nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi? Na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Heni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana um, ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran ikiwatangazieni mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jame Jam. Naam, wapenzi wasikilizaji, na, na tuliowandalieni siku hii ya leo ambayo ni Jumamosi tarehe e, mosi Safar mwaka elfu moja mia nne arobaini na saba hijiria kamaria, sawa na ishirini na sita Julai elfu mbili ishirini na tano miladi ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hii, wapenzi msikilizaji, utakuwa wakati wa kutegea sikio darsa ya Quran. Itafuatiwa na makala ya macho yetu magazetini, na baada ya makala hiyo, tutawaleteni makala yetu ya hekima za Nahjul Balagha, na kisha tutawaleteni makala ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi, ni matumaini kukua mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia uh, tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na halkadhalika, pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya muda si mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Kuweni nasi hadi mwisho. Uh, imetimia saa sita uh, kamili mchana kwa saa za hapa Tehran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura Burundi, au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni kwa vichwa muhimu vya habari kabla ya taarifa kamili. Iran yaonya kuhusu mpango wa utawala wa Israeli wa kuifuta Palestina, yataka hatua za haraka kukomesha mzingiro wa Ghaza. Kolasisani asema mataifa ya kiarabu na kiislamu yachukue hatua kukabiliana na njaa y kali huko Ghaza. na shirika la afya duniani WHO linasema watu milioni tatu wamepoteza maisha kwa kuzama maji duniani mwongo uliopita. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameonya kuwa utawala wa Israeli unalenga kuifuta Palestina kama taifa na utambulisho na ametaka hatua za haraka za jamii ya kimataifa kuondoa mzingiro mkali wa Israeli ambao umeisukuma Gaza katika hali ya maangamizi ya kibinadamu. Basarakchi ametoa kauli hiyo siku ya Ijumaa katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Saudi Arabia, mwanamfalme Faisal Bin Farhan Al Saud. Waziri huyo wa Iran amesisitiza umuhimu wa kuamsha uwezo wote uliopo, ukiwemo Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC na taasisi nyingine za kimataifa ili kumaliza mzingiro, kufikisha misaada ya kibinadamu na kukomesha mauaji ya kimbari yanayoendelezwa na utawala wa kizaini wa Israel e, katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Ameongeza kuwa Ghaza inakabiliwa na hali ya janga kubwa kutokana na kuongezeka kwa ukatili wa utawala wa Israel, hasa katika kuzuia chakula na dawa na kuwanyima watu walioko chini ya mzingiro wa maji na mahitaji ya msingi ya kuishi. Kauli hizi zinajiri wakati wizara ya afya ya Gaza ilitangaza Ijumaa kwamba angalau wapalestina wengine 122 wengi wao wakiwa ni watoto wamefariki kwa njaa tangu Israel ilipoanzisha mashambulizi yake mnamo Oktoba 2023. Vifo vingi vimeripotiwa katika wiki za hivi karibuni. Aidha, y waziri huyo wa Iran amelaani mswada uliopitishwa na bunge la Israel Knesset unaolenga kuliteka kinyume cha sheria y eneo la ukingo wa magharibi na bonde la Jordan akieleza kama ishara nyingine ya hulka ya kupanua mipaka kwa mabavu na kutozingatia sheria za kimataifa kwa upande wa utawala wa Kizayuni. Amesisitiza kuwa hatua hii inayofanyika sambamba na mauaji ya kimbari Gaza wa ni ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Aidha amesema msimamo imara wa uais na mataifa mengi duniani kulaani hatua hiyo ya Israeli ni wamaana kubwa na wamsingi. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia amesema kuwa nchi yake iko tayari kuisaidia Gaza. Tangu Oktoba 2023, mashambulizi ya Israeli yamesababisha vifo vya angalau wa Palestina 59676 wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto. Ukatili unaoendelea umesababisha uharibifu mkubwa wa miundombinu ya Gaza na kuwafanya takribani watu milioni 2.2 kuwa wakimbizi wa ndani katika eneo hilo, huku wakikabiliwa na baa kubwa la njaa ambalo halijawahi kushuhudiwa. Wakati huo huo, kiongozi mkuu wa Waislamu wa madhehebu ya Shia nchini Iraq, Ayatullah Sayyid Ali Al-Sistani, ameelezea masikitiko yake makubwa kuhusu hali ya kibinadamu inayoendelea kuzorota katika ukanda wa Ghaza, hususan baa la njaa linalozidi kushika kasi, na ametoa wito kwa mataifa ya Kiarabu na Kiislamu kuchukua hatua za haraka kukomesha janga hili la kusikitisha. Katika taarifa aliyotoa Ijumaa jioni, Ayatullah Sistani amesema baada ya karibu miaka miwili ya mauaji na uharibifu usokoma ambao umesababisha vifo na majeruhi kwa mamia ya maelfu ya watu na kubomoa miji na makazi bila idadi, Wapalestina walioko Gaza wanaishi katika mazingira ya kutisha. Ameonya kuwa balaa njaa katika eneo hilo lilozingirwa la pwani limeenea kwa kiwango cha kutisha kiasi kwamba hakuna sehemu yoyote ya jamii iliyobaki bila kuathirika. Ayatola Sistani amesisitiza kuwa hakuna linalotarajiwa kutoka kwa majeshi ya uvamizi ya Israeli isipokuwa ukatili wa kinyama katika juhudi zao za kuwang'oa kwa nguvu wananchi wa Palestina. Mwanazuni huyo mashuhuri wa kishia kutoka Iraq amesisitiza kuwa jamii ya kimataifa hasa mataifa ya kiarabu na kiislamu yana jukumu la kimaadili na kibinadamu kuhakikisha kwamba janga hili hairuhusiwi kuendelea. Ametaka jumuia ya kimataifa kuongeza juhudi za dhati kukomesha maangamizi haya na kuzitaka serikali za dunia kutumia kila mbinu inayowezekana kushinikiza utawala wa kizeni wa Israel pamoja na washirika wake ili kuruhusu kuingizwa haraka iwezekanavyo misaada e, ya chakula na bidhaa nyingine muhimu kwa raia wasio na hatia walioko katika ukanda wa Gaza. Madaktari wasio na mipaka nao pamoja na mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa wameeleza kuwa hali ya Gaza ni baa la njaa lililotengenezwa kwa makusudi, na wameitaka jumuia ya kimataifa kuiwekea Israel mashinikizo ya moja kwa moja ili kuondoa mzingiro huo mara moja. Tunaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran na nchi tatu za Ulaya ambazo ni Ufaransa, Uingereza na Ujerumani zinajulikana kama E3, wamekubaliana kuendelea na mashauriano kuhusu suala la vikwazo na mpango wa nyuklia wa Iran. Hayo ni kwa mujibu wa naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran, Kadhim Gharib Abadi. Gharib Abadi ametoa taarifa hiyo kupitia chapisho kwenye ukurasa wake wa X baada ya mazungumzo ya faragha yaliyofanyika katika ubalozi mdogo wa Iran jijini Istanbul, Uturuki kikao hicho kilichodumu zaidi ya saa tatu siku ya Ijumaa kilihudhuriwa na manaibu mawaziri wa mambo ya nje wa Iran, Majid Tahteravanchi na Gharib Abadi pamoja na wajumbe waandamizi kutoka nchi hizo tatu za Ulaya. Mazungumzo hayo yalifuatia duru kama hiyo iliyofanyika Mei 16 pia jijini Istanbul. Katika chapisho lake, Gharib Abadi amesema wajumbe wa Iran walifanya mazungumzo kwa kina ya dhati na ya wazi na nchi za Ulaya kuhusu mwelekeo wa sasa kuhusiana na kuondolewa kwa vikwazo na masuala ya nyuklia. Ameongeza kuwa ujumbe wa Iran ulikosoa vikali misimamo ya nchi tatu za Ulaya kuhusiana na vita vya kijeshi vya kichokozi vinavyoendeshwa na Israeli na Marekani dhidi ya watu wa Iran. Gharibabadi amesema tulieleza misimamo yetu ya msingi ikiwemo kuhusu kile kinachoitwa snapback mechanism, akimaanisha mpango wa kurejesha vikwazo kwa kasi dhidi ya Iran iwapo itaonekana kukiuka makubaliano ya nuklia. Amesema kuwa pande zote mbili ziliwasilisha mapendekezo maalum na kuchambua kwa undani vipengele mbalimbali vinavyohusiana navyo, katika mazungumzo ya wiki iliyopita mawaziri na mawaziri wenzake wa Ujerumani, Ufaransa na Uingereza, pamoja na mkuu wa sera za kigeni umoja wa Ulaya. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abas Arakti, alisisitiza kuwa umoja wa Ulaya na nchi hizo tatu za Ulaya lazima waache, waachane na sera za vitisho zilizochoka iwapo wanataka kuwa na nafasi yote katika duru mpya ya mazungumzo ya nyuklia kati ya Iran na Marekani, akinukuu vitisho vya mara kwa mara vya Ulaya kuhusu kuanzishwa upya vikwazo kwa kutumia kipengee hicho cha snapback. Arakti amesema Iwapo nchi tatu za Ulaya na umoja wa Ulaya wanataka kushiriki kwa dhati katika mazungumzo ya nuklia, wanapaswa kuwa na uwajibikaji wa kweli, waachane na sera za vitisho zilizopitwa na wakati, zikiwemo za snapback, ambazo hawana msingi wowote wa kimaadili wala kisheria kuziendeleza. Tuelekee sasa nchini Somalia, ambapo taarifa zinasema magaidi wasiopungua kumi na wanane wa kundi la Ashabab wameangamizwa katika mapigano makali baina yao na jeshi la nchi hiyo likishirikiana na askari wa Umoja wa Afrika. Halikadhalika, wanajeshi wanne wa jeshi la taifa la Somalia SNA wameuawa na wengine saba kujeruhiwa kufuatia mapigano na kundi hilo la kigaidi siku ya Ijumaa, baada ya shambulio la kundi hilo kukabiliwa vikali na jeshi la Somalia likisaidiwa na wanajeshi wa Umoja wa Afrika waliopo nchini humo katika eneo la Shabele ya chini au loa Shabele. Kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya ulinzi ya Somalia, jeshi la kitaifa la Somalia kwa kushirikiana na kikosi cha ulinzi au jeshi la wa, uh, ulinzi la Uganda UPDF ambalo uh, ni sehemu ya kikosi cha Umoja wa Afrika cha usaidizi na uimarishaji wa amani Somalia walifanikiwa wa kukabiliana na shambulio la Alshabab katika maeneo ya uh, Sabib na Kanole na kuwaua magaidi kumi na wanane. Taarifa hiyo imesema vikosi vya taifa ambavyo vilikuwa katika hali ya tahadhari na vimejiandaa kikamilifu vilijaribu haraka na kuweza kujibu uh, kwa mafanikio shambulio hilo na kufanikiwa kuvuruga jaribio la magaidi kuingia katika maeneo hayo. Wizara hiyo imethibitisha kuwa wanajeshi wanne wa somalia waliuawa na wengine saba walijeruhiwa katika mapigano hayo, huku ikieleza kuwa msaada muhimu ulitolewa na washirika wa kimataifa. Mapigano hayo ni mwendelezo wa juhudi za hivi karibuni ambapo kufuatia karibu miezi miwili ya mapigano ya mara kwa mara, jeshi la Somalia kwa msaada wa askari wa Umoja wa Afrika limefanikiwa kurejesha vijiji vya kimkakati vya Anole na Sabide kutoka mikononi mwa magaidi wa Shabab. Vijiji hivyo vilivyo katika jimbo la kusini magharibi la Shabelle ya chini, eh, ni muhimu katika usafirishaji. Na shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO limetangaza kuwa katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita Takribani watu milioni tatu wamepoteza maisha kwa kuzama majini duniani. Ripoti hiyo imetolewa kwa mnasaba wa siku kima ya kimataifa ya kuzuia kuzama majini ambayo huadhimishwa kila mwaka tarehe 25 Julai. Siku hiyo hutumika kama fursa ya kutafakari juu ya athari kubwa na za kuhuzunisha za kuzama majini kwa familia na jamii na kutoa suluhisho muhimu za kuzuia vifo vinavyoweza kuzuilika. Kwa mujibu wa WHO, katika mwaka 2021 pekee takribani watu laki tatu walipoteza maisha kwa kuzama majini ambapo asilimia 12, yani takribani watu 35,000 walizama katika bahari ya mashariki mwa Mediteranea. Aghalabu ya walo, walozama waliozama katika bahari hiyo ni wakimbizi wa Afrika waliokuwa wakijaribu kufika Ulaya kinyume cha sheria. Kanda ya mashariki mwa Mediteranea ina kiwango cha pili cha juu zaidi cha vifo vinavyotokana na kuzama kati ya kanda zote za WHO, ambapo vijana na watoto wenye umri wa chini ya miaka ishirini na tisa wanachangia asilimia 83 ya vifo hivyo. Cha kusikitisha zaidi ni kwamba ukanda huo una kiwango cha juu zaidi cha vifo vya kuzama majini kwa watoto walio chini ya umri wa miaka minne duniani, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, barabara kabisa wapenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio tahariri yetu ambayo inahoji hivi, kwa nini uungaji mkono wa Palestina katika vyuo vikuu vya Marekani unaambatana na kuadhibiwa? Chuo kikuu cha Columbia nchini Marekani kimewaadhibu zaidi ya wanafunzi sabini kwa kosa la kuunga mkono wa Palestina wanaoishi katika ukanda wa Ghaza. Chuo kikuu cha Columbia kimewafukuza na kuwaadhibu wanafunzi hao sabini katika msako mkali dhidi ya wanafunzi waliopinga uh, sera za Marekani na uh, kuegemea upande uh, wa Israel katika mauaji ya halaiki ya Wapalestina wanaoishi katika ukanda wa Gaza. Wanafunzi hao wamekuwa wakipinga sera za Marekani za kuegemea upande wa Israeli katika mauaji ya halaiki ya Wapalestina wanaoishi ukanda wa Gaza. Hatua hiyo inachukuliwa kuwa ukandamizaji mkubwa zaidi wa kibinadamu na kinidhamu dhidi ya maandamano ya kisiasa katika historia ya vyuo vikuu vya Marekani. Kwa kwanza na kuenea kwa maandamano ya wanafunzi ya kuunga mkono Palestina katika vyuo vikuu vingi vya Marekani, nafasi ya kutoa maoni ya kisiasa dhidi ya sera za Israeli imezidi kubinywa siku baada ya siku. Licha ya kauli mbiu zote za serikali ya Marekani kuhusiana na kuwepo kwa uhuru wa mtu binafsi na raia na haki ya kuandamana, vyuo vikuu mbalimbali vikiwemo Pennsylvania, George Washington, Yale na Harvard vimekuwa chini ya mashinikizo makali kutokana na maandamano ya wanachuo. Mashinikizo hayo yamekuwa makubwa kiasi kwamba katika chuo kikuu cha Harvard shughuli za vikundi vya wanafunzi kuhusiana na kuunga mkono Palestina zilisitishwa. Katika chuo kikuu cha Pensilvania, maandamano ya wanafunzi yalisababisha kusimamishwa masomo wana chuo saba, uh, wanachuo kadhaa, sambamba na kuchukuliwa hatua za kisheria dhidi yao. Na sasa wanafunzi wa chuo kikuu cha Colombia wanakabiliwa na adhabu hizi. Vitendo hivi vinaonyesha wazi ukiukaji wa uhuru wa kujieleza na uhuru wa raia. Kwa hakika mamlaka za Washington ambazo kwa miongo kadhaa zimekuwa zikipiga upatu kauli mbiu za kutetea haki za binadamu na kutambua haki ya kuandamana, sasa zimetoa hukumu kali zaidi, eh, kwa wale wanaopinga utawala haramu wa Israel. Na badala ya mazungumzo na kusikiliza sauti za maandamano, mara nyingi wakuu wa Marekani wanakandamiza sauti za wanafunzi kwa njia za kinidhamu uh, au ukandamizaji na uonevu. Lakini kwa nini ukandamizaji dhidi ya wanafunzi wanaunga mkono wa Gaza ni muhimu? Sababu kadhaa zimesababisha vyuo vikuu eh, eh, kukabili wanafunzi kwa mkono wa chuma. Kwanza, kuna shinikizo la kisiasa kutoka kwa serikali ya shirikisho. Kwa hakika utawala wa Trump unasisitiza kuwa eh, namna vyuo vikuu vinavyo wachukulia waandamanaji wanaoipinga Israel ni chuki dhidi ya wayahudi na kinyume na kanuni walizokusudia. Pili, serikali ya Marekani imeona tabia ya wanafunzi hao kuwa tishio la usalama, jambo ambalo linahalalisha hisia kali za utawala huo dhidi ya wanafunzi wa vyuo vikuu. Sababu nyingine muhimu ya kuwakandamiza wanafunzi ni hofu ya kurudiwa kwa maandamano yaliyoenea. E, kwa hakika mamlaka za Marekani zinaogopa mwamko wa wanafunzi hao na uungaji mkono wao kwa wananchi wa Palestina. Ingawa ukandamizaji wanafunzi wanaounga mkono Palestina katika vyuo vikuu, uh, unapaswa kuchukuliwa kuwa sehemu ya mchakato ambapo mamlaka za kisiasa na kiuchumi zinajaribu kudhibiti mazingira ya kitaaluma, na mchakato huu unaweza kuwa na matunda katika muda mfupi, utakabiliwa na changamoto kubwa za kimaadili na uhalali katika siku za usoni. Am hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza darsa ya Quran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na tisini na tisa baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na kumi na tatu ya al-Falaq. Katika darsa hii ambayo ni ya mwisho ya Quran tutatoa tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na kumi na nne ya Annas ambayo nayo pia ndiyo sura ya mwisho ya Qurani Tukufu. Bismillahir Rahmani Rahim Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya sita. Imehusiwa kuisoma suratu Nas kila siku pamoja na sura ya kabla yake, yani yake suratul Falaq, ambazo zote mbili zinahusu kujilinda na kujikinga mtu kwa Allah, ili yanusurike na shari za kimaumbile na za watu. Tabaan, na kama tulivyowahi kueleza huko nyuma ni wazi kwamba kujilinda na kujikinga kwa Allah hakupatikani kwa kusoma tu aya za sura hii, bali inapasa katika matendo yake pia mtu ajiweke chini ya hifadhi na ulinzi wa Allah na kujiweka mbali na kila jambo la kumuweka kwenye hatari ya kufikwa na shari na wasiwasi wa shetani. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu. Sema, ninajikinga kwa Mola mlezi wa watu. Malikin nas, mfalme wa watu. Ilahin nas, mwabudiwa wa watu. Min sharri lwaswasi lkhannas, na shari ya mwenye kutia wasiwasi, mwenye kurejea nyuma ambaye ni Mola wa alfalaq yani mapambazuko ya alfajiri, ili ahifadhiwe na aina mbalimbali mbali za shari za nje. Lakini katika sura hii ya Annas muumini anajilinda kwa sifa tatu za Mwenyezi Mungu, ili ahifadhike na shari za ndani na za batini. Sababu ni kuwa wasiwasi unaweza kupenya ndani ya roho na moyo wa mtu na kumsababishia athari haribifu kwa imani, fikra na matendo yake. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana hatari za upotokaji wa fikra na athari zake kwa roho na akili ya mtu ni kubwa zaidi. Katika aya za suratu An-Nas zimetajwa sifa kadhaa za Allah subhanahu wa taala. Ukweli ni kwamba kujikinga kwa Allah kwa sifa zake hizo ni kwa ajili ya kuepukana na shari na wasiwasi wa shetani, na zina uhusiano wa moja kwa moja na kusalimika mtu na watiaji wasiwasi wa ndani ya nafsi, na hivyo kumwekea kinga ya kuathiriwa na wasiwasi wao. Ikiwa mtu ataghafilika na dhikri ya Allah, yaani utajo wa kumkumbuka yeye Mola atakuwa kila mara katika hatari ya kupatwa na anwai za wasiwasi. Ni wasiwasi wa shetani ambao hujipenyeza bila kuhisika kwenye moyo na roho yake na kumuathiri mtu huyo. Bila shaka, watiaji wasiwasi hawako katika sura ya kundi moja, jamii moja au tabaka la watu wa aina moja, ni kama ulivyo wasiwasi wenyewe ambao baadhi ya wakati humvaa mtu kutokana na shetani ambaye ni kiumbe wa aina ya jini, na wakati mwingine hutokana na watu wabaya na waovu wanaowalaghai na kuwaghilibu watu kwa kauli zao za hila na hadaa na kuzitia wasiwasi nyoo zao. Inapasa mtu ajihadhari na watu hao na kumwomba Allah amhifadhi na shari zao. Nukta moja muhimu inayopasa kuashiriwa hapa ni kwamba mashetani watiaji wasiwasi ni viumbe ambao wao wenyewe wamefichika na njama zao dhidi ya wanadamu zimefichika pia. Wao hutekeleza mipango yao kwa siri, na baadhi ya wakati huyajaza minong'ono masikio ya mtu mpaka akafika hadi ya kuamini kuwa anachofikiri na kukiwaza kinatokana na mawazo yake mwenyewe na chimbuko lake ni ndani ya nafsi yake. Huo ndio wasiwasi wa shetani ambao hupelekea mtu kudanganyika na kupotoka. Ukweli ni kwamba kazi anayofanya shetani huwa ni kumpambia mtu jambo, huiremba batili ndani ya gamba la kuvutia, ili ionekane kuwa ni haki, huusarifu uongo kwa maneno matamu ili uhisike kuwa ni sahihi na kweli, uhushupalia vita na ukatili kwa kutumia jina la uletaji suluhu na amani, na kadhalika na kadhalika. Sisi wanadamu tunatakiwa tujiweke mbali na wasiwasi wa shetani kwa kumdhukuru na kumtaja Allah na kuomba kinga na hifadhi yake Mola ili tusiathiriwe na wasiwasi huo kuhudhuria mwahala mnakochanganyika na mambo ya madhambi, kuandamana na kuzoeana na marafiki wabaya na waovu, kuangalia mambo yanayokinzana na maadili mema, kufikiria na kuwaza mambo ya upotofu, kufanya ghilba na udanganyifu wa kuchafua uzuri wa haki na kuupamba ubaya wa batili, kuwarubuni watu na kuwapa ahadi bandia hewa na za uongo na kadhalika. Hiyo ni mifano ya mambo ambayo huwajaza watu wasiwasi wasi ndani ya nyoo zao, na bila kutaka wakajikuta wanaathiriwa na chokochoko choko na wasiwasi wasi wa kishetani. Kutokana na hatari hiyo, tumeusiwa katika maamrisho na mafundisho ya dini tujihadhari hata kuyakaribia mazingira ya mambo ya madhambi hata kama mtu hatakuwa na nia ya kufanya dhambi. Aidha, tujiepushe na marafiki wabaya na waovu, hata ikiwa mtu hana kusudio la kuiga na kufuata mabaya wanayofanya watu hao. Tutanabahishane hapa pia kwamba wasiwasi wa shetani uko namna mbili. Namna ya kwanza ni ya kabla mtu kufanya dhambi ambapo mtu huchochewa na kushawishiwa kuifanya dhambi hiyo, na namna nyingine ya wasiwasi wa shetani ni ya baada ya mtu kufanya dhambi. Chokochoko choko hizo humwandama mtu kwa sura ya kumpa matumaini kwamba anao muda mrefu sana wa kutubia, kwa hivyo asifanye papara, bali aendelee kustarehe na kula raha za maisha mpaka umri utapokaribia kumalizika Atakapotubia wakati huo, Mwenyezi Mungu atampokelea toba yake, kwa sababu yeye ni mwenye kughufiria na hana sababu ya kumtia mja wake motoni. Aina zote hizi mbili za wasiwasi wasi ni hatari sana, na inapasa mtu ajilinde na hatari hizo kwa Allah. Kwa hiyo, kwanza mtu ajiepushe kikamilifu kuyaendea mambo ya madhambi na upotofu, na pili endapo itatokea kuteleza, akafanya dhambi, basi atubie na kuomba maghfira haraka, ili kufifisha athari za dhambi hiyo. subhanallahi walhamdulillahi wala ilaha Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba tuombe auni na msaada wa Allah na kujikinga na kujilinda kwake yeye Mola, na shari za ndani na za batini pamoja na za nje na za dhahiri. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa wachocheaji na watiaji wasiwasi huichanganya haki na batili, wakairemba na kuipamba batili kiasi cha kuwahadaa watu wakashindwa kubaini ukubwa wa hatari yake. Hal kadhalika aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba watu wote wako hatarini kukumbwa na anuai za wasiwasi, shari na hatari zinazotokana na, na wao wenyewe na ndiyo maana Allah subhanahu wa ta'ala, amemwamuru mtume wake ajilinde kwake yeye na kumtaka awatangazie watu hivyo anavyojikinga kwa Mola wake wa, aidha ya hizi zinatuonyesha kuwa kwa ajili ya kukabiliana na hatari mbalimbali mbali, tujilinde na kuomba hifadhi kwa Mola mlezi wa ulimwengu mmiliki wa kila kitu na mwabudiwa wa viumbe wote. Na vile vile inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba hatari ya shari za ndani na za batini ni kubwa zaidi kulinganisha na shari ya nje na ya dhahiri, na sababu ni kuwa wasiwasi wa ndani ya nafsi umefichika na huwa wa siri, na ni nadra kwa mtu kubaini madhara na athari zake mbaya. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tisini na tisa ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo yes ya sura ya mia moja na kumi na nne na ya mwisho ya Qurani tukufu. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii, lakini kabla ya kuifunga darsa yetu, nachukua fursa hii kwa niaba ya Radio Tehran kwanza kumshukuru Allah subhanahu wa taala kwa kutuwafikisha na kutuwezesha kukikamilisha kipindi chetu hiki adhimu cha darsa ya Quran na pili kukushukuruni nyinyi wasikilizaji wetu hususan wale wote ambao kwa miaka yote hii mumekuwa pamoja nasi kwa kufuatilia kwa pamoja darsa yetu iliyotoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya tafsiri ya Qurani Tukufu. Ili kuweza kuendelea kufaidika nayo, matini za darsa zote elfu moja na tisini na tisa za Quran na vipindi vyenyewe vya sauti zitapatikana kwenye tovuti ya redio yetu, ili msikilizaji wetu yoyote atakaye zihitaji aweze kunufaika nazo. Kwa kukumbushia, anwani ya tovuti yetu ni Pars today nukta ir mkwaju sw. Kwa kumalizia, tunamwomba Allah atuwezeshe kuifanya Qur'an dira na mwongozo wa kila kipengee cha maisha yetu, na aijalie ije siku ya kiyama kuwa mwombezi wetu na sikuja kusimama siku hiyo dhidi yetu. Wasalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Namshukuru na sana Alhaj Sheikh Abdul Fattah Musaidi kwa kutuandalieni darasa hizo za Qur'an ambazo kwa hakika zimekuwa na manufaa uh, kwa uh, sisi sote uh, na Mwenyezi Mungu azidi kumjalia. Naam, wapenzi wasikilizaji, tunaendeleza uh, uh, matangazo yetu haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran kwa kuwaleteni uh, makala ya macho yetu magazetini, baada ya mdoso mrefu Namna nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyaangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya na anaanza na Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele eh, lina picha ya kiongozi wa ODM Raila Odinga. Uh, picha hiyo imeandamana na kichwa kikuu cha habari kisemacho Sifuna akiongea nimeongea, Raila asema Kauli ya katibu mkuu wa ODM ni dhihirisho la demokrasia inayopatikana chamani humo. Hayo yamejiri baada ya katibu mkuu huyo wa ODM kukosoa vikali makubaliano kati ya chama chake na kile cha uh, Rais William Ruto. Katika mahojiano ya televisheni Jumanne usiku, Sifuna alizidisha mashambulizi kwa kusema kuwa mkataba wa makubaliano kati ya ODM na UDA umekufa kwa sababu upande wa Rais Ruto haujatimiza masharti ya makubaliano hayo. Kauli yake kali ilijiri siku tatu baada ya Odinga kuthibitisha kuwa ataendelea kushirikiana na Dr Ruto hadi mwaka elfu mbili ishirini na saba. Vichwa vingine vya habari vinavyovidundua katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ni pamoja na mwanaharakati ashtaki serikali, waathiriwa wa mafuta hatarini kukosa fidia, na Samboja atangaza kurudia au kurejea siasani mwaka elfu mbili ishirini na saba. Gazeti la Taifa Leo pia limechangamkia habari inayohusiana na kauli ya kiongozi wa ODM e, gazeti la Sunday Nation samahani e, ambalo ni gazeti dada la taifa leo e, pia limechangamkia habari hiyo inayohusiana na kauli ya kiongozi wa ODM Raila Odinga ikisema e, kuwa Raila asema Sifuna ni sauti ya ODM. Katika habari nyingine Nation limeandika hasira kuhusiana na mpango wa kukatwa fedha za elimu leo ikiwa ni Jumamosi, toleo la kila wiki la The East African limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kisemacho sababu ya baadhi kuua ili wawe wabunge Afrika Mashariki. Mwanamume auawa, mwili watupwa kichakani, Busia, ndicho kichwa kikuu cha habari kinachoonekana katika toleo la mtandaoni la listam. Sasa nageukia magazeti ya Tanzania na naanza na Habari Leo ambalo limeandika CCM sasa Uh, vikao mtandaoni, wanachama, mashabiki wasubiri kwa hamu majina ya wagombea. Gazeti hilo lina habari ya mkasa pia yenye anwani semayo mwanamke mbaroni, tuhuma kuchinja watoto watatu wa mke mwenzake. Naam, hayo ni maajabu kabisa. Mwananchi nalo pia limevutiwa na habari ya mkutano wa CCM, likiakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno kisemacho uamuzi mgumu CCM kukifukuta mkutano mkuu wa dharura waja na mapya wajumbe wa, wa pigwa butoa watiana presha juu ya Askofu Gwaji mapolepole ya tajwa nam. Mbali na habari hiyo, matoleo mengi ya leo ya magazeti ya Tanzania yamezungumzia maadhimisho ya siku ya mashujaa yaliyofanyika kitaifa hapo jana. Kwa mfano Taifa Tanzania limeandika ujumbe siku ya mashujaa ni ulinzi wa amani. Wamachinga kwa upande wake limeakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno kisemacho Rais Samia aongoza kumbukumbu ya mashujaa. Maadhimisho hayo ni sehemu ya heshima ya kitaifa kwa mashujaa waliopigania uhuru kulinda mipaka ya Tanzania. Mwanahabari nalo limetoa kipaumbele kwa habari ya kiuchumi yenye kichwa cha maneno kisemacho Rais Samia kuzindua bandari kavu Kwala, Waziri Mbarawa asema uzinduzi huo utaenda sambamba na kuanza rasmi safari za treni ya mizigo ya SGR kati ya Dar es Salaam na Dodoma. Marekebisho ya CCM leo, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti la chama hicho la Uhuru, kikiambatana na dondoo isemayo makala asema yanafanyika kupitia mkutano mkuu maalum utakaofanyika kwa njia ya mtandao nchi nzima namna kwa kumalizia, tuyaangazie magazeti ya nchini Uganda na ntalitupia jicho gazeti la Saturday Monitor na pia gazeti la New Vision Weekend. Magazeti hayo mawili yamechangamkia habari za uteuzi wa gombea ubunge wa chama tawala cha National Resistance Movement, NRM. Ukurasa wa mbele wa New Vision na picha ya wateuliwa wapya wa chama hicho waliowabwaga vigogo wa chama. Habari hiyo katika toleo la mtandaoni la Monitor imezungumziwa kwa kichwa cha habari kisemacho Maiga, wanaharakati walalamikia vikali ukiukuaji wa haki katika uchaguzi wa NRM mashinani. La ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ya hekima katika Nahju lBalagha, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia n ri Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 77 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 67. la tastahi min itai lqalil faina lhirmana aqalu minhu, usione haya kutoa kidogo, kwani kutotoa kabisa ni kudogo zaidi. Katika hikma hii Imamu Ali alaihi ssalam anazungumzia suala jingine muhimu sana kwa kutumia maneno machache yenye balagha ya hali ya juu, na hii kwa hakika ndio ukweli wenyewe na inabainisha uhakika usiopingika katika maisha ya mwanadamu kiujumla, ni kwamba kitu infaq yaani kutoa ni miongoni mwa maadili mema ambayo yanahimizwa na dini zote. Akizungumzia faida za kutoa, Mwenyezi Mungu anasema faida zake ni mara mbili ya kitu anachotoa mtu, bali huweza pia kuwa ni mara mia saba na zaidi kulingana na ikhlasu ya mtu. Aya ya 261 ya Suratul Bakara inasema: mfano wa wanaotumia mali zao katika njia ya Mwenyezi Mungu ni kama mfano wa punje moja iliyochipuza mashuke saba, katika kila shuke zimo punje mia, na Mwenyezi Mungu humzidishia mtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mwenye wasaa na mwenye kujua. Vilevile kumepokewa hadithi nyingi tu kutoka kwa maasuma zinazohimiza watu kusaidiana na kutoa katika njia ya Allah. Lakini kwa bahati mbaya, baadhi ya watu hawajui thamani ya kutoa, na tunawaona baadhi yao wanatumia visingizio mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na kudai kuwa wana kitu kichache, hawana uwezo wa kutoa kitu kikubwa. Ndiyo maana hapa tunamwona Imamu Ali alaihi ssalam anawalenga moja kwa moja watu wa namna hiyo kwa maneno ya hikma akisema, usione haya kutoa kidogo, kwani kutotoa kabisa ni kudogo zaidi. Bila shaka yoyote, kitu kilicho muhimu ni ikhlasu ya mtu. Kitu chochote hata kama ni kidogo, kinapofanywa kwa ikhlasi na kutoka ndani kabisa ya moyo, athari zake huwa kubwa sana, na haijalishi aliyetoa ni maskini au ni tajiri, au aliyepokea ni maskini au ni tajiri. Ni tajiri ni vyema hapa tukanukuu sababu ya kushushwa aya 79 ya suratu Tauba. Mapokezi yanasema kuwa wakati jeshi la Kiislamu lilipokuwa linajiandaa kupigana na adui katika vita vya Tabuk, Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliamuru kukusanywa chakula kwa ajili ya askari wa Kiislamu. Sahaba mmoja aliyeitwa Abu Aqil Ansari, ambaye alikuwa maskini na kazi yake ilikuwa ni kuteka maji katika visima vya nje ya mji wa Madina na kuwapelekea watu wa mji huo, ambao nao walikuwa wakimpa chochote kitu cha kumwezesha kujikimu kimaskini na familia yake, aliamua na yeye asikose fadhila kubwa za kulisaidia jeshi la Kiislamu. Hivyo alitia hima ya kufanya kazi zaidi siku hiyo, ili nusu ya atakachopata atumie kwa familia yake na kingine atoe msaada kwa jeshi la Kiislamu. Alichoweza kupata siku hiyo ilikuwa ni kiwango kidogo tu cha tende, aliamua kutekeleza kama alivyopanga. Alichukua sehemu ya tende hiyo na kwenda nayo kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Sasa, wakati wanafiki walipomuona sahaba Abu Aqil anakwenda kwa Mtume na konzi moja tu ya tende, walianza kumfanyia istihizai, kumbeua na kumkejeli kwamba msaada wake huo mdogo kiasi hicho utalisaidia nini jeshi kubwa la Waislamu. Hapo hapo ilishuka aya sabini na tisa ya Suratu Tauba ambayo inasema wale wanaowabeua waumini wanaotoa sadaka nyingi na wasio nacho cha kutoa ila kadiri ya juhudi yao, lakini pamoja na hayo huwakejeli, Mwenyezi Mungu atawakejeli wao nao watapata adhabu chungu. Katika matamshi yake mengine, Imamu Ali alaihi ssalam amenukuliwa sehemu nyingine akisema, ifalu lkhaira wala tahkiru minhu shaia, fanyeni mambo ya heri na wala msidharau chochote katika amali njema. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Leo katika historia leo ni Jumamosi, tarehe mosi mfunguo tano Safar mwaka 1447 Hijria, muafaka na tarehe 26 Julai mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1410 iliyopita, awamu ya mwisho wa vita kati ya jeshi la Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam na Muawiya bin Abi Sufian ilianza katika eneo la Sifin kando kando ya mto Furati nchini Iraq. Baada ya Imamu Ali kushika hatamu za uongozi, Muawia alikataa kumpa mkono utiifu na akaamua kuanzisha vita dhidi ya serikali yake tarehe mosi Safar miaka 1386 iliyopita kulingana na kalenda Hijiria, msafara wa familia ya Mtume Muhammadi sallallahu alihi wa alihi wasallam ambaye ilichukuliwa mateka katika vita vya Karbala uliwasili katika mji wa Damaskas huko Sham, Siria leo, ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Yazidi bin Muawia. Wakiwa Sham, Ahlulbeiti wa Mtume, hususan Bibi Zainab alaihi salam na Imam Sajjad alaihi salam, walitoa wa hotuba katika msikiti wa Sham, wakifichua maovu ya Yazidi, kiongozi dhalimu wa Bani Umaya. Vilevile, Ahlulbeit wa Mtume walifikisha kwa watu ujumbe wa harakati ya mashahidi wa Karbala kwa njia nzuri kiasi kwamba watu wa Sham walielewa ukweli kuhusu jinai za jeshi la Yazid na kuzua hasira dhidi ya mtawala huyo. Siku kama ya leo miaka 178 iliyopita na nchi ya Kiafrika ya Liberia iliipata uhuru. Liberia kijiografia iko katika mwambao wa bahari ya Atlantic na inapakana na nchi za Guine, Sierra Leone na Ivory Coast. Miaka 181 iliyopita katika siku kama ya leo, Reza Pahlavi anayejulikana kama Reza Khan mwanzilishi wa silsila ya Pahalavi nchini Iran alikufa nchini Afrika kusini baada ya kutawala kwa miaka 16 na miaka mitatu wa mwishoni. Alizaliwa mwaka 1257 hijiria shamsia katika kijiji kimoja kaskazini mwa Iran. Mnamo mwaka 1299 hijiria shamsia, wakati akiwa afisa wa kikosi cha Kazakh, Reza Khan alipewa jukumu na Waingereza kufanya mapinduzi nchini Iran ili kulinda maslahi ya serikali ya London. Baada ya mapinduzi hayo, Reza Khan akawa waziri wa ulinzi na kisha waziri mkuu. Hatimaye kwa uungaji mkono wa Waingereza mwaka 1304 hijiria shamsia aliopindua utawala wa ukoo wa Qajar na kukalia kiti cha ufalme wa Iran. Na katika siku kama ya leo miaka 69 iliyopita, Gamal Abdel Nasser, rais wa wakati huo wa Misri, alitangaza kuutaifisha mfereji wa Suez. Kanali ya Suez ilianzishwa mwaka 1896 baada ya Misri kukaliwa kwa mabavu na Uingereza, na kwa utaratibu huo njia baharini baina ya Ulaya na Asia ikawa imefupishwa. Udhibiti wa Uingereza na Ufaransa Swiss, Nasser, na kwa mfereji wa Suez uliendelea hadi serikali ya Abdu Nasser ilipokuja kuutaifisha na kuutangaza kuwa mali ya taifa hatua hiyo ilifuatiwa na mashambulio ya kijeshi ya Uingereza, Ufaransa na utawala dhalimu wa Israeli. Nam, hapa ni Teheran, na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameonya kuwa utawala wa Israeli unalenga kuifuta Palestina kama taifa na utambulisho, na ametaka hatua za haraka za jamii ya kimataifa zichukuliwe kuondoa uh, mzingiro mkali wa utawala huo ambao umesukuma Gaza katika hali ya maangamizi ya kibinadamu. Na Yatula Sistani, e, wa Iraq ametoa mwito kwa mataifa ya kiarabu na kiislamu yachukue e, hatua kukabiliana na njaa kali e, Gaza. Magaidi 18 wa kundi la shababu wameangamizwa katika mapigano makali Somalia. Na shirika la afya la Umoja wa Mataifa limesema watu milioni tatu wamepoteza maisha kwa kuzama majini duniani mwongo uliopita. Azira sina kutoka hapa Teheran, ila kwa shukrani kwa kuwa nasi hadi mwisho.