Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Fajr, aya ya kwanza mpaka ya kumi na nne. A'udhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wal fajr, wa layalin 'ashr. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi Mula wako alivyowafanya Adi, yani Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio wa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya jioni ya leo, kutoka hapa Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw, barua pepeto email ni swahili radio at IRIB tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika kingamuzi cha Azam. Jioni ya leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya Iran juma hili, makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya. Msiache pia kutufuatilia katika mitandao ya kijamii. Ni Redio Teherani na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Arakchi katika mazungumzo na mufti mkuu Tunisi wa Tunisia asema kukomeshwa mauaji ya halaiki huko Gaza kunahitaji ushirikiano wa umma wa Kiislamu. Waziri mkuu wa Qatar asema Benjamin Netanyahu anapasa kufikishwa mbele ya sheria. Undwa yasema zaidi ya wakimbizi laki moja wa Gaza hawajapokea msaada wote tangu miezi sita iliyopita na barani Afrika utekaji nyara wa wafanyakazi wa misaada huko Sudani kusini ni zaidi ya maradufu. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika kikao na mufti mkuu wa Tunisia kwamba kukomeshwa mauaji ya halaiki ya utawala wa kizayuni huko Gaza na kuzuia kupanuka kwa wigo wa uchokozi wa utawala huo ghasibu kunahitaji hitaji ushirikiano mkubwa wa umma wa Kiislamu. Sayida Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran ambaye amefanya safari nchini Tunisia kwa ajili ya kushauriana na viongozi waandamizi wa serikali ya Tunis, amekutana na kufanya mazungumzo pia na Shekhe Hisham Mahmud, mufti mkuu wa Tunisia, Jumatano jioni katika maadhimisho ya maulidi ya Mtume Mtukufu, sallallahu alayhi wa alihi wasalam, huku akiwapongeza wananchi na serikali ya Tunisia kwa mnasaba huo. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesisitiza juu ya ulazima wa kuwepo umoja wa Waislamu kote ulimwenguni chini ya miongozo na mafundisho ya mtume wa Uislamu. Aidha, ameashiria kuendelea jinai za utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza na kupanuka kwa wigo wa uchokozi wake katika eneo zima la Asia Magharibi. Abasi Arakti amesisitiza juu ya udharura wa kusimamishwa mara moja mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza na kusema suala hilo linahitajia ushirikiano na uratibu wa dhati wa umma wa Kiislamu. Kwa upande wake, mufti mkuu wa Tunisia pia ameelezea kufurahishwa kwake na uwepo wa waziri wa mashauri ya kigeni ya Irani katika msikiti mkuu wa Azeituna na kufafanua historia ya msikiti huo na umuhimu wake katika kueneza wa Uislamu nchini Tunisia, Afrika Kaskazini, pamoja na ulimwengu mzima wa Kiislamu. Kisha waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran ametembelea na kukagua kumbi tofauti za msikiti huo. Msikiti Mkuu wa Zaituna ni miongoni mwa misikiti mikongwe zaidi nchini Tunisia, yenye hadhi na nafasi ya kihistoria ambao ulijengwa mwaka 79 hijiria, na katika historia yake ndefu umekuwa na nafasi muhimu sana katika kueneza mafundisho na maarifa ya Kiislamu. Waziri mkuu wa Qatar Muhammad bin Abdurrahman bin Jasim Ali Thani amelaani mashambulizi ya juzi ya Israel dhidi ya Doha na kuyataja kuwa ni ugaidi wa kiserikali. Waziri mkuu wa Qatar wa amesema kuwa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu anapaswa kufikishwa mbele ya sheria. Netanyahu jana Jumatano alituhumu Qatar kuwa inawasaidia na kuwahami magaidi. Ninaiambia Qatar na mataifa yote yanayohifadhi magaidi, ima wafukuze au wafikishe kwenye vyombo vya sheria, kwa sababu usipofanya hivyo, tutafanya hivyo, amesema Netanyahu. Akijibu matamshi haya ya waziri mkuu wa Israeli, waziri mkuu wa Qatar amesema hatukubali tishio kama hilo kutoka kwa mtu kama Netanyahu, anahitaji kufikishwa mahakamani. Yeye ndiye anayetafutwa na mahakama ya ICC. Muhammad bin Abdurahman bin Jasim Ali Thani amesisitiza kuwa Marekani na Israeli walifahamu vyema kuhusu uwepo wa viongozi wa Palestina huko Doha kwa ajili ya kujadili makubaliano na kwamba viongozi wa Marekani na Israeli miaka kadhaa sasa wamekuwa wakitumia Qatar kama njia ya mawasiliano kwa ajili ya Gaza. Waziri Mkuu wa Qatar ameongeza kuwa shambulio dhidi ya mamlaka ya kujitawala Qatar limevuka kiwango cha chini sana cha adabu na maadili, na kwamba Marekani iliarifu nchi yake kwa kuchelewa sana. Muhammad bin Abdulrahman bin Jasim Alithani pia ameeleza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel umeua matumaini kwa mateka waliosalia katika ukanda wa Gaza. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa kipalestina UNRWA limetangaza kuwa zaidi ya watu lakimoja wanaendelea kutabika na njaa katika maeneo ya kuwafadhi wakimbizi wa shirika hilo huko Gaza, na kuna msaada wa kibinadamu ambao umeruhusiwa kuingia katika eneo hilo kwa zaidi ya miezi 6 sasa. Shirika la UNRWA linasisitiza kuwa bado lipo Gaza na kwamba timu za matibabu za shirika hilo zitaendelea kutoa ushauri wa masuala ya afya kwa raia katika ukanda huo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, limesema katika ujumbe wake uliotumwa katika mtandao wa kijamii wa X kwamba zaidi ya wa wakimbizi laki moja bado wanaishi katika makazi ya shirika hilo huko Gaza. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, wakimbizi wa Gaza wamechoka sana na wanateseka kwa njaa kali na hakuna msaada wa kibinadamu ulioruhusiwa kuingia katika eneo hilo kwa zaidi ya miezi sita sasa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina UNRWA aidha limesisitiza kuhusu dhamira yake ya kuendelea kutoa huduma licha ya changamoto za kibinadamu ambazo hazijawahi kushuhudiwa. Kadhalika limesisitiza kuwa kuna udharura wa kusitishwa vita huko Gaza. Leo Alhamisi, shirika la UNRWA limetuma ujumbe wake mwingine na kutangaza kuwa operesheni ya kijeshi ya Israeli katika mji wa Gaza imewakosesha watu makazi. Wakati huo huo, UMRWA imetoa indhari katika ukurasa wake rasmi wa Facebook ikisema, watu hawana pa kwenda, hakuna mahali salama wala mtu aliye salama katika ukanda wa Gaza. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu, na ukujieni kutoka hapa Tehrani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokujieni kutoka hapa jam, jam, jijini Tehran. Idadi ya wafanyakazi wa misaada waliotekwa nyara nchini Sudani Kusini huko barani Afrika imeongezeka zaidi ya mara mbili mwaka huu. Takwimu hii imetolewa na maafisa wawili waandamizi wa masuala ya kibinadamu wanaofanya kazi katika makundi ya kimataifa. Mashirika ya misaada yana wasiwasi usalama wa wafanyakazi wao na kukatizwa kwa shughuli zao za kunusuru maisha ya raia huko Sudani Kusini. Aidha, ripoti zinasema kuwa baadhi ya waliotekwa nyara wameachiliwa baada ya makundi yenye silaha kupewa fedha za kikomboleo au mlungura, lakini mfanyakazi mmoja wa shirika la misaada aliaga dunia mapema mwezi huu akiwa mikononi mwa watekaji nyara. Umoja wa Mataifa kwa muda mrefu umeiorodhesha Sudani Kusini kama moja ya maeneo hatari sana kwa wafanyakazi wa huduma za misaada ya kibinadamu. Hata hivyo, weledi wa mambo wanasema kuwa kitendo cha watekaji nyara kutaka kupatiwa kiwango kikubwa cha fedha ili kuachilia mateka ni mwenendo mpya na unaotishia. Wasiwasi mkubwa uliopo sasa ni kuwa mwenendo huu unaweza kuwa kadhi ya kuu inayoikabili nchi, amesema Daniel Akechi, mchambuzi wa Sudani Kusini anayefanya kazi katika shirika la International Crisis Group. James C. Unguba, mfanyakazi wa misaada ya kibinadamu wa Sudani Kusini, alitekwa nyara mwezi Machi mwaka huu katika kaunti ya Tambura katika jimbo la Equatorial Magharibi na kuaga dunia mikononi mwa watekaji nyara tarehe tatu mwezi huu wa Septemba. Sababu ya kifo cha mfanyakazi huyo haijabainishwa hadi sasa. Msemaji wa jeshi la Sudani Kusini, kwa upande wake, ameliambia shirika la habari la AP kwamba hana taarifa kuhusu kifo cha Unguba na amekataa kujibu maswali aliyoulizwa. Mahakama moja nchi mjini Johannesburg nchini Afrika Kusini imewahukumu raia saba wa China kifungo cha miaka ishirini jela kila mmoja baada ya kuwapata na hatia magendo ya binadamu. Raia hao wa China wamekutwa na hatia ya kuwasafirisha watu kutoka Malawi na kuwalazimisha kufanya kazi katika kiwanda kimoja nchini Afrika Kusini. Kundi hilo la Wachina saba lilipatikana na hatia Februari 25 mwaka huu ya kuwasafirisha bila vibali raia 91 wa Malawi kuanzia mwaka 2017 hadi 2019, ili kufanya kazi katika kiwanda cha vitambaa vya pamba huko Village Deep, eneo la viwanda kusini mwa mji wa Johannesburg. Wachina hao walitiwa nguvuni Novemba 12, mwaka 2019 wakati polisi walipovamia kiwanda hicho na kuwakuta raia kadhaa wa Malawi wakiwa wanatumikishwa katika mazingira yasiyo ya kibinadamu huku walinzi wenye silaha wakidhibiti mienendo yao. Rekodi za mahakama zimewataja Wachina hao waliohukumiwa jela kuwa ni Shu Ule Tesao mwenye umri wa miaka 42, Biao Mao miaka hamsini Hui Chen miaka hamsini Quin Lee miaka hamsini na sita Zu Jankun miaka arobaini na sita Zuing Daimki miaka hamsini na nane na Jilian Jang miaka hamsini na moja mahakama ya kusini ya Guetang nchini Afrika Kusini imewahukumu wachina hao wote kifungo cha miaka ishirini jela kila mmoja baada ya kupatikana na hatia magendo binadamu na kuvunja sheria za kazi pamoja na uhamiaji za nchi hiyo. Waendesha mashtaka katika mahakama ya Gauteng walitaka raia hao wa China wahukumiwe kifungo cha maisha jela, wakisema kuwa wahanga wa magendo ya binadamu walikuwa wakilazimishwa kufanya kazi katika zamu ya masaa kumi na mbili na kufanya kazi kwa siku saba zote za wiki bila kupatiwa mafunzo stahili na vifaa vya kudhamini usalama wao. Na mwandishi mmoja wa Kiingereza amekiri kwamba vyombo vya habari vya nchi za magharibi vinaathiriwa na ushawishi wa utawala katili wa Israel katika kuripoti jinai za utawala huo dhidi ya watu wa Palestina. katika kuandika habari za mgogoro wa Gaza vyombo vya habari vya magharibi vimekuwa vikishutumiwa mara kwa mara kwa kupotosha matukio na kuchapisha upya simulizi chini ya ushawishi wa utawala wa kizayuni. Mifano wa wazi kuhusu suala hilo ni pamoja na kubadilisha maelezo mafupi ya picha za watoto wenye njaa au kuhusisha vifo vya waathiriwa wa njaa na matatizo ya kiafya yaliyokuwepo tangu huko nyuma. Aina hii ya utangazaji wa habari siyo tu kwamba inapunguza ukweli wa maafa ya kibinadamu huko Gaza, bali pia inaandaa mazingira kukanusha utumiwaji njaa kama silaha na kuficha jinai za utawala wa Israel huko katika ukanda wa Gaza. Rebecca Ruth Gold mwandishi wa Uingereza amekiri kwamba vyombo vya habari vya magharibi vinaathiriwa na jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Palestina. Aidha, amesema mzingiro wa utawala ghasibu wa Israel ya dhidi ya Gaza ni mfano wa wazi wa mizingiro iliyokuwa ikiwekwa katika enzi za kati. Kulingana na mwandishi huyu wa Uingereza, vyombo vya habari vya Marekani na Ulaya vinataka kupotosha ukweli wa mambo kwa kuchapisha upya simulizi na kukanusha ukweli wa matukio yanayotokea katika ukanda wa Gaza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa jioni ya leo ambao una kichwa cha maneno kinachohoji bwawa la Anahdha, tishio kwa amani au fursa ya maendeleo? Bwawa la Renaissance au Anahdha, mradi mkubwa zaidi wa kuzalisha umeme barani Afrika ulizinduliwa rasmi na serikali ya Ethiopia siku ya Jumanne. Abiya Ahmed, waziri mkuu wa Ethiopia, alifungua rasmi bwawa la Annahdha baada ya miaka 14 tangu kuanza ujenzi wake. Huku Ethiopia ikifungua bwawa hilo, Misri imetuma barua kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ikiitaja hatua ya Ethiopia kuwa ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na kusema kuwa bwawa la Nahdha halitakuwa na uwajibikaji wote wa kisheria au kisiasa kwa Misri na Sudan. Bwawa la Nahdha, linalojulikana pia kama bwawa kuu la Renaissance la Ethiopia, lilijengwa kwa ajili ya kuzalisha nishati kwa Ethiopia na nchi jirani. Katika kutetea mradi huo, viongozi wa Ethiopia wanaamini kuwa bwawa hilo si tu litatoa umeme unaohitajika kwa mamilioni ya watu wa nchi hiyo bali pia litaruhusu Ethiopia kusafirisha umeme wa ziada kwa nchi jirani. Abia Ahmed, waziri mkuu wa Ethiopia, ameendelea kutaja bwawa hili kama fursa ya pamoja, maendeleo na kusisitiza kuwa mradi huu sio tishio kwa nchi zilizo chini ya mto Nile. Lakini pamoja na taarifa zote za viongozi wa Ethiopia, Misri ina wasiwasi sana kuhusu kufunguliwa kwa bwawa hilo. Nchi hiyo ambayo hudhamini maji yake yote safi kutoka mto Nile imetangaza upinzani wake kwa mradi huu tangu miaka mingi iliyopita. Sasa wizara ya mambo ya nje ya Misri imesisitiza kuwa mradi huu ni ukiukaji wa mikataba ya kihistoria ambayo imetiwa saini kuhusu kugawana maji ya mto Nile. Misri inachukulia hatua hiyo Ethiopia kama ukiukaji wa sheria za kimataifa na haki za nchi zilizo chini ya mto Nile, na kusisitiza kuwa matokeo yote ya mradi huu ni batili na hayaihusu Misri. Kwa mtazamo wa Kairo, wa upunguaji wowote wa mtiririko wa maji ya mto Nile unaweza kuwa na matokeo mabaya kwa kilimo, usambazaji maji ya kunywa na utulivu wa kijamii. Misri imesisitiza mara kwa mara kwamba mto Naili sio tu ni chanzo cha asili cha maji bali pia ni sehemu ya utambulisho wa kihistoria na ustaarabu wa nchi. Viongozi wa Kairo, wakiwemo Rais Abdul Fatah Asisi, wameonya kwamba usalama wa maji ya Misri ni mstari mwekundu kwao, na kwamba ikiwa watatishiwa watachukua hatua wa zinazofaa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Katika miaka ya hivi karibuni, Misri imejaribu kutumia diplomasia ya pande kadhaa, ikiwa ni pamoja na upatanishi wa Marekani, Umoja wa Afrika, Rasia, Umoja wa Falme za Kiarabu, kufikia makubaliano kuhusu namna ya kujaza maji na kuendesha bwawa hilo, lakini juhudi hizo hadi sasa hazijaza matunda. Misri ambayo ina idadi ya watu wake imeongezeka kwa kasi na kufikia zaidi ya watu milioni mia moja inategemea mto Naili kwa kusambaza zaidi ya asilimia 90 ya maji yake. Abasi Sharaki, mhadhiri katika chuo kikuu cha Cairo, anasema katika muktadha huu kwamba takriban asilimia 93 ya Misri ni jangwa, ambapo hakuna watu wanaoishi kwenye jangwa hilo. Watu milioni 107 wanaishi kando kando ya mto Naili na ustaarabu wa nchi hiyo umejengwa kwenye mto huo. Mto Naili ni maisha wa Misri. Mhadhiri huyo anaonya kuwa bwawa hilo litahifadhi mita za ujazo bilioni 64 za maji ambayo kwa kawaida hutiririka kuelekea Misri. Hii ni hasara kubwa kwa Misri. Sudani pia ina nafasi maalum katika mlingano huu. Kwa upande mmoja, nchi hii ina wasiwasi kuhusu taathira hatari za kimazingira zinazoweza kutokea kutokana na usimamizi mbaya wa mabwawa hasa katika hali ya kutokea mafuriko yanayoweza kuathiri usalama wa mabwawa yaliyoko chini ya mto huo. Katika upande wa pili, Sudani inaweza kunufaika na umeme wa bei nafuu na udhibiti bora wa rasilimali za maji, hasa katika maeneo ya mpakani na Ethiopia. Kwa hiyo msimamo wa Sudan umeyumbayumba katika miaka hivi karibuni, ambapo wakati mwingine imekuwa ikiunga mkono Misri na wakati mwingine Ethiopia, lakini kwa sasa inapinga mradi wa bwawa hilo. Kwa kufunguliwa rasmi bwawa la Anadha siku ya Jumanne, Ethiopia imeongeza kiwango cha mivutano katika eneo, huku makubaliano ya pande zote na lazima kutekelezwa kati ya Ethiopia, Misri na Sudan yakiwa bado hayajafikiwa. Kuhusu suala hili, inaonekana kwamba suluhisho la mgogoro huu mgumu linaweza kupatikana tu kwa njia ya diplomasia amilifu na ushirikiano wa kikanda. <tune> Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, Iran. Juma hili Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia hilo ni pamoja na rais Masud Pezeshkian anasema hatuna uadui na nchi yote ya Kiislamu na tunashikamana na umoja wa umma wa Kiislamu. Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki za afikiana kurejesha ushirikiano Na Iran yakemea mashambulizi ya utawala wa Israel dhidi ya viongozi wa Hamas jijini Doha karibuni. <muchilis> Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Masoud Pezeshkian, amesema Jamhuri ya Kiislamu haitazozana na taifa lolote la Kiislamu na imejizatiti kikamilifu katika kuendeleza mshikamano na umoja wa umma wa Kiislamu. Rais Pezeshkian amesema hayo wiki hii katika hotuba yake kwenye mkutano wa 39 wa Umoja wa Kiislamu hapa jijini Teheran na kuongeza kuwa hakuna nguvu itakayoweza kuwashinda Waislamu iwapo watashikamana na kuzingatia haki. Rais Pezeshkian amesisitiza kuwa ikiwa Waislamu wataungana na kujiepusha na migawanyiko, Wazayuni kamwe hawataweza kufanya uhalifu uko Gaza na nchi nyingine za eneo hili. Ameelezea matumaini yake kwamba mikutano kati ya mataifa ya Kiislamu itajenga umoja na mshikamano, akibainisha kwamba mkutano wa umoja wa Kiislamu Tehran unalenga kuvunja ukuta wa mgawanyiko na kuunda umoja kati ya Waislamu. Rais Pezeshkian ameongeza kuwa nchi za magharibi zinaishutumu Iran kwa uongo kuwa eti na kiuka haki za binadamu, wakati dhana ya nchi za magharibi haki za binadamu haina huruma kwa watoto, wanawake na wazee na uh, nchi hizo zinajihusisha na mauaji ya yeah, kimbari. Amesisitiza kuwa nchi za magharibi hazina ubinadamu na zinazidisha mizozo kati ya mataifa ya Kiislamu ili ziweze kuuza uh, silaha katika nchi za Kiislamu. Rais Pezeshkian pia amesema Marekani na Israeli zilishindwa kufikia malengo yao wa maovu wakati wa vita vyao vya siku kumi na mbili dhidi ya Iran kwa sababu kulikuwa na umoja na mshikamano nchini Iran. Amezishukuru nchi za Kiislamu kwa kuchukua msimamo thabiti wa kulaani jinai za utawala ghasibu wa Israel, akisisitiza kuwa uh, umuhimu wa kustawisha umoja na mshikamano baina ya Waislamu unazidi kubainika. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema, na hapa namnukuu: Mtume wa Mwenyezi Mungu alitilia mkazo umoja na mshikamano, na jambo la kwanza alilofanya lilikuwa kuamrisha kujenga mfungamano na udugu baina ya mataifa, makabila na kaumu mbalimbali. Iwapo sisi ni wafuasi wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, basi inabidi tusiruhusu utawala katili wa Israeli kufanya jinai mbele ya macho ya Waislamu na watu wa dunia. Rais Pezeshkian alimaliza hotuba yake kwa kuelezea matumaini kuwa Waislamu wataweza kuungana kukabiliana na adui. Insha Allah, Mwenyezi Mungu atujalie sote tufaulu kusimama kwa mshikamano na umoja dhidi ya uvamizi, uhalifu, ukatili na unyama unaotendwa na dunia inayojidai kuwa ni ya ustaarabu, ilhali imepoteza utu wa kweli. Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA zimefikia makubaliano yenye lengo la kuandaa njia ya kurejesha ushirikiano kati ya pande hizo mbili. Makubaliano hayo yalitiwa saini baina ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi na mkurugenzi mkuu wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa la kusimamia masuala ya nuklia Rafael Grossi Jumanne mjini Kairo, Misri nchi ambayo ilikuwa mwenyeji wa mazungumzo kati ya pande hizo mbili. Makubaliano ya hayo yamekuja baada ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kusitisha ushirikiano na wakala huo kufuatia mashambulizi ya utawala wa Israeli na Marekani dhidi ya vituo muhimu vya nyuklia vya Iran mwezi Juni. Teheran ilisimamisha ushirikiano huo kwa mujibu wa sheria iliyopasishwa na Majlisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, kupinga azimio dhidi ya Iran lililoidhinishwa na wakala wa IAEA chini ya mashinikizo ya magharibi, azimio lilotumiwa na wavamizi kujaribu kuhalalisha mashambulizi hayo. Akizungumza pembezoni mwa Grosi wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofuatia kuidhinishwa kwa makubaliano hayo, Abbas Arakchi ameyataja kuwa ni kilele cha mazungumzo ya kutimiza maelewano ya jinsi majukumu ya ulinzi ya Iran yatatekelezwa kwa kuzingatia matukio yanayotokana na, na uchokozi huo usio halali. Hata hivyo, Arakchi ametoa onyo kali dhidi ya kuchukuliwa hatua zozote za kichokozi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pamoja na kuwa Iran imeonyesha Uh, nia na ishara zake njema njema. Nasisitiza kuwa iwapo kutatokea hatua yoyote ya uadui dhidi ya Iran ikiwemo kurejeshwa kwa maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja mataifa, wa Mataifa yaliyokuwa yamefutwa Jamhuri ya Kiislamu itachukua hatua hizo kuwa zimebatilika kabisa. Iran will regard these practical steps as terminated. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani vikali mashambulizi ya anga yaliyofanywa na utawala wa Israel dhidi ya viongozi wa harakati mapambano ya Kiislamu ya ukombozi wa Palestina Hamas, wakati walipokuwa wakijadili pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump kuhusu kusitisha mapigano huko Gaza, ikiyataja kuwa ni ukiukwaji wa misingi yote ya sheria za kimataifa. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Dr. Masoud Pezeshkian amesema, uh, kwa masikitiko kuwa utawala wa kizayuni wa Israel hauheshimu misingi yoyote ya sheria za kimataifa, na ameongeza kuwa mwenendo huo unafanyika kwa msaada na ungaji mkono wa Marekani. Wiki hii utawala haramu wa Israel umetekeleza uh, mashambulizi dhidi ya makao ya harakati ya Hamas huko Doha, Qatar, ambapo watu wa kadhaa wameuawa washahidi. Katika mazungumzo ya simu kati yake na Emir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani, rais wa Iran amelali vikali uvamizi huo wa utawala wa kuzaini wa Israeli dhidi ya Qatar siku ya Jumanne na ametangaza mshikamano kamili wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na taifa hilo rafiki na ndugu. Rais Pezeshkian amesisitiza kuwa Iran imesimama bega kwa bega na ndugu zake wa Qatar na iko tayari kuchukua hatua yoyote inayohitajika ili kuunga mkono taifa hilo jirani na rafiki. Aye msemaji wa ya mambo ya Iran amesema mashambulizi hayo ya Jumanne dhidi ya makao ya Hamas katika mji mkuu wa Qatar, Doha, ni hatari sana, yanakiuka kanuni na taratibu zilizowekwa za sheria za kimataifa na yanapingana na hati ya Umoja wa Mataifa. Amesema shambulizi hili ni hujuma dhidi ya mamlaka ya kitaifa na uhuru wa ardhi wa Qatar, pamoja na wajumbe wa Palestina walokuwa wakijadiliana. Amesema tukio hilo linapaswa kuwa onyo kali kwa eneo zima la ishi ya magharibi na kwa jumuiya ya kimataifa ili wasiendelee kunyamaza mbele ukiukwaji wa mara kwa mara wa sheria na uhalifu unaoendelezwa na utawala wa kizayuni wa Israeli. Siku ya Jumatano, hafla ya kuadhimisha siku ya kuzaliwa kwa Mtume mtukufu Muhammad Almustafa sallallahu alaihi waalihi wasalam na Imam Jaafar Sadiq alayhi salamu imefanyika jijini Tehran katika ukumbi wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa ushiriki wa familia za mashahidi, wananchi wa matabaka mbalimbali mbali, na wageni wa mkutano wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu. Maadhimisho ya sikukuu hii kubwa ya umma wa Kiislamu yamehudhuriwa pia na wanazuoni mbalimbali mbali mbali, ambapo Hujjatul Islam wal Muslimin akthari, mwenyekiti wa baraza kuu la jumuiya ya kimataifa ya Ahlul Bait alayhim salam, ametoa hotuba, ambapo amesisitiza umuhimu wa mwezi wa Rabiul Awwal, hasa mwaka huu ambapo tunaadhimisha miaka 1500 tangu kuzaliwa kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, na amesema kuwa changamoto kuu ya ulimwengu wa Kiislamu kwa sasa ni kutomfahamu kwa kina mtume wa rehma kwa walimwengu Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Amesisitiza kuwa kufafanua vipengele vya kibinafsi na kijamii vya dini ya Kiislamu ni miongoni mwa majukumu muhimu ya jamii ya Kiislamu hii leo. Aidha, amesisitiza kuwa suala la Palestina na uhalifu wa utawala wa kizayuni wa Israeli kwa Gaza ni jambo nyeti zaidi kwa ulimwengu wa Kiislamu, akiongeza kuwa katika mazingira haya ni wajibu wa Waislamu kusimama dhidi ya madhalimu na ni jukumu la serikali za Kiislamu kukuwa na uhusiano wa karibu baina yao na kukata uhusiano wote na utawala wa kizayuni wa Israeli na wiki hii wanasayansi watatu mashuhuri ambao ni Muhammad Nazirudin kutoka India, Muhammad Tola kutoka Uturuki na Wahab Mirukni kutoka Iran wametangazwa kuwa washindi wa tuzo ya Mustafa sawwsam ya mwaka 2025. Tuzo hiyo imetolewa kwa kutambua mchango wao wa kipekee katika nyanja za seli za jua, teknolojia ya kugundua seli adimu kwa kutumia microfluidics na aglorodithm za grafu za, za kiwango kikubwa. Katika hafla iliyofanyika tarehe 8 Septemba katika ukumbi wa Wahdat jijini Tehran, maafisa wa serikali, wasomi na wanasayansi kutoka ulimwengu wa Kiislamu walikusanyika kwa heshima ya washindi wa tuzo hiyo ya mwaka huu. Tuzo ya sayansi ya Mustafa sallallahu alaihi wasallam ilizinduliwa mwaka 2013 na kisha ilitolewa mara ya kwanza mwaka 2015 jijini Tehran. Tuzo hiyo hutolewa kila baada ya miaka miwili sambamba na maadhimisho ya maulid ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam na lengo lake ni kuhimiza sayansi katika ulimwengu wa Kiislamu. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa taarifa hiyo ya tuzo hiyo tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Jumahili kwa leo. Ni matumaini ya mku mmeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Makala ya wiki Karibuni wapendwa wasikilizaji wa Radio Teherani katika makala ya wiki Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohammed ambapo leo tutazungumzia jinai ya kiutamaduni inayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel kwa kuyakalia kwa mabavu maeneo ya kale ya wa Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, utawala huo umejimilikisha turathi za utamaduni za Wapalestina kwa ajili ya kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni na kambi zao kwa kisingizio cha kujilinda. Kuweni nami hadi tamati. Wasikilizaji wapendwa, kama tulivyosema, makala hii inazungumzia turathi za Wapalestina zilizoporwa na utawala wa kizayuni katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan, kuanzia mawe ya kale hadi kuta za zamani, misikiti na makanisa hadi katika nyumba za kihistoria za Palestina, kila moja inasimulia uporaji, inasimulia kukaliwa kwa mabavu na maangamizi ya kiutamaduni. Simulizi hii inahusu kisa cha ukingo wa magharibi, eneo ambalo utawala wa kizayuni kupitia hatua rasmi unaandika upya historia huku ukiiba na kupora turathi za kitamaduni za wa Wapalestina. Ripoti mpya ya taasisi ya utafiti ya Arij Applied Research katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan imefichua wizi huo wa kiutamaduni unaofanywa kwa mpangilio maalum na utawala wa kizayuni. Kwa mujibu wa ripoti hiyo jeshi la utawala wa kizayuni limetangaza maeneo sitini na tatu ya kale ya Palestina katika ukingo wa magharibi kuwa ni maeneo ya kale ya Israeli, hatua ambayo ni ukiukaji wa wazi wa sheria na mikataba ya kimataifa. na sambamba na vita na hatua za mabavu, hatua hiyo inatambuliwa kuwa ni sehemu ya mradi mkubwa wa unyang'anyi wa kitamaduni kwa mujibu wa kitabu chenye maagizo ya kijeshi kilichotiwa saini na brigedia jenerali moti almos ambaye ni mkuu wa idara ya masuala ya kiraia wa israel katika ukingo wa magharibi maeneo 63 katika miji ya nablus ramawa na salfit yameainishwa kama maeneo ya kihistoria ya israel hatua ambayo kwa mtazamo wa kisheria haina uhalali wowote isipokuwa inatambuliwa kuwa ni unyakuzi wa ardhi. Hatua hiyo si tu swala la kiutawala au kisheria, bali pia ni sehemu ya sera iliyopangwa inayolenga kufuta utambulisho wa kitamaduni wa Wapalestina na kunyakua ardhi zao kwa ajili ya upanuzi wa makazi ya walowezi wa Kizayuni, kwa ajili ya kupanua vituo vya kijeshi na kujenga vituo vya burudani na utalii. Ili kuweza kutambua taathira za sera hii, inatosha kutupia jicho takwimu mbalimbali. Hadi kufikia mwishoni mwa mwaka jana wa elfu mbili na ishirini na nne, karibu walowezi wa Kizayuni laki saba na elfu sabini wanaishi katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan na wametapakaa katika vitongoji 180 na katika maeneo ya kiraia 256. Vitongoji hivyo vimekata kikamilifu njia za mawasiliano za Wapalestina na hivyo kupunguza pakubwa uwezekano wa kuasisiwa nchi huru ya Palestina. E, zaidi ya hayo, utekelezaji wa miradi mikubwa kama vile mradi unaojulikana kwa jina la E1 ulioidhinishwa hivi karibuni na baraza la mawaziri la Israel unatenganisha kikamilifu maeneo ya kaskazini na yale ya kusini mwa ukingo wa magharibi. Hatua hii inakwamisha njia ya kujitawala wa Palestina na kuasisi taifa lao, na wakati huo huo inaufanya urithi wa kitamaduni kuwa uwenzo wa kisiasa na uvamizi na kukaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina. Taasisi ya utafiti ya ARIJ inasisitiza kwamba utawala wa Israel umesajili zaidi ya maeneo 2400 ya kale ya Palestina katika ukingo wa magharibi kama maeneo ya kihistoria ya Israel. Kidhahiri, hatua hii inaonekana kuwa ni katika kulinda na kuhifadhi turathi za kitamaduni, lakini kivitendo, eneo kubwa la ardhi ya Palestina limeporwa na utawala wa kizayuni huku turathi za kale zikinyakuliwa kwa kisingizio cha kuendeleza utalii na ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni. Katika mji wa Nablos, maeneo ya kale 59 yamevamiwa, matatu huko Ramawa na eneo moja huko Salfit. Maeneo yote hayo yapo karibu na makazi au kambi za kijeshi za utawala wa Israel. Kwa hivyo sera hii ni ya kimfumo kikamilifu na iliyotekelezwa kwa malengo maalumu. Naendelea kutegea sikio makala yetu hii ya wiki ambayo inazungumzia turathi zinazoibwa na utawala wa kizayuni katika Ukingo wa Magharibi. Kwa kuendelea kutekelezwa sera hii historia ya Palestina inafutwa katika kumbukumbu kumbu, na utambulisho wao wa kitamaduni unafifia pole pole. Katika upande mwingine, sera hii ya utamaduni imeshika kasi sambamba na mashambulizi ya kijeshi ya Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza na katika ukingo wa Magharibi tangu kuanza vita baada ya Oktoba 7, 2023, Wapalestina zaidi ya 115 wameuawa shahidi katika ukingo wa Magharibi na huko Kuds mashariki pekee. Wakati huo huo Wapalestina karibu elfu saba wamejeruhiwa na zaidi ya elfu kumi na nane mia tano wametiwa nguvuni. Tunaweza kusema kuwa sera ya utawala wa Israel ya kuiba turathi za wapalestina ni sehemu ya mradi mkubwa zaidi wa utawala huo. Mradi huo unajumuisha kubomoa na kuharibu maeneo ya Palestina, kupora ardhi, kuanzisha vitongoji vya wa, wayahudi na kupunguza uwezekano wa kuunda nchi huru ya Palestina, kwa mujibu wa ripoti ya taasisi ya ARIJ. Baada ya kupora turathi za kale, maeneo hayo yatageuzwa kuwa kambi za kijeshi, vituo vya utalii na maeneo ya starehe kwa ajili ya utawala wa Kizayuni, na Wapalestina hawana haki ya kutumia maeneo hayo. Ni wazi kuwa turathi za kitamaduni zimekuwa wenzo wa kuendeleza uvamizi na kuwafuta Wapalestina katika ardhi zao. Nukta nyingine muhimu ni upanuzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni. Ukingo wa Magharibi wa Mto Jordani kwa miaka kadhaa sasa umekuwa mtandao tata wa vitongoji vya walowezi na maeneo ya makazi yaliyo kinyume cha sheria. Mtandao huo umekata njia za mawasiliano za Wapalestina na kubana pakubwa nguvu zao za kujistawisha kiuchumi kijamii na kiutamaduni. Mbali na maeneo ya Nablos na Aramawa, maeneo kama Salfiti na Baitulaham pia yamekumbwa na mradi huo wa Israeli wa kitamaduni na kijeshi. Eneo lolote linaloakisi historia ya Palestina linaweza kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu kwa kisingizio cha ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni kwa ajili ya shughuli za utalii. Hii ina maana kwamba mustakbali wa kitamaduni na kihistoria wa Palestina uko hatarini. Hatua hizi za utawala wa Israel ni ukiukaji wa wazi wa sheria na mikataba ya kimataifa ya kulinda turathi za kitamaduni. Kwa mujibu wa sheria za kimataifa, hakuna nchi iliyo na haki ya kumiriki urithi wa kitamaduni wa nchi nyingine au kuutaifisha kwa kisingizio cha kujilinda. Hata hivyo, sheria hizi kivitendo hazifanyi kazi mbele ya sera za utawala wa Israel. Tunachokiona leo katika ukingo wa Magharibi wa mto Jordan ni ishara kuwa Sera ya wizi wa turafi ni sehemu ya mkakati wa ujenzi wa vitongoji vya walowezi na maangamizi ya kiutamaduni unaotekelezwa na utawala haramu wa Israeli. Asanteni kwa kwa nami, na kwa herini. Katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 18 Rabiul Awal 1447 Hijiria, sawa na tarehe 11 Septemba 2025. Siku kama ya leo miaka 1446 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, ilianza kazi ya ujenzi wa msikiti wa Mtume mjini Madina, ambao ni msikiti wa pili kwa utukufu duniani baada ya Masjidul Haram. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitoa amri ya kujengwa msikiti wa Madina baada tu ya kuhamia katika mji huo, na yeye mwenyewe alishiriki katika ujenzi huo. Kando kando ya msikiti huo kulijengwa nyumba na vyumba vya Mtume wa Mwenyezi Mungu na baadhi ya masahaba zake. Mtume hakutumia msikiti kwa ajili ya ibada tu, bali alitumia eneo hilo kama sehemu ya masuala ya kutoa hukumu baina ya watu, vikao vya mashauriano, mafunzo ya kivita na utatuzi wa masuala mbalimbali ya Waislamu. katika siku kama ya leo miaka 76 iliyopita aliaga dunia muhammad ali jinnah mwasisi wa pakistan jinnah alizaliwa mwaka 1876 katika mji wa karachi kusini mwa pakistan muhammad ali jinnah alikuwa miongoni mwa shahsia walioasisi wa chama cha muslim league mnamo mwaka 1906 chama cha muslim league awali kilikuwa kikijishughulisha na masuala ya kitamaduni na kidini lakini baadaye kikaingia katika uwanja wa siasa na kutaka kuundwa nchi huru kwa ajili ya Waislamu wa India. Na siku kama ya leo miaka 24 iliyopita tarehe 11 Septemba mwaka 2001, ndege mbili kati ya nne za abiria za Marekani zilizotekwa nyara ziligonga minara miwili pacha ya jengo la biashara la kimataifa mjini New York, huku ndege moja ikigonga jengo la Wizara ya Ulinzi ya Marekani Pentagon mjini Washington. Ndege ya nne ililengwa ikiwa katika anga ya Pennsylvania na kuangushwa. Baadhi ya ghorofa za jengo la biashara ya kimataifa ziliporomoka na sehemu ya jengo la Pentagon pia iliharibiwa. katika mashambulizi hayo karibu watu elfu tatu na mia mbili waliuawa. katika mashambulizi hayo Marekani ilitangaza kwamba mtandao wa Alqaida uliokuwa ukiongozwa na Usama bin Laden, raia wa Saudi Arabia, ndiyo uliohusika na mashambulizi hayo. Ndugu, tusameheane chuki tusiekeane, tusitete, tupendane, ndiyo mwendo wa nabia wala, na tusitengane, kwa wema tushikamane, na nyoyo tusafiane Tuwe ni kitu kimoya, ndugu, tusameheyane. Chuki tusiekeyane, tusitete, tupendane, kiohwelo wala bia wala na tusitengane, kwawema tushikamane, na nyoyo tusafiane, tuweni kitu kimoya uania <tru> tabia ni wamoja wa waumini ziko safi za nia chuki hawazithamini mbona twagusea njia huteta kwingi kwa nini? tunamudhi jalia Mola wetu rahamani Mola wetu rahamanisa <tru> Tusitete, tupendane, ndio mwendo wa dunia, wala na tusitengane, kwa wema tushikamane, na nyoyotu safiane, tuweniki tukimo na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran pobox 19395 stroke 6767 teheran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu