palestina kwa mujibu wa ripoti ya taasisi ya Arij. Baada ya kupora turathi za kale, maeneo hayo yatageuzwa kuwa kambi za kijeshi, vituo vya utalii na maeneo ya starehe kwa ajili ya utawala wa Kizayuni, na Wapalestina hawana haki ya kutumia maeneo hayo. Ni wazi kuwa turathi za kitamaduni zimekuwa wenzo wa kuendeleza uvamizi na kuwafuta Wapalestina katika ardhi zao. Nukta nyingine muhimu ni upanuzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni. Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan kwa miaka kadhaa sasa umekuwa mtandao tata wa vitongoji vya walowezi na maeneo ya makazi yaliyo kinyume cha sheria. Mtandao huo umekata njia za mawasiliano za Wapalestina na kubana pakubwa nguvu zao za kujistawisha kiuchumi kijamii na kiutamaduni mbali na maeneo ya nablos na aramawa maeneo kama salfiti na baitu laham pia yamekumbwa na mradi huo wa israel wa kitamaduni na kijeshi eneo lolote linaloakisi historia ya palestina linaweza kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu kwa kisingizio cha ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni kwa ajili ya shughuli za utalii hii ina maana kwamba mustakabali wa kitamaduni na kihistoria wa Palestina uko hatarini. Hatua hizi za utawala wa Israel ni ukiukaji wa wazi wa sheria na mikataba ya kimataifa ya kulinda turathi za kitamaduni. Kwa mujibu wa sheria za kimataifa, hakuna nchi iliyo na haki ya kumiliki urithi wa kitamaduni wa nchi nyingine au kuutaifisha kwa kisingizio cha kujilinda. Hata hivyo, sheria hizi kivitendo hazifanyi kazi mbele ya sera za utawala wa Israel. Tunachokiona leo katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan ni ishara kuwa sera ya wizi wa turathi ni sehemu ya mkakati wa ujenzi wa vitongoji vya walowezi na maangamizi ya kiutamaduni unaotekelezwa na utawala haramu wa Israel. Asanteni kwa kwa nami na kwaherini. Katika historia, leo ni Jumaa tarehe 19 Rabiul Awal mwaka 1447 Hijria, inayosadifiana na tarehe 12 Septemba mwaka 2025. Miaka 105 iliyopita katika siku kama ya leo Tarehe 21 Shahrivar mwaka 1299 hijiria Shamsia, aliuawa shahidi Sheikh Muhammad Khiabani, mwana mapambano katika kipindi cha kupigania katiba na kukandamizwa harakati ya msomi huyo na wafuasi wake katika mji wa Tabriz, kaskazini magharibi mwa Iran. Baada ya kupata elimu kwa maulamaa wakubwa, Sheikh Khiabani alianza harakati za kupinga dhuluma na ukandamizaji zilizokuwa zikifanywa na utawala wa silsila ya Kajar nchini Iran. Baada ya kusambaratisha udikteta wa Muhammad Ali Shah Kajar na kumlazimisha mtawala huyo kukimbia nchi mwaka 1287 hijiria shamsia, wananchi wa Tabriz walimchagua Sheikh Muhammad Khiabani kuwa mwakilishi wao katika Bunge la Taifa la Iran. Katika siku kama ya leo miaka 51 iliyopita nchini Ethiopia kulitokea mapinduzi yaliyopelekea kuondolewa madarakani utawala wa Haile Selasi. Haile Selasi alizaliwa mwaka 1892 huko Ethiopia. Awali alikuwa mkuu wa mikoa kadhaa nchini humo na baadaye akawa mrithi wa kiti cha ufalme. Mwaka 1930 alishika hatamu za uongozi wa Ethiopia akiwa mfalme wa nchi hiyo. Awali alifanya jitihada kubwa za kuyaunganisha makabila ya Ethiopia kwa shabaha ya kuyadhibiti. Haile Selasi alikomesha utumwa, akafanya marekebisho ya masuala ya kifedha na kuanzisha mfumo wa mahakama Nchini Ethiopia. Hata hivyo, mashambulio ya Italia dhidi ya Ethiopia mwaka 1935 yalisitisha mpango wake huo na alibakia nje ya nchi hadi mwaka 1941 aliporejea nchini kwa msaada wa Waingereza na kutoa tena madaraka. Aliendeleza marekebisho ambayo zaidi alijikita katika mji mkuu Addis Ababa na mambo yasiyo na msingi huku sehemu kubwa ya Waethiopia wakikosa suhula za kimsingi za maisha. Selasi alikuwa tegemezi sana kwa nchi za magharibi. Siku kama ya leo miaka 48 iliyopita, sawa na tarehe 12 Septemba mwaka 1977, alifariki dunia Steve Biko, mwanaharakati wa kupigania haki za wazalendo wa Afrika Kusini akiwa chini ya ulinzi wa polisi. Biko alikuwa kiongozi wa wanafunzi aliyefanya jitihada kubwa za kuwawezesha wazalendo waliokuwa wakibaguliwa wa Afrika Kusini na kuratibu harakati zao. Baada ya kufariki dunia akiwa mikononi mwa polisi, Steve Biko alitambuliwa kuwa shahidi wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi. Alikuwa mashuhuri kwa kauli mbiu ya weusi ni uzuri, black is beautiful, ambayo ililenga kuwapa moyo wazalendo wa Afrika Kusini waliokuwa wakibaguliwa kwa sababu ya ngozi ya rangi yao. Na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita nchini Uturuki kulitokea mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na Jenerali Kenan Evren na kupelekea kuondolewa madarakani waziri mkuu Suleiman Demirel na kisha kuundwa serikali ya kijeshi, kuibuka kashfa ya ufisadi wa fedha na kuendelea hali ya kulegalega kisiasa na kiuchumi huko Uturuki kulipelekea kutokea mgogoro wa kiuchumi ambao hatimaye katika siku kama ya leo Jenerali Kenan aliyekuwa mkuu wa majeshi alipindua serikali na kutoa madaraka. Hii ni redio Tehran. Kama nilivyokuahidi, nisome hapa maoni mawili matatu. Sheikh uh, Muhamad Shahbal wa Tanga, Tanzania anasema shambulio hilo nchini Qatar limedhihirisha wazi kwa Waarabu wa GCC na wengine ni nani tishio kwa Waarabu kati ya Iran na Israel na nani ndio tishio la amani mashariki ya kati na mashariki ya mbali, Uh, pamoja na nchi nyingine za Asia na uharabuni kwa ujumla. Shekh Shahbali huyo akiwa Tanga, Tanzania. Zimurinda Yusuf akiwa Uganda, baada ya salamu anasema enyi Waarabu, kuweni macho, huyo mchinjaji asiwahadae wanajeshi wake ndio amefanya kitendo hicho, amekana kwamba alikuwa hajui. Huo ni uongo, muwe macho. Zimurinda huyo akiwatahadharisha wahara, Waarabu. Maoni ni mengi lakini muda ndio hivyo tena umenipa kisogo. Moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran amesema kuwa serikali, taifa na vikosi vya kijeshi vya Qatar vinapaswa kujua kwamba jamhuri ya Kiislamu na jeshi lake litaendelea kusimama upande wao hadi mwisho. Kikao cha cha dharura cha mataifa ya Kiarabu na Kiislamu kinatazamiwa kufanyika Qatar kujadili mashambulio ya kigaidi ya Israel. Mkutano huo utafanyika jumapili na Jumatatu. Maandamano makubwa yamefanyika nchini Uingereza, ambapo waandamanaji wametoa mwito wa kukamatwa rais wa Israel kwa kutenda jinai huko Palestina. Kanseli wa Ujerumani amekosoa mashambulizi ya Israel dhidi ya Qatar, na mwendesha mashtaka wa mahakama ya ICTR ametaka Felishad Kabuga arejeshwe Rwanda. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Ijumaa asubuhi ya Redio Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo. Tunakushukuru pia kwa kututumia maoni yako. Ungana nami tena, inshaallah, katika matangazo yetu ya mchana, na hadi wakati huo, mimi ni Hussein Hassan. Kwaheri kwa sasa.